PDA

View Full Version : Miền Tây China mùa đông : Lệ Giang-chơi tuyết Shangrila-Hồ Lugu !

maximilian
26-05-2014, 18:15
Hi, mình thích tuyết và muốn xem tuyết rơi nên cố tình đi China vào tháng 2 và leo lên tận Shangrila cao 3400m cũng vì em tuyết xinh đẹp này , mình đã từng chơi tuyết "nguội" trên núi ở Thụy Sị nhưng lần này muốn nhìn tận mắt tuyết nó rơi như thế nào mới chịu và đi China xem tuyết là rẻ nhất rồi . Đến được Shangrila cũng là đặt 1 chân vào văn hóa của Tây Tạng rồi vì nơi đây là khu người Tạng sống, mọi người bảo chưa đi dc Tây Tạng thì đi Shangrila cũng được (Shangrila không yêu cầu extra permit như đi Tây Tạng) .
Mình đã book 2 vé bay :
1.2.2015 : Bangkok-Côn Minh FD582 9am-12.30pm
10.2.2015 : Côn Minh-Kuala Lumpur AK102 5.40pm-9.50pm
2 chuyến đều của Airasia , không thay đổi ngày được .
Mình sẽ đi chính là Lệ Giang và Shangrila , nếu còn thời gian sẽ ghé hồ Lugu , hiện tại mình đi 1 mình ,là nam , 26t. Mình đi bụi 1 số nước cả Á lẫn Âu rồi nên có chút kinh nghiệm , và mình không biết chữ tiếng Trung nào, tiếng Anh tốt . Đi Từ SG . Mình chưa book vé từ SGN đi Bkk .
Các bạn có thể book vé bay hay tàu xe gì đó đề đến Côn Minh sẽ gặp nhau, mình bay đến CM là 12.30pm đó , lúc về thì mình về KUL để đi Myanmar tiếp, các bạn có thể đi tàu xe về lại VN tùy chọn.
Có 1 bạn nữ biết tiếng Trung và đã đi China mấy lần đang cân nhắc sẽ tham gia với mình hay không .
Mình không thích nhóm đông nên chỉ tìm thêm cho đủ bạn đi chừng 4-6 người là tối đa, và chủ yếu là đi phương tiện công cộng ,tiết kiệm chi phí nhất, bí quá thì mới thuê xe. mình đi dạng tiết kiệm tối đa, dùng phương tiện công cộng như người địa phương , ngủ dorm, nhà nghỉ giá bèo, ai thích Luxury là k hợp .
Các bạn thích thì liên lạc với mình qua số 0903330083 (Phước )nhé, là số viber/zalo luôn đó . Llac de khi nào có kmai vé bay mình nt cho biết .
kem đánh răng p/s : mình không sợ việc không biết tiếng Trung sẽ không đi được , bọn Tây vẫn đi ầm ầm, có bạn nào biết tiếng thì tốt , không thì vẫn đi .
Bạn nào muốn đi thêm thì xem hành trình 2 (đi Myanmar) trong kế hoạch đi bụi 20 ngày của mình ở đây nhé :
https://www.phuot.vn/threads/151378-T%C4%A9nh-l%E1%BA%B7ng-Myanmar-(11-2-22-2-2015)?p=1120081#post1120081

Mèo Bay
26-05-2014, 18:34
He he, mùa tuyết rơi các vùng núi cao bên TQ rất thường xảy ra nạn tuyết lở làm sạt đường. Giao thông có thể bị ngưng trệ năm bảy ngày, nhiều tuyến đường có thể bị cấm hay hạn chế lưu thông. Bạn nên suy nghĩ đến tình huống đó để còn có phương án xử lý, lỡ về trả phép không kịp, lỡ chuyến bay... sẽ phiền lắm.

Mùa đông có tuyết có thể hay thật nhưng quang cảnh rất tiêu điều. Ngày rất ngắn, rất rét. Bạn ở SGN, chưa chắc có thể quen với khí hậu ôn đới mùa đông trên núi cao đâu. Lỡ có chuyện đau ốm, nhóm lại ít người, không có người thạo tiếng sẽ rất khó khăn.

