PDA

View Full Version : Cảnh báo cho các bạn mới đi phượt và việc " lít đờ " không minh bạch trong tài chính

ibelieve
26-06-2014, 00:36
Cảnh báo cho các bạn mới đi phượt và việc " lít đờ " không minh bạch trong tài chính
Mình xin mạn phép được đăng bài này để cho các mem mới đi phượt tìm hiểu rõ và cảnh giác hơn và có 1 chuyến đi vui vẻ đúng nghĩa phượt và mình mong diễn dàn phượt nói chung cũng như các group nói riêng ngày một tốt đẹp hơn.

Đây là topic của mem có tên Tuấn lên cung và làm lead (nick trên phuot.vn : soidochanh_hn) và nick FB: Vạn Lý Độc Hành cũng tuyển mem ở 1 số group như phượt Hà Nội, phượt Bão, Phượt bụi bốn phương..vv..

https://www.phuot.vn/threads/153792-T...-ch%E1%BA%A3nh

Về phần sau khi lên cung và đi thì đến lúc xuất phát Tuấn lại không đi và để cho một người khác làm lít đờ có nick ở đây là thanh89cdt và nick FB: Thanh Thật Thà cá nhân mình đánh giá như sau lít đờ còn non và thiếu nhiều kinh nghiệm không có ý thức tổ chức cho các thành viên lít đờ và chốt đoàn không điều tiết được đoàn nên đoàn cứ rồng rắn tách đoàn liên tục từ đầu cung tới cuối cung (cung có hơn 700km) mất rất nhiều thời gian trong khi những điểm đến thì lại không nhiều ngoài ra lít đờ còn bị bắn tốc độc và nghiêm trọng hơn là còn một số vấn đề khác nữa, về phần tài chính Thanh thu mỗi người 700k như nhau thì ok nhưng trong chi thu Thanh không rõ ràng và không hề có sổ sách đàng hoàng mặc dù ngay từ ngày đầu mình đã nhắc vài lần và Thanh nói chỉ cần nhớ và tròn tiền khỏi ghi hay lấy hóa đơn thực tế đâu có tròn và một số hóa đơn cái thì lấy cái thì không và mình cũng nhắc nhở bởi mình đã không đồng ý với việc lead kiêm thủ quỹ, trong khi cả đoàn có tới 7 bạn nữ cũng không phải là những người ít tuổi mới đi phượt hay bạn ý không tin ai để giao cho ai đó làm thủ quỹ?? chi tiêu cho đoàn thì thấy không hỏi ý kiến chung của đoàn và không tôn trọng ý kiến chung của mọi người trong nhóm ra vẻ ta đây lít đờ kiêm thủ quỹ luôn thích làm gì, ăn gì ở đâu, đi đâu thì do lead quyết định cái này mình xin đính chính lead còn ý thức quá kém trong khoản này đoàn cũng bị vất vưởng từ ăn tới ngủ,ngoài ra còn lạm dụng tiền quỹ của đoàn để thuê phòng nghỉ riêng cho một đôi bạn của Thanh ngủ riêng mà không có lấy ý kiến với đoàn.

Sau khi sang ngày thứ hai ở Cao Bằng sau khi ăn tối mình có yêu cầu Thanh làm rõ mọi khoản đã thu chi (để sau đó mình yêu cầu người khác làm thủ quỹ) nhưng Thanh không hề có một sổ sách thu chi nào cả và nói lát về phòng sẽ làm rõ và khi về phòng rồi Thanh cũng không đưa được ra bất cứ một khoản thu chi nào cả nói loanh quanh sang các vấn đề khác và nói lúc về sẽ có cho bạn? Thanh còn nói cái cung ngắn tính ra bây giờ có hơn 1 ngày và cung ngắn 2,5 ngày không nhất thiết phải sổ sách và nói mình đòi hỏi sự chuyên nghiệp ở đây? thực tế mình không đòi hỏi Thanh phải như vậy cái mình cần là lead kiêm thủ quỹ thì càng phải làm rõ ràng minh bạch vấn đề tài chính dù là đi 1 ngày hay 10 ngày. thực tế Thanh nói hứa sẽ làm rõ mọi khoản chi tiêu sau bữa trưa ngày hôm sau và thừa thiếu campuchia luôn, nhưng đến trưa hôm sau vẫn không làm rõ được vấn đề tài chính và cũng không yêu cầu mọi người tập trung lại làm rõ vấn đề tài chính và campuchia còn trách mình ngủ trong khi mình ăn xong ngồi chơi xơi nước đàng hoàng Thanh lại nói để bữa tối thế là next tiếp đến bữa tối muộn tại Thái Nguyên trên đường từ Bắc Kạn mọi người một số đói mệt và yêu cầu ăn tối dọc đường thay vì lê lết về tp Thái Nguyên nhưng Thanh cũng không nghe ý kiến chung của đoàn và nói về TN ăn và về đó ăn tối sau khi ăn xong Thanh đã gọi mọi ng chia tiền ( và đã không thèm gọi mình vào trong khi mình đang nằm ngoài xe và 1 ôm cũng ngồi cách đó vài bước chân) lát sau mọi người ra xe để về thì mình giật mình thấy bảo chia xong rồi?? Và tới đây mình bức xúc mình đã yêu cầu Thanh làm rõ luôn vấn đề tài chính Thanh nói về đến HN nói chuyện thừa thiếu tiền mình trả lại bạn mình ok. về đến HN thì mọi người mỗi người một cả Thanh rút tờ giấy ghi chép lộn xộn ra và định rút tiền ra trả mình nhưng mình không nhận và mình yêu cầu làm rõ vấn đề ở đây cho xong nhưng mọi người muốn về và mình đồng ý với 1 cái hẹn là 1 buổi off làm rõ vấn đề này và đến hôm off thì Thanh và bạn của Thanh cũng là thành viên trong đoàn có thái độ ăn nói không tôn trọng lấc cấc không thèm hợp tác mình đã không thèm chấp chứ không phải ở cái quán đó kiểu nói chuyện gì mình cũng chiều tất. Nếu như từ đầu mình không lên tiếng phản đối gay gắt công khai vấn đề tài chính chắc cũng thừa đâu bỏ túi ngon lành, có làm dịch vụ đi nữa cũng phải công khai luôn từ đầu là làm dịch vụ chứ nhỉ?

