PDA

View Full Version : Trải nghiệm chuyến đi Singapore - Bali

bebexinh83
17-06-2014, 14:58
Nhờ các thông tin kinh nghiệm của các anh chị trên phượt.vn và webtretho mà đứa lớ ngớ như mình đã có được một chuyến du lịch tuyệt vời.

Dù không hẳn mang ý nghĩa một chuyến đi phượt nhưng vẫn muốn chia sẽ những gì mình biết cùng các bạn

* Tổng chi phí/pax (Tháng 6/2014)- Mình đi 02 ng:
- Vé máy bay: 6.320k (SG-SIN, SIN-Bali, Bali-Sin, Sin-SG)
- Chi phí đi lại, ăn uống, ksan, mua quà 3 ngày ở Sin: 500SGD
- Chi phí đi lại, ăn uống, ksan, mua quà 4 ngày ở Bali: 400USD

Tỷ giá mình đổi tại ngân hàng Eximbank: 1SGD= 16.997VND; 1USD=21.264VND
Đổi tiền ở Kuta Centre exchange (officer), Bali: 1USD= 11.700 RP (ở sân bay 11.400rp)
nếu ra Hà Tâm (Bến thành) 1rp=1.85vnd

* Nhập cảnh

Chặng đầu SG-SIN mình bay của Vietjet, hành lý xách tay chỉ 7kg nhưng mình và bạn mình bị hố 9kg => bắt mua hành lý ký gửi 680K (chưa đi đã buồn)
Kinh nghiệm: Cứ đồ j nặng bỏ ra một túi (nilon, giấy) nhìn nhỏ gọn xách tay, khi làm thủ tục cân vali xong thì kéo ra ngoài nhét lại đồ vào, đảm bảo ko bao giờ quá cân :D.

+ Nhập cảnh vào SIN, các bạn gái lưu ý mặc hở cũng được nhưng tuyệt đối tránh các màu quá nổi như Cam, đỏ, hồng, nõn chuối, hoa hòe lòe loẹt (nhìn quê quê). Mình đứng chờ gần 2 tiếng và chứng kiến ko ít các chị em VN bị đưa ra ngoài,đứng nhìn thôi cũng biết chị nào sẽ bị out. Đi theo tour vẫn bị gọi ra ngoài như thường. Các anh trai da ngăm đen, ăn mặc luộm thuộm cũng ko thoát được.

+ Nhập cảnh Bali: Đừng quên mang theo bút để khai báo nhập cảnh vì ở sân bay không có bút hix.

I. Hành trình Singapore:

+ Ksan: Ngày đầu ở Marrison Hotel, Beach Road ngay MRT Bugis (chuyển các line cực tiện), Bugis Junction, khu lẩu Tan Quee Lan: 2.180k/night breakfast included.
Vì phòng bé, giá mắc nên mình quyết định lang thang quanh khu này kiếm chỗ khác rẻ hơn. Đi vào Cozy Corner nhưng ngậm ngùi ra ngay vì chỉ có 01 phòng vệ sinh chung, mùi hôi, ẩm mốc ko thể chịu được. Tìm được Ksan 85 Beach Road trong hẻm giá 80SGD.
+ Đi lại: Mua thẻ EZlink 12SGD, đến ngày thứ 2 phải nạp thêm 10SGD. Ở sân bay có bản đồ MRT, các bạn nên lấy và đi đâu thì cầm bản đồ này đến quầy Passenger Service ở tất cả các MRT station hỏi, bạn sẽ ko bao giờ bị đi lạc line. Để ý trạm đến bằng cách nhìn lên bảng chỉ dẫn trên tàu, gần đến station nào nó sẽ nhấp nháy đèn đỏ ở ga đó. Không chắc thì cứ mạnh dạn hỏi ng dân trên tàu.
+ Sim đthoai: Mua gói $38 (hay $28 mình ko nhớ rõ), 2 ng xài chung 01 sim, tẹt ga luôn sang Bali vẫn còn gọi được như thường.
+ Ăn uông: Không nên ăn foodcourt vừa dở, vừa mắc. Ăn ở hàng quán bên ngoài ngon mà rẻ hơn
Date 1: 15h ra khỏi sân bay, đi MRT về Ksan nghỉ ngơi, 16h30 xuất phát. Mình đi nguyên cụm Marina By Sand, Garden by the Bay, Sky park, Esplanade, Merilon. Vì là cuối tuần nên mình xem đủ show nhạc nước free và cây phát sáng.
Sky park, Marina By Sand, The shoppes Garden by the Bay ở cùng một bên. Đi bộ từ lầu 1 của Marina shoppes qua cầu Helix sang bên kia sông là nhà hát sầu riêng Esplanade và đầu sư tử Merilon.
Vì ko cầm theo bản hướng dẫn nên đã bị lạc tè le ở Marina by sand, Sky Park và lạc trong nhà hát Esplande, đi bộ liệt chân và bỏ phỉ mất show cây phát sang (báo hại hôm sau phải quay lại xem show này).

