PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Singapore (Phần 2)

Pages : 1 2 3 4 [5]

tv41147
03-11-2011, 11:09
Xin các ace trong phượt giúp đỡ, tình hình nhóm mình phượt qua Sing dịp Lễ 30/4 năm sau. Nhưng khi book vé máy bay thì mình đã lỡ book nhầm giờ bay của 3 thành viên (cùng ngày, cách nhau 5 tiếng). Mình muốn đổi giờ bay của 3 thành viên đó để bay cùng với nhóm phải làm thế nào? (mình book online trên tigerairways)
Thanks

Theo kinh nghiệm của mình nếu 30/4 năm sau bạn mới bay thì bạn khoan hãy sử dụng chức năng "change flight time" trên trang web của Tiger vì sẽ tốn phí, có khi rất cao nữa. Các hãng KH giá rẻ rất hay thay đổi lịch bay, mà thời gian từ đây đến đó còn rất xa, nên khả năng thay đổi rất lớn. Mà khi nó thay thổi lịch bay của mình tự động như vậy, nó sẽ email thông báo và cho bạn chọn lựa có bay theo lịch mới hay không, nếu không bạn có thể đổi lại theo ý mình mà không phải tốn phí, FREE hoàn toàn nha. Quan trọng là bạn phải check email thường xuyên (email mà bạn dk khi book online đó) để cập nhật thường xuyên nha.

hoangvanphuong75
03-11-2011, 14:08
mới bay qua sing và đang ở kl., lúc đến sing, có 1 bạn nữ đứng trước bị mời vào phòng hỏi thăm. trong khi đó có 1 boy mới nhập cảnh sing lần 1, nó cộp dấu nhập chỉ 1 giây, ko cần nhìn mặt xấu đẹp ra sao!

uttchan
03-11-2011, 14:20
Mí vụ HQ ở Sing sao cứ là đề tài muôn thưở hoài vậy nhỉ? Ngay từ lần đầu tiên qua Sing dù trong túi hok có tới hơn 400 đô (mà hết 200 đô trong đó đã phải trả nợ cho 1 người bạn ở Sing vì bạn í đã bỏ tiền ứng trước giúp mình mua vé xem Concert 1 nhóm nhạc mình thích), mình cũng ko run sợ gì hết :))

Nói chung trừ khi chính bản thân có vấn đề mới phải sợ, cây ngay ko sợ chết đứng. HQ mà lôi thôi em chửi cho HQ nghe cho thủng màn nhĩ í chứ

Đợt 30/4 năm sau mình đang định thử mặc đồ ngắn, trang điểm đậm nhập cảnh Sing thử xem HQ nói giè :))

Kinh nghiệm cho mọi người: HQ Sing chỉ thường hỏi mấy câu sau đây và chấm hết
- Tại sao đến đây?
- Đi 1 mình hả? (mấy người đó rất mắc dịch, họ ko hỏi bạn đi với ai, chỉ hỏi "đi 1 mình hả", 2 lần đi 2 lần bị hỏi)
- Đi mấy ngày về?
- Nhìn nhìn liếc liếc (cái nhìn rất là soi mói và nếu bạn co rúm lại thì họ sẽ có ánh nhìn miệt thị, nhưng bản thân mình ko chấp nhận họ miệt thị mềnh thì hãy cứng rắn nhìn thẳng vô mắt họ, sẵn sàng nhe nanh lên :)))

Bạn nào ko tự tin lắm với vốn tiếng Anh thì chịu khó thủ sẵn mấy câu phòng thân, nói năng lưu loát và ko sợ sệt linh tinh đảm bảo là qua. Ng nào ko tự tin nữa thì trong đoàn cử 1 ng tự tin đi trước, người kia nói lun "tôi đi với đoàn phía sau" là họ còn chẳng thèm nhìn mặt mí ng sau, cộp dấu cho qua lun :D

