PDA

View Full Version : Dọn dẹp topic Hội An Cù Lao Chàm!

trinity
01-07-2007, 21:59
Nhìn mấy cái ảnh của bác Anson thấy nhớ Hội An quá! Không biết lũ ảnh í của bọn em nó lưu lạc ở đâu rồi...Giống nhưng k chụp = máy pro :D

lifegoeson
17-07-2007, 23:53
cám ơn bác cuabg,

ở đâu người ta thấy khách du lịch cũng chém thôi :)

lifegoeson
24-07-2007, 23:11
mình đang ở Nha Trang, mai chắc ra Hội An, lại không trúng weekend, hmmm không được xem hoa đăng rồi

Kua
28-09-2007, 09:13
Mấy cái ảnh này góc độ chụp sao giống giống góc độ của bạn cvn chụp thế nhỉ?(NT) (NT) (NT)

Quat
28-09-2007, 09:14
Ờ Lạ nhỉ mình cũng thấy thế. Nhìn quen quen :D

banmaitoahuong
12-09-2008, 19:21
Cù Lao Chàm - hòn đảo thiên đường
Cập nhật lúc 19h02, ngày 19/08/2008

Hanoinet- Từ thành phố Hội An đi đò ra Cửa Đại. Rồi từ Cửa Đại sang tàu thủy ra thẳng Cù Lao Chàm. Từ xa đã thấy Cù Lao Chàm ẩn hiện dập dềnh theo sóng nước. Sau gần hai giờ lênh đênh trên biển, vượt qua 19km, tàu cập bãi Làng (thuộc hòn Lao, xã Tân Hiệp, Hội An, tỉnh Quảng Nam). Mỗi ngày chỉ có một chuyến tàu ra đảo và trở về đất liền.

Dưới thời vương quốc Champa, nơi đây còn là hoang đảo, chỉ thỉnh thoảng các thuyền buôn quốc tế ghé lại tìm nước ngọt bổ sung cho hành trình dài. Đến thời Đại Việt, con người bắt đầu đến với đảo. Trải qua nhiều thời kỳ lịch sử, Cù Lao Chàm có những tên gọi khác nhau như Chiêm Bất Lao, Tiêm Bích La, Pollocham Pello (Palaucham), nhưng thú vị nhất có lẽ là Ngọa Long - một cái tên gợi trí tò mò. Cù Lao Chàm với bảy hòn đảo được gói gọn trong câu ca dao đặc biệt:

"Ra Lao đốn Lụi thật Dài
Chờ Mồ Khô Lá, xuống Tai chực Nờm".

Đó là các hòn Lao, Lụi, Dài, Mồ, Khô (gồm Khô Mẹ, Khô Con), Lá và Tai (còn Nờm là bãi nằm ở phía nam bán đảo Sơn Trà thuộc Đà Nẵng). Tên các hòn đảo được đặt theo hình dáng và thảm thực vật để dễ phân biệt. Trong đó lớn nhất là hòn Lao - hòn đảo duy nhất được sở hữu những bãi biển rộng rãi, bằng phẳng, cát mịn màng; trong khi những hòn đảo khác vẫn quanh năm đá dựng tứ bề và vẫn là thế giới của chim muông, hoa cỏ. Cư dân trên đảo tập trung hết tại hòn Lao. Thuê một phòng trọ, để hết đồ đạc tại đó rồi tiến hành khám phá các thắng cảnh, di tích của Cù Lao Chàm.

Điểm đầu tiên trong chuyến đi này là chùa Hải Tạng - một công trình kiến trúc độc đáo nằm giữa ba ngọn núi Bát Long, Ngọa Long và Tiêm Bút. Chùa được xây dựng vào năm Cảnh Hưng 19 (1758) ở vị trí cách nơi tọa lạc hiện nay khoảng 200m về hướng đông bắc. Sau đó gió bão làm chùa hư hỏng nặng, và để thuận tiện cho các tín đồ đến hành lễ, vào năm Tự Đức nguyên niên (1848) chùa dời về vị trí hiện nay.

