PDA

View Full Version : Turkey - Nơi Đông gặp Tây và Hy lap - Thần thoại đầu tháng 5/2011 đi từ HN

kent77
21-01-2011, 09:06
Mình mới hoàn thành chuyến đi Aicap về - rất bất ngờ vì đi được và trải nghiệm nhiều điều thú vị. Cám ơn Phượt đã là cầu nối, là điểm hẹn cho các thành viên trong nhóm Aicap. Ngồi tại sân bay BKK tụi mình đã nghĩ đến Turkey va Hy lap ( HL sát Turkey) và nghĩ tai sao không thể là Turkey - Hylap cho chuyến đi tới.
Vậy mình gửi thông tin tìm bạn đồng hành để các bạn nào quan tâm, mình lại cùng nhau lên đường.
Thời gian : Trung tuần t5/2011.
Lịch trình : Sẽ cùng tham khảo và thảo luận sau.
Chi phí tạm tính: 1800 USD.
Mình biết hơi tham vọng về lịch trình này, mong nhận được chia sẻ góp ý chi tiết từ các thành viên đã đi và sự hưởng ứng của các bạn đang và sẽ đi.
Vài thông tin mình kiếm trên mạng, các bạn tham khảo:
http://actien.multiply.com/journal/item/18
http://vi.thecircumference.org/cappadocia
http://translate.google.com/translate?sl=en&tl=vi&u=http://shop.lonelyplanet.com/Primary/Product/Destination_Guides/Country/Europe/PRD_PRD_1957/Turkey+Travel+Guide.jsp?bmUID=1217782979891

http://olympiavn.org/forum2/index.php?topic=35305.0

ngua_rom
22-01-2011, 23:10
Đánh dấu theo dõi

alceste
22-01-2011, 23:24
Đi Ai Cập về rồi thì viết bài đi ông!
Mà 1500 thôi :D

chau82
23-01-2011, 10:39
hi ! Ước mơ của minh là được di Hilap một lần. Thật tuyệt vời khi được biết các bạn. Minh xin tham gia cung nhé.

chau82
23-01-2011, 10:40
cho xin so phone hay mail di de tien lien lac, minh o HN ma

Đề nghị bạn viết bài có dấu nhé.

kent77
24-01-2011, 08:31
@Alceste ah,
Từ từ rồi viết, dạo này chả rảnh rang tý nào, tối về lăn quay ra ngủ, chừng nào khách ở SG ra tụ tập ăn uống vì những ngày ở Aicap nhé. Mà anh để budget 1800 là cho cả 2 địa điểm đấy,eheheh.
@Chau82 ah, mình đã để lại nick yahoo cho bạn rồi nhé, kiểm tra tin nhắn nhé.
Hy vọng mình có thể cùng nhau chia sẻ vài trải nghiệm mới.

ben
24-01-2011, 09:25
thế bác kent bỏ vụ Myanmar ah???

kent77
24-01-2011, 09:56
Đâu có bỏ đâu, mình vãn đi dịp 30-4 mà, đợt rồi định đổi vé để đi dịp Tết âm lịch thôi mà,eheheh. Bạn có đi Myamar ko?

TYYT
25-01-2011, 08:33
tớ xin đặt viên gạch chờ chương trình của các bạn.

Nick YIM của tớ: ohoaitai80

Có gì thông tin sớm nhé, thanks!

kent77
25-01-2011, 10:01
@TYYT : Tớ cũng đang ngâm cứu thông tin thôi, lịch trình vẫn để mở để cùng thảo luận, sẽ cố gắng đi trong 2 tuần cho cả Thổ va Hylap. Vậy nên các bạn quan tâm chuyến này cứ thoải mải thể hiện ý tưởng, chắc ra tết tớ sẽ up lịch trình sơ bộ để mọi người góp ý.

yilka
25-01-2011, 11:26
Mình oánh dấu cái này, chưa confirm với bạn ngay đc, nhưng mà Turkey đang trong list của mình rùi, đang muốn chén Turkey - Jordan - Greece trong 1 quả, bạn kent77 bao giờ có lịch trình thì chia sẻ mọi ng nhé :) Thanks.

