PDA

View Full Version : Đi Lào từ 19 đến 27.07.2014 bằng xe máy từ Hà Nội

thai_van
12-06-2014, 22:00
Tớ đang muốn đi Lào bằng xe máy từ HN. Hiện chỉ có 1 người 1 ngựa.
Có bạn nào hứng thú thì liên lạc với tớ cùng lên cung nhé (có thể inbox cho tớ sdt&fb để tiện liên lạc).
Kinh phí chắc khoảng 5, 6 triệu.
Nếu đủ 4 xe đi thì đẹp (đi đông sợ bể cung lắm :D)
Lịch trình dự kiến:

Ngày 1: HN - Na Mèo- Sầm Nưa
Ngày 2: Sầm Nưa - Phonsavan
Ngày 3: Phonsavan - Luang Prabang
Ngày 4: Luang Prabang - Vang Vieng
Ngày 5: Vang Vieng - Vientiane
Ngày 6: Vientiane - Savanakhet
Ngày 7: Savanakhet - Champasak
Ngày 8: Champasak - Đồng Hới
Ngày 9: Đồng Hới - HN

Có bác nào đã đi xe máy cung này xin chia sẻ chút kinh nghiệm ah.
Thank you!

dzung86
15-06-2014, 00:43
Hi,

Đợt 30./4 mình có đi Lào = xe máy từ HN - Nếu đi xe máy bạn sẽ phải lo lắng rất nhiều về vụ mang xe qua cửa khẩu - để mang được xe qua sẽ rất vất vả/lo lắng + rất nhiều % hên xui đó (Nếu có người quen thì nên Call trước)- khi về thì sẽ dễ hơn. Và khi về nếu mệt không chạy được và lo không mang được xe về thì có thể ra bên xe ở Vientiane để mua vé cả người và xe về bến xe Nước ngầm(HN). 500k/người, 1tr/xe. Trước khi đi nhớ học móc lốp, vá xăm + nối xích cho yên tâm nhé.

thai_van
15-06-2014, 22:26
Hi,

Đợt 30./4 mình có đi Lào = xe máy từ HN - Nếu đi xe máy bạn sẽ phải lo lắng rất nhiều về vụ mang xe qua cửa khẩu - để mang được xe qua sẽ rất vất vả/lo lắng + rất nhiều % hên xui đó (Nếu có người quen thì nên Call trước)- khi về thì sẽ dễ hơn. Và khi về nếu mệt không chạy được và lo không mang được xe về thì có thể ra bên xe ở Vientiane để mua vé cả người và xe về bến xe Nước ngầm(HN). 500k/người, 1tr/xe. Trước khi đi nhớ học móc lốp, vá xăm + nối xích cho yên tâm nhé.
Cám ơn bác, xin hỏi bác đã đi qua cửa khẩu nào vậy? bác đi ô tô về ah? :D

thhang_vn2004
19-06-2014, 15:20
Đánh dấu, không biết cả cung đường tầm bao nhiêu km. Tất cả đều đi bằng xe máy hết hay ntn?
Nếu trong trường hợp không đi xe qua cửa khẩu đc thì tính sao ạ?

thai_van
20-06-2014, 20:43
Đánh dấu, không biết cả cung đường tầm bao nhiêu km. Tất cả đều đi bằng xe máy hết hay ntn?
Nếu trong trường hợp không đi xe qua cửa khẩu đc thì tính sao ạ?
tổng cung cũng không nhiều, nếu mệt thì cho xe lên ô tô. Theo thông tin thì Na Mèo đi xe máy được.

thai_van
26-06-2014, 21:39
im ắng quá, khả năng cao là đi độc hành rồi :)

daisy198x
27-06-2014, 19:30
mình có xem thì thấy cung đường của bạn hơi lằng nhằng và tốn sức chút. nó như này:
https://www.flickr.com/photos/115881497@N08/14332635118/

mình đang lên kế hoạch giữa tháng 8 đi Lào, cung đường của mình như này:
https://www.flickr.com/photos/115881497@N08/14519206175/
mình cũng chỉ có 1 mình, dự định đi ô tô, vụ xe máy thấy thủ tục hơi nản, cộng thêm may mắn nữa, nhưng nếu có thể mình cũng muốn đi xe máy cùng bạn, bạn thử xem và có thể sắp xếp thời gian cùng mình không :)

8888
27-06-2014, 23:18
hay đấy :)

tanlua
28-06-2014, 01:32
Mình định đi Laos vào tháng 7, chưa sắp xếp được thời gian cụ thể. Mình định đi oto. Lịch trình của bạn hơi lằng nhằng. Sao không đi Vientian - Vieng Vien - luang...
Mình định đi bụi với lang thang nên chắc không tốn nhiều bằng bạn :)

thai_van
28-06-2014, 21:31
mình có xem thì thấy cung đường của bạn hơi lằng nhằng và tốn sức chút. nó như này:
https://www.flickr.com/photos/115881497@N08/14332635118/

mình đang lên kế hoạch giữa tháng 8 đi Lào, cung đường của mình như này:
https://www.flickr.com/photos/115881497@N08/14519206175/
mình cũng chỉ có 1 mình, dự định đi ô tô, vụ xe máy thấy thủ tục hơi nản, cộng thêm may mắn nữa, nhưng nếu có thể mình cũng muốn đi xe máy cùng bạn, bạn thử xem và có thể sắp xếp thời gian cùng mình không :)
Mình đi qua "Xamnua" tỉnh Huoaphan, tỉnh này có cửa khẩu Na Mèo giáp Thanh Hóa các bạn nhé. Từ đây mình muốn đi Cánh Đồng Chum rồi đi Luông là tiện đường. Không lằng nhằng đầu các bạn ah.

