PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Có ý tưởng nào điên rồ khi đi phượt bằng xe đạp không?

gcoj
11-07-2014, 18:16
Chào mọi người sắp tới mình có một chuyến đi du lịch 6 tháng xuyên Việt bằng xe đạp, trên đường di mình muốn trải nghiệm rất rất nhiều thứ , nhiều nhất có thể, từ những ý tưởng bình thường như cắm trại, ngủ lều trong rừng, xin trọ nhà dân ... đến những ý tưởng điên rồ như gặp Bác Đặng Lê Nguyên Vũ, trồng 100 cây xanh, hôn một cô gái lạ.....
Minh muốn hỏi các bạn xem có những ý tưởng điên rồ nào mà các bạn nghĩ mà chưa thực hiện không, hoặc thấy nó không khả thi lắm, mình đang rất cần những ý tưởng hy vọng các bạn sẽ tham gia đóng góp nhiệt tình ^^
Vì mình đi khá lâu nên muốn trải nghiệm thật nhiều, nhất là những thứ mình nghĩ là không thể ví dụ như 6 tháng đi như vậy mình chỉ cầm trong tay có 2 triệu đồng thôi, các vật dụng còn lại mình sẽ xin đủ mọi người hết, từ những người hay đi phượt đến nhà tài trợ ......

Đóng góp ý kiến nhé mọi người (BB)
Đây là facebook của mình : https://www.facebook.com/giang.cashflow.vn

gatrongtre
11-07-2014, 21:36
Với khoảng thời gian dài và số tiền ít ỏi như thế này thì mình góp y cho bạn một trải nghiệm là xin việc làm dọc đường đi, từ bưng bê cafe, rửa chén quán ăn, bửa củi, gặt lúa, nhổ khoai, phu khuân vác..v...v.. tất cả những gì bạn có thể làm được trong khả năng, làm bất cứ chuyện gì (dĩ nhiên là đừng phạm pháp) chỉ mong kiếm được 1-2 bửa ăn hoặc dư ra vài chục ngàn uống nước, một chổ qua đêm...v...v...còn cái chuyện cấm trại, ngủ lều, mắc vỏng ngoài đường, xin ngủ trọ chùa chiềng, nhà thờ, nhà dân thì chắc phải có rồi. Chúc bạn có chuyến đi thật là ...ấn tượng :D

sparrow
11-07-2014, 21:44
Mình sẽ ra đi mà không cần một xu dính túi nếu có nhiều thời gian như bạn :(

gcoj
12-07-2014, 16:25
Chà nghe cũng gian nan nhưng em cũng muốn thử xem sao, đi một chuyến cho thiệt đã chứ anh, em nghĩ điều khó nhất là không cho mình cơ hội thử một lần thôi. Thật ra em cũng mường tượng được những khó khăn trên đường là rất lớn nhưng suy nghĩ thường hạn hẹp nên đạp xe phiêu lưu để phá phách lối suy nghĩ chút ít, em cũng mới được tài trợ một chiếc xe rồi ^^
Anh còn ý tưởng nào đột phá không góp ý cho em với nhé ^^

gcoj
12-07-2014, 16:27
Ừm thích bạn jack sparrow này, nếu bạn đi bạn sẽ làm gì trên đường đi như thế ^^ cho mình những ý tưởng của bạn nhé, bọn mình có khoảng 100 ý tưởng trên www.phuotxuyenviet.com rât mong được góp ý từ phía Jack

Hon_da_den_13
12-07-2014, 20:12
Chào bạn,
Mình cũng đang chuẩn bị hành trình từ Hà Nội vào nam, bắt đầu từ ngày 19/7 và không giới hạn thời gian, càng lâu càng tốt và càng tiêu ít tiền càng tốt.
Hơi tiếc một chút vì hành trình của bạn là từ Hồ Chí Minh ra Bắc, nhưng hi vọng chúng ta sẽ có duyên gặp nhau trên đường đi.
Mình thấy các bạn chuẩn bị khá công phu về ý tưởng, PR và tìm được cả nhà tài trợ, rất tuyệt vời.

