PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hành trình Pháp - Ý - Hy Lạp - Pháp - Bỉ - Hà Lan 33 ngày 16/6-18/7/2014

thyvan
02-05-2014, 01:14
Chào mọi người,

Đây là chuyến đi Châu Âu đầu tiên của em cùng với 4 người bạn. Em rất rât mong nhận được nhiều thông tin gợi ý từ những anh/chị có kinh nghiệm ạ.
E có đọc nhiều topic trên phuot.vn nhưng đa số được lập từ lâu, ko biết có thông tin gì mới hay thay đổi không nên em lập topic này, mong mọi người cho e ý kiến tham khảo về phương tiện di chuyển, đặc biệt là chỗ ở tại mỗi địa điểm nhé! Em xin cảm ơn nhiều ạ!

Đây là lịch trình của em:
16/6 - 23/6: Paris
24/6: Paris - Rome (Ryan Air)
25/6: Rome - Athens (Easy Jet)
26/6: Athens - Santorini (phà Blue Star Ferry)
27/6: Santorini
28/6: Santorini
29/6: Santorini - Milan (Easy Jet), Milan - Venice (Trenitalia)
30/6: Venice
1/7: Venice - Milan (Trenitalia), Milan - Nice (ID Bus)
2/7: Nice - Monaco, Nice - Cannes
3/7: Cannes
4/7: Cannes - Avignon
5/7: Avignon - Luberon (đi về trong ngày)
6/7: Avignon - Le baux de Provence (đi về trong ngày)
7/7: Avignon - Paris (TGV)
8/7: Paris
9/7: Paris - Amsterdam
10/7: Amsterdam
11/7: Amsterdam - Brussel
12/7: Brussel - Bruges
13/7: Bruges
14/7: Bruges - Brussel - Paris
15/7: Paris
16/7: Paris
17/7: Paris
18/7: Paris - HCM city

Mong mọi người chỉ giáo ạ! Em cảm ơn nhiều nhiều!

Soilacdan
07-05-2014, 04:22
Tôi cũng đang ở Roma sau 2 ngày ở London, 3 ngày ở Paris. Do tôi cũng đi lần đầu nên cũng ko có quá nhiều kinh nghiệm cho bạn nhưng tôi thấy bạn nên xem lại lịch trình ở Paris bởi 1 tuần có vẻ hơi dài (nếu chỉ đi trong nội thành Paris), thêm nữa chuyến 24/6 sang Roma là sáng hay chiều? Nếu sáng đến Roma sớm, chiều 25/6 đi Athens thì ok bởi Roma cũng ko quá rộng (thực tế tôi đang thấy 3 ngày của tôi ở đây là hơi nhiều). Đọc đoạn sau mới thấy bạn còn quay lại Paris nhiều lần nữa, bạn có thể cho thêm chi tiết cụ thể lịch trình đc ko?

dulichdaydo
09-05-2014, 09:14
Chào bạn,

Mình có chút ít kinh nghiệm xin chia sẻ với bạn:
Mua sắm
Có nhiều siêu thị, nhà hàng ở Châu Âu chấp nhận thanh toán bằng thẻ, nên bạn có thể sử dụng thẻ để thanh toán.
Khi đi mua sắm tại siêu thị, nên đối chiếu giá cả vì các siêu thị có giá chênh lệch nhau khá nhiều. Nên tính toán tỉ giá và tính cả khoản thuế phải nộp khi về Việt Nam khi mua những món đồ đắt tiền, có giá trị cao.
Bạn nên mua quần áo, giày dép, mỹ phẩm…khi đến Pháp vì Paris là nơi hội tụ của những nhãn hàng nổi tiếng nhất thế giới. Khi tới Bỉ, Hà Lan thì nên mua bánh kẹo và Chocolate.

