PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Trải nghiệm du lịch Đà Nẵng từ 13-16/4/2014

duykhoilua
17-04-2014, 21:11
Mình và gia đình vừa có một kỳ nghỉ ở Đà Nẵng nên cũng muốn chia sẻ ít nhiều thông tin cho các bạn muốn đi Đà Nẵng . Vì đây là nhận xét chủ quan , không quảng cáo hay bôi nhọ điều gì cả . Thế nhé!

Thời gian từ 13/4/2014 đến 16/4/2014

Về khách sạn :
Giá cả : Mình book phòng ở Vĩnh Trung qua trang chudu24 nên giá cũng mềm (785.000d so với giá niêm yết ở KS là 1.350.000d loại phòng suite 1) ,
Hướng : phòng mình có hướng toàn mái tôn nên chỉ thấy chút ít cảnh quan thành phố, buồn và thất vọng quá khi trước khi book mình có hỏi thì báo hướng phố.

Chất lượng : Tốt , phòng rất rộng (60m2) nhưng có một số chi tiết mình không ưng : có máy giặt nhưng không sử dụng được vì không nối ống nước, nhà bếp chỉ có bếp ga(chả hiểu để làm gì , chắc để sưởi ấm khi đông về ) .
Ăn sáng : rất nghèo nàn : cơm chiên (tạm ổn), bún chả cá (ngon), mì quảng (cực dở ), bánh mì ốp la (ổn vì món này dễ mừ) và hết. Vì không phải buffet nên mỗi phần ăn hơi nhiều nên cũng rang ăn cho hết nếu không thì cho là không lịch sự ( ăn thừa thì ai ăn)

Riêng sáng ngày 16/4/2014 từ 02h00 đến 04h40 thì mất điện làm cả gia đình mình không ngủ được, (không ngủ được là do cảnh báo security của phòng báo ầm ĩ làmmình phải dậy tắt đi thì nó mới im và nó hú đến 4 lần mới thôi, mất ngủ !) mình xuống lễ tân thì 02 anh lễ tân ngủ thẳng cẳng mà không biết mất điện. Thế mới biết anh em nhân viên ở đây rất hồn nhiên vô tư! Đến sáng mình xuống trả chìa khoá phòng thì lễ tân cũng không xin lỗi hay giải thích gì sất thế mới thiếu chuyên nghiệp! Mình có hỏi tại sao mất điện thì mới chịu giải thích là do hư máy phát điện.

Nếu có lần sau mình sẽ ở một KS khác để so sánh nhé. Chứ quay lại VĩnhTrung chắc chắn là KHÔNG !

