PDA

View Full Version : Nào cùng offroad lên Hồng Ngài, Y Tý - tận hưởng cuộc sống giữa lưng trời.

Pages : 1 [2]

linhngoc
02-03-2011, 22:04
chúc mừng các bạn đả có chuyến đi thật sư ý nghĩa, cho chính mình và các bạn ớ nhà nữa. chúc các bạn luôn vui khỏe, và có thêm nhiều chuyến đi thú vị,ý nghĩa.
mong có dịp giao lưu cùng các bạn.
Linh Ngọc

vochongngheo
03-03-2011, 15:05
Tết vừa rồi vợ chồng em cũng kinh qua một chuyến Tây Bắc, đi 1 tuần. Nghe thì oai chứ chất lượng chuyến đi so với các bác thì kém xa vì 4 người thì có đến 3 là nữ - gan bé + phương tiện không chuyên + kinh nghiệm phượt có hạn + không có sự chuẩn bị + blah = chúng em toàn đi đường Quốc lộ, gọi là cưỡi ngựa xem hoa chứ cũng ko được tìm hiểu sâu sắc.
Tuy vậy chúng em cũng có những trải nghiệm không bao giờ quên.
Tự nhủ mình còn trẻ, chuyến đi vừa rồi chỉ là bước tập dượt cho những lần sau.
Mong là nếu được đi nữa, sẽ có time để ăn với dân bản bữa cơm, vào thăm các anh bộ đội biên phòng và động viên tinh thần các thầy cô giáo (@ bác battramdao: em cũng là gv. Xem ảnh bác xong thấy mình ... sướng quá)

vantruongvpc
09-03-2011, 21:23
thế các bác có bị bắn tốc độ đoạn nào ???... chỗ hình có xe suzuki chuyên dụng đó????

namviet
01-05-2011, 21:56
Đọc những gì bạn viết trên diễn đàn tôi cảm thấy con dân việt nam chúng ta còn rất rất nhiều người tốt, mà mình chưa biết hay chưa gặp .Cảm ơn bạn nhiều
Khoảng giữa năm 2000, tôi có một người bạn rất thân. Bạn ấy có một cậu em trai, bỗng nhiên đổ bệnh và phát hiện ra là bị ung thư máu. Nhà bạn tôi rất nghèo, cậu em là con trai duy nhất của gia đình. Không cần tả thì cũng hiểu là lúc đó gia đình bạn tôi lâm vào cảnh khó khăn tuyệt vọng như thế nào.
Ngày đó tôi cũng mới ra trường, đi làm ở cơ quan nhà nước, lương tháng chỉ được 500 nghìn đồng, chẳng đủ tiêu vặt. Không biết làm cách nào để giúp bạn, tôi đành xoay ra thức đêm mày mò làm một cái website để quyên tiền hỗ trợ cho gia đình bạn tôi.
Rất nhiều bạn bè và cả những người không quen biết đã ủng hộ và giúp tôi quyên được một số tiền là khoảng hơn 20 triệu gì đó cho gia đình bạn tôi. Thời điểm đó, đây là số tiền khá lớn để gia đình bạn tôi thuốc men, chạy chữa kéo dài mạng sống cho cậu em.
Dạo đó, có lúc tôi cũng rất tự hào vì đã làm được một việc mà tôi cho là tốt đẹp. Tuy nhiên, khi tôi bước vào khoa C5 bệnh viện Bạch Mai (khoa huyết học truyền máu) nơi cậu em kia đang điều trị, tôi thấy mấy đồng tiền kia thực chất có giá trị vô cùng nhỏ bé. Đến bây giờ, sau hơn 10 năm, tôi vẫn có cảm giác quặn lòng khi nhìn cả trăm bệnh nhân nằm đó, với vài trăm người thân ở xung quanh từng ngày từng giờ sống trong đau đớn tuyệt vọng. Cứ hết người này lại đến người khác ra đi mãi mãi.
Hơn 20 triệu kia không cứu được em của bạn tôi nhưng đã động viên tinh thần cho gia đình bạn tôi rất lớn và cho bản thân tôi nữa. Nó chứng tỏ trên đời này có rất nhiều người tốt, có rất nhiều điều đáng trân trọng và cho tôi thấy cuộc sống đáng quý đến nhường nào.
Tôi vô cùng biết ơn những người đã tham gia ủng hộ tôi ngày đó, đã tin tôi và chia sẻ với gia đình bạn tôi những giây phút khó khăn nhất.

