PDA

View Full Version : Những ý kiến về Taxi tại Việt Nam

Havana
22-05-2008, 16:54
Ít có người chưa từng đụng chạm với taxi ở VN nhỉ, và chắc là đều có kinh nghiệm vui buồn đắng cay cũng như ngọt ngào với loại phương tiện này.
Vậy mình cùng kể với nhau để chọn ra loại taxi tiện nhất cho mỗi người nhé.

Babel
22-05-2008, 16:56
Bình thường, chẳng có gì đáng nói cả!

Tớ ngày nào chả chơi Mai Linh.

Havana
22-05-2008, 17:15
Vì sao bác lại chọn Mai Linh mà không phải là hãng khác trong số vài trăm hãng có tên hiệu ở HN?
Vì cơ quan bác trả tiền trước rồi à?

Toet
22-05-2008, 17:43
Lần về VN vừa rồi phải đi taxi nhiều, cũng gặp lắm chuyện.
Đi với giai tây thì các bạn lái xe taxi bao giờ cũng nhấm nháy, bọn em sướng nhỉ, nhàn nhỉ, lên xe xuống ngựa thơm tho.
Đi gần thì các bạn í cau có, làu bàu. Tiền thừa bao giờ cũng giữ lại luôn, không cần người ta bảo giữ lại, nghiễm nhiên ấy.
Có người lái xe taxi giữ lại tiền thừa nhiều, tầm 20k gì đấy, thế là nhiều đúng không, mình đòi thì nhăn nhở: cho anh xin mà.
Nhưng cũng có những người tử tế, tìm từng đồng xu để trả lại ấy.

Primera
22-05-2008, 20:06
Mình sợ nhất các bạn gọi taxi chỉ để được đi ôtô, có 1 cây số cũng bày đặt đi taxi.

Sợ nhì là các bạn điều taxi vào tít trong ngõ, lúc ra lùi muốn chết, trái phải trước sau xếp chặt bình bịch.

alias.noodles
22-05-2008, 20:56
Nói đến taxi bà con ta ai cũng ngán ngẩm, thôi thì từ thái độ phục vụ, cung cách ứng xử cho đến trình độ tay lái đụng đâu cũng có vấn đề. Chuyện cầm nhầm tiền, tính lộn cước, ăn gian, bấm (đồng hồ) đểu là chuyện phổ biến. Có lần em đi taxi HN (cũng lâu rồi) bác tài sau khi lượn mấy vòng vẫn chưa tìm ra đường còn thản nhiên đỗ xe giở bản đồ ra xem, em rụt rè có ý kiến thì bị đốp ngay "********** bố mới quê ra mấy tháng dek biết đường làm gì mà ghê thế" =))

Cá nhân em ngày đầu mê taxi vàng 8111111 lắm vì tin rằng anh này là hãng taxi đầu tiên nên đứng đắn, uy tín. Về cơ bản là thế nhưng về sau này khi có dịp kiểm tra thấy cùng một đọan đường nhưng 3 ông xe vàng thì hiện ra tiền đều khác nhau và đều tính cao hơn 1 ông taxi khác màu thế là bye bye (BB)

Đến ông Festival 8454545 xe màu xám xám giá cước mềm, phục vụ tận tình, chu đáo nhưng chỉ ít năm là bị thằng khác mua đứt giờ chả biết ở đâu :(

Sau thời đó đến ông Mai Linh xanh lá cây thoạt đầu cũng rất tử tế sau đông lên tuyển tài chup giựt thì cũng đầy các bác tài đầu trộm đuôi cướp thắt cà vạt xanh lá cây. Có lẽ hiện Mai Linh là hãng nhiều đầu xe, nhiều hạng nhất, vài năm gần đây đã vươn ra cả vận tải hành khách liên tỉnh. Ra bắc em chưa thấy nhưng ở miền trung và miền nam coi như phủ sóng hết rồi ạ.

