PDA

View Full Version : Canada đâu chỉ níu chân kẻ ưa xê dịch

lebich
15-05-2014, 22:00
Mình là du học sinh Canada, mới về nước được nửa năm nay. Vì đang rất tâm đắc với lựa chọn du học tại Canada, và muốn cung cấp thêm thông tin về đất nước này A-Z, nên lập topic này. Để ai đang định du lịch hay du học đều có thể tìm được thông tin cần thiết cho mình ^^. Mọi người ai có thông tin gì hay về Canada thì nhào vô đóng góp nhé!!!! ;)

luluna
17-05-2014, 20:45
chị ở bên Canada hả chị, chị ơi em đang muốn tham khảo thông tin về trường Seneca bên đó, ở York Region ý ạ. Trường đấy có tốt không chị?

lebich
18-05-2014, 12:10
Trường đấy cũng được chị thấy tùy vào ngành em học. Em hỏi chung chung quá chị cũng ko biết nói thế nào. Nói chung ở Canada chị thấy môi trường chung cũng đồng đều lắm trường này với trường kia không quá khác biệt. Căn bản là em có chọn được ngành em thích học ko và nơi em muốn sống không. Em thích ở York hả

lebichtrungkien
18-05-2014, 12:16
Em ơi ở Toronto xin việc có dễ không. Ý anh là hỏi là dễ thì cũng không phải muốn là có nhưng mà nó cạnh tranh gay gắt lắm không mà thường em biét lương khởi điểm mấy bạn ra trường là bao nhiêu không

hoanhuan
18-05-2014, 12:29
Canada đẹp tuyệt vời (wait) Các bạn trẻ qua Rokies chưa :3 Hùng vĩ lắm

tranminh3
18-05-2014, 12:38
Mình đang xin visa đi du lịch Canada, loại multiple. Các bạn có biết thời hạn họ cho là bao lâu ko? Mình định quay lại vào khoảng cuối năm nay hoặc đầu 2015.

lebich
18-05-2014, 16:51
Visa đi Canada đi du lịch có thể xin hạn được từ 6 tháng đến 1 năm tùy vào hồ sơ.

Ở Canada nói dễ thì cũng ko tuyệt đối, nói khó thì chắc ko khó bằng ở nhà. Sinh viên Canada em biết, lương khởi điểm có thể lên đến 35 ngàn 1 năm.

Em luluna ơi, chị hỏi bạn chị về trường emm hỏi ý, trường Seneca đấy nhiều sinh viên quốc tế nhiều người Việt Nam qua học lắm. Trường đấy thành lập lâu lắm rồi mà chị không biết, giờ hỏi ra cũng thấy tiếc ngày xưa ko học nó T.T

luluna
18-05-2014, 17:20
Chị ơi em đang đi học nên vẫn đang chọn ngành. Em chưa biết là theo ngành gì. Em thấy bảo Seneca nổi tiếng với ngành khách sạn du lịch, ngành đấy cũng rộng, em muốn là học rộng xong ra làm được nhiều việc, dễ xin việc hơn. Thế được không chị?

chuheomuido
19-05-2014, 10:41
Hiuhiu chị ơi em qua Canada buồn lắm. Đường phố đến tối là buồn não nề ra. Chỉ được mấy chỗ đi chơi ngắm cảnh đẹp, nhưng mà mấy hoạt động vui chơi giải trí có điện thì hình như ở Canada người ta không thích hay sao ý, có thì có mà chẳng ra gì cả. Thôi em ở đấy em tự kỉ luôn.

lebich
19-05-2014, 12:47
Em qua Canada rồi à, em ở vùng nào.. Ừ thì chắc là có buồn thật nếu em so với... Las Vegas =D.. Nói đùa chứ chị lại thấy thích môi trường như thế, yên bình đơn giản, mọi thứ đều nhẹ nhàng. Chính những nơi như vậy có những con người rất nice em à

lebichtrungkien
19-05-2014, 14:52
Em lebich gì ơi trả lời anh đi, anh đang tính qua đó đi làm em ơi

lebich
19-05-2014, 16:14
Em lebich gì ơi trả lời anh đi, anh đang tính qua đó đi làm em ơi

Hix anh Kien gì ơi em không phải 1080 đâu :3 Em chỉ có ý là ai có biết gì thì vào cùng nói với em cho vui mà từ đầu topic em thấy như trả lời phỏng vấn ý :D Cái này chung chung em cũng ko biết, nhìn chung như em nói đó là thu nhập ở Canada cũng tương đối ổn. khoảng 35 ngàn 1 năm. Tất nhiên là tùy ngành tùy nghề anh ạ

luluna
19-05-2014, 18:39
Visa đi Canada đi du lịch có thể xin hạn được từ 6 tháng đến 1 năm tùy vào hồ sơ.

