PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Ấn Độ

Pages : 1 [2] 3

cristal
11-08-2011, 20:35
5/ Một số kinh nghiệm
* New Dehli:
Bay sang India bằng Airasia nên bọn tớ đến New Dehli lúc 11h pm. Phương án đi taxi là đương nhiên ( có thể đi bus và Metro nếu đến ko quá muộn) nhưng ko thể mạo hiểm đi taxi dù ( taxi dù này đúng là khiếp thật, bọn tớ có dịp trải nghiệm 1 lần , he he). Sau khi đổi một ít tiền Rupi, bọn tớ ra chỗ Prepaid taxi Service- Dehli Police để trả tiền trước cho một xe taxi về khách sạn gần New Dehli Railway station ( bọn tớ đã book trước phòng). Phí phải trả là hơn 400 Rp. Chị bạn tớ đưa tờ 500Rp (loại màu xanh), vừa trong chớp mắt ông ý đưa lại tờ 100Rp (cũng màu xanh giống hệt) và bảo mày đưa thiếu tiền rồi. Chị ý ngạc nhiên quá vì rõ ràng đưa tờ 500Rp, nhưng vì trong chớp mắt nên ko nghi ngờ, nghĩ là do chưa quen mặt tiền nên nhầm lẫn. Thế là bọn tớ trả 400Rp tiếp. Về sau kiểm lại tiền đã đổi thì thấy thiếu đúng 400Rp ( vì bọn tớ vừa đổi hơn 800Rp nên ko thể nhầm đc) mới biết là đã bị đánh tráo tiền. Họ đúng là các ảo thuật gia và diễn viên chuyên nghiệp, nhanh không thể tưởng tượng được.
- Nhưng ấn tượng đầu tiên về “Incredible” India vẫn chưa hết trong buổi tối hôm đó. Bạn taxi “welcome India” chúng tớ bằng cách nói ko biết cái khách sạn mà bọn tớ muốn đến là ở đâu ( mặc dù đó là khách sạn to đúng gần ngay nhà ga). Bạn ý gọi điện hỏi khắp nơi, hỏi người đi đường, hỏi các bác taxi khác để tỏ cho bọn tớ thấy là đã hết sức cố gắng để tìm đường nhưng vô vọng ( diễn đấy, bọn tớ biết tỏng vì vừa đọc cảnh báo trong Lonely planet xong, họ miêu tả y chang :D) . Cuối cùng bạn ý đưa bọn tớ tới một đại lý du lịch, khi vào đó hỏi thông tin về khách sạn bọn tớ đã đặt họ tỉnh bơ bảo là khách sạn đó giờ này đóng cửa rồi vì đã muộn. Bọn tớ lập tức ra xe và nói cậu taxi là cậu ta làm gì thì làm, nhưng phải đi đến nơi bọn tớ muốn đến vì đã trả tiền trước rồi và khách sạn đó chắc chắn còn mở cửa. Đến lúc đó thì cậu ta hết hỏi han và đi vòng vèo mà đưa bọn tớ đến nhà ga, hỏi dăm ba câu là thấy ngay.
Kinh nghiệm:
Đưa tiền hay đổi tiền, đề phòng họ tráo tiền, mình phải nhìn kỹ hoặc nói với họ là tao đưa mày bao nhiêu. Đổi tiền đô thì đề phòng họ tráo tiền giả, bọn tớ suýt bị một lần ( ở khu ba lô ). Tốt nhất là vào cửa hiệu lớn, nhìn nhân viên họ tử tế đàng hoàng thì hãy đổi. Khi nhận tiền, phải kiểm tra từng tờ xem có bị rách hay sứt mẻ gì ko( tiền rách và dán băng dính ko tiêu được đâu), tớ có một tờ 500Rp rách có chút xíu mét, nhìn mãi mới thấy mà cũng bị trả đi trả lại đó. Hoăc các bạn gửi vào tài khoản rồi rút tiền ATM cũng đc, tớ ko thấy bên đó họ tính phí ngân hàng.
Đi Prepaid taxi, sau khi cho họ xem tờ giấy và nói địa điểm đến, bạn phải giữ tờ giấy đó chứ ko để cho họ cầm ( vì cái đó là tiền mà, họ có tờ giấy đó mới lấy được tiền của hãng). Nếu bạn đưa trước thì rất có thể họ sẽ ko đưa bạn đến nơi bạn muốn mà đưa đến khách sạn khác để ăn hoa hồng, rất may hôm đó bọn tớ ko đưa trước nên mới ép được cậu ta đưa về khách sạn đã book sẵn. Ngày đầu tiên ở Ấn độ cứ như đóng phim hình sự ý he he.
Tuy nhiên , bon tớ ko vì điều này mà ác cảm với người Ấn, những câu chuyện thú vị và trải nghiệm quý báu trên đường đi của bọn tớ đều đến từ con người chứ ko phải từ những danh lam và di tích nổi tiếng.
Thăm quan: Nếu chỉ có ít thời gian ở New Dehli thì nên đến đền Akshardham, đền của người Hindu, tuy mới xây dựng nhưng thật sự hoành tráng. Đến đó mới hiểu là Ấn độ vẫn còn lưu giữ được những kỹ thuật tinh hoa kiến trúc và điêu khắc từ hàng ngàn năm. Thật ngưỡng mộ. Đến đền này có thể đi bằng metro. Ở ND đi lại các điểm du lịch bằng Metro rất tiện ( các bạn cứ xem bản đồ ND, nó thể hiện khá rõ các ga metro và các điểm thăm quan đấy)

* Sikkim.
Sikkim là một dạng tiểu vương quốc độc lập. Trước đây về địa lý là thuộc Nepal, nhưng bị quân Anh đô hộ, sau khi Ấn độ dành độc lập, quân Anh lại trao trả cả Sikkim cho Ấn độ, cho nên hiện nay Sikkim do Ấn độ quản lý nhưng ngôn ngữ chính thức lại là tiếng Nepal. Người dân Sikkim có nhiều người gốc Tạng ( ko biết có phải vì thế mà Trung quốc muốn “quy về một mối” nên họ rất hay lấn chiếm đất).
Người Sikkim rất thân thiện và dễ chịu, nhất là các anh cảnh sát, lịch thiệp , đẹp trai và thực sự tốt bụng. Bọn tớ có ấn tượng rất tốt về cảnh sát Ấn ( đặc biệt là ở Sikkim). Thủ phủ Gangtok của họ thì có hệ thống đường xá giao thông độc nhất vô nhị với những tài xế giỏi nhất thế giới ( giao thông đi lại của họ là những đoạn đường đèo dốc vòng vèo, treo leo, xe đông, đường nhỏ.) Người sikkim rất tự hào về nơi họ sống và ko muốn đi du lịch đâu hết ( kể cả những phần còn lại của Ấn độ). :D
Thăm quan: nên đến vào tầm tháng 10 . Bọn tớ đi mùa hè ( mùa mưa ) nên mây mù ko thể nhìn thấy cảnh đẹp, do đó bọn tớ chỉ ở Gangtok mà ko lên mạn phía bắc ( thấy bảo rất đẹp). Tuy nhiên trải nghiệm về sự khác biệt của sikkim ở Gangtok cũng làm bọn tớ hài lòng về chuyến đi.
Visa; Vào sikkim phải xin giấy phép, bạn có thể xin khi làm visa sang ấn, hoặc đến biên giới sikkim xin cũng được nhưng nhớ là phải có ảnh và photo sẵn hộ chiếu. Hiện nay có thể được ở lại sikkim tối đa 30 ngày/lần.

* Jaipur
Nếu Jaipur nằm trong lịch trình của bạn thì nên đến đó vào ngày 1,2,3 tháng 8 dương lịch. Ba ngày đó là lễ hội lạc đà, ngựa, voi sẽ trình diễn trên phố, hàng trăm con từ các nơi đổ về để trao đổi mua bán, và trình diễn. Bọn tớ phải bỏ lỡ vì ko biết trc điều này, đành hẹn dịp khác quay lại vậy. Không thể bỏ qua thành cổ Amber , bọn tớ đánh giá đó là nơi đáng thăm quan nhất ở miền bắc Ấn, vì đó là nơi hoành tráng, kết hợp với địa hình núi non, thiên nhiên hoang dã.

* Nepal
Đi sang Kathmandu bằng xe bus từ Darjeeling nên bọn tớ phải chịu đường xóc tới 15 tiếng, chặng đường khá nguy hiểm, trời thì mưa, xe dột ( mà lại dột đúng chỗ tớ ngồi, hè hè), valy bị ướt. Ôi chao, đúng là chặng đường kinh hoàng. Ban đầu bọn tớ qđ mua xe tourist bus nên mới theo một cậu dẫn đến 1 đại lý du lịch, cậu ta bán cho tớ với giá 950RP/người. Ai ngờ xe chợ như vậy. Về sau mới biết là bọn tớ bị lừa vì ko có tourist bus ở chặng đó. Ở Nepal họ chỉ có một số chặng có xe bus chất lượng tử tế xuất phát từ Kathmandu đi các địa danh du lịch nổi tiếng. Các tỉnh biên giới thì toàn local bus.
Kinh nghiệm: Sang Kathmandu thì đi máy bay từ New Dehli là hợp lý nhất, tiết kiệm thời gian, sức khỏe, giá vé ko hề đắt, an toàn (dọc đường đi toàn đường đèo ven sông lớn, có nhiều xe bus lăn tùm xuống sông khi đi đêm rồi đó) và không bị lừa vụ visa vé xe nữa chứ.
Nếu bạn đang ở gần biên giới Nepal thì hẳn là phải đi đường bộ ( giống tớ) thì cứ đến thẳng bus station mà hỏi xe, mua vé trực tiếp từ tài xế luôn. Tuyệt đối ko qua trung gian đại lý gì hết.
Nếu bạn muốn đi Porkhara hoặc hỏi thông tin về trekking ở Porkhara có thể hỏi bạn Dhurba Kunwar /Cell: 9846027866/email: [email protected]/ web: www.wondernepaltravel.com
Đây là một người Nepal chân thành và thẳng thắn, bạn ý sẵn sàng cung cấp mọi thông tin cho dù bạn có sử dụng dịch vụ của cty bạn ý hay ko một cách nhiệt tình. Đó là một người hiểu biết và thích kết bạn. Bọn tớ hoàn toàn tin tưởng và quý mến nhân vật này. Người Nepal nói chung thật thà hơn người Ấn, nhưng người Ấn thì lại thú vị hơn người Nepal. Hihi

Tóm lại, Ấn Độ là một nơi có nền văn hóa đa đạng, thú vị và đầy bất ngờ. Ngày nào với bọn tớ cũng như đang được xem phim. Đi Ấn độ đi các bạn. Thật sự là có rất nhiều chuyện và cảm xúc về Ấn độ để kể cho các bạn trên Phượt và... con cháu mình về sau nữa đấy ;)

yilka
12-08-2011, 00:56
Đúng là di 1 ngày đàng :) thx bạn cristal đã chia sẻ, bạn viết tiếp đi, mình rất hứng thú với Sikkim và Darjeeling, thấy thiên nhiên ở dây hoành tráng hợp với leo trèo khám phá :D

nhtanphu
12-08-2011, 12:10
Cám ơn bác hahuta22 đã cho thông tin về visa Nepal cho người Viêt Nam ở dưới
(Em hỏi hơi dốt nên tự xóa ạh)

hahuta22
12-08-2011, 14:28
Tôi vừa đi hồi tháng 6 visa 2 tuần vẫn là 25$, còn bây giờ thì không biết, những chắc không có chuyện miễn phí.

homeless man
12-08-2011, 22:16
Khộ khộ, sau 2 chuyến lang thang gần 40 ngày quanh Ấn Độ, Nepal mình thấy có rất nhiều thông tin các bạn đưa ra đúng với các bạn nhưng lại chả đúng với mình nên chả biết chia sẻ gì với các bạn vì thông tin nó đá nhau.

Ví dụ tớ có Multiple visa du lịch 6 tháng nhưng hỏi anh già làm thủ tục cấp VS ở HN nói từ Nepal quay lại Ấn có cần Visa không thì anh nhất khoát mình phải đến Ambassy ở Kath để xin Endorsement báo hại mình mất 700 Rp và cả nửa ngày trời. Bù lại về đàng hoàng chả lo lắng gì. Và Passport lại có quả mộc cái thứ giấy phép con kia. Thật chả dám dùng kinh nghiệm của mình khuyên ai.

Hay như cái sự ăn: thật là chết khiếp với tất cả các loại thức ăn đường phố và cả trong hàng của các bạn Ấn thì có bạn lại khen OK thì biết nói sao. Hay cái sự lừa đảo tiền mà các bạn nói. Ôi, cái tờ 500 Rp mầu vàng nhạt và tờ 100 Rp mầu xanh thì nhầm làm sao được cơ chứ, lừa làm sao được trừ phi...

Thôi thì biết đâu nói đó, đặc biệt là về Hampi hay Surya Temple Konark hay Kanyakumari nếu các bạn cần.

awu05
13-08-2011, 00:24
http://blog.yume.vn/xem-blog/hoi-ky-di-an-do-singapore.awu05.35D4C3B0.html

Em viết thì hơi dài , nhưng ai quan tâm tới Ấn Độ thì đọc nhé, em lười ghép ảnh lắm. Mỗi người có 1 cái nhìn khác nhau về Ấn Độ thôi.

cristal
13-08-2011, 17:42
Đúng là di 1 ngày đàng :) thx bạn cristal đã chia sẻ, bạn viết tiếp đi, mình rất hứng thú với Sikkim và Darjeeling, thấy thiên nhiên ở dây hoành tráng hợp với leo trèo khám phá :D

@ Yika: Tớ chỉ ở Sikkim hơn 2 ngày thôi. Lý do là thời tiết mây mù dầy đặc khó có thể nhìn thấy cảnh đẹp của thung lũng, hồ ở mạn phía bắc. Hơn nữa lúc này không phải là mùa du lịch nên chả có mấy du khách. Đi lại ở Sikkim chủ yếu là share jeep, không có xe bus đi lại giữa các điểm du lịch. Đường giao thông ở Sikkim nhỏ và lắt léo lắm nên xe bus ko thông dụng. Muốn lên mạn phía bắc thuê xe cũng khoảng 7000 Rp ( cái này tớ nhớ mang máng thôi). Khá đắt nếu không có nhiều người cùng share, Ngoài ra, người ở đó cũng khuyên ko nên đi vào mùa mưa vì nếu đường núi bị lở thì phải vài ba ngày mới thông được.Nếu đi mùa du lịch bạn sẽ dễ kiếm người share tiền cùng. Đợt bọn tớ đi chả có bóng dáng Tây nào hết, nhưng rất đông người Ấn lên Gangtok nghỉ cuối tuần. Mà người Ấn thì đi đâu cũng dắt díu cả đại gia đình già trẻ lớn bé. Thế nên bọn tớ hủy bỏ kế hoạch mặc dù chặng đường lên gangtok cũng khá xa xôi. Đành hẹn với các anh cảnh sát đẹp trai thân thiện khi có dịp sẽ trở lại.
Còn Darjeeling tớ chỉ quá giang thôi, ko thăm thú gì hết bạn ạ.

cristal
13-08-2011, 18:08
@ homeless man:
Về vụ visa thì Doube visa của bọn tớ hoàn toàn ko có trở ngại gì khi quay lại Ấn độ. Bọn tớ ko xin giấy phép ở Đại sứ quán ở Kath mà cũng ko bị hỏi han khi qua cửa hải quan ở tỉnh Sonauli. Bác hải quan chỉ xem xem rồi đóng dấu cái rụp, hí hí. Hay mình ở hiền gặp lành nhể:LL
Nói đùa thế chứ cũng có thể multi visa theo một quy định khác cũng nên. Bạn nào về sau đi Ấn độ - Nepal nên check lại thông tin tại thời điểm các bạn đi. Biết đâu lúc đó Ấn độ họ lại thay đổi quy định gì thì sao.
Về đồ ăn thì tâm trạng của tớ giống như bạn , nhưng chỉ trong hơn 1 tuần đầu thôi. về sau do bọn mình biết cách chọn đồ ăn hơn nên biết tránh mấy món "đặc trưng" của họ, hơn nữa cugnx phải yêu cầu nhà hàng họ làm ít gia vị. Nếu bạn chọn món Nan và thay vì chấm với món cari ( tớ cũng sợ cái này ) thì bạn gọi món Mushroom/Tomato soup , thêm một cốc lassi nữa là có một bữa ăn ngon tuyệt(c). Nói chung là nếu bạn nào ăn chay được thì đồ ăn ở Ấn độ sẽ ko khiến bạn phiền não đâu .
Về vụ đổi tiền: Tờ 500 Rp mặt trc đúng là màu vàng, nhưng mặt sau có màu xanh thẫm đó chứ bạn?? Nhìn hơi giống tờ 100 Rp thật. Nhất là trong tình trạng buồn ngủ, mệt mỏi, mắt mũi kèm nhèm lúc 11 giờ đêm.

hahuta22
13-08-2011, 20:22
Về vụ tiền nong, nếu ai sang Ấn bằng cửa khẩu ở Lumbini thì cẩn thận vụ đổi tiền, nếu đổi đc trước một ít tiền Ấn bên Nepal thì càng tốt để lấy tiền đi bus về thành phố nào gần đấy đổi cho an tâm, ở cửa khẩu đó có rất nhiều bọn lừa đảo.

LUA
15-08-2011, 15:50
Về vụ tiền nong ở Ấn Độ tớ cũng xin chia sẻ 1 chút, tớ bị tổng cộng 3 lần, lần 1 ở Bodgaya, tớ mua phí camera là 20RP, vì khôngcó tiền lẻ nên tớ đưa 500 Rp, bác bán vé (thấy cũng lớn tuổi) trả lại cho tớ 1 đống tiền thừa, bình thường vội thì tớ chỉ kiểm qua quýt rồi nhét vào túi, lần này đang đứng chờ đồng bọn nên cũng rảnh, tớ đếm cẩn thận thì thấy chỉ có 430Rp, tớ bảo bác già là bác đưa tiền thiếu rồi, bác í không hề hỏi tớ câu nào là thiếu bao nhiêu hoặc yêu cầu đưa đếm lại mà tự động đưa cho mình thêm 50Rp nữa, mình thấy cũng có tí lăn tăn trong lòng rồi nhưng nghĩ ở đâu cũng có người này người kia.

Lần 2 ở sân bay Delhi, vì chuyến tàu từ Bodgaya - Delhi bị trễ 5 tiếng nên chuyến bay Del-BOM lúc 11 giờ tối của bọn tớ coi như tèo, trong lúc chờ mua vé mới đi Mumbai, tớ lững thững đến quầy mua ít bánh ngọt và coffee, lần này cũng đưa 500 Rp và kịch bản đưa thiếu cũng y hệt như ở Bodgaya.

Lần 3 ở Delhi, tớ mua trái cây, mới đổi tiền USD sang Rp và toàn tờ 500, tớ đi với đứa bạn vừa mua vừa trò chuyện, mua đâu hết 80 Rp, tớ đưa 500, người bán hàng là 1 anh chàng khá đẹp trai trả lại cho tớ 20 Rp, tớ bảo thiếu, cậu ta bảo tớ là mày đưa tao có 100 Rp thôi, tớ khẳng định tao mới đổi tiền toàn tờ 500 không có bất cứ tờ 100 Rp nào làm sao mà nhầm lẫn được, thế cậu ta mới trả lại cho tớ thêm 400 nữa.

Tớ có cảm giác người Ấn có nhiều người tốt nhưng cũng có nhiều lừa được ai thì cứ lừa, các bạn đi sau cứ cẩn thận cho chắc, vừa bảo vệ hầu bao của mình, vừa tránh rước bực bội vào người.

Thêm 1 điều nữa, khi các bạn sử dụng xe rickshaw (không biết tớ viết có chính xác không), có nhiều bác tài rất ranh ma và làm tiền, có gì các bạn cứ dọa báo cảnh sát du lịch là họ sợ. Có lần tớ thỏa thuận với tài xế đi từ India gate về khu Paharganj là 100Rp, đi được nửa đoạn đường thì bảo với bọn tớ là xe hết xăng thôi tụi mày trả tiền và chịu khó đi bộ 1 đoạn ngắn nữa là tới, tớ làm dữ và bảo là nếu mày không đưa tao tới đúng địa điểm như đã thỏa thuận tao sẽ không trả tiền và báo cảnh sát. Nghe hai từ cảnh sát khuôn mặt của anh ta dịu hẳn và trèo lên xe tiếp tục chở bọn tớ. Đoạn đường mà anh ta nói là 1 đoạn ngắn ấy còn xa tít tắp và xe thì chẳng bị làm sao cả.

awu05
15-08-2011, 16:28
Nó vụ tiền nong dài lắm các bạn ơi. Tôi ở sân bay chennai còn thừa mấy ngàn tôi mua hết đồ linh tinh. Đến khi tôi tính lại thừ của tôi 250 rb mà ở miễn thuế nhé, nói nó thì nó bảo nhầm chán lắm

mihtua
15-08-2011, 16:30
Các bạn gặp nhiều lừa đảo nhỉ :)

Mình thì thấy người Ấn nhiều người dễ thương, thân thiện, ở 1 vài thành phố lớn hay khu du lịch kiểu như Delhi hoặc Agra có thể có nhiều trường hợp do mình dễ tính nên giá cả đắt hơn 1 tí chứ tuyệt nhiên không bị ai lừa hết ;) . Ở sân ga Delhi mình còn lang thang chụp ảnh làm quen với mấy bạn nằm trên sân ga chán chê ý chứ mà chỉ thấy hơi ngài ngại vì người Ấn mỗi khi nhìn thấy người lạ là đều quay ra nhìn khá chăm chú, sau thì cũng quen dần còn các bạn ý thì tự nhiên cực kỳ. Lúc buổi tối ở Dehli đi quanh quanh chụp ảnh có 2 bạn chạy ra kêu nhờ đi theo, 1 bạn thì lõm bõm tiếng Anh, 1 bạn thì chả biết gì, mình đi theo thấy xa xa rồi lại liên tưởng đến đủ thứ chuyện như dụ dỗ rồi cướp,... (cũng 1 phần do đọc quá nhiều bài viết về Ấn trên phuot), sau thì cứ đi theo, tự nhủ đi đến khi nào ko có người xung quanh nữa thì sẽ tìm cách từ chối sau, cuối cùng là được đưa vào nhà 1 bạn trong 2 bạn đấy là 1 đền thờ Hindu, bạn ý gọi cả gia đình ra, mặc sạch sẽ rồi chụp ảnh ;) sau còn cầu phúc rồi phát lộc cho mình 1 quả chuối :D

Hoặc lần ở Agra, nửa đêm có đám cưới, mình với 1 bạn cùng đoàn chạy đi xem đám cưới, đường thì mất điện tối om, có mấy bạn Ấn cực dễ thương cứ đi theo mình để kể cho mình biết về đám cưới, mình bảo tối quá không chụp ảnh được thì bạn ý chạy lại vén rèm che mặt của chú rể lên rồi rọi đèn pin vào để mình còn chụp ảnh :P .

Còn về đồ Ấn thì mình thấy okie, mình bị mọc răng khôn từ HN mà đến Ấn 5,6 ngày mới tàm tạm hết mà mình vẫn chén đồ Ấn bình thường, có món còn thấy ngon là khác, chỉ có mỗi cái là toàn phải ăn gà :D thích nhất là bia KingFisher của Ấn, ngon tuyệt vời, ngày nào không uống bia đấy là ăn không ngon, ngủ không yên :))

thuhangtrinhhp
28-08-2011, 09:25
Mình vừa về tuần trước, nếu nói về kinh nghiệm thì lần này hoàn toàn không có kinh nghiệm gì vì bạn mình lo từ B đến Y mất rồi (A với Z thì mình tự lo bay đi bay về mà). Chỉ xin chia sẻ một vài cảm nhận.
Ấn Độ đón mình khá thân thiện, hải quan dễ thương, khi nhập cảnh tại Delhi thấy mình không điền khách sạn sẽ ở tại Ấn Độ họ có hỏi mình nhưng mình nói bạn tao đang chờ bên ngoài, tao không biết no cho tao ở đâu thì họ cười và cho qua luôn. Lúc xuất cảnh tại Mumbai thì bạn có hỏi mình là có phải check in rồi không được ra ngoài nữa không thì mình khăng khăng làm gì có chuyện đó, chưa làm thủ tục hải quan thì ra ngoài vô tư ( cứ tưởng như ở nhà) rồi xăm xăm phi vào. Lúc check in xong mới biết là không được ra ngoài thật. Nhân viên an ninh cũng tận tình dẫn đi gặp đại diện Air Asia để hỏi. Sau khi chắc chắn không được ra ngoài thì con bé nươ s mắt ngắn nươ s mắt dài. Hình như thấy thương quá nên họ bảo gọi bạn vào đứng ở cửa, thế là hai đứa đứng ở cửa dưới sự giám sát của an ninh sân bay một lúc. Sau đó họ chỉ ra khu vực đưa tiễn, nghĩa là một tấm kính lớn, hai bên co thể nhìn thấy nhau và có điện thoại để có tjeer nói chuyện.

thuhangtrinhhp
28-08-2011, 09:58
Về đồ ăn thì đối với mình khá dễ dàng, mình thuộc loại ăn tạp nhưng ăn chay thì không chịu được vì sau khi ăn chay tầm 1h là trở về trạng thái đói ngay. Nên trước khi đi mình đã giao hẹn là bữa nào cũng phải có thịt. Nói chung mình chỉ thấy thiếu rau xanh nên thường gọi thêm đĩa salat ăn kèm là ổn. Cứ đều đều gà, bò, dê là chén thôi. Nhưng nhiều nhất vẫn là gà và không ăn miếng thịt lợn nào. Bạn mình biết mình không ăn được cay nên gọi món ít cay (thật ra đối với VN thì mình vần là ăn cay được) nên mình chén tì tì. Nhưng bạn nào ở VN mà không ăn đực cay thì có lẽ sẽ khó ăn hơn mình.
Chi phí cho ăn uống mình thấy rẻ hơn VN nhiều. Có một lần một bạn mời mình đi ăn trưa, bạn dẫn mình vào một khách sạn cực kỳ hoành tráng, cỡ như Sofitel nhà mình mà đồ ăn cũng tầm 300-400rupis/món. Hai đứa gọi 2 món ă no lè chưa hết 1000. Còn bình thường thì chỉ 100 -500 rupies cho 2 đứa tùy từng bữa và tùy nhà hàng bình dân hay sang trọng.
Tuy nhiên chi phí khách sạn đối với mình khá đắt. Mấy hôm ở Dehil, mình ở KS gần sân bay, phòng ốc bình thường tầm KS 300-400k ở phố cổ thì ở đó là hơn 2000rupies. Đến Goa thì rẻ hơn chút, KS cũng bình thường mà cái nào cũng có tên resort, mất hơn 1400R cho 1 đêm KS có bể bơi. Hix, do mình đòi KS có bể bơi nên thuê KS này nhưng cuối cùng không cho mình bơi nên mình thấy phi tiền quá. Ở được 2 hôm chạy sang KS khác ở 800R thì ôi thôi, không nước nóng, không chăn, may mà mình chỉ ở đây 1 đêm rồi lên tàu về Pune. KS ở Pune thì phòng ốc bình thương, nếu không muốn nói là xấu thi 1300R, phòng không điều hòa. Cái khoản KS cũng 1 phần do bạn mình không có kkinh nghiệm mà lại cứ khăng đòi lo hết nên mới thế. Mình thì trước khi đi phát sốt vì công việc nên chẳng check lại. Với lại chuẩn của các bạn Indian cũng khác mình một chút nữa.

thuhangtrinhhp
28-08-2011, 10:17
Con người India thì minhg thấy khá thân thiện. Chỉ trừ cò mồi ra còn lại ai cũng sẵn sàng cười với mình khi thấy mình nhìn họ, mình cũng bị nhìn nhiều nhưng đối với mình thì chẳng vấn đề gì. Vả lại lần này đi mình như con ngố, đi đâu cũng có bạn kè kè nên chắc chẳng ai dám lừa, mà mình cũng chẳng có gì để lừa vì mua bán chi tiêu bạn lo hết, tiền mình cũng chẳng cầm luôn.
Tuy nhiên, mình có ấn tượng xấu với cảnh sát Ấn. Trên đường từ Agra về Delhi, xe của bạn mình bị tuýt lại 2 lần để kiểm tra, sau khi thấy mình là phụ nữ nước ngoài trên xe thì họ hạch sách bạn mình. Mình thì chỉ ngồi trên xe có biết gi đâu, một lúc sau thấy khởi hành, xe cảnh sát đi trứoc, xe mình đi sau, cứ tưởng về đồn, hóa ra là nó đưa mình đến cây ATM cho bạn mình rút tiền rồi đua cho nó. Lúc ấy mặt bạn hằm hằm mình không dám hỏi. Về đến Delhi bạn kể mà mình tức điên lên.
Chuyến đi này mình cũng không đi nhiều nơi, bắt đầu từ Delhi, Agra, Goa, Pune rồi bay về từ Mumbai.Cảnh sắc và những kỳ quan Ấn thì mọi người cũng ca tụng nhiều rồi. Cảm nhận chung của mình chỉ có thế. Có lẽ hẹn lần sau quay lại sẽ có thể chia sẻ nhiều hơn.

minhnguyet22
13-09-2011, 11:29
Sau khi đọc khá nhiều các bài của thành viên diễn đàn, tôi định lên chương trình đi tết đến Nepal và Ấn Độ, năm Nhâm Thìn 2012, cho 2 người, trọng tâm là 4 điểm tham quan Phật Giáo đầu xuân, tuy nhiên đã cất công đi nên muốn kết hợp cả Katmandu, Agra và New Dehli. Các bác tư vấn giúp chương trình như thế có dày quá không, đồng thời tìm thêm 2 thành viên tham gia cùng cho vui vẻ.

