PDA

View Full Version : Lào- đất Phật hiểm nguy !

maximilian
20-06-2014, 15:30
Mình vừa trở về nhà sau 10 ngày lang thang đất Lào , chốn Phật Pháp uy nghiêm mà bao nhiêu bạn ca tụng hết lời .
Nhưng qua những gì mình thấy được thì sao nhỉ ? Cảm giác vô cùng phải cảnh giác ở khắp mọi nơi , rất không thoải mái và luôn phải đề phòng . Trộm cắp hoành hành mọi nơi , mình chả biết tội phạm là ai nhưng có lẽ mọi người cũng đoán được chúng từ đâu chui ra rồi , phải không ?
Mình đến Vientiane (VTE) 1 ngày sáng sớm, sau chuyến tàu thâu đêm dài dăng dẳng 12 giờ từ Bangkok đến Nong Khai-là thành phố biên giới giáp với Vientaine , cách nhau bởi con sông Mekong . Cả đêm trên tàu mình không thể nào ngủ hay chợp mắt được 1 chút nào, trong khoang tàu hạng rẻ tiền nhất ( 253bath= 180k vnd) với ghế cứng và những người Thái , người Lào, người VN nghèo khác .
Tàu đến Nong Khai quá đúng giờ - đúng 7.45am như trên vé in vào sáng 1 ngày mùa mưa trời xám xịt chẳng 1 chút nắng , nhưng vẫn không hề mát mà cảm giác rất ngộp, hầm .
Trên tàu mình gặp rất nhiều người VN trong khoang tàu , họ chủ yếu đến từ 3 tỉnh Thanh-Nghệ-Tĩnh đi sang Thái làm ăn, mỗi tháng cứ phải chạy ra biên giới đóng dấu passport để được ở lại Thái “hợp pháp” trong tư cách của khách du lịch . Nhưng họ đi làm, làm nhiều ,rất nhiều công việc đủ loại từ dơ bẩn nhất đến cực khổ nhất , cũng vì sinh nhai , đất VN không nuôi được họ thì họ ra đi , cũng là luật sinh tồn cơ bản của con người thôi . Mình trò chuyện với 1 nhóm người Hà Tĩnh, mấy cậu thanh niên có vẻ cũng thật thà, chia sẻ làm mỗi tháng trừ all , sống tiết kiệm, cũng dư không dưới 8tr vnd . Quả là con số đáng mơ ước với bà con nông dân miền Trung . 1 cậu nói tuy làm mệt nhưng không mệt bằng công an địa phương hay nhũng nhĩu , giả vờ bắt bớ đòi tiền hối lộ , ai cũng biết mấy người này làm lậu , cho nên ai cũng có thể hiếp đáp họ , bởi họ đang sống bất hợp pháp, đâu có quyền công dân, đâu ai bảo vệ họ .
Nhưng lần này họ về VN luôn, chứ không qua Lào 1 tiếng hút điếu thuốc Lào rối quay lại Thái đóng tiền hối lộ hải quan Thái để nhập cảnh lại như những lần trước . Đầu tháng 6/2014 chính quyền quân sự Thái ra sắc lệnh mới nhằm tiêu diệt tận gốc nạn nhập cư lậu, lao động chui . Đánh vào cộng động những người lao động nghèo từ VN, Cam,Lào,Myanmar tràn sang Thái làm việc lậu, gây nên nhiều vấn đề bất ổn trong xã hội Thái như gia tang tội phạm, an ninh không tốt . Mà không chỉ đánh vào 4 nước nghèo này mà còn làm bọn Tây da trắng hay Hàn Quốc, vốn cũng là dân lao động chui rất phổ biến ở Thái,nhưng họ không làm mấy công việc tây chân nặng nhọc như VN mà làm giáo viên tiếng Anh hay các công việc văn phòng , lần này thì quân đội Thái đánh úp tất cả , không cho chạy “visa run” nữa, chỉ được tối đa 3 lần visa-run, lần thứ 4 nhập cảnh lien tục là phải có visa lao động .
Thế là rõ cho câu hỏi ban đầu của mình : “Làm quái gì mà người VN trên tàu này đông thế ?”, thì ra họ tay xách nách mang mùng mền tài sản rời khỏi Thái trước khi lệnh cấm có hiệu lực , 1 cậu Nghệ An nói nhỏ cho mình nghe : “ Hôm rồi công an vào chỗ bọn em ở , cả 1 khu toàn người VN ở thôi , công an nói cho các người 1 tuần để thu xếp về quê, muốn quay lại thì xin visa , tuần sau chúng tôi quay lại còn ai là hốt hết vào tù , nên giờ bọn em đi gấp , chua lắm a ah” .
Mà xin visa lao động đâu phải dễ dàng gì , hợp đồng lao động này nọ, phức tạp, có ai đi làm phụ bếp ,phụ bán quần áo. V.v.v. mà có hợp đồng lao động chưa bà con ?
Đường trở lại Thái mờ mịt quá .
Rời nhà ga , mình đề nghị cùng đi chung share tuk tuk với 1 nhóm vn ra trạm xe bus để đi ra cửa khẩu , xe chất đầy quần áo , dụng cụ , nồi niêu xoong chảo họ mang về VN, vì chả biết khi nào mới trở lại Thái được .
Từ nhà ga ra bến xe khoảng 2km , đi bộ được . Đến bến xe thì mua vé liền hay sau khi check out khỏi Thái mua vé cũng dc, giá 20bath để đi qua cây cầu Hữu Nghị nối 2 nước Lào-Thái, cầu này cấm không cho đi bộ .

anvietnam
21-06-2014, 11:18
Thích nghe những câu chuyện từ trải nghiệm cuộc sống như thế này. Đợi đọc tiếp!

maximilian
21-06-2014, 11:39
Từ bến xe chạy 3 phút là đến trạm check point để out khỏi Thái bên này cầu , mọi người đi bộ xuống , điền phiếu thông tin out khỏi Thái , khi nhập cảnh Thái họ sẽ bấm vào passport của bạn 1 tờ giấy để điền vào và nộp lại cho hải quan khi bạn out khỏi Thái, nếu mất giấy này thì bị phạt 500bath đó nhé .
Điền form thì tự điền, quá dễ , nhưng không biết tiếng Anh nhờ người ta điền thì mất phí khoảng 50bath . Phía bên Thái check out nhanh chóng và thoải mái, không tốn tiền gì cả. Sau đó bạn leo lên bus chờ sẵn để qua cầu, có vé rồi thì show ra, chưa có vé bus thì mua , giá vẫn là 20bath .
Xe chạy 5 phút là qua phía bên Lào để làm thụ tục check in vào Lào, ở đây nhìn luộm thuộm hơn bên Thái chút nhưng vẫn tốt hơn các cửa khẩu đường bộ nước X hàng tỉ lần . Cửa khẩu Nong khai-vientaine này thì người VN quá trời nhiều, toàn hộ chiếu xanh lè không ah. Mà bà con không biết điền tờ form hay sao á, cứ đưa 50bath cho mấy thằng cò viết hộ . Mình loay hoay không biết lấy form nhập cảnh Lào ở đâu, hỏi thì mấy thằng cha hải quan Lào chỉ lòng vòng, có thằng có còn nói 20bath, mẹ bà mày ! Tao không phải dân dốt ngoại ngữ hay đi nước ngoài lần đầu nhé. Quên đi con !
Quay sang hỏi 1 chị VN thì chị cho luôn 1 tờ vì chị có cả đống sẵn, chị chuyên đi mỗi tháng mà cưng !
Điền xong mình thấy bà con xếp hàng đóng tiền gì đó , mình mò tới xem , ah , thì ra là phí nhập cảnh , cái này hầu như các nước không thu , nhưng bạn Lào vẫn thu tiền nhé, mình đi thứ 2 trong giờ hành chính nên chỉ mất 1k Kip (khoảng 2700vnd) thôi , ngoài giờ hành chính hay cuối tuần thì giá cao hơn, nhưng max là 10k kip. Trước kia nghe bà con nói cửa khẩu Lào rất quan lieu và hống hách, đòi tiền rất dữ . Nhưng mình đi đã có chuẩn bị sẵn rồi , nên không bị gì cả. Các bạn nhớ là mình là khách du lịch , không phải dạng lao động chui thì không có gì phải sợ chúng nó , cứ nhẹ nhàng mà cãi nhau lại nếu chúng nó muốn đòi tiền vớ vẩn. Vậy là check in vào Lào mình tốn 1k Kip cho phí nhập cảnh , có biên lai đàng hoàng , đóng tiền xong nó phát cho biên lai thu tiền và 1 thẻ như thẻ ATM để nhét vào khay cửa tự động như khi đi MRT bên Sing rồi mới qua được. Nhìn khá hiện đại nhé .
Thế là cầm passpoer đi đóng dấu nhập cảnh vào Lào , nhẹ nhàng nhanh chóng, không ai quấy rồi làm tiền gì cả . Có lẽ cửa khẩu này tốt , mấy bạn kia đi các cửa khẩu khác than trời than đất mãi .
Vào đất Lào rồi thì có mấy anh VN rủ mình charter nguyên xe 16 chỗ về bến xe ,mình hỏi bến xe Talat Sao (chợ Sáng) pk ? Anh nói ừ , thế mà cuối cùng xe thả xuống bến xe phía Nam và quốc tế, anh đã đi nhiều lần mà a lại không biết nó k phải Talat Sao à ? Vớ vẩn và bực bội , anh đến thu tiền mọi người , anh nói 100bath cho 2 chặng : tuk tuk và xe 16 chỗ, mình trả tiền rồi biến luôn, quá bực bội . Thề không dính với bọn VN nào nữa khi du lịch.
Hỏi lòng vòng tuk tuk thì hét giá trên mây (200bath=140k vnd về Talat Sao, khiếp,mơ đi ) .
Lòng vòng không hỏi được , bèn đi ra ngoài bến xe , chỗ đường chính , thì may quá thấy bus công cộng , chả cần biết nó đi đâu , cứ leo lên , k thấy ai thu tiền, hỏi thằng bé bên cạnh nó bảo xe này về Talat Sao, ôi mừng quá , thằng bé nhỏ mà nói tiếng Anh khá . 1 cậu teen khác hỏi mình từ đâu tới , mình nói VN thì cậu nói tiếng Việt với mình, ah , cậu này đi học ở Hà Nội , cậu bé còn nói sao mình nói tiếng Việt khó nghe quá, cậu không nghĩ là tiếng Việt . Em trai ơi ! A ở Saigon , người Hà Nội nói a cũng không hiểu họ nói gì mà em . Khác nhau lắm lắm cưng ah !

