PDA

View Full Version : Tư vấn đi Đức - Pháp -Hà Lan

Buratino10
24-06-2014, 11:58
Chào các bác
Qua tháng 7 em đi công tác bên Đức 1 tuần từ 14-18/07. Visa em mới nhận hôm qua.Chả mấy khi (hay là chẳng còn) có dịp qua Châu âu em định thế này, các bác coi hộ dùm em tí xem có ổn không nhé :

1. Visa có hiệu lực từ 11/07 => em sẽ book chuyến bay đêm 10/07 và nhập cảnh vào Frankfurk ngày 11/07.

2. Nghỉ ngơi 1 đêm tại Frankfurk
Em đặt phòng tại khách sạn Hotel Europa Life qua booking.com
Baseler Str. 17, Gutleutviertel, 60329 Frankfurt/ Main. Trang nó đây : http://www.booking.com/hotel/de/europafr.html?tab=1&origin=hp&error_url=%2Fhotel%2Fde%2Feuropafr.vi.html%3Faid%3 D357026%3Blabel%3Dgog235jc-city-vi-de-frankfurtNamNmain-unspec-vn-unk-L%253Avi--V%253A0CCkQFjABO%253Aunk-B%253Aunk-N%253AXX-S%253Abo%3Bsid%3Da14fd474085cd7760a74b22bcc53162a% 3Bdcid%3D1%3B&do_availability_check=on&aid=357026&dcid=1&label=gog235jc-city-vi-de-frankfurtNamNmain-unspec-vn-unk-L%3Avi--V%3A0CCkQFjABO%3Aunk-B%3Aunk-N%3AXX-S%3Abo&lang=vi&sid=a14fd474085cd7760a74b22bcc53162a&checkin_monthday=11&checkin_year_month=2014-7&checkout_monthday=14&checkout_year_month=2014-7#availability_target

3. Sáng 12/07 đi tàu từ Frankfurk qua Pháp. Em tính đặt tại đây
http://ps.bahn.de/preissuche/preissuche/psc_angebotssuche.post;jsessionid=4bPMMQ14hdojsYFU oy46bN8bK0NS9GUrbcx517w2JUKy_lgDiB25!-2056454301?shopId=96223d&lang=en&country=DEU

Vậy cái khách sạn với trạm Frankfurt(Main)Hbf chắc cũng gần nhau.

4. Ở Paris đi loanh quanh em cũng chưa xác định được là thăm thú những đâu. Chắc lại mò ra tháp Eiffel, khải hoàn môn...tối đến cũng chưa book chỗ nghỉ. Chỗ này cần các bác tư vấn là em nên về trong ngày hay ở lại qua đêm ? Phòng bên Fankfurk em đặt đến sáng 14 ới trả nên nếu ở Pháp em trả thêm 1 đêm. Vì qua Pháp chơi mà mang theo hành lý lỉnh kỉnh cũng ngại.

5. Nếu ở lại Pháp 1 đêm thì dến sáng CN 13/07 em quay về lai Frankfurk. Còn nếu ở Pháp 1 ngày dạng cưỡi ngựa xem hoa thì qua ngày Chủ nhật em tính đi dọc sông Main nơi có những cánh đồng nho.

6. Sáng 14 em trả phòng ồi di chuyển đến Hof city. Em tính đi train, chắc vé thì cứ ra station mua hả các bác hay đặt online ?

7. Ngày 18 (sáng t6) em từ Hof city đi Berlin chơi. Sau đó qua Asm rồi từ Arm bay về VN. Lượt về từ ngày 18 em có thể chơi đến hết 21. Các bác tư vấn dùm em đi đâu nhé.

Lịch trình em nó hơi loằng ngoằng, mấy bác thông cảm. Em lần đầu post bài có gì sai mong các bác chỉ thêm :)

ribina
24-06-2014, 12:25
1. Khách sạn bạn đặt ở Frankfurt năm ngay gần gare tầu rồi (đi bộ 5 phút là tới)
ps: bạn muốn biết gần xa bao nhiêu thì cứ lên google map là ra ngay. Về sau những thông tin này bạn nên tự tìm kiếm qua google map vì nó ảnh hưởng trực tiếp đến việc đặt phòng và đặt vé tàu của bạn, nhiều khi mấy vụ mua vé online này phải quyết ngay và luôn chứ không mang lên diễn đàn hỏi được.