Bạn Nguyễn Hồng Hạnh, bank of Tokyo; bạn Tạ Vũ Hằng, công ty Motorola; anh Định, Tiến sĩ cầu đường bên Mỹ; các anh chị ở Bank of Tokyo; các anh chị ở công ty Motorola; các anh chị sinh viên, nghiên cứu sinh bên Nhật, Mỹ, chị Thúy và các anh chị trên mạng Netnam..., rất nhiều người trong đó tôi không hề biết tên.

Giờ đây, sau khi đã tham gia một vài chương trình từ thiện, tôi có suy nghĩ là làm từ thiện rất dễ mà cũng rất khó. Dễ vì có rất nhiều người xung quanh mình cần được làm từ thiện. Khó là giúp họ thế nào để có được một kết thúc có hậu.

archi238
04-05-2011, 17:31
Dù đã đi qua Ô Quý Hồ nhiều lần nhưng chưa lần nào tôi đo thử độ cao của con đèo này cả. Lần này tôi rất tò mò muốn đo xem độ cao của nó là bao nhiêu, liệu có phải là con đèo cao nhất của Việt Nam hay không?

Điểm cao nhất của Ô Quý Hồ là 1.986m
Như vậy, độ cao của Ô Quý Hồ vẫn còn thua độ cao của con đường vào Chế Tạo là ~2.000m, cao hơn nhiều so với Mã Pí Lèng: ~1.200m

Đó là độ cao tuyệt đối của đèo Ô quy hồ so với mực nước biển, thì cao hơn Mã Pí Lèng do nền địa chất bên Lào Cai này cao hơn nhiều so với bên Đông Hà Giang. Nhưng Mã Pí Lèng là con đèo cao nhất khi so sánh cao độ tương đối của con đèo với vực thẳm bên dưới ạ. (c)

Bóng
08-06-2011, 15:08
Bọn em chạy từ Lũng Pô lên Y Tý hình như là đoạn đường về của các bác. Không chạy qua Hồng Ngài. Về đi qua Ngãi Thầu.

https://a6.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/229252_1639286594295_1600693838_2954862_7385594_n. jpg

https://a5.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/248727_1639289314363_1600693838_2954872_6803292_n. jpg

https://a2.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/247265_1639289674372_1600693838_2954874_6245190_n. jpg

https://a3.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/250903_1639288114333_1600693838_2954867_5969642_n. jpg

Chia sẻ mấy bức bạn em chụp từ BB. Đoạn này thì không thể lôi máy ảnh ra được :(.

Can Khuong
11-07-2011, 22:12
Đang đi trên đường thấy thấp thoáng có một khu nghĩa địa của người Mông, tôi liền dừng xe nhảy vào xem sao.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011103.jpg

Một ngôi mộ có vẻ đã chôn được một thời gian.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011100.jpg

Người Mông họ cũng làm nhà mồ như người Tây Nguyên, bên trong bỏ một số vật dụng hàng ngày của người đã chết như chăn, đệm, quần áo... Có lẽ họ quan niệm người mới chết vẫn cần những thứ đó như lúc còn sống.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011101.jpg

Một ngôi mộ khác, nhìn vào ngôi mộ có lẽ cũng đoán được phần nào người chết giàu hay nghèo.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011105.jpg

Ngôi mộ này còn mới toanh.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011107.jpg

Gạo, rượu được rắc rải rác xung quanh.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011108.jpg

Mặc dù chẳng sợ ma bao giờ nhưng đứng đây một lúc tôi cũng cảm thấy hơi rờn rợn. Ngắm nghía một lúc, tôi lại quay trở ra để lên đường đi tiếp.
Bài hay! ảnh đẹp,thanks!
Mình bổ sung tẹo:
Đây là nghĩa địa của người Thái đen chứ không phải của người mông như bạn tưởng.
Mộ của Đàn ông thì cột cây nêu cao vút bằng cả cây tre, còn của đàn bà thì nhiều cở quạt và thấp 2 - 3m.
sau khi chôn cất, chia của cho người chết thì hầu như họ không quan tâm đến phần mộ người thân nữa.
Người thái đen có tục tung trứng gà lên trời, quả trứng rơi vỡ ở đâu thì chôn người chết ở đó (việc này do thày cúng làm)