Ở Canada nói dễ thì cũng ko tuyệt đối, nói khó thì chắc ko khó bằng ở nhà. Sinh viên Canada em biết, lương khởi điểm có thể lên đến 35 ngàn 1 năm.

Em luluna ơi, chị hỏi bạn chị về trường emm hỏi ý, trường Seneca đấy nhiều sinh viên quốc tế nhiều người Việt Nam qua học lắm. Trường đấy thành lập lâu lắm rồi mà chị không biết, giờ hỏi ra cũng thấy tiếc ngày xưa ko học nó T.T

Hihi em cảm ơn chị. Emm thấy bạn em bảo còn cả trường Ivey nữa, trường này là số 1 về Kinh Tế, chị có biết ko ạ

chuheomuido
19-05-2014, 20:46
Này nếu bạn có qua Mỹ thì tránh khu vực California và Texas, mình biết đông VN nhưng đó là khu vực có mật độ phạm tội cao nhất Mỹ. Còn nơi an toàn nhất là Đông Bắc Mỹ trong đó có New York nhưng ít VN.

tranminh3
20-05-2014, 11:23
Từ hồi xem Paris By Night cứ tò mò Toronto thế nào. Chắc Toronto là thành phố sôi động nhất Canada ý nhỉ

chuheomuido
20-05-2014, 13:19
http://www.vatoronto.ca/vn/ Ở đây có trang giành cho người Việt ở Canada này

thienthan12
20-05-2014, 18:58
Chị ơi du học ở Canada có đắt không chị. Em thấy hầu hết ở Canada các trường cơ sở vật chất đều tốt, giáo viên tuyển chọn cũng kỹ lắm chị nhỉ? Có trường nào khắt khe có tốt nghiệp không chị

lebich
20-05-2014, 19:14
Ừ ở Canada mấy trường ở Toronto kiến trúc đẹp mà cơ sở vật chất tốt lắm. Phát triển đều. Giáo viên thì chị không biết, có người này người kia, trường chị học cũng thế có thầy hay thầy .. buồn ngủ :3. Nhưng mà lạ đời lắm ông dạy buồn ngủ thường là những ông rất có kinh nghiệm :3

luluna
21-05-2014, 11:52
Em còn muốn học Kinh Tế, em đang đắn đo. E thấy ngành đấy rộng, ra trường có thể làm được nhiều. Nhưng em băn khoăn là Seneca là College. Ở mỹ thì em biết là college cũng không khác gì đại học nhưng mà ko biết Canada thì thế nào

lebichtrungkien
21-05-2014, 12:37
Bọn trẻ con bây giờ điều kiện lắm cứ muốn là đi được hết :3 thích nhỉ

lebich
21-05-2014, 20:56
Cao đẳng khác ở Đại học ở chỗ cấp bằng đó em. Cao Đẳng sẽ như là chứng chỉ nghề, Đại học em sẽ có bằng chuyên sâu hơn và học vất vả hơn. Một số người nói rằng bẳng đại học tốt hơn, ra trường sẽ xin được việc tốt hơn, nhưng mà chị nghĩ 1 cái bằng Cao đẳng loại tốt, với bằng Đại học loại tồi thì có bằng nhau không. Mà phải nói là, học thì cứ học thôi, học không phải cho công việc lương cao, học chỉ là thỏa mãn cái tò mò và cái tôi muốn đc biết thôi em ý. Còn thực tế thì cứ phải bắt tay.

lebichtrungkien
21-05-2014, 20:59
Nghề thì đâu phải chỉ có Cao Đẳng, còn có cả Academy cũng là nghề. Anh vẫn chọn Đại Học. Cái việc em chọn học cái nào em cần nhìn xem, ví dụ nhưu theo kinh nghiệm của anh là, mấy chứng chỉ nghề đi thẳng vào thực tiễn, học xong làm đc luôn. Còn Đại học đối với anh là xây cho em 1 cái móng. Giờ giữa việc một phát em ra xây cái nhà, với việc 1 phát em ra xây cái móng. Xây cái móng thì mất nhiều thời gian hơn, nhưng chỉ xây cái nhà không thôi thì bão cái là teo

