PDA

View Full Version : Cảnh báo các bạn mới đi - biến tướng cực kỳ tệ hại của phượt

discodisco
20-06-2014, 01:34
Xin phép Mod 1 chút :

Hiện nay trên 1 số Group trên Facebook có những thành viên biến tướng P thành các tour du lịch bằng cách thu chi không rõ ràng, mang tiếng là lead nhưng ko có ý thức tổ chức cho các thành viên đầy đủ chủ yếu thân ai tự lo(ko trang bị áo phản quang đi tôi , ko mang các dụng cụ sửa xe phòng thân , hay ko trang bị đồ uống cho thành viên trong đoàn , suất ăn thì cực kỳ tệ ) , các bạn mới bắt đầu đi p thường xuyên dính phải những người này , trên đường đi ko được sự hỗ trợ của người khác ( hầu như toàn xế và ôm mới ) nên rất khó khăn trong đi chuyển ( đổ đèo , vượt oto) có thể gặp phải những tình huống xấu trên đường đi giống như 1 số thành viên gặp phải , mình viết ra những cái này mong các mem kinh nghiệm hoặc các bạn đang làm cho hình ảnh p trở nên tốt hơn truyền bá nhau cho các bạn mới đi hiểu rõ hơn để tránh gặp phải những tình huống xấu trên đường đi. Hiện nay đặc biệt group "Phượt S" ko khác gì "Gia đình phượt" trước đây .Không muốn ngăn cản các bạn mới nhưng thực tình khuyên các bạn nên tìm hiểu mỗi chuyến đi của những cung khác và đưa ra lựa chọn tốt cho mình.

nguoididulich
20-06-2014, 08:37
Cám ơn bạn đã chia sẻ ý kiến, mong diễn đàn ngày càng tốt đẹp.

Sonvc
20-06-2014, 08:46
Xin phép cho mình hỏi các bạn một điều: "các bạn mới" ấy khi tổ chức đi thì đều lên fb hô hào, khi không đủ "một số lượng" người thì mới qua phượt để rủ rê kiểu anh "hùng cứu mỹ nhân" ấy...
Khi có ý kiến gì trái chiều là lập tức delete ngay trên fb, chứ có chịu tìm hiểu về các mem "uy tín" đâu mà có được các thông tin hữu ích?
Topic khi lập ra trên P, nội dung vắn tắt, ai biết được các bạn cần gì? Nhiều câu hỏi các bạn có thể có được ngay câu trả lời khi dùng cái ô HỎI PHƯỢT, chứ đâu cần thiết phải cần ai đó nói nơi này, nơi kia tốt...
Có mấy lời khó nghe với các bạn...

chobitx2811
20-06-2014, 09:41
Lưu ý về hành vi lừa đảo cho các bạn đi du lịch, tham gia các chuyến phượt

Hiện nay trên Facebook có 1 thành viên đang sử dụng nick "Phượt Đê" và "Đồng Hành", liên tiếp nhiều tuần liền lập cung đi phượt, Thành viên này tự lập cung, tự thu tiền và tự thu chi ko minh bạch, Group sử dụng để kêu gọi thành viên tham gia là "Con đường Việt" https://www.facebook.com/groups/conduongviet

Hành vi thường thấy của thành viên này là vay mượn và quỵt tiền thừa khi kết thúc chuyến đi của tương đối nhiều thành viên trong đoàn, ngoài ra trong các chuyến đi số tiền ăn uống, các khoản chi phí phát sinh được kê khai rất vô lý. Cụ thể ăn quán hết 50k nhưng khi báo lại với mọi người thì kê khống lên 100k. Tiền phòng 250k/4 người thì báo 100k 1 người. Ngoài ra khi kết thúc chuyến đi có thừa tiền thì ko trả lại thành viên mà nói rằng tiền thừa đó là tiền công "dẫn đường"

Họ tên thật: Đỗ Công Hưng
Số điện thoại: 0982234002

2 nick FB sử dụng:

https://www.facebook.com/tunganh.do.18 và
https://www.facebook.com/profile.php?id=100006642100365