knightley
03-11-2011, 19:10
hi mọi người, mình vừa về đây. Tóm lịch trình như sau:
Ngày 1: sgn - sin chuyến 9h10 am. Đến Budget terminal 12h trưa. Check in rất đơn giản nhé mọi người. HQ chẳng hỏi han gì đâu, cộp cộp qua thôi. Nhớ viết tờ khai hải quan. Lúc check in họ giữ mặt chính, mặt còn lại nhớ kẹp vào PP để lúc về họ thu cái còn lại. Trong các quầy check in, hãy chọn cô nữ, vừa nhanh vừa dễ. Làm thủ tục xong, theo mũi tên chỉ dẫn ra chỗ đón shuttle bus. 10 phút có 1 chuyến. Qua tới Terminal 2, đi thang cuốn xuống MRT, mua thẻ E - link. 12$/ thẻ, trong đó 5$ không hoàn lại. Lên tàu về Tannah đổi chuyến đi Kallang. Lúc đầu tính book ks chỗ khác, nhưng nghe nói khu red light, mình muốn ở thử xem hoạt động về đêm của mấy ẻm thế nào. Từ ga kallang đi bộ 15 phút về tới ks. Mình ở Fragrance Emerald - 45$/ night
Làm thủ tục nhận phòng xong bắt tàu từ Kallang đi Jurong East. Vì muốn tham quan Science Center đó mà. Xuống ga Jurong East thì hỏi đường đến SC nhe, không cần nhảy bus đâu. Cũng gần, đi bộ tầm 15 phút à. ( hình ảnh mình sẽ share ở bài viết cảm nhận sau nhen). Tham quan ở đây xong là cũng 4h30 rồi. Thế là lên tàu đi thẳng ga Raffles Place. Tại đây chụp ảnh, tham quan mall. 7h, đi tại foodcourt. Sau đó đi bộ ra Merlion luôn. từ Fullerton hotel nhìn qua bên kia sông, 8h tối có nhạc nước đèn laze. ( chia sẻ bài cảm nhận). Nhà hát " sầu riêng". VỀ ga Cityhall - về Kallang. Kết thúc ngày 1
Ngày 2: Kallang - Habour Front ( chụp ảnh Water front)- Vivo City - Universal Studio ( all day).
17h: habour front - Clark quay ( MICE building), St church, tòa nhà quốc hội đang sửa, không chụp ảnh gì được. Ăn ở subway. City hall MRt về Kallang. Ăn cháo ếch Gaylang. 8$/ con, 16$/ 2 con. Kết thúc ngày 2
Ngày 3: meeting với đối tác mất hết cả buổi sáng. Ăn trưa xong đi thẳng Lavender MRT, đi bộ theo đường Victoria ra thánh đường hồi giáo, ra khu Golden Mile complex hỏi xe đi Malay cho đợt sau ( sau tết ). Khu này chụp ảnh cũng đẹp lắm nha vì có nhiều tòa nhà theo đạo hồi, sơn trắng. Đi bộ về Lavender- đi China town. Tham quan xong đi Orchard, shopping mỏi cả tay. Mùa này ít sales off. Đi Little India, mỏi nhừ chân rồi nên không đi Mustafa nữa. VỀ Kallang ăn tối, thang thang phố đèn đỏ, thấy cũng thường ( chắc tại đi ngày thường), không náo nhiệt lắm.
Ngày 4: 5h đã bị dựng dậy, đi chuyến sớm. 6h đón tàu đi Changi. Xém chút lên nhầm bus đi lại vào city. VÀo đến budget thì lại hoảng hồn vì thấy early check in is closed mất rồi, mặt xanh lè. Hóa ra line của mình check in ở số 2, đang last call. chạy gần chết. Cuối cùng cũng lên kịp giờ.
Thanks bà con.

gialong
04-11-2011, 01:06
Bạn Knightley mến,

Cám ơn bạn vì đã chia sẽ những trải nghiệm trong chuyến đi Singapore vừa qua.

Mình cũng đang lên kế hoạch đi du lịch tự túc Singapore vào đầu năm 2012.

Về chỗ ở, mình định book khách sạn Fragrance Hotel-Emerald. Nhưng đọc nhận xét trên mạng thấy nhiều người chê khách sạn này quá. Mình rất băn khoăn.

Bạn đã từng ở tại khách sạn Fragrace Hotel-Emerald này rồi, bạn có thể cho mình một vài nhận xét về khách sạn này và khuyên mình có nên book khách sạn này không nhé.

