PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Ấn Độ

Pages : 1 2 [3]

tr4i000
07-05-2014, 15:35
Tết năm sau, mình tính đi Ấn Độ, thời gian chỉ có 11 ngày (tính cả thời gian bay từ HCM). 11 ngày thì có quá gấp không các bạn (mình tính chỉ đi các nơi nổi tiếng thôi). Cám ơn

hoangvu1908
08-05-2014, 19:36
Tết năm sau, mình tính đi Ấn Độ, thời gian chỉ có 11 ngày (tính cả thời gian bay từ HCM). 11 ngày thì có quá gấp không các bạn (mình tính chỉ đi các nơi nổi tiếng thôi). Cám ơn
Tầm đó thì mình nghĩ bạn có thể đi Delhi (2 ngày)-Jaipur(2)-Agra(2)-Varanasi(1)-Amritsar(1). Còn lại là thời gian di chuyển và trừ hao các kiểu^^

thethidie
09-05-2014, 15:01
New Delhi vừa được tổ chức WHO xưng danh là thành phố ô nhiễm nhất thế giới. :))

trannhon
09-06-2014, 00:03
Mình dự tính đi India nên nhờ mọi người có kinh nghiệm xem qua lịch trình & đưa ý kiến giúp mình

1. BKK - Kolkata - Sikkim (7 ngày). Mình bị ám ảnh bởi vùng Sikkim này nên quyết định dành nhiều thời gian ở đây. Nếu thích quá + permit cho phép mình sẽ kéo dài từ 10 đến 14 ngày.

2. Kolkata to Bodh Gaya. Kolkata City tour & Bodhgaya Walking Tour (4-5 ngày)

3. Gaya - Varanasi (train). Varanasi 4 ngày

4. Varanasi - Khajurao (train): Khajurao 2 ngày

5. Khajuraho - Orchha (train) - Gwalior (bus): Orchha, Gwalior 3 ngày

6. Gwalior - Chittorgarh (train): Chittorgarh 1 ngày

7. Chittorgarh - Udaipur (train): Udaipur 2 ngày

8. Udaipur - Ranakpur : Ranakpur 2 ngày

9. Ranakpur - Jodpur (bus) : Jodpur 2 ngày

10. Jodhpur - Jaisalmer (bus): Jaisalmer 4 ngày

11. Jaisalmer - Jaipur (train) Jaipur 3 ngày

12. Jaipur - Agra (bus). Agra 4 ngày

13. Agra - New Delhi (bus) - BKK. New Delhi : 3 ngày

Anh cho em hỏi là anh đi từ Udaipur tới Ranakpur bằng gì vậy ạ.

Em tìm hiểu thì thấy Rananakpur là một ngôi đền rất đẹp, nằm trên một con đường độc đạo đi xuyên qua núi.

Nếu là em thì em sẽ từ Chittorgarh tới luôn ra Ranakpur rồi Jodhpur.... vì ở Udaipur cũng không có gì đặc sắc nếu so sánh với những nơi khác. :D

tannobi
10-06-2014, 14:17
Chào các bạn, Tết ta này ( 2015 ) mình định làm 1 vòng Ấn độ kết hợp 2 nước trung chuyển máy bay sẳn dịp tham quan luôn là Bangkok va Kuala Lumpur. Vé máy bay của AA đang khuyến mãi cộng tất cả chưa tính hành lý khoảng gần 200usd tính từ SGN. Lễ hội bột màu hoành tráng của Ấn Độ năm sau rơi vào ngày 6/3/2015 ( tức mùng 16 tết Âm lịch ). Mình đang lên kế hoạch làm 1 vòng 2 tuần bên Ấn Độ dịp này. Anh em nào máu mình kết hợp đi chung nhé.

Deen
17-06-2014, 19:41
Chào ace, theo thông tin link dưới em kiếm được thì năm 2013 người VN qua Ấn bằng sân bay Delhi, Mumbai, Chennai hoặc Kolkata thì được cấp visa khi đến phải ko ạ. Có ace nào check chưa cho em hay để em sắp xếp đi 1 chuyến với ạ (beer)
http://www.incredibleindia.org/tvoa-scheme-1

Jamie
18-06-2014, 10:10
Các bác cho em hỏi mua vé qua cleartrip thì có khác gì so với mua vé trực tiếp ạ? Em tạo nick thấy đơn giản vô cùng, đã thử mọi yếu tố trừ bước thanh toán nhưng nhìn chung giống các web khác. Không biết là cleartrip có update lastest offer giảm giá không vậy?

Quintus
18-06-2014, 16:05
minh Thi lai thay jodhpur lai ko the so sanh udaipur. udaipur co cai palace, minh coi day la cai dep nhat so voi jodhpur va jaipur. udaipur la tp ben ho nen kha mat ngoai ra ng dan o day rat de chiu. minh cuc Ky that vong ve jodhpur, tp gan Nhu het mau xanh, pho co cuc Ky do va hon loan, te hon cai varanasi.

lich Trinh Thuc tee cua minh thay Doi nhieu lam. tu udaipur ban co the di local bus di ranakapur, jain temple ma ban noi Thi chi nen them quan tu 1 den 2 Tieng, no Nam tren Duong noi 2 tp. mo cua Luc 12h trua.

Quintus
18-06-2014, 16:13
neu la train Thi mua qua cleartrip ban se mat fee dich vu, tuy nhien neu la ve confirm Thi chac chan ban co 1 cho tu hang sleeper tro len. con neu Nam trong waitlist Thi hen xui. ban phai link account cleartrip va irctc moi mua dc ve tau. mua ve Truc tiep tai ga Thi ban phai xep hang, hang sleeper tro len phai book truoc, mua Lien la general ticket, ve nay tha ho chen voi cac ban india. con ve ve may bay Thi de hon, co offer gia re.

trannhon
18-06-2014, 22:20
Anh đi khi nào vậy ạ? Anh có thể cho em biết cái lịch trình anh đã đi hoặc đăng ảnh chuyến đi của anh được không ạ? :)

loudertalk
20-06-2014, 16:57
Chào cả nhà, em cũng chuẩn bị đi Ấn vào cuối tháng 8. Hành trình của em là
HAN-KUL-CCU-Varanasi - DEL-Agra-Jodhpur-Jaisalmer-Jaipur-back to DEL
Từ HAN đến DEL em book máy bay hết cho tiết kiệm thời gian. Từ DEL đến Jaipur em đi tàu hết, mỗi nơi chỉ 1 ngày.

1. Có đoạn Jaisalmer em lăn tăn quá vì kiếm tour nửa ngày chắc quá khó, ko biết có bác nào đi rồi thì tư vấn giúp em tour 1 ngày ở đây với ạ,
Nếu tàu ko trễ thì 6am đến nơi, và 5pm đã phải rời đi rồi ạ. Haizzz, vì lịch tàu khó khăn quá, ko kéo dài tg ra đc. Mà trễ là tắt điện luôn.

2. Em đọc hết 50 trang thì rút ra kết luận là đặt vé tàu trên Cleartrip bằng Debit Card luôn cho an toàn vì tiền vé cũng ít, mà card debit nào cũng OK. Nhưng đang lăn tăn đoạn OTP, sau khi nhận mã OTP mobile rồi nhập xong link với ac Clear trip rồi, thì các lần sau đăng nhập có cần phải xin tiếp OTP để đăng nhập ko ạ? Hay activate account xong thì đăng nhập và book lúc nào cũng thoải mái????

Mong phản hồi sớm của các bác.

Quintus
22-06-2014, 01:07
@loudertalk: bạn cứ mail trực tiếp cho các công ty du lịch, họ sẽ tư vấn cho bạn. Nửa ngày cho jaisalmer là quá ít, mình nghĩ chắc ko có tour đâu, có thể bạn mướn xe chạy ra khuri hoặc vùng sa mạc gần đó tuy nhiên lúc này đã là giữa trưa :d

Active acc + link 2 acc rctc & cleartrip (cần OTP SMS + OTP mail) thì bạn có thể book đc vé rồi. Các lần đặt vé ko cần mã OTP từ cleartrip.

loudertalk
22-06-2014, 17:17
Cảm ơn bác Quintus nhiều vì phản ứng nhanh.
Em lại vục đầu nghiên cứu Jaisalmer vậy :)

Jamie
01-07-2014, 18:06
Cả nhà cho em hỏi đã có ai book vé máy bay qua Cleartrip chưa ạ? Không hiểu tại sao mà book của Cleartrip lúc nào cũng rẻ hơn book trực tiếp từ web của hãng mà không biết cụ thể vì sao? Không biết phí qua Cleartrip còn bao gồm chi phí gì nữa không? Các bác giúp em!

mabu_af
08-07-2014, 12:54
Cũng tùy từng thời điểm b ah, thông thường thì giá vé trên web & Cleartrip ngang nhau, Cleartrip nếu bạn kết hợp deal giảm giá của họ thì giá sẽ rẻ hơn (đã tính phí dịch vụ). Đặt trên web thì phải yêu cầu thẻ chính chủ & hạn chế các NH (như mình biết thì chỉ chấp nhận HSBC, Citibank, ACB. VCB thì ko tt đc, các NH khác mình chưa thử vì ko có thẻ)
Phí book vé mb trên Clear thì tùy, nội địa đợt trc mình book mất phí là 127Rs (hnhu bây giờ tăng rồi) còn quốc tế thì là 300Rs/người.
Giá trên Cleartrip là đã bao gồm thuế + phí, bạn cộng thêm fee service của họ nữa là ra tổng giá.

Cả nhà cho em hỏi đã có ai book vé máy bay qua Cleartrip chưa ạ? Không hiểu tại sao mà book của Cleartrip lúc nào cũng rẻ hơn book trực tiếp từ web của hãng mà không biết cụ thể vì sao? Không biết phí qua Cleartrip còn bao gồm chi phí gì nữa không? Các bác giúp em!

maiphuong2910
13-07-2014, 00:11
Chào mọi người,
Tháng 8 tới e sẽ đến Hyderabad ở Ấn để tham dự hội thảo 3 ngày. Ban tổ chức chương trình sau khi kết thúc hội thảo có tổ chức du lịch từ 1-4 ngày cho những người tham gia tùy theo lựa chọn như sau :
*) Phương án 1 : 3-4 ngày,có 2 lựa chọn :
1. Ở Hyderabad.
2. Hoặc ở Hampi
*) Phương án 2 : 1 ngày 1 đêm, có 1 trong 3 lựa chọn :
1. The Biriyani Trek
2. Hyderabad Heritage Walk
3. Nagarjuna Konda
E chưa đến Ấn bh cả nên cũng chưa biết nên chọn cái nào.
Ai có kinh nghiệm cho e hỏi cái đi cái nào thì hay.
E gửi mọi người brochure về vụ này ( hình ảnh e thấy không hấp dẫn cho lắm )
http://hmunindia.org/wp-content/uplo...VE-Website.pdf

hoangvanphuong75
13-07-2014, 07:31
Nên chọn phương án 1, lựa chọn 2 là Hampi (ý kiến cá nhân anh).
Vì các thành phố của India chỉ nên đi xem di tích, đền đài, Unesco, mà Hampi là Unesco, lại được enjoy nhiều ngày!
Dân số India quá đông làm cho cảnh đường phố nhộn nhạo, hỗn độn, đất nước phân hoá nhiều tầng, người nghèo nhất thế giới chắc cũng nằm ở Ấn nhiều, vệ sinh cũng không sạch. Làm cảnh quan giảm đi đôi phần.
Nếu có điều kiện giúp hay cho được gì những người nghèo khổ này thì hãy nhé.
Còn thành phố em đi hội thảo, hàng ngày xe chạy em cũng được thấy qua xe, và có ngày cuối khi trở lại từ Hampi, hay tranh thủ lúc rãnh thăm nó.

Jamie
16-07-2014, 15:10
Thẻ thanh toán qua HSBC, Citibank, ACB thì đơn giản quá hihi, em có cả 3.

Có 1 vấn đề là em thấy mọi toàn đi tàu đêm đến nơi, rồi đi tàu đêm đi tiếp thì không hiểu mọi người sắp xếp hành lý thế nào ạ? Em quan tâm đến cái này vì lịch trình của em cũng khá căng thẳng.

hoangvanphuong75
16-07-2014, 16:17
Hành lý thì mệt, có người kỹ (người Ấn) mang theo dây xích khóa vào chỗ nào khóa được.
Nếu nằm tầng 3 dễ khóa hơn, và cũng xa tầm với.
Tốt nhất hành lý gọn nhẹ (tránh sự chú ý), ngủ nằm lên balo luôn.
Tầng 3 là lựa chọn thích hợp cho ai đi solo, vì ban ngày tầng 2 được gập xuống, tầng 1 thành ghế ngồi chung đụng với thiên hạ. Tầng 3 vẫn là của mình, nằm hay ngồi tùy thích.

Jamie
16-07-2014, 16:36
Ý em là vào ban ngày cơ mà anh, mình đi tàu đêm rồi đi chơi ban ngày để đi tàu đêm tiếp thì hành lý để đâu ạ?

Quintus
16-07-2014, 21:05
@Jamie: khi muốn gửi hành lý ở sân ga thì bạn tìm "cloak room", bạn có thể hỏi police để họ hướng dẫn chỉ đường, tuy nhiên một số trạm lớn thì mới có cái này.

Jamie
17-07-2014, 09:28
Ở New Delhi thì em biết là có, nhưng mà những chỗ nhỏ hơn kiểu như Khajuraho hoặc Udaipur thì tính thế nào nhỉ? Ở Jaipur với Agra thì em nghĩ là có.

Quintus
17-07-2014, 12:36
Ở New Delhi thì em biết là có, nhưng mà những chỗ nhỏ hơn kiểu như Khajuraho hoặc Udaipur thì tính thế nào nhỉ? Ở Jaipur với Agra thì em nghĩ là có.
Theo mình đoán bạn có 1/2 ngày để tham quan ở mỗi nơi. Nếu bạn thuê auto rickshaw để đi city tour thì cứ để đồ trên xe, tham quan hết thì nó chở thẳng ra ga. Còn bụi bặm hơn nữa thì vác nó theo, đi đến đâu gửi đến đó. Mình thấy ở Khajuraho hay Udaipur có mấy nhà nghỉ kiểu check in 24 tiếng, bạn thử thương lượng với nó cho việc gửi đồ và dùng toilet, còn ko share chung với mấy đứa bpkers khác, dù sao tháng bạn đi cũng là mùa cao điểm. Vấn đề là bạn có kiểm soát đc rủi ro mất đồ hay ko.

Jamie
17-07-2014, 14:47
Theo mình đoán bạn có 1/2 ngày để tham quan ở mỗi nơi. Nếu bạn thuê auto rickshaw để đi city tour thì cứ để đồ trên xe, tham quan hết thì nó chở thẳng ra ga. Còn bụi bặm hơn nữa thì vác nó theo, đi đến đâu gửi đến đó. Mình thấy ở Khajuraho hay Udaipur có mấy nhà nghỉ kiểu check in 24 tiếng, bạn thử thương lượng với nó cho việc gửi đồ và dùng toilet, còn ko share chung với mấy đứa bpkers khác, dù sao tháng bạn đi cũng là mùa cao điểm. Vấn đề là bạn có kiểm soát đc rủi ro mất đồ hay ko.

Giải pháp này thì em cũng biết nhưng vấn đề lại nằm ở richsaw Ấn Độ. Em thấy là ở Ấn Độ lừa đảo nhiều, tất nhiên là nó cũng chẳng lấy cái bị rách của mình làm gì nhưng mà deal với đám này mất thời gian, lại còn rủi ro lừa bịp. Em đi đâu thường nhờ khách sạn nó đặt luôn cho, đắt hơn tí nhưng còn có thằng mà túm tóc.

Tóm lại là em ko biết nên làm việc với richsaw thế nào cho nhanh vào hiệu quả, mặc cả thì em ko sợ nhưng chỉ sợ là nó tính thêm cái lọ cái chai dẫn đến cãi nhau mất thời gian lắm.

kimtrang143
30-07-2014, 17:06
Bạn ơi, bạn đã đi chưa ? Thật trùng hợp plan của mình cũng giống bạn, nhưng mình chỉ đi từ 5/8 - 29/8 thôi, không kéo dài 40 ngày như bạn.
Hiện tại mình đang lo train, bạn mình nói mua online phải mua trước 2 - 3 tháng, và waitlist thì vô tận, làm mình lo lắng quá, vì đã book vé máy bay hết rồi :(
Mình là con gái, đi một mình, đã đọc hết 52 pages của post này, nhưng vẫn còn lơ mơ về Ấn Độ lắm !

Mình dự tính đi India nên nhờ mọi người có kinh nghiệm xem qua lịch trình & đưa ý kiến giúp mình

Điều kiện : Visa single - 3 months.

+ Mình ưu tiên di chuyển bằng train (No.1) & bus (No.2) giữa các địa điểm.
+ Thời gian mình dự tính giữa các địa điểm đã bao gồm thời gian di chuyển
+ Dự tính đi tháng 5. Xác định tư tưởng đương đầu với cái nóng, bụi,..
+ Vé máy bay khứ hồi : USD300 cho 4 chặng (SGN - BKK - CCU, DEL - BKK - SGN).

1. BKK - Kolkata - Sikkim (7 ngày). Mình bị ám ảnh bởi vùng Sikkim này nên quyết định dành nhiều thời gian ở đây. Nếu thích quá + permit cho phép mình sẽ kéo dài từ 10 đến 14 ngày.

2. Kolkata to Bodh Gaya. Kolkata City tour & Bodhgaya Walking Tour (4-5 ngày)

3. Gaya - Varanasi (train). Varanasi 4 ngày

4. Varanasi - Khajurao (train): Khajurao 2 ngày

5. Khajuraho - Orchha (train) - Gwalior (bus): Orchha, Gwalior 3 ngày

6. Gwalior - Chittorgarh (train): Chittorgarh 1 ngày

7. Chittorgarh - Udaipur (train): Udaipur 2 ngày

8. Udaipur - Ranakpur : Ranakpur 2 ngày

9. Ranakpur - Jodpur (bus) : Jodpur 2 ngày

10. Jodhpur - Jaisalmer (bus): Jaisalmer 4 ngày

11. Jaisalmer - Jaipur (train) Jaipur 3 ngày

12. Jaipur - Agra (bus). Agra 4 ngày

13. Agra - New Delhi (bus) - BKK. New Delhi : 3 ngày

Lịch trình dự kiến này có tham khảo nhiều nguồn tuy nhiên thực tế thì mình xác định là India rộng lớn, ko thể nào đi 1 lần nên sẵn sàng cắt bỏ (để dành cho chuyến sau :D). Mình chưa đến India nên kinh nghiệm gần như bằng 0, hy vọng mọi ngừoi cho mình chút gạch đá để tỉnh bớt ảo tưởng về incredible country này.

Quintus
30-07-2014, 18:15
Bạn ơi, bạn đã đi chưa ? Thật trùng hợp plan của mình cũng giống bạn, nhưng mình chỉ đi từ 5/8 - 29/8 thôi, không kéo dài 40 ngày như bạn.
Hiện tại mình đang lo train, bạn mình nói mua online phải mua trước 2 - 3 tháng, và waitlist thì vô tận, làm mình lo lắng quá, vì đã book vé máy bay hết rồi :(
Mình là con gái, đi một mình, đã đọc hết 52 pages của post này, nhưng vẫn còn lơ mơ về Ấn Độ lắm !

Hi bạn kimtrang, mình đã đi rồi, 45 ngày trên cả tuyệt vời, mình chỉ thay sikkim bằng Jammu& Kashmir và Ladakh vào phút cuối, tuy nhiên mình coi đây là quyết định đúng đắn nhất.

Mình dựa tất cả vào lịch chạy tàu để liên kết với các điểm đến, chứ ko bắt buộc phải từ A đến B rồi B mới đi C. Nếu đã quyết đijnh đi & mua vé máy bay rồi thì bạn nên book vé train luôn đi. Ban đầu cứ thử coi tàu nào còn chỗ hoặc RAC, ghi ra file excel ngày giờ , rồi hạng ghế,.. cảm thấy được thì book thiệt. Nếu ko book đc train thì đi bus, ko thì đến đó mua, chen với người Ấn cũng vui, với bạn lkaf nữ nên cứ kêu nó nhường chỗ :D. Nếu nằm trong waitlis từ 1->50 thì cơ hội còn vé là khác cao, bạn cứ đến ga sớm, trước tàu chạy 2 đến 3 tiếng nó sẽ dán thông báo chỗ ngồi đối với loại vé này.

Tháng 8 bạn đi thì tốt hơn rồi, ko nóng nhưng chắc có mưa. Theo mình thấy ngoại trừ vùng Ladakh bạn phải tính toán phương tiện đi lại, chứ các vùng khác rất dễ, di tích nằm rất gần khu dân cư hoặc old city, vấn đề là ngân sách bạn có bao nhiêu.

kimtrang143
30-07-2014, 20:59
Bạn ơi, mình ko điền số mobile ko thể hoàn tất đăng ký được, vậy phải làm sao hả bạn :(

Bạn nào cần book vé tàu online có thể làm theo hướng dẫn ở đây

http://www.seat61.com/India.htm#book%20-%20from%20outside

Phần Option 1, không cần số mobile, có thể gửi scan passport để lấy code mobile. Book được bằng HSBC credit card.

kimtrang143
30-07-2014, 21:25
Hi Quintus,

Chia sẻ với bạn một chút lịch trình của mình nha : 5 - 29/8.
SG - KL - Kolkata - Sikkim - Nepal - Agra - Varanasi - New Dehli - Jaipur - Udaipur - Mumbai - Kochi - KL.