Về thời tiêt :
Nắng hơi gắt ( 33 độ ) , chỉ có Bà Nà tuy cũng có nắng nhưng lại se se lạnh (không cân áo khoác ) và đèo Hải Vân gió vi vu ( nên mang áo khoác).
Về giao thông :
Đường sá rất tốt , đèo Hải Vân thì có vài chỗ hơi xấu nhưng đi chậm thì ổn ), đường đi Bà Nà thì từ Qlộ 1 vào hơi bụi nhưng đường tốt. Các bạn có thuê xe gắn máy hay ô tô thì cũng cẩn thận vì có một số người đi rất ẩu ( ở Việt Nam mà ), đèn giao thông thì có nhưng rất ít chỗ có và chỗ có thì có ít chỗ hoạt động đủ đèn giao thông. Mình được một bạn giới thiệu một anh tên Nhân cho thuê xe gắn máy (xe số Yamaha) giá 110.000 mỗi ngày , mình thuê 4 ngày 3 đêm thì anh í chỉ tính 3 ngày (thân thiện). Xe tốt , leo đèo ổn .
Về các điểm tham quan du lịch :
Bà Nà( cách trung tâmTP khoảng 30km, mất khoảng 45phút xe gắn máy ) đang trong giai đoạn xây dựng nên công trình còn rất nhiều nên còn ngổn ngang và bụi nhiều , nhanh lắm thì 2.9 này có thể xong . Thời gian tham quan cả ngày . Cáp treo ở đây có 02 hệ thống riêng ; 01 đi từ ga dưới đến ga giữa rồi đi bộ sang ga kế bên để lên ga trên , còn ga còn lại đi thẳng từ ga dưới lên ga trên( khoảng 15 phút ) , mỗi hệ thống đều có 02 chiều đi và về . Một lưu ý cho bạn nào muốn đi tham quan Bà Nà rồi về sân bay là phải sắp xếp thời gian rộng rãi vì hai hệ thống này phải ngưng hoạt động ởnhững khoảng thời gian quy định . Mình thấy có 01 cặp phải mếu máo vì phải chờ đến 15h00 hệ thống mới hoạt động trở lại trong khi phải có mặt ở sân bay lúc 16h00, xin xỏ khóc lóc mãi mới ưu tiên cho đi cabin đầu tiên khi hệ thống cáp treo khởi động lại .Thót tim nhé ! Ngoài tiền vé 500.000 cho người lớn từ 1,3m trở lên , 350.000 cho trẻ em từ 1,0 đến 1,3m và miễn phí cho trẻ em dưới 1,0m ( gia đình nào có trẻ em có chiều cao trên 1,0m chút ít thì vui vẻ tươi cười với mấy anh, chị gác cabin cũng xuề xoà cho lên luôn ) , trên đường đi có vài chỗ bán vé lên Bà Nà thì các bạn đừng mua nhé, mất thời gian và cũng không biết vé này có ổn không vì mình chưa mua! Trên này có nhiều điểm vui chơi miễn phí như công viên khủng long( gia đình nào có trẻ con thì đừng hù doạ các bé nhé ) , chùa Linh Ứng ( đi bộ hơi nhiều và đường rất dốc nên cần cẩn thận nhất là các cháu nhỏ ) và một ngôi đền ở đỉnh Bà Nà cũng rất dốc nhưng vì mệt và còn ngổn ngang công trình trên đường đi nên không đi. Các điểm có phí như : máng trượt (tối đa 2 người rất vui nhưng cẩn thẩn di động và ví tiền để trong túi có thể rớt xuống khi ngồi trượt nhé ) vé 50.000đ mỗi lượt chơi, viện bảo tàng sáp 50.000đ không hạn chế thời gian tham quan ( các bé rất thích vì có Mr Bean và Gấu KungFu Panda còn các mẹ thì có Angela Julie , còn Papa thì có Messi , tổng thống Putin , Obama và nhiều nhân vật nổi tiếng khác nhé …). Khu vui chơi fantasy có nhiều trò chơi cho mọi lứa tuổi và có niêm yết giá đầy đủ nhé.

Chùa Linh Ứng :
Ở Đà Nẵng có rất nhiều chùa mang tên Linh Ứng ( không biết tại sao ), nhưng đẹp và rộng rãi nhất là chùa Linh Ứng ở Bãi Bụt cách Trung tâm TP khoảng 30 phút đi xe gắn máy,thời gian tham quan khoảng 02 giờ .các bạn chịu khó đi bộ( không mệt như ở Bà Nà nhưng cũng lấy đi của bạn nhiều Kalo nhé) và có thể phóng tầm mắt quan sát toàn thành phố Đà Nẵng từ đây ( những hôm trời nắng nhé )

Đèo Hải Vân :
Đây là điểm tham quan rất thú vị , tuy không cao như Bà Nà nhưng đường đi hiểm trở cheo leo rất thú vị để trải nghiệm một lần trong đời . Cách TP khoảng 10km về phía Bắc , đèo Hải Vân có chiều dài 20km. Theo chủ quan của mình thì đèo Hải Vân không cheo leo và dài bằng đường đi SaPa ở Lào Cai , về cảnh quan thì đèo Hải Vân một bên là núi đá cheo leo đèo dốc còn một bên biển và vực sâu thăm thẳm còn đường đi Sapa là núi và núi mà thôi ( có nhiều chỗ là núi và cánh đồng bậc thang ) , đường đi đèo Hải Vân cũng ổn tuy có vài chỗ “cùi chỏ” (khoảng 5 điểm ) nhưng đi chậm thì không sao ( đi chậm mới thưởng thức được chứ ) , dọc đường đi cũng có xe đi lại nên không sợ vắng và cướp nhé . Nơi giao nhau giữa Đà Nẵng và Huế là đỉnh đèo có ải Vân Quan tuy cũ nhưng cũng đi vào tham quan cho biết . Đây cũng là điểm dừng chân nên có nhiều hàng quán bán nước và đồ lưu niệm ( nhớ hỏi giá nhé ). Một điểm lưu ý nho nhỏ thì các bạn nên mang một bó nhang để thắp cho những linh hồn đã khuất do chiến tranh , tai nạn giao thông còn dấu tích là các bàn thờ lập nên rất nhiều trên đường đèo . Khi về lại Đà Nẵng bạn có thể đi bằng đường hầm Hải Vân (khoảng 08 phút ) để trải nghiệm . Bạn mua vé đi xe trung chuyển qua hầm là 8.000d mỗi người và 30.000d cho xe gắn máy .