Vinasun 8272727 là một cái tên mới hiện khá đắt khách tại SG nhưng làm ăn được lại sinh ra chảnh, nhiều khi khách ở trái tuyến gọi xe tổng đài cứ ỡm ờ nhưng đợi dài cổ chẳng có chiếc nào, điên tiết xách xe máy đi tìm thì cách đấy khoảng 1,5km thôi cả đống xe vinasun đang ngồi đợi khách Taiwanese ... X(

Nghề taxi này cần nhất là nhanh chóng, tận tình và trung thực. Khi khách hàng đã an tâm, tin tưởng thì chẳng phải lo giành khách, đua doanh số. Kinh nghiệm bản thân em là chọn một vài mối taxi thật tin tưởng đi đâu a lô trước thế là xong (bác tài có bận thì thì cũng sẽ giới thiệu xe của chiến hữu tử tế cho mình).

Không biết HN và nơi khác thì sao nhưng ở SG thì "khách quen" (trong mọi lĩnh vực) là một khái niệm rất có giá trị!

Babel
22-05-2008, 21:16
Em đi Mai linh vì cti em trả xiền :D

Em thấy mọi việc đều ổn, chưa bao giờ phải lăn tăn cả. Chỉ sợ vướng phải mấy anh taxi dù, chạy ẩu, tính tiền điêu lại hay xin bo thêm.

Toet
22-05-2008, 23:04
Ở HN có taxi CP phục vụ tốt, xe sạch nhưng giá đắt bỏ xừ. Cứ ngồi lên là phải nắn ví rồi, nói chung là xót.
Tớ còn có taxi Vạn Xuân 8222 888, Matiz nhưng mà xe mới, lái xe phần lớn là ngoan (khoảng 20 lần đi thì mới gặp 1 tay lái dở hơi), giá rẻ, đồng hồ không chạy tít mù.

Mai Linh taxi ở HN nhiều nhan nhản, đủ nhãn luôn bạn Mì Alias ạ.

mihtua
22-05-2008, 23:20
Mấy lần buổi sáng từ Lào Cai về Hà Nội, em thì ếch ộp ko biết là ra cửa ga Hàng Cỏ được, cứ lao đầu ra chỗ Trần Quý Cáp (cái này nhiều bạn nhầm lắm đấy nhé, toàn nghĩ đi vào Nam mới đi cổng Lê Duẩn còn đi lên Lào Cai phải vào cửa Trần Quý Cáp).Ra đến cửa là bọn taxi dù nó gạ liên tục, toàn tên Mai Linh,CP,...
Lên xe thì chúng nó chạy vòng và vòng vèo, toàn giả vờ chạy quá rồi chạy lại hoặc không biết đường, đồng hồ thì phi như ngựa đua. Nhà em cách cửa ga Trần Quý Cáp tầm hơn 2km mà đồng hồ báo toàn 50k trở lên :D em cứ chờ về đến nhà, xuống xe rồi rút 20k đưa chúng nó, nhận thì nhận ko thì biến :D

alias.noodles
22-05-2008, 23:47
Hehe bạn mihtua có kiểu đi xe hay nhỉ! À mà hội taxi nhìn người nó cũng biết là ai thì có thể bắt nạt được đấy :D

@ Toet à: Mai Linh có vẻ mạnh cái vụ vé tháng bán cho các doanh nghiệp, tớ biết có nhiều bạn cũng kiếm được khá khá nhờ cái món vé taxi này (không đi xe mà chỉ xin hóa đơn thôi), hôm vừa rồi có cậu em làm ở HT mobile vào SG chơi cũng đi taxi Mai Linh vớ phải bác tài 4` mất hơn 30' kiểm tra mới đồng ý thanh toán thẻ đấy X( Bác nào dùng thẻ đi taxi nên hỏi kỹ trước khi lên xe để tránh mất thời gian về sau.