Mình đang bận nên lát nữa mình trả lời bạn phần ở Paris sau nhé

Buratino10
24-06-2014, 14:42
Cảm ơn bạn Ribina nhiều nhiều

ribina
24-06-2014, 15:02
Mình vừa ngó qua tàu đi từ Frankfurt sang Paris, nếu bây giờ mà đặt thì rẻ nhất cũng tầm 120e còn nếu bạn mua tại ga lúc bắt đầu xuất phát thì sẽ đắt hơn.

Tàu sớm nhất là 5h55 và tới Paris tầm 10h30 vậy nếu bạn định về luôn trong ngày 12/7 thì chẳng đi được đâu ở Paris cả.
Nếu tối 13/7 mới quay về Frankfurt thì bạn còn có thể đi được một vài nơi ở Paris tất nhiên cũng cưỡi ngựa xem hoa thôi.
Những nơi nhất định phải đi ở Paris thì bạn cứ ngó qua một vòng topic là rõ.

Nếu bạn bắt chuyến cuối cùng ở Paris tầm 19h45 thì có thể tiết kiệm được tiền trọ vì ngủ đêm luôn trên tàu :D
Sáng 14/7 bạn về lại tới Frankfurt rồi trả phòng thôi.

Buratino10
24-06-2014, 21:12
Neu vay thì mình nghĩ xem nên xuống mb rồi đi thẳng qua paris luôn đến sáng 13 thì quay về. Cơ mà giá vé mình thấy có loại 66e mà

ooDKNYoo
25-06-2014, 14:25
Neu vay thì mình nghĩ xem nên xuống mb rồi đi thẳng qua paris luôn đến sáng 13 thì quay về. Cơ mà giá vé mình thấy có loại 66e mà

Nếu là tgv thì đôi khi họ để vậy thôi lúc click vào đặt thì .... hết vé. Mình bị hoài.

ribina
27-06-2014, 21:51
Mình xem giá vé từ trang của Pháp.
Hi vọng bạn tìm theo trang của Đức sẽ có giá tốt hơn.
Nhưng vé rẻ thì nhìn thấy là phải đặt ngay bạn nhé.

Buratino10
28-06-2014, 13:39
Lịch trình công tác thay đổi nên mình sẽ qua pháp khoảng 20.7, truoc do sẽ từ Đức qua Ams. Cơ mà qua Pháp bạn ribina có dịch vụ share phòng k? Có gì pm nhé

ribina
28-06-2014, 15:56
:D
Mình ở với gia đình nên vụ share phòng thì không được rồi.
Bạn cố gắng tìm phòng trên booking.com cho tiện.

daugaunhoibo
01-07-2014, 13:55
@Buratino10: Nếu đi từ Ams qua Paris bạn có thể đi iDBus (bus-stop ngay trước cửa ga Amsterdam Sloterdijk Station), giá vé một chiều chỉ khoảng 50EUR, có chỗ ngồi đàng hoàng, bus-stop ở Paris là ga Bercy - trung tâm và thuận tiện. iDBus Ams - Paris mỗi ngày có 4 chuyến, chạy mất khoảng 7g, bạn có thể chọn chuyến đêm khởi hành từ Ams lúc 11g, gần 7g sáng hôm sau tới nơi sẽ tiết kiệm được thời gian ban ngày để đi chơi và một đêm khách sạn nữa. Nếu đi từ Pháp có thể mua vé bus chậm nhất trước giờ khởi hành nửa tiếng ở ngay ga Bercy, giá không đắt hơn tý nào luôn. Nhưng đi từ Ams thì phải mua vé trước onl vì ở Ams ko có cửa bán vé. (thêm chút kinh nghiệm đi iDBus đêm là khi lên xe bạn xuống ngồi hàng ghế cuối cùng, thường là bus đêm sẽ không đông và bạn có thể nằm được -> sẽ đỡ mệt hơn là ngồi)