maximilian
22-06-2014, 12:49
Cuối cùng cũng đến chợ Sáng , sau khi băng ngang qua Patuxay-khải hoàn môn của Lào. Mình mới biết là xe bus công cộng ở Lào không có người đi thu tiến như ở mình hay Thái mà khi xuống xe người ta đưa tiên trực tiếp cho lái xe luôn. Khá là văn minh !
Chợ Sáng là Talat Sao, cạnh bên là Talat Sao Mall mới xây và bến xe Khun Din đi nội ô Vientaine và xe minibus đi cự li gần như Vangvien, còn đi xa hơn thì bạn Lào quy hoạch bến xe miền Nam, miền Bắc như ở ta .
Mình xuống xe mà không có tiền Lào để trả bác tài, cậu bé học ở Hà Nội rất tốt bụng trả giúp mình 6k kip, từ giờ là toàn dùng tiền Lào thôi nhé, các bạn tự tính ra , 1kip=2.8 vnd . Dễ thì nhân 3 cho nhanh.
Và mình đi bộ dọc theo con đường Selathilat tìm nhà nghỉ, dạo lòng vòng khoảng giá 20usd thì cuối cùng mình chọn Mixok Inn rất gần bờ sông và khi khách du lịch, phòng double giá 150k có ăn sáng, phòng có cửa sổ, AC,nước nóng, private WC , phòng đẹp, tốt, tiếp tân nói tiếng Anh tốt và biết nhiều thứ .
Sau đó mình hỏi thuê xe máy mà hotel đã hết xe , chỉ qua gần đó , đó là 1 tiệm bán sách và cho thuê xe máy,bà chủ già già xem passport của mình thì lại chạy đi sang nhà hàng xóm nhờ đọc giúp , mình chả hiểu tại sao, nhà hàng xóm là 1 nhà VN , chị chủ nhà xem passport của mình và nói với anh chồng cũng là người VN “ Ah, hộ khẩu Bình Dương anh ah”. Thế là anh chồng gất đầu và kêu bà ấy cho mình thuê, bà ấy nói bả không biết đọc chữ VN nên nhờ họ đọc dùm, chị VN thì có giải thích là do nhiều người VN ở vài tỉnh “nguy hiểm” qua đây thuê xe rồi xảy ra chuyện “này kia” nên chủ xe máy họ muốn biết rõ người VN ở tỉnh nào mới cho thuê, mình thuê được chiếc xe mà thấy buồn buồn và nhục nhã ghê gớm . Giá thuê 24 giờ là 80k xe tay ga còn khá mới . Người VN sống ở Lào thì nhiều vô kể , đi đâu cũng gặp , tiếng Trung gọi nhau í ới mà mình nghe không biết là ngôn ngữ gì hay chỉ biết đó là tiếng miền Trung chứ chẳng hiểu 1 chữ nào .
Có xe máy rồi thì lang thang vài vòng xem thủ đô yên tĩnh bấc nhất châu Á là như thế nào , Lào sống chậm ra sao , hehe .
Vientaine quả thật là thôn quê , quá yên tĩnh và hiền hậu nếu so với Hà Nội hay Bangkok, Kuala Lumpur, thưa thớt người và xe cộ , nhưng xe bên ấy toàn xe 4 chỗ nhé, tỉ lệ trên đường là 10 chiếc thì 7 chiếc là xế hộp rồi, nhìn tổng thể thấy giàu hơn VN lắm lắm, VN thì 95% là xe máy . Còn Lào thì toàn xế hộp thôi . Điểm này bạn Lào hơn hẳn VN ta.
Nhưng văn hóa chạy xe thì bạn Lào chả hơn nhà ta được mấy , họ cũng chưa biết nhường đường cho người đi bộ như bạn Thái, băng ngang đường tại đoạn hình ngựa vằn mà cũng không ai nhường, y hệt VN : tự lo mà qua . Bên Thái là các xe đều dừng lại nhường mình qua rất lịch sự như bên Tây, VN và Lào còn thua xa lắc
Có xe rồi thì mình chạy ra sân bay Wattay để đón cậu bạn người Anh bay từ Shanghai qua nhập bọn với mình. Sân bay Wattay cách trung tâm khoảng 4km, nếu đi taxi sân bay thì mua coupon giá 57k về trung tâm . Khu quốc tế khá là mới và nhỏ nhắn xinh xắn, nhưng khu quốc nội thì vô cùng tồi tàn cũ kĩ, rất xấu và không đáng mặt sân bay quốc tế chút nào .
Rời sân bay về lại hotel , chạy xe máy vi vu , đường vắng người , chạy đã , mà bạn Lào quy hoạch đèn đỏ khác chúng ta và mình thấy thích kiểu này hơn VN :
ở Lào và Thái mỗi lần đèn xanh thì chỉ 1 hướng được chạy , 3 hướng kia đều là đèn đỏ, không như ở ta là 2 xanh 2 đỏ , kiểu của VN thì xe đi thẳng và xe quẹo trái sẽ xung đột với nhau , rất rối , còn bên Lào và Thái thì chờ lâu hơn tí nhưng khi mình xanh thì không đụng với ai , quẹo đâu cũng không lo bị xung đột hướng đi , rất thoải mái . I like it !
Cà chiều hôm ấy trời mưa , đổ mữa to , không đi đâu được , bọn mình định đi city tour Vientaine buổi chiều hôm ấy mà phải bỏ, đành dời lại sáng hôm sau .
Tối hôm đó đội mưa đi ăn buffet kiểu Thái , mà cũng gọi là kiểu Lào , vì Thái và Lào cực kì giống nhau . Nói về văn hóa Thái và Lào thì mình có thể gọi nôm na là bây giờ gộp 2 nước này làm 1 cũng được vì quá giống nhau : người Lào hiểu hết người Thái nói gì, vì họ xem TV Thái mỗi ngày , nhưng người Thái không hiểu hết người Lào, chỉ có người Thái vùng Đông Bắc (Issan) như Udon Thani thì nói y hệt tiếng Lào luôn , hiểu hết tiếng Lào như người Lào , thực ra là ngôn ngữ vùng Đông Bắc Thái là tiếng Lào 100% vì khi này khi xưa thuộc về nước Lào (Langxane), bị Thái chiếm sau này . Nhưng nhà nước Thái không công nhận đó là tiếng Lào mà gọi là 1 phương ngữ của tiếng Thái miền Trung (tiếng Bangkok), tiếng Bangkok được coi là tiếng Thái chuẩn cho cả nước Thái .
Còn chữ viết thì 2 nước rất rất giống nhau , người Lào và người Thái đọc hiểu được ngôn ngữ của nhau .
Mình ở Lào 10 ngày , và ứng dụng được hết vốn tiếng Thái đã học được ở Bangkok , còn ăn uống thì ẩm thực Lào y hệt Thái , quá giống nhau , ngay cả món Laap là món ăn quốc gia của Lào cũng là món phổ biến bên Thái . Vị ngọt ngọt, tất cả đều như món Thái, tuy nhiên có khác nhưng không đáng kể .
Ăn buffet giá 68k/người chưa bao gồm nước uống , buffet này quá rẻ so với giá 1 tô bún lề đường là 15k rồi . Buffet BBQ , có các loại thịt cho mình tự nướng, mỗi bàn có 1 bếp nướng riêng , và có các món nấu sẵn, có tráng miệng, có kem , noi chung là rất rẻ và ngon . Mình ăn ở nhà hàng Labieng Lom, nổi tiếng nhất Vientaine, các bạn google là ra địa điểm trên googla map ngay , nằm gần gần sân bay . Khẩu vị món Lào ngọt ngọt như món Thái , mình thích, hihi.