Qua sự việc này, một lần nữa mọi người thấy được du lịch bụi/phượt ko đẹp như mơ bởi những con sâu làm rầu nồi canh, lợi dụng các chuyến đi để làm tiền, trục lợi cá nhân thậm chí lừa đảo có hệ thống. Bên cạnh đó có 1 sự thực đáng buồn là rất nhiều người phát hiện ra sự mập mờ trong các chuyến đi nhưng ko dám lên tiếng vì sợ bị vạ lây, chỉ suy nghĩ đơn giản mất vài đồng bạc không đáng gì nên ko cần tố cáo làm gì cho mệt. Nhìn ở một khía cạnh khác, việc mọi người ko lên tiếng là vô trách nhiệm với bạn bè, cộng đồng và vô tình tiếp tay cho kẻ xấu tiếp tục lộng hành và có thêm nhiều nạn nhân mắc bẫy. Hy vọng sau sự việc này mọi người sẽ lên tiếng mạnh mẽ hơn để vạch mặt các Leader xấu lợi dụng các chuyến đi để trục lợi, lừa đảo nhằm bảo vệ sân chơi của chúng ta - Một sân chơi sạch và lành mạnh cho những người yêu du lịch thực sự - KO VỤ LỢI VÀ TOAN TÍNH TIỀN BẠC

[Black List] Cảnh báo về 1 số thành viên ko minh bạch về tài chính, lừa đảo trong các chuyến đi phượt từ năm 2007-2014: http://ttvnol.com/threads/515829

Nhờ mọi người Share giùm mình thông tin này để cảnh báo các bạn khác nhé

De Men Den
20-06-2014, 10:53
Quyết định đi hàng trăm km với những người lạ, mà không chịu tìm hiểu về những điều cần thiết: các thông review về các cung đường, quy tắc trên đường, đồ chuẩn bị cho mỗi chuyến đi đều có sẵn nhưng các bạn không chịu tìm hiểu, toàn vin vào cái cớ "là người mới" để phó mặc hết cho người khác, rồi đến lúc đi về không vừa ý các bạn thì các bạn ý kiến. Chính các bạn xem nhẹ sự an toàn của bản thân thì còn muốn ai lo cho mình nữa?

mylife
20-06-2014, 13:41
Đừng vì quá nóng vội cho những cung đường mà quên đi những hậu quả khôn lường. Mình thấy đa số các bạn mới đi, không chịu tìm hiểu thông tin, ko chịu tham khảo ý kiến từ mọi người đi trước để chuẩn bị cho mình gì cả. Xong đến khi xảy ra chuyện rồi lại về làm om xòm làng nước lên, Khiến cho hình ảnh của những Phượter và Ý nghĩa của " Phượt" bị làm xấu đi trong mắt mọi người. Đã đi các bạn nên có trách nhiệm cho không chỉ riêng mình mà còn có trách nhiệm với gia đình rộng hơn là với cộng đồng.
Ngày trước mình mới đi cùng đầu tiên trong đời là Hà Giang. cũng phải chuẩn bị cả tuần trời. Nhờ các lead đi trước tư vấn từ đường đi lỗi lại, lưu ý ở đâu, cần tránh những gì, hoặc nên dừng chân tại những đâu. Mọi người có thừa sự lựa chọn để bổ sung kinh nghiệm cũng kiến thức cho mình mà tại sao lại cứ phải theo phòng trào làm gì. Đấy gọi là đu theo chứ đâu có mang lại ý nghĩa gì. Thân !

Gã Da Vàng
20-06-2014, 20:55
căn bản là giờ người người nhất là các bạn trẻ đều xem phượt là 1 hình thức thể hiện sự sành điệu nên chỉ biết join bất kỳ cung nào mà đều ko tìm hiểu dẫn đến xuất hiện những kẻ trục lợi, đi may mắn an toàn thì ko nói làm gì, nhưng lỡ xảy ra chuyện thì biết trách ai ngoài bản thân. Riêng bản thân mình hầu như ko bao h join mấy cái gia đình hay team gì gì đó, hầu như sẽ lạc lõng và ko cảm nhận đc những thứ hay ho trong chuyến đi. một lời khuyên cho các bạn, khi máu xê dịch đã xuất hiện, hãy tự rủ rê thêm bạn bè( nếu có) và đi thôi, chẳng phải phụ thuộc bất kỳ ai, thông tin các cung trên mạng rất nhiều và hãy tự khám phá