Mình vẫn đang loay hoay đăng ký để book vé train qua cleartrip. Mình đọc nhiều hướng dẫn, nhưng vẫn chưa biết phần sđt điền thế nào >.<
Tuy nhiên mình vẫn muốn đến nới rồi mua vé, sẽ linh hoạt thay đổi lịch trình nếu mình ko thích thành phố nào đó. Nhưng một vài bạn khuyên mình ko nên, vì hầu như rất khó mua vé tại đó, làm mình confuse quá ko biết sao nữa :(

Bạn ơi, bus thì sao? có nhiều chuyến, an toàn và dễ ko ? Theo như lịch trình của mình, có nơi nào khó khăn về phương tiện đi lại ko?

Hi bạn kimtrang, mình đã đi rồi, 45 ngày trên cả tuyệt vời, mình chỉ thay sikkim bằng Jammu& Kashmir và Ladakh vào phút cuối, tuy nhiên mình coi đây là quyết định đúng đắn nhất.

Mình dựa tất cả vào lịch chạy tàu để liên kết với các điểm đến, chứ ko bắt buộc phải từ A đến B rồi B mới đi C. Nếu đã quyết đijnh đi & mua vé máy bay rồi thì bạn nên book vé train luôn đi. Ban đầu cứ thử coi tàu nào còn chỗ hoặc RAC, ghi ra file excel ngày giờ , rồi hạng ghế,.. cảm thấy được thì book thiệt. Nếu ko book đc train thì đi bus, ko thì đến đó mua, chen với người Ấn cũng vui, với bạn lkaf nữ nên cứ kêu nó nhường chỗ :D. Nếu nằm trong waitlis từ 1->50 thì cơ hội còn vé là khác cao, bạn cứ đến ga sớm, trước tàu chạy 2 đến 3 tiếng nó sẽ dán thông báo chỗ ngồi đối với loại vé này.

Tháng 8 bạn đi thì tốt hơn rồi, ko nóng nhưng chắc có mưa. Theo mình thấy ngoại trừ vùng Ladakh bạn phải tính toán phương tiện đi lại, chứ các vùng khác rất dễ, di tích nằm rất gần khu dân cư hoặc old city, vấn đề là ngân sách bạn có bao nhiêu.

Quintus
30-07-2014, 22:10
Hi Quintus,

Chia sẻ với bạn một chút lịch trình của mình nha : 5 - 29/8.
SG - KL - Kolkata - Sikkim - Nepal - Agra - Varanasi - New Dehli - Jaipur - Udaipur - Mumbai - Kochi - KL.

Mình vẫn đang loay hoay đăng ký để book vé train qua cleartrip. Mình đọc nhiều hướng dẫn, nhưng vẫn chưa biết phần sđt điền thế nào >.<
Tuy nhiên mình vẫn muốn đến nới rồi mua vé, sẽ linh hoạt thay đổi lịch trình nếu mình ko thích thành phố nào đó. Nhưng một vài bạn khuyên mình ko nên, vì hầu như rất khó mua vé tại đó, làm mình confuse quá ko biết sao nữa :(

Bạn ơi, bus thì sao? có nhiều chuyến, an toàn và dễ ko ? Theo như lịch trình của mình, có nơi nào khó khăn về phương tiện đi lại ko?

Phần số dthoai di động bạn cứ điền tự do, hình như là 10 số. Sau khi hoàn tất việc đăng ký, bạn sẽ nhận đcj mail

"SUCCESSFUL REGISTRATION of ...... for IRCTC Bookings" từ [email protected].

Your IRCTC User id is ......... .The user id cannot be changed and hence we recommend that you store this email for your reference.

Your login password for IRCTC is ....... (requires a change at first login attempt, if used on IRCTC website www.irctc.co.in).

The Email OTP is ......

Mobile OTP is being sent by SMS on the mobile provided

Email OTP and Mobile OTP are to be used on IRCTC partner website / Mobile Application for activation.

Bạn forward nguyên email này kèm bản scan passport của bạn + vài dòng giải thích bạn ko phải người Ấn đến email [email protected].

Khoảng nửa ngày là sẽ có email phản hồi cung cấp cho bạn mobile verification code

Việc còn lại là active acc để link giữa IRCTC với cleartrip.

Đến nơi mua vé là bình thường bạn ah, vé rẻ hơn là đằng khác. Nếu bạn mua sớm thì có vé đặt trước 1 đến 2 ngày tại ga (đặt hạng sleeper trở lên). Ko thì khi nào muốn đi thì mua, vé cực kỳ rẻ, khoảng vài chục RS. Tuy nhiên bạn phải xếp hàng (có ưu tiên nữ) nên bạn ko lo lắng. Khi mua vé xong cứ việc đem vé hỏi bảo vệ hoặc police ở sân ga, các bạn Ấn cực kỳ nhiệt tình, bạn coi kỹ Platform + giờ + tên tàu, thiệt tình là mình chỉ đọc đc vé từ điểm A đến B, phần còn lại mờ lắm.

Khi xác định đc ga, bạn ngồi chờ, nhớ kỹ mua vé liền là vé hạng bét nên ko có số ghế, chỗ ngồi, khi tàu gần đến thì canh second class mà chen, ko là ko có chỗ ngồi đâu. Nhanh chân lẹ tay nha bạn, mình đảm bảo là đông lắm. Còn một số tuyến vằng như từ Khajurraho tới Jhansi thì leo lên toa sleeper mà ngồi, có 1 , 2 tiếng nên ko có soát vé đâu. Nhớ giữ vé lại, police nó hay canh ở ngoài cửa lắm. Tóm lại vé là bao la, chỉ có chỗ ngồi là hạn chế.

Bus mình thấy hầu như là xe cũ, còn bus máy lạnh ko cửa sổ kiểu redbus thì mình ko có đi. Mình đi bus của nhà nước, xe cũ, mở hết cửa số, 1 là bạn mua vé tại ga, 2 là canh đúng xe, leo lên rồi trả tiền sau (có biên lai khi thu tiền). Bus thì mình thấy chạy nhanh, hơi ẩu, haha bù lại rẻ, mình ko thấy có móc túi. Nếu kiểu đi bụi , ko lịch trình cố định thì bạn ko cần mua vé trước, đi kiểu vậy chắc bạn sẽ gặp mấy đứa bpkers khác, tha hồ mà share tiền. Ah, kinh nghiệm của mình với 1 bạn nữ trên phượt (đi sau mình 2 tuần) là Indian bpkers cực kỳ dễ thương, giỏi và rất thú vị.

Lịch trình của bạn mình thấy nhập cảnh vào India tới 2 lần, cẩn thận visa nha bạn, nhớ xin đúng loại . Lịch của bạn có mumbai, kochi :D mình tự hứa sẽ quay trở lại ấn , sẽ khám phá típ phía nam và vùng punjab

Quintus
30-07-2014, 22:42
Bus ở ấn thú vị lắm bạn. Hầu như chuyến nào mình đi bus đều có những kỷ niệm . Bạn nên dùng thứ tiếng anh dễ hiểu, kỹ hơn là học nói tiếng hindi đơn giản vì hầu hết người dân hoặc ng bán vé hạn chế về tiếng Anh, hỏi riết người ta gật đầu, sai cũng gật. Mình từng đc 1 bác tài xế từng nắm tay dắt qua bus khác do hết tuyến nên chuyển xe (Dausa), bác dặn với tài xế khác là đưa mình đúng bhangarh fort, trước đó bác còn đi loanh quanh giúp mình tìm xe bus. Còn nhiều lắm bạn, trên xe người ta chỉ mình cất kỹ vé khi mình để hớ hênh hay nguyên xe bus la lên do bác tài quên dừng đúng chỗ mình cần, rồi nguyên cả cái bus vẫy tay chào, chúc mình may mắn nữa chứ. Nói lang man quá rồi :D

kimtrang143
30-07-2014, 22:53
Quintus ơi,

Tks so much much thông tin hữu ích của bạn nha ;)

Mình quyết định ko care vé tàu vé tiếc gì nữa. Cứ vậy xếp vài bộ đồ mà đi thôi ! Dù gì thì mình cũng đã hiểu cái cảnh ngủ la liệt cả đêm ở bus station Malacca vì ham chơi về trễ chuyến rồi :))

Về visa mình có tìm hiểu, mình xin Double Entries. Sáng mai mình đi nộp nè, hy vọng được suôn sẻ trước ngày mình đi.

Mình cũng đang phân vân giữa Sikkim và Kashmir, có thể mình sẽ để dành Sikkim cho chuyến đi Lhasa năm sau. Hay là bắt chước bạn, khám phá Kashmir trước ? ;)

Mặc dù vẫn còn lơ mơ về Ấn Độ, nhưng nghe bạn nói, mình cũng yên tâm phần nào về phương tiện di chuyển rồi.
Hy vọng là mình sẽ gặp được nhiều bpkers dễ thương.:)

Phần số dthoai di động bạn cứ điền tự do, hình như là 10 số. Sau khi hoàn tất việc đăng ký, bạn sẽ nhận đcj mail

"SUCCESSFUL REGISTRATION of ...... for IRCTC Bookings" từ [email protected].

Your IRCTC User id is ......... .The user id cannot be changed and hence we recommend that you store this email for your reference.

Your login password for IRCTC is ....... (requires a change at first login attempt, if used on IRCTC website www.irctc.co.in).

The Email OTP is ......

Mobile OTP is being sent by SMS on the mobile provided

Email OTP and Mobile OTP are to be used on IRCTC partner website / Mobile Application for activation.

Bạn forward nguyên email này kèm bản scan passport của bạn + vài dòng giải thích bạn ko phải người Ấn đến email [email protected].

Khoảng nửa ngày là sẽ có email phản hồi cung cấp cho bạn mobile verification code

Việc còn lại là active acc để link giữa IRCTC với cleartrip.

Đến nơi mua vé là bình thường bạn ah, vé rẻ hơn là đằng khác. Nếu bạn mua sớm thì có vé đặt trước 1 đến 2 ngày tại ga (đặt hạng sleeper trở lên). Ko thì khi nào muốn đi thì mua, vé cực kỳ rẻ, khoảng vài chục RS. Tuy nhiên bạn phải xếp hàng (có ưu tiên nữ) nên bạn ko lo lắng. Khi mua vé xong cứ việc đem vé hỏi bảo vệ hoặc police ở sân ga, các bạn Ấn cực kỳ nhiệt tình, bạn coi kỹ Platform + giờ + tên tàu, thiệt tình là mình chỉ đọc đc vé từ điểm A đến B, phần còn lại mờ lắm.

Khi xác định đc ga, bạn ngồi chờ, nhớ kỹ mua vé liền là vé hạng bét nên ko có số ghế, chỗ ngồi, khi tàu gần đến thì canh second class mà chen, ko là ko có chỗ ngồi đâu. Nhanh chân lẹ tay nha bạn, mình đảm bảo là đông lắm. Còn một số tuyến vằng như từ Khajurraho tới Jhansi thì leo lên toa sleeper mà ngồi, có 1 , 2 tiếng nên ko có soát vé đâu. Nhớ giữ vé lại, police nó hay canh ở ngoài cửa lắm. Tóm lại vé là bao la, chỉ có chỗ ngồi là hạn chế.

Bus mình thấy hầu như là xe cũ, còn bus máy lạnh ko cửa sổ kiểu redbus thì mình ko có đi. Mình đi bus của nhà nước, xe cũ, mở hết cửa số, 1 là bạn mua vé tại ga, 2 là canh đúng xe, leo lên rồi trả tiền sau (có biên lai khi thu tiền). Bus thì mình thấy chạy nhanh, hơi ẩu, haha bù lại rẻ, mình ko thấy có móc túi. Nếu kiểu đi bụi , ko lịch trình cố định thì bạn ko cần mua vé trước, đi kiểu vậy chắc bạn sẽ gặp mấy đứa bpkers khác, tha hồ mà share tiền. Ah, kinh nghiệm của mình với 1 bạn nữ trên phượt (đi sau mình 2 tuần) là Indian bpkers cực kỳ dễ thương, giỏi và rất thú vị.

Lịch trình của bạn mình thấy nhập cảnh vào India tới 2 lần, cẩn thận visa nha bạn, nhớ xin đúng loại . Lịch của bạn có mumbai, kochi :D mình tự hứa sẽ quay trở lại ấn , sẽ khám phá típ phía nam và vùng punjab

kimtrang143
30-07-2014, 23:05
Trời ơi, mình hiểu cảm giác của bạn ! Mình đã từng gặp rất nhiều người như vậy :D Tính mình hơi nông nổi, cứ hứng lên là đi thôi, chẳng cần plan gì cả, nên cũng gặp ko ít sự cố :)) nhưng may mắn mình gặp được nhiều người tử tế như bạn kể vậy đó.
Bạn bè mình ai cũng hết hồn khi nghe mình đi Ấn độ. Nhưng mình nghĩ ở đất nước nào cũng vậy thôi. Vietnam cũng vậy, ngày ngày đọc báo vẫn thấy rape hoài đó :))

Chắc chắn mình sẽ đi bus.
Cám ơn bạn nhìu lắm ;)

Bus ở ấn thú vị lắm bạn. Hầu như chuyến nào mình đi bus đều có những kỷ niệm . Bạn nên dùng thứ tiếng anh dễ hiểu, kỹ hơn là học nói tiếng hindi đơn giản vì hầu hết người dân hoặc ng bán vé hạn chế về tiếng Anh, hỏi riết người ta gật đầu, sai cũng gật. Mình từng đc 1 bác tài xế từng nắm tay dắt qua bus khác do hết tuyến nên chuyển xe (Dausa), bác dặn với tài xế khác là đưa mình đúng bhangarh fort, trước đó bác còn đi loanh quanh giúp mình tìm xe bus. Còn nhiều lắm bạn, trên xe người ta chỉ mình cất kỹ vé khi mình để hớ hênh hay nguyên xe bus la lên do bác tài quên dừng đúng chỗ mình cần, rồi nguyên cả cái bus vẫy tay chào, chúc mình may mắn nữa chứ. Nói lang man quá rồi :D

tr4i000
10-08-2014, 12:32
các bạn cho mình hỏi thăm

Ngày 23 Feb 15, mình bay từ Delhi về SG (9:10 AM)
Khuya 22 Feb 15, mình mới đi tàu từ Agra về Delhi (chuyến 23:15/00:16/1:25)
-Mình nghe nói tàu Ấn hay trễ giờ lắm, không biết các chuyến khuya như thế có trễ hơn 2~3 tiếng đồng hồ không?
-Nếu đến 3 h sáng mà vẫn chưa có tàu về delhi, mình có nên đón taxi về không? (đi giờ này cũng ớn)
Thanks các bạn

hoangvanphuong75
10-08-2014, 17:08
Agra rất gần New Delhi, em check chuyến tàu của em từ city nào tới Agra và Delhi có phải là bến cuối cùng không, từ đó sẽ không lo nhiều.

loudertalk
04-09-2014, 11:51
Chào cả nhà, mình vừa trải nghiệm về xong, tuyệt vời lắm, ngoại trừ 1 vài rủi ro vẫn bị vấp dù đã đọc rất kỹ kinh nghiệm các bạn đi trước truyền lại. Tuy vậy, trải nghiệm vấp váp vẫn tuyệt vời :)). Ở đây mình chỉ tóm tắt lại 1 số kinh nghiệm cho những bạn đi sau ko bị vấp như chúng mình. Mình sẽ ghi tuần tự theo hành trình mình đi. Bạn nào thấy trùng thì đọc kỹ nhé.
1. Kolkata: sân bay quốc tế vào thành phố, thành phố bụi bặm, nhưng ít dân du lịch, ko có lừa đảo, người dân chân chất, thật thà, tốt bụng. Metro ổn. 12h đêm bọn mình bắt prepaid từ sân bay về thẳng KS mà ko bị lòng vòng.

2. Varanasi: mùi phân bò khắp nơi. Dân ở đây có thói quen xin tiền. Nếu book airport transfer từ khách sạn, bạn sẽ được đón rất niềm nở ở sân bay, sau đó đc chở về khu phố cổ ngoằn nghèo Varanasi, nơi ko thể đi ô to hay rickshaw vào được. Sau đó, guide của KS sẽ dẫn bạn đi loằng ngoằng 1 hồi để ko nhớ đc đường vào KS. Sau đó sẽ hỏi có đi xem lễ hội bên sông hay ko, 7pm sẽ diễn (bọn mình đến lúc 6:30pm), đồng ý thì họ sẽ yêu cầu tip tiền dẫn đường, tất nhiên, mình sẽ phụ thuộc vào việc họ dẫn đường loằng ngoằng để moi tiền của mình. Bọn mình dùng GPS nên chỉ mất lần đầu tiên ra xem lễ hội, sau đó tự đi bộ loanh quanh. Tuy nhiên, như các post ở trên đã đề cập, đường bên trong khu phố cổ Varanasi là mê cung, nếu ko nhớ đường vào thì bạn ko thể thoát ra được.

Đi xem đốt xác ở các Ghat: sẽ có các Ghat tắm riêng, Ghat đốt xác riêng. 1 ngày sẽ chỉ có 1 số Ghat đốt chứ ko phải tất cả như trước đây mình nghĩ. Sáng sớm 4,5h bọn mình lang thang ra Assi Ghat, ghat lớn nhất, đặc trưng nhất, thì ko có gì diễn ra cả. hỏi dân thì họ chỉ ra 2,3 cái Ghat khác đang đốt. Đến Ghat này, sẽ có 1 chú ra hỏi han các bạn, bảo là đứng lên ban công xem đốt cho rõ, ko mất tiền. Sau thấy bảo phải bỏ dép ra mới đc vào ban công nên bọn mình ko lên (vì varanasi cực bẩn, đặc biệt ở các Ghat). Sau đó chú lại luyên thuyên là nhà tao 7 đời giữ Etenal Flame, chỉ có cái flame này thì mới được dùng để đốt xác, còn bt thì ko. Nhưng hóa ra, sau đó lại thấy người ta châm diêm và dùng diêm sinh và 1 số chất đốt để đốt xác. Còn ra chỗ Et ernal Flame thì thấy 1 đống tro lạnh. Sau khi giải thích các tập tục văn hóa liên quan đến đốt xác, chú rủ bọn mình ra xem chỗ ngọn lửa vĩnh cửu đó, chỗ đó hơi khuất, rồi bảo tip để lấy tiền giúp những người nghèo khổ ko có tiền đốt xác, tip bằng cách mua củi, mỗi ngưởi 1 kg, mỗi kg 300rupees, bọn mình 5 người là 1500, bọn mình bảo tao trả tiền guide cho mày 200rs, vậy thôi. 1 lúc sau ra xem đốt xác tiếp thì bị đuổi. và lại thấy chú thao thao với 1 nhóm người mới, bài y hệt.

3. New Delhi - Thành phố lừa bịp
- Bọn mình dính scam nặng nhất ở đây. Trong tất cả các Post trước đều có nói đến nạn dân du lịch xuống sân bay bắt taxi bị dẫn đi vòng vòng rồi bảo Hotel đóng cửa hoặc bị cancel rồi bị dẫn vào Fake Tourist Information Center, nhưng ko nhấn mạnh là chỉ xảy ra ở Delhi, và nạn này diễn ra hàng năm nay nhưng vẫn xảy ra 1 cách bài bản và mafia, đường dây đầy đủ từ nhà ga đến tuktuk, taxi.
- Bọn mình bị scam ở 1 kịch bản khác. Do đọc thấy mọi người nói là Prepaid bị lừa nên bọn mình chọn Metro để về thẳng ga New Delhi. Về đến Ga thì học kinh nghiệm 1 bạn trên này nói là đi xuyên qua Ga là ra được Main Bazaar, ko ngờ, bọn chúng giăng bẫy ngay ở lối này. Đầu tiên có 1 chú ra chặn bảo bọn mày là dân du lịch, bây giờ đang có Festival rất lớn, phải có Permission mới đc vào, thứ 2 là vé tàu của mày là General thì sẽ ko đi được tàu, vì phải dùng Foreign Quota mới lên đc tàu, ko thì sẽ bị phạt mỗi người 10$. Nhưng thực tế ko phải vậy. Cleartrip ko cung cấp FRQ trên mạng, và thực tế vé Gen eral chẳng bị làm sao cả. FRQ chỉ dùng cho trường hợp bạn chưa có plan và chỉ mua khi quyết định đi. Không liên quan đến permission trên chuyến tàu.