Giao thông
Khi đi bộ bạn chú ý tín hiệu đèn giao thông, luôn đi trên vỉa hè hoặc phần đường giành cho người đi bộ, không được đi băng qua đường một cách tùy tiện như ở Việt Nam.
Sử dụng các phương tiện công cộng như xe bus, xe điện ngầm chi phí rẻ, nhanh chóng và thuận tiện nhưng phải nghiên cứu kĩ và nắm vững lộ trình.
Đi taxi có đồng hồ tình tiền như ở Việt Nam, khi xuống xe cho dù tài xế vui lòng cho mình để lại đồ trên xe nhưng tuyệt đối bạn không được làm như vậy, phải mang toàn bộ hành lý và tư trang của mình theo.
Ở Pháp rất hay đình công kể cả các phương tiện công cộng, thậm chí nơi đây còn có hẳn lịch đình công vì thế bạn nên tìm hiểu kĩ tránh trường hợp ra đường mà chẳng có bất kì dịch vụ nào hoạt động cả.
Lưu ý: Châu Âu không phải là nơi tuyệt đối an toàn, bạn nên đi theo đoàn, khi muốn đi đâu riêng 1 mình cần phải báo cho hướng dẫn viên biết, luôn mang theo bên người card của khách sạn và tờ ghi lịch trình của đoàn. Hết sức cẩn thận khi sử dụng phương tiện giao thông công cộng, không được lại gần các đám đông.
Ăn uống
Cẩn trọng khi lựa chọn món ăn ở Ý
Pizza
Món ăn của Ý rất ngon và nổi tiếng là hợp khẩu vị. Tuy nhiên người Ý là một trong những dân tộc nói tiếng Anh tệ nhất thế giới, vì vậy bạn nên học một số từ tiếng Ý thông dụng, hay những từ chỉ các quán ăn rẻ và ngon (Osteria, trattoria, pizzeria) để tránh chọn phải những nơi đắt cắt cổ. Nếu bạn muốn ăn pizza hãy nhớ tên chuỗi các cửa hàng “Pizza Rustica”. Ở đây pizza siêu rẻ và ngon, bạn thậm chí có thể mua pizza theo cân.
Ăn ở các quán ăn trong trường Đại Học
Canteen
Khuôn viên các trường đại học ở Châu Âu luôn có những quán bar và căng tin phục vụ những món ăn ngon và rẻ hơn ăn ở bên ngoài rất nhiều. Tại đây bạn cũng có cơ hội gặp những người nói tiếng Anh tốt và có thể hỏi họ những thông tin hữu ích như lộ trình xe bus, xe điện, những quán ăn rẻ…
Khi đến Châu Âu, dù là bạn đi chợ hay đi siêu thị, thì cũng không được dùng tay không mang găng chạm vào thức ăn hay hoa quả. Hãy mang găng tay làm bằng nilong được để ở các quầy hoặc chỉ để người bán hàng lấy giúp bạn.
Những điểm đến thú vị
Tháp Eiffel : Để tránh tình trạng phải xếp hàng chờ mua vé hàng tiếng đồng hồ thì bạn nên mua vé online qua mạng, chỉ cần chụp ảnh hoặc in vè mang đến cho người soát vé là được.
Sông Seine
Đi thuyền dọc sông Seine : Nếu có bạn bè ở Pháp thì bạn có thể nhờ mua vé trước hoặc mua vé qua mạng của các du học sinh Pháp, giá sẽ rẻ hơn khi mua ở bến tàu. Bạn nên đi lúc chiều để khi về có thể thấy kinh đô ánh sáng Paris rực rỡ lúc lên đèn, đặc biệt là ngắm tháp Eiffel từ giữa dòng sông Seine thơ mộng.
Bảo tàng Louvre
Bảo tàng Louvre: Nếu không phải là tỉ phú thời gian thì bạn chắc chắn không thể đi tham quan hết toàn bộ bào tang được. Vì thế hãy lấy bản đồ ở ngay lối vào, khoang vùng những điểm mà bạn muốn đến, hoặc đi theo lộ trình mà bạn có thể chiêm ngưỡng được những kiệt tác nổi tiếng nhất là được.
Ở Rome mọi thứ đều rẻ từ đồ ăn cho tới phương tiêng đi lại. Nếu ở Rome khoảng 3 ngày thì bạn chỉ cần mua 1 vé tàu điện trọn gói( tầm 11 euro). Nếu đến Rome vào ngày chủ nhật cuối tháng, du khách sẽ được đi thăm bảo tàng và tòa thánh Vatican miễn phí. Ngoài ra khi đến Rome bạn cũng đừng bỏ lỡ những điểm sau đây nhé: Đấu trường La Mã, khu vườnVilla Borghese Pinciana , Đài phun nước 4 dòng sông, Fontana di Trevi Nhà thờ thánh Pietro và quảng trường Venezia (quảng trường chiến thắng).
Venice
Viên là thành phố tuyệt vời cho những ai ưa thích sự lãng mạn. Ở Viên bạn chỉ cần một tấm bản đồ rồi bắt taxi hoặc là mua vé vaporetto để sử dụng cả bus và “tàu taxi” là có thể đi tham quan thỏa thích. Bạn nên đến quảng trường Saint Marco, thăm xưởng sản xuất thủy tinh và đồ ren.
Tháp nghiêng Pisa là một công trình kiến trúc độc đáo mà bạn không thể bỏ qua khi tới Ý. Ở đây cũng có những quán kem ngon bậc nhất nước Ý.
Hà Lan
Đât nước nhỏ bé, xinh đẹp này nổi tiếng với loài hoa tulip và những chiếc cối xay gió khổng lồ. Để ngắm hoa tulip mùa nở rộ bạn nên đi vào dịp lễ Phục sinh. Đến Amsterdam để thăm những bảo tàng nghệ thuật danh tiếng, dạo chơi phố đền đỏ, và đi Canal Tour dọc sông Amstel. Từ Amsterdam đến Rotterdam chỉ mất có hơn 1 giờ đồng hồ, nên bạn hãy ghé qua đây để chiêm ngưỡng tòa nhà cubic hay cầu dây văng nổi tiếng nhé. Còn muốn tận mắt ngắm nhìn những chiếc cối xay gió khổng lồ và nhà gỗ cổ thì bạn nên tới làng Zaanse schanse.
Cuối xuân, đầu hè là thời điểm đẹp nhất để đi du lịch Châu Âu. Lúc này thời tiết mát mẻ, khí hậu ôn hoa và cũng là thiên đường của những loại hoa trái mà ở Việt Nam rất đắt đỏ. Bạn cùng có thể đi du lịch tự túc đến Châu Âu, nhưng sẽ phải mất khá nhiều thời gian để nghiên cứu, tìm hiểu và phải tính toán rất nhiều. Vì vậy nếu là lần đầu tiên đi Châu Âu mà không có người thân hoặc bạn bè đang sống tại Châu Âu thì bạn nên tìm đến các công ty lữ hành và đi theo đoàn để đảm bảo an toàn và có hướng dẫn viên du lịch với mức chi phí không hề đắt hơn mức bạn đi du lịch tự túc là bao nhiêu.
Chúc bạn có chuyến đi vui .

