PDA

View Full Version : Đi phượt miền Tây vào ngày 22/01/2011

linhnn
06-01-2011, 22:09
Mình muốn đi miền Tây lâu lắm rồi mà chưa có cơ hội, năm nay phải làm một "phát" mới được. Dự tính sẽ đi trong 5 ngày và bằng xe máy, bạn nào đi cùng thì nhắn tin cho mình nhá. Nhóm đi sẽ khoảng 2 người.

Ngày 1 : HCM - Tiền Giang - Đồng Tháp - An Giang
Ngày 2 : An Giang - Kiên Giang - Cà Mau
Ngày 3 : Cà Mau - Cần Thơ
Ngày 4 : Cần Thơ - Bến Tre - Tiền Giang
Ngày 5 : Tiền Giang - HCM

Chi phí dự trù (cho 2 người) :
+ (Share) Tiền xăng :
Tổng quảng đường : 800 km => 400k
=> 1 người : 200k
+ (Share) Tiền khách sạn :
150k/ngày => 600k (4 ngày)
=> 1 người : 300k
+ Tiền ăn uống :
50k/ngày => 250k (5 ngày)
=> 1 người : 250k

Tiền xăng và ăn uống là khoản chi phí bất biến, khó thay đổi được. Còn tiền khách sạn thì có thể thay đổi theo từng khu vực.

TỔNG CỘNG : 750k/người

Lượt đi : HCM - Tiền Giang - Đồng Tháp - An Giang - Kiên Giang - Cà Mau (493.2km)

Chặng 1 : Thành phố Hồ Chí Minh - Tỉnh Tiền Giang (70.6km)
Cung đường chính: Quốc Lộ 1

Chặng 2 : Tỉnh Tiền Giang - Tỉnh Đồng Tháp (109.5km)
Cung đường chính: Tỉnh lộ 864 + Quốc Lộ 1 + Quốc lộ 80

Thăm vườn quốc gia tràm chim (37.5km)
Cung đường chính: Quốc Lộ 30 + Tỉnh lộ 843

https://ca2.upanh.com/19.0.24004764.xXl0/dongthapvuonquocgiatramchim.png

Chặng 3 : Tỉnh Đồng Tháp - Tỉnh An Giang (34.8km)
Cung đường chính: Tỉnh lộ 848 + Tỉnh lộ 942 + Tĩnh lộ 944

Chặng 4 : Tỉnh An Giang - Tỉnh Kiên Giang (75.2km)
Cung đường chính: Quốc lộ 80

Chặng 5 : Tỉnh Kiên Giang - Tỉnh Cà Mau (128.1km)
Cung đường chính: Quốc lộ 63

Linh
SĐT: 0168 286 9021
Email: [email protected]
(BB)

MONTER
06-01-2011, 22:55
Bạn phải kể ra là định đi những đâu, ăn uống và nghỉ chân như thế nào thì mọi người mới biết đường mà ném gạch chứ! Cũng có topic đi an giang- kien giang vào cuối tháng này nè, bạn vào xem thử đi!

hoanglinh8303
06-01-2011, 23:06
ách . bác có thể cho biết chương trinh cùng chi phí được ko để còn tiện sắp xếp nữa

linhnn
06-01-2011, 23:10
Hi` tại hôm nay nổi hứng lên nên chưa kịp lập kế hoạch đị cụ thể, để mấy hôm nữa sẽ đưa lịch trình lên. Bạn nào đã có kinh nghiệm đi miền Tây thì chia sẽ cho mình biết kinh nghiệm với nhá.