Nhiều hiện vật cổ, quí giá như chiếc đại hồng chung, tượng phật, cột kèo, rui mè... bằng gỗ được chạm khắc rồng phượng công phu hiện vẫn còn lưu giữ tại chùa. Ngoài ra, tồn tại mãi theo thời gian là chiếc giếng cổ độc đáo của người Chăm phủ đầy rêu xanh. Miệng giếng hình tròn tượng trưng cho trời, lòng giếng hình vuông tượng trưng cho đất. Giếng là nguồn nước ngọt cho cả đảo một thời, không lúc nào cạn.

Đêm đầu tiên trên đảo, chẳng ai muốn đi ngủ sớm. Ra bãi biển ngồi, nhấm nháp hương vị mực nướng thơm lừng. Ngàn ánh sao trời cùng ánh đèn từ đất liền xa xa ẩn hiện...

Hôm sau, chúng tôi thuê thuyền đi ngắm san hô. Thuyền men theo những vách đá, lướt qua hòn Chồng sừng sững như một bóng người thi gan cùng sóng gió. Anh chủ thuyền luôn miệng giới thiệu những địa điểm thú vị như một hướng dẫn viên thứ thiệt. Anh neo thuyền giữa bãi Hương rồi tận tình chỉ dẫn mọi người cách đeo mặt nạ, ngậm ống hơi.

Nhảy tùm xuống biển, lặn một hơi, bao nhiêu là san hô hiện ra trước mắt, từng đàn cá lấp lánh đủ sắc màu lượn lờ tưởng như có thể đưa tay ra là vớt được. Một thế giới nước xinh đẹp hiện ra như trong những tranh vẽ về vương quốc của nàng tiên cá.

Trưa, chúng tôi thu xếp trở về đất liền, luyến tiếc những nơi chưa kịp đến.

Cô chủ nhà trọ tiễn chân bằng những món đặc sản của biển. Ốc vú nàng, vú sao - hai loài nhuyễn thể sống bám vào đá dưới nước, có con to đến nửa bàn tay, trên lưng phủ một lớp vỏ xà cừ hình nón, được bàn tay sành nghề của cô chế biến thành các món ăn có hương vị rất hấp dẫn. Đặc biệt, cua đá, một giống cua an cư trên đá khô khốc, nên cho ra những thớ thịt chắc, thơm đến cả những cọng be bé. Ngoài ra, cô chủ còn khuyến mãi món rau rừng thập cẩm. Được biết, phải có duyên may lắm mới được thưởng thức món rau này.

Thuyền hướng về đất liền, mắt người quay về phía đảo. Những cây minh đồng hoa vàng cam rực rỡ khắp núi rừng đang nhòa dần, nhòa dần...

Bất chợt, ai đó ngâm nga:

Cù Lao cơm gắm, mắm cà,
Hột mây đủng đỉnh bạn đà thấy chưa?

Nắng vẫn đậm đà, loang trên mặt sóng...

TTO

http://www.baomoi.com/Home/GiaiTri/2008/8/1904335.epi?refer=www.ktdt.com.vn%2Fnewsdetail.asp %3FCatId%3D13%26NewsId%3D87151

banmaitoahuong
12-09-2008, 19:27
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=182&pictureid=2863

photography by Adriane

Mình mong muốn được sống ở những hòn đảo hoang vắng này chừng 1 tới 2 tháng. Cù Lao Chàm đúng là một hòn đảo thiên đường.

cuckixinh
05-12-2008, 13:35
Mình cũng mới làm 1 tour Huế - ĐN - Hội An về đc 3 ngày xong, tiếc là ko đi đc CÙ Lao Chàm, nhưng cũng đã đc chiêm ngưỡng Phố Cổ Hội An và thánh địa Mỹ Sơn

Chin
08-01-2009, 15:37
mới đi Hội An về, vẫn đẹp nhưng hơi thất vọng 1 tẹo. Hội An đang thay đổi rồi :(

chuotchitxu
12-01-2009, 10:15
"Quê nội" của Võ Quảng, tác phẩm yêu thích của 1 thời tuổi thơ.