Các bạn đi Lào thì nhớ ghé ăn buffet kiểu Lào nhé . Ở vientaine có ít nhất 3 nhà hàng kiểu này .

hoangvanphuong75
23-06-2014, 07:26
Từ cửa khẩu xe đến trung tâm ( bến xe Talad Sao) rồi đi ngang Khải Hoàn Môn rồi bến xe phía Nam. Do em mới đến Vientian lần đầu nên không biết xuống xe khi xe đi ngang trung tâm, để rồi xe chạy (xe thuê) đến bến xe Nam để mọi người về Vinh, Huế, Đà Nẵng...
Giá cả bên Lào khá đắt so với Thái nhỉ, buffet ơ Đông bắc Thái giáp Lào chỉ 100-200Baht thôi, 68k so với ăn uống ơ Vientian vậy chấp nhận được.

Doigiaymoi
23-06-2014, 15:14
Người nghèo ở đâu cũng khổ, tại quê hương hay cầu thực nơi đất khách; nhưng không hiểu sao, nhiều người dân mình được "giáo dục" thế nào mà tới đâu cũng gây nên tệ nạn, nghèo thì thật đáng thương, nhưng bất lương thì thật đáng ghét. Nghe maximilian nói trộm cắp khắp nơi ở Vientiane và theo cách nói giống như kiểu "tàu lạ" của maximilian, thì mình tạm biết đó là ai! Hởi ôi, nếu đúng thế thì thật buồn cho dân Lào, bởi chỉ có 2 năm kể từ Tết Té nước 2012, mà sự bất lương từ đâu đó "tốt đẹp" được mang đến gieo rắc cho đất Lào hiền hậu! Xin cảm ơn maximilian, bài viết rất nhiều "nỗi niềm".
Doigiaymoi.

maximilian
23-06-2014, 15:59
@doigiaymoi : tệ nạn ở Vientaine chưa thấm vào đâu so với Luang Prabang, bác chờ xem sẽ rõ .
@hoangvanphuong75: Buffet o BANGKOK là 159bath,ở Koh Samui la 169bath .

maximilian
24-06-2014, 12:40
07.06.14 :
Ngày hôm sau mình đi city tour long vòng VTE , đi Patuxay, leo lên tháp cao thì tốn vé 3k, hôm nay trời âm u , không nắng không mưa , nhưng độ ẩm cao vút , trời rất khó chịu và ra mồ hôi như tắm. Lên tháp cao nhất của Patuxay nhìn ra mênh mông 8 hướng , thấy Lào nhìn rất yên tĩnh và thanh bình, nhưng lên đến Luang thì mình không thể nào nghĩ là bạn Lào thanh bình nổi nữa , quá khủng .
Sau đó đi đến That Luang , cũng tốn vé , đứng ngoài nhìn cũng thấy , thôi coi như góp tí GDP cho bạn Lào vậy . Mọi thứ diễn ra nhanh chóng vì chả có gì thú vị , bọn mình không thích chùa nên không ghé cái chùa nào ở VTE hết . Chạy xe máy lòng vòng đến 2pm thì đi minivan về Vangvien, mình book vé qua hotel luôn, 50k/vé bao gốm xe đến đón tận cửa hotel,chứ ra bến xe chợ Sáng thì cũng mất tiền xe ôm ra đó , thôi mua vé ở hotel luôn , giá cũng ngang ngang nhau .
Trên đường về lại hotel mình ghé đại 1 chỗ có ghi tiếng Việt là “bún bò”, ăn 1 tô , 15k khá là ngon , tô của mình không có thịt., chị chủ quán người Tiền Giang chỉ lấy 5k thôi hehe. Đi đâu ăn gì thì khẩu vị có thể không khác lắm chứ rau là chẳng bao giờ giống vn được , món bún bòi này khẩu vị khá giống Nam Bộ, nhưng rau thì là rau salad, rồi rau gì gì đó, không có rau muống bào như ở Nam Bộ ta . Và cũng ít rau chứ không được nhiều .

2pm xe đến đón, xe này gom khách rồi chở ra 1 chỗ nào chả biết, mọi người xuống xe này và chuyển qua xe khác to hơn chút nhưng vẫn là xe nho nhỏ thôi , gọi là minibus, minivan nhỏ hơn minibus , khoảng 2.45pm xe mới bắt đầu chạy .
Xe cứ chạy bon bon trên đường , khoảng 1 tiếng sau thì dừng lại WC và ăn ún 10 phút . Rồi lại đi , trời nắng đẹp suốt cả quãng đường đi . Ở VTE sang hôm nay trời âm u mà tàn bộ đường đi đến VV trời nắng rất đẹp, hứa hẹn những ngày tươi đẹp ở VV hehe .
Phong cảnh dọc đường đi thì rất đẹp, đồi núi nhấp nhô, những người sống ở đồng bằng như mình thì thích mê . Và đồi dốc, đường đèo đoạn VTE-VV này cũng tương đối thôi chứ không nhiều và dốc, nguy hiểm như đoạn VV-LPB nên mình vẫn có thể thưởng thức phong cảnh được .
Xe này chở thẳng đến sân của 1 hotel trong thị trấn (tiện lợi , vì bạn không mất tiền đi từ bến xe VV về thị trấn như những xe khác) . Mấy cậu thanh niên chạy ra đưa tờ rơi quảng cáo giá phòng , hình ảnh phòng ốc. Giá khá rẻ, từ 50-100k/phòng tùy loại .
Mình cầm tờ rơi , rồi đi lòng vòng tìm phòng , nhưng cũng lười nên tìm 1 chút thì quay lại chi nhánh của hotel đó và ở đó , đó là Malany Villa 2, trên agoda có , nhưng mình không book qua agoda, mà tự mò tới theo chỉ dẫn trên tờ rơi , giá là 50k/phòng quạt 2 người, không ăn sang . Quá rẻ luôn, bọn mình chọn lựa ,bắt dẫn đi coi phòng , cuối cùng chọn được 1 phòng trên tầng 3, có cửa sổ, view city và núi , rất đẹp và hài lòng .
À mà phòng bên Lào thiết kế rất multi nhé : đó là phòng vừa quạt vừa máy lạnh, bạn trả tiền phòng quạt thì bạn Lào sẽ tắt công tắc nguồn máy lạnh, bạn trả tiền phòng lạnh thì họ mới mở công tắc máy lạnh lên và giao remote máy lạnh cho bạn. Rất linh hoạt , tận dụng được tối đa loại phòng . Khi mình đến xem phòng thấy có máy lạnh mình bảo bọn tao chỉ cần phòng quạt thôi mà, cậu tiếp tân nói : “ yên tâm, bọn tao đâu có mở công tắc máy lạnh cho m , m k xài dc đâu hehe” .
Mùa này là mùa ế nên giá phòng rất rẻ, tất cả đều giảm giá , có nơi đến 50% . Khách du lịch vừa phải , rất dễ chịu , không xô bồ ồn ào như các tháng mùa khô cao điểm. Ở Luang prabang mình ở 1 hotel 3 sao là biệt thự thời Pháp, phòng hướng sông và núi chỉ 26usd/phòng đôi/đêm có ăn sáng. Mình sẽ kể sau .
Check in hotel ở VV xong thi cũng tối , và trời lại đổ mưa . Trời ơi , k thẻ ngờ là chiều nắng đẹp vậy mà giờ mưa tầm tã à . Hận quá đi !
2 đứa cầm dù đi ăn tối, VV quá nhỏ , nó là 1 thị trấn nhỏ nhắn nằm ven mình theo dòng sông bên cãnh dãy núi đá vôi, VV quá nhỏ nên bà con chỉ ăn tối ở nhà, các quán ăn nhà hang chỉ dành cho khách du lịch, nên mình tìm hoài không ra nơi nào là nơi ăn tối của dân địa phương , mình thích chỗ địa phương vì rẻ hơn và vị sẽ local hơn các nhà hàng dành cho khách Tây . Trời mưa ầm ầm, chán quá vào đại 1 quán có vẻ đông khách nhất , vì xem giá lòng vòng cũng đều ngang ngang giá : các món ăn từ 15k trở lên, 15k là món chay, còn có thịt là 25k trở lên, tính ra tiền vnd là quá cao so với ngân sách của mình, nhưng đành chịu . Chuỗi ngày kham khổ ở Lào bắt đầu vì giá cả mọi thứ quá quá mắc ….

