PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Đài Loan

Pages : [1] 2

PeterPan
04-01-2010, 00:30
Chào các bạn,

Nhận thấy nhu cầu tìm hiểu thông tin du lịch Đài Loan đang ngày một lớn hơn trên diễn đàn của chúng ta, PeterPan chủ động di chuyển các bài viết có nội dung liên quan về topic này để giúp các bạn dễ dàng hơn trong việc tìm kiếm và trao đổi thông tin.

Một số topic khác về Đài Loan:

Lượt phượt ở Đài Loan (https://www.phuot.vn/threads/2317-L%C6%B0%E1%BB%A3t-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-%E1%BB%9F-%C4%90%C3%A0i-Loan)
Đi Đài Loan nếm... động đất (https://www.phuot.vn/threads/15941-%C4%90i-%C4%90%C3%A0i-Loan-n%E1%BA%BFm...-%C4%91%E1%BB%99ng-%C4%91%E1%BA%A5t)
Đài Loan - Lang thang ký (https://www.phuot.vn/threads/15428-%C4%90%C3%A0i-Loan-Lang-thang-k%C3%BD)
Visa Đài Loan (https://www.phuot.vn/threads/6814-Visa-%C4%90%C3%A0i-Loan)
Đài Loan một cảm nhận (https://www.phuot.vn/threads/10850-%C4%90%C3%A0i-Loan-m%E1%BB%99t-c%E1%BA%A3m-nh%E1%BA%ADn)
Đi Đài Loan và Philippines (https://www.phuot.vn/threads/1231-%C4%90i-%C4%90%C3%A0i-Loan-v%C3%A0-Philippines?)
Taiwan close up (https://www.phuot.vn/threads/14931-Taiwan-close-up)
Lượt phượt xứ Đài (https://www.phuot.vn/threads/15484-L%C6%B0%E1%BB%A3t-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-x%E1%BB%A9-%C4%90%C3%A0i)

Chú ý:

Để topic luôn rành mạch và dễ tra cứu thông tin, mong các bạn lưu ý những điều sau:

1. Không post nhiều ảnh bài viết về chuyến đi vào topic thông tin du lịch chung (vài ảnh mang tính báo cáo sau chuyến đi hoặc ví dụ minh họa thì có thể chấp nhận được).

2. Không dùng chữ khác màu và khác font chuẩn của diễn đàn cho toàn bộ bài viết hoặc 1 đoạn của bài viết (trừ đề mục hoặc những từ cần nhấn mạnh đặc biệt).

3. Không quote bài quá dài hoặc quá gần (cả hai trường hợp này đều có thể thay đơn giản bằng"@ tên người cần quote"). Đây là một thói quen khi viết bài của nhiều bạn, về mặt nội dung thì không vấn đề gì, nhưng về hình thức trình bày của diễn đàn sẽ bị chằng chịt khiến người đọc khó nắm bắt. Thay vì bấm nút "Trích dẫn" ở gần cho tiện, các bạn hãy chịu khó chuyển xuống phía cuối trang để viết vào phần trả lời nhanh hoặc vào phần khung nâng cao nếu cần các chức năng chuyên biệt hơn.

4. Không post nhiều bài liên tiếp trong một khoảng thời gian ngắn (nên sử dụng chức năng sửa bài nếu muốn bổ sung thông tin).

5. Không sử dụng ngôn ngữ tuổi teen hoặc những ký hiệu minh họa không cần thiết.

6. Không post những bài viết với nội dung rủ rê, tìm bạn đồng hành (nếu cần tìm thêm người, có thể sang box "Tìm bạn đồng hành").

Rất mong các bạn chú ý để topic sẽ là một kênh hiệu quả để các thành viên có thể tìm kiếm và trao đổi các thông tin du lịch Đài Loan.

ech_op_49
12-02-2010, 10:18
Tháng 4 này mình dự định đi TW chơi 6 ngày, nhờ bạn R0sy tư vấn giúp một số điểm đi nhé. Đọc bài của bạn thấy nhiều nơi đẹp quá nhưng thời gian có hạn nên phải chọn một số điểm phù hợp thôi.

casstaway
17-02-2010, 16:58
Các bác cho hỏi là nếu đi Đài Loan 3-4 ngày thì có đủ không nhỉ ? Đi tầm tháng 5 hay tháng 8 thì tốt ạ ? Tại mình chỉ có 2 ngày nghỉ lễ vào tháng đó. Cảm ơn các bác trước.

nhimxu99
19-03-2010, 16:31
Bạn Rosy và các bạn cho hỏi làm visa du lịch tự do vào Đài Loan thế nào?

Mình hỏi cái VP Đài Bắc ở VN thì nói không cấp visa du lịch các nhân. Các Cty du lịch cũng không nhận làm mà phải mua tour trọn gói của nó thì mới có. Thế mọi người định đi bằng cách nào thì chỉ giúp mình với.

r0sy
19-03-2010, 18:27
Tháng 4 này mình dự định đi TW chơi 6 ngày, nhờ bạn R0sy tư vấn giúp một số điểm đi nhé. Đọc bài của bạn thấy nhiều nơi đẹp quá nhưng thời gian có hạn nên phải chọn một số điểm phù hợp thôi.

Thật là, hum nay em mới vào lại đây :T

Hi bạn Ếch,

Ko biết bạn đi tháng 4 vào lúc nào nhỉ. Nếu đi tầm đầu tháng 4 thì có thể ngắm hoa anh đào đấy, giữa giữa thì chắc hoa cũng tàn tàn rồi. Với 6 ngày bạn có thể đi như sau:

Ngày 1: Đài Bắc (Tháp 101, cố cung, đài tưởng niệm TGT, vv, rất nhiều và có hướng dẫn rất cụ thể ở LP hoặc các brochure lấy ở Main station (free)
Ngày 2: Xung quanh Đài bắc - Jiufen, Jinguanshi, CV quốc gia Yangmingshan, tắm suối nc nóng Beitou
Ngày 3: Taroko
Ngày 4: Đài Trung - Puli - Sun Moon Lake
Ngày 5: Alishan - Đài Nam - Kao Hùng - (Kenting) (nếu ko vào mùa hoa anh đào thì có thể bỏ qua Alishan, dành nhiều thời gian hơn ở 2 nơi kia)
Ngày 6: Kenting - back home

Chúc bạn đi vui nha, mà sao bạn xin đc visa vào Đài tài quá vậy :)

r0sy
19-03-2010, 18:30
Các bác cho hỏi là nếu đi Đài Loan 3-4 ngày thì có đủ không nhỉ ? Đi tầm tháng 5 hay tháng 8 thì tốt ạ ? Tại mình chỉ có 2 ngày nghỉ lễ vào tháng đó. Cảm ơn các bác trước.

Tuy Đài Loan là 1 đảo bé tí nhưng 3-4 ngày ko đủ đc bạn ạ. Ít nhất bạn dành cho 1 tuần đi...

Tháng 5 hay tháng 8 đều same same như nhau... vì đều nóng và vào mùa mưa. Tuy nhiên tháng 5 sẽ dễ chịu hơn 1 chút và ít bão hơn. Bạn nếu đi đc tháng 5 thì chiến luôn đi :D

r0sy
19-03-2010, 18:35
Bạn Rosy và các bạn cho hỏi làm visa du lịch tự do vào Đài Loan thế nào?

Mình hỏi cái VP Đài Bắc ở VN thì nói không cấp visa du lịch các nhân. Các Cty du lịch cũng không nhận làm mà phải mua tour trọn gói của nó thì mới có. Thế mọi người định đi bằng cách nào thì chỉ giúp mình với.

Theo tớ biết thì thế này bạn ạ,

- Nếu bạn có thẻ cư trú, thẻ xanh của các nc trong khối Schengen, Mỹ, Ca, Úc, Nhật thì bạn ko cần visa trong vòng 30 ngày, tuy nhiên thêm đk là chưa lao động ở ĐL bao h
- Còn nếu bạn không có thì phải có thư mời, giấy gt của 1 bên đối tác ĐL cấp (mời sang hội thảo, tham quan, du lịch...) + các giấy tờ khác (CM tài chính, khám sk, vé mbay 2 chiều, đơn xin nghỉ phép cty hiện tại, vv).. nhưng nói chung cũng khó, haizz

Nếu bạn thuộc diện thứ 2 mà xin đc thì bảo tớ nhé, tớ cũng có vài ca muốn sang thăm mà chưa đc :D

Lẩm cẩm
28-03-2010, 12:02
@r0sy: Tuần sau mình đi Taipei công tác, dự định sẽ dành 2 ngày cuối tuần đi thăm thú cảnh đẹp Taipei, đọc dược thông tin của bạn R0sy thật vô cùng bổ ích, xin cám ơn bạn.

ngayngoty
24-04-2010, 08:23
bạn Rosy
Tớ muốn đi Hehuan Shan mà xuất phát từ Cao Hung thi nên đi đường nào hả bạn . Hai ngày cuối tuần thì đi có kịp không ?
Thân.

pcph
30-04-2010, 15:40
Bạn ngayngoty,

Tớ không rõ bạn đi Hehuan Shan bằng phương tiện gì. Nếu phượt bằng scooter thì phải thỉnh giáo bạn R0sy rồi. Còn nếu đi bằng phương tiện công cộng, bạn có thể đi như sau:
- Ngày 1: Từ Cao Hùng bắt xe/tàu sớm đi Đài Trung. Đến Đài Trung bạn bắt xe của Fengyuan từ Đài Trung đi Lishan, xuất phát từ Đài Trung lúc 8:00, mỗi ngày chỉ có 1 chuyến, giữa đường đi ngang qua Hehuan Shan (khoảng 12:30) thì xuống xe. Buổi chiều bạn có thể leo lên Main Peak ngắm hoàng hôn.
- Ngày 2: Sáng sớm (5:00~6:00) leo lên Shimenshan ngắm bình minh. Bắt xe của Fengyuan từ Lishan về Đài Trung. Xe xuất phát từ Lishan lúc 8:00, khoảng 9:00~9:30 đi ngang qua Hehuan Shan, đến Đài Trung khoảng 13:00, mỗi ngày cũng chỉ có 1 chuyến. Sau đó bắt xe/tàu về Cao Hùng.
Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ nhé!
Thân.

ngayngoty
02-05-2010, 09:41
@ pcph : Cám ơn những thông tin bổ ích của bạn , chắc là mình đi bằng phương tiện công cộng thôi.

ech_op_49
07-05-2010, 13:52
@r0sy: Hi. Cảm ơn bạn R0sy nhé. Mình vừa đi về hôm 04/05.
Visa TW đúng là khó. Nhà mình có người quen bên TW issued cho thư mời từ phía cơ quan bác ấy, rồi bên VN mình phải xin được quyết định cử đi công tác theo nội dung thư mời, sau đó thì mới đưa cho dịch vụ làm VISA họ làm ( phí 120$ - thực tế chỉ 50$. Tự apply thì chưa chắc đã được nên mình qua dv cho chắc).

Đọc cái topic này mình cũng muốn đi Takoro nhưng thời gian ít quá nên không kịp.

Mình cũng thấy là đi DL ở TW mà không biết tiếng Trung thì không phải dễ, rất ít người biết nói tiếng Anh.

Shocken
22-05-2010, 11:25
Bạn ROsy và các bạn cho mình hỏi với:
Mình tính đi Đài Bắc đến Taroko bằng bằng tàu lửa. Từ Taroko đi Đài Nam hay Cao Hùng: mình nên đi bằng phương tiện công cộng nào? Xem Lonely Planet ko thấy thông tin.
Cám ơn các bạn nhiều

pcph
24-05-2010, 19:41
Bạn Shocken,

Từ Taroko bạn có thể đi xe bus về Hualien, rồi từ Hualien ngồi tàu lửa đi Cao Hùng. Chuyến tàu này có đi qua các ga Taitung và Pingdong, đi khoảng 4~5 tiếng.

Shocken
01-06-2010, 07:54
Cám ơn bạn pcph!
Nhân tiện, mình ở Đài Bắc 2 ngày 8,9/6, có bác nào đang tính đi dịp đó nhắn mình nha, đi chung cho đỡ ngại, hihi

Còn nữa, mình xin visa du lịch qua dịch vụ, 5 ngày có, không cần đảm bảo tài chính, không cần thư mờii hay bất cứ gì, chỉ cần hộ chiếu còn hiệu lực và 2 tấm ảnh thẻ.
Không biết có phải bữa nay dễ xin rồi không

zhou
03-06-2010, 17:26
Còn nữa, mình xin visa du lịch qua dịch vụ, 5 ngày có, không cần đảm bảo tài chính, không cần thư mờii hay bất cứ gì, chỉ cần hộ chiếu còn hiệu lực và 2 tấm ảnh thẻ.
Không biết có phải bữa nay dễ xin rồi không

Ơ thế bạn làm dịch vụ ở đâu ?? Bao xiền thế ?Cho mình địa chỉ được không ??hihi
Thanks

pcph
03-06-2010, 18:15
@zhou: Mình cũng có câu hỏi như bạn zhou. Cảm ơn bạn Shocken trước nhé!

Ranhcon
07-06-2010, 23:05
Sắp tới em có 1 chuyến đi đài loan khoảng 8 ngày, có thể tư vấn cho em những nơi nào cần phải tới không ạ, em cũng muốn hỏi về chi phí sinh hoạt và giá cả hàng hóa bên đó, ở đài loan shopping có rẻ không ạ. Thanks :D

ech_op_49
08-06-2010, 13:31
Chi phí sinh hoạt ở TW khá đắt đỏ đấy bạn ah, shopping cũng không rẻ. Các nơi cần phải tới thì bạn r0sy có tư vấn rồi đấy, nếu bạn cần thì pm mình có thể share một số thông tin trong chuyến đi của mình cho bạn.

Hoàng Hớn Hở
01-12-2010, 09:47
Hi R0sy,
Anh đi Taipei theo tour 4 ngày (16-19/12). Đọc topic của e, thấy mấy chỗ đẹp đẹp ko có trong tour. Em tư vấn giúp xem nên ở lại ko? Ở lại thì nên đi đâu? mấy ngày và đi ntn?
Xin lỗi trước vì đã làm phiền em nhé.
Hoàng

waterous
22-12-2010, 11:17
Chào các bạn,

Số là chuyến bay của mình từ Mỹ về VN dịp tết sẽ quá cảnh ở Đài Bắc 8 tiếng từ 6g sáng tới 2g chiều. Theo quy định của XNC Đài Loan thì người mang hộ chiếu VN có visa còn hiệu lực của Mỹ, Canada hay Úc sẽ được miễn thị thực Đài Loan. Mình đã apply trên mạng và đã được approve ngay tại chỗ. (c)

Mình muốn hỏi các bạn nếu mình muốn đi vòng vòng Đài Bắc trong khoảng thời gian đó thì nên đi như thế nào cho tiện, rẻ, an toàn (trở lại sân bay đúng giờ), và đi những đâu trong thành phố thì đáng nhất? Mình nghe nói Tower 101 rất nổi tiếng nhưng mình không thích phố xá mấy, mình thích xem cây kiểng, nghe nói bonsai Đài Loan rất đẹp, mình cũng muốn thử ăn một vài món ăn tiêu biểu. Miễn sao kịp giờ đi về VN nếu không bị máy bay bỏ thì khổ. Nhưng mình nghĩ quá cảnh 8 tiếng cũng quá thoải mái để đi dạo 1 vòng

Các bạn cho mình ý kiến với. :)

duongtan
04-01-2011, 16:19
Mình vừa up quyển Lonely Planet Taiwan (7th Edition, 2007) lên mạng, không biết đưa link lên đây có vi phạm gì nội diễn đàn không? Nếu không sao thì chia sẻ với các bạn:

Từng chapter: http://www.mediafire.com/?pdp2jd2pp8wvbgc
Complete book mình combine lại, size A4, tiện cho việc in ấn (recommend): http://www.mediafire.com/?kacczb1yktkncxx

Tết này mình định lượt phượt Đài Loan, hy vọng đi được hết những điểm bạn R0sy giới thiệu! Mình đang ở Taipei, có bạn nào máu thì join cùng nhé!!! ^^

rocketium
06-01-2011, 16:54
@waterous: Đi tàu or bus từ international airport vô tới Taipei mất đứt 1 tiếng rồi bạn ah, thêm một tiếng quay lại nữa. :(
Taipei 101 mình nghĩ không có gì, đúng như bạn nói, Taipei chẳng là gì so với phố xá bên mỹ, châu âu.
Ăn thì bên này có night market, một niềm tự hào lớn của taiwanese, đồ ăn cực kì nice :D (nhưng bạn transit từ 6am-2pm thì ko ổn :()
Bonsai thì mình ko rành khu nào chuyên về cái đó (mình mới qua 2 tháng). nhưng bạn có thể thăm các công viên nổi tiếng, cũng có nhiều cây cảnh rất đẹp. bạn có thể thăm khuôn viên khu tưởng niệm Tưởng Giới Thạch,để mình check thêm với đồng nghiệp coi CV nào nhiều cây cảnh nhất. :)

rocketium
09-01-2011, 17:49
Theo tớ biết thì thế này bạn ạ,

- Nếu bạn có thẻ cư trú, thẻ xanh của các nc trong khối Schengen, Mỹ, Ca, Úc, Nhật thì bạn ko cần visa trong vòng 30 ngày, tuy nhiên thêm đk là chưa lao động ở ĐL bao h
- Còn nếu bạn không có thì phải có thư mời, giấy gt của 1 bên đối tác ĐL cấp (mời sang hội thảo, tham quan, du lịch...) + các giấy tờ khác (CM tài chính, khám sk, vé mbay 2 chiều, đơn xin nghỉ phép cty hiện tại, vv).. nhưng nói chung cũng khó, haizz

Nếu bạn thuộc diện thứ 2 mà xin đc thì bảo tớ nhé, tớ cũng có vài ca muốn sang thăm mà chưa đc :D

Hồi mình qua interview, cũng xin visa theo diện dự seminar (không dám xin visa đi PV vì sợ nó từ chối :D ). Cũng bị hành lên hành xuống, nhưng finally cũng okie. Cần thông tin gì thì cứ hỏi nhé :)

Bổ xung chút xíu là chỉ cần visa còn hiệu lực vào những nước trên (không nhất thiết là thẻ cư trú) cũng có thể xin visa đi taiwan.

178
17-02-2011, 21:40
Chị Rosy ơi, cho em hỏi xíu chị ơi.

Chả là em sắp đi Đài Loan với mẹ, thăm thân chị khoảng 30/5 - 10/5 chị ơi. Chị em ở Đài Bắc, cũng vô năm rồi nên chỉ bận lắm chắc chỉ dẫn em đi lòng vòng Đài Bắc được thôi. Mà em không muốn phí chuyến đi. Em tính phượt 1 mình kiểu sáng đi chiều về ..nhà chị em đó mà. Em lần đầu đi Đài Loan, dù biết tiếng hoa, tiếng anh, nhưng không thông thuộc đường phố gì hết cũng hơi lo lo chị ơi, lại chưa bao giờ đi metro nữa, nên mù tịt hoàn toàn chị ơi. Em đi 1 mình thì nên đi những đâu chơi mà sáng đi chiều về được hả chị ơi, có chỗ nào đẹp giới thiệu em với.

Àh, cho em hỏi từ Đài Bắc đi Đài Trung đi làm sao vậy chị, mình đi metro hả chị?? Em muốn đến thử 1 trường đại học - trong 1 cảnh phim em rất thích cảnh trường đại học đó, ở Đài Trung, nên em quyết đi cho thỏa hihi- Có chỗ nào nên đi, chị giới thiệu em với nghe. Nick yahoo em là cumeo_meocon, hay chị Rosy cho em xin nick đi, em note lại những nơi chị chỉ, để em phượt thử 1 mình nè.

Thanks chị nghen.

duongtan
20-02-2011, 02:44
@Bạn 178: Bạn biết tiếng bông thì lo gì không đi được, giao thông bên này thuận tiện lắm, người dân thì rất tốt bụng, bạn hỏi là người ta chỉ cho tận tình luôn.

Đi kiểu sáng đi chiều về thì chỉ đi được khu vực miền bắc thôi, có thể đến được Xinzhu, nhưng về tới Đài Nam, Cao Hùng thì e hơi khó. Mặc dù bạn hoàn toàn có thể đi được, nhưng tốn tiền và tốn thời gian. Lấy ví dụ, thời gian đi tàu từ Đài Bắc tới Cao Hùng mất khoảng 5 tiếng. Bạn có thể xuất phát từ nửa đêm, sáng sớm tới Cao Hùng, đi chơi một ngày rồi tối lại đi tàu về Đài Bắc. Đi như vậy thì tốn thời gian di chuyển quá, đúng không.

Bạn hoàn toàn có thể đi 1 mình được, nếu có khoảng 1 tuần thì bạn có thể đi vòng quanh Đài Loan được luôn. Không biết bạn là con gái hay con trai, không ngại ở hostel chứ? Hostel bên này (cũng như người dân vậy) rất nice, bạn có thể yên tâm!

178
20-02-2011, 13:02
@rocketium: mmình dân 8x đời cuối cuối cuối thôi :"D. lần này sang với mẹ thăm chị. bít rùi đó, family trip thì ... mẹ mình đi hok dc xa, chị thì cũng bận, mấy đứa cháu thì đi học, thành ra phải tự thân vận động thôi, 1 mình 1 pô máy vậy :D. nghĩ lần đầu qua taiwan nên 99% là mí ..bả ko cho đi qua đêm ở TW rồi, nên phải nghĩ cách sáng đi chiều tối về là zị bạn đó ^^! . chứ mình mún đi alishan nè, 101, chợ đêm, ăn món ăn vặt ở tw nữa, quảng trường nữa, nên đang tìm nơi đi để qua đó cứ thế mà đi thôi :"D. chỉ có vài cái gà là cách đi metro nè, bus nữa, cách chỉ phương hướng nữa - bên china thì chỉ theo hướng đông tây nam bắc .. mình thì mù hướng =)). tại vn chưa có metro, bus thì lung ta lung tung, qua đó mỗi cái mỗi hỏi thì đúng là ...ngại thiệt :)), đành phải tìm hỉu trước ở đây . àh, tính dành 1 ngày xuống đài trung để đến trường đại học này nè bạn 靜宜大學 433 Đài Loan Taichung County Shalu Township台中縣沙鹿鎮中棲路200號 - có xem 1 bộ phim, có 1 cảnh trong phim là ở trường này nè, nói tính ra là mún tận mắt đến trường đó quá.. (ko hỉu sao lại rất rât là mún đến ^^!).
có gì cho mình xin tên hay gì đó có thể liên lạc ko? dù sao có thêm người đi cũng vui hơn đi 1 mình hehe

rocketium
20-02-2011, 14:25
Em này coi bộ không đi đâu một mình được, lơ ngơ cứ như làm thơ vậy. thậm chí còn không nhận ra được người đang trả lời tư vấn mình là nam hay nữ, có phải Rosy không. :D :D. Đi tainan or caohung cũng được, đi bằng tàu high speed, 90 thôi. chừng 1 tr tiền vé 1 chiều. Coi chừng nhá, đi 1 mình dễ bị bắt bán cho tụi dân tộc nấu cao lắm đó. :p

duongtan
20-02-2011, 16:10
@178: 8x đời chót thì còn kém tuổi mấy đứa con nít mà anh rocketium nhắc đến à nha! Ổng nhiều tuổi rồi nên ai ổng cũng gọi là con nít hết á! :))

Btw, muốn tìm đường đi lối lại thì cứ lên Google Maps, trên đó có thể tìm được địa chỉ tới tận số nhà, chỉ đường bằng phương tiện giao thông công cộng, tiện lắm! Nói vậy chứ nếu chưa dùng bao giờ thì cũng có thể hơi choáng vì chức năng của nó!

Do your homework! Giờ mình chỉ cho bạn cách đi từ Taipei Main Station tới 靜宜大學 nhé. Nếu bạn lên Google Maps và làm được như vậy thì bạn có thể đi khắp nơi được. Nếu bạn không làm được hoặc không hiểu nó như thế nào thì, một là mình trình bày dở quá, hai là bạn nên dành thêm thời gian để hiểu! :D

Bạn vào Google Maps (http://maps.google.com/), paste địa chỉ 台中縣沙鹿鎮中棲路200號 vào, nó sẽ chỉ cho bạn tới đúng 靜宜大學 luôn. Đây là kết quả: No. 200, ZhōngQī Rd, Shalu Township

Zoom out và dịch bản đồ sang trái 1 chút bạn sẽ thấy có Shalu Train ở gần đó, vậy cách dễ nhất để đi tới đây là bắt tàu từ Taipei đến Shalu rồi chuyển bus để đến 靜宜大學.

Giờ tìm thông tin về tàu. bạn vào trang này (http://163.29.3.96/TWRail_EN/index.aspx), chọn điểm đi (from) là Taipei, điểm tới (to) là Taichung, chọn tiếp ở ô dưới là Shalu. Chọn ngày đi, bấm Query, bạn sẽ có kết quả là tàu đi từ Taipei đến Shalu chuyến sớm nhất là 06:18am, đi mất 3h02m.