nguyenhoangha
12-07-2011, 05:39
Đó là độ cao tuyệt đối của đèo Ô quy hồ so với mực nước biển, thì cao hơn Mã Pí Lèng do nền địa chất bên Lào Cai này cao hơn nhiều so với bên Đông Hà Giang. Nhưng Mã Pí Lèng là con đèo cao nhất khi so sánh cao độ tương đối của con đèo với vực thẳm bên dưới ạ. (c)

Thường thì có hai cách để mọi người đo độ cao của một con đèo (hay dốc). Ví như bạn nói đèo Ô Quy Hồ độ cao so với mực nước biển cao hơn đèo Mã Pí Lèng nhưng độ giật của con dốc từ chân lên đỉnh thì thua Mã Pí Lèng là vì do nền địa chất.Khi di chuyển thì mình hay quan tâm độ giật của dốc hơn độ cao so mực nước biển, cái này rất quan trọng nhất là đi xe đạp,có những con dốc ở độ cao 500m so với mực nước biển nhưng mới đi có 100m chiều dài đã tăng thêm 15m độ cao chẳng hạn,đó là con dốc 15% và đạp xe muốn vãi luôn.

Minsk_solo
14-07-2011, 13:15
^^! nhìn mà thèm ... hix con vợ già em ( Min khù khờ ) không bít có đú nổi không nữa .... Nhìn mấy con cào cào của các pác mà thèm ... Cảm ơn vì đã cho em được mở mang tầm mắt ^^!

code_fantasy
14-07-2011, 14:15
... Cái hay là ta tùy vào hoàn cảnh, tùy vào nhân duyên mà có được bữa cơm, như vậy mới là hưởng được cái lẽ của cuộc sống. Bếp với nồi chỉ là phương tiện để ta sử dụng khi không muốn phụ thuộc vào nhân duyên. Ví dụ khi đi vào rừng hay vào chỗ hoang vu không có người ở. Còn ở đây, làng bản san sát, tại sao lại phải dùng bếp với nồi.
Cái lý TÙY DUYÊN này nó rất sâu xa, không phải ai cũng hiểu được. Đại đa số chúng ta, vẫn bị ám ảnh bởi ác nghiệp và thiện nghiệp. Tuy nhiên, ác nghiệp hay thiện nghiệp chỉ là để cứu rỗi chính bản thân chúng ta chứ không phải là để phổ độ chúng sinh.
Có những người, ngay cả trong cộng đồng phượt của chúng ta, khi đi phượt tại các vùng sâu hẻo lánh, nhìn bà con sống, sinh hoạt lại nghĩ là họ rất khổ, sau đó cho họ tiền, quà và nghĩ là mình đã làm được một việc tốt, cảm thấy sung sướng , thanh thản trong lòng. Nhưng chưa chắc, việc cho họ tiền, quà, rất có thể tạo ra một chuỗi nhân quả sau này. Chưa chắc việc mình cho họ tiền đã là tốt, rất có thể hành động đó lại tạo ra một kết quả xấu cho chính bản thân người nhận. Việc tạo một nghiệp thiện như vậy, thực chất chỉ để thỏa mãn cái tâm cho người tạo nghiệp mà thôi.

Đồng ý và cám ơn Bác rất nhiều về Nhân Quả hay Tùy Duyên gì đó... qua phân tích của Bác! thú thật mình hâm mộ bác không chỉ bởi những chuyến Phượt rất ấn tượng, những tấm Ảnh rất chi tiết, những phân tich rất rạch ròi về những gì thấy trên đường,...mà còn về cái Tâm và cái nhìn nhân văn của bác với những bà con vùng xa.
Chúc sức khỏe và mong được đọc va xem nhiều hơn từ Bác

mihauvuong2008
18-07-2011, 09:31
Sao lại là "xe máy ô tô của nhân dân"? của người vi phạm chứ?