Nhớ lại chuyến đi APC vừa rồi lại buồn cười. Nhà tớ đi 2 người > 6000K vé máy bay (SG-HN), 1000K taxi từ Nội Bài lên Tuyên Quang và gần 700K/người cho 6 ngày lòng vòng ở Tây Bắc. Vậy suy ra phượt vừa rẻ vừa vui, đi taxi và tàu bay vừa tốn kém vừa căng thẳng :)

Toet
23-05-2008, 01:11
Ờ, giá mà ở đâu cũng Phượt được thì tiết kiệm được ối, nhỉ? keke

Nói chung là tránh taxi đậu sẵn ở bến xe, ga tàu, ở cạnh Tràng Tiền Plaza, lũ đấy tuyền là taxi dù hết.

Công nhận mihtua rắn nhở, tớ mà thế cũng chả dám trả tiền thiếu, chỉ dám làu bàu thôi. hic

hoaha
23-05-2008, 01:18
Mấy lần buổi sáng từ Lào Cai về Hà Nội, em thì ếch ộp ko biết là ra cửa ga Hàng Cỏ được, cứ lao đầu ra chỗ Trần Quý Cáp (cái này nhiều bạn nhầm lắm đấy nhé, toàn nghĩ đi vào Nam mới đi cổng Lê Duẩn còn đi lên Lào Cai phải vào cửa Trần Quý Cáp).Ra đến cửa là bọn taxi dù nó gạ liên tục, toàn tên Mai Linh,CP,...
Lên xe thì chúng nó chạy vòng và vòng vèo, toàn giả vờ chạy quá rồi chạy lại hoặc không biết đường, đồng hồ thì phi như ngựa đua. Nhà em cách cửa ga Trần Quý Cáp tầm hơn 2km mà đồng hồ báo toàn 50k trở lên :D em cứ chờ về đến nhà, xuống xe rồi rút 20k đưa chúng nó, nhận thì nhận ko thì biến :D

Đấy là bạn vừa đi Lào Cai về chắc có con dao mèo hoặc vừa uống cố chai San lùng , chứ tớ là im thít đấy (c)

zanghoang
23-05-2008, 10:46
em thấy taxi ở Đà Nẵng khéo là xe ngon nhất trong làng taxi các bác ợ,ẻtong khi các hãng toàn dùng ma tịt hay kia, ghet, hoặc vios thì em thấy taxi Đà Nẵng có cả Honda Civic, bác nào không tin tìm lại báo Lao Động số hôm qua nhé

phongvu
30-07-2008, 16:33
Taxi HN: Em mà đi từ nhà thì gọi Morning, họ chạy xe Kia Morning khá mới, giá hợp lý và lái xe nhiệt tình. Ghét tụi Vic taxi (gần nhà nhưng hầu như ko bao giờ gọi), nhân viên tổng đài bố láo, tài xế đầu gấu. Rất ít khi em đi Mai Linh hay CP, đắt lắm. Àh còn nữa, em cạch taxi Long Biên. Hôm đấy đi từ chả cá Lã Vọng ra bờ hồ (khoảng 1km thôi), chị lái xe mới ko bật đồng hồ. Em hỏi thì bảo đi gần ko bật đồng hồ, lấy 20k. Em ko đồng ý thế là chị ấy chửi em như hát hay, em ra KFC gần bồn phun nc thì chị ấy lại thả em xuống chỗ Xanh (chạy đủ 20k, mà đồng hồ chạy nhanh lắm nên em cũng nghi ngờ cái đồng hồ luôn:(). Sau đó còn chửi em tàn nhẫn nữa. Không phải là em tiếc 20k cho quãng đường ngắn, mà là thái độ phục vụ đối với khách, em cạch đến già:(:shrug:
Taxi SG: dạo trc thì bắt đc xe nào đi xe đấy, giờ vẫn vậy. Chỉ cố gắng tránh xe dù thôi. Future cũng hay nhưng ghét cái là ghế nỉ.
Taxi Đà Nẵng: ko bao giờ đi taxi của sân bay, đây là ác cảm cá nhân của em.