Hôm Tết Tây rồi có làm 1 chuyến miền Trung "kinh hoàng" đón mưa bão :)). Chuối thế mới nói, mưa liên tục 4 ngày phượt miền Trung. Mưa đến nỗi phải đổi lịch trình từ Lý Sơn sang Bà Nà, rồi sang luôn Hội An. Bó tay ông trời! Mà công nhận Hội An đẹp thiệt, nhất là đi dạo phố khuya trong mưa lất phất...
Hé hé... giống bọn chị...

Nhưng mà ngẫm lại mới phát hiện "chắc là do có mẹt Mít" nên mới thía
(nói xong chạy lẹ :LL)

diam0nd_87
20-01-2009, 19:35
Chào mọi người!
Mới vừa biết trang phuot.com này, thấy cùng đúng sở thích du lịch của mình. Vô thấy bà con bàn tán về Hội An, Cù Lao Chàm - my hometown quá, cũng sinh ra tự hào chút chút.
Cũng từng có chuyến 3 ngày 2 đêm trên đảo Cù Lao rồi, nhưng mà không đi theo tour nên có điều rất thú vị.
Tết này về Hội An, chẳng biết có thời gian để ra lại ngoài đó không (vì tết thì thời tiết thường lạnh và mưa gió). Mọi người muốn thăm thú Cù Lao thì nên đi trong dịp hè, chả nên đi theo tour làm gì (xin lỗi các bác làm du lịch) Hôm nào rảnh sẽ gởi lên vài kỉ niệm của chuyến đi năm xưa, cũng 5 năm rùi.
Bà con nào tết có dịp ghé HAn thì em xin tình nguyện làm HDV. ^^

Tết ta em định làm một chuyến bụi vào Hội An, chưa tìm được bạn đồng hành, hy vọng vào đó gặp được bác (beer)

claymore
02-02-2009, 23:31
năm nay là kỷ niệm 10 năm Hội An được công nhận là di sản văn hóa thế giới
sẽ có nhiều hoạt động lễ hội diễn ra nhưng có lẽ sẽ có kỷ niệm lớn nhất vào ngày 23/12 ( ngày nhận bằng di sản )

lionkingpfiev
06-02-2009, 10:47
Hic, vợ chồng mình cũng đi Hội An đầu tháng 12 năm ngoái. Chắc do vợ ch nhà mình ham vui nên thấy HA buồn kinh khủng. Gần như chẳng có hoạt động gì hấp dẫn cả, chỉ quoanh quẩn dạo phố rồi ra biển. Mà lúc đó mùa lũ, nước sông lên lênh láng và cũng ko có thuyền ra Cù lao. Món ăn trông ngon nh thực sự thì kô ngon lắm. Mình chỉ khoái món cao lầu và mấy món bún trên phố thôi, còn mấy món bánh rất khó nuốt, cơm gà thì rất ngấy :(. Rồi vợ ch rủ nhau đi Mỹ Sơn theo tour, trên xe toàn thấy tây chẳng thấy bà con nhà mình đâu cả. HDV nhăn nhở, Mỹ Sơn chỉ cho Tây xem thôi :LL. Mà đúng thật, lên đó trời ẩm ướt bẩn thỉu kinh, tháp thì trông như đống gạch đen sì đổ nát, thua xa Ponagar Nha Trang. Đúng là đi để biết mà lần sau tránh. May được mấy ngày cuối ở Đà Nẵng đánh chén hải sản no nê ở quán bà Thôi nên an ủi chút ít. Híc, kỉ niệm 1 năm ngày cưới của hai vợ ch mình đó. Trăng mật Nha Trang- Đà Lạt tuyệt hơn quá nhiều mặc dù đi cùng thời điểm :L

