PDA

View Full Version : Unexpected Indonesia

hoangmai92
05-06-2014, 18:11
Thời gian quả đúng là một con dao mổ lợn, nhanh gọn, vô tình. Mới hôm nào đấy, em - một đứa con gái không sợ trời, chẳng sợ đất (chỉ sợ ma) còn lững thững vât vờ nằm chờ AirAsia để đặt chân đến cái đất nước vạn đảo vốn chỉ cách Việt Nam vài centimet trên bản đồ. Chớp mắt một cái, em đã ở Indonesia gần một năm rồi cơ đấy. Đã rất nhiều lần muốn viết bài chia sẻ về cuộc sống ở Indonesia nhưng cái bệnh lười kinh niên luôn khiến em nhụt chí. Thế nhưng hôm nay, em bỗng cảm thấy mình không còn nhiều thời gian ở đây nữa; rằng em còn nợ (chính phủ) Indonesia nhiều quá; rằng em phải làm một điều gì đó có ích cho đất nước này. Thôi thì lười biếng quanh năm siêng một giờ cũng chẳng chết ai.

Tại sao lại là "Unexpected Indonesia"? Đơn giản là vì ở Indonesia bạn không thể đoán trước được bất cứ điều gì. Có khi mới hôm nay thế này, ngày mai đã chuyển thành thế khác, chẳng biết đâu mà lần. Bởi vậy kinh nghiệm của em (và rất nhiều người khác) khi ở Indonesia là luôn đặt mức độ kỳ vọng tại điểm 0 để không bao giờ thất vọng. Chía khóa hạnh phúc ở Indonesia là phải biết chờ đợi và chấp nhận mọi thứ :T

Em sẽ kể theo dòng thời gian từ tháng 9 năm 2013 đến nay về những nơi em đã từng đến, bao gồm: Palembang (nơi em ở), Bangka, Pagar Alam, Jakarta, Yogyakarta, Bandung,Makassar và Bali. Đơn vị tiền được sử dụng là rupiah (1IDR ~ 2VND). Phương tiện đi lại bao gồm máy bay, bus, angkot (minibus) và chân =.="

À. kinh nghiệm cho các bạn nữ nếu đi Indo thì nên mang váy/đầm maxi nha, vừa nhẹ, vừa dễ mặc. Bên này người theo đạo Hồi rất nhiều (và rất sùng đạo, đặc biệt là Bắc và Nam Sumatra). Em ở Nam Sumatra chưa dám mặc quần short hay váy ngắn ra đường đâu, mặc có mỗi cái đầm hoa mùa hè đến đầu gối thôi mà bị soi gần chết luôn á. Nếu bạn chỉ đi Bali, Jakarta hay Bandung thì không cần quan tâm vì ở đấy bạn mặc càng ngắn càng tốt ^_^

1. Palembang
Nhắc đến Indonesia chắc chắn ai cũng nghĩ đến biển, nếu em bảo đi Indonesia chắc chắn sẽ nhận được câu trả lời là "Sướng nhá, suốt ngày tắm biển với ăn đồ biển thôi". Ấy thế mà ma xui quỷ khiến thế nào em lại được nhận ở một cái thành phố chán ngắt, không biển, không chỗ chơi, không có gì vui cả.
Palembang là thành phố lớn thứ 2 trên đảo Sumatra sau Medan. Đây là nơi tổ chức Sea Games 2011, Islamic Games 2013 và Đại hội thể thao sinh viên Đông Nam Á 2014. Thành phố này không có nhiều điểm du lịch, mà có thì cũng không được quan tâm thỏa đáng cho lắm. Một cái đứa ham chơi, ham đi như em lúc mới đặt chân đến cảm giác cứ như muốn thắt cổ tự tử cho xong ấy. Tuy nhiên, nếu các bác đi vòng quanh Indo thì có thể dừng chân ở Palembang 2-3 ngày cũng được. Thời gian tham quan càng ngắn thì giá trị địa điểm tham quan càng lớn :D Những địa điểm tham quan nên đi bao gồm sông Musi-cầu Ampera-Benteng Kuto Besak, đảo Kemaro, sân vận động Gelora Sriwijaya và đồi Siguntang.