vntuyen
30-07-2008, 16:58
Mai Linh có cả ở Campuchia nữa.

come back
31-07-2008, 01:16
Lần từ HN ra Chợ Viềng em đi xe bọn CP quên máy chụp hình thế là thằng tài xế cứ một mạch chạy. Tel hoài nó không nghe sau thì cúp máy, em lên xe ôm chạy đường tắt may là nó kẹt xe nên lấy lại được, thưởng luôn xe ôm 50k. Hú vía :(

Taxi ở HN xe dù nhiều hơn SG, hay chạy Matis với Vios chủ yếu. Em thì quen đi 7 chỗ ngồi cho thoải mái. Tài xế thường chảy ẩu, nhiều khi ngồi nói chuyện có thể nghe được vài câu chửi thề do quen miệng :D. Thái độ phục vụ không bằng các anh trong nam, đặc biệt là SG. Ở đây (SG)nêu không bằng lòng có thể tel chửi tổng đài hay tài xế thẳng cổ, chiêu này hiệu quả lắm.

Ở SG em chỉ đi mỗi thằng Vinasun do bên gia đình là địa chỉ quen thuộc, có cái thứ 7 hay dịp lễ nó bỏ mấy khu nghèo như mình.

Mai Linh giá cũng không hơn mấy, có mấy em Fiat, Matis không muốn ngồi nhỏ quá.

Future ít xe gọi sẽ lấu.

08.27.27.77 : Xe hợp tác xã gì đấy gì dễ nhầm với số fone vinasun. Xe bèo, giá rẻ hơn.

08.8111.111 : Taxi vàng bình thường, ít xe.

Bọn Airport Tân Sân Nhất xe dỏm, chạy mất nết và được ưu tiên nên em không đi bao giờ. Xuống sân bay chịu khó đi ra ngoài vài bước taxi các hãng khác rất nhiều.

Bác nào thích có thể đi xe VIP của Vinasun và Mai Linh toàn Camry 3.5Q hàng nhập giá cũng chát, em chưa đi thử.

Thỉnh thoảng đi gặp tài xế nữ em rất ít lấy tiền dư nhé, mình nghèo nên polyme cũng dùng loại mệnh giá nhỏ :))

phongvu
31-07-2008, 01:54
Em đi taxi e pót đúng 1 lần từ TSN về Q1, sau đó ko bao giờ đi nữa. Ác cảm.
Em đi taxi VIP Camry 1 lần rồi, giá gấp rưỡi bình thường (đi gần, có hơn km nên liều). Thấy cũng... thế

vntuyen
31-07-2008, 08:50
Ác cảm cũng có lý nhưng mà sống ở cái thành phố này không đi không được. Có lần tớ đi công tác ở HN về TSN, chắc cùng chuyến với mấy bác Việt kiều bên ga quốc tế nên tài xế không bật đồng hồ. Tớ bảo thì hắn nói anh cho em vài chục đô là được rồi. Tớ nói đô cũng không có mà đồng cũng không, chạy ngoan về tới nhà tớ thưởng 5 ngàn tiền vé bến (cái này không có mặc dù em nào cũng nói). Mà tớ chỉ cà thôi chứ dek có xiền.