claymore
13-02-2009, 00:11
Hic, vợ chồng mình cũng đi Hội An đầu tháng 12 năm ngoái. Chắc do vợ ch nhà mình ham vui nên thấy HA buồn kinh khủng. Gần như chẳng có hoạt động gì hấp dẫn cả, chỉ quoanh quẩn dạo phố rồi ra biển. Mà lúc đó mùa lũ, nước sông lên lênh láng và cũng ko có thuyền ra Cù lao. Món ăn trông ngon nh thực sự thì kô ngon lắm. Mình chỉ khoái món cao lầu và mấy món bún trên phố thôi, còn mấy món bánh rất khó nuốt, cơm gà thì rất ngấy :(. Rồi vợ ch rủ nhau đi Mỹ Sơn theo tour, trên xe toàn thấy tây chẳng thấy bà con nhà mình đâu cả. HDV nhăn nhở, Mỹ Sơn chỉ cho Tây xem thôi :LL. Mà đúng thật, lên đó trời ẩm ướt bẩn thỉu kinh, tháp thì trông như đống gạch đen sì đổ nát, thua xa Ponagar Nha Trang. Đúng là đi để biết mà lần sau tránh. May được mấy ngày cuối ở Đà Nẵng đánh chén hải sản no nê ở quán bà Thôi nên an ủi chút ít. Híc, kỉ niệm 1 năm ngày cưới của hai vợ ch mình đó. Trăng mật Nha Trang- Đà Lạt tuyệt hơn quá nhiều mặc dù đi cùng thời điểm :L

mình nghĩ cảm nhận là do ở mỗi người ! mình khuyên v/c bạn nên đi những chỗ nào nhộn nhịp bình thường như Sài Gòn, Đà Lạt
Mỹ Sơn thì vốn nó đã vậy nên mới được công nhận là di sản văn hóa thế giới, còn Ponagar Nha Trang thì sinh sau đẻ muộn rất lâu sau này rồi .

lionkingpfiev
23-02-2009, 16:24
Cũng không hoàn toàn là mình thích chỗ đông vui nhộn nhịp, mình chỉ nghĩ là Mỹ Sơn sẽ đẹp hơn rất nh nếu được đầu tư và quan tâm đúng cách. Nếu bạn thử viếng thăm vào một ngày mưa bạn sẽ hiểu. Đến ng nước ngoài đi cùng mình họn còn cảm thấy rất ngán ngẩm khi chui vào một phòng trưng bày rêu mốc, đổ nát, bẩn thỉu. Lối đi thì cây đổ chắn ngang cũng chẳng thấy ai dọn dẹp. Đó là một vùng đất đẹp với rừng, sông suối nh nếu đê phục vụ du lịch thì phải đầu tư và quản lý tốt hơn. VD trồng hoa nh hơn, dọn dẹp vệ sinh lối đi, phòng nghỉ, bảo trì các công trình,... (c)

lionkingpfiev
10-03-2009, 11:40
Về tính thật thà của người Hội An thì mình không nhất trí lắm. Có thể ngày xưa nh giờ cũng cơ chế lắm. Mình đi ăn chè bụi, biển 2000 ăn xong đòi 3000, chỉ bởi vì mình đi du lịch ? :Dam

bluesky85
19-03-2009, 21:31
Về tính thật thà của người Hội An thì mình không nhất trí lắm. Có thể ngày xưa nh giờ cũng cơ chế lắm. Mình đi ăn chè bụi, biển 2000 ăn xong đòi 3000, chỉ bởi vì mình đi du lịch ? :Dam

Du lịch và thương mại hóa đang dần biến người Việt thật thà thành... gian manh. Điều này thực sự rất đáng buồn! Chính vì lý do này, mà người Việt nam được (bị) du khách quốc tế đánh giá là thiếu tính thân thiện so với dân Thái - Lào - Cam.

