PDA

View Full Version : Tìm bạn đồng hành đi indonesia (14 - 21 nov)

pethanhkute
15-08-2014, 17:45
Hello các bạn,

Tình hình là em nó đã book được vé máy bay siêu rẻ của Việt Nam airline đi Indo chơi vào tháng 11 (14 -21/11)
Dưới đây là lịch trình cụ thế:

Day 1|14 Nov’14
SGN – JKT: arrive at 13:30
JKT city tour: half day Taman Mini tour then go to Bogor
JKT – Boor (2h by train)
Overnight in Bogor
Day 2| 15 Nov’14
Visit Kota Tua (old town), Ancol theme park for full day
Catching night train to Jogyakarta
Bogor - Jogyakarta (12h by train)
Day 3| 16 Nov’14
Jogyakarta city tour: Parangtritis beach
Merapi Mountain
Day 4| 17 Nov’14
Jogyarta – Solo & Karimunjava --- by monorail only take 1,5hrs
Day 5| 18 Nov’14
Jogyakarta = Surabaya by flight ( morning flight)
Take taxi to bus station, catching bus to Jember (4h in the bus)
Around 2a.m, taking motor bike to Kawan Ijen ( 4h30:6h00)
Day 6| 19 Nov’14
Surabaya – Bali by train
Visiting TANAH LOK, UBUT VILLAGE, SAMAU DUA, MONKEY GARDEN, BUTTERFLY GARDEN
BLOMBOK
Day 7| 20 Nov’14
Bali - JKT
Day 8|21 Mar’14
JKT - SGN

Bạn nào rãnh trong khoảng thời gian đó thì đi với mình nhe hay có kinh nghiệm gì thì share với mình nhe.
Vì đó giờ mình chỉ đi ở JKT à. Mình cám on các bạn nhiều nhe.

FB của mình: https://www.facebook.com/thanhthanh.vophuong
So dien thoai: 097 938 0502

pethanhkute
19-08-2014, 20:07
Sau khi hỏi thăm bạn bè, thì giờ cái lịch mới của em nó như sau:

Ngày 1: 14/11
Tới JKT, đón xe bus đi Bandung
Ngày 2: 15/11
Di vòng vòng Bandung choi
Tối đó leo lên xe lửa đi Jepare
Ngày 3: 16/11
Từ Jepare đón xe bus rồi đón tàu đi Karimun Jawa
Cắm trại ở Karimun Jawa
Ngày 4: 17/11
Từ Karimun Jawa, quay về Jepare
Khởi hành đi Surabaya.
Ngày 5: 18/11
Đi tới Jember
Ngày 6: 19/11
4h:00 Leo núi lửa Kân Ijen
Jember - Bali
Ngày 7: 20/11
Bali
Bali bay về JKT
Ngày 8: 21/11
Dạo vòng vòng JKT, leo lên máy bay quay về sài gòn cày tiếp ^^

ACE nào có kinh nghiệm thì chỉ cho mình với nhe.
Mình cám ơn thật nhiều nhe.

earthanaconda
20-08-2014, 15:44
Nếu các bạn đi Indo, thì thật ra không nên ở Jakarta. Chỗ đấy không có gì để xem. Còn ở Yogyakata, nên đi thăm 2 cái đền nổi tiếng nhất là borobudur và Parapalam (hình như viết như vậy). Còn về phương tiện di chuyển, nếu các bạn vẫn quyết tâm ở Jakata thì nên bay. Đặt Air Asia sớm, giá vé rất rẻ mà. Còn từ Yogyakata, các bạn muốn leo núi lửa Bromo, thì có thể đi tàu đêm, tiết kiệm được thời gian và tiết kiệm được cả tiền nữa. Tàu đêm thì từ 11h đêm đến khoảng 7h sáng là đến Malang. Từ Malang các bạn có thể bắt xe bus đến núi lửa Bromo. Theo kinh nghiệm đi của mình, thì mình thấy có cái núi lửa Bromo và cái đền Borobudur là đáng để đi nhất. Bali thì cũng bình thường.

pinky2510
29-08-2014, 17:06
Nếu các bạn đi Indo, thì thật ra không nên ở Jakarta. Chỗ đấy không có gì để xem. Còn ở Yogyakata, nên đi thăm 2 cái đền nổi tiếng nhất là borobudur và Parapalam (hình như viết như vậy). Còn về phương tiện di chuyển, nếu các bạn vẫn quyết tâm ở Jakata thì nên bay. Đặt Air Asia sớm, giá vé rất rẻ mà. Còn từ Yogyakata, các bạn muốn leo núi lửa Bromo, thì có thể đi tàu đêm, tiết kiệm được thời gian và tiết kiệm được cả tiền nữa. Tàu đêm thì từ 11h đêm đến khoảng 7h sáng là đến Malang. Từ Malang các bạn có thể bắt xe bus đến núi lửa Bromo. Theo kinh nghiệm đi của mình, thì mình thấy có cái núi lửa Bromo và cái đền Borobudur là đáng để đi nhất. Bali thì cũng bình thường.

Đền Hindu ở Yogyakarta là Prambanan. Nếu đã đến Angkor thì Prambanan chẳng là gì, tuy nhiên nó cũng có nét đặc sắc nhất định của riêng nó, Borobudur thì khỏi nói rồi, rất đáng để đi.

Di chuyển nội địa trong Indonesia, nếu có tuyến bay thì cứ book vé Air Asia vì giá vé rất rẻ, có thể tiết kiệm được nhiều thời gian và sức lực cho chuyến đi.

Bandung giống giống như Đà Lạt hay Beratan ở Bali, cũng là vùng đất cao nguyên có khí hậu mát mẻ và các đặc sản dâu/rau củ. Núi lửa tại Bandung cũng đáng để xem nếu như bạn chưa từng đến Bromo/Ijen hoặc không có ý định đến Bromo/Ijen trong cùng cuộc hành trình.

Chú ý thời gian di chuyển bằng xe tại Indonesia phải trừ hao thêm giờ cho kẹt xe vì tại các đô thị lớn chuyện kẹt xe xảy ra như cơm bữa.