Nhưng cũng rất nhiều tài xế lịch sự, trả lại của rơi (chắc tại chưa mở ra xem, hehhe),.... Còn taxi cả thế giới này ở đâu chả thế, đi 1 đoạn là hỏi anh ơi có bập bập không anh? :T Bập này khác xa vụ bập khi ấy với mợ Toet. :)) ;)

Chin
23-08-2008, 10:02
Ôi điên mất, mà giận mất khôn, kô nhìn cái biển số xe.
Tối qua 2h30 ra khỏi Solace Bar,3 đứa con gái, 2 Mỹ 1 Việt. Mình kinh nghiệm với bọn taxi lắm rồi, định bụng bảo gọi 1 cái của hãng cho chắc ăn. Xong lại nghĩ, mình người việt, chắc nó chả dám láo với mình. Thế là lên 1 cái, chả biết tên là gì, chỉ nhớ sdt 04 291 91 91.
Cái thằng cha láo toét, ra khỏi Chương Dương Độ, đồng hồ của nó chạy như tên lửa, 3 đứa bực quá, xuống. Mới đc 500m, đồng hồ đã 26k. Định không trả tiền, thằng cha cứ lèo nhèo, chửi rủa. Bảo đứa bạn, mày đưa cho nó 5k thôi, đợi tao gọi xe khác. Thằng cha đấy nó không lấy, xuống xe nó văng đủ các thể loại, mất dạy thật. Điên lắm, chả nhẽ gọi công an. Lúc đó cũng khuya quá rồi. Bảo đứa bạn, mày trả nó 15k cho nó biến đi. 2 con bạn thì ko sao, chúng nó là Mỹ, hiểu quái gì nói tục nói bậy đâu, nhưng đầu mình ko nghe đc. Bố khỉ, chắc nó nghĩ mình đi với Tây, Tây thì vẫn share như thường mà.
Sáng nay gọi điện cho bọn taxi, nói cho 1 trận. Biết là có khi cũng chả giải quyết đc gì, nhưng mà điên hết cả người.
Kinh nghiệm: Không bao giờ bắt taxi lung tung, ko tên tuổi, đặc biệt là ban đêm. Và không bao giờ là 2 91 91 91. X(

vntuyen
23-08-2008, 13:11
tớ đi với các cụ từ Hạ long về bến gần Lý thái Tổ. Vừa ra khỏi bến là đồng hồ chạy loạn xạ. Nói thì bác tài lúc đầu còn bác bác em em, sau nó nói chuyện giang hồ luôn. Về tới LTT-TNHãn đòi 50K. Chả nhẽ cải nhau, đành trả vậy. Ở SG taxi mù cũng nhiều, bọn này có nhiều loại lego, số ĐT nhưng toàn ba xạo. Và nó cũng chỉ cần chở mình 1 lần thôi.

Nghe đồn Mai Linh hoành tráng thế mà có khi đồng hồ cũng có vấn đề. Nhưng chắc tỷ lệ ít thôi. Tớ đi ML là hài lòng nhất cái khoản tính tiền nhưng ghét nhất cái khoản đợi xe.

Mẹo: mới biết, chuyên đợi ra sân bay hoặc đi tiếp khách nên cáu. 1 lần mắng tổng đài em ấy chỉ cho chiêu này. Gọi trước 30 phút trở lên, hẹn giờ kỹ càng và thế là tung tăng ra xe, chả đợi gì cả. Đã kiểm tra khoảng 4-5 lần. Kết quả tốt. :)

luckystar
12-01-2010, 17:55
Em thấy mệt mỏi nhất là đi taxi từ sân bay về, cả sân bay Nội Bài lẫn TSN. Các bác taxi cứ nghĩ cái bọn đi được máy bay phải là bọn lắm tiền hay sao ấy?! Hồi trước chỉ có người nước ngoài mới bị chặt, bây giờ thì người nước trong mình cũng bị pằng pằng. Mỗi lần từ SG ra HN là nhà em cứ phải lên mạng hóng hớt cư dân mạng bàn tán bây giờ giá cả taxi từ Nội Bài về HN là bao nhiêu để còn mặc cả, hãng nào lắm lái xe đểu để mà tránh... mà sao xe dù lắm thế cơ chứ.
Từ sân bay TSN về thì cứ gọi là phải tránh xa mấy hãng taxi sân bay, dính chưởng mấy lần rồi, lần cuối cùng là : đi về nhà hết 160k, lái xe xin xỏ rằng bọn em phải xếp hàng chờ đợi lâu lắm, chi phí bến bãi này nọ. Em đưa thêm 20k, hắn lèo nhèo đủ trò xin thêm, nhà em đi xa lâu lắm mới về nhà, nên chán quá đành đưa thêm cho nó 2 chục cho xong việc. Tức anh ách!
Đứng chờ xe của mấy hãng Mailinh, Vinasun thì phải chờ rất lâu, lúc nào cũng trong tình trạng thấy xe tới là nhào vô giành với người khác. Vì mọi người, kể cả người nước ngoài cũng rất sợ taxi sân bay.
Đúng là đi vi vu nước ngoài còn không phải cảnh giác, căng thẳng như đi taxi từ sân bay về nhà.