Phệt
18-07-2011, 11:16
Yêu Tây Bắc, đặc biệt là Nghĩa Lộ, 1 tình yêu đẹp ở đây nhưng chưa có dịp 1 lần lên chơi, nuối tiếc vô bờ

Uyen Mai
20-07-2011, 16:51
Lại nói về chuyện đi khất thực. Tôi đã đọc Tây Du Ký và xem phim Tây du Ký từ ngày bé tý đến giờ không biết là bao nhiêu lần. Rất nhiều người sẽ thắc mắc là với tài nghệ thần thông quảng đại như Tôn Ngộ Không thì việc kiếm một bữa cơm hay thậm chí là đi lấy kinh thì quả thật quá đơn giản. Vậy tại sao lại phải cậy đến một Trần Huyền Trang bất tài khổ ải đi sang Tây Trúc thỉnh kinh.
Tất cả nằm ở một cái lý của đạo Phật, đó là TÙY DUYÊN.

Như hoangnguyen hỏi tôi, tại sao không mang bếp với nồi đi? câu trả lời của tôi là tôi muốn chứng cái lý TÙY DUYÊN. Nếu mang bếp với nồi đi thì đơn giản quá, hay nói chung, để mà no bụng có sức đi tiếp thì đơn giản quá. Cái hay là ta tùy vào hoàn cảnh, tùy vào nhân duyên mà có được bữa cơm, như vậy mới là hưởng được cái lẽ của cuộc sống. Bếp với nồi chỉ là phương tiện để ta sử dụng khi không muốn phụ thuộc vào nhân duyên. Ví dụ khi đi vào rừng hay vào chỗ hoang vu không có người ở. Còn ở đây, làng bản san sát, tại sao lại phải dùng bếp với nồi.
Cái lý TÙY DUYÊN này nó rất sâu xa, không phải ai cũng hiểu được. Đại đa số chúng ta, vẫn bị ám ảnh bởi ác nghiệp và thiện nghiệp. Tuy nhiên, ác nghiệp hay thiện nghiệp chỉ là để cứu rỗi chính bản thân chúng ta chứ không phải là để phổ độ chúng sinh.
Có những người, ngay cả trong cộng đồng phượt của chúng ta, khi đi phượt tại các vùng sâu hẻo lánh, nhìn bà con sống, sinh hoạt lại nghĩ là họ rất khổ, sau đó cho họ tiền, quà và nghĩ là mình đã làm được một việc tốt, cảm thấy sung sướng , thanh thản trong lòng. Nhưng chưa chắc, việc cho họ tiền, quà, rất có thể tạo ra một chuỗi nhân quả sau này. Chưa chắc việc mình cho họ tiền đã là tốt, rất có thể hành động đó lại tạo ra một kết quả xấu cho chính bản thân người nhận. Việc tạo một nghiệp thiện như vậy, thực chất chỉ để thỏa mãn cái tâm cho người tạo nghiệp mà thôi.

Không biết nói gì hơn, ngoài sự thán phục vì sự am hiểu rất uyên bác của bác! Quan điểm này, thật hiếm có và không dễ tìm kiếm ở cuộc sống ồn ào, vội vã này!

Thanh Yên
20-07-2011, 20:19
ngưỡng mộ quá ,các bạn thật tuyệt vời

Tiểu Long
02-08-2011, 19:02
Lại nói về chuyện đi khất thực. Tôi đã đọc Tây Du Ký và xem phim Tây du Ký từ ngày bé tý đến giờ không biết là bao nhiêu lần. Rất nhiều người sẽ thắc mắc là với tài nghệ thần thông quảng đại như Tôn Ngộ Không thì việc kiếm một bữa cơm hay thậm chí là đi lấy kinh thì quả thật quá đơn giản. Vậy tại sao lại phải cậy đến một Trần Huyền Trang bất tài khổ ải đi sang Tây Trúc thỉnh kinh.
Tất cả nằm ở một cái lý của đạo Phật, đó là TÙY DUYÊN.

Như hoangnguyen hỏi tôi, tại sao không mang bếp với nồi đi? câu trả lời của tôi là tôi muốn chứng cái lý TÙY DUYÊN. Nếu mang bếp với nồi đi thì đơn giản quá, hay nói chung, để mà no bụng có sức đi tiếp thì đơn giản quá. Cái hay là ta tùy vào hoàn cảnh, tùy vào nhân duyên mà có được bữa cơm, như vậy mới là hưởng được cái lẽ của cuộc sống. Bếp với nồi chỉ là phương tiện để ta sử dụng khi không muốn phụ thuộc vào nhân duyên. Ví dụ khi đi vào rừng hay vào chỗ hoang vu không có người ở. Còn ở đây, làng bản san sát, tại sao lại phải dùng bếp với nồi.