Bọn mình bị chặn sau đó được giới thiệu ra taxi của chính phủ, được giải thích là chỉ taxi này mới đi dược trong khu vực festival, các phương tiện khác ko đi đc. Nhưng thực ra ko phải, taxi này cùng đường dây với hội lừa đảo. Sau đó, bọn mình được dẫn về fake Tourist Info Centre, ở đây cũng đc giải thích 1 bài về festival, về quota general, về ks bị cancel. Họ cũng nhấc máy gọi linh tinh gì đó rồi đưa ống nghe cho bọn mình để confirm là ks bị cancel, nhưng thực tế là gọi cho đường dây của bọn họ. Sau đó, họ ép bọn mình đổi quota vé tàu toàn bộ hành trình ( 5 chuyến) về FRQ, hết 4000Rs (13$/người), bọn mình yêu cầu email confirm, do ko có email, họ phải nhả ra. Sau đó tiếp tục ép bọn mình mua vé minibus đi trong đêm đến Agra. Cuối cùng do bọn mình quá mệt mỏi vì bị quây lúc nửa đêm nên đồng ý mua minbus đi Agra với giá $70/người. Các biểu hiện của fake TIC như sau:
- Chỉ định xe tuktuk nếu cả nhóm ko đồng ý và muốn đi chỗ khác, để họ lại dẫn đến 1 chỗ fake khác để cả nhóm tin là thật
- Không cho phép đứng ngoài đường bàn bạc, nói Police ko cho phép dân du lịch lang thang ngoài đường
- Không cho phép tiếp xúc với các nhóm dân du lịch khác
- Không cho phép có thời gian suy nghĩ
- Rất nhiều người sẽ nói cùng 1 kịch bản là tất cả những thứ bạn đặt đều bị cancel do thời điểm festival hoặc do hầm bà lằng đủ thứ loanh quanh đó. Từ train, bus (có bus liên tỉnh từ Delhi đi Agra), hotel, taxi, ....
- Thái độ rất ko hoan nghênh, thúc giục và nói bọn mày đang waste time của tao. Ở TIC thật mình tin chắc họ ko thể nói với dân du lịch như vậy
- Hỏi rất kỹ lịch trình tiếp theo các ngày tới của bạn để họ lên tour thay thế toàn bộ lịch trình của bạn (khi được hỏi lịch trình, bạn tuyệt đối ko được show vé tàu, booking khách sạn hoặc bất kỳ thứ gì liên quan đến lịch trình), cứ nói với họ là I have no plan, dont worry about me. Hoặc nếu bị quây quá, bạn nói tao cứ đứng ra đường và gọi Police. Vì các fake TIC rất sợ Police, họ sợ bọn mình đứng ngoài đường bị Police trông thấy.
- Ngoài ra, khi thuê dịch vụ của họ, toàn bộ địa chỉ và các thông tin liên quan đến họ đều bị xé bỏ để bọn mình ko quay lại được. Thực tế là bọn mình có GPS nên hoàn toàn định vị được họ ở đâu, nhưng ko đủ thời gian để đi báo Police.
- Nếu bị nói là phải có Permission để vào được Main Bazaar, bạn tức khắc gọi ngay cho Hotel để họ bảo trợ (đi theo nhóm, các bạn cố gắng để 1 máy Roaming đề phòng trường hợp gọi điện xin cứu trợ), nếu không, tức khắc đi bộ quay về Metro, xuống bến R.K Armshag Marg (Metro đầu bên kia của đường Main Bazaar) để đi bộ vào KS, tuyệt đối ko nói chuyện hoặc cảm kích vì việc giúp đỡ nhiệt tình của các guys ở Ga New Delhi.

- Bọn mình ở KS Cottage Ganga Inn - New Delhi, được Recommend trên LP, và bị lục đồ, mất Ipad ở đây, các bạn tuyệt đối ko được tin bất cứ ai, ko được để đồ quý giá gửi lại khách sạn. Mình cũng đã review lại trường hợp của mình lên Booking agoda về KS này, hi vọng ko ai bị sơ sót như bọn mình.

4. Lỡ tàu:

- Bọn mình đặt tàu đi nhưng lại theo thói quen đi tàu ở Vietnam nên cứ nghĩ tàu sẽ chậm và mỗi ga dừng khoảng 15p nên rất đủng đỉnh, khi tàu dừng, dân đen sẽ xô đẩy khiến bạn bị choáng, ko dám tiến nhanh. Nhưng Kinh nghiệm của bọn mình sau khi bị lỡ tàu là: 1, đọc kỹ cleartrip xem số phút dừng từng chặng tàu là bao nhiêu để căn giờ nhanh chóng nhảy lên tàu. 2, tìm đúng toa của mình. Bọn mình đặt AC tier 2, nhưng ko ngờ có 2 toa AC tier 2 và đánh số rất dễ bị nhầm lẫn, 1 toa đầu tàu, 1 toa cuối tàu. Bọn mình nhảy lên toa đầu tàu thì bị báo là toa bọn mình cuối tàu, nên cuối cùng chạy thục mạng vẫn ko kịp do tàu Ấn cực dài, đoạn giữa tàu chủ yếu dành cho dân lao động. 3. Nếu đã chắc chắn đúng tàu thì ko được nhảy xuống nếu sát giờ tàu, tìm cách chuyển toa ở các trạm dừng sau.

-Trả lời luôn cho bạn gì ở trên về chuyến Agra - Delhi: Tàu ở ga Agra trễ thường xuyên và lâu, bọn mình đã bị trễ 2 tiếng ngồi chờ. Bạn cũng phải thường xuyên theo dõi bảng báo giờ tàu vì thỉnh thoảng platform sẽ đổi mà trước giờ tàu khoảng nửa tiếng - 1 tiếng.

Ngoài những sự cố nho nhỏ kia ra thì chuyến của chúng mình cực kỳ tuyệt vời. Trải nghiệm Bus AC do lỡ chuyến cũng là 1 duyên may và thú vị, đến Agra sớm cũng là 1 cách để thư giãn và giãn thời gian.
Người dân India khá chân chất, an ninh trên phố tốt, ko lo ngại như những gì được đọc ở nhà, các bạn chỉ cần ko mặc quá lòe loẹt để thu hút ánh mắt là được. Buổi tối đi 1 nhóm với nhau trên phố ko có gì đáng ngại như báo chí đưa. Càng về phía Nam, Ấn độ càng warmly Friendly
Chúc các bạn có chuyến hành trình suôn sẻ và thú vị :)

hamdichoi
06-09-2014, 12:28
Chào cả nhà,

Mình không biết nên đăng câu hỏi bên Ấn Độ hay Myanmar, nên đăng sai chỗ các bác thông cảm nhé.
Tình hình là năm sau mình tính đi đường bộ từ Myanma sang Ấn, tuy nhiên mình nghe nói là không có đường bộ đi từ Myanmar sang Ấn, không biết bác nào đã đi bằng cách này rồi có thể xác nhận là đi được hay không?
Cảm ơn cả nhà.

Jamie
06-09-2014, 17:35
@loudertalk: với kinh nghiệm của bác, mong bác chia sẻ giúp tôi
1. Đi tàu: mua vé cleartrip, tìm đúng ga, đúng platform để lên tàu. Ngoài lý do trễ/hủy chuyến thì họ scam vào lúc nào?
2. Thuê xe tuk tuk / taxi: làm cách nào để chọn đc xe tốt vì thấy toàn scam.

Mong bác chia sẻ giúp thông tin về những thời điểm / địa điểm dễ scam. Còn chuyện khách sạn cháy, event hủy, fake TIC em đã note rồi, cách thức xử lý khi bị làm phiền là gọi Police đúng không bác? Có fake Police ko nhỉ?

loudertalk
08-09-2014, 16:36
@Jamie: Tớ vẫn đang ngất ngây India, đang chế Hooka để hút shisha nên quên phéng vụ reply mấy bạn hihi. Thông cảm nha. India tuyệt vời quá mà :)

Trả lời bằng gạch đầu dòng nhé:
1. Đi tàu:
- Mua vé Cleartrip: chắc bạn đã biết cách mua rồi vì các post trên đã hướng dẫn rất đầy đủ và chi tiết. Mình chỉ xin nhấn mạnh lại 1 điểm để các bạn yên tâm: sau khi có account mua vé tàu (account cleartrip với account IRCT đặt vé tàu là khác nhau nhé, sau khi đăng ký acc Cleartrip, bạn chọn mua vé tàu, chọn mua, sau đó cleartrip sẽ thông báo phải đăng ký account IRCT link vào acc cleartrip mới mua đc vé tàu. Bạn đọc kỹ lại các post trên sẽ rõ). Sau đó, khi mua vé tàu thông qua Cleartrip bạn cứ thanh toán bằng thẻ debit bình thường, thẻ nào cũng đc VCB, BIDV, MB ... miễn là visa hoặc master là đc. Sở dĩ nhấn mạnh lại vậy vì các post trên đều nói phải có American Express VCB hay CityBank mới mua được, nhưng mình đã mua bằng thẻ debit VCB bình thường, nên các bạn yên tâm nhé.

Ga tàu thì trên vé đã ghi rõ tên Ga, bạn chỉ việc search trên Gmap là ra. Ga đi lớn nhất ở New Delhi là Ga NDLS (viết tắt của new Delhi Station), nằm ngay đầu vào của phố Tây Main Bazaar, rất dễ nhận. Hoặc bạn từ sân bay về thành phố thì ra Metro rồi mua vé New Delhi Centre thì cũng về đúng ga đấy.

Platform thực ra chỉ là đường ray tàu thôi, thông thường có 4 - 6 đường ray, Platform 1 thường ưu tiên dành cho Tàu start từ ga đó, chứ ko phải tàu pass qua, thường thời gian tàu chờ khá lâu, bạn có thể check giờ tàu, các ga thông qua Clear trip, copy paste lại, in ra, để check số bến, thời gian tàu dừng, ... tiện cho việc lên xuống tàu. Đặc biệthữu dụng cho các chuyến mà ga của bạn ko phải là bến đầu. Tớ thấy hầu hết các Ga tàu, trừ Agra thì rất đúng giờ, trễ rất ít (vì bọn tớ đi vào mùa nóng - Tháng 9, ko bị sương mù), và tàu Ấn đi rất nhanh, nên nếu trễ chuyến, bạn đừng nghĩ cách bắt taxi đuổi theo ga sau nhé, ko kịp đâu, tàu Ấn đi nhanh hơn xe oto :D

- Scam: bọn tớ dính đúng mỗi vụ nặng nhất ở Ga NDLS thôi, nên cảnh báo mng là lên lên lộ trình ngay, Main Bazaar có 2 đầu, 1 đầu NDLS, 1 đầu là cái trạm gì tên dài dài tớ ghi ở trên ấy, có bác cũng mô tả kỹ ở các post trc rồi. Thì nên Đến cái trạm này rồi đi bộ xuyên vào Main Bazaar hơn là đi xuyên qua Ga tàu (theo tớ hiểu, nếu đi từ Main Bazaar đi ra Ga sẽ đỡ bị scam hơn là từ bên ngoài xuyên qua Ga vào Main Bazaar), tránh ko hỏi han dân xung quanh nhiều, dùng GPS dò đường là tốt nhất.
- Bọn tớ bị dính scam buổi tối, buổi này thì rất dễ bị scam vì tâm lý ko ổn định, lạ nước lạ cái, mới đến nên hay hỏi han nhiều. Nên tớ đã note cảnh báo là nên gọi điện trước cho khách sạn confirm ngay khi xuống sân bay để đảm bảo tâm lý.

2. Thuê tuktuk/taxi:
- Bọn tớ vừa đi tháng 9 vừa rồi, tất cả các tuktuk bọn tớ đều đi với giá chung: 70- 100Rs cho 1-1,5km, còn tùy các bạn mặc cả, Taxi bọn tớ chỉ thuê khi ra sân bay hoặc ra ga tàu khi khẩn cấp thôi. Thông thường là 400 - 500Rs cho 1 taxi ra sân bay từ 8 -10km/4 người. Thông thường từ 5 người đổ lên, KS thường bắt phải đi 2 xe để làm tiền, tùy do bạn deal với họ thế nào thôi, nhưng tính ra tiền Việt rẻ rề nênbọn mình ko tính toán lắm.
- Thông thường đi những nơi xa hơn chút, khoảng chục cây như Sarnath chẳnghạn, bạn nên ra Ga tìm Prepaid Autorickshaw sẽ rẻ hơn rất nhiều và ko sợ bị lừa, ga/sân bay nào cũng có.

3. Police: thường thì nên thủ sẵn mấy số Police hoặc TIC thật trong ví, có gì nhấc máy lên gọi, đặc biệtlà số KS,vậy thôi, còn fake thì cũng có khả năng lắm. Ngoài ra có thể dùng định vị đánh dấu Police station vào để dễ bề xoay sở. Nhưng nói chung các bạn chỉ cần đề phòng ở Delhi thôi, đừng căng thẳng quá nhé. Các thành phố khác đáng yêu và yên bình lắm, đừng mang cái tâm lý nặng nề mà tội nghiệp họ :)

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ và bình yên.

Jamie
09-09-2014, 09:45
Tôi đã mua vé tàu rồi, mọi việc không có gì khó nhưng nghe vụ scam này thấy cũng sợ, mất thời gian lắm. Tôi cũng đã đi Indo và cũng hiểu mức độ bịp bợm nhưng thấy có Ấn Độ ở level cao hơn, có cả fake TIC thì siêu rồi.

loudertalk
09-09-2014, 15:00
Có 1 cách khác là bạn có thể mail cho khách sạn, đặt airport transfer thẳng về KS thì sẽ ko bị lừa gì nữa :)

Thiên Di
09-09-2014, 15:30
Tôi đã mua vé tàu rồi, mọi việc không có gì khó nhưng nghe vụ scam này thấy cũng sợ, mất thời gian lắm. Tôi cũng đã đi Indo và cũng hiểu mức độ bịp bợm nhưng thấy có Ấn Độ ở level cao hơn, có cả fake TIC thì siêu rồi.

Bạn đừng lo.

India & Pakistan rất hay bị scam, đại loại là rickshaw/taxi hay bảo hotel mình book bị closed/burnt out blah blah blah...Nhưng cứ bảo là tao muốn đến đó, đơn giản vậy thôi.

Các hotel ở New Delhi thường ở ngay khu phố Tây; từ ga metro đi bộ về khá gần nên các bạn cứ đi bộ, thằng nào nó scam mình được?

Và nói chung muốn tránh bị scam thì nên cư xử bình thường, tự tin. Những biểu hiện dáo dác, lo lắng & bồn chồn là cách dễ nhất để tập trung rắc rối về phía mình. Tuyệt đối không đưa passport, booking cho người lạ vì họ giật luôn đòi tiền chuộc thì mình làm sao? Đồ của mình thì chớ có ai sờ vào được nếu mình không cho phép lol...

Thiên Di
09-09-2014, 15:44
Trời ơi, mình hiểu cảm giác của bạn ! Mình đã từng gặp rất nhiều người như vậy :D Tính mình hơi nông nổi, cứ hứng lên là đi thôi, chẳng cần plan gì cả, nên cũng gặp ko ít sự cố :)) nhưng may mắn mình gặp được nhiều người tử tế như bạn kể vậy đó.
Bạn bè mình ai cũng hết hồn khi nghe mình đi Ấn độ. Nhưng mình nghĩ ở đất nước nào cũng vậy thôi. Vietnam cũng vậy, ngày ngày đọc báo vẫn thấy rape hoài đó :))
Chắc chắn mình sẽ đi bus.
Cám ơn bạn nhìu lắm ;)

Đi bus đi cưng!

Bus ở Ấn đông kinh dị nhưng cũng vui cực. Không biết plan của em thế nào nhưng anh highly recommend Bundi (Rajashthan) và Maheshwar (Madhya Pradesh). 2 Chỗ này nhỏ và không mấy nổi tiếng nhưng lại rất đẹp và rất thú vị. Anh ở Bundi cả tuần mà khi đi vẫn còn chưa đành lòng...

hananta
15-09-2014, 11:23
Bạn Jamia đi tháng mấy mà đã mua vé tàu được rồi vậy? Nhóm mình đi khá đông nên sẽ cố gắng mua sớm nhất có thể để còn đủ vé.

Jamie
15-09-2014, 13:04
Tớ đi tháng 11, vé vừa mở bản xong.

thuhuongbk
26-09-2014, 08:20
The SpiceJet Holiday Season Sale is here! Get 50% discount on domestic flights. Book till 23:59 hours, 27th September 2014 for travel between 28th October - 15th December, 2014 and 15th January - 31st March, 2015.

nhuocca
05-11-2014, 23:41
Chào các anh chị phuot

Em cũng mong muốn được 1 lần tới thăm quan các thánh tích ở Ấn Độ ( tứ động tâm ) tuy nhiên chưa đi bao giờ và phải đi như thế nào có hiệu quả?

Anh chị nào đã từng thăm quan tứ động tâm thì cho em lời khuyên với ạ.
Em muốn tự đi :)

nhuocca
11-11-2014, 14:16
Up
Các anh chị nào đi rồi chỉ em với

onyu2101
11-12-2014, 12:11
Chào mọi người,
Tết này em có dự định đi du lịch Ấn Độ cùng bạn, tuy đã tìm hiểu thông tin nhưng em vẫn hoang mang về vấn đề visa vì đọc trên web các công ty du lịch mỗi nơi nói một kiểu :(
Theo như em đọc trên web của lãnh sự quán Ấn Độ thì họ chỉ yêu cầu ảnh, hộ chiếu, đơn xin visa và các giấy tờ khác nếu cần thiết. Riêng mục này em rất băn khoăn không biết cần phải nộp những gì (em vẫn đang là sinh viên, chứng minh tài chính là ko có). Mọi người cho em chút thông tin + kinh nghiệm được không ạ?

pinky2510
12-12-2014, 11:41
Chào mọi người,
Tết này em có dự định đi du lịch Ấn Độ cùng bạn, tuy đã tìm hiểu thông tin nhưng em vẫn hoang mang về vấn đề visa vì đọc trên web các công ty du lịch mỗi nơi nói một kiểu :(
Theo như em đọc trên web của lãnh sự quán Ấn Độ thì họ chỉ yêu cầu ảnh, hộ chiếu, đơn xin visa và các giấy tờ khác nếu cần thiết. Riêng mục này em rất băn khoăn không biết cần phải nộp những gì (em vẫn đang là sinh viên, chứng minh tài chính là ko có). Mọi người cho em chút thông tin + kinh nghiệm được không ạ?

Theo kinh nghiệm mọi người đi trước thì visa Ấn Độ dễ nhất quả đất em ơi. Ngoài đơn xin visa có dán ảnh, hộ chiếu thì kèm theo vé máy bay ra vào Ấn Độ, kế hoạch hành trình của em tại Ấn Độ.

Đơn xin có thể điền online theo link dẫn trên web của lãnh sự quán Ấn Độ tại TPHCM hoặc Đại sứ quán tại HN. Vì form khá dài, có thể không điền xong ngay thì lưu ý ghi lại code của mình ở chính giữa phía trên màn hình để khi nào rảnh lại tiếp tục vào điền tiếp, chỉ cần nhập vô code đó là hiện ra form của mình đang điền dang dở.

Lưu ý là visa du lịch có hạn 3 tháng, và họ sẽ căn cứ vào ngày nộp đơn xin visa của mình để cấp hạn từ đó cho nên đừng có đi xin quá sớm, hoặc nếu phải đi xin sớm thì nhớ trình bày với người nhận hồ sơ về ngày cụ thể đến Ấn Độ của mình để họ lưu ý và cấp visa cho phù hợp.

Chúc em xin visa nhanh chóng nhé. Em đi vào thời gian nào trong Tết vậy? Đoàn của chị cũng đi từ trước đến sau Tết. Cuối tháng này chị mới nộp hồ sơ xin visa.

onyu2101
14-12-2014, 12:06
Theo kinh nghiệm mọi người đi trước thì visa Ấn Độ dễ nhất quả đất em ơi. Ngoài đơn xin visa có dán ảnh, hộ chiếu thì kèm theo vé máy bay ra vào Ấn Độ, kế hoạch hành trình của em tại Ấn Độ.

Đơn xin có thể điền online theo link dẫn trên web của lãnh sự quán Ấn Độ tại TPHCM hoặc Đại sứ quán tại HN. Vì form khá dài, có thể không điền xong ngay thì lưu ý ghi lại code của mình ở chính giữa phía trên màn hình để khi nào rảnh lại tiếp tục vào điền tiếp, chỉ cần nhập vô code đó là hiện ra form của mình đang điền dang dở.

Lưu ý là visa du lịch có hạn 3 tháng, và họ sẽ căn cứ vào ngày nộp đơn xin visa của mình để cấp hạn từ đó cho nên đừng có đi xin quá sớm, hoặc nếu phải đi xin sớm thì nhớ trình bày với người nhận hồ sơ về ngày cụ thể đến Ấn Độ của mình để họ lưu ý và cấp visa cho phù hợp.

Chúc em xin visa nhanh chóng nhé. Em đi vào thời gian nào trong Tết vậy? Đoàn của chị cũng đi từ trước đến sau Tết. Cuối tháng này chị mới nộp hồ sơ xin visa.

Em cám ơn chị, nghe vậy thì em yên tâm rồi. Em cũng dự định nộp hồ sơ cuối tháng này tại ĐSQ Hà Nội.

Em đi Ấn 2 tuần từ 6 - 20/02, bay từ Hanoi tới Mumbai và đi cùng bạn từ đó. Em cũng mới quyết định đi cách đây 1 tuần và đang gấp rút tìm hiểu kinh nghiệm của các anh chị đi trước. Chị cho em hỏi nhóm chị dự trù kinh phí mỗi cá nhân cho chuyến đi này là bao nhiều vậy ạ? Em tính trung bình mỗi ngày khoảng $20 - 25 không biết có ổn không nữa?

pinky2510
15-12-2014, 10:41
Em cám ơn chị, nghe vậy thì em yên tâm rồi. Em cũng dự định nộp hồ sơ cuối tháng này tại ĐSQ Hà Nội.

Em đi Ấn 2 tuần từ 6 - 20/02, bay từ Hanoi tới Mumbai và đi cùng bạn từ đó. Em cũng mới quyết định đi cách đây 1 tuần và đang gấp rút tìm hiểu kinh nghiệm của các anh chị đi trước. Chị cho em hỏi nhóm chị dự trù kinh phí mỗi cá nhân cho chuyến đi này là bao nhiều vậy ạ? Em tính trung bình mỗi ngày khoảng $20 - 25 không biết có ổn không nữa?