Từ Shalu Train Station về 靜宜大學: Từ Shalu Train, bấm chuột phải chọn Directions from here, kéo sang chỗ 靜宜大學, bấm chuột phải chọn Direction to here. Bạn có kết quả. Bấm tiếp vào hình cái đầu tầu (khung ở phía trên, bên trái, giữa hình cái ô tô và hình người đi bộ ấy) để chọn kết quả cho phương tiện giao thông công cộng. Cuối cùng là như thế này (http://maps.google.com/maps?f=d&source=s_d&saddr=%E4%B8%AD%E6%AD%A3%E8%A1%97&daddr=%E4%B8%AD%E6%A3%B2%E8%B7%AF%2F%E5%8F%B012%E7 %B7%9A&geocode=FYjTcQEdL5EvBw%3BFZqncQEdUtsvBw&hl=en&mra=ltm&dirflg=rB&ttype=dep&date=02%2F20%2F11&time=4:21pm&noexp=0&noal=0&sort=def&sll=24.236321,120.566819&sspn=0.010135,0.01929&ie=UTF8&z=15&start=0).

178
26-02-2011, 13:30
Cứu cứu cứu, em ko xin visa được. Chỉ có dạng visa thăm thân là mẹ em được cấp visa thôi, còn em chỉ quan hệ chị-em nên ko bít trăng sao như thế nào. Giờ mẹ em đổi ý không đi, nổi điên quá, bực mình ghê gớm, e đang tìm cách làm visa 1 mình, 30/4 này em quyết đi theo dự tính. Mấy anh chị có cách nào hay quen biết ai làm visa chỉ em với. Em cảm ơn.

@Anh Duongtan với Rockie ở vùng nào tại Taiwan vậy? Có thể cho em xin địa chỉ hay số điện thoại liên lạc, hay của mấy "đứa con nít" mà anh nói đó. Để có gì em còn hỏi thăm. Àh, cho em hỏi về giá vé Metro nè, bus thông thường là khoảng bao nhiu vậy anh? Vì mẹ em ko đi, nên em đành tự chu cấp anh ơi .. nên em phải tính+trừ hao cho kỹ hì

rocketium
26-02-2011, 22:05
Lo xin visa đi đã. Xin Visa Taiwan ko dễ chút nào đâu.

duongtan
27-02-2011, 00:34
Bus trong Taipei (city bus): 15NT/1 lượt (đi khoảng cách ngắn hơn nửa chặng), đi từ đầu bến tới cuối bến thì trả tiền 2 lần = 30NT.

Metro: minimum 20NT, maximum khoảng 60NT (tùy tuyến, mình toàn dùng thẻ nên cũng chẳng để ý).

Local bus là các tuyến bus chạy giữa các thành phố gần nhau, chạy từ Taipei ra sân bay Taoyuan,... khoảng cách khoảng mấy chục km. (Mình giải thích đơn giản thế cho bạn hiểu thôi chứ cũng chả có quy định cụ thể nào như thế cả). Giá vé: 60 đến khoảng 150NT, Taipei - Taoyuan ~100NT.

Bus đường dài: Taipei - Kaohsiung 550NT, Taipei-Taichung ~250NT

Vé tàu: Taipei - Kaohsiung 840NT, Kaohsiung - Taichung không nhớ rõ, khoảng 300NT

Tiền ăn một bữa bình thường khoảng 70-100NT tùy theo bạn ăn gì. Ăn nhà hàng thì không tính nhé! Ăn ở địa điểm du lịch thì đắt hơn.

Đại khái là vậy...

Mình đi 4 ngày từ Taipei - Kaohsiung - Taichung - Sun Moon Lake - Taipei hết 7000NT

Tỉ giá tham khảo: 1NT xấp xỉ 700 VND. Muốn chính xác thì gọi điện ra Hà Trung! :)

Nhưng mà như anh Rocketium nói rồi đấy, xin được Visa đi đã rồi tính!

manooe
27-02-2011, 18:52
Hi bạn R0sy và các phượt gia
Từ 8/3 - 19/3 mình sẽ đi Đài Loan, đây là lịch trình dự kiến của mình, bạn góp ý giúp mình nhé
Ngày 1: đến Taipei
Ngày 2-3: Taipei
Ngày 4: Đi một điểm xung quanh Taipei, tối đi tàu đi Hualien
Ngày 5-6: Huanlien
Ngày 7: Hualien - Kaoshiung (đi tàu)
Ngày 8: Kaoshiung
Ngày 9: Kaoshiung - Tainan
Ngày 10: Tainan
Ngày 11: Tainan - Taipei
Ngày 12: Rời khỏi Đài Loan
Mình tự thấy lịch trình này đi qua nhiều thành phố nhưng lại ít điểm để hiking, nghĩ đi nghĩ lại không biết thêm được điểm du lịch tự nhiên nào không ? Bạn giúp mình nhé.
Việc nữa là không biết mình có phượt gia nào đi cùng chung đợt này không thì đi cùng mình cho vui ? Mình là nam, dễ hòa đồng, hiện tại là đi một mình.

duongtan
28-02-2011, 14:51
@manooe: Thiếu một địa điểm cực kỳ nên đi trong dịp này đó là Alishan! :)

Hualien thì ở một ngày là được rồi, tối ngày 5 hoặc sáng ngày 6 lên tàu đi Kaohsiung là được, ngủ đêm trên tàu cũng được, đi mất khoảng 6 tiếng rưỡi.

Từ Kaohsiung đi Tainan mất có 30ph thôi, vì thế chặng Kaohsiung - Tainan một ngày là được. Các địa điểm tham quan chính của Tainan đều quanh quanh khu ga tàu. Tối lên tàu đi Chiayi, ngủ đêm tại Chiayi, sáng hôm sau bắt xe bus đi Alishan. Ở Alishan mùa này khó kiếm chỗ ở, bạn mình vừa đi về, không có phòng nên chỉ ở được có một ngày. Nếu bạn đặt được phòng thì có thể ở Alishan 2 ngày. Ngắm mặt trời mọc ở Alishan đẹp lắm.

Một địa điểm nữa nên đi là Sun Moon Lake. Từ Alishan về Chiayi, đi tàu về Taichung rồi đi xe bus đến Sun Moon Lake. Ở Sun Moon Lake phòng nghỉ đắt đỏ và cũng khó kiếm, bạn có thể nghỉ ở Puli Township. Từ Puli đi Sun Moon Lake mất có 30ph đi bus. Chặng này việc di chuyển hơi lằng nhằng vì phải chuyển tàu, bus hơi nhiều. Tuy nhiên Sun Moon Lake rất đẹp, đáng để đi.

Nếu bạn thích hiking thì tham khảo trang này: http://hikingtaiwan.wordpress.com/

Thông tin về một số địa điểm du lịch của Taiwan, transport, restaurant...: http://www.taiwanese-secrets.com/index.html

Muốn tìm hostel thì vào trang hostelworld.com (http://hostelworld.com)

Một cẩm nang hữu ích khác là Lonely Planet: http://www.mediafire.com/?kacczb1yktkncxx

Chúc bạn có chuyến du lịch Taiwan thú vị! :)

rocketium
28-02-2011, 21:22
@manooe: Đi thế thì hầu hết thời gian là dành cho di chuyển rồi. Chỉ được tiếng là đã đặt chân khắp nơi Taiwan chứ đâu có enjoy gì được. Riêng Taipei, một tuần mình nghĩ cũng chưa đủ.

manooe
01-03-2011, 04:35
@duongtan: cám ơn sự tư vấn của bạn, mình sẽ nghiên cứu về hai điểm Alishan và Moon lake. Thực sự là hai điểm này mình cũng đã tính tới nhưng ngại đông nên còn chưa quyết. Mình hỏi thêm là Taichung và Kaohsiung thì theo bạn nên chọn cái nào vậy ?
@rocketium: Mình không hiểu ý bạn lắm, với lịch trình của mình thì thời gian di chuyển lâu nhất cũng là chặng hualien tới Kaohsiung, còn lại thì cũng thảnh thơi đủ thời gian cảm nhận và chụp ảnh, nếu có đoạn nào chưa chuẩn bạn tư vấn cụ thể giúp mình nhé. Thời lượng là 12 ngày nên mình ko thể dành 7 ngày cho Taipei dù có muốn đi chăng nữa.

duongtan
01-03-2011, 16:22
@manooe: Bạn nên đi Kaohsiung. Nếu bạn đi Sun Moon Lake thì có thể kết hợp luôn đi Taichung một buổi. Gần Taichung có Lugang là địa điểm du lịch với các công trình cổ. Còn bản thân Taichung thì không có gì chơi thì phải (mình có lục lọi trong LP cơ mà chả thấy có gì hấp dẫn!). Taichung là điểm trung chuyển hành khách lớn ở miền trung, khu vực quanh ga tàu đông đúc lắm, nhưng không được trật tự như ở Taipei, mình đến đó có cảm giác như ga Hà Nội ở nhà vậy.

Bạn đưa nốt plan ở Taipei cho mình tham khảo chút! :)

got_but_chi
01-03-2011, 18:00
@duongtan: :D Đài Trung có rất nhiều chỗ để đi, Xinshe, Guguan, Dakeng......

manooe
01-03-2011, 20:16
@Duongtan: cám ơn bạn nhiều :)
Về phần Taipei, đây là thành phố lớn giao thông phát triển nên mình sẽ đi chơi tùy hứng nhưng cơ bản là
08-Mar Arrive night market Shilin (18:30 hạ cánh tại Taipei)
09-Mar Taipei citytour
10-Mar Taipei YELIOU - xxx- Gold miner - có thể kết hợp đi thêm một chợ đêm ở thành phố giữa Yeliou và Goldminer
11-Mar City tour Taipei-Hualien (tàu chiều đi Hoa Liên, chuyến 17h40)
Ở Taipei mình mục tiêu một số điểm sau Bảo tàng cố cung, đài tượng niệm, Grand Hotel, Longshan, Danghui(phố cổ), Xin Beitou hot spring, Bopillia, Matyr Shrine...Mình sẽ có khoảng 2,5 ngày để thăm quan các điểm này. Có gì góp ý bạn giúp mình nhé.

duongtan
01-03-2011, 22:15
@manooe: Bạn còn rành hơn cả mình ấy chứ! Nhiều điểm trong list của bạn mình định đi nhưng rút cuộc là vẫn chưa đi được! ;)

Các điểm bạn nêu ra đều đáng để đi, mình chỉ e là bạn không đi được hết thôi! Chỗ nào cũng đáng để dành ra ít nhất là một buổi để chơi. Tuy nhiên cũng không sao, mình cũng hay đi kiểu chớp nhoáng và vẫn kịp thấy những chỗ đó thú vị.

Có một chỗ nữa ở Taipei có thể đi trong dịp này là Yangmingshan, giờ đang mùa hoa anh đào. Grand Hotel, Xinbeitou hot spring, Yangmingshan, National Palace Museum đều ở quận Shilin, 4 điểm này có thể đi được trong một ngày (lịch trình tham khảo (http://maps.google.com/maps?f=d&source=s_d&saddr=Unknown+road&daddr=Unknown+road+to:%E5%A4%A7%E6%A5%AD%E8%B7%AF+ to:%E7%AB%B9%E5%AD%90%E6%B9%96%E8%B7%AF&hl=en&geocode=FQiqfgEdAlY-Bw%3BFSQGfwEdIrA-Bw%3BFfKPfwEd4P09Bw%3BFfDYfwEd0K0-Bw&mra=mi&mrsp=3&sz=15&sll=25.151073,121.552906&sspn=0.031,0.066047&ie=UTF8&ll=25.116067,121.559258&spn=0.124034,0.264187&z=13)).

Trong trường hợp bạn chưa biết, thì ở Xinbeitou có một cái public hot spring bath (http://maps.google.com/maps?q=%E5%8C%97%E6%8A%95%E6%BA%AB%E6%B3%89%E8%A6% AA%E6%B0%B4%E5%85%AC%E5%9C%92--%E9%9C%B2%E5%A4%A9%E5%85%AC%E5%85%B1%E6%B5%B4%E5%A E%A4&sll=25.014644,121.534635&sspn=0.020224,0.032015&doflg=ptk&ie=UTF8&hl=en&view=map&cid=5207736302430571898&hq=%E5%8C%97%E6%8A%95%E6%BA%AB%E6%B3%89%E8%A6%AA%E 6%B0%B4%E5%85%AC%E5%9C%92--%E9%9C%B2%E5%A4%A9%E5%85%AC%E5%85%B1%E6%B5%B4%E5%A E%A4&hnear=&z=17&iwloc=A). Còn ở Yangmingshan có một cái nude gender-separately public bath Lěngshuǐ kēng 冷水坑 (http://maps.google.com/maps/place?ftid=0x3442b26c515ea321:0xbc162c218d746b23&q=type:transit_station:%22%E5%86%B7%E6%B0%B4%E5%9D %91%22&dtab=0&sll=25.014644,121.534635&sspn=0.020224,0.032015&doflg=ptk&ie=UTF8&ll=25.174456,121.54501&spn=0,0&z=16). Ngoài ra thì tất nhiên là ở hai chỗ này còn rất nhiều các hotel, villa khác có hot springs!

Mình lại tò mò một chút, bạn có biết tiếng Trung không vậy?

@mod: chuyển giùm mình mấy bài trả lời bạn 178 ở topic Taiwan close up vào đây. Thanks!

manooe
02-03-2011, 06:37
@Duongtan: tiếng Trung mình biết bập bõm lắm, ngôn ngữ cơ thể là chính thôi nhưng chắc không sao vì mình quen rồi ;) Nếu tiện ngày nào ở Taipei thì bạn đi cùng mình cho vui. Vì mình đi một mình nên thời gian cũng linh động được.
Các điểm trên mình dùng phần mềm trên Iphone để tra. Mình đang sử dụng một số phần mềm miễn phí sau để hỗ trợ cho tuyến đi Taiwan muốn chia sẻ với forum luôn :)
- Giao thông tại Taipei:
Taipei Metro, Taipei...lite, Ibus_free
-Guidebook
Taipei (Guidepal)
Taipei(Citywalk)
Taipei Travel Guide
-Thời tiết:
TW Weather
-Toàn Đài Loan:
NomadsPath_dữ liệu offline của wikitravel về Đài Loan
-Ngoài ra nếu dùng Garmin XT (window mobile_HTC) thì mình có load được một số bản đồ Đài Loan, nếu bạn nào cần thì mình sẽ gửi link.

rocketium
02-03-2011, 08:39
tiếng Trung mình biết bập bõm lắm, ngôn ngữ cơ thể là chính thôi nhưng chắc không sao vì mình quen rồi ;)

Haha, make sure là biết từ toilet nhé, cái này xài body language thì funny lắm :D

P/S: Nhớ lên plan để thưởng thức một số món ăn đặc biệt ở TW nhé. Bỏ qua là uổng lắm đó.

duongtan
02-03-2011, 12:30
@manooe: Trong tuần em bận, không hi vọng gì có thời gian đi được với bác. Mà cuối tuần thì bác đã đi Hualien mất rồi.

Mấy phần mềm cho Iphone có cài được cho Ip 3G ko bác, bác gửi em xin, em không dùng Ip nhưng bạn em dùng, mấy cái này sẽ hữu ích cho bạn em vì hắn còn ở đây mấy năm nữa cơ.

Mấy quyển guidebook của bác là ebook hay sách giấy vậy ạ? Nếu ebook thì cũng cho em xin nốt! :-p

Không thấy bác nói đến Google Maps nhỉ. Ở bên này GMaps được cập nhật chi tiết lắm, địa chỉ chính xác đến số nhà luôn. Ngoài ra còn có chỉ đường bằng phương tiện giao thông công cộng. Đây là công cụ em hay dùng nhất.

manooe
02-03-2011, 18:08
@duongtan: nếu được thì bác PM số điện thoại cho em, qua đó chắc em cũng mua cái sim điện thoại để liên lạc, biết đâu lại có dịp gặp nhau :)
Xài được tất bác ạ, bác cứ lên apple store rồi gõ tên các phần mềm ấy là tải về dùng thoải mái, vì là phần mềm free nên không cần jailbreak.
Cái guidebook cùng là phần mềm của iphone đấy bác ạ, em chia nhóm ra cho tiện. Còn về sách giấy thì em cũng chỉ đọc lonelyplanet như của bác gửi thôi, không có sách gì cả.
Cái google map nếu có điều kiện thì dùng cũng tiện, ở chỗ em 3G đắt nên em không dùng và sang nước thứ 3 thì ít có điều xài 3G. Cái Garmin XT của Garmin trên window mobile là phần mềm offline xài được lắm bác ạ.
@Rocketium: cám ơn bác, em sẽ cố gắng thử, em đã từng nghe rất nhiều lời ca ngợi về ẩm thực Đài Loan :-j

duongtan
02-03-2011, 20:23
@manooe: Ở Taipei sóng wifi nhiều không kém sóng di động bác ạ! Đi đâu muốn tra bản đồ thì cứ truy cập wifi chùa mà xài. Em còn thấy mấy booth điện thoại công cộng có dán Wifi-free, em đoán là ở đó có đầu phát wifi, mỗi tội điện thoại của em không vào wifi được nên chưa thử.

3G của cái mạng em đang dùng cũng không đắt lắm (mạng Chunghwa, mạng khác em không biết, chắc cũng vậy thôi), bình thường thì em tắt nhưng khi ra đường thì em vẫn tra GMaps thường xuyên, cũng không thấy tốn nhiều.

Mà Iphone của bác có GPS rồi thì chắc cũng không lo gì việc tìm đường. :D Em đang muốn mua một cái Garmin để dùng nhưng mà chưa có xèng, he he. :-p

iso9002
29-08-2011, 23:15
Cuối tháng 11 này mình đi Taipei hội thảo. Vẫn muốn biết dịch vụ làm VISA thế nào? Tháy có vẻ lằng nhằng.

beboi
08-09-2011, 10:46
@iso9002: Visa dễ làm lắm bạn ơi, có thắc mắc gì thì pm vào hộp thư cho mình!

hoangvanphuong75
08-09-2011, 19:20
Bạn beboi ơi, xin vía có phải trình vé máy bay ngay không? trường hợp đã học tại 1 nước trong khối EU thì có được ưu tiên gì không? có người bảo free?!?! [email protected]

beboi
09-09-2011, 11:06
Bạn beboi ơi, xin vía có phải trình vé máy bay ngay không? trường hợp đã học tại 1 nước trong khối EU thì có được ưu tiên gì không? có người bảo free?!?! [email protected]

Phải trình vé máy bay khứ hồi luôn, còn cái vụ kia thì mình hông bít!
Khi nào bạn đi vậy, lịch trình của mình là 15-23/10/2011, nếu có thể đi chung thì hay bít mấy!

beboi
09-09-2011, 11:09
@Duongtan: bạn ơi, vé xe từ Đài Bắc đến Hualen, mình book trước wa mạng hay đến đó mua cũng đc?

mat kieng
09-09-2011, 14:12
Năm sau matkieng định 1 mình đi Đài Loan , ở thì ở nhà người quen nên free, ăn thì free, nhưng di chuyển và đi chơi, ăn vặt thì tự bỏ tiền mà đi. Ngôn ngữ thì ko sợ( vì đuôi đuôi cũng thấy mờ mờ, nói thì được chút chút)... Chắc đi 1 tuần , canh ngay lúc Taipei có hoa anh đào nở rộ...

Visa th2i matkeing nhờ cty giới thiệu, nên chắc lấy được dễ dàng...... Vậy hỏi các Bác là 5-7 ngày ở Taipei thì nên đi đâu ah,, ưu tiên ngắm hoa anh đào, ăn vặt nhé... ko ham shopping vì mắc, và high building vì đã từng thấy high building phát ngán rùi.........

Tks

hoangvanphuong75
10-09-2011, 16:16
@beboi: nghe nói phải điền cái form riêng giành cho những người đã ở EU..., tháng 10 bận đi nước khác rồi. Thanks bạn. Taiwan dịp khác vậy.

maxdown
22-09-2011, 11:15
.................................................. ...............

bobobo
22-09-2011, 19:28
Bạn mắt kiếng chắc dự định đi khoảng giữa tháng 4/2012 hả? Mình có visa Taiwan, nếu tiện thì sẽ đi vào dịp đó.

mixi
05-10-2011, 10:22
Tháng 6/2012, mình và vài người bạn qua Đài Loan chơi 10ngày. Có Bác nào từng đi bụi DL, có thể chia sẻ kinh nghiệm cho tớ không ạh?
Bên DL có khu vực nào cổ cổ không ? Tớ vốn là người không thích hiện đại, thích cái gì nghìn năm nghìn tuổi để cảm nhận ngày xưa mấy pakon thời ấy làm thế nào mà hay thế.
Cảm ơn nhiều

got_but_chi
10-10-2011, 17:42
Cuối năm nay Mình có mặt ở Hà Nội
Bạn nào chuẩn bị đi Đài Loan mà có nhu cầu mượn bản đồ Đài Loan thì Mình có thể cho mượn
Cuối tháng 6 thì nhớ ra biển xem cá heo ... biết đâu phải duyên sẽ nhìn thấy cá mập :D

caramel
12-10-2011, 00:53
Nom các bác chuẩn bị đi Đài mà em đọc thấy nôn nao thế nào ý,nhớ kinh khủng luôn,năm ngoái kỉ niệm ngày thành lập trường, trường mời cựu học sinh sang, cả khóa em đại diện có 3 mống, nhưng chắc mời rơi ai ngờ chúng mày sang thật nên năm nay thấy im lìm :)) bọn em bảo nhau 2 năm nữa kỉ niệm tròn 50 năm thì cứ mặt dày mà sang thôi, lại làm tour đi hết Đài Loan mới hả dạ.

Bên Đài Loan có khu vực nào cổ cổ không Tớ vốn là người không thích hiện đại, thích cái gì nghìn năm nghìn tuổi để cảm nhận ngày xưa người thời ấy làm thế nào mà hay thế.

Cổ cổ thì nhiều lắm bạn ạ, nhất là ngoài mấy đảo nhỏ, nom vậy chứ Đài Loan cũng nhiều chỗ để đi lắm. Mình thấy tốt nhất bạn cứ hỏi mấy công ty tour ở ngay tại sân bay Taoyuan, họ tư vấn rất nhiệt tình.

conmuarao
01-12-2011, 23:48
Em chào cả nhà ạ,
Tình hình là đầu tháng 1 em đi du lịch ở Đài Loan 5 ngày (e đi theo tour của công ty du lịch :D). Vì em có bạn ở Đài Loan nên muốn mua 1 sim của mạng nội địa để tiện liên lạc (bạn em bảo em mua sim của Chunghwa). Em không rõ là ở đây mình có thể mua sim tại sân bay được không ạ hay là em có thể mua ở đâu được ạ? Anh chị em nào có kinh nghiệm về việc mua sim ở đây thì chỉ giáo cho em với ạ. Em cảm ơn cả nhà nhiều, mong được hồi âm ạ ^^

iso9002
13-01-2012, 23:42
Cuối cùng thì cũng di được Đài Loan một chuyến. Mình đi Hội nghị, lại có báo cáo nên VISA không khó lắm, vì có quyết định cử đi công tác của UBND tinh(!) Theo mình đì thuê Ks, Hostel tại Taipei rất đắt. Đi lại nên mua oneday ticket loại 180 Đài đi xe bus lẫn metro đều được. Một điều bất ngờ với mình là tiếng Anh giao tiếp của dân Đài rất tệ, cứ nghỉ là hậu duệ của TGT thì ổn lắm. Kinh ngiệm là nếu muốn hỏi đường thì nên nhờ viêt sang tiếng Đài cho nó chắc! Mua sim DTDD coi như là nhiệm vụ bất khả thi vì phải có ID của Taiwan thì mới mua được, hộ chiếu không là gì cảl Nếu thật sự cần giữ liên lạc thì roaming. Một vấn đề nữa là các ngân hàng không đổi tiền sau 3pm30 và đối với người mới sang thì kiếm được điểm đổi tiền "chợ đen" khó hơn nhịn đói nhiều!

giobui
25-03-2012, 10:33
Hi các bạn, tháng 6/2012 mình dự định đi TW nhưng mấy hôm nay hỏi xin Visa khó quá, bạn nào giúp mình xin Visa với, mình ở Tp HCM tính đi khoảng 6 or 7 ngày.

bebechance
16-05-2012, 13:21
Xin visa đi TW từ nước thứ 3 (em đang ở Sing) không biết có khó không các bác, có bác nào từng xin chưa ạ? Em đọc trên web của TW embassy Ở Sing thấy đòi hỏi đủ thứ oải quá. Em có visa hết hạn của EU, không biết có được ưu tiên gì không nữa, sao em ngại cái khoản visa quá, tính tháng 8 này đi TW 3 tuần nhưng chưa biết có xin được visa không, haizzz

bebechance
29-06-2012, 20:21
Topic này ko ai vào nữa à. Em đã xin được visa từ Sing rùi ạ. Nên các bác ignore msg trên của em nhé :)

LittleTrouble
22-07-2012, 13:28
Xin chào cả làng,
Mình tháng 8 này sang Taiwan, Taichung, nhưng máy bay của mình departure 10.30PM--> ra khỏi Taoyuan aiport cũng là 11.30PM, nên mình định kiếm chỗ nghỉ ngơi 1 đêm ở gần Taoyuan Aiport luôn, sáng chạy xuống Taichung.
Mong có bạn nào có thể tư vấn/ hướng dẫn giúp mình chỗ nghỉ 1 đêm được không ạ? Chỗ nào gần nơi ăn uống, sạch sẽ, gần trạm HSR và an toàn; mình không ngại ở hostel, motel.
Chờ reply nha. Cám ơn bạn nhìu, muah.

bblagi
04-08-2012, 23:44
Mình cũng dự định tháng 8 đi Đài Loan, nghe bác ở trên nói không mua được sim thì chết chắc rồi, làm thế nào để liên lạc được bây giờ ah? Mình nhất thiết phải có điện thoại để liên lạc :(
Mà bạn little nếu không ngại thì mình có thể cho ngủ nhờ, cũng chửa biết ở đâu nhưng thường thì mình có 1 phòng 2 giường, nên 1 giường luông để trống.

