PDA

View Full Version : Góc rau-củ-quả lên ngôi trong bếp!

Toet
06-05-2008, 01:08
Thể theo đề nghị của một số gái chăm chỉ ăn uống, Toét mở mục bếp núc nhưng chuyên các món dùng nguyên liệu chính là rau-củ-quả. Các anh các ông các em trai cũng nên tham khảo, các món này nấu rất nhanh mà chắc chắn sẽ làm người phụ nữ của mình hài lòng, vì vị thanh tao mà vẫn rất giàu dinh dưỡng. Cộng với chuyện dạo này các nguồn cung cấp thịt không đảm bảo, giá lại cao chót vót, các món từ rau-củ-quả chắc chắn lên ngôi trong bếp rồi.
Tèn ten ...

Mở đầu là các tiết mục từ khoai tây.

Khoai tây xào kiểu Tàu

Khoai tây chọn củ to to dài dài, thái cho dễ và đẹp sợi.
Gia đình 4 người ăn mình dùng 4-5 củ to là vừa. Khoai tây gọt sạch vỏ, rửa sạch, ngâm vào bát to đầy nước lạnh, rồi thái sợi và vẫn ngâm trong nước lạnh.
Tỏi khoảng 1 củ to (loại tỏi Tàu), chứ tỏi ta thì cần 2 củ. Tỏi bóc vỏ, rửa sạch, băm nhỏ.
Ớt khô: 5 - 10 quả bẻ vụn (nhà nào ăn ít ớt thì cho 3 quả thôi), nếu trẻ con không chén được cay thì làm đĩa riêng cho trẻ.
Dấm ăn, tốt nhất là mua dấm Nhật, vừa thơm vừa chất không bị chua gắt. Dấm gạo thường của VN không nên dùng để xào.

Chảo đun nóng già, cho dầu ăn vào chảo, nhiều dầu nhé. 1/2 số tỏi băm nhỏ chuẩn bị sẵn đổ vào xào cùng với ớt khô (khoảng 5-10 quả, tuỳ khẩu vị). Tỏi và ớt ra màu thì cho khoai tây đã thái chỉ vào xào. Lửa luôn để to, đảo nhanh tay. Nêm muối tinh, nhiều hơn xào bình thường, đảo đều tay. Sau đó cho tiếp 2 –3 thìa dấm ăn (có dấm Nhật là tốt nhất) tuỳ theo lượng khoai tây, lại đảo đều tay. Sau đó cho nốt số tỏi còn lại vào đảo đều. Tổng cộng thời gian từ lúc cho tỏi và ớt vào chảo lúc đầu đến lúc bắc ra khoảng 5 phút, khi thấy khoai tây chuyển sang màu trong trong và ăn thử thấy giòn là trút ra đĩa.

Chú ý:
Nếu lượng khoai tây nhiều thì nên chia làm hai lần xào.
Tỏi không phi xém cạnh hay là rang vàng nhé, chỉ xào vừa chín, vẫn giữ nguyên màu trắng ngà của tỏi. Món này càng nhiều tỏi càng ngon. Tốt nhất dùng tỏi Tàu, ăn thơm mà bùi.

Yêu cầu: Màu vàng chanh trong của khoai tây vừa chín tới, màu đỏ nâu của ớt khô, màu trắng ngà của tỏi xào. Vị chua của dấm, vị tỏi, vị cay êm của ớt khô và đặc biệt là khoai tây không được chín kỹ, bở mà chỉ vừa chín tới, giòn, dai.

Toet
06-05-2008, 01:42
Các kiểu khoai tây chiên, chips chiếc thì thông dụng rồi nhé.
Món khoai tây cắt khoanh tròn mỏng xào với cà chua, hành lá cũng nhiều người khoái. Em thì thích xào vừa chín tới, ăn sần sật khoái hơn là xào chín bở ra.
Có nhà xào khoai tây cà chua hành lá với cả thịt băm nữa, ăn cũng ngậy.

Canh khoai tây nấu với ít cà rốt bằng nước luộc xương, luộc gà, cho tí hành hoa vào, thơm phải biết.

Canh khoai tây hầm nhừ bằng nước luộc gà, luộc thịt, lúc ăn cho mấy cọng thìa là, cũng có vị khác biệt.

Toet
06-05-2008, 02:01
Súp khoai tây kiểu Âu

Gia đình 4 người ăn, làm 4 đĩa trung thì cần 4 củ khoai tây loại to bằng nắm tay gái ngoài hai mươi. Chọn loại khoai bở thì tốt hơn.
Cần 1 thìa bơ thực vật (bơ margarin), 50ml sữa tươi, 1 thìa súp kem tươi (không có kem tươi, mình dùng 1 mẩu phó mát bằng đầu ngón tay cái thiếu nữ hoặc một thìa súp mayonaise cũng được)

Khoai tây gọt vỏ, rửa sạch, cho vào nồi luộc chín nhừ. Đừng cho muối khi luộc nhé. Đổ nước lạnh ngập mặt khoai, đun sôi to sùng sục rồi vặn nhỏ bếp, đậy vung kín chừng 5 phút là khoai nhừ thôi. Nếu củ to thì nên cắt làm 2-3 cho nhanh chín.
Khoai chín nhừ (lấy đũa xâm thử thấy xuyên qua dễ dàng là được), cho vào bát to để nguội bớt.
Dùng dụng cụ xay cầm tay handblender sục vào đám khoai tây đã luộc chín nhừ, oánh cho tan nát tơi bời đến khi thấy thật nhuyễn thì thôi. Nói chung khoai tây đã luộc chín nhừ thì chỉ cần xay chừng 3 phút là nhuyễn lắm rồi. Nếu khoai bở tơi quá, thì cho thêm chút nước luộc khoai vào cho dễ xay.
Nếu không có máy xay cầm tay, thì dùng máy xay to cũng được (chỉ tội phải rửa nhiều thôi); hoặc nếu chọn được loại khoai bở tơi thì lấy thìa to đánh cũng nhuyễn í mà.

Mình trút khoai đã xay nhuyễn vào nồi, cho sữa tươi và chút nước vào, nêm ít gia vị vừa ăn và dùng thìa gỗ lớn quậy đều tất cả. Bật bếp đun lửa vừa. Nếu thấy hỗn hợp khoai sữa nước sánh quá thì cho thêm chút nước vào quậy đều luôn tay. Khi hỗn hợp sôi lục bục, cho bơ margarin và kem tươi (hoặc phó mát hoặc mayonaise) vào quậy đều tiếp. Nếm xem vị mặn vừa ăn chưa, nhạt thì thêm chút bột nêm (hoặc muối), mặn mặn thì tra thêm nước quậy đều.
Cần quậy luôn tay, không để hỗn hợp vón cục hoặc đọng đáy nồi dễ cháy.
Bơ và kem tươi tan sánh, làm mượt hỗn hợp là được.
Nếu ăn ngay thì chuẩn bị đĩa sâu lòng, múc ra đĩa. Nếu chưa ăn thì đậy vung kín, để lửa nhỏ âm ỉ giữ ấm.

Ăn bằng đĩa sâu lòng, trang trí thêm vài nhánh rau thơm màu xanh cho đẹp.

Yêu cầu:
Hỗn hợp súp khoai tây có màu vàng nhạt (đúng màu ruột khoai), sền sệt vừa ăn (không lỏng quá cũng không đặc quá), bột mượt mà, vị thơm ngậy của bơ, của sữa.

Súp này rất giàu dinh dưỡng, lợi cho trẻ em và người già, và cả những người lười không muốn nhai, hè hè.
Em cứ làm một nồi tướng, để tủ lạnh. Mỗi sáng lấy ra một đĩa lớn cho vào lò vi sóng quay lên, thế là đủ chất cho bữa sáng, mà không phải làm gì mất công.

Ảnh đây ạ

https://www.phuot.vn/imagehosting/1404822d62cdb1b3.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=11725)

matador
06-05-2008, 02:56
Gia đình 4 người ăn mình dùng 4-5 củ to là vừa.

Hẳn nào mà khi nào bạn Toét đãi mình món này mình đều đói mèm. Chả nhẽ là khách lại kêu chủ nhà ki bo =)) =)) =))

Toet
06-05-2008, 04:02
Ờ, thì em thường đãi khách nhiều món, mà súp chỉ là khai vị thôi. Ai bảo bác không chịu ăn món khác, đói còn kêu giề.

Thế thì nhà 4 người ăn làm 10 củ cho máu, keke.
Tiếc gì nhở.

Khi nào em tìm thấy pix sẽ post lên minh họa sau vậy. Hoặc đợi mai em làm rồi chụp và đưa pix lên, keke

Toet
06-05-2008, 04:46
Salat khoai tây

Các bạn Đức nhợn nhà em có món salad khoai tây rất chi là truyền thống. Được mời đến nhà bạn Đức chén thì bao giờ cũng có món này, mà thường là đàn ông trong nhà chịu trách nhiệm trộn.
Em học được cách làm từ giáo sư của giai nhà em.
Khi khen tấm tắc món salad khoai tây, ông già hớn hở bảo: Tao trộn đấy. Bà già hãnh diện nhìn sang ông già: ừ, bao năm nay ông ấy chuyên trộn món đấy, thành profi rồi.

Đây, ông già trộn thế này ạ.

Khoai tây chừng 10 củ cũng gọt vỏ, rửa sạch và luộc chín. Cần chọn loại khoai không bở tung mới hợp với món này.
Vớt khoai tây đã luộc ra một cái bát to (loại chuyên để trộn salad í). Lấy thìa to oánh khoai cho be bét ra, không cần nhừ nhuyễn như nấu súp đâu, làm sao cho thành các mảnh nhỏ là được. (thế mới cần loại khoai không bở).
Còn không thì các bác gọt vỏ khoai, rửa sạch rồi cắt hạt lựu, đem luộc vừa chín.
Dưa chuột muối nếu quả to thì bổ làm 3-4 theo chiều dọc rồi cắt thành miếng vuông nho nhỏ. Loại quả nhỏ thì cắt miếng be bé vừa miệng là ok.
Tỏi chừng 2 tép to, bóc vỏ lụa, rửa sạch, đập dập băm nhỏ.
Trứng gà chừng 2-3 quả luộc chín kỹ, bóc vỏ, lấy dao cắt trứng cắt thành khoanh mỏng vừa ăn.
Thịt ba chỉ hun khói khoảng 2 lát 200gr, cắt hạt lựu. Ai không khoái thịt thì thôi.

Cho dưa chuột đã thái nhỏ, thịt xắt hạt lựu, tỏi băm trộn đều với khoai tây đánh nát. Nêm một chút muối, một ít đường, một chút nước dưa chuột muối, hai thìa súp đầy mayonaise, tất cả trộn đều lên. Nếm thử vừa ăn thì cho bát salad đã trộn vào tủ lạnh, đậy kín.
Chừng 2h sau mang ra măm là vừa.

Khi măm, lấy trứng đã cắt thành lát phủ lên trên.

Babel
06-05-2008, 09:12
Mụ này lại phượt vào bếp!
Em ước gì được mụ ấy nấu ăn cho một bữa :))

SonTT
06-05-2008, 09:23
Mụ này lại phượt vào bếp!
Em ước gì được mụ ấy nấu ăn cho một bữa :))

Ừa, thổi nấu bữa chắc ngon đới

huyenanh
06-05-2008, 13:44
Salat khoai tây

Các bạn Đức nhợn nhà em có món salad khoai tây rất chi là truyền thống. Được mời đến nhà bạn Đức chén thì bao giờ cũng có món này, mà thường là đàn ông trong nhà chịu trách nhiệm trộn.
Em học được cách làm từ giáo sư của giai nhà em.
Khi khen tấm tắc món salad khoai tây, ông già hớn hở bảo: Tao trộn đấy. Bà già hãnh diện nhìn sang ông già: ừ, bao năm nay ông ấy chuyên trộn món đấy, thành profi rồi.

Đây, ông già trộn thế này ạ.

Khoai tây chừng 10 củ cũng gọt vỏ, rửa sạch và luộc chín. Cần chọn loại khoai không bở tung mới hợp với món này.
Vớt khoai tây đã luộc ra một cái bát to (loại chuyên để trộn salad í). Lấy thìa to oánh khoai cho be bét ra, không cần nhừ nhuyễn như nấu súp đâu, làm sao cho thành các mảnh nhỏ là được. (thế mới cần loại khoai không bở).
Còn không thì các bác gọt vỏ khoai, rửa sạch rồi cắt hạt lựu, đem luộc vừa chín.
Dưa chuột muối nếu quả to thì bổ làm 3-4 theo chiều dọc rồi cắt thành miếng vuông nho nhỏ. Loại quả nhỏ thì cắt miếng be bé vừa miệng là ok.
Tỏi chừng 2 tép to, bóc vỏ lụa, rửa sạch, đập dập băm nhỏ.
Trứng gà chừng 2-3 quả luộc chín kỹ, bóc vỏ, lấy dao cắt trứng cắt thành khoanh mỏng vừa ăn.
Thịt ba chỉ hun khói khoảng 2 lát 200gr, cắt hạt lựu. Ai không khoái thịt thì thôi.

Cho dưa chuột đã thái nhỏ, thịt xắt hạt lựu, tỏi băm trộn đều với khoai tây đánh nát. Nêm một chút muối, một ít đường, một chút nước dưa chuột muối, hai thìa súp đầy mayonaise, tất cả trộn đều lên. Nếm thử vừa ăn thì cho bát salad đã trộn vào tủ lạnh, đậy kín.
Chừng 2h sau mang ra măm là vừa.

Khi măm, lấy trứng đã cắt thành lát phủ lên trên.

Y sì hệt Salad Nga nhờ Mụ nhờ :D

baxu
06-05-2008, 14:05
Salad khoai tây kiểu Nhật bủn nhé (rất hay được miễn phí 1 khêu cái salad này khi vào nhà hàng Nhật ở VN)

Cái món này khá dễ ăn, ít mayonaise, ko sợ béo:D

(4 phần)

- Khoai tây: 3 - 4 củ (loại khoai bở)
- Dưa chuột: 1/2 quả
- Hành tây: 1/2 củ
- Cà rốt: 1/2 củ
- Ham (thịt nguội): 2 lát
(ai thích nhiều thì cho thêm, nhà tớ có khi cho 4 lát)
- Trứng: 2 quả

Gia vị:
- 2 thìa cafe dấm gạo(dấm Nhật ngon hơn, ko xộc, ko gắt)
- 1 thìa cafe dầu olive
- 1/2 thìa cafe muối
- 3 thìa ăn mayonais (cái này tùy tâm nhỉ, nhà tớ chỉ 1 thìa rưỡi)

Cách làm:
- Luộc khoai, nghiền khi đang còn nóng (hehe, đơn giản vì nguội thì ko nghiền được)
- Luộc trứng, chẻ làm 4, or 6 tùy trứng to trứng nhỏ
- Dưa chuột, cà rốt chẻ làm 4, xắt mỏng
- Hành xắt mỏng, ngâm nước cho đỡ hăng

Trộn:
- Trộn hỗn hợp dấm, dầu olive, muối vào khoai đã nghiền
- Trộn bọn còn lại, dưa, cà rốt, thịt nguội
- Trộn mayonaise
- Cho vào tủ lạnh, khoảng 5-7' là chén được
(Nếu để lâu mới ăn thì theo tớ trước khi ăn hãy trộn mayonaise)
- Lật ngửa lũ trứng ra, xếp vòng quanh thành hình tròn, trang trí là chính. Ko cần trang trí, mà cũng ko thích ăn trứng có thể bỏ mục này

Bạn Toét thử đi!

(theo nghiên cứu châu Âu, 1 tuần ko ăn quá 2 quả trứng, nhưng ở Mỹ thì mọi người chén hàng sáng, có ông mỗi sáng xơi luôn 5, 7 quả, mà lại bỏ lòng đỏ cho khỏi cholesteron. Chẳng hiểu thế nào, nhỉ!

Toet
06-05-2008, 16:07
Ờ, sao mà mấy cái món salad khoai tây các nước giống nhau thế nhể. Món của Đức có nhẽ là ít loại nguyên liệu hơn của Nga, của Nhật thôi, chứ cơ bản cũng là trộn bọn đấy với dấm và mayonaise.
Mình có khi nên nghĩ ra món salad khoai tây nào khác khác đi tị, nhỉ?

Ví dụ như món súp khoai tây kiểu Âu là tớ chưa khi nào chén ở đâu cả, mới ăn súp bí ngô và súp cà rốt ở quán, rồi về tự nghĩ: súp khoai tây chắc cũng nấu tương tự, hè hè. Thế là tự nêm nếm các gia vị, rồi cũng thành súp ra phết. tèn ten

NATO
06-05-2008, 16:48
Tớ ghét nhất món Salat Khoai Tây, nhưng tớ lại thích Khoai tây đút lò

Khoai tây gọt vỏ,sắt lát khoảng 0,5cm luộc qua, nhớ cho ít muối vào. Sau đó xếp vào khay đã tráng dầu olive.
Nước sốt: cho tý bơ vào xoong, thêm 300 ml sữa, 100ml Cream, thêm tiếp 2 thìa bột mỳ hòa với ít sữa trước đó. Đun hỗn hợp này đến lúc hơi sền sệt (chắc là lại sai lỗi chính tả, Toét nhở)
Đổ nước sốt vào khay đã xếp sẵn khoai tây, bề mặt phủ phomat Morrazella, sau đó bỏ vào lò nướng khoảng 30, 45 phút cho bề mặt vàng, khoai tây mền. Xong muốn ăn với cái gì thì ăn, ăn không cũng được

NATO
06-05-2008, 16:52
Ví dụ như món súp khoai tây kiểu Âu là tớ chưa khi nào chén ở đâu cả, mới ăn súp bí ngô và súp cà rốt ở quán, rồi về tự nghĩ: súp khoai tây chắc cũng nấu tương tự, hè hè. Thế là tự nêm nếm các gia vị, rồi cũng thành súp ra phết. tèn ten

Súp kiểu Âu thì có thể thay bằng các loại rau củ quả như Zuccini (bí ngòi), susu (nếu ở việt nam),...... đều ok hết

Mic71
06-05-2008, 16:54
Các kiểu khoai tây chiên, chips chiếc thì thông dụng rồi nhé.
Món khoai tây cắt khoanh tròn mỏng xào với cà chua, hành lá cũng nhiều người khoái. Em thì thích xào vừa chín tới, ăn sần sật khoái hơn là xào chín bở ra.
Có nhà xào khoai tây cà chua hành lá với cả thịt băm nữa, ăn cũng ngậy.

Canh khoai tây nấu với ít cà rốt bằng nước luộc xương, luộc gà, cho tí hành hoa vào, thơm phải biết.