Hỏi ở box châu Á thấy nhiều bác đọc nhưng chưa có bác nào tư vấn, nên vào topic Ấn Độ để được quan tâm hơn :)

Trân trọng cám ơn các bác trước. Dưới đây là chương trình dự kiến:

Thời gian khởi hành dự kiến: 22/1/2012 (30 tết) – 4/2/2012
D01: HN-BKK, BKK – Katmandu
D02-Katmandu
D03-Nargakot
D04-Katmantdu-Lumbini
D05- Lumbini-Gorakhpur-Kushinaga
D06-Kushinaga – Gorkahpur-Gaya
D07-Gaya-Bohdgaya
D08-Gaya-Varanasi
D09- Varanasi-Sarnath
D010-Varansi-Agra
D11-Agra
D12-Agra-Dehli
D13-Dehli – BKK, BKK-HN

minhnguyet22
14-09-2011, 10:56
Các bác cho tôi hỏi chút vụ đặt máy bay nối chuyến đi đều của AA chặng New Delhi -BKK và BKK - HN, thời gian giữa 2 chuyến bay là từ 5h15 đến 6h50 có đủ không các bác nhỉ. Chữ viết tắt "SA" là gì? Tks các
Chi tiết chuyến bay ở dưới:

FD 3797 New Delhi (DEL) đến Băng Cốc (BKK)
Chủ Nhật, 5/02/2012
Khởi hành 23:30 CH Đến 5:15 SA (+1 ngày)
Thông thường (DEL - BKK)

FD 3700 Băng Cốc (BKK) đến Hà Nội (HAN)
Chủ Nhật, 5/02/2012
Khởi hành 6:50 SA Đến 8:40 SA
Khuyến mại (BKK - HAN)

yilka
14-09-2011, 11:23
@ minhnguyet: CH = Chiều, SA = Sáng

Chuyến bay của bạn thế là rất sát nhau đấy, chuyến đầu phải đúng giờ thì chuyến sau mới kịp vì chắc bạn có hành lý gửi nên lấy xong hành lý và làm thủ tục rồi chuyển terminal là khá gấp.

Về hành trình của bạn mình thấy ổn, trừ việc bạn dành thời gian cho Delhi hơi ít nhỉ ... Vd trong D11 bạn có thể ở Agra sáng và chiều tối về Delhi là có nguyên ngày D12 cho Delhi rồi.

minhnguyet22
14-09-2011, 11:29
@yilka: Cám ơn bác Yilka, tôi đang kéo dài chuyến đi thành 15 ngày, như thế là có thêm ngày ở New Delhi, ngày thứ 15 mới bay về HN. Cũng thấy sát chuyến quá nên chuyển sang đặt chặng BKK-HN của VNA.

mihtua
14-09-2011, 13:59
Nếu chuyến bay DEL về BKK mà bay đúng giờ thì thoải mái thời gian.
Lần trước đi mình cũng sợ 2 chuyến bay sát giờ quá nên chặng BKK-HN cũng đặt của VNA bay lúc 11h, cuối cùng lúc bay DEL-BKK về đúng giờ, sân bay vắng tanh nên thừa thời gian khá nhiều, chờ đến 11h để bay về VN khá mệt mỏi. Tuy nhiên khó có thể nói trước chuyện gì nên đặt VNA cho lành bạn ạ :D

minhnguyet22
14-09-2011, 14:56
Nếu đặt VNA mất thêm cỡ 1.5 tr/pax so với AA các bác à. Tìm kiếm sự an toàn vậy.:)

Vickydong
15-09-2011, 15:03
Cho em hỏi một chút! Tháng 10 này em có sang Ấn khoảng 1,5 tháng. Cụ thể là em sẽ ở Delhi. Tiền nhà của em tầm 5000 rs. Em hỏi các anh chị một chút là:
Chi phí ăn uống bình thường cho 1,5 tháng ở bên Ấn khoảng bao nhiêu tiền ạ?
Chi phí tiêu pha cho việc đi đg thì khoảng bao nhiêu nữa ạ?

Với lại theo anh chị bay từ Hà Nội sang Ấn thì nên bay hãng nào? giá cả ra sao?
Em cảm ơn.

minhnguyet22
15-09-2011, 20:10
@Vickydong: Bác vào www.airasia.com có mấy tuyến bay từ BKK-New Delhi, BKK-Kolkata giá cả cũng hợp lý.

haart
15-09-2011, 20:10
Hi bạn Vickydong

Rất vui khi nghe tin bạn đến Delhi, mình đã ở Delhi 2 tháng rồi và còn ở vài tháng nữa, nên chắc tư vấn cho bạn về chi phí ăn ở chắc ko trúng 100% cũng không đến nỗi trượt :)

Ăn thì còn tùy bạn ăn gì ở Delhi, nếu cứ KFC hay Pizza hut và nhà hàng mà chơi thì cũng hơi tốn đấy, tầm 150rs 1 bữa trở lên đến vô cùng. Còn mình thì ăn dc đồ Ấn rồi và sống kiểu sinh viên nên bữa trưa hay tối ăn tầm 50rs là ok. Bữa sáng thì cứ bánh mì, cheese, bơ, jam mà chơi, chứ cũng chả bít ăn gì khác. 1 tháng tiết kiệm chắc mình tiêu tầm 6000rs-8000rs tiền ăn gì đó, đó là ko ăn hàng nghe, Chứ cứ đi restaurant là rày rà lắm :)

Đi lại thì mình thấy bay Air Asia là ok, hồi mình sang cũng bay AA. Đi Delhi thì bạn quá cảnh ở Bangkok là tiện nhất, vé cả hành lý chắc khoảng 8tr VND gì đó. Đến Ấn rồi bạn nên mang tiền để còn travel, ít nhất thì cũng phải đi dc Golden Triangle là Delhi, Agra và Jaipur. Bạn sang tháng 10 là đúng mùa du lịch, thời tiết rất đẹp vì hết mùa mưa rồi, chứ mấy hôm nay Delhi mưa gió xầm xì ghê lắm. Travel thì bạn cứ tính một chuyến đi Agra hay Jaipur mất tầm 2000-3000rs. Ở Delhi nếu bạn có business visa thì đến các lăng tẩm, đền đài có thể mang passport đi thương lượng để mua vé như local Indian.

Chúc bạn enjoy Delhi ^^

yilka
16-09-2011, 10:39
@ vickydong: bạn nên bay 2 chặng: HN-BKK rồi BKK-DEL, đều của AirAsia cả, chắc sẽ rẻ hơn so với mức chém của VNA và CZ :D

minhnguyet22
16-09-2011, 11:40
Bác Yilka tư vấn chuẩn đó, đều phải bay sang BKK sau đó mới đi đâu thì đi, vickydong nên bay cả AA luôn cho rẻ chỉ cỡ 110 USD/lượt HN-BKK thôi. Phượt mà cứ VNA, CZ mà đi thì chít.

Vickydong
16-09-2011, 11:41
Cảm ơn anh, chị đã tư vấn cho em. Hiện em đã hỏi đc vé của airasia rùi. 13900 000 nvd nhưng chưa tiền ăn và hành lí dưới 7kg. Hic. Vậy thì trọn gói vào cũng tầm 16-17 triệu.
Mr/Ms Haart! Nếu có thể em mong đc gặp đồng hương tại Delhi ạ! :D:D.

Accommodation của em bên đấy ở south of New Delhi, cách chỗ em thực tập khoảng 30 phút đi ( ko biết đi bằng gì....). Với mức giá 5000 rs/tháng thì phòng ở của em có tạm tạm đc ko ạ? Với lại, phương tiện chủ yếu đi ở đây là loại phương tiện gì thì ổn và rẻ đc ạ?

Đồ ăn thì em biết là ăn kiểu sinh viên, nhưng họ có bán đồ ăn ở các quán ăn nhỏ hay em cứ vào siêu thị làm khoảng mấy thùng mì về?? :(

Em cảm ơn anh chị.

haart
16-09-2011, 12:28
@vickydong: nghe bạn bảo sẽ ở South Delhi, thực tập và tiền nhà 5000rs/tháng là mình đánh hơi dc mùi Aiesec rồi, không biết có phải bạn đi theo internship của Aiesec ko? Nếu phải thì mình đoán bạn đi DT thì tiền nhà mới là 5000rs.

Về những vấn đề như đi lại hay ăn ở ở Delhi, thiết nghĩ có thể chúng ta nên email để bàn riêng vì đại đa số các bạn ở đây đi du lịch nên sẽ ko mấy quan tâm đến những vấn đề như 1 tháng tiêu bao nhiêu tiền ăn hay nấu nướng đi chợ như những người sống ở Delhi. Nếu bạn cần cứ PM cho mình về những vấn đề này.

Có 1 lưu ý nhỏ là ở Ấn muốn ăn mỳ tôm cũng ko phải dễ đâu bạn. Mỳ ở đây chỉ có đúng 1 vị là Masala thôi, hiếm hoi lắm tìm dc vài gói mỳ Trung Quốc ko có vị này, nói chung ko phong phú như ở nhà và ăn rất chán. Mình ăn quen đồ Ấn rồi mà cùng quẫn lắm cũng mới ăn mỳ tôm :)

Vickydong
16-09-2011, 14:11
@haart: Vâng ạ. đây là mail của em: [email protected], Mr/Ms Haart cho em mail em sẽ mail trước hoặc Mr/Ms mail trước cho em 1 cái ạ! May gặp tiền bối ở đây! Em cảm ơn nhiều!

vooc
20-09-2011, 22:13
Chào cả nhà, tớ có chuyến đi conference ở Mumbai từ 9-14 tháng 10, ở khách sạn Renaissance Mumbai Convention Centre Hotel. Có bạn nào đang ở Mumbai không làm hướng dẫn viên du lịch giúp với? Sang mà chết dí ở conference không đi đâu khám phá chút thì phí quá. Không biết từ khách sạn này đến những điểm du lịch nổi tiếng của Mumbai có xa không, đi lại thế nào thì tiện nhất. Bạn nào biết hướng dẫn cho mình với nhé. Thanks.

awu05
24-09-2011, 23:15
Bạn đi xe ghế nghả từ Mumbai 170 rb đi buổi tối đến madurai sáng ngày hôm sau, xe cũng tàm tạm ngon . Ở đây cũng có rất nhiều nhà thờ "tháp" đẹp lắm. Bạn cũng có thể đi xe lửa , À mà bạn nhớ ra vải biển mua đồ biển mà ăn , tất nhiên là tự nấu , để cải thiện tránh trường hợp ăn không quen món nhé, uống nước quả dừa ngoài đường là chuẩn nhất, nếu uống hoa quả ép thì nhắc họ cho ít đường. hoặc không đường, không rắc cái bột gì đó vào cốc nước . Hoa quả ở đó rất rẻ

btdtrang
30-09-2011, 17:26
Bạn minhnguyet22, mình cũng sẽ ở Ấn Độ trong khoảng thời gian Tết từ 21/01 đến 03/02, nhưng cung đường thi có hơi ngược nhau.
Mình sẽ đi từ BKK đến Delhi trước.
Nhưng biết đâu thiên lý vạn dặm có dịp tương phùng :)

minhnguyet22
02-10-2011, 00:14
@btdtrang: Tiếc nhỉ, nếu đi cùng thì vui quá.

minhnguyet22
04-10-2011, 19:56
Chuẩn bị cho chuyến India Nhâm Thìn 2012, tôi vừa tìm được link torrent của LP India 14th edition Sep 2011. Các bác cho hỏi làm thế nào để đưa lên cho bà con phượt được nhỉ. Nhân đây bác nào có LP Nepal 8th ed share cho tôi với. Tks

kesitinh
06-10-2011, 19:36
Cho mình hỏi, đi từ Varanasi - Katmandu, Nếu đi đường bộ đi như thế nào, mất khoảng bao lâu ?
Còn nếu đi từ Varanasi - Lumbini, và từ Lumbini - Katmandu đi như thế nào và mất bao lâu ?

Cảm ơn nhé.

meowistoc
09-10-2011, 01:44
Hi mọi người, em sẽ theo đoàn VietNam tham gia cuộc thi IT Traveler Go sang Ấn Độ từ ngày 18-23/10/2011 tới.
Trong đó có 1 ngày sẽ đi Taj Mahal còn lại thì ở Delhi
Hông biết ở Delhi thì em có thể đi đâu được ?
Budget cho team là 150$/ngày cả ăn uống và di chuyển

hoangvanphuong75
09-10-2011, 09:51
@meowistoc: Nhớ đi Red Fort ( Gần đó vài phút đi bộ có cái Mosque Jama Masjid lớn), India Gate ở trung tâm New Delhi ghé Dinh Thủ Tướng, nhà Chính phủ nguyên 1 dãy Gorvernment Ofice trên cái đại lộ rộng lớn này> Ghé lăng Humayun. Ghé nhà thờ của đạo Harmandir Sahib Sahib PunJab ngay Metro Delhi. Tất cả đều gần các bến tàu Metro. Có vé ngày cho tàu điện.

hahuta22
10-10-2011, 21:09
Cho mình hỏi, đi từ Varanasi - Katmandu, Nếu đi đường bộ đi như thế nào, mất khoảng bao lâu ?
Còn nếu đi từ Varanasi - Lumbini, và từ Lumbini - Katmandu đi như thế nào và mất bao lâu ?

Cảm ơn nhé.
Varanasi tới Lumbini phải chuyển 3 xe và mất 1 ngày đấy, Varanasi - Gorakhpur - đến cửa khẩu đi bộ sang Nepal bắt xe tiếp đến Lumbini, các trạm xuất nhập cảnh nằm bên tay phải lúc đi bộ qua nên để ý chút vì hơi khuất và bạn chớ nên đổi tiền ở đó đề phòng bị lừa.
Tối ngủ lại ở Lumbini sáng său đi thêm ngày nữa sẽ tới Kathmandu
Toàn xe chất lượng kém thôi nên chịu khó, đó là phương tiện duy nhất.

hoangvanphuong75
12-10-2011, 17:49
@thông tin cho các bạn, ở nhà ga Agra ai mua vé sleeper (2nd class) được vào phòng đợi miễn phí (có tắm rửa), Agra hay bị trễ tàu, rất hợp qua đêm và an toàn cho những ai book Agra đi các TP khác chuyến sáng sớm.

minhnguyet22
28-10-2011, 14:03
Tôi lại đi chiều ngược lại Lumbini-Sunauli-Gorakpur-Kushinaga, đoạn này theo kinh nghiệm của các bác đi mất bao lâu nhỉ, dự định là khoảng 11 h sáng khởi hành từ Lumbini liệu tối có đến được Kushinaga không nhỉ? Tks các bác.

haart
30-10-2011, 22:16

Cảm ơn nhé.

Hehe, mình vừa đi Varanasi- Kathmandu đầu tháng 10 xong.
Lịch trình của mình như sau:
23h bắt tàu Sleeper từ ga Varanashi đi Gorakhpur
7h sáng tàu đến nơi, hình như đến muộn thành 8h thì phải
Đi bộ ra khỏi bến tàu thì gặp luôn xe bus đi Sunauli, đi 3 tiếng, 60rs thì đến nơi
Nếu ra khỏi bến tàu mà ko gặp xe thì bác chịu khó đi bộ 1 tý ra bến xe, ngay đối diện bến tàu, nơi xe khởi hành

Đến Sunauli tầm 11h trưa, làm thử tục xuất khỏi Ấn và xin visa Nepal khá nhanh, đi mua vé xe đi Kathmandu, xe chạy lúc 1-2h chiều (ko nhớ rõ), 8-9h tối tới Kathmandu. Tối đó là bác yên tâm ngủ ở Thamel rồi ^^

Mai Vy
24-11-2011, 08:42
Chào các anh chị và các bạn,

Em có ý định di du lịch Ấn Độ từ cách đây mấy năm, nhưng không sắp xếp thời gian được. Tết năm nay, một phần là xin nghỉ được 2 tuần ( kể từ ngày Ông Táo về trời), và một người bạn mới nhượng lại cái vé đi Ấn của anh ta vào thời điểthìm đó, nên em quyết định vác ba lô đi bụi. ( Đi Ấn ngày 16/1, 2012, về lại Bangkok ngày 25/1). Tức là có 10 ngày trên đất Ấn.

Ở nhà là dân theo đạo Phật, nên em chỉ định đi viếng 4 thánh tích của Phật thôi ( nơi Phật đản sanh, thành đạo, chuyển pháp luân, và nhập diệt), chứ không muốn đi thăm mấy cái đền đài của Ấn giáo làm gì.

Em có thử hỏi cái tour chuyên về hành hương, nhưng nó tính mắc quá, và lệch thời gian của mình.

Tụi nó đưa ra lịch trình như sau:

Day 1 Depart Delhi for Gaya
• Welcome at Delhi Safdarjung Railway Station
• Departure for Gaya
• On-Board dinner
• Overnight stay on-board
Day 2 Gaya / Bodhgaya
• Early morning tea on-board.
• Arrive Gaya. Proceed to Bodhgaya.
• Breakfast at Hotel
• Visit Mahabodhi Temple and Niranjana River.
• Lunch at Hotel.
• Visit Thai Temple, Japanese Temple and Buddha Statue.
• Dinner and Overnight stay at the Hotel.
Day 3 Rajgir / Nalanda
• Breakfast at Hotel
• Visit Bimbisara Jail and Gridhkut hill
• Lunch at Hotel.
• Visit ruins of Nalanda University and Nalanda Museum
• Dep. Varanasi by train.
• Dinner and Overnight stay on-board
Day 4 Varanasi / Sarnath
• Early morning tea on-board.
• Arrive Varanasi. Breakfast
• Visit Sarnath, Dhamekh Stupa and Ashokan Pillar.
• Lunch at Hotel.
• Visit to Ganges’s Ghat, Boat ride and Aarti
• Dep. for Gorakhpur , Dinner and Overnight stay on-board
Day 5 Gorakhpur / Kushinagar
• Early morning tea on-board
• Arrive Gorakhpur. Proceed by coach to Hotel at Gorakhpur / Kushinagar
• Check-in and Breakfast at Hotel
• Visit Mahaparinirvan Temple, Rambhar stupa and Matakutir Temple.
• Lunch and Dinner and Overnight at Hotel.
Day 6 Kushinagar / Lumbini
• Early morning tea and breakfast at Hotel.
• Proceed to Lumbini (Nepal) by bus.
• Lunch at Hotel.
• Visit Mayadevi temple and Ashokan Pillar.
• Departure for Gorkahpur Railway Station.
• Depart to Gonda by train, Dinner and Overnight stay on-board.
Day 7 Gonda / Sravasti
• Early morning tea on - board.
• Arrive Gonda. Proceed by coach to Sravasti.
• Check-in and Breakfast at Hotel.
• Visit Jetvana Vihara and Pakki Kuti.
• Lunch at Hotel.
• Return to Gonda Railway Station
• Depart to Agra, Dinner and Overnight stay
Day 8 Agra / Delhi
• On board morning tea.
• Arrive Agra. Breakfast.
• Visit World famous Taj Mahal.
• Departure for New Delhi.
• On-board lunch and Evening Tea.
• Arrival at Delhi Safdarung Railway Station.

Thông tin về xứ Ấn thì em mù tịt, và túi tiền thì có hạn.

Bác packbackervn và các bạn nào có thông tin về phương tiện di chuyển và nhà trọ thì giúp dùm em với. Một mình em là nam, nên xoay chuyển dễ dàng hơn, nhưng ở xứ người, làm sao biết chuyện gì sẽ xảy ra.

À, còn cái vụ liên lạc về VN nữa. Mình mua simcard ở đâu, thưa các anh chị và các bạn?

Xin đa tạ, đa tạ

Tarja
24-11-2011, 11:22
Em chào cả nhà,

Em lần đầu và diễn đàn, rất mong được cả nhà giúp đỡ ạ :L

Chả là em đang ở Hyderabad. Giáng sinh tới em định xin nghỉ 1 tuần để đi quanh Ấn Độ. Em thấy có khá nhiều thông tin về các tour hành hương hoặc lên phía Bắc, nhưng mà ít thấy mọi người bàn về đi Kerala. Vậy cho em hỏi có tiền bối nào đã đi Kerala chưa ạ? Nếu em định lang thang ở đấy tầm 1 tuần thì nên đi những đâu ạ?

Em cám ơn mọi người nhiều nhiều (beer)(beer)(beer)

Tarja
24-11-2011, 13:08
Hic, mới đọc hết 30 trang của topic mà em hoang mang cái vụ visa quá ạ :(

Em xin visa du lịch 6 tháng hồi cuối tháng 10 vừa rồi. Lúc em điền đơn ở ĐSQ Ấn tại Hà Nội thì cái ông trong phòng Visa Section bảo với em là nếu xin dạng multiple entry thì sau mỗi lần ra khỏi Ấn mày phải chờ 2 tháng để được vào lại, rồi hỏi em là mày định ra khỏi Ấn mấy lần. Em bảo với ông ý là em sẽ từ Ấn đi Sri Lanka rồi quay lại Ấn. Thể là ông ý bảo em lấy dạng double entry, mày chỉ cần chờ sau 1 ngày là vào lại Ấn được.

Em đọc trên kia thấy các anh chị bảo phải chờ 2 tháng. Hic vậy thực tế như nào có ai mới xin visa confirm cho em với ạ :(( Không lẽ em ở Sri 2 tháng huhu

Tarja
27-11-2011, 00:12
Em hỏi rồi tự trả lời về vụ visa, nhân thể cập nhật thông tin cho mọi người luôn ạ:

Thông tin trên trang http://www.immigrationindia.nic.in/tourist_visa2.htm là đúng nhưng mà chưa đầy đủ ạ.

Đúng là tourist visa thì sau khi ra khỏi Ấn phải đợi 2 tháng sau mới được quay vào lại.

Chưa đủ vì thiếu những thông sau ạ:

1. Quy định phải đợi sau 2 tháng nếu muốn vào lại India là chỉ áp dụng cho Multiple Entry Tourist Visa. Các loại visa để công tác, đại loại các loại long term thì ko cần theo quy định này.

2. Nếu xin visa dạng Double/Triple Entry thì không cần phải đợi 2 tháng mà có thể ra vào bất cứ lúc nào. Tuy nhiên phải thêm một điều kiện là nơi xuất cảnh phải là Nước Láng Giềng với India, chứ không phải chỉ mỗi Nepal đâu ạ. Còn nếu bay xa hơn các nước này thì vẫn phải đợi 2 tháng như thường. Với loại visa này thì đương nhiên là chúng ta cứ đường hoàng mà quay lại India thôi ạ, ko cần thủ tục gì hết. Xin visa này để tránh cái luật "đợi 2 tháng" í mà ;)

3. Trường hợp dùng mutiple entry visa mà vẫn muốn vào lại India khi chưa hết thời hạn 2 tháng thì phải xin một cái gọi là Re-entry Permit và sau khi đã vào lại Ấn thì trong vòng 14 ngày phải đi đăng ký tại Foreign's (Foreigner's) Registration Office - cái này chắc chắn phải làm không thì sẽ bị coi như cư trú trái phép và lần sau khó mà xin đc visa India ạ.

Em mới tìm hiểu đc đến thế, cả nhà còn thắc mắc gì em tìm hiểu tiếp :))

Ah, có ai biết sau khi hết hạn visa thì sau bao lâu mới được xin visa mới ạ? Trong trường hợp visa của em một tháng nữa mới hết hạn mà em cancel luôn rồi làm visa mới thì có được gối thời gian luôn không hay vẫn phải đợi?

Nheva
01-12-2011, 16:48
Xã hội Ấn Độ đầy màu sắc và đầy tương phản cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng. Đó là cái oilman cảm thấy thú vị khi cảm nhận về nó. Đọc loạt bài của bpk đã cảm thấy muốn quay trở lại. Cho ai chưa tới Ấn, thử làm một hành trình từ tây bắc (Rajsthan) sang đông bắc (West Bengal) sẽ thấy mình đi từ sa mạc, vương quốc hồi giáo một thời của các Mongul (vua trị vì các khu vực bắc Ấn đến từ Afghanistan), qua khu vực thành thị đông đúc, đến các đồi chè xanh mướt cứ ngỡ mình đang ở Trung Quốc hay Miến Điện (vì người dân ở đó trông rất đông á) rồi trở về cái đông đúc náo nhiệt của Kolkata.
Bọn mình đang lên plan đi từ Tây sang Đông đây,
Hành trình thế này: Delhi - Jaisalmer - Jodhpur - Jaipur - Agra - Khajuraho (hoặc BodhGaya) - Varanasi - Kolkata.
Bọn mình có 9 người, đi trong 14,5 ngày (từ 18/2 đến 4/3/2012)
Đang tính ko biết có đủ thời gian không đây, bạn nào có kinh nghiệm India rồi thì góp ý cho bọn mình nhé.
Tks

hoangvanphuong75
04-12-2011, 07:38
@privet bạn Nheva: mình thì lại đến Jodhpur ngày 29.02 sau đó đến Jaipur 01.03.2012 (đã mua vé cleartrip), sau đó sẽ trở về Goa và Kochi vì bay từ Kochi qua KL. Không biết có may mắn gặp được đoàn của Nheva không.

hoangvanphuong75
04-12-2011, 07:41
@privet bạn Nheva, mình đã mua vé cleartrip đến Jodhpur 29.02, Jaipur 01.03 sau đó về GOA và Kochi. Không biết có may được gặp bạn ở Jaipur không.

jeliz.truong
15-12-2011, 11:29
Chào cả nhà,
Em đang plan đi New Dehli ngày 30.03.2012 - 05.04.3012.
Xin mọi người giúp cho cách mua vé máy bay khoảng từ 600 USD.
Many Thanks.
Thiên Lý

jeliz.truong
16-12-2011, 14:13
Hi bạn, sao bạn mua vé được gia 400$ khứ hồi vậy. Help me !

jeliz.truong
16-12-2011, 16:49
Cảm ơn anh, chị đã tư vấn cho em. Hiện em đã hỏi đc vé của airasia rùi. 13900 000 nvd nhưng chưa tiền ăn và hành lí dưới 7kg. Hic. Vậy thì trọn gói vào cũng tầm 16-17 triệu.
Mr/Ms Haart! Nếu có thể em mong đc gặp đồng hương tại Delhi ạ! :D:D.