Bài anh viết công nhận chi tiết. Thật dễ hiểu vì sao nó lại được cho lên phần chú ý :L:L. Người ngồi ở nhà mà cũng như là được tham gia trực tiếp vào những chuyến đi đó vậy :x

Cái đoạn trên anh viết hay quá đi, em là người theo Đạo mà cũng thấy rất thấm ;)

Ngân Ốc
04-08-2011, 16:21
Thanks các bác vì đã share 1 chuyến đi thật tuyệt vời với những trải nghiệm không thể nào quên. Đọc bài mà như thấy mình đang join vào chuyến đi đó vậy. :)

hettien
05-08-2011, 00:02
Chào bác battramdao.
Em có một áy náy rất muốn hỏi bác: khi mình đến ăn, ngủ nhà dân thì khi về mình làm thế nào? nếu trả tiền họ thì có lẽ đa phần là họ không lấy, và rồi để vật chất xen vào tình cảm thì cũng là điều không hay lắm. Nhưng nếu không được trả tiền thì thú thực là em cực kỳ áy náy. Nếu như cả đời họ chỉ tiếp 1 đoàn khách phượt thì thôi cũng có thể được, nhưng chắc là không phải thế, rồi sẽ có nhiều đoàn phượt lên chơi chứ. Liệu rằng 3-4-5 lần thì có ảnh hưởng đến cuộc sống của họ không? Em rất thích sống cùng dân bản địa, ăn muối cùng họ cũng thích, thế nhưng em đang rất không biết phải ứng xử thế nào cho phải đạo. Với kinh nghiệm của bác, bác có thể cho em xin lời khuyên không ạ?

battramdao
05-08-2011, 00:22
Chào bác battramdao.
Em có một áy náy rất muốn hỏi bác: khi mình đến ăn, ngủ nhà dân thì khi về mình làm thế nào? nếu trả tiền họ thì có lẽ đa phần là họ không lấy, và rồi để vật chất xen vào tình cảm thì cũng là điều không hay lắm. Nhưng nếu không được trả tiền thì thú thực là em cực kỳ áy náy. Nếu như cả đời họ chỉ tiếp 1 đoàn khách phượt thì thôi cũng có thể được, nhưng chắc là không phải thế, rồi sẽ có nhiều đoàn phượt lên chơi chứ. Liệu rằng 3-4-5 lần thì có ảnh hưởng đến cuộc sống của họ không? Em rất thích sống cùng dân bản địa, ăn muối cùng họ cũng thích, thế nhưng em đang rất không biết phải ứng xử thế nào cho phải đạo. Với kinh nghiệm của bác, bác có thể cho em xin lời khuyên không ạ?

Vấn đề này thực sự là rất tế nhị và tớ cũng tránh nói đến trong các bài viết của mình. Vì mỗi người có một quan điểm, một cách xử sự khác nhau nên cách của tớ cũng chưa chắc đã là cách hay. Tuy nhiên bạn đã hỏi thì tớ cũng xin chia sẻ.

Điều đầu tiên, khi vào nhà người dân để xin ăn ngủ, tớ không bao giờ đặt vấn đề tiền bạc ra. Mình phải vào thực sự là để xin họ cho mình ăn nhờ, ngủ nhờ. Trình bày rõ mình là ai, ở đâu đến, tới đây để làm gì một cách minh bạch, rõ ràng.

Thông thường, khi đi, tớ bao giờ cũng chuẩn bị quà cho bà con, nơi mình sẽ đến ở nhờ. Quà thì tùy mỗi người, nhưng tớ thường mang mực khô, mỳ chính, bánh kẹo cho trẻ con... Khi họ đồng ý cho mình ở nhờ, mình sẽ tranh thủ mang quà vào biếu mọi người (nếu có đủ người trong nhà) hoặc đợi đến bữa cơm, có đông đủ mọi người (cái này phải khéo một chút).