ttnt
12-01-2010, 18:05
Ở SG, ngoài mấy cái xe dù, em khuyên cũng không nên đi Hoàn Long hay Green taxi nhé. Đồng hồ chạy ghê lắm.
Nói chung bình thường nếu không có công ty trả tiền thì em thích đi vinasun, thấy tài xế có vẻ hiền lành hơn.

kupopopo
12-01-2010, 21:39
Em thấy mệt mỏi nhất là đi taxi từ sân bay về, cả sân bay Nội Bài lẫn TSN. Các bác taxi cứ nghĩ cái bọn đi được máy bay phải là bọn lắm tiền hay sao ấy?! Hồi trước chỉ có người nước ngoài mới bị chặt, bây giờ thì người nước trong mình cũng bị pằng pằng. Mỗi lần từ SG ra HN là nhà em cứ phải lên mạng hóng hớt cư dân mạng bàn tán bây giờ giá cả taxi từ Nội Bài về HN là bao nhiêu để còn mặc cả, hãng nào lắm lái xe đểu để mà tránh... mà sao xe dù lắm thế cơ chứ.
Từ sân bay TSN về thì cứ gọi là phải tránh xa mấy hãng taxi sân bay, dính chưởng mấy lần rồi, lần cuối cùng là : đi về nhà hết 160k, lái xe xin xỏ rằng bọn em phải xếp hàng chờ đợi lâu lắm, chi phí bến bãi này nọ. Em đưa thêm 20k, hắn lèo nhèo đủ trò xin thêm, nhà em đi xa lâu lắm mới về nhà, nên chán quá đành đưa thêm cho nó 2 chục cho xong việc. Tức anh ách!
Đứng chờ xe của mấy hãng Mailinh, Vinasun thì phải chờ rất lâu, lúc nào cũng trong tình trạng thấy xe tới là nhào vô giành với người khác. Vì mọi người, kể cả người nước ngoài cũng rất sợ taxi sân bay.
Đúng là đi vi vu nước ngoài còn không phải cảnh giác, căng thẳng như đi taxi từ sân bay về nhà.

Các bác đừng đứng ngay cổng sân bay TSN mà chờ, chịu khó lội bộ ra ngoài đến chỗ bọn taxi Mai Linh đậu. E dùng chiêu này 1 lần: từ TSN về trung tâm Q1 mất có 80k, cộng thêm 10k tiền bến bãi vớ vẩn gì đó, vậy là đúng giá lắm rồi (c)