Lâu ngày không lên đây giờ mình mới biết thanh89cdt cùng một số người cũng từng có dấu hiệu lên cung nhưng mập mờ, có kinh doanh nhưng không công khai là kinh doanh -> https://www.phuot.vn/threads/143666-L...%BFn-6-04-2014

Và sau đây mình xin đưa ra chút thông tin "lít đờ" này cho các bạn tránh gặp phải trên các cung đường do tên này làm lead

Họ Tên: ***Chitto xóa***
Quê quán: ***Chitto xóa***
nick trên phuot.vn: thanh89cdt
FB: Thanh Thật Thà -> https://www.facebook.com/thanh.nguyenduc3
Sđt: ***Chitto xóa***
Ngoài ra tên này còn làm BQT group nhóm kín Khám và Phá mọi người nên cảnh giác và tránh nó rủ rê nhé

P/S: buồn cười cho cái name: Thanh Thật Thà

soidochanh_hn
26-06-2014, 08:16
Xin lỗi đồng chí đi,đồng chí nói hơi quá rồi đấy. có mấy vấn đề mình nói như sau:
- Thứ nhất việc mình lên cung và không đi được là do công việc của mình đột xuất, đi phượt là việc cả đời, công việc mới là chính. Đi phượt chỉ là cái thú vui chứ không thể nuôi sống bản thân mình hoặc gia đình.
- Thứ 2 bạn bảo tài chính không mình bạch, buổi ộp có đủ đủ thành viên trong đoàn và có bạn đứng ra làm thu chi, hạch toán chi tiết từng khoản thu chi và bạn được cầm 10k đi về, vậy theo bạn 10k là tài chính không minh bạch.
- Thứ 3 nếu tài chính không minh bạch, vậy sao cả đoàn tối đến ộp cafe xong vẫn đi ăn nhậu bình thường, và kế có hoạch đi hát với nhau vào cuối tuần.
- Thứ 4 về lead, chúng ta đều là con người nên chuyện phát sinh lỗi trong chuyến đi là chuyện bình thường, hơn nữa đi phượt là để khám phá và trải nghiệm, chứ bạn muốn chuyến đi chỉ việc đến chỗ nào là có chỗ đó phục vụ, đầy đủ thì mời bạn đi theo công ty du lịch.
Hơn nữa chúng ta đều đóng tiền bằng nhau, thì công việc cũng phải chia đều nhau ra và làm, chứ mình là thằng đàn ông mà, đừng đến chỗ nào cũng ngồi vật ra ôm cái điện thoại, để lead thì lo ăn lo nghỉ, các thành viên trong đoàn thì phải lo cho cả đoàn, trong khi bạn ngồi đó, xin lỗi đi, bạn chưa phải là bố đời.
- Cứ cho là ăn tiền của các thành viên trong đoàn đi, vậy tôi hỏi bạn đi cung 3 ngày mà hết có 700k thì ăn được bao nhiêu đồng, trong khi mang mệt vào người, tôi chẳng biết bạn giàu có hay nghèo khổ, nhưng há cái mồm ra là chém gió rồi khoe tiền, nhưng lại là thằng 5 xu 1 hào, chả đáng làm thằng đàn ông. Tôi giả dụ cứ cho là tôi tổ chức tôi kiếm được của các bạn 500k hay 1tr thì những cái thời gian đó tôi ngồi nhà làm việc kiếm thừa số tiền trên mà chả phải mệt.
- Nếu bạn thích nữa, mời bạn qua phượt quán caffe với tất cả các thành viên trong đoàn, chúng ta có thể quay phim ghi âm buổi họp hôm đó rồi tung lên mạng thoải mái, xem như nào.

Chốt lại mình là thằng đàn ông, sống nó phải đàng hoàng, ăn chơi cũng phải đàng hoàng, có gì nói ý chứ đừng có mang lên diễn đàn mà chém gió.

streetjoker
26-06-2014, 08:29
đang đọc cái này, cơ mà đập vào mắt đầu tiên là đồng chí này quá kém tiếng Việt.
Câu cú thì không chấm phẩy, đọc đứt cả hơi. Trình bầy dài dòng.

p/s Đã đọc xong, chốt lại là đồng chí này than vãn và phàn nàn về thu chi không minh bạch của cung
mình cũng biết một số ngừoi trong cung này, để đi hỏi lại.
cơ mà đồng chí than vãn thì cũng cho cái tên hoặc thông tin về mình, chứ không ai biết là ai mà hỏi.
còn yêu cầu bác về học lại trình bầy văn bản, câu cú tối nghĩa vãi.

chuoiviet
26-06-2014, 08:31
Cho xin cái bảng báo cáo tài chính chi tiết rõ ràng của chuyến đi với các bạn. Nếu không có cái đấy thì dù có nói gì cũng không ăn thua đâu. Và mình thấy bạn Leader này đã phạm phải một điều cấm kỵ là: vừa làm Lead lại kiêm luôn cả thủ quỹ

TamHDCC
26-06-2014, 08:42
hic, mình không đi cung này nhưng đã có thời gian gắn bó với những chuyến du lịch bụi và đã đi với Tuấn và Thanh cũng khá nhiều. mình nhận thấy đã đi là phải gắn kết và vui vẻ nhưng với những trường hợp như thế này thì chắc chỉ những anh em biết nhau đã đủ lâu thì mới đi với nhau còn mem mới chắc không dám rủ và đăng tin tuyển người nữa rồi. còn đúng hay sai đã có mọi người trong đoàn quyết định.