nhockun198x
25-01-2011, 11:44
Mình hóng gió chút

redseavn
25-01-2011, 12:55
Người bạn Malay của tớ đã đi Thổ hai lần rồi, recommend đẹp nhất là trong 3 tháng 4-5-6, Kent lên lịch trình và book vé dần để mọi người tham khảo nhé. Mình định đi 2 nước này và thêm TBN/BDN hay Morroco nữa vì nếu đi châu Âu có 2 tuần thì phí vé máy bay lắm.:))
Năm sau mình có nhiều thời gian nên định đi 4 tuần. Bạn nào có cùng dự định thì nhảy vào nhé.

kent77
25-01-2011, 16:27
Dear all,
Có vẻ nhiều bạn quan tâm lịch trình này ghê, mình sẽ cố gắng xong sớm.

Tip : Mình vừa check thử vé Egyp air trong tháng 5 đi từ BKK - Turkey và chặng HN-BKK của Qatar air total la 840USD nhé.

alceste
25-01-2011, 17:21
T ơi, check hú họa Turkish Airline BKK - Ankara hôm nay có 540 thôi mà :D
Hic, đúng là điểm kết nối giữa Á - Âu, nên bao nhiêu option để lựa chon! lại phân vân .....

cutemate
25-01-2011, 21:10
Mình rón rén đặt cục gạch.

garfield
25-01-2011, 22:21
@ Kent: Qua chuyến đi Ai Cập vừa rồi mình thấy là nên phác thảo lịch trình trước, xác định điểm đầu và cuối của hành trình, rồi hãy check vé máy bay, có thể tránh được việc phải vòng trở lại điểm xuất phát để bay về ( nếu vé 1 chiều không quá đắt so với 2 chiều).

kent77
26-01-2011, 08:23
@Gafield : Cám ơn bạn nhiều, tớ cũng xác định mua vé 1 chiều thôi mà, chiều về sẽ để mở, chấp nhân dắt hơn chút xiu để thoải mái hơn. Nghỉ Tết vui vẻ nha.

Tiienchung
26-01-2011, 10:41
Bạn đã đi rùi cho mình thông tin về xin Visa được không? Nếu xin Visa được mình đăng ký 1 xuất

kent77
26-01-2011, 12:29
M ah, phân vân gì nữa em, lên đường thôi.ehheh

vermouth
26-01-2011, 16:33
Tớ cũng xin nửa cục gạch ở đây

papaya17
28-01-2011, 12:17
Chào bạn,
Mình cũng đang muốn đi châu âu trong thời gian từ đầu tháng 5- cuối tháng 5. THời gian tầm 30 ngày, mình dự định đi 6-7 nước: Hà Lan - Pháp - Đức - Bỉ - Italia - Hy Lạp - Thổ Nhĩ Kỳ. Lịch trình có vẻ hơi tham vọng nên đợt tết này nghỉ ở nhà mình sẽ nghiên cứu và có thể phải bỏ một hoặc một số nươc không cần thiết. Hy Lạp thì mình chắc chắn sẽ đi nhưng Thổ Nhĩ Kỳ thì mình vẫn đang phân vân.

Mình đang làm thủ tục xin nghỉ ở công ty (tuy nhiên vẫn chờ sếp ký) và bắt đầu nghĩ đến chuyện làm visa. Tuy nhiên mình không xin được giấy mời từ bên phía Châu Âu nên có thể phải làm qua agent (lệ phí chắc cũng tầm 10 triệu :( ). Có bạn nào có kinh nghiệm làm visa Châu Âu không share cho mình với.

