PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đạp xe xuyên miền Bắc vào tháng 6

supermancua
05-05-2014, 17:16
Chào cả nhà!
- Xắp tới vào tháng 6, sau khi kết thúc năm học vất vả, mình và đứa bạn muốn đi khám phá miền bắc bằng xe đạp, thời gian khoảng 10 đến 15 ngày, xuất phát từ Thái Nguyên >>Lạng Sơn >>Bắc Kạn>>Hà Giang>>Lào Cai>>Yên Bái>>Sơn La>>Hòa Bình, Nhưng mình vẫn chưa biết đường đi cụ thể thế nào? cộng với đèo dốc ra sao? và các điểm dừng chân để thăm quan nữa? mình muốn nhờ các anh(chị) và các bạn đã từng đi rồi góp ý để mình biết được về tốc độ đi khoảng bao nhiêu km/ngày và việc xin nghỉ chân qua đêm ở nhà dân địa phương có gì khó khăn cần lưu ý không, và cả để đảm bảo an toàn trên đường đi cần chú ý những gì, nên mang theo những gì là cần thiết... rất mong sự góp ý của các anh(chị) và các bạn ạ, mình xin cảm ơn nhiều!

SandXauXa
07-05-2014, 21:21
Kinh nghiệm của mình rồi. Google map qua qua đường đã. Sau đi đến đâu thì dùng google mồm :) Quan trọng nhất là có dám đi hay ko. Còn đã lên xe đạp rồi thì cứ đi thôi. Xe đạp mà. Sai đường thì đi lại, nhưng mà 10-15 ngày thì hơi kinh đấy. Theo mình thì đoạn nào nghe anh em Phượt đã chạy bảo nên đi ôt thì cứ đi oto. còn đoạn nào mình khám phá. Kiểu chạy đường đất đường bản thì anh em đi xe đạp :) Còn miền bắc thì mình chưa chạy lần nào. Team dc mấy người rồi bạn ơi? toàn người nói là đi hay chỉ 1 phút bộc phát. Chán nhất là đi giữa đường có người lại nhảy lên oto về HN :)

supermancua
07-05-2014, 21:36
Kinh nghiệm của mình rồi. Google map qua qua đường đã. Sau đi đến đâu thì dùng google mồm :) Quan trọng nhất là có dám đi hay ko. Còn đã lên xe đạp rồi thì cứ đi thôi. Xe đạp mà. Sai đường thì đi lại, nhưng mà 10-15 ngày thì hơi kinh đấy. Theo mình thì đoạn nào nghe anh em Phượt đã chạy bảo nên đi ôt thì cứ đi oto. còn đoạn nào mình khám phá. Kiểu chạy đường đất đường bản thì anh em đi xe đạp :) Còn miền bắc thì mình chưa chạy lần nào. Team dc mấy người rồi bạn ơi? toàn người nói là đi hay chỉ 1 phút bộc phát. Chán nhất là đi giữa đường có người lại nhảy lên oto về HN :)
Hi, bọn mình có 2 người rồi, đã lên kế hoạch điểm đến và đường đi chi tiết trên giấy rồi, trong kế hoạch là có đi qua hà giang, nhưng mỗi tội chưa biết rõ ở đấy thế nào? sợ đang trên đường đi mà trời tối lại vào chỗ không có người thì mới là nỗi lo thôi, còn việc đang đi mà bỏ về thì chắc không có đâu, chỉ sợ có việc gấp tì mới là về cùng nhau luôn chứ không bỏ nhau dọc đường, hihi

foolishbeat
08-05-2014, 09:19
Bạn cứ đi và kiểm chứng xem một ngày từ (6h sáng đến khoảng 7h tối) có đi được 100km không nhé ;) . Nhất là đoạn quanh quanh Hà Giang! hô hô. Nếu bạn đi xe không số, không líp nữa thì càng tuyệt. :D

Chúc vui.

SandXauXa
08-05-2014, 09:39
Hi, bọn mình có 2 người rồi, đã lên kế hoạch điểm đến và đường đi chi tiết trên giấy rồi, trong kế hoạch là có đi qua hà giang, nhưng mỗi tội chưa biết rõ ở đấy thế nào? sợ đang trên đường đi mà trời tối lại vào chỗ không có người thì mới là nỗi lo thôi, còn việc đang đi mà bỏ về thì chắc không có đâu, chỉ sợ có việc gấp tì mới là về cùng nhau luôn chứ không bỏ nhau dọc đường, hihi

email [email protected] nhá. Để mình chuẩn bị. Vì cuối tháng 6 mình ra HN tốt nghiệp mà. Phải tìm chỗ Thuê or Mua xe nè, mua túi ngủ, lều, đèn..... 1 đống thứ phải lo....