KokoroHanamichi
26-06-2014, 08:58
:v Mình chưa có thời gian đọc kỹ nhưng xin phép đưa ra ý kiến cá nhân đính chính 2 điều như này:

1, "ngoài ra còn lạm dụng tiền quỹ của đoàn để thuê phòng nghỉ riêng cho một đôi bạn của Thanh ngủ riêng mà không có lấy ý kiến với đoàn.." việc này không đúng đâu ạ. Đôi anh Tú & em Linh ngủ riêng và họ tự trả khoản phí đó. Điều này là điều tất nhiên và không tính vào chi phí của Đoàn. Anh Tú có trao đổi trước với Thanh về việc này nhưng do Thanh chưa báo lại với Đoàn nên mọi người thắc mắc. Đến tối ngày thứ 7 thì họp cũng nói rõ & minh bạch chuyện này rồi.

2, "lít đờ còn non và thiếu nhiều kinh nghiệm không có ý thức tổ chức cho các thành viên lít đờ và chốt đoàn không điều tiết được đoàn nên đoàn cứ rồng rắn tách đoàn liên tục từ đầu cung tới cuối cung (cung có hơn 700km) mất rất nhiều thời gian trong khi những điểm đến thì lại không nhiều" Việc hỏng xe là không thể tránh khỏi. Cả chặng đường đi hỏng xe & sửa xe có đến 7 lần ý chứ :v Nhưng đó là do thành viên khi đi chưa kịp bảo dưỡng xe và/hoặc đường xa nên hỏng hóc là chuyện thường. Do đoàn có 8 xe và có xe hỏng nhiều lần (như xe mình & xe một anh nữa) nên chuyện mất thời gian là chuyện mong cả Đoàn linh động & bỏ quá.

Các vấn đề khác, hồi sau xin mọi người có ý kiến ạ :3

Cá nhân mình thấy chuyến đi rất vui và thoải mái.
Lúc đi mọi người đều giúp đỡ nhau khi hỏng hóc xe pháo, vậy mới tăng thêm tình đoàn kết, khiến mình có thêm niềm tin tốt đẹp giữa người với người =))
Khi về mọi người cũng rất gắn kết, lập group up ảnh chém gió rất vui và mình kết thêm được rất nhiều bạn mới :p
Thế nên, trên quan điểm cá nhân của mình thì mục đích của chuyến đi đã được hoàn thành :)

Lame_Pham
26-06-2014, 09:34
Cơ bản mà nói. Cung bản giốc lạng sơn thì nhoèm nhoèm cũng tầm trên dưới 800km. Đi 3 ngày. Mỗi mạng 700k. Vị chi mỗi ngày 200k. Đi như thế nếu có dư cho ông chắc còn đc bao nhiêu. Mọi người đều có thể tính đc.nconf về bạn chủ thớt thật sự mình muốn góp ý với bạn chút thế này thôi. Lớn rồi. Đàn ông con trai, dám làm dám chịu. Phải trái thế nào thì chịu khó động cái não mà thích nghi .

ĐỜI NÓ CÓ GIÁ CẢ ĐẤY ;).

tanlua
26-06-2014, 09:57
Cá nhân mình thì thấy câu chữ của bạn khó hiểu quá. Phải đọc cả cmt của mọi người mình mới hiểu hết. Với lại mình thấy bạn thắc mắc hơi nhiều, bạn nên tìm hiểu rõ tức là kiểu nhìn 2 mắt, nghe 2 tai rồi mới nên phán xét người khác trên mạng xã hội. Về vấn đề tiền, mình không biết chuyến đi các bạn ra sao, nhưng đã từng đi với Thanh rồi, mình thấy bạn ấy nhiệt tình với anh em, chi tiêu hợp lý, tính vui vẻ cởi mở nên vào đây bênh bạn ấy chút xíu. Nếu như bạn í có thái độ gì đó với bạn thì chắc bạn cũng phải làm gì hay nói gì với người ta nên mới vậy. Chơi sướng hay không thì tùy cảm nhận mỗi người, bạn nên inbox hoặc liên lạc riêng với Thanh và các thành viên trong đoàn tìm hiểu kĩ các vấn đề thắc mắc.

Yurimactavic
26-06-2014, 10:11
Mình cũng chạy cung này hôm 30/4. 5 mạng mỗi mạng 700k cả xăng xe đi từ chiều t6 đến tối cn nên thấy 700 cũng hợp lí, không phải là quá, mà cứ cho là lead bên bn có lệch dc vài chục k thì cả chuyến có mấy trăm k, đâu ai rảnh hơi rỗi việc đi kiểu ấy cho mệt xác :)

ngduongc2
26-06-2014, 10:19
700k vs cung này trong 3 ngày :D
Nhớ lại lần đầu mình tự đi vs thằng bạn, chạy từ Lạng Sơn chơi bời cửa khẩu sang Bản Giốc lang thang ở chợ biên giới ngay phía trên ngọn thác ý .... tổng thiệt hại 2tr7 2 thằng hố hố .... về đến Thái Nguyên còn đúng 50k đổ xăng mà còn chưa than nữa là 700k :-s

thangbom1088
26-06-2014, 13:16
chú Nam còn non lắm ông em ạ. Tiên trách kỷ hậu trách nhân, chú nghĩ cứ làm lead là phải dẫn theo rồng rắn 1 bày để rồi xòe theo nhau luôn hả. Đi phượt nên tự lo cho bản thân trước là hàng đầu nhé, chứ đi 3 ngày mà hết 700k là nhiều hay ít thì chú làm vài cung nữa thì sẽ tự hiểu được! Cái duy nhất thiếu ở đây chỉ là đoàn không bầu thủ quỹ thôi chứ đi thác Bản Giốc như vậy là ổn rồi.
P/s: chú nên xóa cái topic này đi hihi a chỉ là người ngoài cuộc nhưng thấy hok hợp lý thì tham gia chém gió tý :D

ibelieve
26-06-2014, 16:15
:v Mình chưa có thời gian đọc kỹ nhưng xin phép đưa ra ý kiến cá nhân đính chính 2 điều như này:

