PDA

View Full Version : Cho mình hỏi. mình là sv lần đầu tiên muốn đi phượt cần pro vào tư vấn

TeeCookie
03-06-2014, 23:06
Mình là sinh viên !
Hè này muốn cùng 1 đứa e đi phượt trải nghiệm
Các bro cho mình hỏi mình muốn đi đường dài như Mộc Châu, Lào Cai và dũng xe Exciter có ổn không
Đi khoảng 2 ngày thì cần phải chuẩn bị những gì

lehaininh
04-06-2014, 07:37
Mình là sinh viên !
Hè này muốn cùng 1 đứa e đi phượt trải nghiệm
Các bro cho mình hỏi mình muốn đi đường dài như Mộc Châu, Lào Cai và dũng xe Exciter có ổn không
Đi khoảng 2 ngày thì cần phải chuẩn bị những gì

Ổn luôn ngoại trừ việc Exciter có hơi khó khăn chút khi buộc đồ. Nếu mới đi thì nên đi chậm hẳn so với bình thường bạn hay vít Exciter. Nhất là đi Lào Cai - có khá nhiều bạn đi cũng đã bị gặp sự cố, tai nạn trên đường này.

2 ngày làm sao đi được Lào Cai nhỉ? Dù sao đi tầm <5 ngày bạn cứ tiền, quần áo, đồ đi mưa là ok, không phải sinh tồn sinh tiếc đèn pin lọc nước gì cho đầy túi. Đồ sửa vá viếc xác định là chưa cần cho độ 3 chuyến đầu, dù khả năng xịt rách là hoàn toàn có thể. Nếu sau độ vài chuyến bạn có nhu cầu đi tiếp tự rút ra được là cần thêm gì.

Chúc may mắn ;)

TeeCookie
04-06-2014, 10:59
Thanks bác nhé, thế cho mình hỏi có bao giờ phải ngủ ngoài đường k

lehaininh
05-06-2014, 06:48
Thanks bác nhé, thế cho mình hỏi có bao giờ phải ngủ ngoài đường k

Mình bảo là trong vài 3 lần đầu mới đi không cần chuẩn bị nhiều cũng là do mới đi hầu hết các bạn đi những điểm nổi - nhiều người biết đến nên mọi thứ khá là đầy đủ, nó chỉ không lên đến tầm sang chảnh resort thôi chứ mấy chỗ này không có thiếu cái gì cả. Ai đi quen thì mấy chỗ đó coi như đi nghĩ dưỡng vậy mà.

Cái việc ngủ bờ ngủ bụi là chuyện của sau này thôi :D. Tuỳ lựa chọn bản thân.

NeverMore
05-06-2014, 06:58
Mới đi thì cố gắng đi sớm nghỉ sớm, tránh lang thang trên đèo lúc nửa đêm ( đi đèo Đá Trắng đêm rất nguy hiểm nhé, nhiều xe, sương mù dày đặc, xe đêm nó hay để đèn chiếu xa nên rất trói mắt khi đi gần :) nên đi tầm 3 ngày hơn thì chơi được Mai Châu, Mộc Châu, Sơn La. Không phải ngày lễ nên nhà nghỉ cũng không phải đặt phòng trước. Quần áo gọn nhẹ vừa đủ. Nên học qua 1 khóa móc lốp vá săm, Mang 1 bộ đồ sửa xe, 2 săm lốp trước và sau, đi được 80km thì cứ có cây xăng là đầy bình. Thuốc đau bụng, đau đầu. Redbun uống khi buồn ngủ. Không nên ham vui, nghỉ ngơi hợp lý. Chạy xe mệt, buồn ngủ là nghỉ không nên chạy cố. Còn việc ngủ ngoài đường thì không có, thường thì 1 là chạy cố, 2 là gặp nhà dân là ăn vạ,xin ngủ nhờ nhất là người dân tộc họ dễ tính lắm.