cdg
25-06-2014, 09:20
Like chia sẻ về hành trình của bạn.

oakoisura
25-06-2014, 15:06
Bài bạn viết rất hay. Mình thì mới chỉ đi được tới Pakse thôi. Mình cũng ở Bình Dương nè bạn. Bạn ở chỗ nào. hôm nào giao lưu. Cùng đam mê đi Phượt mà.

maximilian
25-06-2014, 15:55
Hôm nay mình tạm gác lại việc viết theo ngày mà giờ mình chen ngang 1 chút về những sự bất ngờ của mình khi đi Lào :
1. Giá cả quá khủng : Lào là 1 nước nghèo (or nhìn rất nghèo) nhưng vật giá quá cao, tất cả đều gấp 3 lần VN ta , như 1 tô bún vỉa hè là 15k kip, tức khoảng 43-45k vnd, ở Bình Dương quê mình chỉ có 15-20k vnd/tô thôi. 1 chai nước 1,5L giá 8k . 1 lon cola ít nhất là 5k kip, mà thường họ bán 6 hay 7k . 1 hộp sữa tươi 200ml cũng 10k . Quá sốc ? Vì sao , vì bạn Lào không hề có nhà máy sản xuất bất cứ thứ gì, tất cả hang hóa đều nhập từ VN , China, và Thái Lan (chủ yếu). Bạn ấy chỉ sản xuất gỗ thô thôi,từ hạ muối bạn ấy cũngphải nhập và vận chuyển khá xa, đường đi lại là đèo dồc nên phí vận chuyển cũng cao nữa.
2. Không có quán xá cho dân địa phương ăn : ở Vientaine hay Luang Prabang mình còn có thể lần mò vào quán cho người địa phương ăn bún, chứ như Vangvien thì không hề có , ở Vangvieng chỉ có quán local ăn sáng thôi , trưa và tối thì toàn quán cho khách du lịch , có lẽ Vangvien quá bé nhỏ nên người dân không ăn trưa và tối bên ngoải , họ chỉ ăn ở nhà . Ở Vangvien mình cố gắng đạp xe đi thật xa khu trung tâm của khách du lịch , ra đến tận bến xe , gặp 1 quán nhìn có vẻ local nhưng giá cũng thấp nhất là 15k , không rẻ hơn trong khu Ba Lô chút nào .
3. Street food khá nghèo nàn đơn điệu : ở Vangvien bạn sẽ thấy rõ sự nghèo nàn của ẩm thực Lào : có nhiều xe đẩy bán rong ngoài đường nhưng họ chỉ bán bánh mì thịt, Hamburger và bánh chuối . Mình ước ao phải chi họ có bán món gì nóng nóng ăn cho no được như mì xào thì quá tuyệt , nhưng không có . Cả trăm xe thì đều bán giống nhau , và có 1 tấm biển quảng cáo y hệt nhau quá nhiều chữ trong đó nhìn rất rối mắt và không chuyên nghiệp vì bảng nào hang nào cũng y hệt nhau . Ở LuangPrabang va Vientaine thì có nhiều lựa chọn ăn ở quán local hơn, phong phú hơn chút .
4. Ẩm thực Lào y hệt Thái ,và lai tạp với VN ,mình không thấy gì riêng thực sự của Lào , họ ăn khá nhiều loại bún, hủ tiếu với nước lèo như VN , họ ăn khá nhiều món y hệt ở Thái . Ai bắt chước ai mình không biết , nhưng không có gì mới nếu bạn từng đi Thái rồi .Và bạn sẽ rất vui khi được ăn rất nhiều món nước như VN , và cũng có rau kha khá .
5. An ninh trật tự ở Lào không thanh bình như mọi người ca tụng :
- Đi đâu ở Lào đếu có điểm giữ xe và bạn trả phí trông xe y như VN , điều này bên Thái hay Bali hoàn toàn không có, chứng tỏ ở Lào rất hay mất xe máy . Bên Thái hay Bali thì cứ tìm chỗ nào không vướng mà đỗ xe ,khóa cổ xe lại là xong. Còn ở Lào thì cứ phải ghi vé xe, trả tiền, lấy xe thì phải đưa lại vé xe y hệt VN , nản .
- Tình hình lừa đảo xe máy , trộm cắp xe máy ở Luang quá khủng khiếp, các bạn tìm từ khóa “scooter scam in Luang Prabang| tren google sẽ rõ . Mình chứng kiến 1 cô bé người Mỹ khóc lóc thảm thiết vì xe của cô ta bị mất, khi cô ấy đậu xe trong sân chùa và đi tham quan chùa, 10 phú sau quay ra không thấy xe đâu cả . Cô nảy thuê xe máy ở chỗ A, mà chỗ A là do nhà nghỉ giới thiệu cho cô ta . Chỗ A cung cấp cho cô thêm 1 loại khóa an toàn và nói là chỉ có chỗ của họ mới có loại khóa hết sức an toàn này . !0 phút tham quan quay r axe của cô bị mất, mình cùng cô đến công an trình báo, nhưng mấy tên công an nhìn có vẻ không nhiệt tình và xem như đây là chuyện thường ngày hay xảy ra, họ làm việc chậm chạp và cực kì quan lieu như ở nước X , họ hỏi cô “Sao mày lại để xe như thế, nguy hiểm lắm” , cô nói “ Tao khóa cổ xe , rồi khóa thêm loại khóa an toàn của chỗ cho thuê đưa, vậy mà ….. “ . 10 phút sau chủ cho thuê xe tới , hắn ta nói tiếng Anh rất tốt và cư xử như kiểu đây không phải lần đầu khách của hắn bị mất xe .
Hắn yêu cầu cô gái đền chiếc xe, giá là 2800usd .Ôi mẹ ơi , khủng khiếp.
Cô gái muốn biết công an có thể tìm lại chiếc xe hay không nhưng công an nói khó lắm, không thể đâu . Cô rất tức tối và mất long tin , cô quay về phòng và chờ đợi + suy nghĩ chứ không muốn trả tiền 2800usd liền,cô đúng là 1 ca khó cho bọn công an . 3 tiềng sau công an gọi cô lên ,khi cô vào phòng thì họ bảo thằng nhóc kia tìm thấy chiếc xe của cô, và kêu cô hãy cho nó tiền công tìm được xe , và chiếc xe đang nằm kế bên .
Cô quá tức tối , mình nói với cô rằng có thể chúng nó kết hợp với nhau lừa mày đó , mà quả thực là như vậy : 1 vòng tròn khép kín : Chủ nhà trọ giới thiệu sang chỗ A thuê giá rẻ má tốt, chỗ A cho người theo dõi cô và đánh cắp chiếc xe khi cô không thấy. Vì chỉ có họ mới có loại khóa hiện đại đó (mình suy đoán, not sure) . Sau đó công an làm lơ không điều tra và bằt cô đền tiền cho chiếc xe, khi cô giãy nãy không đền , họ đổi qua plan B là cho 1 thằng nào đó đến nói tìm ra xe.Và kêu cô cho tiền bồi dưỡn thằng nhóc .
Các bạn có biết thằng nhóc ra giá bao nhiêu không ? 1500 usd cho cái công nó đã tìm ra xe . hỏi thì nó nói nó thấy xe nằm bên vệ đường nên đem đến công an . Haha ,màn kịch vụng về và trắng trợn .
Mình và cô bé Mỹ rất rất tức giận nhưng biết làm sao đây , chủ xe đã giữ passport của cô ta, không ói tiền ra thì không có passport về nhà, đây là Lào và chẳng ai có thể giúp được cô . Sau bao nhiêu lần tranh cãi lẫn năn nỉ , có phải đưa cho bọn chúng 1200usd cho phi vụ lừa đảo này .Sau đó cô quay về hostel , định đi ngay , rời khỏi Lào ngay lập tức vì quá tức và buồn, bao nhiêu kỉ niệm đẹp ở Lào tan nát hết , những ngôi nhà cổ dễ thương với kiền trúc Pháp , thác Kuang Si đẹp như tranh hay những người dân lương thiện đều là giả dối , trong mắt cô chỉ toàn một màu đen, mình khuyên cô khoan đi , hãy ở lại và làm gì đó chống lại bọn bất lương lừa đảo có tốc chức này , đêm đó bọn mình lên commen area của hostel gặp các bạn đi bụi khác và kể cho họ nghe , sáng hôm sau bọn mình viết tờ rơi ,photo ra, 2 đứa cùng với 4 bạn đi bụi khác (ở chung hostel) đứng ở bến xe, nơi công cộng phát tờ rơi cho tất cả ai mà bọn mình nghĩ là khách du lịch , trong tờ rơi kể lại chi tiết câu chuyện đau lòng này và cách phòng tránh . Ghi rõ guesthouse và tiệm cho thuê xe . v.v.v.v
Giờ thì mình đã hiểu tại sao giá cho thuê xe máy ở Luang lại quá cao như thế : 20-25usd/ngày . Bởi họ muốn bảo vệ nồi cơm của cánh tài xế tuk tuk và đại lí tour du lịch, nên chính quyền đánh thuế rất cao dịch vụ cho thuê xe máy chăng ? Và ở Lào có loại cho thuê đến tối là phải trả, ví dụ như đến 7pm hay 8pm , có lẽ họ sợ để qua đêm khách bị mất xe thì khổ cho khách (nhưng bạn vẫn có thể thuê 24 giờ nếu muốn , giá cao hơn) .
Đã có thời gian chính quyền cấm cho thuê xe máy , vì trộm cắp xe máy quá nhiều , nhưng giờ họ lại cho phép cho thuê.
Ngày hôm đó lúc đến công an thì sau 3 tiếng quay lại đồn công an, mình thấy 1 anh Tây khác cũng đang trình báo là mất xe , và họ bảo anh về đi , có thể vài giờ nữa có kết quà (tìm được xe hay không) , sau đó anh không về mà muốn ở lại chứng kiến xem họ “xử lí” cô gái Mỹ như thế nào mà công an không cho anh ta ở lại, kéo anh ra ngoài đuổi đi .
2 ngày sau mình gặp lại anh ta thì anh nói anh không phải khách du lịch bình thường mà làm cho đại sứ quán Pháp ở Vientaine, họ đã chơi cái bài yhệt như cô gái Mỹ, anh đã nhờ lãnh sự quán can thiệp ,sau khi nghe điện thoại của đại sứ quán Pháp thì công an kêu anh về , 2 tiếng sau kêu anh lên lấy xe về vì họ đã tìm ra xe cho anh, anh không tốn xu nào , mình hỏi “ nếu anh không phải là người của đại sứ quán thì liệu anh có phải tốn 1200usd như cô gái kia không ?” . Anh cũng cười trừ và bảo sẽ đi nước khác làm , quá buồn rồi .
Anh cũng thuê xe ở chỗ cô gái Mỹ thuê.
Vientaine hay Vangvien hay Luang đều rất rất nhỏ bé , mà tháng 6 là tháng chết, rất rất ít khách du lịch nên bạn sẽ gặp đi gặp lại nhưng người khách du lịch mỗi ngày , giống như bạn sống trong 1 ngôi làng bé ti ti, ai cũng biết nhau .
Mình kết thúc ngày thứ 2 ở Luang mà lòng mình toàn vị đắng ………….