1, "ngoài ra còn lạm dụng tiền quỹ của đoàn để thuê phòng nghỉ riêng cho một đôi bạn của Thanh ngủ riêng mà không có lấy ý kiến với đoàn.." việc này không đúng đâu ạ. Đôi anh Tú & em Linh ngủ riêng và họ tự trả khoản phí đó. Điều này là điều tất nhiên và không tính vào chi phí của Đoàn. Anh Tú có trao đổi trước với Thanh về việc này nhưng do Thanh chưa báo lại với Đoàn nên mọi người thắc mắc. Đến tối ngày thứ 7 thì họp cũng nói rõ & minh bạch chuyện này rồi.

2, "lít đờ còn non và thiếu nhiều kinh nghiệm không có ý thức tổ chức cho các thành viên lít đờ và chốt đoàn không điều tiết được đoàn nên đoàn cứ rồng rắn tách đoàn liên tục từ đầu cung tới cuối cung (cung có hơn 700km) mất rất nhiều thời gian trong khi những điểm đến thì lại không nhiều" Việc hỏng xe là không thể tránh khỏi. Cả chặng đường đi hỏng xe & sửa xe có đến 7 lần ý chứ :v Nhưng đó là do thành viên khi đi chưa kịp bảo dưỡng xe và/hoặc đường xa nên hỏng hóc là chuyện thường. Do đoàn có 8 xe và có xe hỏng nhiều lần (như xe mình & xe một anh nữa) nên chuyện mất thời gian là chuyện mong cả Đoàn linh động & bỏ quá.

Các vấn đề khác, hồi sau xin mọi người có ý kiến ạ :3

Cá nhân mình thấy chuyến đi rất vui và thoải mái.
Lúc đi mọi người đều giúp đỡ nhau khi hỏng hóc xe pháo, vậy mới tăng thêm tình đoàn kết, khiến mình có thêm niềm tin tốt đẹp giữa người với người =))
Khi về mọi người cũng rất gắn kết, lập group up ảnh chém gió rất vui và mình kết thêm được rất nhiều bạn mới :p
Thế nên, trên quan điểm cá nhân của mình thì mục đích của chuyến đi đã được hoàn thành :)

Hôm cuối cùng lúc chia quỹ số tiền 400k 2ng kia thuê ở riêng vẫn chưa thấy Thanh bổ sung và trừ đi đến khi a động tới thì mới ah ừ vâng - và a đã yêu cầu Thanh bỏ tiền ra chịu trách nhiệm ( lúc đàu Thanh nói sẽ yêu cầu ông Tú pải trả nhưng đến lúc a nhắc ông ý mới đưa tiền ra) a ko đặt năng vấn đề tiền nong nhưng làm thủ quỹ thì mọi thứ phải rõ ràng chứ khổng thể thích làm gì thì làm được.

ibelieve
26-06-2014, 16:22
[QUOTE=Lame_Pham;1137003]Cơ bản mà nói. Cung bản giốc lạng sơn thì nhoèm nhoèm cũng tầm trên dưới 800km. Đi 3 ngày. Mỗi mạng 700k. Vị chi mỗi ngày 200k. Đi như thế nếu có dư cho ông chắc còn đc bao nhiêu. Mọi người đều có thể tính đc.nconf về bạn chủ thớt thật sự mình muốn góp ý với bạn chút thế này thôi. Lớn rồi. Đàn ông con trai, dám làm dám chịu. Phải trái thế nào thì chịu khó động cái não mà thích nghi .

Bạn và mấy người kia chưa rõ vấn đề mình nêu bạn đã đọc kỹ bài chưa mình đâu có đặt nặng vấn đề tiền nong, cái quan trọng là thái độ và cách làm việc của lead kiêm thủ quỹ mập mờ chưa đúng và không tôn trọng thành viên trong đoàn. chứ mình đâu có nói lead thu lời ?

Yurimactavic
26-06-2014, 22:30
Xem thái độ của người ta và của chính mình bn ah. trong cung này có bao nhiêu người có thái độ giống bạn vs đồng chí lead và có bao nhiêu người ủng hộ lead chứ nói thái độ khó phán xét lắm, bạn lập topic nhưng có bao ý kiến trái chiều vs bạn và tán đồng bn, người ta có thiếu sót nhưng chấp nhận được thì đừng chấp nữa

thanh89cdt
27-06-2014, 10:03
Không ngờ thông tin của mình lại rõ ràng đến vậy ! nổi tiếng quá đi à ! bạn hãy xem đánh giá của mọi người về tôi đi nhé ! và soi gương nhìn lại mình đi nhé ! nhóm kín của tôi đủ thành phần và có 50 người ! tôi dám khẳng định nhóm tôi hoạt động đều đặn và tốt nhất trong các nhóm phượt ! vậy nên bạn có đăng ở đâu thì tôi cũng đc mọi người ủng hộ ! ko phải vì tôi như thế nào mà vì tôi ko làm gì sai quá đáng ! còn chuyện làm leàd các cung đường chuyện sai sót nhỏ là ko thể tránh ! hãy lớn lên từ cách suy nghĩ chứ ko phải là cái xác !

thanh89cdt
27-06-2014, 10:31
550k cho 2,5 ngày là có thể bỏ túi ngon lành a`? oimeoi làm kinh tế như này chắc chỉ còn nước húp nước lã mà tồn tại mất ! a` đút đc 400k đấy tiền giữ bằng lái xe đấy ! hí hí ! vl đồng chí ! bạn đã rất nổi tiếng trên các diễn đà về câu văn rùi đó ! và cũng rất nổi tiếng về độ 5xu 1 hào rùi đó !đúng là nổi tiếng bây h dễ thật !=))

hiepnt1974
27-06-2014, 11:22
Ha ha ... Mình đã có rất nhiều cung vừa làm lead, vừa làm thủ quỹ cơ mà toàn bị âm vào tiền túi, chưa bao giờ thấy anh em phàn nàn về vấn đề thu chi ...