https://lh4.googleusercontent.com/-8JjF0oY2MJY/U5A-idpDWlI/AAAAAAAAD84/cYotA94UzfE/w737-h553-no/IMG_6442.JPG
Sông Musi chảy ngang qua thành phố Palembang, ban ngày nhìn xấu kinh khủng nhưng đến tối được trang điểm với đủ loại đèn điện thì cũng đẹp lắm ạ. Một điều đáng ghét là buổi tối chỗ này cực đông người, hát rong, bán hàng rong nhan nhản luôn, làm cho cái khu bờ sông vừa xấu vừa dơ >.<

https://lh6.googleusercontent.com/-zQtqbe_x2aA/U5A-pOeK5sI/AAAAAAAAD9I/QoNANee7oDU/w737-h553-no/IMG_6543.JPG
Cầu Ampera được xây bởi người Nhật cách đây hơn 40 năm, trước đây cầu này xoay được như cầu sông Hàn nhưng bây giờ hư mất rồi chỉ đứng im được thôi :))

https://lh3.googleusercontent.com/-zNzOWagDMSc/U5A-vuoVsII/AAAAAAAAD9Y/gUwl5ZB4LvM/w737-h553-no/IMG_6571.JPG
Bên trong sân bóng đá ở khu Jakabaring, cái sân vận động này lớn lắm ạ, đi ngắm cảnh xung quanh cũng tạm ổn, có một cái hồ bên trong khu này nữa (không phải là hồ bơi Aquarium nhé)

https://lh4.googleusercontent.com/-09OhsS59_W0/U433V-gR14I/AAAAAAAABXc/ddsFFEZ2SV8/w415-h553-no/IMG_7104.JPG
Đảo Kemaro nhỏ xíu nằm giữa sông Musi. Trên đảo có một ngôi đền kiểu Trung Quốc dựa trên câu chuyện tình của con gái vua Palembang (đạo Hồi) và con trai vua Trung Quốc (đạo Phật). Vào khoảng rằm tháng giêng thì có lễ hội Cap Go Meh, người đông kín luôn, có phà miễn phí chạy suốt đêm. Tuy nhiên, phà này không đảm bảo an toàn tính mạng và tài sản cho hành khách đâu ạ.

Đồi Siguntang thì đi cũng được, không đi cũng không sao. Gọi là đồi nhưng mà nó thấp lắm ạ, có 28m thôi nhưng được cái nhiều cây =.=", đi ngoài đường thấy nóng quá thì vào ngồi cho mát (giá vé 3k) chứ cũng không có gì đặc sắc.

Palembang có khá nhiều bảo tàng, nhưng cái em thích nhất là Monpera (giá vé 4k). Bảo tàng này gần Ampera, cao 7 tầng, các bác sẽ khám phá lịch sử Indo qua từng tầng. Từ tầng thượng có thể nhìn toàn cảnh sông Musi, rất đáng xem ạ.

Phương tiện đi lại ở Palembang thông dụng nhất là angkot (minibus) giá 3k một lần đi. Tất cả các angkot đều đi đến cầu Ampera. Từ cầu Ampera có thể đi thuyền nhỏ qua đảo Kemaro với giá 60k/khứ hồi. Palembang là một trong những thành phố có xe buýt máy lạnh sớm nhất ở Indo, Transmusi có vé một lượt 5k, có thể dừng và transit trong vòng 1 tiếng mà không phải trả thêm tiền. Taxi ở Palembang (cũng như Indo) thông dụng nhất là Blue Bird, có một điều em rất ghét đó là khi đi taxi Blue Bird ở Palembang phải trả tối thiểu là 30k (~60k VND) dù các bác đi hết có 10k, quá mắc. Bởi vậy nếu các bác có sức khỏe thì tốt nhất là đi bộ, vừa ngắm cảnh, vừa đỡ phí tiền. À, Palembang NÓNG KINH KHỦNG, kem chống nắng và nón là hai vật bất ly thân ^_^