CHo mình đặt cục gạch ở đây nhé, nếu mình sang Hy Lạp vào đúng tuần bạn đang ở đó thì cho mình join với

alceste
28-01-2011, 13:55
Trời ơi, tiền đâu ra mà đi làm visa tận 10 triệu vậy! Lãng phí quá, để tiền đó đi chơi có phải sướng không?
Bạn tham khảo topic thông tin về xin Visa để xem xin visa ở các nước khối Schegen như thế nào nhé! Nếu không lại xin qua ĐSQ Italia vậy, bạn mình vừa xin và cũng dễ lắm chứ không khó quá đâu!
Về xin visa của Thổ Nhĩ Kỳ, tớ thấy chỉ cần có thư mời của 1 người ở Thổ thôi, nếu xin kiểu tourist thì lệ phí đắt hơn, còn đâu thủ tục cũng không khó quá mà!
Check thêm thông tin nha!

papaya17
28-01-2011, 16:06
Cảm ơn bạn. Mình tìm hiểu vụ visa rồi. Hầu hết các nước trong khối Schegen không cấp visa du lịch tự do cho công dân Việt nam (nước nghèo khổ thế đấy.. hic). Mình cũng gọi điện đến các đại sứ quán để check lại và họ confirm như vậy. Tất cả các nước đều yêu cầu phải có thư mời từ Châu âu (tổ chức hoặc cá nhân), nhưng mình lại không kiếm đâu ra cái thư mời đấy :((. Nên qua agent chủ yếu là để mua cái thư mời đấy thì phải. mai mình mới lên công ty du lịch đó xem tình hình thế nào

alceste
28-01-2011, 16:29
Ko đến nỗi thế đâu, dân Phượt vẫn đi ầm ầm mà! Mình khẳng định là vẫn xin được, cứ yên tâm và nghiên cứu kỹ đi nhé :D.
Good luck!

kent77
28-01-2011, 16:35
Dear all,
Visa Tho thì mình có alo SQ Thổ nhưng sắp tết nên nv đi sắm Tết hết hay sao ấy nên chuyển máy mấy lần không được, chẳng bù cho Hylap thì rất nhiệt tình. Thông tin khá dài ( nv SQ gửi cả file to đùng luôn), mình tách vài thông tin để mọi người tham khảo.

Thông tin về thị thực ngắn hạn (không quá 3 tháng).
Ngày 26 tháng 3 năm 1995, thị thực khối SCHENGEN được sử dụng. Thị thực này có giá trị cho các nước sau: Áo, Bỉ, Đan Mạch, Phần Lan, Pháp, Đức, Hy Lạp, Ai xơ len, Ý, Lucxămbua, Hà Lan, Na Uy, Bồ Đào Nha, Tây Ban Nha và Thụy Điển. Người có thị thực SCHENGEN do Đại Sứ Quán hoặc Lãnh Sự Quán các nước trong khối SCHENGEN cấp sẽ được đi lại trong khối các nước này. Tuy nhiên, cần phải ghi nhớ rằng người có thị thực vẫn có thể bị cơ quan quản lý xuất nhập cảnh tại các nước này kiểm tra, thị thực cũng không đảm bảo chắc chắn cho người có thị thực được nhập cảnh vào các nước trong khối SCHENGEN; bản thân thị thực cũng không biểu hiện quyền được nhập cảnh. Tổng cộng thời gian tạm trú, có thể 1 hoặc nhiều chuyến thăm, không được quá 3 tháng trong vòng nửa năm.

Nộp đơn xin thị thực SCHENGEN ở đâu?
- Nếu người xin thị thực chỉ đến một nước trong khối SCHENGEN, nộp đơn tại Đại sứ quán hoặc Lãnh sự quán của chính nước đó.
- Nếu đến nhiều nước trong khối, nộp đơn tại Đại sứ quán hoặc Lãnh sự quán của nước mà thời gian tạm trú nhiều nhất.
- Nếu đến nhiều nước SCHENGEN với thời gian như nhau, nộp đơn tại Đại sứ quán hoặc Lãnh sự quán của nước trong khối SCHENGEN mà theo lịch trình người nộp đơn sẽ nhập cảnh đầu tiên.