Cốt là ở cái tâm của mình bạn ạ. Hãy thử đặt mình 1 lần vào vị trí lead, bạn sẽ thấy vất vả thế nào.

Ở bài viết này mình không bênh vực ai , nhưng hy vọng đây không phải lại là một vết mực nữa trong cộng đồng phượt !

haihungbk
27-06-2014, 15:43
Bạn và mấy người kia chưa rõ vấn đề mình nêu bạn đã đọc kỹ bài chưa mình đâu có đặt nặng vấn đề tiền nong, cái quan trọng là thái độ và cách làm việc của lead kiêm thủ quỹ mập mờ chưa đúng và không tôn trọng thành viên trong đoàn. chứ mình đâu có nói lead thu lời ?
Cho mình hỏi thớt kêu là không minh bạch tài chính nhưng lại kêu "đâu có nói lead thu lời" thế hoá ra là lead phải bù tiền cho mọi người ah?
Phát ngôn thì bất nhất mà còn kêu không tôn trọng thành viên trong khi cả đoàn người ta đi chẳng ý kiến j, thậm trí còn đánh giá cao lead, lúc cuối đi về có gặp đủ mọi người để minh bạch tài chính thì éo biết thớt ở đâu xong rồi về nói người ta không tôn trọng.
Nghe nói thăng thớt này đi trong đoàn có người hỏng xe mà có đồ sửa còn éo bỏ ra cho mượn. Đi vs mình thì mình đuổi con mẹ nó về luôn rồi!

Yurimactavic
27-06-2014, 16:35
Bảo xoá topic từ đầu thì không nghe, nhẩn cả tấn gạch đá rồi. Cứ thử làm lead 1 lần đi rồi hãng trách người ta

ibelieve
27-06-2014, 20:46
550k cho 2,5 ngày là có thể bỏ túi ngon lành a`? oimeoi làm kinh tế như này chắc chỉ còn nước húp nước lã mà tồn tại mất ! a` đút đc 400k đấy tiền giữ bằng lái xe đấy ! hí hí ! vl đồng chí ! bạn đã rất nổi tiếng trên các diễn đà về câu văn rùi đó ! và cũng rất nổi tiếng về độ 5xu 1 hào rùi đó !đúng là nổi tiếng bây h dễ thật !=))

Mày tưởng mày làm lead kiêm thủ quỹ mày thích làm gì là đc ah nếu tao không lên tiếng ngăn chặn hành vi của mày thì sau chuyến đó mày cũng đút đc vài cục vào mồm ấy nhỉ? :) lên đây trình bày ích gì mày nghĩ máy cái nhóm của mày kêu hô hào lên ủng hộ là mày là sướng ah

ibelieve
27-06-2014, 20:48
Cho mình hỏi thớt kêu là không minh bạch tài chính nhưng lại kêu "đâu có nói lead thu lời" thế hoá ra là lead phải bù tiền cho mọi người ah?
Phát ngôn thì bất nhất mà còn kêu không tôn trọng thành viên trong khi cả đoàn người ta đi chẳng ý kiến j, thậm trí còn đánh giá cao lead, lúc cuối đi về có gặp đủ mọi người để minh bạch tài chính thì éo biết thớt ở đâu xong rồi về nói người ta không tôn trọng.
Nghe nói thăng thớt này đi trong đoàn có người hỏng xe mà có đồ sửa còn éo bỏ ra cho mượn. Đi vs mình thì mình đuổi con mẹ nó về luôn rồi!
Nếu là mình mình cũng đuổi mẹ nó rồi bạn
nhé, bạn nghĩ chuyện cái tua vit' = vàng và nó có thật :))

streetjoker
28-06-2014, 00:24
Mình không đi cùng cung này (lúc đầu cũng đc rủ) cũng biết cả thanh và 1 số thành viên trong cung.
Cơ mà đọc bài cảnh báo này thì đến hiện tại, mình cũng ko biết bạn là ai, ở đâu. Nếu bạn có can đảm tố cáo người khác thì bạn cũng có can đảm để tên bạn lên đây cùng cái nickl face chả hạn (người ta còn biết thực tế bạn có tham gia không), chả nhẽ bây giờ muốn kiêm chứng bạn đúng hay thanh đúng thì mình đi hỏi rằng ông biết ibelieve không à ?
Mà mình thấy ý kiến của mọi người trong đoàn khác hẳn bạn, trong số đấy thấy có nhiều người lớn tuổi, chắc kinh nghiệm sống và nhìn người của họ hơn bạn nhiều.
Còn chuyện bạn vượt lead, ko tham gia phân công công việc ..thì mình có nghe nói, nếu chuyện đấy là đúng thì xin lỗi, bạn cũng chả thèm tuân thủ luật chơi.
Còn mình có thời gian đi phượt có thể không dài, nhưng mình đi cũng dc một số cung dài ngày. Với thời điểm bây giờ, ăn ngủ, xăng xe thì trung bình 1 ngày rơi vào 250k -300k
Còn nói luôn với ông chủ thớt, mới chỉ có thông tin 1 chiều của ông mà ông đã đưa thông tin cá nhân con người ta lên mạng thế này thì hơi bị xúc phạm.