Lăng Cô :
Khi đổ đèo Hải Vân bạn sẽ tới vịnh Lăng Cô, bạn có thể vào đầm Lập An hay các quán ven đường phía trong quốc lộ 01 để ăn hải sản (đi sâu vào trong cũng có nhiều quán đẹp và bình dân nhé). Ở đây có cháo hàu và các món hải sản . Bạn có thể mua dầu tràm để xoa bóp chân cho những ngày leo núi ở Bà Nà và chùa Linh Ứng ( mình không biết giá vì không mua nên nhớ hỏi giá nhé )
Tắm biển :
Ở Đà Nẵng có rất nhiều bãi tắm nên bạn tha hồ lựa chọn , các bãi tắm trắng và sạch nhưng rác vẫn có khi bạn xuống nước tuy không nhiều nhưng hơi phiền ( vậy là quá tốt so với Vũng Tàu nhé ). Bạn không nên mang di động máy ảnh , tablet vì rất lỉnh kỉnh vì không ổn. Gửi xe và gửi đồ cũng tốt , ( chưa tới 10.000d cho 02 món này ) , tắm nước ngọt thì free. Bạn nên tắm ở chỗ có người cứu hộ và đúng nơi quy định vì an toàn vàvui hơn là tắm một mình ( trừ tắm tiên nhỉ ).
Ngũ hành sơn :
Cũng như chùa Linh Ứng ở bãi Bụt bạn phải đi bộ lên điểm tham quan , ở động ÂmPhủ đang trong giai đoạn hoàn chỉnh thang máy lên chùa nên chưa đi thang máy lên chùa .
Làng đá Non Nước:
Kế bên Ngũ Hành Sơn là làng đá Non Nước , nếu chỉ tham quan và chụp ảnh thì vào những cửa hàng phía ngoài đường Trường Sa còn muốn mua làm quà đem về thì phía trong có rất nhiều nhà bán giá tốt hơn , bạn có thể mang theo hành lý xách tay khi đi máy bay vì để hành lý ký gửi không ổn cho lắm .
Hội An :
Từ làng đá Non Nước đi về hướng Nam khoảng 20km là tới Hội An. Nếu không ở lại thì nên đi khoảng 15h00 đến 16h00 là tới Hội An. Hội An cũng nhỏ nên đi khoảng 01 giờ là có thể đi các con phố và cửa Đại còn khu phố đi bộ bạn có thể mất khoảng 02 giờ ( từ 17h00 đến 19h00) là lúc phố cổ lên đèn cũng thú vị , lúc tối chụp hình không đẹp nhưng cũng đáng trải nghiệm đi bộ qua các con phố căn nhà bán hàng lưu niệm . Nếu đi ngày 14 âm lịch thì không phải mua vé và rất đông vui ( người nước ngoài rất đông , đông hơn khách nội địa). Tuy cũng có mời mua đèn hoa đăng và một số món đồ lưu niệm nhưng cũng rất ít và không lì như ở chợ Bến Thành .
Về ẩm thực :
Ngon và tuyệt theo mình là cơm gà bà Buội ( 22 Phan Chu Trinh Hội An) . Bạn nên đến quán lúc sớm vì quán nhỏ và có khoảng 5 bàn , mỗi bàn chỉ 4-5 người . Gà ở đây rất ngọn , gia đình mình (3 người) gọi một dĩa gà luộc ( ở đây chỉ có gà Luộc nhé) và một dĩa lòng , trứng non và cơm , rau cũng khoảng 180.000 nhưng rất ngon và nhiều ( phải đem bớt về). Một điểm lưu ý là quán không niêm yết giá nên bạn có thể hỏi giá trước khi gọi món.
Hải Sản : nên ăn ở những quán ở dọc bờ biển vì đồ ăn tươi và nhiều , có niêm yết giá . Còn hải sản ở quán Bà Thôi (Lê Đình Dương) thì bình thường , nhân viên thì chậm và lẵng trí .
Còn mì Quảng (1A Hải Phòng ) và cao lầu (267 Thái thị Bôi ) theo mình không có gì đặc sắc thậm chí còn dở , không biết ở Hội An thế nào .
Cơm nhà Đỏ thì mắc và dở
Theo mình đặc sản của Đà Nẵng và Hội An là : Rau (đừng cười nhé) . Một số món ăn có thêm rau răm và húng trũi rất thơm . Rau răm và húng trũi ở đây nhỏ chứ không lớn như miền Nam nhưng rất thơm . Mình mua về Nam cả 01 túi ( ở chợ Cồn).