Entidi
08-08-2012, 22:50
Gần đây có bạn nào transit ở Taipei mà ra ngoài với visa của Mẽo, UK, Schengen không? Sắp tới mình cũng có qua đây, transit tầm 4-6 tiếng, định xuất cảnh ra ngoài làm cốc cafe ngắm trời đất rồi lại nhập cảnh vào. Mình có mấy vấn đề nhỏ hỏi các bạn: Mình đã điền form trên mạng, đến đây dán visa hay cái form vừa khai in ra là thôi? Nữa là, trước khi xuất, mình định gửi hành lý xách tay trong khu transit (cách ly) để ra ngoài tay không. Trong khu đó có nơi gửi đồ không các bác? Cám ơn các bác đã đọc pốt!

jacaranda2000
09-08-2012, 01:00
Gần đây có bạn nào transit ở Taipei mà ra ngoài với visa của Mẽo, UK, Schengen không? Sắp tới mình cũng có qua đây, transit tầm 4-6 tiếng, định xuất cảnh ra ngoài làm cốc cafe ngắm trời đất rồi lại nhập cảnh vào. Mình có mấy vấn đề nhỏ hỏi các bạn: Mình đã điền form trên mạng, đến đây dán visa hay cái form vừa khai in ra là thôi? Nữa là, trước khi xuất, mình định gửi hành lý xách tay trong khu transit (cách ly) để ra ngoài tay không. Trong khu đó có nơi gửi đồ không các bác? Cám ơn các bác đã đọc pốt!

Bác có thể tham khảo thêm thông tin ở link này http://www.taiwanembassy.org/SG/ct.asp?xItem=57812&CtNode=4778&mp=287&xp1=287

Theo thông tin mà website đã cung cấp thì nếu bác passport Việt Nam và có visa hợp lệ của USA, UK, Schengen, Canda... thì bác phải đăng ký thông tin trên website mà nó đã cung cấp và in cái form nó đồng ý là OK.

Entidi
09-08-2012, 16:13
Cách làm thì mình đã làm form và in rồi. Ý mình hỏi là lúc tới Taipei, hải quan có dán visa mới vào pass không, hay cái form in ra kia xem như là giấy xuất nhập cảnh rồi?

jacaranda2000
09-08-2012, 16:58
Cách làm thì mình đã làm form và in rồi. Ý mình hỏi là lúc tới Taipei, hải quan có dán visa mới vào pass không, hay cái form in ra kia xem như là giấy xuất nhập cảnh rồi?

Không cần visa, nó chỉ đóng dấu xuất nhập cảnh của Taiwan cho bác thôi. Bác phải xuất trình cái form đã đăng kí thì ok. Bác thể xem cái form mà bác đăng ký trên website là vía của bác đó.

oldteatree
09-08-2012, 23:35

Bạn đã in form ra rồi thì chỉ việc trình form đó chỗ nhập cảnh thôi.Nhưng bạn phải coi giờ transit của bạn chứ mà vào giờ cao điểm thì vô đến trung tâm mất hơn 1h bằng bus(và giờ đó có còn bus ko nữa).Vô chưa kịp ngó là lo chạy ra rồi(cỡ 6 tiếng thì ổn)Nó có 2 ga.Ga 1 và ga 2,

Bạn hỏi chỗ gởi hành lý,nhưng đường trong nhà ga Taoyuan nó vòng vèo vì đang nâng cấp.Theo mình thấy bên đó nó tính bằng giờ.

Entidi
10-08-2012, 11:45
Cám ơn thông tin kịp thời của hai bác, cuối tuần này em lên đường rồi.^^

Entidi
11-08-2012, 08:33
Hải quan Taipei làm mình đang ngồi chờ ở Taipei dài cổ. Transit mấy tiếng định nhập cảnh vào chơi tý thế mà có chuyện vui phát sinh chia sẻ:

Tới khu Immigration gate, mình đưa pass và resident permit card của schengen zone ra, em ấy bảo cái thẻ gì đây, em không thấy có visa nên không được. Ơ hờ, thẻ định cư đấy em (có thể thông cảm vì tên thẻ bằng tiếng lạ, chữ resident permit nhỏ xíu em ấy không thấy). Thế là em ấy đưa lên nhìn như nhìn vật thể lạ, rồi gọi đồng bọn lại.

Có vẻ như mấy em làm nhập cảnh hôm nay không biết quy định thủ tục này, hoặc cứng nhắc nghĩ chỉ biết visa dán hộ chiếu mới được nhập cảnh. Không chỉ em ngồi đóng dấu và mấy em hỗ trợ cũng chạy lại gọi điện loạn lên không ra kết quả. Rồi bảo chờ tý, hết khách sẽ xử lý. Ừ thì chờ, chờ gần 30 phút, còn mỗi mình ở trước cổng xuất cảnh. Em nó lại gọi điện tiếp, một hồi gọi mình lại bảo: em vừa hỏi, chỉ có visa entry hoặc permanent resident permit mới được vào, của anh là resident permit, nên rất tiếc bọn em không thể giải quyết được. Mình bảo: ok, cám ơn, anh ngồi phòng chờ ngắm Taipei vậy.

Xong rồi, em ấy còn hỏi ngoài lề: sao cái card của anh lạ thế, resident permit EU em thấy khác dán vào pass cơ mà!? Ơ hờ, đổi lâu rồi em ơi. Thấy mình cười, mấy em ấy cũng cười và nói với lại: Bọn em sẽ xem lại quy định này, lần sau sẽ xử lý tốt hơn cho anh. Cám ơn em nhiều, lại cười tiếp và kết quả là một mình ngồi phòng chờ lên phượt đây. ^^

oldteatree
14-08-2012, 00:38
Ôi trời!Bạn nói là bạn chỉ đưa resident permit card ra thôi ấy ah???
Thế thì bạn không nhập cảnh được rồi
Bạn phải vào trang web xuất nhập cảnh của họ,đăng ký,điền form,xong họ mới gởi lại cho bạn ngay một bản xác nhận trong đó có cả thời gian nhập cảnh và loại nhập cảnh như là 1 visa vậy nhưng ko có mất xu nào.Và,bạn phải in cái tờ đó ra cùng hộ chiếu và cái thẻ cư trú kia thì mới làm được thủ tục nhập cảnh...

Bổ sung:Cái tờ đó phải được làm trước khi bạn khởi hành.Từ Sân bay vô Taipei xa tít sao mà ngắm được gì???

NGLIEN05
14-08-2012, 07:56
@ Entidi : Hôm trước chát với bạn mình đã đưa link https://nas.immigration.gov.tw/nase/ để điền form nhập cảnh Taiwan, mình tưởng bạn đã điền xong và nhận được bản xác nhận của Hải quan qua email rồi chứ? vì phải có form xác nhận kèm theo hộ chiếu và thẻ cư trú thì mới nhập cảnh được.

Thôi thì đợi khi bạn quay lại Đức thì lên mạng điền form và nhập cảnh Taiwan chơi nhé

Entidi
14-08-2012, 09:18
À không, tất nhiên là có cả tờ khai kia và được approved rồi chứ, cùng boarding pass cho chuyến bay tiếp. Thủ tục đầy đủ mà vẫn không được nhập ấy chứ. Vấn đề ở đây là nhân viên hải quan Taipei hôm đó không nắm được quy định của chính quyền, cầm cái form của mình mà hỏi là anh lấy ở đâu ra tờ giấy này.^^

oldteatree
14-08-2012, 21:55
Ủa,gì kỳ vậy?Năm trước mình cũng quá cảnh Taiwan,cũng đã in sẵn cái tờ đó ra(tờ của bạn có chi tiết như 1 visa không,bạn chụp rồi post lên đây coi sao?)trong đó cho mình multiple 30 ngày,và thời gian hiệu lực đàng hoàng nhé!Mình trình ra nhân viên sân bay OK mà,nhưng lúc đó họ khuyến cáo mình giờ cao điểm đi vô sẽ kẹt xe 1 chiều mất cỡ 1h30' nên mình đành ngậm ngùi ngồi ngóng sân bay 3 tiếng với máy lạnh cực...weo mỏ...

Entidi
14-08-2012, 23:01
Tờ mình khai cũng như bạn thôi, có giá trị 30 ngày kể từ ngày điền và in form, và multi. Mình không được nhập cảnh, giữ làm gì, mà sau này cần có thể điền và in lại, nên khi ra khỏi khu đó, minh đã xé vứt vào sọt rác rồi:D Vẫn còn lưu file trong máy đây, nhưng lười lại có thông tin cá nhân nên không tiện pốt lên.

Nói chung trường hợp như mình là hạn hữu, tiếc là rơi vào mình thôi. Giấy tờ đầy đủ, trước khi vào hải quan, mình còn ghé qua Immigration Office ngay bên góc phải để hỏi, bọn nó bảo ok, mày được nhập và điền thêm cái form be bé như con bài nữa. Thế mà lại đầu mấy em hải quan lại lớ ngớ chả biết quy định này. Quay lại Immi Office thì đã đóng cửa vì lúc đó chẳng còn ai có ý định nhập cảnh ngoài mình. Vì không bắt buộc phải nhập, nên cũng cười trừ đi ra thôi, không cố làm ra nhẽ. Nói chung mấy em làm hôm đó chắc COCA mới vào làm, chưa thông thuộc hết các quy định. :Dam

oldteatree
18-08-2012, 16:02
Mình không nghĩ họ mới vào làm nên không thuộc hết các qui định,vì qui định này có từ tháng 7/2009.Bộ phận xuất nhập cảnh là những người biết rõ hơn ai hết về qui định này.
Mặt khác khi điền form và cấp xác nhận cho mình họ đã check những thông tin của mình rồi mới gởi xác nhận thì nghiễm nhiên cái đó xem như visa,là giấy phép cho mình nhập cảnh vào.Nếu mình có đủ 6 tiếng như bạn mình sẽ hỏi cho ra lẽ...chứ ngồi chờ 6 tiếng...trời ơi...dài...mà ức lắm...heheh

Entidi
07-09-2012, 16:23
Bây giờ mới trở lại tô bích, trả lời bác.

Mình lại không thích cố quá, dễ quá cố. Nên bảo 6 tiếng nhưng chắc được hơn 4 tiếng, ngồi ăn bát phở viết loăng quang vài dòng thì cũng hết giờ bác à. Chỉ tiếc quả hẹn mà không thành thôi. ^^

Thực ra, vấn đề bọn nó không cho em nhập cảnh, nguyên nhân theo em hiểu từ các xử sử của bọn nó là tụi nó không chắc chắn cái thẻ của em là resident permit xịn hay đểu. Cả thẻ toàn tiếng Đức, chỉ có mỗi chữ resident permit bé xíu lại nằm dưới cùng như dòng chú thích, nên nó không chắc đây là hàng xách tay hay hàng dởm. Trên cái form em khai là resident permit, còn tên thẻ của em là Aufenthaltstitel kèm theo ngày hết hạn(còn lâu nữa mới hết^^), nó bảo không khớp, trông như thẻ sinh viên gì đó ^^. Bọn nó cứ cãi cố đấy không phải là Resident Permit, vì thẻ xịn là thẻ vô thời hạn. Em cười, em chả hứng cãi nữa ạ. Chỉ thế thôi ạ. :D

mat kieng
26-09-2012, 15:28
Vậy cuối cùng tháng 10 ngày 22 mình cũng có mặt tại đài Loan rồi.,., ko biết lúc ấy có bác nào rãnh thì hàng huyên tâm sự nhé., dt chị mk: 0917891075, vì biết là khó mua sim nên chắc xài ké dt của chị gái bên ấy, MK thì đang nghiên cứu tài liệu lung tung về chuyến đi.,., vì mk còn "phớt" qua Sin- Mal nữa...........MK đã lấy vía rồi, visa single loại visitor, enter before 18/12, no extension, duration of stay: 14 ngày
Mình tự làm visa dễ lắm., giấy tờ đầy đủ nên ký hẹn lấy visa vào 5 ngày làm việc ( ko tính nagy2 thứ 7 và chủ nhật), phí 50 usd. Đi xin visa vui lắm thấy đâu khoảng 10 cặp vợ chồng Việt , xếp hàng riêng 1 bên , họ cũng bốc số rồi hẹn vào phòng máy lạnh tra khảo, có cặp phải hẹn đến trưa. Hàng bên đây toàn người già đi xin visa thăm con gái, có cô nói : tui đi 5 lần rồi, có cô nói tui visa 3 tháng nhưng ở lại 3 năm.......... bây giờ hết hạn phạt do ở trễ xin visa đi tiếp...... bên Đài Loan làm tiền nhiều lắm, ham lắm,,,, khoảng 14 trieu/ 1 tháng..... chài 14 tr sao mà sống bên Đài.. mà cũng đúng bên đây họ làm ko đủ ăn,., tuy có 14 tr nhưng tiết kiệm chắc cũng dư được 7 tr... Có người phán câu xanh rờn( gồm có cò làm giấy tờ).. hồ sơ e rớt chắc, ko cho đi đâu....nhưng cuối cùng cũng thấy trót lọt muh...hên xui.....
Lần àny mình thăm chị là chính và ở Taipei thôi.,., định đi đạm Thủy và Dương Minh Sơn.. cầm bản đồ đi lung tung cũng thú vị, nghe nói tháng 10 có lá vàng rơi...thật lãng mạng ..... Bác nào cho e 1 số kinh nghiệm nhé.. Xin đa tạ

baisha
14-10-2012, 13:37
Chào các bạn,

Hiện tại mình đang ở Đài Bắc, Đài Loan nên có một số thông tin và cũng muốn làm quen với bạn nào đang ở Taipei vì mình qua có một mình nên chưa gặp ai người VN ở đây cả

Về dân số Đài bắc(taipei) khoảng 6 triệu người, đường phố nói chung là sạch sẽ thoáng mát, hai bên đường thì đa số là tòa nhà chung cư văn phòng nên nếu không quen nhìn cũng hơi ngột ngạt chứ không thoáng như ở Hà nội.

Được cái đường trong thành phố gần như không có bụi nên đi giầy chắc nửa tháng không cần phải đánh.

Về phương tiện giao thông thì bên này xe máy cũng tương đối nhiều chắc bằng 1/2 Hà nội, oto thì nhiều gấp Hanoi khoảng 4 lần gì đó, đấy là mình nhìn thấy mật độ giao thông trên đường thì phỏng đoán như vậy. Một phương tiện giao thông nữa đó chính là xe bus, nhiều như lợn con chắc phải đến hơn 1000 tuyến mất, được cái xe bus bên này rất sạch sẽ, đi xe thì mọi người nhường cho người già và trẻ em ghế ưu tiên nên cũng khá thoải mái. Một phương tiện giao thông hiện đại nữa là tàu điện ngầm (metro) bên này nó viết tắt là MRT station. Nếu đi lại trong thành phố bạn có một cái Google maps thì cứ nhảy lên tàu và đi thôi. Cả bus và MRT thì đều ghi rõ ràng các ga và điểm dừng cần đến bằng tiếng Anh nên đi lại tương đối dễ dàng.

Về thanh toán mua vé cho xe bus hoặc MRT thì bạn có thể vào siêu thì mua thẻ easy card card, đặt cọc 100NT và nạp tiền vào thẻ, mình sang mới nạp 600NT thôi, 1NT của Đài = 710VND nhé. Dùng thẻ này lên xe bus hoặc tàu điện cứ quẹt vào cái hộp tính tiền của nó là xong, tự động hết rất đơn giản.

Về ăn uống thì ở đây có rất nhiều siêu thị minimart gọi là convenient store, nhiều nhất là 7-Eleven Store nhiều như kiều cửa hàng tạp hóa bên VN ấy, xong rồi đến family mart. Ở đây bán rất nhiều fastfood và các nhu yếu phẩm cần thiết, mở cửa 24/24. Bạn có thể dùng thẻ easy card để trả tiền mua hàng luôn.

Mình đang đi công tác Taipei ở đây hơn 3 tuần rồi, cuối tuần này về Ha Noi rồi nhưng hôm nay mới biết trang này nên vào chia sẻ một chút. Có bạn nào đang ở Đài Bắc thì vào làm quen nhé(0987014889).

baisha
14-10-2012, 14:37
Vậy cuối cùng tháng 10 ngày 22 mình cũng có mặt tại đài Loan rồi.,., ko biết lúc ấy có bác nào rãnh thì hàng huyên tâm sự nhé., dt chị mk: 0917891075, vì biết là khó mua sim nên chắc xài ké dt của chị gái bên ấy, MK thì đang nghiên cứu tài liệu lung tung về chuyến đi.,., vì mk còn "phớt" qua Sin- Mal nữa...........MK đã lấy vía rồi, visa single loại visitor, enter before 18/12, no extension, duration of stay: 14 ngày
Mình tự làm visa dễ lắm., giấy tờ đầy đủ nên ký hẹn lấy visa vào 5 ngày làm việc ( ko tính nagy2 thứ 7 và chủ nhật), phí 50 usd. Đi xin visa vui lắm thấy đâu khoảng 10 cặp vợ chồng Việt , xếp hàng riêng 1 bên , họ cũng bốc số rồi hẹn vào phòng máy lạnh tra khảo, có cặp phải hẹn đến trưa. Hàng bên đây toàn người già đi xin visa thăm con gái, có cô nói : tui đi 5 lần rồi, có cô nói tui visa 3 tháng nhưng ở lại 3 năm.......... bây giờ hết hạn phạt do ở trễ xin visa đi tiếp...... bên Đài Loan làm tiền nhiều lắm, ham lắm,,,, khoảng 14 trieu/ 1 tháng..... chài 14 tr sao mà sống bên Đài.. mà cũng đúng bên đây họ làm ko đủ ăn,., tuy có 14 tr nhưng tiết kiệm chắc cũng dư được 7 tr... Có người phán câu xanh rờn( gồm có cò làm giấy tờ).. hồ sơ e rớt chắc, ko cho đi đâu....nhưng cuối cùng cũng thấy trót lọt muh...hên xui.....
Lần àny mình thăm chị là chính và ở Taipei thôi.,., định đi đạm Thủy và Dương Minh Sơn.. cầm bản đồ đi lung tung cũng thú vị, nghe nói tháng 10 có lá vàng rơi...thật lãng mạng ..... Bác nào cho e 1 số kinh nghiệm nhé.. Xin đa tạ

Tiếc quá bạn sang 22 mà 20 mình về HN rồi, ở đây cả tháng chẳng gặp ai người Việt chán quá.

Mình sang đây nên có một chút kinh nghiệm cho bạn nào mua thẻ ĐT nhé, tốt nhất lúc làm Visa ở chỗ HITC Cầu giấy thì các bạn xuống dưới chỗ quán nước ấy mua SIM luôn sang sân bay cắm dùng luôn được.

Như mình thì mua luôn SIM của Taiwan mobile và ViBo, rất rẻ có 50k 1 SIM. Sang đến nới cắm SIM TWM vào đã thấy 3G hiện lên vào mạng ầm ầm, check google máp luôn, sau đấy đi từ sân bay Đào Viên về đến Đài Bắc thì ôi thôi check tiền còn có 2k( cú pháp check của TWM là *867# bạn nhé). Lúc đó mới biết 3G bên này tính đắt hơn VN nhiều.

Sau một thời gian ở đây thì mình biết mạng ViBO nó có gói cước 3G trọn gói 1 tháng là 500NT khoảng gần 400k tiền mình nên mình chơi luôn vào 3G, và google map liên tục. Ở Taipei thì wifi rất nhiều nhưng đều có pass nên dùng 3G cho tiện.

Về khách sạn thì mình không rõ nhưng biết là rất đắt, còn mình thì ở chung cư của công ty nó thuê, ở ngoài trong như mấy cái khu tập thể cũ của VN mà ở trong nhà hiện đại như chung cư cao cấp bên mình, nói chung cũng được.

baisha
14-10-2012, 14:40
@manooe: Ở Taipei sóng wifi nhiều không kém sóng di động bác ạ! Đi đâu muốn tra bản đồ thì cứ truy cập wifi chùa mà xài. Em còn thấy mấy booth điện thoại công cộng có dán Wifi-free, em đoán là ở đó có đầu phát wifi, mỗi tội điện thoại của em không vào wifi được nên chưa thử.

3G của cái mạng em đang dùng cũng không đắt lắm (mạng Chunghwa, mạng khác em không biết, chắc cũng vậy thôi), bình thường thì em tắt nhưng khi ra đường thì em vẫn tra GMaps thường xuyên, cũng không thấy tốn nhiều.

Mà Iphone của bác có GPS rồi thì chắc cũng không lo gì việc tìm đường. :D Em đang muốn mua một cái Garmin để dùng nhưng mà chưa có xèng, he he. :-p

Bên này wifi free nhưng khi vào nó đều bắt nhập account và charge fee theo sđt của bạn dùng nên khong tiện lắm.

bebeu
05-12-2012, 15:35
Mình sắp tới sang bên Taiwan training những 3 tháng lận. Mình sang đó là đến 9h hay 9h30 mới đến nơi. Sợ k mua đc sim. Có ai có cách nào khônng chứ roaming thì đắt quá ah. Chỗ mình ở là Taoyuan

nhtphong
20-12-2012, 15:26
Anh chị em cho em hỏi 1 chút về xin visa Đài Loan, tình hình của em và như sau có thể xin được không ah.
2 đứa từng đi du lịch vài nước Đông Nam Á, em có người cô sống tại Đài Loan hơn 10 năm, từng bảo lãnh bà nội em qua đó chơi 2 lần.
Em có công việc ổn định tại 1 ngân hàng và hợp đồng lao động là vô thời hạn.
Bạn em cũng có công việc ổn định và có tài khoản ngân hàng > 100 tr
2 đứa lương thì không cao.
Tỷ lệ xin Visa qua đó du lịch vài ngày (có thể nhờ dịch vụ cũng được) có thành công cao không ah.
ACE nào có kinh nghiệm thì cho em xin ý kiến

Em xin cám ơn

nhtphong
20-12-2012, 15:33
Anh chị em cho em hỏi 1 chút về xin visa Đài Loan, tình hình của em và như sau có thể xin được không ah.
2 đứa từng đi du lịch vài nước Đông Nam Á, em có người cô sống tại Đài Loan hơn 10 năm, từng bảo lãnh bà nội em qua đó chơi 2 lần.
Tỷ lệ xin Visa qua đó du lịch vài ngày (có thể nhờ dịch vụ cũng được) có thành công cao không ah.

Em xin cám ơn

PeterPan
20-12-2012, 16:28
Bạn đặt câu hỏi trong topic Thông tin du lịch Đài Loan là được rồi.

Tôi khóa topic tại đây.

Linh nhi
11-07-2013, 14:30

Em xin cám ơn

Mình cũng có thắc mắc giống bạn này. Nếu xin Visa du lịch (không có người thân, không đi công tác/học hành gì hết) thì có khả năng được duyệt không? Bạn nào biết chỗ dịch vụ nhận làm Visa xin giới thiệu với.

Cảm ơn mọi người.

AndrewTo
12-07-2013, 16:01
Mọi người ơi, cho mình hỏi một tí về Đài Loan. Sắp tới mình đi Đài Loan một chuyến, không biết tại Đài Loan có chập nhận thẻ JCB Sacombank Car Card, tại mình hay đi Nhật Bản nên làm thẻ đó, không biết qua ĐL có sử dụng được không..? Với lại cho mình hỏi thêm về đổi tiền Đài Tệ (NT$) thì đổi ở đâu được giá tốt vậy mọi người? Tại mình thấy bên Vietcombank, Techcombank, mấy ngân hàng đó không đổi Đài Tệ :( Thanks mọi người nhiều ^^ :D :D :D

CherylThu
13-07-2013, 12:13
Tháng trước khi mình mua Đài tệ, đến ngân hàng họ cũng không có bán, sau đó mình ra Hưng Long:86, Mạc Thị Bưởi mua thì họ bán dễ lắm, chẳng cần giấy tờ gì hết ráo, nhưng giá nó cao hơn ở ngân hàng.

moon73
28-07-2013, 20:33
tháng 8 này e đang định xin visa đi đài mà kk biết có đỗ đc k? e mới chuyển chỗ làm nên chỉ có hợp đồng thử việc. tuy nhiên e đã từng có visa đi nhật mà thấy trên web ĐSQ họ tbao thế này nên cứ liều nộp thử
Công dân Việt Nam (chưa từng đi xuất khẩu lao động ở nước ngoài) có visa đi Mỹ, Canada, Anh, Nhật, Úc, New Zealand và visa Schengen châu Âu(bao gồm cả thẻ định cư) nhưng đã hết thời hạn hiệu lực thì không được áp dụng miễn visa nhập cảnh Đài Loan. Tuy nhiên, khi đến làm thủ tục visa tại Văn phòng Kinh tế Văn hóa Đài Bắc tại Việt Nam, trên nguyên tắc sẽ không phải nộp các giấy tờ chứng minh khác.

nhbaoctr
29-07-2013, 13:49
Mọi người ơi, cho mình hỏi một tí về Đài Loan. Sắp tới mình đi Đài Loan một chuyến, không biết tại Đài Loan có chập nhận thẻ JCB Sacombank Car Card, tại mình hay đi Nhật Bản nên làm thẻ đó, không biết qua ĐL có sử dụng được không..? Với lại cho mình hỏi thêm về đổi tiền Đài Tệ (NT$) thì đổi ở đâu được giá tốt vậy mọi người? Tại mình thấy bên Vietcombank, Techcombank, mấy ngân hàng đó không đổi Đài Tệ :( Thanks mọi người nhiều ^^ :D :D :D

Ban muốn đổi Đài tệ, mình không biết bạn ở đâu, nếu ở HN cứ lên phố Hà Trung (gần chợ Hàng Da) đổi vừa rẻ vừa tiện! Ở bên Đài Loan, mình cũng không để ý là Sacombank có hợp tác liên ngân hàng với bên này chưa, nhưng bên HSBC, Mega bank là có, và ở nhiều thành phố TW đều có chi nhánh cả!

cuongvaan
02-09-2013, 08:51
Các bạn cho hỏi sắp tới mình đi Mỹ, transit 10 tiếng muốn vào Đài Loan thăm thú thì có thể vào trang này https://nas.immigration.gov.tw/nase/ để xin nhập cảnh phải không nhỉ.