Accommodation của em bên đấy ở south of New Delhi, cách chỗ em thực tập khoảng 30 phút đi ( ko biết đi bằng gì....). Với mức giá 5000 rs/tháng thì phòng ở của em có tạm tạm đc ko ạ? Với lại, phương tiện chủ yếu đi ở đây là loại phương tiện gì thì ổn và rẻ đc ạ?

Đồ ăn thì em biết là ăn kiểu sinh viên, nhưng họ có bán đồ ăn ở các quán ăn nhỏ hay em cứ vào siêu thị làm khoảng mấy thùng mì về?? :(

Em cảm ơn anh chị.

---------
Sao bạn book được vé rẽ vậy. Mình có plan đi New Dehli cuối tháng 3.2012, search cả 2 ngày nay. Toàn hơn 900$ thôi, Please help !. Thanks

Tarja
02-01-2012, 15:18
Mấy bạn cần ở lại Ấn long term một chút thì tìm thêm thông tin hoặc post câu hỏi lên diễn đàn này nhé, họ cũng chia theo từng vùng đấy, bạn ở vùng nào cứ vào forum của vùng đó. Có tất tần tật ;)

http://www.indiamike.com/india/

nguyenduythang
04-01-2012, 19:08
Tối 20h:30 ngày 14/02/12 mình có mặt tai airpot Mumbai ,chơi một ngày trung tâm. Tối 15/02 mình đi Jaipur bằng tàu từ nhà ga Trung tâm .Có bạn nào đi cùng thời gian Alo có bạn thêm vui.

duturi
04-01-2012, 19:13
Bạn đã đến được Mumbai sao còn tiết kiệm thời gian thế. Mình đã đến đó 3 lần nhưng lần vừa rồi mình thấy 1 tuần vẫn còn quá ngắn đấy. Đã đến được đó thì đi thêm chút nữa tới Thane chẳng hạn.

minhnguyet22
10-01-2012, 02:03
Các bác cho hỏi chút là đi từ Nepal sang Ấn thì đổi tiền như thế nào nhỉ, tôi đi đường bộ từ Lumbini qua Ấn Độ ở Sunauli. Ở cửa khẩu có chỗ nào đổi tiền không các bác. Tks

awu05
17-01-2012, 23:29
Hi cả nhà hôm nay mình mới nhớ ra pass để vào.
Cả nhà mình tháng 4 tới có ai đi Chennai với em không? hay newdehiu cũng ok. Năm 2010 em đi từ bắc xuống nam rồi. Năm này em đi từ đông xang tây, trả thù vụ năm ngoái em phải về nước lí do thẻ visa việtcombank không tiêu được làm cho em khốn đốn bên đó, mang có mấy ngàn & tiêu bằng sạch. năm nay sau tháng 3 em đi Hạ môn TQ về là em đi ẤN luôn. Mong có bạn đồng hành, Nữ thì càng tốt nhé :))
DT: 0904028288
Tên em bên otofun.net gọi là à ú. Thank evebody

nguyenduythang
18-01-2012, 10:50
Vé Air Asia 4 chặng : SGN- KUL- BOM-DEL KUL-SGN . Xuất phát vào trung tuần tháng 2/2012 . Nay có thông tin kể từ ngày 1/1/12 Air Asia không thực hiện hành trình KUL-BOM , nay thông báo các bạn chú ý có hành trình nói trên.

garfield
22-01-2012, 00:29
Tin buồn cho các India-fan, theo thông tin từ website của Air Asia:
- Chuyến bay đến DEL: chấm dứt từ sau 22/3/2012.
- Chuyến bay đến Mumbai: chấm dứt từ sau 31/1/2012.

Làm mình mấy ngày nay check vé KL-DEL/BKK-DEL tháng 4 thấy toàn để No flight ( Not available or Sold out), cứ nghĩ không lẽ dân du lịch oanh tạc India đến mức hết cả vé :(

homeless man
22-01-2012, 07:33

Làm mình mấy ngày nay check vé KL-DEL/BKK-DEL tháng 4 thấy toàn để No flight ( Not available or Sold out), cứ nghĩ không lẽ dân du lịch oanh tạc India đến mức hết cả vé :(

Các bạn có thể đi các Sân bay khác. Tớ đã bay bằng AA qua các sân bay: Kolkata, Chennai (Madras), Turichirappaly (Truchy); Dehli. Đi lại bằng tầu trong Ấn cực tiện lại rẻ. Các bạn cứ đặt vé bất cứ sân bay nào/chuyến nào của AA rồi đi tầu/máy bay nội địa về Mumbai hoặc Del đều OK cả.

awu05
22-01-2012, 17:21

Bạn cho mình hỏi vào trang nào để tìm vé đi chen nai. Mình vào www.aa.com không có VN .

garfield
22-01-2012, 18:16
@awu05: Web của Air Asia là www.airasia.com mà bạn

Các bạn có thể đi các Sân bay khác. Tớ đã bay bằng AA qua các sân bay: Kolkata, Chennai (Madras), Turichirappaly (Truchy); Dehli. Đi lại bằng tầu trong Ấn cực tiện lại rẻ. Các bạn cứ đặt vé bất cứ sân bay nào/chuyến nào của AA rồi đi tầu/máy bay nội địa về Mumbai hoặc Del đều OK cả.

Cám ơn homeless man, mình biết mà, buồn vì phải cống hiến thêm một khoản nữa cho hàng không/vận tải Ấn Độ.

hoangvanphuong75
31-01-2012, 15:13
@Bắt đầu từ 01.02 Airasia X không khai thác chuyến bay KL-Mumbai nữa, ai mua rồi sẽ được hoàn vé or đổi các chuyến bay khác.... Thế là lại gặp lại thủ đô New Delhi chưa khám phá hết.

fremantle
01-02-2012, 09:40
Em đọc hết các topic về phượt ở Ấn độ nhưng ít thấy các bác nói về Kolkata, chủ yếu mọi người chỉ transit ở Kolkata thôi. Em dự định sẽ ở Kolkata 3 ngày rồi sau đó đi Gaya 2 ngày. Các bác có thể chỉ em vài chỗ tham quan ở Kolkata trong 3 ngày không ạ? Và di chuyển từ Kolkata đi Gaya và ngược lại bằng đường bộ (taxi) có an toàn không? Em đang phân vân giữa taxi và train (chi phí không thành vấn đề, chỉ cần phương tiện nào nhanh và an toàn thôi ạ, vì thời gian eo hẹp :( ). Em xin cảm ơn các bác.

tuti88
09-02-2012, 12:32
Chào anh chị ạ, em là ma mới tinh tươm ở forums ạ. Em sắp có chuyến du lịch balô tại India trong 1 tháng rưỡi. Lịch trình là Mumbai, Aurangabad, Bangelore, Mysore, Madurai, Srirangam, Chennai, Kolkata, Bagdogra, Darjeeling, Bodhgaya, Varanasi, New Delhi, Agra, Jaipur, Udaipur, Jaisalmer về lại New Delhi, Amritsar về lại New Delhi -> Bangkok -> VN

Tình hình là em đang tìm website Agency uy tín để book vé tàu hỏa, tìm được trang web của chính phủ: http://www.indianrail.gov.in/international_Tourist.html

của http://www.makemytrip.com/

của https://www.irctc.co.in/

và http://www.cleartrip.com/

Trang của chính phủ thì tìm chuyến rắc rối quá, trang irctc thì link với trang của chính phủ rất đáng tin, được nhiều bạn "khuyên dùng", ác nỗi khi sign up thì yêu cầu có số phone ở India, thế là chịu. Hai site còn lại thì cũng khá nổi nhưng cũng thấy review thậm tệ T___T Giờ em không biết nên chọn trang nào để book vé. Anh chị giúp em với :( Tình hình là chắc em phải đăng ký vé trước ít nhất 1 tuần vì nghe nói mua vé tàu ở India phải mua sớm, em lại đi vào mùa du lịch nữa (3/3/2012 - 15/4/2012), khi đến Mumbai em chỉ ở đó khoảng 2, 3 ngày là bắt tàu đến Aurangabad rồi :help

Ngoài ra anh chị nào đã từng đến 1 trong những nơi em sẽ đến thì cho em vài lời khuyên với ạ, đặc biệt là nên đến thăm chỗ nào trong nơi đó.

Em cảm ơn rất nhiều ạ (kiss)

tuti88
09-02-2012, 15:07
Huhuhuhu, không ai có thể giúp em sao ạ :(

garfield
09-02-2012, 16:26
Mình dùng cleartrip hồi tháng cho chuyến Ấn Độ cuối tháng 12/2011, đảm bảo 100%, trường hợp cancel cũng refund cực nhanh, 2-3 ngày làm việc là tiền refund đến tài khoản.
Vé tàu mở bán 2 tháng trước ngày đi, nếu bạn mua loại AC thì nên mua sớm ngay vì loại này hết rất nhanh.

tuti88
09-02-2012, 16:55
Em cảm ơn ạ. Em cũng check trên cleartrip rùi, đã hết sạch sành sanh vé T___T Nhưng AC thì còn 1 waitlist, em thì đi 2 người nên ngày nào cũng vào rình xem sao còn nữa không.. Cảm ơn ạ :D

songngu
17-02-2012, 22:49
Mình đi Ấn Độ, thành phố Pune vào cuối tháng này. Rất thích những bài viết của bạn, bạn làm mình mong chờ chuyến đi này quá.

Đọc nhiều bài về Ấn Độ nhưng không thấy bác nào nhắc đến Pune cả :(.

hoangvanphuong75
18-02-2012, 07:50
@Songngu, nguyenduythang: Có mặt ở Shimla 26, 27.02 . 04.03 Fort Cochin. Không biết có ai lên đó không.

songngu
19-02-2012, 00:36
Minh di vao ngay 25/2, den Pune va se o do vai tuan. Minh di theo khoa dao tao nen gio chua co ke hoach gi rieng gi het.

thuhangtrinhhp
19-02-2012, 23:35
Mình đi Ấn Độ, thành phố Pune vào cuối tháng này. Rất thích những bài viết của bạn, bạn làm mình mong chờ chuyến đi này quá.

Đọc nhiều bài về Ấn Độ nhưng không thấy bác nào nhắc đến Pune cả :(.

Nếu bạn đến Pune, mình đoán không phải là đi du lịch vì Pune không phải là travel point. Pune là một thành phố trẻ và khá năng động, tuy nhiên có lẽ do mình không phải là người sâu sắc nên không có cảm nhận đặc biệt về Pune. Nếu bạn đến Pune mà có bạn bè, đồng nghiệp đưa đi tham quan, ăn uống là tốt nhất vì nếu là traveller thì chắc không biết là nên đi và đến chỗ nào cả. Thành phố và con người Pune cơ bản là hiền hòa và lịch sự, không quá xô bồ như Delhi. Ở Pune, đôi lúc mình thấy như đang ở Việt Nam vậy với những dãy nhà tập thể, đường phố lúc đông đúc chật chội, lúc lại yên bình. Đồ ăn ở Pune cũng khá ngon (nếu bạn ăn được đồ ăn Ấn).
Nếu có thể bạn hãy sắp xếp lịch trình để tham quan các điểm khác ở Ấn, tàu hỏa của Ấn rẻ và lịch sự hơn Việt Nam nhiều, mỗi tội phải book vé trước rất lâu. Nếu không book được vé tàu thì đi bus hoặc máy bay cũng được. Nếu không có nhiều thời gian thì tranh thủ cuối tuần đi Goa hoặc Konkan cũng rất hay.

hoangvanphuong75
20-02-2012, 21:32
@songngu: Pune la TP University, yên tâm học hành rùi. Từ Pune lên Jaipur cũng gần. Mình có mặt ở Vinayak Guest House Jaipur 01-02.03. Có bus lên đó.
@tuti88: Các City của bạn nếu ko mua được train trên cleartrip thì đi bus thôi (Vì gần nhau), và có Bus nhà nước book online được (KSRTC or KTC bus gì đó check lại, mình đã thử book rồi). Train chỉ book cleartrip thôi ( trang web train của Nhà nước phải có số DTDD india, cái này chịu, chỉ giành cho ai đang sống bên đó book vé). Book sai clear trip refund nhanh lắm, 4-5 ngày thấy tiền chuyển về TK liền.

hoangvanphuong75
20-02-2012, 21:41
@freemantle: Bạn đi Kolkata ngày nào mình có vé khứ hồi Bangkok - Kolkata 30.06. 2012 chắc cũng chỉ là trạm dừng chân thôi, còn nhiều điểm để ngắm nghía... Manali, Leh, Sikkim,... (tháng 06-07 nóng chạy lên đó vừa đẹp) ở Kolkata không phí quá.

songngu
21-02-2012, 22:56
Các bạn cho mình hỏi thời tiết bên đó bây giờ thế nào? Mình nên mang đồ mùa hè hay mùa thu? Mình xem trên mạng nhiệt độ ở Pune hiện nay là từ 15oC - 32oC nên không biết thế nào mà mần :)
@thuhangtrinhhp: Thanks những thông tin của bạn nhé. Bạn nói vậy mình cũng thấy yên tâm. Mọi người thấy mình đi Ấn Độ đều kêu phải mang nhiều đồ ăn, mỳ tôm, lương khô và berberin:)) Còn mình nhất quyết sẽ ăn đồ Ấn, không mang đồ ăn Vn đi trừ ít bích quy. Mình có khóa học 4 tuần ở Pune. Mình không quen ai bển cả, hy vọng sẽ rủ mấy bạn cùng lớp đi chơi. Là nữ nên đi một mình mình cũng hơi ngại
@ hoangvanphuong75: Bạn cũng ở gần Pune đợt này hả? Mình cuối tuần này đi, ở đến hết tháng 3. Cho mình mail của bạn được không, có gì mình hỏi kinh nghiệm với

woodien
23-02-2012, 22:49
Hè này em định đi 1 chuyến Bắc Ấn trong 2 tuần. Vốn là muốn bay Bangkok - Delhi, nhưng AA từ tháng 3/2012 ngừng thai khác chặng đó nên em đang định chuyển thành Bangkok-Kolkata
Lịch trình dự kiến là: Kolkata ~> Varanasi ~> Agra ~> Jodhpur, Jaipur ~> Jaisalmer ~> Delhi ~> Kolkata (Delhi-Kolkata by air). Như thế có hợp lí không ạ?
Bay domestic thì hãng nào giá rẻ ạ?

garfield
27-02-2012, 10:16
@woodien: Chặng về bạn có thể bay Delhi-Bangkok bằng Indigo, không cần quay lại Kolkata đâu.

Bay nội địa thì có nhiều lắm: Kingfisher, Air India, JetAirway, GoAir, Indigo, JetLite, SpiceJet, hãng nào rẻ thì tùy tuyến và thời điểm bạn mua.
Có một cách là bạn vào cleartrip.com search theo hành trình, sẽ ra một loạt các hãng có chuyến bay, thời gian, giá vé luôn, sau đó bạn vào trực tiếp trang web của airline đó check giá so với cleartrip, bên nào rẻ hơn thì book. Cái nữa là nhiều khi trên cleartrip báo hết vé nhưng vào web của hãng vẫn còn.

Có điều các bạn hàng không Ấn Độ này tần suất delay hơi bị cao, mà nhiều khi chẳng thèm sorry, chứ được như Sorry Airline mình còn đỡ tức

woodien
23-03-2012, 15:39
Em muốn book vé tàu trước qua cleartrip.com. Mà trang ấy mới có luật mới là phải có số điện thoại Ấn, rồi nó gửi verification code vào, rồi confirm thì mới tiến hành book đc T______T~ có anh chị nào đang ở Ấn và có số điện thoại gì giúp em với ạ T_T em cần lắm lắm T.T

garfield
24-03-2012, 10:55
Chia sẻ thông tin cho các bạn muốn mua vé train online là không có số mobile Ấn Độ.
Theo quy định mới khi mua vé train ngay cả trên cleartrip hay makemytrip cũng cần phải đăng ký account tren irctc và sync với cleatrip/makemytrip account, khi đăng ký họ sẽ gửi 2 activation code để kích hoạt tài khoản, 1 vào email ( email OTP) và 1 vào di động ( Mobile OTP).
Nếu không có số di động Ấn, mình có thể gửi email đến địa chỉ mail [email protected] để yêu cầu gửi Mobile OTP code qua email cho mình, nhớ quote ID và gửi kèm theo bản scan của passport.

Mình đã thử và nhận được Mobile OTP qua email sau 2 ngày.

woodien
24-03-2012, 18:11
Nó cũng vừa gửi code cho em xong :'( em nhập vào nó kêu invalid, em lại vừa phải mail lại -.-.

Mossa
25-03-2012, 16:29
Các bạn có thể cho mình xin tên và địa chỉ 1 vài công ty dịch vụ du lịch ở New Delhi và giới thiệu cho mình 1 vài khách sạn hay nhà nghỉ mà bạn đã từng biết qua được không?

awu05
26-03-2012, 12:09
Mời các bạn ngó qua hồi kí Ấn độ của mình nhé
https://www.phuot.vn/threads/37248-Mi%E1%BB%81n-nam-B%E1%BA%AFc-%C4%90%C3%B4ng-%E1%BA%A4n-%C4%91%E1%BB%99-h%E1%BB%93i-k%C3%AD-2011

hoangvanphuong75
17-04-2012, 08:05
Có ai đi Kolkata 30.6 rồi đi Sikkim, nơi được call là Thụy Sỹ của India, trốn cái nóng, lên Dajeerling ngắm ngọn núi tuyết Cao thứ 3 thế giới thuộc Hymalaya, sẽ đi Gangtok capital của Sikkim và vùng lân cận....Nepal có border với Sikkim để trọn vẹn với người dân Tibet mũ vàng, mũ đỏ, mũ đen, người Nepal, và local sống ở nơi tuyết đẹp này. Đã tìm hiểu thông tin cho chuyến đi. Tìm
bạn đồng hành.
L iên hệ:
yahoo: amberfort79

BGI
14-05-2012, 22:45
Chào các bác phượt cao thủ.
Các bác cho em hỏi một vấn đề cũ về visa và thời tiết nhưng đối với em là mới ạ.

1. Em đi lịch trình Hà Nội - Bangkok - New Dehli - Kathmandu ( Nepal) - Bangkok - Hà Nội. Theo lịch trình này em sẽ chỉ phải xin visa ẤN loại upon arrival tại New Dehli và visa Nepal loại upon arrival tại Kathmandu thì có ok không?
2. Tại sao có bác trên phượt lại nói là từ Ấn vào Nepal phải có visa Ấn loại multi?
3. Em định đi cuối tháng 6.2012 và đã nghe nói thời tiết lúc này rất nóng. Các bác đi rồi thấy có quá nóng không? Có thể chịu được không?

Cảm ơn các bác.

yilka
15-05-2012, 11:38
Chào các bác phượt cao thủ.
Các bác cho em hỏi một vấn đề cũ về visa và thời tiết nhưng đối với em là mới ạ.

1. Em đi lịch trình Hà Nội - Bangkok - New Dehli - Kathmandu ( Nepal) - Bangkok - Hà Nội. Theo lịch trình này em sẽ chỉ phải xin visa ẤN loại upon arrival tại New Dehli và visa Nepal loại upon arrival tại Kathmandu thì có ok không?
2. Tại sao có bác trên phượt lại nói là từ Ấn vào Nepal phải có visa Ấn loại multi?
3. Em định đi cuối tháng 6.2012 và đã nghe nói thời tiết lúc này rất nóng. Các bác đi rồi thấy có quá nóng không? Có thể chịu được không?

Cảm ơn các bác.

1. Đúng là bác có thể xin đc cả 2 visa Ấn và Nepal theo cách trên. Visa Ấn on arrival (chỉ dùng cho các sân bay lớn, dành cho ng Việt) là 60USD; đắt gấp rưỡi so với xin từ VN 40USD. Còn Nepal chỉ có cách xin arrival, 25USD. Bác cứ yên tâm lên đường.

2. Như đã trả lời mục 1, mục 2 có thể bỏ qua.

3. Tháng 6 nóng kinh người :D tất nhiên là chịu đc.

homeless man
15-05-2012, 17:02
1. Đúng là bác có thể xin đc cả 2 visa Ấn và Nepal theo cách trên. Visa Ấn on arrival (chỉ dùng cho các sân bay lớn, dành cho ng Việt) là 60USD; đắt gấp rưỡi so với xin từ VN 40USD. Còn Nepal chỉ có cách xin arrival, 25USD. Bác cứ yên tâm lên đường.

2. Như đã trả lời mục 1, mục 2 có thể bỏ qua.

3. Tháng 6 nóng kinh người :D tất nhiên là chịu đc.

Nói thêm cho rõ là nếu bạn ra khỏi Ấn và quay lại trong vòng 60 ngày thì ngoài Milti-visa, bạn phải có Special Adorsement mới quay lại thoải mái được. Cũng có khi cho qua mà không cần, nhưng cũng có khi bị từ chối.

Tháng 6 nói chung nóng. Tớ đi cuối tháng 7 đầu tháng 8, đến Bangalore còn hơi lạnh kìa. Mumbai thì mưa nhiều. Nói chung là tùy vùng thôi.

icepisces
24-05-2012, 10:08
Hi các bác,
Em có chuyến đi Ấn vào đầu tháng 6, chỉ đi Delhi, Agra, Jaipur và Amritsar thôi.
Vé máy bay và khách sạn thì đặt hết rồi, chỉ có việc di chuyển là còn đang lủng củng. Check trên cleartrip.com tàu thì cũng ok, mà đến khi đặt vé qua https://www.irctc.co.in/ nó bắt phải có số điện thoại ở Ấn để gửi mã số kích hoạt về. Đến đây em bó tay.
Ko biết các bác đã book tàu online ở Ấn có cao kiến gì giúp em ko? Cảm ơn các bác nhiều!

Jade_Pham
26-05-2012, 17:54
Các bác ơi,

Các bác cho em hỏi mua vé domestic flight trong Ấn, cụ thể em sẽ đi chặng chennai - jaipur vào ngày 2 ỏ 3/7, thì nên book của hãng nào hả các bác? Em có xem xét qua mấy hãng các bạn suggest như Indigo, spicejet... thì thấy chỉ có Indigo là rẻ nhất, mà 120$ ah :|
Em đọc mấy note của một số bác đã từng đi, thì các bác ấy còn nói ở một số hãng máy bay nội địa,có phân biệt vé giữa người nc ngoài với người Ấn :O, ko biết Indigo có như vậy k các bác nhỉ?
Em đang ở VN, chỉ có thẻ debit visa của VCB thì liệu có mua được vé không các bác nhỉ? Liệu Có bị charge fee thêm nhiều không ah? UI da em còn chưa bao giờ đi Ấn, mà budget thì ít, mua vé hn-bkk-chennai đã hụt hết bao nhiêu xiền rồi, bi giờ charge thêm tỉ thứ phí nữa chắc em phải cut đi rất rất nhiều điểm đến mơ ước ở Ấn mất =(( Các bác có nghĩ em nên nhờ bạn bên Ấn mua hộ vé k ạ?

Ah em ở Jaipur chắc khoảng hơn 1 tháng từ 2.7, có bác nào phượt qua Jaipur trong khoảng thời gian í thì hội ngộ nhé, có gì em làm guider cho =))

Cảm ơn các bác nhiều nhé. Em Vô cùng mong mỏi được các bác trả lời ah!

hoangvanphuong75
04-06-2012, 20:25
@jade pham
Có nhiều time bạn sao không thử đi bus or train đến Goa rồi mua vé train tại ga Goa đi Jaipur. Goa đẹp, đáng xem lại gần Chennai.
Tháng 3.12 rồi mình đi train Jaipur Goa rồi Kochi.
Train, vé mua online bây giờ khó, mua o phòng tourist tại ga vẫn được.

icepisces
07-06-2012, 13:56
Vừa rồi cực khổ mãi (gửi mail năn nỉ ỉ ôi cho [email protected] xin SMS OTP qua email) mới làm đc cái acc trên IRCTC để booking online vé tàu. Nhưng chưa kịp vui mừng vì vào book đc thì tới vụ thanh toán. Nó chỉ có 4 cổng thanh toán cho Visa/Master qua 4 cái ngân hàng của nó (chấp nhận 1 số ngân hàng khác nữa như HSBC, Standard Chartered...). Nhưng mặc dù mình có thẻ Visa Credit của HSBC mà vẫn không thể thanh toán mua vé đc, từng ngày nhìn số vé hết dần rồi chuyển qua Waitlist :'(
Hỏi bên HSBC thì nó nói có thể do trang web đó chặn thẻ từ Việt Nam :(

Bi Ngo
07-06-2012, 21:54
@icepisces: Vụ này là sao hả bạn? Bạn nói rõ hơn được không. Tháng 1 năm sau tớ cũng lang thang ở Ấn 2 tuần, lại đi một mình nên cũng định mua vé tàu trước mà tình hình có vẻ khó khăn qua nhỉ.

thuhangtrinhhp
07-06-2012, 22:41
Vừa rồi cực khổ mãi (gửi mail năn nỉ ỉ ôi cho [email protected] xin SMS OTP qua email) mới làm đc cái acc trên IRCTC để booking online vé tàu. Nhưng chưa kịp vui mừng vì vào book đc thì tới vụ thanh toán. Nó chỉ có 4 cổng thanh toán cho Visa/Master qua 4 cái ngân hàng của nó (chấp nhận 1 số ngân hàng khác nữa như HSBC, Standard Chartered...). Nhưng mặc dù mình có thẻ Visa Credit của HSBC mà vẫn không thể thanh toán mua vé đc, từng ngày nhìn số vé hết dần rồi chuyển qua Waitlist :'(
Hỏi bên HSBC thì nó nói có thể do trang web đó chặn thẻ từ Việt Nam :(

Muốn giúp bạn lắm nhưng đành bó tay. Mình có bạn India nhưng mà nhờ các bạn book hộ cho mình thì mình qua mình thanh toán cho họ là xong, còn nếu book hộ bạn thì mình chẳng biết làm thế nào để trả được cho bạn mình cả. Cậu có người quen nào bên ấy thì cố nhờ họ xem sao.

hoangvanphuong75
08-06-2012, 11:16
@icepi: Chúc mừng bạn có account của IRCTC, bạn use account này vào cleartrip mua (thanh tóan bằng debit or credit cards). Your credit card không thanh tóan được trên IRCTC!
Nhanh tay mua ngay trên cleartrip !
Sau này bạn là "help center"mua train ticket cho những người dulich India.
Mình mua được Vé cũng từ sự giúp đỡ của 1 bạn ở SG có account IRCTC.

thagnv
22-06-2012, 12:34
Các bác vui lòng cho em hỏi, liệu có thể đi sang Ấn Độ bằng đường bộ từ Myanmar ko ạ? Cụ thể là bằng xe đạp. Cám ơn các bác nhiều.

icepisces
26-06-2012, 14:47
@icepi: Chúc mừng bạn có account của IRCTC, bạn use account này vào cleartrip mua (thanh tóan bằng debit or credit cards). Your credit card không thanh tóan được trên IRCTC!
Nhanh tay mua ngay trên cleartrip !
Sau này bạn là "help center"mua train ticket cho những người dulich India.
Mình mua được Vé cũng từ sự giúp đỡ của 1 bạn ở SG có account IRCTC.
Bây giờ cleartrip cũng đòi OTP mỗi lần mua vé rồi :(
Vừa rồi qua đó mình phải thuê xe đi. Cũng hơi đắt so với vé tàu nhưng tính ra cũng nhiều cái lợi. Tới 1 tp nào đó có thể đi thoải mái các điểm cần đến mà ko tốn thêm tiền thuê taxi hay rickshaw, đỡ lỉnh kỉnh đồ đạc, đi theo giờ của mình. Xe luôn đợi sẵn trước cửa ksan :)

icepisces
26-06-2012, 14:53
@icepisces: Vụ này là sao hả bạn? Bạn nói rõ hơn được không. Tháng 1 năm sau tớ cũng lang thang ở Ấn 2 tuần, lại đi một mình nên cũng định mua vé tàu trước mà tình hình có vẻ khó khăn qua nhỉ.
Trên site IRCTC còn 1 cổng thanh toán nữa là American Express. Cổng này thanh toán trực tiếp ko phải qua 4 ngân hàng nói trên như các loại thẻ Visa/Master Card. Bạn có thể làm 1 thẻ Amex để mua vé tàu trên này. Việc này mình biết quá trễ nên làm ko kịp (thẻ Amex do Vietcombank phát hành, mất khoảng 2 tuần thì có)

backpackervn
29-06-2012, 11:43
Cho em hỏi là em dự định đạp xe một mình từ Sài Gòn sang Ấn Độ vào tháng 11 này, cung đường dự kiến của em là Sài Gòn - Cambodia - Thái Lan - Myanmar - Ấn Độ. Em muốn đến Bodhgaya.