Canh khoai tây hầm nhừ bằng nước luộc gà, luộc thịt, lúc ăn cho mấy cọng thìa là, cũng có vị khác biệt.
Em khoái nhất món này:D

Toet
06-05-2008, 17:20
Hehe, sẽ thử món khoai tây đút lò của nhà NATO.
À, biểu dương lần này ít sai chính tả hẳn, một loạt từ sền sệt, xếp sẵn... được viết rất chính xác.
Dưng mà là "xắt lát" chứ không phải là "sắt lát" nhá. tèn ten

imim
07-05-2008, 13:29
Ờ, sao mà mấy cái món salad khoai tây các nước giống nhau thế nhể. Món của Đức có nhẽ là ít loại nguyên liệu hơn của Nga, của Nhật thôi, chứ cơ bản cũng là trộn bọn đấy với dấm và mayonaise.
Mình có khi nên nghĩ ra món salad khoai tây nào khác khác đi tị, nhỉ?

Đề nghị bạn baxu vào góp với bạn Toét cái món gì nổi tiếng của bạn mà nấu ra xong mời chó, chó cũng chê, không đắt hàng ấy. (Dưng mà nghe nói là ngon, taste của người nó khác, nhỉ?)

baxu
07-05-2008, 13:43
Hóa ra từ bấy đến nay, bạn imim vẫn muốn thử hả?

Mon potato cream soup của Nhật, cực kỳ ngon, nhưng mà ăn với cơm, sền sệt.

Hôm đó mình xung phong vào bếp, nấu hẳn 1 nồi 8 xuất, tính chuyện ăn cả buổi chiều. Ngon cực kỳ, thơm phức, thế mà ko hiểu sao bố lắc, mẹ rón rén, em chê, mẹ mình lại phải đi chợ nấu gấp món khác.

Trộn cơm cho con Pi, con này vốn hợp sở thích ăn uống với mình. Bình thường mình trộn 1 bát, xúc từng thìa cho nó, ko ăn hết thì mình ăn nốt, ko bao giờ bỏ thừa.

Thế mà lần này nó ko ăn lấy 1 miếng !

Chiều, cô bạn thân đến chơi. Hào hứng mời nó, nó đang ngửi ngửi thì bố mình hớt hải bảo "Cháu ơi, chó nó cũng chê đấy". Được cái bạn mình tin mình, bất chấp sự chê bai của người và chó, vẫn thử, và... Ngon! Chén sạch!

Bạn imim yên tâm, sẽ nấu cho bạn ăn thử. Ko biết share thế nào trên mạng, vì phải mua cái túi sauce bán sẵn của Nhật, hehe

NATO
07-05-2008, 13:56
Các bạn thích vào bếp không biết có thích ăn món Ấn không nhi? để tớ làm vài món đãi cái

- Cari bò Madras
- Gà tandoori
- Cari khoai tây
- Cari rau củ......

Kận
07-05-2008, 14:29
Madam ơi, hôm nọ em có được ăn một món cơm của bọn Ý với sốt nấm, ngoan phết, nhưng hạt cơm của nó to và có vị cốm, madam có biết món này không, và có thể tìm cho em công thức được không ạ

matador
07-05-2008, 15:17
Các bạn thích vào bếp không biết có thích ăn món Ấn không nhi? để tớ làm vài món đãi cái

- Cari bò Madras
- Gà tandoori
- Cari khoai tây
- Cari rau củ......

Ở đây lắm người liên hợp quốc bác cứ cho lên đi

Toet
07-05-2008, 17:02
Bọn Tây có rất nhiều loại gạo, Kận ạ. Và bọn nó thường nấu kiểu nhoen nhoét rồi làm với nước sốt, nhiều khi làm sốt sữa ăn ngòn ngọt nữa.
Tớ chưa ăn cái loại cơm sốt có vị cốm đấy, nhưng tớ đồ là họ dùng loại gạo màu xanh rồi nấu nhoét và trộn với sốt thôi.
Cần phải mua đúng loại gạo.
Ở đây thì tớ có thể mua được nhiều loại gạo lắm, đủ các màu, các vị và các kiểu dinh dưỡng.
Kận thử làm với cốm khô nhà mình xem có giống không, hì hì.

baxu
07-05-2008, 17:18
Chắc món bác Kận nói là món risotto của Ý. Mình cũng chẳng có công thức, vì hồi ở Ý suốt ngày bị ăn ở căng tin rồi. Thấy bọn nó đổ gạo với sữa tươi vào nấu, đến lúc sền sệt bỏ thêm nấm, có đứa cho thêm thịt hun khói, có đứa cho thêm kem tươi cho ngậy, có đứa nguấy thêm cục bơ.

Hạt gạo nấu bằng sữa tươi nên ko nục như cơm trắng nhà mình, mà lại sần sật. Lúc ăn thường tụi Ý rắc thêm parmisan nữa.

Toet
07-05-2008, 17:46
Ờ, như bạn baxu phân tích, bọn tây nấu cơm không nấu nhừ mà dẻo như nhà mình đâu (nó coi thế là không ngon) mà hạt gạo thành ra nát nát, sậm sật.
Thường thì mỗi gói gạo tây dùng đều có công thức, bọn chúng tuân theo công thức rất máy móc, đổ bao nhiêu ml nước, nấu trong vòng bao phút, xong là đổ ra trộn với sốt rồi chén thôi.

Cho bọn nó ăn cơm gạo Thái hoặc gạo tám nhà mình, chúng nó chê dính, không khoái.

Mình thì không xơi nổi món cơm nhoét nửa sống nửa chín của chúng nó, hè hè

Kận
07-05-2008, 17:55
Chắc món bác Kận nói là món risotto của Ý. Mình cũng chẳng có công thức, vì hồi ở Ý suốt ngày bị ăn ở căng tin rồi. Thấy bọn nó đổ gạo với sữa tươi vào nấu, đến lúc sền sệt bỏ thêm nấm, có đứa cho thêm thịt hun khói, có đứa cho thêm kem tươi cho ngậy, có đứa nguấy thêm cục bơ.

Hạt gạo nấu bằng sữa tươi nên ko nục như cơm trắng nhà mình, mà lại sần sật. Lúc ăn thường tụi Ý rắc thêm parmisan nữa.

Đúng nó rồi bác baxu ạ, để em thử nấu xem :)) :)) :)) cam đoan là "chó cũng chê" :)) :)) :))

baxu
07-05-2008, 18:04
Cứ mạnh dạn đi bác (beer)

Chó có thể có lúc ko hoàn toàn là người bạn trung thành nhất của mình, nhưng bạn bè mình thì hiểu mình, và ủng hộ mình, bác yên tâm!

Toet
17-06-2008, 04:27
Em trở lại topic nấu nướng này tị, hị hị.
Các bác trợ giúp em với nhé, để món ăn các nhà thêm phần phong phú.

Vẫn theo tiêu chí rau-củ-quả là thành phấn chủ lực, lần này giới thiệu cả nhà một món không mới nhưng hay bị các nhà bỏ qua:

Cải chíp xào nấm hương

Chuẩn bị nguyên liệu:
- Cải chíp: 8 cây cho 4 người (cứ tính khoảng 2 cây/người), không tách rời các cọng lá mà để nguyên cả cây (nếu cây cải to to thì phải tách các cọng lá to bên ngoài thật), cắt chân, rửa sạch, chú ý xối nước vào phần chân rau cho sạch cát, đất, để ráo.
- Nấm hương: 15 tai, ngâm nước nóng, rửa sạch để ráo.
- Tinh bột hoặc bột ngô hoặc bột năng: 1 thìa cà fe
- Xì dầu, tỏi 1 củ to băm nhỏ, hạt tiêu

Chuẩn bị chảo sạch, khô, để trên bếp lửa to cho chảo nóng già, trút dầu ăn vào chảo, độ 2 thìa to. Cho ½ số tỏi đã băm nhỏ vào chảo đảo nhanh; tiếp đó cho cải chíp vào xào, đảo 2 lần thì nêm xì dầu vừa ăn, cho tiếp số nấm đã ngâm nước nóng, để ráo vào chảo. Lật mặt cải cho chín đều, đảo nhanh tay cho gia vị ngấm vào rau, vào nấm.
Khi cải tiết ra nước thì vặn nhỏ lửa cho bột ngô (bột năng) đã hoà tan với nước lạnh trút từ từ vào chảo. Thấy nước trong chảo hơi sánh là được, nếu cho nhiều bột ngô quá thì phải cho thêm một chút nước làm loãng ra, nước rau sánh quá ăn không ngon. Lại vặn to lửa và thả nốt chỗ tỏi băm vào chảo, đảo đều tay. Trút rau vào đĩa sâu lòng, xếp các cây cải ngay ngắn, xúc nấm rắc đều lên trên rau, sau đó rắc tiêu xay lên đĩa rau, mang ra bàn ăn.

Ảnh minh hoạ nợ đã nhé. Bên em mùa cải chip chưa tới ạ. hẹ hẹ

susu
18-06-2008, 22:10
Chẹp,bắt đầu mùa Sấu rồi,tha hồ nuốt nước miếng ạ !!
Nào thì Sấu dầm,Sấu ngâm,ô mai....rồi cả nước rau muống luộc cũng có sấu nữa.

Và tất nhiên là không thể thiếu :

Canh Sườn Sấu

* Nguyên liệu :
Xương sườn hoặc sụn non chặt miếng nhỏ vừa ăn,khoảng 3 lạng là vừa đủ một bát canh lớn.Rửa sạch (sau khi rửa bằng nước lã nên tráng qua bằng nước nóng hoặc nước sôi để sạch mùi hôi của thịt nhợn).ướp qua với một chút nước mắm

-Sấu tươi 1 lạng (nấu canh thừa thì chấm muối ăn) :D cạo vỏ,rửa sạch.Chọn quả càng già sẽ cho vị thơm đậm,chua dịu hơn

-Hành dăm (hành hoa) chọn cây xanh đậm,dọc nhỏ,cắt bớt khoảng một nửa cuộng.Mùi tàu chọn lá vừa già (non thì không thơm mà già quá thì không ngon :D )
Rửa sạch để ráo

* Bỏ sườn vào nồi,đổ nước ninh kĩ.Chú ý khi nước sôi thì vặn nhỏ lửa li riu,nước xương sẽ trong mà lại ko bị cạn nhanh
Để nhỏ lửa khoảng 15' thì bỏ Sấu vào.Đun thêm chừng 5'cho Sấu chín nhừ,tra gia vị vừa ăn thì tắt bếp.
Dầm Sấu vừa chua theo khẩu vị.Hành dăm,mùi tàu thái nhỏ thả vào.Múc ra bát to và....chén :D

* Yêu cầu : canh có vị chua dịu,mát đặc trưng của Sấu.Hành dăm và mùi tàu không chín quá !

Mời các bác xơi !! :D

baxu
19-06-2008, 00:14
Khiếp, em susu làm chị thèm ướt bàn phím rồi!

Toet
19-06-2008, 01:15
Xời, em Su lúc trước tâm sự là món của em í chắc gì bên mình đã có, làm mình hoảng.
Xin thưa với em Su là, sấu kiểu gì chị cũng có nhá, hé hé.
Hoan hô em Su! Xin mời em đóng góp tiếp cho Góc Rau-củ -quả lên bần bật đê!

susu
19-06-2008, 01:28
Chả nhẽ ngay món đầu e đã ném đá chị Toét à,keke !! :LL

@ chị baxu mà thèm quá thế e mua tặng vài kưn Sấu ăn dần nhá....nhá....;)

Anh Già
19-06-2008, 01:38
Đề nghi cô Toét cho hướng dẫn xem từ ba xu , à quên susu thì nấu được món gì ngon? Chả nhẽ chỉ có mỗi susu luộc chấm vừng?

CVN
19-06-2008, 02:19
Đề nghi cô Toét cho hướng dẫn xem từ ba xu , à quên susu thì nấu được món gì ngon? Chả nhẽ chỉ có mỗi susu luộc chấm vừng?Lá susu tẩm bột rán. Đặc sản Tam Đảo. Ăn hay phết, rất giòn chứ ko nhũn như ta nghĩ.

susu
19-06-2008, 02:21
Ô,lần đầu tiên em nghe thấy món này ạ !! Bác cvn ăn rồi thì biểu diễn lại cho chị em mở mang đi ạ !!! :))

CVN
19-06-2008, 02:26
:)) nhà em chỉ biết ăn thôi ạ, chịu ko biết họ làm thế nào mà giòn thế. Món này khai vị chờ món chín lên rất tuyệt, nhất là khi bụng đang đói. Có điều hơi nhiều mỡ, nên ăn hạn chế chứ ko ngấy quá ko ăn nổi các món sau.

Toet
19-06-2008, 02:26
Em nghĩ là họ dùng bột tempura của Nhựt đem rán. Bột tempura nhúng vào rồi rán thì rau gì cũng giòn, thơm lắm.

Mà hình như em chén món lá rau susu tẩm bột ở Tam Đảo rồi í, có một loại bột kiểu như là gạo tấm tí rang oánh với lòng đỏ trứng rồi bao ngoài lá rau, đem rán thì phải.

Khi nào tổ chức bữa đi Tam Đảo ăn để nhớ lại vị thôi, hị hị.

Còn có loại susu ngọt, thơm, mềm mà vẫn giòn bác AnhGia ợ. Loại đấy thì cứ cầm tay ăn sống thôi, chả cần luộc rán xào gia vị gì hết cả.
Bác muốn thử không? hé hé

Anh Già
19-06-2008, 02:29
Hé hé cô Toét mà quảng cáo thì muốn thử quá đi chứ ! ;)

Toet
19-06-2008, 02:33
Bác thì "thực bất tri kỳ vị", nói chung là không nên xơi cái gì hay ho cả, chén xong susu lại cứ lẩm bẩm baxu thì hỏng.

Anh Già
19-06-2008, 02:42
Bác thì "thực bất tri kỳ vị", nói chung là không nên xơi cái gì hay ho cả, chén xong susu lại cứ lẩm bẩm baxu thì hỏng.

Kiểu này chắc phải chén tất cả các loại xu để khỏi nhầm phỏng cô Toét? :D Thôi anh chã, đau bụng ứ cứu được !=))

susu
19-06-2008, 09:32
Kiểu này chắc phải chén tất cả các loại xu để khỏi nhầm phỏng cô Toét? :D Thôi anh chã, đau bụng ứ cứu được !=))

khớ khớ,ăn uống cũng phải theo quy trình nhớ bác Già nhớ.
Bác mà ăn gộp thì ngộ độc không kíu được đâu đới...:))

Anh Già
19-06-2008, 13:10
khớ khớ,ăn uống cũng phải theo quy trình nhớ bác Già nhớ.
Bác mà ăn gộp thì ngộ độc không kíu được đâu đới...:))

Cô cho anh xin cái quy trình gấp , xin hậu tạ đầy đủ ! :LL

susu
19-06-2008, 13:37
Cô cho anh xin cái quy trình gấp , xin hậu tạ đầy đủ ! :LL

Cái này thì tầu ngầm đi ạ,e đệ lộ bản quyền ra đây thì kiếm chác được gì ;)

VD như khẩu vị của bác thích chén "sxờ" nào trước chẳng hạn :LL Nhỉ !!=))

susu
23-06-2008, 23:36
Chẹp,tiếp theo chủ đề cu quả rảu,iem xin trình bày món

CANH MƯỚP NẤU LẠC

* Lạc tươi : 3 - 5 lạng.Tách vỏ rửa sạch sau đó giã dập,hơi nát
Yêu cầu :lạc con sống,hơi non thì càng ngon :D

* Mướp : chừng 2 quả nhỏ vừa,đủ nấu một bát canh to.Gọt vỏ,rửa sạch,thái miếng vát vừa ăn (như xào)
* Hành cọng (cuộng nhỏ,già,rửa sạch,bỏ nửa thân dọc lá)

* Lạc sau khi giã,bỏ vào nồi,đổ nước vừa đủ,nêm gia vị,đun sôi.
Đun nhỏ lửa khoảng 5' để lạc chín kĩ . Hớt bỏ bọt nổi trên mặt nước (nếu là lạc già còn có cả mày lạc nổi theo)

Trước khi thả mướp vào,tra thêm chút dầu ăn,khoắng nhẹ .

Vặn lửa to,khoắng đảo nhẹ cho mướp chín đều,nêm gia vị vừa ăn,xắt hành thả vào nồi rồi tắt bếp .

Múc canh ra bát và chén

Yêu cầu : mướp chín tới,o bị nhũn.Canh thơm mùi mướp,lạc,hành.Nước canh ngọt,bùi và hơi biéo :D .

ưu điểm : ngon,bổ rẻ và rất mát (tính ra tổng thể iem chỉ mất có 6-8k thôi nhá)

nhược điểm:cái khâu tách vỏ lạc chắc hơi ngại một tí và ..... chị Toét ứ có lạc tươi mà bóc , ha ha (lạc khô thì có dưng ứ nấu được cơ,nhá!):LL

minhchau
11-07-2008, 02:50
Em thấy susu xào tỏi, xào thịt bò .... cũng ngon lắm :D

Hôm nay em vừa thử món này, siêu đơn giản mà ăn mát vô cùng luôn: salad dưa chuột sữa chua:
Nguyên liệu:
Dưa chuột -> xắt lát hoặc thái miếng nhỏ
Sữa chua trắng nguyên chất (ko đường không mùi ...) hoặc Greek yogurt (cái này em ko biết dịch sang tViệt nhà mình là gì :D) thì sẽ đặc hơn
Thìa là (tươi hay khô cũng chơi tất) -> băm nhỏ
hoặc Lá bạc hà
Nước cốt chanh
Muối, tiêu đen, nếu thích ăn hơi cay thì thêm ít ớt bột
(dầu olive - cái này có cũng được, không có cũng ko sao ;) )

Trộn tất cả nguyên liệu với nhau rồi .. xơi :P

Có món súp dưa chuột lạnh nữa, nguyên liệu y chang, chỉ có điều là xay tơi bời khói lửa ra chứ không để dưa chuột thành miếng như với salad. Tuy nhiên món này em chưa làm chuột bạch nên ko biết thế nào :D

susu
11-07-2008, 21:51
Tiếp theo chương trình Ấy Ấy trong Bếp,iem xin gởi tới các bác món

CANH CÀ

- CÀ : có dất nhiêu loại như Cà Bát,cà Pháo,cà ..ái dê,cà Tím,cà Trắng,cà xanh,cà độc (ặc ặc) ... và ...cà khịa .... :LL
Với mỗi loại cà thì có một món đặc trưng nhất như : muối nén,muối sổi,ngâm,dầm,đâm :Dam :)),xào........

Riêng với món canh,cà xanh và cà Tím cho hương vị ngon nhất!
Mỗi vùng,miền có một kiểu nấu khác nhau tuỳ theo khẩu vị.Dưng có nhẽ,vị miền Bắc vẫn là chuẩn nhất,phỏng ạ !!

-NGUYÊN LIỆU :
+ cà xanh : nửa cân (cho mộtcanh lớn) - cắt núm,bổ đôi ngâm nước lã,bỏ thêm chút muối hạt
+rau dền cơm,mùi tàu,tía tô rửa sạch để ráo
+tỏi nhánh đã bóc sạch vỏ
+đậu phụ trắng (2 thanh nhỏ),xắt miếng nhỏ vừa ( nhỏ hơn ăn rán bình thường),rửa sạch,để ráo
+cá chi chi - cá cơm (một loại cá khô nhỏ)- rửa sạch,ngâm qua với nước ấm

-LUYỆN CÔNG :

+Cà rửa sạch,bỏ vào nồi luộc qua.Chú ý ko để chín quá,nước vừa sôi chừng vài phút bắt ra ngay,gạn nước,rửa qua nước lã lần nữa,để ráo !!