Lời kết : chuyến đi để lại nhiều tâm trạng : vui và buồn , ăn ngon và dở , mất ngủ ( vì KS hành cả đêm). Nhưng để lại nhiều suy nghĩ : Đà Nẵng là điểm du lịch đáng để 62 tỉnh thành còn lại học hỏi mô hình , tuy chưa tuyệt vời nhưng những gì để lại sau chuyến đi này là CÁM ƠN. Cám ơn con người miền Trung nói chung và Đà Nẵng nói riêng thẳng thắn, thật thà, nhiệt tình và đã bỏ ra rất nhiều thời gian tiền bạc và công sức để có được như ngày hôm ni. Chắc chắn mình sẽ quay lại ( khi đó hi vọng Bà Nà và Ngũ Hành Sơn sẽ hoàn thiện các công trình ).
HẾT

duykhoilua
17-04-2014, 21:13
https://scontent-b-lax.xx.fbcdn.net/hphotos-frc1/t1.0-9/10155158_675951879129828_47335887457399350_n.jpg
Vịnh Lăng Cô khi vừa đổ đèo.

duykhoilua
17-04-2014, 21:42
https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/t1.0-9/10155728_673994882658861_3776659058020585997_n.jpg
Nhìn từ chùa Linh Ứng về hướng TT thành phố
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/t1.0-9/1625672_675951192463230_8765760114938619606_n.jpg
Điểm dừng chân chụp từ ải Vân Quan

VuDuyBinh
18-04-2014, 18:26
Bạn có thể cho xin số điện thoại anh Nhân chothuê xe Yamaha ? Mình chuẩ bị di Đà Nẵng. Thanks.

Namdh
18-04-2014, 18:53
Mình và gia đình bạn trùng lịch vào sáng ngày 14, 15 và 16.
Món mì quảng và cao lầu mình ăn cũng không hợp khẩu vị
Up thêm nhiều ảnh đi

duykhoilua
18-04-2014, 21:37
Bạn có thể cho xin số điện thoại anh Nhân chothuê xe Yamaha ? Mình chuẩ bị di Đà Nẵng. Thanks.

Mình đã gửi sdt , bạn tham khảo nhé , trên mạng cũng có nhiều cho bạn lựa chọn.
Bạn nhớ mang thêm 01 giấy tờ tuỳ thân khác để anh í giữ lại , tiền bạc thì bạn trả luôn khi bạn nhận xe , không cần tiền cọc.
Nếu có đi đèo Hải Vân thì nhớ kiểm tra THẮNG , VỎ xe cho an toàn nhé.