Chị đi sau em 1 tuần đó. Nếu chỉ tính cho chỗ ở và ăn thì 20-25$/ngày là đủ nha em, nhưng nếu cả chi phí di chuyển (tàu/bus) thì phải cộng thêm phần đấy nữa. Chị đi tổng cộng 7 chặng tàu thì ước tính tiền vé tàu hết hơn 100$. Vé máy bay thì tùy người mua được vé rẻ hay không, riêng chị mua vé 4 chặng SGN-BKK, BKK-Dehli, Kolkata-BKK, BKK-SGN hết 500$ vì chỉ canh mua vé theo hành trình chứ không canh vé rẻ được. Còn các chi phí khác như vé tham quan các di tích, các loại tour nội địa (sa mạc, cưỡi lạc đà...) cũng sẽ là đáng kể cho nên chị ước tính cho 17 ngày (bao gồm 2 ngày transit tại BKK) hết khoảng 1200-1500$ tùy vào độ xông xênh hihi

hinchan
19-12-2014, 14:03
các bác ơi bay đi Ấn độ thì đi cách nào là rẻ nhất a? e muốn đến chỗ bạn ở Mumbai mà ít hãng hk giá rẻ qua đấy quá. Các bác tư vấn cho e cách nào ngon bổ rẻ nhất với. E tính có khi phải bay sang tp khác rồi đi tàu/máy bay về mumbai, e đi từ HN

hoangvanphuong75
19-12-2014, 20:10
Kochi là sân bay tư nhân phía nam Ấn hay có promo giá rẻ Tiger, A A bay đến đây (vì tư nhân nên họ nhiều khi không thu phí sân bay như LCCT của Malaysia trước kia). Tại Kochi rất nhiều chuyến tàu đi lên Mumbai ngang qua GOA, một city mà ai Phuot India qua nhiều thành phố nên ghé.

hananta
22-12-2014, 10:20
Sắp tối mình đi Ấn, các bạn có biết chỗ nào đổi tiền Ấn ở Hà Nội không, hoặc bạn nào đi chơi về còn thừa tiền thì có thể đổi cho mình.

hoangvanphuong75
24-12-2014, 09:19
Em check trên xe.com để biết tỷ giá đổi, dạo này tiền Ấn rẻ.
Mang USD qua bên đó đổi lợi hơn.
Nếu cần ít cho việc mua vé bus hay taxi hay tàu điện từ sanbay Ấn về city thì đổi một ít vừa đủ tại Sanbay đến, rồi vào city đổi (nếu lệch giá quá lớn).
Ngoài ra có thể đổi tiền Ấn tại sanbay hay thành phố transit như Bangkok, Singapore, KL...vidu baht qua tiền Ấn giá rất tốt vì các nước trên dân Ấn đi làm công và dulich nhiều.
Anh cũng có tiền Ấn ít nhưng ơ Saigon chắc giữ làm kỷ niệm mua trước kia khoảng 500 giờ chắc dưới 400, nhắc vậy để em dulic Ấn nhớ tiêu xài hết trước khi về.

pinky2510
29-12-2014, 15:38
Ngoài ra có thể đổi tiền Ấn tại sanbay hay thành phố transit như Bangkok, Singapore, KL...vidu baht qua tiền Ấn giá rất tốt vì các nước trên dân Ấn đi làm công và dulich nhiều.
Anh cũng có tiền Ấn ít nhưng ơ Saigon chắc giữ làm kỷ niệm mua trước kia khoảng 500 giờ chắc dưới 400, nhắc vậy để em dulic Ấn nhớ tiêu xài hết trước khi về.

Kinh nghiệm này hay nè, cảm ơn anh. Em có nguyên 1 ngày transit ở BKK, chắc là sẽ đổi USD sang baht để xài rồi đổi tiếp từ baht sang ruppie Ấn để hôm sau tới Ấn có ít tiền dằn túi.

Còn lúc đi về thì cũng không lo, lại transit ở BKK, nếu còn ruppie có thể đổi ngược sang baht để xài tại BKK, kiểu gì cũng không lo phải đem tiền quá nhiều về làm kỷ niệm :D

pinky2510
02-01-2015, 12:35
Sau thời gian mày mò để chuẩn bị, mình có được chút ít kinh nghiệm của bản thân và của các bạn đi chung nhóm về việc xin visa và đăng ký tài khoản mua vé tàu như sau, cùng chia sẻ để các bạn đi sau có thêm thông tin nha:

* Xin visa: Mình xin tại Lãnh sự quán Ấn Độ tại TPHCM, một bộ hồ sơ đầy đủ bao gồm:

- Form xin visa: điền online tại đây https://indianvisaonline.gov.in/visa/index.html. Các bạn lưu ý là mỗi người sẽ có 1 cái code cho hồ sơ của mình, vì form hơi dài nên có thể không hoàn tất được ngay một lúc thì các bạn ghi nhớ lại cái code đó, khi nào rảnh quay trở lại điền tiếp thì chỉ cần chọn phần "Complete partially filled form" rồi nhập code vào, phần form dang dở của mình sẽ hiện ra để tiếp tục. Khi hoàn tất thì bấm in sẽ có file pdf.

- Ảnh 4x4: 1 ảnh dán vào form, thêm 2 ảnh kèm theo. Khổ ảnh này hơi lạ, tuy nhiên mình cũng ăn gian lấy ảnh 3x5 có sẵn mà không thấy bị trả lại :D

- Toàn bộ vé máy bay các chặng đi từ VN sang Ấn và quay trở về.

- Hộ chiếu bản chính + 1 bản photo. Nhiều người không chuẩn bị sẵn bản photo nên cứ bị bắt chạy ra ngoài photo.

9h30 sáng mỗi ngày bắt đầu thu nhận hồ sơ. Anh nhân viên VN nhận và kiểm tra hồ sơ trước, sau đấy chuyển hồ sơ sang cho anh nhân viên Ấn để gọi mình vào hỏi han, chỉ hỏi vài câu như sang đó làm gì, định đi những đâu trong bao nhiêu ngày, đi với ai, có bạn ở Ấn Độ hay không... rồi sau đó chúc đi chơi vui vẻ. Tiếp tục đợi anh nhân viên VN thu xếp hồ sơ, thu 43USD và viết giấy hẹn ngày đến lấy, chỉ nhận tiền mặt USD thôi cho nên cần chuẩn bị đúng số tiền này. Thực sự là họ làm việc có chút lề mề và không khoa học, tờ giấy biên nhận cũng chỉ là mảnh giấy nhỏ xíu viết tay sơ sài, nhưng thôi không dám có ý kiến vì visa Ấn Độ chắc có lẽ xin dễ nhất quả đất :p. Lưu ý là visa có hiệu lực từ ngày mình xin cấp, chứ không phải từ ngày mình đến Ấn Độ, cho nên không cần phải đi xin quá sớm, hoặc nếu phải đi nộp hồ sơ sớm thì các bạn nên lưu ý với họ về ngày mình bắt đầu nhập cảnh vào Ấn Độ để không bị quá hạn visa.

* Mua vé tàu lửa trên IRCTC:

- Đầu tiên là đăng ký account trên cleartrip trước, sau đó đăng ký account trên IRCTC.

- Tiếp theo là gửi mail cho [email protected], đính kèm bản scan của passport và giải thích với họ rằng mình là non-Indian resident, kèm theo cleartrip username và IRCTC username. Nhờ họ gửi Mobile OTP để kích hoạt tài khoản tại IRCTC.

- Họ trả lời rất nhanh, chỉ vài phút sau sẽ có email gửi cho mình cái Mobile OTP để kích hoạt account IRCTC, lưu ý là thực hiện thao tác này trên cleartrip nha các bạn, để tài khoản cleartrip được link với tài khoản IRCTC luôn. Lần đầu mình không biết nên kích hoạt tài khoản trên IRCTC nên không link được cleartrip, lại phải nhờ họ gửi lại Mobile OTP khác mới thành công. Chỉ có thể mua vé thông qua cleartrip vì họ chấp nhận thanh toán bằng các loại thẻ quốc tế, còn mua trực tiếp trên IRCTC không được vì chỉ chấp nhận thẻ do ngân hàng tại Ấn Độ phát hành.

- Vé tàu bán trước 2 tháng, có trễ chút xíu một vài ngày nên đến thời gian cần mua vé là ngày nào cũng phải vô xem coi ngày mình cần mua vé đã mở bán chưa. Mở bán là mua ngay, nhất là đối với các đoàn đông người. Giờ hoạt động của web IRCTC vào khoảng sau 12h trưa giờ VN, buổi sáng giờ VN web không hoạt động.

Còn lại các thông tin khác, chờ mình đi về sẽ tiếp tục chia sẻ nha.

Táo Cắn Dở
21-01-2015, 12:48
Xin hỏi mấy anh chị là em làm giờ hành chính từ thứ 2 đến thứ 6 nên không biết có thể nhờ bạn đi làm visa dùm được không nhỉ?

pinky2510
22-01-2015, 10:45
Xin hỏi mấy anh chị là em làm giờ hành chính từ thứ 2 đến thứ 6 nên không biết có thể nhờ bạn đi làm visa dùm được không nhỉ?

Em nên gọi đt trực tiếp đến Lãnh sự quán hỏi thử xem sao nha, số đt có trên trang web của họ. Vì chị thấy họ có hỏi người xin cấp visa vài câu liên quan đến chuyến đi nên không biết họ có chịu cho người khác nộp hồ sơ giùm hay không. Gọi đt đến Lãnh sự gặp mấy anh Ấn Độ trả lời đt, chuẩn bị tinh thần là tiếng Anh rất khó nghe :p

loudertalk
23-01-2015, 14:43
Hoàn toàn làm hộ đc. Bọn tớ có 3 người, thì chỉ cần 1 người cầm tất giấy tờ của 3 người lên là đc.

vnm
25-01-2015, 18:30
Các bạn cho mình hỏi là lúc điền form online thì phần reference in India các bạn điền cái gì vậy?

pinky2510
26-01-2015, 09:08
Các bạn cho mình hỏi là lúc điền form online thì phần reference in India các bạn điền cái gì vậy?

Điền địa chỉ và số đt của 1 khách sạn nơi bạn sẽ ở là được nha bạn.

vnm
26-01-2015, 14:54
Cảm ơn bạn pinky nhé. Hình như mới thay đổi rồi, ko phải qua Dsq nộp giấy nữa mà làm online hết, thanh toán cũng online. Mình vừa làm xong, chỉ có vấn đề duy nhất là mình bị charge những 62 đô phí visa. :(

thuhuongbk
28-01-2015, 13:52
Mình vừa làm visa Ấn độ sáng nay tại ĐSQ ở Hà nội chia sẻ kinh nghiệm như sau (nhất là nhờ người làm hộ thì không bị quay về làm lại):
1. Khai ONLINE: trong khi khai nhớ ghi đầy đủ họ và tên đệm và tên.
Mục No of entry: là số lần đến và quay lại ấn độ trong thời hạn visa đó.
Và kí đủ 2 chữ kí (1 dưới ảnh + 1 trang 2 cuối)
2. Hộ chiếu nhớ kí trang đầu, photo 1 bản.
3. Ảnh 1 cái 4x4 hoặc 4x6 cũng ok.
4. Vé bay (hôm nay mình đi làm họ không hỏi nhưng cứ mang đi cho chắc)
5. Lệ phí 40$+3$ (phí charge) nên đổi $ lẻ cho tiện cho du lịch thời hạn 3 tháng (lệ phí loại khác tra trên trang lãnh sự)
Xong thủ tục họ hẹn sau 2 ngày đến lấy.
Nên có thể làm trước 5 ngày (nhỡ vướng cả ngày nghỉ) và chỉ làm trước 1 tháng khi đi
Thời gian nhận hồ sơ : 9h-12h30.
Thời gian trả hồ sơ: 11h30-12h30.
Ngyaf làm việc từ thứ 2 đến thứ 6 trừ các ngày lễ
Tham khảo hướng dẫn trên trang Lãnh sự (http://www.india-consulate.org.vn/vi) thì đầy đủ chứ trang ĐSQ thì quá nghèo nàn chạ có gì luôn.

Còn việc đổi $ mình chia sẻ luôn là có thể đổi ở ngân hàng miễn có vé bay xuất ngoại (mang vé và PP ra ngân hàng nhớ là ngân hàng trụ sở chính mới đổi cho nhé). Ở VCB có thể đổi cho 300$/ngày du lịch. Và chỉ đổi cho 1 lần/ 1 chuyến đi

TAP-DI
28-01-2015, 14:06
[QUOTE=vnm;1229633]Cảm ơn bạn pinky nhé. Hình như mới thay đổi rồi, ko phải qua Dsq nộp giấy nữa mà làm online hết, thanh toán cũng online. Mình vừa làm xong, chỉ có vấn đề duy nhất là mình bị charge những 62 đô phí visa. :
Visa thì dù đến quốc gia dể chịu cũng không thể tránh khỏi đôi lúc bị phỏng vấn. Khai online hết rồi phần phỏng vấn thì sao bạn?

thuhuongbk
28-01-2015, 14:09
[QUOTE=vnm;1229633]Cảm ơn bạn pinky nhé. Hình như mới thay đổi rồi, ko phải qua Dsq nộp giấy nữa mà làm online hết, thanh toán cũng online. Mình vừa làm xong, chỉ có vấn đề duy nhất là mình bị charge những 62 đô phí visa. :
Visa thì dù đến quốc gia dể chịu cũng không thể tránh khỏi đôi lúc bị phỏng vấn. Khai online hết rồi phần phỏng vấn thì sao bạn?

Làm ONLINE dĩ nhiên là đắt hơn rồi, lấy ở cửa khẩu . Tớ tiết kiệm nên ra trực tiếp thôi

lyngsat
28-01-2015, 14:21
Visa india có thể xin tại cửa khẩu khi đến phi trường india với lệ phí 60 usd và thủ tục rất nhanh gọn.

pinky2510
28-01-2015, 17:03
[QUOTE=TAP-DI;1230632]

Làm ONLINE dĩ nhiên là đắt hơn rồi, lấy ở cửa khẩu . Tớ tiết kiệm nên ra trực tiếp thôi

Đúng thế, tiết kiệm được 20$ là đủ 2 đêm guesthouse rồi hihi

Visa india có thể xin tại cửa khẩu khi đến phi trường india với lệ phí 60 usd và thủ tục rất nhanh gọn.

Nếu không muốn bị hành 2 lần đi nộp và đi lấy visa thì có thể xin VOA, nhưng mà tiết kiệm vẫn là quốc sách :D

vnm
29-01-2015, 10:28
Trong giờ làm việc mình ko đc ra ngoài nên đành chịu đắt làm online vậy. Còn hiện nay ko thể đến thẳng sân bay xin trực tiếp visa nữa rồi mà đều phải xin online trc.

"Old Tourist Visa on Arrival scheme for Vietnamese Citizens and Nationals of 11 more countries (Japan, Singapore, Finland, Luxembourg, New Zealand, Cambodia,Laos, Philippines, Myanmar Indonesia and South Korea) will be in force till 26.01.2015 only. This manual scheme of issuing Tourist Visas on Arrival will be discontinued after 26.01.2015."

Chắc Ấn Độ dễ đến mức ko cần phỏng vấn rồi. Mình apply visa chiều hôm trc thì sáng hôm sau đã nhận đc email kết quả ngay.

pinky2510
29-01-2015, 17:33
Sau nhiều trở ngại với vé máy bay của Spice Jet thì mình cảm thấy cần phải chia sẻ với các bạn về dịch vụ của Spice Jet. Vấn đề chủ yếu và lớn nhất của họ là thường xuyên hủy các chuyến bay nội địa, cũng như trang web của Spice Jet hoạt động không hề bình thường chút nào.

Mình mua vé đi từ BKK đi Delhi, gồm 2 chặng bay BKK-Kolkata và Kolkata-Delhi, việc nối chuyến này do hãng tự sắp xếp chứ không phải mình tự nối chuyến. Trước ngày bay khoảng 3 tuần thì nhận được mail thông báo chặng Kolkata-Delhi bị hủy. Vì được hiểu chỉ là 1 vé mặc dù có 2 chặng bay nên không thể refund được chặng bay này, bạn chung đoàn mình có thử refund thì cả vé bị hủy luôn. Gửi email cho hãng thắc mắc về vấn đề này thì họ không hề trả lời. Mình đổi sang phương án khác, đổi vé BKK-Delhi thành vé BKK-Kolkata, tức là chỉ còn 1 chặng bay, thì chỉ duy nhất được 1 lần trên web báo balance số tiền của mình ít hơn số tiền mình đã mua vé trước kia, nghĩa là cho đổi vé và trả lại số tiền chênh lệch. Nhưng tiếc là lần đó mình vẫn không dứt khoát để bấm lệnh refund, sau đó thử lại vài chục lần thì vé vẫn đổi được, nhưng tiền thì không thay đổi, tức là hồi đó mua vé 2 chặng bao nhiêu thì bây giờ đổi vé 1 chặng vẫn bấy nhiêu.

Vẫn chưa hết bàng hoàng, chỉ sang ngày hôm sau, mình lại nhận được mail thông báo hủy toàn bộ vé của mình (cả 2 chặng BKK-Kolkata và Kolkata-Delhi), mà lạ ở chỗ là nhóm mình 7-8 người thì chỉ có 2-3 người nhận được mail này. Chạy lên web kiểm tra thì họ vẫn bán vé BKK-Kolkata ngày đó chuyến đó, quẹo sang kiểm tra tình trạng vé của mình thì thấy chuyến đó vẫn "on time". Loạn nhịp trái tim, chẳng lẽ Spice Jet chỉ chấp nhận chở mình đi nửa đường rồi đuổi xuống hay sao. Ôi thôi là mất ăn mất ngủ mấy ngày đó. Gửi mail thắc mắc thì mãi mãi không nhận được phản hồi. Rõ ràng là hệ thống bán vé trên mạng của họ có vấn đề về thần kinh, lúc này lúc nọ chẳng hiểu được.

Thế là buộc lòng cả nhóm của mình phải trả toàn bộ vé để chuyển sang mua vé hãng khác. Bấm nút refund vé mà lòng buồn lắm vì mua vé khác chênh lệch đắt hơn đến gần 100$ lận.

Thôi ta chia tay nhau từ đây Spice Jet nhé. Tôi lại tìm đến với Indigo và Air India thôi.

Táo Cắn Dở
03-02-2015, 20:35
Sáng nay sau một buổi sáng công việc ngập đầu mà vẫn mặc kệ boss la rầy để bỏ việc ra Tổng lãnh sự quán Ấn Độ ở Sài Gòn ngồi ngáp ngắn ngáp dài. Mình xin chia sẻ thêm chút thông tin cho những ai sau này đi xin visa mà có hoàn cảnh như sau:

- Không thể nhờ người khác đăng ký visa dùm được: Mình có đọc ở trang trước là có một thành viên đi đăng ký visa rồi đồng thời nộp luôn cho nhóm bạn đi cùng. Nhưng trường hợp của mình là đi solo một mình. Vì cuối năm việc nhiều, mình nhờ bạn đi đăng ký dùm nhưng đến lúc vô phỏng vấn, nhân viên trong đó nhất quyết là mình phải có mặt thì mới cấp visa. Bạn mình đành đi về tay trắng. Trường hợp này chỉ áp dụng cho visa du lịch tự túc. Các visa đi công tác, hay các đại lý công ty lữ hành thì mình thấy họ xin đại trà hàng loạt được. Sau này có bạn nào xin được visa mà vắng mặt, hy vọng sẽ chia sẻ lại kinh nghiệm cho những người sau.

- Ngày nhận visa sẽ là ngày bắt đầu có hiệu lực.: Điều này đã được nhắc khá kĩ ở các trang trước. Nhưng rồi mình vẫn cứ hiểu sai. Trường hợp của mình sáng nay là muốn visa có hiệu lực từ ngày 19/2 nhưng sẽ nhận visa vào ngày 5/2. Nhân viên Lãnh sự nhất quyết từ chối giải quyết nguyện vọng của mình vì 2 lý do: 18 hay 19/2 là những ngày cận Tết cổ truyền quá rồi. "Ngày đó ai mà làm cho anh". Mình giải thích là muốn có hiệu lực ngày 18/2 nhưng sẽ nhận visa sớm vào ngày 5 hoặc 6/2 (Vì mình muốn nhận visa trứớc, rồi qua Bangkok chơi 1 tuần rồi mới bay qua Ấn, tất nhiên là tham vọng ở Ấn trọn hết 3 tháng visa nên canh ke ngày rất sát). Kết luận cuối cùng là: Ngày lên nhận visa là ngày đó bắt đầu hiệu lực. Không cấp sole ngày như yêu cầu ở trên được. Ai muốn ở trọn 3 tháng như em nên lưu ý mà hẹn ngày lấy sát sát ngày đi một chút.

Thêm nữa à mình cũng không thể nào mà không phàn nàn về phong cách làm việc ở Lãnh sự quán Ấn Độ. Mình nộp hồ sơ từ 9h10 (9h30 làm việc) mà đến tận 11h10 mới được gọi lên đóng tiền. (Cứ ngồi thấp thỏm nóng hết cả ruột sợ hết giờ mà không xin được visa thì coi như đi toi buổi sáng). Đóng tiền xong mình chờ thêm 20p nữa mới lên nhận giấy hẹn.