Giống như trường hợp chú Mười, ở dưới chân ngọn hải đăng cực Đông Đại Lãnh. Cách đây khoảng 2 năm, những nhóm phượt đầu tiên đến tham quan hải đăng đều tin tưởng vào sự nhiệt tình của chú. Nhưng hiện giờ, sự nhiệt tình của chú hình như phải được quy đổi bằng tiền thì phải! Gởi xe máy lại nhà chú để lên ngủ đêm hải đăng, hôm sau khi lấy xe chú đòi mỗi chiếc 15K/đêm, hơi quá đáng...

---

Tặng bà con một ảnh Hội An...

bluesky85
20-03-2009, 15:14
Hơ, Thánh địa Mỹ Sơn! Đang muốn hát bài Mưa bay tháp cổ ở đó!

yeu3fat
20-03-2009, 23:27
Các bạn lạc đề quá đi mất. Tập trung nói về Cù Lao Chồm đi nào... :T

bi_8485
15-04-2009, 10:19
Tớ vừa tổ chức cho 20 mạng đi đảo Cù Lao Chàm về.
Hic...
háo hức bao nhiêu thì thất vọng bấy nhiêu.
Bạn nào muốn tìm hiểu về cù lao chàm thì join blog tớ nhé: www.ngoisaoblog.com/khaihoan029

LinhEvil
15-04-2009, 12:09
Tớ vừa tổ chức cho 20 mạng đi đảo Cù Lao Chàm về.
Hic...
háo hức bao nhiêu thì thất vọng bấy nhiêu.
Bạn nào muốn tìm hiểu về cù lao chàm thì join blog tớ nhé: www.ngoisaoblog.com/khaihoan029

Xem lại công tác tổ chức và chuẩn bị thông tin cho thành viên trước khi đi.

Có thể mọi người háo hức về một Cù Lao Chàm hoàn toàn sai so với thực sự Cù Lao Chàm như thế nào thì sao

NGoài ra nếu bạn muốn chia sẻ vì sao bạn thất vọng thì post ở đây chứ sao lại phải kéo người đọc sang một link khác để quảng cáo cho blog riêng của bạn

bi_8485
15-04-2009, 14:24
Hihi... Bắt giò tớ liền kìa.
Thành viên mới, chưa hiểu "tâm tư tình cảm" của bà con ở đây. Thông củm.. thông củm. Sẽ rút kinh nghiệm.

LinhEvil
15-04-2009, 15:02
Hihi... Bắt giò tớ liền kìa.
Thành viên mới, chưa hiểu "tâm tư tình cảm" của bà con ở đây. Thông củm.. thông củm. Sẽ rút kinh nghiệm.

Mà sao chê Cù lao Chàm. Vừa hay vừa đẹp thế còn gì???

bi_8485
15-04-2009, 15:36
Mà sao chê Cù lao Chàm. Vừa hay vừa đẹp thế còn gì???

Hìhi.... Bọn tớ làm chuyến du hí Cù Lao Chàm 2 ngày 1 đêm.
Trước khi tổ chức đi tớ đã làm chuyến tiền trạm trước rồi. Thậm chí Bí thư Đảng ủy xã đảo Tân Hiệp, cán bộ phụ trách phát triển Cù Lao Chàm của TP Hội An đều là bạn tớ cả.
Về hoang sơ thì Cù lao Chàm đúng là tuyệt đẹp. Nhưng vì trúng ngày giỗ tổ Hùng Vương, lượng khách quá đông nên những bãi của Cù lao Chàm quá tải. Thành ra có nhiều điều chưa như ý muốn nảy sinh ấy mà.
Đêm lửa trại không được vui vì chương trình không thu hút. Cuối cùng chính tớ phải nhảy ra làm luôn quản lửa đấy.
Hihi...
Dù sao thì tớ cũng quyết định không quay lại Cù Lao Chàm lần 2 nữa. bạn gì đấy à

LinhEvil
15-04-2009, 16:11
Tưởng gì hóa ra lại demo bản thân...