eli
28-06-2014, 22:02
@ Ibelieve:
Đọc bài này, thấy tình cảnh lead cung này sao mà giống với 1 bạn: https://www.phuot.vn/threads/149141-Sự-thật-về-Leader-Nguoihamvui-tên-Fb-Diễn-Diễn-trong-chuyến-đi-Lý-Sơn-ngày-30-4-2014
Sau khi cố gắng hết sức để đọc và hiểu, có đôi lời với chủ topic:
1. Không tôn trọng người đọc, trình độ Tiếng Việt kém cỏi:
- Câu cú tối nghĩa, không có ngắt câu, chấm phẩy…gì cả. Điều này chứng tỏ trình độ viết của bạn thật kém cỏi. Viết không có suy nghĩ, bản thân bạn còn không biết mình đang diễn tả cái gì! Chứng tỏ bạn không tôn trọng người đọc. Chứng tỏ bạn cũng không tìm hiểu kỹ nội quy diễn đàn –ví dụ không viết tắt…
2. Khi sự việc chưa rõ ràng, bạn tung thông tin cá nhân công cộng ít nhiều ảnh hưởng tới uy tín cá nhân người ta. Khi đưa thông tin nghi phạm lên báo chí, cũng không ai dám viết đầy đủ thông tin như bạn khi người tội của đó vẫn chưa định. Điều này cũng chứng tỏ trình độ hiểu biết của bạn cũng quá kém cỏi đi!
3. Bạn thông tin leader còn non, thiếu kinh nghiệm, để đoàn vất vưởng từ ăn tới ngủ. Bạn thì sao? Khi tham gia cung, có chủ động hỗ trợ lead công việc không? Nếu bạn chốt đoàn không chốt tốt, bạn có chủ động báo cho leader biết, có chủ động đứng ra làm chốt đoàn không? Khi đoàn rồng rắn, tách đoàn liên tục như bạn nói, bạn đã làm gì để khắc phục? Ngay khi có sự việc không tốt xảy ra, bạn có chủ động làm gì để giải quyết hay mọi việc chờ leader? Hay bạn ghi nhớ sự việc không tốt đó lại rồi lên đây làm anh hùng bàn phím? Sau khi gom đủ “sâu” thì lên đây liệt kê ra?
- Đi mấy ngày, chi tiêu 700 000 vnd mà kêu lên kêu xuống. 1 ngày mấy trăm trong khi bao nhiêu là chi phí. Không hiểu bạn đề cập chuyện bỏ túi – với số tiền 700 000 vnd thì leader bỏ túi thế nào!!!

Nếu ngay từ đầu, thấy leader lập cung cũng như chi tiết thông tin cung đường không đảm bảo an toàn, không rõ ràng, không minh bạch thì đừng tham gia. Nếu tham gia thì phải có đóng góp cho đoàn một- cách- chủ động. Bạn gia nhập diễn đàn từ năm 2011, đâu phải nai tơ mà sau khi đi về không được như ý thì lên diễn đàn chém?
Khi tham gia đoàn, các thành viên trong đoàn đều có trách nhiệm và quyền lợi như nhau. Đều phải chủ động trong mọi việc. Khi tham gia phượt, tham gia cung với những người mới quen, người tham gia phải tìm hiểu thật kỹ cung đường, ăn, ngủ, nghỉ, bản thân có đóng góp gì cho đoàn. Bản thân leader, là người lập cung, leader cũng có quá nhiều việc để làm rồi: liên hệ thành viên, lên cung, liên hệ nơi ăn, ngủ…nên mỗi thành viên phải có ý thức, chủ động chia sẻ công việc với leader. Việc chủ động chia sẻ công việc (y tế, ăn, ở…) với leader là trách nhiệm của thành viên. Mình nhấn mạnh ở đây 4 chữ: chủ động, chia sẻ.
Cá nhân mình cũng tham gia nhiều cung, đối với những thành viên mới tham gia (cũng như 1 số ít thành viên cựu nhưng kém ý thức, lười biếng), việc gì cũng phải vào tay leader- cũng y như thành viên kêu ca về leader ở đường link bên trên.
- Thông tin chuyến đi leader cập nhật cũng không thèm đọc nói chi đến việc chủ động đọc thêm thông tin khác trên mạng để có ý kiến hay đóng góp cho leader? Mọi cái chỉ biết thụ động chờ leader.
- Khi có việc cần giúp là lơ đi chỗ khác, ôm cái điện thoại, máy tính bảng…mặc người khác làm gì thì làm.
- Khi đi chung với những thành viên lạ, các thành viên phải biết rằng khả năng không hợp hay những việc không hài lòng…giữa các thành viên, với leader rất cao. Bạn phải có sự chuẩn bị, ít nhất bạn không sốc, bảo vệ được bản thân. Chỉ toàn những con người xa lạ, đừng mong người ta phải “hy sinh” vì bạn trong khi bản thân bạn cũng không có ý định “hy sinh” vì người khác.
- Kêu ca phàn nàn là đi phượt khổ, không được ăn no mặc ấm. Đồng ý, đi phượt là trải nghiệm, không phải hành xác. Đói khát sẽ không đảm bảo sức khỏe. Tuy nhiên, chê ăn uống thiếu thốn, vậy bạn có chủ động làm vai trò anh nuôi cho đoàn không? Nếu làm leader rồi, bạn sẽ hiểu, ăn ngon tất nhiên thành viên sẽ góp nhiều tiền hơn trong khi có nhiều người muốn số tiền bỏ ra thật ít, miếng ngon phải thật to! Nếu muốn di chuyển sướng, ăn ngon, phục vụ tận răng thì đi mua tour giùm! Cái gì cũng muốn: muốn trải nghiệm, muốn sung sướng, muốn no, muốn ấm, muốn chi phí bỏ ra ít nhất nhưng chủ động, chia sẻ, góp ý mang tính chất xây dựng với leader, với đoàn thì không! Chỉ giỏi lên đây chém leader như các thành viên labatminh, ngocruby_207, haiconheoxinh, chuotcondethuong…đã làm với leader của mình – theo như đường link https://www.phuot.vn/threads/149141-Sự-thật-về-Leader-Nguoihamvui-tên-Fb-Diễn-Diễn-trong-chuyến-đi-Lý-Sơn-ngày-30-4-2014
- Trong khi họp nhóm, hay trong suốt chuyến đi, nếu có gì không hài lòng với nhau, nên nói ngay trước cả nhóm, nói 1 cách chi tiết, rõ ràng 3 mặt 1 lời. Đối chứng 3 mặt 1 lời tốt hơn đi về rồi đưa những chuyện vặt vãnh chưa-được-kiểm-chứng lên nơi công cộng. Mồm miệng để trao đổi cho vấn đề được giải quyết chứ mồm miệng không chỉ để gặm xương!