+Chảo đặt nóng,đổ dầu vào,khi sôi già cho đậu vào rán.Đậu rán hơi non,chỉ cần vàng hai mặt là đủ.

+Tỏi nhánh đập dập,băm hơi nhỏ,bỏ vào chảo phi thơm.Trút cà vào xào(to lửa),nêm một ít gia vị,mắm tôm,đảo kĩ cho ngấm.(vừa lửa)
Nếu thích món canh có màu sắc hơn thì cho thêm cà chua thái lát vào xào cùng,dầm kĩ.
Sau chừng hơn 3',đổ nước lã vào đun sôi (lượng nước vừa ăn ứơc tính theo bát múc canh),gạt toàn bộ sang nồi,bỏ đậu và cá khô vào,đun nhỏ lửa chừng 5-7'

+Nêm gia vị vừa ăn,cho rau dền cơm vào

+mùi tàu,tía tôi thái nhỏ,lẫn .Tỏi nhánh đập dập,băm nhỏ trút vào nồi đảo nhẹ cho đều rồi tắt bếp

+múc ra tô và alaxô :D

- YÊU CẦU :
+ Miếng cà nhừ vừa ăn nhưng không bị nát . Rau dền và rau thơm chín đều.Đậu và cá ngấm vị canh,mềm !

+ Có nhiều ng không xực được mắm tôm.Dưng khi cho vào canh,khi ăn không có mùi gì đặc trưng cả.Canh lại có vị đậm đà hơn nhiều ! (ko nói thì chả biết đâu,keke)

+Canh ăn sền sệt là ngon nhất :D
+Nếu nấu với cà Tím thì o cho rau dền cơm vì .. chả ngon :D

Chẹp,còn gì nữa nhỉ ?? ;)các cụ thường nói Cà rất độc.Ai ho hắng chớ dại mà xơi vào.Ai hay ngứa ngáy hoặc đang bị dị ứng cũng nên tránh xa luôn thể :D nhá ........

baxu
11-07-2008, 22:29
em susu đảm kinh!

Thôi, cứ khi nào đi phượt, em trình diễn, chị học tại hiện trường luôn, nhá.

À, mà nhà mình ai cũng bảo cà là độc, nhưng sao tụi Nhựt lại quan niệm khác, nên chúng nó có nhiều món làm từ cà lắm (tất nhiên là cà **** dê í, nó ko có cà con như nhà mình). Chúng nó bảo bà bầu bà đẻ cũng ăn được, bổ.

susu
11-07-2008, 23:01
em susu đảm kinh!

Thôi, cứ khi nào đi phượt, em trình diễn, chị học tại hiện trường luôn, nhá.

Ngượng kinh,hẹ hẹ !!
Chị baxu đáng yêu cứ AQ e dư này thì cứ việc ngồi gọi món thôi,nhá ...... :))

Zdreamer
12-07-2008, 23:10
bạn susu làm tớ muốn đi ọp với bạn quá, tớ mê cà tím kinh dị, món gì từ cà tím tớ cũng thích. bạn có món gì nữa thì sâu hàng đê :-)
Bếp nhà tớ rộng, hay hôm nào bạn susu quá giang nhà tớ chơi rồi làm cà tím, bọn mình ọp lai :D

susu
13-07-2008, 08:16
bạn susu làm tớ muốn đi ọp với bạn quá, tớ mê cà tím kinh dị, món gì từ cà tím tớ cũng thích. bạn có món gì nữa thì sâu hàng đê :-)
Bếp nhà tớ rộng, hay hôm nào bạn susu quá giang nhà tớ chơi rồi làm cà tím, bọn mình ọp lai :D

He he,tớ chỉ biết nấu canh cà Tím thôi bạn ơi ... :)) còn lại thì vô số các món về Cà Khịa ....

Zdreamer
13-07-2008, 11:11
thì bọn mình ọp cà tím, xong rồi... cà khịa cho vui :P. Nhé nhé!

susu
13-07-2008, 12:02
thì bọn mình ọp cà tím, xong rồi... cà khịa cho vui :P. Nhé nhé!

Hơ hơ,nghe hấp dẫn nhỉ !! Thích thế...:))

Zdreamer
13-07-2008, 13:06
Hơ hơ,nghe hấp dẫn nhỉ !! Thích thế...:))

Thích thế thì... tế nào bi giờ? Bọn mình Ấy Ấy nhá(NT)

susu
13-07-2008, 13:08
Thích thế thì... tế nào bi giờ? Bọn mình Ấy Ấy nhá(NT)

Ừ thì : nào mình cùng nhau .. ấy ấy....=)) =)) =))

baxu
13-07-2008, 14:31
sì pam top của Toét cái.

Ô, thế cái nhà Zdreamer là gái hay zai thế nhỉ?

@ em susu khéo tay: khi nào cho chị ấy với nhé. susu, cà tím, mướp lạc ... ấy càng nhiều kiểu càng ham, nhỉ.

Toet
13-07-2008, 18:15
Zdreamer là một người rất đặc biệt, chị baxu ạ.
Khiến cho người ta luôn bất ngờ về họ. Nói chung là khó tả và bất ngờ, hớ hớ.

Hôm nay tớ đóng góp một thực đơn toàn nấm, đặt tên là "Hồn của Nấm".
Có 1 món liên quan đến cà **** dê nhưng phải tìm pix rồi mới đưa lên được.

Nào, chúng mình thử khám phá "Hồn của Nấm" nhé.

4 người ăn

1. Khai vị - Súp nấm thả
Thịt nạc vai băm nhỏ (mua loại xay sẵn cũng được, miễn là trước khi xay phải nói người bán rửa sạch thịt): 50gr
Nấm hương: 20 tai loại dày mình, miệng nấm không xòe to quá, ngâm nước nóng, rửa sạch, để ráo
Hành củ nhỏ: 1 củ
Hành lá: 3 nhánh
Rau mùi ta: vài cọng

Hành củ băm nhỏ trộn đều với thịt nạc vai xay cùng tí gia vị, hạt tiêu xay. Vê từng viên thịt bằng đầu ngón tay cái bọn chơi đàn dương cầm, hị hị, rồi dán vào từng tai nấm.
Nước dùng gà nêm gia vị vừa ăn, lượng nước vừa cho 4-5 bát súp con, đun sôi sùng sục thả các viên nấm thịt vào nồi. Sôi lại là tắt bếp, đậy vung kín, khi nào ăn múc ra bát.

Hành lá xắt sợi, cắt khúc chừng đốt ngón tay thiếu nữ; rau mùi rửa sạch, thái nhỏ, chia sẵn vào từng bát.

Khi ăn, chia đều 5 viên nấm thịt/bát và múc nước súp nóng đều vào từng bát. Ăn nóng.

2. Salad - Nộm nấm tuyết
Nấm tuyết khoảng 100gr, ngâm mềm, rửa sạch, cắt chân, cho vào nước sôi có chút muối chần chừng 3phút, để ráo.
Dưa chuột (dưa leo) 1 quả to, bổ đôi, nạo sạch ruột, thái mỏng vát vát.
Cà rốt thái chỉ, rắc tị muối đường xóc đều cho mềm.
Tôm chừng 10 con vừa vừa, hấp chín hoặc luộc vừa chín tới, bóc vỏ. Nếu tôm to thì bổ đôi.
Dưa chuột và cà rốt vắt bớt nước cho khô.
Pha nước mắm chua cay ngọt, rau răm cắt nhỏ.
Trộn tuốt nấm tuyết, dưa -cà, rau răm đều nhau, rưới nước mắm chua cay ngọt vào trộn đều cùng.
Cuối cùng rắc đậu phộng (lạc) rang giòn lên trên.

3. Món chính - Nấm nướng rưới sốt

20 tai nấm champignon, ở nhà không biết gọi là gì, có thể giống nấm rơm gì đấy, nhưng chắc chắn ở VN có, em đã mua về làm rồi, hị hị.
Chọn loại nấm vừa vừa, không to quá, không nhỏ quá. Nhớ là nấm non thì tai nấm và chân nấm liền với nhau, mập mạp, mặt dưới của tai nấm nhạt màu chưa bị đen và không rỗng ngoác ra so với chân nấm, loại đấy là già rồi, không thơm và khi nướng sẽ bị tóp hết.

Thịt bò và thịt lợn xay khoảng 150gr trộn đều với nhau (bên em có loại mixed sẵn, tiện cực). Phần chân nấm và riềm nấm tách ra, băm nhỏ trộn vào thịt. Hành củ và tỏi băm nhỏ cho vào chảo nhỏ xào với dầu vừa chín tới. Rau mùi tây petersilien thái nhỏ.
Trộn hỗn hợp thịt – chân nấm – hành tỏi xào dầu – rau petersilien (nếu k có thay bằng rau mùi ta cũng được) với ít gia vị, hạt tiêu xay, trộn đều và nhuyễn.
Lại vê thành viên, dán vào tai nấm, trét kín cái tai cho chặt.

Chuẩn bị một cái âu sứ có nắp để nướng. Đổ một chút nước lã vào âu cho khỏi bị cháy khi nướng lúc đầu. Xếp nấm vào âu, đút vào lò nướng bật mức 300 độ. Nướng khoảng 15 phút, thấy mùi thơm lừng thì tắt lò, nhưng chưa ăn ngay thì cứ để trong đó cho nóng. Tuy vậy có thể nấm bị tiết nước nhiều hơn.

Trong lúc nướng nấm thì làm nước sốt. Bột năng hay là bột ngô hoặc tinh bột chừng 1 thìa cà phê, hoà với chút nước lạnh. Chuẩn bị 1 thìa cà phê bơ hoặc bơ thực vật Margarin, kem tươi 1 thìa ăn.
Lấy cái chảo con lúc trước xào hành tỏi, cho chút nước đun sôi, cho bơ và kem tươi vào hoà tan, nêm gia vị vừa ăn. Trút chỗ tinh bột đã hoà tan với nước lạnh vào khuấy đều cho hỗn hợp sánh lại sền sệt.
Nấm nướng xong xếp ra đĩa sâu lòng. Nước nấm còn lại trong âu cho vào nước sốt, khuấy đều, sôi lục bục thì rưới lên đĩa nấm.

Ăn chung với cơm nóng hoặc bánh mì.

4. Tráng miệng - Trái cây xắt nhỏ rưới tí sirup có rượu
hoặc tráng miệng bằng trái cây xắt …

baxu
13-07-2008, 20:40
Hôm nào sẽ làm thử món nấm nướng sốt, nhưng mà quả tình chị hơi dốt, nhìn cái nấm chỉ biết mỗi 2 bộ phận, 1 dài, 1 tròn. Đoán cái dài là chân, cái tròn là tai, ko hiểu cái diềm môi là cái nào để còn băm vằm?

P.S: cái nhà Zdreamer bí hiểm nhẩy.
Ở topic tibet thì mong manh sức khỏe, liễu yếu đào tơ, sang topic bên kia lại thấy thuốc lào thuốc lá đủ cả.
Ở topic này lại thấy rủ em susu đảm đang cùng ấy (cái này thì ko phân biệt zai gái nên ko băn khoăn lắm).
Hoặc là gái rít thuốc lào, hoặc là zai nhưng lả lơi?

Toet
13-07-2008, 21:13
Cái diềm nấm là cái diềm nấm, hí hí.

Món nấm nướng rưới sốt có thể lấy đậu phụ thay cho thịt bò-lợn xay dành cho những ai thích ăn chay hoàn toàn. Đậu phụ tán nhuyễn trộn với chân và diềm nấm băm nhỏ, hành tỏi xào như bình thường, rau mùi petersilien và hạt tiêu trộn đều cùng gia vị vừa miệng, lại dán vào mũ nấm, và nướng. Nhưng với nấm chay thì nướng nhanh hơn, và nhiệt độ cùng để chừng 200 - 250 độ thôi.

Gau me
13-07-2008, 21:20
Có món cà tím rán đây ạ, vô cùng đơn giản:

Nguyên liệu: cà tím ( loại quả dài nhé), bột chiên. dầu ăn.
Cách làm: cà tím sắt lát dày 0,5 cm ( bỏ tí hột ở giữa đi thì khi rán lên ăn ròn hơn) ngâm qua với nước muối khoảng 5', vớt ra để cho giáo nước. Bột chiên hòa với nước. Nhúng cà vào bột chiên rồi thả vào chiên ròn lên.
Cách chén: chén khi nóng với nước mắm tỏi, ớt. Ngon phết.
Có thể áp dụng với hành tây.

Chúc ngon miệng.

Toet
13-07-2008, 21:43
Gấu mẹ chú ý, viết đúng chính tả nấu ăn cũng ngon hơn đấy, hị hị.
xắt lát và ráo nước nhé.

Zdreamer
13-07-2008, 23:19
Hoặc là gái rít thuốc lào, hoặc là zai nhưng lả lơi?

3xu: Thế gái ko được rít thuốc lào và zai thì nhất quyết ko được lả lơi ạ? :LL

baxu
13-07-2008, 23:22
3xu: Thế gái ko được rít thuốc lào và zai thì nhất quyết ko được lả lơi ạ? :LL

Thế cuối cùng là thế lào thế?

Hay lúc gái lúc zai, lúc rít thuốc lào lúc lại yếu lả?

Zdreamer
13-07-2008, 23:39
Thế cuối cùng là thế lào thế?

Hay lúc gái lúc zai, lúc rít thuốc lào lúc lại yếu lả?

hơ hơ, dù gái hay zai thì tình trạng thuốc lào với yếu lả vẫn cứ đan cài nhau được mờ (NT)

susu
14-07-2008, 00:38
Chẹp,cuối tuần có nhiều thời gian mày mò bếp núc.Các món í chừng cũng phải rối rắm hơn tí nó mới ngon miệng,keke !!
Chiều này iem mới múa muôi khua đũa nấu món này ạ :

CHUỐI NẤU ỐC

-NGUYÊN LIỆU :

+Chuối xanh : không nên chọn nải còn non hoặc quá già,đều không ngon.Thường thì quả chuối xanh thẫm,cuống nhỏ
Chuối tước vỏ,thái vát miếng dầy chừng 3mm,ngâm với nước lã có hoà ít muối hạt và mẻ cho trắng
Chừng một bẹ thì ăn tẹt ga,5 người không hết

+Xương : Hầm để lấy nước nên thay vì xương sườn cho dễ gặm thì dùng xương ống,xương đuôi cũng được

Xương rửa sạch bằng nước lã dồi đổ nước sôi vào tráng qua một lần trước khi các nước hầm.Nên đổ một chút nước mắm vào,nước hầm sẽ đậm vị hơn.
Để lửa to đến khi sôi thì vặn nhỏ,đun liu riu
Khoảng 3-4 lạng

+ Ốc : Chọn loại Ốc Mít là ngon nhất.Vừa nhỏ vừa miếng mà lại béo ngậy,thơm.
Thường ở chợ đã làm vỏ giúp rồi.Khi về nhà vhỉ việc bóp muối hạt,rửa sạch nhớt và ruột là được
cả vỏ thì chừng 0,5kg

+ Đậu Phụ : Chuối nấu ốc mà không có thằng này thì kể như kém hẳn dưng không nên nhiều quá.2 thanh vừa nhỏ là đủ.
Rửa sạch,để ráo nước rồi xắt miếng hơi mỏng hơn bình thường

+ Các phụ kiện khác : mùi tàu,lá lốt,tía tô không được thiếu,nhất là lá lốt.Rửa sạch để ráo
Mắm tôm,mẻ thì càng không thể không có :D.Nếu Mẻ của nhà thì phải hoà nước lã,lọc (ít nước thôi nhá!)
Và tỏi

-LUYỆN CÔNG :(trong thời gian nồi xương đang sôi xình xịch,2 tay 2 bếp nhá :D)
+Đổ dầu vào chảo,đợi dầu sôi già thì bỏ đậu vào rán vàng
+Vớt chuối,rửa qua 1,2 lần nước cho hết cặn nhựa bám,để ráo
+Ốc rửa sạch,ướp thêm một chút gia vị
+Tỏi đập dập,băm nhỏ

Đậu rán xong gắp ra để riêng,bỏ tỏi vào phi thơm rồi cho ốc vào xào qua chừng 2-3' thì trút ra để riêng

Đổ tiếp dầu vào,phi tỏi,xào chuối.Đảo qua lại cho chuối ngấm đều dầu rồi nêm mắm tôm và gia vị.Trút Ốc vào,đảo thật kĩ cho ngấm mắm muối và chín đều rồi mới đổ nước lọc mẻ vào (không nên đổ hết,nhỡ đâu chua quá,he he)

Chờ cho cái mớ trong chảo sôi thì tắt bếp,trút sang nồi nước xương,bật to lửa hơn một chút,đun xình xịch.(rồi lại nhỏ lửa)
Nêm gia vị vừa ăn và thử chua.Trút đậu vào đun cùng.

Tới khi chuối vừa nhừ,mùi thơm bốc ra tung toé thì đem rau thơm ra thái nhỏ,tỏi đập dập băm.Rồi trút vào nồi,đảo nhẹ cho chúng chín đều dồi tắt bếp

-YÊU CẦU :
+Chuối chín nhừ nhưng ko nát,hầu như còn nguyên miếng
+Vị đậm đà,chua dịu vừa ăn,rau thơm chín tới ko bịn nhũn.......

Món này có thể chan ăn với bún cũng cực kì hấp rẫn !!
Chẹp,tới giờ iem vẫn no... :D

baxu
14-07-2008, 00:40
eo ôi, em susu mở nhà hàng Phượt đê.

Cái món ốc chuối chị toàn phải ra nhà hàng, có cái nhà hàng Tứ Hải trên Tứ Liên, ngon phết.

susu
14-07-2008, 00:45
eo ôi, em susu mở nhà hàng Phượt đê.

Cái món ốc chuối chị toàn phải ra nhà hàng, có cái nhà hàng Tứ Hải trên Tứ Liên, ngon phết.

Khổ chưa,hnào xèm thì ới iem,thuê trọn gói iem bao sân tất,hé hé !! Đảm bảo đúng vị,he he !!