Sau khi tìm hiểu thông tin trên wikitravel thì em thấy hình như đường bộ Myanmar - Ấn Độ không mở cửa cho khách du lịch, chỉ có thể đi bằng đường của anh là qua Trung Quốc, vào Ấn Độ từ Tibet, nhưng không biết với khách tự du lịch bụi một mình bằng xe đạp thì vấn đề vô Tibet có khó khăn gì không?

Hi thagnv,

Hiện nay, chính quyền Myanmar vẫn chưa cho phép du khách nhập cảnh bằng đường bộ/thủy. Các tỉnh giáp ranh với Thailand có mở cửa cho du khách ra vào, nhưng chỉ trong phạm vi thành phố biên giới đó, không vào sâu trong nữa được. Do vậy, chưa nói đến việc bạn từ Myanmar qua Ấn Độ (có chung biên giới ở vùng Assam), bạn không thể vào Myanmar từ Thái bằng đường bộ/thủy được. Thêm một vấn đề nữa, nếu thời gian sắp tới Myanmar mở cửa biên giới đường bộ (rất có thể, với tình hình Myanmar đang mở cửa hiện nay), bạn cần lưu ý là khi xin visa vào Ấn Độ, bạn cần phải xin thêm một giấy phép đặc biệt để vào vùng Assam, luôn là vùng nhạy cảm và cần phải có giấy phép riêng. (Nói thêm, và cưa bom với bạn tý là nếu Myanmar mở cửa biên giới đường bộ, tôi sẽ là một trong những đi sớm nhất cung đường đó – và đưa thêm cả Bangladesh vào danh sách các quốc gia sẽ ngang qua!).

Do vậy, hiện nay đường bộ duy nhất từ VN đi Ấn Độ chỉ có thể là đường VN - Tibet - Nepal -Ấn Độ, cung đường này đòi hỏi 2 thứ quan trọng: sức khỏe và tiền.

Về Tibet, có lẽ bạn cũng nên đọc thêm wikitravel, như bạn đang đọc. Hiện nay (tháng 6.2012) chính quyền TQ đang đóng cửa Tibet không cho phép du khách nước ngoài lên thăm viếng vì các vụ tự thiêu chống chính quyền TQ của người Tạng, gần đây nhất là tuần trước. Một khi Tây Tạng được mở cửa lại, du khách cũng phải xin giấy phép đặc biệt để vào Tibet, và phải mua tour của các công ty được cấp phép đặc biệt, không thể tự đi. Mua tour rồi, du khách vào trong Tibet cũng không được tự đi một mình mà phải luôn có HDV bản địa đi cùng, nhất là khi bạn ra khỏi Lasha.

Nếu muốn đi xe đạp ở Tibet, bạn có thể chất chiếc xe đạp đó lên Landcruise, hoặc xe lửa, hoặc máy bay để đi Lasha, từ Côn Minh hoặc Thành Đô hoặc Tây Ninh (các cửa ngõ gần nhất vào Tây Tạng, nơi đặt văn phòng, hặc chi nhánh của các công ty du lịch vào Tây Tạng) sau khi bạn đã kiếm được bạn bè cùng chí hướng để mua tour, xin giấy phép vào Tibet. Từ đó, có 2 phương án. a/ nếu bạn đủ tiền, bạn thuê riêng 1 xe Landcruise để HDV đi theo bạn lúc bạn đạp xe đi từ Tibet qua Nepal. Nếu bạn gom đủ nhóm bạn cùng đi xe đạp để chia sẻ chi phí thì quá tốt – một nhóm thường 4 người, vừa đủ 1 xe Landcruise. Tôi đã thấy các nhóm khách Âu Mỹ đạp xe và có xe Landcruise chạy sau ở mấy lần lang thang Tây Tạng. b/ bạn đi du lịch theo tour cùng nhóm bạn trong Tibet rồi đến biên giới Nepal, xe đạp chất trong xe Landcruise, sang đến Nepal, bạn bỏ xe đạp xuống và bắt đầu đạp xe từ Nepal sang Ấn Độ.

Nói thêm tý, nhưng có lẽ bạn cũng đã đọc khi chuẩn bị cho hành trình đạp xe ở Tibet về hội chứng AMS. Đi bộ ở Lasha, độ cao chỉ khoảng 3.500m nhiều người đã không chịu được, phải vào bệnh viện cấp cứu. 2 người đi cùng nhóm với tôi, một Mỹ, một Thụy Điển cao to cũng đã phải đi cấp cứu vì chủ quan đi bộ nhanh khi vừa mới đến Lasha. Còn đạp xe từ Lasha đi Nepal có nhiều đèo trên dưới 5.000m tuy không phải là MI nhưng đòi hỏi thể lực rất tốt.

Chúc & Rất mong bạn thực hiện được ước mơ của mình!
Bpk.

thagnv
29-06-2012, 17:33
Cám ơn anh. Thật đáng để gọi là ước mơ.

traiheogiong
05-07-2012, 22:38
Các bạn cho mình hỏi, mình bay từ Nepal về Ấn bằng máy bay của hãng A, sau đó vài tiếng lên máy bay của hãng B để qua Thái thì:
1- có phải xin visa Ấn ko?
2- hành lý sau khi máy bay A nó đáp xong mình phải tự lấy chứ nó đâu biết chuyển sang máy bay B đúng ko?

Mình xin cảm ơn các bạn.

homeless man
05-07-2012, 23:02
1. Nếu có hành lý gửi chậm, bạn phải nhập cảnh để lấy và sau đó xuất cảnh bằng hãng khác. Xin transit visa ở HN, giá là 20$
2. Nếu bạn không có hành lý bạn vẫn phải nhập cảnh vì phải check in của hãng bay khác, vậy vẫn cần transit visa
3. Nếu nối chuyến cùng hãng, hành lý sẽ tự chuyển, bạn không cần visa vì không phải làm thủ tục nhập cảnh. Lúc đến (ví dụ DEL) có lối rẽ transit, bạn đi theo luôn. Lưu ý, phải có 2 boarding pass lấy ngay từ chặng đầu vì chặng sau, bạn không phải làm thủ tục lên máy bay nữa.

thuhangtrinhhp
10-07-2012, 19:34
Trên site IRCTC còn 1 cổng thanh toán nữa là American Express. Cổng này thanh toán trực tiếp ko phải qua 4 ngân hàng nói trên như các loại thẻ Visa/Master Card. Bạn có thể làm 1 thẻ Amex để mua vé tàu trên này. Việc này mình biết quá trễ nên làm ko kịp (thẻ Amex do Vietcombank phát hành, mất khoảng 2 tuần thì có)
Túm lại là tình hình mua vé tàu Ấn Độ tương đối khó khăn vì book qua cleartrip hay makemytrip thì đều cần OTP mà mình không thể mỗi lúc mỗi yêu cầu [email protected] gửi OTP cho mình khi book vé được. Do đó chỉ còn cách book trực tiếp tại IRCTC và thanh toán bằng 1 trong 2 loại thẻ chúng ta có thể có ở Việt Nam, đó là credit/debit Visa/Master của Citibank và credit American Express (hình như ở VN có mỗi Vietcombank phát hành thẻ này). Trong hai loại này thì có lẽ thẻ Citibank làm đơn giản hơn. Nên nếu bạn nào muốn đi Ấn mà lựa chọn phương tiện tàu hỏa thì nên làm sẵn mấy loại thẻ này để khỏi chứng kiến cảnh vé tàu dần hết mà không làm gì được. Tàu hỏa bên đó thoải mái và rẻ hơn VN nhiều nên nếu không đi được tàu cũng hơi tiếc.
Hix, mình định làm bạn mình bất ngờ bằng việc tự book vé từ A đến Z mò đi India nhưng quả này chắc phải đi bus vì không kịp làm thẻ nữa.
:(

sauxanhh
23-07-2012, 14:54
Chào các anh chị,

Các anh chị cho em hỏi 1 câu vô cùng vô duyên là Chủ nhật Taj Mahal có mở cửa đón du khách không ạ? Do em tìm mãi thông tin mà không thấy.

thuhangtrinhhp
24-07-2012, 23:55
Chủ Nhật có mở cửa nhé. Lần mình đi Taj cũng là chủ nhật.

MQuyt
26-07-2012, 21:25
Túm lại là tình hình mua vé tàu Ấn Độ tương đối khó khăn vì book qua cleartrip hay makemytrip thì đều cần OTP mà mình không thể mỗi lúc mỗi yêu cầu [email protected] gửi OTP cho mình khi book vé được. Do đó chỉ còn cách book trực tiếp tại IRCTC và thanh toán bằng 1 trong 2 loại thẻ chúng ta có thể có ở Việt Nam, đó là credit/debit Visa/Master của Citibank và credit American Express (hình như ở VN có mỗi Vietcombank phát hành thẻ này). Trong hai loại này thì có lẽ thẻ Citibank làm đơn giản hơn. Nên nếu bạn nào muốn đi Ấn mà lựa chọn phương tiện tàu hỏa thì nên làm sẵn mấy loại thẻ này để khỏi chứng kiến cảnh vé tàu dần hết mà không làm gì được. Tàu hỏa bên đó thoải mái và rẻ hơn VN nhiều nên nếu không đi được tàu cũng hơi tiếc.
Hix, mình định làm bạn mình bất ngờ bằng việc tự book vé từ A đến Z mò đi India nhưng quả này chắc phải đi bus vì không kịp làm thẻ nữa.
:(

Mình thử làm theo hướng dẫn của cleartrip, tạo account trên IRCTC sau đó link account cleartrip của mình với account IRCTC (bằng username, số dt và địa chỉ mail đăng ký bên IRCTC thì nhận được email OTP bình thường. Riêng SMS OTP thì họ hướng dẫn gửi passport cùng các thông tin user đã đăng ký với IRCTC đến [email protected] thì họ sẽ gửi SMS OTP lại. Mình dùng 2 OTP này kích hoạt trở lại tài khoản cleartrip thì được thông báo là có thể book vé trở lại bình thường.

Mình test bằng cách book lại thử 1 vé thì cho đến khâu nhập thông tin thẻ thanh toán đều không thấy nhắc gì đến OTP nữa. Nếu có bạn nào sắp đi Ấn, muốn book vé tàu thì có thể thử cách này xem.

Link đề cập đến việc syndronize 2 tài khoản: http://showcase.cleartrip.com/railregistration/
Link nói về việc lấy SMS OTP ở đây: http://www.cleartrip.com/forums/43/topics/46187

hoangvanphuong75
27-07-2012, 17:51
Cleartrip kinh doanh cả flight, hotel, vì vé train chắc bị IRCTC ép, nên những ai có account của IRCTC là vào cleartrip mua được à (suy nghỉ logic thôi, vì mới mua và đi về đầu tháng 7.2012). Ai có account IRCTC thì giúp đỡ nhau, tàu India dễ lắm, nhân viên soát vé cầm vé in A 4, chỉ hỏi có ID card không, yes là nó đi luôn,

cuongvaan
10-08-2012, 20:56
Cuối năm nay mình dự định đi Ấn Độ. Mình có 9 ngày thì transit qua Bangkok mất 2 ngày, còn 7 ngày. Mình định đi Mumbai, Delhi, Agra. Chắc là mình sẽ bay sang Delhi trước (vì BKK đi Delhi của Jet air có chuyên sáng, còn Mumbai thì chiều tối mới đến nơi), mua vé tàu của hãng tour nào đó (nếu ko mua đc trên mạng) rồi đi Agra 2 ngày. Quay về Delhi 2 ngày, rồi bay đi Mumbai, sau đó bay về Bangkok.

Bạn nào có kinh nghiệm góp ý cho mình thế có hợp lý ko với. Với thời gian như thế có thể đi thêm đâu nữa ko? À với lại đi cuối tháng 12 thì thời tiết có hợp lý ko ạ?

Cảm ơn rất nhiều :)

meoxamau
23-10-2012, 19:52
Tháng 12 này em qua Ấn Độ 2 tháng và rất muốn mua một số đồ thêu thùa này nọ về tặng và trang trí nhà, các bác nào biết cách ship đồ từ Ấn Độ về VN thì chỉ bảo cho em với, em mua chắc khoảng 10 kg là max thôi ạh, giúp em với!

Em cám ơn nhiếu nhiều :D

hoangvanphuong75
28-10-2012, 10:30
@cuongvaan: Bạn còn thời gian thì tìm cách book vé train trên Clear trip, tuy nhiên có điều kiện đi máy bay thì Ok rồi. Bạn chọn Mumbai thì cũng đã có ý và yêu thích nó!?!, tuy nhiên có thể chọn Jaipur (gần Agra) hoặc Kolkata tiện cho book vé rẻ Airasia từ Bangkok. Chọn Old Goa sẽ thú vị hơn. Vì du lịch India không simple, Old Goa sẽ giúp bạn relax hơn mặc dù Mumbai là TP lớn. Lần trước mình cũng Plan Mumbai, xong bỏ, đi Old Goa và Kochi sẽ thấy chuyến đi nhẹ nhàng hơn, nhất là bạn độc hành!

cuongvaan
28-10-2012, 17:26
Cảm ơn bạn phưong75, mình đã suy nghĩ lại và đi Delhi, agra, Jaipur. Mà vé tàu thì không đặt được vì cần số điện thoại bên Ấn thì phải, với lại thẻ HSBC hình như không dùng được. Chắc phải sang đó rồi tính tiếp.

cuongvaan
08-11-2012, 19:45
Bạn nào cần book vé tàu online có thể làm theo hướng dẫn ở đây

http://www.seat61.com/India.htm#book%20-%20from%20outside

Phần Option 1, không cần số mobile, có thể gửi scan passport để lấy code mobile. Book được bằng HSBC credit card.

LonelyBicycle
11-11-2012, 12:25
Chào các bác.
Em xin được phép mở topic này ra với mục đích là xin kinh nghiệm từ các đàn anh , đàn chị , những người đã có nhiều trải nghiệm.
Mục đích của chuyến đi chỉ đơn giản là ước mơ vòng quanh thế giới của em từ xưa mà giờ mới có đủ quyết tâm để dứt bỏ mọi thứ thực hiện nó. Em thì ở HN , nhưng vì hoàn cảnh cá nhân có quá nhiều thứ bí bách nên tạm thời em đã quyết định vào SG tìm một cv bình thường để quên đi mọi chuyện ở HN , và cũng từ đây sẽ là nơi để em bắt đầu hành trình của mình. \

Sau khi lên dây cót tinh thần bằng " Xách balo lên và đi "
- học kinh nghiệm từ " Matadornetwork "
- xem các video của thelongestway " http://www.youtube.com/watch?v=5ky6vgQfU24 "
Em đã thấy được có rất nhiều đàn anh đàn chị làm được điều tuyệt vời này , nên em tin là giờ đây sẽ không còn là việc xa vời nữa , bởi những newbie như em giờ đã đơn giản hơn rất nhiều vì có những diễn đàn nhu Phuot mình , có thể xin ý kiến giúp đỡ từ các anh chị.

Hành trình đầu tiên em tính là SG - BK - ChiangMai - Myanmar - India. Nhưng hình như theo em được biết thì MyanMar không cho nhập cảnh bằng đường bộ , vậy có nghĩa là em sẽ lại phải quay lại BK - bay sang Myanmar. Em không có nhiều kinh nghiệm về Visa và hạn thời gian tối đa ở mỗi nước , theo các bác nên xin Visa hết ở VN rồi lên đường , hay kệ cứ phiêu đến đâu tính đến đấy. Hình thức mong muốn đi của em là work and travel , ngay từ đầu e cũng xác định là trong túi ko có xu nào rồi , các bác có kinh nghiệm gì về vấn đề xin việc part time ở Thai Lan hay Myanmar có khả thi không ạ , dạng như việc chui thôi ạ , phát tờ rơi hoặc porter đại loại thế hehe. ( em được cái thể lực tốt ) Mong các bác cho lời khuyên để em có thể bắt đầu viết plan chi tiết ạ. Xin cảm ơn các bác

cào cào
04-12-2012, 15:23
Chào các bạn,

Mình khai mãi mà không được cái acount IRCTC, bạn nào có sẵn acount IRCTC có thể cho mình mượn được không?
Cám ơn các bạn.

cuongvaan
04-12-2012, 19:48
Chào các bạn,

Mình khai mãi mà không được cái acount IRCTC, bạn nào có sẵn acount IRCTC có thể cho mình mượn được không?
Cám ơn các bạn.

Dễ mà bạn, bạn cứ làm theo hướng dẫn ở link trên của mình là được. Gửi ảnh passport rồi hôm sau họ gửi luôn cho mobile code.

Schtroumpf
05-12-2012, 14:37
@cào cào: Bạn gửi copy of passport xong rồi chờ, IRCTC sẽ gửi code trong vòng 18-36h. Của mình thì đúng 18h là có.
@All: Các bạn có nhu cầu book nhiều vé cho nhóm thì chú ý, một account IRCTC chỉ được book 10 bookings/tháng thôi nha. Nếu mua hơn 10 thì cái thứ 11 sẽ được thông báo chờ sang tháng sau để tránh tình trạng đầu cơ vé. Và họ tính trên số lượt booking chứ không tính số người/booking, nghĩa là 1 booking có thể mua vé tàu cho từ 1-6 người là tối đa (vì 1 khoang chỉ có 6 giường), và 1 account mua bao nhiêu lần cho bao nhiêu người cũng được miễn là số lần mua/tháng <= 10.

cuongvaan
13-12-2012, 21:04
Mình vừa xin visa, cách 1 ngày là lấy được. Xin 1 tháng 1 lần mà được 2 tháng 2 lần. Nên bạn nào có ý định xin khỏi cần vội. Giá 43$, trả bằng $.

around the world
27-12-2012, 14:51
Mình sẽ đi Bắc India từ 1 tháng 2 đến 16 tháng 2. 2013. Mong Các bạn chia sẻ với mình xin thông tin về khách sạn ở New Delhi, Jaipur, Agra, Varanasi và Kashmir với. Mình đọc hết 37 trang của thread này rùi nhưng không thấy nhiều thông tin chi tiết về khách sạn ở những điểm trên. Về tầm giá hostel 10usd đến 15usd có hostel hay guest house nào ổn không các bạn ui? Có phòng vệ sinh riêng không? Cảm ơn các bạn rất nhiều nhé. Mình mong tin của các bạn.

cuongvaan
28-12-2012, 21:10
Tầm 15$ là ok rồi, bạn tham khảo review ở agoda hay booking.com xem. Mình toàn vào đấy đọc review xem ổn thì book, ở New Delhi mình ở The Singh Empire tầm hơn 300k cũng đc, có nước nóng, wi-fi, phòng sạch, có vệ sinh phòng tắm riêng, gần ga New Delhi station, đi bộ tầm 5-10 phút, ga metro thì khoảng 10-15 phút.

Ở Agra thì mình ở The Taj Plaza, cũng có đủ như trên, cả máy sưởi nữa nhưng phòng ko sạch đẹp bằng, giá hôm book có gần 200k thôi, đi bộ khoảng 10 phút thì đến cổng East nhưng mua vé thì phải đi ngược lại tầm đó nữa. Bạn nên tìm ks cổng Western xem, ở đấy thì tiện hơn.

Tuần này mình đi thì ở Agra rất lạnh và sương mù, Delhi thì ấm hơn. Lúc bạn đi thì nghe nói là hết sương rồi. Mình chỉ đi có 2 nơi thôi, vì có hơn 6 ngày ở đây mà tàu thì chuyến nào cũng trễ nhiều tiếng.

around the world
29-12-2012, 15:44
@cuongvaan:
Cảm ơn thông tin bạn đã chia sẻ nhé. Mình đi về thì cũng sẽ update thêm thông tin cụ thể về khách sạn cho các bạn đi sau này. Chúc cuongvaan một chuyến đi thật vui nhé. Thanks.

hoangvanphuong75
30-12-2012, 09:19
@around the world: ở Jaipur bạn book Vinayak GH, single room 4.5USD gần Train station, bus stop , đi bus thăm mấy cái di tích tiện lợi vô cùng. Tây họ toàn đi bộ vào Pink city thôi!

blue_
30-12-2012, 22:38
Hic, ko biết trong này có bạn nào đã tạo thành công acc IRCTC chưa nhỉ? Nếu có thì cho mình book ké đc ko. Mình còn là sv nên tắc tị từ bước credit card, mướn xe thì chắc ăn mì gói suốt hành trình luôn =((

around the world
01-01-2013, 14:02
@hoangvanphuong75: hihihi....đang loay hoay tìm guest house ở Jaipur, thanks Bạn, may quá có bạn đi trước và share lại thông tin. Mình sẽ ở chỗ bạn giới thiệu. Cảm ơn bạn nhiều nhé. By the way, Happy New Year các bạn phượt nhé. Chúc các bạn dồi dào sức khỏe để cùng phượt nhé. :D

cuongvaan
02-01-2013, 22:30
Bạn nào đi về mà còn thừa tiền thì đổi ngay trước khi check out (hải quan), vì vào trong mình không tìm thấy chỗ nào đổi. Về Bangkok đổi lại thì tỉ giá cực thấp :(.

lynkzyck
09-01-2013, 09:50
Chào các bác ạ! Chả là em đang lên kế hoạch cũng gọi là đi lang thang vùng Bắc Ấn mùa hè này ( tháng 6/7), đang đọc bằng tiếng Anh lòi con mắt chả đâu vào với đâu tự nhiên search đc cái threat này đang xôm ở phuot.vn nên vào đây xin ít ý kiến/ lời khuyên của các Phượt thủ ạ. Các bác giúp đỡ em nhiệt tình nhá, em cũng chỉ là newbie chưa phượt phiệt lần nào nhưng mà máu đi Ấn lắm thế là làm chuyến Ấn (từ 15/6 đến 8/7/13) ạ. Hiện tại thì đoàn em có 3 người, nhưng mà 1 nam với 2 thị nở, mà lại toàn là sinh viên nên tiền nong cũng ko đc dư dật gì cho lắm nên chỉ muốn ở budget ăn đường phố thôi.
Cung đường bọn em dự tính đi là (2 phương án):
1- New Delhi ---- Jaisalmer ---- Jodhpur ---- Udaipur ----- Jaipur ----- Agra ------ Varanasi -----Bodh Gaya ----Kolkata (rồi từ đó bay về Thái ạ)
2- New Delhi ---- Jaipur ---- Agra ---- Lumbini----- Kathmandu ---- Varanasi ----- Bodh Gaya -----Kolkata
TRong 2 phương án thì phương án nào dễ đi/ nhiều thứ hay / thuận tiện hơn ạ ? Và em chỉ có 22 ngày thôi, đi nhiều như thế có đc ko, mỗi nơi em chỉ ở trung bình khoảng 2 ngày (Delhi và Varanasi có thể ở nhiều hơn).
Các bác cho em lời khuyên ạ, tại vì em lo nếu đi tàu mà nó cứ delay liên tọi thì cũng đau tim, với lại em đi tháng 6/7 vừa nắng nóng lại vừa mưa nhiều, sợ đến nơi toàn ở trong nhà thì cũng mất toi chuyến đi, lại chả nơi nào ra nơi nào cả.

Với cả những nơi đó thì các Phượt-er đi rồi có thể chỉ dẫn em một vài cái hostel nào rẻ rẻ ( tầm 3$/ người/ đêm, chúng em ở fan nằm võng cũng okie, miễn sao nhiều backpacker 1 tý, gần điểm tham quan 1 tý cho nó xôm. và có món gì ngon ngon/ quán nào rẻ rẻ các bác cũng share em với nhá !

Thanks much much much !!!

around the world
09-01-2013, 11:59
Các bạn cho mình hỏi thăm với. Mình chuẩn bị xin visa Ấn Độ mà thấy cái application của họ có mục "Visible Identification Marks", chỗ này mình điền thông tin gì vậy các bạn? Cho mình xin thông tin với. Cảm ơn các bạn nhiều.

Schtroumpf
09-01-2013, 12:50
@Around the world: Bạn lật mặt sau CMND, có cái câu "dấu hiệu nhận dạng", dịch sang TA và nhập vào dòng này. Trước đó sẽ có dòng yc khai báo số CMND tại VN (national ID). Mình cũng vừa apply xong.

around the world
09-01-2013, 13:04
@schtroumpf: Oh cảm ơn bạn nhé. Mình còn vướng chỗ đây nên chưa apply được. Bây giờ thì đã rõ rồi, mình sẽ làm như vậy. Mình ở Sài Gòn, nên sau khi điền đơn online thì sẽ in đơn ra và đến 55 Nguyễn Đình Chiểu, Q3 đóng tiền và nộp hình cùng đơn phải không bạn? Thanks.

