PDA

View Full Version : Mời 1 ôm đi Bái Đính vào sáng ngày mai t7,26/2/2011

alexhung
25-02-2011, 08:06
Mình đc sis H(nhà 1.1.11) rủ đi cùng đoàn của sis ấy, mún rủ 1 ôm đi cùng cho vui.Lịch trình đây:
Đi 2 ngày nhé:

1. Thứ 7 ngày 26 Feb:

+6h30 xuất phát từ HN đi cao tốc Pháp Vân thẳng tiến NB

+7h20 rẽ vào đường vòng ăn bánh cuốn Phủ Lý (qua ksan Thu Thuỷ 1 tẹo là đến đường vòng này nhé :-p)

+ ăn xong típ tục đi NB, đến ngã 4 to thi cứ đi th...ẳng (rẽ trái sẽ về ND)

+ 9h tới NB hỏi đường đi Tràng An, gửi xe, mua vé thắng cảnh (hình như 60k/ng lần gần đây nhứt mình đi) ngồi thuyến khoảng 2h ngắm các hang động và nghe các cô lái đò ngâm thơ, nước trong vắt và rất sạch, khung cảnh hữu tình

note:- mua nhìu đồ ăn vừa ngắm cảnh vừa tóp tép

-Buôn dưa lê bán dưa chuột thì cũng cảnh giác kẻo đập đầu vào đá.

- Khi đi trong tp NB nhớ chấp hành luật lệ GT, bồ câu của CSGT hay bất thình lình xuất hiện đằng sau, đừng tỏ ra ngu ngơ nó lại hỏi giấy tờ, khó xin xỏ lém.

- Nếu vấn thích ngắm cảnh, ngắm hang động thì có thể mặc cả với các cô lái đò (30k/1ng) đi thuyền bờ bên phải, cũng đẹp cực và có cái chùa nhỏ nhỏ dưới chân núi nơi có 3 vị tiên trú ngụ (theo các cô ấy nói thía thì mình cũng tin thía)

- Khi thuyền dừng hẳn 1 người xuống giữ thuyền cho ngkhac bước lên bờ, mình đã từng bị dìm hàng tội lăng xăng 1 chân trên thuyền, 1 chân trên bờ, thuyền và bờ thì càng ngày càng cách xa nhau T__T

+ 1h lên bờ đi xuôi xuống Bái Đính trên đường đi có nhìu hàng dê ngon, chọn hàng nào to và có nhìu ng ăn thì thưởng thức dê NB.

Ăn xong tip tục tham quan Bái Đính, chỉ nên đi những option chính ở đây thui ko có time đi hết đâu

+ 6h về TPNB thuê nhà nghỉ (đầy rẫy), tối có thể ra phố 8 ăn uống hát hò, giá cả rất sv phải chăng.

2. Chủ nhật ngày 27 Feb:3 option

Option 1:

+ 8h sáng (với nhà mình thì ko hi vộng sớm hơn dc) khởi hành đi Tam Cốc Bích Động, nó cũng same same như Tràng An nên mọi ng ko nên đi thuyền ngắm cảnh nữa, lên núi vào chùa khấn bái và bốc quẻ thui.

+12 h vê lại TP ăn trưa rùi nên đi chùa gần cầu non nước, đứng từ chùa có thể view tp NB cũng đẹp phết.

+3h Trên đường về lại HN ghé thăm Vua Đinh Vua Lên nơi cố đô cũ, có thể mua đồ lưu niệm như các sp thêu... made in CN ở đây

+5h về Hn

Option 2: Sáng 8h đi nhà thờ đá NB

Trưa quay lại TP ăn trưa rùi về cố đô Hoa Lư chơi

3-4h: Thong thả về HN

Option 3: Sáng xuất phát sang ND chơi, trên đường đi qua Ý Yên hỏi đường đi Phủ giầy nơi thờ bà chúa Lieu Hạnh khá thiêng

+Trưa: ra TP ND ăn uống (các con phố ăn uống mình sẽ advise nếu mọi ng chọn), lượn lờ thăm tp ND thân yêu hehe.( tượng đài anh Tuấn kiếm, nhà thờ cổ...)

+ Chiều : Thăm đền Trần dấu ấn lịch sử của thời đại nhà Trần.

4h thong thả về HN sau khi mua bánh gai, banh gấc, bánh nhãn ND...

(đc lấy từ http://www.facebook.com/#!/note.php?note_id=144240762305165)

Bạn nào có nhã hứng đi thì pm cho mình qua FB: Alex Hưng hoac YH: Redvirus1209
(ưu tiên ai thik chụp ảnh và nói nhiều ^^!)

alexhung
25-02-2011, 10:29
Mình tìm đc r, có xế + ôm nào đi cùng thì đi cho vui nhé. A Mod closed giúp e topic ạ.