Nghiêng
07-01-2011, 02:22
Bác chưa có kế hoạch mà dự định đi 1 tuần thì kể cũng hơi liều :D bác là chủ xị thì cũng nên tham khảo cách đong đếm của các chủ xị khác ý. Phượt mình thiếu j tour Miền Tây chứ :D

linhnn
07-01-2011, 07:12
Bác chưa có kế hoạch mà dự định đi 1 tuần thì kể cũng hơi liều :D bác là chủ xị thì cũng nên tham khảo cách đong đếm của các chủ xị khác ý. Phượt mình thiếu j tour Miền Tây chứ :D
Mình không thích đi Tour bạn :D

life_04go
08-01-2011, 09:40
Mình cũng máu lắm cơ mà 1 tuần thì chịu. :))
Bạn tham khảo chuyến đi của bác Quangdai nhé. bổ ích lắm!

https://www.phuot.vn/threads/13266-M%E1%BB%99c-g%C3%B3c-Mi%E1%BB%81n-T%C3%A2y-4-ng%C3%A0y-849km.

linhnn
08-01-2011, 12:55
Mình cũng máu lắm cơ mà 1 tuần thì chịu. :))
Bạn tham khảo chuyến đi của bác Quangdai nhé. bổ ích lắm!

https://www.phuot.vn/threads/13266-M%E1%BB%99c-g%C3%B3c-Mi%E1%BB%81n-T%C3%A2y-4-ng%C3%A0y-849km.
Hi, bác Quangdai viết hay quá :D, làm mình càng máu thêm. Bạn life_04go bận cả tuần à, nếu đi nhanh thì chắc cũng đi tầm 4 ngày như bác Quangdai thôi. Mình muốn đi khoảng nhóm 4 người để share bớt tiền xăng và tiền phòng khách sạn.
Chúc life_04go cuối tuần vui vẻ!(beer)

life_04go
08-01-2011, 13:04
Bác Quangdai không đi qua khu An Giang và Hà Tiên thì phải. Bạn có 7 ngày thì theo lịch trình của bác í + với lượn qua HT + AG (Hoặc xuống Mũi Cà Mauu) là đủ. Tuần đấy tớ chạy việc để còn bay về HN ăn tết. :D Chúc bạn tìm đc những đồng hành ưng ý.

hoangnguyen2891
08-01-2011, 13:45
Theo mình nên chuyển tuyến cần thơ chạy qua châu đốc, đi núi cấm, rồi đi tân châu hồng ngự cao lãnh về luôn, sẽ rất phù hợp cho 7 ngày đó bạn.
Còn nếu lịch trình cũ thì 4-5 ngày được rồi

Summer_Flower44
08-01-2011, 14:00
Nhóm mình cũng đi miền Tây ngày 22-23/1 nhưng chỉ đến Sa Đéc và Cái Mơn ngắm hoa Tết 2 ngày cuối tuần thôi. Hy vọng sẽ gặp bạn ở đâu đó trên đường đi!!

Topic ở đây: https://www.phuot.vn/threads/14734-Hoa-T%E1%BA%BFt-C%C3%A1i-M%C6%A1n_-B%E1%BA%BFn-Tre

hoangnguyen2891
09-01-2011, 12:23
nhóm bạn có ai biết sửa xe không vậy, mình thấy tuyến miền tây có nhiều đoạn vắng hoe à.

linhnn
10-01-2011, 07:54
Bác Quangdai không đi qua khu An Giang và Hà Tiên thì phải. Bạn có 7 ngày thì theo lịch trình của bác í + với lượn qua HT + AG (Hoặc xuống Mũi Cà Mauu) là đủ. Tuần đấy tớ chạy việc để còn bay về HN ăn tết. :D Chúc bạn tìm đc những đồng hành ưng ý.

Nhóm mình cũng đi miền Tây ngày 22-23/1 nhưng chỉ đến Sa Đéc và Cái Mơn ngắm hoa Tết 2 ngày cuối tuần thôi. Hy vọng sẽ gặp bạn ở đâu đó trên đường đi!!

Topic ở đây: https://www.phuot.vn/threads/14734-Hoa-T%E1%BA%BFt-C%C3%A1i-M%C6%A1n_-B%E1%BA%BFn-Tre

Cám ơn bạn :D. Hi vọng sẽ gặp được nhóm bạn Summer_Flower44

Theo mình nên chuyển tuyến cần thơ chạy qua châu đốc, đi núi cấm, rồi đi tân châu hồng ngự cao lãnh về luôn, sẽ rất phù hợp cho 7 ngày đó bạn.
Còn nếu lịch trình cũ thì 4-5 ngày được rồi
Hì mình chưa đi miền Tây bao giờ, sẽ tham khảo kinh nghiêm của bạn :)

nhóm bạn có ai biết sửa xe không vậy, mình thấy tuyến miền tây có nhiều đoạn vắng hoe à.
Hiện giờ mới có mình thôi, mình thì không rành về sửa xe lắm :(

linhnn
15-01-2011, 11:31
Đang cập nhât lịch trình...