Schtroumpf
09-01-2013, 15:22
@Around the world: Đúng rồi bạn, nộp cả passport, nhưng phòng nhận hồ sơ chỉ làm việc từ 9.30 - 11.30g sáng từ T2-T6 hàng tuần thôi nhé.

around the world
10-01-2013, 20:03
@schtroumpf: sáng nay mình đã đi nộp hồ sơ xin visa rồi bạn ui. Mình đã có biên nhận lấy visa rồi. Cảm ơn bạn nhé. Mình nộp application form đã điền online, dán hình vào đơn, nộp cùng passport, lộ trình đi, copy vé máy bay. Đóng 43usd.

Schtroumpf
11-01-2013, 10:13
@Around the world: Mình nộp từ hôm thứ 4, không thấy yêu cầu phải có lộ trình đi và copy vé máy bay nên mình không kẹp vào hồ sơ, cũng không thấy bạn nhân viên bắt bổ sung. :)

around the world
14-01-2013, 12:08
@Schtroumph: Bạn mình nộp sau mình 3 ngày, không có lộ trình đi nên bị trả hồ sơ lại, mặc dù bạn ấy có kẹp cả copy vé máy bay nhưng nhân viên lãnh sự nói phải có lộ trình đi. Mình thì nộp đầy đủ nên anh ấy không hỏi gì hết. :)

Schtroumpf
14-01-2013, 22:46
Vậy thì cũng ngộ theo kiểu hên xui thiệt. Nhóm mình nộp bình thường không có vé mb với lộ trình gì hết, cũng có thể do trong phần khai báo những nơi sẽ viếng thăm tại Ấn mình đã liệt kê ra chi tiết rồi chăng???

hoangvanphuong75
16-01-2013, 09:36
@Schtroumpf: chắc hên xui đó, cái mục "Visible....Mark" lúc đó anh bỏ trống, cũng lên được Darjeeling.

around the world
16-01-2013, 11:50
Các bạn giúp giùm mình thông tin về khách sạn ở Varanasi với. Các bạn thấy khách sạn nào ok với tầm giá 15usd trở xuống thì share thông tin với mình với. Mình cảm ơn nhiều nhé.

homeless man
11-02-2013, 18:20
Hôm nay đài đưa tin 22 người chết ở nhà ga Allahabad. Mình đã đến đây trong chuyến trước đi Ấn. Nơi sông Yamuna đổ vào sông Ganges (Hằng) tạo ra một roi đất bồi gọi là Sangam, một trong những nơi linh thiêng nhất đối với người Hindu. Hàng năm mọi người đổ về đây, lội ra roi đất này hành lễ. Có một pháo đài nổi tiếng gọi là Akbar's Fort trong đó có ngôi đền linh thiên mằn chìm dưới lòng đất. Pháo đài do Quân đội quản lý nên việc chụp ảnh bị cấm nghẹt. Tuy nhiên mình vẫn chụp được khá nhiều.

http://dantri.com.vn/the-gioi/an-do-giam-dap-kinh-hoang-trong-le-hoi-22-nguoi-chet-695559.htm

Nhà ga Allahabad thì người hành hương nằm ngồi la liệt. Nếu mà có hỗn loạn thì người biết chạy đi đâu?

https://i1157.photobucket.com/albums/p584/anhando/AD7/100_2260.jpg

https://i1157.photobucket.com/albums/p584/anhando/AD7/100_2394.jpg

homeless man
11-02-2013, 18:25
Ấn dạo này nhiều vụ làm ẩu với nữ giới. Không chỉ với phụ nữ Ấn mà cả với phụ nữ các nước khác mà gần đây là một bạn Tầu. Các bạn nữ phượt đi Ấn tránh đi một mình, những nơi tối tăm, hoang vắng hay lên những chuyến xe lúc khuya khoắt.

Những vụ trên chỉ là hãn hữu, cẩn thận tí là ổn.

thangsumi
12-02-2013, 23:00
Tháng 2 này em đi công tác, muôn tranh thủ đi đền Taj Mahal, nhưng chỉ có 1 ngày transit tại Delhi, chuyến bay rời Delhi lúc 11h đêm. Các bác cho em xin ít kinh nghiêm ạ. Tiêu chí của em là an toàn là trên hết ạ. Tks các bác.

homeless man
13-02-2013, 08:54
Tháng 2 này em đi công tác, muôn tranh thủ đi đền Taj Mahal, nhưng chỉ có 1 ngày transit tại Delhi, chuyến bay rời Delhi lúc 11h đêm. Các bác cho em xin ít kinh nghiêm ạ. Tiêu chí của em là an toàn là trên hết ạ. Tks các bác.

Không biết bạn đến lúc mấy giờ? Ví dụ đến vào lúc 4-5AM, bạn có thể thuê xe riêng đi và về trong ngày thì có thể được. Nếu sử dụng phương tiện công cộng thì sơ không kịp vì tầu xe Ấn nhiều, tiện, rẻ nhưng thời gian di chuyển của bạn không nhiều nên thuê xe thì tốt. Tất nhiên phải cần $$$.

Và tất nhiên phải có transit hoặc tourism visa để có thể vào Ấn.

foxglove2012
01-03-2013, 09:04
Dear mọi người cho e hỏi tý:
Em mua vé tàu từ Jaisalmer về Jaipur, hiện tại 1 vé confirm, 2 vé WL 1-2, đang xếp hàng chờ người bỏ vé
Tàu Jaisalmer - Jaipur, thực chất là tàu Jaisalmer - New Delhi, có dừng chặng ở Jaipur, tìm kiếm mua vé thì vẫn còn.. k phải vào waitlist như đã mua ở trên,

Kết luận: vậy e có thể mua vé Jaisalmer - Delhi rồi xuống ga Jaipur được k? bỏ vé kiểu ấy như tàu nhà mình được chứ?
Cảm ơn mọi người.. người chờ waitlist cả tuần rồi mà k thấy thay đổi

Schtroumpf
01-03-2013, 10:34
@foxglove2012: Sao ko thấy hỏi chị vụ này nhỉ? :D Em có thể mua chặng xa rồi bỏ vé để xuống chặng gần, tuy nhiên giá sẽ cao hơn, coi như mình chịu mất phí để khỏi phải chờ vậy. Đợt chị đi cũng có lần xuống trễ do nhầm ga (tức là đi qua ga cần phải xuống, phải quay lại), không sao cả.

Thiên Di
27-03-2013, 10:10
Chào các bác ạ! Chả là em đang lên kế hoạch cũng gọi là đi lang thang vùng Bắc Ấn mùa hè này ( tháng 6/7), đang đọc bằng tiếng Anh lòi con mắt chả đâu vào với đâu tự nhiên search đc cái threat này đang xôm ở phuot.vn nên vào đây xin ít ý kiến/ lời khuyên của các Phượt thủ ạ. Các bác giúp đỡ em nhiệt tình nhá, em cũng chỉ là newbie chưa phượt phiệt lần nào nhưng mà máu đi Ấn lắm thế là làm chuyến Ấn (từ 15/6 đến 8/7/13) ạ. Hiện tại thì đoàn em có 3 người, nhưng mà 1 nam với 2 thị nở, mà lại toàn là sinh viên nên tiền nong cũng ko đc dư dật gì cho lắm nên chỉ muốn ở budget ăn đường phố thôi.
Cung đường bọn em dự tính đi là (2 phương án):
1- New Delhi ---- Jaisalmer ---- Jodhpur ---- Udaipur ----- Jaipur ----- Agra ------ Varanasi -----Bodh Gaya ----Kolkata (rồi từ đó bay về Thái ạ)
2- New Delhi ---- Jaipur ---- Agra ---- Lumbini----- Kathmandu ---- Varanasi ----- Bodh Gaya -----Kolkata
TRong 2 phương án thì phương án nào dễ đi/ nhiều thứ hay / thuận tiện hơn ạ ? Và em chỉ có 22 ngày thôi, đi nhiều như thế có đc ko, mỗi nơi em chỉ ở trung bình khoảng 2 ngày (Delhi và Varanasi có thể ở nhiều hơn).
Các bác cho em lời khuyên ạ, tại vì em lo nếu đi tàu mà nó cứ delay liên tọi thì cũng đau tim, với lại em đi tháng 6/7 vừa nắng nóng lại vừa mưa nhiều, sợ đến nơi toàn ở trong nhà thì cũng mất toi chuyến đi, lại chả nơi nào ra nơi nào cả.

Với cả những nơi đó thì các Phượt-er đi rồi có thể chỉ dẫn em một vài cái hostel nào rẻ rẻ ( tầm 3$/ người/ đêm, chúng em ở fan nằm võng cũng okie, miễn sao nhiều backpacker 1 tý, gần điểm tham quan 1 tý cho nó xôm. và có món gì ngon ngon/ quán nào rẻ rẻ các bác cũng share em với nhá !

Thanks much much much !!!

Với thời gian 22 ngày thì cả 2 option của bạn đều khả thi tuy rằng kgông được thong dong lắm!

Bạn nên xác định mục tiêu chuyến đi là gì. Nếu chủ yếu đi hành hương Tứ Thánh Địa thì đương nhiên chọn option 2, bổ sung thêm Kushinagar vào lịch trình vì điểm này gần Gorakhpur-là điểm bạn phải đi qua trên đường từ Agra đi Lumbini. Nếu đi chơi để enjoy văn hóa India, thăm kiến trúc đền đài, lăng tẩm, thành quách...thì nên chọn option 1 với vài điều chỉnh như sau:

1. Lịch trình: New Delhi - Pushkar (qua ga Ajmer) - AJmer - Jaisalmer - Johdpur - Bundi - Jaipur - Agra - Varanasi - Kolkata.
Với lịch trình này bạn tập trung vào bang Rajashthan và một phần Uttar Pradesh, có gần như đầy đủ những điểm đặc sắc của India mà di chuyển không quá xa.

2. Di chuyển: ngoại trừ chặng Johdpur-Bundi phải đi bằng bus (có thể tạt ngang Chittorgargh xem pháo đài), các chặng còn lại đều có train. Nếu bạn plan tốt, có thể đi 5 chặng tàu đêm...vừa tiết kiệm thời gian vừa đỡ tốn tiền khách sạn. Gía vé tàu hạng sleeper rất rẻ nhưng phải book vài tháng trước khi đi mới mong có chỗ!

3. Phân bổ thời gian: nên chọn vài điểm trọng tâm như Bundi, Pushkar, Jaipur, Varanasi, Jaisalmer...và giành nhiều thời gian cho những điểm này, những điểm còn lại từ 1-2 đêm là OK. Hãy nhớ rằng India rất rộng lớn, 22 ngày cũng chỉ như muối bỏ biển thôi! Mỗi chuyền đi chỉ nên tập trung vào một khu vực nhất định và đi thật kỹ, lần sau chuyển qua khu vục khác. Ngoài ra, thời điểm các bạn đi là mùa hè, nóng kinh dị luôn! Mỗi ngày các bạn chỉ tham quan được từ sáng sớm đến tầm 9-10 am và sau 3pm đến tối nên cũng không đi được nhiều đâu.

4. Ăn-ở: lúc các bạn đi là low season nên khách sạn rẻ lắm. Bạn cứ tìm trong LP, Tripadvisor cái guesthouse nào đó ổn ổn là OK. Riêng ở Bundi thì mình highly recommend Lakeview Guesthouse, chỉ 250rp phòng double/đêm! GH này nằm ngay bên hồ, sáng ra ngồi ăn sáng ngắm mặt trời lên, chiều ngả ngớn bia bọt trong bóng cây, tối nhìn Bundi Palace lên đèn xa xa...HAIZZZZ.... Nhắc lại vẫn còn thèm!
Khi đi tàu xe, các bạn gái nên thủ sẵn những thứ dễ ăn dễ bảo quản như rong biển sấy khô, cà chua, chuối, quýt, táo kashmir...vừa ngon vừa rẻ mà lại bảo đảm dinh dưỡng.

Chúc các bạn một chuyến đi thành công!!!

hoangvanphuong75
27-03-2013, 14:24
@ Đi 22 ngày có ghé New Delhi, thì nên ghé Golden Temple, city này gần Delhi.
@around the wold: Varanasi rất nhiều hostel dưới 15USD, không cần book trước. Ngay khi đi train cùng toa sẽ có Tây, vì clear trip luôn sắp đặt người nước ngoài cùng toa, bám theo họ, họ rành hơn, to khỏe hơn, good for you.

harrytrungnguyen
27-03-2013, 17:24
Mình sắp sửa đi sang Ấn Độ, công việc kết hợp với du lịch, định cho bà xã đi cùng mà đợt này thấy nhiều vụ trên báo chí quá, cứ thấy lo lo. Không biết bạn nào đã đi Ấn rồi, có kinh nghiệm để xử lý các tình huống và giảm thiểu rủi ro không ạ? thanks mọi người.

thuhangtrinhhp
28-03-2013, 01:14
@harrytrungnguyen: Bản thân các bạn Ấn còn phải công nhận là quốc gia của các bạn ấy khá là nguy hiểm đối với phụ nữ, đặc biệt là Bắc Ấn (Delhi, Agra và các vùng phụ cận). Mình là gái, đi Ấn 3 lần, lần nào cũng đi một mình nhưng ra khỏi sân bay thì luôn có người chờ sẵn và kè kè bên cạnh cho đến lúc lên máy bay về nên cũng chưa gặp nguy hiểm gì. Mình nghĩ bạn mang bà xã đi cũng không có vấn đề lắm nếu tuân thủ chặt chẽ:
1. Không bao giờ ở 1 mình, kể cả ban ngày, nếu chồng đi công việc thì ở trong phòng khách sạn không mở cửa cho bất kỳ ai (bạn mình dặn thế trong trường hợp mình ở một mình).
2. Ăn mặc kín đáo (mình sang đó toàn quần sort, váy ngắn bị mắng mỏ dữ lắm, bây giờ nghĩ lại thấy mình cũng liều).
3. Không đi chơi quá khuya, buổi tối có đi ra ngoài thì lựa chỗ đông đúc mà đi.
Người Ấn, theo nhận xét chủ quan của mình thì cũng có người nọ người kia, kẻ tốt người xấu thì ở đâu cũng có. Nhưng ở một xã hội có quá nhiều ràng buộc và con người không được làm những điều mình muốn, rất nhiều nhu cầu bị kiềm chế sẽ dẫn đến những hành động tiêu cực. Bác cứ đi chơi ban ngày và xông vào những chỗ đông đúc là an toàn.
Nếu bác đi Nam Ấn thì an ninh tốt hơn nhưng vẫn không nên chủ quan.
Ấn Độ khác lắm, lạ lắm, không đi thì kể cũng tiếc.

harrytrungnguyen
01-04-2013, 17:04
@harrytrungnguyen: Bản thân các bạn Ấn còn phải công nhận là quốc gia của các bạn ấy khá là nguy hiểm đối với phụ nữ, đặc biệt là Bắc Ấn (Delhi, Agra và các vùng phụ cận). Mình là gái, đi Ấn 3 lần, lần nào cũng đi một mình nhưng ra khỏi sân bay thì luôn có người chờ sẵn và kè kè bên cạnh cho đến lúc lên máy bay về nên cũng chưa gặp nguy hiểm gì. Mình nghĩ bạn mang bà xã đi cũng không có vấn đề lắm nếu tuân thủ chặt chẽ:
Ấn Độ khác lắm, lạ lắm, không đi thì kể cũng tiếc.

Cám ơn bạn nhiều nhé. Mình thì cũng 1 mình bôn ba đi du lịch khắp mọi nơi rồi, nhưng lại chưa cho bà xã đi bao giờ. Những advise rất quan trọng, đi 1 mình đàn ông thì ko lo mấy, nhưng đi 2 người có bà xã là thấy lo hơn nhiều :)

truelie209
03-04-2013, 11:26
Chào các bác

Nhà cháu cũng tàu ngầm ở đây lâu rồi, nay mới quyết định đi Ấn
Nhà cháu dự kiến chuyến đi khoảng 13 ngày vào trung tuần tháng 8, Lịch trình như sau:

Day 1: Nhà cháu đến Kolkata vào buổi tối rồi bay luôn về Delhi (máy bay ợ)

Day 2: Delhi - Jaipur (266km đường bộ ô tô đường NH8 và NH11C)

Day 3: Jaipur - Agra (238km NH11) thăm thú cái Taj Mahal pháo đài Di sản và các công trình kiến trúc tại đó

Day 4: Từ Agra quay lại Fatehpur Sikri (đoạn này ngắn chỉ khoảng 37km) tham quan lâu đài sa thạch di sản thế giới, nếu nhiều điểm hay quá thì đành ngủ lại

Day 5: Đi Orchha (251km đường bộ ô tô NH3 và AH43): Chơi ở đó.

Day 6: Orchha - Khajuraho (172km đường bộ ô tô NH75, 76): Chỗ này cũng có các đền thờ Di sản thế giới (bọn này lắm Di sản vãi, Việt Nam mình phải tiếp tục đệ đơn xin nhiều nữa mới bằng đc )

Day 7: Khajuraho - Varanasi (387km đường bộ ô tô SH49, NH76, NH2) hoặc bay nếu bọn em còn xông xênh he he...

Day 8: Varanasi - Sarnath thăm thú sông Hằng , hỏa táng và ... tắm gội 1 tý (nếu người bẩn quá)
Sau đó nếu còn thời gian chạy về Gaya (265km Đường bộ ô tô)

Day 9: Bồ đề đạo tràng chờ lá bồ đề rụng, Việt Nam Phật Quốc tự... sau đó về Kushinagar (335km đường bộ ô tô)

Day 10: Từ Kushinagar vượt biên sang Nepal rồi chạy về Lumbini

Day 11: Thăm quan Vườn thiêng rồi chạy về Kathmandu (đường bộ ô tô)

Day 12: Thăm quan thủ đô Nepal rồi chạy về Sikkim qua cửa khẩu Kakarvita

Day 13: Từ Sikkim - Darjeeling rồi (chắc là) bay về Kolkata nghỉ ngơi kết thúc chuyến đi

Em có nhiều điều thắc mắc quá các bác ạ:

Thứ nhất: Cái plan của em có khả thi ko ah??? Nếu phải chỉnh thì nên thế nào ah??? Hu hu em lo quá đi mất :((
Thứ 2: Hầu hết mỗi ngày em đầu phải chạy ~ 300km rồi thăm quan 1 địa điểm vậy có tham lam quá ko?
Thứ 2: Mấy cái đường em định đi ô tô ấy, có bác nào biết thông tin như là mua vé có dễ ko? Đường có khó đi lắm ko? Có đoạn nào nên chuyển loại phương tiện như tàu hỏa, máy bay ko?
Thứ 3: Có bác nào có kinh nghiệm review cái chương trình của em và góp ý cho em hoàn thiện cung với

:help

Đa tạ tất cả các bác!!! :L

https://maps.google.com/maps?saddr=Delhi,+%E1%BA%A4n+%C4%90%E1%BB%99&daddr=Jaipur,+Rajasthan,+%E1%BA%A4n+%C4%90%E1%BB%9 9+to:Agra,+Uttar+Pradesh,+%E1%BA%A4n+%C4%90%E1%BB% 99+to:Fatehpur+Sikri,+Uttar+Pradesh,+%E1%BA%A4n+%C 4%90%E1%BB%99+to:Orchha,+%E1%BA%A4n+%C4%90%E1%BB%9 9+to:Khajuraho,+Madhya+Pradesh,+%E1%BA%A4n+%C4%90% E1%BB%99+to:Varanasi,+Uttar+Pradesh,+%E1%BA%A4n+%C 4%90%E1%BB%99+to:Sarnath,+Varanasi,+Uttar+Pradesh, +%E1%BA%A4n+%C4%90%E1%BB%99+to:Gaya,+Bihar,+%E1%BA %A4n+%C4%90%E1%BB%99+to:Kushinagar,+Uttar+Pradesh, +%E1%BA%A4n+%C4%90%E1%BB%99+to:Gorakhpur,+Uttar+Pr adesh,+%E1%BA%A4n+%C4%90%E1%BB%99&hl=vi&ie=UTF8&ll=26.588527,80.507813&spn=11.3226,18.369141&sll=26.980829,80.859375&sspn=11.283772,18.369141&geocode=FazwtAEdAFyaBCkttn40W_0MOTHOTSBOSbfCUg%3BF aCmmgEdGGyEBCmB4ldM30psOTEJLvIMOsbhDA%3BFd6ungEdCk-mBCnZQS98hQ10OTFCO1KpOO9KeA%3BFcRqnQEde_-gBCmNeVNKWJFzOTFA-8GQZ9STCA%3BFYwUgwEdX9evBCnbsX5G7Xh3OTGwVxjYkjzr1Q %3BFWXnegEd73rDBCnFwzgx9uWCOTEsV6Q5pg6iCg%3BFQ1Rgg Ed2hTyBClNz-tvty2OOTG18D-FEBcTaA%3BFfdIgwEdTc7yBCkrodZw6C6OOTF0qR_qsoXDoQ%3 BFescegEdP7gQBSkfPBsKRCrzOTGmNL-9I7L2zg%3BFaQCmAEddQ8ABSl75OoBnuuTOTFAhVZf7QmJeg%3 BFWpVmAEdcCz4BCmJJDMMakSROTGiv8bcf_nzHw&oq=Kha&mra=ls&t=m&z=6

thuhangtrinhhp
03-04-2013, 23:07
@truelie209: Lịch trình của bạn chắc chỉ có nhong nhong trên đường thôi chứ tham quan nỗi gì. Tiếc là mình không giúp gì được bạn vì hầu hết những chỗ bạn muốn đến mình chưa đi trừ Delhi và Agra. Hy vọng các cao thủ khác sẽ giúp bạn được.

truelie209
05-04-2013, 10:44
Cảm ơn bác thuhangtrinhhp,

Em cũng thấy mình hơi tham lam và biết chắc có nhiều điểm cần nán lại lâu hơn
Em định chuẩn bị quỹ dự phòng khoảng 4 ngày cho việc này nhưng ko biết add vào đâu

Có bác nào nhiều kinh nghiệm giúp em với :((

foxglove2012
08-04-2013, 11:07
Truelie209: nếu b chưa mua vé Kolkata đi Delhi, mà ở ngày 1 ngày 2 vậy, b có thể mua vé của hãng Indigo - bay từ Koltaka về Jaipur - giá tầm từ, 1,7tr-2,5tr. dùng thẻ của người cùn bay nha, còn k thì mua qua cleartrip mất 150Rs/người phí đặt chỗ..

hoangvanphuong75
09-04-2013, 11:17
@truelie209: India rộng lớn, em cứ nhìn bản đồ thấy các điểm đến hợp lý, miễn sao đừng chạy qua lại Ziczag là được. Năm ngoái anh cũng đi vào tháng 8 Kolkata nóng chảy mỡ. Đến Darjeling thì nghỉ ngơi lấy lại sức vì phong cảnh đẹp, mát lạnh, thức ăn có thịt, phomai, bơ sữa, nho, món ăn Tibet...
Ra SB Kolkata nên ra sớm, vì Airasia rẻ ở đó, người India Kolkata đi nước ngoài nhiều, họ đi sớm 3-4 tiếng ra SB, giống VN mình 20 năm trước. Xếp hàng không lại họ đâu.

backpackervn
10-04-2013, 12:50
[B][SIZE=2]

Em có nhiều điều thắc mắc quá các bác ạ:

Thứ nhất: Cái plan của em có khả thi ko ah??? Nếu phải chỉnh thì nên thế nào ah??? Hu hu em lo quá đi mất :((
Thứ 2: Hầu hết mỗi ngày em đầu phải chạy ~ 300km rồi thăm quan 1 địa điểm vậy có tham lam quá ko?
Thứ 2: Mấy cái đường em định đi ô tô ấy, có bác nào biết thông tin như là mua vé có dễ ko? Đường có khó đi lắm ko? Có đoạn nào nên chuyển loại phương tiện như tàu hỏa, máy bay ko?
Thứ 3: Có bác nào có kinh nghiệm review cái chương trình của em và góp ý cho em hoàn thiện cung với

[/URL]

Bạn có hỏi tôi ở mục VM, tôi trả lời bạn ở đây, rất thành thật (nên dễ mắc lòng!) như sau:

Thứ nhất: Cái plan của em có khả thi ko ah??? Nếu phải chỉnh thì nên thế nào ah??? Hu hu em lo quá đi mất
[COLOR="#0000CD"]--> theo tôi là không khả thi. Còn chỉnh như thế nào, thì sẽ không ai biết bạn thích xem cái gì hơn cái gì bằng chính bản thân bạn, rồi điều kiện tài chính, sức khỏe, thời gian... của bạn như thế nào. Do đó, bạn nên tham khảo kỹ lại các thông tin để lên cung đường hòm hòm rồi các bạn khác sẽ hỗ trợ bạn.

--> Quá tham lam, như bạn đang tự vấn mình vậy.

--> Vé xe bus ở Ấn Độ rất dễ, chưa bao giờ tôi thấy hết vé xe bus trong thời gian ở Ấn, trong khi vé tàu có thể hết trước cả vài ngày so với cùng 1 cung đường. Xe thì cũng nhiều loại, từ ghế sắt đến giường nằm (đôi - nhiều khi chung với người lạ hoắc) tùy khả năng chi phí của bạn. Đường bên Ấn Độ cũng khá dễ đi. Chuyển sang đi tàu thì có ưu thế là an toàn hơn, rẻ hơn, nhược điểm là chậm hơn, hay trễ giờ không điều chỉnh được kế hoạch, còn một điều khá quan trọng là có mua vé được hay không nữa - từ đó mà bạn cân nhắc? Việc chuyển sang máy bay đương nhiên là tốt (!?), nếu có thể cho tất cả các chặng đường có bay - nhưng còn khả năng về chi phí của bạn?

Thứ 3: Có bác nào có kinh nghiệm review cái chương trình của em và góp ý cho em hoàn thiện cung với.
--> Đã trả lời ở câu 1 bên trên.

Theo tôi thấy, thông tin hỏi đáp trong mục Thông tin du lịch Ấn Độ này khá chi tiết và rõ ràng, cũng như rất nhiều các diễn đàn khác, nếu bạn muốn đọc và chịu đọc. Quan trọng là bạn muốn đi để làm gì. Nên, nói đi cũng phải nói lại, nếu như mục đích của bạn là đi để 'been there, done that' thì vẫn đi được - rất dễ dàng nữa là khác.