daithuonghai
21-06-2014, 07:03
Chào chủ topic.
Mình xin được giới thiệu mình chính là người đăng bài phản ánh hành vi mập mờ của Đồng Hành, Phượt Đê, Sao Rở Vậy lên nhóm Phượt S để cảnh tỉnh mọi người và vận động những người đã từng đi với leader Đồng Hành tố cáo, bổ sung thêm chi tiết những sai phạm của cậu ta khi tổ chức các chuyến đi phượt.
Thời gian gần đây mình đang cố gắng tìm kiếm thông tin, điều tra những leader thường xuyên tổ chức các chuyến đi phượt nhưng nhập nhèm về chi phí, ăn chặn của các thành viên tham gia. Hiện nay mình đã nắm được thông tin của một vài người và đang củng cố thêm thông tin để cảnh báo tới các phượt thủ, không chỉ newbie mà toàn bộ mọi người để tránh khả năng bị lợi dụng trong các chuyến đi.
Mục đích của mình là vì cộng đồng, để loại bỏ những con sâu làm rầu nồi canh. Việc mình đăng bài phản ánh của các thành viên về leader Đồng Hành lên trên tường của Phượt S không có nghĩa Phượt S lộn xộn, dung túng cho các leader lộng hành, nhập nhèm các chi phí, không lo cho đoàn, chăm sóc thành viên tham gia.
Mình thấy hơi shock khi đọc được bài của chủ topic, mình không hiểu bạn phân tích thông tin thế nào mà từ việc mình đăng bài cảnh báo Đồng Hành để mọi người cùng biết, cùng đề cao cảnh giác lại thành ra mọi hậu quả, mọi gạch đá lại ném vào Phượt S.
Mình xin bổ sung thêm thông tin cho bạn chủ topic và những người đọc được comment của mình rằng, Phượt Đê, Đồng Hành lập ra nhóm Con Đường Việt.https://www.facebook.com/groups/conduongviet/
Mỗi khi tổ chức chuyến đi, chưa có đủ số lượng thành viên đăng kí tham gia thì Đồng Hành post bài rủ rê mọi người tham gia thêm ở tất cả các nhóm như Phượt S, Phượt.Com, Những Người Thích Đi Du Lịch, Phượt Bão, Phượt Hà Nội ...
Mình nghĩ bạn chủ topic nên nhìn nhận lại vấn đề và có lời xin lỗi toàn thể thành viên Phượt S.
https://www.facebook.com/groups/2012.Phuot.S/

saothang8
21-06-2014, 10:49
Từ các bài cảnh báo lead xấu trên phượt S mà bạn này quy chụp nhóm người ta thành nhóm xấu, bó tay!

tranduykts
21-06-2014, 11:25
Xác định là "đi phượt" thì phải tự lo cho mình thôi, ít nhất là thông tin.

Rồi cứ trông chờ hết vào một leader nào đó, coi leader là hướng dẫn viên, nhà tour, cũng lịch trình bó buộc, cũng lại tốn kém. Về hình thức khác gì đi tour đâu, lại rước bực mình vào thân.

Nếu bạn không chủ động được, thì tốt nhất mua tour đi DU LỊCH.
Vừa nhàn, vừa an toàn, vừa đóng góp cho kinh tế địa phương.

neotau
21-06-2014, 22:16
Theo mình đã là phượt là xách ba lô mà đi, tự thân vận động, Tài chính tự chủ, nếu đi cặp thì làm theo công thức cam pu chia. còn nếu biết cung đường bao nhiêu cái ổ gàm bao nhiêu con đèo thì tốt nhất là ở nhà cho khỏe

tapcamlo_xd
22-06-2014, 19:55
giờ nhiều người đi phong trào quá. không có niềm đam mê như những năm về trước. ngày xưa mình đi gặp một đoàn phượt đi ngược chiều là vẫy tay chào nhau, gặp nhau ở chỗ dừng chân nào là giao lưu làm quen ngay. bây giơc các bạn trẻ đi để khoe thành tích, sưu tập địa điểm là chính. đáng buồn