dinhtoanftu
09-05-2014, 22:35
mình cũng đi châu Âu vào thời điểm gần giống bạn nhưng lịch trình khác tí :D
Mình đi Rome -Venice- Milan - Lucerne - Bern - Paris - Amsterdam

ngoctu301
15-05-2014, 09:36
Chào bạn Thyvan,
Mình bon chen vô chút nha.Mình có thể tư vấn cho bạn một chút về vấn đề bảo hiểm không.Mình thấy mục đích của việc mua bảo hiểm là để chia sẻ rủi ro và đảm bảo cho mình có phương pháp dự phòng khi đi du lịch mà có tai nạn xảy ra. Mà khi đi du lịch nước ngoài thì tốt nhất là mua bảo hiểm của công ty nước ngoài vì mạng lưới sẽ rộng hơn. Chưa kể bạn phải có bảo hiểm tối thiểu 50000$ thì bạn mới được cấp visa đúng không
Đặc biệt nếu bạn đi du lịch Châu Âu thì bạn nên mua bảo hiểm của công ty Groupama. Tập đoàn này là tập đoàn tài chính lớn thứ 4 tại Pháp. Thì chuyện các bạn được hỗ trợ kịp thời khi xảy ra rủi ro sẽ rất nhanh và sau khi cung cấp đầy đủ giấy tờ thì chỉ mất vài ngày tốt đa là 15 ngày là bạn được đền bù. Mình thấy bảo hiểm của công ty Groupama còn có:
+ Đường dây nóng thông qua Công ty cứu trợ toàn cầu ( International SOS) phục vụ 24/7 giải đáp mọi thắc mắc (có cả Tiếng Việt) và trợ giúp khẩn cấp trong mọi tình huống (điều này cực kì quan trọng bạn nên lưu ý)
+Bảo lãnh viện phí khi chi phí vượt quá 2000$
+Hỗ trợ chí phí cho thành viên trong gia đình hoặc người thân qua chăm sóc cho người được bảo hiểm đang điều trị nội trú tại nước ngoài
+Hỗ trợ hành lý và vật dụng cá nhân bị mất hoặc bị hư hại do trộm, cướp, tai nạn... và đặc biệt là chi trả tới 60$ cho mỗi vật dụng cá nhân thiết yếu khi hành lý bị mất, đánh cắp(giày dép, quần áo cá nhân,..._
+Trong trường hợp bạn bì từ chối cấp visa thì bạn sẽ được hoàn trả lại phí bảo hiểm đã mua
+Tình hình chính trị như hiện nay thì bạn nên mua bảo hiểm du lịch vì bạn sẽ được bảo hiểm trong trường hợp khủng bố nữa
+Cung cấp đơn rất nhanh trong vòng 1 ngày
Giá cả lại tương đối tốt ( Ví dụ nếu bạn đi du lịch Châu Âu trong 1 tháng thì bạn chỉ mua với giá 41,25$ tương đương 879.000vnd và bạn biết là chi phí chi trả viện phí tại Châu Âu là rất mắc)
Và rất là nhiều quyền lợi khác nữa.Nếu bạn muốn được tư vấn kĩ hơn thì bạn nên liên lạc vào số điện thoại 0945 48 5254 (gặp Tú) để được tư vấn và giải đáp kĩ hơn những ưu đãi ,quyền lợi và cách sử dụng
Cảm ơn.Chúc bạn có 1 chuyến đi vui vẻ và nhiều trải nghiệm tuyệt vời! :D