Đinh Thế
05-06-2014, 08:44
Tốt nhất là đồng chí nên join vào 1 đội phượt nào đó , có bạn có bè , cũng học đc nhiều mà vui hơn , Đồ đạc thì đồng chí cứ tưởng tượng mình đi về quê hay đi công tác là đc , mang đủ dùng để có cái mà thay , có cái mà sử dụng mấy ngày :D , cuối tháng bọn tớ đi biển Hải Tiến , đồng chí quan tâm cứ contact :))

TeeCookie
06-06-2014, 13:20
Mình bảo là trong vài 3 lần đầu mới đi không cần chuẩn bị nhiều cũng là do mới đi hầu hết các bạn đi những điểm nổi - nhiều người biết đến nên mọi thứ khá là đầy đủ, nó chỉ không lên đến tầm sang chảnh resort thôi chứ mấy chỗ này không có thiếu cái gì cả. Ai đi quen thì mấy chỗ đó coi như đi nghĩ dưỡng vậy mà.

Cái việc ngủ bờ ngủ bụi là chuyện của sau này thôi :D. Tuỳ lựa chọn bản thân.
Có cần phải tìm hiểu mấy nơi nghỉ ngơi trên đường trước k hả bác, hay tới đâu hay tới đó

TeeCookie
06-06-2014, 13:21
Mới đi thì cố gắng đi sớm nghỉ sớm, tránh lang thang trên đèo lúc nửa đêm ( đi đèo Đá Trắng đêm rất nguy hiểm nhé, nhiều xe, sương mù dày đặc, xe đêm nó hay để đèn chiếu xa nên rất trói mắt khi đi gần :) nên đi tầm 3 ngày hơn thì chơi được Mai Châu, Mộc Châu, Sơn La. Không phải ngày lễ nên nhà nghỉ cũng không phải đặt phòng trước. Quần áo gọn nhẹ vừa đủ. Nên học qua 1 khóa móc lốp vá săm, Mang 1 bộ đồ sửa xe, 2 săm lốp trước và sau, đi được 80km thì cứ có cây xăng là đầy bình. Thuốc đau bụng, đau đầu. Redbun uống khi buồn ngủ. Không nên ham vui, nghỉ ngơi hợp lý. Chạy xe mệt, buồn ngủ là nghỉ không nên chạy cố. Còn việc ngủ ngoài đường thì không có, thường thì 1 là chạy cố, 2 là gặp nhà dân là ăn vạ,xin ngủ nhờ nhất là người dân tộc họ dễ tính lắm.

Thế là phải ngủ nhà dân à bác @@ e chưa thử bao giờ, có đc k đấy

TeeCookie
06-06-2014, 13:24
Tốt nhất là đồng chí nên join vào 1 đội phượt nào đó , có bạn có bè , cũng học đc nhiều mà vui hơn , Đồ đạc thì đồng chí cứ tưởng tượng mình đi về quê hay đi công tác là đc , mang đủ dùng để có cái mà thay , có cái mà sử dụng mấy ngày :D , cuối tháng bọn tớ đi biển Hải Tiến , đồng chí quan tâm cứ contact :))

=)) Nghe mọi ng nói dễ thật, cái topic chi tiết chuyến đi của bác đâu

crYztaL
06-06-2014, 16:59
Exciter thì cứ chơi 2 lốp tubeless vào, đỡ phải quan tâm nhiều đến vụ thủng săm. Sợ sương mù thì thay bóng đèn Osram all season chắc là đủ, dùng kèm thêm kính đeo mắt tăng sáng ( loại mắt kính màu vàng ) là cũng đủ chiến rồi. Chạy xe đường miền núi thì quan trọng nhất là đi đúng làn. Mộc Châu, Lào Cai giờ có thiếu cái j đâu mà phải tính đến ngủ ngoài đường với ngủ nhà dân. Có tiền là có hết :D