cao1m3
23-06-2014, 18:43
bây giờ khác trước, họ có điều kiện trang bị không thích giao lưu nhiều, thích checkin địa điểm khoe thành tích thì âu cũng là sở thích thú vui của họ.
Bác đừng buồn làm gì, còn rất nhiều bạn trẻ độc hành vạn dặm nhưng không mảy may thấy khoe khoang gì.
Thêm một lí do nữa là hồi trước, trong nhóm của các bác cũng có thành phần lạc lõng với tổ chức nhưng chưa bộc lộ ra, nên có thể chơi với nhau được. Bây giờ xuất hiện nhiều quá thành ra ai muốn phượt chân chính đều tách lẽ độc hành hoặc chỉ đi 2 người (em đang nói đến những bạn trẻ mới bắt đầu phượt),
Em thì toàn độc hành, đi chưa nhiều nhưng gặp nhiều điều hay, ảnh ọt thì chưa chụp tấm nào, mà em thì đi một mình mà gặp một nhóm các bác toàn gấp đôi tuổi mình thì ngại giao lưu lắm. :)

baongoc28392
24-06-2014, 12:03
Một con sâu làm sầu nồi canh. Phượt là để trải nghiệm, k phải để chứng tỏ rồi post hình lên fb, có một số bạn phượt vô cùng mất ý thức, kể cả những leader. PHƯỢT VÌ ĐAM MÊ KHÁC VỚI PHƯỢT VÌ PHONG TRÀO. Mong là topic sẽ chia sẻ thêm được nhiều điều có ích cho các mem trên này. :)

chungkhoandaivie
24-06-2014, 17:34
Giờ em cứ mua tour đi chắc cú :3

DocHanh
24-06-2014, 22:27
Chào bạn chủ thớt : Lời đầu tiên xin xác định lại với chử thớt và gia đình nhà phượt, diễn đàn phuot.vn chỉ có 2 địa chỉ trên FB là fanpage https://www.facebook.com/phuot.vn và group Phuot.com tại địa chỉ https://www.facebook.com/groups/130629145154/. Những group, event khác là tự phát, mượn danh phượt, không liên quan tới diễn đàn. Những bất cập trong các chuyến đi trên những group ngoài diễn đàn rất hay xảy ra, và vô hình trung lại làm ảnh hưởng đến uy tín của diễn đàn. Nếu các bạn muốn tham gia các chuyến đi 1 cách vui vẻ, an tâm, các bạn nên tham gia các topic được tổ chức hoàn toàn trên diễn đàn, từ lúc lên lịch trình, tuyển người, công tác chuẩn bị cho chuyến đi được cập nhật thường xuyên trên topic trong suốt quá trình cho đến khi chuyến đi hoàn tất. Những topic trong diễn đàn được BĐH thường xuyên kiểm duyệt, dựa theo những nội quy đã có sẵn, khi xảy ra những bất cập, BĐH có thể làm trung gian để phân xử, phần nào đó bảo vệ quyền lợi cho các bạn. Còn những group bên FB không ai kiểm duyệt, chỉ diễn ra theo chủ ý của người tổ chức, khi có chuyện thì chỉ những người tham gia chuyến đi thiệt thòi mà thôi.

alexhung
25-06-2014, 15:53
Tốt nhất nên cho những topic cảnh báo lên trên những topic TỔ chức(rủ rê) chuyến đi, để những người mới vào đọc đc những bài cảnh báo trước khi đọc những bài rủ rê nhau đi (YKR)

Zuly Divino
25-06-2014, 16:53
Topic hình như mang tính chất dìm hàng " Phượt " thì đúng hơn. Cái "biến tướng cực kỳ tệ hại" mà bạn nói nghe nguy hiểm quá. Thế nào là biến tướng, cực kì tệ hại? Bao nhiêu tuổi đầu rồi đi còn để bị chúng nó lừa , k biết mở mồm ra mà kêu còn than trách cái nỗi j. Đành lòng là có những con sâu, nhưng cũng có những cái lá tự mời chào sâu ăn đó, k biết tự bảo vệ an toàn tài chính và an toàn sức khỏe cho bản thân!
Rồi mà lên đây nói "biến tướng cực kì tệ hại". Dốt !