Date 2: USS & Sentosa Island: Mình lien hệ mua vé của em trai du học bên Sing (quên tên hix) 6581094865, giá 64sgd USS, 30sgd Sea aqurium. Em rất dễ thương, nhiệt tình đón tụi mình ở ga Habourfront và đưa mình sang tận cổng USS mới lấy tiền.
Trong tất cả các trò, thì trò ở Egypt Ancient là khủng khiếp nhất, ra ngoài mình đau dạ dày luôn, sợ xanh mắt. Giống như tàu lượn nhưng mà khủng khiếp hơn nhiều, lao thẳng xuống với tốc độ kinh hoàng rồi lại bay thẳng lên trong không gian tăm tối như rơi xuống địa ngục vậy.
Sea aquarium ko nên đi vì chả có j hay ho cả. Dành tiền đấy mua vé USS express để khỏi phải mất thời gian đứng xếp hàng rũ người (cỡ 1h/trò)
Date 3: China town, Mustafa, Orchard road. Sau khi liệt chân ở China town và Mustafa, Bugis thì khuyên các bạn chân tình là không nên đi Mustafa và Bugis. Hàng made in China không khác gì chợ Bà Chiểu có khi còn xấu hơn mà đắt nữa.

https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t1.0-9/10444012_10201212014861850_7123515543314250732_n.j pg

bebexinh83
23-06-2014, 15:30
II. Hành trình Bali
+ Đi lại
Thuê Private Car: Giá hiện giờ từ 500-600k rp/day. Lái xe của mình là Mas, đễ thương, nhiệt tình, chu đáo mà lại chiều theo ý khách hàng. Chi phí hợp lý nhất trong những ng mình đã từng liên lạc như Nick, Ketut, Panji

Mas: +62 81338724285; email: [email protected]
- Taxi ở Kuta: Blue Bird taxi, 6000krp/km đầu tiên. Từ Kuta ra sân bay hết khoảng 35K rp.
+ Ksan: Kind Bintang villa resort ở Nusa Dua: cực kỳ tuyệt vời và hài lòng. Có bãi tắm riêng, bể bơi lớn, đẹp. Tiền phòng $65/night, miễn phí 02 ly cocktail tại hồ bơi, có ăn sáng

https://www.flickr.com/photos/106647663@N02/14300969199/

Ksan Nitya Homestay Lembongan (ở bải Juluban): 450k rp/night có breakfast cho phòng có máy nước nóng (Vòi hoa sen lởm điên ng)
Kuta Angel Hotel: decor rất đẹp và nghệ thuật. Ksan mới xây lại, phòng đẹp, tiện nghi. Bể bơi thì bé tí tẹo. Ksan gần biển, gần hard rock cafe, beach walk, gần khu bar, pub ở Legian. Giá phòng $56/night ko ăn sáng.