PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Pages : 1 [2] 3 4

Katie
21-08-2012, 13:04
Katie ah bạn bi hỏi vặn vẹo quá vậy, lần trước mình đi họ chỉ hỏi dăm ba câu về quan hệ người mời và người đi thôi, mình ko book ks va vé my gì cả

Đôi lúc cũng do cảm tính một phần nên làm sai lệch tính chínc xác của sự việc.

Mình cũng ko biết như nào nữa, lúc gọi điện mình đag ở cửa hàng của cty nên ko trong trụ sở, thấy mọi người nói lại nó hỏi quá trời nhiều luôn. Đến mức c trưởng phòng còn pải chuyển máy qua giám đốc nữa, thật sự mình quá choáng.

Hay có khi nào do bạn nộp visa châu âu bị fail nên họ link với nhau, bên úc search ra nên gây khó khăn cho bạn không?

Dù sao cũng chúc bạn cầm dc tấm visa trên tay và có 1 chuyến du lịch úc thú vị nhé. Mình rất thích phong cảnh và nét ngây thơ của nước úc. Chúc vui.

Mình chưa nộp châu âu mà :) Đấy là dự định fail ÚC thì nộp Châu Âu coi sao, nhưng thấy tình hình như này chắc nản qá. Mình cũng đang chờ kết quả, mong là mọi việc đều ok :)

Shachou
21-08-2012, 14:20
hic hic vậy chắc hồ sơ của t với Shachou trong cùng 1 tập lên ĐSQ rồi. Bạn tớ pass châu Âu thì đang bảo fail Úc thì nộp Pháp hoặc Thụy Điển đây hihi
Hồ sơ của tớ nộp lên IOM ko pải bổ sung j cả. Ak thế hồ sơ của b có dịch ko ? trên IOM bảo ko cần dịch mà tớ cứ dịch hết 1 lượt luôn :)

Châu Âu bạn nên xin theo diện du lịch vào Pháp hoặc Ý nhé!
Đừng xin cái bọn Thụy Điển làm gì giấy tờ loằng ngoằng ra, lại phải đi hợp thực hóa con dấu ở cục tư pháp, loằng ngoằng lắm.
Tớ thì bê nguyên bộ hồ sơ ở Thụy Điển nên nó dịch xong hết, tớ cho qua đó luôn mặc dù nó bảo không dịch.
Bạn được gọi hôm nay thì chắc ngày mai tớ được gọi thôi vì hồ sơ tớ gửi sau bạn một ngày.
Để xem sao, lần này nó ko cho đi nữa thì tớ ở nhà luôn, khỏi phải Âu với Úc gì cho nó tốn kém ra. :))

Hnay phòng visa vừa gọi điện cho mình xong, mình thấy có mấy điều bất cập như này :(
Thật là người VN mình xin đi đâu mệt qá đi, ko biết kết quả như thế nào nữa :| Có thông tin share mọi người kinh nghiệm ngay :|

Đáng nhẽ bạn đừng khai quen ai, cứ xin mạnh tay theo diện du lịch thì hợp lý hơn bạn ạ.
Cái câu người Việt Nam mình xin đi đâu cũng mệt này mà tớ đã bị đòn giáng một phát từ ngày 25/7 rồi bạn ạ,khi mà tụi Thụy Điển nó từ chối visa thăm bạn của tớ. :((
Các bạn ý động vào hồ sơ của bạn có nghĩa là đang xét duyệt rồi, có khi lại là tin mừng.
Tớ đến mai mà ko được gọi có khi còn lo hơn nữa. :(

Katie
21-08-2012, 15:44
Châu Âu bạn nên xin theo diện du lịch vào Pháp hoặc Ý nhé!

Đáng nhẽ bạn đừng khai quen ai, cứ xin mạnh tay theo diện du lịch thì hợp lý hơn bạn ạ.
Cái câu người Việt Nam mình xin đi đâu cũng mệt này mà tớ đã bị đòn giáng một phát từ ngày 25/7 rồi bạn ạ,khi mà tụi Thụy Điển nó từ chối visa thăm bạn của tớ. :((
Các bạn ý động vào hồ sơ của bạn có nghĩa là đang xét duyệt rồi, có khi lại là tin mừng.
Tớ đến mai mà ko được gọi có khi còn lo hơn nữa. :(

Ôi b ơi chẳng hiểu như thế nào nữa ý, có 1 vài câu hỏi lúc phỏng vấn tớ bối rối quá nên trả lời sai. Tớ còn mạnh mồm nói lại là đang h làm việc c gọi là đầu óc e cứ rối tung cả lên, có việc j liên quan đến phạm vi cty c gọi thẳng hỏi BGĐ, xui cho tớ là lúc gọi vào cty thì c trưởng phòng nghe máy và cũng nói như thế và có cho số di động của sếp , thì gọi sếp mãi ko đc :(

Mình có tiền du lịch mà khổ sở qá, ko làm book khách sạn thì kêu là ko có kế hoạch cụ thể . Nên mình cũng nghĩ mình bị fail :(

Shachou
21-08-2012, 16:50
Mình có tiền du lịch mà khổ sở qá, ko làm book khách sạn thì kêu là ko có kế hoạch cụ thể . Nên mình cũng nghĩ mình bị fail :(

Xin thông báo với Katie là tớ cũng vừa bị tra hỏi xong. Không ngờ hồ sơ nó lại chuyển sang các bạn xử lý nhanh thế.

Tuy nhiên cũng có tí bối rối mặc dù phỏng vấn hàng trăm người rồi mà bị phỏng vấn vẫn trả lời ko được chuẩn cho lắm.

Tâm lý chưa tốt, nói chung là ko ổn.(NO)

Căn bản nó hỏi nhiêu quá,hỏi vặn vẹo nên trả lời mà quên mất là mình vừa đi Nhật về. :(
Chúng tôi gọi điện cho bạn từ Đại sứ quán Úc, có một vài thông tin cần xác nhận, tớ chỉ nhớ được ngần đây nội dung chứ không nhớ thứ tự đã bị vặn vẹo :

1. Bạn đi một mình à? Tại sao lại đi một mình? Có hay đi một mình không?

2. Bạn độc thân à? Có ý định kết hôn trong thời gian tới ko?

3. Bạn đi Úc dự định đi khi nào và bạn đi những đâu?

4. Bạn đã mua vé máy bay và đặt phòng khách sạn chưa?

5. Bạn đang làm công ty về lĩnh vực gì? Chức danh như thế nào?

6.Tại sao lại bỏ công ty cũ trong khi công ty cũ lương cao hơn công ty này?

6.Tại sao công ty cũ là nhân viên mà công ty mới đã thành chức danh phó giám đốc?

7.Bạn đi những nước nào rồi? Mới chỉ đi châu Á thôi đúng không?

8. Bạn dự kiến dành bao nhiêu tiền để đi?

9. Bạn đã đi công tác ở công ty mới chưa? (Lỗi ở chỗ này lại nói là chưa trong khi vừa đi Nhật về xong chưa được một tuần. Tôi ơi là tôi) =))

Em ý nói có gì sẽ gọi điện lại nếu như cần hỏi gì thêm nhưng dù sao cách phỏng vấn của em ý rất chuyên nghiệp.

Tối nay về CẦU NGUYỆN. :)

Tớ gửi lại cho các bạn có ý định xin visa Úc để trước khi nộp hồ sơ các bạn phải nhớ hết các thông tin cần thiết để khi các bạn ý xác nhận lại còn trả lời cho đúng.

Thân mến.

Shachou

Katie
21-08-2012, 17:54
Tớ còn bị vặn hỏi hơn b nhiều pải vài chục câu hỏi mà cũng chẳng nhớ rõ lắm :( Có vài chỗ bối rối nên trả lời sai tùm lum , thậm chí còn quên số điện thoại của sếp cơ. Lúc sau gọi điện hỏi kinh nghiệm sếp đi nước ngoài nhiều, sếp bảo nó gọi lại cho anh check thông tin thì e ok còn ko thì e fail chắc. Nên h sợ quá b Shachou ak.
Giờ chỉ biết đêm nằm cầu khấn thôi :(

pipimimi
22-08-2012, 11:44
Em đọc topic của các anh chị lão làng đi phượt đến gần cuối trang thì đa số việc cấp visa hông theo 1 qui định chung nào hết :(

Đọc mãi mà không thấy ai có trường hợp giống em nên em xin nhờ anh chị cho em xin 1 số form mẫu để em có thể tự làm 1 bộ hồ sơ nộp đi Úc đầu tháng 10 năm nay. Số là bạn trai của em đầu tháng 10 này làm lễ tốt nghiệp ở trường ÚT và muốn mời em sang dự lễ và sẵn du lịch luôn. Nhưng do năm nay em mới 24t và đang đi làm nên ai cũng nói khả năng xin dc visa là rất khó. Em đang rất băn khoăn không biết là với trường hợp của em thì có cần xin giấy nghỉ fép approved của chị trưởng phòng để bảo lãnh cho em hay không?
Chị Chip, Katie hay shachou có form mẫu các loại đơn bằng tiếng anh thì có thể share cho em qua mail [email protected] dc hông để em thử làm hồ sơ trong tháng 8 và apply DSQ cho kịp ngày làm lễ

Shachou
22-08-2012, 16:44
Dear all,

Mình mới nghỉ công ty liên doanh 100% nước ngoài sang làm công ty Việt Nam nho nhỏ nên xác định là xin sẽ rất khó khăn.

1. Yêu cầu bắt gửi thêm hồ sơ bổ sung qua máy FAX.

2. Em đại sứ quán Úc lại gọi điện đến công ty gặp trực tiếp em nhân viên rồi gặp em để xác nhận thông tin.

3. Yêu cầu gửi thêm thông tin liên quan đến công việc đang làm.

4. Yêu cầu gửi bảng lương ở công ty cũ.

May quá em nhờ chị nhân sự bên công ty cũ nên em gửi cả cái bảng lương của toàn bộ năm 2011 và đến thời điểm tháng 3/2012.

5. Hỏi xem là sẽ ở đâu hay đặt phòng khách sạn. Mình nói sẽ đặt qua booking.com với tiêu chí khoảng từ 30-40USD.

Mình chia sẻ thông tin để các bạn biết chứ còn mỗi người một kiểu khác nhau.

Bạn mình thì ko thấy hỏi thông tin gì mà chỉ xác nhận một chút rồi cho visa luôn.

Tuần sau mà lấy được visa mình sẽ báo để các bạn biết.

Túm lại bạn nào mà định đi thì cứ đến văn phòng IOM ở Hà Nội hoặc Hồ Chí Minh các bạn nhân viên ở đó sẽ tư vấn nhiệt tình.

Sau đó là đến các bạn Đại sứ quán sẽ gọi điện để xác nhận các thông tin cần thiết khác nữa.

pipimimi
22-08-2012, 17:14
mình đến hỏi thông tin ở IOM thì có tốn phí không vậy shachou ơi vì mình đang định tiết kiệm chi phí làm giấy tờ và sợ lỡ k đi dc thì mất tiền nhiều wá

Shachou
22-08-2012, 17:24
Em đọc topic của các anh chị lão làng đi phượt đến gần cuối trang thì đa số việc cấp visa hông theo 1 qui định chung nào hết :(

Đọc mãi mà không thấy ai có trường hợp giống em nên em xin nhờ anh chị cho em xin 1 số form mẫu để em có thể tự làm 1 bộ hồ sơ nộp đi Úc đầu tháng 10 năm nay. Số là bạn trai của em đầu tháng 10 này làm lễ tốt nghiệp ở trường ÚT và muốn mời em sang dự lễ và sẵn du lịch luôn. Nhưng do năm nay em mới 24t và đang đi làm nên ai cũng nói khả năng xin dc visa là rất khó. Em đang rất băn khoăn không biết là với trường hợp của em thì có cần xin giấy nghỉ fép approved của chị trưởng phòng để bảo lãnh cho em hay không?
Chị Chip, Katie hay shachou có form mẫu các loại đơn bằng tiếng anh thì có thể share cho em qua mail [email protected] dc hông để em thử làm hồ sơ trong tháng 8 và apply DSQ cho kịp ngày làm lễ

Mình có gửi email cho bạn thông tin cần thiết.

Tuy nhiên bạn cần tự đọc kỹ các thông tin trước khi đặt câu hỏi tiếp nhé!

Mình cũng viết khá đầy đủ trên này và cũng theo các bạn trên này để nộp hồ sơ thôi.

Chúc bạn may mắn,

Shachou

mình đến hỏi thông tin ở IOM thì có tốn phí không vậy shachou ơi vì mình đang định tiết kiệm chi phí làm giấy tờ và sợ lỡ k đi dc thì mất tiền nhiều wá

Bạn gọi điện hoặc tốt nhất đến trực tiếp lấy danh sách tài liệu cần chuẩn bị.

Các tài liệu có thể download trên trang web trong thông tin chung mình gửi cho bạn.

Khi nào bạn nộp hồ sơ mới phải đóng tiền phí visa và phí IOM.

Visa du lịch của mình là 3,031,000 VND trong đó có 441,000 VND phí dịch vụ cho IOM.

Phí visa sẽ ko được hoàn lại kể cả trong trường hợp bạn không được visa.

pipimimi
22-08-2012, 22:36
Tớ sẽ gửi qua email cho bạn mẫu xin nghỉ phép của công ty cũ.

Khoản chứng minh tài chính bạn cứ qua ngân hàng nó sẽ cho bạn bằng tiếng Anh.

Trước khi bạn nộp hồ sơ, bạn nên đến xin mẫu các giấy tờ cần nộp ở IOM Hồ Chí Minh vì bạn mình mới xin cuối năm ngoái và mình xin tháng này thông tin đã thay đổi khác nhau.

Có một số loại giấy tờ không cần dịch sang tiếng Anh, như thế sẽ đỡ tốn kém một khoản.

Địa chỉ văn phòng trong Sài Gòn bạn tham khảo ở đây nhé!

Trung tâm tiếp nhận hồ sơ xin thị thực Úc
Tổ chức di dân Quốc tế
Tầng 8, tòa nhà PDD
162 Pasteur
Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Việt Nam
Telephone: +84.8.3827.7384
Fax: +84.8.3827.7385
Thư điện tử (Email): [email protected]
Trang mạng: www.iom.int.vn/australia
Giờ làm việc (không cần cuộc hẹn)
Thứ Hai đến thứ Sáu: 08:00 – 12:00 & 13:00 – 17:00

Check email tớ sẽ gửi cho bạn thêm một vài giấy tờ đầy đủ để tham khảo.

Nice week,

Shachou.

Shachou oi cho mình hỏi là những giấy tờ nào không cần dịch sang tiếng anh vậy? Và Hộ khẩu, giấy khai sinh, HĐLD tự tớ dịch sang tiếng anh rồi đem ra công chứng dc hay không hay phải thông qua bộ phận dịch của phòng công chứng?

pipimimi
22-08-2012, 22:59
Mình vẫn còn vui nên review lại quá trình mình tự xin visa nhé. Mình đi du lịch theo dạng có người mời và support.

Về phía mình:
- HK, CMND, Giấy khai sinh => công chứng UBND Phường => dịch công chứng
- SYLL => mua ngoài nhà sách, điền vô => ra phường xác nhận => đem dịch công chứng
- Ra ngân hàng xin giấy xác nhận sổ tiết kiệm + thẻ visa bằng tiếng anh
- Giấy xác nhận mức lương, chức vụ => công chứng UBND Phường => dịch công chứng (ngày mình nộp visa cũng là ngày làm việc cuối cùng của mình, nên trong form 48R mình diền thông tin unemployment đó)
- HDLD => công chứng UBND Phường => dịch công chứng
- Form 48R, tờ khai thân nhân
- 2 hình 4*6 phông trắng

Phía bạn mình:
- Thư mời (dạng formal nha). Bản gốc nha. Trong thư phải đề cập rõ các vấn đề sau: số passport, full name, DOF, email của người mời và người được mời, mối qua hệ của cả 2. Thời gian người được mời sẽ lưu lại úc. Ngày người được mời đi là ngày nào. TH người mời support cho người được mời thì phải nêu rõ hình thức support: chỗ ở, phương tiên vận chuyển, tài chính ...
- Copy passport
- Các bằng chứng về tài chính (sao kê ngân hàng, sổ tiết kiệm, xác nhận số dư tài khoản từ NH ...)
- Sao kê ngân hàng để chứng minh income hàng tháng
- HDLD của người mời (nếu có)
- Tax
- Hợp đồng thuê nhà. Nếu có nhà thì phải có giấy chứng minh nhà này thuộc sở hữu của mình.
====> tất cả đều phải ra JP công chứng hết

Bằng chứng về mối quan hệ:
- Hình ảnh
- Emails, chat history
- Passing board. Nếu mất, thì nói người mời photo lại visa về VN. Nhớ nói họ nhờ JP công chứng các bản photo này
- Trong quá trình quen biết, nếu có thêm các bảng chứng khác thì nhớ bỏ vô nhé.
- Làm cái statement of history of relationship luôn nhé: ngắn gọn và súc tích thôi
Khi nộp hồ sơ mình cũng không nộp booking, bảo hiểm và travel plan.

Hi cho em hỏi sao chị vivia đã nghỉ làm mà theo yêu cầu vẫn phải nộp HDLD và phải xác minh chức vụ và mức lương ạ?

Em chưa hiểu lắm vì em đang băn khoăn nếu trường hợp công ty không approve cho mình nghỉ phép quá lâu để đi du lịch thì mình có thể xin nghỉ để đi du lịch và sau đó về xin việc khác thì như vậy có ảnh hưởng đến quá trình xin visa hay không??

Xin mọi người cho em xin ý kiến

Katie
23-08-2012, 00:10
Em chưa hiểu lắm vì em đang băn khoăn nếu trường hợp công ty không approve cho mình nghỉ phép quá lâu để đi du lịch thì mình có thể xin nghỉ để đi du lịch và sau đó về xin việc khác thì như vậy có ảnh hưởng đến quá trình xin visa hay không??

Xin mọi người cho em xin ý kiến

Theo mình thì những người trẻ tuổi như b và mình ( chưa có gia đình ) mối ràng buộc lớn nhất để quay về VN vẫn là công việc, tuy nhiên nó ko pải tất cả. Mình ko rõ b định đi bao lâu nhưng xin nghỉ hẳn việc để đi du lịch, lúc phỏng vấn b sẽ rất khó để giải trình. Như lần mình vừa bị phỏng vấn xong, họ hỏi rất kỹ và tường tận về công việc. Trong khi mình có 1 nguồn thu nhập cố định bên ngoài khá ổn, thậm chí gấp 3,4 lần mức lương vậy mà họ có hỏi j tới đâu.

pipimimi
23-08-2012, 12:13
Theo mình thì những người trẻ tuổi như b và mình ( chưa có gia đình ) mối ràng buộc lớn nhất để quay về VN vẫn là công việc, tuy nhiên nó ko pải tất cả. Mình ko rõ b định đi bao lâu nhưng xin nghỉ hẳn việc để đi du lịch, lúc phỏng vấn b sẽ rất khó để giải trình. Như lần mình vừa bị phỏng vấn xong, họ hỏi rất kỹ và tường tận về công việc. Trong khi mình có 1 nguồn thu nhập cố định bên ngoài khá ổn, thậm chí gấp 3,4 lần mức lương vậy mà họ có hỏi j tới đâu.

Thông thường thì khi nộp xin visa mình sẽ không bị phỏng vấn nhưng Katie bị mời fỏng vấn sau mấy ngày nộp hồ sơ vậy Katie?
Mình dự định đi khoảng 2 tuần thôi nhưng bạn trai mình thì nói nếu dc thì đi 1 tháng để đi dc nhiều nơi hơn nên mình sợ là công việc không cho phép nghỉ dài như vậy.
Lúc phỏng vấn xong người ta có hứa hẹn gì hay không vậy Katie?

Katie
23-08-2012, 13:06
Thông thường thì khi nộp xin visa mình sẽ không bị phỏng vấn nhưng Katie bị mời fỏng vấn sau mấy ngày nộp hồ sơ vậy Katie?
Mình dự định đi khoảng 2 tuần thôi nhưng bạn trai mình thì nói nếu dc thì đi 1 tháng để đi dc nhiều nơi hơn nên mình sợ là công việc không cho phép nghỉ dài như vậy.
Lúc phỏng vấn xong người ta có hứa hẹn gì hay không vậy Katie?

Mình thì thấy hầu như tất cả những TH gần đây đều bị gọi phỏng vấn, Shachou và mình và bạn mình nộp cũng đều bị phỏng vấn hết. Mình đc gọi điện phỏng vấn sau 2 ngày làm việc thôi. Hỏi xong thông tin cần thiết, chỉ nói có j c sẽ thông báo em sau, cám ơn em . Vậy thôi :)
Như TH của chú mình qua thăm thân, mà đã nhập cảnh Úc 4 lần rồi, vừa rồi cũng bị gọi phỏng vấn như thường. Nên b cứ cbi luyện phỏng vấn đi cho chắc :)

tigon1508
23-08-2012, 19:57
Dear cả nhà,

Mình đọc trên web của ĐSQ nói cần phải có giấy khám SK nữa ah? Haizzz, lằng nhằng quá nhỉ! Cả nhà có ai phải trình cái này chưa?

Many thanks cả nhà!

pipimimi
23-08-2012, 23:15
Chúc Katie và Shachou sớm có visa nhé Mình thì sang tuần mới apply bi giờ vẫn còn trong giai đoạn chuẩn bị giấy tờ thôi ^^ Cũng lo lắng ghê.

Katie
23-08-2012, 23:34
Dear cả nhà,

Mình đọc trên web của ĐSQ nói cần phải có giấy khám SK nữa ah? Haizzz, lằng nhằng quá nhỉ! Cả nhà có ai phải trình cái này chưa?

Many thanks cả nhà!

TH du học thì cần khám sức khỏe b ak, còn như gia đình và bản thân mình mới làm hồ sơ bên tiếp nhận đều ko yêu cầu giấy khám sức khỏe.

tigon1508
23-08-2012, 23:56
Thanks bạn Katie :). Mình đang plan tháng 4/2013 mới đi, nhưng ngày nào cũng vào đây hóng hớt tin của mấy bạn. Chúc các bạn sớm có visa cho cả nhà cùng mừng :)

Shachou
24-08-2012, 13:42
Thanks bạn Katie :). Mình đang plan tháng 4/2013 mới đi, nhưng ngày nào cũng vào đây hóng hớt tin của mấy bạn. Chúc các bạn sớm có visa cho cả nhà cùng mừng :)

Bạn cứ lên IOM họ cho list danh sách tài liệu như thế nào, cái nào cần dịch và cái nào ko cần dịch.

Bạn chuẩn bị theo cái đó là chính xác nhất.

Trường hợp của tớ là do tài liệu chuẩn bị hai, ba bộ cho visa Thụy Điển hồi tháng 5 nhưng bị trượt nên tớ bê nguyên sang, có cái ko cần dịch tớ cũng dịch thậm chí còn hợp pháp hóa lãnh sự nên ko giới thiệu cho các bạn làm gì?

Katie nhận được thông tin visa. Mình nghĩ là mình có visa rồi vì vừa nhận được thông báo từ IOM:

Mời Quy vị mang CMTND đến IOM tại tầng 7, tòa nhà DMC, 535 Kim Mã để lấy kết quả visa Úc, chỉ trong 1 tuần đã có kết quả.

Tim tớ đang run bần bật lên rồi, mình đi lấy kết quả mà được là đặt vé máy bay luôn.

Chiều tớ sẽ báo tin lại cho các bạn. :)))

Báo cáo các bạn là Shachou đã lấy được visa.

Sau vụ này tớ rút ra kinh nghiệm là hồ sơ trung thực, ko có gì gian dối, và bạn đã đi nhiều thì nước nào cũng xin được, đặc biệt là Úc.

Tớ xin 10 ngày được visa nhập cảnh một lần, ở tối đa 3 tháng và có thời hạn trong 1 năm.

Tớ ko biết làm cái gì cho bõ cái visa bây giờ.

dobbythp
24-08-2012, 16:56
Chúc mừng Shachou nha, nhưng cho hỏi thêm chút, tức nghĩa bạn chỉ xin visa 10 ngày, nhưng được cho 1 yr, multiple entries (mỗi lần 3 tháng) đúng không?

Sẵn tiện cho mình hỏi bạn sẽ bay hãng nào vậy? mình cũng đang chờ kết quả đây.

Shachou
24-08-2012, 17:11
Chúc mừng Shachou nha, nhưng cho hỏi thêm chút, tức nghĩa bạn chỉ xin visa 10 ngày, nhưng được cho 1 yr, multiple entries (mỗi lần 3 tháng) đúng không?

Sẵn tiện cho mình hỏi bạn sẽ bay hãng nào vậy? mình cũng đang chờ kết quả đây.

Thị thực cho phép nhập cảnh MỘT LẦN vào ÚC, được phép ở tối đa 3 THÁNG và visa có thời hạn sử dụng trong 1 năm.

Chỉ được sử dụng một lần thôi bạn ạ.

Tớ dự định bay của AIR ASIA vì đi Gold Coast trước do có bạn tớ ở đó, hiện tại hình như đang có khuyển mại nhưng tớ cũng chưa mua vé bạn nhé!

Bạn định bay thời gian nào vậy?

dobbythp
24-08-2012, 20:14
Hi Shachou, mình mới nộp hs được vài ngày thôi, vẫn đang chờ kết quả, nếu mọi chuyện ok thì khoảng giữa tháng 9 này. Còn bạn thì định chừng nào bay? trong visa có condition "No Further Stay" không bạn?

tigon1508
24-08-2012, 23:14
Chúc mừng Shachou, hy vọng sang năm mình cũng được như bạn, :D

tinh782000
25-08-2012, 00:10
Nếu các bạn đến úc thì đừng nên mua vé của hãng khác mà nên mua vé của hãng Quantas, ở Úc Quantas là số 1 mà giá rất rẻ. Tháng 7 vừa rồi mình có visa dự định cuối tháng đi, bên Úc đứa em gọi qua ngay vì lâu ngày cũng nhớ, nên mình hứng quá sáng ngày 13/07 mình ra mua vé chiều tối 13/07 mình bay luôn giá vé cho 2 người 47.000.000 (đại lý holiday) rẻ hơn các hãng khác vào thời điểm đó.

Các bạn cứ yên tâm mua vé của hãng này vì Quantas có liên doanh với Vietnam Airlines.

Mình đi chuyến bay 21g đến giờ bay Vietnam Airlines thông báo chuyến bay bi hủy đến 1h30 sau có thông báo mới cuối cùng cũng lên máy bay đến Sydney trễ đúng 1h30, mình quá lo sợ vì mình còn phải bay tiếp 1 chuyến nữa chuyến bay nội địa để đến Brisbane nhưng cuối cùng đến sân bay nội địa bay tiếp đến Brisbane vừa đến quầy vé họ thông báo chuyến bay đang đợi vợ chồng mình, khỏi phải nói mình mừng như thế nào, họ lập tức làm thủ tục và đưa mình lên xe để ra sân bay họ rất ân cần và chuyên nghiệp. Còn hành lý khỏi phải lo Quantas sẽ chuyển tiếp cho mình từ Sài Gòn đến thẳng Brisbane luôn và chặng về cũng thế.