chicken82
26-06-2014, 16:12
Mình cũng góp 1 chuyện ở nc bạn Lào, phàm những nc nào mà cử cán bộ sang học tập ở VN thì cái thủ tục hành chính đều thế hay sao í. Đi Luang từ cửa khẩu Nậm Cắn, hải quan hai bên đều thu tiền mà ko có hóa đơn, riêng mấy ông bên Lào thì lấy đắt hơn thì phải. Rất phản cảm.

Chuyện thứ 2 từ Luang về HN, mua vé muộn nên bị nhét xuống cuối xe, cùng ngồi hàng đó có 3 thanh niên nói giọng nghê an, hà tình j j đó. Nói chuyện rất to và bậy, phía trên mình có một tốp ng nc ngoài ở Úc họ rất khó chịu. Mình cũng chíu khọ ko kém, đi đc 1 đoạn có 1 ông Lào lên ngỗi giữa mình với mấy ông này. Đi đc 1 quãng thì bọn này chơi trò thi nhau đánh rắm, bọn nó trùm chăn lên và rặn ra dắm, có 1 thằng đc giải nhất khi rắm nó to và dài nhất. Lúc đấy nó mở chăn ra để mùi tự nhiên bay xa. Mình để ý rồi nên bịt mũi, còn a ng Lào thì bị xốc và chửi bằng tiếng Lào j đó. Bọn nó còn cười hô hố. Mấy bạn tây phía trên thì dựng lại giường để ko chạm vào bọn nó nữa. Nhưng vẫn ko thoát vì bọn nó cố tình thò chân ra đế chạm vào ...

Rất xấu hổ, không đồ thừa cho việc giáo dục, nhưng nền tảng như vậy là ko có j để nói nữa.

maximilian
15-07-2014, 02:00
Ngày 8.6 :
Sáng sớm dậy , không khí VV thật trong lành , yên tĩnh và bé nhỏ, mùa ế nên khách không đông ,cảm giác vừa phải dễ chịu, bọn mình đi ăn sáng , may quá , từ hotel đi 1 chút là thấy 1 nơi bán đồ ăn sáng nhìn rất “local” với toàn là người Lào ngồi ăn , có 3-4 tiệm sát nhau , và bán món ăn cũng giống giống nhau luôn , sau 1 hồi quan sát đó là món gì thí quyết định vào ăn bún cà ri với rau .
Cũng chỉ là ngôn ngữ tay chân thôi , dù tiếng Anh của bạn có cao siêu cỡ nào nhưng người dân họ không hiểu cũng bó tay . Và cuối cùng tô bún đã được bưng ra : đó là 1 loại hủ tíu mềm (or bún tùy bạn chọn) , và nước lèo được nấu với nước cốt dừa, ăn ngọt ngọt rất giống món Thái mình từng ăn , ăn kèm với thịt bằm và vài loại rau như : bắp cải, măng luộc cắt nhỏ , ăn rất là ngon , giá 15k/tô .
Chị chủ quán tinh ý , trong tô bún của bạn mình là John (người Anh) thì không bỏ mấy cái đồ lòng vào, còn tô mình thì có, chắc họ biết người Tây không ăn đồ lòng động vật , còn châu Á thì ăn, mình gặp lại vụ này mấy lần luôn . Nhưng mình thì cũng không bao giờ ăn mấy cái đồ lòng động vật gớm ghiếc đó . Mình phải gắp bỏ ra ngoài , dục đi không dám nhìn tới , kinh tởm .
Sau đó thì đi thuê xe đạp để đi ra Blue Lagoon , mình thuê xe mini kiểu nữ giá 10k (vì nó rẻ nhất), còn John thuê xe leo núi của nam 20k . Được dùng xe đến 7pm . Họ giữ passport của bọn mình , đi dọc đường có chỗ cho thuê rẻ hơn nữa đó .
Từ trung tâm VV đi Blue Lagoon khoảng 7km , Blue Lagoon nằm cạnh 1 cái hang , nhưng mà không hứng thú mấy cái hang nên mình không vào , vì vào phải đem theo đèn pin hoặc thuê/mua tại cửa hang .
Và trên đường đi phải qua 1 cây cầu, các bạn lưu ý là đi tìm cây cầu nào gần River View Bungalow nhé vì đó là cầu nhỏ xinh dễ thương chỉ cho xe đạp và xe máy qua và nó miễn phí , bọn mình thì không để ý nên qua cây cầu to , xe hơi qua được nên bị thu phí 6k/xe đạp ( khứ hồi ), mình thấy dân địa phương qua cầu này cũng trả phí nên cũng trả luôn , chứ nếu mà nó chỉ thu khách du lịch thì mình nhất định sẽ mò đường khác mà đi , vì mình biết có cây cầu free mà, nhưng lười đi tìm thôi , kệ ! ai cũng phải đóng tiền mà !
Sauk hi qua cầu thì đoạn đường 7km còn lại là rất kinh khủng , dg đất đá tùm lum , massage mông toàn tập , chạy cóp cảm giác rất offroad , và địa hình thì khá bằng phẳng , có vài con dốc hơi hơi cao , mình đi xe mini nên dắt bộ , còn John chạy xe kia vẫn đạp lên ào ào . 90% là đường bằng phẳng . Khung cảnh lúc đi do mưa phùn , trời âm u các kiểu nên thấy chả có gì đẹp, nhưng lúc về thì trời nắng nên thấy rất đẹp nhé, bao quanh là đồi núi chập chùng , núi đá vôi như ở Hạ Long á chứ không phải núi như Đà Lạt , rất là hung vĩ đáng để đi .
Sau 7km con đường đau khổ thì đã tới Blue Lagoon , trả phí 10k/người để vào cả 2 : Blue Lagoon và cái hang .
Blue Lagoon nói chính xác là 1 con suối thì đúng hơn, nhưng có 1 đoạn nước trong xanh , xanh đúng màu nước biển (xanh da trời ), dù hôm mình đi trời mưa (và mưa các ngày trước ) , mình lo sợ là màu nước sẽ chuyển thành màu nâu hay đỏ , nhưng bất ngờ khi đến nơi nước vẫn trong xanh vời vợi luôn, wow , ở đây có 1 cây cổ thụ mọc rất hay chìa ra bờ suối nên có thể leo lên nhảy ùm xuống suối (suối khá sâu , vì mình leo lên khoảng 6m nhày xuống vẫn không đụng đáy, và còn sống , không bị thương tật gì , hehe) , bọn Tây khoái trò này lắm, có 2 độ cao để nhảy là khoảng 3m và 6m , hoặc có thể đu theo dây đến giửa suối nhảy ùm xuống cũng rất vui . Trên bờ có nhiều người Lào hay Thái picnic ăn uống , vì hôm đó là chúa nhật . Và chơi mấy trò nhảy nhót đó đa số là ọn Tây thôi và mình thôi hehe, có mấy cô người Nhật nữa .
Không vào hang nên sau 2 tiếng ở cái suối nước màu xanh đó mình quay về lại VV , lúc về trời nắng cảnh tuyệt đẹp hiện ra .
Về đến VV đói quá , nhưng không muốn ăn trong mấy nhà hang cho khách du lịch, bọn mình cố đạp xe ra ngoại ô 1 tí, chạy đến tận bến xe VV vì nghe nói ở đó có cái chợ , nhưng đến nơi thì chợ này không bán đồ ăn nấu sẵn, lác đác vài quán ăn nhìn có vẻ “local”, và có 1 quán có in hình các món ăn, bọn mình tấp vào ăn luôn, giá cũng ngang ngang mấy quán cho khách du lịch ở trung tâm, rẻ hơn được 1 chút xíu à.
Mình gọi 1 phần Lạp (món đặc sản của Lào) ăn với xôi cho 2 người ăn, đây là thịt bằm với sốt gì đó chua chua, nên ăn thịt vào chua chua , mình không thích chua nên không khoái món này, và gọi là đặc sản Lào nhưng bên Thái mình đã ăn món này mấy lần , và đây cũng là món ăn thường ngày ở Thái , bởi vậy nên nói mòn Lào và Thái y hệt nhau là không sai . Cả vùng Đông Bắc Thái là thuộc về Lào ngày xưa mà . Và thủ đô Viengtaine ngày xưa cũng không nằm ngay biên giới do ngày xưa Lào rộng hơn bây giờ nhiều . Bạn Thái chiếm của bạn Lào hơi nhiều nhỉ !