Cám ơn bạn nhiều.

hoangvanphuong75
04-11-2011, 09:19
Đi du lịch tự túc ở hostel bạn gặp được nhiều người tây học hỏi qua lại, sẽ ý nghĩa hơn! cái khu geylang thôn quê đó chẳng đáng để chi 45 $. Bạn nên ở China town, đi bộ được đến Merlion and city hall, clark quay...hay ở Bugis đi bộ đến little India, Ochard or Merlion (Bugis nằm giữa Merlion và Ochard). Thích Fragran thì ở Fragran hostel Bugis, Dunlop street! tuyệt so với muốn chi, nhưng rẻ.

uttchan
04-11-2011, 09:24
Quan niệm của mình khi đi Phượt là "never stay in hotel, except for free" :))
Vì hotel chỉ là nơi để ngủ mà mình thì ngủ rất đơn giản: chỉ cần ko mất đồ or mất mát cái gì trên người là được :)) >>>> budget hostel là giải pháp tiện lợi nhất :">

À quên mất chuyện chính cần nói khi vô đây, lại lo 8 về ho/hostel :)), Jetstar hum nay thứ 6 có vé km đi Sing mùa 30/4 năm sau í, mọi ng canh me thử xem :P, từ sau 2g chiều nha

tran_tri_kien
04-11-2011, 11:11
Grand Copthorne Waterfront Hotel Singapore
392 Havelock Road
Singapore 169663

Mọi người cho em hỏi KS này mình phải xuống ở MRT nào nhé

Thanks

uttchan
04-11-2011, 11:22
@Kien: bạn vào đây search đường đi nè http://www.streetdirectory.com/ (nhớ chọn nước Singapore, sau đó chọn phần Direction, nhập điểm xuất phát và điểm đến vào)

Theo như hướng dẫn trên web thì dừng MRT ở trạm xanh Tiong Bahru (EW17), bắt thêm 1 trạm bus nữa rồi đi bộ 500m. Còn nếu hok bắt bus chắc đi bộ cả cây số quá

tran huy dat
04-11-2011, 13:46
BẠN vào trang www.hostelworld.com mà book , ở đấy có nhiều nhà nghỉ rẻ và có phòng dorm room dành cho backparkers, rất vui. theo mình thì nhà nghỉ< hostel> ở little india là rẻ nhất . thử check xem nhé . have a great trip

hoangvanphuong75
04-11-2011, 19:08
Sing nhỏ mà, đã ở hotel thì đi taxi luôn cho đồng bộ.

khongthudao
05-11-2011, 09:38
Tiger đang khuyến mãi đi Sing 18$ thời gian từ: 10 Nov 11 - 17 Dec 11 nhe bà con :D.

tranduc1604
05-11-2011, 12:51
Theo kinh nghiệm của mình nếu 30/4 năm sau bạn mới bay thì bạn khoan hãy sử dụng chức năng "change flight time" trên trang web của Tiger vì sẽ tốn phí, có khi rất cao nữa. Các hãng KH giá rẻ rất hay thay đổi lịch bay, mà thời gian từ đây đến đó còn rất xa, nên khả năng thay đổi rất lớn. Mà khi nó thay thổi lịch bay của mình tự động như vậy, nó sẽ email thông báo và cho bạn chọn lựa có bay theo lịch mới hay không, nếu không bạn có thể đổi lại theo ý mình mà không phải tốn phí, FREE hoàn toàn nha. Quan trọng là bạn phải check email thường xuyên (email mà bạn dk khi book online đó) để cập nhật thường xuyên nha.
thanks bạn nhiều lắm. mình sẽ đợi như bạn nói xem sao

tranduc1604
05-11-2011, 12:53
Nhóm mình 9 người đi Sing, plan cụ thể thì có rồi (sẽ up sau) còn về ở, các bạn có kinh nghiệm chia sẽ giúp nên ở hostel hay hotel. Mình có nghiên cứu hotel rùi, hotel 81, khu geylang giá 60$ us / đêm cho 2 người. Nếu các bạn có hostel nào hay hotel nào ok hơn thì chia sẽ. Hay góp ý cho nhóm mình đi tự túc như vậy là nên ở hostel hay hotel???
Thanks các bạn