balamon23
26-06-2014, 13:10
"mang tiếng là lead nhưng ko có ý thức tổ chức cho các thành viên đầy đủ chủ yếu thân ai tự lo(ko trang bị áo phản quang đi tôi , ko mang các dụng cụ sửa xe phòng thân , hay ko trang bị đồ uống cho thành viên trong đoàn , suất ăn thì cực kỳ tệ )" => nói chớ bác chủ thớt có tư tưởng này thì ở nhà ngủ khoẻ đi bác, hoặc mua tour đi cho sướng, chứ tụi em đi là tự thân vận động, thân ai nấy lo, còn những vấn đề khác là thoả thuận, kiểu như bác nào có đồ vá xe thì mang theo dùng chung cả đoàn, đỡ phải mang nặng, chứ chuyện đó đâu phải leader lo hết, thế hoá ra leader là osin cho các bác à, có trả tiền cho người ta không :LL mắc cười nhất là câu này "hay ko trang bị đồ uống cho thành viên trong đoàn" :))

quan280285
26-06-2014, 14:04
Lâu lắm mình ko vào tham gia chuyến phượt nào của các mem mới lập :D
Đợt này thu xếp đi thử lại xem nào

nhachuot
26-06-2014, 21:41
Riết rồi phát chán với mấy topic càm ràm leader này nọ !.
Mình xin đề nghị BQT diễn đàn nên treo cái băng rôn to to một chút để mọi người trông thấy
" PHƯỢT LÀ PHẢI CHỦ ĐỘNG"
Đa số các topic phản ảnh này nọ về leader là do mấy người ngộ nhận giữa " Phượt" và " tour giá rẻ" post cả. leader cũng phải đóng tiền như mọi người mà cứ bắt phải " cơm bưng nước rót" cho từng thành viên ư ??.
Hèn gì bây giờ các leader lão làng đều chạy làng hết cả.
túm lại là CHÁN !!

chonsaiconduong
27-06-2014, 17:46
"mang tiếng là lead nhưng ko có ý thức tổ chức cho các thành viên đầy đủ chủ yếu thân ai tự lo(ko trang bị áo phản quang đi tôi , ko mang các dụng cụ sửa xe phòng thân , hay ko trang bị đồ uống cho thành viên trong đoàn , suất ăn thì cực kỳ tệ )" => nói chớ bác chủ thớt có tư tưởng này thì ở nhà ngủ khoẻ đi bác, hoặc mua tour đi cho sướng, chứ tụi em đi là tự thân vận động, thân ai nấy lo, còn những vấn đề khác là thoả thuận, kiểu như bác nào có đồ vá xe thì mang theo dùng chung cả đoàn, đỡ phải mang nặng, chứ chuyện đó đâu phải leader lo hết, thế hoá ra leader là osin cho các bác à, có trả tiền cho người ta không :LL mắc cười nhất là câu này "hay ko trang bị đồ uống cho thành viên trong đoàn" :))
Cũng may a ko làm Lít có thớt có suy nghĩ như thế này !!! :D :D

davidhung7
28-06-2014, 21:59
Với loại người đó thì pải đăng diễn đàn vạch mặt rõ, không để cho nó có cơ hội thứ 2