hoangnguyen2891
15-01-2011, 12:07
Nếu khoảng 4-5 ngày cho mình đang ký với nha, sẽ cố gắng xin phép nhà được đi, chứ 7 ngày chắc chết mất.
Có slot ôm thì tốt quá hihi

linhnn
15-01-2011, 14:11
Nếu khoảng 4-5 ngày cho mình đang ký với nha, sẽ cố gắng xin phép nhà được đi, chứ 7 ngày chắc chết mất.
Có slot ôm thì tốt quá hihi

OK, chắc mình cũng đi tầm 5 ngày thôi. Mong sớm gặp để bàn kế hoạch.

chunguahoang
15-01-2011, 14:16
Viết kế hoạch chi tiết đi bác, miền tây có thể chia làm 2 lần đi ,lần này bác có thể đi Long an ,tiền giang, vĩnh long cần thơ, hậu giang,, cà mau,bạc liêu , trà vinh, bến tre , trở lại thành phố hcm.

linhnn
15-01-2011, 14:22
Viết kế hoạch chi tiết đi bác, miền tây có thể chia làm 2 lần đi ,lần này bác có thể đi Long an ,tiền giang, vĩnh long cần thơ, hậu giang,, cà mau,bạc liêu , trà vinh, bến tre , trở lại thành phố hcm.

Mình sẽ cập nhật tiếp, lượt đi của mình sẽ là : HCM -> Tiền Giang -> Đồng Tháp -> An Giang -> Kiên Giang -> Bạc Liêu -> Cà Mau.

hoangnguyen2891
15-01-2011, 14:49
Bạn ơi không biết còn slot ôm nào không vậy cho mình ké với, mình sợ đi lâu ngày người nhà không cho lấy xe máy đi, chán quá.
Ngày thư nhất mình đi một mạch tới châu đốc rồi nghỉ đêm luôn, ngày thứ 2 châu đốc đi hà tiên, rồi qua rạch giá nghỉ đêm, ngày thứ 3 rạch giá đi cà mau, ngày thứ 4 cà mau đi cần thơ, ngày thứ 5 cần thơ tphcm. Không biết bạn thấy sao nhỉ

linhnn
15-01-2011, 14:52
Bạn ơi không biết còn slot ôm nào không vậy cho mình ké với, mình sợ đi lâu ngày người nhà không cho lấy xe máy đi, chán quá.
Ngày thư nhất mình đi một mạch tới châu đốc rồi nghỉ đêm luôn, ngày thứ 2 châu đốc đi hà tiên, rồi qua rạch giá nghỉ đêm, ngày thứ 3 rạch giá đi cà mau, ngày thứ 4 cà mau đi cần thơ, ngày thứ 5 cần thơ tphcm. Không biết bạn thấy sao nhỉ

Lịch trình của bạn cũng rất hợp ý mình. Hiện giờ chỉ mới có mình nên bạn có 1 suất ôm là đi với mình rồi đó :D

hoangnguyen2891
15-01-2011, 14:58
Mình mà không đi xe là người nhà cho đi thoải mái luôn, vì nói đi ô tô mà hihi. Vậy chị cho em slot ôm với nha
Đường đi xuống châu đốc còn đỡ, chứ từ châu đốc qua rạch giá, rồi qua cà mau, đường mù tịt, với lại nó nhỏ, quẹo tới quẹo lui

linhnn
15-01-2011, 15:01
Mình mà không đi xe là người nhà cho đi thoải mái luôn, vì nói đi ô tô mà hihi. Vậy chị cho em slot ôm với nha
Đường đi xuống châu đốc còn đỡ, chứ từ châu đốc qua rạch giá, rồi qua cà mau, đường mù tịt, với lại nó nhỏ, quẹo tới quẹo lui