Delman
23-05-2014, 11:07
Chào bạn, mình và 2 người bạn dự định cũng sẽ sang Rome vào tháng 6 này và về vào ngày 20/7, kết hợp du lịch và công tác. Mình cũng đang lên kế hoạch du lịch cho nhóm mình. Rất vui nếu có thể làm quen, trao đổi và nếu hữu duyên thì đi chung trong một chặng nào đó của hành trình.

Lịch trình của mình là: Hanoi -Rome - Venice - Milan - Florence -Milan -Athens - Satorini - Berlin -Barcelona -Prague -Berlin - Hanoi

vvhhuong
25-05-2014, 14:42
Chào bạn delman. Mình sẽ đến Rome và o ngày 11/7. Lúc đó các bạn có ở đó không?

Delman
26-05-2014, 13:24
Lúc đó thì bọn mình rời Rome sang Berlin rồi

aki-chan
28-05-2014, 00:29
Chào các bạn, xin lỗi nhưng mình có hỏi bên mục Hỏi dáp nhưng k ai trả lời nên đành post lại qua đây, huhu, rất rất mong bạn nào có kinh nghiệm giúp đỡ mình :(

Vợ chồng mình có dự định đi mấy nước Ý- Pháp - Hy Lạp - Đức vào tháng 10/2014. Nhưng hiện giờ không có kinh nghiệm gì hết về du lịch tự túc ở Châu Âu. Mong mọi người cho xin tư vấn góp ý

Dự định chuyến đi là 2 tuần ( 14 ngày) cho hành trình HN - Rome - Venice - Athen (?) - Santorini - Berlin - Potsdam - Paris - HN
Visa dự định sẽ xin của Ý ( vì nghe nói Ý dễ nhất)
Ngày 1, 2: HN - Rome
Ngày 3,4 : Venice
Ngày 5: Athen ( cái này mình k rõ, vì mục đích chủ yếu sang Hy Lạp là đi Santorini, nên nhờ các bạn tư vấn từ Ý bay sang TP nào của Hy Lạp để đi Santorini được gần nhất >.<)
Ngày 6,7: Santorini
Ngày 8: quay lại Athen( ?) mục đích để đi Berlin, nên có chuyến bay đi luôn Berlin thì tốt
Ngày 9,10,11: Berlin ( có người nhà)
Ngày 12,13 : Paris
Ngày 14: Paris - HN (?) ( cái này mình không rõ, nhưng có lẽ mình nên mua vé khứ hồi HN - Rome thì trước khi về sẽ đi từ Paris - Rome??? để bay về HN???).

Mình không có kinh nghiệm về các chuyến bay từ VN - Ý, cũng như cách di chuyển/ khung giờ đi lại, khoảng cách giữa các nước Châu Âu, nên không rõ lịch trình như vậy có khả thi không, và di chuyển giữa các nước như vậy đã hợp lý chưa.