Thanks.

nhtphong
09-12-2013, 13:53
Kính chào ACE phuot, cho mình xin hỏi trường hợp này có thể xin VISA được không.
Vợ mình làm trong công ty Đài Loan, sẽ có thư mời giấy giớ thiệu này nọ qua Đài Loan chơi.
Mình thì không làm chung, nhưng bên công ty Đài Loan sẽ làm thư mời mình đi chung với vợ luôn.
Như vậy mình có khả năng xin được visa không ACE.

Mình thấy trong yêu cầu của VP Kinh tế Văn Hóa Đài Bắc có yêu cầu điều này mà mình ko có

7. Quyết định cử nhân viên sang đài loan công tác của công ty việt nam, hợp đồng lao động, bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội của nhân viên bản chính và bản copy .nếu là chủ doanh nghiệp đứng tên trên giấy phép yêu cầu cung cấp giấy phép kinh doanh..

Mình chỉ có HDLD chính thức với 1 ngân hàng ở Việt Nam, bảo hiểm này nọ đó đầy đủ

p/s: Mình kó có tiền gửi ngân hàng, ko có tài sản nào lớn. từng đi 1 vài nước Đông Nam Á và TQ

Xin cám ơn ACE phuot

peccovn
16-02-2014, 19:39
Mình muốn đi Taiwan dịp 30/4 này, có ai đi cùng không ?
Thứ 3 sẽ nộp hồ sơ xin visa đây :)

hoangvanphuong75
17-02-2014, 09:42
Được nghỉ mấy ngày, Pec đi nhiều nơi rồi, kiếm chỗ lạ như tắm biển Miến Điện không cần visa, cho bạn đăng ký 1x nhé.

Linh nhi
19-02-2014, 00:26
Mình muốn đi Taiwan dịp 30/4 này, có ai đi cùng không ?
Thứ 3 sẽ nộp hồ sơ xin visa đây :)

Có mình đi nè bạn ơi. Hy vọng bạn có thể share một số thông tin khi lên plan, mình cũng đang làm plan nhưng còn nhiều chỗ thắc mắc quá.

Carrot238
18-03-2014, 18:05
Có mình đi nè bạn ơi. Hy vọng bạn có thể share một số thông tin khi lên plan, mình cũng đang làm plan nhưng còn nhiều chỗ thắc mắc quá.

Mình cũng đang xin visa, thứ 6 ngày 21/03 này có kết quả rồi. Mình dự định đi từ 25/04 - 04/05. Ai có cùng "chí hướng" thì liên lạc với mình nha.
Email [email protected]
Mình tên Nhạn, SN 86

Linh nhi
19-03-2014, 08:18
Mình cũng đang xin visa, thứ 6 ngày 21/03 này có kết quả rồi. Mình dự định đi từ 25/04 - 04/05. Ai có cùng "chí hướng" thì liên lạc với mình nha.
Email [email protected]
Mình tên Nhạn, SN 86
Có anh pecco ở trên đi đó bạn.

Mọi người cho mình hỏi thăm, từ Ter 2 sang Ter 1 (sân bay Đào Viên) có gần ko, đi bộ dc ko, hay phải đi xe bus/train gì đó?

minh214
17-04-2014, 17:00
cuối tháng 5 này mình sẽ qua ĐL chơi 5 ngày, lần đầu đi chơi một mình, xin mọi người tư vấn giúp mình nhé
sáng ngày 27/5 tầm 6-7h mình sẽ xuống sân bay TY, và đến 9h sáng ngày 1/6 mình sẽ bay về HN
vì mình là về VN tiện qua ĐL chơi nên có tận 2 thùng hành lý lận hic >.<, với cả sáng 1/6 mình bay rồi nên mình định đi Cao Hùng trước rồi ngược lên Đài Bắc, mình cũng ko biết mấy cái hostel nhỏ thì nó có dịch vụ đón ở sân bay ko nữa, mà nó có cho gửi hành lý ko vậy ạ?
nếu ko mình tính xuống sân bay thì mình bắt taxi đến Chung Li gửi 2 thùng hành lý người quen rồi muốn đi đâu thì đi
tình hình nói chung là vậy, mọi người tư vấn giúp mình cái lịch trình tham quan, ăn ở với ạ
mình cảm ơn <3

Cecil
18-04-2014, 10:23
Các bạn đã xin visa Đài Loan cho mình hỏi xíu là những loại giấy tờ nộp cho bên đó là nộp bằng tiếng Việt hay bắt buộc phải dịch sang tiếng Anh công chứng ? Mình đang tính tháng 7 thì xin visa đi nhưng cũng hơi lấn cấn vì nghe nói visa đài loan cũng khó nhưng mình đã có visa Nhật có giúp ích gì được nhiều không ?

Linh nhi
19-04-2014, 10:20
Các bạn đã xin visa Đài Loan cho mình hỏi xíu là những loại giấy tờ nộp cho bên đó là nộp bằng tiếng Việt hay bắt buộc phải dịch sang tiếng Anh công chứng ? Mình đang tính tháng 7 thì xin visa đi nhưng cũng hơi lấn cấn vì nghe nói visa đài loan cũng khó nhưng mình đã có visa Nhật có giúp ích gì được nhiều không ?

Mình đã trả lời trong đây nè bạn (trang cuối)
https://www.phuot.vn/threads/6814-Visa-%C4%90%C3%A0i-Loan

Cecil
19-04-2014, 17:11
Mình thấy có bạn nói có visa Japan hết hạn thì chỉ cần lên vp điền form và nộp 50$ là được nhưng mình lên trang web thì họ bảo vẫn phải nộp xác nhận việc làm và đơn xin nghỉ phép
nếu theo dạng nộp form ko thì có ngay ko hay vẫn phải đợi 5 ngày?

Ren
27-05-2014, 17:06
Sắp tới mình có dịp đi Đài Loan, dự định sẽ đến Đài Bắc và đi theo hướng Bắc Nam (qua Đài Trung, Nam Đầu, Cao Hùng) và bay về VN từ Cao Hùng.

Các bạn cho mình hỏi là nên đi tàu cao tốc kế hợp mướn scooter tại từng thành phố hay là nên mướn xe 4 bánh luôn cho tiện? Đường xá ở Đài Loan thế nào? có dễ chạy xe k?

Ngoài ra rất mong đc các bạn chỉ dẫn các điểm tham quan ở những thành phố mình sẽ đi qua. Mình xin cảm ơn trc (beer)

manhnam2013
09-06-2014, 23:24
Sắp tới mình có dịp đi Đài Loan, dự định sẽ đến Đài Bắc và đi theo hướng Bắc Nam (qua Đài Trung, Nam Đầu, Cao Hùng) và bay về VN từ Cao Hùng.

Các bạn cho mình hỏi là nên đi tàu cao tốc kế hợp mướn scooter tại từng thành phố hay là nên mướn xe 4 bánh luôn cho tiện? Đường xá ở Đài Loan thế nào? có dễ chạy xe k?

Ngoài ra rất mong đc các bạn chỉ dẫn các điểm tham quan ở những thành phố mình sẽ đi qua. Mình xin cảm ơn trc (beer)

Đường xá ở các thành phố khá tốt bạn ah. Nếu bạn ko ngại thì chạy scooter là hay nhất, bên đó xe máy lưu thông khá an toàn và tiện lợi. Do đó vote cho phương án đi lại giữa các thành phố bằng tàu cao tốc, di chuyển trong thành phố bằng scooter nhé. Bạn có thể đọc thêm bài viết này về Đài Loan của Ad ********** khá chi tiết http://**********/diem-den-nuoc-ngoai/du-lich-dai-loan-taiwan.html

Đi Đài về có thông tin gì mới thì lại share nha bạn.

Iceberg86
23-08-2014, 11:12
Các b ơi, thág 11 này m dự định định phượt ĐL, m sẽ đáp xuốg Taipei và có khoảg 5 ngày
M có xem rất nhìu topic trên diễnđàn, chủ yếu là các b họctập và sinh sốg tại Taiwan share hìh nhưg thôg tin để phươt thì hơi khó khăn đv m vì m ko ràh đườg xá lại kothể tự lái scooter được
Mog là thôg tin về ĐL sẽ được các b trên phượt chia sẽ nhìu hơn nữa.

ah,m ở hcm mà mún làm visa dịchvụ thì có option nào tốt ko ạ?

Dù j cũg cámơn thôg tin mà mọi ng đã share ạ

Linh nhi
24-08-2014, 20:01
Ko cần làm dịch vụ đâu bạn ạ, vì dịch vụ thì họ cũng chỉ nhận tiền và báo cho mình biết là: Nếu mình bị rớt thì... thôi. Họ sẽ giúp mình làm lại lần 2 và bớt giá chút đỉnh. Chứ ko có dịch vụ nào bao đậu 100% hoặc hoàn tiền phí nộp Visa cho mình đâu.
Bạn cứ chuẩn bị hồ sơ và tự đi nộp là được, ko cần lo lắng quá nhiều.

vansumo
26-08-2014, 14:45
Giờ visa Đài Loan khó xin lắm bạn nên lưu tâm trước khi chuẩn bị xin hồ sơ nhé - kể cả dùng dịch vụ cũng thế thôi mình thấy giờ khó xin visa đài lắm có khi bạn tự nộp tỉ lệ đậu visa còn cao hơn dịch vụ đó - đối với trường hợp hồ sơ ok.

Lina10588
02-10-2014, 14:52
chị ơi tháng 11 này em cũng đi du lịch ĐL -8 ngày, chị xin visa chưa thủ tục có dễ k? chị có yh hay đt không?, em muốn hỏi vài thứ để chuẩn bị hồ sơ,

minh000
13-04-2015, 17:02
tháng 9 này 2 vợ chồng mình định đi Đài Loan chơi, nhờ các bạn góp ý giùm lịch đi như thế này đã hợp lý chưa, ngoài ra tớ cũng hỏi xin kinh nghiệm của các bạn đã xin Visa du lịch như thế nào, có nhờ qua công ty du lịch nào không. Thời gian đi của mình là 7 ngày.
NGÀY 1
- Bay TP Hồ Chí Minh - Đài Bắc 14h30 - 18h55
- Về khách sạn … nhận phòng nghỉ ngơi.
-
NGÀY 2
- Sáng: Thăm bảo tàng Cung điện Quốc gia - nơi lưu giữ hơn 620 nghìn tác phẩm nghệ thuật quý giá trong bộ sưu tập của Hoàng gia Trung Quốc được mang sang Đài Loan cất giữ. Ăn trưa tại ...
- Chiều:
+ Tham quan toà nhà lưu niệm China Kaishek Memorial Hall - Tưởng nhớ vị tổng thống nổi tiếng Tưởng Giới Thạch, Đài tưởng niệm các anh hùng Trung Hoa đã ngã xuống trong các cuộc chiến tranh của Trung Quốc.
+ Tham quan và mua sắm tại tòa nhà cao nhất Đài Loan 101 tầng, ngắm toàn cảnh thành phố Đài Bắc từ tầng 88 của tháp.
- Tối: Tham quan chợ đêm Thị Lâm (chợ đêm lớn nhất của Đài Bắc). Ăn tối tại chợ đêm.

NGÀY 3: ĐÀI BẮC - HOA LIÊN
Sáng:
- Sau bữa sáng, đi Hoa Liên.
- Tham quan công viên Quốc gia Thái Lữ Các - Taroko Gorge National Park vối nổi tiếng từ lâu với những hẻm núi hùng vĩ, dòng sông nham thạch và thảm thực vật vô cùng phong phú.
- Tham quan đền Eternal-Spring – Dòng suối Vĩnh Hằng – đây là nơi tưởng niệm 450 công nhân đã bỏ mạng khi xây dựng con đường xuyên núi ở Taroko này.
- Tham quan hang Nuốt Chửng – Swallow Caves, và Động Cửu Khúc, …
- Thăm xưởng sản xuất đá Hoa Cương. Sau đó Quý khách về nhận phòng khách sạn nghỉ ngơi, ăn tối.

NGÀY 4: HOA LIÊN - ĐÀI TRUNG
Sáng:
- Sau bữa sáng, rời Hoa Liên qua vùng duyên hải Đông Bắc trên đường đến Đài Trung.
- Tham quan Siaoyeliou – bãi biển hóa thạch với những kích thước và hình thù kỳ lạ,
- Tham quan Sansientai – một hòn đảo nhỏ với sự tích Tam Tiên thú vị, Bậc Đá (Stone Steps)
Ăn trưa tại nhà hàng địa phương.
Chiều:
- Đến Đài Trung, ăn tối, nhận phòng khách sạn nghỉ ngơi

NGÀY 5: ĐÀI TRUNG – CAO HÙNG
Sáng:
- Sau bữa sáng, tham quan núi Phật Quang - FoKuangShan, ngôi chùa nổi tiếng nhất Cao Hùng, Ở đây có thể chiêm ngưỡng tượng Phật ngoài trời cao 120 mét cùng với hơn 480 tượng Phật nhỏ xung quanh.
Chiều:
- Tham quan Xuân Thu Các (Spring and Autumn Pavilions),
- Tham quan Hồ Sen (Lotus lake). Mua sắm tại Dream Mall và Cửa Hàng Trà nổi tiếng của Đài Loan.
- Ăn tối và nghỉ đêm tại khách sạn.

NGÀY 6: CAO HÙNG - NHẬT NGUYỆT ĐÀM
Sáng:
- Sau bữa sáng, đi tham quan: Sun Moon Lake – Nhật Nguyệt Đàm – một khu hồ rộng 762 m2, nằm trên ngọn núi ở độ cao 750m so với mặt biển với Miếu VănVũ, Tháp Từ Ân nơi thể thể hiện lòng tôn kính đối với cha mẹ, tham quan điện thờ và lăng mộ của các vị pháp sư. Ăn trưa.
Chiều:
- Tham quan Trung Đài Thiền Tự - đây được coi là trung tâm quốc tế truyền bá, nghiên cứu và giảng dạy Phật giáo của Đài Loan.
- Ăn tối tại nhà hàng và nghỉ đêm tại khách sạn.

NGÀY 7: NHẬT NGUYỆT ĐÀM - ĐÀI BẮC - HÀ NỘI
Sáng:
- Ăn sáng tại khách sạn, trả phòng, đi xe về Đài Bắc.
Chiều:
- Bay Đài Bắc - TP Hồ Chí Minh 20h00 - 22h55
- Nghỉ tại khách sạn ...

gautrucpo
14-04-2015, 10:21
Tháng 4 này, em đi Đài Loan nè và đã xin đc visa tự túc. K cần qua dịch vụ, chỉ cần mình chuẩn bị đầy đủ giấy tờ họ yêu cầu:
- Trước tiên, a/c khai tờ khai visa trên web: https://visawebapp.boca.gov.tw/BOCA_MRVWeb/subroot/MRVWeb0_form.jsp. Sau đó, in ra và đến Văn phòng văn hóa kinh tế Đài Bắc: 1F Parkson Flemington 182 Lê Đại Hành,Q.11 để lấy số và hẹn ngày nộp hồ sơ.
Hồ sơ gồm:
- Hộ chiếu bản gốc và photo 1 bản. Hộ chiếu phải còn hiệu lực trên 6 tháng
- Kê khai đầy đủ mẫu đơn xin visa 1 bản (kèm 2 tấm ảnh 4x6 hình màu nền trắng chụp trong 6 tháng gần nhất), đồng thời đương sự phải ký tên.
- Bảo hiểm xã hội, BHYT (bản sao, đem bản chính để đ/chiếu)
- Hợp đồng lao động (bản sao, đem bản chính để đ/chiếu)
- Giấy xin nghỉ phép đi du lịch có dấu cty/ cơ quan
- Chứng nhận năng lực tài chánh: sổ tiết kiệm ngân hàng, chứng nhận đất đai ,nhà cửa tài sản của đương sự bản chính và photo, bản chính đối chiếu xong trả lại.
- Chương trình tour du lịch
- Vé máy bay khứ hồi
- Lệ phí: 50USD (chỉ nhận tiền USD)

GiangNg
09-05-2015, 12:28
Chưa bao giờ nghĩ tới Đài Loan trong kế hoạch du lịch của mình. Tình cờ đọc được chương trình giảm giá vé còn 299k, ngồi book thử, luôn hành lý, khứ hồi, phí, thuế các loại, tổng cộng là 2,700k. Quá rẻ! Lên mạng tìm kiếm thông tin du lịch, xin visa Đài Loan, rủ đồng bọn, book luôn. Có 2 việc cần làm là : xin visa và lên kế hoạch chi tiết, vì nghe đồn ở Đài Loan không phổ biến tiếng Anh lắm, còn mình thì không biết tiếng Hoa

Xin Visa
Sau nghi nghiên cứu cách xin Visa, thì thấy cách xin visa đi Nhật trước sẽ rẻ và đảm bảo hơn ( phí xin visa Nhật 650k, khi nào đậu mới phải trả tiền ) Nhưng tính già hóa non, tự xin visa Nhật vừa khó khăn vừa rước cục tức vào người. Chuyện là thế này, sau khi chuẩn bị hết tất cả các hồ sơ, xếp hàng ngoài đường nắng nôi 1 tiếng, mới lọt vô được lãnh sự quán để tiếp tục xếp hàng thêm 30p nữa, mình đã gặp được nhân viên lãnh sự ngồi quầy giữa, còn khá trẻ. Rất háo hức vì lần đầu tiên đi nước phải xin visa. Sau khi liếc qua hồ sơ, cô ta hỏi đi đâu, là gì... với giọng điệu giống như mấy chú công an giao thông. Mình ráng nhịn, ngọt ngào trả lời những câu hỏi đó, cô ta kêu quay lại ghế ngồi chờ. 10p sau thì hồ sơ của mình được đưa qua quầy chú già hơn kế bên, chú kêu mình nộp thêm hộ khẩu và giấy tờ nhà bản gốc của mẹ mình để chứng minh địa chỉ ở HCM. Ơ, buồn cười thật, mình đi du lịch chứ có phải mẹ mình đâu, giấy tờ nhà mà chú cứ làm như giấy lộn, không có hộ khẩu ở HCM làm sao có CMND ở HCM ( mình làm trong 1 ngân hàng nước ngoài nên khá rành mấy giấy tờ này ) Nói không lại mình chú bực lên, " cứ về lấy hộ khẩu lên đây" Thế là toi 1 buổi sáng
Sáng thứ 2 quay lại, cũng y như ngày hôm trước, lại gặp lại bộ 2 hoàn hảo hôm trước, chú nói thiếu giấy mời ( cái đó quá dễ với mình vì bạn bè và khách hàng bên Nhật rất nhiều ) : lúc này mình tức quá, hỏi lại ông chú sao không nói luôn hôm trước, bắt nghỉ làm đi tới đi lui mất thời gian, chú nói luôn, tôi không nhớ chị, mà ở đây là vậy đó! Thấy mình to tiếng với ông đi ra, mấy em agent đang xin visa du lịch cho khách nói luôn chị làm qua công ty dịch vụ đi, chị tự làm bị hành dữ lắm.
p/s: dù là lãnh sự quán Nhật nhưng là làm việc theo kiểu Việt Nam nên cũng chẳng khác gì. Chỉ hơi bị shock vì là lãnh sự quán của Nhật, một đất nước mình rất thích rõ ràng đâu ra đó

Ngược lãi văn phòng kinh tế Đài Bắc tại HCM rất thân thiện từ bác bảo vệ cho đến nhân viên lãnh sự. Nằm ở tòa nhà The Flemington, lầu 2, để lấy được visa, phải đi cả thảy 4 lần. Hồ sơ như trên website hướng dẫn: form điền trên mạng, có mã vạch, in ra kí tên, giấy tờ chứng minh công việc (sổ BHXH, thẻ BHYT, HDLD, sao kê lương ) sổ tiết kiệm càng nhiều càng tốt, tất cả phải mang bản chính để đối chiếu nha. Lần 1: mang hồ sơ lên cuộc hẹn, có thể cử đại diện 1 người đi cũng được, nhưng nhớ nói số lượng ngườ đi cùng, vì mỗi người có 1 số thứ tự riêng. Lần 2: mang hồ sơ lên nộp, của ai nấy nộp nha, chuẩn bị USD 50 đóng phí nha, không thu VND, nếu quên thì liên hệ chú bảo vệ nha, tỷ giá hơi cao chút. Lần 3: lên lấy kết quả. Lần 4: sau khi về nhớ lên trình diện, để biết mình không trốn luôn
Mình thấy xin visa DL khá dễ, miễn sao bạn làm cho công ty đàng hoàng, đóng thuế đầy đủ cho nhân viên thôi

Sau khi có visa mình mong chờ chuyến đi, vì tìm được nhiều thông tin về du lich Đài Loan rất hay ho
Ngày 1: đáp mày bay xuống sân bay Taoyuan, terminal 1, 19g (giờ DL chạy trược VN 1 tiếng) làm thủ tục nhập cảnh xong, bạn nên mua easy card ở sân bay nha, dùng để đón xe bus đi vào trung tâm thành phố, xe bus Kuokang #1819 giá là 125 đài tệ (DT). Mất khoảng 45p để tới Taipei main station. Mình ở khách sạn đối diện khu này, đi lai rất tiện. Khách sạn tên Say Love, nắm trên tòa nhà khá cũ, nhưng vào trong rất sạch sẽ, book qua agoda. Xung quanh khách sạn, có nhiều quán ăn, cafe, cửa hàng... nói chung rất hài lòng với khách sạn này

Ngày 2: đi vòng vòng khu xung quanh sạn, kiếm ngân hàng đổi tiền, ngân hàng ở DL làm việc từ 9g - 15g30 đóng cửa rồi nha. Bắt Kuokang bus #1815 đi Yehliu Geopark 1g30p ngồi bus, 96DT, leo lên, leo xuống quẹt easy card là xong. Phương tiện công cộng rất thuận tiện, trên bus, train, hay MRT đều có bảng chỉ dẫn bằng tiếng Anh, chịu khó để ý 1 chút là ok. Từ bus station, đi bộ ngược lại khoảng 15p, sẽ tới Yehliu park. bạn sẽ đi ngang cảng cá Yehliu, có rất nhiều tàu đánh cá, không giống tàu ở Vn. Mua vé vào cổng 80DT. có bản đồ, wifi free tại khu hướng dẫn. Bạn nên chuẩn bị 1 cuốn sổ trắng nhỏ, vì có những khu vực stamp rất dễ thương. Công viên rất đẹp và sạch, đi hết công viên khoảng 2 tiếng. Đông nhất là queen head, những chỗ khác như: cute princess, fairy shoes, candle....
https://i1027.photobucket.com/albums/y336/GiangNg88/IMG-20150511-WA041_zps67axzpjo.jpg (http://s1027.photobucket.com/user/GiangNg88/media/IMG-20150511-WA041_zps67axzpjo.jpg.html)
Fairy shoes
https://i1027.photobucket.com/albums/y336/GiangNg88/IMG-20150511-WA044_zpsueolmyee.jpg (http://s1027.photobucket.com/user/GiangNg88/media/IMG-20150511-WA044_zpsueolmyee.jpg.html)

JadeDo
09-05-2015, 14:58
Chào mừng bạn đến với đảo Formosa nhé. Chúc bạn có 1 chuyến đi vui và an toàn. Đài loan là 1 nước nhỏ, nhưgn thân thiện và dễ thương. bạn book vé quá giỏi. Bọn mình suốt ngày rình vé rẻ mà rất hiếm người mua được vé 2tr7 như bạn. chúc mừng bạn

luutien
10-05-2015, 20:48
Hay qua, mình cũng đặt mua của VietjetAir dự định đi trong tháng 8. Giá mình đặt cũng 2tr7/người. Mong bạn chia sẻ thêm nhiều thông tin hơn :). Trước mắt mình chuẩn bị xin visa. Đọc được kinh nghiệm của bạn thì quá tốt :D

GiangNg
11-05-2015, 21:11
Kinh nghiệm đi xe bus vừa lên bác tài sẽ hỏi đi đâu, chụp màn hình điện thoại có chữ viết nơi d41d8cd98f00b204e9800998ecf8427emình muốn xuống, vì phát âm của mình các bác không hiểu được. Đi Yehliu, nếu bạn nào muốn đi Keelung thì quay lại bến xe bus phía đối diện đi cũng có tuyến đi nha. Trên đường về đi ngang Keelung port, thấy tàu to lắm, chưa thấy bao giờ, chắc to cỡ tàu titanic quá!
https://i1027.photobucket.com/albums/y336/GiangNg88/IMG-20150501-WA119_zpsotszsyq2.jpg (http://s1027.photobucket.com/user/GiangNg88/media/IMG-20150501-WA119_zpsotszsyq2.jpg.html)

