PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Du lịch một mình

Neverland2710
06-08-2014, 22:44
Chào mọi người hiện em là sinh viên, vừa rồi vô đợt thực tập, học tập hơi căng nên sau khi xong em quyết định tự thưởng cho bản thân một chuyến du lịch :D em hy vọng ai có kinh nghiệm và gợi ý có thể chia sẻ, hỗ trợ em ạ :D

Nói thêm em đi du lịch cũng nhiều nhưng hầu như toàn đi với gia đình và ở những nơi gần gần như đà lạt, nha trang, vũng tàu thôi :D ngoài ra còn có một vài lần đi cần thơ, đà nẵng nhưng ko đáng kể :D

1. Em định đi bằng xe máy và đi một mình vậy nên lộ trình thú vị và hấp dẫn là đi đâu ạ ? Nếu được em xin mọi người gợi ý cho em lộ trình từ A -> Z luôn thì quá tốt, em xin hậu tạ một phần quà nho nhỏ để gọi là chút lòng thành ( em dự định đi 3-4 ngày và ngân sách khoảng 3tr )

2. Ngoài những Vật dụng cá nhân cần thiết ( quần, áo, bàn chải) thì em có phải đem cái gì đặc biệt không ạ ? :D hay có gì đặc biệt cần tránh mang theo không ? ( em dự định mang ipad và đt )

3. Ngoài những vấn đề trên thì khi đi một mình còn có những gì cần lưu ý nữa không ạ :D

Em chân thành cảm ơn anh, chị, em bà con cô bác ghé qua và để lại những comment lay động lòng người :x

adg
07-08-2014, 09:21
Bạn phải thích đi đâu thì mọi người mới tư vấn được chứ!

- Đi cung đường ven biển ra miền Trung đi, hay đợi ít hôm nữa rồi làm một chuyến về miền Tây đi hoặc cũng có thể lên vùng Tây Nguyên bạt ngàn thông reo :D

- Nghiên cứu sử dụng và mang theo cái ống bơm xe mini, bộ đồ vá ruột nhanh (lột keo dán vô) thì yên tâm hơn. Đem áo mưa nữa nhé, mùa này hay mưa, có áo mưa tốt đi khỏe lắm. Rồi tùy thú vui thế nào nữa, như tớ đôi khi có điều kiện vẫn mang cà-phê theo ngồi uống dọc đường ngó mây trôi lang thang :D

- Lưu ý thêm: ăn nhẹ, nói khẽ, cười duyên cho bà con dọc đường đi qua người ta thương. Với lại lưu ý thêm: có làm cái gì cũng nhớ tới người đi sau nữa, chỗ nào mà dân ta biết nhiều (nổi tiếng chút chút) thì bắt đầu đầy rác và loạn xì ngầu lên :D

savatage
29-08-2014, 13:34
Do ko biết bạn đang ở đâu nên cứ lấy đại Sài Gòn. Bạn có thể đi cung như sau:
Từ SG-> Bình Dương -> Dầu Tiếng -> Phước Long -> Gia Nghĩa -> QL28 về Bảo Lộc -> SG Lộ trình dự kiến rơi vào khoảng 700km vì đang là mùa mưa nên đi cung này là đẹp với lại đúng chất phượt nhất. Đường đi từ khủng tới ... Kinh khủng, hầu như đi 1 vòng hết miền Đông. Trên Đường có nhiều phong cảnh từ Hồ đến Thác nước, từ Bèo tới hùng vĩ, từ dễ tìm tới hóc bò tó.
Đồ mang theo thì càng gọn càng tốt, đi mình thì ngày tắm 1 cữ nên dơ hôi kệ nó, đâu có ai ngồi sau đâu sợ :D, đem theo bugi, IC lữa, dụng cụ cơ bản để sửa xe như vít, kềm, ... đổ chai keo tự vá vô bánh là cứ thế mà bang.
Lưu ý là nếu biết xài GPS thì tận dụng triệt để, ko thì ít nhất phải in ra bản đồ đoạn mình muốn đi. 3tr đi chuyến này hên xui, có thể ko đủ.