TeeCookie
06-06-2014, 17:07
Exciter thì cứ chơi 2 lốp tubeless vào, đỡ phải quan tâm nhiều đến vụ thủng săm. Sợ sương mù thì thay bóng đèn Osram all season chắc là đủ, dùng kèm thêm kính đeo mắt tăng sáng ( loại mắt kính màu vàng ) là cũng đủ chiến rồi. Chạy xe đường miền núi thì quan trọng nhất là đi đúng làn. Mộc Châu, Lào Cai giờ có thiếu cái j đâu mà phải tính đến ngủ ngoài đường với ngủ nhà dân. Có tiền là có hết :D
Lốp với đèn khoảng bn hả bác
Cả chi phí tổng nữa là bn để e liệu

lehaininh
06-06-2014, 17:37
Mình xin (facepalm). Mình đã nói rồi, bạn đi được một vài chuyến bạn sẽ biết bạn cần gì hơn, nên đầu tư vào cái gì hơn. Mình không phải là kiểu cái bang quần đùi may ô đổ xăng là phóng, trái lại còn có khá đủ đồ dùng cho mọi chuyến đi.

Nhưng mới đi thì cứ quất đi bạn ạ, xin nhắc lại yếu tố cực kì quan trọng nữa là những cung mới thường đầy đủ hỗ trợ cần thiết ăn ngủ ở, các loại dịch vụ, thú vui, vô thiên lủng cái gì cũng có hết á. Không ai biết rõ bạn cần gì hơn chính bạn đâu. Chưa kể việc đầu tư không phải đơn giản nếu bạn là sinh viên.

Đi thì không dễ cũng không khó, mình vẫn tin cái cần là kinh nghiệm thôi, đọc nhiều hỏi nhiều là một phần, nhưng trải nghiệm luôn là trên hết. Không ai có trải nghiệm giống ai cả. Mình ngủ nhờ nhiều, và bị đuổi khỏi nhà không cho ngủ nhờ cũng chưa phải là chưa gặp =)).

NeverMore
06-06-2014, 18:50
Đấy là đang nói bạn đi mà trời đã tối rồi k thể đi tiếp được đến địa điểm có nhà nghỉ thì nên xin nghỉ nhờ nhà dân thôi

TeeCookie
06-06-2014, 19:28
Mình xin (facepalm). Mình đã nói rồi, bạn đi được một vài chuyến bạn sẽ biết bạn cần gì hơn, nên đầu tư vào cái gì hơn. Mình không phải là kiểu cái bang quần đùi may ô đổ xăng là phóng, trái lại còn có khá đủ đồ dùng cho mọi chuyến đi.

Nhưng mới đi thì cứ quất đi bạn ạ, xin nhắc lại yếu tố cực kì quan trọng nữa là những cung mới thường đầy đủ hỗ trợ cần thiết ăn ngủ ở, các loại dịch vụ, thú vui, vô thiên lủng cái gì cũng có hết á. Không ai biết rõ bạn cần gì hơn chính bạn đâu. Chưa kể việc đầu tư không phải đơn giản nếu bạn là sinh viên.

Đi thì không dễ cũng không khó, mình vẫn tin cái cần là kinh nghiệm thôi, đọc nhiều hỏi nhiều là một phần, nhưng trải nghiệm luôn là trên hết. Không ai có trải nghiệm giống ai cả. Mình ngủ nhờ nhiều, và bị đuổi khỏi nhà không cho ngủ nhờ cũng chưa phải là chưa gặp =)).