Buratino10
01-07-2014, 21:40
Em đã book vé VN Airline đi tối 10 sáng sớm 11/07 là tới Frk rồi. Nghỉ ngơi loanh quanh trong tp 1 ngày qua sáng 12 thì em đi theo sông Rhien thăm mấy lâu đài cổ và nho vì lỡ đọc topic của bác kimvanchinh rồi, đẹp quá.
Lượt về em qua Ams rồi từ Ams đi tàu đêm qua Pháp rồi từ Pháp về lại SG.
@daugaunhoibo : cám ơn rho6ng tin bổ ích của bác, em mới vào web và xem qua thì có chuyến đi lúc 23g và đến Paris lúc 6g45 với giá 49e. Nếu vậy thi quá tiết kiệm rồi, có điều cái lưng sẽ chịu khổ 1 chút

Thanhthuy1213
07-07-2014, 15:39
@ @daugaunhoibo :
Bạn cho mình hỏi, mình bôk vé thấy có chọn số ghế luôn, nếu đi đêm thì chọn tuốt ở dưới , sau cai door sau la 2 từ số ghế 29 đến 48 luôn đó phải ko bạn ? Mình nên chon khoảng giũa đó phải ko?

! cái nữa bạn cho mình hỏi từ ARIS BERCY (CITY CENTRE) đi toi Novotel Paris Porte d'Italie , đi như thế nào tới ks được bạn?
Cảm ơn bạn rất nhiều.

minabe
11-07-2014, 16:10
Các bạn cho mình hỏi mình đang định đi:
Đức (Hamburg)- Hà Lan- Bỉ- Pháp
(vì có người thân ở Hamburg Đức)
Mình định ở:
- Đức (3-4 ngày)
- Hà Lan (3 ngày)
- Bỉ (2 ngày)
- Pháp (3 ngày)
Đấy là dự trù trong khoảng 12-14 ngày.

Cho mình hỏi có thể:
- Đến Hamburg- Về Paris ko ? Giá vé liệu có đắt hơn đi và về cùng 1 điểm không ?
- Từ HN có bay thẳng tới Frankfurt, vậy đi cung: Frankfurt-Paris-Bỉ- Hà Lan- Hamburg có ổn ko ?
- Nếu xin visa đi Đức mà mình qua Paris-Bỉ-Hà Lan- rồi mới đến Hamburg-Frankfurt trước có được không ?

Chán cái là từ HN chỉ có bay thẳng đến Paris, Frankfurt :(
Mình kế hoạch đi tầm tết dương 2/2015 có vấn đề gì không ?

Cám ơn các bạn :)

Buratino10
13-07-2014, 01:26
Mình cũng k rành lắm nhưng thấy xin visa đâu thì cứ vào nước đấy đầu tiên, tránh hq họ hỏi lung tung phiền phức

daugaunhoibo
14-07-2014, 09:53
@ @daugaunhoibo :
Bạn cho mình hỏi, mình bôk vé thấy có chọn số ghế luôn, nếu đi đêm thì chọn tuốt ở dưới , sau cai door sau la 2 từ số ghế 29 đến 48 luôn đó phải ko bạn ? Mình nên chon khoảng giũa đó phải ko?

! cái nữa bạn cho mình hỏi từ ARIS BERCY (CITY CENTRE) đi toi Novotel Paris Porte d'Italie , đi như thế nào tới ks được bạn?
Cảm ơn bạn rất nhiều.

Tips: Nếu đi iDbus đêm thì bạn nên chọn hàng ghế cuối cùng nhưng không chọn ghế sát cửa sổ. Ví dụ như hàng cuối là số 33 34 35 36, nghĩa là số 33 và 36 là số ngồi sát cửa sổ, thì bạn chọn số 34 hoặc 35... như vậy, nếu xe không full thì nhiều khả năng là ba ghế còn lại sẽ trống -> bạn có thể nằm dài ra -> ngủ tốt, lưng đỡ khổ (số 33 34 35 36 là ví dụ thôi nhé vì mình mua vé tại cửa bán vé chứ không mua onl nên không rõ seat map ntn)

Tips này chỉ áp dụng cho iDbus, ko áp dụng đc cho Eurolines bus vì iDbus bán vé có số ghế, ghế ai người đó ngồi (trừ phi xe chạy mà có ghế trống thì mới xem ai nhanh chân muốn chuyển chỗ thì chuyển) chứ Eurolines nghe nói ai lên trước chọn chỗ trước (vé ko có số ghế)[/I]