Tuy nhiên, khi thực sự vào hành trình sẽ có rất nhiều khó khăn, nhụt chí, chúc bạn sẽ giữ vững được quyết tâm và hoàn thành được hành trình của mình.

Hon_da_den_13
12-07-2014, 20:18
Mình sẽ ra đi mà không cần một xu dính túi nếu có nhiều thời gian như bạn :(

Không ai có nhiều thời gian hơn ai, một ngày của ai cũng có 24h, quan trọng là họ sử dụng nó như thế nào.

Nếu thực sự muốn thì dắt xe ra và đạp thôi.

Đừng cho rằng ai đó có nhiều thời gian hơn người khác.

honsoibuon
12-07-2014, 21:50
mình sẽ đi như Tư Mã Thiên, thăm tất cả những địa danh, di tích lịch sử, danh lam thắng cảnh mà mình từng nghe nói đến, hehe, mình sẽ thêm yêu đất nước mình hơn

sparrow
12-07-2014, 22:53
Ừm thích bạn jack sparrow này, nếu bạn đi bạn sẽ làm gì trên đường đi như thế ^^ cho mình những ý tưởng của bạn nhé, bọn mình có khoảng 100 ý tưởng trên www.phuotxuyenviet.com rât mong được góp ý từ phía Jack

1. Các bạn có dám dừng lại vài ngày tại mỗi chặng khi hết tiền để làm thêm kiếm tiền rồi đi tiếp (nói rõ với những đối tượng bạn nhắm mục đích rõ ràng này). Thế gian rộng lớn, kẻ xấu nhiều những không phải không còn người tốt, biết được ý định nghiêm túc của bạn thì họ sẽ sẵng sàng giúp đỡ, tạo điều kiện (miễn là bạn có kỹ năng đáp ứng công việc).

2. Rủi khi đói giữa đồng không mông quạnh (hoặc rừng rậm/núi cao/đầm lầy/sông ngòi), các bạn có kỹ năng sinh tồn/tìm kiếm thực phẩm từ những nơi này không?

sparrow
12-07-2014, 23:03
Không ai có nhiều thời gian hơn ai, một ngày của ai cũng có 24h, quan trọng là họ sử dụng nó như thế nào.

Nếu thực sự muốn thì dắt xe ra và đạp thôi.

Đừng cho rằng ai đó có nhiều thời gian hơn người khác.

Bạn hiểu sai ý mình rồi, 6 tháng là khoảng thời gian vô biên để đi từ Bắc vào Nam (hoặc ngược lại), nếu bạn đạp xe, trung bình 100km/ngày thì bạn chỉ mất 18 đến 25 ngày từ HN-SG (25 ngày để tính cả thời gian dừng chân nghỉ ngơi, chụp ảnh...). Sẽ lâu hơn nếu bạn vừa đi vừa tìm cách kiếm tiền trang trải hoặc tiết kiệm chi phí ăn/ở dọc đường (lánh tạm vào những ngôi chùa để ngủ nhờ, xin làm thuê một vài công việc chân tay nào đó chẳng hạn), tuy nhiên sẽ không mất đến 6 tháng đâu.

hot_men
13-07-2014, 01:11
Mình sẽ làm bạn đồng hành tốt nhất cùng bạn dc chứ ?
https://www.facebook.com/mayviendu
Bạn add fb mình nc nhiều hơn nha hoặc 0902007020 , đợi tin bạn !

lekhue
13-07-2014, 03:35
mình hâm mộ bác chủ rồi đấy

zPinPonz
13-07-2014, 23:49
6 tháng, quỹ thời gian bao la rồi thớt. em chưa có nhiều dịp trải nghiệm vs xe đạp nhưng mà xem qua nhiều pro xuyên việt 1 mình (số tiền của họ còn ít hơn 2tr của thớt nữa), nên em nghĩ thớt sẽ vô tư hoàn thành thôi. chỉ có 1 thứ quyết định đến thành công của thớt nữa thôi đó là: quyết tâm, ý chí.