Ấy chết, mình là con trai mà bạn, gay quá nhỉ.
Tên Linh mà sao lại có người hiểu nhầm được vậy ta ? >.<

hoangnguyen2891
15-01-2011, 15:06
Mình biết mà, mình chỉ sợ đi lâu ngày quá, người nhà không cho lấy xe đi thôi à, nên đang ký slot ôm hi

linhnn
17-01-2011, 08:37
Lượt về : Cà Mau - Cần Thơ - Bến Tre - Tiền Giang - HCM (356.5km)

Chặng 1 : Cà Mau - Cần Thơ (175.2km)

Chặng 2 : Cần Thơ - Bến Tre (93.9km)
Cung đường chính: Quốc Lộ 1 + Quốc lộ 57

Chặng 3 : Bến Tre - Tiền Giang (16.7km)
Cung đường chính: Quốc Lộ 60

Final : Tiền Giang - Sài Gòn (70.7km)

hoangnguyen2891
17-01-2011, 11:42
Cho cái lịch trình cụ thể luôn đi bạn, để mình còn chuẩn bị, sắp đến 22 rồi đó, muốn phượt miền tây lâu lắm rồi mà không có dịp

linhnn
17-01-2011, 11:48
Cho cái lịch trình cụ thể luôn đi bạn, để mình còn chuẩn bị, sắp đến 22 rồi đó, muốn phượt miền tây lâu lắm rồi mà không có dịp

Lịch trình cụ thể thì mình đã in ra, trong tuần này khi nào bạn rảnh mình gặp nhau bàn.
SĐT của mình : 0168 286 9021

quangdai179
17-01-2011, 21:54
Chúc các bạn có một chuyến đi thú vị , người miền Tây dễ thương lắm, tới ngã ba ngã tư nào không biết đường, cứ hỏi thăm người dân nhé ! Còn ăn uống thì đúng tiêu chí ngon - bổ - rẻ ! Chờ bài report của các bạn !

hoangnguyen2891
17-01-2011, 22:25
Có thể dời lại ngày xuất phát là chủ nhật không bạn, thứ 4 hoặc thứ 5 mình offline duoc không, bạn rãnh thứ mấy vậy

linhnn
17-01-2011, 23:01
Chúc các bạn có một chuyến đi thú vị , người miền Tây dễ thương lắm, tới ngã ba ngã tư nào không biết đường, cứ hỏi thăm người dân nhé ! Còn ăn uống thì đúng tiêu chí ngon - bổ - rẻ ! Chờ bài report của các bạn !

Cám ơn anh rất nhiều. Mình cũng hi vọng sẽ có một chuyến đi tốt đẹp, chúc anh năm mới vui vẻ.

conlele
18-01-2011, 06:35
Lịch trình của bạn cần bổ sung đoạn từ Tràm Chim đi ngược về lại Cao Lãnh.

Bạn thử tham khảo lộ trình này xem sao nhé, đi được nhiều nơi hơn mà không hề bị lặp lại chặng đường nào:
Sài Gòn - Mỹ Tho - Bến Tre - Trà Vinh (qua phà Cổ Chiên) - Sóc Trăng (qua đò cầu Quan và Đại Ngãi) - Bạc Liêu - Cà Mau - Rạch Giá - Long Xuyên - Châu Đốc (phà châu Giang) - Tân Châu (phà Tân Châu-H.ngự) - Hồng Ngự - An Long - Chàm Trim (ĐT844) - Tháp Mười (ĐT845) - Tân Phước (ĐT847-865) - Tân An - Sài Gòn.

* Nếu bạn thích ghé qua Cần Thơ thì cũng lộ trình trên từ Rạch Giá ra ngã ba Lộ Tẻ bạn rẽ về Cần Thơ rồi sau đó từ Cần Thơ đi Long Xuyên.
* Nếu bạn thích ghé qua Cao Lãnh thì đi thẳng từ Hồng Ngự - Cao Lãnh rồi về ngã ba An Hữu về Sài Gòn luôn, khỏi vô Tràm Chim.