Từ Paris - Gare de Bercy đến Novotel Paris Porte d'Italie: Xuống bus-stop ở Gare de Bercy (bus-stop nằm cùng tầng với Gare tàu hỏa Bercy, vốn là tầng 2 so với mặt đường), bạn đi về phía cửa trước của Ga, theo cầu thang xuống đường (cầu thang to, bên cạnh có cả thang cuốn và thang máy) -> trước mặt sẽ là một ngã ba -> băng qua đèn xanh đèn đỏ, đi thẳng dọc Boulevard de Bercy chừng 100m sẽ gặp một giao điểm (trước mặt là một tòa nhà lớn xây vắt ngang qua đường ô tô luôn)-> sẽ thấy ngay lối xuống Metro - Bercy Sation

Từ đây bạn có 3 option:

Một là (nhanh gọn nhàn và tốn nhất): bắt taxi về khách sạn ~5,5km (Taxi từ ngay sân đỗ xe trước cửa Gare de Bercy)

Hai là (lâu vất mệt nhưng tiết kiệm nhất): Metro lines 6 về hướng Charles de Gaule Etoile, đi 4 bến đến Place d'Italie -> chuyển Line 7 hướng Mairie d'Ivry, đi 3 bến đến Porte d'Italie -> bến này cách khách sạn của bạn chừng 500m, bạn check google map để xem đường đi bộ cụ thể nhé (mình nghĩ lên Sortie Rue Fernand Widal là đi bộ gần nhất, bạn check google map hình vệ tinh sẽ thấy lối lên metro ngay đầu Rue Fernand Widal - gần ngã ba)

Ba là (đông tây y kết hợp 2 options trên :D ): Metro lines 14 về hướng Olympiades, xuống bến cuối cùng, chính là bến Olympiades -> vẫn... bắt taxi về khách sạn (~1,5km) :D

daugaunhoibo
14-07-2014, 13:14
Các bạn cho mình hỏi mình đang định đi:
Đức (Hamburg)- Hà Lan- Bỉ- Pháp
(vì có người thân ở Hamburg Đức)
Mình định ở:
- Đức (3-4 ngày)
- Hà Lan (3 ngày)
- Bỉ (2 ngày)
- Pháp (3 ngày)
Đấy là dự trù trong khoảng 12-14 ngày.

Cho mình hỏi có thể:
- Đến Hamburg- Về Paris ko ? Giá vé liệu có đắt hơn đi và về cùng 1 điểm không ?
- Từ HN có bay thẳng tới Frankfurt, vậy đi cung: Frankfurt-Paris-Bỉ- Hà Lan- Hamburg có ổn ko ?
- Nếu xin visa đi Đức mà mình qua Paris-Bỉ-Hà Lan- rồi mới đến Hamburg-Frankfurt trước có được không ?

Chán cái là từ HN chỉ có bay thẳng đến Paris, Frankfurt :(
Mình kế hoạch đi tầm tết dương 2/2015 có vấn đề gì không ?

Cám ơn các bạn :)

Nếu bạn xin visa Đức, mình nghĩ bạn nên đi Frankfurt - Hamburg - Ams - Brussels - Paris sẽ thuận đường hơn (Xin visa Pháp thì đi ngược lại)

Không rõ bạn tính chơi gì ở Bỉ nhưng nếu chỉ Brussels thì 1 ngày (cho Grand Palace và khu vực xung quanh - có "chú bé tè") thôi là đủ, 1 ngày còn dư lại đó thêm cho Đức hoặc Paris thì thích hơn.

Ngoài ra, bạn cũng nên cân nhắc thời gian của chuyến đi. Châu Âu mùa đông chỉ có tuyết là cảnh lạ đối với dân xứ nóng, ngoài ra mọi thứ đều thiệt hơn đi mùa hè... cảnh vật xơ xác, ngày quá ngắn đêm quá dài làm thời gian đi chơi mỗi ngày ít hơn nhiều (mùa hè 6g đã sáng 10g mới tối, mùa đông 9g mới có thể coi là sáng mà 5g đã lạnh + tối thui), nắng không đủ (ngày nào may thì có chút xíu nắng tầm 2-3g chiều) nên chụp ảnh không đẹp, lạnh lẽo nên đi chơi dễ mệt/ốm và phải mang nhiều đồ giữ ấm nên hành lý nặng nề, di chuyển vất vả hơn -> quá nhiều thiệt thòi so với những chuyến đi trong khoảng 1/4 đến 30/9 :D