Mình có vài lời cho anh chị em đi Úc có chọn lựa chuyến bay tốt nhất cho mình.

nap
25-08-2012, 09:29
Thị thực cho phép nhập cảnh MỘT LẦN vào ÚC, được phép ở tối đa 3 THÁNG và visa có thời hạn sử dụng trong 1 năm.

Bạn sure là visa có thời hạn expire đến 01 năm?

Shachou
25-08-2012, 17:08
Bạn sure là visa có thời hạn expire đến 01 năm?

Mình ko biết trường hợp khác thế nào?
Trường hợp của mình các bạn ghi rõ là quý vị có thể nhập cảnh vào Úc trong vòng 12 tháng kể từ ngày nhận được thông báo.

Thị thực điện tử ko có dán label nên tớ ko check được các điều kiện 8501 hay 8503 gì đó.

Tuần sau phải liên hệ Đại sứ quán để xin một thông tin tiếng Anh gắn kèm do một em bạn tớ đi kiểu ko có visa dán, transit qua Kuala Lumpure bị chúng nó củ hành, củ tỏi lắm.

Katie
25-08-2012, 17:27
Katie nhận được thông tin visa. Mình nghĩ là mình có visa rồi vì vừa nhận được thông báo từ IOM:

Mời Quy vị mang CMTND đến IOM tại tầng 7, tòa nhà DMC, 535 Kim Mã để lấy kết quả visa Úc, chỉ trong 1 tuần đã có kết quả.

Sau vụ này tớ rút ra kinh nghiệm là hồ sơ trung thực, ko có gì gian dối, và bạn đã đi nhiều thì nước nào cũng xin được, đặc biệt là Úc.

Tớ xin 10 ngày được visa nhập cảnh một lần, ở tối đa 3 tháng và có thời hạn trong 1 năm.

Hâhha thật ra t biết chắc là b Shachou đc rồi, nhưng ko dám nói trc, vì bọn mình cùng đc phỏng vấn 1 ngày, tớ và b tớ cùng nộp hồ sơ du lịch cùng nhau, sau hôm phỏng vấn, bạn tớ đc gọi điện báo lên lấy kết quả luôn vì fail. Còn mình chưa thấy j tức là mình đc đi in visa rồi nên tớ ko hồi hộp, đau tim như b Shachou =)) Chỉ tiếc là mất b đồng hành :)

Tớ cũng đc cấp giống Shachou, thời hạn 1 năm, lúc nhìn tưởng hoa mắt cơ =)) Đúng là làm rồi mới thấy dễ, vì hồ sơ chỉ cần trung thực là ok. Như tớ bị phỏng vấn kinh khủng như thế, nói sai cũng nhiều, tuy nhiêu là sai trong khoảng xấp xỉ đúng vì ko nhớ đc chính xác mà. Lúc đấy cũng nghĩ fail rồi. Nhưng ngày hôm sau là biết luôn pass 1000/1000

dobbythp
25-08-2012, 18:42
oh nếu mình hiểu không sai thì shachou và Katie, single entry, max stay 3 months và valid for 1 yr from date granted ?! Công nhận các bạn ở Hanoi được xét nhanh hen. Btw, chúc mừng Katie luôn. Hy vọng tuần sau có tin từ LSQ.

P.s Shachou gởi email nhờ họ gởi cho bạn granted letter cũng được ah, mất công lên DSQ.

Fuxia
25-08-2012, 19:58
oh nếu mình hiểu không sai thì shachou và Katie, single entry, max stay 3 months và valid for 1 yr from date granted ?! Công nhận các bạn ở Hanoi được xét nhanh hen. Btw, chúc mừng Katie luôn. Hy vọng tuần sau có tin từ LSQ.

P.s Shachou gởi email nhờ họ gởi cho bạn granted letter cũng được ah, mất công lên DSQ.

Mình nộp hồ sơ ở IOM TPHCM, được granted visa sau 1 tuần. Visa là single entry, stay 3 months, nhưng visa chỉ có giá trị trong vòng 3 tháng, không được 1 năm như các bạn ở Hanoi.

Mình ko biết trường hợp khác thế nào?
Trường hợp của mình các bạn ghi rõ là quý vị có thể nhập cảnh vào Úc trong vòng 12 tháng kể từ ngày nhận được thông báo.

Thị thực điện tử ko có dán label nên tớ ko check được các điều kiện 8501 hay 8503 gì đó.

Tuần sau phải liên hệ Đại sứ quán để xin một thông tin tiếng Anh gắn kèm do một em bạn tớ đi kiểu ko có visa dán, transit qua Kuala Lumpure bị chúng nó củ hành, củ tỏi lắm.

Khi IOM thông báo cho mình lên nhận hồ sơ, nếu visa được granted thì họ sẽ cung cấp cho bạn "Grant Notification" đính kèm với pasport. Tờ giấy này chính là thay thế cho visa label, bạn sẽ sử dụng nó khi đi du lịch. Trong giấy này cũng có ghi chú tất cả các điều kiện của visa. Visa của mình có điều kiện 8101 (không được phép làm việc) và 8201 (không được phép đăng ký bất kỳ khóa học nào).

PS. Mình sẽ đi du lịch Úc vào tháng 10, đi hãng Malaysia Airlines, cũng transit ở Kuala Lumpur, hy vọng sẽ không bị hành :)

Mình thì thấy hầu như tất cả những TH gần đây đều bị gọi phỏng vấn, Shachou và mình và bạn mình nộp cũng đều bị phỏng vấn hết. Mình đc gọi điện phỏng vấn sau 2 ngày làm việc thôi. Hỏi xong thông tin cần thiết, chỉ nói có j c sẽ thông báo em sau, cám ơn em . Vậy thôi :)
Như TH của chú mình qua thăm thân, mà đã nhập cảnh Úc 4 lần rồi, vừa rồi cũng bị gọi phỏng vấn như thường. Nên b cứ cbi luyện phỏng vấn đi cho chắc :)

Mình cũng nghe có khá nhiều người bị phỏng vấn, nhưng rất may mắn là mình không bị. Mình nghĩ chắc có lẽ hồ sơ của mình đầy đủ và rõ ràng nên họ không cần phỏng vấn thêm.

kephieulang
26-08-2012, 23:40
Bạn cứ lên IOM họ cho list danh sách tài liệu như thế nào, cái nào cần dịch và cái nào ko cần dịch.

Bạn chuẩn bị theo cái đó là chính xác nhất.

Trường hợp của tớ là do tài liệu chuẩn bị hai, ba bộ cho visa Thụy Điển hồi tháng 5 nhưng bị trượt nên tớ bê nguyên sang, có cái ko cần dịch tớ cũng dịch thậm chí còn hợp pháp hóa lãnh sự nên ko giới thiệu cho các bạn làm gì?

Tim tớ đang run bần bật lên rồi, mình đi lấy kết quả mà được là đặt vé máy bay luôn.

Chiều tớ sẽ báo tin lại cho các bạn. :)))

Chúc mừng, chúc mừng.
Chúc mừng bạn mà mình thấy lo cho mình.

Mình nộp hồ sơ hôm 21/8. Từ 22-24 mình đi công tác nước ngoài nên các bạn gọi phỏng vấn mình không được, gọi cho bà xã mình

+ Mình nộp hồ sơ 2 người, đã đính hôn. Có thư mời của bạn học ở Úc và hỗ trợ chỗ ở. Mình có vé máy bay là vé thưởng của Vietnam Ảiline, đã xuất vé và đóng tiền.
Hồ sơ khai đầy đủ, có 1 sổ tiết kiệm 10k, đứng tên cả hai người. Trong hồ sơ ko có travel plan.
Mình có giấy phép đăng ký kinh doanh của cty mà mình làm cổ đông chính, báo cáo tài chính 3 năm của công ty bản photo từ bản dịch công chứng.
Bà xã, làm cơ quan nhà nước, có giấy nghỉ phép.
Trong khi mình đi công tác nước ngoài thì bà xã bị gỏi điện phỏng vấn (chắc gọi mình ko được)
+ Hỏi sao ko liên lạc được mình, nói mình đi công tác nước ngoài
+ Hỏi vé thưởng của Vietnam Airline dành cho 2 người, sao hộ chiếu có vài nước?? Trả lời đây là quyển thứ 4 của mình, các quyển khác đóng dấu hết chỗ. Mình có thẻ Platinium của Vietnam Airline.
+ Hỏi bạn gửi thư mời quan hệ thế nào, ở đâu, trả lời là bạn của mình, ở Sysney (ban đầu bà xã trả lời nhầm là Mel vì thực ra là bạn mình thôi)
+ Hỏi sang đó đi đâu chơi, trả lời anh bạn hứa sẽ bố trí đưa đi chơi Sýnney, nói chung anh ấy sẽ bố trí (bọn mình định đi 3 tuần)
...
Tóm lại là mình thấy hơi lo lắng, nhất là thấy các bạn nói vụ travel plan này kia với cả bạn Shachou nộp trước đã có visa luôn

Nếu không được đi, hủy vé thưởng, đổi sang vé chặng khác như Japan, chắc lại mất điểm và mất công quá.

Bây giờ thì đành cầu nguyện (mặc dù ko theo đạo gì hết) thôi chứ biết sao giờ???

Katie
27-08-2012, 00:45
@kephieulang: Thật ra vụ Travel Plan nộp lên hay ko mình thấy cũng ko quan trọng lắm, mình chỉ thấy mỗi 1 điểm ở hồ sơ của b là lúc phỏng vấn lại trả lời " anh bạn kia bố trí hết " , vì theo kinh nghiệm của mình họ quan tâm là sự chuẩn bị cho chuyến đi ntn. Nhưng chắc hồ sơ của b như thế chắc ok thôi mà, sai lệch 1 chút ko ảnh hưởng nhiều lắm đâu :) Nếu sau 2 ngày phỏng vấn ko nhận đc đt báo lên lấy kết quả thì nghĩa là các b pass rồi :) Mình cũng thế mà. Chúc b may mắn :)

pipimimi
28-08-2012, 15:28
Mọi người ơi cho em hỏi thêm thông tin về bản sơ yếu lí lịch 1 chút xíu, em thấy trong hướng dẫn làm thị thực có cho phép cơ quan mình đang làm việc xác nhận dùm như vậy em có thể làm 2 bản ( 1 bằng tiếng anh và 1 bằng tiếng việt) sau đó đưa cơ quan em đóng dấu xác nhận được không ạ?

hay em chỉ làm 1 bản bằng tiếng việt đưa cơ quan xác nhận và sau đó đem ra dịch thuật công chứng sang tiếng anh?

Vì trong điều lệ em đọc được là cơ quan mình phải có chức năng dịch thuật hoặc công chứng thì mới được chấp nhận. Em bối rối quá.

nếu theo các giấy tờ trong tờ hướng dẫn thì chỉ duy có giấy khai sinh là công ty em không xác thực được còn lại các giấy tờ như:
Tình trạng công việc - chức vụ mức lương, Sơ yếu lí lịch là em có thể làm 2 bản (1 Anh 1 Việt) để nhờ công ty em đang công tác xác nhận dùm vẫn được đúng không ạ?

kephieulang
28-08-2012, 17:31
@pipimimi: Nếu ở HN, không cần dịch thuật, ra ngoài mua hồ sơ, mang xác nhận ở UBND Phường (nếu có hộ khẩu), cơ quan thì bên IOM nói phải là cơ quan nhà nước, chứ tư nhân ko ăn thua
Các giấy tờ công việc mức lương, cho nghỉ phép thì công ty làm được

@Katie: Sau 2 ngày, mình đã nhận được tin nhắn lên lấy kết quả, không biết là trượt hay được nữa.
Mai vẫn có việc, chắc phải thứ 5 mới lên được. Thôi kệ, được thì được, mà không được thì thôi. Tiền đó em đi Maldives cũng được, hí hí

kephieulang
30-08-2012, 11:07
@kephieulang: Thật ra vụ Travel Plan nộp lên hay ko mình thấy cũng ko quan trọng lắm, mình chỉ thấy mỗi 1 điểm ở hồ sơ của b là lúc phỏng vấn lại trả lời " anh bạn kia bố trí hết " , vì theo kinh nghiệm của mình họ quan tâm là sự chuẩn bị cho chuyến đi ntn. Nhưng chắc hồ sơ của b như thế chắc ok thôi mà, sai lệch 1 chút ko ảnh hưởng nhiều lắm đâu :) Nếu sau 2 ngày phỏng vấn ko nhận đc đt báo lên lấy kết quả thì nghĩa là các b pass rồi :) Mình cũng thế mà. Chúc b may mắn :)

Dear Katie,
Mình đã lấy được visa cho 2 người, nhưng thời hạn chỉ có 1 tháng, single entry. Như vậy là đủ rồi :)

Cảm ơn bạn đã chúc may mắn

Katie
30-08-2012, 19:50
Dear Katie,
Mình đã lấy được visa cho 2 người, nhưng thời hạn chỉ có 1 tháng, single entry. Như vậy là đủ rồi :)

Cảm ơn bạn đã chúc may mắn

Hehe chúc mừng chúc mừng 2vc ,vây là ko uổng 2 vé tặng rồi nhé. Mà riêng cái khoản thời hạn visa thì mình cũng chịu ko biết các bác bên ĐSQ căn cứ như nào :)

dobbythp
30-08-2012, 21:25
To Fuxia, cho mình hỏi bạn nộp hs hồi nào vậy? Mình xin visa cho ba mẹ và bản thân sang thăm gia đình. Mình nộp hồ sơ củng lượt với kephieulang, theo DIAC thì nếu không có thông tin gì cần bổ sung thì có thể có quyết định sau 2 tuần, mà mình thì chưa có tin tức gì cả, mai sẽ gọi điện hỏi thăm thử xem sao.
Chúc mừng kephieulang nha

Fuxia
31-08-2012, 13:49
To Fuxia, cho mình hỏi bạn nộp hs hồi nào vậy? Mình xin visa cho ba mẹ và bản thân sang thăm gia đình. Mình nộp hồ sơ củng lượt với kephieulang, theo DIAC thì nếu không có thông tin gì cần bổ sung thì có thể có quyết định sau 2 tuần, mà mình thì chưa có tin tức gì cả, mai sẽ gọi điện hỏi thăm thử xem sao.
Chúc mừng kephieulang nha

Hi bạn, mình nộp hồ sơ giữa tháng 8. Mình đi du lịch theo dạng có bạn bên đó mời sang chơi, và xin đi 2-3 tuần thôi. Nên sau khi apply hồ sơ được 1 tuần thì visa được granted.

Nếu sau 2 tuần nộp hồ sơ mà bạn vẫn chưa nhận tin tức gì thì gọi điện lên LSQ hỏi đi bạn. Chúc bạn may mắn và có visa sớm nhé.

saigon_npc
05-09-2012, 11:06
Mọi người cho em hỏi thông tin này với. Em đang chuẩn bị xin visa du lịch Úc cho em và Ba Mẹ, nhưng tình hình là Mẹ em không còn giấy khai sinh gốc. Nghe Mẹ nói là nhà bị cháy trong trận Mậu Thân, không còn cái gì hết (còn mạng là may rồi...hic) Sau đó thì sử dụng thẻ căn cước rồi CMND, cũng không có nhu cầu gì nên không đi làm lại giấy khai sinh làm chi. Trong thủ tục visa Úc có quy định về giấy khai sinh, mà bây giờ về lại quê ngày xưa hỏi thì họ nói không tìm ra hồ sơ gốc nên không thể làm lại giấy khai sinh cho Mẹ mình. Có bạn nào bị trường hợp giống nhà mình không? Nếu không làm lại được Giấy Khai Sinh, liệu có thể xin visa được không?
Xin cảm ơn mọi người nhiều!!

dobbythp
05-09-2012, 12:04
Mình update tình hình là mình đã có visa ngày 31/8, hồ sơ 4 người: mình, nhóc con mình và ba mẹ sang thăm gia đình, visa 3 tháng, single entry, không có NST condition. Mình nộp trực tiếp lên LSQ, nhưng lúc lấy ppt thì IOM nhắn tin lên lấy, mà công nhận nhân viên ở IOM khó chịu quá, nói chuyện cọc lóc và lớn tiếng ghê, lúc mình lên tuy cũng có nhiều ngưới nhưng toàn là ngồi tự kham khảo hồ sơ, con các quầy thì không có tiếp ai cả, cái máy lấy số nằm kế bên chị trả thông tin hồ sơ, vừa lấy xong đưa qua liền, cọc lốc hỏi mình "nhận tin nhắn lấy hồ sơ hồi nào?" mình nói" dạ hồi sáng", rồi đưa CMND cho chỉ, hỏi "tên gì" rồi đưa mình cây bút điện tử bảo ký lên bản điện tử, rồi la lên "trời oi, ký gì mà làm lộn hệ thống của nươời ta hết rồi" rồi mình xin lỗi rồi ký lại, rồi la lên tiếp " trời, ký gì lung tung vậny" omg:( , đây là lần đầu tiên mình lên IOM, lúc làm hồ sơ mình đều liên lạc trực tiếp với LSQ, LSQ lịch sự nhã nhặn gì đâu, bây giờ qua bên đây bị choáng. Cuối cùng cũng ký xong, rồi chị này tìm kiếm 1 hồi hỏi sao không có tên mình trong list nhận hồ sơ, rồi hỏi lại số File Ref no. sau đó mới phát hiện ra là mã số khác vì hình như nếu nộp ở IOM thì mã số sẽ khác với nộp trên LSQ. Anyway, cuối cùng cũng xong. phewwww.

To saigon_npc,

Ba mẹ mình cũng bị mất giấy khai sinh nè, mẹ bạn chỉ cần trở lại phường xã nơi đăng ký ban đầu xin đăng ký giấy khai sinh lại, nhớ mang theo CMND, hộ khẩu hay bât kỷ giấy tờ nào có thông tin tên ngày tháng năm sinh rõ ràng là được thôi. Đây là giấy tờ bắt buộc, không có không được cho nên cố gắng chạy làm đi bạn. Chúc bạn may mắn.

p.s sau khi lấy lại ppt, mình cười nói cảm ơn vậy mà không thèm nói và nhìn đáp trả mình 1 cái (NO)

kephieulang
05-09-2012, 13:10
Chúc mừng bạn dobbythp, chắc bạn lấy ở HCMC đúng ko?/ Có lẽ do bạn nộp hồ sơ thẳng lên LSQ nên các bạn mới có thái độ thế hehe

Mình update tình hình là mình đã có visa ngày 31/8, hồ sơ 4 người: mình, nhóc con mình và ba mẹ sang thăm gia đình, visa 3 tháng, single entry, không có NST condition. Mình nộp trực tiếp lên LSQ, nhưng lúc lấy ppt thì IOM nhắn tin lên lấy, mà công nhận nhân viên ở IOM khó chịu quá, nói chuyện cọc lóc và lớn tiếng ghê, lúc mình lên tuy cũng có nhiều ngưới nhưng toàn là ngồi tự kham khảo hồ sơ, con các quầy thì không có tiếp ai cả, cái máy lấy số nằm kế bên chị trả thông tin hồ sơ, vừa lấy xong đưa qua liền, cọc lốc hỏi mình "nhận tin nhắn lấy hồ sơ hồi nào?" mình nói" dạ hồi sáng", rồi đưa CMND cho chỉ, hỏi "tên gì" rồi đưa mình cây bút điện tử bảo ký lên bản điện tử, rồi la lên "trời oi, ký gì mà làm lộn hệ thống của nươời ta hết rồi" rồi mình xin lỗi rồi ký lại, rồi la lên tiếp " trời, ký gì lung tung vậny" omg:( , đây là lần đầu tiên mình lên IOM, lúc làm hồ sơ mình đều liên lạc trực tiếp với LSQ, LSQ lịch sự nhã nhặn gì đâu, bây giờ qua bên đây bị choáng. Cuối cùng cũng ký xong, rồi chị này tìm kiếm 1 hồi hỏi sao không có tên mình trong list nhận hồ sơ, rồi hỏi lại số File Ref no. sau đó mới phát hiện ra là mã số khác vì hình như nếu nộp ở IOM thì mã số sẽ khác với nộp trên LSQ. Anyway, cuối cùng cũng xong. phewwww.

To saigon_npc,

Ba mẹ mình cũng bị mất giấy khai sinh nè, mẹ bạn chỉ cần trở lại phường xã nơi đăng ký ban đầu xin đăng ký giấy khai sinh lại, nhớ mang theo CMND, hộ khẩu hay bât kỷ giấy tờ nào có thông tin tên ngày tháng năm sinh rõ ràng là được thôi. Đây là giấy tờ bắt buộc, không có không được cho nên cố gắng chạy làm đi bạn. Chúc bạn may mắn.

p.s sau khi lấy lại ppt, mình cười nói cảm ơn vậy mà không thèm nói và nhìn đáp trả mình 1 cái (NO)

dobbythp
05-09-2012, 16:03
Đúng rồi kephieulang, nhưng nếu vì không sử dụng dịch vụ của họ mà bất lịch sự như vậy thì thiệt no comment luôn. Anyway, chừng nào bạn bay? chúc bạn có 1 chuyến đi vui vẻ và tốt lành nha.

kephieulang
05-09-2012, 16:30
Mình sẽ đi vào 16/9 khoảng 1 tháng

Nhà bạn Dobbythp sẽ đi khi nào vậy?? Chúc đại gia đình đoàn tụ vui vẻ

dobbythp
06-09-2012, 15:37
To kephieulang, mình định bay tối 14/9 tại vì mình bay SIA, terminate ở Changi khoảng gần 2 hrs. 2 vợ chồng bạn sướng quá ah, được miễn vé, còn mình thì tự túc hết, nội flight tickets thôi mà đã gần 4,300aud, đi chơi kiểu này về cày điên khùng luôn B-)

Shachou
06-09-2012, 17:00
Chúc mừng bạn dobbythp, chắc bạn lấy ở HCMC đúng ko?/ Có lẽ do bạn nộp hồ sơ thẳng lên LSQ nên các bạn mới có thái độ thế hehe

Mình có một câu hỏi.

Sao bạn dobbythp lại nộp trực tiếp được tại LSQ nhỉ?

Khi mình viết mail cho Đại sứ quán ngoài Hà Nội họ nói chỉ có hộ chiếu Công Vụ và hộ chiếu Ngoại Giao mới nộp được trực tiếp ở Đại sứ quán.

Nội dung gốc như bên dưới.

""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
Please submit your visa application through Visa Application Center (IOM)
at 535 Kim Ma str, Ba Dinh dist, Hanoi.
Only official and diplomatic passports can be submited through the Embassy.

dobbythp
07-09-2012, 09:32
Hi Shachou,

Mình không biết DSQ ở Hanoi sao, nhưng theo LSQ ở Sài Gòn thì bạn có thể nộp trực tiếp, nhưng phải đặt cuộc hẹn trước. Và thật ra họ thích mình nộp ở IOM hơn, theo dobby nghĩ nếu người xin visa chắc chắn hồ sơ được sắp xếp hoàn chỉnh thì nên nộp trực tiếp, cỏn nếu không chắc thì nên nộp ở IOM, người ta sẽ check lại cho mình phòng trường hợp sai sót.

kephieulang
07-09-2012, 16:24
To kephieulang, mình định bay tối 14/9 tại vì mình bay SIA, terminate ở Changi khoảng gần 2 hrs. 2 vợ chồng bạn sướng quá ah, được miễn vé, còn mình thì tự túc hết, nội flight tickets thôi mà đã gần 4,300aud, đi chơi kiểu này về cày điên khùng luôn B-)

Nhưng bạn chắc là được miễn chỗ ở, ở đó 1 tháng mà tính trung bình 100 đồng 1 ngày cũng mệt chứ ạ.

Đúng là mình được miễn vé máy bay, nhưng phải đóng thuế và phụ phí xăng dầu cũng gần 1000 rồi, hihi

Nhưng thôi, đi chơi được là vui rồi. Cuộc đời mà cày không cũng chán lắm. Mà cày thì ko có đi chơi cũng như điên, bạn ạ,

Đi chơi nhớ chụp nhiều ảnh nhé

vivia5808
13-09-2012, 20:17
Hello cả nhà, mình qua úc được gần 1 tháng hơn chút xíu rồi. Mọi người ai sắp qua úc thì đừng lo vụ hải quan nhé. Khi mình transit ở singapore thì bị nhân viên úc hỏi tùm lum: qua úc ở chỗ nào? qua nhiêu lâu? bao nhiêu tuổi? .... minh trả lời rất thật là 23 tuổi, qua thăm người iu (hihi), ở 3 tháng mới về, xong nhân viên đó cho mình đi. Ai cũng bị hỏi hết. Nhơ strar lời thật là đừng tỏ ra lúng túng nhé, có vài người bị giữ lại hỏi hơi lâu đó. Còn khi tới sân bay úc, thì hải quan ở đó chả thàm hỏi mình lấy 1 câu. Đóng dấu cái cộp rồi cho mình đi, hehe.

@ dobbythp: ôi, mấy người ở IOM đó làm mình bị stress muốn chết hồi apply visa, nhìn họ thôi là tress hết cỡ rồi. Mà mình bực lắm, mình đóng fee cho họ mà họ kiểm hồ sơ mình không cẩn thận, hại mình phải chạy lên thêm 1 lần nữa. Nói chuyện thì cộ lốc, chằng hiểu ăn học tới đâu mà cư xử như vậy nữa. Mừng bạn có visa nhé

vivia5808
13-09-2012, 20:22
Trời ơi, mình bỏ vô thêm đó, để ĐSQ khỏi nói minh là dạnh ăn không ngồi rồi, hihi. Khi nào mình nghỉ việc mình cũng làm mấy cái giấy đó nhờ công ty ký vô, khi nào cần thì dùng. Nếu bạn thấy cần thiết thì đưa vô hồ sơ, không cần thì thôi :)

vivia5808
13-09-2012, 20:30
hi ban vivia.thanks ban vi nhung thong tin bo ich nay nha.ban cho minh hoi xiu la passing board la sao? va hinh anh voi chat history minh fai in ra va ai la nguoi nop? ca 2 nguoi luon hay sao?thu moi la do minh viet tay fai ko?