Nodadu
21-05-2014, 21:34
Bạn Demo mấy tấm hình lên cho nó sinh động

chuheomuido
22-05-2014, 14:31
Ê này Seneca đâu phải nối tiếng Kinh Tế đâu bạn nhầm rồi. Ngành thế mạnh của nó là mấy ngành khác như là du lịch khách sạn, công nghệ thông tin. Còn Kinh Tế không mạnh bằng mấy ngành mình kể đâu.

hoanhuan
22-05-2014, 20:59
Trường này có cái ngành mà mình ngưỡng mộ nhất là ngành hàng không của nó. Mình không học hàng không nhưng mà nghe qua thấy cũng choáng. Đội bay Seneca có 19 phi cơ, các em ý đều học theo công nghệ máy bay mới nhất. Mình không nghĩ ở Canada có nhiều nơi dạy phi công như trường này đâu.

matu92neu
23-05-2014, 02:40
MÌnh cũng rất thích Canada :) Hiện sắp tốt nghiệp trường KTQD. Bên đó học thạc sĩ về kinh tế thì trường nào tốt hả bạn? GPA của mình khoảng 7,4 thôi thì xin vào mấy trường tốt có đc ko? Chi phí cho 1 khóa học thạc sĩ bên đó khoảng bn? Và nếu mình muốn học xong được ở lại đấy làm việc thì có khó không bạn? Cám ơn bạn giúp đỡ!

lebichtrungkien
23-05-2014, 13:37
MÌnh cũng rất thích Canada :) Hiện sắp tốt nghiệp trường KTQD. Bên đó học thạc sĩ về kinh tế thì trường nào tốt hả bạn? GPA của mình khoảng 7,4 thôi thì xin vào mấy trường tốt có đc ko? Chi phí cho 1 khóa học thạc sĩ bên đó khoảng bn? Và nếu mình muốn học xong được ở lại đấy làm việc thì có khó không bạn? Cám ơn bạn giúp đỡ!

Bạn ơi... Học thạc sĩ về kinh tế là học MBA ạ? Điểm 7,4 dich sang hệ 4.0 là mấy?... Mình nghĩ xin vào thì ko khó, chủ yếu tuỳ vào điều kiện kinh tế thôi bạn ạ... Có nhiều trường lắm. Tuỳ xem bạn thích học ở đâu thôi

http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_business_schools_in_Canada

Bạn vào đây để xem rank nhé.
http://www.eduniversal-ranking.com/business-school-university-ranking-in-canada.html

Học xong nếu tìm được công việc (trong thời gian thực tập), thì có khả năng bạn sẽ được giữ lại đó.

thienthan12
23-05-2014, 15:06

Bạn phải nói rõ xem bạn học ngành nào thì tùy vào ngành sẽ chọn được trường chứ :) Thạc sĩ ở Canada có mấy trường như là Seneca, Waterloo, Saint Mary's, đấy là những trường mình biết. Hình như Seneca chỉ cần điểm IELT thôi hay sao ý :-?

luluna
23-05-2014, 15:21
Nghe mọi người nói xong em bắt đầu thích Seneca quá. Em tìm website của nó cơ sở vật chất rất đẹp. Đúng là như anh lebichtrungkien bảo là đội bay bên đấy rất hoành tráng, mà học phi công ở canada rồi về nước mình lái máy bay thì nhất nha 8-> Ký túc xá của nó ở đấy như kiểu 1 căn hộ khép kín luôn, camera an ninh 24/24. Vừa có từ cao đẳng đén đại học, nếu mà điểm ielt có thấp tẹo thì cũng ko lo trượt ko vào đc đại học, vào cao đẳng cũng tốt :3 Thích rồi đấy :3

thienthan12
24-05-2014, 08:21
Em thì đang thích Ivey cơ, em thấy bảo ở đấy bảo hiểm sinh viên miễn phí, tỉ lệ tốt nghiệp rồi xin được việc làm cũng cao, trường cực cực cực kì cao như dẫn đầu top luôn ý. Chỉ mỗi là phải cày hơi mệt để vào

lebich
24-05-2014, 08:24
Seneca sinh viên cũng đc miễn phí bảo hiểm lúc đi học đó em, còn thấy bảo còn có xe đưa đón sinh viên ra sân bay cơ hay lắm =)) Trường đấy sinh viên quốc tế nhiều nên chế độ đãi ngộ nó cũng đặc thù. Cái inforgraphic chị đọc đc bên đó ý, nó thống kê là cũng 80% sinh viên nó tốt nghiệp và có việc làm ngay trong năm vừa rồi, con số như thế cũng cao. Nghe thì có vẻ mìnhh thiên vị trường này quá cơ mà chị nghĩ là em nên vào trường này thật, chị thấy nó vừa phải mà chất lượng thật