loanmel
06-07-2014, 18:21
Trước hết cảm ơn bạn đã có lời cảnh báo (mặc dù mình đọc rất nhiều bài về những hành vi không minh bạch của Leader rồi). Các thông tin về các Leader ăn chặn tiền các thành viên, rồi các Leader vô trách nhiệm bỏ đoàn... Nhưng chưa bao giờ thấy các mem khen hay có thái độ tích cực với các Leader??? Sao lại trách họ mà sao không trách mình trước, các bạn lên đây phê phán trong khi các bạn không làm được như họ. Nếu các bạn có thể độc lập tự lên cung tự đi rồi có thể lo được cho mình và cho người khác...Các bạn thử làm Leader 1 lần đi cung như Hà Giang, Yên Bái, Cao Bằng...rồi về xem việc làm Leader nó ra sao lúc đó hãy phê phán các Leader nhé! Nói thật Leader họ cũng như các mem khác mà thôi họ được gì từ các chuyến đi? ai trả tiền cho họ? câu trả lời là KHÔNG AI CẢ thậm chí họ còn mất nhiều tiền bạc và công sức hơn nữa. Về các thông tin Leader ăn chặn tiền thường là tổ chức cung có nhiều mem mới đa số các bạn chẳng biết cung mình đi nó như nào, có phù hợp với sức của mình hay không cứ thấy các bạn rủ rê là "vác ba lô lên và đi" . "tiên trách kỷ hậu trách nhân". Các bạn yêu thích các cung đường thì với họ Phượt nó đơn giản lắm chỉ là họ muốn ngắm các vùng miền tổ quốc, các văn hóa nơi họ đi qua, thưởng thức cảnh đẹp, văn hóa ẩm thực. Các bạn không chịu tự lập quen ỷ lại vào Leader lo cho mình chỗ ăn chỗ ngủ...Nếu hài lòng thì oke không hài lòng thì lôi nhau lên diễn đàn Phượt phê phán. Leader có tính ăn chặn tiền cũng 1 phần do các mem trong chuyến đi cứ để phó mặc các bạn í làm gì thì làm các bạn chỉ cần đóng tiền là xong :D, đi cứ để họ làm thủ quỹ và làm leader, các bạn nên đi off và tự bầu chọn 1 thủ quỹ thu chi riêng. Mình thấy nhiều bạn đi Phượt như là để thể hiện mình, đánh dấu trên các cung đường, đi đường thì toàn thấy vứt rác bừa bãi ví dụ hôm bọn mình lên TÀ XÌ LÁNG từ thiện . Vừa mới đến xã đã bị các cô giáo mẫu giáo, y tá nói "bọn em lên đây làm gì? sao các em vô ý thức thế?..." Mình cũng chưa hiểu đầu đuôi ra sao và kêu các chị ấy bình tĩnh nói rõ sự việc. Vì trước khi bọn mình lên đó có 1 nhóm khác lên vì mưa bão không vào sâu được nên đã tụ tập ở cổng trường nội trú ăn uống vứt rác bừa bãi hết cổng các cháu xong bỏ đi không hề thu dọn, nên các chị ấy phải dọn dẹp rất là ức chế "đống đổ nát mà các bạn ấy để lại" nên khi nhóm mình vừa tới là các chị ấy cứ tưởng nhóm ấy mắng bọn mình 1 trận. Mình thấy buồn quá "không lấy đi ngoài bức ảnh, không để lại gì ngoài bước chân" nhưng khẩu hiểu đó chắc đã không còn tồn tại từ lâu đối với 1 số các bạn trẻ đi Phượt. Mình không có ý phê phán ai cả chỉ nghĩ là các bạn tham gia 1 cung nào đó nên tìm hiểu kỹ lịch trình và các phương án dự phòng trong các chuyến đi đừng để mình thế bị động dẫn đến những điều không may, cùng nhau giúp đỡ trên đường đó mới là điều đáng quý chứ đừng vội phán xét một ai khi sự việc không đến nỗi tệ như các bạn nghĩ, cái gì cũng có cách giải quyết cả. Có đôi lời như vậy thôi ạ. Mong các bạn có chuyến đi vui vẻ

vananhquach
07-07-2014, 09:09
Leader chỉ là người có ý tưởng về cung đường, rồi đứng ra tập hợp những thành viên có hứng thú đồng hành với mình, thế thôi. Ngày nay Leader còn phải kiêm cả tour guider, osin, bảo mẫu, trung tâm giải đáp thắc mắc cho các bác. Tiền thì vẫn đóng như nhau, lại còn tốn xăng, tốn tiền điện thoại, tốn công chuẩn bị và mang vác đồ cho đoàn. Đi chơi vui vẻ thì chả sao, hễ cứ có chuyện gì là trăm dâu đổ đầu tằm, giơ đầu chịu báng, là đề tài cho các AHBP chém. Có thắc mắc sao các bác không nêu ngay từ khi mới mở topic, từ các buổi off trước và sau chuyến đi, hoặc từ chính những ngày cả lũ còn đang trên đường?