Passing board là cái vé máy bay mà bạn giữ lại 1/2, còn nhân viên sân bay giữ 1/2 đó. VD nếu bạn trai bạn về VN thăm bạnthif nói bạn ấy giữ lại cái vé để sử dụng khi cần. Hình ảnh với chat history thì in tượng trưng ra để biết mối quan hệ là thật giữa 2 người nhé. Nêu sbajn đang giữ file hình thì in ra. Còn file chat thì nó sẽ thể hiện cả 2 người chat cùng 1 lúc. À, thư mời hả? bạn mình type thư mời rồi dưa JP công chứng xong mới chuyển về VN cho mình. Viết tay cũng được, nhưng nhớ nói họ ra JP công chứng cho chắc hen :)

lgacb08
14-09-2012, 11:28
Người ta gọi là boarding pass chứ có ai gọi ngược như bạn đâu. Nhân viên an ninh ở sân bay Singapore/Malaysia chỉ là nhân viên làm việc cho hãng hàng không, chả phải nhân viên hải quan úc gì sất đâu, sở dĩ tụi nó check visa là vì sợ nếu cho tay nào không có visa lên máy bay qua úc thì đến nơi mấy chú hải quan úc sẽ tống lên máy bay trả về nơi xuất phát liền và sẽ bắt hãng máy bay nộp phạt một mớ, nên kiểm tra kỹ cho an toàn và tiết kiệm, đặc biệt khi bạn đi hàng không giá rẻ.

Dang Quoc Khoa
14-09-2012, 11:33
Các bác nộp ở IOM HCM thì khoảng bao lâu có kết quả vậy ợ? Em 10 ngày rùi mà chả thấy gọi pv gì cả, lo quá.

nap
15-09-2012, 07:11
Đừng lo giảm ký, lo cũng chẳng giải quyết được gì! Mình cũng từng nộp qua IOM, khoảng 03 tuần có kết quả... chắc là lúc bạn nộp hồ sơ thì cũng có nhiều người khác xin visa (khách đoàn vv...)

Các bác nộp ở IOM HCM thì khoảng bao lâu có kết quả vậy ợ? Em 10 ngày rùi mà chả thấy gọi pv gì cả, lo quá.

Dang Quoc Khoa
15-09-2012, 11:29
Đừng lo giảm ký, lo cũng chẳng giải quyết được gì! Mình cũng từng nộp qua IOM, khoảng 03 tuần có kết quả... chắc là lúc bạn nộp hồ sơ thì cũng có nhiều người khác xin visa (khách đoàn vv...)

Cám ơn bác nap. 3 tuần thì chắc em ở nhà rùi, sát ngày quá. :( Sáng em đi xin mẫu đơn và hôm em nộp cái văn phòng IOM vắng hoe luôn ấy bác ạ. Dù sao cũng hy vọng tuần sau có.
Mà bác nap có bị gọi phỏng vấn không vậy bác? Thấy mấy bạn nộp ngoài Hà Nội đều phỏng vấn cả.
Cám ơn bác nhé.

pipimimi
15-09-2012, 22:10
hic có ai giống em không (nộp IOM HCM) từ chiều 30/8 và em cũng nghe ngóng thấy ai cũng 3-4 ngày sau là dc gọi lên phỏng vấn và sau đó 2 ngày là biết mình đậu hay rớt. Nhưng đến nay cũng 2 tuần hơn và em chưa nhận được thông tin gì cả? Plan wa Úc dự lễ tốt nghiệp của bạn em là 21/9 bay (nếu pass visa) nhưng chỉ còn 1 tuần, không biết có cách nào mình check dc thông tin hồ sơ của mình hay không?

Có ai gặp trường hợp giống em chưa ah :(

Dang Quoc Khoa
16-09-2012, 10:33
hic có ai giống em không (nộp IOM HCM) từ chiều 30/8 và em cũng nghe ngóng thấy ai cũng 3-4 ngày sau là dc gọi lên phỏng vấn và sau đó 2 ngày là biết mình đậu hay rớt. Nhưng đến nay cũng 2 tuần hơn và em chưa nhận được thông tin gì cả? Plan wa Úc dự lễ tốt nghiệp của bạn em là 21/9 bay (nếu pass visa) nhưng chỉ còn 1 tuần, không biết có cách nào mình check dc thông tin hồ sơ của mình hay không?

Có ai gặp trường hợp giống em chưa ah :(

Mình cũng giống bạn nè, 2 tuần rồi mà thấy im lìm. Tháng trước chị họ mình xin sang đấy dự lễ cưới, hơn 3 tuần mới có, kết quả là ngày trả pp trễ hơn ngày lễ cưới bên kia luôn -> ở nhà. LSQ HCM không biết làm ăn thế nào mà chậm thế nhỉ, các bạn ngoài Hà Nội nhanh kinh hồn. Mình cũng lo lắng quá, mình dự định đi đầu tháng 10, khéo lại bể kế hoạch mất thôi. Khi nào bạn có kết quả nhớ chia sẻ nhé. :)

nap
16-09-2012, 17:39
Cũng khó trách họ (LSQ Úc) vì trên website cũng khuyến cáo nên nộp hồ sơ xin visa trước ngày dự tính khởi hành 02 tháng. Mình chỉ đợi có thông báo lên lấy visa thôi chứ kg có phỏng vấn.

Cám ơn bác nap. 3 tuần thì chắc em ở nhà rùi, sát ngày quá. :( Sáng em đi xin mẫu đơn và hôm em nộp cái văn phòng IOM vắng hoe luôn ấy bác ạ. Dù sao cũng hy vọng tuần sau có.
Mà bác nap có bị gọi phỏng vấn không vậy bác? Thấy mấy bạn nộp ngoài Hà Nội đều phỏng vấn cả.
Cám ơn bác nhé.

Hangdoan
16-09-2012, 22:23
Mình nghe nói tình hình xin visa úc dạo gần đây rất khó khăn vì ảnh hưởng từ đợt tuyển thủ quốc gia viet nam bỏ trốn ở úc. Có một người quen đã đi úc 3 lần rồi nhưng lần thứ 4 bị Lsq từ chối mà không biết lí do, làm mình cũng bị lung lay mặc dù đã từng đi úc.

Đọc kĩ bài báo trên mạng thấy 2 tuyển thủ quê ở hải phòng, hải dương. Hix ko biết sao các anh làm vậy để bị ảnh hưởng biết bao người xin visa sau anh...

vivia5808
17-09-2012, 13:53
bạn gì ơi, mình nói nhầm cái boarding pass thành cái pasing board thì giờ nói lại, còn vụ nhân viên bên Sing, mình thấy sao nói vậy, để người đi sau khỏi bỡ ngỡ, take it easy đi bạn nhé.
mu
Người ta gọi là boarding pass chứ có ai gọi ngược như bạn đâu. Nhân viên an ninh ở sân bay Singapore/Malaysia chỉ là nhân viên làm việc cho hãng hàng không, chả phải nhân viên hải quan úc gì sất đâu, sở dĩ tụi nó check visa là vì sợ nếu cho tay nào không có visa lên máy bay qua úc thì đến nơi mấy chú hải quan úc sẽ tống lên máy bay trả về nơi xuất phát liền và sẽ bắt hãng máy bay nộp phạt một mớ, nên kiểm tra kỹ cho an toàn và tiết kiệm, đặc biệt khi bạn đi hàng không giá rẻ.

pipimimi
18-09-2012, 00:07
update tình hình cho bạn Khoa là sáng nay mình vừa fone cho nhân viên trên Lãnh sự quán thì họ bảo do gần đây nhiều hồ sơ xét duyệt quá nên bị vượt quá thời gian xét duyệt tiêu chuẩn thông thường. Mình hi vọng trong tuần này sẽ xét duyệt đến hồ sơ của mình.
Ngày lễ tốt nghiệp của bạn mình là 26/9 đang định đi sang trước vài ngày du hí đây mà chắc phải dời plan lại rồi. Vé cũng chưa dám mua thì sợ ko pass :(

Ôi may mà mình cũng nộp trước ngày đi gần 1 tháng đó mà chưa thấy tin tức gì cả :-s Nếu suông sẻ thì 23/9 mình sẽ sang sydney. Hi vọng sẽ có good news.

Có tin gì bạn Khoa update nhé

Dang Quoc Khoa
18-09-2012, 16:02
Mình cũng nộp trước đúng 1 tháng. Đúng là không nên mua vé mb vì chưa biết có visa hay không, mà khổ nữa là nếu có thì lại sát ngày bay quá, vé chắc giá cao lắm í. Dạo này nghe nói căng lắm bạn ạ, thấy người fail hơi bị nhiều. Tình hình thấy có vẻ Hà Nội các bạn ấy dễ hơn thì phải.
Cứ nghĩ không được thì đi nơi khác mà sao cứ ngóng hoài, keke. Chúc bạn pipimimi mau có visa nhé.

HongDiem
18-09-2012, 22:27
Gia mình nộp hồ sơ hôm 30/8 đến ngày 6/9 là có kết quả, chắc do hồ sơ công tác chuyển ra Hà Nội xét nên nhanh, mình cũng không ngờ luôn tưởng lễ sẽ chậm hơn :). Hai mẹ con đi công tác theo ax nên không phải đóng tiền Visa, mới vừa đặt vé Vietnamairlines tổng cộng hai mẹ con hết 23.142.000, 28/9 này sẽ bay, có bạn nào đi chung ngày này hẹn nhau đi chơi cho vui.

laetitia
19-09-2012, 00:10
Mình nộp qua IOM, du lịch tự túc. 28/8 nộp đến 14/9 có visa hihi. Hồ sơ thì cứ theo y chang IOM, không cần bày vẽ nhiều

shikane001
20-09-2012, 14:15
Mình nộp qua IOM, du lịch tự túc. 28/8 nộp đến 14/9 có visa hihi. Hồ sơ thì cứ theo y chang IOM, không cần bày vẽ nhiều

Bạn gì ơi.
Mình ở tận Đà Nẵng lận nên ko qua IOM được
bạn có mình hỏi xin visa có dễ không? có phải phỏng vấn không bạn.
mình đi theo diện du lịch tư túc,không có người thân nào bên đó hết
Chỉ có bạn gái đang hoc bên đó thôi
Mong tin của bạn

nabe9187
20-09-2012, 21:54
Em cũng có kế hoạch sang Úc nhân bằng MBA của La Trobe, tranh thủ thăm bạn bè và du lịch phượt bên đó dự tính thời gian ngót nghét cỡ 1 tháng nên mình muốn apply visa du lịch mà thời hạn lưu trú được 3 tháng, mong các bác cho e lời khuyên để em mã đáo thành công ạ.
Em thấy cùng là visa đi du lịch nhưng lúc thì cho 1 tháng lúc thì cho 3 tháng, nên e thấy lăn tăn quá
@CHIPCHIP, tixt_forever, TravelBug, vivia5808, Shachou: các bác còn các mẫu đơn xin xác nhận của công ty, đơn xin nghỉ bằng tiếng anh thì cho em xin với ạ, email của em là [email protected], em xin cám ơn

ngocanh142
21-09-2012, 10:59
[QUOTE=laetitia;708958]Mình nộp qua IOM, du lịch tự túc. 28/8 nộp đến 14/9 có visa hihi. Hồ sơ thì cứ theo y chang IOM, không cần bày vẽ nhiều[/QUOTE
Bạn cho mình hỏi có cần nộp giấy xác nhận cơ quan cho nghỉ phép không? mình nộp hồ sơ hôm 18/9 rồi mà thiếu giấy đó thôi,sợ có bị chậm không,mình nói là sẽ bổ sung cuối tháng này

Shachou
21-09-2012, 15:55
Em cũng có kế hoạch sang Úc nhân bằng MBA của La Trobe, tranh thủ thăm bạn bè và du lịch phượt bên đó dự tính thời gian ngót nghét cỡ 1 tháng nên mình muốn apply visa du lịch mà thời hạn lưu trú được 3 tháng, mong các bác cho e lời khuyên để em mã đáo thành công ạ.
Em thấy cùng là visa đi du lịch nhưng lúc thì cho 1 tháng lúc thì cho 3 tháng, nên e thấy lăn tăn quá
@CHIPCHIP, tixt_forever, TravelBug, vivia5808, Shachou: các bác còn các mẫu đơn xin xác nhận của công ty, đơn xin nghỉ bằng tiếng anh thì cho em xin với ạ, email của em là [email protected], em xin cám ơn

Đã gửi email cho bác form. Bác nhận dược reply để em biết nhé!

Chúc bác may mắn!

pipimimi
22-09-2012, 09:54
Update tình hình mới nhất là mình đã nhận dc visa 2h chiều hôm qua tại IOM. ^^ may ghê cứ sợ không kịp sang dự lễ tốt nghiệp. Mình cũng mới book dc vé sang Úc chiều qua luôn. Do lo lắng sợ k pass nên không dám mua trc. Mình bay sang Úc 24/9 này nè. Đi malaysia airline total giá vé rẻ hơn cả VNA chịu khó quá cảnh wa malay chút ~790USD/ người.
Trước hôm có visa bên lãnh sự có goi cho mình hỏi 1,2 câu xác nhận thông tin chứ mình không cần lên phỏng vấn. Thế là sau đúng 3 tuần lodged hồ sơ thì mình có kết quả.
Hihi vẫn còn vui đến sáng nay ^^ Không biết bạn Khoa có visa chưa?

laetitia
22-09-2012, 12:23
Bạn gì ơi.
Mình ở tận Đà Nẵng lận nên ko qua IOM được
bạn có mình hỏi xin visa có dễ không? có phải phỏng vấn không bạn.
mình đi theo diện du lịch tư túc,không có người thân nào bên đó hết
Chỉ có bạn gái đang hoc bên đó thôi
Mong tin của bạn

Xin visa dễ hay khó thì mình cũng không rành, mình chỉ chuẩn bị hồ sơ thật rõ ràng theo hướng dẫn của IOM (thật ra cũng chỉ là 1 tờ giấy yêu cầu mình cần có những gì thôi). Lãnh sự quán có gọi điện hỏi han vài câu. Mình cũng qua đó thăm bạn gái du học ^^ giờ chuẩn bị ra sân bay luôn nè

@ngocanh142: Mình có nộp Giấy xin nghỉ phép để đi du lịch nước ngoài được Cty xác nhận (bản song ngữ luôn để khỏi mất công dịch làm hồ sơ rối rắm)

Dang Quoc Khoa
22-09-2012, 15:18
Update tình hình mới nhất là mình đã nhận dc visa 2h chiều hôm qua tại IOM. ^^ may ghê cứ sợ không kịp sang dự lễ tốt nghiệp. Mình cũng mới book dc vé sang Úc chiều qua luôn. Do lo lắng sợ k pass nên không dám mua trc. Mình bay sang Úc 24/9 này nè. Đi malaysia airline total giá vé rẻ hơn cả VNA chịu khó quá cảnh wa malay chút ~790USD/ người.
Trước hôm có visa bên lãnh sự có goi cho mình hỏi 1,2 câu xác nhận thông tin chứ mình không cần lên phỏng vấn. Thế là sau đúng 3 tuần lodged hồ sơ thì mình có kết quả.
Hihi vẫn còn vui đến sáng nay ^^ Không biết bạn Khoa có visa chưa?

Eck, vẫn lót dép ngồi hóng thôi bạn ạ. Chúc mừng bạn nha. Thix thế. Cũng may là mình định đi vào tháng 10 nên dù có đợi 3 tuần thì thấy cũng không cập rập lắm, chỉ tội hồi hộp quá thôi.Còn mấy ngày nữa là tròn 3 tuần rồi. Vì mình ham vé rẻ nên không có visa thì đành đi Sing chơi thôi (Mình quá cảnh Sing, mua vé chặn rời). Tổng cộng có 328 USD (SGN-SIN + SIN-SYD-SIN + SIN-SNG: 25$ + 186$+ 117$, chặn cuối 117$ do mình chọn loại vé đổi ngày được, vì nếu lỡ không có visa Aus thì đi Sing chơi ít ngày hơn). Khi nào bạn pipimimi về thế?

HongDiem
22-09-2012, 23:34
Bạn pipimimi mua vé khi nào mà có 790$ vậy, mình coi asia thì hết giá rẻ rồi, vé của VNairlines tới 1.257$. Hồ sơ du lịch của ba mẹ mình thì đúng 3 tuần là có kết quả, hôm 19/9 gần 5h gọi điện phỏng vấn và sáng hôm sau nhắn tin lên nhận một phong bì niêm phong mở ra thì có một tờ giấy A4 ghi là đã được cấp thị thực được 3 tháng.

lqtrug
23-09-2012, 15:33
Chào các bạn Phượt tử, mình chuẩn bị xin visa du lịch Úc. Bạn nào có các form biểu mẫu xác nhận... của hồ sơ xin visa thì share cho mình với. Email của mình là [email protected]
Xin cám ơn nhiều

Dang Quoc Khoa
23-09-2012, 16:26
Chào các bạn Phượt tử, mình chuẩn bị xin visa du lịch Úc. Bạn nào có các form biểu mẫu xác nhận... của hồ sơ xin visa thì share cho mình với. Email của mình là [email protected]
Xin cám ơn nhiều
Chào bạn, mình đã gửi e-mail cho bạn rùi, mẫu thì có các mẫu của LSQ, mình gửi luôn cho bạn mẫu thư xác nhận và giấy nghỉ phép của mình luôn. Nếu sếp chịu ký vào đơn tiếng Anh thì bạn đỡ phải dịch, tiết kiệm thêm tí.

yenyuro
23-09-2012, 18:19
Các bạn cho mình hỏi lúc nộp hồ sơ xin visa:
1. Hộ chiếu cũ: mình nộp luôn bản gốc cho họ rồi khi có visa họ sẽ trả lại hay mình phải nộp photo hộ chiếu cũ (nếu cần, có cần phải công chứng sao y bản chính hay chỉ cần bản photo bình thường), đem theo bản gốc chỉ để đối chứng?: mình hỏi vì coi có đỡ được cái vụ phải photo công chứng thêm mấy cái hộ chiếu cũ không.
2. Hô chiếu hiện tại thì có cần nộp bản photo (nếu cần, có cần phải công chứng sao y bản chính hay chỉ cần bản photo bình thường) không?, Bản gốc họ có giử lại đến lúc có visa hay họ trả lại ngay cho mình: vì mình cũng lo họ giữ hộ chiếu gốc đến 4 tuần thì trong thời gian đó cty yêu cầu mình đi công tác nước ngoài mình lại không có hộ chiếu để đi.

Mình dự định nộp hồ sơ trực tiếp vào LSQ ở Tp.HCM.

Nhờ các bạn chia sẽ kinh nghiệm. Các ơn các bạn.

TriciaDo
24-09-2012, 12:00
Hi all,
Mình đang tìm hiểu để chuẩn bị hồ sơ qua Úc du lịch theo diện có người bảo lãnh, mình đã đọc hết mấy comment của mọi người và rút rất nhiều kinh nghiệm. Thanks mọi người nha.
Bên cạnh đó, có thể cho mình xin form được không? Bạn nào có vui lòng gửi giúp mình vào mail: [email protected]
Àh, mình 23 tuổi vừa nghỉ làm được 3 tháng, hiện tại đang xin việc khác (Theo plan là qua Úc khoảng tháng 3/2013)
=> Thế thì phần chứng minh tài sản của mình thế nào? Sổ tiết kiệm của mình để khoảng bao nhiêu là đủ, và có phải rất phiêu khi mà đi xin visa trong khi ko có thu nhập ko? (Tại mình đi cũng từ tiền gia đình là chủ yếu thôi, chứ tiền tự kiếm thì ko đủ :( .) Có ai biết giúp mình nha, thanks all!!!!

Katie
24-09-2012, 12:27
Hi all,
Mình đang tìm hiểu để chuẩn bị hồ sơ qua Úc du lịch theo diện có người bảo lãnh, mình đã đọc hết mấy comment của mọi người và rút rất nhiều kinh nghiệm. Thanks mọi người nha.
ail]
Àh, mình 23 tuổi vừa nghỉ làm được 3 tháng, hiện tại đang xin việc khác (Theo plan là qua Úc khoảng tháng 3/2013)
=> Thế thì phần chứng minh tài sản của mình thế nào? Sổ tiết kiệm của mình để khoảng bao nhiêu là đủ, và có phải rất phiêu khi mà đi xin visa trong khi ko có thu nhập ko? (Tại mình đi cũng từ tiền gia đình là chủ yếu thôi, chứ tiền tự kiếm thì ko đủ :( .) Có ai biết giúp mình nha, thanks all!!!!

Theo mình nghĩ nếu bạn xin đc bảng lương bên cty cũ của bạn trước khi bạn nghỉ, để chứng minh rằng trước đây b có công việc đàng hoàng, và h là nghỉ ngơi du lịch trước khi tìm cviec mới phù hợp, mình cũng thấy nhiều TH mới nghỉ làm, vẫn xin bảng lương của chỗ cũ nó vẫn ok. Miễn sao mình trung thực.
Còn b đi theo diện bảo lãnh thì chứng minh tài chính khoảng 5000- 10.000$ là đủ, để sổ tiết kiệm khoảng 2 tháng trước khi nộp hồ sơ.

nabe9187
25-09-2012, 12:23
Đã gửi email cho bác form. Bác nhận dược reply để em biết nhé!

Chúc bác may mắn!
Mình đã nhận được rồi, cám ơn bạn nhé.
Các bạn cho mình hỏi là thông thường đi du lịch Úc thì sẽ được cấp visa 1 tháng hay 3 tháng vậy?

Dang Quoc Khoa
25-09-2012, 13:33
Mình đã nhận được rồi, cám ơn bạn nhé.
Các bạn cho mình hỏi là thông thường đi du lịch Úc thì sẽ được cấp visa 1 tháng hay 3 tháng vậy?

Mình được cấp thời hạn 3 tháng, trong vòng 30 ngày bạn ạ. Không biết các bạn khác thế nào.

Dang Quoc Khoa
25-09-2012, 13:35
Ôi cuối cùng em cũng được rồi may quá. Không có gọi điện thăm hỏi gì cả, các bạn ấy cấp luôn. Không thấy gọi em sợ không được, may quá.

TriciaDo
26-09-2012, 09:04
Ôi cuối cùng em cũng được rồi may quá. Không có gọi điện thăm hỏi gì cả, các bạn ấy cấp luôn. Không thấy gọi em sợ không được, may quá.

Chúc mừng bạn Khoa nha! Không biết tới mình thì thế nào đây, cũng run ghê. Àh, cho mình hỏi thăm mấy bạn hay mở sổ tiết kiệm ở bank nào là ok vậy? Mình tự tìm hiểu nên cũng ko rành mấy chuyện này lắm, hix hix.

Dang Quoc Khoa
26-09-2012, 11:17
Chúc mừng bạn Khoa nha! Không biết tới mình thì thế nào đây, cũng run ghê. Àh, cho mình hỏi thăm mấy bạn hay mở sổ tiết kiệm ở bank nào là ok vậy? Mình tự tìm hiểu nên cũng ko rành mấy chuyện này lắm, hix hix.

Mình thì không có xiền gửi tiết kiệm nên mình chỉ sao kê ngân hàng thẻ ATM công ty trả lương thôi à. Bank nào theo mình không quan trọng bằng bạn gửi bao nhiêu trong bank đâu, hehe. À, nếu có thẻ tín dụng thì bạn đến ngân hàng xin giấy chứng nhận hạn mức tín dụng nộp luôn. Nói chung là có càng nhiều càng có lợi cho bạn thôi.

panu
26-09-2012, 14:04
Chúc mừng bạn nha, mình nộp visa hôm 7.9 mà đến hom nay vẩn chưa thấy bên LSQ trả lời. Minh định đi tuần này để dự tốt nghiệp đứa em.
Bạn DQK nộp visa từ ngày mấy vậy ?

Dang Quoc Khoa
26-09-2012, 16:21
Chúc mừng bạn nha, mình nộp visa hôm 7.9 mà đến hom nay vẩn chưa thấy bên LSQ trả lời. Minh định đi tuần này để dự tốt nghiệp đứa em.
Bạn DQK nộp visa từ ngày mấy vậy ?

Mình nộp hôm 6.9 sáng 25.9 mình nhận được tin nhắn đi nhận PP. Chắc bạn sắp có rồi đấy. Chúc may mắn nhé bạn.

Katie
26-09-2012, 22:57
Mình nộp hôm 6.9 sáng 25.9 mình nhận được tin nhắn đi nhận PP. Chắc bạn sắp có rồi đấy. Chúc may mắn nhé bạn.

Các b ở HCM ak, mình ở HN sau 3 ngày làm việc đã phỏng vấn xong và sau 5 ngày đã có thông tin lên nhận visa. Mình cũng ko nghĩ sẽ nhanh như thế :) Chúc các b may mắn nhé !

panu
27-09-2012, 19:31
Mình vừa nhận được kết quả hôm nay, bên LSQ gọi hom kia hỏi thăm 2 3 câu là chồng sắp c ưới sanh năm mấy và có đi cũng mình đợt này không? Mình vừa book xong vé vnair thứ bảy này mình đi.

bvhphuong
27-09-2012, 21:08
Chào bạn, mình đã gửi e-mail cho bạn rùi, mẫu thì có các mẫu của LSQ, mình gửi luôn cho bạn mẫu thư xác nhận và giấy nghỉ phép của mình luôn. Nếu sếp chịu ký vào đơn tiếng Anh thì bạn đỡ phải dịch, tiết kiệm thêm tí.

Bác cho em xin 1 bản với!

Email của em là [email protected] . Tks bác rất nhiều!

Dang Quoc Khoa
29-09-2012, 14:27

Đã gửi rồi bác nhé.

TriciaDo
29-09-2012, 17:18

Cho mình xin với nhé. Mail mình là: [email protected].
Cám ơn các bạn thật nhiều nha!!!!!!!