Gần đây, có vài bài viết phàn nàn về vai trò leader của các bạn. Viết thật dài, cố kể thật nhiều tội của leader nhưng chung quy cũng là leader không phục vụ tận răng cho những người thích hưởng thụ. Thật buồn cho công sức các bạn bỏ ra! Sau này, sẽ có bao nhiêu leader có tâm huyết lập cung nữa?
Cũng nói thêm với leader: đồng tiền đi liền khúc ruột. Khi bạn giữ tiền quỹ nghĩa là bạn đang cầm khúc ruột của người khác. Khúc ruột người ta đưa bạn cầm càng ngắn càng tốt nhưng sung sướng, hưởng thụ phải nhiều. Tốt nhất, bạn nên để các thành viên tự bầu chọn thủ quỹ. 1 người làm thủ quỹ - chỉ cầm 1 phần tiền, 1 người khác cầm tiền quỹ còn lại. Như vậy, sẽ tránh nghi ngại cho leader hoặc lỡ tiền bị mất thì cũng mất ít khi chỉ có 1 người cầm. Nói thật, với việc tính toán chi li, xem đồng tiền bằng bánh xe bò, không biết có ai cang đảm làm thủ quỹ không nữa, không khéo bị cho là thông đồng với leader .

hungcuong
29-06-2014, 21:17
bạn này nói mình thấy chuẩn quá đi

hungcuong
29-06-2014, 21:18
@ Ibelieve:
Đọc bài này, thấy tình cảnh lead cung này sao mà giống với 1 bạn: https://www.phuot.vn/threads/149141-Sự-thật-về-Leader-Nguoihamvui-tên-Fb-Diễn-Diễn-trong-chuyến-đi-Lý-Sơn-ngày-30-4-2014
Sau khi cố gắng hết sức để đọc và hiểu, có đôi lời với chủ topic:
1. Không tôn trọng người đọc, trình độ Tiếng Việt kém cỏi:
- Câu cú tối nghĩa, không có ngắt câu, chấm phẩy…gì cả. Điều này chứng tỏ trình độ viết của bạn thật kém cỏi. Viết không có suy nghĩ, bản thân bạn còn không biết mình đang diễn tả cái gì! Chứng tỏ bạn không tôn trọng người đọc. Chứng tỏ bạn cũng không tìm hiểu kỹ nội quy diễn đàn –ví dụ không viết tắt…
2. Khi sự việc chưa rõ ràng, bạn tung thông tin cá nhân công cộng ít nhiều ảnh hưởng tới uy tín cá nhân người ta. Khi đưa thông tin nghi phạm lên báo chí, cũng không ai dám viết đầy đủ thông tin như bạn khi người tội của đó vẫn chưa định. Điều này cũng chứng tỏ trình độ hiểu biết của bạn cũng quá kém cỏi đi!
3. Bạn thông tin leader còn non, thiếu kinh nghiệm, để đoàn vất vưởng từ ăn tới ngủ. Bạn thì sao? Khi tham gia cung, có chủ động hỗ trợ lead công việc không? Nếu bạn chốt đoàn không chốt tốt, bạn có chủ động báo cho leader biết, có chủ động đứng ra làm chốt đoàn không? Khi đoàn rồng rắn, tách đoàn liên tục như bạn nói, bạn đã làm gì để khắc phục? Ngay khi có sự việc không tốt xảy ra, bạn có chủ động làm gì để giải quyết hay mọi việc chờ leader? Hay bạn ghi nhớ sự việc không tốt đó lại rồi lên đây làm anh hùng bàn phím? Sau khi gom đủ “sâu” thì lên đây liệt kê ra?
- Đi mấy ngày, chi tiêu 700 000 vnd mà kêu lên kêu xuống. 1 ngày mấy trăm trong khi bao nhiêu là chi phí. Không hiểu bạn đề cập chuyện bỏ túi – với số tiền 700 000 vnd thì leader bỏ túi thế nào!!!