Mong các bạn chia sẻ cho mình chút thông tin về phương tiện/ khung giờ di chuyển giữa các nước ( các chuyến bay) để có thể chỉnh sửa lại lịch trình tốt hơn.

Xin cảm ơn :) :) :)

KhoLM
29-05-2014, 18:38
Em cũng có câu hỏi giống bác vậy. Nhưng hành trình của em thì chỉ có 2 tuần. Em đi là Paris-Rome-Pisa-Venice-Munich-Sttutgart-Frankfurt-Amsterdam-Rotterdam-Brussels-London. Nhờ mấy bác cho em xin lời khuyên là nên ở đâU (em thích ở apartment),đi lại và ăn uống ra sao. Em định đi hành trình là:
- Ngày 20/1/2015: Bay từ SG-Paris (Bay của Singapore Airlines)
- Ngày 21/1/2015: 7g20p (giờ Paris) máy bay đáp xuống. Về khách sạn tắm rửa nghỉ ngơi rồi thăm quan thành phố cho đến tối
- Ngày 22/1/2015: Đi thăm cung điện Versailles và tiếp tục đi tham quan thành phố
- Ngày 23/1/2015: Sáng ra sân bay đáp chuyến bay đi Rome (easyJet). Về khách sạn nghỉ ngơi rồi tham quan thành phố cho đến tối.
- Ngày 24/1/2015: Đi thăm thành phố Vatican
- Ngày 25/1/2015: Đi tàu lửa tới Pisa xem tháp nghiêng rồi tiếp tục tới Venice
- Ngày 26/1/2015: Thăm Venice vào buổi sáng rồi đi tàu tới Munich
- Ngày 27/1/2015: Thăm quan thành phố Munich
- Ngày 28/1/2015: Đi tới Sttutgart thăm quan nhà máy Mercedes-Benz rồi tiếp tục thẳng tới Frankfurt
- Ngày 29/1/2015: Tham quan thành phố Frankfurt
- Ngày 30/1/2015: Sáng lên máy bay bay đến Amsterdam. Chiều tham quan Amsterdam (Ở Amsterdam thì em có người thân nên không ở KS0
- Ngày 31/1/2015: Khởi hành đi Rotterdam. Chiều về lại Amsterdam
- Ngày 1/2/2015: Khởi hành đi Brussels bằng tàu lửa.
- Ngày 2/2/2015: Đi đến London bằng tàu lửa.
- Ngày 3/2/2015: Tham quan thành phố London
- Ngày 4/2/2015: Bay về lại SG

sk8erboinhl
30-05-2014, 11:03
@aki-chan: Mình có trả lời bạn ở topic bên kia, bạn tham khảo thử.

@KhoLM: Mình thấy bạn không nên đi quá nhiều nơi trong 1 thời gian ngắn như vậy, sẽ rất mệt và không enjoy được gì.
Hơn nữa bạn đi off-season, lúc đó ở châu âu rất lạnh, hay mưa và ngày ngắn hơn bình thường (9h trời mới sáng, chiều 5h đã tối).
Lấy Paris làm ví dụ, 7h sáng bạn tới nhưng khách sạn bình thường phải 2, 3h chiều mới cho check-in, tắm rửa nghỉ ngơi xong thì trời đã tối. Versailles không xa Paris lắm nhưng đi về cũng mất 1 ngày của bạn rồi.
Theo ý mình thì bạn nên xem xét lại những nơi nào bạn thật sự muốn đi rồi cắt bớt những nơi ko cần thiết đi. Vd đợt này bạn đã đi Vatican rồi thì có thể bỏ Versailles, dành nhiều thời gian hơn để tham quan Paris. Mỗi nơi tham quan chính bạn nên ở ít nhất là 2 đêm, thành phố lớn thì 3 ngày vẫn chưa đủ...

nghoanglong
05-06-2014, 23:04
Em cũng có câu hỏi giống bác vậy. Nhưng hành trình của em thì chỉ có 2 tuần. Em đi là Paris-Rome-Pisa-Venice-Munich-Sttutgart-Frankfurt-Amsterdam-Rotterdam-Brussels-London.