SolnOpla
30-09-2012, 11:40
Hi,
Cuối năm nay mình định sang Úc thăm nhỏ bạn đang du học bên đó và đi chơi luôn. Mình định đi cả tháng lận, nên ko bít travel plan có cần làm hết cả tháng lun ko? Về chỗ ở thì nếu ở Syd thì mình ở nhờ nhà nhỏ bạn đó lun, vậy mình ghi thẳng trong form nhỉ? Mình chưa từng đi Mỹ nhưng từng đi châu Âu vài ba lần nên hi vọng vía ko khó. Riêng về chứng minh thu nhập, ngoài giấy xác nhận thu nhập của chỗ làm, còn cần sao kê chi tiết tài khoản hả? Khoảng 5k là đủ phải ko?
Mình lần đầu xin visa đi Úc, lại là tự túc nên mong các bạn có kinh nghiệm chia sẻ nhé. Nếu được cho mình xin cái travel plan để tham khảo. Cảm ơn.

hoangkarate
02-10-2012, 16:02
Hội xin visa và có visa vui quá ta :)

NangCaoNguyen
05-10-2012, 19:17
Cho em hỏi là em dự định sang Úc du lịch và thăm thân vào tháng 8 năm sau.
Em đi cùng mẹ
Vậy em sẽ cần những bước như thế nào để hoàn thành thủ tục xin visa
+ Có cho xin visa trước nửa năm hay không
+ Mẹ em làm chủ doanh nghiệp tại Cambodia nhưng chưa nhập quốc tịch vậy có cần giấy phép kinh doanh để visa không
+ Theo mọi người em nên chọ IOM để họ làm visa giúp mình ko
Em thấy cái form hơi rườm rà, mọi người chỉ giúp em nhé
em cám ơn

Katie
06-10-2012, 00:12
Cho em hỏi là em dự định sang Úc du lịch và thăm thân vào tháng 8 năm sau.
Em đi cùng mẹ
Vậy em sẽ cần những bước như thế nào để hoàn thành thủ tục xin visa
+ Có cho xin visa trước nửa năm hay không
+ Mẹ em làm chủ doanh nghiệp tại Cambodia nhưng chưa nhập quốc tịch vậy có cần giấy phép kinh doanh để visa không
+ Theo mọi người em nên chọ IOM để họ làm visa giúp mình ko
Em thấy cái form hơi rườm rà, mọi người chỉ giúp em nhé
em cám ơn

-Nếu b xin du lịch thì ko cần thiết pải nộp hồ sơ trc nửa năm, trc khoảng 2 tháng là ok rồi. Từ h b hãy tìm hiểu thông tin và chuẩn bị hồ sơ thật kỹ.
- Tất cả những giấy tờ tài chính chứng minh nguồn thu nhập như tài sản về đất đai, cửa hàng, cty , bảng lương , sổ tiết kiệm đều giúp bạn trong việc nộp hồ sơ cả.
- IOM chỉ nhân hồ sơ, còn form apply b có thể nhờ người khai giùm hoặc nhờ 1 cty du lịch nếu b ko có thời gian.
- Trên topic này rất đầy đủ thông tin về visa ÚC, mình cũng chỉ tham giảo mọi ngừoi ở đây và cũng đã đạt visa. Chúc b may mắn nhé :)

bvhphuong
08-10-2012, 18:41
Nhờ có topic này mà em đã đổi cách xin visa từ diện 679 (có bảo lãnh) sang 676 (tự túc) vì người thân em bên Úc tương đối bận nên em ko muốn làm phiền.

Hiện tại đang ngồi đợi thông báo kết quả nè. Có bác nào đang ngồi đợi giống em ko? :D

ngocanh142
08-10-2012, 20:33
to bvhphuong : mình cũng đang chờ visa nè bạn. bạn nộp từ khi nào vậy. mình nộp được 2 tuần.do phải đi công tác mình xin lại passport 1 tuần.ngày mai mình nộp lại cho IOM 8/10/2012. mình lo quá.tại vì chỉ còn 2 tuần nữa là mình được nghỉ phép để đi qua úc đây,22/10 đó.mình vẫn chưa dám book vé nữa. :((.hi vọng sớm nhận được tin từ ĐSQ

bvhphuong
09-10-2012, 02:31
to bvhphuong : mình cũng đang chờ visa nè bạn. bạn nộp từ khi nào vậy. mình nộp được 2 tuần.do phải đi công tác mình xin lại passport 1 tuần.ngày mai mình nộp lại cho IOM 8/10/2012. mình lo quá.tại vì chỉ còn 2 tuần nữa là mình được nghỉ phép để đi qua úc đây,22/10 đó.mình vẫn chưa dám book vé nữa. :((.hi vọng sớm nhận được tin từ ĐSQ

Mình nộp ngày 5/10 đó bạn. Bạn và bạn fun_puck nộp lâu quá rồi mà vẫn chưa có tin tức gì thì mình chắc phải chờ hết tháng quá (BB)

pipimimi
10-10-2012, 06:11
Mê chơi quá đến nay mới vô lại Phượt, mình về VN hôm wa 9/10. Do công việc nên không nghỉ nhiều để đi lâu dc, tiếc lắm mà thôi để dịp khác lại sang chơi sau.

Bạn Khoa đi wa Úc chơi lâu không? ^^ Chúc bạn đi vui nhé!

ngocanh142
10-10-2012, 19:24
ban fun_puck đã nhận được visa chưa?

bvhphuong
10-10-2012, 23:40
Mình mới nộp ngày 5-10 thôi nên giờ chắc đợi đuối luôn :D

Dang Quoc Khoa
11-10-2012, 13:16
Mê chơi quá đến nay mới vô lại Phượt, mình về VN hôm wa 9/10. Do công việc nên không nghỉ nhiều để đi lâu dc, tiếc lắm mà thôi để dịp khác lại sang chơi sau.

Bạn Khoa đi wa Úc chơi lâu không? ^^ Chúc bạn đi vui nhé!

Mình về hôm 9/10 luôn, mình cũng bận quá không đi được lâu, nhưng may là thời tiết ổn, cảnh đẹp mê hồn. Thèm quay lại, mà chắc còn lâu lắm ấy. Không có nhiều thời gian nên mình chỉ ở Sydney và đi 1 ngày sang Canberra thôi. Hôm sang Canberra lễ hội hoa khá là đẹp, may mắn chộp được mấy cây hoa anh đào đang nở rộ bên hồ nữa. Ấn tượng của nước Úc với mình là sự thanh bình và dễ thương (con người và cảnh vật) :)

ngocanh142
11-10-2012, 18:50
@ fun_puck : tình hình là mình đã nộp đầy đủ hồ sơ rồi,hi vọng tới thứ 2 sẽ có tin từ LSQ. sáng nay bên đó có gọi hỏi mình mấy thông tin về chỗ làm việc và kêu là đang xét hồ sơ của mình,lo wa đi thôi
@ bvhphuong: nếu hồ sơ của bạn đầy đủ thì chỉ khoảng 3 tuần cho travelling visa thôi bạn. tại của mình vướng công việc nên bị kéo dài thời gian :(

bvhphuong
11-10-2012, 21:35
@ fun_puck : tình hình là mình đã nộp đầy đủ hồ sơ rồi,hi vọng tới thứ 2 sẽ có tin từ LSQ. sáng nay bên đó có gọi hỏi mình mấy thông tin về chỗ làm việc và kêu là đang xét hồ sơ của mình,lo wa đi thôi
@ bvhphuong: nếu hồ sơ của bạn đầy đủ thì chỉ khoảng 3 tuần cho travelling visa thôi bạn. tại của mình vướng công việc nên bị kéo dài thời gian :(
Đang xét thì chắc là sắp được rồi. Mình còn đang chờ nhận đc điện thoại để phỏng vấn đây mà còn chưa được đây này :D

bvhphuong
12-10-2012, 00:20
M thi van ko thay goi dt zi ca, m lo wa... den t2 tuan sau la 3 tuan oy... :((((

Thế thì chắc sắp có rồi đấy. Ráng lên nào. Mình thì mới tròn 1 tuần thôi :D

ngocanh142
13-10-2012, 20:51
mình vẫn chưa thấy có tin tức gì cả.hồi hộp quá.còn 8 ngày nữa là đến đợt mình được nghỉ phép rồi. hi vọng thứ hai này có tin tức để biết đường mà mua vé nữa.bạn được 3 tuần rồi hả? mà tính đi đâu thế? đi mấy ngày

Katie
15-10-2012, 14:13
Mình có TH này hơi khó hiểu, mọi người ai biết tư vấn giùm mình nhé.
Chú mình đã 54t vừa làm nộp hồ sơ xin visa Úc thăm thân. Trước đó chú ý đã từng tới Úc 2 lần thăm con trai đang học đại học.
Vừa nộp hồ sơ bị từ chối. Hồ sơ chú mình nộp gồm :
- Form
- Sơ ý lý lịch
- 2 sổ đỏ nhà đất, 2 nhà này đều đang được cho thuê , 1 nhà giá 2300USD , 1 nhà giá 30 triệu ( có dấu của các bên thuê nhà, vì toàn cty thuê )
- Sổ tiết kiệm 500tr
- Lương mức 15tr ( có xác nhận thu nhập, quyết định nghỉ việc, hợp đồng lao động đầy đủ đoàng hoàng )
- Thư mời thăm thân của con trai đang học tại úc
- Mọi lần cũng đều nộp như vậy cả, mà cả nhà chú này 4 người đều đã đc visa ÚC 2 lần.

Mọi người tư vấn giùm mình TH này nhé :)

bvhphuong
15-10-2012, 16:33
Mình có TH này hơi khó hiểu, mọi người ai biết tư vấn giùm mình nhé.
Chú mình đã 54t vừa làm nộp hồ sơ xin visa Úc thăm thân. Trước đó chú ý đã từng tới Úc 2 lần thăm con trai đang học đại học.
Vừa nộp hồ sơ bị từ chối. Hồ sơ chú mình nộp gồm :
- Form
- Sơ ý lý lịch
- 2 sổ đỏ nhà đất, 2 nhà này đều đang được cho thuê , 1 nhà giá 2300USD , 1 nhà giá 30 triệu ( có dấu của các bên thuê nhà, vì toàn cty thuê )
- Sổ tiết kiệm 500tr
- Lương mức 15tr ( có xác nhận thu nhập, quyết định nghỉ việc, hợp đồng lao động đầy đủ đoàng hoàng )
- Thư mời thăm thân của con trai đang học tại úc
- Mọi lần cũng đều nộp như vậy cả, mà cả nhà chú này 4 người đều đã đc visa ÚC 2 lần.

Mọi người tư vấn giùm mình TH này nhé :)

Mình cũng pó tay. Bên LSQ có trả lời lí do vì sao từ chối ko bác?

Katie
15-10-2012, 17:42
- Ak lúc họ có gọi điện cho chú mình và yêu cầu trong 3 ngày gửi lại thư mời từ con trai chú ý, với lý do thư mời bị mờ nhìn ko rõ. Nhưng rơi đúng t7,Cn nên con chú ý có hẹn t3 mới lên trường xin lại đc. Thì hnay t2 bên ĐSQ đã gọi lên lấy hs về. Và thư từ chối là ko hài lòng về thông tin bạn đưa ra, nên quyết định từ chối cấp visa .
- B nào thông thạo thì tư vấn giùm TH chú mình nhé.

Camii89
15-10-2012, 18:44
Dạ e chào anh chị! E là new nem nên k có nhiều kinh nghiệm :( nằm đọc 36 trang mà hoa mắt quá huhu
E có chút thắc mắc muốn a chị giúp e giải đáp ạ :)

E đã từng học ở Sydney 1 thời gian tại trường Macquaire university, sau đó vì lí do gia đình e phải quay về Vnam sống và hiện đang làm việc tại Hà Nội. Bây giờ E muốn apply visa quay lại Úc với 2 mục đích :
- muốn đi du lịch và đồng thời muốn thăm bạn trai đang sống tại Sydney ( a ấy là citizen ) vì đáng lẽ ra a ấy sẽ về thăm e vào new year 2013 nhưng birthday của e là tháng 12 và vì như e nói ở trên e cũng muốn quay lại úc để du lịch và gặp gỡ bạn bè bên đó nên tụi e quyết định thay đổi kế hoạch. A ấy k về vn nữa mà e sẽ apply visa qua đó để kết hợp du lịch, kỉ niệm sinh nhật e, new year và valentine ( nếu visa xin đc dài hạn hơn 3 tháng hihi )

Dạ và thêm 1 vấn đề nữa là nếu e và bạn trai em muốn kết hôn luôn trong thời gian e qua bên đó thì liệu có khó khăn j k ạ? Đợt này qua đó thăm gia đình a ấy nữa nên ba mẹ a ấy cũng muốn 2 đứa e ổn định công việc và cuộc sống như thế sẽ tốt hơn nhiều so với việc mỗi đứa 1 nơi bồn chồn nhớ nhung hihi

A chị có thể tư vấn giúp e e cần phải làm những gì? Hồ sơ cần nộp gồm những giấy tờ nào? E nên làm như đi du lịch bình thường thôi cho đơn giản hay là cứ theo diện bảo lãnh muốn kết hôn ạ?
E đọc thông tin thấy có 2 cách để làm du lịch : 1 là người bên đó bảo lãnh, bạn trai sẽ viết thư và làm một số giấy tờ cần thiết để mời e qua chơi. 2 là e có thể tự xin form và nộp thẳng ĐSQ để apply xin visa.
Còn về thông tin làm theo diện bảo lãnh kết hôn thì e chỉ biết là cần envidence là yêu nhau, hình ảnh, email, và e phải mang bản đăng kí kết hôn đính kèm hồ sơ, bên kia bf của e cũng cần làm y chang như thế :( hic mù mờ quá nên phải mò vào đây xin ý kiến anh chị ạ

Theo a thì cách nào đơn giản và sẽ đc xét duyệt nhanh hơn ạ?! Ah. Trước khi du học ở Úc e có học college ở Manchester UK và lúc apply  đi pvan thì k có vde j và visa đc luôn là 2 năm. Visa uk của hồ sơ sạch k phạm tội hihi

A chị tư vấn giúp e nhé
E cảm ơn a chị nhiều ạ

ngocanh142
15-10-2012, 19:30
@ngocanh: m van chua thay tin tuc gi, hnay da la 3 tuan roi, m wa Mel du le tot nghiep ngay 25/10 nay nhung zo van chua co visa nen cung ko biet sao, m chua mua ve gi het, ma khi nao ban co visa b cho m hay nhe vi m voi b nop ho so cung mot ngay :)

uhm.hom nay ben iom nt cho minh len lay ket qua roi nhug minh di lam den 5h chay wa do ngta ve het roi ,bun ghe,mai moi len lay dc,hoi hop wa di

bvhphuong
15-10-2012, 23:31
Mấy bác làm em cũng run quá đi mất!

ngocanh142
17-10-2012, 09:58
hôm qua mình lên lấy kết quả và đã có được visa rồi.vui quá đi mất. mình đặt vé của singapore airlines hết 1084usd đó.chủ nhật này mình đi rồi.thông báo cho mọi ngừoi biết,hehehe.vui quá đi,chúc mọi người sớm xin được visa nha.good luck to all

Fun_puck
17-10-2012, 13:25
Chúc mùng bạn nghe ngọc anh, have a safe flight! Mà bạn cho mình hỏi bạn nộp hồ sơ ngày mấy vậy bạn? :)

bvhphuong
17-10-2012, 15:57
hôm qua mình lên lấy kết quả và đã có được visa rồi.vui quá đi mất. mình đặt vé của singapore airlines hết 1084usd đó.chủ nhật này mình đi rồi.thông báo cho mọi ngừoi biết,hehehe.vui quá đi,chúc mọi người sớm xin được visa nha.good luck to all

Nếu mình có kịp visa tuần này thì có thể mình với bạn ngồi chung chuyến bay đó :D

SolnOpla
17-10-2012, 21:11
Mọi người ơi, ai có travel plan thì cho mình xem tham khảo nha. Gửi mail giùm mình nhé [email protected]
Cảm ơn nhìu...

Mina272
18-10-2012, 12:14
Chào các bạn, tháng 12 này mình dự định sang melbourne chơi khoảng 2 tuần kết hợp dự lễ tốt nghiệp của chồng mình. Bạn nào đi melbourne rồi có thể cho mình xin cái travel plan tham khảo được không?

Mình cũng có một số vấn đề thắc mắc muốn xin các bạn tư vấn:

1. Giấy xác nhận công việc và đơn nghỉ phép có cần đóng dấu cơ quan ko, hay sếp ký là được rồi? (mình làm ở cơ quan nhà nước). Bạn nào có bản tiếng anh thì cho mình xin luôn nha, [email protected]

2. Chồng mình có thể viết thư mời mẹ con mình + mẹ chồng sang chơi được chứ?

3. Mẹ chồng mình không có sổ tiết kiệm, chỉ có của mình (~20k USD). Vậy mình có thể đứng ra bảo lãnh mọi chi phí trog thời gian ở úc cho mẹ chồng mình được không?

Rất mong nhận được tư vấn của các bạn.

Mình cảm ơn!

Fun_puck
18-10-2012, 14:25
Hix! HồI nãy lãnh sự quán gọi cho mình mà m ko cam dt, gọi lên họ bảo sẽ gọi lại nhung chẳng thay đâu, m lo quá, ko nghe dt cua ho ko biết có Sao ko? :-s

bvhphuong
18-10-2012, 18:25
Hix! HồI nãy lãnh sự quán gọi cho mình mà m ko cam dt, gọi lên họ bảo sẽ gọi lại nhung chẳng thay đâu, m lo quá, ko nghe dt cua ho ko biết có Sao ko? :-s
Giờ này gọi thì chắc gọi cho bạn lên lấy kết quả thôi đó mà. Chắc đậu rồi :D

ngocanh142
18-10-2012, 19:02
fun_puck : uhm chắc họ gọi để xác định lại bạn đi trong khoảng thời gian đó. nếu có visa thì mua vé của sing airlines đi chung với mình nha.hehehe.mình đi chủ nhật này.lúc 7h tối đó.
bvhphuong : bạn đã thấy tin tức gì chưa? cố gắng lên,hồ sơ đầy đủ thì ok rồi :)

ngocanh142
18-10-2012, 19:03
Chúc mùng bạn nghe ngọc anh, have a safe flight! Mà bạn cho mình hỏi bạn nộp hồ sơ ngày mấy vậy bạn? :)
mình nộp hồ sơ hôm 18/9 đó bạn

yeasol
18-10-2012, 22:16
Em chuẩn bị đi Úc tầm 1 tháng, qua đó thăm ng quen và du lịch khám phá. Em hiện đang làm cho 1 công ty bđs ở HN đc 3 năm rùi, lương cũng khoảng 7 - 8tr/tháng, ko biết khả năng đậu visa thế nào các bác nhỉ ? Em năm nay 23 tuổi, tài sản chưa có gì, chỉ là con trai đầu và ba mẹ có cái nhà hứa sau này sẽ để cho em thui... ^^... Các bác cho em xin mẫu đơn xin xác nhận của công ty, đơn xin nghỉ bằng tiếng anh, khung travel plan và các giấy tờ khác với. Em ấp ủ dự định du lịch Úc lâu lắm rùi vì hiện còn độc thân mà ng quen bên nc ngoài chỉ có mỗi anh bạn ở Úc thui. Em mong được các bác tư vấn và giúp đỡ ạ.
Email của em: [email protected]

bvhphuong
20-10-2012, 01:35
Đến nay là đã tròn 2 tuần mà vẫn chưa có kết quả gì hết. Tiếp tục hóng vậy!

Fun_puck
21-10-2012, 15:20
Chắc là .sắp tới hồ so của bạn roi đó, m moi có visa hom t6,m dang cbi len may bay, khoang 3tuan do ban ^^

bvhphuong
22-10-2012, 00:02
Chắc là .sắp tới hồ so của bạn roi đó, m moi có visa hom t6,m dang cbi len may bay, khoang 3tuan do ban ^^

Hì tks bạn. Mình cũng đang ngóng trong tuần này đi để kịp đi với ông anh luôn!

stellanguyen
23-10-2012, 22:22
Chào các bak,

Em là phượt tử mới, hic. Hoàn cảnh xin visa Úc của em thiệt éo le, mong các bác chỉ dẫn chút đỉnh để em có thêm kinh nghiệm nộp hồ sơ. Số là em có boyfriend người Mỹ, hay về VN công tác, người ý hứa tặng quà sinh nhật cho em là 1 chuyến du lịch nước ngoài. Em định chon Úc vì Mỹ em thấy khó xin visa quá. Em ở Saigon. Em định xin visa du lịch tự túc vì em không có thân nhân, bạn bè nào ở Úc cả.
Về tài sản thì em có 2 nhà, 1 sổ tiết kiệm khoảng 400tr do cha mẹ sang tên cho không lâu, em có công việc ổn định ở cty VN nho nhỏ nhưng ổn định với lương khoảng 7tr/tháng. Chỉ ngặt nỗi em không có tiền vài ngàn $ để trong tài khoản. Em đọc tham khảo thấy các bác toàn có người thân ở Úc gửi thư mời, hoặc có ít nhất 5000$. Nhưng giờ bạn em không phải người Úc làm sao bảo lãnh em được?Xin các bác góp ý kiến giúp em vài điều như sau:
1. Bạn em có thể viết thư bảo lãnh về việc mời em đi du lịch như thế và cam kết trả chi phí cho em hay không vì anh ấy là người Mỹ, nếu được thì anh ý có phải đóng tiền thế chân gì không và bao nhiêu ạ?
2. Em chỉ đi du lịch có 2 tuần thôi vì em ko nghỉ phép được nhiều và định đi vào 2 tuần đầu tháng 12/2012 này. Nhưng em không có tiền trong tài khoản ngân hàng, vậy em https://www.phuot.vn/phuot_images/buttons/reply_40b.pngvẫn nộp hồ sơ xin visa được ko? (trong trường hợp người iu em không thể đứng ra bảo lãnh)?
Cảm ơn các bác, chờ tin các bác.

bvhphuong
24-10-2012, 00:47
@stellanguyen: Em thấy điều kiện của bác đủ sức xin visa du lịch Úc đó. Bác bị hiểu nhầm cái chỗ tài khoản ngân hàng và sổ tiết kiện đó. 2 cái đều dùng cho 1 mục đích là chứng minh mình có tiền. Bác có nhà là ngon lành rồi. Nói chung là bác nên đọc kĩ lại các trang và tham khảo thêm thông tin trên web của đại sứ quán.

phitruong12us
24-10-2012, 14:02
Chào ca nhà! Mong Cả nhà tư vấn giúp mình với,Mình có 3 chị em ở úc,đứa em gái của minh còn 2 thăng nữa sinh e bé,nên bảo lãnh mẹ mình qua du lịch và đã đậu vi sa 3 tháng,bay h mình cũng chuẩn bị hồ sơ để đưa mẹ mình cầm qua để e mình bảo lãnh mình,mình đã xin visa du học rớt 1 lần rồi,không biết lần này khả năng xin visa của mình thế nào nữa ,mình lo quá. làm ơn cho mình xin mấy mẫu đơn xác nhận thu nhập ,hợp đồng lao động và đơn xin nghỉ phép bằng tiếng Anh với. Bạn pm cho mình qua email nhé [email protected]
[email protected] Cảm ơn . Cảm ơn trước nha.
Mình đang rất gấp vì mẹ mình sắp đi rồi.thank

huonggiangf1
24-10-2012, 17:20
Về tài sản thì em có 2 nhà, 1 sổ tiết kiệm khoảng 400tr do cha mẹ sang tên cho không lâu, em có công việc ổn định ở cty VN nho nhỏ nhưng ổn định với lương khoảng 7tr/tháng. Chỉ ngặt nỗi em không có tiền vài ngàn $ để trong tài khoản.

Hí hí bạn này có sổ tiết kiệm 400tr (tương đương 20.000$) mà còn "khiêm tốn" bảo là không có vài ngàn $ :D.

phitruong12us
25-10-2012, 20:13
Có bạn nào không giúp mình với.......

casstaway
26-10-2012, 06:35
Các bạn cho mình hỏi.

Mình đang làm việc bên Úc và muốn mời mẹ và dì mình sang chơi khoảng tháng 4 năm sau. Dì mình thì chỉ đi dược 2 tuần (vì đang làm việc) và mẹ mình thì ở tận 1 tháng (đã nghỉ hưu).

Mình chỉ muốn gửi giấy mời thông thường (không ghi về lương lậu hay sổ tiết kiệm của mình và mọi người ở nhà có sổ tiết kiệm khoảng 200 triệu).

Vậy ở 2 trường hợp này cần những giấy tờ gì ? các bạn có thể email cho mình giấy tờ và thủ tục vào hòm thư [email protected] được không ?

Làm sao chứng mình dì mình có quan hệ với mình nhỉ ? Chẳng nhẽ dì mình đi xin visa cùng với mẹ mình. Mẹ mình thì có giấy khai sinh rồi, còn dì mình và mẹ mình phải tìm cái giấy tờ gì đó để chứng minh là 2 chị em à ??? Rắc rối nhỉ ?

Tháng 4 năm sau mới đi nhưng mình muốn hỏi là nếu apply visa khoảng tháng 1 có được không ? Cho yên tâm ý mà để còn săn vé rẻ nữa chứ lúc có visa rồi thì vé thường đắt vì gần ngày bay.

Cảm ơn các bạn nhé

oc_mo
26-10-2012, 11:45
Đọc bài viết của các anh chị thì em lại càng lo lắng. Ai cũng làm việc cấp cao/ lương cao, đi được nhiều nước mà còn bị phỏng vấn tùm lum, lo sợ ko được cấp visa. Trường hợp của em thì lương thấp, đi vài nước Chau Á (Sing, Malay, Indo), tài khoản vỏn vẹn tiêu chí $5000 thôi, chỉ có người bạn bên Úc mời và bảo lãnh ăn ở :( Không biết có trường hợp nào như em mà được visa ko, cho em bớt xíu lo lắng :(

Katie
26-10-2012, 11:58
Mình chỉ muốn gửi giấy mời thông thường (không ghi về lương lậu hay sổ tiết kiệm của mình và mọi người ở nhà có sổ tiết kiệm khoảng 200 triệu).

Làm sao chứng mình dì mình có quan hệ với mình nhỉ ? Chẳng nhẽ dì mình đi xin visa cùng với mẹ mình. Mẹ mình thì có giấy khai sinh rồi, còn dì mình và mẹ mình phải tìm cái giấy tờ gì đó để chứng minh là 2 chị em à ??? Rắc rối nhỉ ?

Cảm ơn các bạn nhé

- Nếu b đang làm việc tại Úc hợp lệ thì bạn có thể lên xin lãnh đạo cty ký form thư mời cho bạn, mời mẹ và dì bạn qua chơi, trường hợp sếp ko ký cho dì bạn thì bạn có thể tự viết 1 thư tay và ký tên gửi kèm về passport trang đầu và trang visa úc của bạn cũng đc.
- Về chuyện chứng minh mối quan hệ theo mình bạn cần cbi những giấy tờ như sau : Giấy khai sinh của bạn + mẹ + dì bạn. Nếu dì hoặc mẹ bạn đã mất khai sinh, bạn có thể qua phường nơi mẹ bạn cư trú hoặc dì bạn cư trú xin xác nhận mẹ và dì bạn là 2 chị em ruột do hoàn cảnh jj đó đã mất khai sinh.
- Bình thường nếu mẹ và dì bạn có thể tự chứng minh tài chính mà ko cần sự bảo trợ tài chính nào của bạn khi ở bên Úc thì bạn ko cần đóng thế thân hoặc chứng minh lương lậu j cả ( theo mình biết thì là thế )
Chúc b may mắn nhé :)

Katie
26-10-2012, 12:02
Đọc bài viết của các anh chị thì em lại càng lo lắng. Ai cũng làm việc cấp cao/ lương cao, đi được nhiều nước mà còn bị phỏng vấn tùm lum, lo sợ ko được cấp visa. Trường hợp của em thì lương thấp, đi vài nước Chau Á (Sing, Malay, Indo), tài khoản vỏn vẹn tiêu chí $5000 thôi, chỉ có người bạn bên Úc mời và bảo lãnh ăn ở :( Không biết có trường hợp nào như em mà được visa ko, cho em bớt xíu lo lắng :(

- Theo mình điều quan trọng nhất là sự trung thực. Nếu b đi du lịch theo kiểu có người bảo lãnh ăn ở như vậy, người bảo lãnh bạn sẽ pải chứng minh tài chính để chu cấp cho bạn trong suốt thời gian bạn ở Úc hoặc có thể pải đóng tiền thế thân.

oc_mo
26-10-2012, 12:33
Ah, các anh chị ở TPHCM cho em địa chỉ dịch thuật công chứng uy tín được ko ah, trên mạng và ngoài đường tràn lan quá. Em cám ơn ah

bvhphuong
26-10-2012, 16:46
3 tuần rồi vẫn bặt vô âm tính hix hix

adslvnpt
29-10-2012, 14:15
Chào bac chipchip!
Mình tên là Đông 27tuoi và độc thân

Mình co đọc trên diễn đàn chia sẻ kinh nghiêm xin visa đi Uc cuả bạn rất hay va
mình đang muốn làm thủ tục đi du lich sang Úc vào đầu năm 2013 mà không biết bắt đầu từ đâu để đươc ĐSQ Úc cấp visa

Mình có một người thân (gọi là Câu họ lấy vợ và vợ đang đi du học bên đó theo chinh nhà nước tài trợ).
2 người cung muốn mình qua bên đó chơi ít tuần. nhưng mình phải làm thủ tục như thế nào.