Chúc bạn có chuyến đi như ý.

vantrung1973_bng
01-05-2013, 10:39
Như tiêu đề đã nêu, hiện tại mình đang công tác tại Mumbai - Ấn Độ đến cuối năm 2014, sẵn sàng hỗ trợ cụ, mợ nào có kế hoạch du lịch, công tác tại địa bàn về mọi mặt (tất nhiên là miễn phí) như tư vấn cung cấp thông tin, bảo hộ các cụ tại địa bàn nếu phát sinh vấn đề gì với chính quyền và dân địa phương, đưa đón tại sân bay, đổi tiền, tìm khách sạn giá rẻ, làm guide cho các cụ nếu mình thu xếp được thời gian …. nhà mình có một phòng giành cho bạn bè nên các cụ nào đi 1 mình có thể về nhà mình ở. Liên hệ: số điện thoại: 0091.7738136999. Email: [email protected], facebook: [email protected]

Các cụ, mợ rảnh thì thỉnh thoảng up giúp topic này lên để những cụ mợ cần trao đổi nhé, cảm ơn các cụ rất nhiều!

thuhangtrinhhp
01-05-2013, 20:34
Khi nào mình đi thì xin bạn 1 chân ở ké nhé.

dochuyencam
07-05-2013, 09:38
Như tiêu đề đã nêu, hiện tại mình đang công tác tại Mumbai - Ấn Độ đến cuối năm 2014, sẵn sàng hỗ trợ cụ, mợ nào có kế hoạch du lịch, công tác tại địa bàn về mọi mặt (tất nhiên là miễn phí) như tư vấn cung cấp thông tin, bảo hộ các cụ tại địa bàn nếu phát sinh vấn đề gì với chính quyền và dân địa phương, đưa đón tại sân bay, đổi tiền, tìm khách sạn giá rẻ, làm guide cho các cụ nếu mình thu xếp được thời gian …. nhà mình có một phòng giành cho bạn bè nên các cụ nào đi 1 mình có thể về nhà mình ở. Liên hệ: số điện thoại: 0091.7738136999. Email: [email protected], facebook: [email protected]

Các cụ, mợ rảnh thì thỉnh thoảng up giúp topic này lên để những cụ mợ cần trao đổi nhé, cảm ơn các cụ rất nhiều!

Cảm ơn chủ topic nhé, up cho mọi người cần nào :D

dochuyencam
12-05-2013, 19:46
Mọi người cho mình hỏi với:
-Tnh hình internet với wifi ở các nhà ga, sân bay Ấn thế nào ạ (cụ thể là nhà ga và sân bay ở Kolkata và Varanasi).
- Di chuyển từ nhà ga quốc tế sang nhà ga nội địa ở Kolkata có lâu ko?
- Từ sân bay Varanasi vào thành phố đi thế nào tiện nhất ạ? (có quầy taxi trả trước như ở Kolkata ko? giá tầm bao nhiêu Rp)
Cảm ơn mọi người nhìu :)

hoangvanphuong75
13-05-2013, 10:46
SB Kolkata khu Quốc tế và nội địa cách nhau vài phút đi bộ. Khu nội địa cũng là nơi có public bus về center Kolkata (gần khu ba lô), khỏi phải đi taxi.

dochuyencam
14-05-2013, 21:31
SB Kolkata khu Quốc tế và nội địa cách nhau vài phút đi bộ. Khu nội địa cũng là nơi có public bus về center Kolkata (gần khu ba lô), khỏi phải đi taxi.

Anh hoangvanphuong75 ơi, e hỏi ở sân bay Varanasi cơ ạ, 16h55 e đậu ở đó thì đi vào trung tâm bằng taxi có an toàn không ạ?

hoangvanphuong75
15-05-2013, 06:37
Anh chưa đến SB Varanasi, nhưng trung tâm Varanasi an toàn, nhiều món ăn, nhưng nếu ở trong khu bờ sông Hằng mấy ngàn năm tuổi thì nên chọn cái nào Lonely khuyên ở nha, khu đó là Ma hồn trận.

dochuyencam
21-05-2013, 19:59
Mình thử làm theo hướng dẫn của cleartrip, tạo account trên IRCTC sau đó link account cleartrip của mình với account IRCTC (bằng username, số dt và địa chỉ mail đăng ký bên IRCTC thì nhận được email OTP bình thường. Riêng SMS OTP thì họ hướng dẫn gửi passport cùng các thông tin user đã đăng ký với IRCTC đến [email protected] thì họ sẽ gửi SMS OTP lại. Mình dùng 2 OTP này kích hoạt trở lại tài khoản cleartrip thì được thông báo là có thể book vé trở lại bình thường.

Mình test bằng cách book lại thử 1 vé thì cho đến khâu nhập thông tin thẻ thanh toán đều không thấy nhắc gì đến OTP nữa. Nếu có bạn nào sắp đi Ấn, muốn book vé tàu thì có thể thử cách này xem.

Link đề cập đến việc syndronize 2 tài khoản: http://showcase.cleartrip.com/railregistration/
Link nói về việc lấy SMS OTP ở đây: http://www.cleartrip.com/forums/43/topics/46187
Bạn ơi mình cũng làm theo hướng dẫn đến đoạn nhập thông tin thanh toán rồi nhưng vẫn ko thanh toán đc, mình dùng thẻ AMEX của Vietcombank. Nó báo là không được ủy quyền của ngân hàng "We are unable to process your payment, even after several attempts.
Your payment has not been authorized by your bank" là thế nào vậy ạ? hay là cần phải ra ngân hàng làm thủ tục gì đó thêm, có ai biết giúp mình với đc ko :(.

Schtroumpf
22-05-2013, 13:15
@dochuyencam: Cái này chắc do ngân hàng chặn vì thấy không an toàn, bạn nên gọi điện cho VCB hỏi xem sao. Đợt mình mua vé tàu bằng thẻ visa debit cũng của VCB thì không bị gì hết.

dochuyencam
22-05-2013, 14:27
@dochuyencam: Cái này chắc do ngân hàng chặn vì thấy không an toàn, bạn nên gọi điện cho VCB hỏi xem sao. Đợt mình mua vé tàu bằng thẻ visa debit cũng của VCB thì không bị gì hết.

Cảm ơn Schtroumpf nhé, tớ cũng ra ngân hàng hỏi rồi, hy vọng là đc :D

awu05
28-05-2013, 15:12
Bạn ơi mình cũng làm theo hướng dẫn đến đoạn nhập thông tin thanh toán rồi nhưng vẫn ko thanh toán đc, mình dùng thẻ AMEX của Vietcombank. Nó báo là không được ủy quyền của ngân hàng "We are unable to process your payment, even after several attempts.
Your payment has not been authorized by your bank" là thế nào vậy ạ? hay là cần phải ra ngân hàng làm thủ tục gì đó thêm, có ai biết giúp mình với đc ko :(.

Bạn gặp nạn rồi! Bạn không đọc phần của mình à? Mình đã phải cầu cứu ở ấn đấy,visa vietcombank không thể rút tiền ở Ấn độ đâu, bí quá thì tìm cách moneyguam thôi. Chúc bạn may mắn

Kinh nghiệm là trước khi xuất ngoại là làm hai thẻ visa cho hai ngân hàng lớn khác nhau

taxi101080
31-05-2013, 15:36
Bạn nào đã book vé trên Indigo, chỉ giùm mình họ chấp nhận thẻ visa của những ngân hàng nào ở Việt nam với. Mình đặt bằng thẻ visa của Vietcombank nhưng ko được chấp nhận. Hiện đang tìm đọc phần quy định, mà toét mắt chưa ra. :(

thuhangtrinhhp
31-05-2013, 16:04
Bạn nào đã book vé trên Indigo, chỉ giùm mình họ chấp nhận thẻ visa của những ngân hàng nào ở Việt nam với. Mình đặt bằng thẻ visa của Vietcombank nhưng ko được chấp nhận. Hiện đang tìm đọc phần quy định, mà toét mắt chưa ra. :(
HSBC và Citibank nhé.

dochuyencam
02-06-2013, 13:48
Hic, cả mấy tháng nay đi tìm cuốn "Xin chào Ấn Độ" của Hồ Anh Thái mà không đâu có, kể cả bản pdf cũng không luôn. Bác nào có sách cũ không dùng nữa bán cho e mới hoặc bản scan cho e xin với ạ.

taxi101080
08-06-2013, 09:54
Hic, cả mấy tháng nay đi tìm cuốn "Xin chào Ấn Độ" của Hồ Anh Thái mà không đâu có, kể cả bản pdf cũng không luôn. Bác nào có sách cũ không dùng nữa bán cho e mới hoặc bản scan cho e xin với ạ.

Sách của Hồ Anh Thái ít thấy tái bản nhỉ? Hồi trước tớ tìm loạn cả cuốn "Tây tạng - giọt hoa trong nắng" của anh ấy lên mà không có. Vân mà tìm thấy thì share cho mọi người đọc với nhé.

dochuyencam
12-06-2013, 22:36
Mọi người cho e hỏi với ạ, e book vé tàu trên cleartrip nhưng nó chỉ cho tên tối đa dài 15 ký tự thôi, mà tên e đến tận 16 ký tự lận, mà nghe nói khi lên tàu pải chìa giấy tờ chứng minh mình có tên như trên vé, nếu nó thấy e bị thiếu 1 chữ như thế nó có cho e lên tàu không hả các bác? Thank all.

Schtroumpf
13-06-2013, 10:31
@Dochuyencam: Bạn chỉ cần khai họ và tên thôi là được, nếu có tên đệm thì có thể viết tắt chữ đầu. Lúc mình mua vé cũng đã có bạn tên quá dài, mình vẫn submit như thế, không sao cả nhé.

dochuyencam
13-06-2013, 15:55
Cám ơn Schtroumpf nhiều nhé, các thông tin của bạn chia sẻ, cái nào cũng hữu ích lắm í :L

hoangvu1908
13-06-2013, 23:13
Chào cả nhà,
Tình hình là tháng sau em có sang Mumbai làm việc trong 1 năm nên cũng có một số thắc mắc mong cả nhà giải đáp giúp với ạ.
Đa số là về khoản chi phí. (1) Ăn uống ở đó một bữa tầm bao nhiêu Rp? (2) Đi lại nếu ở lâu em thấy có bán Monthly Pass 500Rp thì phải, không biết có chính xác không và áp dụng cho loại phương tiện nào ạ. Em thấy có vẻ khoản book vé tàu ở Ấn hơi bị nhiêu khê và chật vật ==! Đi làm mà trễ giờ vì mấy khoản này có khi bị đuổi việc như chơi @@ (3) Còn về khoản thuê nhà (ở dài hạn) nếu bác nào rành thì chia sẻ thông tin giúp em với ạ.
p/s1: Từ đây đến tháng 7 sang năm nếu bác nào có đến Mumbai du lịch hoặc ở dài hạn thì pm em giao lưu cho vui nhé^^
p/s2: Đi chuyến này không ngại j chỉ ngại mấy khoản...đánh bomb cảm tử của mấy biệt đội siêu anh hùng ở bển T.T

peccovn
16-06-2013, 19:39
Mình chưa đến Mumbai nên k rõ thế nào, nhưng mình đã đến khu phía Bắc, mình thấy giá cả sinh hoạt ở đây khá rẽ, ăn uống, đi lại cũng rẽ lắm.
Mình đi tàu MRT ở New Delhi thì sợ thật, đông đúc và xô đẩy khủng khiếp. Tuy nhiên, mình định tháng 8 năm sau sẽ đi lại hành trình phía Bắc để dẫn người nhà cùng đi :)
Mong là có thể ghé được Mumbai 1 lần :)

thethidie
25-06-2013, 20:59
Chào các bạn, mình đang lên kế hoạch đi Ấn độ vào tháng 8, đầu tháng 9 năm 2014 (mình tìm hiểu thì tháng 5,6 nắng dễ sợ, tháng 7,8 thì mưa nhiều nhất trong năm) và ý định của mình là thăm Nam Ấn, lịch trình mình định đi là: HAN-KUL-Chennai-Bangalore-Goa-Mumbai-Pune-Hyderabad-Kolkata-KUL-HAN. Tìm hiểu 1 thời gian thì mình thấy chủ yếu các bạn đi vùng Bắc Ấn nên thông tin về Trung, Nam Ấn không nhiều. Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mình thông tin với.
1. Mình định đi trong 16 ngày cho lịch trình trên, như vậy có ổn không?
2. Về thời tiết, an ninh, giá cả, đi lại, ăn uống ở vùng Trung Nam Ấn thế nào? Không hiểu sao AirAsia toàn khai thác các đường bay đến Trung Nam Ấn mà không có được bay đến các thành phồ Bắc Ấn?

---------
facebook: http://www.facebook.com/yankeetuyp

hoangvanphuong75
26-06-2013, 11:01
Nên ghé old Goa, nó nằm giữa Kochi và Mumbai, có chuyến bay KL-Kochi. Ôi India rộng quá biết đi sao cho hết. North chủ yếu ăn chay, South ăn thịt.

thuongmai26a
26-06-2013, 12:51
Cả nhà ơi,

Cả nhà có ai biết đi từ Kathmandu đến Sikkim (hoặc ngược lại) như thế nào thì chỉ giúp mình với ah, đi lại mất bao lâu & có gặp trở ngại gì không? Đi đường bộ thôi nhé, mình hỏng đi máy bay đâu :D

Cám ơn cả nhà.

hoangvanphuong75
27-06-2013, 10:47
Kolkata train to New Jal (cách Siliguri 2-3 Km), Siliguri là giao lộ bus 40km đến biên giới Nepal.
Siliguri up hill by jeepny to Darjeling, to Sikkim.
Bus New Jal to Siliguri rẻ khoảng 30-50Rupi.
Siliguri có thể đi train to Darjeling nhưng lâu đi jeepny leo núi nhanh, tuy nhiên cũng nên đi train 1 lần thôi cho biết nếu mua được vé và thích train.
Darjeling train station có bán vé cho khách nước ngoài train khắp India, vì máy tính bán nối mạng như ga New Delhi vậy, du lịch mà!

thuhangtrinhhp
30-06-2013, 21:17
@thethidie: Lịch trình của bạn là cả Tây, Nam và Đông Ấn. 16 ngày là rất ít cho 7 thành phố và thời gian di chuyển. Mình thì thấy ngược lại với bạn hoangvanphuong75, thấy Nam Ấn chủ yếu ăn chay. Nói chung với mình thì thế nào cũng ok nên không thấy khó khăn lắm.
AA trước đây có đường bay đến Mumbai và Delhi, khai thác bởi AA X nhưng giờ đã bỏ, có lẽ do ít khách quá. Mình đã bay cả 2 chuyến đến Mumbai và Delhi thì đều thấy có lèo tèo vài khách, trong khi đó chuyến bay đến Kochi thì nườm nượp khách.

hoangvanphuong75
01-07-2013, 08:06
Nam Ân có biển bao quanh ăn chay thì hải sản bắt được bán cho ai vậy ta? ah ở Kochi có chợ hải sản gần sân bay, Fort Kochi có restaurant có món bò kho ngon. Old Goa và Goa ngay biển, thấy người dân mua gà sống, người bán làm ngay nhưng lạ là không làm lông mà lột da bỏ đầu, chân như ăn thịt ếch vậy.

thethidie
02-07-2013, 14:36
@thethidie: Lịch trình của bạn là cả Tây, Nam và Đông Ấn. 16 ngày là rất ít cho 7 thành phố và thời gian di chuyển. Mình thì thấy ngược lại với bạn hoangvanphuong75, thấy Nam Ấn chủ yếu ăn chay. Nói chung với mình thì thế nào cũng ok nên không thấy khó khăn lắm.
AA trước đây có đường bay đến Mumbai và Delhi, khai thác bởi AA X nhưng giờ đã bỏ, có lẽ do ít khách quá. Mình đã bay cả 2 chuyến đến Mumbai và Delhi thì đều thấy có lèo tèo vài khách, trong khi đó chuyến bay đến Kochi thì nườm nượp khách.

Cám ơn bạn.
Mình đã re-schedule lại lịch trình, chỉ còn lại 5 thành phố: HAN-KUL-Chennai-Bangalore-Goa-Mumbai-Hyderabad-KUL-HAN và đi được 20 ngày (17 ngày ở Ấn, 3 ngày ở Malaysia). Hy vọng mọi chuyện mình dự tính đều tốt đẹp. Còn nhiều việc phải làm để đến được Ấn lắm.

thethidie
06-07-2013, 17:24
Chào các bạn,
Mình đặt vé ở AirAsia đi Ấn độ thì nhận được thông báo này:

Mình hơi confused nên muốn hỏi các bạn cho mình hỏi quốc tịch Việt Nam như mình thì chỉ phải lo phần Visa sang Ấn thôi phải không? (Lộ trình của mình dự kiến là HAN-Bangkok - Ấn độ - Kulualumpua - HAN)

hoangvanphuong75
07-07-2013, 08:05
Đúng rồi bạn, chỉ Visa India thôi, vì lúc trước có Visa on arrival vào India do Airasia thông báo tin này, nên bây giờ nó note để hành khách lưu ý. VN được miễn Visa vào Thai, Malay. Thông báo trên không giành cho người Việt.

thethidie
08-07-2013, 21:23
Cám ơn bạn hoangvanphuong75
Mình đã đặt vé: HAN-BKK-Kolkata ngày 8/3 và TRZ (Tiruchirapalli) đi Kulua lumpur vào 27/3. Bây giờ là đến bước chuẩn bị đặt vé tàu. :)

hoangvanphuong75
09-07-2013, 07:10
Lúc trước đi tàu từ old Goa đến Kochi nghe người Ân nói các city dưới nữa như TRZ biển đẹp, nhớ tham khảo kỹ để trip good và nhớ nên ra sân bay sớm!

thethidie
10-07-2013, 20:59
Tau hoa cua An do muon. thuong xuyen lam ha moi nguoi? Ban nao co kinh nghiem dau thuong ve viec tau tre^~ (bao nhieu tieng) thi chia se tren nay di, xa uc che va de nhung nguoi khac hoc hoi kinh nghiem.

dochuyencam
12-07-2013, 12:11
Giờ đến vụ làm Visa, e đang khai form online.
Cho e hỏi cái vụ nghề nghiệp thì mọi người hay khai là gì ạ?
E công chức nhưng đi hộ chiếu phổ thông, e cứ khai thật hay khai nghề gì cũng đc?
Cảm ơn mọi người.

Schtroumpf
15-07-2013, 09:49
@Dochuyencam: Em cứ khai thật thôi, Ấn đâu có vụ giới hạn một số loại hình nghề nghiệp như Myanmar đâu :D

thethidie
17-07-2013, 13:35
Các bạn cho hỏi: trong mẫu đăng ký xin visa online, có mục Reference name, address ở India, các bạn điền thế nào? Mình nếu đi kiểu Couchsurfing, không đặt phòng hostel trước thì nên điền thế nào?

thethidie
17-07-2013, 14:21
Chào bạn, bạn cho mình thông tin liên hệ (tên, địa chỉ, điện thoại) của bạn ở Mumbai với. Mình cần thông tin để khai trong mục Reference khi đăng ký visa online.
Sang đó mình sẽ chủ động liên hệ với bạn, nếu bạn có thời gian. :)

nhtphong
17-07-2013, 14:26
Ấn Độ chưa bao giờ là điểm du lịch ưa thích của em, thấy bác nhiệt tình cũng ham hố. Ko biết bên đó có gì vui ko mấy bác

dochuyencam
17-07-2013, 16:06
Bạn điền địa chỉ nơi bạn sẽ đến ở vào, cả số điện thoại nữa nhé. Nếu ko bạn vào booking.com book đại 1 ks nào đó đến gần ngày đi mà ko thích thì hủy cũng đc (nhớ chọn cái nào cho hủy miễn phí í)

thethidie
17-07-2013, 20:23
Chưa đi chưa thể nói được là có ưa thích hay không bạn ạ. Tuổi trẻ mình nghĩ nên xông xáo, kẻo sau này lại tiếc. Mình đi thành 1 cung: HAN-Bangkok - Ấn độ - Malaysia - HAN. Thế là coi như đi được cả 3 nước, bạn có thể tham khảo. cái bạn cần là thời gian nữa thôi.
Mình đi 1 mình, tất cả mọi thứ phải tự lo từ A ~> Z nên mới hỏi loạn lên. Cả nhà thông cảm.

nhtphong
18-07-2013, 08:47
Cám ơn bạn Thethidie, mình cũng đi vài nước ĐN Á và TQ rồi, chắc ấn tượng ko tốt của mình đối với Ấn Độ là do chú mình đi công tác bên đó nói bên đó dơ lắm >.<. nhưng từ hnay sẽ nghiên cứu thủ AĐ

dochuyencam
29-07-2013, 21:14
Các bạn cho mình hỏi về thông tin xe buýt ở Kolkata với ạ, mình muốn tìm xe từ sân bay Dum Dum về ga Howrah, mình thấy trên google nói có xe L238, tuy nhiên hình như thông tin này đã cũ rồi thì phải. Bạn nào có thông tin chính xác về chuyến xe, thời gian di chuyển thì giúp mình với, cảm ơn nhiều.

hoangvanphuong75
30-07-2013, 11:12
Kolkata airport ga quốc nội có nhiều bus, lúc trước anh đón bus tại đây về trung tâm, ở trung tâm có bus ra Howrah và ga khác Sealdah nữa (anh đi bus từ TT ra ga Sealdah), nếu có bus thẳng Airport đi Howrah thì tốt (anh thấy có nhiều bus đi tuyến khác). Ở trung tâm hỏi Police giao thông họ chỉ cho đón bus nào, đón ở đâu đi ga Howrah (anh có đi bus từ ga Howrah về trung tâm).

dochuyencam
30-07-2013, 11:57
Thế là vẫn phải đi 2 chuyến rồi :( e thấy trên map.google cũng có hướng dẫn đi 2 chuyến, e đang định tìm 1 chuyến thôi nhưng chắc là ko có rồi. Không biết đến đấy có rủ được ai đi chung để share tiền taxi không nên phải dự phòng phương án xe buýt ạ.
Mà anh thấy xe buýt ở KOL đi có an toàn ko ạ? e đi 1 mình :D

phuc_huynh
30-07-2013, 13:15
Chào mọi người, hiện tại mình đang ở Mumbai, Ấn Độ và mình sẽ tiếp tục ở đây thêm 5 tuần nữa. Mình lập topic này ra nhằm mục đích chia sẻ cũng như tìm hiểu thêm về Ấn Độ

1.Bạn nào có câu hỏi gì về Ấn Độ mà không google được thì cứ hỏi mình nha, nhất là về văn hóa,ăn uống mình sẽ cố gắng tìm hiểu và phản hồi các bạn nhanh nhất
2. Mình đã đi một số địa điểm du lịch nổi tiếng ở Mumbai như Marine Drive, Gateway of india, Chawpatty beach, Hanging garden, Someone(quên bà nó tên)'s house, chỗ nó giặt quần áo lớn nhất Mumbai( quên lun cái tên), National park.........bạn nào biết địa điểm nào thú vị thì chia sẻ mình với nha
https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-frc3/970118_691068034243676_1460805948_n.jpg

hoangvanphuong75
30-07-2013, 20:24
Xe bus từ Airport về trung tâm là bus "nhà giàu" good, còn bus đi trong nội ô, VD đi ra ga thì bus nhà nghèo, giá cũng nghèo khoảng 1000-2000 VND. Nếu tâm lý ổn, không sợ thì đi, khuyên em không đi vì đông. Anh nhớ là từ ga Howrah về trung tâm gần, nếu rành thì anh đi bộ, tuy nhiên bus từ ga Howrah là tuyến đầu nên có seat. Còn TT đi ga Sealdah thì xa hơn, chen chúc vì xe đi ngang trung tâm trên đường đến Sealdah. Lưu ý là airport bus từ trung tâm về sân bayhên xui nhé, đừng đợi nó mà trễ máy bay. Đi Metro đến ga Dum Dum rẻ, rồi từ đây vào airport bằng xe taxi or xích lô or bus rẻ.

halam
31-07-2013, 22:44
Mình cũng đã từng ở Ấn độ 5 tuần . Mình rất thích Ấn độ. Ở Mumbai bạn có thể đến quán cafe Paris ở khu Colaba cách Gateway of India khoảng 1km . Quán bán đồ ăn Ấn rất ngon sạch sẽ và rẻ . Nước được uống miễn phí rót liên tục luôn.
Bạn cũng có thể đến Central Railway Station cũng rất đẹp và hoành tráng .
Chúc bạn đi vui vẻ nhé .:D

mabu_af
07-08-2013, 14:37
a hoangvanphuong75 cho e hỏi cái là đi xe bus từ Jodhpur tới Jaisalmer (và ngược lại) thì đón ở đâu ah? Bus này có an toàn ko a?
tks a nhiều ah.

hoangvanphuong75
07-08-2013, 14:53
Anh chưa đến 2 city trên, có topic chia sẽ chuyện này. Kinh nghiệm phuot India đi train an toàn rẻ, chỉ có những nơi up hill không train thì đi bus như Dharamshala.

Schtroumpf
07-08-2013, 22:56
@Mabu_af: Di chuyển giữa Johdpur và Jaisalmer sao em không chọn train? Chị thấy rẻ mà nhanh, lại tiện và sạch hơn nhiều so với bus á.

dochuyencam
09-08-2013, 18:05
Mình mới mò được thông tin là ở sân bay Kolkata có Wifi free nhé, tin vui cho những ai muốn check in :) http://www.ihatetaxis.com/airport/CCU-Kolkata-Airport/Kolkata-Airport-information-guide

taxi101080
14-08-2013, 09:10
Nhà mình có ai recommend cho em một vài khách sạn ở Kolkata với, ở gần khu vực ga Horwah là tốt nhất.

nhuthu
06-09-2013, 18:22
Xe bus từ Airport về trung tâm là bus "nhà giàu" good, còn bus đi trong nội ô, VD đi ra ga thì bus nhà nghèo, giá cũng nghèo khoảng 1000-2000 VND. Nếu tâm lý ổn, không sợ thì đi, khuyên em không đi vì đông. Anh nhớ là từ ga Howrah về trung tâm gần, nếu rành thì anh đi bộ, tuy nhiên bus từ ga Howrah là tuyến đầu nên có seat. Còn TT đi ga Sealdah thì xa hơn, chen chúc vì xe đi ngang trung tâm trên đường đến Sealdah. Lưu ý là airport bus từ trung tâm về sân bayhên xui nhé, đừng đợi nó mà trễ máy bay. Đi Metro đến ga Dum Dum rẻ, rồi từ đây vào airport bằng xe taxi or xích lô or bus rẻ.

Bạn hoangvanphuong75 có thể cho biết là bus từ Airport về Trung tâm Kolkata thì nó dừng ở địa điểm nào không? Bọn mình đã đặt phòng ở Sudder street và muốn đi về = bus. Cám ơn bạn

hoangvanphuong75
07-09-2013, 07:09
Sẽ dừng ở bến xe trung tâm (Esplanade), từ bến xe (đi bộ) ngó qua bên đường, đi con đường rẽ phải, đi thẳng khoảng 100-200m, Sudder street là đường cắt ngang con đường chính này (rẽ trái là Sudder street), con đường chính này dưới hiên những mái nhà hotel trụ sở, người ta buôn bán ì xèo đông đúc, nếu không ngại take care hành lý thì đi xuống lề đường xe chạy sẽ đi nhanh hơn. Như vậy con đường chính này bên phải khi ra cửa bến xe. Trên con đường này có ga Metro (tàu điện ngầm).

hoangvanphuong75
07-09-2013, 12:45
Trong bến xe Esplanade có kios bán vé xe của văn phòng du lịch Bhutan, giá vé rất rẻ. Nhân tiện em hỏi giúp điều kiện để người mình được đi bus vào du lịch Bhutan luôn nhé...permit, visa. Tự nhiên muốn đi Bhutan.

