PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] 2 người 3 ngày 2 đêm đi từ HN đến Cát Bà

sk1303
01-05-2014, 11:01
vì 2 người nên em mong mọi người bày e cách đi an toàn hiệu quả nhất
em đọc qua trên mạng và nghĩ đi theo kiểu mang xe máy lên tàu hỏa từ HN lên HP rồi đi xe máy tiếp đến Cát bà liệu ổn không ạ ( đi như vậy còn phải qua phà không ạ ) lúc đi về làm theo cách này được không ?
mong mọi người bày cách cho em
chân thành cảm ơn anh chị giúp đỡ

Mirake
09-05-2014, 10:00
Không ai hồi đáp cho bạn nhỉ, mình chia sẻ vài kinh nghiệm của mình nhé:

Hà Nội - Cát Bà thì cứ xe máy không phải xoắn, có 100km đường QL vèo vèo lo gì bạn.

Bạn tới Hải Phòng thì đi tiếp qua bến cảng lên phà qua đảo cát hải rồi từ cát hải chạy xe máy tiếp lên phà ra cát bà. Phí đưa xe qua phà rẻ không, đợt đó bọn mình đi có hơn 60k/ người hay sao đó, cát bà mà có xe máy đi vẫn là ok nhất. Đi cả 2 chiều đều được.
Lưu ý là phà ngày thường hình như chỉ có cố định giờ chuyến nên nhớ tìm hiểu căn thời gian cho chuẩn, còn nếu thứ bảy chủ nhật chắc sẽ có tăng cường.

Đi cát bà thì đừng bỏ qua pháo đài thần công và đi thuyền thăm vịnh Lan Hạ nhé, và nhớ đổ xăng thật đầy trước khi lên phà để hạn chế phải mua xăng, xăng ở CB đắt lắm đấy :D