Lịch trình của bạn 14 ngày 12 thành phố theo mình là bất hợp lý:
- Trung bình 1 ngày 1 thành phố sau chuyến đi bạn sẽ không đọng lại được gì về những nơi đã đi qua.
- Di chuyển nhiều như lịch trình của bạn không phải là không được nhưng sẽ RẤT tốn kém, phần lớn thời gian ở trên phương tiện giao thông sẽ KHÔNG CÓ TRẢI NGHIỆM.
- Lịch trình phức tạp như vậy có nguy cơ vỡ chương trình và hủy bỏ các điểm đến tiếp theo nếu trục trặc ở 1 điểm đến nào đó. Điều này hoàn toàn có thể xảy ra vì bạn chưa lường các chi tiết như di chuyển từ sân bay vào thành phố, tắc đường, trễ chuyến...
- Không đủ hoặc suy kiệt sức khỏe, căng thẳng đầu óc chỉ để nhớ làm thế nào để không trễ chuyến bay, trễ tàu...

Theo mình bạn nên cắt bớt lịch trình, 2 tuần chỉ nên đi 5-6 thành phố thôi, ít hơn càng tốt, đi để trải nghiệm, để ngấm, để nhớ và để có mục đích đi những chuyến khác nữa.

hunghai
15-07-2014, 15:34
Sorry chủ top cho mình gửi lời nhắn này nhé.

Tháng 6 vừa rồi mình có chuyến du lịch đến 1 số nơi: Hà Lan (Amsterdam) - Pháp (Paris, Bordeaux, Cannes) - TBN (Barcelone) - Ý (Venice, Rome). Thành công của chuyến đi cũng là do tham khảo các topic ở đây và một số thành viên tốt bụng. Hiện mình vẫn lưu bản đồ của 1 số địa điểm và ít voucher giảm giá. Mình thấy topic này khá trùng với lịch trình của mình nên mình post ở đây, có bạn nào có nhu cầu thì nhắn mình chuyển lại cho. Mình ở Hà Nội.

daugaunhoibo
15-07-2014, 16:53
Sorry chủ top cho mình gửi lời nhắn này nhé.

Tháng 6 vừa rồi mình có chuyến du lịch đến 1 số nơi: Hà Lan (Amsterdam) - Pháp (Paris, Bordeaux, Cannes) - TBN (Barcelone) - Ý (Venice, Rome). Thành công của chuyến đi cũng là do tham khảo các topic ở đây và một số thành viên tốt bụng. Hiện mình vẫn lưu bản đồ của 1 số địa điểm và ít voucher giảm giá. Mình thấy topic này khá trùng với lịch trình của mình nên mình post ở đây, có bạn nào có nhu cầu thì nhắn mình chuyển lại cho. Mình ở Hà Nội.

Mình đăng ký xin bản đồ Amsterdam được không bạn? Thanks bạn :)

hunghai
16-07-2014, 08:41
Mình đăng ký xin bản đồ Amsterdam được không bạn? Thanks bạn :)

Đầu gấu nhồi bông nhận ra mình không?

Mình xin lỗi vì ở Ams mình đến nhà người quen nên không có bản đồ ở đây rồi.

daugaunhoibo
16-07-2014, 10:20
Đầu gấu nhồi bông nhận ra mình không?

Mình xin lỗi vì ở Ams mình đến nhà người quen nên không có bản đồ ở đây rồi.

Bạn cũng tiết kiệm 2eo tiền bản đồ Ams giống mình ư?! :(
Mình có nhớ mà..."tủ để đồ Zaanse Schans" :D Bạn thực chiến thế nào? Chia sẻ thêm cũng mọi người nhé. Mình chờ đọc chia sẻ của bạn. (hay là xin facebook ngắm ảnh trước nhỉ :) )

hunghai
17-07-2014, 14:26
Bạn cũng tiết kiệm 2eo tiền bản đồ Ams giống mình ư?! :(
Mình có nhớ mà..."tủ để đồ Zaanse Schans" :D Bạn thực chiến thế nào? Chia sẻ thêm cũng mọi người nhé. Mình chờ đọc chia sẻ của bạn. (hay là xin facebook ngắm ảnh trước nhỉ :) )