Từ lâu rồi Leader nhà mình, dù cung xa hay gần, dù đường ngắn hay dài, dù nghỉ dưỡng hay hành xác, đều chỉ dám nhấc điện thoại lên rủ rê các anh em chiến hữu lâu năm, đố còn dám lên diễn đàn kêu gọi, hay lâp event FB.

X-trail
08-07-2014, 23:14
Xưa đi phượt 6 phần mình lo ,4 phần dựa vào đồng đội .Giờ với hội mới chắc tự bản thân phải lo đến 8, 9 phần :D

BlackBird
09-07-2014, 00:49
Bóng đá có fan phong trào
Kpop cũng có fan phong trào
Facebook cũng có câu like phong trào
Tình nguyện cũng có tình nguyện phong trào
...thì
'Phượt' cũng có 'phượt phong trào'

Là MEM, xem lead trên 4rum chỉ cần xem cách hành văn đã thấy chất hành nhân của người đó rồi. :) Là LEAD, xem mem đăng ký thì coi vào độ xúc tích của lời nói đã biết hắn có thể tự lo hay k rồi :)

Em sinh ra và lớn lên ở Miền Tây, nhưng thích đi với các bác kv phía Bắc hơn (khi họ vào TPHCM), thích cách nói chuyện, tám tám, dù ranh ma hay thông minh, thì họ vẫn cực kỳ dễ thương, dễ gần, có nhiều câu nói thú vị :)) tính tập thể cũng cao hơn ở TPHCM.

Dù sao thì, nên kết nạp thêm nhiều kẻ ham chơi, tẩy chay những kẻ vụ lợi; Mà chúng thường đi chung với nhau, nên muốn tìm đứa ham chơi làm đàn em thì phải chấp nhận ở cùng bọn vụ lợi một thời gian. Còn nếu không, tiếp tục 'phong trào' ntn, nó sẽ không giết chết cái chữ 'phượt' huyền thoại, chỉ hành hạ, nổi k nổi, chìm k chìm, sống không bằng chết.

Nhục thay!

allthingnormal
09-07-2014, 08:37
Có cầu ắt có cung thôi, chấp nhận chơi thì chấp nhận chịu chứ rên gì bạn chủ topic?
Tôi biết, trong số lead dẫn đường/tiên phong lập nhóm có những bạn là hướng dẫn viên, nhưng nếu mình tham gia thì mình cũng có 1 sự tin tưởng nhất định (hoặc tự mình tìm hiểu thêm thông tin về nhóm này) trước khi quyết định đồng hành chứ. Tôi nghĩ dân phượt ko đến nỗi lơ ngơ như bạn nghĩ đâu.
Dù sao cũng cám ơn chủ topic đã có lời khuyên.

dungle12384
09-07-2014, 10:31
Mình cũng đồng ý với các bạn ở trên:

PHƯỢT LÀ PHẢI CHỦ ĐỘNG"
Leader chỉ là người có ý tưởng về cung đường, rồi đứng ra tập hợp những thành viên có hứng thú đồng hành với mình

Mình tuy mới gia nhập phượt, nhưng gần đây để kiếm 1 cung đường chung cũng không phải là dễ. Chủ yếu các lead tự lập group trên facebook "closed group" vì cũng tránh những thành viên mới không hiểu đúng về phượt, cũng đúng thôi chẳng ai lại muốn làm dâu trăm họ rồi bị nói này nói nọ, thậm chí đem lên diễn đàn và có những lời lẽ không hay.... trước hết tiên trách kỷ hậu trách nhân!!!

Diễn đàn thấy càng lúc càng vắng, thay vì những bài viết lên án mình mong những bài viết tích cực, cùng xây dựng cộng đồng Phươt.

haha_peo
09-07-2014, 11:28
mình thấy bài này rất bổ ích cho những ng mới như mình.
Đánh dấu để theo dõi.
cám ơn các bạn nhiều