SandXauXa
08-05-2014, 09:43
Bạn cứ đi và kiểm chứng xem một ngày từ (6h sáng đến khoảng 7h tối) có đi được 100km không nhé ;) . Nhất là đoạn quanh quanh Hà Giang! hô hô. Nếu bạn đi xe không số, không líp nữa thì càng tuyệt. :D

Chúc vui.
Bác vẫn máu ăn thua bên topic kia à. Thôi bỏ đi bác ơi. Mình đạp cho mình chứ ăn gì cái danh hạo ấy. Dù sao bạn ý cũng đi dc cung đấy là phục rồi. Cần gì tính đi ntn. Bác ở TPHCM tháng này mà đạp đi đâu loanh quanh thì ới em nhá. E cách HCM có 100km thôi. Đi đâu 2 ngày cuối tuần cho em theo với :3

sieu_om
08-05-2014, 12:40

Chúc vui.
1 ngày nếu đạp thì cũng phải 200km bạn ạ. toàn mem xuyên việt cả rồi mà :v

supermancua
08-05-2014, 13:01
1 ngày 200km thì mình cũng không dám chắc với đường đèo núi nhiều như miền bắc, còn ở miền trung,nam,tây thì mình đã đi đc 200km rồi, trong kế hoạch của mình đợt này chặng dài nhất là vào khoảng 190km, nhưng mà sẽ vẫn tranh thủ thời gian đi từ chiều hôm trc đc khoảng 30 đến 40km gì đấy, đi đến đâu xin ngủ nhà dân ở đó, biết không phải là dễ nhưng vẫn sẽ cố gắng, hihi

supermancua
08-05-2014, 13:05
Đây là bản đồ mình dự kiến các điểm sẽ đi qua - các bạn xem tham khảo
[img]https://farm3.staticflickr.com/2918/14131627504_5c08f18730_b.jpg (https://www.flickr.com/photos/123680742@N08/14131627504/) Untitled (https://www.flickr.com/photos/123680742@N08/14131627504/)

riêng chặng từ G đến H thì có lẽ đi 1 ngày k hết được nhưng sẽ cố, mình định đi từ ngày 15/6 đến 30/6, nhưng nếu bọn mình thi học kỹ xong sớm thì sẽ xuất phát sớm hơn. hihi

donganh
08-05-2014, 21:45
Đường lên Hà Giang phải tưởng tượng như hết Hải Vân này tới Hải Vân khác, 100km 1 ngày toàn leo dôc như bác foolishbeat nói có khi cũng là điều mơ ước trong 1 ngày nhưng bác ấy nói có vẻ châm biếm kinh , lại có khi mưa đột ngột , đường quanh co mà xe ô tô trên ấy lao rất nhanh nhất là xe biển xanh. Mình cũng kết rồi đấy nhưng ko biết có rảnh dịp ấy ko, nên có rõ những điểm tham quan khi qua những địa danh.
chẳng hạn qua hà giang thì thăm cái gì, nếu vẽ đường thế kia thì hơi chung chung. cung đường tây bắc thì khác so với cung đường a1 rất nhiều, bạn càng chi tiết thì càng tốt.

supermancua
08-05-2014, 22:23
Đường lên Hà Giang phải tưởng tượng như hết Hải Vân này tới Hải Vân khác, 100km 1 ngày toàn leo dôc như bác foolishbeat nói có khi cũng là điều mơ ước trong 1 ngày nhưng bác ấy nói có vẻ châm biếm kinh , lại có khi mưa đột ngột , đường quanh co mà xe ô tô trên ấy lao rất nhanh nhất là xe biển xanh. Mình cũng kết rồi đấy nhưng ko biết có rảnh dịp ấy ko, nên có rõ những điểm tham quan khi qua những địa danh.
chẳng hạn qua hà giang thì thăm cái gì, nếu vẽ đường thế kia thì hơi chung chung. cung đường tây bắc thì khác so với cung đường a1 rất nhiều, bạn càng chi tiết thì càng tốt.
Hi, cảm ơn bạn đã chia sẻ, về thời tiết bọn mình đã lường trước là sẽ có mưa rồi, điều lo nhất là địa hình và sức khỏe trong khi đi có bị ốm đau ... thôi, cứ kết thúc mỗi chặng thì bọn mình sẽ hỏi người dân địa phương về địa hình chặng tiếp theo rồi sẽ lượng đường đi, còn về các địa điểm du lịch và đường đi thì mình đã thể hiện rất chi tiết trên giấy rồi, đây chỉ là bản đồ cho các bạn tham khảo thôi, hihi