Nếu ngay từ đầu, thấy leader lập cung cũng như chi tiết thông tin cung đường không đảm bảo an toàn, không rõ ràng, không minh bạch thì đừng tham gia. Nếu tham gia thì phải có đóng góp cho đoàn một- cách- chủ động. Bạn gia nhập diễn đàn từ năm 2011, đâu phải nai tơ mà sau khi đi về không được như ý thì lên diễn đàn chém?
Khi tham gia đoàn, các thành viên trong đoàn đều có trách nhiệm và quyền lợi như nhau. Đều phải chủ động trong mọi việc. Khi tham gia phượt, tham gia cung với những người mới quen, người tham gia phải tìm hiểu thật kỹ cung đường, ăn, ngủ, nghỉ, bản thân có đóng góp gì cho đoàn. Bản thân leader, là người lập cung, leader cũng có quá nhiều việc để làm rồi: liên hệ thành viên, lên cung, liên hệ nơi ăn, ngủ…nên mỗi thành viên phải có ý thức, chủ động chia sẻ công việc với leader. Việc chủ động chia sẻ công việc (y tế, ăn, ở…) với leader là trách nhiệm của thành viên. Mình nhấn mạnh ở đây 4 chữ: chủ động, chia sẻ.
Cá nhân mình cũng tham gia nhiều cung, đối với những thành viên mới tham gia (cũng như 1 số ít thành viên cựu nhưng kém ý thức, lười biếng), việc gì cũng phải vào tay leader- cũng y như thành viên kêu ca về leader ở đường link bên trên.
- Thông tin chuyến đi leader cập nhật cũng không thèm đọc nói chi đến việc chủ động đọc thêm thông tin khác trên mạng để có ý kiến hay đóng góp cho leader? Mọi cái chỉ biết thụ động chờ leader.
- Khi có việc cần giúp là lơ đi chỗ khác, ôm cái điện thoại, máy tính bảng…mặc người khác làm gì thì làm.
- Khi đi chung với những thành viên lạ, các thành viên phải biết rằng khả năng không hợp hay những việc không hài lòng…giữa các thành viên, với leader rất cao. Bạn phải có sự chuẩn bị, ít nhất bạn không sốc, bảo vệ được bản thân. Chỉ toàn những con người xa lạ, đừng mong người ta phải “hy sinh” vì bạn trong khi bản thân bạn cũng không có ý định “hy sinh” vì người khác.
- Kêu ca phàn nàn là đi phượt khổ, không được ăn no mặc ấm. Đồng ý, đi phượt là trải nghiệm, không phải hành xác. Đói khát sẽ không đảm bảo sức khỏe. Tuy nhiên, chê ăn uống thiếu thốn, vậy bạn có chủ động làm vai trò anh nuôi cho đoàn không? Nếu làm leader rồi, bạn sẽ hiểu, ăn ngon tất nhiên thành viên sẽ góp nhiều tiền hơn trong khi có nhiều người muốn số tiền bỏ ra thật ít, miếng ngon phải thật to! Nếu muốn di chuyển sướng, ăn ngon, phục vụ tận răng thì đi mua tour giùm! Cái gì cũng muốn: muốn trải nghiệm, muốn sung sướng, muốn no, muốn ấm, muốn chi phí bỏ ra ít nhất nhưng chủ động, chia sẻ, góp ý mang tính chất xây dựng với leader, với đoàn thì không! Chỉ giỏi lên đây chém leader như các thành viên labatminh, ngocruby_207, haiconheoxinh, chuotcondethuong…đã làm với leader của mình – theo như đường link https://www.phuot.vn/threads/149141-Sự-thật-về-Leader-Nguoihamvui-tên-Fb-Diễn-Diễn-trong-chuyến-đi-Lý-Sơn-ngày-30-4-2014
- Trong khi họp nhóm, hay trong suốt chuyến đi, nếu có gì không hài lòng với nhau, nên nói ngay trước cả nhóm, nói 1 cách chi tiết, rõ ràng 3 mặt 1 lời. Đối chứng 3 mặt 1 lời tốt hơn đi về rồi đưa những chuyện vặt vãnh chưa-được-kiểm-chứng lên nơi công cộng. Mồm miệng để trao đổi cho vấn đề được giải quyết chứ mồm miệng không chỉ để gặm xương!

Gần đây, có vài bài viết phàn nàn về vai trò leader của các bạn. Viết thật dài, cố kể thật nhiều tội của leader nhưng chung quy cũng là leader không phục vụ tận răng cho những người thích hưởng thụ. Thật buồn cho công sức các bạn bỏ ra! Sau này, sẽ có bao nhiêu leader có tâm huyết lập cung nữa?
Cũng nói thêm với leader: đồng tiền đi liền khúc ruột. Khi bạn giữ tiền quỹ nghĩa là bạn đang cầm khúc ruột của người khác. Khúc ruột người ta đưa bạn cầm càng ngắn càng tốt nhưng sung sướng, hưởng thụ phải nhiều. Tốt nhất, bạn nên để các thành viên tự bầu chọn thủ quỹ. 1 người làm thủ quỹ - chỉ cầm 1 phần tiền, 1 người khác cầm tiền quỹ còn lại. Như vậy, sẽ tránh nghi ngại cho leader hoặc lỡ tiền bị mất thì cũng mất ít khi chỉ có 1 người cầm. Nói thật, với việc tính toán chi li, xem đồng tiền bằng bánh xe bò, không biết có ai cang đảm làm thủ quỹ không nữa, không khéo bị cho là thông đồng với leader .

bạn nói mình thấy chuẩn không cần chỉnh

lambanghieu
30-06-2014, 09:20
Đọc qua topic thôi mình đã hiểu bạn này là người thế nào rồi. Cả đoàn họp mà bạn không tham gia thì còn trách gì được? Đã vậy lúc of lại không dám nói. Hèn quá đấy.

Zin79
30-06-2014, 18:24
Nguyên tắc "minh bạch tài chính" phải được tuân thủ. Đoàn nào mà không phân công thủ quỹ, kế toán, không ghi chép rõ ràng, công khai chi phí, thì có thể liệt vào dạng nghi ngờ. Ngay buổi off-line đầu tiên đã có thể nhận ra được. Người tham gia nên có ý kiến ngay, hoặc là nên rút lui. Bỏ qua, xí xóa cho qua, thái độ cả nể ngại đụng chạm, đều có thể dẫn đến một chuyến đi không vui vẻ.

Hy Vọng
03-07-2014, 13:23
Mình cũng đã đi 1 lần phượt cung Tây Bắc với bạn Thanh Thật Thà , thấy ko vấn đề gì . Nhưng chuyến đó đi hơi mạo hiểm . Đúng đợt bão , đi đêm hơi vất vả . chuyện công khai tài chính với bạn phượt cũng quan trọng . Không thích kiểu áng chừng và sau về cứ nói bao nhiêu rùi các mem đóng theo . Rút kinh nghiệm và nghiên cứu lead khi tham gia các cung . . M thấy Thanh ko đến nỗi như bài viết.