knightley
05-11-2011, 14:13
gialong@ Emerald Fragrance mình ở 3 đêm thấy ok, bedding - khăn tắm thay mỗi ngày, nước nóng - máy lạnh có đủ. Phòng tắm riêng thoải mái hơn ở hostel. 1 ngày 1 người có 1 water bottle free. Mình book qua agoda, check in nhanh, đơn giản. Ở tới ngày về chẳng mất thêm phí nào. Từ ks đi ra MRT thì quẹo tay trái, băng qua Sim AVE, đi thẳng gặp Lorong 3 thì quẹo trái, đi chừng 200m là thấy MRT. Ngay ks đi ra quẹo phải cũng có bus stop đi vào trung tâm. Ngay Kallang MRT cũng có bus stop luôn. CẠnh MRT có shop Oh Chang Kee, cánh gà chiên ngon, nhớ thử. Giá chỉ 1.4$S-2.5$S thôi. Sin nhỏ, chẳng cần đi taxi cho tốn, mua e - link mà dùng. Vì vừa nhanh vừa rẻ. Mỗi ga cách nhau 2' tàu chạy thôi. Thông thường các ga có 2 line, một số ga lớn interchange thì đổi line màu khác đi tuyến khác. mình thấy đi tàu hoàn toàn tiện lợi. chịu khó đi bộ, ngắm phố xá luôn.
E.Fragrance: 45$/ dbl bed/ 2 người.

pjan
05-11-2011, 23:21
Tôi đi Sing cũng nhiều lần rồi, mà đi toàn 1 mình. Lúc đầu đi cũng hồi hộp sợ bị hỏi tiền bạc, mình đem có 200sgd và 100euro.Nhưng lúc qua thì mình đưa PP và vé máy bay về. Họ nhìn kỹ lắm vì hình trong PP của tôi rất khác so với người bây giờ.Họ chì hỏi tên rồi nhìn kỹ sau đó rồi đóng dấu cho qua.

hoangvanphuong75
06-11-2011, 10:29
@tranduc: nhóm bạn có 9 người dễ book hostel và ở riêng 2 room độc lập có thể khóa cửa, không ngại chung đụng. Hostel hay hotel đã có nhiều phân tích cũng như lời khuyên. Theo ý kiến thì không nên ở khu nhà quê Geylang đó. Sing gần mà nếu muốn ra đó thì chỉ cần vài đô la Sing đi MRT là tới rồi (or nhóm 9 người nhảy 2 Taxi)! bảo sao Hostel cũng có giá của nó bạn thử đặt Hostel ở Orchard xem không rẻ đâu nha. Vậy mới thấy tầm quan trọng khi ở trung tâm. Bạn nên tham khảo các Hostel ở China town, Bugis, Orchard tùy vào budget của nhóm.

Sofia
08-11-2011, 15:25
Các bro ơi cho em hỏi là có hotel/hostel/dorm nào gần nhất với Singapore Indoor Stadium (2 Stadium Walk Singapore 397691) không ạ? Em search thì thấy nó bảo đi bus số 11 và Stadium MRT Station là tới được nó ấy

conlele
08-11-2011, 16:56
@Phukhanh: Empire Hostel Singapore Bugis gần siêu thị Mustafa 24h, Sim Lim Square, Little India. Book trước 1-2 ngày giá room 4Euro dorm bed/người cho room 4 beds. Nhưng book trước 1 tuần hay tháng giá sẽ mắc hơn nhiều ( check, để ý sẽ thấy nó down giá cho book trước 1-2 ngày).
Mới book cái này {Empire Hostel}, giá 8S$/đêm CN và 11S$/đêm Thứ 2. Hổng biết chất lượng thế nào. Đợt này qua ở check luôn thể.
Giá quá rẻ luôn!

hoangvanphuong75
08-11-2011, 18:28
@empire Hostel, thường đặt trước ngày bay 1-2 ngày rất rẻ. Giá này chưa bao gồm tiền truy cập Internet (Xem booking họ gửi đến). Được ăn sáng nhẹ trà, cafe uống thoải mái, mà cái khoản này ở Sing rất mắc. Có Microwave tiện lợi cho ai thích vào mua ở Mustafa, mua thức ăn cần hâm nóng, nấu ( Gần đó, cùng nằm trên đường Syed Alwi). Nước uống vô tư...

tv41147
09-11-2011, 12:28
Mới book cái này {Empire Hostel}, giá 8S$/đêm CN và 11S$/đêm Thứ 2. Hổng biết chất lượng thế nào. Đợt này qua ở check luôn thể.
Giá quá rẻ luôn!