Mèo Bay
15-07-2014, 09:08
Mình hơi ngạc nhiên khi đọc bài của bạn Maximilian. Năm ngoái mình cũng đi một chuyến Lào-Thái theo tuyến TP.HCM - Vientiane - Vang Vieng - Luang Prabang - Bangkok - TP.HCM. Mình lại thấy ngược lại với bạn: người Lào rất hiền lành, xứ Lào rất yên bình, dịch vụ rất tốt. Còn Thái thì ngược lại: rất nhiều người Thái nghe khách nói tiếng Việt thì tỏ thái độ như thấy con cóc chết, nói thách giá trên mây mà khách trả giá thì chửi bới nhục mạ... hỏi mua đồ trang sức (đồ bạc chứ không phải vàng ngọc, kim cương gì cả) thì bảo giá vậy vậy đấy, chịu giá thì tao lấy cho xem, ko thì thôi, phiền tao lắm...

ninhtran
17-07-2014, 15:14
Bạn Maximilian có địa chỉ hotel với chỗ thuê xe A gì đó luôn không? Ghi rõ luôn cho bà con tránh mặt :d

Dragonking
18-07-2014, 14:32
Mình hơi ngạc nhiên khi đọc bài của bạn Maximilian. Năm ngoái mình cũng đi một chuyến Lào-Thái theo tuyến TP.HCM - Vientiane - Vang Vieng - Luang Prabang - Bangkok - TP.HCM. Mình lại thấy ngược lại với bạn: người Lào rất hiền lành, xứ Lào rất yên bình, dịch vụ rất tốt. Còn Thái thì ngược lại: rất nhiều người Thái nghe khách nói tiếng Việt thì tỏ thái độ như thấy con cóc chết, nói thách giá trên mây mà khách trả giá thì chửi bới nhục mạ... hỏi mua đồ trang sức (đồ bạc chứ không phải vàng ngọc, kim cương gì cả) thì bảo giá vậy vậy đấy, chịu giá thì tao lấy cho xem, ko thì thôi, phiền tao lắm...

Đồng ý với bạn Mèo Bay, mình đi Lào nhiều lần, lần mới nhất 6/2013 và luôn muốn quay lại đất nước này vì cảm nhận của mình trái ngược hoàn toàn với maximilian. Tuy nhiên vẫn hóng chuyến đi của bạn với một cách nhìn khác. Cám ơn bạn.

lambanghieu
22-07-2014, 22:02
Bài cảm nhận sâu sắc quá! Chỉ có người trải nghiệm Lào thực sự mới có dược những bài học này. Mình là người qua lại nước Lào rất nhiều và cảm nhận thì chỉ có thể thốt lên thế này
Nước Lào cũng giống nước ta
Cũng có mấy thằng mất dạy giống mấy cha nước Lào

Còn đây là 1 chia sẽ trên fb của mình trong 1 chuyến đi: "Lão Lang Băm đã có mặt tại đất Lào với cái sốt 39 độ. Bắt đầu một ngày mới trên đất Lào thì càng tệ hơn. Sáng chạy xe ra đường đang đi ngon lành thì bị một chú cảnh sát đi theo ép vào bắt vì tội vượt đèn đỏ. Lão đành ngoan ngoãn theo nó về đồn để rồi sau một hồi thương lượng từ 700 000kip xuống còn 200 000 kíp. Lão xin nó cho ra ngân hàng rút tiền rồi quay lại nộp, lào tìm mãi không ra ngần hàng nên đành liều vào bốt cảnh sát hỏi thăm cho ăn chắc. Ai ngờ nó đòi phát mình & giữ xe mới đau chứ, may là lão hết tiền nên nó phải thả cho đi. Lão quay lại đóng phạt cho thằng cảnh sát xong thì hắn cười hỉ hả lắm, lão cũng cười vì mình lời những 500 000kip. Rồi tiếp tục mò đi qua mấy ngã 4 thì lại thấy lấp lo trong kính chiếu hậu một chú lo dò theo sau, hắn biết đã bị mục tiêu phát hiện nên phi lên chặn lại luôn rồi đòi xem giấy tờ. Lão hợp tác lắm, cho nó xem rồi nó lại bắt về đồn, lão cũng theo luôn. Về đồn nó nói lúc nãy lão chạy qua đây có chạy sai vạch & vượt mặt xe hơi. Đến đây thì tao không nhịn nữa rồi nha. Mẹ mày chứ, sáng giờ bắt tao 3 lần rồi, tao không đi qua đường này thì sao mày thấy tao chay sai mà bắt? *** mày chứ tao gọi cho đại sứ quan Việt Nam luôn. Thế là mặt thằng cảnh sát biến sắc vội vàng trả giấy tờ & nhắc lão không nên mặc áo cụt tay ra đường. Qua uất hận vì cái kiểu của cảnh sát bên này lão quyết không đi lang thang để xem đứa nào buồn cho biết. Lão bon bon về khách sạn mà lòng buồn lắm, rồi lão đưa mắt nhìn cảnh vật xung quanh rồi lại nhìn gương chiều hậu. Bà mẹ nó có một thằng nữa đang lò do theo sau mình. Bí quá lão lao xe vào tiệm thuốc tây thì hắn trơ tới nhưng không kịp đành nhìn rồi bỏ đi. Tới giờ đó lão mới nhớ ra vụ lời 500 000kip, lão bị chúng nó rình chạy theo & bịa ra lỗi để bắt & kiếm tiền. Nhục!!!!!!!!"

Jamie
25-07-2014, 15:44
Mình cũng góp 1 chuyện ở nc bạn Lào, phàm những nc nào mà cử cán bộ sang học tập ở VN thì cái thủ tục hành chính đều thế hay sao í. Đi Luang từ cửa khẩu Nậm Cắn, hải quan hai bên đều thu tiền mà ko có hóa đơn, riêng mấy ông bên Lào thì lấy đắt hơn thì phải. Rất phản cảm.

Cũng là do văn hóa bác ạ, HQ VN mình thì hiền hơn, tất nhiên là có xin tiền 10k nhưng em thấy các chú ý nói chuyện cũng nhẹ nhàng nên em cũng đưa. Sang Lào thì HQ khệnh hơn, văn hóa núi rừng nên vênh vang lắm, thôi thì cũng phủi tay cho xong.