Ở Lãnh sự quán không có số thứ tự. Bạn nào đến thì cứ nhanh nhẹn lên ô cửa nộp hồ sơ vào cho lẹ. Mà cũng hên xui hôm đó đông hay vắng người. Đa số các hồ sơ business hay hộ chiếu nước ngoài dù đến sau nhưng luôn được ưu tiên giải quyết trước. Mình ngồi cùng mấy anh chị bên các công ty lữ hành thấy họ đều than phiền là ở các Đại sứ/ lãnh sự quán các nước khác thủ tục rẹc rẹc rất khoa học và nhanh gọn. Vậy nên mọi người cứ chuẩn bị tinh thần mà mang theo sách hay cái gì mà giết thời gian trong 2 tiếng rưỡi đồng hồ hehe.

ktsthaivinh
05-02-2015, 06:34
Woh, India tới tận 3 tháng cơ àh. Để chuẩn bị cho chuyến India tháng 3 này mà mình phải lên plan gần cả 1 năm cho viec xin nghĩ phép. Bày ra đủ chiêu để xin + năn nỉ và hứa với sếp đủ thứ. Và ngày đó cũng sẽ đến. India bao nhiêu tháng là đủ nhỉ? Hehehe...

Táo Cắn Dở
05-02-2015, 12:12
Để chuẩn bị cho chuyến India tháng 3 này mà mình phải lên plan gần cả 1 năm cho viec xin nghĩ phép. Bày ra đủ chiêu để xin + năn nỉ và hứa với sếp đủ thứ. Và ngày đó cũng sẽ đến. India bao nhiêu tháng là đủ nhỉ? Hehehe...

Tại vì đã bõ công quit-job nên em tham vọng muốn tiêu xài thời gian không vướng bận này cho thỏa đáng. Tham vọng vậy thôi chứ hồi giờ em chưa bao giờ đi xa quá 1 tháng. Cũng nghe đâu đi 3 tuần là chán ngấy lên rồi hehe.

pinky2510
05-02-2015, 14:57
Tại vì đã bõ công quit-job nên em tham vọng muốn tiêu xài thời gian không vướng bận này cho thỏa đáng. Tham vọng vậy thôi chứ hồi giờ em chưa bao giờ đi xa quá 1 tháng. Cũng nghe đâu đi 3 tuần là chán ngấy lên rồi hehe.

Vậy thì nên thử lần mò đường bộ từ Ấn Độ về VN đi em, ở Ấn 3 tuần xong đi dài dài về tới VN chắc cũng cỡ 2 tháng sau, sẽ đỡ ngấy :D

Táo Cắn Dở
06-02-2015, 01:52
Vậy thì nên thử lần mò đường bộ từ Ấn Độ về VN đi em, ở Ấn 3 tuần xong đi dài dài về tới VN chắc cũng cỡ 2 tháng sau, sẽ đỡ ngấy :D

Ý tưởng của chị hay quá. Em sẽ tìm hiểu thử Myanmar có cho chuyển tiếp đường bộ chưa xem sao :D

A em không rõ là khi bay vào Ấn Độ từ Thái Lan, có bị yêu cầu xuất trình vé khứ hồi không nhỉ? Có ai biết hoặc ai có thể hỏi giúp thông tin này thì giúp em với nhé :D

day_hat_vn
06-02-2015, 06:35
Bạn mình cũng đi du học Ấn Độ, thì nghe nó bảo tốt nhất là đi Mumbai, trường tốt và là thành phố quân đội, rất an toàn !

thuhuongbk
09-02-2015, 15:58
Ở HCM xin Visa vất vả nhỉ, ở HN dễ không à, đủ chữ kí là làm hộ tốt, sau 2 ngày lấy nữa à

kiyohiii
27-02-2015, 23:42
Mình cần nhờ các bạn tư vấn gấp. Đoàn mình gồm 7 người, dư 1 người so với số pax tối đa cho 1 booking vé tàu. Các bạn nào có kinh nghiệm book vé àu Ấn rồi tư vấn giúp mình book sao để cả 7 người cùng khoang với. Mình book 2 booking sợ kác khoang thì sẽ ko liên hệ đc nhau lúc xuống tàu, dễ phát sinh 2 nhóm xuống khác ga. Mình vô cùng cần thông tin sơ đồ toa tàu thì tìm hiểu ở đâu dc, mọi người giúp mình với. Cảm on câc bạn nhiều.

junghye
01-03-2015, 10:44
Mình cần nhờ các bạn tư vấn gấp. Đoàn mình gồm 7 người, dư 1 người so với số pax tối đa cho 1 booking vé tàu. Các bạn nào có kinh nghiệm book vé àu Ấn rồi tư vấn giúp mình book sao để cả 7 người cùng khoang với. Mình book 2 booking sợ kác khoang thì sẽ ko liên hệ đc nhau lúc xuống tàu, dễ phát sinh 2 nhóm xuống khác ga. Mình vô cùng cần thông tin sơ đồ toa tàu thì tìm hiểu ở đâu dc, mọi người giúp mình với. Cảm on câc bạn nhiều.

book tàu hên xui lắm bạn, mình book có 3 ng thôi mà book đến 2 lần vẫn ko thế vào 1 khoang =))) công nhận mình cũng hơi bị mát tay =)))

pinky2510
02-03-2015, 10:33
Mình vừa đi về, ôi bao nhiêu điều muốn nói...

À khẩn khẩn, mình còn 1 sim đến 17/3/2015 là hết hạn, nếu bạn nào có đi trước ngày ấy mà cần sim thì mình tặng nhé. Việc mua sim ở Ấn Độ không khó, nhưng cũng rất mất nhiều thời gian để làm thủ tục và chờ sim được kích hoạt.

pinky2510
02-03-2015, 14:47

Chuyện này là không thể nha bạn, cứ riêng booking là sẽ bị lọt sổ thôi. Đoàn của mình cũng bị như vậy, và đành phải chịu ở khác toa nhau. Các bạn nên có ít nhất 2 số đt trong nhóm, để có thể chia ra mà liên lạc. Khi tàu chạy thì giữa các khoang cùng hạng sẽ được mở cửa thông với nhau nên khi cần cũng chạy qua chạy lại liên lạc được. Việc xuống cho đúng ga thì tốt nhất là phải hỏi nhân viên trên tàu, họ sẽ đi qua đi lại trên tàu suốt, báo cho họ biết ga mình cần xuống và họ sẽ nhắc giùm. Loại AC3 Tier thì có 3 giường hai bên và 2 giường bên hông lối đi nữa cho nên nếu may mắn bạn có thể book được cùng lúc cả 7 người cùng 1 cụm trên 1 khoang. Loại AC2 Tier thì chỉ có 2 giường hai bên và 2 giường bên hông.

Nếu đi chuyến gần (4-5 tiếng) thì chỉ book được loại AC chair hoặc Sleeping. Nếu được AC Chair thì rất là may mắn vì toa này sạch đẹp, lại được phục vụ ăn uống miễn phí (nhưng sau đấy họ có đi xin tiền tip). Còn Sleeping thì y như AC2/3 nhưng hạng gió trời chứ không phải gió máy lạnh. Đoàn mình có 1 chặng phải đi hạng này là bị choáng luôn vì khoang này có rất đông người nhảy tàu trốn vé. Vì không có vé nên họ chỉ đứng nằm ngồi ở 2 đầu khoang, đông nghìn nghịt.

Nói chung đi lại trong Ấn Độ bằng tàu rất tiện lợi, đi xe khổ hơn nhiều lắm vì tốn tiền nhiều mà đường sá lại rất xấu. Chỉ có điều là phải cầu nguyện cho tàu đến đúng giờ hoặc chỉ trễ trong khoảng tối đa 30p. Mình bị 1 chuyến trễ từ 10h30 đêm sang 5h sáng, ngủ vật ngủ vạ ở ga tàu y như người vô gia cư, muỗi cắn cứ gọi là sưng người.

Meow07
10-03-2015, 15:58
Em lội hết các thớt Ấn Độ trên phượt rồi ạ, mà không thấy nói đến thông tin này nên mạo muội post hỏi các bác. Em đang lên kế hoạch đi Ấn cuối năm, ngoài những điểm Must-See thì em còn muốn ngắm tuyết-trượt tuyết nữa, chắc em chọn Manali. Nhưng thông tin về vùng này ít và mâu thuẫn quá ạ, các bác chỉ bảo em với.

"Phía Bắc Ấn Độ những vùng thuộc dãy Himalaya có tuyết quanh năm" --> có đúng không ạ? Hay chỉ mùa đông tháng 12-tháng 2 mới có?
"Những vùng phía Bắc chỉ accessible 4 tháng/năm" --> thế em đi vào mùa đông thì chịu ạ? T^T

Tóm lại là em muốn đi Manali nghịch tuyết thì có được không ạ và nên đi vào tháng mấy? :D

garfield
11-03-2015, 09:49
Manali thuộc bang Himachal Pradesh chưa phải là cực bắc của Ấn Độ (cực bắc là bang Jammu and Kashmir) và độ cao chỉ tầm hơn 2000m-300m nên chỉ có tuyết vào tầm tháng 11- tháng 2 và có thể accessible quanh năm bạn ạ. Chỉ những vùng có độ cao tầm 5000m-6000m thì mới có tuyết phủ quanh năm.

mabu_af
13-03-2015, 16:40

cái này thì đúng là hên xui thật, mình đợt trước book cho 6 người thì cả 4 chặng toàn ở cùng khoang luôn nên mình nghĩ là thế này, khi book b chọn 2 người ở vị trí upper, 3 người lower & 2 người middle & điều quan trọng nữa là b nên book sớm ngay khi họ bắt đầu bán vé thì như vậy kn ở chung khoang sẽ cao hơn. Còn nếu trường hợp mà ko chung khoang thì bạn có thể hỏi người ta đổi chỗ cho, các bạn Ấn cũng có khá nhiều người dễ thương mà.

deplao
11-04-2015, 12:14
Mình đang mua vé máy bay đến Ấn Độ qua airasia.com . Các bạn tư vấn giúp mình nên đến sân bay nào của Ấn Độ?
Khởi hành: Tp. Hồ Chí Minh
Điểm đến: Chennai, Hyderabad, hay Visakhapatnam ?
Mình định khởi hành ngày 26/05/2015 về 06/06/2015. Chuyến này mình dự định đi Tứ Thánh Tích thôi ạ!

Còn lịch trình mình dự định như bạn Chipro:
"1. Bodh Gaya
Đi tàu từ Delhi -> Gaya hết khoảng 15h, đi máy bay chắc khoảng 1h. Gaya cách Bodh Gaya khoảng 16km, có thể đi bằng taxi, auto rikshaw. Đến Bodh Gaya có Việt Nam Phật Quốc Tự của thầy Lâm Huyền Diệu, bạn có thể xin ở ké.
2. Sarnath
Sarnath cách Varanasi khoảng 13km. Bạn có thể đi tàu hoặc xe buýt từ Gaya -> Varanasi (hết khoảng 4,5h gì đó), sau đó đi taxi/auto rikshaw đến Sarnath. Nếu có thời gian bạn nên dừng ở Varanasi 1 thời gian. Đây là 1 trong những thành phố cổ xưa nhất thế giới, cũng là điểm linh thiêng nhất của đạo Hindu với dòng sống Hằng huyền bí.
3. Kushinagar
Đi xe buýt từ Varanasi đến Kushinagar, hết khoảng 6,7h.
4. Lumbini
Đến Lumbini thì phức tạp hơn, vì nó nằm ở Nepal, phải dừng ở biên giới. Bạn đi theo lịch trình sau.
Kushinagar -> Gorakhpur: 51km, có thể đi xe buýt hoặc taxi. Thành phố này chả có j, chỉ là điểm dừng chân thôi.
Gorakhpur -> Sonauli: Đến đây bạn đi bộ từ biên giới Ấn Độ sang biên giới Nepal. Trạm xuất nhập cảnh của 2 nước đều hơi lởm nên bạn phải chịu khó tìm để còn làm thủ tục nhé. Visa Nepal được cái rất dễ xin, chưa thấy ai bị từ chối bao giờ. Bạn chỉ cần mang theo ảnh là được. Trả bằng $ sẽ rẻ hơn bằng Indian Rupees. $25 - 15 ngày, $40 - 30 ngày, $100 - 90 ngày.

Từ biên giới Nepal bạn đi xe buýt lên Lumbini. Phải đi bằng 2 xe buýt, cứ hỏi Lumbini người ta chỉ cho nhiệt tình lắm. Xe buýt địa phương lởm, đi 26km mất gần 2h. Xe buýt dừng ngay cạnh Sacred Garden (vườn thiêng) là nơi Đức Phật sinh hạ. Bạn vào đây hỏi Việt Nam Phật Quốc Tự, cũng của thầy Huyền Diệu, xin ở ké. Mọi người tốt và nhiệt tình lắm."

deplao
17-04-2015, 09:13
Các bác giúp với!

pinky2510
17-04-2015, 09:26
Các bác giúp với!

Mình chỉ mới đi qua 2 điểm trong Tứ động tâm (Sarnath và Bodh Gaya) mà cũng đi theo tuyến đường khác bạn nên không biết phải tư vấn cho bạn thế nào là hợp lý nữa. Di chuyển nội địa thì tốt nhất là đi tàu hoặc bay thôi nhé, xe bus nội địa khó đi lắm. Muốn chắc ăn thì bạn mua vé tàu trước, còn nếu bạn chỉ đi một mình và không muốn bị động về thời gian thì đến nơi rồi mới mua vé tàu, riêng khoản này thì hên xui lắm và đôi khi cũng phải đợi rất lâu.

deplao
17-04-2015, 10:15
Mình đi với ba, ba mình đi đứng hơi khó khăn một chút. Có phải mua vé trước ở cleartrip.com không bạn.
Mình vừa tìm được trang web này http://www.mapsofindia.com/distances/hyderabad.html Từ Hyderabad đến Gaya khoảng 1441 km. Nếu bay thì mua vé thế nào vậy bạn?

pinky2510
18-04-2015, 13:05
Mình đi với ba, ba mình đi đứng hơi khó khăn một chút. Có phải mua vé trước ở cleartrip.com không bạn.
Mình vừa tìm được trang web này http://www.mapsofindia.com/distances/hyderabad.html Từ Hyderabad đến Gaya khoảng 1441 km. Nếu bay thì mua vé thế nào vậy bạn?

Nếu vậy thì tốt nhất bạn tìm các chặng bay nội địa nha. Bay nội địa thì Indigo và Air India là tốt nhất, đừng mua vé của Spice Jet vì họ hủy chuyến liên tục. Cứ lên web của các hãng này tìm chặng bay và mua vé thôi.

Đi tàu thật ra cũng không căng thẳng lắm, nếu như ba bạn đi lại hơi khó khăn thì giờ giấc cần tính rộng rãi hơn, để ba bạn có thể từ từ mà đi. Lên xuống tàu cũng không khó nếu chọn được toa giường nằm. Vé thì chắc chắn nên mua trước ở cleartrip vì thường xuyên hết vé sớm, chốt được lịch trình thì chọn chuyến tàu để canh mua vé luôn. Họ sẽ mở ra bán trước 2 tháng nên gần đến ngày mua vé là phải vào canh mỗi ngày, vé bán ra là mua ngay để khỏi vào waiting list.

kiyohiii
22-04-2015, 19:59
Air Asia có đuường bay tới Kolkata, từ đây đi Gaya gần hơn Hyderabad, đi tàu thoải mái bạn nhé. So mua vé bay tới Hyderabad rồi kiếm tàu đúng ngày hoặc bay từ Hyderabad đi Gaya e là sẽ đắt hơn nhiều so với bay tới Kolkata.

Về Tứ thánh tích, từ Gaya bạn đi đc Bodhgaya, Nalanda, Ragir (2 ngày full) . Sau đó đi tàu từ Gaya tới Varanasi, thăm Sarnath và sông Hằng (1,5-2ngày). Tiếp đi tàu từ Varanasi đi Gorakhpur, mình nghĩ bố con bạn nên đi thăm nơi Đức Phật đản sinh ở Lumbini trước khi tới Kushinagar là nơi Đức Phật nhập Niết Bàn. Để đi Lumbini, tốt nhất là thuê xe cab ở Gorakhpur qua biên giới đi về trong ngày, đỡ phải chuyển tiếp nhiều phương tiện, nhanh chóng. Kushinagar cũng vậy, bạn thuê cab đi trong ngày. Kết thúc chuyến đi, có lẽ quay lại Kolkata để rời Ấn có khi cũng vẫn tiện nhất.

deplao
11-05-2015, 14:39
Mình mua vé rồi TP.HCM --> Visakhapatnam, Hyderabad --> TP.HCM
Airasia không có tuyến tới Kolkata. Các bạn cho mình hỏi là visa có thể làm được ở sân bay Malaysia ah?

doducuy
11-05-2015, 23:19
trời ơi ko hiểu sao anh deplao bị sao luôn
Airasia có bay Kolkata nha anh, 1flight/daily nha, anh mua vé như trên là do anh mua vé fly through từ Sài Gòn rồi chuyển máy bay ở Klia2, Airasia sẽ chuyển hành lý tự động và ko phải làm thủ tục hải quan nhập/xuất ở Malay mà đi thẳng ra cổng đợi bay tiếp. Để mua vé đi Kolkata anh phải mua vé rời 2 chặng là SGN - KUL, KUL - Kolkata.
Visakhapatnam, Hyderabad đều ở miền Nam Ấn, xa mút mùa, để đến Gaya 1 là đi tàu mất rất nhiều thời gian, 2 là đi máy bay đến nội địa đến Kolkata sau đó đến Gaya thì nhanh hơn nhưng vẫn tốn tiền + thời gian. Lúc về anh cũng lặp lại tương tự lội ngược về miền Nam rồi bay về.
"Các bạn cho mình hỏi là visa có thể làm được ở sân bay Malaysia ah?" Visa đi Ấn thì phải xin ở đại sứ/lãnh sự quán chứ sao lại xin ở sân bay Malaysia hả anh? anh ko có visa thì sao mà nhân viên check in cho anh lên máy bay hả anh? Visa Ấn xin dễ òm ở SG ý anh.
Đọc post của anh mà em cũng lo cho anh, anh đi với ba anh sao ko chọn cách đi thuận tiện ít di chuyển cho người già đỡ mệt.

pinky2510
12-05-2015, 10:43
Dù sao mình cũng mua vé rồi :( Chắc tới Ấn Độ rồi đi tàu tới Gaya.

Hủy vé mất phí thôi mà bạn. Đi nước nào thì có thể đại khái được, đi Ấn Độ với người lớn tuổi thì nên chặt chẽ về lịch trình đường đi nước bước nha. Từ Kolkata đi Gaya rất gần, đi tàu cũng được, bay cũng được luôn.

kiyohiii
12-05-2015, 15:44
Mình nghĩ bạn deplao nên xem lại chương trình dự kiến, đi Ấn Độ rất vất vả đấy. Mà thông tin mới là giờ vé tàu bán trước 4 tháng, bạn đi cuối tháng này và trong tháng sau mà chưa mua vé tàu thì giờ mua được vé tàu cũng là vấn đề khó khăn rồi, nhất là nên đi tàu có điều hòa để chịu được cái nóng khắc nghiệt của Ấn Độ.

Mình vừa đi cả Tứ Thánh tích về nên mình tư vấn sơ cho bạn lịch trình như này nhé:

26/5: HCM- Visakhapatnam: Tối bạn nghỉ ở Visakhapatnam.
27/5: Bay từ Visakhapatnam tới Gaya (bạn check vé máy bay trên Air Asia hoặc cleartrip sẽ có thông tin của tất cả các hãng).
28/5: Khởi hành đi Trường đại học Phật giáo đầu tiên Nalanda và đi Núi Linh Thứu (đi cáp treo lên đỉnh). Nên tự thuê xe riêng đi trong ngày (khoảng 2.000-3.000 Rupi).
29/5: Thuê xe taxi hoặc auto rickshaw đi Bodhgaya thăm Mahabodi Temple (khoảng 200-300 Rupi/chiều), có thể thăm Việt Nam Phật Quốc tự nhưng chùa lúc nào cũng đóng cửa, trụ trì đi vắng thôi. Chiều về ga Gaya Jn để lên tàu đi Varanasi Jn. Tối ngủ trên tàu hoặc ở Varanasi.
30/5: Đi thăm Sarnath và đền Vihara,... ở Sarnath (cách Varanasi 15km, đi từ sông Hằng: khoảng 600 Rupi khứ hồi, đi 3-5 tiếng). Chiều dạo quanh sông Hằng, xem lễ hội.
31/5: Bình minh, xem cảnh sinh hoạt trên sông Hằng. Tham quan các di tích khác ở Varanasi, nghỉ ngơi,... nếu không có tàu chạy đi Gorakhpur ban ngày phù hợp. Tối lên tàu đi Gorakpur.
1/6: Nếu tối trước nghỉ ở Gorakpur thì thuê xe trọn ngày đi thăm Lumbini thăm Mayadevi Temple và các chùa chiền (trụ trì chùa VN cũng toàn đi vắng, không nên nghĩ ăn cơm chay hay ngủ tại chùa). Mình nghỉ luôn ở KS Sunrise ngay trước ga và xe đi Lumbini trong ngày từ 4.000-5.000 Rupi/khứ hồi. Lumbini không có gì để ở lại.
Nếu tàu đêm, sáng đến nơi thì check in KS nghỉ ngơi chút, có thể thuê xe đi thăm Kushinagar trong ngày (2.000 Rupi/khứ hồi/3-5h).
2/6: Đi điểm ngày 1/6 chưa đi, Lumbini hoặc Kushinagar. Về nghỉ ngơi, tối lên tàu về Varanasi hoặc kêu xe thuê đi luôn tới Lucknow để chuẩn bị cho chuyến bay tiếp theo đi Hyderabad (check cleartrip để biết các điểm trung chuyển và so sánh vé cleartrip và Air Asia.)
3/6: Bay từ Lucknow hoặc Varanasi đi tới điểm trung chuyển (New Delhi, Jaipur,...) để tham quan tại điểm trung chuyển.
4/6: Tham quan địa điểm gần điểm trung chuyển.
5/6: Bay từ điểm trung chuyển tới Hyderabad. Nghỉ ngơi.
6/6: Bay về VN.