chinhcbr
18-04-2014, 22:36
- Chương trình của bạn còn thiếu chinh phục đỉnh núi và vòng quanh Sơn Trà rồi, hơi tiếc cho bạn.
* Giải đáp thắc mắc của bạn vì sao ở Đà Nẵng nhiều chùa Linh Ứng:
- Ở Đà Nẵng hiện bây giờ có 3 ngôi chùa Linh Ứng, ngôi chùa đầu tiên là ở Ngũ Hành Sơn niên đại cách đây hơn 300 năm (nói về chùa chiềng thì đố ai mà biết chính xác được năm hình thành ).
- Ngôi chùa Linh Ứng thứ 2 được xây vào ngày 9/9/1999 ở trên đỉnh núi Bà Nà có tượng phật Thích Ca cao 27m. Theo những người lớn tuổi kể lại là phật Thích Ca Bà Nà và phật Thích Ca Hòa Mỹ (phường Hòa Khánh - Liên Chiểu - Đà Nẵng) cùng nhìn về 1 điểm, tương truyền điểm đó có cái gì đó có người nói no rất ghê gớm phải xây tượng phật trấn giữ có người nói điểm đó là núi Phước Tường có Long Mạch nằm ở đó.
- Ngôi chùa Linh Ứng thứ 3 được khánh thành năm 2010 mừng đại lễ 1000 năm Thăng Long (là ngôi chùa lớn nhất ở Đà Nẵng hiện nay)
Cả 2 ngôi chùa xây sau này đều được hòa thượng Thích Thiện Nguyện (trụ trì đời thứ 10 cùa chùa Linh Ứng Ngũ Hành Sơn) dùng tiền cúng dường, quyên góp và một phần ngân sách thành phố để xây chùa.
dự kiến trong tương lai sẽ có thêm 1 ngôi chùa Linh Ứng nữa nằm dưới chân đèo Hải Vân, 4 ngôi chùa sẽ là Tứ Trụ nằm 4 góc thành phố, theo quan niệm tâm linh thì nó sẽ là nền tảng vững chắc chống chọi mọi khó khăn của thành phố và đưa thành phố đi lên phát triển.

duykhoilua
19-04-2014, 14:23
- Chương trình của bạn còn thiếu chinh phục đỉnh núi và vòng quanh Sơn Trà rồi, hơi tiếc cho bạn.
* Giải đáp thắc mắc của bạn vì sao ở Đà Nẵng nhiều chùa Linh Ứng:
- Ở Đà Nẵng hiện bây giờ có 3 ngôi chùa Linh Ứng, ngôi chùa đầu tiên là ở Ngũ Hành Sơn niên đại cách đây hơn 300 năm (nói về chùa chiềng thì đố ai mà biết chính xác được năm hình thành ).
- Ngôi chùa Linh Ứng thứ 2 được xây vào ngày 9/9/1999 ở trên đỉnh núi Bà Nà có tượng phật Thích Ca cao 27m. Theo những người lớn tuổi kể lại là phật Thích Ca Bà Nà và phật Thích Ca Hòa Mỹ (phường Hòa Khánh - Liên Chiểu - Đà Nẵng) cùng nhìn về 1 điểm, tương truyền điểm đó có cái gì đó có người nói no rất ghê gớm phải xây tượng phật trấn giữ có người nói điểm đó là núi Phước Tường có Long Mạch nằm ở đó.
- Ngôi chùa Linh Ứng thứ 3 được khánh thành năm 2010 mừng đại lễ 1000 năm Thăng Long (là ngôi chùa lớn nhất ở Đà Nẵng hiện nay)
Cả 2 ngôi chùa xây sau này đều được hòa thượng Thích Thiện Nguyện (trụ trì đời thứ 10 cùa chùa Linh Ứng Ngũ Hành Sơn) dùng tiền cúng dường, quyên góp và một phần ngân sách thành phố để xây chùa.
dự kiến trong tương lai sẽ có thêm 1 ngôi chùa Linh Ứng nữa nằm dưới chân đèo Hải Vân, 4 ngôi chùa sẽ là Tứ Trụ nằm 4 góc thành phố, theo quan niệm tâm linh thì nó sẽ là nền tảng vững chắc chống chọi mọi khó khăn của thành phố và đưa thành phố đi lên phát triển.
Đúng là còn sót bán đảo Sơn Trà nhưng là ngày đầu mệt và có em bé nên đành bỏ luôn.