luluna
24-05-2014, 21:47
Giờ mới thấy tên post của chị lebich hay quá :D Canada đâu chỉ níu chân kẻ ưa xê dịch :3 Tức là cái nơi đất lành chim đậu đến kẻ hay đi nhất cũng phải dừng lại 1 thời gian ấy mà. Seneca đợi mình nhaaaaaaaa <3.<3

luluna
25-05-2014, 10:07
Seneca sinh viên cũng đc miễn phí bảo hiểm lúc đi học đó em, còn thấy bảo còn có xe đưa đón sinh viên ra sân bay cơ hay lắm =)) Trường đấy sinh viên quốc tế nhiều nên chế độ đãi ngộ nó cũng đặc thù. Cái inforgraphic chị đọc đc bên đó ý, nó thống kê là cũng 80% sinh viên nó tốt nghiệp và có việc làm ngay trong năm vừa rồi, con số như thế cũng cao. Nghe thì có vẻ mìnhh thiên vị trường này quá cơ mà chị nghĩ là em nên vào trường này thật, chị thấy nó vừa phải mà chất lượng thật

Chị cho em thêm chút thông tin về thủ tục được không ạ? Giả sử như lúc nhập học thì cần những gì ạ? 1 năm học phí là bao nhiêu ạ? Đã bao gồm ăn ở chưa?

lebichtrungkien
25-05-2014, 10:29
Bạn Demo mấy tấm hình lên cho nó sinh động

Hì, mình mới vào trang web của Seneca. Link nè bạn... http://www.senecacollege.ca/campuses/newnhamlocation.html
Còn hình thì đây
http://www.senecac.on.ca/

lebich
25-05-2014, 12:04
Chị cho em thêm chút thông tin về thủ tục được không ạ? Giả sử như lúc nhập học thì cần những gì ạ? 1 năm học phí là bao nhiêu ạ? Đã bao gồm ăn ở chưa?

luluna ơi, học phí là $13,000 1 năm, Books $400-$900/kì+ Housing $400 / năm, + phí lặt vặt nữa thì 1 năm cũng khoảng $20,000 bạn à. Em vào trang web này tham khảo nhé!
http://www.senecac.on.ca/international/fees/

Thủ tục thì vô đây:
http://www.senecac.on.ca/international/admission/

Admission To A Degree Program

International Application Form
Application fee $65 CAD (non-refundable)
High School graduation transcripts (grades) for Grade 10, 11 & 12
Include transcripts for any post-secondary College/University courses or programs completed
English Proficiency requirements are as follows for consideration:
Minimum TOEFL score of 570 (paper based) or 84 (internet based with no test below 21), OR
Academic IELTS with an overall minimum score of 6.5 (with no single test score below 6.0), OR
CAEL with an overall band score of 60 and Writing 60
If you do not meet our English requirements, please see our English Language Institute.

luluna
25-05-2014, 12:07
luluna ơi, học phí là $13,000 1 năm, Books $400-$900/kì+ Housing $400 / năm, + phí lặt vặt nữa thì 1 năm cũng khoảng $20,000 bạn à. Em vào trang web này tham khảo nhé!

Thủ tục thì vô đây:

Include transcripts for any post-secondary College/University courses or programs completed
Minimum TOEFL score of 570 (paper based) or 84 (internet based with no test below 21), OR
Academic IELTS with an overall minimum score of 6.5 (with no single test score below 6.0), OR
If you do not meet our English requirements, please see our English Language Institute.

Dạ em cảm ơn... Cái transcript em có nhưng bằng tiếng Việt... Không biết người ta có chấp nhận không ạ? Điểm TOEFL em cũng chưa thi, chưa biết thế nào nhưng 84 thì hơi cao :( Nếu ko được người ta có cho vô không?

lebich
25-05-2014, 12:09
Dạ em cảm ơn... Cái transcript em có nhưng bằng tiếng Việt... Không biết người ta có chấp nhận không ạ? Điểm TOEFL em cũng chưa thi, chưa biết thế nào nhưng 84 thì hơi cao :( Nếu ko được người ta có cho vô không?