Lưu ý: Visa Ấn phải xin double entry ở VN. Visa Nepal cần 1 ảnh và 25$.

langtuvotinh
15-06-2015, 17:15
Chào cả nhà,

Tầm khoảng tháng 1 mình tính đưa mẹ đi hành hương 4 Thánh tích của Đức Phật ở Ấn Độ. Mấy bữa này đọc tới lui topic này, thấy cũng còn mông lung, mình lên được hành trình sơ sơ như thế này, mong cả nhà góp ý:

SG_KL_Kolkata-Kushinagar-Lumbini-Kushinagar-Gorakhpur-Varanasi-Bodh Gaya (Rajgir, Nalanda, Patna)-Kolkata-KL-SG. Mình dự định hành trình trong vòng 16 ngày cả 2 ngày đi đường, tuy nhiên đi vòng vòng thăm viếng tầm 12 ngày, những ngày cuối về Bodh Gaya dự lễ cầu nguyện của Đức Dalai Lama, cho nên muốn Bodh Gaya là điểm cuối của hành trình.

Day 1: SG_KL_Kolkata (arrive 24pm)
Day 2:Kolkata-Kushinagar (Train: 17hrs-19hrs)
Day 3: Kushinagar-Lumbini ( sáng thuê xe taxi hoặc auto rikshaw)
Day 4: Lumbini -Kapilavatthu
Day 5: Lumbini-Gorakhpur-Kushinaga ( thuê xe)
Day 6: Gorakhpur- Varanasi (train: 4-6 hrs). Sáng đi trưa tới.
Day 7: Varanasi- Sarnath (rikshaw)
Day 8: Varanasi
Day 9: varanasi _Bodh Gaya ( Train: 3-5hrs, taxi hoặc rikshaw từ Gaya về Bodh Gaya)
Day 10: Bodh Gaya ( Thăm viếng khu xung quanh Khổ hạnh lâm và ngôi làng Uruvela)
Day 11-12: Bodh Gaya đi Patna, Rajgir, Nalanda)
Day 13-15: Bodh Gaya (dự lễ cầu nguyện)
Day 16: Bodh Gaya- Kolkata-KL-SG (Train: 5-9hrs)

Mình còn hành trình này nữa, mong các bạn tư vấn cái nào tiện hơn: Kolkata- Patna-Gorakhpur-Lumbini_ Gorakhpur-Kushinagar-Gorakhpur-Varanasi-Bodh Gaya ( Raigir, Nalanda, Patna)-Kolkata, mình chen Patna vào giữa Kolkata-Gorakhpur, sau này về Bodhgaya không phải đi ngược lên nữa. Thế có bất lợi gì không?

Trong những chặng trên, có chặng nào đi được Máy bay? Mình đọc qua suốt diễn đàn thì thấy hình như đa phần đi bằng train, taxi hoặc rikshaw, mẹ mình bị say xe, nên chắc không thể đi bus.

Bạn nào đã đi vùng Đông bắc Ấn độ vào dịp cuối tháng 12 đến tháng có thể cho mình biết nhiệt độ, thời tiết vào thời gian này như thế nào, có lạnh lắm không?

Mong nhận được ý kiến đóng góp và lời khuyên của cả nhà.

Hiep_tran
17-06-2015, 01:21
Mình cũng dự định cuối năm đi Ấn mà tìm hoài chưa biết được thông tin gì nhiều bạn ạ :(

Hiep_tran
17-06-2015, 01:53
XIN MỌI NGƯỜI GIÚP ĐỠ

Chào mọi người, mình đang dự định sẽ đi Ấn Độ một chuyến nhưng mình chưa có kinh nghiệm đi bao giờ. Ngồi đọc hết cái topic này mà đầu óc cứ quay cuồng lên ý :(
Mình dự định đi khoảng tháng 10 - 11 và đi khoảng 2-3 tuần. Mục đích mình đi để trải nghiệm cuộc sống và văn hoá bên đó nên mình đi theo kiểu du lịch bụi ý. Nhưng nói thật là mình chưa bao giờ đi du lịch bụi bao giờ, kể cả trong nước trừ vụ leo Fansipan vừa rồi :D nên mình hỏi hơi chuối 1 chút. Vì dù sao mình cũng muốn thử thách bản thân mình xem sao
- Kinh nghiệm đặt vé máy bay: Mình ở ngoài Hà Nội, mình tìm hiểu nhưng hình như mấy hãng bay như AirAsia toàn xuất phát từ Hồ Chí Minh thì phải. Bây giờ mình lại phải bay vô Sài Gòn rồi mới đi được ạ ? Đi của hãng nào vs kinh nghiệm đặt vé máy bay giá rẻ sao ạ ?
- Lịch trình du lịch: Mình đi một mình thôi ạ vs muốn đi kiểu du lịch bụi để trải nghiệm nên mình cũng chưa biết nên đi vùng đất nào. Bạn nào có thể gợi ý giúp mình chút về điều này không ?
- Chi phí chuyến đi: Nói thật là tình hình tài chính hiện tại mình khá eo hẹp nên bạn nào có kinh nghiệm về tiết kiệm $ thì share cho mình với nhé.

hoangvanphuong75
17-06-2015, 09:57
Hanoi-Bangkok/ KL/Sing-Kolkata.
Mua vé tàu trên trang cleartrip.com, vé được bán trước 2-3 tháng và mau hết vé. Phải có số đtdđ India thì mới có account để mua (chính sách này không biết có thay đổi chưa).
Trang cleartrip kết hợp với bản đồ India sẽ giúp cho di chuyển trên đất India rộng lớn, depa từ Kolkata.
Tuy nhiên tại ga New Delhi, Darjeeling, Kolkata có chính sách bán vé tàu riêng cho người nước ngoài đi ngay.
Bn có thời gian dulich dài 2-3 tuần nên không lo vụ vé tàu, và cũng không nên đặt mục tiêu chỉ đi India 1 lần rồi xong, như vậy sẽ nhẹ nhõm.
Darjeeling là điểm đến thú vị gần Kolkata (đi bus được), đến ga xe lửa Darjeeling mua hết các vé tàu cho chuyến đi India này.
Hoặc bằng cách gì đó đến được New Delhi rồi ra ga mua hết các vé tàu cho chuyến đi.
Các thành phố nên ghé... Kolkata, New Delhi, Chùa Vàng golden temple (Punjab nơi có đạo Sik) gần New Delhi và biên giới Pakistan, từ Delhi up núi lên Shimla, or up núi lên nơi ơ của Datlalaima (quên mất tiêu tên), Agra, Varanasi cạnh đó có Sarnath (một trong các điểm hành hương đạo Phật), Pink City (quên mất tiêu tên city này).
Đi 1 lần cho có hứng và kinh nghiệm, lần sau còn quay lại thưởng thức các địa danh khác, mùa khác....

Hienvu_1990
25-07-2015, 17:12
Tôi có dự định đi phượt vào tháng 02/2016. Đúng là càng tìm hiểu về Ấn Độ càng chóng mặt vì nó quá rộng lớn. Đợt vừa rồi mở chặng bay mới từ Phú Quốc - Delhi khứ hồi khoảng 200 - 300 USD nhưng tôi ko kịp book :( Tôi gửi mail của mình cho mấy trang Web nên giá như thế nào sẽ tự động cập nhật. Từ giờ đến lúc tôi đi còn nhiều thời gian nên hi vọng sẽ chộp được giá tốt từ nhiều hãng :) Tôi đi 1 mình nên chỉ dám lên kế hoạch hạn chế, đến những địa danh quan trọng và hành trình theo đường vòng :))) Tài chính của tôi hơi hạn chế nên tôi chọn phương tiện di chuyển là train :) Cơ mà vẫn chưa biết đặt vé tàu kiểu gì @@ Là con gái đi phượt Ấn Độ cũng biết là nguy hiểm nhưng vì tuổi trẻ là ngông, ko ngông thì già mất. Mong bạn nào có kinh nghiệm giúp đỡ!

toichinhobethoi
12-08-2015, 02:16
Thấy các bạn khổ sở vụ đặt vé quá. Tháng rồi mình cũng ở Ấn 3 tuần, chỉ đi được Delhi, Jaipur, Vảnasi, Kolkata, Arga. Hôm mua sim cũng đăng ký rất nhiều form và lấy địa chỉ nhà bạn host mình, không có địa chỉ không đăng ký đựoc. Sau 24h họ mới gọi điện hỏi vài câu xác nhận và kích hoạt sim. Có nguyên 1 cuốn hứong dẫn roadming hay các dịch vụ 3G, Facebook, không hiểu sau mình dùng ở Delhi thì cước 3G rẻ (vì mua sim ở Delhi), nhưng dùng ở các tỉnh khác thì hết tiền lẹ lắm.
Riêng làm tài khoản mua vé tàu mình làm hết 1 ngày mò mẫn trên mạng. Chỉ cần có số điện thoại hoặc TK ngân hàng ở India là làm đựoc. Nhưng lập TK ở trên trang indiarailways rồi thì không thanh toán đựoc (không hiểu sao nhập thẻ visa debit của mình bị lỗi). Vì vậy phải lập tài khoản trên MAKEMYTRIP, tra cứu vé và thanh toán trên MAKEMYTRIP khá dễ nhưng mất phí thanh toán dưới tầm 1$. Các bạn có thời gian hay lịch trình cụ thể thì khi đến thành phố đó, tranh thủ mua vé tàu liền thì không phải mua vé WL (wait list: vé chờ). Ở các ga tàu có một phòng hứong dẫn và hỗ trợ tourism mua vé tàu lấy liền và đã confirm số ghế. Khách du lịch đựoc ưu tuên ở Ấn (nhớ phải mang theo passport, không đựoc mua giùm) và người Ấn cũng không có "ưu tiên" đựoc mua vé có sẵn confirm như vậy đâu. Nếu chưa confirm ghế, bạn trả lại vé trước 2h tàu khởi hành, đựoc nhận 100%. Nếu đã confirm số ghế mà trả lại vé trước 2h tàu khởi hành thì mất 30% giá vé (hoàn lại 70%).
Một số vé chưa confirm số ghế mà tới giờ khởi hành vẫn không thấy báo qua tin nhắn (số điện thoại Ấn), thì các bạn ra Ga có một máy có thể kiểm tra ở Ga hoặc vào website kiểm tra theo thông tin trên vé. Nếu đến giờ mà không thấy gì mà đã ra ga rồi thì cứ lên tàu, rồi có người soát vé kiểm tra và giúp sắp xếp chổ ngồi cho bạn (lưu ý đừng nhảy lên toa SL- ngồi cứng không điều hòa), toa đó mình chẳng thấy ai sót vé và chẳng ai ngồi theo số ghế cả, tất cả chổ trống (ngay cả khoang đê hành lý cũng bị chưng dụng làm chổ nằm hay ngồi).
Mình buồn ngủ rồi. Có thắc mắc gì thì inbox mình. Mình đang ở SG và chuẩn bị qua Ấn lại và cuối tháng này. Bạn nào mở đựoc tài khoản đặt vé tàu thì có thể dùng số điện thoại của mình ở Ấn để đặt, mình đang roaming nên nhận đựoc free tin nhắn ở VN. Lưu ý là các bạn đặt địa chỉ email các bạn hay dùng để kiểm tra cập nhập của vé tàu, các vé tàu đặt online nếu đặt cận kề ngày hay nằm vào WL, khi nào có ghế trống theo danh sách WL đó họ sẽ gửi số ghé qua tin nhắn cho các bạn (theo số điện thoại đặt). Các bạn có thể kiểm tra mã đó trên trang web của indiaraiyways hoặc makemytrip/manager.
Mình đặt vé nếu cận ngày mà không có confirm, mình phải mua vé khác để đi (thường mua ghé SL- Ghế ngồi cứng) thì lúc nào cũng có. Bên Makemytrip sẽ gửi đủ số tiền phí mua vé tàu lại, còn phí thanh toán qua makemytrip sẽ không đựoc hoàn lại.

Đây là số India của mình: +910088103139
Và số Việt Nam để liên hệ lấy mã code khi lập TK: 0904261511

fulloflove
12-08-2015, 21:34
Mình thấy mua sim bên Ấn rất dễ mà, bạn ra bất kỳ cửa hàng di đông nào (nhỏ hay to, đẹp hay xấu) thì người ta đều bán cho bạn hết. Bạn nên mang theo ảnh chân dung (1 chiếc thôi) vì khi mua sim ở Ấn thì phải đăng ký, nếu ko có ảnh thì người ta sẽ photo trang đầu passport của bạn. Sim co giá khoảng 100Rs nhưng thế nào cũng chặt bạn khoảng 200Rs, tiền trong tài khoản khoảng 60Rs, gọi và nghe đều mất tiền. Mình thấy ở Ấn dễ tìm và dễ bán là sim của Aircel hoặc Airtel.
Còn roaming thì sóng bắt tốt, gọi nghe, sms tốt rất nhanh, mỗi tội ko hiểu sao rõ ràng mình đã roaming từ VN mà khi dt từ Ấn về thì ko phải số của mình mà số của Ấn :)
Nhưng mà ở Ấn rất nhiều mạng: INda, Vodaphone, Airtel, Aircel, ...nên mình luôn phải canh máy để bắt sóng (mặc dù máy mình là Nokia tự bắt sóng rất tốt)

Còn đổi tiền thì mình thấy đổi ở sân bay cũng tiện, tỷ giá ngày 23.3 là 1 USD=41.43 Rs, vì mình ko ở lại New Delhi nên thấy đổi tiền ở sân bay là an toàn, chứ đến các thành phố khác nhìn mãi chẳng thấy có cái ngân hàng to to nào cả

ko rõ thời của bạn ra sao chứ mấy năm gần đây đăng ký sim bên này siêu khó. Chỗ nào cũng yêu cầu giấy xác nhận của khách sạn, có chỗ thì giấy xác nhận của công an cũng được. Mà ko phải khách sạn nào nó cũng chịu xác nhận cho. Mua thì cực dễ, nó bán đầy đường, nhưng mà bạn sẽ ko bao h activate cái sim đó được. Mạng lớn như Airtel đăng ký xong thì đợi 2 ngày nó activate mới xài được. Mạng nhỏ nhỏ thì đôi khi 1 ngày là xài được rồi. Activate xong thì cũng có thời hạn theo visa thôi chứ ko để lâu được. Mà gọi mới mất tiền chứ nghe thì free. Nt thì mắc, 1 rupee 1 tin nhưng mà gọi điện siêu rẻ, gọi cả phút mất ~1 rupee hoặc rẻ hơn tùy theo gói

thuhangtrinhhp
17-08-2015, 00:35
Ấn Độ cấp visa on arrival tại một số sân bay cho công dân 1 số nước, trong đó có VN. Áp dụng từ năm 2011-2012 rồi, bạn nào đi Ấn gấp mà không muốn xin visa ở VN hoàn toàn có thể lấy visa ở sân bay với lệ phí 60usd.
Mình thấy một số bạn cứ khẳng định chắc như bắp là phải xin visa từ nhà mới được, đó là bạn chưa tìm hiểu kỹ chính sách visa của Ấn Độ. Tuy visa Ấn xin rất dễ ở VN nhưng nếu bạn bay đi Ấn gấp, bạn ở tỉnh chứ không phải ở SG, HN, hoặc bạn bay đi Ấn từ đâu đó không phải VN thì cứ mạnh dạn lên đường thôi.
Chú ý: trước khi mua vé vào google search kỹ thông tin VOA: thời hạn visa, sân bay,...

garfield
18-08-2015, 09:49
Hiện Ấn Độ đã đổi từ Visa on Arrival sang e-Visa rồi, tức là cũng như Visa on Arrival nhưng khách phải apply online trước. Quy trình:

1. Vào trang https://indianvisaonline.gov.in/visa/tvoa.html apply trễ nhất 4 ngày trước ngày nhập cảnh. Upload photo và bản scan passport, đóng phí USD 60+ service fee (2 hay 3 USD gì đấy).

2. Nhận thông bào kết quả được cấp visa hay không qua email. In e-Visa ( có bar code) cầm theo.

3. Đến sân bay , tới quầy e-Visa làm thủ tục nhập cảnh.

Done, welcome to India!

Kinh nghiệm cá nhân: Mình apply online buổi sang, buổi chiều có kết quả ngay. Tại sân bay có 7,8 quầy e-Visa gì đó, lúc mình tới có mỗi 3 khách làm thủ tục. Nhưng bác làm thủ tục lề mề dã man, vừa làm vừa ngó nghiêng xung quanh, chụp hình 2 lần mới xong, lấy dầu vân tay cũng 2 lần mới được.

flyangel
23-08-2015, 20:09
Mấy bác có ai cho em hỏi mình có thể mua vé trước tại quầy vé của thành phố khác không ạ.
Ví dụ như mình đang ở Delhi, mua vé trước cho chuyến Varanasi đi Kolkata chẳng hạn.
Có ai có lòng cho em mượn TK book vé tàu được không thì tốt quá, còn không em cũng định qua đó hên xui vậy.
2/9 em đi Ấn - Nepal 9 ngày

pinky2510
24-08-2015, 14:51
Mấy bác có ai cho em hỏi mình có thể mua vé trước tại quầy vé của thành phố khác không ạ.
Ví dụ như mình đang ở Delhi, mua vé trước cho chuyến Varanasi đi Kolkata chẳng hạn.
Có ai có lòng cho em mượn TK book vé tàu được không thì tốt quá, còn không em cũng định qua đó hên xui vậy.
2/9 em đi Ấn - Nepal 9 ngày

Pm cho chị, chị nhắn cho mượn tài khoản cleartrip để mua vé tàu nhé.

flyangel
26-08-2015, 20:57
Em đã msg chị.

McKjr
01-09-2015, 16:37
Mọi người giúp mình câu hỏi này nhé, mình vừa đăng ký nick gấp chỉ để hỏi hehe!

Mình đang cần đi India, New Delhi rất gấp vào ngày thứ 7 ( cuối tuần này) nhưng công ty thứ 6 sẽ họp và tùy vào quyết định của buổi họp mình sẽ phải đi làm cuối tuần nên sẽ không bay được. Nhưng Evisa chỉ được phép làm ít nhất 4 ngày trước khi đi, nên mình ko muốn apply evisa rồi lại không được đi thì mất tiền.

Mình ko biết VOA còn áp dụng cho công dân VN tại sân bay ko? nếu được thì mình chỉ cần đến sân bay rồi xếp hàng làm. Mọi người thấy sao? Apply Evisa ngay bây h hay đợi đến sân bay rồi làm?

Cảm ơn mọi người đã đọc nhé ! Bạn nào biết rõ thì giúp mình nhé !

conana_131
13-09-2015, 14:15
Chào các anh chị trong phuot.vn, nhóm em có ý định là phượt đến Ấn Độ bằng xe > 16 chỗ. Nhưng gặp phải vấn đề là giấy phép để mang xe vào Myamar- theo thông tin tìm hiểu dc thì phải làm thông qua công ty du lịch, tốn đến 10k$.
Tụi em định lựa chọn cung đường Lào Cam Thái Malay. Có A/C nào có kinh nghiệm xin giấy phép để đi kiểu này ko ạ?
Em xin cám ơn a/c ạ!

Khatvongcuocdoi
02-10-2015, 19:03
Mình thấy Jet airways có SG-Mumbai + Delih -SG là khoảng 520 usd. Vé GoAir chặng Mumbai-Delhi là 65usd. Mình định bay SG-Mumbai-Delhi-SG 3 chặng bay là khoảng 600 usd, giá đó ok không bạn? Các chặng khác mình định đi tàu hỏa. Thanks.

ALI
06-11-2015, 00:52
Mọi người tư vấn dùm mình với:

Mình định đi Ấn dịp tết âm lịch mà chỉ đi có khoảng 6-7 ngày thôi, lịch trình dự kiến như sau ạ:

Day 1: đến Kolkata khuya 1h sáng, ở lại sân bay để sáng bay tiếp New Delhi ạ
Day 2: 5h30 bay Kolkata -> Delhi, tham quan và stay 1 night
Day 3: đi Agra (Taj Mahal) tính đi về trong ngày ạ, em tính đi tàu, có cần book trước ko ạ
Day 4: 10h bay Delhi -> Varanasi, ở lại Varanasi
Day 5: Ở lại Varanasi
Day 6: Đi tàu xuống Gaya (bodhgaya) từ Varanasi, tương tự có cần book trước hok ạ, stay 1 night
Day 7: tham quan Bodhgaya đến 4h chiều bay từ Gaya về Kolkata
Day 8: Rạng sáng về CCU -> KUL -> SGN

Lịch vậy hợp lý hok ạ.

