PDA

View Full Version : Đi Maroc và Nam Tây Ban Nha

alceste
01-08-2014, 19:52
Các bạn thân mến,
Bọn mình (gồm mình và 1 - 2 bạn nữa) đang lên kế hoạch đi Morocco - Spain. Thực ra kế hoạch ban đầu chỉ định đi Maroc thôi, để đi sa mạc, nhưng của đáng tội, Maroc chỉ cách TBN có 14 cây, mà Nam TBN nghe nói rất đẹp, lại bị hụt mấy lần rồi, vì thế nên tranh thủ luôn.
Hiện h có deal rất tốt của Qatar, vé bình thường chứ ko phải super saver, giá tầm <1100 USD, đổi được và hoàn vé mất 100$ thôi.
Bọn tớ đã mua vé chặng Hà Nội - Casablanca ngày 20/12/2014, về ngày 4/1 Barcelona - Hà Nội (vé đi/về HCMC cũng tương đương giá).
Welcome các bạn join bọn mình, bọn mình muốn lập group khoảng 6 người để fit vừa 1 xe 7 chỗ để đi sa mạc và lấy deal khi mua vé các kiểu.
Lịch trình thì bọn mình chưa chốt cụ thể, vì h mới có 2 thành viên là đã mua vé. Nhưng về cơ bản sẽ là :
Casablanca - Rabat - Fes - Marrakesh - Madrid (chỉ là transit) - Granada - Seville và về Barca. Kể cả các bạn chỉ đi chặng Maroc hay các bạn đang ở châu Âu chỉ đi chặng TBN cũng không sao.
Bạn nào hứng thú, vui lòng gửi PM cho mình hoặc email [email protected]

garfield
07-08-2014, 15:41
Ồ thì ra là em gái à. Chị bổ sung tạm cái lịch trình nhé. Em thêm ngày tháng vào cái tiêu đề nhé.

https://i512.photobucket.com/albums/t323/garfield26_photo/Moroccoitinerary.png (http://s512.photobucket.com/user/garfield26_photo/media/Moroccoitinerary.png.html)

Vé đi/về bang Qatar là USD 1,200 từ HN và USd 1,300 từ HCM.
Vé chặng Marrakech-Madrid là USD 81 ( mình định bay thẳng đến Seville nhưng chỉ có chuyến ngày 27 và chiều tối ngày 30).

meggie
13-08-2014, 12:50
Khoảng cuối tháng 12 này em cũng đang muốn đi một chuyến, không biết đoàn mình đã được bao người và lên kế hoạch thế nào rồi. Nghe chỉ có bảy người thì đã đủ đoàn chưa vậy? :) Dự trù thiệt hại thế nào ạ?

CVN
13-08-2014, 16:54
Cho anh đặt 1 chân nhé?

garfield
14-08-2014, 07:58
Hiện mới chỉ có 3 bạn confirm nên rất welcome các bạn tham gia. Bạn nào join chặng Tây Ban Nha thì quyết định sớm nhé vì vé Ryan Air thường hết khá nhanh.

Vé đi về từ Việt Nam theo lịch này nhé.
https://i512.photobucket.com/albums/t323/garfield26_photo/Airticket.jpg (http://s512.photobucket.com/user/garfield26_photo/media/Airticket.jpg.html)

Mình dự trù budget cho toàn chặng (không bao gồm vé máy bay) là USD 1,000-1,200.

CVN
14-08-2014, 11:24
Vụ Visa Maroc có khó khắn gì không các bạn nhỉ? Visa Schengen thì mình có dài hạn rồi nên ko lo.

garfield
14-08-2014, 13:35
Nghe đồn có visa Schengen rồi thì xin visa Morocco khá nhanh bác ạ. ĐSQ Morocco ở VN không có trang web. Mình xem trên web của Bộ ngoại giao của họ thì yêu cầu khá đơn giản,
Mình mới email hỏi thủ tục visa. Bạn nào ờ HN điện thoại thử điện thoại hỏi xem.
Đại sứ quán Ma-rốc tại Việt Nam

Địa chỉ: Số 9 Chu Văn An, Ba Đình, Hà Nội, Việt Nam
Điện thoại: 84-04-37345586/87
E-mail: [email protected]

Mình định tháng 10 sẽ xin visa Schengen trước rồi xin visa Morocco sau đó.

alceste
15-08-2014, 06:48
Em đoc ở đâu đó thấy ai bảo visa Maroc dễ xin lắm mà, nếu đi từ châu Âu, có Schengen còn có option xin trên máy bay, hỏi vài kiểu, are you terrorist? Nếu trả lời No thì here you are your visa hay sao ý mà.
Tham khảo thì visa Maroc giá group rẻ hơn tương đối so với giá individual ạ.
Anh C mua vé chưa thế?