Vấn đề chỗ ăn chỗ ở bên ÚC minh không ngại.
Nhưng hiện tại công việc mình không ổn định và đang gặp khó khăn về khoản chứng minh thu nhập
còn chứng mình tài chính thì minh đã có 1khoan tiền tiết kiệm là: >100tr trong ngân hang ARIBANK và bìa đỏ đất cũng có giá
hơn nữa là mình chứa từng đi dulich nước ngoài.
theo bạn mình nên đi tự túc hay đăng kí theo tuor du lich cuả các lycông ty. đăng ký ở HN có công ty nào quy tín bạn nhỉ???

Bạn đã có kinh nghiêm đi Phượt tự túc nhờ bạn hãy chỉ giúp mình!!!

Thanks! sđt: 01243 444 352

bvhphuong
30-10-2012, 23:10
25 ngày rồi ~_~

Katie
31-10-2012, 11:12
25 ngày rồi ~_~

Sắp rồi b ơi, cố lên , hoặc nếu sốt ruột qá bạn gọi trực tiếp vào ĐSQ xem, mà TH của b có bị phỏng vấn j ko ? Hay bặt vô âm tín từ ngày nộp tới giờ zậy ? b ở Sài gòn ak ?

bvhphuong
31-10-2012, 17:55
Sắp rồi b ơi, cố lên , hoặc nếu sốt ruột qá bạn gọi trực tiếp vào ĐSQ xem, mà TH của b có bị phỏng vấn j ko ? Hay bặt vô âm tín từ ngày nộp tới giờ zậy ? b ở Sài gòn ak ?
Hết tuần này là đủ hạn 4 tuần nè. Dù sao họ cũng chưa trễ hẹn nên mình nghĩ ko nên làm phiền họ. Mình bị gọi phỏng vấn lúc 12h30 trưa ngày thứ 7 tuần trước. Hỏi còn hơn công an hỏi cung nữa hix. Mình ở SG đó bạn.

Katie
01-11-2012, 20:42
Hết tuần này là đủ hạn 4 tuần nè. Dù sao họ cũng chưa trễ hẹn nên mình nghĩ ko nên làm phiền họ. Mình bị gọi phỏng vấn lúc 12h30 trưa ngày thứ 7 tuần trước. Hỏi còn hơn công an hỏi cung nữa hix. Mình ở SG đó bạn.

Hỏi phỏng vấn từ t7 mà h chưa thấy j thì chắc chắn 90% b đạt visa rồi. Yên tâm ngày mai ngày kia là b sẽ đc nt lên lấy kết qả thôi. Còn nếu phỏng vấn trượt ngay t2,t3 b sẽ nhận đc tin nhắn lên lấy kết quả rồi :)

bvhphuong
01-11-2012, 22:33
Hỏi phỏng vấn từ t7 mà h chưa thấy j thì chắc chắn 90% b đạt visa rồi. Yên tâm ngày mai ngày kia là b sẽ đc nt lên lấy kết qả thôi. Còn nếu phỏng vấn trượt ngay t2,t3 b sẽ nhận đc tin nhắn lên lấy kết quả rồi :)

Được như bạn nói thì tốt quá. Bữa nay vẫn chưa thấy gì luôn. Ngày mai là ngày làm việc cuối cùng của 4 tuần mòn mỏi đợi chờ rồi. Hy vọng là sẽ có kết quả đẹp hihi :) Tks bạn nhé!

Mina272
04-11-2012, 10:57
Mình nộp hồ sơ hôm thứ 2, 29.10 thì đến thứ 5, 1/11 đã nhận đc visa rồi, mình đi chung hộ chiếu với con trai 18m nên chỉ đc single entry và đc ở tối đa 3m, ko gia hạn. Mẹ chồng m thì đc 6m và đc xin gia hạn. Mình ko ngờ đsq úc ở hà nội lại làm việc nhanh đến thế :)

Mina272
04-11-2012, 11:01

Mình làm cơ quan nhà nước, luơng hệ số 2,34, tính ra hơn 2tr chút xíu, hộ chiếu trắng tinh chưa từng đi đâu, tk cũng tầm như bạn, mà mình còn phải cover mọi chi phí của con và mẹ chồng mình, nhưng mà vẫn đc cấp visa 3 tháng đấy :) đừng lo lắng quá nha!

bvhphuong
04-11-2012, 22:18
Mình nộp hồ sơ hôm thứ 2, 29.10 thì đến thứ 5, 1/11 đã nhận đc visa rồi, mình đi chung hộ chiếu với con trai 18m nên chỉ đc single entry và đc ở tối đa 3m, ko gia hạn. Mẹ chồng m thì đc 6m và đc xin gia hạn. Mình ko ngờ đsq úc ở hà nội lại làm việc nhanh đến thế :)
Ghanh tỵ với mấy bạn HN quá

sirbill
07-11-2012, 17:36
Các bạn cho mình hỏi. Mình sẽ đi exchange bên Úc từ tháng 3 năm sau, đi trong 4 tháng. Thời gian đó mình muốn dẫn vợ, 2 mẹ, và thím của mình qua chơi, khoảng 2 tuần thôi. Mình chuẩn bị làm hồ sơ xin visa theo diện mời người thân qua, nên có vài thắc mắc mong các bạn giúp đỡ:
- Có cần phải khám sức khỏe không mọi người. 2 mẹ của mình khoảng 50t, riêng thím mình thì trên 65 rồi. Vợ mình thì còn trẻ. Không biết có bị kêu khám sức khỏe ko.
- Đối với vợ và 2 mẹ thì mình dễ chứng minh quan hệ rồi, có thím mình thì không bít chứng minh quan hệ thế nào?
- Vợ mình là việc nhà nước nên lương có 2tr ah. Vậy có khó khăn gì không?

Mina272
08-11-2012, 10:24
Các bạn cho mình hỏi. Mình sẽ đi exchange bên Úc từ tháng 3 năm sau, đi trong 4 tháng. Thời gian đó mình muốn dẫn vợ, 2 mẹ, và thím của mình qua chơi, khoảng 2 tuần thôi. Mình chuẩn bị làm hồ sơ xin visa theo diện mời người thân qua, nên có vài thắc mắc mong các bạn giúp đỡ:
- Có cần phải khám sức khỏe không mọi người. 2 mẹ của mình khoảng 50t, riêng thím mình thì trên 65 rồi. Vợ mình thì còn trẻ. Không biết có bị kêu khám sức khỏe ko.
- Đối với vợ và 2 mẹ thì mình dễ chứng minh quan hệ rồi, có thím mình thì không bít chứng minh quan hệ thế nào?
- Vợ mình là việc nhà nước nên lương có 2tr ah. Vậy có khó khăn gì không?

theo thông tin của ĐSQ úc thì trên 70 tuổi mới phải khám sức khỏe trước khi nộp hồ sơ xin visa. còn lại thì ko cần thiết. Nếu ĐSQ thấy cần thì sẽ yêu cầu mình đi khám tại 1 số phòng khám do ĐSQ chỉ định.

Mình ko rõ thím bạn quan hệ với bạn cụ thể ntn (bạn thông cảm, nhà mình quen gọi là cô) nếu là chị/em ruột của mẹ thì bắt buộc phải có giấy khai sinh của thím để chứng minh là có cùng bố mẹ với mẹ của bạn. Hoặc cẩn thận hơn thì làm cái đơn xác nhận quan hệ rồi ra phường xác nhận.

- mình cũng làm nhà nước và lương ~2tr nhưng vẫn đc cấp visa mà không có khó khăn gì. Nếu bạn có thể chứng minh tài chính tốt (~5,000-10,000$) thì ok thôi.

bvhphuong
08-11-2012, 22:57
Mình nộp đơn ngày 5/10 và hôm nay là 8/11 mình vẫn chưa có kết quả. Chắc kỉ lục rồi chăng?

bvhphuong
10-11-2012, 12:57
Hôm qua mình nhận đc kết quả rồi. Kết quả là fail mấy bạn à. Lí do thì có cả lô cả lốc. Buồn quá nên mình bay qua Sing chơi mấy ngày cho đỡ buồn. Công tình đợi hơn 1 tháng và mất bao công sức chuẩn bị!

Katie
10-11-2012, 13:25
Hôm qua mình nhận đc kết quả rồi. Kết quả là fail mấy bạn à. Lí do thì có cả lô cả lốc. Buồn quá nên mình bay qua Sing chơi mấy ngày cho đỡ buồn. Công tình đợi hơn 1 tháng và mất bao công sức chuẩn bị!

hic, thôi ko đi úc thì đi nước khác vậy b, mình đi du lịch mà :) đi đâu nhiều nhiều xong quay lại thằng Úc cho bõ tức.

trinhtri29
10-11-2012, 13:41
katie ơi cho mình hỏi nếu mình nộp visa du lịch tự túc mà m bị loại thì có ảnh hưởng gì đến những lấn sau như mình làm hôn thê hay lại nộp lại visa du lịch lần nữa ko?
m nghe bảo họ sẽ để ý hơn hay gì đó

trinhtri29
10-11-2012, 14:06
hic, thôi ko đi úc thì đi nước khác vậy b, mình đi du lịch mà :) đi đâu nhiều nhiều xong quay lại thằng Úc cho bõ tức.

katie ơi cho mình hỏi nếu mình nộp visa du lịch tự túc mà m bị loại thì có ảnh hưởng gì đến những lấn sau như mình làm hôn thê hay lại nộp lại visa du lịch lần nữa ko?

duturi
10-11-2012, 19:52

Tiếc nhỉ, nhưng không sao bạn ơi. Đi Sing hay đi Úc là tùy thích mình thôi. Mình cũng thấy Úc chưa chắc thú vị như Nga hay Mỹ hay New Zealand đâu. Biết đâu sau này bạn sẽ đi được. Lần trước mình xin visa Úc chỉ mất 3 ngày thôi. Khi thấy bạn nói chờ lâu là mình thấy ngại rồi.

LeoLongXu
11-11-2012, 00:33

Bạn có thể nói cho mọi người biết mình đã chuẩn bị hồ sơ như thế nào và được phỏng vấn những câu gì để mọi người tham khảo không? Lí do họ đánh rớt là gì?
Mình cũng đã gửi hồ sơ ngày 25/10 và đang chờ kết quả đây.

sirbill
11-11-2012, 21:10
Các bạn cho mình hỏi mình mời người nhà qua khoảng 3 tuần. Vậy mình có cần làm travel plan không he? Vì nghĩ lại mình mời qua thăm, mình đi học thì làm sao travel được. Travel plan có vẻ chỉ thích hợp cho các bạn đi du lịch cá nhân thôi.

Katie
12-11-2012, 22:58

Nếu b bị fail ÚC , lần sau khi apply có phần khó khăn hơn, nếu b chưa giải quyết đc vấn đề họ đặt ra trong thư từ chối, b sẽ pải giải trình rất kỹ lưỡng điều họ chưa tin tưởng, nếu 2 lần nộp của bạn thời gian tương đối gần nhau như 1 đến 3 tháng thì đương nhiên họ sẽ đặt ra 1 câu hỏi " Tại sao mày lại nhất quyết pải đi du lịch Úc như vậy , mày có mục đích j khác " điều đó là điều họ ko hỏi, nhưng trong đầu luôn luôn nghĩ, nếu b du lịch lần 1 fail, mà b có ý định làm hôn nhân với 1 người úc nào đó, b cũng có thể thắn thắng nói với nó, tao và b trai muốn kết hôn, chúng tao đã yêu nhau 1 thời gian , và h là lúc tao thấy tao cần gặp gia đình bạn trai tao, nên tao đi du lịch trước. Đó là cách nghĩ của mình, còn mình cũng ko có nhiều kinh nghiệm về TH hôn thê lắm :)

bvhphuong
13-11-2012, 17:25
Bữa nay mình qua tới Malay chơi rồi. Đi mấy nước chơi cả chục ngày cũng chưa bằng tiền 1 cặp vé đi Sydney nên cũng an ủi đc phần nào hix :(

bacgiangman
14-11-2012, 20:44
Bữa nay mình qua tới Malay chơi rồi. Đi mấy nước chơi cả chục ngày cũng chưa bằng tiền 1 cặp vé đi Sydney nên cũng an ủi đc phần nào hix :(

trên kuala lumpua đang có sell off nhìu lém bạn, tha hồ mà relax bạn ah. có điều đến khu china town cẩn thận tiền nong 1 chút, hay có móc túi ở đêys.
chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.

trinhtri29
17-11-2012, 00:40
Nếu b bị fail ÚC , lần sau khi apply có phần khó khăn hơn, nếu b chưa giải quyết đc vấn đề họ đặt ra trong thư từ chối, b sẽ pải giải trình rất kỹ lưỡng điều họ chưa tin tưởng, nếu 2 lần nộp của bạn thời gian tương đối gần nhau như 1 đến 3 tháng thì đương nhiên họ sẽ đặt ra 1 câu hỏi " Tại sao mày lại nhất quyết pải đi du lịch Úc như vậy , mày có mục đích j khác " điều đó là điều họ ko hỏi, nhưng trong đầu luôn luôn nghĩ, nếu b du lịch lần 1 fail, mà b có ý định làm hôn nhân với 1 người úc nào đó, b cũng có thể thắn thắng nói với nó, tao và b trai muốn kết hôn, chúng tao đã yêu nhau 1 thời gian , và h là lúc tao thấy tao cần gặp gia đình bạn trai tao, nên tao đi du lịch trước. Đó là cách nghĩ của mình, còn mình cũng ko có nhiều kinh nghiệm về TH hôn thê lắm :). Katie ơi nếu m có ý định đi du học,đó là mục đích chính của m là muốn sag đó trước xem tình hình nước các ông bà ra sao thì t mới quyết định,thì trog hồ sơ có câng thư mời học của trường bên đó ko b?m lại chưa có lịch sử đi du lịch các nước và mới học xong đại học chưa đi làm,ko biết như thế có khó khăn j ko? 1 vấn đề nữa là nếu m k đc đồng ý thì có ảnh hưởng gì sau này m nộp visa du học ko nữa

davataged
17-11-2012, 22:39
Các anh chị cho em hỏi nhờ một chút về bộ hồ sơ chứng minh tài chính. Em đọc qua phần trả lời thì thấy đa số mọi người chứng minh đều có sổ tiết kiệm hoặc nhà đất. Em không có sở hữu nhà, không có sổ tiết kiệm chỉ có TÀI KHOẢN gửi ở NH Vietcombank thôi vì tiền của em lưu động rút ra gửi lại nhiều lần nên ko muốn làm sổ TK.
Cho em hỏi có anh chị nào đã xin visa thành công bằng chỉ tài khoản NH chứ ko có sổ như em không ạ?
Em cám ơn anh chị!

Katie
20-11-2012, 20:56
. Katie ơi nếu m có ý định đi du học,đó là mục đích chính của m là muốn sag đó trước xem tình hình nước các ông bà ra sao thì t mới quyết định,thì trog hồ sơ có câng thư mời học của trường bên đó ko b?m lại chưa có lịch sử đi du lịch các nước và mới học xong đại học chưa đi làm,ko biết như thế có khó khăn j ko? 1 vấn đề nữa là nếu m k đc đồng ý thì có ảnh hưởng gì sau này m nộp visa du học ko nữa

Nếu mục đích của bạn là du học, b cũng có thể xin visa du học ngay mà, vì thật ra Úc mở cửa cơ hội du học khá lớn. Tỷ lệ đỗ visa du học cũng cao hơn rất nhiều so với du lịch. Còn b vẫn muốn đi du lịch trước cũng ko sao, tuy nhiên như vậy b phải chứng minh tài chính lớn 1 chút để cho họ thấy b có khả năng du lịch cũng như du học. Hơn nữa nêú b chưa đi làm , thì pải chứng minh người bảo trợ tài chính cho bạn, như là bố mẹ bạn có nguồn thu nhập ra sao. Theo mình cái chính vẫn là b pải cho họ thấy mình có mục đích rõ ràng, nếu thật sự đi du học thì làm visa du học ngay, ko nhất thiết phải qua du lịch cho tốn kém.

linxuerong92
22-11-2012, 11:23
Chào cả nhà !
Em năm nay 21 tuổi, có bà dì ở bên Úc , bà em đang bảo qua Tết sang bên đó chơi, đi theo diện thăm thân ấy ạ, e cũng nghiên cứu là tk trong ngân hàng đứng tên em có tầm 5000$ - 10.000$ , cái đó thì e đủ dk rồi ạ, nhưng em đang sợ là khi đi phỏng vấn , vì em đang học cao đẳng vừa rồi xin bảo lưu một khóa để sang năm học tiếp, chỉ tranh thủ trong năm nay thôi ạ, liệu trường hợp mà ko có nhà đất thế chấp hay là ko có gì ràng buộc như chồng con bla bla thì có khó ko ạ :)
huhuhu giúp e với e đang dự tính qua tết sẽ đi ạ

Katie
22-11-2012, 14:54
, không có sổ tiết kiệm chỉ có TÀI KHOẢN gửi ở NH Vietcombank thôi vì tiền của em lưu động rút ra gửi lại nhiều lần nên ko muốn làm sổ TK.
Cho em hỏi có anh chị nào đã xin visa thành công bằng chỉ tài khoản NH chứ ko có sổ như em không ạ?
Em cám ơn anh chị!

Cũng có rất nhiều TH nộp số dư tài khoản ngân hàng mà, nếu b có lịch sử giao dịch thường xuyên thì ok, còn tk đó mới mở thì ko có sức thuyết phục với chuyên viên lãnh sự lắm :) Xét duyệt trong SG như nào mình ko rõ chứ ngoài HN thì quân ta đánh quân mình, chuyên viên người Việt xét hồ sơ nên họ rất rành.

bvhphuong
23-11-2012, 18:31
Cũng có rất nhiều TH nộp số dư tài khoản ngân hàng mà, nếu b có lịch sử giao dịch thường xuyên thì ok, còn tk đó mới mở thì ko có sức thuyết phục với chuyên viên lãnh sự lắm :) Xét duyệt trong SG như nào mình ko rõ chứ ngoài HN thì quân ta đánh quân mình, chuyên viên người Việt xét hồ sơ nên họ rất rành.

Mình cũng bị đánh rớt bởi 1 nhân viên lãnh sự ở lãnh sự quán HCM đây hix

thaonguyen137
03-12-2012, 19:14
Chào các bạn,

Mình xin chia sẻ kinh nghiệm xin visa đi Úc của bản thân mình như sau, có bạn nào cần thêm thông tin thì viết riêng cho mình nhé. Mình sẽ trả lời trong thời gian sớm nhất.

Mình xin tự giới thiệu: Mình độc thân, 30 tuổi, đang làm việc ở công ty tư nhân từ năm 2007 nhưng đến tháng 7 vừa rồi mình mới chuyển sang 1 công ty khác cũng do sếp mình làm chủ (công ty này thành lập từ 2009). Về tài sản: Mình được bố mẹ cho 2 nhà (giấy tờ nhà do mình đứng tên) và 1 sổ tiết kiệm khoảng 30,000usd (thật ra cũng do cha mẹ sang tên cho). Thu nhập của mình chỉ khoảng 7-8tr/tháng. Mình xin visa đi du lịch Úc theo dạng tự túc (mặc dù mình có bạn bè và người thân bên đó, nhưng mình không muốn làm phiền họ). Mình chưa từng đi Mỹ hoặc Châu Âu, chỉ loanh quanh mấy nước Châu Á miễn thị thực thôi. Mình nộp hồ sơ ngày 7/11/12, 3 tuần sau mình được gọi phỏng vấn vào 28/11 và 29/11 họ nhắn tin đến nhận kết quả, mình đậu visa, visa 1 lần 3 tháng (phải đến Úc trước 28/2/13), thời gian lưu trú 3 tháng. Mình đi du lịch Úc là món quà sinh nhật mà người yêu mình tặng, anh ý là người Mỹ nên chả cần visa vào Úc, và khi làm hồ sơ mình hoàn toàn không nhắc gì về vụ này để tránh sinh thêm rắc rối. Cứ đơn giản là bạn xin du lịch tự túc thôi. Mình thấy cách này dễ có visa hơn.
Tại sao mình phải giới thiệu dài vậy, để mình nói rõ về việc nộp hồ sơ và kinh nghiệm khi trả lời phỏng vấn: Mình ở Sài Gòn nên nộp tại IOM - HCM.
Về kinh nghiệm, mình xin chia sẻ như sau:
1. Phần hồ sơ: Các bạn cứ chuẩn bị tất cả như IOM yêu cầu, về tài chính chỉ cần chứng minh 1 trong 2 (sổ tiết kiệm hoặc tiền mặt trong tài khoản ngân hàng), về tài sản thì giấy tờ nhà đất do chính bạn đứng tên (càng nhiều càng tốt, nếu có). Sơ yếu lý lịch nếu bạn nào khá về tiếng Anh có thể tự làm và nhờ công ty đóng dấu xác nhận cho luôn, không cần dịch thuật cho tốn tiền. Nếu bạn có sổ tiết kiệm, đừng nộp bản sao của sổ (vì trên đó có hiển thị ngày tháng mở sổ, nếu bạn mới mở sổ trong vòng 1 tháng đã nộp hồ sơ, lãnh sự sẽ nghi ngờ tài chính của bạn là không thật). Vậy nên chỉ nộp tờ chứng minh tiền gửi bằng tiếng Anh do ngân hàng cấp thôi. Nhớ photo lại tờ này để nhớ con số nhé, khi phỏng vấn bạn sẽ có vài câu hỏi cho phần này đấy.
2. Giấy tờ quan trọng bắt buộc phải có: thư đồng ý cho nghỉ phép của giám đốc bạn ký và thư chứng minh bạn là nhân viên công ty, có thu nhập rõ ràng là bao nhiêu (ghi con số cụ thể: 000.000.000 đồng/năm), thời hạn của hợp đồng lao động. Hai giấy này làm bằng tiếng Anh để sếp ký luôn. Ở đây bạn cần phải dùng thủ thuật 1 chút. Sếp mình tư vấn là khai tăng thu nhập lên vì chắc chắn với bạn, nếu sếp đã ký thư này thì lãnh sự không bao giờ hỏi bạn bổ sung bảng lương hoặc sao kê tài khoản ngân hàng làm gì (có hỏi cũng chỉ là hù dọa bạn mà thôi). Do vậy mình đã khai tăng thu nhập lên và sếp mình ký tên đóng dấu ok. Thu nhập nên khai trên 100 triệu/năm là ok (kể cả thưởng). Về thâm niên làm việc, điều này quan trọng. Vì nếu bạn độc thân, có ít tài sản, mối ràng buộc để bạn quay về VN sau chuyến du lịch là rất ít, do vậy bạn phải chứng minh thâm niên trong công việc hiện tại, để chứng minh với lãnh sự là chắc chắn bạn sẽ quay về.Ở đây mình cũng dùng thủ thuật một chút. Thật ra mình làm cho sếp mình từ 2007, nhưng đến tháng 7 vừa rồi, sếp bảo mình chuyển tên sang công ty khác của ổng thành lập từ 2009 (như đã nói ở trên), do vậy tất cả hợp đồng và sổ BHXH đều ký lại hết từ tháng 7/2012. Nếu nộp thâm niên như vậy, khả năng fail sẽ rất cao. Do vậy, mình khai trong thư chứng minh thu nhập là mình làm cho công ty này từ 2009 (từ lúc mới thành lập, mình làm thêm cả 1 hợp đồng lao động mới ghi ngày tháng từ 2009 phòng trường hợp lãnh sự yêu cầu bổ sung). Tất nhiên là sếp mình đều ok đóng dấu ký tên. Do vậy, thâm niên từ 2,5 năm trở lên là ok. Nếu bạn thất nghiệp thì sẽ là bất lợi.
3. Nếu bạn đi du lịch tự túc bắt buộc phải làm travel plan (Australia intinerery): Ghi rõ ràng từng ngày bạn làm gì, đi những nơi nào, bạn định ở hotel nào (kèm đường link của những hotel đó), hoặc bạn định book tour nội địa thì kèm đường link của trang web bạn dự định book, càng chi tiết rõ ràng càng tốt (thật ra mình chả book gì hết, nhưng tham khảo trang đó để lấy lịch trình tour rồi đính kèm link vào thôi). Nếu bạn đi 2 tuần, viết khoảng 4 trang A4 là ok. (1 tuần Sydney, 1 tuần Melbourne).
4. Trước khi đem hồ sơ đi nộp, photo lại hết 1 bản để phòng khi phỏng vấn còn lấy ra mà trả lời cho khớp với những gì bạn khai trong hồ sơ nộp. Đặc biệt họ sẽ hỏi rất kỹ về tài chính và travel plan nên bạn phải nói cho chính xác.
5. Bạn nên có 1 booking vé máy bay ( nhờ đại lý làm giúp, gửi email cho bạn, in ra đính kèm với travel plan), để chứng minh giờ và ngày bay đi - về rõ ràng. Thật ra mình có book, nhưng đại lý đâu cho mình giữ vé đến mấy tuần vậy, khi mình được phỏng vấn thì booking đã bị hủy lâu rồi. Nhưng bạn yên tâm, họ chả gọi điện để kiểm tra chéo đâu.