Nghe bác nói đoạn cuối e hoảng dần r đấy =))

TeeCookie
06-06-2014, 19:28
Đấy là đang nói bạn đi mà trời đã tối rồi k thể đi tiếp được đến địa điểm có nhà nghỉ thì nên xin nghỉ nhờ nhà dân thôi

Chắc cái này phải thử thôi

lehaininh
06-06-2014, 20:17
Nghe bác nói đoạn cuối e hoảng dần r đấy =))

Không sợ đâu. Đấy là những chỗ không có nhà nghỉ các kiểu linh tinh hoặc là do đi trek mà.. mà thôi không kể ra làm gì =)). Nếu chung mới đi cứ tạm thời tận hưởng đi đã :-j. Mình rất ủng hộ việc vũ khí tiền tài đạn dược đầy đủ, nhưng có thể hoãn chờ kinh nghiệm đến đã heheh.

TeeCookie
06-06-2014, 20:23
Không sợ đâu. Đấy là những chỗ không có nhà nghỉ các kiểu linh tinh hoặc là do đi trek mà.. mà thôi không kể ra làm gì =)). Nếu chung mới đi cứ tạm thời tận hưởng đi đã :-j. Mình rất ủng hộ việc vũ khí tiền tài đạn dược đầy đủ, nhưng có thể hoãn chờ kinh nghiệm đến đã heheh.

Bác cuối tháng này có định đi đâu quanh khu phía Bắc này k

lehaininh
06-06-2014, 22:28
Bác cuối tháng này có định đi đâu quanh khu phía Bắc này k

Kế hoạch thì không có. Mà mình thì kiểu bay nhảy tuỳ hứng lắm +_+

TeeCookie
06-06-2014, 22:33
Kế hoạch thì không có. Mà mình thì kiểu bay nhảy tuỳ hứng lắm +_+

Bác ở đoạn nào thế

lehaininh
06-06-2014, 22:46
Ờm gần sông Kim Ngưu, HN bạn à +_+. Mà thôi đừng off topic :))

TeeCookie
06-06-2014, 22:51
Ờm gần sông Kim Ngưu, HN bạn à +_+. Mà thôi đừng off topic :))

=)) sao lại off topic

NeverMore
07-06-2014, 09:47
Mà đi có 2 người thôi sao :v buồn lắm :))

TeeCookie
07-06-2014, 11:22

=)) chuẩn bị xong xuôi tìm thêm bác ạ

De Men Den
12-06-2014, 11:27

chắc tối ngủ bạn mò vào giường con gái nhà người ta, bị tống đi là phải =))=))=))

thienson
12-06-2014, 21:53

Vui buồn đâu thể lấy số người mà cân đo, đong đếm được hả bạn :)

TeeCookie
13-06-2014, 01:48
Vui buồn đâu thể lấy số người mà cân đo, đong đếm được hả bạn :)

Ơ tư nhiên bị mod chuyển sang khu vực cafe =)) bác cuối tháng này có đi đâu k cho e theo với

thienson
13-06-2014, 18:23
Ơ tư nhiên bị mod chuyển sang khu vực cafe =)) bác cuối tháng này có đi đâu k cho e theo với

Không phải mod này chuyển đâu nhá :D! Mà đặt bên này sẽ "thoáng" hơn

Tháng sau có sinh nhật diễn đàn ở Nha Trang đó bạn kìa, toàn nam thanh nữ tú, tha hồ mà chém gió :)

TeeCookie
13-06-2014, 22:07
Không phải mod này chuyển đâu nhá :D! Mà đặt bên này sẽ "thoáng" hơn

Tháng sau có sinh nhật diễn đàn ở Nha Trang đó bạn kìa, toàn nam thanh nữ tú, tha hồ mà chém gió :)

Tận Nha Trang thì thủ đô sao đi dc

ginfox
17-08-2014, 21:06
Mình cũng là sinh viên và đang chuẩn bị đi lần đầu, nếu mọi người cùng đi thì tốt quá :D

SmallBean
24-04-2016, 09:08
Nếu chung mới đi cứ tạm thời tận hưởng đi đã :-j. Mình rất ủng hộ việc vũ khí tiền tài đạn dược đầy đủ, nhưng có thể hoãn chờ kinh nghiệm đến đã heheh.