YÊU CẦU ĐỂ CẤP THỊ THỰC VÀO HY LẠP

(Những giấy tờ sau đây chỉ là những giấy tờ yêu cầu chung cho tất cả mọi cá nhân muốn xin cấp thị thực vào Hy Lạp. Những giấy tờ khác có thể được đề nghị xuất trình cho sứ quán trong một số trường hợp)

A. Cho TẤT CẢ cá nhân muốn xin thị thực vào Hy Lạp không kể mục đích chuyến đi.
• Mẫu đơn được điền hoàn chỉnh và được ký bởi từng cá nhân. Trong một số trường hợp, có thể có nhiều hơn một đơn để đăng ký (nếu đi du lịch với trẻ em đi kèm với hộ chiếu của bố mẹ)
• Hai ảnh hộ chiếu mới nhất (cỡ 4x6cm) (ảnh phải giống nhất với cá nhân tại thời điểm nộp đơn, không dùng các biện pháp chỉnh sửa ảnh kỹ thuật số).
• Hộ chiếu, với thời hạn của hộ chiếu phải dài hơn thời hạn dự định ở Hy Lạp ít nhất 3 tháng và còn đủ trang trống để dán thị thực). Hộ chiếu photo 2 trang hộ chiêu trên một mặt giấy A4 (Bao gồm tất cả các trang visa).
• CMTND
• Các giấy tờ chứng minh việc đi lại (xác nhận đặt vé máy bay, vé không nên mua trước khi Sứ quán bảo đảm sẽ cấp thị thực).
• Các giấy tờ chứng minh về ăn ở tại Hy Lạp (xác nhận đặt phòng khách sạn hoặc thư mời từ Hy Lạp).
• Phí làm thị thực 60 Euro phải được trả bằng tiền mặt tại thời điểm nộp hồ sơ cấp thị thực (Phí làm thị thực này sẽ KHÔNG được HOÀN TRẢ lại kể cả trong trường hợp sứ quán từ chối cấp thị thực cho người đăng ký).
• Tất cả hộ chiếu cũ của người nộp hồ sơ.
• Bảo hiểm du lịch với phạm vi bảo hiểm tối thiểu 30,000 Euro mỗi người. Phạm vi bảo hiểm bao gồm mọi rủi ro về y tế, thuốc men, bệnh viện (Yêu cầu xuẩt trình sau khi đơn xin thị thực được chấp nhận).
3) Thị thực du lịch (C)

• Các chứng minh tài chính cho chuyến đi (xác nhận tài khoản của ngân hàng, tài khoản công ty hoặc cá nhân, thẻ tín dụng cá nhân, v.v...)
• Các chứng minh về tài sản (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhà)
• Các chứng minh về nghề nghiệp hiện tại. Xác nhận của cơ quan về vị trí và thu nhập của người xin cấp thị thực, giấy phép chấp nhận cho người xin cấp được nghỉ việc trong thời gian ở Hy Lạp.
• Lịch trình của chuyến đi.
• Nếu kinh doanh cá thể, các chứng minh về việc kinh doanh cá thể.
• Phỏng vấn cá nhân.

papaya17
28-01-2011, 16:42
thế là xin visa vào Hy Lạp không cần giấy mời từ phía Hy Lạp ạ? :-O Mình chỉ lo mỗi vụ này thôi, còn các thứ khác có thể sắp xếp được :D

kent77
28-01-2011, 16:49
Bạn đọc lại thông tin này nhé.
• Các giấy tờ chứng minh về ăn ở tại Hy Lạp (xác nhận đặt phòng khách sạn hoặc thư mời từ Hy Lạp).

LinhNhi
28-01-2011, 21:52
cho mình một chân châu âu 4 tuần.nick YM linhticketing.Mny thks.