Mặc dù Palembang không phải là thành phố du lich, giá cả ở đây khá cao (vì ở Sumatra), một bữa ăn ở quán ăn (warung) có giá khoảng 10-20k (giá ở Java chỉ bằng một nửa thôi :gun). Empek-empek (pempek - pem pệ) là món không thể không ăn khi đến Palembang. Ngoài ra, các món như model, tekwan, martabak telor cũng rất ngon. Em không biết nên dịch tên mấy món này ra sao nên đành viết tên tiếng Indo vậy.
Khách sạn, nhà nghỉ cũng cực kỳ mắc mà chất lượng thì tồi tàn đến tệ hại (giá 300k). Theo kinh nghiệm của em thì những nơi càng ít khách du lịch thì càng mắc, mấy vùng hẻo lánh thì mờ mắt may ra mới tìm được nhà nghỉ >.<

Phần về Palembang đến đây tạm hết (BB) nếu các các bác có gì thắc mắc thì cứ hỏi nhé. Thật ra bảo tàng thì một số chợ cũng TÀM TẠM, em lười viết. À nhân tiện có bác nào biết cách nào liên lạc với các bạn sinh viên tham dự ASEAN Student Games hoặc ban tổ chức bên Việt Nam không ạ? Em muốn làm phiên dịch viên (tình nguyện) cho bên Việt Nam mà không biết phải hỏi ai nữa (╯°□°)╯︵ ┻━┻

pinky2510
10-06-2014, 14:02
Thích cái câu này của bạn quá "Bởi vậy kinh nghiệm của em (và rất nhiều người khác) khi ở Indonesia là luôn đặt mức độ kỳ vọng tại điểm 0 để không bao giờ thất vọng. Chía khóa hạnh phúc ở Indonesia là phải biết chờ đợi và chấp nhận mọi thứ". Mình cũng đã trải nghiệm Bali, Yogyakarta và Jakarta nên cảm thấy câu trên của bạn cực kỳ đúng :L

quanhki
11-06-2014, 23:05
mình đang hóng xem có bạn nào đi đảo Komodo về cho mình xin ít kinh nghiệm mà vãn chưa thấy :((

pinky2510
29-08-2014, 17:08
Tiếp tục chờ đợi 1 Bandung của bạn, xem có giống Bandung của mình không...

thinhduyquach
20-09-2014, 17:03
Tại sao lại là "Unexpected Indonesia"? Đơn giản là vì ở Indonesia bạn không thể đoán trước được bất cứ điều gì. Có khi mới hôm nay thế này, ngày mai đã chuyển thành thế khác, chẳng biết đâu mà lần. Bởi vậy kinh nghiệm của em (và rất nhiều người khác) khi ở Indonesia là luôn đặt mức độ kỳ vọng tại điểm 0 để không bao giờ thất vọng. Chía khóa hạnh phúc ở Indonesia là phải biết chờ đợi và chấp nhận mọi thứ :T

Chào Mai.

Không biết Mai còn ở bên Indonesia hay đã về nước rồi.
Cho mình hỏi có phải Mai cũng từ XHNV khoa Đông Phương của Bapak Tuấn và Ibu Tiên giảng dạy không?.

Hôm nay, tình cờ được anh Tùngnm gửi đường link mới biết cũng có người học Indonesia và chơi Phượt. Hy vọng sớm nhận hồi âm từ Mai để Thịnh hỏi nhiều thật nhiều về cách xin khóa học Darmasiswa hàng năm dành cho người nước ngoài khắp năm châu.

Năm nay, là năm thứ hai Thịnh phải chờ đợi trong mỏi mòn rồi.
Chào Mai.