Bạn ơi, check rồi cho mình biết "kết quả" nha. Vì 30/11 này mình cũng đi đó. Thanks bạn nhìu nha.

dulichbattrang
09-11-2011, 16:55
gialong@ Emerald Fragrance mình ở 3 đêm thấy ok, bedding - khăn tắm thay mỗi ngày, nước nóng - máy lạnh có đủ. Phòng tắm riêng thoải mái hơn ở hostel. 1 ngày 1 người có 1 water bottle free. Mình book qua agoda, check in nhanh, đơn giản. Ở tới ngày về chẳng mất thêm phí nào. Từ ks đi ra MRT thì quẹo tay trái, băng qua Sim AVE, đi thẳng gặp Lorong 3 thì quẹo trái, đi chừng 200m là thấy MRT. Ngay ks đi ra quẹo phải cũng có bus stop đi vào trung tâm. Ngay Kallang MRT cũng có bus stop luôn. CẠnh MRT có shop Oh Chang Kee, cánh gà chiên ngon, nhớ thử. Giá chỉ 1.4$S-2.5$S thôi. Sin nhỏ, chẳng cần đi taxi cho tốn, mua e - link mà dùng. Vì vừa nhanh vừa rẻ. Mỗi ga cách nhau 2' tàu chạy thôi. Thông thường các ga có 2 line, một số ga lớn interchange thì đổi line màu khác đi tuyến khác. mình thấy đi tàu hoàn toàn tiện lợi. chịu khó đi bộ, ngắm phố xá luôn.
E.Fragrance: 45$/ dbl bed/ 2 người.

45$ là Sing dollars hả bạn? Mình đã book ở Amrise hotel cũng ở khu này, ngay Sim ave, là 55$ Sing, không biết cái nào ok hơn, mình đã hỏi mọi người mà chưa thấy ai comment thông tin update.

samkang
10-11-2011, 10:55
"Một điểm hấp dẫn khác của Telok là chính Henderson Waves. Ở độ cao ngang với tầng 12 của một tòa nhà, Henderson Waves là cây cầu dành cho người đi bộ cao nhất ở Singapore. Với độ cong đẹp mắt, nhìn từ xa Henderson Waves như một con rắn khổng lồ. Nó "trườn" ngang qua đường Henderson, nối công viên Mount Faber tới công viên Telok Blangah Hill." Nghe hấp dẫn quá, có ai biết đường chỉ dùm mình với> thanks

Schtroumpf
10-11-2011, 13:12
@Samkang: Mình có cái hình chụp Henderson Waves đây, chụp từ xa ở bên phía công viên Telok Blangah Hill. Muốn đến đây bạn đi MRT tới trạm Marymount, sau đó đi bus tới Whitley Secondary School, xuống xe nhìn sang là thấy cầu ngay.
https://fbcdn-sphotos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc6/61421_1268730378090_1824776736_525177_3306383_n.jp g

Tuy nhiên theo thiển ý cá nhân thì mình thấy cái cầu này rất bình thường :D, không đẹp bằng Helix Bridge nối giữa Esplanade và Marina Bay Sands
https://fbcdn-photos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash2/62407_1268728738049_1824776736_525157_7178457_a.jp g

knightley
11-11-2011, 12:14
dulichbattrang@ mình book qua agoda gia 45$ mỹ, tại ks thì thấy giá promotion cho khách chưa đặt phòng trước là tầm 60$ sing. tùy cảm nhận mỗi người mỗi khác, mình ở qua thì thấy cũng ok.

uttchan
11-11-2011, 15:33
HIện tại Jetstar đang big sales giá đi Sing, mùa 30-4 có vé tốt, khứ hồi tầm hơn 60 đô, mọi ng check nha

hanahan
11-11-2011, 21:38
Jetstar HCM - SIN là 76.09 USD khứ hồi không hành lý ký gửi, mình mới book chiều nay cho mấy bà chị bạn bay dịp 30.04 năm sau nè!

nhoc-teppi
12-11-2011, 01:34
@Samkang: Mình có cái hình chụp Henderson Waves đây, chụp từ xa ở bên phía công viên Telok Blangah Hill. Muốn đến đây bạn đi MRT tới trạm Marymount, sau đó đi bus tới Whitley Secondary School, xuống xe nhìn sang là thấy cầu ngay.
https://fbcdn-sphotos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc6/61421_1268730378090_1824776736_525177_3306383_n.jp g

Tuy nhiên theo thiển ý cá nhân thì mình thấy cái cầu này rất bình thường :D, không đẹp bằng Helix Bridge nối giữa Esplanade và Marina Bay Sands
https://fbcdn-photos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash2/62407_1268728738049_1824776736_525157_7178457_a.jp g