Zdreamer
14-07-2008, 01:17
hôm CN tuần trước, gái tới nhà tớ ăn vạ xin bữa cơm trưa, bố mẹ tớ cũng đãi món chuối ốc đậu phụ này, kết quả là 2 ngày hôm sau tớ vẫn nhìn thấy đĩa ốc chuối đậu to tướng trên bàn ăn.
Cà tím nấu với đậu và thịt ba chỉ kiểu này cũng được bạn susu nhờ!
Thế 3xu với cả 2su hôm nào tổ chức ọp nấu nướng đi, tớ làm chân canh nét (ảnh) cho, nhá!

susu
14-07-2008, 01:29
hôm CN tuần trước, gái tới nhà tớ ăn vạ xin bữa cơm trưa, bố mẹ tớ cũng đãi món chuối ốc đậu phụ này, kết quả là 2 ngày hôm sau tớ vẫn nhìn thấy đĩa ốc chuối đậu to tướng trên bàn ăn.
Cà tím nấu với đậu và thịt ba chỉ kiểu này cũng được bạn susu nhờ!
Thế 3xu với cả 2su hôm nào tổ chức ọp nấu nướng đi, tớ làm chân canh nét (ảnh) cho, nhá!

Cà tím nấu với đậu và thịt ba chỉ o theo kiểu này đc,đơn giản hơn nhiều và không có mẻ ạ,he he !!

Có khi hnào cũng phải ọp ẹp bếp núc cái chị 3xu nhỉ,có bạn zdreamer làm chuột bạch rồi !! :))

Toet
14-07-2008, 16:09
Bạn susu cầu kỳ, phải ninh xương làm nước nấu chuối ốc, tớ thì cứ nước lã mà phết. Nhưng tớ xào thịt ba chỉ với tỏi hành, xào chuối rồi đổ nước lã vào đun. Bên tớ không có mẻ thì tớ cho tai chua. Chẹp chẹp, vẫn ngon và đủ vị như thường, hị hị

susu
14-07-2008, 17:35
Bạn susu cầu kỳ, phải ninh xương làm nước nấu chuối ốc, tớ thì cứ nước lã mà phết. Nhưng tớ xào thịt ba chỉ với tỏi hành, xào chuối rồi đổ nước lã vào đun. Bên tớ không có mẻ thì tớ cho tai chua. Chẹp chẹp, vẫn ngon và đủ vị như thường, hị hị

Hế hế,nhà chị Toét khéo chống giỏi chế thì thế thôi,nhá,hé hé !! Cái đủ vị nó nằm ở mấy cái chỗ ấy đấy ạ !! Xào thịt ba chỉ đun lấy nước cũng được dưng đương nhiên là vị nước nó khác đới ạ !! Có chăng e vẫn xào thịt ba chỉ với chuối dưng o phải để lấy nước mà để kèm thôi,hí hí !!

Riêng về phần Mẻ và quả tai chua í,khác hẳn nhau đới......:LL

Thực ra,theo khẩu vị thôi.E thì nghiêng theo vị dân dã như được xực từ bé tới giờ í....:D

Toet
14-07-2008, 19:37
Ờ, có được đủ vị thì tuyệt, nhưng không đủ vị thì ta vẫn ngon miệng như thường. Chứ đợi đủ vị mới nổi lửa lên em thì ... hị hị, phỏng nàng susu?

greenline
14-07-2008, 20:21
Hế hế,nhà chị Toét khéo chống giỏi chế thì thế thôi,nhá,hé hé !! Cái đủ vị nó nằm ở mấy cái chỗ ấy đấy ạ !! Xào thịt ba chỉ đun lấy nước cũng được dưng đương nhiên là vị nước nó khác đới ạ !! Có chăng e vẫn xào thịt ba chỉ với chuối dưng o phải để lấy nước mà để kèm thôi,hí hí !!

Riêng về phần Mẻ và quả tai chua í,khác hẳn nhau đới......:LL

Thực ra,theo khẩu vị thôi.E thì nghiêng theo vị dân dã như được xực từ bé tới giờ í....:D

Ực. Vừa măm cơm xong chui vào đây mà cũng phải ừng ực nuốt nước bọt. Tí nữa ướt hết bàn phím. :D

Zdreamer
14-07-2008, 22:40
công nhận, tớ là tớ đánh giá cao độ thích nghi của nhà Toét :D

Ngoài cà tím thì tớ còn thích khổ qua nữa. Nhà 2su có món gì làm từ khổ qua hay hay thì bày đi!

Zdreamer
16-07-2008, 00:42
ko thấy 2su đâu nhỉ? thấy nhớ nhớ phết.
Thôi bày cách làm chè khoai môn theo kiểu của tớ nhé. Cách làm thế này.

Cho 6 người ăn.

Khoai môn loại màu tím nhạt to bằng 2 nắm đấm: 1 củ.
Đường trắng tinh luyện: 1 gói
Sữa tươi: 1 lít
Nước cốt dừa: 1 hộp. Nếu tự làm thì nạo ruột 1 quả dừa, nạo chỉ rồi cho nước vào vắt lấy cốt và để riêng ra một bát nước cốt nhỏ.

Đeo găng tay vào gọt vỏ khoai môn, rửa sạch rồi sắt thành miếng bằng một ngón tay (ngón trỏ hoặc ngón áp út, đừng làm ngón giữa nhé :P), cho vào xoong đổ xăm xắp nước và vài hạt muối rồi luộc.
Khoai luộc tới khi thấy bở thì đổ ra để ráo nước rồi cho vào một chiếc xoong lòng sâu. Cho đường vào, tùy khẩu vị. Nhớ là chè này thì dùng đường trắng tinh luyện. Ăn ngọt thì cho nhiều, ăn vừa phải thì cho vừa phải. Dùng muôi đánh khoai nát ra ngào với đường, như là đánh khoai tây nghiền ấy.
Trộn đều xong thì đổ sữa tươi và nước cốt dừa vào khuấy đều, đổ vừa sền sệt nếu thích ăn đặc, đổ nhiều nếu thích ăn loãng, bắc lên bếp đun sôi. Vì sao phải xoong lòng sâu là vì vậy, nhớ canh me vì đun sữa rất dễ trào.
Đun sôi, bắc ra đổ ra bát con để nguội.
Cho vào tủ lạnh.
Khi ăn thì có thể dùng nước cốt dừa (loại đóng hộp) trang trí thành hình hoa trên bề mặt của bát chè.

Phù!!! Món này thích hợp ăn lạnh trong mùa hè, còn nếu mùa đông thì ăn nóng càng ngon. Nếu để qua ngày hôm sau thì chỉ cần cho vào hộp nhựa cho lò vi sóng quay rồi múc ra bát ăn, vẫn ngon như thường.

baxu
16-07-2008, 00:47
haha, chè khoai môn cũng là món ưa thích của chị
khi nào off, ta chén bún chuối ốc đậu của susu rồi đét xe chè khoai môn của nhà Zmơ nhỉ (c)

P.S: Đoán ra rồi, 1 nick Zmơ 2 vợ chồng dùng chung, thành ra lúc là gái lúc lại mọc thêm thành zai :))

susu
16-07-2008, 02:32
Eo,theo em thì không nên oánh nát khoai quá nhé ! Khoai cũng đã bở dồi,oánh tơi ra gọi là nhỏ hơn thôi ạ !! Dù sao thì khi ăn chè Khoai,vẫn còn những miếng nhỏ mang hượng vị đặc trưng của Khoai Môn thì vẫn nổi bật hơn...nhỉ :D

Thêm nữa,để vị ngọt đậm đà hơn (với cùng một lượng đường nhá),khi nấu có thể cho thêm một chút xíu muối hạt vào(nhớ là muối hạt thôi nhé!!) . Đảm bảo là vị ngọt sẽ sắc hơn,đậm hơn đới ạ !!

À,nữa nữa !
Cái vụ nước cốt dừa,nếu làm được thì quá ngon.Còn không thì dùng đồ hộp dưng hạn chế thôi !!
Nước cốt từ dừa tươi thì luôn rất ngon.dưng e thấy đồ hộp ấy,nếu dùng hơi quá một tí thì sẽ át mất hương vị riêng của chè.In ít thôi thì còn thơm,bùi,béo,ngậy....hé hé !! :D

@chị baxu không tính trường hợp bác này bị bệnh đa nhưn cách à..ieo :LL

alias.noodles
16-07-2008, 09:54
công nhận, tớ là tớ đánh giá cao độ thích nghi của nhà Toét :D

Tớ thì zất băn khoăn về bạn Zi Mơ nhá :D

Vừa bàn tán rất xôm ở chủ đề rượu, thuốc của anh em đã thấy qua đây hòa nhập hội chè cháo với chị em là sao ta?

SuSu bạn tốt và Baxu thần tượng ơi có cách nào thẩm định chăng chăng?

PS. Thời buổi công nghệ này cách nhau 5m là nói chuyện bằng YIM rồi thì làm gì có chuyện dùng chung 1 nick name chứ ;)

Zdreamer
16-07-2008, 09:58
Eo,theo em thì không nên oánh nát khoai quá nhé ! Khoai cũng đã bở dồi,oánh tơi ra gọi là nhỏ hơn thôi ạ !! Dù sao thì khi ăn chè Khoai,vẫn còn những miếng nhỏ mang hượng vị đặc trưng của Khoai Môn thì vẫn nổi bật hơn...nhỉ :D

Thêm nữa,để vị ngọt đậm đà hơn (với cùng một lượng đường nhá),khi nấu có thể cho thêm một chút xíu muối hạt vào(nhớ là muối hạt thôi nhé!!) . Đảm bảo là vị ngọt sẽ sắc hơn,đậm hơn đới ạ !!

khoai oánh nát hay ko là do khẩu vị, có người thích nuột :LL, lại có người thích phải đồi núi nhì nhằng =))
còn muối thì lúc luộc khoai đã cho roài, cho thêm nó lại mặn mất:LL

Zdreamer
16-07-2008, 11:07
Quay trở lại chủ đề chính nhé. Tớ thích ăn món chay nên rất bồ kết món canh đậu phụ nấu hạt sen.
Các bạn làm thử cùng tớ xem sao.

Nguyên liệu:
Hạt sen: 2 lạng; Đậu phụ tươi: 1/2 hộp; Cà chua: 2 quả vừa; Ngô ngọt: 4 bắp; gừng tươi: 1 củ; gia vị. Rau mùi: 1 mớ

Cách làm:

Ngô ngọt luộc lấy nước chắt ra bát. Dùng nước này ninh hạt sen cho nhừ. Trong quá trình ninh thì nêm nếm gia vị cho vừa ăn.
Đậu phụ tươi thái miếng vuông nhỏ (giống như miếng đậu phụ ăn bún riêu ấy). Gừng thái chỉ. Cà chua bổ dọc chia một quả làm 6 miếng, bỏ phần cuộng.
Khi hạt sen đã bắt đầu bung lớp vỏ bên ngoài, cho đậu phụ và cà chua vào. Đợi canh sôi bắc ra.
Rau mùi rửa sạch, thái chỉ.
Cho gừng thái chỉ xuống dưới đáy bát, đổ canh ra bát, rắc rau mùi lên trên.

Canh này ăn mùa hè rất tốt, vừa giúp ngủ sâu, vừa mát lại có mùi vị của sen thơm ngọt.

Ăn chay xong mà chiều lửng lửng bụng thì xơi nốt mấy bắp ngô luộc còn lại, nhá :D

Zdreamer
16-07-2008, 22:13
món chay nữa nhá (mở ngoặc cái là tối nay tớ được ăn cà tím xào đậu phụ với thịt ba chỉ và lá lốt theo kiểu của... nhà tớ bạn 2su ạ :P)

Món này tớ đi ăn thì người ta gọi là Khổ qua sốt chua ngọt. Là món tớ thích, sau đó dẫn bạn bè đi ăn thì ai cũng thích hết, dễ làm và làm nhanh cực.

Nguyên liệu: 2-3 trái khổ qua vừa, ko non, ko già. Mỗi trái dài cỡ... gang tay. Một trái chanh leo. Một ít đường trắng. Một chút sữa tươi không đường. Bột mỳ: 5-7 thìa cà phê có ngọn. Trứng gà: 1 quả.

Khổ qua cắt thành khoanh hình tròn, lấy dao nhọn trích ruột bỏ đi. Mỗi khoanh dày cỡ nửa xăng ti mét.
Đập trứng cho vào trộn với bột mỳ thành một hỗn hợp bột chiên sền sệt.
Chanh dây cắt đôi, lấy thìa nạo ruột cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn, cho một tẹo nước vào rồi đổ qua rây lọc bỏ bã, lấy nước cốt.

Khổ qua nhúng vào bột chiên vàng, để ra đĩa có lót giấy thấm dầu cho khô hết dầu rồi sắp ra đĩa ăn.
Nước sốt chua ngọt làm bằng cách, cho nước cốt chanh leo vào với sữa tươi và đường tinh, nếm cho vừa ăn, khuấy sệt thì bắc ra.
Rưới nước sốt lên đĩa khổ qua đã chiên vàng.
Ăn nóng.
Có thể trang trí bên trên bằng hoa cà rốt tỉa kiểm cẩm chướng.

Tin không, cái món này tớ ngồi nhắm bia được đấy, chả cần ăn cơm :P

baxu
17-07-2008, 02:03
Nhưng cái món khổ qua, sao đắng hơn thuốc thế?
Biết là cực kỳ tốt, mấy lần nhắm mắt, tự nhủ thuốc đắng giã tật, mà cũng chỉ đc 1 lát mỏng như tờ giấy.

Còn cái quả sake là sao nhỉ? Chắc tên trùng thôi chứ, rượu sake của bọn Nhật là nấu từ gạo hay sao í.

Khi nào nhà Toét tổ chức nấu ăn đê.

Sau này chị giàu, chị mở quán Phượt, Toét làm PR manager, em 2su với nhà Zmơ làm cố vấn kỹ thuật nhỉ!

susu
17-07-2008, 02:26
Nhưng cái món khổ qua, sao đắng hơn thuốc thế?
Biết là cực kỳ tốt, mấy lần nhắm mắt, tự nhủ thuốc đắng giã tật, mà cũng chỉ đc 1 lát mỏng như tờ giấy.

Còn cái quả sake là sao nhỉ? Chắc tên trùng thôi chứ, rượu sake của bọn Nhật là nấu từ gạo hay sao í.

Khi nào nhà Toét tổ chức nấu ăn đê.

Sau này chị giàu, chị mở quán Phượt, Toét làm PR manager, em 2su với nhà Zmơ làm cố vấn kỹ thuật nhỉ!

Các chị định bóc nột sức nao động của đàn em à ?? khiếp thế cơ !! iem xin chưn múa muôi đi,cố vẫn nghe hãm bỏ xừ,để dành bạn Zmơ,hé hé !!

À,iem là rất thích món mướp đắng xào trứng nhá,ngon đáo để,keke !!

baxu
17-07-2008, 03:08
[QUOTE=susu;50393] iem xin chưn múa muôi đi,cố vẫn nghe hãm bỏ xừ,để dành bạn Zmơ,hé hé !!

QUOTE]

haha, trúng ý luôn, em susu nhận đứng ngoáy xoong, đảo chảo nhá!

mướp đắng trông đẹp thế mà ăn đắng hơn thuốc, tập mãi ko được :LL

Zdreamer
17-07-2008, 11:30
uh, em làm cố vấn cũng được, cố mãi thì thể nào cũng... vấn được, ngại quái gì :P

Món khổ qua mà 3xu ko xài được kể hơi phí, nhưng có một cách để tiếp cận dần dần mà ko bị sợ đắng quá, ấy là trà khổ qua. Trà làm theo công thức của nhà tớ như thế này đây.

Khổ qua, bổ dọc, moi lấy ruột bỏ đi. Thái lát mỏng cỡ 2mm (như miếng xào) hơi vát chéo chút để đỡ vụn.
Mang lên sân thượng phơi nắng, tới khi quắt thài lai. Thường thì khoảng 3-5 phiên nắng là ok.
Mang xuống bếp, cho vào chảo sạch, lòng dày, đảo như là rang lạc í.
Đến khi thấy có màu hao hao vàng thì đổ úp xuống nền lát gạch hoa sạch để nguội.
Nguội hết sạch hơi rồi thì cho vào trong hộp đựng trà.

Thế là đã có món trà khổ qua sao vàng hạ thổ. Trà này hàng ngày uống thay cho trà mạn. Khi pha cũng cho khổ qua vào ấm rồi châm nước. Tùy sở thích mà cho nhiều hay ít để có vị đậm hay nhạt.

Trà khổ qua có mùi thơm rất dễ chịu, uống ko bị đắng mấy, có tác dụng thanh nhiệt mùa hè, giải độc.

3xu thử làm xem, mới đầu chỉ cần làm vài trái thôi, uống xem có bị đắng không đã, nhé!

Toet
17-07-2008, 19:57
Ơ, Zmơ thích ăn chay à, hờ hờ.

Chị cũng thích ăn thực vật, lại có vợ chồng người bạn chay hoàn toàn nên đâm ra cũng hay làm món chay tuốt. Chính vì vậy mới mở thớt này cho bà con vào băm chặt, hị hị.

Thế để giới thiệu một thực đơn chay hết này.

1. Món khai vị - Súp đậu phụ
Nước cốt gà (nước luộc gà í mà) cho đủ gia vị mặn mặn, hơi ngọt, chua chua (dùng tai chua), đun sôi sùng sục.
Đậu phụ Nhật (hoặc là óc đậu) loại mềm oặt, cắt hạt lựu bằng đầu ngón tay trỏ thiếu nữ. Cắt to quá thì dễ bị vỡ, mà nhỏ quá lại lụn vụn.
Cà chua hồng nhiều thịt bỏ hạt, cắt hạt lựu như đậu phụ.
Hành lá, rau mùi ta xắt nhỏ.
Nước cốt gà sôi sùng sục thì vặn nhỏ bếp, cho đậu phụ và cà chua vào đun liu riu vừa chín. Nêm nếm vừa miệng. Hành lá và rau mùi chia vào từng bát, khi ăn chan súp đậu phụ cà chua vào, hai loại rau gia vị này sẽ nổi lên trên. Rắc tị hạt tiêu xay. Chén.

Vị súp: chua chua ngọt ngọt mặn mặn, dịu và thanh.
Nếu bóc đựoc vỏ cà chua ra thì tuyệt nhất.

2. Nộm (gỏi) xoài chua ngọt
Xoài xanh (xoài giòn hay là muỗm) khoảng 300gr không kể hạt và vỏ, thái sợi, sợi len to ý, không phải sợi chỉ đâu nhá.
Cà rốt 1 củ to, cũng gọt vỏ thái sợi (kiểu thái làm nộm). Bào cũng được, nhưng cá nhân tớ không khoái bào, vì nó sẽ bị vụn vụn.
Cà rốt và xoài thái xong cho vào tô lớn xóc tị muối đường. Khi chúng mềm và ra nước thì chắt bớt nước đi cho khô.
Rau mùi ta thái nhỏ, ớt thái nhỏ, nếu ăn tỏi thì cho hai nhánh đập dập vào chung. Rưới nước mắm và nước cốt chanh vào tô, trộn đều. Tùy quả xoài chua hay ngọt mà nêm nếm đừong và nước chanh cho hợp lý.
Phải chọn quả xoài giòn nhé.
Khi ăn, rắc lạc rang giòn (đậu phộng) lên trên. Chén.

(các bác không ăn chay thì cho tôm hấp bỏ vỏ và thịt bò chần thái nhỏ trộn chung, ngon vật vã).

