PDA

View Full Version : Châu Âu qua những chuyến tàu (EUrail)

Nelly75
01-07-2014, 16:58
Xin chaò các bác. Tháng Tám này là lần đầu tiên em đi phượt Chậu Âu, nhưng không phải là đi một mình mà là đi với gia đình. Có điều em là chị lớn trong nhà nên phải lo từ A đến Z toàn bộ hành trình :D

Tuy là lần đầu nhưng em rất tự tin ạ. Ba mẹ kêu để mua tour cho chắc mà em gạt đi không chịu, kêu để em lo hết cho (lúc đó trong đầu em trống rỗng, chỉ biết kiểu Paris là thủ đô của nước Pháp và Paris có tháp Eiffel =)) ). Lúc đầu em còn không biết đến diễn đàn, toàn lên mạng tra bằng tiếng anh (ngu thật, vì em là du học sinh New Zealand, vừa tốt nghiệp năm ngoái ạ). Tất cả em đều tự làm rất trót lọt, từ đi làm tiết kiệm tiền chuẩn bị tài chính, đến xin visa (em làm ở đại sứ quán Thụy Sỹ,lẹ kinh, chỉ 10 ngày là có dù em là người Việt Nam,) rồi book vé máy bay qua Hungary (điểm đến đầu tiên vì em gái em hiện đang du học ở đó), lên tất cả các thời gian, địa điểm tham quan du lịch và book hết tất cả các khách sạn cho cả gia đình em (4 người) luôn.

Khi có trong tay cái visa, thư mời của em gái, vé khách sạn và những thủ tục khác đều đầy đủ trọn vẹn trước đó cả 2 tháng, em càng tự tin và tự ngưỡng mộ bản thân (c)...thứ duy nhất em chưa chuẩn bị là vé tàu (em quyết định đi lại 100% bằng tàu, không chơi máy bay và bus ạ), tại em nhìn sơ qua cái bản đồ EUrail thấy nó dễ ẹc nên từ từ lo :shrug: thế nên em ung dung chơi bời 1 tháng, còn lại đúng 1 tháng nữa em mới bắt đầu tìm hiểu (em vẫn tưởng mình đang lo hơi bị sớm).

Đến lúc này em mới thấy mình ngu ạ:((:gun . Trời ơi càng tìm hiểu về hệ thống tàu điên các kiểu em càng choáng. Nhiều vô số kể lung vô số tung :((:(( :(( Xong em mới bắt đầu tìm bằng tiếng Việt (ngu thật), tìm được ngay diễn đàn như là vớ được vàng vậy :((. Có điều đọc xong lại càng sợ hãi, mất hết tự tin :(( . Mình em đi thì em không sợ đâu, nhưng em phải take care cả nhà nữa, nhất là ba em lại cao tuổi lắm (em sắp 23 trong khi ba e 70 rùi, tuy ba còn khỏe mạnh lắm nhưng em phải cố gắng lo lắng mọi thứ thật chu toàn perfect để ba đỡ mệt và tận hưởng mọi thứ thật trọn vẹn :(, vậy nên em không thể di chuyển nhiều bằng máy bay, xe bus và cũng không thể book nhà nghỉ kiểu dom được nữa).

Em đã tìm rất kĩ các bài viết nhưng vẫn còn rất mơ hồ về hệ thống di chuyển cũng như các chương trình giảm giá của các tàu eurail. Chắc em là con gái nên dốt mấy khoản này lắm ạ :( Vì thế em xin lập topic này để xin được cúi đầu mong các quái phượt chỉ bảo hướng dẫn cho em ạ :(

Em viết hơi dài dòng nhỉ vì thế em dừng ở đây và sẽ post tiếp những thắc mắc của em ở dưới ạ, không thì rối mắt các bác lắm :(. Em xin cảm ơn các bác đã dành thời gian quý báu ra để đọc lời mở đầu của em a!

Nelly75
01-07-2014, 18:02
Lịch của em là như thế này:
Em từ New Zealand, ba mẹ em thì từ Việt Nam, đều bay qua Hungary. Khởi hành khác nhau nhưng may mắn đều đáp cùng ngày và chênh lệch nhau chỉ có nửa tiếng! (dĩ nhiên nếu không có gì thay đổi). Còn em gái em thì ở Hungary sẵn rồi đến ngày đến giờ ra sân bay Budapest đón thôi. Vậy nên nếu mọi chuyện suông sẻ cả nhà sẽ gặp nhau khoảng 10 giờ sáng, ngày 6/8/2014 tại thủ đô Budapest. Ba mẹ em sẽ về Việt Nam ngày 25/8 (không thể ở lại quá lâu vì còn công việc ở VN), em thì về ngày 27/8 (cũng không được nghỉ holiday quá lâu phải quay lại New Zeland làm việc).