Chủ động nói chuyện, chia sẻ với bà con để tạo không khí ấm áp, vui vẻ.
Nếu vào những nhà neo người, hoàn cảnh không sung túc là mấy thì mình có thể chủ động đưa tiền cho họ và nói là nhờ họ mua dùm con gà, mớ rau về để nấu cơm cả nhà cùng ăn, sau đó chính mình có khi cũng phải xắn áo vào bếp nấu nướng.
Khi ra về, cũng đừng bao giờ hỏi là ăn uống ngủ nghỉ hết bao nhiêu tiền, mà có thể chủ động biếu bà con ít tiền (tùy tâm), nếu có trẻ em thì bảo là để mua quần áo cho chúng, nếu có người già thì bảo là biếu người già mua quà, hoặc ít ra là tặng cho phụ nữ mua đồ. Không nên đưa tiền cho đàn ông trong nhà vì họ sẽ không lấy.

Nói chung đó là cách của tớ và cũng chưa bao giờ gặp khó khăn hay điều gì vướng mắc cả, khi về mọi người đều rất quý, tình cảm và vui vẻ.

Chúc bạn thành công,

mihtua
05-08-2011, 00:22
Chào bác battramdao.

Khi xin nghỉ nhờ ở nhà dân, thông thường là những ai cho ở nhờ sẽ rất hiếu khách, sắp xếp chỗ ở tốt cho bạn và nấu cơm mời bạn ăn. Muốn cám ơn thì đừng nên nói là trả tiền vì cho ngủ nhờ mà nên nói kiểu như tặng cháu nhà anh chị để mua sách vở học tập cho năm mới hoặc để vỗ béo con lợn, năm sau em lại lên :)) Chủ nhà là nam giới có thể sẽ không nhận thì hãy đưa khéo cho bà chủ. Nói chung là người dân ở miền núi thường tốt bụng và rất nhiệt tình, quan trọng là bạn cũng nhiệt tình lại và trân trọng lòng tốt của họ thì bạn nói gì hay tặng gì cũng dễ hơn, không nên coi là chuyện vay mượn hay trả tiền sòng phẳng.

hettien
05-08-2011, 00:48
Rất cám ơn các bác đã cho lời khuyên. Sao bác trảm đao giống em cái vụ mực khô thế, đi đâu cũng thủ mấy túi :))

Phệt
05-08-2011, 12:48
nhìn các em bé vùng cao trong ảnh của bác chụp rất xinh và có nét nhé

anhhungxadieu83
05-08-2011, 18:20
Bái phục, bái phục

Mình là 1 phượt tử mới vào nghề. Mới đi vài cung, nhưng chưa đi cung này, xem ảnh khoái quá, phải đi mới được .....

muahekhongconang
10-09-2011, 14:30
"Ngay đầu bản có 4 cô gái đang túm tụm thêu thùa bên một bếp lửa để sưởi ấm giữa bãi đất trống. Người Dao họ thêu rất hay, hoàn toàn không cần đến khung thêu mà đường kim mũi chỉ vẫn rất tinh xảo. Chẳng bù cho gái Kinh ngày nay, cả đời chẳng sờ đến cái kim bao giờ, quần áo sứt chỉ một chút là vứt đi luôn chứ nói gì đến thêu với thùa"
Tớ biết rất nhiều cô gái Kinh đang sống giữa lòng Hà Nội vẫn biết khâu vá, đan lát thậm chí cả móc giầy cho con nữa đấy nhé.

kieumailc
11-09-2011, 12:36
Rất cám ơn các bác đã cho lời khuyên. Sao bác trảm đao giống em cái vụ mực khô thế, đi đâu cũng thủ mấy túi :))

oài ! bác tới Bản nhà em thì uống với em mấy bát rượu là được rồi.

kieumailc
11-09-2011, 12:44
Thay mặt bà con trong bản xin cảm ơn các bác đã tới và chia sẻ với quê hương Bát xát của em.

Vua_luoi
13-09-2011, 21:17
Nhìn bán Bactramdao nhìn quen cực, chắc loanh quanh khu Lò Đúc. Đọc chả xót topic nào từ hôm qua đến nay của bác, muốn đi như bác quá mà chưa biết biết bao h có đủ điều kiện. Trước hết là làm con cào cào đi chơi đã.

dongkivs
18-09-2011, 14:39
Trân thành cảm ơn Anh/ Chị đã thực hiện và chia sẻ những chuyến đi như thế này! thật sự khâm phục và thán phục! Chúc Anh chị có thêm nhiều chuyến đi thành công ! Còn Em chỉ biết ngồi hóng và tưởng tượng theo thôi! Muôn đi lắm nhưng điều kiện không cho phép!