ViNguyen147
28-10-2013, 20:07
Mình mới tìm thấy phóng sự Huyền bí sông Hằng của HTV, thấy cũng hay. Hi vọng giúp gì được cho các bạn chuẩn bị đi.

http://www.youtube.com/watch?v=Vi8YeIpAUlw

ViNguyen147
29-10-2013, 06:57
Các bạn/anh/chị cho mình hỏi tháng 12 thì có nên đi Sikkim không? Vì nghe nói lúc đó thì Sikkim lạnh và chỉ toàn tuyết thôi?
Cám ơn anh chị nhiều

hoangvanphuong75
29-10-2013, 09:23
Có nhiều Người thích tuyết mà còn không được, tháng 8 mà trên đó đã lạnh, chỉ sợ tuyết nhiều cản trở giao thông thôi, ví như Leh chỉ cho bús những tháng hè.

nhtphong
30-10-2013, 13:41
@ bác hoangvanphuong75: Châu Á còn nước nào bác chưa đi ko ^^ ?

hoangvanphuong75
30-10-2013, 19:10
Câu hỏi khó, Nga cũng có lãnh thổ thuộc Châu Á, Thổ cũng vừa xây đường sắt nối Á Âu.

ViNguyen147
31-10-2013, 09:25
Có nhiều Người thích tuyết mà còn không được, tháng 8 mà trên đó đã lạnh, chỉ sợ tuyết nhiều cản trở giao thông thôi, ví như Leh chỉ cho bús những tháng hè.

Tại mình chịu lạnh kém. Với cả dự là nếu đến thì mình muốn đến vào mùa nào Sikkim đẹp nhất, nếu không thì để dành lần sau cũng được. Vì Ấn Độ rộng lớn thế, một lần chắc không đi hết được.

ViNguyen147
04-11-2013, 11:33
Sau khi tham khảo hết 45 trang kinh nghiệm của các bạn, cuối cùng mình cũng lên được lịch trình như sau:
29-Nov Kolkata
30-Nov Port Blair
1-Dec Nicobar
2-Dec Nicobar
3-Dec Kolkatar
4-Dec Gaya
5-Dec Varanasi
6-Dec Varanasi
7-Dec Varanasi
8-Dec Delhi- Agra
9-Dec Delhi
10-Dec Delhi
11-Dec Delhi
12-Dec Jaisalmer
13-Dec Jaisalmer
14-Dec Jodhpur
15-Dec Jaipur
16-Dec Jaipur
17-Dec Udaipur
18-Dec Udaipur
19-Dec Mumbai
20-Dec Mumbai
21-Dec Mumbai
Mong mọi người cho ý kiến xem lịch trình của mình thế có hợp lí không và gợi ý một số điểm ăn chơi mỗi nơi.
Cám ơn mọi người nhiều.

hoangvanphuong75
06-11-2013, 10:23
Phạm vi bạn đi dài ngày và trải rộng lãnh thổ, nên khó có lời khuyên. Hãy đi và cảm nhận thuận theo sở thích, rút ngắn Delhi lại 1ngày, bù cho nơi nào chỉ có 1ngày như Gaya hay Johdpur, tránh chưa biết cái ga hay bến xe của city đó đã vội đi, vì mọi thứ đều lạ lẫm, phuot India không easy, luôn nhớ như vậy, rồi mọi thứ sẽ nhẹ nhàng. Nên ghé Golden Temple, nó gần Delhi và Agra, nó lại thuận giao thông vì nổi tiếng. Mumbai có nhiều quá không khi nơi này nổi tiếng khu ổ chuột, trong khi có thể tranh thủ train đêm từ Mumbai đến GOA, GOA rất gần Mumbai và đẹp, trút nhẹ nhõm nhiều cho hành trình. Varanasi cũng nhiều ngày quá, nhìn plan có vẻ như bạn chỉ đi 1lần, sao không ghép thêm Shimla đễ được thấy tuyết, nó cũng Gần Delhi. Trong các city núi nên trọn 1 trong 3 là: Dharamsala, Shimla, Darjeeling, tùy cái nào gần Delhi hay Kolkata. Vậy nhé, vì Mọi thứ còn phụ thuộc vào book train được hay không, đó cũng là duyên phuot.

digital123
11-11-2013, 10:09
Mình định book vé đi Ấn Độ dịp 30/4 năm 2014, lịch bay như sau:
- HCM - Bangkok chuyến bay tối: đến sân bay DonMuang lúc 22:45
- Bangkok - Kolkata chuyến bay đêm (chỉ có duy nhất 1 chuyến/ngày): khởi hành lúc 00:05

Như vậy mình chỉ có khoảng 1h20" để transit tại sân bay DonMuang, như vậy có kịp không các bác? Mình dự định là sẽ không gửi hành lý, sẽ thực hiện web check-in trước luôn, nhưng không biết có phải làm thủ tục nhập cảnh và xuất cảnh Thailand không? Có bác nào đi giống vậy ko ạ?

hoangvanphuong75
11-11-2013, 11:14
Cận giờ quá, bạn không nên mua vé online, ra văn phòng của Air Asia hỏi họ xem có mua dạng transit được không khỏi nhập cảnh Thái, vì nếu có trễ chuyến SG-BK thì vé transit được lo cho chuyến qua Kolkata tiếp sau đó. Còn Mình tự mua online vé rời, rủi ro gì mình chịu. Trước khi mua check giá online đễ biết bao nhiêu USD.
Sao không mua chuyến Kolkata cho ngày hôm sau, đành ở BK 1 đêm, hay chuyến SG - BK sớm hơn ví dụ bay của Viet Jet.

Schtroumpf
12-11-2013, 12:00
@digital123: Nếu là vé rời, thì hai chuyến bay nên cách nhau ít nhất 4h, và phải làm thủ tục nhập cảnh và xuất cảnh ở Thái nhé.

quemua90
14-11-2013, 14:54
Các bạn giúp ý kiến cho qm với:

-Từ 1 thành phố khác của Ấn Độ .ví dụ như đến New Delhi, thì phải lựa chọn 1 trong nhiều địa điểm ga New Delhi , như –ND Junction –ND City – ND NDLS –ND All stations, như vậy, có phải:

+nếu muốn đi train vào Thành phố New Delhi thì chọn ga đến là ND City?

+Nêu điểm đến là ND Junction– ND NDLS hay–ND All stations thì công dụng của mỗi ga này ra sao? Các ga này cũng gần nhau hay cách xa nhau?

Các bạn giải thích với nhá, cám ơn các bạn

hoangvanphuong75
15-11-2013, 07:34
Vào clear trip đặt vé thì khi chọn ga New Delhi all đễ xem có những Tàu nào đến phù hợp với lộ trình của mình, quan trọng là còn vé đễ mua hay không. Còn tên các ga New Delhi bạn nêu trên hoàn toàn khác nhau. Ở những vị trí khác khác nhau của thủ đô, do không rành hệ thống bus kết nối giữa các ga đến, hay điểm du lịch muốn đến sẽ làm khách lúng túng ở 1đô thị Người đông lộn xộn. Được việc trước tiên là mua được vé ( còn vé) cái đã. Sau đó gu gồ xem đi bằng phương tiện gì kết nối các điểm đến mong muốn.
Ví dụ khi bạn ở khu du lịch gần ga New Delhi Tây hay ở, thấy Delhi chán ngắt, nhưng khi ra khu gần Sân bay Delhi thì thấy nhà cửa sáng sủa sạch sẽ hơn, biết có 1Delhi như vậy thì chuẩn bị bay rồi.
Biết đâu ga bạn đến ( có vé) lại thú vị, rộng lớn, khám phá thôi.

ViNguyen147
28-11-2013, 20:57
Thanks ban hoangvanphuong nha, vi doc tra loi cua ban can ngay qua nen lo book ve het roi, thoi ke vay. Dang cho di kalcuta day. Khi nao ve minh se bao cao sau.

quemua90
30-11-2013, 15:13
Các bạn giúp qm với:

Qm đă đăng ký cleartrip và IRCTC rồi nhưng khi activate thì không thể nào được, màn hình cứ hiện ra câu

"Mobile OTP is invalid, please enter correct Mobile OTP"

Qm có mail nhờ IRCTC giúp và đã gơỉ copy passport theo yêu cầu cho họ, nhưng họ cũng chỉ cho lại các chi tiết củ (với số liệu mới- vì vậy qm hiện có tất cả 07 Email OTP và 05 Ticket ID IRCTC !!! )

Khiếu nại lần nữa, họ lại yêu cầu gởi screen shot của error page có câu "Mobile OTP is invalid, please enter correct Mobile OTP"
Lại gởi thì họ cũng chỉ cho lại Email OTP và Ticket ID IRCTC và lại nhắc :"Mobile OTP is being sent by SMS on the mobile provided"

Nhưng thực tế, mình ở VN thì làm gì có số Mobile ở Ấn! ( Vì vậy nên khi ghi địa chỉ , qm đã chọn click vô ô "Others")

Thực tế. đăng ký lần đầu tiên và khiếu nại lần thứ nhất, họ có cho số Mobile OTP : Mobile Verification Code: qrl582 qsn386 Mobile Number: 1673302069 nhưng khi điền lần lượt các số này thì website IRCTC cho biết không đúng
(-Các khiếu nại sau thì họ không cho số này nữa )

Bây giờ thì qm hết cách ! Các bạn có cách nào chỉ qm với, nếu được các bạn đang ở Ấn giúp thì càng tốt.( Qm định liều qua bên ấy rồi mua vé train sau nhưng ngại không có vé thì tiêu !)

Cám ơn các bạn lắm lắm

Schtroumpf
01-12-2013, 11:20
Trường hợp này có lẽ chỉ có thể email cho họ lần nữa, giải thích ngắn gọn rõ ràng rằng "bạn là người nước ngoài không có số mobile ở Ấn, và họ đã cung cấp nhiều lần nhưng hệ thống báo số OTP được cung cấp không chính xác..." thôi. Vì bên đó mỗi người trực email mỗi kiểu nên khi bạn hỏi, người sau ít khi đọc lại email trước xem tình hình cụ thể thế nào lắm. Tốt nhất bạn tóm tắt lại tình huống bữa giờ để người nào đọc email mới họ dễ hiểu hơn. Cách khác là nhờ ai đó ở VN có account rồi mua vé giùm.

Schtroumpf
01-12-2013, 11:39
À, mình vừa vào Cleartrip check thử vé tàu thì có thông báo "IRCTC Service NOT AVAILABLE (8:00 AM to 12 noon IST)" nên có lẽ bạn phải đợi 1-2 ngày xem sao.

dochuyencam
01-12-2013, 12:24
IRCTC nghỉ làm việc từ 8:00AM đến 12:00AM mà Schtroumpf. Khoảng 13:30PM giờ Việt Nam bạn vào check lại xem sao.
Bạn nào không có tài khoản cleartrip mình có thể book hộ, lần trước nhóm mình đi cũng có bạn mãi ko link được tài khoản cleartrip với IRCTC

Schtroumpf
01-12-2013, 15:27
@Dochuyencam: Lúc nãy mình vô thử để xem IRCTC có lỗi gì ko để nhắn lại với bạn Quemua90 thôi. :) Hồi đầu năm mình book vé tàu Ấn thì ko có thấy vụ này, mua online lúc nào cũng được, chỉ có điều mua buổi tối theo giờ VN thì hay bị lỗi not access. Giờ chắc họ mới có thêm vụ nghỉ ngơi. :D

quemua90
03-12-2013, 15:52
-Cám ơn bạn Schtroumpf có ý kiến , qm đã có Mobile OTP sau 4 lần gởi passport và screenshot cho họ!!!

Cũng đã activate được account IRCTC rồi

Về vụ giờ nghĩ ngơi, khi thử book vé, qm cũng thấy thông báo này

-Các bạn cho hỏi:

1- Từ Kathmandu muốn trở lại Ấn thì chắc chỉ có 2 lối:

= Hoặc từ Katmandu qua ngã Sikkim
= Hoặc từ Kathmandu phải trở lại Lumbini

Ngoài ra, còn lối nào khác không? ( Qm đi từ Lumbini đến Kathmandu nên không muốn quay trở lại và cũng không muốn đi Siikkim mất công làm thêm giấy tở, thời gian đi Sikkim để dành đi đường sắt từ New Delhi đi Kalka và Shimla )

2-Hình như từ Varanasi chỉ có bus chứ không có train đi Bodhgaya và Kushinagar ?

Cám ơn các bạn

little.thu
26-12-2013, 22:17
Mọi người ơi, mình có a/c trên IRCTC rồi, nhưng book vé tới phần payment, thanh toán bằng thẻ credit HSBC, ANZ hay ACB đều không được. Mà mình nhớ có bạn nói là HSBC thanh toán được. Bạn nào biết chỉ mình với. Hay mình chọn sai payment gate rồi? Loay hoay mãi, grừ...
Cám ơn mọi người.

quemua90
29-12-2013, 11:47
bạn little.thu:

-Theo thông báo của cleartrip ngay trước khi ấn nút thanh toán, đối với khách nước ngoài, họ chỉ nhận thanh toán qua Citibank ,State Bank of India và Bank of India ....đối với Credit Cards
Bạn thử thanh toán bằng Debit card xem sao, qm đã liều mất tí tiền để trả bằng Debit card ACB thì mua được vé

lam0312
01-01-2014, 16:26
Mình đang muốn du lịch Ấn Độ từ 28/01/2014 đến 04/02/2014 ( đúng thời gian nghỉ Tết ), mọi người có ai hoặc biết đoàn nào muốn đi dịp đó ko cho mình join với ^^

lam0312
01-01-2014, 17:16
Mình định đi Delhi - Agra - Varanesi, mọi người cho mình hỏi đi train giữa 3 TP này có cần reserved ko nhỉ ?

hoangvanphuong75
02-01-2014, 08:57
Nếu xuất phát từ Delhi thì Thuận, tại đây có văn phòng bán vé cho Người nước ngoài đi khắp India, nên mua hết các chặng ở Delhi luôn! Chắc chắn có vé, tuy nhiên nên plan thời gian đi Tàu rộng rãi chút.

thethidie
02-01-2014, 23:34
Sắp đến ngày book vé tàu rồi thì đọc tin của các bạn. Mình trước giờ vẫn đinh ninh là cứ credit card thì mua ngon lành chứ.

Anyway, mình đi từ 08/03/2013 đến 1/4/2014 theo các chặng: HAN-BKK-KUL-CCU-Tiruchirappali-KUL-HAN
Có bạn nào đi trùng ngày với mình không nhỉ? Mình đi 1 mình thôi.

hoangvanphuong75
03-01-2014, 07:30
Trước đây clear trip chấp nhận thẻ debit của Vietnam và mua trước 3 tháng, bây giờ thay đổi rồi hả? Nếu trước 3 tháng, giờ này mua khéo hết vé!

thethidie
03-01-2014, 11:12
Mình check cleartrip thì vé mới open đến 4/3/2014 thôi. Hình như vé open for sale trước 2 tháng thôi.

Đang gear-up chuẩn bị mua vé tàu.

dochuyencam
26-02-2014, 09:25
Chào cả nhà, e có case này muốn nhờ các cao thủ chỉ giáo ạ.
Số là 2/9 này e bon chen đi vùng Kashmir, đi cung đường bộ từ Srinagar đến Leh.
Giờ e đang book vé máy bay cho chặng Leh-Delhi thì thấy GoAir có chuyến từ Leh-Sri giá rẻ rề (2.400Rp) nhưng cho transit ở Delhi đến tận 24h rồi hôm sau đổi máy bay về Srinagar. Chúng e đang định liều book rồi khi về đến sân bay Delhi thì té ra ngoài luôn (chỉ có hành lý xách tay)
Các cao thủ cho e hỏi như thế có vấn đề gì không ạ, vé tàu thì e gặp trường hợp này rồi (mua chặng xa nhưng xuôgns ở giữa chừng) nhưng máy bay thì chưa thấy bao giờ nên lăn tăn quá. Cơ mà vé Leh-Delhi thì lại đắt, tận hơn 7k Rp cơ :((
Nhờ các cao thủ tư vấn với ạ, e cám ơn nhiều nhiều.
P/s: tranh thủ quảng cáo tuyển memb lun, bác zai nào có hứng thú thì ghé vô top e nhé https://www.phuot.vn/threads/138890-M%C3%B9a-thu-Kashmir-thung-l%C5%A9ng-Nubra-28-08-08-09-2014-%28tuy%E1%BB%83n-nam%29 :D

hoangvanphuong75
26-02-2014, 17:17
Anh cũng có thời ngâm cứu cung đường bộ đi Leh và cũng đã đến Shimla. Theo như những gì anh thấy ở Shimla và trên internet thì Người ta hay chọn depa từ Shimla đi Manali rồi đi Leh, khi về nếu thích Srinaga thì chọn Leh về city này. Có thể vì tính thuận lợi và an toàn ít thấy đi bộ từ Srinaga lên. Em tham khảo thêm hoặc họ chọn cả đi và về từ Manali. Núi cao rất hiểm trở đó cũng là lý do đường bộ chỉ mở vào mùa hè.

dochuyencam
26-02-2014, 21:40
Anh cũng có thời ngâm cứu cung đường bộ đi Leh và cũng đã đến Shimla. Theo như những gì anh thấy ở Shimla và trên internet thì Người ta hay chọn depa từ Shimla đi Manali rồi đi Leh, khi về nếu thích Srinaga thì chọn Leh về city này. Có thể vì tính thuận lợi và an toàn ít thấy đi bộ từ Srinaga lên. Em tham khảo thêm hoặc họ chọn cả đi và về từ Manali. Núi cao rất hiểm trở đó cũng là lý do đường bộ chỉ mở vào mùa hè.

Dạ e cũng tham kHảo trên YouTube rồi ạ, đường cũng ko khó đi đâu anh, ng ta còn khuyên nên đi từ sri lên thay cho từ manani vì đường đỡ dốc hơn, lên từ từ (Trang phuot của dân ấn mà e quên tên rồi :) ). Cám ơn a vì góp ý nhé :) còn vụ máy bay kia a tư vấn giúp e với, đi 1/2 chăng thế có ra đc ko Anh :D

mabu_af
06-03-2014, 20:16
Dạ e cũng tham kHảo trên YouTube rồi ạ, đường cũng ko khó đi đâu anh, ng ta còn khuyên nên đi từ sri lên thay cho từ manani vì đường đỡ dốc hơn, lên từ từ (Trang phuot của dân ấn mà e quên tên rồi :) ). Cám ơn a vì góp ý nhé :) còn vụ máy bay kia a tư vấn giúp e với, đi 1/2 chăng thế có ra đc ko Anh :D

Hình như chưa có ai thử đâu bà c ah, hay c làm chuột bạch đi về share thông tin cho ae, :P

Cara
21-03-2014, 04:11
Mua vé Indigo không cần phải thông qua Cleartrip hay dùng thẻ HSBC nữa, mình vừa dùng debit card ACB book trực tiếp trên site của Indigo thì được confirm mã vé luôn rồi.
Mình mới mua tức thì, 2 ngày sau bay, giá BKK-DEL-BKK là 9560THB ~ 295USD, chắc qua đó lấy visa on arrival vì mình rảnh đột xuất nên muốn đi gấp.

BGI
26-03-2014, 23:29
Chào các bác cho BGI em hỏi tí nhé?
1.Từ Dehli em định đi tàu đến Jaipur thì tàu có sạch đẹp và có nhất thiết phải mua vé trước ở VN k?
2. Từ Agra đi Varanasi thì phương tiện nào thích hợp nhất. Có thể mua được vé tàu loại tốt k? Có nhất thiết phải mua trước vé ở VN k?
3. Từ Varanasi em muốn bay đi Kathmandu(Nepal). Em thấy Air India có vé. Tuy nhiên hình như mua ở đại lý Vn đắt hơn thì phải? Mua bằng thẻ visa thì loại nào là ok nhất?
...

Đa tạ.

hoangvanphuong75
27-03-2014, 09:57
Nếu mua vé trước thì plan sẽ chủ động và chọn được chỗ nằm tốt. Qua ga New Delhi vào văn phòng vé giành cho người nước ngoài mua hết các vé cho suốt tuyến du lịch India, không nhất thiết phải depa tại ga New Dehli. Save time và easy for you.
Bạn sẽ mua được vé cho ngày hôm đó hoặc sau một ngày, nên mua hết các vé vì đến ga khác rất khó cho bạn.

thethidie
01-04-2014, 13:17
Chào các bạn, mình vừa từ Ấn độ về, chuyến đi 3 tuần khám phá miền Trung và Nam Ấn. Bạn nào theo dõi thường xuyên topic này chắc cũng biết về lịch trình của mình rồi. Kết thúc chuyến đi, mình có mang về được 01 SIM card của Airtel đăng ký tên của bạn mình là Host của mình ở Kolkata. Vì việc đăng ký mua SIM khá phức tạp do Ấn họ lo ngại khủng bố nên thường mất 4-5 ngày để làm mới với người nước ngoài (Bạn mình người VN đang đi bụi ở Ấn độ confirm việc này). Do đó để giúp đỡ cho các bạn có ý muốn đi du lịch Ấn độ trong thời gian tới, đặc biệt là đi bụi, mình có thể nhường lại SIM cho bạn nào thực sự cần. Với điều kiện là cũng được sự đồng ý của bạn mình ở Kolkata.

Mình mua với giá 480 Rupee, trong tài khoản lúc đó có 50 Rupee gọi + SMS và 490 MB lưu lượng data. Bây giờ còn 3.5 Rupee và 375 MB lưu lượng, đủ cho 2-3 cuộc gọi khi bạn hạ cánh đến Ấn. Bạn nào cần thì liên lạc mình qua viber/ whatapps: +84 chín bảy hai 848 tám bốn ba nhé.

quemua90
04-04-2014, 21:37
Chào BGI:

-Nói chung, nếu đi train thì cứ train express là tốt nhất , nói chung thôi vì thời gian đi đến của train- ngay cả express-đều chỉ là tham khảo (ngay trên vé train online cũng có ghi giờ đi đến đều có thể được thay đổi!) - qm đã mua vé online với thời gian đi và đến là từ 07am tới 07pm, rốt cuộc tới 03.30am sáng hôm sau mới tới!

-Nên mua vé online ở VN , tới nơi mà mua thì chờ đợi rất lâu, nhất là mấy ông bán vé cứ tà tà tới sốt ruột, chưa kể là có thể không còn vé express, vé có thể trả lại online với 1khoản phí

-Sao bạn không đi từ Kathmandu qua Ấn? Vì nếu từ Kath về Bangkok sẽ phải đi trở lại Ấn, tức phải thêm tiền

-Qm đã mua online tất cả vé máy bay và train bằng Visa debit ACB
-

quemua90
04-04-2014, 21:41
Trước tiên, qm cám ơn các bạn đi trước đã có các hướng dản hữu ích để chuyến đi Ấn Độ....của qm được dể dàng hơn

Xin được ghi chút ý kiến và kinh nghiệm về chuyến đi để các bạn sắp đi -nếu cùng hành trình-c ó thể dể dàng hơn trong chuyến đi của mình

( Về mô tả các thắng cảnh, xin không đề cập vì đã có các trang webs chuyên đề và các bạn đi trước đã mô tả rất chi tiết )

Hành trình của qm tại Ấn Độ: -biên giới Bhairawara-Sonauli giưã Nepal - Ấn Độ - Gorakhpur – Kushinagar –Gorakhpur – Varanasi – Gaya –Bodhgaya –Gaya - Agra Fort – Jaipur – Jodhpur – Pathankot ( để đến Mc Leods Ganj /Dhramsala) – Delhi - Bangkok…..

-Từ biên giói Bhairawara-Sonauli: Phòng nhập cảnh của Ấn Độ sát bến xe tempo đi Gorakhpur rất tiện ( tempo giống như xe lam 3 bánh bên mình nhưng góc cạnh hơn)

Bến xe tempo ở Gorakhpur ở sát bến xe đi Kushinagar ,đi khoảng 2 giờ
Xe đến nhưng không vào Kushinagar mà ngừng ở main road, cách thánh tích Phật Giáo gần nhất hơn 1 km
Có khách sạn lớn Pathik Niwas ( A unit of U.P.State Tourism Dev.Corporation Ltd) ngay đường chính vô Kushinagar, cách main road khoảng 300m, giá 600Rs, bathroom riêng, rất khang trang, khuôn viên rất nhiều bãi cỏ ,nhiều…muỗi và...rác và… quạ!!! (hình như nơi nào không có rác, nơi đó không phải là Ấn Độ! )

Từ Kushinagar, ra main road, đón xe về Gorakhpur, xe ngừng cách Train station khoảng 300m

Từ Gorakhpur đi Varanasi bằng train thì nên book online trước và nên mua vé tàu Express hơn là tới ga rồi mới mua
Vì nếu là foreign tourist ,phải đi từ ga tới Reservation office cách đó 0.5km xếp hàng chờ mua vé ,mà các ông Ấn Độ bán vé thì tà tà ,không có gì vội vả phục vụ nên rất mất thì giờ, hơn nữa ,nếu phải mua nhầm vé tàu passenger thì đi rất lâu, chưa tính phải nhường ưu tiên cho tàu khác
(Qm đã mua online vé express ghi đi từ 07am tới 07pm - tính tròn- nhưng rốt cuộc tới 3.30am sáng hôm sau mới tới nơi !!)

Train từ Gorakhpur đi Varanasi sẽ ghé Sarnath trước khi đến Varanasi nên hỏi thăm người trên tàu nếu muôn ghé Sarnath ( ga Sarnath chỉ cách ga Varanasi khoảng 2 trạm thôi)-
Từ ga Sarnath đến các temples ở Sarnath khoảng 3km, từ các temples này đi tempo đến Varanasi đường xấu, đi một mình giá 150Rsm ,từ 3 người giá 180Rs nhưng xe chỉ tới được Kotwali.

