PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Xin chia sẻ kinh nghiệm về hành lý mang theo trong chuyến đi châu Âu

Suke_Tran
07-05-2014, 08:53
Chào các phượt tử,

Mình đi tàu ngầm trên đây cũng 1 thời gian rồi. Mình đang học hỏi kinh nghiệm cho chuyến phượt châu Âu 3 tuần vào tháng 10 tới.

Mình thấy trên Phượt có nhiều topic chia sẻ về visa, các địa điểm du lịch, phương tiện di chuyển ở châu Âu... nhưng mình chưa thấy có topic nào chia sẻ về kinh nghiệm mang hành lý, vì các chuyến đi châu Âu của chúng ta chủ yếu là dài ngày (2 tuần - 1 tháng), ngoài việc cố gắng sắp xểp hành lí gọn nhẹ, mong các bạn chia sẻ thêm kinh nghiệm như: giặt ủi quần áo, hành lý kí gửi khi bay các chuyến bay nội địa châu Âu: làm cách nào có thể sắp xếp khoa học và tiết kiệm được khoản chi phí này nhất,...

Mình đang rất băn khoăn vì mình ko bít sao có thể vừa tung tăng chụp ảnh vừa vác cả đống hành lí theo, nhất là cái cảnh tượng phải kéo theo cả đống hành lí mỗi lần ra sân bay :(

Mong nhận được sự chia sẻ của mọi người!

HDK
20-05-2014, 21:25
Theo mình bạn cứ mang 1 cái va ly kéo cỡ 24 inch /15 kg , cần thiết thì mang thêm 1 cái balo là ổn, nếu cần thì chỉ gửi 1 kiện khi đi máy bay. Ở các ga tàu điện ngầm trung tâm hoặc sân bay có chỗ gửi hành lý nếu bạn không có khách sạn. Còn giặt là ủi thì chi phí nếu thuê khách sạn khá đắt, tại 1 số nhà trọ có dịch vụ tự giặt là, tuy nhiên ở châu âu khí hậu lúc bạn đi mùa thu, hơi lạnh, nên ít mồ hôi, bụi bẩn, có thể 2-3 ngày thay quần áo ngoài cũng ok.

lebich
21-05-2014, 15:41
Chào bạn... Tuy rằng mình chưa đi nhiều nơi, nhưng mình có 1 sô kinh nghiệm khi đi du lịch. Đồ đạc thì tất nhiên nên đem theo ít nhất 1 bộ áo ấm rồi. Vali cỡ vừa như bạn HDK nói (24 inch/15 kg). Mình thì đi gọn nhẹ hơn, mang 1 túi du lịch (Nike loại xách tay) và 1 ba lô, earphone, di động (lúc chán nghe nhạc cho đỡ buồn)... Quần áo thì mang theo khoảng 4, 5 bộ cuốn tròn (cách này vừa nhanh vừa gọn), hoặc làm như video hướng dẫn này. Đảm bảo vừa gọn lại mang được nhiều. (beer)

https://www.youtube.com/watch?v=L5UlxHsgD58

Mình thấy có nhiều tiệm có máy giặt (bạn tự giặt lấy) rất rẻ, chứ vào khách sạn thì mắc lắm. Bạn cũng nên hạn chế kí gửi, phòng trường hợp mất đồ & nên mua bảo hiểm (vì nếu mất đồ, nhà bay sẽ trả tiền cho bạn đi shopping :D)

Chúc bạn có những chuyến phượt vui vẻ!