Nodadu
28-06-2014, 22:45
Đi thế này thì thời gian cũng tương đối thoải mái.
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ

hikarueminem
28-06-2014, 22:51
Mình định đi Laos vào tháng 7, chưa sắp xếp được thời gian cụ thể. Mình định đi oto. Lịch trình của bạn hơi lằng nhằng. Sao không đi Vientian - Vieng Vien - luang...
Mình định đi bụi với lang thang nên chắc không tốn nhiều bằng bạn :)

Bác này định đi cung giống e quá :v E cũng định đi oto đến Vientiane, đến nơi nối chuyến tiếp luôn lên Vang vieng chơi 2 ngày rồi lên Luang xong từ Luang về, ko thì chỉ Viantiane và Vang Vieng cũng đc, e có bạn Lào bên đấy :D

dzung86
30-06-2014, 02:48
Cám ơn bác, xin hỏi bác đã đi qua cửa khẩu nào vậy? bác đi ô tô về ah? :D

Sorry lâu rùi mình mới vào diễn đàn. Đợt đó nhóm mình đi qua Tây Trang - Điện Biên. Nhóm mình là nhóm đầu tiên đi qua đó trong dịp 30/4 vừa rồi nên may mắn+rất mất công sức thì mới qua được. Một nhóm+1 bạn khác đi sau 2 hôm(đoàn khác) thì ko qua được -> hình như phải quay lại để đi qua = Na mèo hay gì đó (ko sure). Khi về thì vì nhóm mình lo sẽ ko mang được xe qua cửa khẩu+sợ bị phạt+ sau khi cân đối chi phí, xăng xe, time ăn uống và đường ko đẹp lắm nên cả nhóm quyết định bắt ô tô khách từ Vientian. Khi đi qua Lào thì cả nhóm bị phạt 1 lần hết 300k kíp 3 xe - nếu bạn bị CSGT Lào bắt thì cứ vui vẻ xin giảm tiền phạt là họ cũng ko làm khó đâu. Xin đi ko thì ko được. :)

Mình rất thích Lào! Nếu có dịp nhất định mình sẽ quay lại.

Tặng bạn mấy câu Tiếng Lào mà mình đã học được:

Tên: Xừ, Anh: Ại, Chị: Ượi, Em: Noọng - Anh/chị ơi: Ại ơi, noọng ơi.
Tôi (giống I trong tiếng Anh) : Khọi, cái gì: nhẳng, bạn/anh/chị ( = you trong tiếng anh): chạu.
Anh tên gì? Chạu xừ nhẳng? Em ơi, em tên gì: Noọng ơi, chạu xừ nhẳng?
Tính tiền: Chặc ngân! Giá bao nhiêu: La kha tho đáy?
Pày: đi, thang: đường, đáy: nào
Excuse me! Khỏ thốt!
Xin lỗi, Viên chăn đi đường nào? Khỏ thốt, viên chăn pày thang đáy?
Bao xa/bao nhiêu km? Chặc km?
Ăn nị mèn nhẳng? Đây là cái gì?
Cảm ơn: Khọp chay, cảm ơn nhiều: Khọp chay lai lai
Ngon lắm: Xẹp lai, đẹp lắm: ngạm lai.

Have fun!

thai_van
01-07-2014, 20:49
Sorry lâu rùi mình mới vào diễn đàn. Đợt đó nhóm mình đi qua Tây Trang - Điện Biên. Nhóm mình là nhóm đầu tiên đi qua đó trong dịp 30/4 vừa rồi nên may mắn+rất mất công sức thì mới qua được. Một nhóm+1 bạn khác đi sau 2 hôm(đoàn khác) thì ko qua được -> hình như phải quay lại để đi qua = Na mèo hay gì đó (ko sure). Khi về thì vì nhóm mình lo sẽ ko mang được xe qua cửa khẩu+sợ bị phạt+ sau khi cân đối chi phí, xăng xe, time ăn uống và đường ko đẹp lắm nên cả nhóm quyết định bắt ô tô khách từ Vientian. Khi đi qua Lào thì cả nhóm bị phạt 1 lần hết 300k kíp 3 xe - nếu bạn bị CSGT Lào bắt thì cứ vui vẻ xin giảm tiền phạt là họ cũng ko làm khó đâu. Xin đi ko thì ko được. :)

Tôi (giống I trong tiếng Anh) : Khọi, cái gì: nhẳng, bạn/anh/chị ( = you trong tiếng anh): chạu.
Excuse me! Khỏ thốt!

Have fun!
Cảm ơn bác nhiều. Chúc bác luôn may mắn trên các cung đường! (c) (beer)

Nodadu
09-07-2014, 21:59

Excuse me! Khỏ thốt!

Have fun!
Em oánh dấu học hỏi kinh nghiệm nếu có dịp sang Lào còn biết tí :D