Đúng như bạn nói. Cầu này nhìn xa, or đứng dưới trông lên thì tuyệt đẹp, tới gần thì khó lấy hết cây cầu ( nếu chụp luôn cả mình vào)---> trông giống đứng trên mấy bục gỗ.
Anyway, nên đi vào buổi sớm, ko khí trong lành, tiện thể tập thể dục với mọi ng ở đó kkekeke.
Thêm nữa là mình đi bus có hỏi ng dân thì bus chỉ chạy từ t6 đến cn, ngày khác ko chạy..Ý mình là bus tới Mountain Faber í. Thế là tụi mình đi ngược, đi leo lên cầu Henderson trc, rồi chạy wa đỉnh Faber. Xong chạy lại cầu, rồi đi xuống đón bus về ^^. Sáng hum đó, 2 chị em đi tiện tập thể dục thể thao heheheh

hnmt69
12-11-2011, 08:48
Oh, copy mấy chục trang bên topic Thái lan, sợ lụt lại chuyển qua nghiên cứu Malaysia cuối cùng thì book vé Jesta đi Sing đúng thật là!!!. Cho mình lót dép ở nhà này học hỏi kinh nghiệm các bạn.

Sofia
12-11-2011, 09:19
Tiger đang khuyến mãi đi Sing 18$ thời gian từ: 10 Nov 11 - 17 Dec 11 nhe bà con :D.

Anh ơi sao em mới check giá SG-Sing 37$ ạ? Mặc dù em vào special deal nó ghi là có sale thiệt.

David_james
12-11-2011, 15:01
M sẽ đi công tác 10 ngày ở Sing (30-11 đến 9-12).
Vì công tác nên chỉ có thể đi chơi từ 5h chiều trở đi. có 1 ngày nghỉ (ngày này m định sang Malai 1 ngày liệu có được ko?

Vậy trong các ngày còn lại m có thể đi những đâu vào buổi tối nhỉ? Hic.

Thanks

hoangvanphuong75
12-11-2011, 15:03
@ Jetstar tuần nào chẳng thông báo KM HCM-Sing, nhưng click vào thì không phải như vậy, look back Tiger nhiều khi trúng quả hời!

hnmt69
13-11-2011, 19:58
Các bạn cho mình hỏi: Mình book vé Jesta mà chiều đi từ 12h05 đến 17h mới đến, chiều về chỉ 3h bay thôi( từ 9h45 đên 12h). Trên vé ko thấy ghi gì. Sao thế nhỉ?

Thng12345
14-11-2011, 00:09
Các bác giúp nhà cháu với: tình hình nhà cháu rất chi là căng thẳng, cụ thể là dư lày: nhà cháu Tham rẻ book cho cả nhà( gấu Bố, mẹ và 2 gấu con) đi nô en ở Bali bằng con hổ Tigerairway transit qua changi airport thời gian nối chuyến tại changi là 5 tiếng, cả nhà phấn khởi chuẩn bị lên đường, đùng một cái ông Tiger gủi mail cho nhà cháu thông báo thay đổi lịch bay từ Hà nội khiến cho thời gian nối chuyến đi Bali chỉ còn Vẻn vẹn 1 tiếng 25 phút. Cháu sợ không hoàn thành nhiệm vụ, kính bác nào thông thạo sân bay changi cho cháu hỏi:
1 tiếng 25p có đủ thời gian để nối chuyến từ nhà ga budget sang nhà ga t1 không các bác.
Trong trường hợp khó khăn như cháu kính mong các bác giúp cho nhà cháu giải pháp tối ưu nhất với.huhu
Cháu hứa với các bác là lần sau cháu sẽ ko chơi với hổ nữa, khổ các bác ạ. Hix hix

littlewhitelily
14-11-2011, 09:10
Các bạn cho mình hỏi vấn đề này.

Vì mình có hẹn gặp bạn mình ở sân bay Changi Terminal 1 (hai đứa mình đi hai chuyến bay khác nhau, bạn mình sẽ đến Singapore trước mình 2 tiếng và sẽ đợi mình). Tuy nhiên, sân bay Changi-terminal 1 thí quá lớn, mà lần đầu tiên mình đến đó một mình, sợ sẽ khó gặp bạn mình.