Từ, Kotwali.,nếu đến đến khu các ghats thì phải đón ríshaw đến Chowk Police station hơn 1km rồi đi bộ vào các ghats vì lối đi vào rất hẹp, chỉ vừa đủ để 2 xe gắn máy tránh nhau

Qm ở Sankatha Guesthouse,(booked online với agoda.com) cách Burning ghat -nơi thiêu xác -chừng 200m ,rất tiện ra sông Hằng đi xem các ghats dọc theo sông Hằng Từ Main road phía trước Chowk Police Station vào ghat này rất ngoằn ngoèo (qm ở tới ngày thứ 4 mà có lúc vẩn bị lạc! )
Burning ghat ManiKarnika này có thể xem là trung điểm của chiều dài các ghats và temples nằm dọc theo sông Hằng, nên ở khách sạn này hay các k.sạn khác của khu ghat này rất tiện để xem các ghats và temples

Trường hợp muốn book trực tiếp phòng .chỉ cần đến Chowk Police station rồi :
-hoặc là hỏi Sankatha Guesthouse ở đâu rồi tìm đến đó, dọc đường có rất nhiều k.sạn hay guesthouse
–hoặc là theo con đường lớn cũng là chợ trước mặt đi tới sát sông Hằng cũng có nhiều k.sạn hay guesthouse nhưng khu này có lẻ đắt hơn vì vị trí dể tìm hơn và náo nhiệt hơn

Dân Ấn quá đông nên ngõ ngách nào cũng thấy toàn người là người, lúc nào cũng ồn ào, bụi bặm, hổn độn, rác rưởi, phân của đủ thứ sinh vật khắp nơi, nhất là trong các ngõ ngách nhỏ, Ở trong khách sạn mà nghe có tiếng người hô to và tiếng nhóm người hưởng ứng là có đoàn khiêng tử thi cho tới tận đêm khuya

Bên sông Hằng, phía trái bờ sông hướng về cây cầu ở xa xa.:không cần đi về hướng này vì không có gì đáng xem, nên di về phía mặt có nhiều ghats và temples
Từ các ghats này,muốn đến Train station thì chịu khó lội bộ ra Chowk Police Station để bắt rishaw,( nếu ở trong khu Burning ghat), nếu ở ngay khu chợ thì có ríshaw 20Rp đến ngay bến xe Tempo cách đó khoảng hơn km,không nên vô bến Tempo để bắt xe sẽ đắt vì phải bao xe khoảng 100Rp, ngay đó có vòng xoay, tới đó và vô con đường phía trái vòng xoay chờ Tempo chở khách đi chung ,tới Train station khoảng 20Rp

Từ Varanasi đến Gaya: Ở Gaya, đừng ở khách sạn Pankaj trên agoda.com.vì đường sá lổi lõm, lầy lội khi mưa nhưng trên agoda.com. chỉ có khách sạn này là gần nhât
Nếu muốn ra khỏi Train station, đừng đi tắt ra lối đường đất , cứ nhắm nhà ga mà vào rồi ra ngoài, trước mặt ga đã có khách sạn rồi, hơn nữa ,tại đây, có khách sạn có cơm. Có món cảri gà rất ngon –hoàn toàn không có rau cải ăn kèm- nhưng “chém” nặng!
Từ đây có tempo đến Bodhgaya cách vài km ,giá 100Rp nếu đi 1 mình, khi trở lại.Gaya, đến mặt sau của Bodhgaya -nơi gởi cellphone- đón xe về Gaya chung với dân chỉ vài mươi Rp

Từ Gaya đến Agra Fort:
Nếu đi train từ Gaya đến Agra Fort thì nên ở khu Western Gate ,từ ga Agra Fort đi Tempo đến đây chỉ 100 Rp, strongly recommend Sidharta hotel booked online, no A.C (đầu tháng 3 trời còn lạnh) private bathroom, sạch sẽ ,chỉ 300m là tới Taj Mahal, từ đây, đi 2km là đến Agra Fort ( không nên tin vào bảng báo km:.bảng báo ở T.Mahal ghi đi 1,2km là đến Agra Fort, nhưng chưa tới Agra Fort,nhìn ngược lại bảng báo đi T.Mahal là 2km! )

Lưu ý: Đừng mua vé chung 750Rp cho cả 5 thắng cảnh gồm: T.Mahal, Agra Fort, Fatehpur Sikri, Akbar’sTomb và Etimad ud Daula. Lý do:
-Vé này chỉ có giá trị trong 1 ngày thôi, tức phải đi cho hết 5 chỗ trong 1 ngày!
-Khoảng cách giữa 3 nơi sau lại khá xa, tổng cộng gần 20km, bao tempo 450Rp
- Akbar’sTomb nhỏ, trong hầm mộ chiỉ có cái mộ v ua không đẹp lắm và không được chụp hình
-Baby Taj (Etimad ud Daula? ) lại là bảng thu nhỏ của Taj Mahal, đã xem T.Mahal rồi thì sẽ thất vọng khi nhìn Baby Taj
Đi 2 nơi sau cùng sẽ phí 110Rp tiền vào cửa, thời gian, tiền Tempo
Tóm lại ,chỉ cần mua vé lẻ từng nơi vào 3 nơi đầu là đủ và xứng đáng lại không phải lệ thuộc thới gian.
Lưu ý thêm là không được mang thức ăn vào Taj Mahal

Từ Agra Fort đi Jaipur:
Từ Jaipur Railway station, đi Tempo 25Rp tới Vinayak guesthouse (e.mail [email protected] , số 4 Kabir Marg, Bani Park, Jaipur ) khu này cũng có nhiều hotel và g.house. có thể đi bộ tới Old City ( khoảng 3 km- muốn đến nơi này thì hỏi là Old City, đừng hỏi Pink City vì cả Jaipur được dân nơi đây coi là Pink City rồi) để xem Hawa Mahal complex, từ khu chợ rất lớn gần đây ,có bus đi tới Amber Fort Palace

Từ Jaipur:đi Jodhpur:
Đi train 5.5hrs tới Jaipur ,đường phía trước ga có rất nhiều k.sạn , từ đây đi bộ khoảng 1 km là tới chợ ở Clock Tower, có tempo và bus (quên số!!!) đến Mehrangarth ,nếu đi riêng ,giá Tempo là 100Rp, nếu đi chung là từ 10 tới 15Rp,rất đáng tới vì có bảo tàng và phong cảnh đẹp Từ Fort này đi bộ khoảng 1 km ngược lại là tới Jaswant Thada

Từ Jodhpur đi Pathankot ( để tới Mc Leods Ganj ,Dharamsala)
Nên chọn giờ train sao cho lúc tới Panthankot trể nhất khoảng 3,30pm ( nhớ trừ hao delay)
Không nên xuống trạm Pathankot đầu tiên ( trạm này có tên là Pathankot + 1từ nữa nhưng qm quên rồi ), xuống trạm Pathankot thứ 2 ( chắc ăn thì hỏi người cùng đi train là xuống trạm Pathankot mà gần đó có bến xe đi Dharasamla), xuống đây nhưng không cần vô ga mà theo người dân đi train ,xuống đường phía bên trái, đi khoảng 200m, quẹo trái tới chút nữa là trạm xe đi Dharasamla (tức để đi Mc Leods Ganj ) ở phía bên kia đường. Xe sẽ ngừng cách Mc Leods Ganj 09km, từ đây phải đi taxi bao giá 200 Rp hay shared hay tempo tới ngay ngã 6 của thị trấn Mc Leods Ganj
Tại đây rất nhiều khách sạn, guesthouse. Tại ngã 6 này, có 1 con đường hẹp nhất và dốc nhất, phía trên có giăng bảng quảng cáo khách sạn, vào đường này lên dốc khoảng hơn 100m ,có 1 nhà hàng người Tạng nấu chay và mặn đều ngon, không đắt lắm, lên dốc chút nữa, có Shree Guesthouse giá phòng đơn trải thảm 350Rp.bathroom riêng,có nước nóng

Nếu không kể các trò thể thao như vượt thác, dù lượn, leo núi, tuyết trên đầu núi,,, đối với qm, Mc Leods Ganj cũng không có gì đặc biệt lắm ngoại trừ đồ souvenirs của người Tạng và đặc biệt là Tibetan temple, nơi Đức Đạt Lai Đạt Ma đã sống (hiện Ông đang ở Mỹ-thời điểm đầu tháng 3- ), trong temple này,bằng nhiểu hình thức, dân Tạng đã lên án nhà cầm quyền Trung Cộng :

-1-đã chiếm Tibet từ năm –hình như -1954 khiến nhiều dân Tạng đã tự thiêu để phản đối ( tại temple có danh sách và hình ảnh cả mấy trăm người Tạng-kể cả những cậu bé mới 7 tuổi!- tự thiêu để lên án Trung Cộng )
-2-đã bắt vị Đạt Lai Đạt Ma Panchen mới 6 tuổi và gia đình của cậu từ năm 1959 đi biệt tích đến nay mặc cho cả thế giới lên án

Từ Mc Leods Ganj đến Delhi:
Có trạm bán vé bus ngay ngã 6 này ,đi nhiều nơi, bus đi Delhi từ 1000Rp tùy loaị xe. Lưu.ý là trạm bus ở gần đó nhưng không phải ngay trên mặt đất mà đi cầu thang xuông phía dưới
Bus sẽ tới Delhi ÍSDBT Kashmiri Gate, cách khu Paharganj của backpackers vài km

Cách đi từ đây tới khu Paharganj tức khu Main Road
-hoặc đi Tempo giá 150Rp
-hoặc lên cầu thang bộ trên không qua bên kia đường đi thêm 200m nữa là tới metro, mua vé metro line vàng 10Rp tới Delhi Railways Station.Tới nơi, ra khỏi metro, băng qua bên kia đường là Delhi Railways Station, lên cầu thang bộ của Station đi tới Platform 1 ( cứ coi bảng chỉ dẩn trên cầu thang này dẩn tới Paharganj ) thì ra ngoài
Ra ngoài cổng, là con đường song song với Station, rẻ trái vào đường này, đi khoảng vài trăm m là gặp đầu đường Main Road tức Main Market tức Main Bazar !

Lưu ý: Main Road tức Main Market tức Main Bazaar gồm 2 đầu đường:
-1đầu đường tiếp giáp với New Delhi Railways Station, ngay sau Station này là Delhi Metro trong đó có New Delhi Airport Express: nêu đi bộ từ Station qua Metro thì rất gần vì chỉ cần đi tới platform cuối cùng của Station, ra ngoài, băng qua đường là tới Metro, tuy nhiên ,nếu đi xe thì phải đi vòng xa hơn nhiều, nên các bạn có hành lý gọn nhẹ có thể đi bộ từ Main Road tới Metro này
-Đầu đường còn lại nằm sát với Metro Ramakrishna Ashram

quemua90
04-04-2014, 21:42
Ở New Delhi, nếu ở tại Main Road này thì rất tiện vì toàn bộ chợ ( chợ thường và chợ cho du khách ) đều tập trung chung quanh đây và không phải sợ bị lạc vì rishaw hay taxi đều biết,chỉ cần đừng ở trong ngõ ngách sâu quá thì hơi ngại bị lạc ( thực ra, sau cùng thì cũng tìm ra thôi) Recommand Vivek hotel ngay trên đường này, phòng đơn 10USD bathroom riêng , no AC , hơi chật nhưng rất sạch, riêng giá ở nhà hàng thì đắt

Tại 1 con đường cong, lớn hơn Main road mà 1 đầu bắt nguồn từ Main Road có 2 cửa hàng bán sản phẩm từ sữa, 1 trong 2 cửa hàng này có bán Lassi ( yogurt lỏang ) giá 20Rp/ly, bạn nào là tín đồ của sửa chua lỏang sẽ rất thích

Cách đi bằng metro từ Main Road tức Main Market tức Main Bazaar đến các thắng cảnh:

-Tới Maja Masjid ( Thứ Hai không mở cửa ): đến Metro Ramakrishna Ashram đi line xanh dương tới trạm Rajiv Chowk, từ đây qua metro vàng tới Chandhi Chowk , đi bộ khoảng 1.5km là tới

-Tới Khan Market: từ Rajiv Chowk qua line vàng tới trạm Central Secretariat đổi qua line tím, đây là khu shops cho nhà giàu

-Tới Qutab Minar: từ metro Qutab Minar phải đi bộ hay đi rishaw hơn 2km , không cần tới vì không có gì đặc biệt

-Tới Lotus Temple (chính danh trên bảng ghi ở cồng vào: Bhai House,là nhà cầu nguyện và thuyết giảng của đạo Bhai ) từ metro Rajiv Chowk chuyển sang metro vàng tới Central Secretariat, đổi qua line tím tới Kalkaji Mandir,đi bộ khoảng 1km là tới

-Tới Akshardam temple (Thứ Hai không mở cửa )::từ metro RK Ashram đi line xanh dương đến trạm Akshardam , temple cách metro khỏang 1km, tuy mới xây nhưng rất lớn và đẹp,chỉ riêng cái vòm đền và các cột bằng đá chạm trổ cực kỳ công phu cũng đủ bõ công tới, temple được giải Kỷ lục thế giới Guiness là Hindu temple lớn nhất thế giới, Rất nên đến, chỉ tiếc là không được chụp hình hay quay video

Cara
05-04-2014, 23:20
Mình vừa về vài ngày, chỉ đi New Delhi- Agra và Jaipur thôi, mình note vội vài ý kiến cá nhân:

- Mua vé tàu: do mình lên plan đột xuất chỉ book vé bay trước khi đi 2 ngày nên vé train mình đến Foreign Information Bureau của Railway Station mua sẵn, thường thì trước 2 ngày có vé express, đừng đi tàu chậm nhen, từ Jaipur về New Delhi mình không biết nên nhảy lên đại cái tàu đến gần giờ mình đang chờ nhất, hậu quả nó tình tang đi lòng vòng chứ không đi thẳng mà ghé mỗi ga đến nửa tiếng, quãng đường đó tàu nhanh 3-4h mà tàu chậm mình đi hết gần 8 tiếng =))

- Do mình thuộc thể loại không thích lên plan quá kỹ vì sợ có gì hay thì không ở lại được nên thường chỉ mua vé trước 1 chặng. Có khi không thèm mua trước, cứ tới giờ check out hotel xong ra mua đại 1 cái vé General cực kỳ rẻ (mình mua có 80 với 90rs thôi cho quãng từ New Delhi tới Agra và Jaipur về New Delhi), nhảy lên đại khoang Sleepers nào rồi chịu khó ngồi chung trong khoang Sleepers với mọi người, khi ông soát vé tới thì mình có thể đề nghị trả thêm tiền để mua 1 chỗ ngồi hoặc giường nằm tầng cao. Không biết những người khác có gặp khó khăn gì không nhưng mình thì 2 lần xài vé General này rồi đều được cho qua, không phải đóng thêm đồng nào hết mà vẫn được ngồi ké giường ai đó hoặc bò lên tầng 3 năm 1 mình 1 giường. Chắc thấy nữ với lại là người nước ngoài nên họ thoáng không đôi co.

- Jaipur có Amber Fort rát đẹp, đẹp nhất trong 3 cái fort mình từng ghé là Red Fort (New Delhi), Agra Fort và Amber Fort. Hôm ở Jaipur mình bị tàu trễ 3 tiếng (vé tàu express hạng AC2 giá 710rs đó nhe) nên không về hotel được do đến nơi quá khuya không dám chui ra, đành ngồi trong Waiting room gà gật chờ trời sáng với cái loa ầm ĩ nên người lừ đừ, chán quá chẳng đi được nhiều. Old City chỗ cái thành cổ sơn màu đỏ gạch cũng không rộng lắm, đến ngay bùng binh chỗ gần Hawa Mahal thì mình đón bus dành cho tourist chỉ 20 rupee đi từ Hawa Mahal thẳng lên Amber Fort (đoạn đường cả chục km, xe máy lạnh rất sạch đó ) bus này hình như là dạng hop on hop off có khoảng hơn 10 stops.

- Khi sắp về thì đừng giữ tiền rs làm gì nhiều, bọn đổi điện ở airport rất mắc cười, phải trên 3300rs là tầm 30$ gì đó nó mới chịu mua về, mình hôm đó còn gần 2000rs trong túi, đi từ quầy đổi tiền ngoài check in tới tận gần công ra máy bay mà vẫn không được đổi, đành vào duty free mua gì đấy vớ vẩn cho hết đống tiền thừa. Cũng chả cần phải giữ rs làm gì nếu không cần mua thức ăn trong sân bay vì nó không thu thêm phí gì hết á ( ít nhất là hãng Indigo mình đi), qua khỏi cổng check in trả bằng usd được.

hoangvanphuong75
06-04-2014, 09:31
Điều quan trọng cho ai không mua vé Xe lửa trước tại Việt nam thì phải mua all tickets tại ga New dehli (vì không phải ga nào của India cũng ưu đãi cho người nước ngoài phục vụ riêng).
Tiếp là vào cleartrip note chuyến xe lửa số, depart ga nào, giờ đi và đến mà mình yêu thích, note càng nhiều càng lợi cho bản thân.
Tiếp, vidu đã ưng xe lửa số 123 rồi, thì note luôn cái lộ trình tàu qua các ga trước khi đến ga mình muốn, vidu tàu khởi hành từ New Dehli di Jaipur, trước ga Jaipur là ga 3 ga A, B, C, rồi Jaipur! để biết khi tàu đến ga A, rồi là soạn hành lý, chuẩn bị chen chân với mọi người ra ga Jaipur, đồng thời biết được tàu mình bị trễ nhiều hay trễ ít so với lộ trình ( ví như nhiều tàu Jaipur không phải là điểm cuối, mà chỉ ngang qua Jaipur rồi đến city sa mạc nào đó, nếu không chuẩn bị trước và chen chân xuống được ga Jaipur thì đến sa mạc chơi với camel).

Cara
07-04-2014, 02:07
... vidu tàu khởi hành từ New Dehli di Jaipur, trước ga Jaipur là ga 3 ga A, B, C, rồi Jaipur! để biết khi tàu đến ga A, rồi là soạn hành lý, chuẩn bị chen chân với mọi người ra ga Jaipur, đồng thời biết được tàu mình bị trễ nhiều hay trễ ít so với lộ trình ( ví như nhiều tàu Jaipur không phải là điểm cuối, mà chỉ ngang qua Jaipur rồi đến city sa mạc nào đó, nếu không chuẩn bị trước và chen chân xuống được ga Jaipur thì đến sa mạc chơi với camel).
Cái này thì đồng ý, biết trước giờ tàu đi vẫn hơn, nhất là đi nhóm.
NHưng tại riêng em thuộc dạng thích phiêu diêu nên đôi khi tùy hứng cũng có cái hay riêng của tùy hứng. Em cứ ra đó, ngồi đợi tàu chạy thì lôi sách ra đọc, ngắm thiên hạ nằm la liệt mắc cười gì đâu, rồi uống trà sữa Masala của nó suốt ngày riết ghiền, ráng uống no trừ bữa vì ăn cà ri veg ngán gần chết. Lên tàu thì mình cứ vui vẻ trò chuyện với ai đó nói được tiếng Anh, hoặc nhờ họ gọi mình khi đến đúng ga mình cần. Em từng ngồi chung 1 cái giường với ... 5 người ấn mập ú, ép mình dẹp lép vào vách toa, mà vẫn cười vì thấy thú vị quá, trải nghiệm thật đáng nhớ.

Nhưng nói thiệt là không nên làm quen nhiều với bọn biết tiếng Anh vừa phải ở những khu tập trung du khách hoặc sân ga, tụi nó nói nhiều nhức cả đầu. Trong những chuyến tàu đó em may mắn là những người xung quanh nói được rất ít nên chẳng ai làm phiền mình, dù họ khá là quan tâm mình như chỉ cho mình leo lên cái giường nào trống, hoặc gọi mình dậy khi tới đúng ga mình nói với họ :D Người ấn tốt cũng nhiều mà nhảm cũng nhiều, cứ tiếp xúc rồi đánh giá theo từng người, cố gắng phòng thủ cho bản thân thôi chứ lúc nào cũng giữ khoảng cách quá thì mất đi cái chất traveller mất rồi.

thethidie
21-04-2014, 15:46
Quote lại cho bạn nào cần :)

Chào các bạn, mình vừa từ Ấn độ về, chuyến đi 3 tuần khám phá miền Trung và Nam Ấn. Bạn nào theo dõi thường xuyên topic này chắc cũng biết về lịch trình của mình rồi. Kết thúc chuyến đi, mình có mang về được 01 SIM card của Airtel đăng ký tên của bạn mình là Host của mình ở Kolkata. Vì việc đăng ký mua SIM khá phức tạp do Ấn họ lo ngại khủng bố nên thường mất 4-5 ngày để làm mới với người nước ngoài (Bạn mình người VN đang đi bụi ở Ấn độ confirm việc này). Do đó để giúp đỡ cho các bạn có ý muốn đi du lịch Ấn độ trong thời gian tới, đặc biệt là đi bụi, mình có thể nhường lại SIM cho bạn nào thực sự cần. Với điều kiện là cũng được sự đồng ý của bạn mình ở Kolkata.

Mình mua với giá 480 Rupee, trong tài khoản lúc đó có 50 Rupee gọi + SMS và 490 MB lưu lượng data. Bây giờ còn 3.5 Rupee và 375 MB lưu lượng, đủ cho 2-3 cuộc gọi khi bạn hạ cánh đến Ấn. Bạn nào cần thì liên lạc mình qua viber/ whatapps: +84 chín bảy hai 848 tám bốn ba nhé.

Quintus
24-04-2014, 12:12
Mình dự tính đi India nên nhờ mọi người có kinh nghiệm xem qua lịch trình & đưa ý kiến giúp mình

Điều kiện : Visa single - 3 months.

+ Mình ưu tiên di chuyển bằng train (No.1) & bus (No.2) giữa các địa điểm.
+ Thời gian mình dự tính giữa các địa điểm đã bao gồm thời gian di chuyển
+ Dự tính đi tháng 5. Xác định tư tưởng đương đầu với cái nóng, bụi,..
+ Vé máy bay khứ hồi : USD300 cho 4 chặng (SGN - BKK - CCU, DEL - BKK - SGN).

1. BKK - Kolkata - Sikkim (7 ngày). Mình bị ám ảnh bởi vùng Sikkim này nên quyết định dành nhiều thời gian ở đây. Nếu thích quá + permit cho phép mình sẽ kéo dài từ 10 đến 14 ngày.

2. Kolkata to Bodh Gaya. Kolkata City tour & Bodhgaya Walking Tour (4-5 ngày)

3. Gaya - Varanasi (train). Varanasi 4 ngày

4. Varanasi - Khajurao (train): Khajurao 2 ngày

5. Khajuraho - Orchha (train) - Gwalior (bus): Orchha, Gwalior 3 ngày

6. Gwalior - Chittorgarh (train): Chittorgarh 1 ngày

7. Chittorgarh - Udaipur (train): Udaipur 2 ngày

8. Udaipur - Ranakpur : Ranakpur 2 ngày

9. Ranakpur - Jodpur (bus) : Jodpur 2 ngày

10. Jodhpur - Jaisalmer (bus): Jaisalmer 4 ngày

11. Jaisalmer - Jaipur (train) Jaipur 3 ngày

12. Jaipur - Agra (bus). Agra 4 ngày

13. Agra - New Delhi (bus) - BKK. New Delhi : 3 ngày

Lịch trình dự kiến này có tham khảo nhiều nguồn tuy nhiên thực tế thì mình xác định là India rộng lớn, ko thể nào đi 1 lần nên sẵn sàng cắt bỏ (để dành cho chuyến sau :D). Mình chưa đến India nên kinh nghiệm gần như bằng 0, hy vọng mọi ngừoi cho mình chút gạch đá để tỉnh bớt ảo tưởng về incredible country này.

hoangvu1908
24-04-2014, 14:53
Mình dự tính đi India nên nhờ mọi người có kinh nghiệm xem qua lịch trình & đưa ý kiến giúp mình

Điều kiện : Visa single - 3 months.

+ Mình ưu tiên di chuyển bằng train (No.1) & bus (No.2) giữa các địa điểm.
+ Thời gian mình dự tính giữa các địa điểm đã bao gồm thời gian di chuyển
+ Dự tính đi tháng 5. Xác định tư tưởng đương đầu với cái nóng, bụi,..
+ Vé máy bay khứ hồi : USD300 cho 4 chặng (SGN - BKK - CCU, DEL - BKK - SGN).

1. BKK - Kolkata - Sikkim (7 ngày). Mình bị ám ảnh bởi vùng Sikkim này nên quyết định dành nhiều thời gian ở đây. Nếu thích quá + permit cho phép mình sẽ kéo dài từ 10 đến 14 ngày.

2. Kolkata to Bodh Gaya. Kolkata City tour & Bodhgaya Walking Tour (4-5 ngày)

3. Gaya - Varanasi (train). Varanasi 4 ngày

4. Varanasi - Khajurao (train): Khajurao 2 ngày

5. Khajuraho - Orchha (train) - Gwalior (bus): Orchha, Gwalior 3 ngày

6. Gwalior - Chittorgarh (train): Chittorgarh 1 ngày

7. Chittorgarh - Udaipur (train): Udaipur 2 ngày

8. Udaipur - Ranakpur : Ranakpur 2 ngày

9. Ranakpur - Jodpur (bus) : Jodpur 2 ngày

10. Jodhpur - Jaisalmer (bus): Jaisalmer 4 ngày

11. Jaisalmer - Jaipur (train) Jaipur 3 ngày

12. Jaipur - Agra (bus). Agra 4 ngày

13. Agra - New Delhi (bus) - BKK. New Delhi : 3 ngày

Lịch trình dự kiến này có tham khảo nhiều nguồn tuy nhiên thực tế thì mình xác định là India rộng lớn, ko thể nào đi 1 lần nên sẵn sàng cắt bỏ (để dành cho chuyến sau :D). Mình chưa đến India nên kinh nghiệm gần như bằng 0, hy vọng mọi ngừoi cho mình chút gạch đá để tỉnh bớt ảo tưởng về incredible country này.
Cho mình hỏi tổng thời gian cho chuyến đi này của bạn là bao nhiêu vậy? Mình tính từ trên xuống cũng thấy gần cả tháng@@ Mình cũng đi Bắc Ấn vào đầu tháng 6 nhưng khởi đầu ở Delhi nên hành trình hơi ngược với bạn :) Mình chưa kiểm tra thời gian di chuyển nhưng nếu thời gian lưu trú thì mình nghĩ sẽ ít hơn rất nhiều như Agra 1 ngày là bạn đi đủ cả Taj và Fort, Varanasi với Jaipur cũng max là 2 ngày thoy :3

Quintus
24-04-2014, 15:48
Cho mình hỏi tổng thời gian cho chuyến đi này của bạn là bao nhiêu vậy? Mình tính từ trên xuống cũng thấy gần cả tháng@@ Mình cũng đi Bắc Ấn vào đầu tháng 6 nhưng khởi đầu ở Delhi nên hành trình hơi ngược với bạn :) Mình chưa kiểm tra thời gian di chuyển nhưng nếu thời gian lưu trú thì mình nghĩ sẽ ít hơn rất nhiều như Agra 1 ngày là bạn đi đủ cả Taj và Fort, Varanasi với Jaipur cũng max là 2 ngày thoy :3

Hiện tại mình đang rảnh nên thời gian ko là vấn đề, tuy nhiên do budget giới hạn, đi càng lâu thì chi phí càng cao nên mình dự tính hành trình trong 40 ngày. Arga mình dự tính tham quan 2 điểm Fatehpur Sikri và Taj Mahal, tuy nhiên mình kéo dài là để ngắm sunset tại Taj Mahal ở nhiều nơi.

Mình dự tính đi 4/5 do có vé rẻ tuy nhiên nếu may mắn xin visa trong 3 ngày thì ok, tiếc mình ở sg, có khi kéo dài đến 20 ngày =))

hoangvu1908
25-04-2014, 00:55
Hiện tại mình đang rảnh nên thời gian ko là vấn đề, tuy nhiên do budget giới hạn, đi càng lâu thì chi phí càng cao nên mình dự tính hành trình trong 40 ngày. Arga mình dự tính tham quan 2 điểm Fatehpur Sikri và Taj Mahal, tuy nhiên mình kéo dài là để ngắm sunset tại Taj Mahal ở nhiều nơi.

Mình dự tính đi 4/5 do có vé rẻ tuy nhiên nếu may mắn xin visa trong 3 ngày thì ok, tiếc mình ở sg, có khi kéo dài đến 20 ngày =))
40 ngày @@ hèn gì thấy lịch trình của bạn xông xênh thế. Sắp tới mình sẽ đi Nepal sau đó quay lại New Delhi để khởi đầu hành trình tại Bắc Ấn.
Từ 31/5-6/6: Nepal
6/6: Về lại New Delhi
8-9/6 (17:30-11:15): Delhi - Jaisalmer
10/6 (17:15-22:25): Jaisalmer - Jodhpur
11-12/6 (23:00-4:50): Jodhpur - Jaipur
13/6 (15:45-20:12): Jaipur - Agra
14-15/6 (20:37-10:30): Agra - Varanasi
17/6 (5:20-9:15): Varanasi - Gaya
18-19/6 (14:30-5:00): Gaya - New Delhi
19/6: New Delhi - Amritsar
20/6: DEL - SGN
Trong ngoặc là thời gian đi và đến của tàu để bạn dễ hình dung. Visa Ấn dễ như không ak mà :3