donganh
11-05-2014, 02:01
về ban đêm tốt nhất là không được đi, vì đường đèo mà có đá lở trên núi lúc mình đổ đèo mà không làm chủ được rất dễ tai nạn mà tai nạn về đêm chỉ có khóc thôi, thêm nữa Hà Giang về đêm gần giáp ranh Trung Quốc nên rất vắng mà có người thì cũng ít người dừng lại giúp đỡ, cái này là mình lấy kinh nghiệm của bản thân khi đi đường đêm trên Hà Giang thôi.
Vì vậy điều tiên quyết là tìm được chỗ nghỉ ngơi khi trời đêm xuống.
Dẫu biết rằng hành trình thì xe nào rồi cũng tới đích thôi nhưng đi đường đèo mà dân cư lại thưa thớt các bạn nếu có thể thì nên đi xe có số má, mình hành trình đầu đời cũng lên đây hỏi han, các anh cũng khuyên vậy nhưng muốn để dành tiền làm việc khác nên lấy xe từ hồi cấp 2 đi học đi lang thang leo đèo núi, giờ nghĩ lại cũng thấy mệt mà đi đường bằng vtb có 15km/h thôi.
bạn đã từng xuyên việt nên săm, lốp và vài kĩ năng sửa chữa mình chắc cũng chẳng nói thêm nữa.
kế hoạch viết ra giấy nếu thấy rảnh thì up nốt lên, mình hoặc ai đó thấy còn thiếu hay là vô lý chắc sẽ có comment rõ ràng hơn.

supermancua
11-05-2014, 23:33
về ban đêm tốt nhất là không được đi, vì đường đèo mà có đá lở trên núi lúc mình đổ đèo mà không làm chủ được rất dễ tai nạn mà tai nạn về đêm chỉ có khóc thôi, thêm nữa Hà Giang về đêm gần giáp ranh Trung Quốc nên rất vắng mà có người thì cũng ít người dừng lại giúp đỡ, cái này là mình lấy kinh nghiệm của bản thân khi đi đường đêm trên Hà Giang thôi.
Vì vậy điều tiên quyết là tìm được chỗ nghỉ ngơi khi trời đêm xuống.
Dẫu biết rằng hành trình thì xe nào rồi cũng tới đích thôi nhưng đi đường đèo mà dân cư lại thưa thớt các bạn nếu có thể thì nên đi xe có số má, mình hành trình đầu đời cũng lên đây hỏi han, các anh cũng khuyên vậy nhưng muốn để dành tiền làm việc khác nên lấy xe từ hồi cấp 2 đi học đi lang thang leo đèo núi, giờ nghĩ lại cũng thấy mệt mà đi đường bằng vtb có 15km/h thôi.
bạn đã từng xuyên việt nên săm, lốp và vài kĩ năng sửa chữa mình chắc cũng chẳng nói thêm nữa.
kế hoạch viết ra giấy nếu thấy rảnh thì up nốt lên, mình hoặc ai đó thấy còn thiếu hay là vô lý chắc sẽ có comment rõ ràng hơn.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ, hi, có thể cho mình hỏi là nếu như xin ngủ nhờ nhà dân ở trên hà giang có dễ không? hay là khó hả bạn? còn dưới đây là kế hoạch tạm thời của bọn mình (chưa đầy đủ) phần thứ nhất là về bản đồ, phàn thứ 2 là về các điểm dừng chân, bạn xem có gì không ổn góp ý mình với, hi, trong kế hoạch thì đoạn đường đi hà giang hơi xa, cái này bọn mình chắc sẽ phải sửa lại, vì chắc đi cả ngày trên hà giang cũng chỉ dưới 100km thôi ý, sợ nhiều đèo, hi
https://drive.google.com/file/d/0B_9mwlYDE8rFeGpzbWtxWWw1aHM/edit?usp=sharing

supermancua
28-09-2014, 10:58
vì lý do học tập nên kế hoạch phượng đợt vừa rồi đã bị hủy, xắp tới mình được nghỉ 1 tuần nên đã lên kế hoạch mới, cụ thể sẽ là đi từ : Thaí Nguyên >> Vĩnh Phúc >> Phú Thọ >> Ba Vì >> Hòa Bình >> Mộc Châu,Sơn La >> Yên Bái >> Tuyên Quang rồi về Thái Nguyên, đi trong 1 tuần không biết có nổi không? hihi