Hic, bỗng dưng ... có nick mới là tủ để đồ...
Vợ chồng mình đã có 1 sự trải nghiệm lớn, đầu gấu nhồi bông ạ. Có rất nhiều chuyện để kể nhưng chắc phải mất nhiều thời gian hơn. Mình chỉ chia sẻ vài kỉ niệm nhỏ nhưng ấn tượng trong mình không hề nhỏ chút nào:
- Chuyện mua vé tàu: Hình như ở Hà Lan di chuyển chủ yếu bằng phương tiện này. Ở ga lớn có máy bán vé tự động và người bán vé, ở ga nhỏ thì chỉ có máy bán vé tự động thôi. Máy bán vé tự động có 2 cách thanh toán: xu và thẻ tín dụng. Mình mới sang nên không chuẩn bị sẵn xu, thẻ tín dụng thì lại yêu cầu mã pin (cái này chỉ thấy Hà Lan thôi nhé!). Mình chịu chết vụ mã pin. Thế là không có cách nào mua vé. Rất khó để nhờ ai đó dùng thẻ tín dụng mua hộ mình, tất nhiên là mình trả lại bằng tiền mặt. Mình đành dùng cách là đổi tiền giấy sang tiền xu. Nhưng đối với 1 số chặng dài thì họ ko đủ xu để đổi cho mình. Có chỗ thì mình vào 1 cửa hàng gần đó đổi tiền nhưng họ cũng chỉ đồng ý đổi cho 10e trở xuống. Có chỗ mình phải dùng giải pháp là đi đến 1 ga lớn rồi mua vé ở quầy bán vé sau. Có chỗ mình vào tiệm mua cái gì đó rồi đưa tiền chẵn và khi họ trả lại thì yêu cầu trả lại bằng tiền xu. Và có chỗ thì ... tụi mình không mua vé nữa... cái này gọi là muốn làm người tử tế cũng ứ được.

Bạn nào có nhu cầu đi đâu ở Hà Lan có thể check web này rất cụ thể dễ dàng: http://www.ns.nl/en/travellers/home. Mình tìm trên trang này các chặng cần đi và in bản chi tiết trước ở nhà. Việc này giúp ích cho mình rất nhiều. Mình vốn sợ lạc, lại lần đầu tiên sử dụng các phương tiện công cộng theo kiểu này, nên mình luôn fai hỏi thật chắc chắn, có đúng bến này không, có đúng tàu này không thì mới dám lên tàu. Nhưng nếu chỉ hỏi kiểu địa điểm này địa điểm kia thì không phải ai cũng biết. Thế là mình cứ giơ tờ lịch trình đã in sẵn từ trang web này, mọi người chỉ cho mình dễ hơn rất nhiều.

- Chuyện ngồi trên tàu: Trên tàu hình như có 1 số khoang "im lặng", hai vợ chồng mình sau khi lên được tàu rồi thì quay sang bàn tán rôm rả về việc mua vé, việc... và một lúc thì cảm thấy mọi người đang nhìn mình. Hai vợ chồng bớt volum đi nhưng vẫn nhỏ to tâm sự. Được một lúc thì vãn chuyện, ngó nghiêng xung quanh và cùng phát hiện ra trên cửa kính của cửa sổ có dán chữ "Silence", và cùng đỏ mặt với nhau... Cảm giác lúc đấy thật tệ hại. Chuyện này bị ảnh hưỡng mãi đến sau này sang các nước khác, hai vợ chồng chỉ len lén nhìn nhau. Đến Ý là nước cuối cùng của chuyến đi, chồng tớ phát biểu rất hùng hồn: Bọn Ý mất trật tự thật, cứ nói oang oang khắp nơi...

Nói chung Hà Lan là nước sạch nhất trong mấy nước tớ đi. Và người Hà Lan cũng rất tốt bụng. Bọn tớ được 1 em sinh viên/học sinh dẫn về tận khách sạn, để chắc chắn, bạn ý còn kiểm tra với lễ tân xem có phòng đặt tên tớ không thì bạn ý mới đi. Cảm động lắm lắm.

Về ảnh thì hơi xấu hổ, có khoe với 1 số bạn bè thì bị hỏi là "đi châu Âu hay đi đồng bằng sông Cửu Long?", vậy nên không dám post lên đây. Bây giờ phải đi học chụp ảnh xong mới dám đi đâu tiếp.

À, đầu gấu nhồi bông ơi, cuối cùng tớ không gửi đồ ở làng đấy mà cứ lếch thếch kéo va li theo. Đến Amsterdam, thì tớ có gửi ở Nhà ga trung tâm, cũng vật vã một lúc mới biết cách mua vé và khóa tủ.... hichic... quê ko để đâu cho hết.