5 ngày đầu gia đình em đều ở Hungary. Nghe thì hơi nhiều nhưng mà nó đáng ạ. Vì gia đình em mỗi người một Châu Lục đã 4 năm không gặp nhau rồi. Nên ngày đầu (6/8) coi như bỏ nghỉ ngơi, tâm sự gia đình. 7/8, tham quan trường của em nó, rồi gặp gỡ bạn bè của nó (em cũng quen gần hết nên chắc chắn là phải tụ tập lại hahaha). 8/8 là tổ chức sinh nhật chung cho 2 đứa (vì cả 2 đều sinh tháng 8) mất một ngày. 2 ngày cuối 9/8 và 10/8 mới tham quan các đia điểm khác (em đã chấm hết rồi ạ), và tắm hồ nước nóng nổi tiếng của Bundapest. Thật ra Budapest là một trong những thành phố lớn và đẹp nhất Châu Âu, em đọc nhiều bài viết thấy Budapest rất đáng để du lịch, thâm chí được khen là hấp dẫn hơn nhiều sao với Berlin, Munich... thậm chí Amsterdam nên em nghĩ 5 ngày là xứng đáng.Các địa điểm tiếp theo như sau:

11/8: Đi tàu đêm từ Budapest (10/8) đến Berlin (sáng 11/8) - tối ở lại nhà người quen

12/8: Berlin - nhà người quen

13/8: Khởi hành sáng sớm từ Berlin đến Cologne (em rất muốn ở qua đêm nhưng giá khách sạn quá mắc nên em quyết định qua Bỉ ngủ :D)
Tối đi tàu đến Brussel, Bỉ (chỉ mất khoảng 2 tiếng không đổi tàu, không có chuyến đêm luôn), ngủ lại khách sạn Brussel

14/8: Tham quan Brussels - ngủ tại khác sạn một đệm nữa (để đỡ tiền khách sạn đắt đỏ tại Amsterdam sắp tới)

15/8: Khởi hành từ Brussel đến Amsterdam, Hà Lan, qua đêm tại khách sạn

16/8: Ở lại tham quan các địa điểm còn lại của Amsterdam đến khoảng 2,3 giờ chiều thì qua Paris, là khoảng 6 giờ chiều, đi dạo đêm,ngắm tháp Eiffel, thích thì đi tàu dọc sông Sein (tất nhiên phải book vé trước khoảng 1 ngày - 1tuần).... (khách sạn em ngay quận 1, kế sát bảo tàng Lourve nên không lo :D )

17/8: Tham quan các điểm còn lại của Paris (chỉ ngắm, không leo lên các tháp), chỉ ghé vô Lourve khoảng 3-4 tiếng, chụp cùng nàng Mona Lisa lấy thành tích :)) ) Tới tối thì lại bắt chuyến tàu đêm sang Nice (đỡ tiền khách sạn + thời gian vì Paris và Nice khá xa)

18/8: Đến Nice. Đi dạo, tắm biển, đi dạo... Đêm lại bắt tàu đêm đến Milan (khoảng 10 -12 tiếng)

19/8: Tham quan Milan nửa buổi, đến trưa bắt tàu qua Venice. Qua đêm tại khách sạn (mắc nhưng đáng :( )

20/8: Từ Venice qua Florence. Qua đêm khách sạn

21/8 : Từ Florence qua Rome. Nghỉ tại khách sạn

22/8 : 1 đêm nữa ở Rome (bự mà!)

23/8: Vẫn ở Rome đến tối (thích thì ghé Pisa) thì bắt tàu đêm qua Vienna, Áo

24/8: Đến Vienna, ngủ khách sạn 1 đêm.