Đọc tiếp Phần 2 ở tin sau nhé.

thaonguyen137
03-12-2012, 19:14
Tiếp theo Phần 1:

Thật ra trước khi mình nộp hồ sơ, mình đã đọc rất kỹ topic này và rút kinh nghiệm của mỗi tiền bối một ít, sau đó mình mới viết một bài dài thế này để chia sẻ, hy vọng giúp đỡ được các bạn chuẩn bị đi. Bây giờ mình sẽ nói đến kinh nghiệm phỏng vấn. Thật ra, nên nộp hồ sơ trước khi đi 1 tháng. Kinh nghiệm là: đa số sẽ bị gọi phỏng vấn, nhất là xin đi lần đầu, có thể bạn phải chờ đến 3-4 tuần mới được gọi phỏng vấn, nhưng nếu phỏng vấn xong mà khoảng 1-2 ngày sau, bạn nhận tin nhắn đến lấy hồ sơ thì chắc chắn bạn đã đậu. Còn phải đợi hơn cả tuần bạn mới được tin nhắn thì xin chia buồn vì bạn đã fail rồi.

Phần quan trọng đây, khi phỏng vấn họ sẽ hỏi theo tất cả những gì bạn đã khai và bạn đã nộp theo hồ sơ, cho nên bạn phải trả lời cho ăn khớp với nó. Bình tĩnh, nói chậm và rõ ràng (suy nghĩ 1 chút rồi nói), điều gì không hiểu thì hỏi lại họ, luôn luôn để sẵn bộ hồ sơ photo đâu đó gần bạn vì bạn có thể nhận cuộc gọi bất kỳ lúc nào, điều gì không nhớ thì nói ngắn gọn là không nhớ, không nên ú ớ hoặc ngâm nga thì là mà quá lâu. Họ sẽ có cảm giác đánh giá sự trung thực của bạn. Điều quan trọng là bạn phải chứng tỏ bạn đang thành thật (dù rằng bạn đang dùng thủ thuật), ngoài ra bạn sẽ cần thêm 1 chút may mắn nữa nhé. Mình bị phỏng vấn y chang như công an hỏi cung (nói vui là: bị quay như quay dế), mình bị nữ phỏng vấn, giọng rất khó chịu và có phần nóng tính, bạn yên tâm vì phỏng vấn tiếng Việt nhé, không phải trả lời bằng tiếng Anh đâu. Thật ra, mình tưởng mình fail rồi, vì mình quên photo lại cái travel plan, họ hỏi trong đó mình hoàn toàn không nhớ, nhưng may quá do mình cũng thành thật và câu hỏi cuối cùng của họ làm cho mình biết là mình đã đậu (mình cảm nhận thế).

Câu hỏi phỏng vấn của mình như sau:
1. Em dự kiến đi Úc ngày nào? ( mình nói theo lịch vé máy bay đã book của hãng Vietnam Airlines.)
2. Tại sao em chọn Úc du lịch? (vì Úc đẹp và em thích biển, em muốn tìm hiểu thêm về văn hóa và con người nước Úc. Em chỉ muốn đi du lịch thôi). Câu này hơi xạo chút, hihi, nhưng mình muốn nhấn mạnh ý là mình chỉ đi du lịch mà thôi chứ không có ý ở lại.
3. Sang Úc em đến những thành phố nào của Úc? (em đến Sydney trước 1 tuần, sau đó bay qua Melbourne 1 tuần rồi về VN)
4. Em ở đâu khi em sang Úc? (em ở khách sạn)
5. Em ở khách sạn nào? (đến đây thì mình bắt đầu run vì không nhớ nữa dù rằng trên travel plan mình đã đính kèm link của khách sạn. Nên mình trả lời: Em chỉ mới tham khảo trên mạng wotif. com thôi, em chưa book gì cả vì em không chắc có được visa hay không. Ngay cả vé máy bay em cũng đã phải book lại nhiều lần vì đại lý không cho em giữ vé lâu. Hạn chót em phải trả lời lấy vé là trước 3h chiều mai. Câu này mình thòng vô để ép lãnh sự 1 chút, ý nói là mình phải lấy vé sớm rồi để họ tin rằng mình đi du lịch thật)
6. Em ở khách sạn giá phòng bao nhiêu 1 đêm? (thật bó tay vì mình đâu có tra giá phòng, nên mình nói đại: Em phải ở nhiều khách sạn. Có cái 72 usd/đêm, có cái 86usd/đêm. Chỗ này mình dùng thủ thuật một chút, mình cho đại 1 con số để họ thấy mình có thông tin cụ thể. Tâm lý khi phỏng vấn, họ ghét những điều gì chung chung áng chừng)
7. Em ở Úc 2 tuần vậy em định xài khoảng bao nhiêu tiền? ( mình cũng nói đại luôn: em đem theo 3000 tiền mặt và khoảng 3000 em dùng credit card, em xài khoảng 6,000)
8. Sổ tiết kiệm trong ngân hàng em có bao nhiêu tiền? (dạ đúng, em có 1 sổ của ACB bank, khoảng 30,000usd. Nói theo y chang tờ chứng nhận tiền gửi của ngân hàng làm cho bạn)
9. Với thu nhập của em khoảng 100tr/năm theo như em khai, làm sao em để dành được số tiền này? (dạ, ba mẹ em cho 25,000usd, số còn lại em đi làm và để dành được thêm). Thật ra, toàn bộ ba mẹ cho hết và chỉ mới làm sổ có 15 ngày trước khi nộp hồ sơ, nhưng nói vậy để chứng minh tiền của mình cũng có trong đó và chứng minh thu nhập mình là rõ ràng và ăn khớp với số liệu.
10. Làm sao ba mẹ có số tiền này mà cho em? ( dạ, khoảng 5 năm trước ba mẹ em có bán nhà, sau đó cho em số tiền này gửi tiết kiệm)
11. Nhà em bán bao nhiêu em có biết không? ( dạ, ba mẹ em bán nên em không biết)
12. Em có anh chị em gì không? (dạ có 1 anh)
13. Ba mẹ em có cho tiền anh của em không? (Dạ có, nhưng cho bao nhiêu thì em không biết). Đây cũng là thủ thuật, để chứng minh cha mẹ chia tài sản công bằng và tiền đó là tiền hợp pháp. Nếu bạn trả lời không, lãnh sự có thể hỏi thêm về anh bạn nữa thì mệt.
14. Hai nhà này của em ah? (dạ đúng, do ba mẹ em cho sau khi bán nhà)
15. Tại sao em có 2 giấy chứng minh độc thân ở 2 nơi khác nhau? ( vì em trước ở quận 1, sau đó bán nhà thì chuyển về Quận 7 nên có 2 giấy 2 nơi). Điều này hợp lý với việc ba mẹ mình bán nhà và cho tiền mình sau đó.
16. Em có người thân hoặc bạn bè bên Úc không? ( Dạ không), thật sự thì mình có, nhưng nếu khai có thì không khớp với hồ sơ nộp và họ sẽ hỏi nhiều về người bên đó, nếu bạn không trả lời rõ ràng được để chứng minh mối quan hệ của người mời là thân thiết thì đó là bất lợi.
17. Em làm ở công ty này bao lâu rồi? (Dạ, Em làm từ năm 2009 từ lúc mới thành lập đến nay.) Câu này thủ thuật chắc luôn, nhưng nếu họ đòi hợp đồng lao động thì mình có làm sẵn rồi, thời hạn ký là 3 năm/ lần nhé.
18. Nếu lãnh sự yêu cầu em bổ sung thêm sổ BHXH thì em có bổ sung được không? (dạ được, nếu lãnh sự cần thêm bất kỳ giấy tờ gì thì liên lạc sớm dùm để em bổ sung trong thời gian sớm nhất, vì thời hạn em phải trả lời với đại lý vé máy bay là ngay mai rồi). Đây là câu hỏi cuối cùng, và mình biết là mình đậu, vì họ hỏi vậy chỉ để hù thêm mình thôi. Vì thu nhập sẽ thể hiện trong sổ BHXH, mình mà nộp là lòi ra hết. Nhưng họ nói là NẾU thì mình biết là không nộp gì rồi. Nếu bạn ú ớ ở câu này, rất có thể bạn sẽ fail vì họ nghỉ nãy giờ mình không thành thật. Nên phải trả lời dứt khoát là mình ok hết nếu họ cần thêm giấy tờ gì. Nhớ nhé.

Họ hỏi rất nhanh, mình chưa kịp trả lời thì họ đã tiếp sang câu khác rồi. Nói thật là tim mình đập như trống trận. Nhưng cũng ráng tỏ ra bình tĩnh trả lời. Mình trả lời chậm để làm chậm tốc độ lại có thời gian suy nghĩ thêm cho câu hỏi, nhưng không ê a quá lâu nhé. Thêm 1 mách nước nhỏ. Bạn nên đánh dấu vào form 45 là xin visa vào Úc 1 lần (đừng nên click nhiều lần, nếu bạn xin lần đầu tiên) để tránh họ nghi ngờ về mục đích xin visa và cho rằng mình quá ham hố đi Úc và cũng tỏ cho họ thấy rằng mình cũng chỉ cần đến nước họ 1 lần thôi. (dù rằng mình muốn đi nữa).

Phùuuuuu... xin lỗi vì bài quá dài khiến các bạn mệt khi đọc. Nhưng hy vọng sẽ giúp thêm kinh nghiệm cho các bạn sắp xin visa vào năm 2013. Có gì cần hỏi thì cứ gửi bài cho mình nhé. Chúc các bạn thành công.

cuongvaan
03-12-2012, 19:26
Kỹ càng và chi tiết quá, mình cũng định 30.4 sang năm đi Úc nên thông tin của bạn rất bổ ích. Cảm ơn bạn đã chia sẻ :).

thaonguyen137
03-12-2012, 23:39
Chào linxuerong92
Về tiền của em thì ok trong việc chứng minh. Nếu bà em ở bên Úc gửi giấy mời ghi rõ là sẽ là người bảo trợ tài chính cho em thì bà em phải thật sự có đủ điều kiện để đáp ứng. Ví dụ nếu lãnh sự yêu cầu đóng tiền thế chân khoảng 10,000usd để mời em sang chơi thì bà em phải đáp ứng được yêu cầu. Chị không biết em đang có việc làm hay chưa? Trứoc giờ có đi nước ngoài lần nào chưa? Nên khó mà cho em lời khuyên chính xác. Vì tùy trường hợp, mỗi người mỗi cảnh. Nhưng nếu em khai có người nhà bên đó lo ăn ở và mời em sang chơi thì khi phỏng vấn họ hỏi rất kỹ về mối quan hệ của em với người bên đó,tình hình tài chính hoặc công ăn việc làm của người bên đó. Em nên chuẩn bị trước những vấn đề này để trả lời cho chính xác. Em còn trẻ và nếu đang đi học thì chị nghĩ cũng hơi khó. Nhưng nếu cứ thử chuẩn bị tốt hồ sơ và nộp xem sao, biết đâu hên sẽ đậu. Vì em còn trẻ thì việc không có nhà cũng là hợp lý. Như chị nói, quan trọng là em phải chứng minh là chắc chắn sẽ quay về sau chuyến đi (Bằng công việc hiện tại, bằng kế hoạch nào đó ở việt nam. Nói tóm lại là em phải trình bày rõ em chỉ đi thăm thân kết hợp du lịch, và sau đó em về)
Chúc em thành công.

thaonguyen137
04-12-2012, 00:12
Chào các bạn,
Mình có lời khuyên chung thế này:
Nếu các bạn chắc chắn có người nhà bên Úc đủ mạnh về tài chính để có thể chứng minh với chính phủ Úc đủ khả năng để mời bạn sang chơi thì hãy làm hồ sơ theo dạng có người mời. Vì khi phỏng vấn, bạn sẽ bị hỏi rất kỹ về việc này, nên chuẩn bị thật kỹ. Hoặc trường hợp bạn đi thăm vợ/chồng - người yêu du học bên đó thì cũng có thể làm hồ sơ theo dạng người mời (vì đây là hoàn cảnh mối quan hệ thân mật).
Còn nếu chỉ là gửi giấy mời suông, bạn bè lâu ngày thăm nhau, không có bảo trợ tài chính gì cho bạn cả thì tốt nhất đừng nhờ họ gửi thư mời. Cứ làm hồ sơ theo dạng du lịch tự túc. Vì thật sự chẳng giúp ích gì thêm cho bạn cả và còn mất công thêm bạn phải trả lời phỏng vấn về mối quan hệ với người đó. Nếu bạn có đủ bằng chứng chứng minh mối quan hệ (thư từ, hình ảnh, email, history chat...) trình ra được thì không nói làm gì. Nhưng nếu ít bằng chứng thì theo mình thì chỉ làm phức tạp thêm hoàn cảnh thôi, không khéo lãnh sự nghi ngờ bạn có bạn bè bên đó nên tìm cách đi rồi ở lại cũng nên,lạng quạng còn bị fail visa.
Khi làm hồ sơ tự túc thì tài chính bản phải mạnh và lý do quay về phải hợp lý và đáng tin cậy (ví dụ có nhà ở Việt Nam, đang có công việc tốt lương cao và có thâm niên công tác, có gia đình vợ con hoặc chồng tại VN...)
Khi đã fail là fail còn khi bạn đậu rồi thì sang đó bạn có thăm bạn, thăm thân thì cũng chả ai kiểm tra đâu mà lo.
Nói tóm lại, cái gì chắc chắn hơn 100% thì hãy để nó trong hồ sơ nộp. Cái gì không chắc và có khả năng làm phức tạp thêm hồ sơ của chính mình thì đừng show ra.
Chúc các bạn may mắn.

sakura2411
04-12-2012, 21:53
Chào cả nhà.
Mình cũng mới vừa xin visa Úc cho cả gia đình (hai vợ chồng và con gái), xin chia sẻ kinh nghiệm cho một số bạn muốn xin visa cho cả nhà nhé.
Toàn bộ hộ sơ mình nộp giống như hướng dẫn của IOM.
Ngoài ra, còn có thư mời của bà của mình, hộ chiếu của bà, giấy chứng nhận công dân Úc của bà.
Vì người mời là bà nội nên mình nộp thêm giấy khai sinh của Ba mình để chứng minh mối quan hệ.
Lương mình 7 triệu, chồng mình 20 triệu, tài khoản ngân hàng khoảng 40 ngàn aud. (Ngoài ra mình không có nhà cửa gì hết)
Hộ chiếu của mình thì có 1 visa Úc hồi đầu năm (xin đi 10d là đi đúng 10d là về), 1 visa Hongkong hồi tháng 7, 1 cambodia.
Còn hộ chiếu của con mình thì chỉ có 1 visa Hongkong và 1cam
Hộ chiếu chồng mình thì chỉ có duy nhất 1cam thôi.
Ah, còn có vé máy bay và bảo hiểm du lịch nữa nhé (toàn đồ xịn chứ không phải booking đâu nhé)
Mình nộp ngày 1/11/2012, chờ sốt cả ruột đến 3 tuần, không thấy gọi phỏng vấn gì hết (vì lần đầu tiên mình nộp xin visa có bị phỏng vấn chút chút, nên lần này tưởng cũng phỏng vấn nên chờ). Đến đúng ngày 21/11/2012, IOM nhắn tin lên nhận hồ sơ.
Thú thật là mình run lắm luôn vì chẳng thấy phỏng vấn gì hết, mình nghĩ chắc là fail rồi, vì đi cả nhà vợ chồng con cái, họ lại không phỏng vấn nữa. Nhưng khi nhận hồ sơ thì thấy họ trả 3 hộ chiếu không dán nhãn visa nhưng có kèm 3 tờ giấy A4 hướng dẫn là được vào Úc 1 lần trong 3 tháng . Phải vào Úc trước ngày 20/02/2013 (vì họ cấp visa cho mình ngày 20/12 + thêm 3 tháng). Là lá la .....hahaha..... gia đình ta đã có visa..... Ai có gì thắc mắc muốn hỏi thêm thông tin thì liên hệ với mình nhé, rất vui lòng giúp đỡ bạn nào quan tâm.
Số đt của mình nè 0933567056

sakura2411
04-12-2012, 21:56
Ah quên nữa, hợp đồng lao động của vợ chồng mình là Hợp đồng vô thời hạn. Thời gian công tác của mình là 7 năm, của chồng mình là 13 năm.

linxuerong92
06-12-2012, 17:21
Dạ cảm ơn các anh chị ! Nếu như có đóng thế chân thì trường hợp của em có khả thi ko ạ :)
Haiz tại sao Vietnam đi đâu cũng khó khăn vậy muốn đi chơi mà tâm trạng cứ như đi thi đại học vậy :(((((

Annieliang
06-12-2012, 21:56
Xin chào cả nhà, mình nộp hồ sơ từ ngày 19/11, hôm nay LSQ đã gọi dt phỏng vấn, hỏi những câu rất bình thường về công việc thôi, chứ ko có hỏi gì liên quan đến sổ tiết kiệm và nhà cửa đất đai, kể cả lịch trình qua úc cũng ko hỏi luôn, cuối cùng thì anh LSQ nói 1 câu: LSQ sẽ xét duyệt hồ sơ tiếp, nếu được chấp thuận thì sẽ cấp visa 3 tháng, ko được gia hạn với bất kỳ lý do nào, và ko được làm việc tại Uc.
Mình ko biết có đậu ko nữa, hồi hộp quá ah...

Dang Quoc Khoa
07-12-2012, 10:23
Nghe là biết trên 90% là đậu rùi. :) Chúc bạn may mắn.

quynhnga42
07-12-2012, 13:34
Chào anh chị,e cũng có kế hoạch xin vísa du lịch Úc vào ngày 15 tháng này,nhưg lo Lắng quá,năm nay em 22t,e chỉ có sổ tk trog NH gần 10k úsd,khôg có giấy tờ nhà đất,tài sản lớn nhất của em là chiếc xe máy,lương tháng của e bây gìơ là 7triệu,em có hợp đồng lao động,giấy xác nhận lương và giấy xin nghỉ phép của cty. Như vậy có đủ đkiện để LSQ đồng ý cấp vísa cho em k ạ,em cũng làm travel plan nhưg co vẻ k ổn,bác nào có cho em xin mẫu với,địa chỉ mail của e là [email protected]. ah,a c cho e hỏi là e nộp hsơ qua iom ở Hn,em có cần dịch thuật giấy khai sinh và sơ yếu lý lịch,hđlđ,giấy nghỉ phép của công ty ra tiếng anh không ạ

quynhnga42
07-12-2012, 13:39
Chị ơi,chị có làm travel plan hay mua bảo hiểm khôg ạ

sakura2411
07-12-2012, 17:42
Chị ơi,chị có làm travel plan hay mua bảo hiểm khôg ạ
Không có travel plan nhưng bảo hiểm du lịch thì chị có mua

sakura2411
07-12-2012, 17:43
chị thấy điều kiện của em cũng ok mà. Phải tự tin chứ em

quynhnga42
07-12-2012, 20:12
Chị mua bảo hiểm của cty nào ah. Nếu k xin đc vísa mình có đc hoàn lại tiền không chị

Annieliang
07-12-2012, 20:53
Chào các bạn:

Mình đã được cấp visa rồi. vui quá... mình xin visa du lich tự túc, ko có thân nhân bảo lãnh gì hết.

Nộp đơn ngày 19/11, phỏng vấn ngày 6/12, hôm nay 7/12 đã có visa.

Chia sẽ với các bạn 1 ít thông tin nhé:

Hồ sơ của mình gồm có:
1. Mẫu đơn 48R – (Đơn xin thị thực du lịch hay thực hiện các hoạt động giải trí khác tại Úc)
2. Tờ khai chi tiết thân nhân
3. Hộ chiếu (đã kí tên)
4. 1 hình 4*6 ( hình không quá 6 tháng, trên phông nền màu trắng)
5. Hộ khẩu tất cả các trang ( bản sao công chứng )
6. CMND ( bản sao công chứng )
7. Giấy khai sinh ( bản sao công chứng )
8. Bản gốc sơ yếu lý lịch có xác nhận chính quyền địa phương (còn hạn không quá 6 tháng)
9. Giấy quyết định ly hôn
10. Bằng chứng về khả năng tài chính. ( số dư tài khoản của mình khoản 120tr)
11. Bản sao nhà đất đai hoăc các tài sản có giá trị lớn khác. (mình có 2 miếng đất và 1 căn chung cư vừa trả 50%)
12. Giấy xác nhận của cơ quan cho nghỉ phép và xác nhận chi tiết, ghi rõ: chức danh, địa chỉ, số điện thoại cơ quan nơi làm việc
13. Chứng minh về thu nhập (Bảng lương tháng, Hợp đồng lao động dài hạn). (mình làm trưởng phòng kinh doanh cho 1 doanh nghiệp nhỏ, mức lương khoảng 16tr/tháng, thâm niên 3 năm)

Khi LSQ gọi dt phỏng vấn (gọi trực tiếp đến Cty chứ ko gọi dtdd, nói chuyện rất lịch sự và nhỏ nhẹ), chỉ hỏi những câu rất bình thường:
- Ngày tháng năm sinh?
- Địa chỉ nhà ở?
- Lý do đến Úc?
- Có thân nhân ở Úc ko?
- Hiện đang làm việc ở Cty nào?
- Địa chỉ nơi làm việc?
- Chức vụ gì?
- Làm việc mấy ngày trong tuần, từ mấy giờ đến mấy giờ?
- Thu nhập bao nhiêu 1 tháng?
- Ngày bắt đầu làm việc ở Cty?
- Có đóng BHXH ko? Có thể cung cấp sổ BH chứ?
Cuối cùng anh LSQ nói thêm: LSQ sẽ xét duyệt hồ sơ tiếp, nếu được chấp thuận thì sẽ cấp visa 3 tháng, ko được gia hạn với bất kỳ lý do nào, và ko được làm việc tại Úc. Chị cũng khỏi cung cấp sổ BHXH. Chào chị.

(Họ ko có hỏi gì liên quan đến sổ tiết kiệm và nhà cửa đất đai, kể cả lịch trình qua Úc cũng ko hỏi luôn)

Mình nói thêm là mình ko có booking vé máy bay, khách sạn, bảo hiểm và travel plan nhé.

Chúc các bạn may mắn

quynhnga42
08-12-2012, 00:13
Chúc mừng bạn,với đkiện của bạn nthế thì chắc chắn là bạn đc duyệt vísa rồi :) bạn có thể cho mình biết những giấy tờ trên cái nào bạn đem đi dịch thuật ( vì mình đọc ở from của IOM Hà Nội họ chỉ nói 1 số giấy tờ k cần dịch thuật,ví dụ như giâyd khai sinh mình k biết là có cần dịch thuật k nữa ),và bạn nộp ở IOM Hnội hay tpHCM vậy. Thánks

linxuerong92
09-12-2012, 12:51
Chào các bạn:

Mình đã được cấp visa rồi. vui quá... mình xin visa du lich tự túc, ko có thân nhân bảo lãnh gì hết.

Nộp đơn ngày 19/11, phỏng vấn ngày 6/12, hôm nay 7/12 đã có visa.

Chia sẽ với các bạn 1 ít thông tin nhé:

Hồ sơ của mình gồm có:
1. Mẫu đơn 48R – (Đơn xin thị thực du lịch hay thực hiện các hoạt động giải trí khác tại Úc)
2. Tờ khai chi tiết thân nhân
3. Hộ chiếu (đã kí tên)
4. 1 hình 4*6 ( hình không quá 6 tháng, trên phông nền màu trắng)
5. Hộ khẩu tất cả các trang ( bản sao công chứng )
6. CMND ( bản sao công chứng )
7. Giấy khai sinh ( bản sao công chứng )
8. Bản gốc sơ yếu lý lịch có xác nhận chính quyền địa phương (còn hạn không quá 6 tháng)
9. Giấy quyết định ly hôn
10. Bằng chứng về khả năng tài chính. ( số dư tài khoản của mình khoản 120tr)
11. Bản sao nhà đất đai hoăc các tài sản có giá trị lớn khác. (mình có 2 miếng đất và 1 căn chung cư vừa trả 50%)
12. Giấy xác nhận của cơ quan cho nghỉ phép và xác nhận chi tiết, ghi rõ: chức danh, địa chỉ, số điện thoại cơ quan nơi làm việc
13. Chứng minh về thu nhập (Bảng lương tháng, Hợp đồng lao động dài hạn). (mình làm trưởng phòng kinh doanh cho 1 doanh nghiệp nhỏ, mức lương khoảng 16tr/tháng, thâm niên 3 năm)

Khi LSQ gọi dt phỏng vấn (gọi trực tiếp đến Cty chứ ko gọi dtdd, nói chuyện rất lịch sự và nhỏ nhẹ), chỉ hỏi những câu rất bình thường:
- Ngày tháng năm sinh?
- Địa chỉ nhà ở?
- Lý do đến Úc?
- Có thân nhân ở Úc ko?
- Hiện đang làm việc ở Cty nào?
- Địa chỉ nơi làm việc?
- Chức vụ gì?
- Làm việc mấy ngày trong tuần, từ mấy giờ đến mấy giờ?
- Thu nhập bao nhiêu 1 tháng?
- Ngày bắt đầu làm việc ở Cty?
- Có đóng BHXH ko? Có thể cung cấp sổ BH chứ?
Cuối cùng anh LSQ nói thêm: LSQ sẽ xét duyệt hồ sơ tiếp, nếu được chấp thuận thì sẽ cấp visa 3 tháng, ko được gia hạn với bất kỳ lý do nào, và ko được làm việc tại Úc. Chị cũng khỏi cung cấp sổ BHXH. Chào chị.

(Họ ko có hỏi gì liên quan đến sổ tiết kiệm và nhà cửa đất đai, kể cả lịch trình qua Úc cũng ko hỏi luôn)

Mình nói thêm là mình ko có booking vé máy bay, khách sạn, bảo hiểm và travel plan nhé.