BM
12-01-2010, 21:52
TSN: các bạn cứ đến gặp anh xếp tài đứng trước sảnh. Tài xế taxi sân bay phải "tuân lệnh". Tuy nhiên, nếu đi gần quá (<2km), khi lên xe bạn có thể báo tài xế là bạn gởi thêm một ít (20.000VND).:)

dangkhoaquan
12-01-2010, 22:21
H thì taxi TSN cũng khá quy củ rồi kể cả bọn airport là bọn nỗi tiếng "lưu manh" theo kiểu lên xe là thỏa thuận giá cả (cái này em bị bài học đau thương năm 2006 bay từ sin về chuyến đêm vừa xuống xe tai còn ù vả lại là 1h sáng nên sợ ko có xe đành chịu để nó chăn từ TSN về CV LTRiêng 80k đã thế nó còn đòi tip, khốn nạn thật).
Do đặc thù công việc nên em đi taxi ở sg khá nhiều nhưng chủ yếu đi vinasun và Mai Linh, phải công nhận về giá cả và chất lượng thì 2 công ty này ngang nhau , taxi vip trước khi chạy theo lương cố định nhưng h vẫn chạy theo % 4-6, giá cao hơn chút đỉnh nhưng xe đẹp ! Đặc biệt bây h tổng đài của chúng nó rất chiều khách, lái xe nào cà chớn bất lịch sự hay có biểu hiện đi câu đường chỉ cần phone về tổng đài 1 phát là ale hấp, lái xe nhẹ thì bị treo tài nặng thì bị đuổi việc nên h lái xe cũng đàng hoàng hẳn. Một điều em cực kỳ lạ là hình như mọi người đi taxi ít có ý kiến với tổng đài về tài xế, em thì tài xế mà có vấn đề là call tổng đài ngay lập tức kể cả mấy thằng xếp tài, em có lần bị thằng xếp tài của ML ưu tiên xe cho mấy em chân dài, hoặc mấy thằng tây móc đt nhìn tên gọi tổng đài luôn, thằng xếp tài lúc đó van xin thấy tội nghiệp=))
Ở Hn thì cố mà đi Mai Linh ko thì đi Vạn Xuân cũng ok, còn ko thì có 1 bọn xe ôm taxi 5.62.62.62 đi xe máy ôm nhưng có đồng hồ tính km và tính tiền, lái xe lịch sự đàng hoàng!

nguyenhoaibao
13-01-2010, 03:07
tui ở SG, thấy đi Vinasun, Mai Linh, Petrolimex là ổn nhất, trong đó xe Vinasun là đẹp nhất.

đi các tỉnh khác thì tốt nhất là đi Mai Linh (có hệ thống "giáo dục" tài xế tương đối tốt)

ở Nội bài hôm rồi, tui đi xe taxi dù thỏa thuận là 220k về đến công viên Lý thái Tổ, xe xấu và đầy mùi xăng, còn thằng cò dắt mối thì ăn của tài xế gần 100k.
ngày hôm sau mới dzui, tui đi minibus của VNairline ở Quang Trung ra Nội bài đón bạn, bác tài xế xe minibus liền mời chào: "lúc về đi xe tui đi, tui chở riêng lấy rẻ 200k thôi". Trời ạh, xe minibus mà lấy rẻ 200k, trong khi đi minibus một chuyến có 30k thôi.

ở Hà nội tui thấy đi Mai Linh là ổn nhất, đã kiểm tra mấy lần thấy tài xế không chạy lung tung, đồng hồ cũng ổn định (hoặc cũng có thể do cách nói chuyện rành rẽ đường xá, tuy giọng miền Nam, nên hắn không dám chạy lung tung!

ViThanh
13-01-2010, 08:36
Nhà em có lần đi tàu vào Vinh, bọn lái xe taxi Mai Linh trong nhà ga xoắn xuýt lại mời chào, khi biết mình chỉ đi quãng đường khoảng 4 km thì nó quay sang chào mời người khác mà không thèm đáp lại với mình nữa. Chắc là bọn nó chê đường ngắn, muốn kiếm con cá to hơn. Đến khi chẳng có con cá nào lớn thì chạy theo mời nhà em lên xe nhưng em eck cần nữa, dông thẳng ra cổng ga, gọi 1 chiếc taxi Vạn Xuân. Thấy thằng Vạn Xuân rẻ, lái xe lịch sự nên từ đó về sau nhà em chỉ đi Vạn Xuân, tẩy chay Mai Linh luôn.