Em ơi đọc kĩ nhé: If you do not meet our English requirements, please see our English Language Institute.
Người ta sẽ cho em đăng kí học lớp ESL tức là English as second language.
Còn Transcript thì em phải dịch sang tiếng Anh qua các trung tâm trung gian...

luluna
25-05-2014, 12:12
Vâng, em cảm ơn chị... Có gì em PM chị được không? Vì em chưa đăng kí bao giờ nên chưa biết...

thienthan12
25-05-2014, 12:47
Chị Lebich có biết thông tin gì về trường Ivey không? Cho em hỏi chút...

tranminh3
25-05-2014, 13:04

Thủ tục thì vô đây:

Nghe cái này xong mà nhìn giá chát quá :( Không biết đến bao giờ mới có tiền Tây du học :(

luluna
25-05-2014, 21:30
Đã xác định đi du học là, thật sự là em cũng suy nghĩ lắm. Chân thành thì ko mơ tưởng là sẽ kiếm đc công việc lương cao mà về trả lương cho bố mẹ. Nhưng mà đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn, em lúc đầu cũng ko định đi, nhưng bố em bảo là đi ko chỉ là để học mà còn để mở rộng đầu óc mình, ko thì mãi là ếch ngồi đáy giếng mất. Em nghĩ mấy trường lớn như Seneca chắc có học bổng, :-? em sẽ search thử xem :-?

tranminh3
26-05-2014, 10:10
Mình thích! Cố lên nhé! Có nhiều người muốn đi lắm mà không được đó... Như mình giờ thì pó tay rồi. pó chân luôn. Hihi. Còn trẻ là phải chiến đấu!

chuheomuido
26-05-2014, 13:00
Em thì đang thích Ivey cơ, em thấy bảo ở đấy bảo hiểm sinh viên miễn phí, tỉ lệ tốt nghiệp rồi xin được việc làm cũng cao, trường cực cực cực kì cao như dẫn đầu top luôn ý. Chỉ mỗi là phải cày hơi mệt để vào

Có phải đây là trang web của trường không bạn?
http://www.ivey.uwo.ca/
Cái này còn có chuơng trình ở châu Á mình, như ở Hong Kong chẳng hạn. Bạn vào thử xem
http://www.ivey.com.hk/emba/

chuheomuido
26-05-2014, 13:30
Nhân tiện, mình đọc được bài này trên trang web Ivey, thấy hay nên chia sẻ.
http://sites.ivey.ca/mba/five-mistakes-mba-applicants-make/

Đại khái là vầy:
5 lỗi thường gặp khi đăng kí trường học:
1.Theo học ở trường nào cho bạn nhiều học bổng: Thử nghĩ xem, nếu bạn muốn đầu tư cho tuơng lai thì việc chọn trường hay chọn bằng (tốt nghiệp) quan trọng hơn. Xa hơn nữa, hãy nghĩ xem bạn cần gì: Bạn cần kiến thức, môi trường học tập, "high-quality classmates" hay cơ hội để tiến thân?
2. Tin vào các trang xếp hạng trường học (ranking)
3. Lấy MBA càng sớm càng tốt: Người ta khuyên là nên đi làm 2, 3 năm trước khi đăng kí học MBA.
4. Bỏ qua các tiêu chí đánh giá. Thường thì các trường sẽ có xu hướng tuyển chọn h/s phù hợp nhất với họ.
5. Hạn chế bản thân ở các trường trong thành phố bạn đang sống.

Chúc bạn thành công!

thienthan12
26-05-2014, 13:53
Cảm ơn thông tin của anh đã chia sẻ... E cũng chỉ thích Ivey thôi chứ em nghĩ khó có cơ hội quá. Tiếng Anh của em okay thôi (TOEFL tầm khoảng 80)... Nghĩ khó mà cạnh tranh nổi...

chuheomuido
26-05-2014, 13:59
Không sao đâu, như mình tiếng Anh kém lắm... Có khi còn ko được 80 ý. Sang đây lủi thủi 1 mình thì phải tự thân vận động thôi. Cơ mà ở Can con người cũng lành hơn. Không như bên US kì thị ghê lắm.

thienthan12
26-05-2014, 14:05
Trời ơi em nghĩ đến khoản lo thủ tục là đã muốn xỉu rồi... Lúc a sang có agent hay organization nào sponsor a ko? Hay a tự nộp cho trường? Với cả a học ở đâu thế?

chuheomuido
26-05-2014, 14:13
Không, mình có người quen ở bên này. Mình đang học York University ở Toronto... mình có người nộp hộ :P Hì, chứ thực ra mình cũng khù khờ đâu biết gì đâu

thienthan12
26-05-2014, 14:14
Dạ e cảm ơn. E sẽ nghiên cứu vấn đề này :)