PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Du lich Budapest, Hungary va E.U tháng 6/ 2014

hthong1105
03-05-2014, 21:05
Em chào các anh chị em,
Em là thành viên mới của diễn đàn. Từ trước h em toàn đi trong nước do yêu cầu công việc cũng đi 1 số ít tỉnh thành trong nước. Châu Âu em chưa bao h được đặt chân tới, cũng là mơ ước của em. :)
Năm nay, em may mắn được 1 short course ở Budapest ở Hung 2 tuần. Em đang chờ thư mời và nghiên cứu thủ tục xin visa đi. Ngoài ra, em muốn tranh thủ đi du lịch thêm các nước khác trong E.U. Em raise topic này:
1, Thủ tục xin visa vào Hung, bác nào có kinh nghiệm cho em được học hỏi.
2, Không biết bác nào định đi tháng 6 này từ 20 đến 29 thì cho em join cùng. Em đang định đi Pháp ( paris)- Hà Lan(Ams)- Đức ( Munich- Lepzig)- Áo ( Vienna) và về Budapest ( Hung) vì từ 29- 11/7 em về Budapest học rùi ạ. Trung bình 2 ngày mỗi nơi hoặc không thì em chỉ đi Hà Lan- Đức- Áo- Hung thôi.
Em cảm ơn các bác nhiều.
:D

Smallgirl226
04-05-2014, 00:34
Em chào các anh chị em,
Em là thành viên mới của diễn đàn. Từ trước h em toàn đi trong nước do yêu cầu công việc cũng đi 1 số ít tỉnh thành trong nước. Châu Âu em chưa bao h được đặt chân tới, cũng là mơ ước của em. :)
Năm nay, em may mắn được 1 short course ở Budapest ở Hung 2 tuần. Em đang chờ thư mời và nghiên cứu thủ tục xin visa đi. Ngoài ra, em muốn tranh thủ đi du lịch thêm các nước khác trong E.U. Em raise topic này:
2, Không biết bác nào định đi tháng 6 này từ 20 đến 29 thì cho em join cùng. Em đang định đi Pháp ( paris)- Hà Lan(Ams)- Đức ( Munich- Lepzig)- Áo ( Vienna) và về Budapest ( Hung) vì từ 29- 11/7 em về Budapest học rùi ạ. Trung bình 2 ngày mỗi nơi hoặc không thì em chỉ đi Hà Lan- Đức- Áo- Hung thôi.
Em cảm ơn các bác nhiều.
Mình chưa đi tới Hung và cũng chưa xin visa ở Hung nên k có kinh nghiệm vụ này để giúp bạn nhưng với lịch trình các nước kia mà bạn định mỗi nơi 2 ngày thi đó là impossible bạn nhé! 9 ngày, bạn có thể đi nhiều nhất là Pháp, Bỉ, Hà Lan thôi! Bạn nên nghiên cứu cho kĩ khi lên plan vì nhìn bản đồ và thời gian di chuyển thực rất khác nhau, mà nếu bạn di chuyển bằng máy bay thì thời gian ngồi máy bay có thể ngắn nhưng thời gian để tới sân bay và làm thủ tục check in check out thì cũng coi như 1 chuyến bay của bạn rơi vào tầm 5h rồi. Hơn nữa là lần đầu, lại đi 1m có lẽ sẽ nhiều bỡ ngỡ để tìm hiểu về phương tiện giao thông công cộng, đường xá... Điều đó cũng sẽ tốn k ít thời gian của bạn!

kimvanchinh
04-05-2014, 17:33
Em chào các anh chị em,
Em cảm ơn các bác nhiều.

Tôi cũng sẽ ghé Hung 3 ngày vào trung tuần tháng 7.
Chuyện visa bạn tham khảo thêm các topic về visa.
Tùy theo visa bạn đựoc cấp mà hoạch định kế hoạch cho chuẩn.
Theo tôi, nếu bạn có dư 1 tuần - 10 ngày trước khi học, bạn nên book vé vào Hà Lan trước, sau về Pháp, từ Pháp đi Tàu hoặc máy bay (tùy phương tiện nào rẻ) về Munich, từ đó đi Salburg (tàu Đức), rồi Salburg -- Vienna (tàu Áo), từ Vienna về Buda ô tô thuận tiện. Mỗi nơi 2-3 ngày. Như vậy bạn không thể ghé Leipzig rất vô duyên chả có gì. Đi như vậy sẽ tiết kiệm nhất về phí đi lại.

Nếu vé người ta mua cho thì thường đến, đi từ Buda...và không rộng rãi thời gian cho mình đâu, phải chủ động về vé đến đi, Như vậy nên tính lại cung đường.

khi nào bạn có visa hãy hỏi kỹ hơn.

vvhhuong
06-05-2014, 15:15
Mình cũng định đi Salzburg (Áo) ngày 26-27/06, Ý ngày 28-29. Mình ở stuttgart nê định đi tàu qua salzburg nhưng từ salzburg sang ý thì đang tìm phương tiện di chuyển sao cho nhanh và thuận tiện nhất. Bác nào biết mong chỉ giúp. Nếu bạn cũng định đi Áo thời gian này thì đi chung. Cám ơn mn

kimvanchinh
06-05-2014, 19:43
Mình cũng định đi Salzburg (Áo) ngày 26-27/06, Ý ngày 28-29. Mình ở stuttgart nê định đi tàu qua salzburg nhưng từ salzburg sang ý thì đang tìm phương tiện di chuyển sao cho nhanh và thuận tiện nhất. Bác nào biết mong chỉ giúp. Nếu bạn cũng định đi Áo thời gian này thì đi chung. Cám ơn mn

Muốn nhanh nhất thì đi máy bay, giá khoảng 170$.
Thứ hai đi tàu về Vienna, chuyển tàu đi Italia
Thứ ba đi Tàu về Vienna, đi bus sang Italia

Dưới đây là lời khuyên của một tay phượt:
"Best way"??

The Germans/Austrians are responsible for all Intercity cross-border services from Italy to Austria.

By train

There are a couple of routes operated by the German www.bahn.de and Austrian www.oebb.at National rail requiring only 1 change.

Austrians - This route the quicker one (~ 6h30)

www.oebb.at operate a direct coach service from Venice to Villach. At Villach you can get a direct train to Salzburg

You can book online at www.oebb.at

Normal price €49. YOu must book in advance for the bus service as it requires compulsory seat booking (obviousl y coach has limited seats so passengers limited)

Germans/Austrians

The Germans operate a direct service from Venice to Innsbruck (in fact the Munich train). You can get a direct train from Innsbruck to Salzburg (~ 7h30)

Normal price form €49 - 83

You can also book this on www.oebb.at

The better option for choice is the Venice-Villach coach option as there are a number of services daily.

There is only 1 direct daytime service to Innsbruck from Venice - all others require changes in Verona

For either ticket you can get discounts by booking well in advance. You can book up to 92 days in advance.

The same tickets above are currently available for €29 on advance booking