em thì có 1 ý kiến nhỏ: nếu cả 2 bác có tài lẽ gì đó thì mình sẽ dùng nó để kiếm tiền chứ ko "đi xin 1 ngày" như dự tính của 2 bác. (như kiểu ở nước ngoài người ta vẫn thường kéo violin hay chơi guitar, dance hay là show 1 tài lẽ nào đó ở những nơi đông đúc ấy... vốn ngôn từ em hơi ít nên góp ý mà sợ thớt đọc ko hĩu đây :))

gcoj
14-07-2014, 00:20
woa không ngờ cũng có nhiều bạn phượt tuyệt vời đến thế, mình cũng thấy hâm mộ bạn nữa, mình biết trên đường đi sẽ nhiều nhiều khó khăn làm bọn mình nhụt chí, nhưng không sao, tinh thần là phải trải qua những thứ thách mới trui rèn được chứ, mình tin là bạn cũng sẽ làm được, cố gắng lên nhé hòn đá đen sắp được mài thành ngọc !

gcoj
14-07-2014, 00:24
Cảm ơn zpinponz , thế là mình có thêm động lực để đi nữa rồi, nhất là có thêm thằng bạn thân đồng hành với mình nữa, quyết tâm quyết tâm ^^
Thực ra xin ăn 1 ngày là một trải nghiệm thú vị chứ không phải mục đích của nó là đi xin ăn ^^, bọn mình còn muốn tổ chức những buổi kéo violon và chơi guitar ở đường phố như zpinponz nói ấy, đó là một ý tưởng hay, thôi thúc các bạn trẻ yêu nghệ thuật đóng góp âm nhạc, niềm vui cho mọi người ^^

gcoj
14-07-2014, 00:31
Ừm thực ra với thời gian dài như vậy tụi mình muốn đến một tỉnh không chỉ để thưởng ngoạn mà là phải sống với người dân, hiểu văn hóa tập tục và làm cùng họ, đến chỗ làm muối thì phải trải nghiệm làm muối, chỗ cấy lúa thì 3-4h sáng phải ra cấy lúa, chăn trâu bắt cá lên rừng.... đôi khi mình chỉ xin họ ăn cơm là đủ rồi không nhất thiết phải kiếm tiền ^^, bọn mình còn chuẩn bị một số đồ có thể bán dọc đường đi như móc khóa, dây chuyền ^^
Bọn mình xuất phát từ rừng rú nên có biết ít nhiều về kỹ năng sinh tồn, rất thích kiểu trải nghiệm kiểu như vậy ^^
Đang lo một cái là họa may bị cướp hết đồ thì sao thôi, có trường hợp nào như vậy không , ý là bị một nhóm vây lại và cướp ???

kinniku33
14-07-2014, 02:12
Ý tưởng đã táo bạo, mà bạn còn muốn điên rồ hơn.
Tùy duyên đi bạn ơi.

gcoj
19-07-2014, 16:55
Thực ra là mình đang kiếm những ý tưởng sáng tạo mà thông thường trong cuộc sống mình ít để ý, hoặc là muốn làm nhưng quên mất, kiểu kiểu thế này ne Kinniku33 https://www.facebook.com/media/set/?set=a.791884380830594.1073741828.791110187574680&type=1

dinhngo
21-07-2014, 13:38
Có thể chọn trước một vài người bạn, người thân nhờ hổ trợ dọc đường như là chổ nghĩ, xin nước uống...... nếu hết tiền muốn tìm việc kiếm tiền thì có người tại chổ giúp sẽ nhanh hơn.

gcoj
30-11-2014, 06:53
em đã hoàn thành được 4 tháng rồi , nhanh thiệt :D facebook/phuotxuyenvietnam

Vũ Trường Lâm
01-12-2014, 21:20
Hi vọng được đọc chia sẻ của bạn !