Tối đi chợ đêm Shilin, MRT line Tansui màu đỏ, xuống trạm Jiantan, không phải Shilin nha, rất nhiều đồ ăn vặt, có chỗ bán tàu hũ thúi đông và phải xếp hàng nữa, mình ăn mấy chỗ thấy chỗ này ngon nhất 50 DT/ phần 4 miếng kế bên có bán hồng trà - 25DT ly lớn, đi xuống chút nữa có bán tàu hũ theo kiểu người Hoa, 35DT, ăn bao no, nấm nướng nữa, món này cũng lạ,
Cửa hàng hũ thúi có bán luôn mì lạnh, đông lắm nè

https://i1027.photobucket.com/albums/y336/GiangNg88/IMG-20150511-WA069_zpsujqcxlfi.jpg (http://s1027.photobucket.com/user/GiangNg88/media/IMG-20150511-WA069_zpsujqcxlfi.jpg.html)
Trà sữa kế bên

https://i1027.photobucket.com/albums/y336/GiangNg88/IMG-20150511-WA066_zpsyd1vevln.jpg (http://s1027.photobucket.com/user/GiangNg88/media/IMG-20150511-WA066_zpsyd1vevln.jpg.html)

moneystorm1105
11-05-2015, 22:20
Chủ thớt có idea trùng với em ghê !
--------------------------------------------

trung tâm đào tạo bất động sản (http://www.chungchibatdongsan.com/dao-tao-chung-chi-bat-dong-san/)

Kieulinh8x
12-05-2015, 11:18
đi Taiwan rất tiện, hệ thống tầu điện và bus cực kì dễ đi. Và đồ ăn với mua sắm thì khỏi nói :)) địa điểm ưa thích là các chợ đêm....lạc vào là khỏi muốn ra. mà đã ra là với một cái bụng đầy căng và một cái ví lép kẹp

bluepearl0212
12-05-2015, 13:50
Mình cũng vừa đi Đài Loan đợt 1/5 vừa rồi, đúng là đi Đài Loan rất dễ đi, hệ thống giao thông dễ hiểu và đơn giản, đồ ăn ngon, và đặc biệt ấn tượng nhất là con người Đài Loan cực kì thân thiện luôn, mình gặp dc nhiều bạn dễ thương lắm trong hành trình của mình, chủ thớt viết tiếp đi nhé để xem thử tụi mình có đến chung nhiều điểm ko :)) . À quên nữa, đi Đài Loan gặp nhiều người Việt lắm ^^

GiangNg
12-05-2015, 22:47
Ngày 3: Bitou Cape, biết đến chỗ này qua trang rtaiwanr, bus 1811 Taipei - Luodong. Mất khoảng 1 tiiCheck thông tin xe bus qua trang web này nha
http://www.taiwanbus.tw/information.aspx?Line=3025&Lang=En
Trên đường đi cảnh rất đẹp, đi ngang Nanya, cũng là nơi thăm quan,nếu muốn có thể ghé ngang. Bitou cape đi bộ 2 km, cảnh bao đẹp nha, không khí trong lành

Người dân câu cá biển

https://i1027.photobucket.com/albums/y336/GiangNg88/IMG-20150511-WA101_zpsjyxo3nzc.jpg (http://s1027.photobucket.com/user/GiangNg88/media/IMG-20150511-WA101_zpsjyxo3nzc.jpg.html)

Đường đi có bậc thang gỗ
https://i1027.photobucket.com/albums/y336/GiangNg88/IMG-20150511-WA111_zpsrvwrtphr.jpg (http://s1027.photobucket.com/user/GiangNg88/media/IMG-20150511-WA111_zpsrvwrtphr.jpg.html)

Bãi cỏ dẫn xuống

hg85
15-05-2015, 22:16
Cám ơn nhiều nha, rất chi tiết & thú vị

huept95
16-05-2015, 03:33
Cảm ơn vì thông tin, rất thú vị

vaputin
17-05-2015, 17:01
Nếu bạn đang có visa Mỹ, Nhật, Schengen, Úc... còn hiệu lực thì bạn có thể xin visa vào Đài Loan online và miễn phí luôn.

HaThuy_Katie
18-05-2015, 11:54
Em cũng vưa vừa đi Taipei về. Phải nói là quá yêu đất nước này luôn
à. e có 1 lưu ý nhỏ là nên mua easycard tại trạm tàu điện nhé. mọi ng có thể refund lấy lại cọc 100TWD. nếu mua tại sbay thì họ sẽ charge 100TWD đấy và ko refund đc :)
Mọi ng ghé blog e xem nhé :) vì thấy ĐL tuyệt vời quá nên tối qua fair ngồi viết blog về chuyến đi đó :)

album ảnh chuyến đi trong fb https://www.facebook.com/hathuy.phan/media_set?set=a.10200617888447237.1073741844.17605 99604&type=3
Travel blog https://phanhathuy182.wordpress.com/ đang rảnh rỗi nên e sẽ cố viết hết ạ :)
https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xta1/v/t1.0-9/10407249_10200621414055375_7194500007105672566_n.j pg?oh=360e1e8dfae919673fead8296efb80ba&oe=55C796C1&__gda__=1443296908_3b9d48c59c25bb2123bf8affe3de92c 9
https://scontent-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xat1/v/t1.0-9/11109674_10200621415975423_3953734144679766105_n.j pg?oh=619090de1e4f33eb07d3b43cdb368c9c&oe=560BF6D2
https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xta1/v/t1.0-9/p206x206/11258478_10200624657416457_251848785588194085_n.jp g?oh=0f26b57e6d1625a10eca2d350fd9f572&oe=560A705D&__gda__=1443205922_c877cf4c4a4542b8ce51006d91a333d 0
https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpt1/v/t1.0-9/11141187_10200627840816040_3744768851533900694_n.j pg?oh=cf9c61c6d4c984c4f13e1b6e58b4dbbd&oe=55FDD981&__gda__=1439690376_e4a79a6d3c880c9d655d00573661097 0
https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/v/t1.0-9/p206x206/11113142_10200631971999317_1058961894331913821_n.j pg?oh=dfbe70bb9181b9114bcadd3fe4bcd902&oe=55C2CD97&__gda__=1439076462_e1588ef8ca6242121c92d0b0b424f9e 7

Nhatcuongmobile
18-05-2015, 14:47
Thông thường các món ăn khi đi tour Đài Loan đều theo kiểu Hoa, ăn xì dầu. Đài Loan không dùng nước mắm, ớt tương. Đồ ăn nhiều dầu mỡ, kể cả rau luộc. Bạn nên mang theo những đồ ăn khô như: mì gói, muối vừng, ruốc… phòng khi đồ ăn không hợp khẩu vị.

luutien
12-06-2015, 23:10
Có bạn nào biết dịch vụ làm visa nào uy tín thì chỉ giúp mình với?

Tình hình là vợ chồng mình có mẹ có quốc tịch Đài Loan, vợ chồng mình định du lịch sang đó thăm và ở nhà người thân. Hôm nay mình có lên văn phòng Đài Bắc hỏi giấy tờ thì họ nói bắt buộc phải có hợp đồng lao động, có tài sản hoặc chứng minh tài chính không cũng không được. Tuy nhiên mình làm dạng freelancer nên không có hợp đồng, trong khi các giấy tờ khác mình lo được (thư mời, trích lục hộ tịch người bên Đài Loan, chứng minh tài sản).

Mình muốn nhờ dịch vụ xem họ lo visa đựoc không chứ tình hình là mua vé máy bay giá rẻ rồi, bỏ thì uổng quá mà h không có hợp đồng lao động họ bảo không cho xin visa.

Ngan_Phung
29-06-2015, 13:04
chào bạn, không biết bạn đã đi ĐL chưa, mình cũng định chiều đi bay sang Đài Bắc xong đi dọc xuống phía Nam rồi bay về từ Cao Hùng, nhưng tình hình vé máy bay giá chát quá, không biết bạn định đặt của hãng nào? Mình bay từ Hà Nội

NQV
01-07-2015, 09:57
Bạn Ngân Phụng bay ngày nào thế? Nhóm mình hiện có 2 người xuất phát từ SG đi vào tết âm lịch 2016 này.
Các bạn có thể cho mình hỏi là nếu Passport đã có visa Japan và EU nhưng đã hết hạn rồi, thì khi nộp hồ sơ xin visa TW thì chỉ cần nộp tờ đơn và Passport thôi theo như thông tin trên web hay là phải kèm theo nguyên bộ gồm: chứng mình tài chính, hộ khẩu, HDLĐ, giấy nghỉ phép....???

vansumo
01-07-2015, 15:02
Có bạn nào biết dịch vụ làm visa nào uy tín thì chỉ giúp mình với?

Tình hình là vợ chồng mình có mẹ có quốc tịch Đài Loan, vợ chồng mình định du lịch sang đó thăm và ở nhà người thân. Hôm nay mình có lên văn phòng Đài Bắc hỏi giấy tờ thì họ nói bắt buộc phải có hợp đồng lao động, có tài sản hoặc chứng minh tài chính không cũng không được. Tuy nhiên mình làm dạng freelancer nên không có hợp đồng, trong khi các giấy tờ khác mình lo được (thư mời, trích lục hộ tịch người bên Đài Loan, chứng minh tài sản).

Mình muốn nhờ dịch vụ xem họ lo visa đựoc không chứ tình hình là mua vé máy bay giá rẻ rồi, bỏ thì uổng quá mà h không có hợp đồng lao động họ bảo không cho xin visa.

Mình có ông anh làm công ty du lịch bạn thử liên hệ xem nhé không chắc chắn 100 % nhưng bạn thử hỏi xem sao có giúp được gì cho bạn không 0904 386 229

Tia Nắng
01-07-2015, 16:08
Mình có ông anh làm công ty du lịch bạn thử liên hệ xem nhé. . .

Đang suy nghĩ xem đây có phải quảng cáo dưới hình thức chia sẻ không nhỉ (cười)

runggia
02-07-2015, 16:59
Bạn Ngân Phụng bay ngày nào thế? Nhóm mình hiện có 2 người xuất phát từ SG đi vào tết âm lịch 2016 này.
Các bạn có thể cho mình hỏi là nếu Passport đã có visa Japan và EU nhưng đã hết hạn rồi, thì khi nộp hồ sơ xin visa TW thì chỉ cần nộp tờ đơn và Passport thôi theo như thông tin trên web hay là phải kèm theo nguyên bộ gồm: chứng mình tài chính, hộ khẩu, HDLĐ, giấy nghỉ phép....???

Chào bạn,
Trường hợp mình cũng như bạn
Những giấy tờ mình cần nộp là:
Đơn xin visa, 2 hình 4x6
Passport (bản chính và bản copy)
Lịch trình tham quan
Hợp đồng lao động (bản gốc và bản copy), giấy nghỉ phép (có mộc đỏ của công ty).
Vé máy bay, giấy chứng nhận đặt khách sạn

NQV
03-07-2015, 09:44
Chào bạn,
Đơn xin visa, 2 hình 4x6
Lịch trình tham quan
Hợp đồng lao động (bản gốc và bản copy), giấy nghỉ phép (có mộc đỏ của công ty).

Bạn đi vào thời gian nào thế ah? nếu tiện thì có thề cho mình xin cái lịch trình apply visa được không? Mình đi vào tết âm lịch thì chắc sẽ xin visa tháng 12 là hợp lý nhỉ.
email mình: [email protected]

runggia
03-07-2015, 10:37
Bạn đi vào thời gian nào thế ah? nếu tiện thì có thề cho mình xin cái lịch trình apply visa được không? Mình đi vào tết âm lịch thì chắc sẽ xin visa tháng 12 là hợp lý nhỉ.
email mình: [email protected]

Mình đi vào đầu tháng 8
Quy trình xin visa:
Bước 1: Nộp đơn xin visa và ảnh. Lấy số thứ tự cho bước 2
Bước 2: Nộp các giấy tờ cần thiết khác. Nếu hồ sơ ok họ sẽ thu tiền luôn
Bước 3: Lấy visa

Ngan_Phung
06-07-2015, 17:12
mình cũng định đi tết âm lịch 2016, nhưng mình đi từ Hà Nội thì theo mình biết chỉ có VNA với eva air là có đường bay thẳng đến đài loan thôi thì phải

Tia Nắng
06-07-2015, 22:45
mình cũng định đi tết âm lịch 2016, nhưng mình đi từ Hà Nội thì theo mình biết chỉ có VNA với eva air là có đường bay thẳng đến đài loan thôi thì phải

Còn có China Airlines (CI) nữa bạn và tất cả các hãng này hiếm khi có vé giảm (promotion), nhưng ai biết được là bạn có phải người may mắn không. Hình như VNA đang có chương trình khuyến mãi cho chặng Đông Bắc Á đấy, bạn kiểm tra thử xem.

NQV
07-07-2015, 12:25

Nhóm mình 2 nữ xuất phát từ SG, đi ngày 9/2 về 15/2, mua vé của EVA 368 usd/khứ hồi.
Hiện tại nếu bay thẳng từ VN thì chỉ có Eva và VNA thôi thì phải, các hãng bay khác hình như phải transit nữa. Mình check vé khuyến mãi của VNA thì ko có vé khuyến mãi bay trong thời gian tết âm lịch 2016. Eva thì có giá 368 usd khứ hồi, bạn Ngân Phụng xem thử còn không thì mua vé nhập nhóm với tụi mình cho đông vui nhé.

Ngan_Phung
13-07-2015, 22:44
Vé HAN-TPE gần $500 lận, các bạn mua vé rồi à, mình thấy SGN-TPE có vé của vietjet rẻ mà, tiếc là chưa mở đường bay từ HN. Mình đợi khuyến mại tiếp vậy :<

xuanphuong_88
14-07-2015, 21:25
Chào cả nhà,

Đầu tháng 7/2015, hai vợ chồng mình vừa đi chơi ĐL về nên muốn chia sẻ kinh nghiệm và lịch trình đi cho cả nhà nè. Hai vc may mắn còn visa Anh nên được miễn Visa ĐL luôn. Mình đi VietJet Air giá rẻ từ SG. Máy bay nhỏ và ồn, lúc đi delay 1 tiếng, lúc về thì đúng giờ :)

Các bạn xuống sấn bay nhờ đi mua card điện thoại, loại unlimited data trong 5 ngay (giá 300 tệ/ 210k vnd). Cái này vừa nhanh, vừa tiện, nhờ cái này mà mình phược scooter vù vù luôn ^^

Đi xe bus vào Taipei main station giá là 125 tệ/ người. Cái này nhiều bạn khác cũng chia sẻ rồi đó,xe bus rẻ, nhanh và rộng nữa.

Ngày 1: Đến ĐL lúc 10h đêm nên chỉ đi chợ đêm Ximen được thôi. Cái gì thấy lạ là ăn luôn, mà cái gì cũng ngon thêm ly trà sữa nữa là về ksan ngủ được rồi ^^. Tụi mình ở ksan Tomorrow Hotel ở ngay Ximen luôn, vị trí rất đẹp. Giá là 600k/1 đêm/ double bed. Phòng nhỏ nhưng rất sạch luôn, được thêm voucher 70 tệ ăn 7/11 nữa. Ai đi hotel mình recommend khách sạn này nhé.

Ngày 2: Khởi hành đi Hualien bằng tàu lửa. Vé tàu dao động từ 300-440 tệ tùy loại. Tàu nhanh thì sạch, đẹp hiện đại và rộng rãi hơn cả tàu ở Châu Âu ah. Đên Hualien, mướn scooter đi (250-300 tệ /1 ngày tùy ngày cuối tuần hay không). Hualien rất nhỏ nên đi xe máy tiện lắm và dễ lắm. Ở Hualien có thể đi Liyu Lake rồi đi chợ đêm, đi ăn quán nổi tiếng Gongzheng Baozi (xếp hàng dài luôn)
http://www.tripadvisor.com/Restaurant_Review-g297907-d5074770-Reviews-Gongzheng_Baozi-Hualien.html

Ngày 3: Từ Hualien đi TAroko Gorge bằng xe máy. Đến Visitor Information trước để lấy map. Mình đi Shakadang Trail, Swallow Grotto, Baiyang WAter Fall and Eternal Spring Sprine là hết ngày. Chiều về sớm khoảng 5h có thể ghé Qingxitian beach. Biển đẹp nhưng bãi đá, sóng mạnh, sâu nên không ai tắm hết. Đi Taroko các bạn gặp rất nhiều đoàn xe du lịch Trung Quốc sang, nhưng họ cũng khá văn minh khi đi du lịch. Hình mình sẽ up ở post sau để các bạn coi cảnh đẹp Taroko nha :)

Hualien nổi tiếng bánh mochi nên có dịp mọi người mua về ăn và làm quà nha.

Ngày 4: Khởi hành về Taipei. Sau đó, mình đi Beitou tắm suối nước nóng. Mình chọn Spring City Beitou Resort. Giá hai người 1 tiếng là 1000 tệ (Đã giảm giá 20%). Beitou xinh xắn như một làng cổ của Nhật vậy đó. Sau đó mình đi Tamsui thăm cảng biển và dạo phố cổ, ăn đồ ăn vặt (ngon vật vã luôn ah, đi ĐL kết streetfood lắm)
Buổi tối đi chợ đêm Shilin ăn chơi vui lắm (mình chơi câu tôm được 2 con tốn 100 tệ :(

Ngày 5: Đi tham quan National PAlace Museum, Sun Yat SEn museum (xem đổi giờ lính gác), Chiang kaisek museum, Taipei 101 và khu shopping mall xung quanh (H&M, F21, Zara gì cũng có). Lưu ý đố Nhật , Hàn rẻ nên chị em nhớ mua nha ^^. Mình mua đố Uniqlo khá nhiều ah.

Ngày 6: Đi siêu thị Carrerfour mua đồ , bánh kẹo trái cây , lạp xưởng tươi về làm quà. Mình ra sân bay sớm để shopping ai dè sân bay duty free của ĐL ít đồ và ít đồ ăn quá.

Lịch trình của mình vậy đó. Tuy không đi được Sunmoon Lake và Kiaoshung nhưng Hualien, Taroko rất đẹp và thiên nhiên hùng vĩ nên cũn mãn nguyện rồi. Hi vọng lần sau quay lại ĐL sẽ đi xuống miền Nam nữa :)

Mình còn hai cái thẻ Easy Card dể đi MRT, bạn nào cần inbox mìnnh nha [email protected]

Mong rằng post sẽ giúp mọi người tham khảo lịch trình và có chuyến đi ĐL tốt đẹp nha.

luutien
14-07-2015, 23:53
Chào cả nhà,

Đầu tháng 7/2015, hai vợ chồng mình vừa đi chơi ĐL về nên muốn chia sẻ kinh nghiệm và lịch trình đi cho cả nhà nè. Hai vc may mắn còn visa Anh nên được miễn Visa ĐL luôn. Mình đi VietJet Air giá rẻ từ SG. Máy bay nhỏ và ồn, lúc đi delay 1 tiếng, lúc về thì đúng giờ :)

Các bạn xuống sấn bay nhờ đi mua card điện thoại, loại unlimited data trong 5 ngay (giá 300 tệ/ 210k vnd). Cái này vừa nhanh, vừa tiện, nhờ cái này mà mình phược scooter vù vù luôn ^^

Đi xe bus vào Taipei main station giá là 125 tệ/ người. Cái này nhiều bạn khác cũng chia sẻ rồi đó,xe bus rẻ, nhanh và rộng nữa.

Ngày 1: Đến ĐL lúc 10h đêm nên chỉ đi chợ đêm Ximen được thôi. Cái gì thấy lạ là ăn luôn, mà cái gì cũng ngon thêm ly trà sữa nữa là về ksan ngủ được rồi ^^. Tụi mình ở ksan Tomorrow Hotel ở ngay Ximen luôn, vị trí rất đẹp. Giá là 600k/1 đêm/ double bed. Phòng nhỏ nhưng rất sạch luôn, được thêm voucher 70 tệ ăn 7/11 nữa. Ai đi hotel mình recommend khách sạn này nhé.

Ngày 2: Khởi hành đi Hualien bằng tàu lửa. Vé tàu dao động từ 300-440 tệ tùy loại. Tàu nhanh thì sạch, đẹp hiện đại và rộng rãi hơn cả tàu ở Châu Âu ah. Đên Hualien, mướn scooter đi (250-300 tệ /1 ngày tùy ngày cuối tuần hay không). Hualien rất nhỏ nên đi xe máy tiện lắm và dễ lắm. Ở Hualien có thể đi Liyu Lake rồi đi chợ đêm, đi ăn quán nổi tiếng Gongzheng Baozi (xếp hàng dài luôn)
http://www.tripadvisor.com/Restaurant_Review-g297907-d5074770-Reviews-Gongzheng_Baozi-Hualien.html

Ngày 3: Từ Hualien đi TAroko Gorge bằng xe máy. Đến Visitor Information trước để lấy map. Mình đi Shakadang Trail, Swallow Grotto, Baiyang WAter Fall and Eternal Spring Sprine là hết ngày. Chiều về sớm khoảng 5h có thể ghé Qingxitian beach. Biển đẹp nhưng bãi đá, sóng mạnh, sâu nên không ai tắm hết. Đi Taroko các bạn gặp rất nhiều đoàn xe du lịch Trung Quốc sang, nhưng họ cũng khá văn minh khi đi du lịch. Hình mình sẽ up ở post sau để các bạn coi cảnh đẹp Taroko nha :)

Hualien nổi tiếng bánh mochi nên có dịp mọi người mua về ăn và làm quà nha.

Ngày 4: Khởi hành về Taipei. Sau đó, mình đi Beitou tắm suối nước nóng. Mình chọn Spring City Beitou Resort. Giá hai người 1 tiếng là 1000 tệ (Đã giảm giá 20%). Beitou xinh xắn như một làng cổ của Nhật vậy đó. Sau đó mình đi Tamsui thăm cảng biển và dạo phố cổ, ăn đồ ăn vặt (ngon vật vã luôn ah, đi ĐL kết streetfood lắm)
Buổi tối đi chợ đêm Shilin ăn chơi vui lắm (mình chơi câu tôm được 2 con tốn 100 tệ :(

Ngày 5: Đi tham quan National PAlace Museum, Sun Yat SEn museum (xem đổi giờ lính gác), Chiang kaisek museum, Taipei 101 và khu shopping mall xung quanh (H&M, F21, Zara gì cũng có). Lưu ý đố Nhật , Hàn rẻ nên chị em nhớ mua nha ^^. Mình mua đố Uniqlo khá nhiều ah.

Ngày 6: Đi siêu thị Carrerfour mua đồ , bánh kẹo trái cây , lạp xưởng tươi về làm quà. Mình ra sân bay sớm để shopping ai dè sân bay duty free của ĐL ít đồ và ít đồ ăn quá.

Lịch trình của mình vậy đó. Tuy không đi được Sunmoon Lake và Kiaoshung nhưng Hualien, Taroko rất đẹp và thiên nhiên hùng vĩ nên cũn mãn nguyện rồi. Hi vọng lần sau quay lại ĐL sẽ đi xuống miền Nam nữa :)

Mình còn hai cái thẻ Easy Card dể đi MRT, bạn nào cần inbox mìnnh nha [email protected]

Mong rằng post sẽ giúp mọi người tham khảo lịch trình và có chuyến đi ĐL tốt đẹp nha.

Bạn cho mình hỏi bạn có visa Anh vậy khi nhập cảnh vào Đài Loan có cần giấy tờ gì không? Có khó khăn gì không bạn?

xuanphuong_88
15-07-2015, 10:20
Bạn cho mình hỏi bạn có visa Anh vậy khi nhập cảnh vào Đài Loan có cần giấy tờ gì không? Có khó khăn gì không bạn?

http://tecohcm.org.vn/vn/affairvn.php?cid=3

Đây là trang web của Văn Phòng Kinh Tế - Văn Hoá Đài Bắc tại TP. HCM về vấn đề miễn visa cho công dân VN nếu có visa còn hạn mỹ, canada, nhật, anh, eu sheng gen, australia và newzealand

Bạn vào link trong trang web trên để khai visa Anh nha. Rồi in ra cái "Authorization Certificate ". Sau đó, mang tờ giấy này và passport (có visa Anh còn hạn) đến sân bay để đi. Đến sân bay ĐL cũng show tờ này ra luôn. Không gặp khó khăn gì hết ah.

luutien
15-07-2015, 23:27
http://tecohcm.org.vn/vn/affairvn.php?cid=3

Đây là trang web của Văn Phòng Kinh Tế - Văn Hoá Đài Bắc tại TP. HCM về vấn đề miễn visa cho công dân VN nếu có visa còn hạn mỹ, canada, nhật, anh, eu sheng gen, australia và newzealand

Bạn vào link trong trang web trên để khai visa Anh nha. Rồi in ra cái "Authorization Certificate ". Sau đó, mang tờ giấy này và passport (có visa Anh còn hạn) đến sân bay để đi. Đến sân bay ĐL cũng show tờ này ra luôn. Không gặp khó khăn gì hết ah.