nttshp
13-05-2014, 10:08
bạn đã đi chưa, nếu chưa mình có thể chỉ cho bạn được

MAMH
23-05-2014, 15:51
Chào bạn,
Mình đã rất nhiều lần đi Cát Bà, cả công tác và du lịch, nên cũng có đôi chút kinh nghiệm có thể chia sẻ.
1. Phương tiện đi lại
Từ Hà Nội có rất nhiều cách để đi ra Cát Bà.
Đơn giản nhất là bạn ra bến xe Lương Yên, mua vé ô tô Hoàng Long, họ sẽ có tour cho bạn thẳng một mạch từ Hà Nội ra đến Trung tâm thị trấn Cát Bà. Bao gồm:
- Xe khách từ HN đến Hải Phòng (Cảng Đình Vũ);
- Phà từ Đình Vũ đến đảo Cát Hải;
- Xe ô tô vận chuyển bạn từ lúc cập đảo Cát Hải đến bến Phà Gót để đi tiếp sang đảo Cát Bà;
- Phà từ bến phà Gót đến đảo Cát Bà;
- Xe ô tô vận chuyển từ bến phà Cát Bà đến trung tâm thị trấn Cát Bà (Khoảng hơn 20km).
Giá vé cho 1 lượt này khoảng gần 300k. Với cách này, ra đảo bạn có thể thuê xe máy tại khách sạn, chi phí khoảng 200k/ngày/xe. Dân trên đảo Cát Bà toàn đi Nouvo hoặc Ariblade. Bạn cứ hỏi lễ tân là có.
Cách thứ hai, nếu bạn muốn mang xe máy ra đảo thì bạn có thể chạy xe máy đến Hải Phòng, sau đó mua vé tàu cao tốc ở Bến Bính. Tuyến này sẽ chạy một mạch ra đến Cát Bà luôn, rất nhanh và thoải mái. Tàu cao tốc có chở cả người và xe. Mình không nhớ rõ giá vé là bao nhiêu, nếu đi người không thì khoảng 110k. Còn 1 người + 1 xe thì khoảng 170k. Nhưng chú ý muốn mang xe thì bạn phải đặt trước với nhà tàu cao tốc, không là họ hết chỗ. Đặc biệt chú ý cái này với chiều về, kể cả khi bạn đã mua vé khứ hồi, và tốt nhất là mua vé khứ hồi, nếu không sẽ rất khó mang xe lên tàu.
Xăng ở Cát Bà thì đương nhiên đắt hơn ở HN rồi, hải đảo mà, nhưng cũng chả đắt đến mức cắt cổ. Và mình thấy như thế là hợp lý khi phải vận chuyển ra đảo như thế. Cứ vào cây xăng nhà nước mà đổ thôi các bạn ạ :D
2. Nhà nghỉ, khách sạn
Bây giờ du lịch Cát Bà rất đông, có rất nhiều nhà nghỉ, tuy không hết phòng, nhưng tốt nhất là nên đặt trước vì rất dễ bị chém. Giá đặt trước và giá hỏi tại chỗ chênh nhau đến cả 200k. Mình hay ở Cát Bà Plaza, chỗ này hơi xa trung tâm thị trấn một xíu, nhưng được cái yên tĩnh và thuận lợi cho việc di chuyển ra các đảo xung quanh hoặc thuê tàu thuyền đi ngắm vịnh. Phòng sạch sẽ. Giá tạm ổn.
Sang hơn có Khách sạn các hoàng tử, mấy chỗ resot cạnh bãi biển. Và 1 chỗ tuyệt vời hơn nữa là Bungalow ở Nam Hải. Nếu bạn ở đây, sẽ không còn gì phải nói. Yên tĩnh, trong lành, vắng vẻ (nếu có người chắc toàn Tây). Nước biển xanh rì rào, gió mát trăng thanh... Không có gì có thể chê được, ngoại trừ giá phòng tính bằng $ :D
Đồ ăn ở đây thì không được ngon cho lắm. Dễ bị chém, nên ăn đồ hải sản sẽ rẻ hơn thịt lợn hoặc trứng :)).
3. Dịch vụ ăn chơi
Nếu bạn muốn thuê tàu đi xung quanh vịnh hoặc ra đảo Cát Dứa (đảo khỉ) thì có thể hỏi chủ khách sạn. Nếu đông người thuê cùng 1 tàu thì giá khoảng 1,8tr/ngày. Nếu đi lẻ thì 110k/người.
Ra đến đảo Cát Dứa, có thể thuê Kay-ak để đi xung quanh vịnh. Nhìn có vẻ nguy hiểm nhưng rất là an toàn và thích. Giá là 200k/buổi. Muốn đi đến bao giờ thì đi. Cái trò này là hơi bị khoái :D. Bạn có thể trèo sang một đảo gần đấy, vắng người và tắm tiên =)).
Còn nếu tắm biển ở Cát Bà: Cát Cò 1, 2, 3... Chú ý trước khi ngồi lên ghế gỗ ở bãi biển, nên cân nhắc kỹ, vì chỉ chạm mông xuống thôi cũng mất toi 30k/ghế ~~~. Ngồi mãi chả sao, tự dưng đứng dậy có anh zai cao to ra thu tiền liền =)).
Buổi sáng dậy sớm đi chợ, đồ ở đây cũng không rẻ hơn HN mấy cho lắm. Nhưng thích thì cứ mua 1 ít về làm quà.
Ăn uống thì nên hỏi giá và mặc cả trước. Kinh nghiệm của mình là thế. Dân làm dịch vụ giờ cũng thoải mái, hỏi trả giá bét nhè, không mua thì thôi. Ha ha ha.
Dân tình ra Cát Bà thường tìm Tu Hài để ăn vì bảo đấy là đặc sản của Cát Bà. Tu hài giờ toàn là đồ nuôi rồi. Nếu được các bạn cứ thử ra chợ hỏi xem có con Điệp Nữ hay Bướm Biển bán không nhóe! Cái này mới gọi là hiếm =))
4. Thăm quan du lịch
Ngoài những chỗ ở dưới biển, vịnh, các bạn cũng nên đi các tour vòng quanh đảo. Vườn quốc gia Cát Bà (cái chỗ này bên mình làm quy hoạch nên lượn ra lượn vào suốt, hie hie); Pháo đài thần công; Treck đỉnh Kim Giao; Động Trung Trang...
Ở ngay cạnh trụ sở vườn quốc gia Cát Bà có 1 lối mòn nhỏ, ngày trước là đường vận chuyển gỗ của lâm nghiệp, giờ đang nghiên cứu đầu tư là du lịch nhưng chưa thực hiện. Nếu các bạn đi xe máy, có thể phóng vào trong đấy xem thử. Khá thú vị, cảm giác như đi sâu dần vào rừng nguyên sinh. Mình đã đi 3 lần, lần đầu bằng ô tô 7 chỗ không có cảm giác gì mấy. Lần thứ 2 đi bằng xe máy, thích cực kỳ. Đến lần thứ 3, sau 2 năm quay lại, thì nó khác hẳn. Quá ít người đi lại nên giờ cỏ cây mọc ăn hết cả lối đi. Hơi ghê ghê nhưng mà cũng thú vị. Các bạn nếu có ý định đi đường đấy thì nên chú ý cẩn thận, vì 2 bên mọc đầy cây, tưởng là đường nhưng thực ra là vực =)).
Nếu đi bộ có thể làm 1 tour treckking xuyên đảo sang phía làng chài Việt Hải ở bên kia. Mình luôn hy vọng có 1 ngày thực hiện được tour này mà chưa có cơ hội.
Treck đỉnh Kim Giao hoặc thăm quan động Trung Trang cũng là một trải nghiệm hay ho mà mình chưa được thử :D
Nếu đi xe máy xuyên đảo, có 2 đường, 1 đường chính và 1 đường đi qua Vườn quốc gia Cát Bà. Các bạn nên đi đường qua Vườn quốc gia Cát Bà, sẽ có rất nhiều đoạn dừng lại chụp ảnh rất đẹp. Mình đi từ cái hồi mà nó còn phá mìn làm đường, xóc tung cả mông =)).