Chúc các bạn may mắn

huhu nhưng đấy là anh có công việc ổn định, bọn em thì ko có gì ngoài tiền trong ngân hàng ra liệu ko biết có được không ạ :(

Katie
10-12-2012, 00:48
Chào anh chị,e cũng có kế hoạch xin vísa du lịch Úc vào ngày 15 tháng này,nhưg lo Lắng quá,năm nay em 22t,e chỉ có sổ tk trog NH gần 10k úsd,khôg có giấy tờ nhà đất,tài sản lớn nhất của em là chiếc xe máy,lương tháng của e bây gìơ là 7triệu,em có hợp đồng lao động,giấy xác nhận lương và giấy xin nghỉ phép của cty. Như vậy có đủ đkiện để LSQ đồng ý cấp vísa cho em k ạ,em cũng làm travel plan nhưg co vẻ k ổn,bác nào có cho em xin mẫu với,địa chỉ mail của e là [email protected]. ah,a c cho e hỏi là e nộp hsơ qua iom ở Hn,em có cần dịch thuật giấy khai sinh và sơ yếu lý lịch,hđlđ,giấy nghỉ phép của công ty ra tiếng anh không ạ

- Theo như kinh nghiệm của c thì điều kiện của em vừa đủ để đi du lịch, tuy nhiên ko pải là mạnh. Theo c
* Thứ 1 : Nếu đi du lịch tự túc , em làm 1 cái Travel Plan chi tiết 1 chút, ngày này đi đâu, làm j .... còn ko nhất thiết cần pải booking ks + vé máy bay và bảo hiểm. Họ có hỏi tới sao ko có em cứ tự tin trả lời, đc visa sẽ booking ks ngay.
* Thứ 2 : E nên nộp bảng lương hàng tháng tốt hơn cái xác nhận mức lương , cái xác nhận gần như ko có giá trị lắm. Họ sẽ tin hơn nêú thấy tên em trong list nhận lương của 3 tháng gần đây nhất.
* Thứ 3 : Gần đây họ rất hay hỏi tới BHXH. Em nên nộp từ đầu vào, như vậy phần công việc của em rất rõ ràng rành mạch.
* Thứ 4 : Nên chuẩn bị luyên phỏng vấn. Họ sẽ hỏi về mục đích chuyến du lịch, như ở đâu, đi đâu, rồi về công việc chi tiết em làm ở cty là j, có 1 số câu nghiệp vụ như trưởng phòng này tên là j, rồi cty bao nhiêu m2.... Nên nhớ kỹ là bình tĩnh và từ từ trả lời ko vòng vèo. Họ hỏi đôi khi chỉ là để kiểm tra phản ứng của em thôi. Họ sẽ gọi về cty em xác nhận lại những j em nói về cty xem đó đúng ko, nên cái j nhớ nói nhớ, ko nhớ cứ nói thẳng nhé.
* Thứ 5 : Như kinh nghiệm của riêng c thì c làm 1 tờ Profile tóm tắt tất cả những j nộp cho họ và giải trình mục đích mong muốn tới Úc của mình.
* Thứ 6 : Nên viết lại những j quan trọng mà nhỡ sẽ quên mất ra 1 tờ giấy cho khớp với những j nộp cho họ. Visa úc ko khó, chỉ là họ cũng rất nhạy cảm nên cứ bình tĩnh, tự tin , thông tin khớp thì mọi việc sẽ ok. Chúc em may mắn !

Katie
10-12-2012, 00:54
huhu nhưng đấy là anh có công việc ổn định, bọn em thì ko có gì ngoài tiền trong ngân hàng ra liệu ko biết có được không ạ :(

Tiền trong ngân hàng nhiều hay ít ko phải là cái duy nhất để họ xét đc visa hay ko. Đầu tiên họ nhìn mục đích, sau tới là rằng buộc ở VN và cuối cùng mới là tiền có đủ để đi du lich ko.

Katie
10-12-2012, 00:57
Chị mua bảo hiểm của cty nào ah. Nếu k xin đc vísa mình có đc hoàn lại tiền không chị

Như c giải thích ở trên rồi, ko nhất thiết cần, nếu e nộp thêm vào cũng ko làm hso mạnh hơn nhiều đc đâu. Nhưg bảo hiểm e có thể tham khảo của liberty ko đạt visa họ sẽ hoàn tiền 100%.

quynhnga42
12-12-2012, 22:45
Em cảm ơn chị Kate nhiêù

sakura2411
13-12-2012, 10:26

Mua bảo hiểm của Liberty đó em. Không có visa được hoàn lại tiền

KIMDOAN
18-12-2012, 10:57
Anh ChipChip ơi, em đang bổ sung gấp cái Travel Plan cho bên IOM, quả Travel Plan hôm trước Anh làm nếu Anh còn lưu/giữ thì cho em xin nhé! em đi trong 02 tuần ở Melbourne anh ah. Cảm ơn anh nhiều lắm!

khi3mkp
18-12-2012, 13:06
Xin visa đi chơi mà cứ như là đi blah blah gì đó đúng là khổ thiệt. Cũng muốn đi nhưng thấy cái vụ visa này chán quá. Không biết nếu chi phí bỏ ra tự làm và phí dịch vụ hơn nhau có nhiều không nhỉ? Đang tính nhờ dịch vụ làm cho nhanh quá, đỡ phải hồi hộp :Dam

bvhphuong
19-12-2012, 05:07
Xin visa đi chơi mà cứ như là đi blah blah gì đó đúng là khổ thiệt. Cũng muốn đi nhưng thấy cái vụ visa này chán quá. Không biết nếu chi phí bỏ ra tự làm và phí dịch vụ hơn nhau có nhiều không nhỉ? Đang tính nhờ dịch vụ làm cho nhanh quá, đỡ phải hồi hộp :Dam

Dịch vụ người ta cũng chỉ làm dùm mình thôi chứ ko giúp gì về việc đậu rớt đâu bạn

khi3mkp
19-12-2012, 10:32
Dịch vụ người ta cũng chỉ làm dùm mình thôi chứ ko giúp gì về việc đậu rớt đâu bạn

Mình đâu có bảo là sẽ đậu đâu bạn? HIện tại dịch vụ báo giá cho mình là 270$ không biết bác nào đã tự làm rồi thì chi phí thế nào cho mình cái giá để so sánh chút. Nếu chi phí không hơn nhau nhiều thì để dịch vụ nó làm cho đỡ tốn thời gian.

linxuerong92
20-12-2012, 18:23
Mà cả nhà ơi cho em hỏi là nếu người thân bên kia bảo lãnh bằng tiền để sang thì trường hợp ko có việc làm, đang là sinh viên thì có được sang ko ạ

Dang Quoc Khoa
21-12-2012, 11:43
Mình đâu có bảo là sẽ đậu đâu bạn? HIện tại dịch vụ báo giá cho mình là 270$ không biết bác nào đã tự làm rồi thì chi phí thế nào cho mình cái giá để so sánh chút. Nếu chi phí không hơn nhau nhiều thì để dịch vụ nó làm cho đỡ tốn thời gian.

Phí là 2,590,000d + Phí nếu bạn nộp qua IOM 441,000d. Tự làm cũng nhanh chán, chỉ có thời gian xét thì lâu thôi (dịch vụ hay tự làm đều phải chờ)

quynhnga42
21-12-2012, 22:56
Mình đi nộp visa du lịch hôm 20 rồi . Mong là Sẽ Đc cấp Visa,hic,có tiernf muốn đi Du Lịch mà Khó Khăn Quá.

Chautran
23-12-2012, 14:20
Hi mọi người. Mình đag rất muốn đi úc vào thang 3 tới mà nhìn cái thủ tục xin visa thấy ngán quá. Hiện giờ mình mới xin nghỉ việc xong nên giấy xác nhận đang làm việc thì có thể xin được, còn bảng lương thì thấy khó quá. Hiện giờ mình đang làm freelance photographer chờ đợi đi học nên ko có gì sất.
Mình làm việc ở Sin vài năm, hộ chiếu thì đóng mọc khoảng 20 trang rồi ( Chủ yếu là các nước Châu Á thôi)... Tài sản thì ko có gì ngoài con vespa 7,500$ ( coi như ko có gì rồi) với lại bố mẹ cho miếng dất khoảng 700m2 là đứng tên mình. TK ngân hàng thì 5000$ chắc mình cũng lo deposit vào đủ khi nộp xin visa. Ngoài ra mình có một cái là Thư xác nhận finalist của Học bổng Fulbright vào mùa thu 2013. placement thì chắc là chưa có ngay trong tháng 1. Mà mình cần vía gấp trước tháng 1 vì sau tết thì lằng nhằng ko khéo lại mua vé máy may ko kịp. Mấy bạn giúp mình coi thử tình hình này có được ko ạ,... Được thì mình mới ráng... ko thì thôi vậy..:((

Thanks mọi người rất rất rất nhiều...

Chau Tran

Youis
23-12-2012, 15:22
Em cũng dự tính sẽ làm 1 chuyến sang Úc nhưng em ko nhờ người thân bảo lãnh và cũng ko biết nên đi phượt 1 mình hay đi theo tour du lịch sẽ dễ đậu visa hơn ạ? Anh chị nào có kinh nghiệm xin cho em lời khuyên.
Hồ sơ của em gồm:
Giấy đăng ký kinh doanh ( mới mở thành lập doanh nghiệp vào tháng 4 năm nay )
Thu nhập: 12trieu/tháng
2 sổ bank mỗi sổ 10.000us ( sổ 1 mở cách đây 6 tháng, sổ 2 mở cách đây 1 tháng )
1 sổ đỏ đất
Em cũng đi phượt các nước: Thailand, Singapore, Indonesia, Brunei.
Em 19t đi 1 mình nên mua tour du lịch hay là phượt sẽ dễ xin visa hơn ạ? Vì em ko có ý định nhờ người thân
Xin anh/chị nào có kinh nghiệm xin cho em lời khuyên ạh. Em chân thành cảm ơn!

vuminhld
24-12-2012, 00:15
Chào Anh Chị! Anh chị có nhiều kinh nghiệm giúp em tí,Em có người Cô ruột bên úc bảo lãnh cho Ba em qua đó chơi,Cô có gữi thư bảo lãnh và những giấy tờ chứng minh về rồi,Mấy bữa nay em cũng lang thang lên mạng tìm hiểu để làm hồ sơ cho Ba em,em thấy ở trang của ĐSQ thì nói trường hợp thăm thân nhân có bảo lãnh là Điền vào form 48S và các giấy tờ khác rồi gởi qua lại bên Úc cho người bảo lãnh nộp ở bên đó nhưng sao lại ở phần dưới thì lại nói nộp đơn form 48R vậy là phải điền cả 2 form hả anh chị!,sao em thấy lơ mơ quá anh chị nào giúp em với em cảm ơn trước!

juz_pinky
24-12-2012, 14:28
các a c cho e hỏi, e học ở Úc 1 năm cách đây 6 năm, giờ muốn đi du lịch với gia đình với chòng và 2 con nhỏ, 1 bé 3 tuổi, 1 bé 7 tháng tuổi, dì ruột e (e gái của mẹ ) cưới chồng là người Úc, đã có quốc tịch đag sống và làm việc bên đó, lương của dì đã đóng thuế mỗi tháng là 3000.còn của chồng thì e ko rõ. e có 1 người e họ (ba e và mẹ người đó là 2 anh e ruột) cũng đag sống bên đó với vợ con. chưa có quốc tịch, đag đi học nhưng có mở 1 tiệm cà phê.
Trường hợp của e có thể đi du lịch cả gia đình hay ko? or 2 vợ chồng cùng con lớn, hoặc chỉ 2 vợ chồng
e có sổ tiết kiệm tầm 15.000
hiện e đag làm chủ doanh nghiệp 1 nhà hàng, có chứng từ thuế...
còn chồng thì cũng là chủ 1 cửa hiệu nhưng mẹ lại đứng tên chủ doang nghiệp + 1 sổ đỏ 1 cái nhà nhỏ
2 vợ chồng và con trai lớn đi những nước như HK, Thai Lan,Sing, Malay,Macao, TQ

quynhnga42
26-12-2012, 10:09
Bạn nào có kinh nghiệm phỏng vấn visa du lịch Úc chia se cho mình Với :( k Biết phỏng Vânx Nta Hỏi Những Gì Nữa Các Bạn Nhỉ

Katie
27-12-2012, 00:32
Hi mọi người. Mình đag rất muốn đi úc vào thang 3 tới mà nhìn cái thủ tục xin visa thấy ngán quá. Hiện giờ mình mới xin nghỉ việc xong nên giấy xác nhận đang làm việc thì có thể xin được, còn bảng lương thì thấy khó quá. Hiện giờ mình đang làm freelance photographer chờ đợi đi học nên ko có gì sất.
Mình làm việc ở Sin vài năm, hộ chiếu thì đóng mọc khoảng 20 trang rồi ( Chủ yếu là các nước Châu Á thôi)... Tài sản thì ko có gì ngoài con vespa 7,500$ ( coi như ko có gì rồi) với lại bố mẹ cho miếng dất khoảng 700m2 là đứng tên mình. TK ngân hàng thì 5000$ chắc mình cũng lo deposit vào đủ khi nộp xin visa. Ngoài ra mình có một cái là Thư xác nhận finalist của Học bổng Fulbright vào mùa thu 2013. placement thì chắc là chưa có ngay trong tháng 1. Mà mình cần vía gấp trước tháng 1 vì sau tết thì lằng nhằng ko khéo lại mua vé máy may ko kịp. Mấy bạn giúp mình coi thử tình hình này có được ko ạ,... Được thì mình mới ráng... ko thì thôi vậy..:((

Thanks mọi người rất rất rất nhiều...

Chau Tran

TH của b dễ qá là dễ mà, b chỉ cần nộp những j mình có, trả lời những j đúng nhất với sự thât của bạn, theo kinh nghiệm của mình là ok đó. Tự tin lên ko vấn đề j đâu :)

juz_pinky
31-12-2012, 16:33
up len de hoi

Katie
31-12-2012, 18:35
các a c cho e hỏi, e học ở Úc 1 năm cách đây 6 năm, giờ muốn đi du lịch với gia đình với chòng và 2 con nhỏ, 1 bé 3 tuổi, 1 bé 7 tháng tuổi, dì ruột e (e gái của mẹ ) cưới chồng là người Úc, đã có quốc tịch đag sống và làm việc bên đó, lương của dì đã đóng thuế mỗi tháng là 3000.còn của chồng thì e ko rõ. e có 1 người e họ (ba e và mẹ người đó là 2 anh e ruột) cũng đag sống bên đó với vợ con. chưa có quốc tịch, đag đi học nhưng có mở 1 tiệm cà phê.
Trường hợp của e có thể đi du lịch cả gia đình hay ko? or 2 vợ chồng cùng con lớn, hoặc chỉ 2 vợ chồng
e có sổ tiết kiệm tầm 15.000
hiện e đag làm chủ doanh nghiệp 1 nhà hàng, có chứng từ thuế...
còn chồng thì cũng là chủ 1 cửa hiệu nhưng mẹ lại đứng tên chủ doang nghiệp + 1 sổ đỏ 1 cái nhà nhỏ
2 vợ chồng và con trai lớn đi những nước như HK, Thai Lan,Sing, Malay,Macao, TQ

TH của b mình cũng ko đc rõ cho lắm, vì nếu apply đi cả nhà 4 người + với việc nhà bạn có nhiều người thân bên Úc như vậy là vô cùng khó khăn, vì họ sợ đi rồi trốn ở lại đoàn tụ gia đình. Nhà cô ruột mình có con đang học bên Úc. Cô chú + 2 em đã từng qua Úc lần lượt là 2 lần. Tới lần thứ 3 xin 1 lúc 3 người đi chứng minh nguồn tài chính lên tới khoảng hơn 200tr/tháng + 5tỷ ngân hàng + 4 sổ đỏ nhà đất. Mà lúc apply họ gọi người mẹ lên tận ĐSQ phỏng vấn chứ ko pải là gọi điên luôn đó. TH của bạn , bạn nên qua văn phòng tư vấn uy tín nào đó để nắm rõ tỷ lệ đậu Visa, chứ fail sẽ ảnh hưởng rất lớn tới lần apply sau này.

Ducpham4790
08-01-2013, 12:00
hehe :D mình vừa có được visa úc. Nhưng lãnh sứ quán không dán visa vào passport nữa mà chỉ cấp cho mình 1 tờ giấy thôi. Mình năm nay 23 tuổi nam độc thân, đã từng qua Mỹ, New Zealand, mình cẩn thận ke điện thoại mà ko thấy ai gọi cả, hehe, nộp hồ sơ từ 12/12 mà đến 07/01 mới có kết quả.:D Hồi hộp nhất là lãnh sự gửi mail cho mình nói lên lấy hồ sơ mà ko nói rõ là trượt hay đậu, hehe, tới nơi mới biết là mình được :). Cho mình hỏi mọi người có kinh nghiệm câu này: trên giấy ghi là Visa Grant Date: 3/1/2013. Stay for/until: 3 months. Last date to Arrive: 3/4/2013. Mình thực sự không rõ lắm. Ví dụ:bây giờ mình không rảnh, mình đến Úc ngày 1/4/2013 thì mình được ở 3 tháng đến 1/7/2013 hay là mình chỉ được ở đến 3/4/2013. Thanks các bạn nhé :D

duturi
08-01-2013, 15:50
Chả biết làm sao mà bạn lại hiểu như vậy.
Mình nghĩ tiếng Anh này chắc là đơn giản như thế này chăng?
- Grant date: Ngày cấp;
- Stay for/until: Lưu trú: 3tháng;
- Last date to arrive: Ngày cuối cùng cho phép nhập cảnh (ngày hết hạn).
Mình nghĩ visa của bạn có hiệu lực trong 3 tháng và bạn được phép lưu trú ở đó 3 tháng.

quynhnga42
08-01-2013, 16:57
e vừa nhận đc visa thời hạn 1 năm,mừng rơi nước mắt ý,bác nào biết hãng máy bay nào bay từ Hn qua Úc giá phải chăng k ạ,chứ VN airline hơi đắt :(

Ducpham4790
08-01-2013, 17:40
Chả biết làm sao mà bạn lại hiểu như vậy.
Mình nghĩ tiếng Anh này chắc là đơn giản như thế này chăng?
- Grant date: Ngày cấp;
- Stay for/until: Lưu trú: 3tháng;
- Last date to arrive: Ngày cuối cùng cho phép nhập cảnh (ngày hết hạn).
Mình nghĩ visa của bạn có hiệu lực trong 3 tháng và bạn được phép lưu trú ở đó 3 tháng.

Tại vì mình có đọc qua cái bài này http://kalatas.com.au/2012/02/03/is-your-visitor-visa-expiring/

dinhsinh
09-01-2013, 15:40
Chào các bạn, mình nhờ các bạn tư vấn dùm mình.
Mình đang rất muốn đi du lịch úc.
- Mình 27 tuổi, mới lấy vợ được 6 tháng.
-Hiện tại hộ khẩu mình đang chung với bố mẹ, chưa tách khẩu 2 vợ chồng. Trường hợp này có ảnh hưởng ko?
-Mình có tk tiết kiệm 200tr.
-vợ mình đã có thai và có giấy phép kinh doanh cửa hàng tạp hóa.
-Có 1 bìa đất mang tên vợ.
- Mình thành lập cty riêng được hơn 1 năm, tuy nhiên kinh tế khó khăn nên bản khai báo thuế ko tốt lắm. Thuế cá nhân thì chưa phải nộp. Bảo hiểm thì mới đóng cho cty từ năm 2013. Bây giờ nếu họ yêu cầu sổ nộp thuế thu nhập cá nhân và doanh nghiệp thì mình ko biết làm thế nào?
- mình tự đi một mình chứ ko ai bảo lãnh và mời sang cả.-
- Mong các bạn tư vấn trường hợp mình có đi du lịch được ko và nên làm thế nào.

Chân thành cảm ơn mọi người.

dinhsinh
10-01-2013, 13:54
các bạn tư vấn dùm mình cái ạ

tigon1508
11-01-2013, 13:07
Ngày 03/04 là ngày cuối cùng bạn được nhập cảnh đến Úc và theo đó thì ngày cuối cùng bạn phải quay về là 03/07 :)

hehe :D mình vừa có được visa úc. Nhưng lãnh sứ quán không dán visa vào passport nữa mà chỉ cấp cho mình 1 tờ giấy thôi. Mình năm nay 23 tuổi nam độc thân, đã từng qua Mỹ, New Zealand, mình cẩn thận ke điện thoại mà ko thấy ai gọi cả, hehe, nộp hồ sơ từ 12/12 mà đến 07/01 mới có kết quả.:D Hồi hộp nhất là lãnh sự gửi mail cho mình nói lên lấy hồ sơ mà ko nói rõ là trượt hay đậu, hehe, tới nơi mới biết là mình được :). Cho mình hỏi mọi người có kinh nghiệm câu này: trên giấy ghi là Visa Grant Date: 3/1/2013. Stay for/until: 3 months. Last date to Arrive: 3/4/2013. Mình thực sự không rõ lắm. Ví dụ:bây giờ mình không rảnh, mình đến Úc ngày 1/4/2013 thì mình được ở 3 tháng đến 1/7/2013 hay là mình chỉ được ở đến 3/4/2013. Thanks các bạn nhé :D

tigon1508
11-01-2013, 13:09
Mình có email hỏi ĐSQ Úc thì họ mới trả lời mình như mình đã trả lời bạn đấy :)

Tại vì mình có đọc qua cái bài này http://kalatas.com.au/2012/02/03/is-your-visitor-visa-expiring/

tigon1508
11-01-2013, 13:11
Em apply visa 1 năm à? Mà cho chị hỏi là có giấy tờ nào em dịch ra Tiếng Anh k? Không biết nếu đang độc thân thì có cần giấy chứng nhận độc thân k nhỉ? :D

e vừa nhận đc visa thời hạn 1 năm,mừng rơi nước mắt ý,bác nào biết hãng máy bay nào bay từ Hn qua Úc giá phải chăng k ạ,chứ VN airline hơi đắt :(

dunghgi
11-01-2013, 14:43
Tình hình kinh tế khó khăn, mình cũng muốn làm một chuyến du lịch rồi đi làm thêm bên Úc nhưng có một số vấn đề sau:
- Mình chưa có đất đai
- Không có sổ tk luôn (mình có thể "binh" được vì mình đang làm trong bank), nhưng mà hình như tiền phải gởi trước 6 tháng tính đến lúc nộp hồ sơ (cái này thì nan giải).
- Hiện tại lương mình khoảng 6,5 chai/tháng
- Có đứa bạn học đại học đang có chồng bên đó
- Mình đã đi: Mỹ, Bỉ, UAE, Hongkong, China, Malay

Theo ACE thì nếu mình nộp hồ sơ thì tỷ lệ thành công là bao nhiêu?
ACE nào có cái travel plan, vui lòng cho mình xin nhé: [email protected], thanks
Về phần sổ tiết kiệm, ACE nào đã nộp thì cho mình biết sổ mới mở hay mở lâu.
Thanks all.

Suli
11-01-2013, 21:09
Mình vừa nộp lại visa đi Úc. Công ty có kickoff ở Gold Coast nên mình nộp visa 456. Giấy tờ nộp rất sơ sài, thậm chí k dịch và công chứng, ko có thư mời và địa chỉ ở bên Úc, chỉ có 1 thư nội bộ của công ty về thông báo kickoff ở Gold Coast (công ty mình đặt ở Sing, VN thì chỉ có 1 mình mình). Vậy mà chỉ 3 ngày là có visa, và k hề có đth phỏng vấn. Làm mình quá bất ngờ, chắc cái số mình may mắn :)

Ducpham4790
12-01-2013, 22:03
Bạn được đi nhiều nước xin visa khó vậy là tín dụng cao đó, nếu bạn nịnh được sếp thì nên kê cao lương lên 1 chút cho hợp lý, còn theo mình thì tiền gửi tài khoản ngân hàng không quan trọng đâu vì nó sẽ không thể hiện ngày bạn mở, chỉ có sổ tiết kiệm thì khác.

Tình hình kinh tế khó khăn, mình cũng muốn làm một chuyến du lịch rồi đi làm thêm bên Úc nhưng có một số vấn đề sau:
- Mình chưa có đất đai
- Không có sổ tk luôn (mình có thể "binh" được vì mình đang làm trong bank), nhưng mà hình như tiền phải gởi trước 6 tháng tính đến lúc nộp hồ sơ (cái này thì nan giải).
- Hiện tại lương mình khoảng 6,5 chai/tháng
- Có đứa bạn học đại học đang có chồng bên đó
- Mình đã đi: Mỹ, Bỉ, UAE, Hongkong, China, Malay

Theo ACE thì nếu mình nộp hồ sơ thì tỷ lệ thành công là bao nhiêu?
ACE nào có cái travel plan, vui lòng cho mình xin nhé: [email protected], thanks
Về phần sổ tiết kiệm, ACE nào đã nộp thì cho mình biết sổ mới mở hay mở lâu.
Thanks all.

Ducpham4790
12-01-2013, 22:07
Mình dịch hết tất cả giấy tờ sang tiếng Anh hết, có công chứng, theo mình thì họ thừa đọc được tiếng Việt nhưng mình làm rõ ràng rành mạch chắc sẽ tốt hơn. :D Mình độc thân đang ở với bố mẹ, nộp thì mình chỉ có hộ khẩu, lý lịch cá nhân xin dấu của phường thôi. :D

Em apply visa 1 năm à? Mà cho chị hỏi là có giấy tờ nào em dịch ra Tiếng Anh k? Không biết nếu đang độc thân thì có cần giấy chứng nhận độc thân k nhỉ? :D

dinhsinh
13-01-2013, 18:42
Mình có mở công ty được 2 năm, nhưng phần biên lai nạp thuế thu nhập doanh nghiệp chưa có, tại vì mình báo cáo thuế hàng tháng đều báo lỗ, vậy trường hợp của mình muốn đi du lịch úc thì có làm được ko?

Suli
13-01-2013, 22:16
Nộp visa đi Úc có phần SYLL, cái này mình làm bảng song ngữ (cả tiếng Anh va tiếng Việt), đỡ phải mất tiền dịch và công chứng mà UBND Phường vẫn xác nhận. Nếu bạn nào cần thì email cho mình ([email protected]) mình sẵn sàng share lại cái form.
Chúc các bạn may mắn :)

tigon1508
18-01-2013, 20:44
Hôm nay mình đi nộp hồ sơ (tại HN) thì được yêu cầu phải dịch công chứng SYLL và giấy khai sinh :). Các giấy tờ còn lại thì vẫn TV cả nhà nhé!

dinhsinh
21-01-2013, 11:46
Hôm nay mình đi nộp hồ sơ (tại HN) thì được yêu cầu phải dịch công chứng SYLL và giấy khai sinh :). Các giấy tờ còn lại thì vẫn TV cả nhà nhé!

Bạn nộp ở IOM hay LSQ vậy? giấy chứng minh tiền gửi của mình 6 tháng nhưng mới mở được mấy ngày ko biết có được ko?

tigon1508
21-01-2013, 22:56
Mình nộp ở IOM bạn ạ. Để nộp tại LSQ thì bạn cần hẹn trước 4 tuần. Và họ cũng k welcome nộp tại LSQ. Về chứng minh tiền gửi thì bạn chỉ cần tới ngân hàng yêu cầu xác nhận bạn có gửi tiết kiệm tại NH, số sổ là..., trị giá... Vậy thôi, chứ không cần phải ghi rõ ngày gửi và kỳ hạn gửi, trừ khi bạn đem nguyên quyển sổ đi photo công chứng.

Về hồ sơ của mình thì mình chỉ làm giấy xác nhận số dư tk chứ k gửi tiết kiệm.

Bạn nộp ở IOM hay LSQ vậy? giấy chứng minh tiền gửi của mình 6 tháng nhưng mới mở được mấy ngày ko biết có được ko?

saigon_npc
22-01-2013, 13:58
Nộp visa đi Úc có phần SYLL, cái này mình làm bảng song ngữ (cả tiếng Anh va tiếng Việt), đỡ phải mất tiền dịch và công chứng mà UBND Phường vẫn xác nhận. Nếu bạn nào cần thì email cho mình ([email protected]) mình sẵn sàng share lại cái form.
Chúc các bạn may mắn :)

Bạn cho mình xin form SYLL song ngữ với, mình cũng đang chuẩn bị xin visa Úc. Mình có gởi mail mà không thấy bạn trả lời, chắc mail bị đưa vào hộp spam rồi :( Email của mình là: [email protected]. Cảm ơn bạn nhiều!

tigon1508
23-01-2013, 12:54
Mình nộp visa ngày 18/01. Đến chiều ngày 21/01 thì lên bổ sung thêm bản dịch của SYLL và giấy khai sinh. Sáng nay 23/01 thì được gọi phỏng vấn.