Theo mình biết giấy đó có hiệu lực trong 30 ngày, thời gian lưu trú tối đa cũng 30 ngày. Vậy nếu như mình apply và được giấy đó sớm. Tuy nhiên nếu còn 15 ngày nữa giấy đó hết hạn thì mình mới bay. Không biết khi nhập cảnh mình có được ở tối đa 30 ngày không hay chỉ được ở 15 ngày đến khi giấy đó hết hạn?

xuanphuong_88
16-07-2015, 16:38
Theo mình biết giấy đó có hiệu lực trong 30 ngày, thời gian lưu trú tối đa cũng 30 ngày. Vậy nếu như mình apply và được giấy đó sớm. Tuy nhiên nếu còn 15 ngày nữa giấy đó hết hạn thì mình mới bay. Không biết khi nhập cảnh mình có được ở tối đa 30 ngày không hay chỉ được ở 15 ngày đến khi giấy đó hết hạn?

Đúng rồi, bạn chỉ được ở đến hết hạn trên tờ giấy thôi (tức là 15 ngày nữa), chứ không được extend thành 30 ngày nữa đâu. Bạn nên làm tờ certificate gần lúc sắp đi thôi. Mình có quen một người bạn lúc ra sân bay là tờ certificate gần expired rồi, chị phải đi kiếm máy vi tính để khai lại certificate đó.
Làm cái giấy này dễ lắm nên bạn lưu ý làm gần ngày đi nha.

Chúc bạn có chuyến đi chơi vui vẻ nha :)

luutien
16-07-2015, 21:02
Đúng rồi, bạn chỉ được ở đến hết hạn trên tờ giấy thôi (tức là 15 ngày nữa), chứ không được extend thành 30 ngày nữa đâu. Bạn nên làm tờ certificate gần lúc sắp đi thôi. Mình có quen một người bạn lúc ra sân bay là tờ certificate gần expired rồi, chị phải đi kiếm máy vi tính để khai lại certificate đó.
Làm cái giấy này dễ lắm nên bạn lưu ý làm gần ngày đi nha.

Chúc bạn có chuyến đi chơi vui vẻ nha :)

Sao mình coi trên web thì ghi là "Giấy chứng nhận có hiệu lực 30 ngày, có thể nhập xuất cảnh nhiều lần trong thời gian giấy chứng nhận còn hiệu lực ; Có thể lưu trú 30 ngày, kể từ ngày nhập cảnh." Thông tin mơ hồ quá, mình tính ở ĐL 21 ngày, cũng muốn appy giấy đó sớm để cho chăc chắn

Nguồn: https://niaspeedy.immigration.gov.tw/nia_southeast/languageAction!confirm

xuanphuong_88
17-07-2015, 19:49
Sao mình coi trên web thì ghi là "Giấy chứng nhận có hiệu lực 30 ngày, có thể nhập xuất cảnh nhiều lần trong thời gian giấy chứng nhận còn hiệu lực ; Có thể lưu trú 30 ngày, kể từ ngày nhập cảnh." Thông tin mơ hồ quá, mình tính ở ĐL 21 ngày, cũng muốn appy giấy đó sớm để cho chăc chắn

Nguồn: https://niaspeedy.immigration.gov.tw/nia_southeast/languageAction!confirm

Hi,

Theo mình đọc thì đúng là 30 days sẽ tính từ ngày next day upon arrival in Taiwan. Nhưng nếu certificate ban đầu hết hạn thì bạn sẽ apply lại tờ khác 7 days before it expires. Vậy chắc là được đó bạn. Miễn là bạn bảo đảm visa Anh của bạn còn hạn lâu dài. Lần trước lúc mình nhập cảnh, người ta cũng không cần hỏi mình ở đó bao lâu hết, lúc đó certificate của mình cũng còn 20 ngày thôi. Họ chỉ quan tâm visa Anh còn hạn bao lâu ah.

Chúc bạn đi chơi vui. An tâm đi chơi nha, certificate của bạn chắc ok đó (dựa theo trang web bạn đưa) ^^

luutien
17-07-2015, 21:28
Hi,

Theo mình đọc thì đúng là 30 days sẽ tính từ ngày next day upon arrival in Taiwan. Nhưng nếu certificate ban đầu hết hạn thì bạn sẽ apply lại tờ khác 7 days before it expires. Vậy chắc là được đó bạn. Miễn là bạn bảo đảm visa Anh của bạn còn hạn lâu dài. Lần trước lúc mình nhập cảnh, người ta cũng không cần hỏi mình ở đó bao lâu hết, lúc đó certificate của mình cũng còn 20 ngày thôi. Họ chỉ quan tâm visa Anh còn hạn bao lâu ah.

Chúc bạn đi chơi vui. An tâm đi chơi nha, certificate của bạn chắc ok đó (dựa theo trang web bạn đưa) ^^

Cám ơn bạn nhiều, chắc mình apply trước 2 tuần cho chắc. Có giấy xác nhận rồi thi yên tâm chuẩn bị. Mình định đi ĐL 21 ngày tới 13/9 là về, visa Nhật thì có thời hạn tới 14/10 :)

vietdoan20062006
03-12-2015, 11:06
cuối tuần sau mình đi đài 1 mình, vé SG- taipei có 3tr, bạn nào đi chung cho vui ko?

duynguyenn
10-12-2015, 02:16
mình ở cao hùng đài loan gần 2 năm cũng đi chơi nhiều nơi thấy đài loan chẳng có nhiều cảnh đẹp.nếu các bạn có phượt nên dành nhiều thời gian đi đài trung chứ ở những nơi khác cũng chả có gì - ý kiến của riêng mình

trangpham7886
11-12-2015, 17:13
Ko biết còn cao thủ nào vào topic này ko vì em thấy topic đã lâu ko còn ai bàn luận nữa.
Em dự tính đi Đài Loan trong khoảng 6 - 7 ngày, có trẻ em 3t đi cùng, lần đầu đi nên ko biết lịch trình của mình có ổn ko? Vì thông tin về du lịch Đài Loan thực sự là sơ sài so với các nước khác trên forum phượt.

Lịch trình của em như này, ko biết thừa hay thiếu, nhờ các cao thủ võ lâm chỉ giáo ạ:

Ngày 1 : Đến Taipei - Nghỉ ngơi, đi dạo trung tâm loanh quanh
Ngày 2 : Taipei - Sun Moon Lake - Đi dạo và thăm quan hồ ( Cho em hỏi là đi tàu từ Taipei - Sun Moon Lake thì dừng ở ga nào, và thời gian khoảng bao lâu ạ? )
Ngày 3 : Sun Moon Lake - Tham quan tiếp - Chiều tối đi tàu đến Hualien ngủ
Ngày 4 : Taroko Park - Chiều tối về Jinfen ngủ (Tham quan 1 ngày ở Taroko Park liệu có đủ tgian thăm các điểm chính ko hay là cần 2 ngày ạ?)
Ngày 5 : Jinfen - Thăm làng cổ - Đi tàu về Taipei
Ngày 6 : Beitou - Tamsui
Ngày 7 : Bay về từ Taipei

Các bac cho em hỏi luôn là :
1/Em thấy trên web của tàu taiwan có cái TR Pass, cái này có vẻ giống JR Pass bên Nhật. Theo các bác thì mua cái pass này lợi hơn với lịch trình của em hay là nên mua vé lẻ?
2/các bến mình cần xuống liên quan đến các điểm em muốn đi như trên là những bến nào ạ?

Em cám ơn trước ạ, mong nhận đc chỉ giáo của mọi người :)

NQV
14-12-2015, 11:05
Lịch trình của mình cũng giống bạn trangpham í, nhưng mình đi dịp tết âm lịch. Mình cũng đang suy nghĩ nên đi Hualien hay Cao Hùng đây?

lilac
14-12-2015, 14:38
@trangpham7886:
Bạn đi cùng với bé 3 tuổi mà lịch trình di chuyển như vậy là hơi nhiều và hơi gấp.
Nếu các bạn trẻ đi với nhau thì mình ko có ý kiến. Nhưng đi với trẻ con thì mình nên đi chậm rãi thôi. Đặc biệt là đoạn Hualien. Hualien là 1 thành phố đẹp, nhưng nếu chỉ đến 1 ngày rồi đi về thì lại phí tiền tàu & lại mệt cho bé.
Nên mình gợi ý bạn bỏ Hulien ra, dành thời gian đó tham quan Taipei & những vùng lân cận như Yehliu Geopark, Pingxi (đi thả đèn trời) hay đi Window of China (chắc bé sẽ thích)...

Ngoài ra, Sun Moon Lake mình chưa đi nên ko rành lắm. Nhưng mình search thì thấy nó ở Taichung. Bạn đi tàu đến Taichung rồi mới đi city train/bus đến Sun Moon Lake.

Nếu lịch di chuyển của bạn chỉ có Taipei & Taichung thì ko cần mua Pass, chỉ cần mua vé khứ hồi Taipei - Taichung là đc.
Di chuyển trong Taipei thì mua thẻ tàu điện (thẻ Easy Card).
Nếu đi Pingxi thì mua thêm thẻ 1-day-pass của line Pingxi.
Window of China thì mua thêm vé bus Ego Bus là xong.

trangpham7886
29-12-2015, 15:18
@trangpham7886:
Bạn đi cùng với bé 3 tuổi mà lịch trình di chuyển như vậy là hơi nhiều và hơi gấp.
Nếu các bạn trẻ đi với nhau thì mình ko có ý kiến. Nhưng đi với trẻ con thì mình nên đi chậm rãi thôi. Đặc biệt là đoạn Hualien. Hualien là 1 thành phố đẹp, nhưng nếu chỉ đến 1 ngày rồi đi về thì lại phí tiền tàu & lại mệt cho bé.
Nên mình gợi ý bạn bỏ Hulien ra, dành thời gian đó tham quan Taipei & những vùng lân cận như Yehliu Geopark, Pingxi (đi thả đèn trời) hay đi Window of China (chắc bé sẽ thích)...

Ngoài ra, Sun Moon Lake mình chưa đi nên ko rành lắm. Nhưng mình search thì thấy nó ở Taichung. Bạn đi tàu đến Taichung rồi mới đi city train/bus đến Sun Moon Lake.

Nếu lịch di chuyển của bạn chỉ có Taipei & Taichung thì ko cần mua Pass, chỉ cần mua vé khứ hồi Taipei - Taichung là đc.
Di chuyển trong Taipei thì mua thẻ tàu điện (thẻ Easy Card).
Nếu đi Pingxi thì mua thêm thẻ 1-day-pass của line Pingxi.
Window of China thì mua thêm vé bus Ego Bus là xong.

Cám ơn bạn Lilac,

Mình cũng sợ di chuyển nhiều nên sẽ bỏ Hualien ra theo như bạn khuyên
Chắc mình sẽ đổi lịch trình lại như này
Ngày 1 : Đến Taipei - Nghỉ ngơi, đi dạo trung tâm loanh quanh
Ngày 2 : Taipei - đi tàu đến Taichung - Sun Moon Lake
Ngày 3 : Sun Moon Lake
Ngày 4 : Sun Moon Lake - đi tàu về Taipei - Beitou
Ngày 5 : Jinfen
Ngày 6 : Pingxi
Ngày 7 : Bay về từ Taipei

Lịch như nào chắc thảnh thơi hơn chút nhỉ. Cho mình hỏi thêm là nếu đi thăm Pingxi thả đèn trời thì phải đi buổi tối đúng ko bạn? Vậy có kịp về Taipei ko? Và 2 nơi này transfer có lâu ko?

Mình muốn hỏi nữa là có bạn nào biết book vé tàu Taipei - Taichung ở trang nào online ko nhỉ? Mình định đi vào dịp đầu tháng 9. Khí hậu mùa này chắc cũng dễ chịu với trẻ con, ko nóng ko lạnh nhỉ?

Mình cám ơn trước ;)

Freedomsson
01-01-2016, 09:32
Đánh dấu. Sẽ có ngày mình đến Taiwan!!!

lilac
04-01-2016, 12:10
@trangpham7886:

1. Mình chưa đi Moon Lake nên mình ko có ý kiến. Nhưng từ Taipei đi Taichung cũng xa đó nhé. Chú ý tgian di chuyển. Nếu gấp gáp quá thì cũng cực cho bé đó.

2. Pingxi thả đèn trời thì... lúc nào cũng thả đc. Đến đường ray xe lửa (chổ quay phim "You're the apple in my eyes"/Cô gái năm ấy chúng tôi cùng theo đuổi - nếu bạn từng xem). Cứ mua đèn rồi ng bán đèn sẽ chỉ cách cho bạn thả thôi.

Đi Pingxi/Rueifang thì đi về trong ngày từ Taipei đc. Từ Taipei Main Station đi Taipei Railway (TRA) đến Rueifang Station hết cỡ 40-45 phút. Từ Rueifang Station bạn mua vé Pingxi Pass trong ngày để di chuyển line Pingxi. Tham quan xong thì quay lại Ruiefang Station về lại Taipei Main Station là xong.

3. Vé Taipei - Taichung ko cần mua online, đến ngày nào bạn thích đi thì cứ đến Taipei Main Station mua vé là đi thôi. Có 3 cách đi Taichung từ Taipei.
- Bus: đi khoảng 2.5h. Bạn có thể mua bus của hãng Kuo Kuang Bus hoặc Ubus. Cá nhân mình thì đánh giá Ubus cao hơn, nhưng có vẻ giá thường cao hơn. :)
- Train (TRA): đi khoảng 2h.
- HSR (Tàu cao tốc - High Speed Rail): đi khoảng 1h.
Giá tiền tăng dần từ bus - train - HSR.

4. Thời tiết tháng 9 ko lạnh, mát mẻ, dễ chịu. Mình đã từng đi 1 lần tháng 10-11, trời vẫn mát mẻ, ko hề lạnh như những nơi khác ở TQ.

Chúc gia đình đi vui.

Lilac

NGLIEN05
04-01-2016, 12:49
@trangpham7886:
Từ Taipei bạn có thể bắt Bus, Tàu, High speed train đi Đài Trung, Từ Đài Trung bắt bus đi Sunmoon lake.
Bạn có em bé nên bắt tàu hoặc high speed train sẽ tiện hơn. Nếu đi High speed train, bạn xuống ga Taichung HSR Station ̣- thời gian khoảng 60 phút từ taipei . Sau đó bắt bus Line Nantou tại lầu 1, cửa exit số 5- thời gian khoảng 1tiếng 30 phút đi thẳng đến Sunmoon lake giá khoảng 200 tệ.

Bạn có thể tham khảo về lịch bus theo link : http://www.sunmoonlake.gov.tw/English/TravelInfoEng/BusInfo/T2P2SML.htm

chocopi
07-01-2016, 16:29
Chào bạn,
Đơn xin visa, 2 hình 4x6
Lịch trình tham quan

runggia ơi, bạn không cần nộp giấy tờ chứng minh tài chính à?

songhanh
13-01-2016, 16:41
30/4 này mình đi Đài Loan trong 12 ngày. Mình dự định sẽ tới các điểm như:
- Đài Bắc (thăm núi Vòi Voi, Núi Dương Minh Sơn, chợ đêm)
- Hoa Liên
- Công viên QG Taroko
- A Lý Sơn
- Đài Trung (thăm bạn)
- Hồ Nhật Nguyệt

Các bạn giúp mình xem đi ntn là thuận tiện nhất với. Tks nhiều nhiều.

chocopi
13-01-2016, 19:27
Mình cũng định đi Alishan mà ko biết đi như thế nào cho thuận tiện.
Mình đi từ Đài Bắc thì đi Alishan trước rồi qua Taroko hay ngược lại? Có bạn nào ở Đài Loan hoặc đi cung này rùi giúp mình nhé. Thank you ^^.

Mustafa
14-01-2016, 09:14
Có bạn nào sắp tới đi Taiwan cho mình 1 suất với. Trước tết AL hoặc sau tết AL.

trangpham7886
14-01-2016, 16:54
Ôi sau khi nghiên cứu thì thấy đường đi Sun Moon Lake khá là vất vả. Phải đi tàu từ Taipei - Taichung, sau đó lại đi bus 2h từ Taichung đến Sun Moon Lake. Lịch trình có vẻ nhiều transfer hơi quá cho bé nhà mình, nên mình đổi lại như này, ko biết có hợp lý hơn ko? :

Ngày 1: Tới Taipei lúc 6h sáng, di chuyển về trung tâm tp, ăn sáng, đi dạo loang quoanh thăm Royal Museum rồi check in ks lúc 2h chiều. Nghỉ ngơi đến 4h chiều, đi thăm taipei 101 ngắm hoàng hôn. Tối lượn chợ đêm rồi về ngủ

Ngày 2 : Sáng 8h đi tàu đến Hualien lúc 10h, thăm taroko park. chiều về nghỉ ngơi

Ngày 3 : Đi thăm Hualien gồm các điểm như Sixty Rock Mountain buổi sảng, chiều lượn lờ trung tâm thăm Yilan Traditional Cultural Center

Ngày 4 : Bắt tàu về Taipei, chiều đi thăm Pingxi đến tối để thả đèn trời

Ngày 5 : Đi thăm Jiufen

Ngày 6 : Beitou - Tamsui

Ngày 7 : Bay từ Taipei về

Cho mình hỏi là phương tiện đi lại ở Taipei thì khá là tiện và hiện đại. Nhưng phương tiện đi lại ở Hualien thì sao ạ? Để đi thăm mấy điểm như mình muốn thì có cần phải mua tour ko? Nếu ko biết tiếng Trung có thể tự đi thăm Hualien ko? Phương tiện đi lại công cộng ở Hualien như bus/MRT có ko hay phải đi taxi giữa các điểm thăm quan vậy các bạn?

Mình cám ơn nhiều nha :)

GiangNg
25-01-2016, 19:53
Bạn nên mua tour đi Taroko nhé, vì khá xa và di chuyển nhiều. Khoảng ndt 1,000 đó

vdanh
16-02-2016, 14:47
Các bác cho em hõi vể việc xin Visa với.

Về phần chứng minh tài chính thì sổ tiết kiệm gửi ở ngân hàng có bắt buộc phải là tên của chính người đi xin Visa không?

Có thề sử dụng sổ tiết kiệm của người thân như (anh, chị) được không?

Về việc chứng minh nghề nghiệp thì tự mở shop bán hàng online thì làm sao để chứng minh được nhỉ?

Thanks các bac.

lilac
16-02-2016, 15:11
@vdanh:

1. Sổ tiết kiệm phải chính người đi xin Visa.
2. Nếu mở shop bán hàng online thì mình chịu, vì chắc bạn cũng ko có giấy phép kinh doanh hay chứng minh thu nhập. :(

nhtphong
17-02-2016, 14:33
Mấy bác cho em hỏi, có bà cô bên đó mời qua chơi. 2 VC em cùng đứ con ~2 tuổi thì tình hình tài chính như sau có khả năng xin dc VÍA ko ah
1. Tiền gửi ngân hàng vài trăm thì có thể lo dc
2. 2 VC đều là nhân viên,lương tổng cộng 2 VC > 20tr
3. 2VC từng đi vài nước Đông Nam Á và Trung Quốc
4. KO có tài sản nào có giá.

lilac
18-02-2016, 12:45
@nhtphong:

Chắc ko ai dám khẳng định chắc chắn bạn đc visa đâu.
Nhưng mình nghĩ nếu bạn muốn đi thì cứ nộp hồ sơ thôi. Cứ lên trang web đọc yêu cầu & làm theo là sẽ có khả năng đậu. :)

vdanh
25-02-2016, 16:17
@vdanh:

1. Sổ tiết kiệm phải chính người đi xin Visa.
2. Nếu mở shop bán hàng online thì mình chịu, vì chắc bạn cũng ko có giấy phép kinh doanh hay chứng minh thu nhập. :(

Phải có sổ tiết kiệm đúng tên người xin Visa àh.

Sao em thấy trên mạng có nhiều chỗ cho thuê hoặc làm dịch vụ chứng mình tài chính để xin VISA mà. :(

Bán hàng online thì làm gì có giấy phép kinh doanh đâu bác?

Vậy cho hỏi 2 vợ chồng, chỉ có chồng đi làm, vợ ở nhà nội trợ thì có xin dc VISA du lịch cho 2 VC không bác :(

Ngan_Phung
26-02-2016, 09:36
Chào các bác,
Em đang có dự định du lịch Đài Loan từ 1-5/5 tới, xin các bác góp ý cho ạ

Trước hết là vé máy bay, em ở Hà Nội nên hiện tại ko có vé rẻ, dự định bay vào HCM từ sáng 30/4 rồi đêm ra Tân Sơn Nhất bay chuyến đêm 1/5 sang Taoyuan. Xong sáng sớm 5/5 lại bay về HCM rồi mới về HN, dự định bay vietjet.

Về lịch trình em đang dự kiến như sau: vì toàn bay đêm nên em có nguyên 4 ngày 1-4/5 để chơi

1/5: 228 peace park -> Longshan temple -> The red house hoặc miniatures museum ->Taipei main station (lunch) ->Sun Yet-Sen memorial hall->Taipei 101 -> Elephant Mount (ngắm hoàng hôn) -> Ximengding/Huaxi night market hoặc Raohe night market (nên đi cái nào ạ?)

2/5: Chiang Kai Shek memorial -> National Palace Museum (cả ngày) -> Shilin night market

3/5: Pingxi/Xiao zi mountain -> Shifen -> Jiufen -> Miaokou night market (ngủ ở Keelung)

4/5: Bitou cape -> Jhongzheng park -> chợ đêm nào đó??? -> Taoyuan airport (ngủ đêm ở sân bay, bay chuyến 6h45)

Đấy là em tra ggl map thì tạm sắp xếp như thế ạ. Em còn muốn đi sanxia old street, museum of world religions, window on china theme park mà chưa biết cho vào lịch trình thế nào cho hợp lý, các bác góp ý hộ em với ạ.

Em cám ơn nhiều

Haelee
07-04-2016, 19:30
công nhận vé từ HCm đi TW rẻ thật mà rõ ràng xa hơn từ Hn chứ, bực thật nên mình cũng tính khi nào đi thì phải vào HCM đi

cocon892003
18-04-2016, 01:01
Các bạn ơi, tình hình là mình muốn xin visa đài loan du lịch, những điều kiện khác mình đáp ứng đc nhưng chỉ có duy nhất BHXH và BHYT mình ko có thôi (vì cty mình là vp đại diện nước ngoài, dạng cty nhỏ chỉ có mấy người nên ko đóng BH), vậy trường hợp của mình có khả năng đậu visa ko ạ?

Sammy1309
19-04-2016, 17:21
Các bạn ơi, tình hình là mình muốn xin visa đài loan du lịch, những điều kiện khác mình đáp ứng đc nhưng chỉ có duy nhất BHXH và BHYT mình ko có thôi (vì cty mình là vp đại diện nước ngoài, dạng cty nhỏ chỉ có mấy người nên ko đóng BH), vậy trường hợp của mình có khả năng đậu visa ko ạ?

nếu vậy thì chỉ có xin visa Nhật rồi lấy đó apply vô Đài thôi.
Ngoài lề chút là bên b kg đóng như thế là sai luật rùi,ng lao động sẽ bị thiệt thòi, cty mình cũng là VPDD và đóng đầy đủ

XiaoYannie
25-07-2016, 12:23
Hi các bạn
cho mình hỏi là cuối năm mình tính đi Đài, nhưng còn lăn tăn chỗ xin visa tí là : Sổ tiết kiệm tối thiểu là bao nhiêu và gởi trước đó bao lâu? Mình từng đi nhiều nước, Visa Hàn multiple hiệu lực trong 5 năm, liệu có dễ xin không ạ? Mình xin ở HCM ấy.
Thanks các bạn nhiều :D

Quan_h87
27-07-2016, 09:37
Chào cả nhà !
Sắp tới mình có đi Đài Loan chơi .
Lịch trình như sau :
Ngày 1: SG- Đài Nam
Ngày 2 : Cao Hùng
Ngày 3 : Hồ Bán Nguyệt
Ngày 4 &5 :Đài Bắc
Tối ngày 5 về lại : ĐB - SG
Cả nhà cho mìh hỏi chút ạ . Không biết đi lại trong các nơi trong Tp có xe máy cho thuê ko nhỉ ?
Nếu đi lại trong TP để thăm quan các điểm thì mình lên đi bằng phương tiện gì vừa rẻ vừa thuận tiện ý.
Mình đã có Visa rồi , có bạn nào đi cùng thời điểm trong tháng 9/2016 ( khoảng 15-19/9 ) thì đi chung nhé . Cho mình thông tin để mình liên lạc lại .
Thanks !

khunyeu
27-07-2016, 11:26
Chào cả nhà !
Sắp tới mình có đi Đài Loan chơi .
Lịch trình như sau :
Ngày 1: SG- Đài Nam
Ngày 2 : Cao Hùng
Ngày 3 : Hồ Bán Nguyệt
Ngày 4 &5 :Đài Bắc
Tối ngày 5 về lại : ĐB - SG
Cả nhà cho mìh hỏi chút ạ . Không biết đi lại trong các nơi trong Tp có xe máy cho thuê ko nhỉ ?
Nếu đi lại trong TP để thăm quan các điểm thì mình lên đi bằng phương tiện gì vừa rẻ vừa thuận tiện ý.
Mình đã có Visa rồi , có bạn nào đi cùng thời điểm trong tháng 9/2016 ( khoảng 15-19/9 ) thì đi chung nhé . Cho mình thông tin để mình liên lạc lại .
Thanks !