Cát Bà thật tuyệt vời!

Chúc các bạn một chuyến đi vui vẻ!

Thân ái và Quyết thắng!!!

dulichdaydo
05-06-2014, 17:00
Thông tin về đường đi đến Cát Bà:
1,Đường thủy: Đến Cát Bà, bạn có thể đi bằng đường thủy với tàu cao tốc từ bến Bính ( Hải Phòng) mất khoảng 45 phút.
2, Tuyến đường bộ Hải Phòng - Đình Vũ - Cát Hải - Cát Bà
Nếu đi bằng đường bộ, xe hơi đưa bạn từ Hải Phòng, qua đảo Đình Vũ, đảo Cát Hải rồi xuyên qua Cát Bà trên đường dài 31 km. Đi đường bộ bạn sẽ thấy huyện đảo Cát Hải, gồm 2 đảo lớn Cát Hải, Cát Bà và nhiều đảo nhỏ. Cát Hải với những cánh đồng muối, đồng tôm đất đai bằng phẳng. Còn Cát Bà là một đảo đá chen núi, với con đường xuyên đảo dài 20 km quanh co uốn lượn, một bên núi, một bên biển với bãi cát trắng mịn.
3, Tàu cao tốc Bến Bính – Cát Bà
Vé tàu cao tốc, cánh ngầm – Bến Bính – Cát bà và ngược lại
Tuyến: Bến Bính – Cát Bà – Bến Bính
Loại tàu: Cao tốc cánh ngầm.
Số chuyến: 45 phút/chuyến
Số ghế: 50 – 80 ghế.
Quy định:
Trẻ em dưới 3 tuổi miễn phí
Trẻ em từ 3 tuổi – 8 tuổi tính 1/2 vé
Trẻ em từ 8 tuổi trở lên tính 100% vé
Đặc biệt giao vé tận nơi cho khách hàng đặt từ 05 vé trở nên
4, Đình Vũ – Cái Viềng
Lịch Chạy Xe Ôtô & Tàu Cao Tốc Cát Bà - Hải Phòng
Tuyến: Hải Phòng Đình Vũ Cái Viềng Cát Bà
5, Tuyến phà Tuần Châu ( Quảng Ninh) – Gia Luận ( Cát Bà):
Tuyến phà Tuần Châu – Gia Luận với chiều dài 8, 07 km và hơn 40 phút hành trình. Tuyến phà hút lượng lớn khách du lịch từ Quảng Ninh tới Hải Phòng và ngược lại, với lượng phà chạy ổn định bình quân 07 chuyến / ngày bắt đầu từ 7h30 và chuyến cuối cùng kết thúc vào 18 giờ cùng ngày, tạo điều kiện thuận lợi cho du khách tham quan, vào mọi khoảng thời gian trong ngày.
Chúc bạn có chuyến đi vui.

minhminh90
25-06-2014, 00:05
Lịch trình cảu 2 bạn trên khá hay và chi tiết đấy. Mình cũng đang có dự định đi như vậy. Cám ơn đã chia sẻ nhé :D