À và cho e hỏi nữa là nên xin visa ở LSQ Saigon hay xin qua mạng ạ, vì có bà chị cty xin qua mạng bị từ chối nên hơi ớn, passport có vài nước lớn rồi ạ, công việc ok, xin đâu thì chắc chắn ạ

Cám ơn cả nhà.

mabu_af
06-11-2015, 11:14
Mọi người tư vấn dùm mình với:
...
.

hì, nếu bạn đi tàu thì nên book vé trước nhé. Visa Ấn dễ xin lắm bạn, tốt nhất nên đến LSQ làm, mình chưa làm online nên ko biết vụ này, trước thì mình điền form online rồi in ra, mang hồ sơ đến ĐSQ & nộp xèng là xong.
Lịch trình của b thì mình cũng thấy ko thấy vấn đề gì lắm chỉ có hơi vòng vèo chút, ví dụ như bạn bay đến Kolkata thì đi Bodgaya (chưa biết phương tiện gì hợp lý, chắc tàu là ok rồi) -> Varanasi (tàu) -> Agra (tàu đêm) -> Delhi (tàu/oto) -> từ Delhi bay về thẳng BKK hoặc Kul hay nước nào đấy mà b transit, bay trở lại Kolkata làm gì cho mất thời gian.
Cần account để book vé tàu trên cleartrip thì báo mình, m gửi cho.

Thao_Mai
06-11-2015, 17:17
hì, nếu bạn đi tàu thì nên book vé trước nhé. Visa Ấn dễ xin lắm bạn, tốt nhất nên đến LSQ làm, mình chưa làm online nên ko biết vụ này, trước thì mình điền form online rồi in ra, mang hồ sơ đến ĐSQ & nộp xèng là xong.
Lịch trình của b thì mình cũng thấy ko thấy vấn đề gì lắm chỉ có hơi vòng vèo chút, ví dụ như bạn bay đến Kolkata thì đi Bodgaya (chưa biết phương tiện gì hợp lý, chắc tàu là ok rồi) -> Varanasi (tàu) -> Agra (tàu đêm) -> Delhi (tàu/oto) -> từ Delhi bay về thẳng BKK hoặc Kul hay nước nào đấy mà b transit, bay trở lại Kolkata làm gì cho mất thời gian.
Cần account để book vé tàu trên cleartrip thì báo mình, m gửi cho.

Từ Kolkata đi đến Bodgaya có thể đi bằng tàu hoả luôn. bạn mua vé từ Koll - Gaya rồi fai thuê xe tuk tuk đến tới Bodgaya. đi tham quan buổi sáng đến trưa lên tàu có chuyến đi tới Varasari.

Xin visa fai đki online trước nha bạn. nói chung dễ xin lắm chỉ cần vé lịch trình và khách sạn với 43$ là được khi đi nhớ cầm theo 1 tấm ảnh nữa nha (trên tờ khai chưa có ảnh thì dán 1 tấm)

ALI
17-11-2015, 22:39
Visa Ấn Độ xin ở tổng lãnh sự quán, điền đơn qua mạng in ra, kẹp vé máy bay, lịch trình, khách sạn và 43$, vậy có cần chứng minh tài chinh, hợp đồng lao động, sao kê hay giấy xin nghĩ phép này nọ ko ạ?

Thao_Mai
19-11-2015, 10:42
Visa Ấn Độ xin ở tổng lãnh sự quán, điền đơn qua mạng in ra, kẹp vé máy bay, lịch trình, khách sạn và 43$, vậy có cần chứng minh tài chinh, hợp đồng lao động, sao kê hay giấy xin nghĩ phép này nọ ko ạ?

Không cần đâu bạn chỉ cần những thứ bạn đã liệt kê thôi. họ cho nhận hộ nên nếu bận cứ đưa cái bill lúc nộp hồ sơ ng ta đưa cho mình tới ngày tới giờ ng cầm bill đó lên lấy là đc. bạn lưu ý ko đc làm mất cái bill đó nha mất là khỏi lấy đc pp

Khatvongcuocdoi
10-02-2016, 07:08
Mình mới đi về hôm 2 Tết, chuyến đi thật tuyệt vời và thuận lợi nhờ thông tin các bạn. Cảm ơn bạn pinky2510 cho mình TK để book vé tàu hỏa, nhờ đó chuyến đi của mình rất thuận lợi. Vé tàu ở Ấn độ rất rẻ. Ở New Delhi đi Metro rất rẻ và thuận tiện, có thể đi hết các điểm tham quan trong 1 ngày. Ở Nwe Delhi nên mua thẻ Tourist Pass ( 1-2 -3 ngày) rất rẻ và đỡ mua vé lượt mất thời gian nhé vì Metro rất đông vào giờ cao điểm. Nên có sẵn ít tiền Rp để xuống sân bay có tiền đi taxi về KS, đổi tiền ở sân bay rất thiệt, nếu cần thì đổi ít thôi. Còn nếu đáp xuống sân bay New Delhi thì đi Metro về ga New Delhi Metro, vé rẻ chỉ có 60 Rp, tàu express mới đẹp như ở châu Âu. Nên book KS ở gần Metro cho dễ đi lại. Mình ở Smyle Inn gần Metro New Delhi rất tốt (Ở New Deli nhà ga Metro và ga tàu hỏa ở cạnh nhau)
Mình vẫn còn 4.700 Rp, bạn nào sắp đi mình để lại theo tỉ giá tốt nhé. Số đt mình là 0908 65 73 73, mình ở Sài Gòn.

pinky2510
15-02-2016, 09:51
Mình mới đi về hôm 2 Tết, chuyến đi thật tuyệt vời và thuận lợi nhờ thông tin các bạn. Cảm ơn bạn pinky2510 cho mình TK để book vé tàu hỏa, nhờ đó chuyến đi của mình rất thuận lợi. Vé tàu ở Ấn độ rất rẻ. Ở New Delhi đi Metro rất rẻ và thuận tiện, có thể đi hết các điểm tham quan trong 1 ngày. Ở Nwe Delhi nên mua thẻ Tourist Pass ( 1-2 -3 ngày) rất rẻ và đỡ mua vé lượt mất thời gian nhé vì Metro rất đông vào giờ cao điểm. Nên có sẵn ít tiền Rp để xuống sân bay có tiền đi taxi về KS, đổi tiền ở sân bay rất thiệt, nếu cần thì đổi ít thôi. Còn nếu đáp xuống sân bay New Delhi thì đi Metro về ga New Delhi Metro, vé rẻ chỉ có 60 Rp, tàu express mới đẹp như ở châu Âu. Nên book KS ở gần Metro cho dễ đi lại. Mình ở Smyle Inn gần Metro New Delhi rất tốt (Ở New Deli nhà ga Metro và ga tàu hỏa ở cạnh nhau)
Mình vẫn còn 4.700 Rp, bạn nào sắp đi mình để lại theo tỉ giá tốt nhé. Số đt mình là 0908 65 73 73, mình ở Sài Gòn.

Chúc mừng chị đã có chuyến đi an toàn và thú vị. Việc tìm các ga tàu có khó khăn gì lắm không chị, nhất là ở Delhi. Chị cũng ở Smyle Inn luôn à, chỗ đó bây giờ chắc đông khách VN lắm rồi, dễ nhận biết vì đầu ngõ có chỗ đứng tè công cộng :D

Các bạn cần đặt vé tàu ở Ấn Độ thì cứ liên hệ với mình nhé, mình cho mượn tài khoản cleartrip để đặt cho nhanh vì mỗi lần kích hoạt tài khoản mới cũng hơi rườm rà vì phải gửi thông tin cá nhân cho họ để chứng thực vì không có số điện thoại nội địa để nhận mã kích hoạt.

Mới đó đã đúng 1 năm ngày mình đặt chân lên đất Ấn. Bao nhiêu kỷ niệm, bao nhiêu ký ức sẽ mãi không phai. Hy vọng sẽ được lần nữa quay trở lại.

Longhe
16-02-2016, 13:32
Ôi, đúng cái mình đang cần. Cảm ơn bạn nha

ngocgoldsun
17-02-2016, 12:36
Tôi có dự định đi phượt vào tháng 02/2016. Đúng là càng tìm hiểu về Ấn Độ càng chóng mặt vì nó quá rộng lớn. Đợt vừa rồi mở chặng bay mới từ Phú Quốc - Delhi khứ hồi khoảng 200 - 300 USD nhưng tôi ko kịp book :( Tôi gửi mail của mình cho mấy trang Web nên giá như thế nào sẽ tự động cập nhật. Từ giờ đến lúc tôi đi còn nhiều thời gian nên hi vọng sẽ chộp được giá tốt từ nhiều hãng :) Tôi đi 1 mình nên chỉ dám lên kế hoạch hạn chế, đến những địa danh quan trọng và hành trình theo đường vòng :))) Tài chính của tôi hơi hạn chế nên tôi chọn phương tiện di chuyển là train :) Cơ mà vẫn chưa biết đặt vé tàu kiểu gì @@ Là con gái đi phượt Ấn Độ cũng biết là nguy hiểm nhưng vì tuổi trẻ là ngông, ko ngông thì già mất. Mong bạn nào có kinh nghiệm giúp đỡ!

Hi bạn , mình đồng cảnh ngộ như bạn đây , chuyến đi liều của mình từ 26thFEB đến 6th March, mình cũng chưa có plan cụ thể, nếu ko ngại và cùng ngày đi , bạn có thể liên lạc với mình , 0918388674, mình tên ngọc

duduong309
27-02-2016, 21:59
Pm cho chị, chị nhắn cho mượn tài khoản cleartrip để mua vé tàu nhé.

Chị ơi, em inbox chị ko được vì tài khoản của chị nhiều tin nhắn, ko nạp thêm tin của người khác, em sắp sang Ấn vì công việc, mà chưa biết gì về Ấn luôn, bên đó tệ nạn hiếp dâm cũng nhiều nên lại càng sợ, nhưng vì công việc nên đi, một phần nữa muốn mở mang tầm mắt, hi, Chị nhắn tin tài khoản đặt vé tàu vào số đt 0975 - 629 - 309 cho em được không ạ, em sang đó cũng xin visa đi bangladesh luôn mà chưa biết đại sứ quán Bangladesh nằm ở thành phố nào của Ấn thì em bay từ Sài Gòn qua đó luôn, nếu anh chị nào từng có kinh nghiệm thì cho em hỏi chút là từ Ấn đi Bangladesh thì nên đi phương tiện gì, em muốn tiết kiệm chi phí nhưng nếu cần đi máy bay thì vẫn đi ạ, vì công việc là trên hết. Em xin cảm ơn mọi người nhiều!

duduong309
29-02-2016, 10:10
Chị ơi, em inbox chị ko được vì tài khoản của chị nhiều tin nhắn, ko nạp thêm tin của người khác, em sắp sang Ấn vì công việc, mà chưa biết gì về Ấn luôn, bên đó tệ nạn hiếp dâm cũng nhiều nên lại càng sợ, nhưng vì công việc nên đi, một phần nữa muốn mở mang tầm mắt, hi, Chị nhắn tin tài khoản đặt vé tàu vào số đt 0975 - 629 - 309 cho em được không ạ, em sang đó cũng xin visa đi bangladesh luôn mà chưa biết đại sứ quán Bangladesh nằm ở thành phố nào của Ấn thì em bay từ Sài Gòn qua đó luôn, nếu anh chị nào từng có kinh nghiệm thì cho em hỏi chút là từ Ấn đi Bangladesh thì nên đi phương tiện gì, em muốn tiết kiệm chi phí nhưng nếu cần đi máy bay thì vẫn đi ạ, vì công việc là trên hết. Em xin cảm ơn mọi người nhiều!

ai giúp em với ,huhuhuhuhuhuhu

pinky2510
29-02-2016, 10:33

Hi em, chị đã xóa inbox rồi, em có fb hay skype thì pm cho chị nhé, chị sẽ nhắn tài khoản mua vé tàu cho em và cách mua.

duduong309
01-03-2016, 12:05
Hi em, chị đã xóa inbox rồi, em có fb hay skype thì pm cho chị nhé, chị sẽ nhắn tài khoản mua vé tàu cho em và cách mua.

Dạ em inbox chị rồi ạ

thanhvienmoitoe
08-04-2016, 23:23
Cà nhà ơi mình đang ở Ấn Độ, mình cần xin tư vấn gấp vè phương tiện đi từ Patna đến Kushinagar rồi sang Lumbini, mình chỉ có 2 ngày để di chuyển và thăm thú toàn bộ khu vực đó, bạn nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình ngoài tự thuê taxi ra, mìn có cách nào đi rẻ hơn không ạ?
Cảm on cả nhà nhiều, ngày 10/4 là mình tới Patna rồi nên rất gấp, cả nhà giúp minh nhé.

cukhoaimi
16-04-2016, 19:27
Hiện tại mình đang sống và làm việc ở Ấn Độ, nếu bạn nào cần giúp đỡ gì về văn hóa hay phong tục ở Ấn thì add facebook mình truclq. Mình thì sống ở tuốt miền Nam (Tamil Nadu). Đang định tháng 9 năm nay làm thêm 1 chuyến xuyên Ấn. Thời tiết mấy tháng từ 3-5 thì rất nóng, nhiệt độ ngoài trời lên đến 45º ÷ 50ºC. Đi những mùa này thì nên mang theo kha khá nước. Cost of Living ở Ấn cũng thấp, ko cao, trừ những thành phố lớn như Dehli hay Mumbai thì hơi đắt đỏ. Giá khách sạn những chỗ ấy tầm 1,400 Rupees/đêm, một bữa ăn thì tầm 100-200 INR/bữa nếu bạn ăn ở nhà hàng. Đi lại thì đi Rickshaw (giống như xe tuk tuk ở Thái) nhưng nhớ phải trả giá (trả tầm 1/3 giá), vì họ rất ít khi bấm đồng hồ. Các bạn nên cài thêm app Ola cab để gọi taxi cho thuận tiện, giá 1km là 7 Rupees. Nếu các bạn đi miền Bắc thì phải đặc biệt trả giá vì họ nói giá rất thách, cứ trả tầm 1/4 giá họ nói rồi từ từ đẩy lên.

pinky2510
22-04-2016, 16:54
Xin thông báo lại là tài khoản cleartrip của mình hiện nay không mua vé tàu được nữa vì họ bắt phải khai báo cả ID và password của tài khoản IRCTC, mà mình bị mất pw rồi, có email xin lại nhưng không thấy IRCTC trả lời. Xin lỗi các bạn đã hỏi mượn tài khoản nhưng không mua vé được.

Khi nào mình phục hồi lại được tài khoản IRCTC sẽ thông báo sau nha. Chúc mọi người đi và về trong vui khỏe và an toàn.

tranghong123
15-06-2016, 16:46
Chào bạn Cukhoaimi. Mình mới đăng kí làm thành viên ở trang mình và đang có dự định thăm Ấn Độ trong cả tháng 9 này.
Dự định sẽ thăm một vài nơi khu vực Delhi-Rajasthan-Punjab-Kashmir. Do mình là nữ và trước mắt chưa rủ được ai đi cùng, và cũng ít kinh nghiệm đi phượt nên cũng hơi sợ. Mong bạn hướng dẫn giúp mình thông tin đất Ấn và nếu được thì hội ngộ những điểm chung trong cuộc hành trình thì càng tốt :) Email mình là : [email protected]. Nếu bạn nhận được tin thì liên lạc dùm mình nhé. Thanks

Và chào toàn thể các bạn thành viên của Phượt, có bạn nào cùng chí hướng thì cứ liên hệ với mình nha. :)

tranghong123
15-06-2016, 16:48
Chào bạn Cukhoaimi. Mình mới đăng kí làm thành viên ở trang mình và đang có dự định thăm Ấn Độ trong cả tháng 9 này.
Dự định sẽ thăm một vài nơi khu vực Delhi-Rajasthan-Punjab-Kashmir. Do mình là nữ và trước mắt chưa rủ được ai đi cùng, và cũng ít kinh nghiệm đi phượt nên cũng hơi sợ. Mong bạn hướng dẫn giúp mình thông tin đất Ấn và nếu được thì hội ngộ những điểm chung trong cuộc hành trình thì càng tốt Email mình là : [email protected]. Nếu bạn nhận được tin thì liên lạc dùm mình nhé. Thanks

Và chào toàn thể các bạn thành viên của Phượt, có bạn nào cùng chí hướng thì cứ liên hệ với mình nha.

cukhoaimi
05-07-2016, 01:39
Dự định sẽ thăm một vài nơi khu vực Delhi-Rajasthan-Punjab-Kashmir. Do mình là nữ và trước mắt chưa rủ được ai đi cùng, và cũng ít kinh nghiệm đi phượt nên cũng hơi sợ. Mong bạn hướng dẫn giúp mình thông tin đất Ấn và nếu được thì hội ngộ những điểm chung trong cuộc hành trình thì càng tốt Email mình là : [email protected]. Nếu bạn nhận được tin thì liên lạc dùm mình nhé. Thanks

Và chào toàn thể các bạn thành viên của Phượt, có bạn nào cùng chí hướng thì cứ liên hệ với mình nha.

mình đã inbox và gửi thư cho bạn rùi ^_^

maysaytoc
16-07-2016, 16:00
Cho mình hỏi tý, mình có thể xin visa Nepal tại cửa khẩu đường bộ Ấn - Nepal được hay không? Vé tàu & bus cho các chặng di chuyển nội địa ở Ấn có dễ dàng khi mua trực tiếp hay không? Nhờ các tiền bối chỉ giáo giúp!

Cảm ơn nhiều nhiều!

maysaytoc

hoangvanphuong75
18-07-2016, 14:00
Anh biết được gì thì trả lời nhé... vé bus thì dễ mua, train thì khó. Du lịch tại các nước rộng lớn thì train luôn được lựa chọn so với bus vì khoảng cách dài, đó là lý do train khó mua hơn bus.
Tuy nhiên train India có phòng phục vụ khách hàng nước ngoài riêng (cái này giống với Liên Xô mấy chục năm trước) tại các ga lớn. Em nên mua tất cả các vé train cho lịch trình du lịch tại đây... vidu from A to B, to C...Z.
Như vậy sẽ thuận lợi hơn rất nhiều, bằng không thì mệt ah nha, đi đến đâu mua đến đó chỉ phù hợp cho dạng nhiều thời gian, kiểu nothing to do...
Mọi người vẫn lấy visa Nepal on arrival qua khẩu India, em check internet or phuot sẽ rõ.
Những nơi up hill, mountain như đi Shimla, Dharamsala, hay gần Buhtan thì bus là lựa chọn vì nhanh chóng.

maysaytoc
18-07-2016, 17:31
Anh biết được gì thì trả lời nhé... vé bus thì dễ mua, train thì khó. Du lịch tại các nước rộng lớn thì train luôn được lựa chọn so với bus vì khoảng cách dài, đó là lý do train khó mua hơn bus.
Tuy nhiên train India có phòng phục vụ khách hàng nước ngoài riêng (cái này giống với Liên Xô mấy chục năm trước) tại các ga lớn. Em nên mua tất cả các vé train cho lịch trình du lịch tại đây... vidu from A to B, to C...Z.
Như vậy sẽ thuận lợi hơn rất nhiều, bằng không thì mệt ah nha, đi đến đâu mua đến đó chỉ phù hợp cho dạng nhiều thời gian, kiểu nothing to do...
Mọi người vẫn lấy visa Nepal on arrival qua khẩu India, em check internet or phuot sẽ rõ.
Những nơi up hill, mountain như đi Shimla, Dharamsala, hay gần Buhtan thì bus là lựa chọn vì nhanh chóng.

Đa tạ Anh hoangvanphuong75 nhiều nha!

Có thể mua trước toàn bộ các chặng từ nhà ga Kolkata đúng ko Anh, em dự kiến sẽ đáp Kolkata và đi ngược lên phía bắc, từ Varanasi sang Nepal, sau đó quay lại Ấn, di chuyển dần lên Delhi rùi bay về!

Times
31-07-2016, 01:47
Chào các bác,
Em đi dự một hội nghị tại Greater Noida, new Delhi vào đầu tháng 8, tranh thủ muốn đi thăm Taj Mahal tại Agra. Em muốn hỏi các bác kinh nghiệm book tour dư lào cho tiết kiệm thời gian, an toàn, giá cả hợp lý. Nên nhờ khách sạn hay công ty du lịch book? Em dự thăm Taj một ngày khi kết thúc công việc nhưng chỉ sợ không đủ thời gian khi kết thúc từ Taj quay trở về sân bay New Delhi trước 8pm để kịp check in. Nếu bác nào share tour thì hay quá.

hoangvanphuong75
31-07-2016, 10:18
Bạn check lịch bus, cách đi.. cho phù hợp.. lúc phuot Taj, có gặp gia đình India họ thăm Taj bằng xe riêng và đi về trong ngày... họ nói gần Delhi.