Chúc chuyến đi vui vẻ - gặp nhiều hứng khởi.

hoangnguyen2891
18-01-2011, 06:43
http://www.xedapxuyenviet.com/Chang_DBSCL/DBSCL05_Camau-Rachgia.html
Mình tìm được cái đoạn đường rạch giá đi cà mau này, bạn kham khảo xem nha

linhnn
18-01-2011, 08:49
Lịch trình của bạn cần bổ sung đoạn từ Tràm Chim đi ngược về lại Cao Lãnh.

Bạn thử tham khảo lộ trình này xem sao nhé, đi được nhiều nơi hơn mà không hề bị lặp lại chặng đường nào:
Sài Gòn - Mỹ Tho - Bến Tre - Trà Vinh (qua phà Cổ Chiên) - Sóc Trăng (qua đò cầu Quan và Đại Ngãi) - Bạc Liêu - Cà Mau - Rạch Giá - Long Xuyên - Châu Đốc (phà châu Giang) - Tân Châu (phà Tân Châu-H.ngự) - Hồng Ngự - An Long - Chàm Trim (ĐT844) - Tháp Mười (ĐT845) - Tân Phước (ĐT847-865) - Tân An - Sài Gòn.

* Nếu bạn thích ghé qua Cần Thơ thì cũng lộ trình trên từ Rạch Giá ra ngã ba Lộ Tẻ bạn rẽ về Cần Thơ rồi sau đó từ Cần Thơ đi Long Xuyên.
* Nếu bạn thích ghé qua Cao Lãnh thì đi thẳng từ Hồng Ngự - Cao Lãnh rồi về ngã ba An Hữu về Sài Gòn luôn, khỏi vô Tràm Chim.

Chúc chuyến đi vui vẻ - gặp nhiều hứng khởi.

Cám ơn bạn conlele rất nhiều, ham muốn của mình là được đi tham quan vào các rừng quốc gia ở miền Tây nên không chú trọng lắm vào vấn đề đi được nhiều tình thành. Mình sẽ nghiên cứu thêm lộ trình của bạn để tham khảo cho bên mình.

http://www.xedapxuyenviet.com/Chang_DBSCL/DBSCL05_Camau-Rachgia.html
Mình tìm được cái đoạn đường rạch giá đi cà mau này, bạn kham khảo xem nha

Úi chà, cái này giống y như lời bạn mình nói, coi bộ chặng này hơi gay đó bạn.

Hết địa phận thành phố Cà Mau, Quốc lộ 63 trở thành nhỏ, hẹp. Số lượng xe hơi, xe tải sử dụng đường này cũng giảm đi nhiều. Dù vậy, bạn phải hết sức lưu ý đến những chiếc xe hơi, xe tải còn sót lại trên đường. Chị bán nước bên đường cảnh báo tính ngang tàng của mấy ông tài xế còn sống sót này: "Mấy cha nội chạy hăng lắm. Chạy bạt mạng như đang bị Tàu Tháo đuổi".

linhnn
18-01-2011, 13:55
Mình đã cập nhật chi phí chuyến đi ở trang đầu.

conlele
18-01-2011, 14:05
Vừa rồi mình đi miền Tây cũng 800km (chính xác là 795km), đổ xăng tổng cộng 5 lần, tổng tiền xăng 230k. Xe mình chạy là Wave-S.

hoangnguyen2891
18-01-2011, 14:09
Tối nay bạn rãnh không mình ra offline 1 ty nha

lenguyenhoang
18-01-2011, 21:28
Pm cho mình nha,mình cũng tính 25 tết này mình đi 1 tour xuyên miền Tây nè,có gì thì liên lạc với mình ta cùng đi,Hoàng 0933699611

chunguahoang
19-01-2011, 07:57
chào bạn,Mình có thể đi từ 25-28 tết ko,Rút ngắn thời gian lại, ko đi Đồng Tháp và An Giang(vì cận tết quá ko thể đi dài ngày);Miền tây mình chia thành 2 lần đi nhé, Ngày đầu Mình theo qL1A chạy thẳng xuống Cần thơ Luôn.

lenguyenhoang
19-01-2011, 19:45
Mình lên kế hoạch phượt miền Tây từ 25 tết đến 30 đi hết,chỉ bỏ 2 tỉnh An Giang và Đồng Tháp,chỗ ở thì có nhà người quen,có ai có hứng thú thì tham gia cùng mình nha,Hoàng 0933699611;)

deny
19-01-2011, 21:25
http://www.xedapxuyenviet.com/Chang_...u-Rachgia.html

Úi chà, cái này giống y như lời bạn mình nói, coi bộ chặng này hơi gay đó bạn.