Nếu muốn thấy tuyết bạn đi tháng 10, lên Ngọc Long tuyết sơn tuyết cũng bát ngát rồi. Tháng 10 mà ở vùng núi Vân Nam 7h sáng sao còn mọc đầy trời, nhiệt độ ngoài trời âm 5 độ đó, nói gì đến lúc chính đông :P

Còn chuyện ngủ dorm, khách sạn loại thường còn không có lò sưởi, không có chăn điện thì ở dorm vào mùa đông liệu bạn có sống nổi không?

maximilian
26-05-2014, 18:41
Mình không thích ngắm tuyết trên núi vì đã từng đi 1 núi như Ngọc Long mà ở Thụy Sĩ, lần này đi là muốn tận hưởng cảm giác :"ngồi trong phòng , dòm tuyết rơi qua khung cửa số" hihi. Nhiệt độ thấp mới thích, chứ như bên Đức mình ở , trời -5 độ mà chạy 1 vòng đã ướt đẫm mồ hôi . Thanks Meobay nhưng mình vẫn quyết đi vì đã book vé , tắc đường vì tuyết thì mình sẽ ở lại Lệ Giang chơi, mà Lệ Giang có khi nào có tuyết chưa nhỉ mọi người ?

Mèo Bay
26-05-2014, 22:01
Nếu muốn ngắm tuyết rơi thì đi Vân Nam có vẻ chưa đủ "đô" vì Vân Nam có mùa đông lạnh, tuyết dày tính bằng tấc thật nhưng có đợt chứ không thể đảm bảo dịp bạn tới sẽ tuyết rơi tơi bời cho bạn ngắm. Muốn ngắm tuyết thật sự, đến dân TQ còn phải đi Cáp Nhĩ Tân nữa là, chứ chả ai đi Vân Nam ngắm tuyết đâu.

Đi Cáp Nhĩ Tân vừa được ngắm tuyết, vừa được xem công viên băng đăng số 1 thế giới được cả đôi đường luôn :D

mayakora
27-05-2014, 12:23
Mình từng đi roài, làm 1 tour từ Côn Minh - Đại Lý - Lệ Giang - Shangrila, vào tầm đầu tháng 1 dương. Đợt mình đi ko có tuyết rơi, nắng ấm là khác, cơ mà rét kinh đi được, mình dân Bắc mà còn áo đơn áo kép chịu ko nổi. Lên đến Shangrila, công nhận mùa đông tiêu điều, con đầu cái giấc mơ "đường chân trời đã mất" cơ chứ. Cái lạnh ở Shangrila mình chưa từng chịu bao giờ (chưa đi Châu Âu hay các nước xứ lạnh nên ko dám so sánh), nhưng mà siêu rét, đúng cái rét ngấm vào thịt ý. Trời thì âm u, mưa phùn với tuyết lẫn lộn, ko kiểu rơi lãng mạn như phim đâu nên đừng ham, nó rơi kiểu lạnh + bẩn + trơn ý. Đêm mặc nguyên quần áo, lột mỗi cái áo khoác to bự ra thôi, nằm giường có sưởi điện còn ko chịu nổi, cuối cùng phải 2 đứa chui chung 1 giường, đắp 2 chăn, ôm nhau run lập cập đến sáng :(
Chưa kể ở SHangrila còn có hiện tượng shock độ cao, 1 anh to khỏe trong đoàn mình xỉu, sợ kinh. Ah, lên đỉnh của Ngọc Long Tuyết Sơn cũng bị, ko phải 1 mà là nửa đoàn bị, nhưng may là đi cáp treo nên hạ độ cao cũng nhanh, hồi phục tốt.
Đường từ Lijiang lên Shangrila khá hiểm trở, đường đẹp nhưng hiện tượng lở đất đá là phổ biến, đi đường thấy họ làm cái kiểu rọ lưới để chắn đá rất nhiều, xe bus đi SHangrila ko phổ biến, ít chuyến, chạy giờ ko cố định. Nếu đi xe bus rất dễ lỡ kế hoạch, đợt ý đoàn mình có 11 người nên thuê luôn cái xe 16 chỗ + tài xế, tính ra là hình như đâu 2000 hay 2500 tệ gi đó, ko nhớ rõ, nhưng cũng rẻ.
Ở China, ăn ở ko đắt, có phí đi lại + phí tham quan là đắt thôi. Nếu đi đông tiết kiệm được nhiều lắm, thuê xe riêng rẻ hơn và cơ động hơn.
Đây là kinh nghiệm của mình, mong sẽ có ích cho chủ thớt.

MrMilan
27-05-2014, 15:46
https://s1199.photobucket.com/user/linhmem/media/shang3.jpg.html?sort=3&o=91

Tuyết rơi ở Shangrila cuối tháng 2, muốn ngắm tuyết rơi ở SHangrila thì bắt đầu từ cuối tháng 10 cho đến hết tháng 3 năm sau.
Còn tuyết rơi hay không cũng phải hên xui.

maximilian
01-06-2014, 00:12
Tối nay 11pm 1.6 Airasia bán vé siêu rẻ cho khoảng thời gian này , các bạn tranh thủ mua vé nhé . hihi