Lịch của bạn gấp gáp nhỉ :-s
Thuê xe máy thì mình ko rõ vì mình ko thuê nhưng tàu điện và bus rất tiện :)

Quan_h87
28-07-2016, 08:59
Lịch của bạn gấp gáp nhỉ :-s
Thuê xe máy thì mình ko rõ vì mình ko thuê nhưng tàu điện và bus rất tiện :)

Cám ơn bạn Khunyeu ! Bạn có thể tư vấn giúp mình cách đi lại các điểm thăm quan sao cho hợp lý được ko ( bao gồm time và cả cách di chuyển các điểm ý ) . Thạnks bạn nhiều !
LỊCH TRÌNH:
1. Ngày 1 : Bay SG- Đài Nam ( Đài Nam )
2. Ngày 2 : Cao Hùng ( 1 ngày , 1 đêm )
3. Ngày 3: Đài Trung ( Hồ bán Nguyệt : 1 ngày , 1 đêm or tối đi Đài bắc )
4. Ngày 4 &5 Đài bắc ( 2 ngày , 1 đêm or 2 đêm nếu từ Hồ Bán Nguyệt về ĐB trong đêm )
5.Chiều tối ngày 5 Đài Bắc - SG
THĂM QUAN ĐÀI BẮC
1. Làng cổ Jiu Fen: (Cửu Phần)
2. suối nước nóng ở Beitou
3. núi Yangmingshan ( công viên )
4. Quảng trường Trung Chính
5. Bảo tàng Tưởng Giới Thạch
6. Công viên Dương Minh Sơn
7. Bảo Tàng Quốc Gia Đài Bắc( Đài Bắc Cố Cung)
8. Ximending (Chợ Tây Môn Đinh)
9. Taipei 101
10. Đi thăm ngôi chùa lớn nhất Châu Á
11. Tamsui (đây là cảng biển, tới đây ngắm mặt trời mọc, tham gia chợ đêm và xem biểu diễn nghệ thuật, có biểu diễn rối ).
12. Cáp treo lên núi Mao Công ngắm Toàn cảnh ĐÀi Loan ?
THĂM QUAN HỒ BÁN NGUYỆT VÀ ĐÀI TRUNG
Sun Moon Lake ( Đầm Nhật Nguyệt): Hồ Nhật Nguyệt gồm một hồ lớn và một hồ nhỏ liền nhau, hồ nước thiên nhiên lớn nhất Đài Loan, được bao bọc bởi màu xanh bạt ngàn của những dãy núi xung quanh, từng là điểm nghỉ dưỡng ưng ý nhất của Tưởng Giới Thạch
THĂM QUAN CAO HÙNG (KAOSHIUNG)
1. Phật Quang Sơn được xem là kinh đô Phật giáo của Đài Loan với tượng Phật A Di Đà cao 36m và tượng Phật cao 120m nguy nga với hàng ngàn tượng Phật được sắp đặt liền kề nhau
2. Xuân Thu Các – với hai biểu tượng Rồng & Cọp khổng lồ và những hồ sen tuyệt đẹp
3. Lotus lake – Đầm Hoa Sen
4. hopping at Dream Mall: Đây là trung tâm thương mại lớn nhất của Cao Hùng
5. Love River and Kaohsiung by night: ngắm nhìn dòng sông Tình yêu thơ mộng nằm giữa lòng thành phố Cao Hùng và hai bên bờ là nhiều công viên xinh đẹp
6. Tòa nhà 85 tầng cho tham quan, giá vé khoảng 100k Việt Nam, ngắm cảnh đêm.
7. trạm xe điện Formosa Boulevard. và chợ đêm lớn nhất ở Cao Hùng.

khunyeu
29-07-2016, 10:42
Cám ơn bạn Khunyeu ! Bạn có thể tư vấn giúp mình cách đi lại các điểm thăm quan sao cho hợp lý được ko ( bao gồm time và cả cách di chuyển các điểm ý ) . Thạnks bạn nhiều !

Mình thì thấy là bạn đi 5 ngày 4 thành phố sẽ cực kỳ vội vàng, đường khá là xa đấy nên riêng khoản thời gian di chuyển cũng đã tốn có lẽ mất 1/2 hành trình của bạn rồi.

Mình cũng đi 5 ngày (chính xác là trọn vẹn 4,5 ngày ở ĐL) nhưng cũng chỉ đi Đài Trung + Sun Moon Lake và Đài Bắc thôi, hay có thể do mình và bạn thích thong thả 1 tý nên vậy, cơ mà thế cũng chả thấy thong thả lắm, bạn mình còn kêu "hơi rush" :D

Mình ko comment gì được ở Đài Nam và Cao Hùng, còn Đài Trung bạn chỉ có 1 ngày mà muốn đi cả Đài Trung và SML thì ko thể, riêng bus ĐTrung-SML đã 2 tiếng/ chiều rồi, SML thì bé thôi nhưng để đi hết mấy điểm tham quan thì cũng tốn cả ngày tròn rồi ý, ở đó thì có bus đi vòng quanh lake đỗ ở tất cả các điểm, bạn mua vé ngày (80 tệ thì phải) cũng đc mà nạp tiền đi tính theo lượt (hình như 20 tệ - mình ko nhớ chính xác nhưng tầm đó) cũng ok :) xe bus đỗ ngay ngoài cửa Tourist Information Center, ngay chỗ đỗ xe bus lúc đi từ ĐTrung đến luôn, lúc về ĐTrung cũng bắt xe tại đó :) SML đẹp nhất lúc sunrise hoặc sunset, đến mà ko ngắm đc cái nào thì buồn lắm, bọn tớ ko ngắm đc hoàng hôn vì mây mù nhưng mặt trời mọc thì đẹp tuyệt, vì cái này nên mình nhất định phải ngủ 1 đêm ở đây đấy :)

Đi từ SML về Đài Bắc thì mình khuyên bạn nên đi train, bọn mình đi bus về Đtrung rồi từ đó đi bus về ĐBac nhưng mà tắc đường kình dị (2h) ở cửa ngõ vào thủ đô, ko biết có phải do cuối tuần hay thế nào mà lịch đi 2 tiếng thành 4 tiếng, nên đi tàu thì tốt hơn.

Ở Đài Bắc tớ với bạn ko có lịch cụ thể trước mà theo tình thần tự dưng muốn đi đâu đi đó :D tất nhiên là cũng đọc qua các điểm tham quan rồi nhưng ko lên lịch nên ko đi hết được những chỗ trong list của bạn, với cả bọn tớ tuy ở ĐB 2 ngày như bạn nhưng cũng thấy ko đủ thời gian lang thang.

Jiu Fen rất đẹp, đẹp nhất lúc hoàng hôn hoặc tối vì lúc đó góc đường đèn lồng lên đèn, rất lung linh, nhưng đông kinh hồn T_T phương tiện thì tàu và bus thôi, từ Taipei Center đi train tới Ruifang xong đi bus 788.

Bảo tàng Tưởng Giới Thạch khá là rộng nên đi hết cũng tốn time đấy, bọn tớ chỉ đến xem đổi gác và ngắm cái quảng trường thôi, bảo tàng ko vào, nhưng bảo tàng National Palace Museum thì đẹp, to vật vã, đi hết nhìn ngắm đống đồ cổ cũng hết hơn 1/2 ngày luôn.

Ximending buổi tối khá nhộn nhịp, âm nhạc đường phố cũng vui vẻ lắm, trước khi về đến Ximending bọn mình còn bon chen ăn cho được món mango ice flake nổi tiếng (ga Dongmen cửa 4) nhưng ở Đài Bắc thì chợ đêm Shilin nổi tiếng hơn đấy, XImending kiểu nơi tụ tập của thanh niên nhiều hơn, mỹ phẩm quần áo là nhiều chứ ko như chợ đêm truyền thống (nhắc đến chợ đêm nếu bạn ở ĐTrung ban đêm hãy đi Jengfia night market nhé)

Taipei 101 bọn tớ chỉ đến ăn Din Tai Fung thôi chứ ko leo lên tháp :D công nhận đồ ăn ngon!

Tớ ko thấy bạn định đi đền chùa, nhưng cũng tiện thể comment luôn là bọn tớ ở ngay cạnh Longshan temple nên đã lượn ra đấy lúc sáng sớm, chùa đẹp, đông người đi lễ lắm và hoa ngọc lan rất thơm :D

Tóm lại là theo như mình đã đi thì nếu như lịch của bạn 2 ngày ở Đài Bắc (ngày t2 còn chỉ đến chiều tối) thì KHÔNG THỂ đi hết được 12 chỗ trong list của bạn đc đâu, các điểm rải rác khá xa nhau, đa phần là đi train xong tiếp bus nên mình nghĩ bạn nên lên lại lịch, đừng tham quá, chọn vài chỗ thích nhất thôi.

Còn đi lại thì dễ lắm, mình ko note lại đi đâu đên đâu bằng bus gì số mấy nên ko comment cho bạn được, nhưng lúc đến sân bay bạn lấy 1 cái map du lịch thì có đủ thông tin đấy.

Chúc bạn đi chơi vui vẻ ^^

Quan_h87
29-07-2016, 11:42
Cám ơn bạn Kunyeu rất nhiều !
Mình cũng chưa book vé nữa . Nếu thấy gấp quá thì có thể thêm 1 ngày !
Có bạn nào đi trong time này ko ? ( từ 14-19/9 ) Or từ (7-11/10 ) thì mình cùng tham ra nhé !
Cám ơn !

dk97
14-08-2016, 22:19
Cám ơn bạn Kunyeu rất nhiều !
Mình cũng chưa book vé nữa . Nếu thấy gấp quá thì có thể thêm 1 ngày !
Có bạn nào đi trong time này ko ? ( từ 14-19/9 ) Or từ (7-11/10 ) thì mình cùng tham ra nhé !
Cám ơn !

mình đi từ ngày 1 - 9/10 nè bạn, book vé và visa xong xuôi hết rồi :)

Quan_h87
15-08-2016, 18:56
mình đi từ ngày 1 - 9/10 nè bạn, book vé và visa xong xuôi hết rồi :)

Thanks bạn ! Mình đã book vé từ ngày 5-> 10/10 rồi bạn ạ ! Nếu có thể mình sẽ gop chung dc ko ? Bạn cho mình liên lạc đi ?

arale
18-08-2016, 22:12
Mình có 4 ngày ở ĐL, mình nên đi những đâu? Mình chỉ định ở taipie và loanh quanh thôi. Cám ơn các bạn.

gasman
30-08-2016, 08:41
Từ ngày 1/9/2016 trở đi du khách có Visa còn hiệu lực hoặc hết hạn trong vòng 10 năm hoặc thẻ cư trú còn hiệu lực của các nước Anh, Mỹ, Nhật Bản, Úc, Newzealand, Canada, khối châu Âu và Hàn Quốc thì có thể đăng ký E-Visa nhập cảnh Đài Loan

Có bác phuot nào biết thông tin này không ah ?

saigonn_2
30-08-2016, 10:04

Chờ đến ngày 1/9 mới biết được thông tin vụ e-visa. :D

dk97
30-08-2016, 11:02

mình nghĩ tin này là thật, vì báo dân trí và viettravel có nói tới vụ này. Trong list trên thì có vẻ các bạn nên xin visa hàn để đc miễn visa đài loan, tiết kiệm được khoảng 20 USD phí visa :) và xin visa hàn ko khó như xin visa các nước và khu vực còn lại

nguyenkha
01-09-2016, 08:32

Trang web của Đài Loan đã mở đăng ký theo thông tin mới, chấp nhận cả visa hết hạn (trong 10 năm) và visa của Hàn Quốc... Vậy là hầu hết mọi người trên phuot đều sẽ được đi thoải mái :))

https://niaspeedy.immigration.gov.tw/nia_southeast/

A2D
02-09-2016, 15:51
Mình đã đi mấy nước mà đài loan yêu cầu nhưng hộ chiếu của mình lại hết các trang để dán visa,k biết h xin visa đài loan kiểu gi bây h hả các bạn.ai biết chỉ cho mình ít thông tin với

ut_huynh
04-09-2016, 14:24
Mình đã đi mấy nước mà đài loan yêu cầu nhưng hộ chiếu của mình lại hết các trang để dán visa,k biết h xin visa đài loan kiểu gi bây h hả các bạn.ai biết chỉ cho mình ít thông tin với

Bạn vào đây tham khảo nha.
http://www.roc-taiwan.org/vn_vi/post/1065.html

Quan_h87
07-09-2016, 10:36
Bác nào có kinh nghiệm , hoặc thông tin gì về h tầu và cách đi tầu từ Đài Trung về Đài bắc cho e cái nhé ! E đang tính đi vào h cuối cùng trong ngày . Nhưng ko biết tìm thông tin ở đâu ? Bác nào biết chỉ e với . Cám ơn nhiều ạ !

Becks249
08-09-2016, 10:00
@Quan_h87: Từ Đài Trung về Đài Bắc bạn có thể đi 1 trong 2 loại tàu sau:

1/ HSR train (tàu nhanh, mất ~ 1tiếng) bạn check vé ở đây: https://irs.thsrc.com.tw/IMINT/
2/ Tàu thường (mất ~ 2 - 2.30 tiếng): http://twtraffic.tra.gov.tw/twrail/English/e_index.aspx#

Quan_h87
11-09-2016, 20:02
Cám ơn bạn Becks249 nhiều ạ !

vongocuyen
13-09-2016, 10:46
Xin chào mọi người. Nhân tiện vé đang rẻ + vụ e-visa nên mình + 2 người bạn định sang Đài Loan xem thả đèn Tết Nguyên tiêu, dự định đi 3 ngày (14-16AL), ngày đầu chắc lanh quanh rồi sang Pingxi thả đèn. Nhờ mọi người tư vấn giúp 2 ngày còn lại nên đi đâu, ngày cuối bay 10pm nên chắc có thời gian cả ngày. Nếu thấy ngắn quá thì nhờ tư vấn trip 4 ngày cũng được ah. Cám ơn mọi người nhiều.

Lily89
15-09-2016, 10:37
Mình ở TP.HCM, dự định đi Nhật vào cuối năm nay, mình sẽ quá cảnh Đài Loan khoảng 10 tiếng, 6g sáng đến - 4g chiều bay tiếp
Mình nghe nói ở sân bay Đào Viên có bán tour transit, xin hỏi là mình có nên mua tour này để tham quan Đài Bắc không ạ? Hay là nên tự túc đi bằng bus hoặc MRT chẳng hạn

Bà con nào có biết thông tin về tour transit này thì chia sẻ với mình nha, hoặc biết link web nào cho mình xin cũng được
Chân thành cảm ơn các bạn nhiều! :)

uttchan
15-09-2016, 12:29
Đài Loan mở cửa hơn đv du khách Vn nên m cũng muốn book vé cho pa đi cùng. Tình hình visa của m thì ok rồi vì m đã có visa Hàn Quốc, nhưng pa mình hiện 58 tuổi đang làm thủ tục về hưu (chưa xong) mà ba ko có giữ hợp đồng lao động hay bất kì giấy tờ nào chứng minh về việc làm.... Chứng minh tài sản và giấy tờ nhà đất thì pa mình có đủ... liệu có đủ điều kiện đăng kí visa ko ạ, hơi bị hoang mang quá

lilac
15-09-2016, 16:18
@uttchan:

Bạn vẫn làm hồ sơ cho ba đc. Bạn cứ theo yêu cầu của LSQ để làm hồ sơ cho ba bạn. Mấy cái ko có thì sẽ làm như sau:
- HDLD: lấy của bạn (Tiếng Anh & photo)
- Giấy nghỉ phép: lấy của bạn (Tiếng Anh & photo)
- Bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội: lấy của bạn (photo)
& bạn in visa online của bạn ra + photo passport + photo visa Hàn (của bạn).

Đính kèm với giấy tờ chứng minh quan hệ của bạn & ba bạn: Khai sinh hoặc hộ khẩu (photo)

TẤT CẢ CÁC GIẤY TỜ ĐỀU CẦN BẢN GỐC ĐỂ ĐỐI CHIẾU, SAU KHI ĐỐI CHIẾU XONG HỌ SẼ TRẢ BẢN GỐC.

P.S: Những giấy tờ còn lại LSQ yêu cầu ba bạn phải có hết nha: hộ chiếu, chứng minh tài chính, lịch trình, booking ks, booking vé máy bay...

greenleafptnk
15-09-2016, 18:26
Mình ở TP.HCM, dự định đi Nhật vào cuối năm nay, mình sẽ quá cảnh Đài Loan khoảng 10 tiếng, 6g sáng đến - 4g chiều bay tiếp
Mình nghe nói ở sân bay Đào Viên có bán tour transit, xin hỏi là mình có nên mua tour này để tham quan Đài Bắc không ạ? Hay là nên tự túc đi bằng bus hoặc MRT chẳng hạn

Bà con nào có biết thông tin về tour transit này thì chia sẻ với mình nha, hoặc biết link web nào cho mình xin cũng được
Chân thành cảm ơn các bạn nhiều! :)
Nếu bạn đi theo chuyến bay quá cảnh của China Airlines thì không phải mua tour, hãng này có quy định là có tour nửa ngày tham quan Taipei miễn phí cho khách quá cảnh.
Còn nếu bạn mua hãng khác, thì sau khi tới sân bay Đào Viên có thể đi bus vào trong trung tâm, ga Đài Bắc. Từ đó có xe điện đi đến gần các điểm có thể tham quan dễ dàng.

vulq71
16-09-2016, 10:34
Vừa rồi nghe thông tin miễn Visa Taiwan, hí hửng vào trang đăng ký như hướng dẫn mà hoá ra chả đơn giản tý nào. Mình có visa vào Nhật, EU ( tất nhiên là hết hạn ). Hình như vẫn phải điền form rồi in ra, cầm theo các giấy tờ liên quan mang nộp ĐSQ Taiwan thì phải?

saigonn_2
16-09-2016, 10:39
Vừa rồi nghe thông tin miễn Visa Taiwan, hí hửng vào trang đăng ký như hướng dẫn mà hoá ra chả đơn giản tý nào. Mình có visa vào Nhật, EU ( tất nhiên là hết hạn ). Hình như vẫn phải điền form rồi in ra, cầm theo các giấy tờ liên quan mang nộp ĐSQ Taiwan thì phải?

Đúng là có miễn ( e-visa ) từ 1/9/2016 Visa còn hạn và hết hạn. Vào điền thông tin, in ra cầm theo khi làm thủ tục check in và nhập cảnh Đài Loan. :)

vulq71
16-09-2016, 11:25
Đúng là có miễn ( e-visa ) từ 1/9/2016 Visa còn hạn và hết hạn. Vào điền thông tin, in ra cầm theo khi làm thủ tục check in và nhập cảnh Đài Loan. :)

Chắc không bác? Mình sợ hên xui lắm.

saigonn_2
16-09-2016, 18:57
Không chắc thì mình không dám trả lời câu hỏi của bạn. Bạn vào apply đi.
Nhiều người đã làm đc và đi luôn rồi :))

vulq71
17-09-2016, 14:27
Không chắc thì mình không dám trả lời câu hỏi của bạn. Bạn vào apply đi.
Nhiều người đã làm đc và đi luôn rồi :))

Cám ơn bác nhiều nhé.

A2D
18-09-2016, 03:07
Hix hix
Mình đag có 2 vé khứ hồi HAN - TPE của vietjet vào tháng 11 này
Tuy nhiên vì là vé khứ hồi, hơn nữa giờ đến của chặng đi rất củ chuối (19h00 mới tới san bay taoyuan) nên mình tính dành luôn 2 ngày đầu tại Cao hùng, những ngày sau thì về Đài Bắc chơi chung quanh.
Vậy thì cả nhà cho mình hỏi xem có cách nào di chuyển từ Taoyuan tới Cao Hùng luôn k? Do chặng đi giờ tới là 7h tối nên mình lo là sẽ k có tuyến tàu hay bus nào cả :( như vậy ở lại một đêm ở sân bay hoặc về trung tâm đài bắc thuê thì đúng là phí luôn một ngày và tiền ksan hix
Mọi ng thấy đi như vậy có hợp lí k?
Mà nếu có thì mình hình thức di chuyển nào là phù hợp? Thanks

greenleafptnk
18-09-2016, 09:55
Hix hix
Mình đag có 2 vé khứ hồi HAN - TPE của vietjet vào tháng 11 này
Tuy nhiên vì là vé khứ hồi, hơn nữa giờ đến của chặng đi rất củ chuối (19h00 mới tới san bay taoyuan) nên mình tính dành luôn 2 ngày đầu tại Cao hùng, những ngày sau thì về Đài Bắc chơi chung quanh.
Vậy thì cả nhà cho mình hỏi xem có cách nào di chuyển từ Taoyuan tới Cao Hùng luôn k? Do chặng đi giờ tới là 7h tối nên mình lo là sẽ k có tuyến tàu hay bus nào cả :( như vậy ở lại một đêm ở sân bay hoặc về trung tâm đài bắc thuê thì đúng là phí luôn một ngày và tiền ksan hix
Mọi ng thấy đi như vậy có hợp lí k?
Mà nếu có thì mình hình thức di chuyển nào là phù hợp? Thanks
https://www.thsrc.com.tw/en/TimeTable/SearchResult
Bạn vào trang web của tàu cao tốc bên Đài Loan sẽ search được thời gian tàu chạy. Từ sân bay Taoyuan sẽ có bus đến trạm tàu cao tốc Taoyuan, từ đó bạn lên tàu đi tới Cao Hùng, ga Zuoying. Mình nghĩ 19h tới thì vẫn còn khá nhiều thời gian để đi tàu tới Cao Hùng.

meorock
18-09-2016, 11:11

In ra là đi thôi hả bạn ? Ko cần mang lên ĐSQ làm gì hết hả bạn ? Thế này thì tiện quá , khác gì đc miễn visa như đi Thái nhỉ :D

septemberzi
20-09-2016, 15:14
Không hiểu sao các bạn có vẻ lười tự tìm hiểu thông tin. Trong thông cáo báo chí có ghi rõ mà http://www.roc-taiwan.org/vn_vi/post/1065.html

Mở rộng đối tượng và điều kiện áp dụng "Hệ thống kiểm tra trước trên mạng dành cho công dân khu vực Đông Nam Á khi nhập cảnh Đài Loan": Còn được gọi miễn visa có điều kiện, đối tượng áp dụng ngoài các quốc gia Ấn Độ, Indonesia, Philippines và Việt Nam, hiện bổ sung thêm Myanmar, Campuchia và Lào. Kể từ 1/9/2016, những người có thẻ cư trú vĩnh viễn, thẻ cư trú hoặc visa còn hiệu lực hoặc đã hết hạn trong vòng 10 năm trở lại đây của các nước Mỹ, Canada, Nhật Bản, Australia, New Zealand, Anh, các nước Schengen và Hàn Quốc (mới bổ sung), chỉ cần đăng nhập trang web (https://niaspeedy.immigration.gov.tw/nia_southeast/ ) và điền đầy đủ thông tin, sau khi xét duyệt sẽ được cấp chứng nhận cho phép nhập cảnh Đài Loan nhiều lần, thời gian lưu trú 30 ngày, thời hạn sử dụng ba tháng.

Sau khi xét duyệt sẽ được cấp chứng nhận cho phép nhập cảnh Đài Loan thì lúc đó mới đến công đoạn in ra là đi nha.

vulq71
20-09-2016, 19:34
Không hiểu sao các bạn có vẻ lười tự tìm hiểu thông tin. Trong thông cáo báo chí có ghi rõ mà http://www.roc-taiwan.org/vn_vi/post/1065.html

Sau khi xét duyệt sẽ được cấp chứng nhận cho phép nhập cảnh Đài Loan thì lúc đó mới đến công đoạn in ra là đi nha.

Đấy, cái vấn đề là chờ xét duyệt đấy. Duyệt bao lâu và hình thức cho phép như thế nào, gửi qua mail hay hình thức gì? mình đã làm xong công đoạn này và chả biết thế nào để biết có được ok ko nuữa?

vulq71
20-09-2016, 19:51

https://c5.staticflickr.com/8/7472/29775813476_e2563e1545_b.jpg (https://flic.kr/p/MnbPYq)IMG_1375 (https://flic.kr/p/MnbPYq) by vu le quang (https://www.flickr.com/photos/144080563@N06/), trên Flickr

Như này in ra là xong hả bạn?

vulq71
20-09-2016, 20:04
Aaaaaaaaâ, xong rồi các bạn ơi. Ấn Print nó sẽ hiện ra 1 bảng PDF cho phép vào taiwan từ bao nhiêu đến bao nhiêu, tối đa 30 ngày. Thanks các bạn. Book vé máy bay và lên đường thôi.

septemberzi
21-09-2016, 17:12
Aaaaaaaaâ, xong rồi các bạn ơi. Ấn Print nó sẽ hiện ra 1 bảng PDF cho phép vào taiwan từ bao nhiêu đến bao nhiêu, tối đa 30 ngày. Thanks các bạn. Book vé máy bay và lên đường thôi.

Chúc mừng nha!! Mình thì mua vé tháng 3 năm sau rồi nhưng chưa làm cái này. Vì nó có hiệu lực 3 tháng thôi nên đầu tháng 1 mình mới làm. Bạn làm bao lâu thì có kết quả vậy? Họ gửi cái Approved Certificate qua email cho bạn hả?

Prink
22-09-2016, 01:15
Help cả nhà ơi, mình đang thắc mắc chỗ visa number. Mình có visa Japan điền số trên cùng bên phải hay issue no. nhỉ?