3. Nem chay
Nói chung thay vì trộn thịt với tôm, thì mình cho đậu phụ oánh nhuyễn và các loại rau vào cuốn và rán như bình thường.

4. Chuối nấu đậu phụ ăn với cơm
Chuối xanh tước vỏ cắt con chì, đậu phụ cắt miếng vừa ăn, rán giòn; đem xào hành củ, chuối và đậu với ít dầu hướng dương (dầu vừng...), đổ nước lạnh vào đun sôi, hớt bọt, và để lửa liu riu cho nhừ. Nêm nếm chua mặn như là nấu canh chuối đậu ốc mà thôi. Lúc bắc ra cho tía tô, hành lá, ăn như thật.

5. Tráng miệng - Chè nếp sữa dừa
Nếp cẩm ngâm nước ấm trước khoảng 4h, ngâm qua đêm càng tốt. Đem nấu nhừ, nếp sánh lại thì pha nước đường với sữa dừa (nhà em dùng hộp cho nhanh, của Thái nhợn, tốt phết, loại bao bì tetrapark í, chứ hộp thiếc không ngon bằng), một ít bột sắn hoặc tinh bột làm đông pha chung, rưới vào chỗ chè nếp đã nấu nhừ kia, khuấy đều tay.
Bọn chúng sánh lại, quyện vào nhau và thơm ****g phức là ok.
Khi ăn dọn ra bát thủy tinh trong, rưới thêm tí sữa dừa trang trí lên trên, hình thù vằn vện quằn quại tị cho nó ấn tượng.

Ăn lạnh món này có vẻ vào hơn.

Tây ăn xong bữa này ở nhà em, xoa bụng kêu no gần chết. Mà bữa ăn kéo dài theo kiểu từng món một đựoc dọn ra í nhé.
Sau đó thì cả làng phải chơi trò chơi mãi mấy tiếng và uống cả chai whisky cho tiêu, ặc ặc.

Zdreamer
17-07-2008, 20:01
nói đến chè em mới nhớ ra, ở bọn Bún Ta trong SG có một món em cực thích là món chè đậu trắng nhưng nó nấu như cháo đặc, cho sữa vào ăn, ngon cực. Ăn Bún Ta ở HN thì ko có món này.
Mà cái món súp sao lại dùng nước cốt gà? Thế sao gọi là chay?

Hí hí, em thích ăn đồ chay lắm, ăn cả tuần cũng được, nhưng mà ở với tập thể nên vẫn phải ăn thịt cho nó giống... người :-))

Toet
17-07-2008, 20:51
Ớ há, quên. Hôm vợ chồng nhà ăn chay kia đến ăn chị không dùng nước cốt gà, mà lấy nước thường, cho bột nấu súp rau vào, ngọt nước ra phết.
Còn lũ ăn thực vật mà không phải là chay bọn chị thì phết nước cốt gà, tèn ten.

Zdreamer
21-07-2008, 02:05
trưa nay ăn cơm ở Đồng Nhân, gọi một đĩa đậu bắp luộc, chấm mắm ăn ngon thế không biết. Đậu bắp này ở HN ít nhưng ở SG thì nhiều, hay thấy cho vào lẩu (chẻ làm đôi) hoặc là để nguyên, bỏ đầu bỏ đuôi luộc.
Đậu bắp này còn làm được món gì nữa ko các bác? Em định cuối tuần lại tự nấu ăn ở xì ghềnh :-))

Toet
21-07-2008, 02:17
Đậu bắp nướng chấm chao! Chẹp!

Này, những người ăn tuyền thực vật lâu dài (ăn chay trường) da thịt thơm tho lắm nhé. Không cần xức dầu thơm nước hoa gì hết đâu, có một mùi thơm tự nhiên rất đặc biệt. Zmơ cố lên nhá, khi nào được độ 3 năm chay trường thì để chị ngửi thử phát, hí hí

baxu
21-07-2008, 03:28
Đậu bắp nướng chấm chao! Chẹp!

Này, những người ăn tuyền thực vật lâu dài (ăn chay trường) da thịt thơm tho lắm nhé. Không cần xức dầu thơm nước hoa gì hết đâu, có một mùi thơm tự nhiên rất đặc biệt. Zmơ cố lên nhá, khi nào được độ 3 năm chay trường thì để chị ngửi thử phát, hí hí

Nhà Zmơ muốn đảm bảo thơm thịt như ý chị Toét thì phải kiêng cả hành tỏi gia vị ... nhá, đại loại cái gì có mùi là kiêng tuốt.

Sau 3 năm tịnh như thế nó mới ra được cái mùi thịt tự nhiên của mình. Toét ngửi rồi, thấy thơm thật thì bẩu nhé, để đây cũng trường phát xem sao.

Anh Già
21-07-2008, 03:38
Các cô tưởng 3 năm tịnh thì thành Đường Tăng ngay phỏng ? Anh thật .....=))=))

Toet
21-07-2008, 03:42
Thơm thật, thơm lắm í, rất dễ chịu. Da dẻ mát rười rượi, thín thịn, thích thích là. Nên em mới mở cái thớt này ra cho bà con năng phần rau củ quả chứ lị, hị hị.
Tuy thỉnh thoảng vẫn rón rén cho trộm nước cốt gà vào làm nước canh thôi, nhưng mà thề, là tuyền rau củ quả, hé hé.

Em có mấy tên bạn, ăn chay trường. Khi em ngửi họ thì họ ăn liên tục 5 năm rồi, nên thơm ****g phức ấy, không cần dí mũi vào cũng cảm nhận được. Thật.
Họ có ăn hành tỏi ạ, không kiêng. Vẫn thơm nức nở. Mùi thơm rất khó tả.

Tiếc là một người đi nước ngoài rồi, có lẽ là đi tu luôn. Một vị tham gia bán đồ chay ở HN, lâu em cũng chưa gặp. Một vị vốn là người nước ngoài, châu Á thôi ạ, nhưng sau khi chơi với Toét chuyển qua ăn hải sản thì thùng, hết chay trường, và từ ấy em cũng không có cơ hội ngửi bạn ấy nữa, hứt hứt.
Chứ khồng thì em cũng vác các bạn í ra cho chị em ngửi, hị hị

baxu
21-07-2008, 03:46
Các cô tưởng 3 năm tịnh thì thành Đường Tăng ngay phỏng ? Anh thật .....=))=))

Dời ơi, làm Đường Tăng làm giề, toàn giả ngây giả ngô để bọn yêu tinh mút xơ lin nó bắt cóc.

Bọn iem là muốn thơm, nhá!

susu
21-07-2008, 11:16
Dời ơi, làm Đường Tăng làm giề, toàn giả ngây giả ngô để bọn yêu tinh mút xơ lin nó bắt cóc.

Bọn iem là muốn thơm, nhá!

Vầng,mà có ai cấm yêu tinh không được chay tịnh đâu,chị nhở !! :)) Thơm nức ...

Zdreamer
21-07-2008, 11:23
thơm tho nhà em chưa nói, cơ mà ăn rau củ quả được cái ăn ngon miệng, ko ngán, ăn được nhiều lại ko sợ béo,
hqua gặp thằng bạn cũ ở quán cà phê, 2 đứa đều trố mắt lên là sao mày béo thế, đau khổ vô cùng. Một tuần liên tục mà em cứ canh rau ngót ăn với đậu phụ luộc, mướp luộc hoặc đậu quả luộc gì đó là có thể giảm 1kg.
Có điều vẫn béo, thằng bạn bảo, vì mày nhậu kinh quá :-(

Ăn món chay có một món ngày xưa hồi cô Thi ở Linh Lang hay làm (trước khi đi tu :-(, hic) là món hoa chuối bọc bột rán, ăn ngon cực. Giờ đi các quán chay ko bao giờ thấy món đó. Bông hoa chuối là cái tép hoa mà trước khi hình thành quả ấy, cái bông màu đỏ đỏ có mấy cái râu ở trên, chứ ko phải cái hoa chuối bắp to tướng (hình như của cây chuối tây?) mà mọi ng hay làm gỏi, nộm đâu.

À, hôm nọ em vào siêu thị mua đồ nấu ăn, thấy trong này hình như có bông so đũa/đo???. Cái bông này ăn thế nào, có món gì chế ngon ngon ko để em thực tập ạ?

baxu
21-07-2008, 15:00
Bông so đũa hình như sào, với lị ăn lẩu là ngon. Nhưng mà chị chỉ có ăn chứ chưa tự làm bao giờ.

Đi về Sóc Trăng với Cà mau có rau bồn bồn, ghém, sào, lẩu, làm gì cũng ngon kinh khủng, ko hiểu SG có không.

Ngoài ra, cái trò tẩm bột rán, có hoa bí ngô, với bông A-ti-sô (chỉ lấy cái lõi bé tí, non mỡ bên trong) ngon cực! Dưng mà hình như ko rẻ

Toet
21-07-2008, 15:18
Xào rau nhá, nhà baxu. Sai lỗi chính tả là bị treo lên phơi nắng trên cây quang hợp cả ngày đới.

Ờ, ở miền Nam có nhiều món từ các loại hoa, thích thật.

Còn kiểu rau tẩm bột chiên, em khoái nhứt là tẩm bột tempura của Nhật. Nhưng không biết bột đó có chay hoàn toàn không nhở?

Zdreamer
21-07-2008, 15:21
Xào rau nhá, nhà baxu. Sai lỗi chính tả là bị treo lên phơi nắng trên cây quang hợp cả ngày đới.

Ờ, ở miền Nam có nhiều món từ các loại hoa, thích thật.

Còn kiểu rau tẩm bột chiên, em khoái nhứt là tẩm bột tempura của Nhật. Nhưng không biết bột đó có chay hoàn toàn không nhở?

haha, thế mà em đọc tưởng là rau Sào là tên một loại rau =))

em cũng thích tẩm bột tempura, nếu có màu vàng rộm thế với cả gia vị ngon sẵn thế thì có khi cũng ko chay đâu.

trưa nay được chị bạn dẫn đi ăn ở Chị Nghĩa, lại gọi món bông bí xào tỏi quen thuộc, thích cái món này thế. Mà thích nhất ở SG là có nước rau má. Em tuyền uống ko đường mà cho thêm một ít đậu xanh nấu chín nhưng cũng ko đường nốt vào rồi xay nhuyễn ra, uống vừa mát vừa bùi (lại còn rẻ dã man!)

baxu
21-07-2008, 15:42
kinh quá cơ, thế mà ngày xưa chị dốt văn, nhưng toàn vớt lại điểm ngữ pháp với chính tả

bột tempura chay đới!!!!!!!!!!!

chỉ có điều surely trong thành phần có trứng, nên nhà nào chay trường, tẩy chay cả trứng thì ko chén thôi

Cái món này, là bọn Nhật học của bọn Bồ, rồi gia giảm theo kiểu Nhựt, qua hơn trăm năm liên tục cải tạo, giờ nó ngon thế.

Eo ôi, thèm quá.

Cái bột bán ở nhà mình, khoảng 4-5$/gói, là loại thông dụng.

có lần chị đc sếp biếu 1 gói bột tempura hàng hiệu, hơn 20$/gói, ngon khủng khiếp. Rán xong, cái lớp bột nó mỏng tang, ròn dịu, kinh khủng!

thôi, ko mô tả nữa

Zdreamer
21-07-2008, 15:59
chay nó chia nhiều kiểu lắm, đại khái như kiêng thịt lợn, thịt bò em thấy ngta cũng gọi là ăn chay; rồi có người quan niệm là thứ chưa hình thành nên cơ thể động vật thì được gọi là chay, kiểu như vắt sữa con bò uống vẫn được coi là chay nhưng có người lại ko uống cả sữa, rồi có người thì cho là được ăn trứng, có người lại ko...

@3xu: nghĩa là giờ ko còn cái gói đấy nữa hả? :P

Toet
21-07-2008, 16:01
Chị baxu gọi lại cho sếp bảo biếu nữa đi, thật đấy. Nghe tả mỏng, ròn dịu, mê lịm đi.
Mình vẽ đâu ra bạn sếp hay ho thế được nhở. hmm hmm

Chuyện ăn chay thì em rất dị ứng với các kiểu đồ chay giả như đồ mặn nhá, không biết cả nhà có thế không. Nếu thích ăn chay và quyết ăn chay, thì tại sao không sáng tạo, nghĩ thêm các món thật là chay, chú tâm vào chuyện chế biến nấu nướng bài trí cho thật ngon miệng, sao phải làm những chả cá chay, chả giò chay, tôm chay, gà quay chay ... chối!

Zdreamer
21-07-2008, 16:04
Chị baxu gọi lại cho sếp bảo biếu nữa đi, thật đấy. Nghe tả mỏng, ròn dịu, mê lịm đi.
Mình vẽ đâu ra bạn sếp hay ho thế được nhở. hmm hmm

Chuyện ăn chay thì em rất dị ứng với các kiểu đồ chay giả như đồ mặn nhá, không biết cả nhà có thế không. Nếu thích ăn chay và quyết ăn chay, thì tại sao không sáng tạo, nghĩ thêm các món thật là chay, chú tâm vào chuyện chế biến nấu nướng bài trí cho thật ngon miệng, sao phải làm những chả cá chay, chả giò chay, tôm chay, gà quay chay ... chối!

cái quán Nàng Tấm gì ở Lý Thường Kiệt ấy, em nuốt ko nổi. Đồ thì toàn làm bằng bột mì, ăn về có khi ợ cả tuần.
Nói chung, rau củ quả là nhất, lại còn rẻ, thơm ngon bổ dưỡng, lợi đủ đường! Giờ đang nhớ canh rau tập tàng của mẹ!

baxu
21-07-2008, 16:06
@3xu: nghĩa là giờ ko còn cái gói đấy nữa hả? :P

còn là còn thế nào? Còn thì hóa ra là ko ngon như chị đã mô tả à ;)

mà cái gói ở nhà mình bán cũng ngon lắm rồi nếu mua đúng trong mấy food shop của Nhật, mua ở siêu thị toàn linh tinh gắn chữ Nhật, rán xong vẫn bị dày khự.

P.S: hehe, khi nào tổ chức sang Nhựt nhỉ, chị biết 1 hàng tempura gia truyền hơn 100 năm, lại rẻ (vì quán kiểu cũ kĩ, ko phải kiểu đắt tiền), ngon cực! Nhật cũng đáng để đi đới

susu
21-07-2008, 16:11
c
Nói chung, rau củ quả là nhất, lại còn rẻ, thơm ngon bổ dưỡng, lợi đủ đường! Giờ đang nhớ canh rau tập tàng của mẹ!

canh rau tập tàng là nhất ạ !! mỗi tội jờ hiếm thế.Em thỉnh thoảng về quê mới đc ăn í !!

baxu
21-07-2008, 16:12
Ơ, cổng sau chợ Hôm, chỗ bửn bửn Đức Viên, vẫn bán rau tập tàng mờ

susu
21-07-2008, 16:15
Ơ, cổng sau chợ Hôm, chỗ bửn bửn Đức Viên, vẫn bán rau tập tàng mờ
Thế ạ,nhà em mà ra đới mua thì có mà sặc khoí,he he !! Quê nhà iem thì chạ phải mua,ra bờ ruộng mà vặt về (thấy mẹ bẩu thế) :D

Zdreamer
21-07-2008, 16:29
Thế ạ,nhà em mà ra đới mua thì có mà sặc khoí,he he !! Quê nhà iem thì chạ phải mua,ra bờ ruộng mà vặt về (thấy mẹ bẩu thế) :D

nhà tớ có cái vườn hoang ở trước mặt, trước đây nó tính xây sân tennis nhưng vì được hân hạnh ở gần mấy nhà cán bộ nên bọn nó chuyển tennis sân sang trước mặt nhà các bác đó. Thành ra, mấy người gần nhà nhau ra phát cỏ làm...rẫy trồng rau =))

Mẹ tớ còn trồng một loại rau lạ lắm, ko thấy bán ở chợ, gọi là rau sâm. Cây sâm có lá mọng mọng kiểu lá mùng tơi, nấu canh như rau mùng tơi, nhưng ko thái nhỏ mà ngắt để nguyên lá, canh ko cần cho mì chính vẫn ngọt như thường.

Babel
21-07-2008, 21:33
Nhà tớ cũng có một chậu rau sâm, thỉnh thoảng vẫn nấu lẫn với ít rau dền, lá khoai lang, ít rau mùng tơi, rau đay + ít tôm khô.

Zdreamer
22-07-2008, 00:53
Nhà tớ cũng có một chậu rau sâm, thỉnh thoảng vẫn nấu lẫn với ít rau dền, lá khoai lang, ít rau mùng tơi, rau đay + ít tôm khô.

kiểu nấu với tôm khô như là người Huế ấy nhỉ? Làm tớ nhớ món canh rau má nấu tôm khô ở Huế, ăn kỳ kỳ.
Rau sâm nhà tớ trồng ngay trong bồn cây ở trước cổng nhà, lên lá mới cái là phải ăn ngay vì ko hiểu có loài sâu gì ấy, rất thích ăn rau đó, cứ vừa trưởng thành là bị tụi nó chén ngay:(

susu
22-07-2008, 08:08
kiểu nấu với tôm khô như là người Huế ấy nhỉ? Làm tớ nhớ món canh rau má nấu tôm khô ở Huế, ăn kỳ kỳ.

Nấu kiểu này không phỉa kiểu Huế đâu chị ợ !! Tôm khô ngâm cho nở ra rồi giã dập,nấu canh nước rất ngọt.Thường thì dân Bắc mình ở các vùng ven biển rất hay nấu canh kiểu dư này.:D

Zdreamer
22-07-2008, 14:27
Nấu kiểu này không phỉa kiểu Huế đâu chị ợ !! Tôm khô ngâm cho nở ra rồi giã dập,nấu canh nước rất ngọt.Thường thì dân Bắc mình ở các vùng ven biển rất hay nấu canh kiểu dư này.:D

tớ ghét ăn tôm khô cực, nhất là tôm khô nấu canh, ăn thấy nước nó vẫn cứ có mùi tôm. Hình như mọi ng hay nấu canh bí, bầu với tôm khô thì phải. Mình ít ăn món này nên không biết.
Hôm trước nhà 2su kể chuyện nấu canh cà với lạc. Hình như lạc người ta còn nấu canh mướp, canh dưa chua nữa hay sao í. Nhà 2su làm thế này bao giờ chưa, rảnh thì chỉ đi!

Toet
22-07-2008, 17:05
Người Huế thích nấu tôm tép khô với rau thật đới. Hôm nọ đi chơi sang Hung, ở nhà một chị người ở cồn, hầu như ngày nào nhà ấy cũng ăn canh với tôm tép khô. Anh chồng người Hà Lội cũng khoái món ấy, hôm nào không có lại nhắc. hic

Các bạn cho tớ hỏi làm thế nào để ninh hạt sen nhừ đều. Tớ ngâm nước lạnh qua đêm rồi. Lúc đun cho một tị muối rồi, sau đó để lửa liu riu rồi. Ăn thử thì có hạt nhừ mềm, rất ngon, có hạt mới chín mềm, chưa nhừ. hic

Zorzo
22-07-2008, 21:07
Hí hí, nhà Toét làm sen thế mà ko nhừ đều tức là hạt sen không đồng chất rồi. Cái đấy thì chịu. Lúc hầm thì ko được cho đường. Có một cách để hạt sen chín rất ngon là hấp chứ không ninh. Tó không thích hạt sen bị nhừ mềm nhũn ra, chỉ chín vừa ăn vẫn hơi giòn thấy thích hơn.