Nhưng sang cửa khẩu Lào Thái ở Chiang Khong thì khác hẳn, HQ Lào cũng rất tử tế và văn mình, gần được như bên Thái rồi.

violetbear
06-09-2014, 10:20
Cảm ơn chủ top, bài viết rất hay!! Mình rất thích đọc những trải nghiệm người thật việc thật như thế này :)
Tiếp tiếp bạn ơi (c)

maximilian
21-10-2014, 12:56
Hôm nay mạng bị khùng gì đó , chỉ vào được các web của vn , mà mình thì toàn visit web nước ngoài, chán quá đi , đành ngồi nhớ lại và viết review cho bà con đây .
Sau khi đi Blue Lagoon về thì bọn mình đi ăn tối ,toàn là nhà hàng cho khách du lịch ăn, giá cao quá đi , toàn là từ 25k k ah . Tính ra vnd la 70k, huhu , Vangvien chả có nơi nào bán đồ ăn buổi tối cho dân địa phương , vì nó quá quá nhỏ, người dân nông thôn thì toàn chỉ ăn ở nhà , quá đen cho mình . Đành tìm quán nào đông khách nhất ăn cho rồi, thức ăn thì y chang ở Thái .
Về đến hotel thì tình cờ nói chuyện với 2 bạn Tây , và biết ra được có 1 tour đi kayak giá khá rẻ và programm đi rất hay , 2 bạn này vừa đi xong hôm nay và bảo là nên đi , họ đi về thấy rất thích , vì ban đầu bọn mình hôm sau định là chơi tubing (thả người trên phao (là ruột bánh xe tải ) dọc theo sông )-đây là hoạt động thú vị và phổ biến nhất Vangvien , nhưng nghe 2 bạn kia nói di kayak vui quá nên hôm sau bọn mình ra book tour trọn gói đi các hang động, ăn trưa, chơi kayak giá 80k/người ở đại lí du lịch gần đó .
9.6 : bọn mình ra nhà hàng của hotel bungalow ven sông đẹp nhất Vangvien ăn sáng, giá cũng 15-25k/món , mình ăn cơm chiên 15k, còn Jon gọi combo english breakfast hình như 40k . Ở đây view đẹp lắm lắm nha, (ai đi Vangvien cũng có ít nhất 1 hình ở quán này ), chiều hôm qua bọn mình có ghé uống cafe ở đây nhưng do vừa mưa xong nên cảnh quan không đẹp mấy , nhưng hôm nay sáng sớm , nắng vàng nhè nhẹ, trời mát mẻ ngồi ăn sáng ngắm dãy núi đá vôi,cạnh bên là dòng sông nước chảy hiền hòa tuyệt lắm luôn .
Sau đó đi qua chỗ bok tour và nhà xe đến đón đi , xe họ đón mình là loại xe như xe lam của vn , mà to hơn tí , y như xe song-theo của thái . Có khoảng 10 người đi cùng.
Ban đầu là chạy khoảng 20km đến 1 bờ sông , rồi có 1 guide dẫn đi tham quan hang voi , hang có thạch nhủ nhìn y như con Voi nên gọi là hang Voi , khá là ok , con cái hang nhìn cũng bình thường thôi ah , sau đó lại đi bộ tiếp đến hang thứ 2 , hang này mới thực sự là hấp dẫn và là điểm nhấn của chương trình , gọi là water cave .

Namki
24-10-2014, 22:18
Cám ơn cho bài viết nhiều cảm xúc !.. Viet tiếp đi chủ thớt oi !!..

pioggia
03-03-2015, 10:10
Ở ga xa lửa Nongkhai, có thể mua vé tàu lửa 20bath để đi qua Lào luôn mà. Bác đi ra ngoài làm gì cho tốn tiền thêm. Tới Ga NongKhai bác mua vé tàu qua Ga Thalengsen của Lào, làm thủ tục xuất cảnh ngay tại Ga luôn, rất nhanh gọn lẹ. Bọn mình mất tờ khai xuất nhập cảnh, nên xin lại HQ, chỉ cần trình bày chứ không tốn xu nào. Qua bên Ga của Lào thì cũng làm thủ tục nhập cảnh ngay tại đó. Xin tờ khai, điền và nộp chứ không tốn lời nào cũng như xu nào cả :D. Chỉ có bị lừa vụ thuê xe oto chở về Vientiane thôi, nó cũng thả ở bến xe xa nên phải làm thêm một cuốc nữa mới về trung tâm Vientiane :D

vaputin
03-03-2015, 11:50
Va cũng hay qua lại nước Lào làm ăn. Về mặt công chức thì công chức Lào có vẻ đàng hoàng hơn công chức Việt Nam, có vẻ thôi. Người Lào thì cũng tùy loại người tốt xấu (không nên vơ đũa cả nắm) nhưng bọn lười biếng, lừa đảo thì cũng không thiếu nên người Thái rất khi dễ và cảnh giác với người Lào. Còn các ông lao động Thanh Nghệ Tĩnh ở Lào và Thái thì ôi thôi, thật nhục quốc thể, bạn nên tránh cho xa. Cũng tại đám này mà người Thái coi người Việt không hơn gì người Lào. Người Lào có hiền lành, chất phác? Bây giờ cũng khó trả lời. Ở Lào cũng nên cảnh giác, nhất là đi vào chổ vắng vẻ, tối tăm. Nói chung Va thích người Thái hơn.

rustynail
03-03-2015, 22:11
Cảm ơn chủ thớt chia sẻ. Mình mới đi lào dịp tết vừa rồi. Hỏi thuê xe máy ở pakse tại tiệm đầu nó nói xin lỗi không còn xe vì đã cho thuê hết. Sang tiệm thứ hai hỏi nó cũng nói tương tự. Mà lạ cái có ba bốn cái xe nó để ở cửa vẫn treo biển for rent và mấy thằng tây mũi lõ vào nó vẫn thuê bình thường. Sang tiệm thứ ba cô bé người lào nhìn mình một lượt từ đầu tới chân rồi nói anh chờ một chút. Sau đó nói mình đưa passport cho xem rồi nói e nhìn anh đồng ý cho anh thuê chứ ở đây anh đi tất cả các cửa hàng họ không cho người việt nam thuê vì mấy người sang đó thuê dùng hộ chiếu giả đặt lấy xe của họ rồi đi luôn. Thật buồn cho người việt mình quá. Các bạn lào còn nghèo hơn việt nam mình mà còn tẩy chay người việt thế cơ mà! Thật xấu hổ. Khi tới vietian mình ở ks có cậu lễ tân người việt và kể lại câu chuyện, cậu này nói đúng là ở lào người việt sang làm mất mặt lắm. Đa số người miền trung nghệ an, hà tĩnh quảng trị sang làm bậy. Cậu ta kể nếu anh đi mini van sang Nong Khai anh sẽ thấy chữ ký,tên, những câu tục tữu viết đầy lên ghế da mặt sau trên xe. Tới cửa khẩu thái thì thôu rồi không muốn nhận mình là người việt nam nữa. Nghĩ mà buồn :(

Lantrailt
04-03-2015, 11:17
Cậu ta kể nếu anh đi mini van sang Nong Khai anh sẽ thấy chữ ký,tên, những câu tục tữu viết đầy lên ghế da mặt sau trên xe. Tới cửa khẩu thái thì thôu rồi không muốn nhận mình là người việt nam nữa. Nghĩ mà buồn :(

Mình ngồi xe bus từ ck Lào để sang ck Thái, trên xe nhiều bạn VN cũng viết đầy trên ghế.........

maximilian
04-03-2015, 15:28
Ở ga xa lửa Nongkhai, có thể mua vé tàu lửa 20bath để đi qua Lào luôn mà. Bác đi ra ngoài làm gì cho tốn tiền thêm. Tới Ga NongKhai bác mua vé tàu qua Ga Thalengsen của Lào, làm thủ tục xuất cảnh ngay tại Ga luôn, rất nhanh gọn lẹ. Bọn mình mất tờ khai xuất nhập cảnh, nên xin lại HQ, chỉ cần trình bày chứ không tốn xu nào. Qua bên Ga của Lào thì cũng làm thủ tục nhập cảnh ngay tại đó. Xin tờ khai, điền và nộp chứ không tốn lời nào cũng như xu nào cả :D. Chỉ có bị lừa vụ thuê xe oto chở về Vientiane thôi, nó cũng thả ở bến xe xa nên phải làm thêm một cuốc nữa mới về trung tâm Vientiane :D

Mình không muốn chờ xe lửa Nongkhai-Vientain mà muốn đi liền nên ra ngoài đi xe bus liền, mình hét chờ đợi , hihi , với lại mình muốn trản nghiệm cảm giác của người VN bị hạch sách nhũng nhĩu ở cửa khẩu Thái như thế nào , vì trước giờ mình luôn có ấn tượng tốt với hải quan Thái . Lúc từ Lào về lại Thái thì có vài chuyện không hay lắm với hải quan Thái, mình sẽ kể sau !

hoangvanphuong75
05-03-2015, 14:26
@pioggia: khi đã đến Nongkhai bằng xe lửa thì dân phuot ít chọn cách của bạn. Bạn biết lý do tại sao không? vì từ bến tàu phía Lào về trung tâm Vientian rất xa không có public bus sẽ bị chém đẹp không thương tiếc, cách đó chỉ hợp với group share tiền nhau khi bị chém.
Nên từ ga Nongkhai đi bộ ra cửa khẩu gần thủ tục HQ 2 phía nhanh chẳng bị gì ra khỏi cửa khẩu Lào là có xe về trung tâm mà giá thì giá làng rồi "public bus Lào" muốn chém cũng không được.