LinhNhi
28-01-2011, 21:57
Mình có người quen chuyên làm tour Châu Âu,có thể nhờ vả để xin cái giấy xác nhận tham gia du lich theo tour được.Mất 10tr để teo ah?

papaya17
28-01-2011, 22:33
ừ. mình cũng đang phát điên về visa. nếu mất 10tr thật thì chắc đành muối mặt đi xin giấy mời của bạn bè hoặc đồng nghiệp còn hơn. mình cũng quen một số bạn bên đấy và sếp cũ đã về nước nhưng không phải là thân thiết lắm, mà lại dính đến luật pháp nên mình hơi ngại nhờ, vì người bên đó còn phải đến đại sứ quán, rồi chứng minh thu nhập, thuê nhà với cả đủ thủ tục, nên mình muốn nếu tự mình làm được đỡ phải đi nhờ vả :D. Mai mình đến công ty du lịch xem có đúng mức giá là 10tr ko. VÌ mình định đi Châu Âu 30 ngày với tầm 4000$ thôi nên ngân sách eo hẹp lắm.
Bạn có tin tức zì share cho mình với nhé. Many thanks :-)

papaya17
28-01-2011, 22:55
bình thường 1 chuyến đi xa thế này kent77 thu phục thêm bao nhiêu bạn đồng hành ạ?

Nheva
18-02-2011, 23:28
túm lại T định đi vào lúc nào đấy?
Em vẫn đi Myanmar tháng 4, 5 thì chính xác là định đi tháng mấy?Chị và 1 bạn nữa cũng đang muốn đi TNK, Hy lạp và Jordan

cutemate
19-02-2011, 14:54
Nheva cho bạn join TNK, Hy lạp, Jordan trip tầm khoảng 5-6/2011 được không? Thấy Tây đồn có thể đi Jerusalem từ Jordan mà không cần xin visa Israel vì Jerusalem vẫn thuộc về người Palestine mà người Palestine với người Jordan là một.
http://www.jordanjubilee.com/travelme/toisrael.htm

homeless man
19-02-2011, 20:40
Thấy Tây đồn có thể đi Jerusalem từ Jordan mà không cần xin visa Israel vì Jerusalem vẫn thuộc về người Palestine mà người Palestine với người Jordan là một.

Thông tin này sai bét bạn ạ (ít nhất là với người có Hộ chiếu VN). Trừ phi bạn có cái Passport của các nước khi nhập cảnh vào Israel mà không phải xin visa trước thì không sao. Còn không thì vô phương. Palestine thuộc Israel quản lý về an ninh. An ninh ở Israel còn ngặt nghèo hơn ở Mỹ, Canada... nhiều. Đây là kinh nghiệm thực tế của người đã ra-vào (entry-exit) Israel trong 6 lần cả thảy cộng một lần vượt bức tường "Berlin" mới để vào Palestine và trở về an toàn.

@ Các bạn: Những thông tin Tây nó viết rất hữu ích các bạn ạ. Nhưng đấy là hộ chiếu Tây. Với người cầm cuốn Hộ chiếu Việt Nam lại khác hoàn toàn. Ví dụ vào Jordan, Tây nó đi như đi WC vậy. Còn với cuốn hộ chiều mà chúng ta có, các bạn được xếp ngang hàng với Afganistan và Pakistan (tức là chỉ ngang hàng với Hồi giáo ôm bom thôi). Phải biết mình là ai để còn liệu các bạn ạ:(:gun:T.

Nheva
19-02-2011, 22:27
@ Hom: đề nghị đội cảm tử của bạn Hom họp báo truyền đạt kinh nghiệm Trung Đông nhé

VKO
22-02-2011, 16:00
Nếu có thể, cho mình đăng ký 1 suất nhé. Mình sẽ theo dõi topic thường xuyên để biết tình hình :). Thanks

kent77
23-02-2011, 09:07
Chào các bạn đang quan tâm tới topic này,
Tụi mình định off lần 1 để bàn bạc và thống nhất lịch trình, vậy mời các bạn quan tâm cùng đến và cùng thảo luận nhé.
Thời gian : 20h ngày 24/2/2011 ( t5 tuần này).
Địa điểm : Cafe 70 Nguyễn Du ( cạnh Milano nhé).
YM của mình : vietanh19772003

@ chi T ah: Em định đi vào tuần cuối tháng 5 ah.

redseavn
23-02-2011, 15:21
theo mình nên off sớm sau giờ làm luôn đi bạn, 6h00 PM cho tiện ;)

cutemate
24-02-2011, 00:13
Mai chắc không thể về kịp off nên xin trước 1 suất chính thức.