Đợt trước tớ thử hai món của các bạn ở đây. Món sườn nấu sấu của em Su tớ cho chắc chưa đến 1 lạng sấu (độ gần chục quả) mà chua quá là chua. Còn món măng tây, làm các kiểu súp gà, nấu kem, luộc phết bơ chấm mayone, cũng hay, trừ việc sau đó ... đi tè mùi rất kỳ cục cả ngày hôm sau.

Toet
22-07-2008, 22:22
Hè hè, nhà cháu vừa thử một mẹo hầm sen nhừ đều. Ngâm hạt sen khô qua đêm sau khi rửa sạch nhé. Đun sen với nước lạnh cho sôi rồi để lửa lăn tăn, cho tẹo muối, tí tí thôi. Sôi liu riu chừng 10 phút thì vớt sen ra xả nước lạnh, rồi đổ nước ấm vào đun lại, sôi lên thì lại liu riu lửa chừng 30 phút là mềm đều hết cả. Không bị nhũn ra đâu bác Zorzo ạ.
Sau đó mới xào đường cho ngấm.
Chẹp, em đang làm chè thập cẩm. Trùi ui, ăn vụng một tí ngon vật vã.

anhminh
22-07-2008, 22:23
bà con nốt lại mấy mục này, sắp lên Ấy rồi :D

susu
22-07-2008, 22:28
Hè hè, nhà cháu vừa thử một mẹo hầm sen nhừ đều. Ngâm hạt sen khô qua đêm sau khi rửa sạch nhé. Đun sen với nước lạnh cho sôi rồi để lửa lăn tăn, cho tẹo muối, tí tí thôi. Sôi liu riu chừng 10 phút thì vớt sen ra xả nước lạnh, rồi đổ nước ấm vào đun lại, sôi lên thì lại liu riu lửa chừng 30 phút là mềm đều hết cả. Không bị nhũn ra đâu bác Zorzo ạ.
Sau đó mới xào đường cho ngấm.
Chẹp, em đang làm chè thập cẩm. Trùi ui, ăn vụng một tí ngon vật vã.

Ối jời ôi,chị Toét tả làm e thèm quá.Nhớ điên cái món chè sen ăn ở Huế,keke!!
Người ta nấu bằng đường phèn nên ăn mắt lắm.Vị ngọt dịu và thơm.Đúng là hạt sen nhừ nhưng không nát nhé.Thêm mấy cọng dừa nạo nữa,nước ngậy ngậy.....ôi jời ôiiiiii (beer)

Zdreamer
22-07-2008, 22:38
Ối jời ôi,chị Toét tả làm e thèm quá.Nhớ điên cái món chè sen ăn ở Huế,keke!!
Người ta nấu bằng đường phèn nên ăn mắt lắm.Vị ngọt dịu và thơm.Đúng là hạt sen nhừ nhưng không nát nhé.Thêm mấy cọng dừa nạo nữa,nước ngậy ngậy.....ôi jời ôiiiiii (beer)

ở trong nhà cũ tớ có một quán cà phê rất nổi tiếng, nhưng ko phải cà phê mà với... sen dừa. Tớ chưa ăn ở nơi khác nên ko biết nơi khác làm thế nào, nhưng có lần đứng đợi mua mang về thấy họ làm thế này.

Sen thì chắc là ninh nhừ như mình làm rồi nhé.
Nước dừa tươi pha một chút đường tinh, khuấy tan.
Dừa tươi nạo to.
Cho sen vào nước dừa, ăn lẫn với dừa nạo.

Nếu mà là dừa miền Nam như mấy ngày nay tớ được uống, thì có khi tớ chả cần cho đường vào pha làm gì.
Món này ăn no được ấy, có khi buổi tối tớ ăn rồi không ăn cơm nữa!

oldhunterman
23-07-2008, 00:35
CHIM QUỐC HONG XÔI

Gạo nếp 0,5kg.
Hành khô,muối gia vị.
Chim quốc ta {để phân biệt với "quốc bèo" là chim di cư}.
Chõ đồ xôi{chõ đất là tốt nhất}.
Chim làm như làm gà, mổ lưng để ráo nước.Gạo nếp ngâm ,đãi sạch đổ vào chõ rồi
bẻ lộn chim úp lòng lên trên gạo .
Đồ tới khi chín xôi thì chim cũng vừa chín,bỏ chim ra gỡ thịt xào với hành khô cho gia vị vừa đủ rồi trộn đều với xôi.
Xới ra bát rắc hành khô đã phi sẵn sau đó.....hà hà ......
{Ghi nhớ:Chuẩn bị sẵn một đoạn dây thép uốn cong đề phòng trường hợp ngon nuốt
mất lưỡi thì móc lưỡi lên ăn tiếp.}

oldhunterman
23-07-2008, 00:36
DẠ DÀY HẦM CỦ SEN

Dạ dày 1-2 cái
Dấm thanh 100ml
Củ sen tươi 500g-700g
Hanh ,tiêu mắm muối v v...{tuy khẩu vị}
Dạ dày để nguyên chiếc lộn ra bóp dấm ,rửa sạch.Củ sen thái lát cỡ 0,5cm ngâm nước ấm cho hết nhựa .
Cho củ sen vào trước đặt dạ dày lên đổ ngập nước ,đun lửa vừa phải tới khi sôi kỹ lấy đũa chọc vào dạ dày nếu thủng là ok ,dùng kéo cắt dạ dày,cho mắm muối gia vị hạt tiêu hành.
Có thể ăn với cơm hoặc nhậu tùy ý.

baxu
23-07-2008, 00:44
CHIM QUỐC HONG XÔI

Gạo nếp 0,5kg.
Hành khô,muối gia vị.
Chim quốc ta {để phân biệt với "quốc bèo" là chim di cư}.
Chõ đồ xôi{chõ đất là tốt nhất}.
Chim làm như làm gà, mổ lưng để ráo nước.Gạo nếp ngâm ,đãi sạch đổ vào chõ rồi
bẻ lộn chim úp lòng lên trên gạo .
Đồ tới khi chín xôi thì chim cũng vừa chín,bỏ chim ra gỡ thịt xào với hành khô cho gia vị vừa đủ rồi trộn đều với xôi.
Xới ra bát rắc hành khô đã phi sẵn sau đó.....hà hà ......
{Ghi nhớ:Chuẩn bị sẵn một đoạn dây thép uốn cong đề phòng trường hợp ngon nuốt
mất lưỡi thì móc lưỡi lên ăn tiếp.}

Ôi, bác này làm em thèm quá, cái món xôi chim ngon rã man.

Em thì chẳng biết làm, cũng ko biết con quốc nó ra làm sao, toàn ra quán thôi. Có cái quán Chim Sáo của anh chủ Pháp, nhưng món thuần việt, cũng có cái này, ngon phết, dưng mà đắt, mà chắc chim cút thôi.

Zdreamer
23-07-2008, 10:33
Ôi, bác này làm em thèm quá, cái món xôi chim ngon rã man.

Em thì chẳng biết làm, cũng ko biết con quốc nó ra làm sao, toàn ra quán thôi. Có cái quán Chim Sáo của anh chủ Pháp, nhưng món thuần việt, cũng có cái này, ngon phết, dưng mà đắt, mà chắc chim cút thôi.

ôi, hồi ở nhà cũ, đằng sau là đồng ruộng mênh mông, bọn quốc đen toàn chui vào vườn nhà em, nhưng bọn này nhanh khủng khiếp, chân bé xíu xiu mà chạy kinh hồn, chưa kể thi thoảng còn bay được những quãng ngắn rồi đậu lên dãy cúc tần nữa.

Cái quán Chim sáo của anh Stenda đấy hình như nổi tiếng hơn với mấy món bò sát, hồi mới mở ra em lê la ở đó suốt vì chơi với vợ chồng anh chị chủ (anh ấy đi lấy rượu mới ở đâu về cũng mang ra mời ;)). Nếu mà 3xu thích ăn chim thì có quán Chim bồ câu ở đối diện Lake side hotel (nổi tiếng vụ má mì ấy =))) trên đường Ngọc Khánh nha. Em rất ghiền món cháo chim bồ câu với bồ câu tần ở đấy.

Bên ngoài thì hình như toàn chim cút. Người ta cũng hay bán chim cút, chim cu gáy vặt lông trên đầu đường Hoàng Hoa Thám, chỗ gần Văn phòng CP, nhìn rất là tội!

Zdreamer
06-08-2008, 15:13
hôm vừa rồi vào Quảng Bình được ăn rau sống rất ngon, vì có hai thứ là quả vả và quả chuối chát. Quả chuối chát lúc thái lát ra trông cứ tưởng đậu bắp. Quả vả thì bỏ ruột thái lát rồi hai thứ này chấm mắm ruốc ăn mê ly luôn.

vntuyen
06-08-2008, 16:11
Mình đi TQ mấy lần nhưng không để ý cái vụ này. Anh bạn TQ đi ăn với mình ở VN rất thích món salad dầu dấm, hành tây. Hắn nói qua VN công tác nên mê rau sống. Ở TQ họ chỉ ăn rau luộc hoặc chiên xào chứ không bao giờ ăn rau sống.

Thấy hắn ca tụng VN ăn rau sống quá nên tớ lơ cái vụ thuốc trừ sâu với lại phân xanh. Này thì ăn này. :))

flamenco
07-08-2008, 16:29
Hôm trước nhà em làm cỗ chay, có món bún riêu chay, làm lâu lắc nhưng ngon phết ạ!
Nguyên liệu:
- Đậu phụ
- Cần tây, hành tây
- Cà chua
- Ngổ, mùi tàu, rau dăm, giá.
- Kinh giới, hoa chuối làm rau sống ăn kèm
Cách làm:
- Xào cà chua lấy màu, cho nước ngâm nấm hương (cho thơm), cho mẻ đã lọc hoặc dấm bỗng, thêm nước đủ dùng, gia vị vừa ăn, đun sôi, thả cà chua thái cau vào.
- Đậu phụ vắt thật kiệt nước (cho vào khăn sạch mà vắt nhá), trộn lòng đỏ trứng gà cho có màu (Nếu nhà nào trường chay mà không ăn trứng cũng được, nhưng trứng mà không có trống thì vẫn gọi là chay phải không ạ :D)
- Cần tây lấy phần trắng ý, thái khoanh mỏng, hành tây thái nhỏ (không phải là băm nhỏ nhá) phi thơm thật vàng như hành khô của xôi xéo ý. Cà chua bỏ vỏ, xắt hạt lựu, đậu phụ đã vắt kiệt cho vào xào đến khi khô, đậu phụ quắt lại, kết vào nhau, nhìn giống hệt gạch cua.
- Đến khi ăn, đun sôi nước dùng, thả ngổ, mùi tàu và rau dăm đã thái sợi, giá cùng gạch cua vào, dội lên bún, ai ăn cay thì thêm ớt... chén!
:D

Toet
10-08-2008, 04:17
Em mới làm ít xôi gấc, mời các bác cùng xơi.
Làm như thế này ạ:

Gạo nếp ngâm nước qua đêm. Đậu xanh đã vỡ cũng ngâm nước qua đêm.
Hôm sau đem gạo chắt nước để ráo, xóc tị muối rồi đem đồ. Em thì vẫn cho vào nồi nấu cơm điện thông thường.
Gấc lấy hạt, chừng 10-15 hạt cho 1kg gạo nếp. Trộn chừng 1 thìa canh rượu trắng (nhà em dùng vodka) vào hạt gấc, dùng tay bóp nhẹ, cho màu gấc ra đều. Để khoảng 10 phút. Sau đó trộn vào gạo.
Cho nước cốt dừa xâm xấp mặt gạo, bật bếp nấu như bình thường. Chịu khó xới lên khi sôi nước cho đều.
Đỗ xanh đãi sạch vỏ, cũng chắt hết nước, xóc tị muối (tí ti thôi), cho vào nồi, đổ nước cốt dừa xâm xấp mặt đỗ (tức là dưới mặt đỗ, đổ nhiều nước bị nhão đỗ, không ngon). Đun sôi hớt bọt rồi vặn nhỏ bếp số nhỏ nhất, đậy chặt vung. Đỗ chín nở bung lấy thìa oánh tơi, trộn đường và dừa nạo cắt nhỏ vào đảo đều. Bật bếp lửa vừa trộn thêm tí dầu ăn rồi xào đỗ cho nhuyễn. Nhấc đỗ ra, mở vung cho bay bớt hơi nước.
Cơm chín, lấy đũa đảo cho màu gấc bao đều các hạt cơm. Cho ra đĩa lớn, trộn đường vừa ăn, một chút dầu ăn cho tơi hạt.
Khi cho đường vào thì hạt xôi có hơi bị ướt, mình bỏ đĩa xôi đã trộn đường, dầu đều vào lò vi sóng quay chừng 2 phút, thì mặt xôi sẽ se lại là vừa.
Trải giấy nướng (baking paper) ra bàn, cắt miếng giấy vừa với chỗ xôi, dùng thìa lớn xúc xôi ra dàn đều trên mặt giấy, cán mỏng. Sau đó trét đỗ đã xào đường, dừa nạo phủ kín mặt xôi một lớp mỏng đều.
Lấy tay cuộn và ép nhẹ xôi bên trong lớp giấy thành một thỏi lớn như bánh cuộn. Dùng dao cắt thành khoanh, bày ra đĩa và chén.
Chay hoàn toàn nhé! Màu sắc tự nhiên!

Ăn cùng với kem vani cực hợp! Chẹp

vntuyen
11-08-2008, 09:09
Ôi Toet sao mà đảm đương thế? Ở tận nước Đức xa xôi mà còn được xơi xôi gấc. Ở đây tớ toàn được xơi mỳ gói :( vì ba xã nói anh thích mỳ gói nhất mà! Nói thế mà cũng tin. Hay giả vờ nhỉ? :shrug:

Toet
12-08-2008, 21:54
Tớ lại vừa làm chè chuối, vì phải giải quyết mấy quả đang chín trứng cuốc (tớ chúa ghét ăn chuối kiểu đấy).

Nấu nhanh khiếp, mà ăn lại ngọt ngào và chay tịnh nữa chứ.

Nước cốt dừa, loại trong vỏ giấy tetra ngon hơn là lon, chừng 300-400ml.
3 thìa canh đường (tớ dùng đường nâu cho nó thêm phần tinh khiết bio), 1 tị muối bỏ vào nước cốt dừa, đun sôi cho tan đường muối.
Trong lúc ấy xắt chuối thành khoanh dày độ 2cm, dừa nạo cũng cắt dài 2cm, để sẵn trên đĩa.
Bột báng tròn nhỏ của Thái rửa sạch, ngâm với nước lạnh cho nở mềm.

Nước cốt dừa sôi, nếm xem ngọt mặn vừa miệng hay chưa, chưa ổn thì nêm nếm tiếp.
Rồi trút chuối, dừa nạo, bột báng vào nồi, đun sôi lục bục. Sau đó tắt bếp, đậy vung cho bột báng nở đều.
Cất vào tủ lạnh, tị ăn sau.

Ai thích ăn âm ấm thì đợi chè nguội múc ra bát và xực.

Nhanh dã man, tổng cộng đâu 10 phút í. èn en

Pinkky
13-08-2008, 10:12
"bột báng" có phải là "trân châu" ko ạ?

vntuyen
13-08-2008, 11:52
"bột báng" có phải là "trân châu" ko ạ?

confirmed!

Zdreamer
16-08-2008, 20:11
em cũng đang ở nhà một mình mà có nhiều thứ phải giải quyết quá, cuối cùng cho tất cả mọi thứ vào cùng gia vị lẩu Thái mua ở bên Thái vào làm nồi lẩu ngồi ăn bún một mình :-(
Ăn xong thì nấu một nồi chè sen to bự, hạt sen tươi tự bóc ra từ đài. Lúc đầu định nấu với nhãn tươi, nhưng thấy nhãn cùi hơi mỏng nên thôi. Chả biết mai có giải quyết hết không, lúc này mới thấy sống đông chính ra là rất tiết kiệm :P

oldhunterman
16-08-2008, 21:33
Mề Gà giả Ốc.

Món này dành cho ai xa quê ,nhớ hương vị Ốc quê nhà.

Nguyên liệu dễ kiếm , cách làm đơn giản. Mề Gà cho chút muối rửa sạch.Khía chéo cắt nhỏ vừa ăn.Gừng đập dập, lá chanh thái nhỏ, ớt thái chỉ, bóp chung với mề Gà cho thấm . Nước chấm làm như nước chấm ốc.Gồm :Tỏi,Ớt, Đường, Gừng, Lá Chanh,Nước mắm.¨Bắc xoong mề Gà lên đun, không cần cho nước đâu.Mề Gà càng đun càng dai, nên chỉ cần đun vài ba phút đủ chín là có thể xực được.

oldhunterman
16-08-2008, 21:36
Món này cũng hay, hợp với các bạn bụng xấu or xấu bụng.

Nguyên liệu (cho 2 người):
10 quả trứng tươi
Nửa lít nước sạch
Tiêu, muối

Cách làm: Cho trứng vào nước lạnh, đun sôi ba phút, bắc ra ăn với muối tiêu, nóng hay nguội đều tuyệt.

=))=))=))

baxu
17-08-2008, 01:32
Mề Gà giả Ốc.

Món này dành cho ai xa quê ,nhớ hương vị Ốc quê nhà.

Nguyên liệu dễ kiếm , cách làm đơn giản. Mề Gà cho chút muối rửa sạch.Khía chéo cắt nhỏ vừa ăn.Gừng đập dập, lá chanh thái nhỏ, ớt thái chỉ, bóp chung với mề Gà cho thấm . Nước chấm làm như nước chấm ốc.Gồm :Tỏi,Ớt, Đường, Gừng, Lá Chanh,Nước mắm.¨Bắc xoong mề Gà lên đun, không cần cho nước đâu.Mề Gà càng đun càng dai, nên chỉ cần đun vài ba phút đủ chín là có thể xực được.

món này của bác nghe ngộ nhỉ, mỗi tội cái túi mề bên chỗ em to kinh dị, hôm tới sẽ thử, ko biết ăn mấy ngày mới hết

Zdreamer
17-08-2008, 01:35
Món này cũng hay, hợp với các bạn bụng xấu or xấu bụng.

Nguyên liệu (cho 2 người):
10 quả trứng tươi
Nửa lít nước sạch
Tiêu, muối

Cách làm: Cho trứng vào nước lạnh, đun sôi ba phút, bắc ra ăn với muối tiêu, nóng hay nguội đều tuyệt.

