PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Một số lưu ý khi đi du lịch Châu Âu

trang_seven
29-06-2014, 23:05
Chào các bạn phượt tử! mình hiện đang là du học sinh Italia. sau vài lần độc bước ở trời Âu, mình có một số lưu ý muốn chia sẻ cho các bạn như sau:

1. ổ cắm điện : ở châu âu ổ cắm tròn 2 như hình, các bạn nhớ đem theo adapter nhé, trên tàu và bus đều có chỗ sạc pin nên rất tiện ạ.

https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/t1.0-9/10487997_10202831331676936_654784344895515224_n.jp g

2. Thuốc: những loại thuốc cảm cúm, giảm đau, nhức chân tay, dị ứng, nhỏ mắt ( rất cần khi ngồi trên máy bay lâu) .v.vv.

3. Đồ ăn. các bạn nên chuẩn bị tinh thần là ăn ko như ở nhà được, sẽ phải ăn bánh mì , mì , chứ ko phải lúc nào cũng có cơm . nên đem theo mì tôm. trong các siêu thị bán rất sẵn bánh mì, thịt nguội, xúc xích, rau, nên dễ dàng làm sandwich. Hoa quả bên này rẻ, nên mọi người nên mua hoa quả cho vào balo ăn cho đảm bảo sức khoẻ nhé.

4. nước uống. hãy đem theo 1 túi đựng nước như hình nhé, vừa tiết kiệm diện tích, sẽ ko bị thu khi lên máy bay vì mình uống hết nước, và có nhiều vòi nước công cộng nên lấy nước thoả mái nhé
https://muachung10.vcmedia.vn/thumb_w/550/gallery/2012/04/04/0.026316001333509446.jpg

5. Trang phục: tuỳ từng mùa mà các bạn chọn các bộ trang phục phù hợp. mùa hè thì mang đồ mỏng nhẹ thôi ạ, mang theo 2 cái áo gió đề phòng lạnh khi đi máy bay, tàu hay bus thôi ạ . hãy mang đôi giày tốt vì phải di chuyển nhiều. các bạn gái cứ mang váy vóc thoả mái, ở các ga hay có chỗ gửi đồ. các bạn có thể thay đồ, đi dạo cả ngày rồi quay lại ga. vẫn chụp ảnh xinh tươi mà đảm bảo đươc sức khoẻ tốt nhé.

6. Áo mưa mỏng đề phòng trời mưa bất ngờ, bảo vệ máy ảnh lap top, hay trải ra nằm nghỉ hay ăn uống nhé

7. Ví tiền. hãy cẩn trọng ví tiền và các giấy tờ tuỳ thân. ví nên có ngăn để xu, vì bên này dùng nhiều xu. mua nước ở máy tự đông hay đi wc rất cần xu ạ.

8. In các loại vé từ nhà. có nhiều vé họ cần dập vào tờ giấy chứ ko phải chỉ cần xem code đâu, nên moi ng lưu ý nhé.

9. Chuẩn bị tốt các bản đồ nơi cần đến. ở đâu cũng có bản đồ thôi. nhưng nên xem qua từ nhà cho dễ hình dung

10. Đồ dùng cá nhân. theo mình thì nên đem các gói dầu gội hay sữa tắm. vì khi đi các hãng giá rẻ, chỉ dc 10kg hành lý xách tay thôi, chất lỏng ko quá 100ml.

11. Thẻ ngân hàng. rất tiện khi các bạn thanh toán bằng thẻ để đỡ phải cầm nhiều tiền mặt. hãy chuẩn bị thẻ ngân hàng thât tốt, kiểm tra chắc chắn cách thanh toán thẻ ở nước ngoài.

12. Không trả lời những người lạ. họ hay hỏi mày nói tiếng anh ko, mày có thể đọc cái này ko.... cứ lắc đầu và đi nhé. hãy cân thận ví tiền ở nơi đông người, móc túi thường có mấy người, và còn ăn mặc đẹp như dân công sở, rất khó phát hiện

13. Internet. các quán cafe thường hay có wifi, hay là cứ thấy apple store thì lao vào, vừa dùng máy vừa vào mạng rất tiện nhé

14. WC. các quán ăn nhanh hay nơi công cộng thì đều có wc, nhưng cũng khó tìm và mất tiền , khoảng 50 cent đến 1 euro/ lần

15. Thời gian sinh hoạt. mình ko rõ các nước cụ thể như thế nào. ở Italia các shop mở cửa tầm 9-10h sáng. 1-2 h chiều đóng cửa nghỉ trưa, tối đóng của khoảng 9-10h tối. và chủ nhật thì có chỗ mở cửa chỗ ko. nên tốt nhất nên mua đồ ngày t7 cho chủ nhật luôn nha.

16. Máy ảnh: Châu Âu đep thế nào chắc các bạn đã biết, nên chuẩn bị camera, pin, chân máy, thẻ nhớ...v.v.

trên đây là một số lưu ý mình muốn chia sẻ, khi nào nhớ thêm thì mình sẽ bổ sung. mong các bạn có chuyến đi Châu Âu rực rỡ nhé !

Thân Ái,
Trang Lang Thang

Kyoto
03-07-2014, 00:55
Nice..... I will be there soon

Vtmanh
08-07-2014, 15:08
Chào mng, từ 15 đến 24/7 m ở Ý, lịch đi Rome, Pisa, Florence, Cinqueterre, Milan, Venice. Ko biết có bạn nào cùng đường để đi chơi cùng cho vui hem ^^

HanaQueen
10-07-2014, 21:12
Lời khuyên bổ ích, nhất là với những người chưa đi bao h như mình :)). Nhân tiện, từ 30/08 đến 4/9 em ở Paris và định đi vòng quanh Pháp, có ai đi vào thời gian này không ạ, đi cùng cho vui ạ. ^^Còn từ 15/8 đến 29/8 thì em ở Geneva, ai có đi Annecy, bla bla vào cuối tuần thì em ké với ạ

trang_seven
12-07-2014, 21:53
bạn ơi , up lên hội sinh viên ở các nước, chắc sẽ rủ rê dc đồng bọn nha. ghé Roma thì ghé mình nha ^^

Issie
17-07-2014, 15:42
Chào bạn HanaQueen, từ 17/8 đến 29/8 mình cũng ở Thụy sỹ, nhưng Zurich cơ, sau đó sẽ qua Pháp hoặc loanh quanh Áo, Ý gì đó. Pháp thì mình đã từng ở Paris một năm, cách đây khá lâu rồi, nhưng miền Nam nước Pháp chưa đi. Nếu muốn, mình có thể cùng đi cho vui.

windhn
21-07-2014, 23:05
Chào các bạn, mình đang chờ nộp visa vào 28 tháng này, nếu ok thì mình sẽ đi Pháp ( 16-20 tháng 9 ) Ý (20-24 tháng 9) . Có ai đi thì cho mình ké nhé !