Còn 1 cung nữa giới thiệu bạn biết có thể đi trong 2 ngày:
Từ SG đi QL50 qua phà Mỹ Lợi xong đi dọc sông cái bằng đường nhỏ đến khu công nghiệp Vàm Láng.: Cung này ít người biết. bạn đi dọc theo đường cạnh sông, nhiều cảnh đẹp, nhất là cảnh về chiều. Đường đi tùy theo thời tiết, mưa thì hơi khó đi chút, bạn có thể ghé chợ Vàm Láng tham quan kết hợp mua hải sản, khô, vv... Nói chung là Vàm Láng chút ét, đi chút là hết, chủ yếu là con đường đi nhiều cảnh để thưởng ngoạng.
Sau khi tham quan Vàm Láng bạn có thể vòng về bằng con đường nhựa chính, hỏi ng dân đường đê ven biển đi Tân Thành họ sẽ chỉ. Bạn sẽ đc đi dọc bờ biển, tham quan trọng vẹn nguyên cung đường 1 bên rừng chàm, rừng đước, rồi biển, rồi đồng cỏ bên kia đường, với vô số chim rừng. (đường đang làm nên hơi bụi, có đoạn đang làm bờ đê biển lại nên hơi khó đi chút, Cach đây khoảng 3 năm là đoạn đường đó vô cùng khó đi và hẻo lánh, đi 1 đoạn chưa tới 20km thôi mà mất tới cả tiếng, giờ đi khỏe rồi) Gần Tân Thành có mấy bãi biển ng ta cắm chòi để nui nghiêu đẹp lắm, nếu đi nhớ dừng lại chụp. cuối đường bạn sẽ thấy khu du lịch biển Tân Thành. nơi đây có 1 cầu dẫn dài ra biển cả trăm mét để mình ra ngắm biển, hoặc chờ thủy triều xuống đi xuống bãi biển mò cua bắt óc chơi có lý lắm.
Sau khi đến Tân Thành vào tham quan khu du lich Tân Thành xong, bạn có thể đi theo 2 ngã. 1 ngã là quẹo trái ngay khi vừa ra khỏi cổng bạn chạy theo đường nhựa nhỏ chạy dọc biển , ở đây bạn sẽ thấy mấy cánh đồng có mấy cái lu để ở ngoài trời ngộ lắm, bạn đi 1 hồi sẽ gặp bến đò nhỏ để qua bên cù lao Tân Phú Đông, qua đó bạn đón thêm 1 đò nữa về Bình Đại Bến Tre. Bạn tham quan biển Bình đại xong rồi đi về SG luôn, quãng đường từ Bình Đại về SG là khoảng 160km. Nếu bạn ko muốn về Bến Tre thì chọn đường đi thẳng khi vừa ra khỏi cổng, chạy 1 mạch đến Thị xã Gò Công, bạn có thể tham quan vài địa danh ở đó rồi có thể chọn ngã về lại Mỹ Tho hoặc về phà Mỹ Lợi về SG lại.
Sau khi về lại phà Mỹ lợi nếu bạn ko đi Bến Tre thì bạn hỏi ng địa phương đường đi cầu Kênh nc Mặn, đi qua cầu bạn sẽ đến cù lao Long Hựu, nơi có 2 địa danh bạn có thể tham quan đc đó là di tích nhà trăm cột, và pháo đài Rạch Cát (giờ chỉ còn phế tích và là đồn quân sự) sau đó bạn có thể đi chuyến phà gần pháo đài để qua sông về phía rừng sát Cần Giờ, hoặc cua 1 vòng hết đường đất là sẽ về lại cầu Kênh Nc Mặn. vậy là kết thúc hành trình 2 ngày đó bạn.
Đi đoạn này thì bạn chỉ cần chuẩn bị kỹ về bánh xe, phuột trước sau. Nhớ chuẩn bị lương thực, vì trên đường ít bán gì ăn, Nước uống thì có thể dễ tìm, nhưng kẹt nhất khúc đường đê biển, ko bán gì và khá vắng. Nếu bạn khoái câu cá, thì đoạn đó câu surf từ bờ hết xẩy, Mồi là hà hay ốc biển. Ko thì xem dân địa phương câu cũng đc, ghiền lắm. he he
Sơ sơ 2 cung đó cho bạn dễ chọn. Có gì thì cứ PM mình. mình hướng dẫn cụ thể hơn. he he

tamsolo
21-10-2014, 07:18
Thôi, mua cái vé máy bay ra Huế, thuê xe máy phượt Huế, Đà nẵng 4 ngày 3 đêm rồi về. Hết tầm 3 tr.

Nếu đi theo kiểu của mấy bác thích đi đường vắng thì kiếm thêm đứa bạn chứ không gia đình lo lắng.

hungvd
21-10-2014, 08:53
Cuối năm nên đi Tây Bắc, bạn tìm đọc mấy đoàn tuyển xế ôm Hà Giang, Apchải, Fan.... rồi đi, gặp đoàn nào có kinh nghiệm thì join cho vui