PDA

View Full Version : Tìm bạn leo Fan (22/01-25/01)

pipebamboo
12-01-2011, 22:48
Chào mọi người,
đầu tiên mình xin nói luôn là mình không hề có ý định lập cung hay dẫn đoàn gì đâu (vì mình còn lâu mới đủ khả năng và kinh nghiệm). Chỉ là mình rất muốn leo Fan, mà lại chỉ thu xếp được vào mấy ngày như trên nên muốn tìm ai đó đi cùng cho đỡ buồn thui.
Mục tiêu của mình là đi Sín Chải về Trạm Tôn trong 2 ngày (đầu tiên mình cũng hơi lo là vất vả quá, không kịp, nhưng sau thấy mấy đoàn đi đc trong 2 ngày nên mình cũng yên tâm hơn).
Vậy... ai có hứng thú thi pm cho mình để bàn chi tiết hơn nhé.
Rất mong nhận được phản hồi, góp ý của tất cả mọi người.
Ps: mình hiện còn đang rất băn khoăn về việc thuê porter, mọi người có quen porter nào tốt giới thiệu mình với nhé. Cám ơn rất nhiều

caibong_lc
13-01-2011, 08:29
hi bạn.mình cũng có mog muốn như bạn...........cho mình đặt một chân nhé.
sdt của mình nè:0989337121.

ngoctinhlk
15-01-2011, 12:27
Bạn ở đâu vậy? Nếu chưa rành leo fan thì u nên tham gia vào 1 số đoàn nào đó sẽ thuận lợi hơn. Mình cũng tham gia leo fan dip 16-21/2 nè.

bixycler
15-01-2011, 16:11
Theo mình biết thì bạn chuẩn bị gấp như vậy là không kịp đâu!
Chư nói đến việc huy động lực lượng, nội việc chuẩn bị để leo (sau khi đã có đủ người đi & kế hoạch cụ thể) cũng phải tốn ít nhất 2 tuần rồi: Mua sắm quần áo, dụng cụ, tập leo núi & vận động cho quen, v.v.

Mình đang dự kiến leo vào sau Tết (8-12/2/2011) mà đang thấy cập rập quá đây!

chuotchua
16-01-2011, 13:36
Chào bạn chủ topic, không nhóm bạn được bao nhiêu người rồi nhưng mình mạo muội có vài lời khuyên với bạn thế này. Thứ nhật về cung đường, mình ủng hộ bạn nếu bạn thực sự muốn đi SÍn Chải - Trạm Tôn trong 2 ngày. Nhưng để làm được điều này bạn phải thực sự tự tin vào sức khỏe của chính bản thân bạn và của các bạn đồng hành. Nói chung là phải thật khỏe và dẻo dai mới làm được. Còn poter, theo mình biết thì bạn nên nhờ một đơn vị nào tổ chức cho bạn thì tốt hơn. Hơn nữa theo mình biết thì, nếu tự đi bạn phải đi qua Vườn Quốc gia và phải mất chi phí là 100 - 150k/ người cho tiền đại diện đơn vị lữ hành thì họ mới làm thủ tục cho bạn. Khác, bạn có thể thuê một công ty nào đo trên sa pa đứng ra lo thủ tục tham quan cho bạn và chi phí hết khoảng 500k/ lần chứ bạn có thuê poter porter cũng ko lo cho bạn được việc này. Mình ví dụ như đoàn anh Favourrite bên ttvnol.com (anh này là Mod bên ttvnol.com đấy) cũng lập đoàn 20 người leo Phan cung gióng bạn, cũng tự tổ chức, chi phí cũng ngang với mua tour trọn gói. Lúc đầu đoàn anh ấy cũng gọi từ HN thuê porter, anh porter đó đồng ý với giá 150k/ ngày nhưng sau đó ko biết thế nào anh porter này đòi tăng 180k/người, bốn lạng hơn là anh này lại còn đòi tổ chức tour giá rẻ cho đoàn Favourite với giá 1.000k/người. Tởm chưa? Sau đó đoàn anh Favourite tìm porter khác là anh Chơ, anh này nhận dẫn. Đến khi đoàn lên Sa Pa vào VQG làm thủ tục thì gặp trục trặc vì anh porter Chơ kia cũng ko giúp được phần thủ tục. Họ đòi ngoài tiền thủ tục vé ra, đoàn còn phải trả thêm tiền đại diện lữ hành là 100k/ người. Sau đó, anh Favourrite đã nhờ chị Mai trên VQG giúp đỡ và đã ko mất thêm 100k/người, tổng là 2000k tiền mà gọi là đại diện đéch gì đó kia. Cái khoản đấy, nghe nói là vào túi của những người bán vé. Thật là bất công nhưng vì lòng ham muốn mà ko biết bao nhiêu ACE phượt nhà chúng ta hàng ngày, hàng tháng, hàng năm vẫn lao đầu vào.

Đấy ko đơn giản chút nào. Vấn đề thuê porter, lo túi ngủ lều trại hay thực phẩm có thể rất đơn giản nhưng nếu bạn ko biết cách chi phí của bạn sẽ đội lên rất nhiều mà lại vất vả và gặp những điều chưa tưởng tượng ra. Chúc bạn và đoàn có chuyến đi thành công mỹ mãn.

Mình cũng đang nhờ người xin số của chị Mai để sắp tới đoàn mình đi nếu có khó khăn gì nhờ chị này giúp đỡ. Nghe nói chị này to khỏe lắm cứ nói khéo khéo tí là chị ấy giúp đỡ nhiệt tình và miễn phí luôn.