Leo
24-10-2011, 01:32
Ủng hộ Bác vài cảnh Than Uyên
Cánh đồng Mường Than
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=46725&d=1290524028
Buổi sớm núi Mường Than như 1 thiếu nữ đang ngủ
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=46726&d=1290524028
Từ Khau Cọ nhìn xuống
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=46734&d=1290524314
Những tia nắng đầu tiên
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=46728&d=1290524188

góp với các bác tấm chụp ở Tân uyên

http://farm7.static.flickr.com/6038/6213070034_6b9be52ae5.jpg (http://www.flickr.com/photos/anhnt72/6213070034/)
Bình yên (http://www.flickr.com/photos/anhnt72/6213070034/) của leovn2010 (http://www.flickr.com/people/anhnt72/), trên Flickr

soi7x
28-10-2011, 21:04
Bác làm em nhớ Hồng Ngài quá, năm em đi con đường bê tông kia sắp làm, bọn em trekk vào đó là 20h đêm và cũng nghỉ chân tại chốt biên phòng đó, sau 3 năm mà nó vẫn vậy. Kỉ niệm Cám ơn bác về một topic rất hay và chi tiết.

Điểm trường Hồng Ngài ngày ấy

https://i313.photobucket.com/albums/ll382/cuongdeule/Hong%20Ngai%20031008/IMG_2808.jpg

Bài học về ''Phuot''

https://i313.photobucket.com/albums/ll382/cuongdeule/Hong%20Ngai%20031008/IMG_2793.jpg

Nhớ Hồng ngài quá, ngày trở lại quá xa vời, haiz.

nguyenhoangha
29-10-2011, 00:35
Như đã nói ở trên, ở Y Tý cũng có 1 bản tên là Nhìu Cồ San, chính là chỗ trên đường vào thị trấn Y Tý có rừng già bao quanh. Tôi có tham khảo một số bài viết thường lầm tưởng độ cao của Y Tý là trên 2.000m nhưng thực tế tôi đo bằng GPS tại đồn biên phòng Y Tý độ cao chỉ có ~1.500m

Ngay tại Ý Tý thì 1500 nhưng cách Ý Tý tầm 7km đi Mường Hum mình đo là 1870m bạn ạ.

suboi99
09-02-2013, 13:48
Muốn dc đi xa như vầy quá :)). chia sẻ tiếp các chuyến đi khác đi anh ơi :).

hailong
14-02-2013, 23:16
@battramdao
leo phan không giống leo chùa hương đâu bác
chỗ ban quản lý vườn quốc gia hoàng liên là Trạm Tôn điểm gần đình fan nhất, dẽ leo nhất !
Bác đứng trên đài quan sát thí nhìn về hướng thác bác sau đó nhìn về phía bên phải 160 độ đó là hướng đỉnh phan bác nhé

hailong
14-02-2013, 23:21
ôi siêu nhân :D

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011190.jpg

hailong
14-02-2013, 23:41
các bác uống bia tàu luôn ợ

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011237.jpg

doun
15-02-2013, 20:57
Đọc bài, nhìn ảnh của bác Trảm mà thấy nhớ quá, nhớ Lũng Pô, A Lù, Y Tý, Mường Hum, Tả Giàng Phình, Tân Uyên, MCC... những vùng đất đã đi qua. Thế là tết này lại nhỡ hẹn vì líu zíu vợ con, cơm áo gạo tiền không trở lại được. Đánh giở ảnh ra mà nhâm nhi cho đỡ nhớ vậy

http://nu4.upanh.com/b5.s32.d1/d504b4432d846ecf9381e3f8891f5781_53305424.42.jpg (http://nu4.upanh.com/b6.s33.d1/93583db6f2d4b173e227fa40a5327471_53305424.42.120x1 .jpg)
Bình yên A Lù
Cám ơn Bác Trảm nhiều nhiều. Lại muốn xách xe đi quá

doun
15-02-2013, 22:42
Nhìn kỹ trên vách núi phía Trung Quốc có những cửa hầm rất lạ.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011794.jpg