VKO
01-03-2011, 10:54
Kent ơi bao giờ có kế hoạch off thế, chốt sớm đi để chị xin nghỉ trước :)

napovo
02-03-2011, 05:49
Chào các bạn, vợ chồng mình cũng có mặt ở Istanbul từ 9-14 tháng 5 và Hy Lạp từ 14-17 tháng 5. Tụi mình đang học ở Canada và đi chơi. Nếu có thể gặp nhau thì vui lắm, mình rất phục các bạn đi phượt được từ Việtnam. Ai đi thì có gì add nick yahoo napovo của mình nhé. Thân ái.

Susie
03-03-2011, 14:22
mình mới tham gia trang web này thôi nên còn hơn lạ lẫm. hi lap thi mình đi Athens rồi nhưng mình muốn đi Tucsan lắm. Anyway, mình vẫn muốn có dịp đi Turkey. Có thể cho mình nick để mình biết thêm về chuyến đi k?
Thks!

kent77
05-03-2011, 09:02
Chào cả nhà,
Lâu mới vào update tình hình cho ca nha, tình hình la rất tình hình. Vụ visa không hề đơn giản tẹo nào, có bạn đã bị từ chối visa rồi làm mình lăn tăn không biết nộp visa ở nước nào. Anh bạn đi chung Aicap có qua sứ quán Ỳ hỏi thủ tục thì nhận được thông tin : nộp visa du lịch phải theo nhóm, tốt nhất qua công ty du lịch, mottj mình đứt ngay, nếu bị từ chối visa Schengen thì 6 tháng sau mới xem xét lai (?). Không biết trip này có thành nhiệm vụ bất khả thi không? Bạn nào có cách nào giúp tụi tớ với ( cá nhân tớ có thể lấy được visa vào Pháp, nhưng đi một mình thì chán). Nỗi niềm của " công dân hạng 2", hy vọng con cháu Phuot sẽ không phải gặp khó khăn này.

hailinh119
08-03-2011, 16:42
ôi tiếc quá ạ. Em đang định đi đến Hy Lạp vào 20/6, ko biết có ai đi ko nhỉ :)

napovo
09-03-2011, 06:38
Chào các bạn,
Tớ vừa book room của mấy cái KS, cho 2 vợ chồng mình (33t), giá rất hợp lý và review rất tốt.
- No. 10 Taksim Studios ở Istanbul từ 9-14 tháng 5
- Parnon hotel, ở Athens từ 14-15 tháng 5
http://www.booking.com/hotel/gr/parnon.html?aid=304142&label=postbooking_confemail
- Villa Toula ở Santorini ngày 15-16 tháng 5.
http://www.booking.com/hotel/gr/villa-toula.html?aid=304142&label=postbooking_confemail

Bạn nào đi cùng dịp thì có thể xem book, đi chơi cùng cho vui. Thân mến.

Onceinabluemoon
10-03-2011, 09:02
Cho minh dang ky mot suat nhe.

datsx
10-03-2011, 16:41
Chương trình còn đi ko các bác, em vẫn mơ về santorini bấy lâu rồi ah, nếu có cho em join với

chim dong noi
17-04-2011, 09:47
chương trình còn đi không các bác nhỉ, em tự nhiên được thất nghiệp nên muốn đi với các bác tour này, mà lâu quá không thấy các bác cập nhập thông tin.

Bác nào chủ thớt, cho em xin cái số đt liên cái nhẩy.

nobvn
21-04-2011, 13:54
Chào các bạn.
Tôi cũng đang định đi một vòng Châu Âu từ đầu tháng 5 này.
Mà chưa có lịch trình gì cụ thể hết...chỉ đang tìm thông tin, và nếu có joint được với ai trong phuot này ở đoạn nào đó thì cũng OK rồi nhỉ.

kent77
25-04-2011, 16:10
Chào các bạn,

Do kế hoạch thay đổi và không xin được visa nên mình không theo được chuyến đi này nữa. Nhờ mod đóng topic dùm.

Cám ơn.