Bạn mình có visa Korea hết hạn, cũng ko biết điền số nào, vì chỗ visa number có đến 2 dòng. Mà visa du lịch bình thường vẫn được phải ko cả nhà?

https://www.upsieutoc.com/images/2016/09/21/129783809285047_1.png

P.s: Mình lấy ảnh trên mạng :D

saigonn_2
22-09-2016, 04:04
Đấy, cái vấn đề là chờ xét duyệt đấy. Duyệt bao lâu và hình thức cho phép như thế nào, gửi qua mail hay hình thức gì? mình đã làm xong công đoạn này và chả biết thế nào để biết có được ok ko nuữa?

Nếu bạn đủ điều kiện sao không vào apply sẽ biết kết quả như thế nào ngay.
E-visa là một tờ giấy A4, sau khi bạn điền đủ thông tin theo yêu cầu, HỌ ( hệ thống ) xét duyệt và " Approved " và bạn In và mang theo và đi ĐL thôi. :))

saigonn_2
22-09-2016, 04:08
Help cả nhà ơi, mình đang thắc mắc chỗ visa number. Mình có visa Japan điền số trên cùng bên phải hay issue no. nhỉ?

Bạn mình có visa Korea hết hạn, cũng ko biết điền số nào, vì chỗ visa number có đến 2 dòng. Mà visa du lịch bình thường vẫn được phải ko cả nhà?

https://www.upsieutoc.com/images/2016/09/21/129783809285047_1.png

P.s: Mình lấy ảnh trên mạng :D

Visa Hàn: đúng là có 2 dòng. Và theo hướng dẫn như trong hình là đúng đó bạn.
Riêng mình, đã điền dòng chữ màu đỏ vẫn đc Approved. Chả hiểu sao :))

saigonn_2
22-09-2016, 04:11
Chúc mừng nha!! Mình thì mua vé tháng 3 năm sau rồi nhưng chưa làm cái này. Vì nó có hiệu lực 3 tháng thôi nên đầu tháng 1 mình mới làm. Bạn làm bao lâu thì có kết quả vậy? Họ gửi cái Approved Certificate qua email cho bạn hả?

Hi bạn,
Truong hop cua minh: Sau khi dien thong tin day du, nhấn " OK " là hệ thống " Aprroved " ngay và mình phải In Ra Hoặc lưu file PDF.
Thông tin có kêu nhập email. Nhưng họ không gửi mail cho mình đâu :D

vulq71
22-09-2016, 10:02

Ngay lập tức bạn ơi.

Prink
22-09-2016, 11:46
Visa Hàn: đúng là có 2 dòng. Và theo hướng dẫn như trong hình là đúng đó bạn.
Riêng mình, đã điền dòng chữ màu đỏ vẫn đc Approved. Chả hiểu sao :))

Vì mình nghĩ đây là hệ thống tự động thôi nên mình nhập số nào thì nó cũng không check dc, mà người check là nhân viên hải quan

GiangDoan1331
23-09-2016, 06:51
Mặc định Nhờ các bạn tư vấn Visa Đài Loan
Mình đang là du học sinh ở Mỹ. Visa Mỹ của mình còn hạn đến t7/2016 mình đang tính đi Đài Loan chơi từ Mỹ thế mình có cần phải làm thủ tục gì để xét duyệt visa không hay mình chỉ cần cầm visa mỹ đi là được ko đòi hỏi gì thêm?? Cám ơn các bác trước

saigonn_2
23-09-2016, 09:27
Vì mình nghĩ đây là hệ thống tự động thôi nên mình nhập số nào thì nó cũng không check dc, mà người check là nhân viên hải quan

Hệ thống " approved " và cho phép mình in cái e-visa là okie, vì đến lúc nhập cảnh họ kiểm tra visa của mình đã khai trên hệ thống.

SevenH
15-10-2016, 10:12
- Các bạn cho mình hỏi Đài Loan đi khoảng 6 ngày là được đúng ko? Mình dự định đi ngay dịp Tết 2017.

- Có dịch vụ nào làm visa Đài Loan ở HCM uy tín và rẻ ko ạh?

jonidontcry
15-11-2016, 17:46

Mình vừa đi về đây các bạn ơi.
Lúc đăng ký online thì hệ thống tự động approve ngay lập tức & xuất ra file PDF để bạn có thể in hoặc lưu vào email.
Trên approval có ghi thông tin về visa G7 của bạn, nên khi bạn làm thủ tục nhập cảnh ở Đài Loan thì họ sẽ check visa G7 đó xem có hợp lệ không.
Nói chung là rất nhanh & rất đơn giản.

P/S: mình vừa đi về, còn dư 3,500TWD. Bạn nào có nhu cầu lấy thì PM cho mình hoặc nhắn cho mình theo số 0 chín 3 bốn 88 chín bảy bảy chín nhé.

lilac
16-11-2016, 11:06
@SevenH:

Thật ta Đài Loan bạn đi mấy ngày cũng đc. :) Nếu có nhiều thgian thì mình đi được nhiều nơi hơn, đi nhẹ nhàng hơn, ít ngày thì đi ít hơn, nếu đi nhiều thì di chuyển nhiều hơn. 6 ngày cũng ok.

Visa Đài Loan nếu bạn có visa các nước phát triển trong vòng 10 năm thì có thể xin online. Nếu bạn chưa có thì có thể tự xin (nộp ở VP Kinh tế - văn hoá Đài Bắc ở Nguyễn Tri Phương, hồ sơ thủ tục yêu cầu ntn bạn nộp y vậy là ok).

Thân,

Hana7604
16-11-2016, 17:30
Cả nhà ơi cho mình hỏi chút. Mình đi nhóm 2 người đến Taiwan từ ngày 28/12 đến ngày 1/1 về. Lịch trình dự kiến của mình như sau. Mình đang hơi concern vụ di chuyển nhiều sợ ko enjoy được, mong mọi người cho mình xin 1 vài góp ý với:
Tối 28/12: bay tới taipei
Ngày 29/12: sáng đi Houlien, chiều từ Houlien quay trở về Taichung nghỉ đêm
Ngày 30/12: Sáng từ Taichung đi alishan. Chơi cả ngày ở alishan
Ngày 31/12: sáng quay trở về Taipei, chiều chơi ở taipei
Ngày 1/1: Đi Shiufen. Tối ra sân bay về VN (bay 8h tối)
Cả nhà ai đã đi rồi cho mình ý kiến đi như thế có được không , hay bị rush quá. Mình muốn đi ngắm lá phong mùa này ở đài loan nên rất muốn đế alishan mà chị bạn đi cùng lại muốn đi cả Houlien. Mình cảm ơn cả nhà nhiều :)

khunyeu
17-11-2016, 09:24
Cả nhà ơi cho mình hỏi chút. Mình đi nhóm 2 người đến Taiwan từ ngày 28/12 đến ngày 1/1 về. Lịch trình dự kiến của mình như sau. Mình đang hơi concern vụ di chuyển nhiều sợ ko enjoy được, mong mọi người cho mình xin 1 vài góp ý với:
Tối 28/12: bay tới taipei
Ngày 29/12: sáng đi Houlien, chiều từ Houlien quay trở về Taichung nghỉ đêm
Ngày 30/12: Sáng từ Taichung đi alishan. Chơi cả ngày ở alishan
Ngày 31/12: sáng quay trở về Taipei, chiều chơi ở taipei
Ngày 1/1: Đi Shiufen. Tối ra sân bay về VN (bay 8h tối)
Cả nhà ai đã đi rồi cho mình ý kiến đi như thế có được không , hay bị rush quá. Mình muốn đi ngắm lá phong mùa này ở đài loan nên rất muốn đế alishan mà chị bạn đi cùng lại muốn đi cả Houlien. Mình cảm ơn cả nhà nhiều :)

uầy nhìn lịc của bạn này sợ quá :))
đùa chứ nếu bạn nhất quyết thì cũng sẽ đi đc thôi, nhưng theo mình thì ko nên, quá rush!
đi ở ĐL thì thời gian tốn cho việc di chuyển khá nhiều, tốn time tốn cả sức nên sẽ mệt đấy

beodin
30-11-2016, 14:07
Mình xin nhờ mọi người tư vấn 1 vài thong tin ạ:
Mình đi đợt tháng 3, mình muốn hỏi là có đi ngắm mặt trời mọc và đi tàu vào rung quốc gia ở alishan trong 1 ngày được không?
(mình định nghỉ đêm ở Chiayi)
Ở Taipei có nơi nào nhận gửi vali không ạ? mình mang 1 nhỏ 1 to phục vụ việc shopping.
Nhưng dự định sẽ đi chơi mấy nơi xa trước rồi mới quay về Taipei.
Nhờ mọi người tư vấn ạ.

gasman
01-12-2016, 10:57
Mình đi đợt tháng 3, mình muốn hỏi là có đi ngắm mặt trời mọc và đi tàu vào rung quốc gia ở alishan trong 1 ngày được không?
Ở Taipei có nơi nào nhận gửi vali không ạ? mình mang 1 nhỏ 1 to phục vụ việc shopping.
Nhờ mọi người tư vấn ạ.

Mình nghĩ là đi Alishan trong 1 ngày khá mệt, và mất tiền thuê xe. Từ Chiayi lên Alishan đi khoảng 2h chạy xe, bus sớm nhất khoảng 8h mới có. Phương án tốt nhất là ngủ đêm trên Alishan - khá mắc

tại Taipei main station có các locker để gửi đồ, tối đa 72h, giá hình như là 20 đài tệ / 3h

RaidMaxx
01-12-2016, 20:49
Nhờ mọi người tư vấn ạ.
Mình vừa lướt 1 vòng Đài Loan cách đây nửa tháng.Ý kiến cá nhân là cả 2 nguyện vọng của bạn đều khó đạt được:
- Muốn ngắm bình minh ở Alishan thì coi như phải ngủ lại trên đó trước.Mình may mắn có xe 16 chỗ khởi hành lúc 6h45 sáng từ Chiayi mà cũng đành lỡ (còn vớt vát tí chút biển mây đầu giờ sáng).
- Gửi đồ ở Đài Bắc thì ở nhà ga Trung tâm có khu locker nhưng tính theo giờ nên nhẩm qua thấy khá tốn tiền.Nếu vali to nhưng nhẹ thì cứ mang đi, tầu xe bên đó cũng thuận tiện để đồ.Tới các điểm thăm thú thì cứ gửi ở nhà ga (có phí) hoặc Trung tâm thông tin du lịch (miễn phí) rồi khoác balo nhỏ mà đi thôi.Bạn cân nhắc lại lịch trình và chúc may mắn.
P/S: Rừng Quốc gia Alishan có 2 cái ga be bé, cách nhau xiu xíu, tàu đi mấy phút là hết nên duy nhất việc này là khả thi.

chjyds
04-12-2016, 23:10
Các bạn cho mình hỏi là xin visa online trên web, họ yêu cầu in bằng máy in laser. Không biết là in thường hay in trắng đen có được không ạ? ::)

NQV
05-12-2016, 11:10
Các bạn cho mình hỏi là xin visa online trên web, họ yêu cầu in bằng máy in laser. Không biết là in thường hay in trắng đen có được không ạ? ::)

Ý bạn là in màu hay in thường trắng đen hả? năm ngoái mình in giấy trắng đen thường vẫn nhập cảnh được. Mình thấy có người in màu, in trắng đen, tùy vào bạn thôi.

chjyds
05-12-2016, 12:26
Ý bạn là in màu hay in thường trắng đen hả? năm ngoái mình in giấy trắng đen thường vẫn nhập cảnh được. Mình thấy có người in màu, in trắng đen, tùy vào bạn thôi.

Cảm ơn bạn nhiều nha. vậy mình in trắng đen.
Mình chỉ quá cảnh ở Đài Bắc 10 tiếng thôi, rồi bay sang Nhật, lúc mình nhập cảnh mình có cần trình bày là mình k ở đài bắc lâu nên không có book ks gì hết dc không bạn;

NQV
07-12-2016, 15:45
Mình chỉ quá cảnh ở Đài Bắc 10 tiếng thôi, rồi bay sang Nhật, lúc mình nhập cảnh mình có cần trình bày là mình k ở đài bắc lâu nên không có book ks gì hết dc không bạn;

Cứ in ra rồi mang theo thôi, nếu họ hỏi thì mình đưa ra. Lần trước nhập cảnh họ chẳng hỏi han gì cả.

my-luck
08-12-2016, 16:43
Vé máy bay khứ hồi Sài Gòn - Đài Bắc với Eva Air giá 167 usd là có rẻ nhất chưa mọi người ơi? Thanks.

hanhuyen1188
09-12-2016, 15:44
Vé máy bay khứ hồi Sài Gòn - Đài Bắc với Eva Air giá 167 usd là có rẻ nhất chưa mọi người ơi? Thanks.

Quá rẻ rồi đó b ơi, hehee, bay eva nvay là rẻ, bạn mình đi trên 300$ á

duongmin
14-12-2016, 23:44
Chào mọi người, mình dự định đi Đài Loan 9 ngày 8 đêm đón Noel ở Cao Hùng và Năm Mới ở Đài Bắc.
Mọi người góp ý dùm lịch trình của mình xem có khả thi không
Ngày 1: đáp xuống Đài Nam lúc 2:45PM và đi Chi Mei Museum và Chihkan Tower,. nghỉ đêm ở Đài Nam
Ngày 2: sáng sớm đi Cao Hùng và tham quan Phật Quang Sơn, chiều tối đi Chiayi City và nghỉ đêm ở đây
Ngày 3 &4&5 đi A Lý Sơn và Hồ Nhật Nguyệt
Ngày 6&7: Đài Bắc
Ngày 8: đi Taroko, tối về đón năm mới ở Đài Bắc
Ngày 9: Đài bắc, tối bay về SG

christang
15-12-2016, 10:40

Người ta có hỏi thì bạn show ra vé máy bay chặng tiếp là được thôi

SevenH
26-01-2017, 15:10
Các bạn cho mình hỏi nếu tới toroko thì phương tiện di chuyển giữa các điểm tham quan là bus hay sao ah? Hay chạy xe đạp (em thấy núi nên em hơi ớn )

greenleafptnk
27-01-2017, 20:00
Taroko là một khu vực núi non rất rộng, nếu bạn có đủ sức thì đạp xe cũng không sao (hơi xa khu thành phố Hoa Liên), còn thường thì mọi người hay đặt tour đi trong ngày/ nửa ngày đén Taroko (đi đông thì thuê taxi có khi rẻ hơn).
Mình đi Hoa Liên một mình, nên đã chọn mua one day tour, giá bao nhiêu mình không nhớ rõ nhưng đại khái không mắc, bao gồm cả ăn trưa. Gần ga Hoa Liên có tourist Information, bạn đến đó hỏi mua thì người ta sẽ bán cho mình. Vì mình ở Hoa Liên 2 đêm nên hôm tới mình mua, rồi sáng hôm sau lại chỗ tourist information đó đợi, sẽ có xe đến đón, thường là xe 15-20 chỗ, và khách cũng thường là Đài Loan, Hồng Kông hoặc TQ. Lái xe kiêm hướng dẫn sẽ nói tiếng Hoa, mình không hiểu cũng ko sao vì họ sẽ cho mình mượn iPad có hướng dẫn các địa điểm ở TarTảoko bằng tiếng Anh.
Xe sẽ chạy dến đủ các điểm must see nên mình không sợ thiếu sót, chiều về sẽ ghé bãi biển Hoa Liên có nhiều sỏi cho tham quan và ghé nơi bán rượu, bánh trái đặc sản. Tour kết thúc tầm 4-5h chiều.

sevenup024
07-02-2017, 16:39
Các bạn cho mình hỏi nếu tới toroko thì phương tiện di chuyển giữa các điểm tham quan là bus hay sao ah? Hay chạy xe đạp (em thấy núi nên em hơi ớn )
Nếu sợ thì nên đi xe buýt nha bạn, còn nếu không thông thuộc ngôn ngữ thì mình nghĩ nên đi theo tour sẽ đảm bảo hơn, đi tour thì mình toàn đi bằng xe bus cả xe hơi.. đi xe đạp thì bạn có thể đi xe đạp theo đoàn vẫn ok. Mình book tour (http://tourdulichdailoan.com.vn/tour/) ở đây thấy cũng ok.

gasman
08-02-2017, 10:48

Tham quan Taroko có bus đi từ Hoa liên (ngay ga tàu) , chạy theo kiểu shutle bus, 30 ph / chuyến

Hoặc bạn có thể thuê xe máy chạy từ Hoa liên ( có GPLX song ngữ )

Sammy1309
08-02-2017, 18:38
đi Taroko có bus từ Hoa Liên như bạn trên vừa nói, nhưng mà nếu bạn đi nhóm đông người thì nên book tour sẽ tiện hơn, đi đc nhiều chỗ hơn và tiết kiệm thời gian, chứ bus mình thấy đông dã man, với lại tới mỗi điểm tham quan thì phải xuống, đi xong lại phải chờ chuyến tiếp theo biết tới bao giờ

septemberzi
10-02-2017, 08:26
Mình đang có lịch 6/3 từ Taipei đi Hualien - Taroko, ở Hualien 1 đêm và sáng 7/3 về Taipei. Có bạn nào trùng lịch không thì mình bao xe đi chung cho tiện. Nhóm mình có 2 người.

NangCaoNguyen
19-02-2017, 14:51
Cho mình hỏi cả nhà
Case về visa đi Đài Loan
Theo quy định mới nếu visa các nước phát triển còn hạn trong 10 năm thì được free visa Đài Loan
Nhưng trường hợp của ng cần nhập cảnh là đã đổi hộ chiếu mới và visa thì nằm trong hộ chiếu cũ.
Thì điền thông tin trên form online của Đài Loan nên điền như thế nào?
Có phải dùng 2 cái hộ chiếu cũ và mới để nhập cảnh không?
Cả nhà ai đã như vậy rồi cho mình xin thông tin
Cám ơn cả nhà

tham_son
22-02-2017, 23:37
Nhóm mình 8 người, đi từ 25/4 đến 3/5.

Hành trình HCM-Taipei-Hualien-Kaohsiung-Tainan-Taichung-HCM.

c0805
23-02-2017, 08:08
Lần đầu đi HSR (High Speed Rail). Anh chị cho hỏi nếu mình đi chuyến khởi hành lúc 7:00am thì nên có mặt ở ga lúc mấy giờ? Xin cảm ơn!

c0805
24-02-2017, 07:43
Cho mình hỏi cả nhà
Case về visa đi Đài Loan
Theo quy định mới nếu visa các nước phát triển còn hạn trong 10 năm thì được free visa Đài Loan
Nhưng trường hợp của ng cần nhập cảnh là đã đổi hộ chiếu mới và visa thì nằm trong hộ chiếu cũ.
Thì điền thông tin trên form online của Đài Loan nên điền như thế nào?
Có phải dùng 2 cái hộ chiếu cũ và mới để nhập cảnh không?
Cả nhà ai đã như vậy rồi cho mình xin thông tin
Cám ơn cả nhà

Mình cũng mới xin được Travel Authorization Certificate (TAC). Trên đó có ghi rõ câu "Holding a Vietnam pasport with xxx visa". Cho nên, mình nghỉ trường hợp bạn nêu:

1. Nhập thông tin pasport mới vào form online
2. Nhập thông tin visa cũ vào form online
3. Khi nhập cảnh đem theo cả hai pasport

Becks249
24-02-2017, 19:14
Mình cũng mới xin được Travel Authorization Certificate (TAC). Trên đó có ghi rõ câu "Holding a Vietnam pasport with xxx visa". Cho nên, mình nghỉ trường hợp bạn nêu:

1. Nhập thông tin pasport mới vào form online
2. Nhập thông tin visa cũ vào form online
3. Khi nhập cảnh đem theo cả hai pasport

Bạn c0805 nói đúng nè. Mình đã nhập cảnh Đài Loan theo kiểu này. Khi làm thủ tục đem hộ chiếu mới + hộ chiếu cũ có visa mình đăng kí, điền thông tin chính xác là ok nhé.

Quynhtran2016
25-02-2017, 20:09
Mọi người ơi cho mình hỏi , mình muốn đi tour Taiwan, passport trắng liệu có gặp trục trặc trong việc cấp visa và nhập cảnh không? Nên đi tour của cty nào ạ?

taophuongtao
27-02-2017, 15:47
Lần đầu đi HSR (High Speed Rail). Anh chị cho hỏi nếu mình đi chuyến khởi hành lúc 7:00am thì nên có mặt ở ga lúc mấy giờ? Xin cảm ơn!

Trước 15ph là đc rồi bạn.

TÍM
13-03-2017, 12:39
Mình ở Hà Nội, xin hỏi có bạn nào mới đi Taipei về mà vẫn còn giữ thẻ easy card không?

Mình muốn mượn nửa tuần để nạp tiền, đi 16/3.

Bạn nào có thể cho mượn thì inbox mình số đt, mình alo nhé

Tkss các bạn <3

c0805
20-03-2017, 13:44

Mình vừa đi Taroko bằng xe tay ga (scooter) thuê ở Hualien. Rất đã vì rẽ và chủ động hơn. Đi Taroko xong, mình còn chạy đi ngắm Qingshui Cliff rồi mới về Hualien.

Đường từ Hualien đi Taroko có làn dành riêng cho xe hai bánh nên đi thấy an tâm hơn. Đường thì ngon. Bạn cứ duy trì tốc độ 50km/h là OK, không cần chạy nhanh.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=140312&d=1489992593
Hẻm núi Taroko

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=140311&d=1489992533
Qingshui Cliff (gần Taroko)

baokhuong
23-03-2017, 16:25
Cho em hỏi Đài Bắc có nhiều chỗ để đổi tiền không vậy , hay chỉ có đổi được tại sân bay . Tại vì em sắp đi du lịch Đài Bắc mà còn nhiều tiền Hàn Quốc quá nên muốn đổi tại Đài Bắc , em cảm ơn ạ . Mà em dùng visa Hàn Quốc đăng ký visa Đài Loan ,khi nhập cảnh hải quan ghi " Tờ khai Hài Quan Đài Loan " thì có dòng 9 và dòng 10
9.Visa type

10.Entry Permit/Visa No
Cho em hỏi 2 dòng này thì mình điền số visa Đài Loan được gửi qua email đúng không ạ

gasman
29-03-2017, 10:13
@baokhuong : đổi tiền ở Taiwan mệt phết, ngoài sb thì phải đổi ở ngân hàng, nhìn không thấy các quầy đổi tiền như Thailand ...

9 - E - visa
10 - điền số E - visa Đài Loan được gửi qua email

maximilian
29-03-2017, 20:29
dòng số 9 mình điền là : visa exemption (nghia là miễn visa)

chushizu
30-03-2017, 08:36
28-4 den 3-5.

hades91
19-04-2017, 12:19
Mình và bạn gái sẽ đi Đài Loan cuối tháng 5, hiện tại đang mắc 1 số vấn đề vụ visa, bạn nào tư vấn giúp với:

1. Mình đang có visa Úc còn hiệu lực, đã xin visa đài loan online và được approved. Nhưng nhiều chỗ bảo sang ĐL vẫn cần mang theo visa úc, trong khi visa Úc của mình là visa điện tử, nhận qua email. Vậy mang theo như thế nào ?

2. Trường hợp của bạn gái mình, xin visa bình thường:
- Đơn xin nghỉ phép có dấu của cty: cái này có thực sự cần và bắt buộc hay không ? Vì gấu là giáo viên, thời điểm đi cuối tháng 5 là học sinh nghỉ hè rồi, giáo viên cũng nghỉ, thực chất đâu có nghỉ phép gì mà xin.
- Sổ tiết kiệm: Tải khoản ngân hàng bình thường in sao kê ra có được không, hay bắt buộc phải lập sổ tiết kiệm rồi chuyển tiền vào đó ?

nguyenkha
19-04-2017, 13:42
Mình và bạn gái sẽ đi Đài Loan cuối tháng 5, hiện tại đang mắc 1 số vấn đề vụ visa, bạn nào tư vấn giúp với:

1. Mình đang có visa Úc còn hiệu lực, đã xin visa đài loan online và được approved. Nhưng nhiều chỗ bảo sang ĐL vẫn cần mang theo visa úc, trong khi visa Úc của mình là visa điện tử, nhận qua email. Vậy mang theo như thế nào ?

- Đơn xin nghỉ phép có dấu của cty: cái này có thực sự cần và bắt buộc hay không ? Vì gấu là giáo viên, thời điểm đi cuối tháng 5 là học sinh nghỉ hè rồi, giáo viên cũng nghỉ, thực chất đâu có nghỉ phép gì mà xin.
- Sổ tiết kiệm: Tải khoản ngân hàng bình thường in sao kê ra có được không, hay bắt buộc phải lập sổ tiết kiệm rồi chuyển tiền vào đó ?

1. Bạn in cái Grant Notification của Úc ra, visa úc có email bạn file PDF

saigonn_2
19-04-2017, 13:53

Xin visa du lịch Đài Loan bắt buộc:
Chứng Minh Tài Chính: Sổ tiết kiệm ( có tiền trong sổ ), bạn mang theo bản chính (để đối chiếu) và nộp bản photo có dấu SAO Y BẢN PHỤ của ngân hàng là được. + Giấy xác nhận số dư ( số tiền trong sổ tiết kiệm của bạn ). Giấy này bạn ra Ngân Hàng nhờ họ làm và tốn phí 100k-150k.
Giấy xin nghỉ phép bắt buộc phải có, trường hợp GV đi dịp HÈ (nếu không xin đc giấy nghỉ phép) thì bạn trình bày khi nộp hồ sơ.

A2D
25-04-2017, 14:15
Các bạn cho hỏi dịch vụ làm visa đài loan thì bao tiền và có chỗ nào uy tín thì cho mình xin số dt được không,mình cảm ơn nhiều