Bác Trảm đi cung ngược chiều với em. Đây là cửa xả nước của thủy điện bên TQ. Đến bây giờ em vẫn chưa hình dung ra nổi cái hồ nước bên kia núi nó như thế nào mà họ đục đường xã nước lưng chừng núi vậy. Đây là cái ảnh em chụp lúc nó đang xả nước.

http://nu2.upanh.com/b1.s35.d4/e0f0e50cae79cba8bac9bb55c54f828e_53305332.27.jpg (http://nu2.upanh.com/b4.s33.d2/1f7f27c3e4c716c743e3d51de36cadca_53305332.27.120x1 .jpg)

hailong
17-02-2013, 00:59
Bác Trảm đi cung ngược chiều với em. Đây là cửa xả nước của thủy điện bên TQ. Đến bây giờ em vẫn chưa hình dung ra nổi cái hồ nước bên kia núi nó như thế nào mà họ đục đường xã nước lưng chừng núi vậy. Đây là cái ảnh em chụp lúc nó đang xả nước.

http://nu2.upanh.com/b1.s35.d4/e0f0e50cae79cba8bac9bb55c54f828e_53305332.27.jpg (http://nu2.upanh.com/b4.s33.d2/1f7f27c3e4c716c743e3d51de36cadca_53305332.27.120x1 .jpg)

xem trên bản đồ vệ tinh thì quanh đó 5km không có cái hồ nào cả @
nước xả từ đâu ra hả bác !

hoangvanhiep
26-02-2013, 20:34
Y Tý đây rồi, cuối con đường là chợ Y Tý mới xây.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011235.jpg

Chúng tôi dừng chân trước đồn biên phòng Y Tý để vào liên hệ công tác.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011241.jpg

Tôi vào gặp Đại Úy Trung, Đồn phó vũ trang đang trực chỉ huy tại đây. Chúng tôi vào báo cáo mục đích chuyến đi, nhờ các anh Biên Phòng tạo điều kiện giúp đỡ để đi lại thăm quan và giao lưu với bà con, tìm hiểu văn hóa, phong tục tập quán của bà con nơi đây.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011233.jpg

Anh Trung hết sức nhiệt tình, đón tiếp chúng tôi rất thân mật. Anh nói cả đoàn cứ ở lại Đồn Biên Phòng, các anh sẽ bố trí chỗ ăn, chỗ ngủ và sẽ có người dẫn chúng tôi đi gặp gỡ, giao lưu với bà con. Chúng tôi mừng quá, sắp xếp xe cộ, đồ đạc trong đồn biên phòng và nghỉ ngơi.

Xếp xe trước cửa thư viện của Đồn Biên Phòng, nghe nói cái thư viện này là do Công Ty Đông Dương và bọn Hùng Sài Gòn kêu gọi đóng góp xây dựng.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011231.jpg

Con Djebel của tôi không có chắn bùn cho xích, bạn có thể cho tôi xin vài ảnh cuả chắn bùn cho xích được không ? Cám ơn bạn nhiều.

hoangvanhiep
26-02-2013, 21:10
Nhìn lại lần cuối Hồng Ngài một lần nữa rồi chúng tôi lên xe trở về Y Tý, khói bếp bắt đầu xanh trên những nóc nhà.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011702.jpg

Sương mù vẫn phủ trắng trên những ngọn cây.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011705.jpg

Có lẽ vì quá xúc động nên khi đi qua vũng bùn đầu bản, longnuot mất lái ngã đánh oạch một cái, tôi hết hồn tưởng hắn đã lộn xuống vực rồi. Rất may là hắn lấy chân trái đỡ xe nên chiếc xe vẫn còn ở trên đường.

Tôi lại phải chạy đến nhấc xe cho hắn dậy.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011723.jpg

Ống quần bên trái bị máy xe đè vào cháy sém, thế là đi toi cái quần xe máy mới rồi.

https://i845.photobucket.com/albums/ab12/rec2die4/Y%20Ty%202011/HongNgai2011724.jpg

Cám ơn cho ảnh lá chắn bùn, nhưng cí kiểu nào gần hơn thì hay biết mấy !