Bác nào có việc đến Vinh bằng tàu hỏa thì đừng đi Mai Linh, đắt mà hay tỏ vẻ ta đây, chịu khó đi bộ ra cổng vẫy Vạn Xuân mà đi.

november_shine86
13-01-2010, 11:52
Dạo này taxi dù nhiều quá, lái ẩu,tính điêu là 1 chuyện, vớ vẩn bị các anh í dằn mặt oánh cho í chứ. Trc đi 1 con dù, trả theo KM rồi nó còn đòi thêm vì "vất vả quá" ,em ko có mà cho thì bị nó chửi :))

thucdayvadinao
26-01-2010, 16:06
cty em thì cho nhân viên đi bằng Vinasun, em cũng thik hãng này, các anh toàn chuyên nghiệp và nhiệt tình, nhất là các anh ở địa phận Bình Dương vui tính và rất thân thiện, thêm nữa cái màu xanh của cty này cũng thấy thiên nhiên lắm

thucdayvadinao
26-01-2010, 16:09
còn vừa rồi, nhóm chúng em đi chơi ở ngoài Lagi, đi xe khách ra đó, xong thuê taxi Bình Thuận đi chơi vòng vòng, tài xế tãi này không dễ mến chút nào hết, cũng không rành các điểm du lịch nổi tiếng của Lagi, nói chuyện với khách cũng không thân thiện, em thấy hơi thất vọng một tẹo, cái hãng taxi này thì xe có cái màu nâu nâu đỏ đỏ.

Ms_Cat
26-01-2010, 18:52
Em mỗi năm về nc 1 lần và cũng hay đi taxi vì ở HN đi Bus cũng kô được tiện lắm :(

Em luôn trung thành với hãng Mai Linh :x hãng này giá cả ok và phục vụ khá tốt, gđ nhà em về ai cũng đi hãng này... có đôi lúc ngồi xe mà nghe bài hát nào hay hay các anh í tặng luôn cái đĩa CD đó í ạ :x

Cũng có 1 lần em đi xe khách từ HP về HN và bắt taxi ở bến xe GL :( quả này là em ức nhất ... vì lái xe kô lịch sự ... và dường như ở VN có cái kiểu là nhìn thấy con gái mặc váy ngắn 1 chút là soi và nghĩ là ngta là ng kô đàng hoàng :( nên cái kiểu nhìn rất bất lịch sự. Không những thế đồng hồ chạy như là máy bay :( em đi từ bến xe GL mà về phố Quán Thánh mất những 150VNĐ hic hic ...

Em cũng hay đi taxi đoạn ngắn khoảng vài km nhưng nếu đi ngắn vậy thường trả họ gấp đôi số tiền vì ý nghĩ riêng em là bõ công ngta đón mình

Ps : cũng như bác j ở trên nói nên kiếm 1 ng lãi taxi mà mình cảm thấy ok làm khách hàng quen thuộc của họ,cần đi đâu alô trc hoặc nếu họ bận sẽ giới thiệu ng bạn lái khác cho mình

Em có sđt của 1 em này tên Quân sn 84 khá ngoan ngoãn lái hãng taxi gì 26.... em kô nhớ nếu các bác cần gọi taxi hay thì thử coi có chất lượng hay kô ạ : 098 6333 642

kanioboeru
27-01-2010, 13:00
Em thì thấy taxi Matix của Vạn Xuân 04 38222888 là chuẩn nhất. Em hay chở hàng, các bác tài xế không đòi thêm tiền bo mà họ vẫn nhiệt tình bốc hàng hộ. Đồng hồ của Vạn Xuân thì quá yên tâm về kiểm định. Vạn Xuân là chuẩn nhất ah... Vạn Xuân giờ có cả ở SG nữa rùi ah. chưa thử nên ko biết chất lượng trong đó thế nào