CVN
15-08-2014, 08:23
Anh mua vé y hệt như bạn garfield post bên trên nhé?

garfield
15-08-2014, 09:28
Dạ. Còn đây là vé Ryan Air từ Marrakech đi Madrid

https://i512.photobucket.com/albums/t323/garfield26_photo/Spainticket.jpg (http://s512.photobucket.com/user/garfield26_photo/media/Spainticket.jpg.html)

garfield
15-08-2014, 15:10
Trả lời của ĐSQ Morocco về thủ tục visa đây ạ. Nói chung khá dễ.

HỒ SƠ XIN VISA SỨ QUÁN MA-RỐC TẠI VIỆT NAM
Dành cho những đối tượng không phải là công dân các nước nêu trong bảng trên
10. Phiếu thông tin xin visa 02 bản/ người
11. 02 ảnh chứng minh thư 3*4 chụp trên nền trắng rõ mặt
12. Bản sao Hộ chiếu còn hạn sử dụng + Hộ chiếu gốc
13. Chứng nhận công việc hoặc sổ hưu
14. Bản sao Chứng minh thư hoặc sổ hộ khẩu
15. Đặt phòng khách sạn hoặc chứng minh nơi ở trong thời gian ở tại Ma-rốc
16. Đặt vé đi về
17. Chứng minh tài chính hoặc phương thức sinh sống (tài chính phải đảm bảo ít nhất = 35$ * số ngày lưu trú tại Ma-rốc) (Bản gốc sao kê tài khoản của ngân hàng)
18. Phí làm visa được nộp cùng hồ sơ theo quy định như sau:
 Visa xin vào 01 lần: 563.000 VND
 Visa xin vào 02 lần: 844.000 VND
19. Bảo hiểm du lịch
Thời gian nhận hồ sơ và trả visa từ 9h30 đến 12h00 sáng, từ thứ 2 đến thứ 6. Người xin visa không thuộc Hà Nội phải nhờ người đến nộp, lấy visa (nếu được cấp) hoặc hồ sơ (nếu bị từ chối) nhưng phải có thư ủy quyền chứng thực tác các cơ quan có thẩm quyền.
Sau khi sứ quán nhận hồ sơ sẽ xem xét tính hợp lệ của hồ sơ. Nếu hồ sơ hợp lệ thì trung bình trong vòng 3 tuần làm việc sẽ được cấp visa. Visa được cấp có thời hạn tối đa 3 tháng kể từ ngày cấp.
Đối với Hộ chiều Ngoại giao và Công vụ, chỉ cần Công văn cử đi công tác (bằng tiếng Anh hoặc tiếng Pháp), hộ chiếu và một ảnh 3x4, không cần các giấy tờ kể trên.
1. Chứng nhận công việc là giấy chứng nhận của nơi người xin visa đang làm việc do giám đốc hoặc người được ủy quyền ký xác nhận người này là nhân viên đang giữ một vị trí nào đó tại công ty.
2. Đặt vé đi về và khách sạn là booking máy bay và khách sạn, không phải vé chính để dựa vào đó họ biết thời hạn dự định lưu trú tại Maroc là bao lâu. Nếu đi theo diện mời và thư mời đã nêu rõ đã đặt chỗ ở cho người đi Ma-rốc tại đâu thì không cần booking khách sạn. Thư mời phải có đóng dấu xác nhận của Ủy ban nhân dân thành phố/tỉnh nơi người mời cư trú.
3. Chứng minh tài sản có thể là bảng lương do công ty ký nhận hoặc bản kê tài khoản do ngân hàng cung cấp trong đó đảm bảo số tiền là 35$ x số ngày lưu trú tại Maroc. Trong trường hợp công ty cử đi công tác thì phải có quyết định cử đi công tác của công ty. Nếu công ty chi trả phí đi lại ăn ở thì công ty phải xác nhận điều này trong quyết định cử đi công tác. Nếu đi công tác theo thư mời của một đối tác (có xác nhận của Ủy ban nhân dân bên Ma-rốc) bên Ma-rốc thì quyết định cử đi công tác phải ghi rõ là đi theo thư mời nói trên. Trong cả hai trường hợp này hồ sơ phải bao gồm giấy đăng ký kinh doanh của công ty đã được dịch và công chứng. Nếu thư mời có nội dung sẽ chi trả toàn bộ chuyến đi thì không cần chứng minh tài chính nữa.
* Chú ý: hồ sơ phải bằng tiếng Anh hoặc tiếng Pháp, trừ bản sao hộ khẩu hoặc CMT.

alceste
15-08-2014, 22:24
Anh mua vé y hệt như bạn garfield post bên trên nhé?
Dạ vâng, oeo căm on bốt :D