Hết địa phận thành phố Cà Mau, Quốc lộ 63 trở thành nhỏ, hẹp. Số lượng xe hơi, xe tải sử dụng đường này cũng giảm đi nhiều. Dù vậy, bạn phải hết sức lưu ý đến những chiếc xe hơi, xe tải còn sót lại trên đường. Chị bán nước bên đường cảnh báo tính ngang tàng của mấy ông tài xế còn sống sót này: "Mấy cha nội chạy hăng lắm. Chạy bạt mạng như đang bị Tàu Tháo đuổi".
Cái này thông tin cũ rồi, tuy nhiên mình không có góp ý nào cho các bạn cả dù mình vừa đi ngày hôm qua và hôm kia..
Bản thân Phượt là du lịch bụi bụi, kết hợp một tý khám phá, càng mới mẻ càng ý nghĩa, không có lý do gì mà lo lắng căng thẳng cả.. đường đi thì trong miệng rồi, lạc thì không lạc, chỉ có điều, với 5 ngày (thậm chí 10 ngày) thì cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi, vì sau một ngày đi là khá mệt mỏi, nếu mà ghé nhiều điểm tham quan thì thiếu thời gian ngủ, nghỉ, thậm chí cập râp, còn phải lo hỏi thăm đường, tính toán thời gian và đề phòng các sự cố..
Theo lịch trình của mình là gần 20 ngày cho miền tây mà mình còn bỏ sót nhiều điểm ^^,
Một nhìn chung một ngày mà chạy 200km thôi cũng không có bao nhiêu thời gian mà chơi. Không biết các bạn đã chú trọng và liệt kê các nơi cần ghé chưa?
Nếu có 5 ngày, theo mình thì bạn tập trung chuyên môn cho 1 trong 2 mục đích:
1- Đi cho biết đường, không cần ghé nhiều điểm, cốt lõi là đi đủ 1 vòng hết các tỉnh, các điểm nào bên đường thì ghé 5-10 phut chụp hình (như là miếu bà chúa xứ, nhà công tử bạc liêu, cầu cần thơ, mỹ thuận..) còn các điểm cần thời gian (như là Trà Sư, vườn Chim, Núi Cầm, Óc Eo, Hà Tiên...) thì tạm thời bỏ qua. Thì tâp trung đường xá, ngày có thể đi 200-300km. Trên đường đi nên chụp hết tất cả các bảng chỉ đường và các bảng giới thiệu lại, về nhà sẽ thống kê được sau này lên kế hạoch đi đâu sẽ rất ổn.
2- Đi các vườn quốc gia (như bạn nói) thì chỉ đi được các tỉnh Đồng Tháp, An Giang, Kiên Giang, Cà Mau là hết thời gian rồi. Các tỉnh còn lại chỉ là đi ngang qua thôi. Như vậy bạn mới có thể tham quan hết được 1 khu vườn hay rừng quốc gia. Một khu rừng như vậy có thể tốn 1 buổi hoặc 1 ngày của bạn đấy. Nhưng đi các vườn quốc gia cũng chưa hẳn là đã thấy được cái hay, cái đặc trưng của miệt sông nước đâu nghen. ^^, Theo mình là những con đường đê vem sông mới là cái hay, và những người dân miệt thứ mới đúng điệu :D

Chúc hành trình vui vẻ, thành công.

linhnn
20-01-2011, 07:17
Vừa rồi mình đi miền Tây cũng 800km (chính xác là 795km), đổ xăng tổng cộng 5 lần, tổng tiền xăng 230k. Xe mình chạy là Wave-S.

