PDA

View Full Version : Nhờ tư vấn cách đi từ Nghĩa Lộ đến các bản, xã ở Mù Cang Chải thuận tiện

quanghuysk
11-08-2014, 21:19
Chào mọi người, đoàn em dự định lên Mù Cang Chải vào cuối tuần này 2.5 ngày.
Xuất phát từ Hà Nội, 6h tối ngày 15 -> tối ngày 17/8 về đến nơi. Tối ngày 15 bọn em sẽ nghỉ đêm tại Nghĩa Lộ để sáng hôm sau đi tiếp.
Em mong được mọi người tư vấn về cách đi của ngày 16 đến các điểm Chế Cu Nha, La Pán Tẩn, Lìm Mông, Zế Xu Phình ở Mù Cang Chải sao cho được thuận tiện nhất ạ. Nên đi các điểm nào trước, điểm nào sau ?
Buổi tối bọn e dự định không thuê nhà nghỉ mà vào bản ngủ nhờ và góp thức ăn cùng chủ nhà. Mọi người thấy có khả thi không ạ và có thể cho em lời khuyên nên ở bản nào không?
Em xin cám ơn rất nhiều ạ

HoangGiang
18-08-2014, 10:48
Với thời gian đi 2.5 ngày, mình nghĩ các nên dành ngày đầu tiên để khám phá Tú Lệ, Lìm Mông. Vì đường đi Lìm Mông rất khó. Ngủ ở bản cũng rất hay. Dân bản họ thường rất thoải mái. Nhưng chỉ thích hợp với đoàn 2 đến 4 người. Nếu đi đông người thì mình nghĩ nên mang lều cắm trại hoặc ngủ nhà nghỉ. Không nên ngủ tại Lìm Mông vì nếu ngày hôm sau mới ra khỏi bản để đi những nơi khác thì sẽ không đủ thời gian.
Dế Xu Phình, Chế Cu Nha và La Pán Tẩn đều ở quanh thị trấn Mù Cang Chải và có biển chỉ đường rất rõ ràng. Các bạn gặp cái nào thì đi cái đó trước hoặc ngược lại cũng đc.

quanghuysk
28-08-2014, 00:35
Cám ơn cao nhân đã chỉ giúp nhưng muộn hơn 1 ngày :D
Mình đi từ tối 15 và về vào tối 17, thời tiết rất đẹp và lúa còn xanh mơn mởn. Bọn mình vào Chế Cu Nha nhưng tự lượng sức xe và người khó offroad lên được vì đường rất trơn ẩm ướt, dốc nên gửi xe bên dưới và trek khoảng 2,5km(mất tầm 50') để vào đến bản. Đoàn mình 8 người ngủ nhờ + ăn nhờ nhà một chú ở trong bản. Dân bản tuy ko giàu rất quý người, mến khách. Bọn mình góp hết đồ ăn mang theo ăn cùng đồ của họ. Tối có tấm trải nằm ngay dưới sàn. Quả là 1 chuyến đi đáng nhớ.

proton_177
29-08-2014, 16:15
Cám ơn cao nhân đã chỉ giúp nhưng muộn hơn 1 ngày :D
Mình đi từ tối 15 và về vào tối 17, thời tiết rất đẹp và lúa còn xanh mơn mởn. Bọn mình vào Chế Cu Nha nhưng tự lượng sức xe và người khó offroad lên được vì đường rất trơn ẩm ướt, dốc nên gửi xe bên dưới và trek khoảng 2,5km(mất tầm 50') để vào đến bản. Đoàn mình 8 người ngủ nhờ + ăn nhờ nhà một chú ở trong bản. Dân bản tuy ko giàu rất quý người, mến khách. Bọn mình góp hết đồ ăn mang theo ăn cùng đồ của họ. Tối có tấm trải nằm ngay dưới sàn. Quả là 1 chuyến đi đáng nhớ.
Bạn ơi bạn có lưu số chú đấy không, cho mình xin nhé. Cho mình hỏi thêm La Pán Tẩn và Lìm Mông đường đi đã trải nhựa chưa hay toàn đá hộc.