Nội dung phỏng vấn như sau:

1. Chị đi sang Úc làm gì? Chị đi du lịch thôi em ơi

2. Chị đi bao nhiêu ngày? Chị đi 18 ngày

3. Đoàn chị có bao nhiêu người? Đoàn chị có 6 người, <liệt kê tên từng người>

4. Những người này có bao nhiêu người nộp hồ sơ một lúc? Có chị và anh ... nộp hồ sơ cùng một ngày, chị... thì nộp trước bọn chị 2 ngày trong SG. Anh ... đang sống tại nước ... nên anh ấy sẽ nộp tại nước đó. Còn 2 bạn nữa hiện tại bận cv nên chưa chuẩn bị kịp hồ sơ, sẽ nộp sau Tết.

5. Những người này có quen nhau hay k? Trog số 6 người thì có chị, anh ... và em... đã đi cùng nhau chuyến EU năm ngoái. Còn anh ... và chi... thì bọn chị quen nhau trên một diễn đàn du lịch, đầu tiên là chị lên diễn đàn đó tìm người đi cùng. Sau đó thì mới biết chị... đã đi cùng với bạn chị chuyến Ấn Độ năm ngoái rồi, do đó cũng biết nhau hơn.

6. Thế năm ngoái chị với anh ... và .... đã đi cùng EU? Uh

7. Bọn chị đi mấy nước? Chị đi 6 nước

8. Những nước nào? Kể tên các nước...

9. Chị đi trong khoảng tgian nào? Mình nói chính xác ngày đi và ngày về

10. Vậy là đoàn chị có chị và anh ... xin visa tại HN, chị... xin ở SG, anh ... xin tại nước ... còn ... và... thì sẽ xin sau? Đúng rồi

11. Lịch trình này ai làm? Chị làm và chị cũng đã gửi cho mọi người trong đoàn. Bọn chị cũng đã gặp nhau tại HN

12. Chị đã từng đi ... rồi đúng k? Đúng, chị đi rồi

13. Chị đi là đi du lịch hay thế nào? Chị đi công tác em ạ

14. Chị đi công tác cho cơ quan hiện tại hay cơ quan nào? Chị đi cho cơ quan cũ <nói tên cơ quan>

Vâng, vậy em cám ơn chị.

Hết, không biết số phận sẽ thế nào. Họ gọi cho một anh trong đoàn mình trước và gọi cho mình ngay sau đó, gọi vào máy bàn tại cơ quan.

tigon1508
24-01-2013, 13:26
Mình đã nhận được cuộc gọi của IOM lên lấy kết quả. Hy vọng là ok

Suli
24-01-2013, 19:38
Sorry các bạn, đợt này mình bận quá nên k check mail yahoo thường xuyên. Mình có nhận được 1 số email của các bạn về việc share lại SYLL. Sẽ phản hồi cho các bạn vào đầu tuần sau nhé :)

tigon1508
25-01-2013, 12:59
Hôm nay mình đã lấy visa: valid trong 1 năm đến 23/01/2014, thời gian lưu trú 3 tháng. Chúc cả nhà những ai sắp đi xin visa sẽ gặp may mắn :)

dinhsinh
25-01-2013, 15:34
Chúc mừng bạn !

dunghgi
30-01-2013, 13:15
Ai có cái travel plan làm ơn gởi cho mình xin. Syd 1 tuần. Thanks all. [email protected]

dinhsinh
30-01-2013, 14:44
Hôm nay mình nạp hồ sơ ở IOM, hồ sơ không được đẹp lắm nên mình lo quá. Khoảng mấy ngày từ Khi nạp hồ sơ là họ gọi phỏng vấn mọi người.

Katie
01-02-2013, 14:24
Hôm nay mình nạp hồ sơ ở IOM, hồ sơ không được đẹp lắm nên mình lo quá. Khoảng mấy ngày từ Khi nạp hồ sơ là họ gọi phỏng vấn mọi người.

Nếu ở HN thì khoảng từ 3 tới 4 ngày làm việc, còn HCM theo mình đọc ở topic các b chia sẻ thì thường là ngoài 1 tuần, bạn sẽ nhận đc điện thoại phỏng vấn :) Đừng lo lắng qá, cứ bình tĩnh là qua hết ý mà :)

duongmin
01-02-2013, 14:37
Mình làm visa cho dì ruột của mình. Sau 10 ngày là có kết quả, visa 3 tháng luôn, kekekeke.
Mình ko book vé máy bay, ko mua bảo hiểm gì luôn. Hồ sơ y chang LSQ yêu cầu, ko thêm gì hết
Dì của mình dưới 40 tuổi, ko chồng con, ko đi làm, đang học trung cấp, chưa đi du lịch nước ngoài bao giờ
LSQ cũng không gọi điện để phỏng vấn gì hết
Travel plan cũng bình thường, Nộp tại IOM. Thật ra travel plan là mình xem từ các trang web bên Úc thôi (copy and paste). các bạn nên tự viết tốt hơn, dễ ẹt hà
Chi phí dịch thuật tổng cộng là 400k, chủ yếu dịch bên UBND quận 3.
Theo mình nghĩ, visa đi Úc ko khó. Quan trọng nhất là tính trung thực và tính thuyết phục
Có chứng minh tài chính ( dì mình chỉ co bank account thôi, ko nhà đất gì hết)
thư mời ( do mình viết)
Có lý do ràng buộc trở về ( đi học,..)
có chỗ ở cụ thể bên Úc , địa chỉ nhà thuê của mình
có kế hoạch đi chơi rõ ràng, hợp lý.

dinhsinh
03-02-2013, 11:17
Mình nạp hồ sơ hôm thứ 6 hi vọng thứ 2 hoặc thứ 3 tuần này sẽ được phỏng vấn. Đợi lâu khó chịu quá :D Biết trượt hay không để còn tính đường khác nữa...

CASANOVA_hp
03-02-2013, 11:36
Úc năm 2000 mình cũng bị toạch 1 lần visa du học, ko biết hồ sợ của mình họ "delete" chưa nhỉ ??

Katie
03-02-2013, 15:01
Mình nạp hồ sơ hôm thứ 6 hi vọng thứ 2 hoặc thứ 3 tuần này sẽ được phỏng vấn. Đợi lâu khó chịu quá :D Biết trượt hay không để còn tính đường khác nữa...

T6 bạn nộp vậy chắc pải t4 hoặc t5 cơ, cách 3 đến 4 ngày làm việc cơ mà, chứ t7,cn họ nghỉ ko có tính :) Như ở HN phỏng vấn xong nếu fail chiều hôm sau sẽ nhận đc tin nhắn lên lấy kết qả, còn pass thì 2,3 ngày sau mới nhận đc tin nhắn.

dinhsinh
05-02-2013, 10:20
T6 bạn nộp vậy chắc pải t4 hoặc t5 cơ, cách 3 đến 4 ngày làm việc cơ mà, chứ t7,cn họ nghỉ ko có tính :) Như ở HN phỏng vấn xong nếu fail chiều hôm sau sẽ nhận đc tin nhắn lên lấy kết qả, còn pass thì 2,3 ngày sau mới nhận đc tin nhắn.

Hồi hộp quá bạn ơi, phỏng vấn xong mong cho 2, 3 ngày sau họ gọi lấy kết quả :D . Mà đến thứ 4, t5 thì công ty nghỉ tết rồi, ko biết họ có gọi về cty ko nhĩ, gọi về không ai bắt máy thì họ có nghĩ gì ko nữa?

tigon1508
05-02-2013, 22:53
Nếu gọi đến cơ quan mà không gặp thì họ sẽ gọi vào di động của bạn mà.

Mình thì pvấn sáng hôm trước đến sáng hôm sau được gọi lên lấy kết quả luôn, họ cấp visa ngay trong buổi chiều hôm trước. Còn 1 anh đoàn mình cũng phỏng vấn cùng với mình 1 hôm, đến 1 tuần sau gọi lên lấy kết quả thì fail

Hồi hộp quá bạn ơi, phỏng vấn xong mong cho 2, 3 ngày sau họ gọi lấy kết quả :D . Mà đến thứ 4, t5 thì công ty nghỉ tết rồi, ko biết họ có gọi về cty ko nhĩ, gọi về không ai bắt máy thì họ có nghĩ gì ko nữa?

Katie
06-02-2013, 01:46
Nếu gọi đến cơ quan mà không gặp thì họ sẽ gọi vào di động của bạn mà.

Mình thì pvấn sáng hôm trước đến sáng hôm sau được gọi lên lấy kết quả luôn, họ cấp visa ngay trong buổi chiều hôm trước. Còn 1 anh đoàn mình cũng phỏng vấn cùng với mình 1 hôm, đến 1 tuần sau gọi lên lấy kết quả thì fail

Mình thấy thường cũng hay gọi cả di động và cty để xác nhận thông tin, cũng có TH khi họ phỏng vấn thấy mình trả lời rất rõ ràg mọi việc, họ ko nghi vấn j thì sẽ ko gọi về cty, nc bạn cứ chuẩn bị tư tưởng tốt mọi TH xảy ra, họ làm việc cũng ko theo nguyên tắc chung nào cả, nhưng cá nhân mình nhận thấy họ làm việc khá chính xác và tỷ mỉ :)

dinhsinh
06-02-2013, 08:35
Bạn tigon1508 và Katie có visa rồi ăn tết ngon hè, Chúc mừng năm mới !

dinhsinh
08-02-2013, 09:40
28 tết rồi các bạn ơi, ko thấy tin tức gì cả.

comay_81
15-02-2013, 10:23
Thấy các bạn có visa thích thế. Mình cũng sắp xin Visa du lịch ÚC (Sydney) 3 TUẦN trong tháng 5/2013
Trường hợp của mình như sau:

- Độc thân, chưa từng đi nước ngoài.
- Có việc làm ở HN với mức lương 16k (không có tài sản khác như nhà đất, công ty....)
- Có tài khoản tiết kiệm khoảng 150,000k, có Visa card với hạn mức khoảng 200,000k.
- Có bạn New Zealand làm việc ở Sydney viết thư mời, trong thư có nói về bao ăn ở.
- Có giấy nghỉ holiday của Công ty.

Với những kinh nghiệm của các bạn, hiện mình cũng đang làm travel plan cho 3 tuần và đang chuẩn bị các giấy tờ liên quan.

Các bạn có thể giúp mình xem case của mình thì khả năng đạt Visa có cao không? Cũng đang lo sợ không được vì không có đất đai gì.

Cảm ơn các bạn nhiều!

dinhsinh
16-02-2013, 12:02
Theo như mình thấy trường hợp của bạn dễ xin visa. Mình nạp hồ sơ trước tết nhưng giờ vẫn chưa được gọi phỏng vấn.

comay_81
16-02-2013, 17:46
Theo như mình thấy trường hợp của bạn dễ xin visa. Mình nạp hồ sơ trước tết nhưng giờ vẫn chưa được gọi phỏng vấn.

Trường hợp của bạn là như thế nào? CHắc dịp Tết họ cũng nghỉ nên chưa gọi đó thôi.

dinhsinh
17-02-2013, 09:37
Trường hợp của bạn là như thế nào? CHắc dịp Tết họ cũng nghỉ nên chưa gọi đó thôi.

Mình đi theo diện du lịch tự túc.
Đối với trường hợp của bạn.
- Mức lương cũng như tài chính thì đã vượt yêu cầu. Tuy nhiên nếu bạn chưa có gia đình và nhà đất thì đi du lịch tự túc thì cũng chưa đủ chắc chắn.
- Trường hợp của bạn là có bạn ở bên đó hợp pháp mời sang chơi, và bao ăn ở lại dễ dàng hơn, chỉ có điều giấy tờ phức tạp thêm 1 tí.
- Mình thấy trên topic này nhiều trường hợp ko được như bạn mà vẫn có visa cả. Chúc bạn may mắn.

comay_81
19-02-2013, 11:21
Mình đi theo diện du lịch tự túc.
Đối với trường hợp của bạn.
- Mức lương cũng như tài chính thì đã vượt yêu cầu. Tuy nhiên nếu bạn chưa có gia đình và nhà đất thì đi du lịch tự túc thì cũng chưa đủ chắc chắn.
- Trường hợp của bạn là có bạn ở bên đó hợp pháp mời sang chơi, và bao ăn ở lại dễ dàng hơn, chỉ có điều giấy tờ phức tạp thêm 1 tí.
- Mình thấy trên topic này nhiều trường hợp ko được như bạn mà vẫn có visa cả. Chúc bạn may mắn.

Bạn ơi, nhớ cập nhật tình hình nhé, tớ còn lấy tinh thần.
Vì nếu mà giấy tờ phức tập khi bên kia gửi thư mời bao ăn ở thì tớ chuyển sang làm tự túc, không cần dùng thư mời. Lúc đó case của tớ chắc không khác gì bạn luôn nhỉ.

dinhsinh
19-02-2013, 17:35
Bạn ơi, nhớ cập nhật tình hình nhé, tớ còn lấy tinh thần.
Vì nếu mà giấy tờ phức tập khi bên kia gửi thư mời bao ăn ở thì tớ chuyển sang làm tự túc, không cần dùng thư mời. Lúc đó case của tớ chắc không khác gì bạn luôn nhỉ.

Đến bựa nay mà vẫn đang chờ dài cổ này bạn :) mong mấy anh chị Lãnh Sự Quán alo mãi.

Paris
19-02-2013, 20:57
Các bác mô tả làm tôi thấy xin visa Úc có lẽ khó như đi Mỹ nhỉ. Tôi thấy hơi run vì mai lên IOM nộp hồ sơ:
- Tôi đi theo diện học khóa ngắn hạn 2 tháng của trường đại học Queensland university of technology ( QUT)
- Có giấy mời của trường ghi rõ thời gian học cụ thể
- Một sổ đỏ và đăng ký ô tô
- Quyết định cử đi công tác của cơ quan chủ quản
- Quyết định biên chế kèm nghạch công chức
- Đã sống ở Fap thời gian dài .
Như vậy có khả thi ko các bác,xin cho ý kiến nếu ai có cùng trường hợp như tôi. Vì đang làm tiến sĩ ở VN nên cũng muốn ra vào Úc nhiều lần phục vụ cho viết luận văn tiến sĩ, làm thế nào để xin đc visa dài hạn và ra vào nhiều lần. Xin cảm ơn sự tư vấn của các bác
Bien amicalement
Paris

Phuc2006
20-02-2013, 11:46
Mình đã nộp đơn xin visa Úc ở IOM HCM ngày 31/1/2013, không có gọi phỏng vấn gì cả, đến hôm nay nhắn tin lên nhận hồ sơ, không biết kết quả như thế nào các bạn ạ. Mình xin du lịch tự túc, công việc ổn định, đi hai vợ chồng, con ở nhà, có chủ quyền nhà + tài khoản tiết kiệm. Mình cũng đã đi nhiều nơi rồi như Châu Âu,Nhật, Hàn Quốc và các nước Châu Á...

dinhsinh
20-02-2013, 13:22
Mình đã nộp đơn xin visa Úc ở IOM HCM ngày 31/1/2013, không có gọi phỏng vấn gì cả, đến hôm nay nhắn tin lên nhận hồ sơ, không biết kết quả như thế nào các bạn ạ. Mình xin du lịch tự túc, công việc ổn định, đi hai vợ chồng, con ở nhà, có chủ quyền nhà + tài khoản tiết kiệm. Mình cũng đã đi nhiều nơi rồi như Châu Âu,Nhật, Hàn Quốc và các nước Châu Á...

Như trường hợp của bạn là 99% có visa rồi đó. Họ thấy hồ sơ quá ổn nên không cần gọi phỏng vấn nữa, chỉ những trường hợp họ chưa yên tâm và thắc mắc mới gọi thôi. Chúc mừng bạn và nhớ báo tin vui cho anh em biết nhé. Mình cũng đang chờ nè !

dinhsinh
20-02-2013, 13:31
Các bác mô tả làm tôi thấy xin visa Úc có lẽ khó như đi Mỹ nhỉ. Tôi thấy hơi run vì mai lên IOM nộp hồ sơ:
- Tôi đi theo diện học khóa ngắn hạn 2 tháng của trường đại học Queensland university of technology ( QUT)
- Có giấy mời của trường ghi rõ thời gian học cụ thể
- Một sổ đỏ và đăng ký ô tô
- Quyết định cử đi công tác của cơ quan chủ quản
- Quyết định biên chế kèm nghạch công chức
- Đã sống ở Fap thời gian dài .
Như vậy có khả thi ko các bác,xin cho ý kiến nếu ai có cùng trường hợp như tôi. Vì đang làm tiến sĩ ở VN nên cũng muốn ra vào Úc nhiều lần phục vụ cho viết luận văn tiến sĩ, làm thế nào để xin đc visa dài hạn và ra vào nhiều lần. Xin cảm ơn sự tư vấn của các bác
Bien amicalement
Paris

Mình thấy trường hợp của bạn chắc là đi dễ thôi, còn ra vào Úc nhiều lần thì mình ko rõ lắm.

Paris
20-02-2013, 16:29
Tôi hôm nay đi nộp rồi (20.02.2013), nộp ngoài Hn, nhân viên cũng nhẹ nhàng không quát mắng gì tôi cả. Tôi cũng chẳng biết có kịp không vì đã mua vé máy bay ngày 18.03.2013. Khi tôi đến cũng không đông lắm chỉ khoảng 5 người thôi. Nói chung tôi cứ đưa tất cả những gì mình có thêm một số thứ mà theo tôi có liên quan: đăng kí ô tô, chứng minh thư sống ở Fap, vé máy bay 2 chiều. Nhân viên tiếp nhận hồ sơ cũng ko đòi hỏi dịch công chứng vì tôi toàn nộp bản công chứng tiếng Việt thôi ngoài cái hộ khẩu thì công chứng dịch. Tuy nhiên các bác nhớ photocopy trang đầu hộ chiếu. Tôi quên mất cái này phải ra tận đầu Nguyễn Chí Thanh mới có hàng photo. Sau đó họ phát cho cái giấy tiếp nhận hồ sơ và bảo chờ thôi. Lệ phí là 3.561.000 VNĐ
Je l'attends
Paris

Phuc2006
20-02-2013, 16:59
Cám ơn bạn, mình đã đến IOM lấy visa rồi. Các bạn nào cần thông tin hay thắc mắc gì thì cứ chia sẻ với mình nhé nếu mình có thể giúp được.
Mình chỉ tốn tiền dịch thuật giấy kết hôn + khai sinh thôi, các giấy tờ khác thì làm song ngữ hoặc chỉ Tiếng Anh thôi, CMND + hộ khẩu + giấy tờ nhà chỉ bằng Tiếng Việt thôi nha.

dinhsinh
21-02-2013, 13:31
Hôm nay mình nhận được cuộc gọi IOM lên lấy kết quả, ko phỏng vấn gì cả. Hồi hộp quá các bạn à.

Ninova
21-02-2013, 18:38
Nghe cũng có vẻ gian nan ghê. Mình cũng đang định qua thăm cô nhân tiện du lịch vài nơi ở Úc vào tháng 5 này.
Sơ qua tình hình của mình thì có:
- Thư mời của cô (nếu cần)
- Sổ tiết kiệm 150tr (bố cho hồi xin visa vào đức)
- Thẻ tín dụng lởm của HSBC
- không nhà, ko xe :(
- Thu nhập 600$/tháng ở một cty Đức.
- Đã từng có visa schengen, đi loanh quanh châu âu vài vòng nhưng vẫn chỉ là visa schengen.
------------
Sơ bộ vậy thì mình có khả năng vi vu được ở úc 2 tuần không mọi người.
Mà chắc làm visa du lịch thôi mọi người nhỉ, visa thăm thân nghe nói còn phức tạp hơn :(

anhtuan7272
21-02-2013, 21:24
chào các anh/chị ! em là thành viên mới của 4roum có vài điều thắc mắc mong AC tư vấn thêm

_ vợ chồng em đang tính làm visa đi Úc theo dạng du lịch có người thân bảo lãnh ( cậu ruột )
_ hồi chiều 2 vc mới len 162 pastuer .. và xin đơn theo yêu cầu ( cái này chắc ai cũng biết ) nhưng có 1 số điều cần hỏi mong anh chị trong diễn đàn tận tình giúp đỡ ..

Sau khi lăn tăn " chạy hỏi dịch vụ " thì có 1 số vấn đề vẫn ko giải quyết đc
_ vc em đi theo dạng du lịch người thân bảo lãnh ( tiền tài trợ do người bên Úc trả ) nhưng phải thêm 1 số thủ tục ( cái này có thể đáp ứng đc ) ...
Nhưng còn chuyện chứng minh thu nhập : 2 vc em
_e làm tài xế công ty cho ông anh ( anh cột chèo luôn ).. chỉ lái xe chở ông anh gặp đối tác và công tác xa gần nên thu nhập khoản 8tr/th nhưng ngặt nỗi ko có hợp đồng lao động và lương cũng ko chuyển khoản
_ bx em cũng làm kế toán lương 7tr nhưng cũng tương tự như trên vì toàn người nhà cả

Và chứng minh tài sản ( yêu cầu mỗi người có trong sổ tiết kiệm ~ 100tr .. nhưng VC em chỉ có tiền mặt vì vốn xoay vòng ko gửi BANK .. nếu ngày mai mình ra gửi thì có hợp lệ ko ? )

_ nhà thì em có ( em là con 1 ) ba mẹ cho 2vc 1 căn nhà ~ 110m2 .. nhưng cũng chưa có gì gọi là sang tên ủy quyền ( vì đâu có định bán hay này nọ ) => cái này ủy quyền đc ko ??

_ 2vc em cũng có 1 xe KIA morning nhưng cũng do mua lại của bạn thân kế bên nhà nên ko cần ủy quyền hay sang tên gì cả => cái này nếu ủy quyền có thể tăng % đc cấp visa ko ??

Và nếu ae đáp ứng đc hết yêu cầu của LSQ thì khả năng đi đc có cao ko ạ ??

Mong hồi âm - thx vì đã đọc cm của em

tigon1508
21-02-2013, 22:53
- Về vụ hợp đồng LĐ: trong danh sách các giấy tờ mà ĐSQ y/c thì k có nói đến HDLĐ:
http://www.vietnam.embassy.gov.au/hnoivietnamese/vncheck01.html

Nếu quý vị đang đi làm – cung cấp đầy đủ chi tiết về công việc làm của quý vị, bao gồm: chức danh, địa chỉ, điện thoại nơi làm việc và một giấy xác nhận của cơ quan về việc quý vị nghỉ phép

Vì thế em chỉ cần viết 1 cái giấy xác nhận, trong đó nêu rõ chức danh công việc, đã làm cho cty bao lâu, mức lương của em và nêu rõ em đã được chấp nhận cho nghỉ phép trong khoảng tgian. Sau đó xin chữ ký của giám đốc. Trong đó ghi rõ tên cty, địa chỉ cơ quan, số điện thoại cơ quan. Chị cũng làm tất cả trong 1 cái đơn xác nhận thế thôi (ngoài ra chị cũng có HDLĐ, nhưng em k có thì thôi).

Ngoài ra để chắc ăn thì em liên hệ phòng kế toán, chắc là hàng tháng họ sẽ phải có 1 bảng lương và danh sách trả lương chứ nhỉ? Xin cái đó nữa.

- Về CMTC: Em có thể mở mới 1 tài khoản ở ngân hàng, rồi ra nộp tiền vào tk. Xin ngân hàng xác nhận số dư trong tài khoản (trong đó k nói em mở tk khi nào và nộp tiền vào tk khi nào). Ngày hôm sau em đi nộp hồ sơ thì tiền chỉ cần đẩy vào ngày hôm trước. Cố gắng duy trì số dư một vài ngày cho đến khi họ gọi pv (chắc chả ai đi check với ngân hàng đâu nhưng cẩn thận vẫn hơn)

- Vụ xe thì chị k rành lắm nhưng nên làm. Còn nhà mà làm thì chắc phức tạp hơn. Chị nghĩ em nên đẩy tiền vào tk nhiều hơn thì k cần lo vụ nhà nữa, vay tạm ai khoảng 1 tuần.

Có người thân bảo lãnh thì khả năng cũng cao đó :)

chào các anh/chị ! em là thành viên mới của 4roum có vài điều thắc mắc mong AC tư vấn thêm

_ vợ chồng em đang tính làm visa đi Úc theo dạng du lịch có người thân bảo lãnh ( cậu ruột )
_ hồi chiều 2 vc mới len 162 pastuer .. và xin đơn theo yêu cầu ( cái này chắc ai cũng biết ) nhưng có 1 số điều cần hỏi mong anh chị trong diễn đàn tận tình giúp đỡ ..

Sau khi lăn tăn " chạy hỏi dịch vụ " thì có 1 số vấn đề vẫn ko giải quyết đc
_ vc em đi theo dạng du lịch người thân bảo lãnh ( tiền tài trợ do người bên Úc trả ) nhưng phải thêm 1 số thủ tục ( cái này có thể đáp ứng đc ) ...
Nhưng còn chuyện chứng minh thu nhập : 2 vc em
_e làm tài xế công ty cho ông anh ( anh cột chèo luôn ).. chỉ lái xe chở ông anh gặp đối tác và công tác xa gần nên thu nhập khoản 8tr/th nhưng ngặt nỗi ko có hợp đồng lao động và lương cũng ko chuyển khoản
_ bx em cũng làm kế toán lương 7tr nhưng cũng tương tự như trên vì toàn người nhà cả

Và chứng minh tài sản ( yêu cầu mỗi người có trong sổ tiết kiệm ~ 100tr .. nhưng VC em chỉ có tiền mặt vì vốn xoay vòng ko gửi BANK .. nếu ngày mai mình ra gửi thì có hợp lệ ko ? )

_ nhà thì em có ( em là con 1 ) ba mẹ cho 2vc 1 căn nhà ~ 110m2 .. nhưng cũng chưa có gì gọi là sang tên ủy quyền ( vì đâu có định bán hay này nọ ) => cái này ủy quyền đc ko ??

_ 2vc em cũng có 1 xe KIA morning nhưng cũng do mua lại của bạn thân kế bên nhà nên ko cần ủy quyền hay sang tên gì cả => cái này nếu ủy quyền có thể tăng % đc cấp visa ko ??

Và nếu ae đáp ứng đc hết yêu cầu của LSQ thì khả năng đi đc có cao ko ạ ??

Mong hồi âm - thx vì đã đọc cm của em