Cám ơn bạn conlele, tối nay offline mình sẽ tính lại tiền xăng

Tối nay bạn rãnh không mình ra offline 1 ty nha
Tối nay hen

Pm cho mình nha,mình cũng tính 25 tết này mình đi 1 tour xuyên miền Tây nè,có gì thì liên lạc với mình ta cùng đi,Hoàng 0933699611

Mình lên kế hoạch phượt miền Tây từ 25 tết đến 30 đi hết,chỉ bỏ 2 tỉnh An Giang và Đồng Tháp,chỗ ở thì có nhà người quen,có ai có hứng thú thì tham gia cùng mình nha,Hoàng 0933699611;)
Cám ơn bạn Hoàng nhá.

chào bạn,Mình có thể đi từ 25-28 tết ko,Rút ngắn thời gian lại, ko đi Đồng Tháp và An Giang(vì cận tết quá ko thể đi dài ngày);Miền tây mình chia thành 2 lần đi nhé, Ngày đầu Mình theo qL1A chạy thẳng xuống Cần thơ Luôn.
Không được bạn à, bây giờ thì mình không thể thay đổi lịch trình được >.<

linhnn
20-01-2011, 07:37
Cái này thông tin cũ rồi, tuy nhiên mình không có góp ý nào cho các bạn cả dù mình vừa đi ngày hôm qua và hôm kia..
Bản thân Phượt là du lịch bụi bụi, kết hợp một tý khám phá, càng mới mẻ càng ý nghĩa, không có lý do gì mà lo lắng căng thẳng cả.. đường đi thì trong miệng rồi, lạc thì không lạc, chỉ có điều, với 5 ngày (thậm chí 10 ngày) thì cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi, vì sau một ngày đi là khá mệt mỏi, nếu mà ghé nhiều điểm tham quan thì thiếu thời gian ngủ, nghỉ, thậm chí cập râp, còn phải lo hỏi thăm đường, tính toán thời gian và đề phòng các sự cố..
Theo lịch trình của mình là gần 20 ngày cho miền tây mà mình còn bỏ sót nhiều điểm ^^,
Một nhìn chung một ngày mà chạy 200km thôi cũng không có bao nhiêu thời gian mà chơi. Không biết các bạn đã chú trọng và liệt kê các nơi cần ghé chưa?
Nếu có 5 ngày, theo mình thì bạn tập trung chuyên môn cho 1 trong 2 mục đích:
1- Đi cho biết đường, không cần ghé nhiều điểm, cốt lõi là đi đủ 1 vòng hết các tỉnh, các điểm nào bên đường thì ghé 5-10 phut chụp hình (như là miếu bà chúa xứ, nhà công tử bạc liêu, cầu cần thơ, mỹ thuận..) còn các điểm cần thời gian (như là Trà Sư, vườn Chim, Núi Cầm, Óc Eo, Hà Tiên...) thì tạm thời bỏ qua. Thì tâp trung đường xá, ngày có thể đi 200-300km. Trên đường đi nên chụp hết tất cả các bảng chỉ đường và các bảng giới thiệu lại, về nhà sẽ thống kê được sau này lên kế hạoch đi đâu sẽ rất ổn.
2- Đi các vườn quốc gia (như bạn nói) thì chỉ đi được các tỉnh Đồng Tháp, An Giang, Kiên Giang, Cà Mau là hết thời gian rồi. Các tỉnh còn lại chỉ là đi ngang qua thôi. Như vậy bạn mới có thể tham quan hết được 1 khu vườn hay rừng quốc gia. Một khu rừng như vậy có thể tốn 1 buổi hoặc 1 ngày của bạn đấy. Nhưng đi các vườn quốc gia cũng chưa hẳn là đã thấy được cái hay, cái đặc trưng của miệt sông nước đâu nghen. ^^, Theo mình là những con đường đê vem sông mới là cái hay, và những người dân miệt thứ mới đúng điệu :D

Chúc hành trình vui vẻ, thành công.