Tia Nắng
12-03-2015, 14:16
. . .nghèo thì thật đáng thương, nhưng bất lương thì thật đáng ghét. . .

Con thích câu này của chú! ! !

. . .Lúc từ Lào về lại Thái thì có vài chuyện không hay lắm với hải quan Thái, mình sẽ kể sau !

Bạn kể nhanh với nhé, mình đang lên kế hoạch phượt SEA trước khi say goodbye. Vẫn đang cấn về một số thứ. Với cậu cho mình hỏi cái là cậu đi từ trong này ra Lào như thế nào được không? - buýt, tàu lửa hay tàu bay? ? ? :D

maximilian
04-06-2015, 02:49
@Tia Nắng : mình bay từ Saigon sang Bangkok, rồi từ Bangkok đi train đêm đến Nong Khai , sau đó từ Nong Khai là sát biên giới rồi đi sang Lào .

maximilian
04-06-2015, 03:31
Mới đây mà đã 1 năm rồi nhì , nhanh quá đi , hôm nay mình chia sẽ tiếp về Water Cave mà mình đi :
Đó là 1 hang toàn là nước, tối om luôn, mặt nước cách hang đa số là 30-40cm , có 1 số đoạn nước cạn thì mình có thể đi bộ được. Nhưng đa số là nước sâu lắm và mình phải ngồi trên cái phao (là ruột bánh xe tải) và bám theo 1 sợi dây được gắn cố định , hoặc mình có thể ngồi lọt trong cái phao và bám theo dây, lần mò từ từ vào bên trong hang , suốt cả quãng đường đi thì sẽ có 2 người guide đi theo , 1 người đi đầu dẫn nhóm và 1 người đi cuối , hôm đó nhóm mình có khoảng 20 người . Mỗi người được phát 1 đèn pin quấn quanh đầu để thấy được dây mà bám theo , vì trong hang toàn toàn tối om luôn, cảm giác đi bên trong hang rất là yomost nhé, mình thử nghĩ nếu mà nước đột ngột tràn về thì tất cả sẽ chết , vì nước dâng cao thì bọn mình sẽ đụng vào trần hang và không còn không khí để thở (mực nước lúc này là cách trần hang khoảng 30-40cm vừa hơn đầu người 1 tí ), cậu guide nói rằng vào mùa mưa thì cái hang này không cho khách vào vì nước dâng cao bịt kín miệng hang luôn) .
Cứ di chuyển khoảng 40 phút là đến điểm cuối cùng của hang , vì hôm nay không vào sâu hơn được nữa , chứ nếu nước cạn hơn thì vào tuốt ở trong sẽ thấy 1 cái miệng hang và ánh nắng mặt rời chiếu vào . Lúc này thì bạn Guide kêu mọi người tắt hết đèn pin trên đầu đi , khi tất cả các đèn đều tắt thì trong hang 1 màn đêm tối om bao trùm , làm cho ai mà sợ sẽ càng sợ hơn nữa , 1 tiếng gọi nhẹ thì âm thanh cũng vang vọng đi xa, nghe ma quái lắm, bạn Guide lại kêu tắt đèn, lúc này lại tối và mình với Jon vội vàng lén lúc hôn nhau 1 cái , haha , rồi bạn Guide kêu bật đèn lên , sau đó thì cả đoàn đi ngược ra miệng hang và dùng cơm trưa . Cơm trưa đơn giản thôi nhưng mà ngon với cà ri gà kiểu Thái và cơm trắng và rau xào, và 1 trái chuối .

Sau đó thì mọi người lên xe và được chở đến nơi bắt đầu đi kayak hoặc tubing , tụi mình chơi kayak nên cứ 2 người lên 1 chiếc kayak , sông này là sông vùng núi nên suốt đời nó cũng chỉ chảy theo 1 hướng mà thôi , không như những dòng sông gần biển quê mình ngày 2 lần dòng chảy thay đổi ngược xuôi nước lớn nước ròng , vì do địa hình đồi núi nên nếu mệt chúng ta cũng không cần chèo mà cứ thả trôi thôi , có những đoạn nước chạy xiết tụi mình phải hết sức điều khiển cho thuyền đi đúng hướng, chứ không là va vào đá (đá nhỏ thôi chứ không phải đá tảng như white water rafting) , vì sông quá cạn (nông) nên có đá lổm chổm, nơi sâu nhất chắc cũng chỉ 2m là cùng (đa số là chỉ 50-100cm thôi) , ban đầu 2 anh guide đi trước , đến đoạn nào khó , để chỉ mình chọn đoạn nào để qua mà không bị lật kayak , mình phải nhìn dòng chảy và đá để quyết định lao vào đoạn nào của sông (tính theo chiều ngang), vì sông rộng mà . Qua được vài cái thì mấy anh guide vui tính cho đám khách tự định đoạt số phận của mình , haha, ngay ở rapid đầu tiên đạon nước chảy mạnh và uốn cong sang phải và xuống dốc) thì 2 cô gái người Nhật qua trót lọt , trong khi thuyền của mình và Jon , cũng như tất cả 4 thuyền khác đều ngã ngựa tại đây : tất cả thuyền đều bị lật , thuyền của mình thì cả mình và Jon đều té xuống nước , có thuyền thì chỉ có 1 người té , nhưng sông cạn nên không sao , chỉ là sức nước khá mạnh nên phải cố bám vảo thuyền và leo lên cho ngọt (có mặc áo phao nhé) , sau đó thì bọn mình có mấy lần mắc kẹt vào đá hay cây mọc ven sông nhưng k té nữa . Còn lại là quãng đường đi dài , cứ chéo rồi ngắm nhìn cảnh vật, mệt thì nằm dài ra ngửa mặt lên trời mà dòm mà nghĩ ngợi, đa số là những khúc sông nước chảy êm đềm, mình nhanh mệt vì chèo kayak mỏi tay mà, cứ nằm ra cho Jon chèo , Jon chèo mệt thì nằm đến mình chèo, đôi khi cả hai đều không thèm chèo luôn, rồi thỉnh thoảng Jon phải la lên : "Max, coi chừng đến rapid rồi", làm mình tỉnh người không mơ mộng và tập trung điều khiển cho khỏi bị té , hehe .

Tháng 6 Lào mưa triền miên , nhưng hôm nay đi Kayak bọn mình may mắn không bị mưa mà trời nắng nhẹ, rồi âm u cũng có , dọc đường đi là có 1 điểm nghỉ , đó là 1 quán nước mở nhạc to thật to như quán bar, rất sôi động, bà con đi tubing là cứ vào đây nghỉ ngơi, bia bọt rồi nhảy như điên , ngày xưa Vangvien nồi tiếng với rất rất nhiều quán bar dọc bờ sông cho dân tubing như thế này , cứ tubing được một đoạn là lên bờ uống bia, rồi say xỉn và xuống nước chết đuối , khoảng 1 năm nay chính quyền Vangvien đã ra lệnh dẹp hết các quan bar này và chỉ chừa lại khoảng 3-4 quán thôi cho khách chơi tubing và kayak có chỗ nghĩ ngơi giữa chừng. Mình lên đó uống coke thôi , không thích bia rượu, thấy bọn Tây chơi bida - bóng chuyền rất ồn ào rôm rả đông vui .

Đến chiều khoảng 4-5pm là mình chèo kayak về đến thị trấn , mình với Jon có Tip cho 2 người Guide 1 ít uống cafe .
1 ngày rong ruổi thật là sướng , tour này giá 80k Kip, là khoảng 220k vnd , rất xứng đáng tiền , các bạn đi Vangvien nhớ chơi nhé . Mua trực tiếp nhé, 2 người Đức chung đoàn mua qua hotel bị chém thêm tiền có đó.

MyLang
27-07-2017, 15:06
Phải đăng nhập để Comment bài này. Mình mới đi Lào về và cũng "té ngữa" y như chủ topic :((