25/8: Từ Vienna về Budapest, ba mẹ ra sân bay về VN luôn. Em thì ở thêm 2 ngày nữa chơi với con em. Thích thì 2 chị em hú hí với nhau qua Praha, CH Séc nữa :)))))

Lịch của em hơi dài :( Các bác check thử có hợp lí không ạ :( Rồi em sẽ bắt đầu hỏi ạ ^.^

Nelly75
01-07-2014, 18:26
Bây giờ em sẽ bắt đầu hỏi ạ. Nhưng em hỏi ít từng cái từng cái thôi ạ, hỏi nhiều các bác đọc lại bực :D Sáng tỏ tới đâu lại hỏi tiếp tới đó. Biết đâu đang hỏi cau hỏi này lại bất chợt nảy sinh những câu hỏi khác :))

Hiện tại thì em chỉ biết tra tàu trên trang http://www.eurail.com/ thôi ạ, dễ nhìn, dễ hiểu

Từ đó có thể tra được các chuyến tàu và thời gian để đi.

Em xin báo cáo một chuyện là em không mua thẻ eurail pass ạ. Chỉ mua vé từng chặng, nhưng kiểu khi đến ga này thì mua luôn vé cho chuyến tiếp theo, chứ không phải đến ngày rời khỏi mới lật đật đi mua vé. Là do nhỡ ba em có mệt hoặc trục trặc xảy ra, cả nhà có thể sẽ phải ở lại một thành phố nào đó lâu hơn kế hoạch.

Nhưng nếu chỉ biết trong phạm vi trang web em ghi ở trên thì có hạn hẹp quá không. Liệu có thể có những chuyến tàu nào (trên trang web khác) rẻ hơn và có những khuyến mãi hấp dẫn hơn không? Cụ thể các thành phố em đã nêu ra trong kế hoạch, các bác có thể cung cấp cho em những trang web của những hãng tàu (di chuyển trong nội địa gồm có Đức, Pháp, Ý) và những hãng tàu quốc tế từ nước này sang nước khác không ạ. Ví dụ như từ Amsterdam sang Paris bắt buộc phải đi Thalys ạ (theo như trang web eurail.com)? Em cũng không biết Thalys là của hãng nào. Nước nào có hãng nào ok các bác có thể giới thiệu em luôn được không?

Câu hỏi thứ hai là về các chương trình giảm giá. Như em bây gới mới lật đật book thì được gì không ạ? Và thường tiền reserve chỗ ngồi là bao nhiêu ạ (cho tàu ban ngày và tàu đêm). VD book vé giờ là có phải trả luôn bây giờ không hay là cho thông tin tài khoản thẻ ngân hàng trước rồi lúc đến đó lấy vé mới trả ạ? (vì nếu phải trả tiền vé luôn thì em phải trả cho 4 người lận nên rất quan trọng ạ). Rất mong hồi âm sớm nhất từ các bác ạ :(

sk8erboinhl
01-07-2014, 20:52
mình đã pm bạn rồi đó :)

Nelly75
02-07-2014, 02:02
mình đã pm bạn rồi đó :)

Cảm ơn bạn ạ, mình cũng vừa pm trả lời rùi. Hic múi giờ chênh lệch nên nói chuyện qua lại chắc là hơi khó. Nếu bạn thấy ok thì trả lời ngay topic này lun ạ ^.^ (cho các bác khác gà như em theo dõi nữa hihi). Không thì cứ pm mình mình sẽ canh me ạ ^^

sk8erboinhl
02-07-2014, 07:57
cách đi train thì trang web tốt nhất để tham khảo là http://www.seat61.com/, train schedule: http://www.bahn.com/i/view/index.shtml
nhưng thật sự mình khuyên bạn nên cắt bớt lịch trình lại, 1 vài vd như"
1. brussel nằm giữa amsterdam và paris, nên nếu ở Cologne ko có gì thật sự phải xem thì bạn nên bỏ wa, đi từ berlin đến amsterdam, amsterdam đến paris (có thể dừng chân ở brussel).
2. đoạn từ Nice bạn đi xuống tới rome rồi lại đi ngược lên vienna rất ngược đường. Nếu là mình mình sẽ bỏ qua Nice/Milan, bắt máy bay từ Paris đến Rome, xong đi ngược lên Florence (ghé Pisa nếu muốn), Venice rồi Vienna. Lịch của bạn đi rất nhiều nơi vào cuối chuyến đi, lúc đó mọi người thường bắt đầu thấm mệt rồi, sẽ ko enjoy được gì nhiều.
3. Cũng vì lý do đó mình khuyên bạn nên bắt đầu đi từ budapest sớm hơn, vd chơi 3 ngày ở budapest rồi bắt đầu đi berlin, để 2 ngày cuối về lại budapest đi chơi tiếp (nếu còn sức) hoặc chỉ để dưỡng sức...