Rất cám ơn những kinh nghiệm quý báu của bạn deny. Tại vì đây là chuyến đi 2 người nên mình mới phải lo lắng như vậy, chứ nếu đi 1 mình thì dù có nguy hiểm mình vẫn đi thôi, ít nhất thì mình không làm ảnh hưởng đến người khác. Dì chứ đi chơi thì mình lúc nào cũng "máu" cả bạn à, không sợ gì đâu.
Thực ra thì lúc đầu mình đặt thời gian là 1 tuần nhưng vì bạn hoangnguyen2891 không đi lâu được nên mình rút ngắn lại. Mình không có tham vọng là đi hết, mà chỉ muốn đi thăm thú, tìm hiểu danh lam, thăng cảnh, con người miền Tây.
Có lẽ mỉnh chỉ đi được 1 vườn quốc gia Tràm Chim thôi vì vấn đề thời gian nhưng mình sẽ dành một ít thời gian để tham quan. Điều quan trọng là mình sẽ biết được nhiều điều về hệ sinh thái ở miền Tây, mình đang hoạt động trong một tổ chức tình nguyện vì môi trường mà ;).

Theo mình là những con đường đê vem sông mới là cái hay, và những người dân miệt thứ mới đúng điệu :D
Lời chia sẻ của bạn rất hay, mình sẽ tập trung đi vào các con đường ven sông :D.Chúc bạn năm mới vui vẻ, đã đi miền Tây về rồi thì post hình lên sớm cho mọi người xem nhá (c)

deny
20-01-2011, 23:38
Có lẽ mỉnh chỉ đi được 1 vườn quốc gia Tràm Chim thôi vì vấn đề thời gian nhưng mình sẽ dành một ít thời gian để tham quan. Điều quan trọng là mình sẽ biết được nhiều điều về hệ sinh thái ở miền Tây, mình đang hoạt động trong một tổ chức tình nguyện vì môi trường mà ;)Mỗi cái Tràm Chim thì ít, ghé thêm TRà Sư (An Giang) trong vòng 3h với Lung Ngọc Hoàng (Hậu Giang) trong vòng 4h thì ok lắm đó bạn

Mình chưa kết thúc hành trình nên chưa post hình chia sẻ được, chúc vui ^^,

linhnn
28-01-2011, 13:43
Hi, chuyến đi đã thành công tốt đẹp (4 ngày + 900k). Vậy là đây là lần thứ 2 mình đi một mình một ngựa, mặc dù điều này có ảnh hưởng không nhỏ đến chi phí nhưng mình đã có cảm xúc thật tuyệt vời, phiêu lưu qua các con đường miền Tây, gặp được nhiều người thú vị và tốt bụng :kuli.
Cảm xúc về chuyến đi rất rất là nhiều, vui buồn lo lắng đan xen lẫn nhau ( buồn là khi sắp hết tiền mà đường thì còn dài :D). Con người miền Tây rất là chân thành và hiếu khách. Mình may mắn khi được chủ thuyền ở Cà Mau mời ăn cơm, cơm Cà Mau ngon tuyệt các bạn à (không biết gạo gì mà ngon thể, quên mất hỏi :((). Khung cảnh thì đậm chât hoang dã và thô sơ của miền Tây sông nước, cuộc sống ở dưới đó thanh bình quá các bạn à, nó khiến con người ta quên đi bao lo toan của cuộc sống thành thị ở sài gòn náo nhiệt này.
Và thật may mắn là mình không gặp bất trắc nào trong suốt cuộc hành trình, mấy lần đi lạc đường, may là lúc đó xe không sao, chứ mà bể lốp thì em chỉ biết câm nín ngồi cầu chúa :gun.
Không biết khi nào rồi mình sẽ quay lại miền Tây nhưng những gì mà mình đã trải qua thì thiệt là khó mà quên quá đi :D. Mình sẽ làm bài report sau Tết, cám ơn tất cả mọi người đã chia sẻ và đóng góp những kinh nghiệm quý báu trong topic này đã giúp mình có thêm tự tin cho cuộc hành trình.
Chúc tất cả mọi người có một ngày Tết thật là thú vị, luôn khát khao được phiêu du và khám phá những vùng đất mới.
Mình xin đóng topic tại đây, có lẽ Tết này sẽ nằm nhà nghĩ ngơi dưỡng sức tí đã ;)