Tóm lại là ko có kinh nghiệm tổ chức, cháy chương trình, chọn sai thời điểm.... =)) thế mà lại đổ tại Cù Lao Chàm!

bi_8485
16-04-2009, 11:52
Hehe... lâu lâu cũng phải PR bản thân cái khoe mẽ với thiên hạ chớ. Hê hê...
Ừa...
Cứ cho là vậy đi. ệẹcẹc

TYYT
27-04-2009, 11:14
Hehe... lâu lâu cũng phải PR bản thân cái khoe mẽ với thiên hạ chớ. Hê hê...
Ừa...
Cứ cho là vậy đi. ệẹcẹc

Đánh bóng bản thân thì phải vào sờ paaaaaaaaaaaaaaa. Ở đây chỉ sâu hàng thôi.

claymore
24-06-2009, 10:42
Hìhi.... Bọn tớ làm chuyến du hí Cù Lao Chàm 2 ngày 1 đêm.
Trước khi tổ chức đi tớ đã làm chuyến tiền trạm trước rồi. Thậm chí Bí thư Đảng ủy xã đảo Tân Hiệp, cán bộ phụ trách phát triển Cù Lao Chàm của TP Hội An đều là bạn tớ cả.
Về hoang sơ thì Cù lao Chàm đúng là tuyệt đẹp. Nhưng vì trúng ngày giỗ tổ Hùng Vương, lượng khách quá đông nên những bãi của Cù lao Chàm quá tải. Thành ra có nhiều điều chưa như ý muốn nảy sinh ấy mà.
Đêm lửa trại không được vui vì chương trình không thu hút. Cuối cùng chính tớ phải nhảy ra làm luôn quản lửa đấy.
Hihi...
Dù sao thì tớ cũng quyết định không quay lại Cù Lao Chàm lần 2 nữa. bạn gì đấy à

thế bí thư đảng ủy của xã đảo tân hiệp tên gì thế bạn ! á mà bạn tên thật là gì ( pm cho tớ cũng được ) có khi mình là bạn đấy chứ nhỉ :D

voongsenh
08-09-2009, 20:51

Em mà xử lý đc cái ẻm Lotus dởm kia đi thì ổn luôn (c)

Jenny_ba bị
08-09-2009, 22:36
Em mà xử lý đc cái ẻm Lotus dởm kia đi thì ổn luôn (c)

Cái này em chủ ý focus vào em Lotus lởm ý mà :D

Jenny_ba bị
09-09-2009, 14:25
Lúc nào quay lại chắc phải cố tha theo cả tripod :)

Ko có tripod mà chụp thế này là quá đẹp rồi :)

Anamit
30-09-2009, 09:04
Bọn mình đã đặt vé máy bay từ Sài Gòn đi Đà Nẵng rồi qua Hội An tối thứ 6 tuần này. Đang lo sau bão có lũ. Bạn nào rành thời tiết vùng này cho bọn mình lời khuyên với. Đang không biết nên vẫn đi hay lùi lại? Vé thì đặt loại rẻ nhất của jets nên đổi ngày đi cũng mất khá tiền. Haizz, chán quá!

nhungbox
30-09-2009, 11:32
Đang lụt lắm đấy,tớ book phòng ở Hội An ngày rằm trung thu, người ta bảo ko nhận vì lụt.Mình cùng hoàn cảnh rồi, vé của tớ ko hoàn, ko đổi được đây! Cứ vào xem thế nào thôi.

YeuXeHonVo
08-10-2009, 08:49
Hôm bão xong.Các Resort,KS ở Hội An cancel hoàn toàn các tour đã đặt trước.Khách lưu trú chạy lụt từ Hội An ra Đà Nẵng làm cháy phòng mấy ngày.Chả có ai book nên thế là Bộ Phận Lễ Tân được một bữa ra trò,Manager thì toát mồ hôi.