=))=))=))

bác Già săn người bữa nay tin dễ sợ nha:LL
Bác còn thiếu ạ, ấy là nước xuýt luộc trứng thì vắt chanh vào làm canh chan cơm ạ, rất nhiều canxi, khuyến cáo cho người già mắc chứng loãng xương:LL

vntuyen
17-08-2008, 16:03
Sao cái thớt này chỉ toàn chữ với chữ mà ít hình thế? Hay là các chị em nhà phượt chỉ vào bếp lý thuyết mà kém thực hành :))? Hay là làm xong không chờ được chụp ảnh...dứt luôn? Hay là....
PS: tớ thích xem ảnh hơn đọc chữ, các chị em trổ tài xong cho ảnh phát nó sinh động, nhé. :)

baxu
17-08-2008, 16:11
cái nì cũng là hồi ức mà bác =))

Zdreamer
17-08-2008, 16:46
Sao cái thớt này chỉ toàn chữ với chữ mà ít hình thế? Hay là các chị em nhà phượt chỉ vào bếp lý thuyết mà kém thực hành :))? Hay là làm xong không chờ được chụp ảnh...dứt luôn? Hay là....
PS: tớ thích xem ảnh hơn đọc chữ, các chị em trổ tài xong cho ảnh phát nó sinh động, nhé. :)

ôi trời, nói chuyện này lại làm em buồn cười. ngày xưa cũng hay có cái tật là đi ăn thì hay chụp hình lại rồi thấy món gì nấu hấp dẫn cũng chụp hình lại, sau thấy rất buồn cười. Mỗi lần mọi ng đang chuẩn bị oánh chén mình lại xin dừng lại để mình chụp cái hình. Chả ai trách gì mình đâu nhưng mà mình tự thấy vô duyên. Thật!
Ở một mình thì khác, nhưng ko phải lúc nào cũng sẵn máy ảnh bác Tuyen ạ. Như nhà em là ko có máy ảnh, máy ảnh là em đi mượn:)). Không thể nào lúc nấu xong món ăn lại chạy đi mượn máy về chụp được:shrug:
Em nghĩ cốt nhất là chỉ nhau cách làm thôi, ra sản phẩm thế nào tự thưởng thức, thích thì ọp lai như nhà 3xu với 2su và em (sắp tới, hí hí). Còn chụp thì em ko thích lắm, thực lòng ạ. Chưa kể nhiều lúc em thấy còn như là sâu hàng, ra cái vẻ tôi biết nội trợ đấy (phụ nữ ko biết nội trợ thì thưa bác, vứt đi cho rồi)(NT)

NATO
17-08-2008, 18:38
Đây em có món Cánh gà chiên nước mắm, công thức như thế nào thì chắc các bác rõ hơn em, ăn ngon phết, ở đâu cũng được, ở Tây thì thêm công dụng tra tấn hàng xóm nữa

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=137&pictureid=1962

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=137&pictureid=1961

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=137&pictureid=1960

baxu
17-08-2008, 18:43
Nhà nato cho công thức đi, tks

mình toàn chén ở hàng, thấy ngon, về nhà cứ thế tự nghĩ ra, rồi thả cánh vào chiên vàng, vớt ra, vẩy vài giọt nước mắm cho inh lên rồi chén

thế có đúng ko?

Toet
18-08-2008, 05:07
Chuyện chụp ảnh món ăn thì em chúa lười, mà lúc đang nấu hoặc nấu xong thì chân tay cũng chả tiện mà sờ vào cái máy ảnh. Nhờ người thì người ta có thể không có mood chụp, lại cằn nhằn thì ăn cũng mất ngon.
Cũng có món chụp lại, nhưng không bao giờ tách ảnh riêng ra, mà để lẫn trong các thẻ nhớ cùng với các đề tài khác. Và tóm lại là muốn tìm ảnh món ăn thì thật nan giải, phải lục tung các folder ảnh ra.
Tóm lại là hôm nào có ảnh thì may, hôm nào không có thì đành chịu vậy. Chịp.

Hôm nọ lại mới làm xôi gấc cuộn đậu xanh dừa, cũng nghĩ chụp ảnh để minh họa, dưng mờ cắt xong ra chẹp miệng chén luôn còn đi chơi, hé hé.

vntuyen
18-08-2008, 14:31
@ Toet: rơi vào trường hợp 2, máu quá không chờ được :T
@ NATO: excellent, giúp mọi người thêm ... thèm :T
@ Zim: giống vợ tớ, lúc nào cũng bảo phụ nữ ko biết nội trợ thìvứt đi cho rồi nhưng có bổ sung Giữa không biết và không làm là hoàn toàn khác nhau????? :T

Tuy tớ không nấu ăn giỏi nhưng ăn cũng khá giỏi (c) :))

susu
23-10-2008, 22:53
Nguyên liệu :

-Củ Chuối : tức là cái gốc chuối í,tức là lấy cuốc xẻng đào nó lên,bê về nhà đẽo sạch rễ đi.Đẽo vào tới cãi lõi non bên trong trắng đục,thơm thơm.
Đem rửa sạch rồi thái lát miếng hơi dầy chừng 1li,rồi lại thái nhỏ ra chừng bằng cái lạt bánh chưng(5li),rồi thì xóc qua tí muối hạt,ngâm cả mớ vào nước lã có pha tí mẻ loãng cho trắng phau

Dưng mà chỉ củ chuối Hột hay bét ra là củ chuối Tây thôi nhá !!
Các loại củ chuối khác chỉ để ném đá ;) chứ ko nhá nổi !!

- Lươn : ra chợ mua về đã đc làm sẵn cho rồi.Chỉ việc vác về làm lông (:LL) bằng muối hạt cho sạch là đc.
Lấy dao đập đập vào lưng con lươn mấy phát cho chừa tội lươn lẹo đi.Chốc nữa nấu cho xương nó mềm !!
Xong dồi xắt khúc chừng 2 đốt ngón tay,ướp hành khô băm nhỏ,nước mắm,gia vị

- Rau thơm : Lá lốt,mùi tàu,tía tô

Nấu :

-Phi hành xào lươn trước xong òy trút ra bát.
Củ chuối vớt ráo nước cũng đem xào qua,nêm gia vị rồi bỏ lươn vào đảo cùng.
Có thể thêm tí mắm tôm cho đậm đà.

- Mẻ hoà vào nước,lọc kĩ.
Sau chừng 5' cho lươn và củ chuối ngấm gia vị,đổ nước lọc mẻ vào !!
Không cần chua như nấu với hoa chuối hay quả chuối,chỉ cần hơi hơi thôiii !!

-Nồi canh sôi thì cứ mặc khinh nó chừng 10',nhớ để nhỏ lửa thôi
Nêm mặn nhạt vừa ăn.Zau thơm thái chỉ nhỏ bỏ vào,bắt nồi ra ...

Yêu cầu:

-Củ chuối ko đc nhừ,ăn giòn giòn,thơm thơm
-Rau thơm o đc chín quá
-Nước canh có vị chua nhạt
-Lươn mềm cả xương !!

alias.noodles
24-10-2008, 01:00
Yêu cầu:

-Củ chuối ko đc nhừ,ăn giòn giòn,thơm thơm
-Rau thơm o đc chín quá
-Nước canh có vị chua nhạt
-Lươn mềm cả xương !!
...

-1 chai rượu trắng nút lá chuối thật ngon :D

baxu
24-10-2008, 01:18
Mình định khi nào đc nhà su cho ăn thì mới bấm tks

nhưng thôi, tks trước mới hy vọng nó cho chén chứ nhỉ

susu
24-10-2008, 11:59
Mình định khi nào đc nhà su cho ăn thì mới bấm tks

nhưng thôi, tks trước mới hy vọng nó cho chén chứ nhỉ

Xời !!
Thần tượng cứ về đơi,e mời mệt nghỉ luôn,nhá nhá !(beer)

@bạn Mì chỉ đc cái chè chén là nhanh :T

LinhEvil
30-10-2008, 09:18
Xời để em copy paste Blog em sang nhá :)). Em ko phải Hot Blogger

Series Thực đơn 50,000VNĐ

https://images.family.channelvn.net/Images/Uploaded/ngocdung/suonchuangot1.jpg

Món sườn xào chua ngọt cực hiểm độc. Nếu cứ làm món này xong là ăn chết trương cái bụng lên mới kinh.

Làm món này thì toàn làm theo kiểu Bắc, kiểu gia truyền.

+ Không phải cầu kỳ, nhưng vì bận rộn nên tối đi làm về chỉ cần tạt qua siêu thị Vissan mua chừng 2 - 3 giẻ sườn non. Sườn non ở SG cực ngon, về Bắc chắc thèm món sườn non nhung nhúc thịt này lắm đây.

Ấy là vì sườn ở SG nhiều thịt nên 2 - 3 giẻ sườn là hơn 4 lạng hoặc 1/2kg rồi. Mất tiêu 40,000VNĐ là ít đớ.

+ sườn rửa sạch cắt vừa ăn, các pác cứ bảo là chặt cỡ bao diêm, nhưng toàn bọn siêu thị chặt cho chứ mình có chặt đâu mà bao với chả diêm.

+ Đặt chảo lên bếp, cho ít dầu vào, cho sườn vào rang, lúc rang này thì cho muối vừa ăn sau đó đổ thêm 1 ít nước vào đun cho sườn mềm, thích thì cho thêm ít ớt cho cay. Sau đó vặn to lửa đảo đến khi sườn khô vàng. Lúc này cho thẳng đường vào chảo. .

Thường thì các pác lấu ăn ko làm theo cách này nhưng em LinhEvil thì khác. Bỏ luôn 3 - 4 thìa đường vào chảo, vặn nhỏ lửa, chịu khó đứng đảo đều tay cho đường chảy ra và ngấm vào sườn. Lúc này có thể gọi chồng ra ôm cho đỡ sốt ruột.

Khi đường đã tan hết và thịt chuyển sang màu đỏ, có vẻ sắp cháy rồi, lúc ấy ta vặn to lửa lại, cho mấy nhát tỏi đập vào rồi đổ xèo xèo xèo 3 - 4 thìa dấm tùy mình ăn cay hay không vào chảo.

Lúc này chảo kêu réo dữ dội. Mình vặn nhỏ lửa đảo thêm chục phát rồi tắt bếp đi.

Còn chừng 10,000VNĐ các pác tính mua gì ăn nào? mua 2000VNĐ dưa chua nhé, ở SG hiếm có dưa muối kiểu miền Bắc lắm nhưng gần nhà em có bà ở Bắc vào nên tha hồ ăn dưa.

Còn 8000 nữa thì nấu nồi canh lên mà húp xụt xoạt, canh gì thì tự nghĩ nhá...

LinhEvil
30-10-2008, 09:20
Nảo tiếp chuyện phụ nữ thực đơn 50K nào.

Thực đơn 2: Vưỡn cho 2 người thôi

+ Lạp xưởng rán

+ Rau muống luộc

+ Salad bò xào

https://www.niengiamnongnghiep.vn/image_scale.php?

Thực đơn này dành cho bữa tối, quáng quàng đi làm về bận chết đi được chả còn tinh thần mà xắn tay áo nấu mấy món phức tạp

Lạp xưởng mua 1 túi 72,000VNĐ ăn chắc đươc 4 - 5 bữa. Zậy thì mỗi bữa 3 - 4 cây cũng dưới 20,000VNĐ

+Lạp xưởng để chế biến cực dễ luôn, có 2 cách 1 là rán, 2 là nướng. Rán thì chỉ tráng chảo qua bằng 1 lớp dầu rồi để vừa lửa, khi nào vỏ lạp xưởng nổ lốp bốp có tí màu vàng là OK rồi

+ Cách thứ 2 là nướng. Nướng bằng rượu là ngon nhất, có rượu đế hoặc rượu ngô Bắc Hà là No1 đấy. Khi nướng bằng rượu thì Lạp xưởng rứt chi là thơm.

Rau muống: 3000vnđ/mớ

+ Đứa lào không biết luộc rau muống thì táng chết tươi luôn.

+ Nước chấm rau muống làm dư lày: Tỏi giã ra với ớt, sau đó ngâm vào nước vắt chanh, khi nào sắp ăn thì mới cho nước mắm vào nếu nước mắm ngon thì khỏi cần thêm nước sôi, nếu nước mắm mặn quá thì cho thêm 1 tị tì ti nước sôi vào cho nhạt bớt.

+ Đứa lào ăn được chao thì chấm chao cũng đc

Đứa nào đang ở HN thì tranh thủ mà ăn rau muống đi. Trong SG ếch có rau muống bón **** như HN đâu, ăn chả có vị gì cả... đã thế lại còn nhiễm chì.

Nếu không ăn được rau muống thì ăn rau thập cẩm luộc. Mua 1/2 cái xúp lơ xanh, 1/2 cái xúp lơ trắng, 1 củ cà rốt đốt cháy nhà về mà luộc. Cũng chỉ 15,000VNĐ thì ăn rau nhòe.

Thực ra ăn 2 món thì cũng OK rồi, nhưng rẻ quá chưa đến 50,000VNĐ vì thế nếu muốn tiêu thêm tiền thì mua 10,000VNĐ thịt bò về xào đến lúc vừa chín tới. Sau đó đổ ụp lên 1 tô rau xà lách xoăn, hoặc rau càng cua, rồi trộn với nước dầu dấm thế là có món thứ 3 rồi.

LinhEvil
30-10-2008, 09:23

Thực đơn 50,000VNĐ tiếp nào

Thực đơn 1:

Cá kho tộ + Salad rau

+ Ra COOP mua 1 niêu cá: 17,000 ( có 4 lát Basa trong 1 cái niêu đất)

+ Mang về ngâm vào nước cho cái niêu hết lạnh

+ Chế thêm nước tiêu, đường, mắm. Gọt 5 củ hành khô cho vào niêu

Đun nhỏ lửa đến khi nào cá chín nước dùng sệt sệt lại là OK. Bắc ra chén với cơm và salad rau. Ngon tuyệt

*** Khi mua nồi cá nhớ mua thêm 3 lạng thịt nạc vai hoặc mông... Khi nào ăn hết cá rồi ta lại dùng cái nồi để kho thịt. Cái nồi này nấu được 2 lần thì... vứt đi .

Salad thì dễ chết đi được rồi.

+ 4 trái dưa chuột, 2 cà chua, một ít sà lách xoăn: 15,000VNĐ

+ 2 quả chanh hoặc 4 quả quất, hoặc 1/2 trái bưởi: 2000VNĐ: ép lấy nước làm nước trộn

Nước trộn làm bằng hoa quả ép thì ngon hơn dấm và thơm hơn. Sau khi vắt nước cốt thì nêm thêm muối, đường, tỏi bằm, ớt, 1 chút dầu ăn sau đó đánh đều lên.

+ Dưa chuột cà chua vv... rửa sạch thái ra cho vào tô, sau đó 10' trước khi ăn thì trộn đều với nước trộn.

Nếu cần thêm 1 món canh nữa thì tốt nhất là làm 1 quả bí 3000 nấu canh với 5000VNĐ thịt bằm thì đầy đủ dưỡng chất nhá

LinhEvil
30-10-2008, 09:40
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=104&pictureid=4431

Bò xào cà chua và hành khô

Món này cũng ngon và nhanh lại nhiều vitamin

Bò: mua 20,000 - 30,000VNĐ là đủ cho 2 người ăn, ướp với muối, tiêu, đường và 1 -2 tép tỏi
Hành lá: chọn hành củ vừa phải, không quá to, không quá bé, nhặt rửa sạch, cắt dài vừa phải
Cà chua: 4 quả nếu bạn thích ăn nhiều vitamin có thể dùng 5 quả cỡ vừa.
Hành khô: Bóc vỏ để từng tép không cần thái nhỏ.

Cách làm:
Cho mỡ vào chảo cho hành khô vào đảo qua, sau đó xào thịt bò cho chín tới.
Đổ bỏ ra đĩa, cứ để nước bò lại trong chảo, đảo sơ qua cà chua đến khi hơi se vỏ cà chua lại là OK rồi. Tùy người thích ăn chín hay vừa mà xào.
Cuối cùng đổ bò và hành lá vào trộn đều lên

Ăn với cơm nóng. KHỏi cần canh luôn
Món này nấu khi quá bận và mệt mỏi cần nhiều dưỡng chất và vitamin.

Nếu muốn anh canh bò thì cũng đơn giản luôn. Mua thêm 10000 thịt bò và rau răm. Xào cà chua, đun nước sôi lên và nêm dấm, muối cho vừa ăn. Đổ uỵch bò vào và cho rau răm vào thế là có thêm món canh.

:)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=104&pictureid=4430

Toet
31-03-2009, 03:37
Mùa măng tây lại đến gồi và mình xơi ngấu nghiến món nì hôm qua:

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=84&pictureid=10460

Măng tây tước vỏ, cắt gốc già, luộc sơ với chút muối. Để ráo rồi lấy thịt ba chỉ (ba rọi) đã thái mỏng và dài đủ cuốn quanh 3 khúc măng. Chảo dầu nóng già, cho tụi nó vào xèo xèo đều các mặt đến khi vàng hườm thì lôi ra chấm với maggi xì dầu thái chút ớt tươi.

Nước măng ngọt lịm tứa ra cả khoang miệng, thịt ngậy thơm phức. Úi chao ơi, mai lại làm choác nữa mới được!

tieuphong
02-04-2009, 16:07
Xin tham gia món canh nấu lạc với nguyên liệu khác
Nguyên liệu : Bí đỏ (bí ngô) + Lạc + Mít chín + Nứơc cốt dừa
Cho lạc (đã tách vỏ) giã dập (không nát) vào nồi nấu cùng nước (tất nhiên).
Vớt bọt và mày lạc khi nước sôi . Cho bí đỏ vào (Được thái lát) , khi mềm tiếp tục cho mít vào (múi mít chín đã được thái ra theo cách muốn ăn) . Sau khỏang 3' cho nước cốt dừa vào , tiếp tục thêm 3' nữa là được . Lưu ý : chỉ nêm bằng muối hoặc bột nêm , không dùng nước mắm . Ăn với cơm hay bún tươi đều được .

xuan_ngoc
11-06-2009, 15:10
nhà tớ có cái vườn hoang ở trước mặt, trước đây nó tính xây sân tennis nhưng vì được hân hạnh ở gần mấy nhà cán bộ nên bọn nó chuyển tennis sân sang trước mặt nhà các bác đó. Thành ra, mấy người gần nhà nhau ra phát cỏ làm...rẫy trồng rau =))

Mẹ tớ còn trồng một loại rau lạ lắm, ko thấy bán ở chợ, gọi là rau sâm. Cây sâm có lá mọng mọng kiểu lá mùng tơi, nấu canh như rau mùng tơi, nhưng ko thái nhỏ mà ngắt để nguyên lá, canh ko cần cho mì chính vẫn ngọt như thường.

Nếu em không nhầm,thì ở nhà em họ gọi là rau bầu đất,ăn ngọt,hơi hắc , có tác dụng chữa bệnh (bệnh gì thì em chịu !)

susu
08-03-2010, 15:02
Nhân dịp 8/3, em lôi cái góc này lên, đặng chị em ta lại trổ tài !