Haxuyen90
06-08-2016, 11:05
Em chào cả nhà, em là thành viên mới ạ.
Em mới được cái học bổng của Ấn, sẽ đi Hydrabad (Trung Ấn) trong 3 tháng (từ tháng 9 đến tháng 12)
Em đã cố gắng đọc nhưng thông tin nhiều quá huhu.
Em muốn hỏi liệu có ai cũng đi học chương trình ITEC như em ko ạ?
Nếu có thì chúng ta có thể lập hội để giúp đỡ lẫn nhau khi sang học cho khỏi bỡ ngỡ ạ.
Em cũng muốn hỏi các anh chị đã từng đi Hydrabad vào khoảng thời gian trên, có thể cho em một số kinh nghiệm về: thời tiết (nên mang quần áo gì), trung tâm mua sắm (em định sang đó nếu đồ rẻ sẽ mua thêm nhưng ko biết ở Hyd có nhiều cửa hàng mua sắm ko, nghe nói hàng hiệu mùa sale rất rẻ ạ); siêu thị, chợ, địa điểm du lịch, và cả điểm mua đồ lưu niệm nữa ạ.
Em cũng định đi Nepal hoặc Buhtan luôn nếu có thể. Vì em chưa lấy visa nên không biết là khi điền visa online thì có thể ghi số lần nhập cảnh vào Ấn là 2 lần ko ạ?
Theo hướng dẫn thì bảo em điền là single, nhưng em lại muốn đi 2 nước kia trước khi về VN.
Em rất mong nhận được chỉ bảo của anh chị.
Em cảm ơn nhiều ạ!

ngochuyen90
26-10-2016, 16:28
Các anh chị ở đây có ai có quyển India của Lonely Planet cho em mượn với ạ. Em hỏi tìm mãi nhưng không ai có. Em định đi Ấn vào tháng 2 năm sau mà mù tịt chả biết chỗ nào nên đi, phương tiện đi lại thế nào nên em muốn mượn sách về đọc qua. Anh chị nào có giúp em với. Em hoàn trả lại sách sau 1 tuần thôi ah.

ut_huynh
27-10-2016, 11:46
Các anh chị ở đây có ai có quyển India của Lonely Planet cho em mượn với ạ. Em hỏi tìm mãi nhưng không ai có. Em định đi Ấn vào tháng 2 năm sau mà mù tịt chả biết chỗ nào nên đi, phương tiện đi lại thế nào nên em muốn mượn sách về đọc qua. Anh chị nào có giúp em với. Em hoàn trả lại sách sau 1 tuần thôi ah.

Đây, bạn lên trên trang này tải về nha. Có cả file .pdf hoặc .epub.
http://bookzz.org/s/?q=lonely+planet+india&yearFrom=&yearTo=&language=&extension=&t=0

ngochuyen90
27-10-2016, 12:47
Đây, bạn lên trên trang này tải về nha. Có cả file .pdf hoặc .epub.
http://bookzz.org/s/?q=lonely+planet+india&yearFrom=&yearTo=&language=&extension=&t=0

Mình cám ơn bạn nhiều nha !

ngochuyen90
27-10-2016, 22:46
Tớ down về nhưng không đọc được. Bạn còn đường link nào khác không thì share giúp tớ với :(

ut_huynh
28-10-2016, 12:52
Tớ down về nhưng không đọc được. Bạn còn đường link nào khác không thì share giúp tớ với :(

Mình không tìm được đường link nào khác. Bạn lên mạng tìm chương trình đọc tương ứng cho file bạn tải về nha. Nó có 3 loại: .pdf, .epub hoặc .mobi.

ngochuyen90
31-10-2016, 11:02
Em đang tìm phòng ở Delhi vào tháng 2 tới. Có anh chị nào đã đặt phòng qua airbnb thì cho em xin chút kinh nghiệm với ah. Cám ơn các anh chị nhiều.

hoamuathu
31-10-2016, 16:29
Huyen oi, chị cũng định đi Ấn vào năm sau, nếu được 2 chị em mình nhập hội đi. Có gì email cho chị [email protected]. Thanks e

maysaytoc
01-11-2016, 14:45

Mình cho bạn mượn!

ngochuyen90
01-11-2016, 15:43
Oh. Cám ơn bạn lắm. Mình có thể lấy sách ở đâu hả bạn? Mình tìm mãi mà vẫn chưa thấy :)

hylong
16-11-2016, 10:10
Hi cả nhà, mình lần hai đi Leh và còn dư 3 ngày (9, 10, 11 và 12/5/2017) nên đang tính hoặc ở lại Leh hoặc qua Sikkim hay Varanasi, cũng có thể đi Arga thăm Tajimahan, mình vẫn ưu tiên Sikkim hoặc Varanasi hơn nhưng nghĩ Sikkim sợ không đủ thời gian. Bạn/Anh/Chị/Em nào trong nhóm có kinh nghiệm tư vấn cho mình/em được không ạ? Chân thành cảm ơn, ahihi

thanhvinhcao
25-12-2016, 19:07
Chào cả nhà

Mình đang lên kế hoạch đi Nepal + Ấn Độ
Theo lịch trình mìnhmong muốn là sẽ đi Nepal trước, sau đó nhập cảnh Ấn Độ bằng đường bộ. Rồi từ Ấn Độ bay về VN

Cho mình hỏi thăm như thế có khó khăn gì khi xin Visa đi Ấn Độ hay không vì trong tờ khai xin Visa luôn có mục sân bay dự kiến đến Ấn Độ?

bi_leicester_uk
01-01-2017, 20:34
Huyen oi, chị cũng định đi Ấn vào năm sau, nếu được 2 chị em mình nhập hội đi. Có gì email cho chị [email protected]. Thanks e

Các chị ơi, các chị lập team chưa ạ? Các chị cho em bám theo đi cùng với ạ

Namki
13-01-2017, 21:21
Bạn check lịch bus, cách đi.. cho phù hợp.. lúc phuot Taj, có gặp gia đình India họ thăm Taj bằng xe riêng và đi về trong ngày... họ nói gần Delhi.
theo google và Tripavisor cho biết thì Từ New Delhi to Taj Mahal 220km có thể đi tàu hoả ( 2-3 giờ ) đi về trong ngày , hoặc thuê xe 4000-5000 rupee ( 1trieu300-1trieu6 tiền việt )

tungnm1505
14-01-2017, 17:11
Hi bạn, bạn có lập team đi không? Nếu đi thì cho mình xin lịch trình và đăng ký 1 slot nhé.

Vinhphus
19-01-2017, 09:57
Hi, mình cũng muốn hành trình tour ấy, lập team đi. Có gì email [email protected] nhé

Vickycarol
09-02-2017, 00:20
Chào cả nhà.
Mình dự định đi Bangalore và Kerala vào tháng 4. Nhưng mình chưa biết gì về vùng đất này hết á. Nghe mình đi Ấn Độ, mọi người ai cũng ngăn cản. Xin cả nhà cho mình thông tin về lịch trình và đi như thế nào tiết kiệm chi phí với ạ. Mình nên mua vé 1 chiều hay khứ hồi là tốt nhất ạ? Mong cả nhà giúp với. Cảm ơn cả nhà nhiều lắm.

tanlua
24-02-2017, 16:25
Anh chị cho em hỏi là có thể đi đường bộ từ Myamar qua Ấn được không ạ?

Táo Cắn Dở
22-03-2017, 22:05
Theo mình biết thì là không nhé bạn

012
23-03-2017, 16:33
Mình cũng muốn đi ấn độ bằng đường bộ từ myanmar , vào dịp lễ 30/4 ,,nếu OK thì liên hệ mình sdt0163 6336 496 nhe ,de cung nhau len ke hoạch nhe

chushizu
30-03-2017, 08:59
[QUOTE=vntuyen;94309]L
dau ca bung vs bac

vietdoan20062006
01-04-2017, 16:23
E đọc đâu thông tin bảo bay mấy thành phố lớn của ấn độ có thể xin visa on arrival đối với công dân việt nam đúng ko nhỉ, e định cuối tháng này sang đó. Bác nào mới xin visa confirm dùm e với

012
06-04-2017, 21:36
[QUOTE=vietdoan20062006;1559543]E đọc đâu thông tin bảo bay mấy thành phố lớn của ấn độ có thể xin visa on arrival đối với công dân việt nam đúng ko nhỉ, e định cuối tháng này sang đó. Bác nào mới xin visa confirm dùm e với[/QUOTE
An do co the xin evisa dc ma , ban di vao ngay bao nhieu , neu ok cho Minh Theo voi nhe

maysaytoc
07-04-2017, 15:48
Có thể xin visa on arrival tại sân bay lớn ở Ấn, tuy nhiên, vẫn có khả năng gặp rắc rối với hãng hàng không nêu bay nối chặng(chuyện này là hên xui). Mình từng gặp 1 trường hợp như vậy tại sân bay Kuala.

linhtruong118
07-04-2017, 17:00
Bài viết có rất chi tiết và có nhiều thông tin hữu ích. Mình nghĩ là nó sẽ rất có ích cho người đang cần nó. Tặng bác 1 like, mong rằng bác sẽ có nhiều chia sẻ hữu ích hơn tới cộng đồng!

zaitrigiaitri
18-04-2017, 10:19
Lăng Taj Mahal 1 trong điểm không thể bỏ qua nếu bạn đã đến du lịch Ấn Độ

https://youtu.be/L7cmRzNHk48

Thienlam
18-04-2017, 10:49
Mình sắp đi new delhi & argar dịp 30/4. Cho mình hỏi cách book tàu và mua sim 3G ở delhi ah. Cám ơn nhiều.

012
05-05-2017, 20:14
Mình sắp đi new delhi & argar dịp 30/4. Cho mình hỏi cách book tàu và mua sim 3G ở delhi ah. Cám ơn nhiều.

Có bạn nào đi ấn độ trong khoảng tháng 5/6 này không ,mình muốn đi ấn mà chưa có bạn đồng hành sdt của mình 0163 6336 496 .rất mong tìm dc bạn đồng hành

pinky2510
12-05-2017, 09:53

Xuống sân bay Delhi bạn đến các shop bán sim đt ngay trong terminal, phổ biến nhất là Vodaphone. Điền các thông tin cần thiết vào form họ đưa, nộp bản copy passport và visa, kèm ảnh 4x4. Sim gắn vô đt sẽ có tín hiệu sau 7-8 tiếng, khi có tín hiệu phải gọi lên tổng đài để khai báo thông tin lại một lần nữa thì lúc đó mới chính thức hoạt động và có 3G.

maysaytoc
15-05-2017, 11:51
Xuống sân bay Delhi bạn đến các shop bán sim đt ngay trong terminal, phổ biến nhất là Vodaphone. Điền các thông tin cần thiết vào form họ đưa, nộp bản copy passport và visa, kèm ảnh 4x4. Sim gắn vô đt sẽ có tín hiệu sau 7-8 tiếng, khi có tín hiệu phải gọi lên tổng đài để khai báo thông tin lại một lần nữa thì lúc đó mới chính thức hoạt động và có 3G.

Mấy cái shop bên ngoài nó xử vụ này nhanh hơn á Chị pinky, có thể nó tự lấy thông tin người bản địa để đăng ký cho mình chăng? Em ko tìm hiểu vụ này nhưng em mua bên ngoài là xài luôn à!!!

Nguyentuantu8x
15-05-2017, 12:03
Mình rất nhìu ấn độ thuê xe máy ở hà nộicủa mình đa số toàn giáo yoga nói chung người ấn dễ gần gũi và thân thiện

thanhvinhcao
16-05-2017, 01:01
Chào cả nhà

Mình đang lên kế hoạch đi Nepal + Ấn Độ
Theo lịch trình mìnhmong muốn là sẽ đi Nepal trước, sau đó nhập cảnh Ấn Độ bằng đường bộ. Rồi từ Ấn Độ bay về VN

Cho mình hỏi thăm như thế có khó khăn gì khi xin Visa đi Ấn Độ hay không vì trong tờ khai xin Visa luôn có mục sân bay dự kiến đến Ấn Độ?

Có ai giúp mình vụ này với :(

pinky2510
16-05-2017, 09:15
Mấy cái shop bên ngoài nó xử vụ này nhanh hơn á Chị pinky, có thể nó tự lấy thông tin người bản địa để đăng ký cho mình chăng? Em ko tìm hiểu vụ này nhưng em mua bên ngoài là xài luôn à!!!

Đúng rồi, đó là sim đăng ký theo thông tin của người bản địa, đã kích hoạt sẵn. Nhưng có nhiều trường hợp sau khi xài được vài ngày thì bị cắt đứt dây chuông, sim không hoạt động nữa.

Các bạn nên chịu khó đầu tư thời gian và công sức để mua đúng sim cho khách du lịch để đảm bảo thông tin liên lạc trong suốt chặng đường mình đi nha.

maysaytoc
16-05-2017, 10:22
Có ai giúp mình vụ này với :(

Trường hợp này bạn xin visa Ấn trước từ Việt Nam, vì cửa khẩu đường bộ Ấn ko cấp visa tại chỗ cho người Việt. Bạn không gặp khó khăn nào khi xin visa Ấn trước tại Việt nam cả. Riêng Nepal thì có cấp visa tại cửa khẩu đường bộ!

caibangchu
08-06-2017, 14:55
Chao cac huynh de phuot.

minh la mem moi. nho cac huynh de huong dan jum neu di siliguri, bagdogra an do , co can xin visa truoc k? hay la visa on arrival?

cam on nhe

hoangvanphuong75
14-06-2017, 13:22
Siliguri, nếu từ VN qua, kinh tế nhất là bay đến Kolkata. Bagdogra ý bạn hỏi là sanbay gần Siliguri, vậy vẫn phải qua Kolkata.
Check google xem, visa India có evisa đó.

nqquynhanh
07-07-2017, 08:25
Bạn nào đi Ấn Độ dịp tháng 7/ 8 không ạ? Mình đang tìm bạn đồng hành. Thời gian đi của mình là 11/7-4/8 (2017). Facebook của mình https://www.facebook.com/mualaimua

angel1
10-08-2017, 15:28
Phí Visa Ấn Độ nộp lúc tháng 2/2017 chỉ 43 USD mà bây giờ đã lên 103 USD.

truongkham
04-09-2017, 13:09
Hi moi người, mình hiện đang ở New Delhi. Mình có thường xuyên tô chức tour cho người việt du lịch ẤN ĐỘ. Moi người liên hệ minh sẽ báo giá cũng như hỗ trợ nếu ai đi du lịch ẤN ĐỘ mà ko muốn theo tour các công ty dịch vụ du lịch do chi phí cao.

mình có hỗ trợ làm visa cho mọi người nhé. Chỉ lấy phí đóng cho đại sứ quán, không lấy thêm phí dịch vụ nào khác.

sdt cua minh là +919799664577 trong đó 91 là mã nước Ấn Độ. zalo minh cũng là số này. moi ng add hoặc gọi cho mình nhé.

cám ơn mọi người.

TrieuTruong
07-09-2017, 14:07
Phí Visa Ấn Độ nộp lúc tháng 2/2017 chỉ 43 USD mà bây giờ đã lên 103 USD.

Mình mới thanh toán e-visa ngày 3/8 chỉ có 52USD gồm cả transaction fee :)

maysaytoc
07-09-2017, 16:29
103usd là regular visa có thời hạn 1 năm nha bạn

Poisoned_Onion
16-09-2017, 01:50
Mọi người ơi cho mình hỏi một chút thông tin nếu ai đã từng có kinh nghiệm rồi.

Trước đây mình đã từng đi bụi ấn độ vài tháng rồi nhưng trước đây là mình xin visa dán vào hộ chiếu multiple 6 tháng nên có thể đi qua lại giữa cửa khẩu Nepal và ấn độ dễ dàng. Tuy nhiên hiện tại chính sách visa đã có thay đổi, nên mình muốn hỏi nếu mình xin e-visa double entry, nhập cảnh tại New Delhi rồi sau đó xuất cảnh đường bộ đi sang Nepal rồi sau đó quay lại Ấn Độ cũng bằng cửa khẩu đó được không?

Mình đọc thông tin thì e-visa chỉ cho phép nhập cảnh tại 24 cửa khẩu hàng không và 3 đường biển chứ không được nhập cảnh đường bộ. Nhưng đó là khi kích hoạt e-visa lần đầu nhập cảnh, nghĩa là mình đã đáp ứng đủ điều kiện là nhập cảnh tại New Delhi, nhưng không biết sau đó có thể đi đường bộ qua Nepal rồi quay lại được không. Đã có ai có kinh nghiệm này chưa xin giải đáp giúp mình với ạ.

Xin cám ơn trước ạ.

maysaytoc
21-09-2017, 12:29
Mọi người ơi cho mình hỏi một chút thông tin nếu ai đã từng có kinh nghiệm rồi.

Trước đây mình đã từng đi bụi ấn độ vài tháng rồi nhưng trước đây là mình xin visa dán vào hộ chiếu multiple 6 tháng nên có thể đi qua lại giữa cửa khẩu Nepal và ấn độ dễ dàng. Tuy nhiên hiện tại chính sách visa đã có thay đổi, nên mình muốn hỏi nếu mình xin e-visa double entry, nhập cảnh tại New Delhi rồi sau đó xuất cảnh đường bộ đi sang Nepal rồi sau đó quay lại Ấn Độ cũng bằng cửa khẩu đó được không?

Mình đọc thông tin thì e-visa chỉ cho phép nhập cảnh tại 24 cửa khẩu hàng không và 3 đường biển chứ không được nhập cảnh đường bộ. Nhưng đó là khi kích hoạt e-visa lần đầu nhập cảnh, nghĩa là mình đã đáp ứng đủ điều kiện là nhập cảnh tại New Delhi, nhưng không biết sau đó có thể đi đường bộ qua Nepal rồi quay lại được không. Đã có ai có kinh nghiệm này chưa xin giải đáp giúp mình với ạ.

Xin cám ơn trước ạ.

Ấn kiểm soát cửa khẩu đường bộ rất gắt gao(thời điểm hiện tại, do có nhiều biến động về chính trị) ở những cửa khẩu lớn sầm uất, các cửa khẩu tỉnh lẻ thì dễ hơn. Tuy nhiên, vẫn dành lời cho bạn, đã có ý định đi đường bộ, ra/vào Ấn, nên dùng regular visa

Thân mến!

vietdoan20062006
17-11-2017, 15:08
Các bác cho em hỏi visa on arrival vào Ấn Độ có đơn giản ko, bác nào gần đây xin đc voa chia sẻ kinh nghiệm giúp em
Em tìm trên mạng thấy toàn xin evisa nhưng e đang ko làm đc em do đang ở châu phi nên cần thông tin visa on arrival
Thanks các bác

pinky2510
15-01-2018, 17:01
103usd là regular visa có thời hạn 1 năm nha bạn

Nếu không lấy thời hạn 1 năm, mà chỉ cần 30-60 ngày thì mình có chọn được không? Hay họ cứ mặc định đến tận nơi nộp là thời hạn 1 năm?

Đề nghị maysaytoc trả lời gấp câu hỏi này :p

thanhvinhcao
21-01-2018, 11:11
Các bác cho em hỏi visa on arrival vào Ấn Độ có đơn giản ko, bác nào gần đây xin đc voa chia sẻ kinh nghiệm giúp em
Em tìm trên mạng thấy toàn xin evisa nhưng e đang ko làm đc em do đang ở châu phi nên cần thông tin visa on arrival
Thanks các bác

Evisa bạn chỉ cần hình Passport và hình thẻ là apply online được rồi. Có thể ngồi rung đùi ở bất cứ đâu cũng xin được mà.

MANHHOANGHN
17-04-2018, 09:58
Các bác cho em hỏi em muốn đi từ Agra đến Bodh Gaya thì di chuyển bằng phương tiện gì là ok nhất ? Em cám ơn ạ!

an_bo_o_bui
03-05-2018, 01:06
Các bạn cho mình hỏi với, mình định đi new dehli và transit ở Bangkok, mình định mua vé của Air Asia mà không thấy có đường bay thẳng BKK - DEL, có phải vậy không? Search trang của AA đều thấy phải bay đến KUL rồi mới đến DEL. Cảm ơn nhiều

Kenvilknight
09-06-2018, 15:52
Cho mình hỏi qua hyderabad thì sài thẻ ngân hàng nào dc

pinky2510
11-06-2018, 10:24
Các bạn cho mình hỏi với, mình định đi new dehli và transit ở Bangkok, mình định mua vé của Air Asia mà không thấy có đường bay thẳng BKK - DEL, có phải vậy không? Search trang của AA đều thấy phải bay đến KUL rồi mới đến DEL. Cảm ơn nhiều

Từ Bangkok chỉ có đi Kolkata thôi, mà cũng của các hãng SpiceJet, Indigo. Muốn bay thẳng New Delhi từ các nước ĐNA, chỉ có chặng KUL-DEL của AirAsia hoặc Malaysia Airlines. Sao bạn không bay VN-KUL rồi KUL-DEL?

pldhien
14-07-2018, 13:26
Mình cần book vé tàu bên Ấn mà giờ còn chưa active xong cái toàn khoản mua vé tàu nên bạn nào có cho mình mượ̣n để mình book vé nhé. Hoặc cho mình xin t.tin agent nào mà có book train được nha.

Mình cảm ơn.

Nut
18-07-2018, 16:11
Mình dự định xin evisa để đi du lịch Ấn Độ, tuy nhiên mình có thấy một số thông tin cho rằng evisa ko được phép vào một số khu vực cấm hoặc vùng tự trị của Ấn, nhưng ko rõ là khu vực nào.
Lịch trình của mình đi gồm : Leh - Khardung La - Nubra valley - Chang La - Pangong Lake - Kargil
Bạn nào đã từng đi các vùng này và bằng evisa tư vấn giúp mình với ạ. Evisa Ấn có được phép vào các khu vực này ko ạ.
Cám ơn nhiều.

pinky2510
19-07-2018, 11:40
Mình dự định xin evisa để đi du lịch Ấn Độ, tuy nhiên mình có thấy một số thông tin cho rằng evisa ko được phép vào một số khu vực cấm hoặc vùng tự trị của Ấn, nhưng ko rõ là khu vực nào.
Lịch trình của mình đi gồm : Leh - Khardung La - Nubra valley - Chang La - Pangong Lake - Kargil
Bạn nào đã từng đi các vùng này và bằng evisa tư vấn giúp mình với ạ. Evisa Ấn có được phép vào các khu vực này ko ạ.
Cám ơn nhiều.

Được mà bạn, e-visa vào vùng này được.

i_swear_all4one
19-07-2018, 12:07
Cám ơn nhiều.

Evisa vàdduwwocj Leh, còn vào các điểm kia thì cần permit riêng, qua tour bên đó làm cho tiện.