Nộm Hoa Chuối Tai Nhợn

Nguyên liệu :

- Hoa chuối : 1 chiếc (to nhỏ tùy người mua) - thái mỏng, ngâm với nước lã hòa ít mẻ cho trắng giòn. Trước khi làm vớt ra để thật ráo nước.
- Tai nhợn : 1 chiếc - luộc chín để nguội, thái mỏng.
- Lạc rang giã hơi dập.
- Rau thơm : mùi, húng, ngổ, kinh giới - rửa sách để ráo nước
- Gia vị : muối, đường, chanh, ớt (+ mẻ, mắm tôm nếu ăn được)

Hành Sự :
* Dành cho người biết ăn mẻ và mắm tôm :
Mẻ thật ngấu, lấy chừng 3 thìa ăn cơm, đánh nhuyễn (bằng tay cũng được í mà :D). Sau đó cho vào khoảng 1 thìa mắm tôm, 1 nửa thìa đường rồi đem chưng.
+ Yêu cầu : lửa nhỏ vừa, khuấy đều tay tới lúc sánh, thơm dậy mùi là được!

- Chanh vắt lấy nước cốt. Rau thơm, ớt thái nhỏ.

- Trộn đều rau chuối, mẻ mắm tôm (đã chưng, để nguội) và nước cốt chanh.
Không nên cho 1 lúc quá nhiều để điều chỉnh vị chua cho vừa.

- Cho tai nhợn vào, trộn kĩ cùng hoa chuối cho thật ngấm. Nêm gia vị vừa ăn, cho rau thơm, ớt vào.
Để ngấm trước khi ăn chừng 10'.
- Trước khi gắp ra đĩa mới rắc lạc vào, trộn đều.

* Yêu Cầu :
- Hoa chuối trắng giòn, ngấm đều gia vị chua mặn cay và không bị ướt
- Lạc thơm bùi, không bị ỉu

* Với người ko ăn được mẻ và mắm tôm thì chỉ cần dùng nước cốt chanh là đủ. Pha thêm chút đường để đỡ vị chua gắt.

Nói chung thì cái món này rất hợp với mẻ và mắm tôm. Bạn nào không ăn được thì coi như hương vị giảm đi 3 phần rồi, he he !

voongsenh
08-03-2010, 16:42
Tôm hấp ngũ cung ( Các quý bà mà làm món này thì trả tác quyền cho tớ nhé)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=721&pictureid=28936

Đun ít nước sôi, lẳng các em tôm (đã ướp sơ muối) cùng thật nhiều sả, gừng, ớt, lá chanh thái nhỏ (hôm nay quên thái lá chanh, hihi). Mấy phút là tôm chín, đổ ít rượu vang trắng vào, bắc ra, bày cùng chanh tươi thái lát. Cái đĩa lùm lùm giữa mấy cánh sen này là gia vị chanh ớt hạt tiêu với lá chanh thái chỉ ạ. Lúc làm tôm nhớ chỉ cắt sơ mấy cái râu dài loằng ngoằng chứ đừng cắt cụt ngủn nhé.

Cứ liều đi, không ăn được gọi tớ đến chở cho =))

Salat "Thất Huyền Cầm"

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=721&pictureid=28935

Cách làm: Trộn 7 thứ rau quả có trong tủ lạnh với dấm, muối và dầu ôliu. Hết. "Thất huyền cầm" gồm có: dưa chuột, cà chua, hành tây, cà rốt, quả ôliu đen, bắp cải tím, ớt ngọt.

Mẹo pha dấm salat không bị hăng: pha loãng dấm với một chút nước lọc, đập tỏi băm nhỏ vào, rồi chắt lại bã tỏi.

Mẹo trộn ớt ngọt làm salat: cắt quân chì, cho chảo thật nóng, dùng 1 chút dầu ôliu, rồi cho ớt vào xào qua. Chú ý không để ớt bị nhăn, chỉ xào tí thôi cho bớt hăng.

Mấy mẹo này toàn tớ tự rút ra, bạn nào nghe theo mà không thành công thì chỉ nên tự trách mình cả tin

Thi đua với tổ trưởng nữ công Susu cái nào (beer)

LinhEvil
08-03-2010, 16:55
Mùa này em mua cánh sen ở đâu ạ???

Không có cánh sen em thay bằng hoa Lys được ko ạ? Cho nó thơm í ạ

Nếu ko ăn salad "thất huyền cầm" thì em trang trí như trên nhưng đổ gỏi tai nhợn của em Su vào giữa hoa sen ( hoặc hoa Lys) được ko ạ?

voongsenh
08-03-2010, 16:58

Nếu ko ăn salad "thất huyền cầm" thì em trang trí như trên nhưng đổ gỏi tai nhợn của em Su vào giữa hoa sen ( hoặc hoa Lys) được ko ạ?

=)) Hoa gì thì hoa...bạn có thể thay vô tư, trừ hoa Trúc đào :))

tichuot
08-03-2010, 17:04

Mùa này là mùa sen nở mà LE, tại cậu ra ngoài đó chứ nếu không thì ra Nguyễn Văn Linh ( Phú Mỹ Hưng) thì tha hồ mà lội xuống hái hoa hoặc chạy lên Thanh Đa cũng nhiều :D

Hôm nay là 8/3 thôi đừng lấy hoa Lys, lấy hoa hồng rồi xếp từng tầng lên. Rồi dùng món Hoa chuối + tai lợn của 2Su cho vào giữa để ướp hương.

Bonus: 2Su nên kèm thêm món bánh phồng chiên giòn hay bánh đa để ăn nhé.

LinhEvil
08-03-2010, 17:10
Mùa này là mùa sen nở mà LE, tại cậu ra ngoài đó chứ nếu không thì ra Nguyễn Văn Linh ( Phú Mỹ Hưng) thì tha hồ mà lội xuống hái hoa hoặc chạy lên Thanh Đa cũng nhiều :D

Hôm nay là 8/3 thôi đừng lấy hoa Lys, lấy hoa hồng rồi xếp từng tầng lên. Rồi dùng món Hoa chuối + tai lợn của 2Su cho vào giữa để ướp hương.

Bonus: 2Su nên kèm thêm món bánh phồng chiên giòn hay bánh đa để ăn nhé.

Ở HN gọi là phồng tôm nhá Chuột nhá.

Em Su cám ơn anh Chuột góp ý đê, đảm bảo làm món này Phồng tôm thì hết mà tai Su vẫn còn nguyên! kha kha!

susu
09-03-2010, 08:33
Nói chung là cánh Sen hay cánh Lys không quan trọng lắm đâu.

Tối qua em về nhà lục tủ lạnh, còn mỗi Ớt chỉ thiên nên đành làm món Độc Huyền Cầm.
Cũng trộn dấm, muối, dầu Oliu .. lại thêm cả bánh phồng của bạn Tí Chuột ăn kèm nữa .. thế mà ế chỏng chơ nà xaoooooooooo =))

Chả biết số bạn Voongsenh mà gọi đến ăn hộ í !

@ Mà em cũng nghĩ mãi rồi. Cái mùi mẻ + mắm tôm chưng lên mà quyện với hương hoa Lys thì hay phải biết, hí hí !!

@ Tí Chuột : không phải món nào cũng ăn kèm cùng bánh phồng đâu. Nên để thành 2 món riêng nhau. Khác mùi mà kết hợp thì lại thành ra mất vị :)

(NT)Mùa này ngoài HN, kiếm cái lá sen cũng mờ cả mắt chứ nói gì tới hoa. Chắc tổ nữ công HN nhờ bạn Tí Chuột lên Thanh Đa hái giùm, rồi gưởi đường không ra cho hoa nó tươi nhé, hehe !!:L

voongsenh
09-03-2010, 13:28
Bá cáo bạn Su là có thể kiếm bông Atiso thay cho Sen cũng được mà, ở Hà nội vài cái chợ lớn hay siêu thị cũng bán loại bông này đấy, rất giống hoa sen (lại có màu xanh nữa mới máu). Vì có lần tớ vác từ Sg ra, chị giúp việc nhà tớ, cắt tỉa rồi cắm ngay vào lọ hoa bằng gốm =))

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=721&pictureid=29048

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=721&pictureid=29049

Lót trang trí bằng Atiso

Vài món từ Atiso (c)
A-ti-sô trộn lạnh

Nguyên liệu: 100g hoa a-ti-sô hộp, 4 củ hành tím, 1 củ khoai tây, 1 củ cà-rốt, 50g boa-rô, 100g thịt cua, 2 thìa súp sốt mayonnaise, 1/3 thìa cà-phê muối, 1/2 thìa cà-phê tiêu, 2 thìa cà-phê dầu ô-liu, 1 thìa cà-phê tỏi băm, 1 thìa cà-phê mùi tây băm nhuyễn.

Thực hiện: A-ti-sô thái miệng vừa ăn, để ráo. Hành tím bóc vỏ, thái khoanh. Khoai tây và cà-rốt gọt vỏ, luộc chín, thái khối vuông nhỏ. Boa-rô rửa sạch, thái khoanh. Đun nóng dầu ô-liu trong chảo, cho tỏi băm vào phi thơm, xào sơ thịt cua, để nguội.

Cho a-ti-sô, khoai tây, cà-rốt, boa-rô, hành tím, mùi tây, thịt cua vào tô. Thêm sốt mayonnaise, muối, tiêu trộn đều. Cho vào tủ lạnh. Có thể dùng kèm với salad hay bánh mì.
Lưu ý: Nên dùng hết trong 3 tiếng sau khi trộn để món ăn không bị mềm úng, ôi hay mất hương vị thơm ngon.

A-ti-sô rán giòn

Nguyên liệu: 1/2 hoa a-ti-sô lớn, 100g thịt xay, 100g giò sống, 100g cá thát lát, 2 thìa quả trứng gà, 2 đầu hành lá, 1 thìa cà-phê bột nêm, 1/2 thìa cà-phê tiêu trắng, 1 bát bột rán xù, dầu ăn.

Thực hiện: Tách riêng từng cánh hoa a-ti-sô, rửa sạch, để ráo (để nguyên phần gốc cánh mềm, vì đây là phần ngon nhất của cánh hoa a-ti-sô tươi). Cho thịt xay, giò sống, cá thát lát vào tô, quết thật dai cùng đầu hành lá thái nhuyễn, bột nêm, tiêu.

Dùng thìa quết từng ít hỗn hợp giò sống lên từng cánh hoa a-ti-sô, ấn cho dính chặt. Hấp chín, cánh hoa hơi mềm là được. Đánh tan trứng gà, nhúng cánh hoa a-ti-sô hấp vào, lăn qua bột rán xù, rán vàng trong chào nhiều dầu. Vớt ra, để ráo dầu. Dùng nóng với muối tiêu chanh hay ít tương ớt. (beer)
Ngon miệng nhé cả nhà (beer)

MANHHUNG
10-03-2010, 22:47
Góp chút hình ảnh với chị em nhà Phượt, nhân kỷ niệm 100 năm ngày của chị em

Món: Tôm chiên Thăng Long
https://i157.photobucket.com/albums/t58/hungsauht/STCKyNiem8-3_18.jpg

Món: Nem rán quê hương
https://i157.photobucket.com/albums/t58/hungsauht/STCKyNiem8-3_20.jpg

Món: "Tình mẫu tử: Mẹ vịt con gà"
https://i157.photobucket.com/albums/t58/hungsauht/STCKyNiem8-3_17.jpg

Góc nhỏ hội trường nhân ngày 8-3
https://i157.photobucket.com/albums/t58/hungsauht/STCKyNiem8-3_42.jpg

LinhEvil
11-03-2010, 11:08
Bá cáo bạn Su là có thể kiếm bông Atiso thay cho Sen cũng được mà, ở Hà nội vài cái chợ lớn hay siêu thị cũng bán loại bông này đấy, rất giống hoa sen (lại có màu xanh nữa mới máu). Vì có lần tớ vác từ Sg ra, chị giúp việc nhà tớ, cắt tỉa rồi cắm ngay vào lọ hoa bằng gốm =))

Ngon miệng nhé cả nhà (beer)

Bác ơi còn cái vụ actiso hầm sườn non thì hầm thế nào í nhờ. Vì em không ăn mấy món rán chiên xào...

tichuot
11-03-2010, 11:29
Bác ơi còn cái vụ actiso hầm sườn non thì hầm thế nào í nhờ. Vì em không ăn mấy món rán chiên xào...

Mua chân heo hay đuôi heo thì sẽ ngon hơn.

Không biết các bác khác làm món đó dư thế lào, chứ riêng tớ thì tớ nấu như sau:

Mua Actiso loại ngon nhé, về rửa sạch cắt khúc, nhớ bỏ cái cuống dài dài nhé, vì nó dai lắm nên tớ chỏ lấy phần non thôi.
Chân hay đuôi lợn mua về cắt sạch, chặt khúc khoảng 3 - 4cm.

Cho nồi lên bếp, cho chút dầu ăn vào, khử thêm hành tỏi cho thật thơm, sau đó cho thịt vào trộn thật đều, cho thịt thấm vào dầu ăn và săn chắc hơn, dòn hơn khi ăn.

Cho thêm nước dùng vào, không có nước dùng thì cho nước lã cũng được. Đun thật sôi, vớt bọt nhé để nước không bị đục.

Khi nước thật sôi, cho Actiso vào hầm cho Actiso mềm, ấy chà, lúc này cái hương thơm của Actiso xông vào mũi thì thôi rồi, ngất ngây con gà tây. Tuy nhiên lúc này tớ vẫn chưa nêm nếm gì cả.

Khi thịt và Actiso đã thật mềm thì ta nên cho bột nêm vào: Cho bột nêm, ít muối, bột ngọt và phải có 1 chút nước mắm ngon, sao cho vừa ăn là ok.

Dọn ra ăn thì nhớ làm thêm 1 dĩa nước mắm mặn, gấp cục thịt chấm chấm vào nước mắm, đưa lên mũi và ngửi trước khi ăn nhé.

Chúc bà bầu ngon miệng.

Còn ai có cách nấu khác thì share với tớ nhé, tớ toàn nấu những món không đụng hàng và kinh dị :D

LinhEvil
11-03-2010, 11:38
Cho thêm nước dùng vào, không có nước dùng thì cho nước lã cũng được. Đun thật sôi, vớt bọt nhé để nước không bị đục.

Ơ, nước xương đun lên thì gọi là nước dùng. Chứ tự dưng ông có nước dùng là sao hả ông CHuột???

tichuot
11-03-2010, 11:41
Ơ, nước xương đun lên thì gọi là nước dùng. Chứ tự dưng ông có nước dùng là sao hả ông CHuột???

Ơh, nhà tớ thường làm sẵn nước dùng và để trong tủ lạnh, khi cần nấu những món hầm hay canh thì dùng nước đó giúp món canh của mình ngon hơn. Còn việc hầm thịt, xương thì vẫn hầm. Cho thêm nước dùng vào thì càng ngon chứ. Ây dzaiiiiii

LinhEvil
11-03-2010, 11:52
Ơh, nhà tớ thường làm sẵn nước dùng và để trong tủ lạnh, khi cần nấu những món hầm hay canh thì dùng nước đó giúp món canh của mình ngon hơn. Còn việc hầm thịt, xương thì vẫn hầm. Cho thêm nước dùng vào thì càng ngon chứ. Ây dzaiiiiii

Ấy ya nhà ông thật rảnh quá đi còn làm sẵn cả nước dùng dự trữ trong tủ lạnh nữa. Thật là đảm đang đó mà...=))

susu
11-03-2010, 13:30
Cho em nhại bạn LE, nói với bạn Chuột mấy câu ạ !!

Ông Chuột à, ông dek hiểu í bà Link rồi, ây dzaaaaa...

Nước xương đun lên thì gọi là nước dùng nhá. Nấu canh rau thì cứ nước đó ta tương vào cho ngon là đúng rồi.
Chứ nếu đã là món hầm, lại thêm cái nước dùng nữa thì ngọt chả cần cho mì chứng với bột nêm a !!
Nhà ông ăn ún thế thì thừa chất lắm à.

Đảm đang kiểu này thì quá xá là xa xỉ. Lại thêm cái kiểu để sẵn trong tủ lạnh, rất chi là không nên !

@ Chị em Pụ Nữ chúng mìn, ngoài chiện cân đối chi tiêu, tránh xa xỉ. Thì việc bếp núc đảm bảo sức khỏe cho cả nhà mới thật là đầu hàng (c).

Đầy đủ dinh dưỡng là cái tốt. Dưng thừa chất lại rất nguy hiểm.
Ngoài nguy cơ béo phì za thì chỉ e quá trình trao đổi chất mất cân bằng sẽ dẫn đến những ảnh hưởng về tư duy và não bộ, Tí Chuột á !! =))

Cẩn thận nhá nhá !! (wait)

tichuot
11-03-2010, 13:38
Cho em nhại bạn LE, nói với bạn Chuột mấy câu ạ !!

Ông Chuột à, ông dek hiểu í bà Link rồi, ây dzaaaaa...

Nước xương đun lên thì gọi là nước dùng nhá. Nấu canh rau thì cứ nước đó ta tương vào cho ngon là đúng rồi.
Chứ nếu đã là món hầm, lại thêm cái nước dùng nữa thì ngọt chả cần cho mì chứng với bột nêm a !!
Nhà ông ăn ún thế thì thừa chất lắm à.

Đảm đang kiểu này thì quá xá là xa xỉ. Lại thêm cái kiểu để sẵn trong tủ lạnh, rất chi là không nên !

Cô Su à, coi vậy chứ tui hay gia đình tui thuộc hàng có thân hình chuẩn của người Việt và chưa bị cho là béo phì hay ròm đâu. :D

Thời buổi công nghiệp nên nhà tui chẳng có nhiều thời gian lắm nên mỗi lần nấu là khó, và mang thêm tính lười nên làm 1 lần cho nó chắc ăn rồi để dùng dần dần.

Ơh, hôm nay 11/3 rồi, sao mình lại bàn chuyện bếp nhở. (NT)

LinhEvil
11-03-2010, 14:11
Đàn ông vào bếp hay mà, có thừa chất tí cũng OK. Em Su khe khắt quá không tốt đâu.

Đàn ông nhà tui chỉ biết rán trứng là tui đã mừng rồi.

Dạo này mình chả nấu món gì mới, chả có gì để rau củ quả lên ngôi... Vào đây hỏi công thức cho vui thôi...

Quat
11-03-2010, 16:18
Đầy đủ dinh dưỡng là cái tốt. Dưng thừa chất lại rất nguy hiểm.
Ngoài nguy cơ béo phì za thì chỉ e quá trình trao đổi chất mất cân bằng sẽ dẫn đến những ảnh hưởng về tư duy và não bộ, Tí Chuột á !! =))

Cẩn thận nhá nhá !! (wait)

Đủ dinh dưỡng thì tốt dưng thừa chất sẽ thành Susu còn thiếu chất thì thành Quạt =))=))