Vì thế, tụi mình định hẹn nhau ở Starbucks- ở terminal 1. Sau khi check vị trí Starbucks ở Terminal 1- mình thấy có hai cái :

1) Departure Transit Lounge
Opening Hours : 24 hours
After immigration

2)Departure Check-in Hall
(Level 1)
Tel : (65) 6546 7696
Public area

Vậy sau khi mình làm thủ tục nhập cảnh xong, mình không biết là tụi mình nên gặp nhau chỗ nào thuận tiện??? Starbuck ở Departure Check-in Hall- Public area hay Starbucks ở khu vực Departure Transit Lounge -After immigration????]

Các bạn vui lòng tư vấn cho mình, sân bay nó qua rộng, điện thoại có khả năng không liên lạc được, mà mình thì cũng chưa đến cái sân bay Changi bao giờ, hu hu, mong các bạn hướng dẫn dùm nhé.

Cám ơn mọi người trước

uttchan
14-11-2011, 09:21
M sẽ đi công tác 10 ngày ở Sing (30-11 đến 9-12).
Vì công tác nên chỉ có thể đi chơi từ 5h chiều trở đi. có 1 ngày nghỉ (ngày này m định sang Malai 1 ngày liệu có được ko?

Vậy trong các ngày còn lại m có thể đi những đâu vào buổi tối nhỉ? Hic.

Thanks

Sing là đất nước sống về đêm nên điểm ăn chơi buổi tối nhiều lắm: China Town, Clark Quay, Boat Quay, Marina Sand Bay, Merlion Park, Bugis, khu Geylang (ăn cháo ếch và chilli crab), Night Safari, Sentosa, các mall thì trung bình mở cửa đến 22g - 22g30

Nếu có 1 ngày để đi Malay thì cũng kịp, nhưng nên canh book vé bay thẳng đến KL luôn (trung bình khoảng 14 đô/lượt), hoặc đi xe đến Mallacca thì sẽ dư dả thời gian hơn

Các bác giúp nhà cháu với: tình hình nhà cháu rất chi là căng thẳng, cụ thể là dư lày: nhà cháu Tham rẻ book cho cả nhà( gấu Bố, mẹ và 2 gấu con) đi nô en ở Bali bằng con hổ Tigerairway transit qua changi airport thời gian nối chuyến tại changi là 5 tiếng, cả nhà phấn khởi chuẩn bị lên đường, đùng một cái ông Tiger gủi mail cho nhà cháu thông báo thay đổi lịch bay từ Hà nội khiến cho thời gian nối chuyến đi Bali chỉ còn Vẻn vẹn 1 tiếng 25 phút. Cháu sợ không hoàn thành nhiệm vụ, kính bác nào thông thạo sân bay changi cho cháu hỏi:
1 tiếng 25p có đủ thời gian để nối chuyến từ nhà ga budget sang nhà ga t1 không các bác.
Trong trường hợp khó khăn như cháu kính mong các bác giúp cho nhà cháu giải pháp tối ưu nhất với.huhu
Cháu hứa với các bác là lần sau cháu sẽ ko chơi với hổ nữa, khổ các bác ạ. Hix hix

Xe shuttle bus nối từ Budget terminal sang T1 trung bình từ 10 - 15ph có 1 chuyến, mỗi chuyến đi như vậy tầm 15ph nữa, nếu may mắn ko phải chờ thì bạn cũng còn hơn 1 tiếng cho việc check-in (khá rush). Bạn mua vé đi Bali của hãng nào, có thể check-in online được ko? Và rush như vậy thì nên nghĩ việc chỉ đi hành lý xách tay thôi đỡ lằng nhằng

2)Departure Check-in Hall
(Level 1)
Tel : (65) 6546 7696
Public area

Bạn Lily nên hẹn bạn ở chỗ này :D

Tín Mập
14-11-2011, 11:03

Hổ cũng tốt mà, đơn giản là họ thay đổi lịch sử dụng tàu nên đôi khi họ phải thay đổi thời gian mà trước đây ko dự tính được thôi.
1 tiếng 25 phút sẽ ko đủ thời gian cho bạn vì bạn còn thao tác nhập cảnh và xuất cảnh, chưa kể là nếu có chút rắc rối thì bạn trễ chuyến là cái chắc.

Tiger sẽ có option cho bạn chuyển trong vòng +- 7 ngày, bạn nên chuyển vào chuyến trước đó 1 ngày. Thà lang thang ở Sin 1 ít rồi đi Bali còn hơn là đi chạy giặc bạn àh.

Theo mình chỉ có cách đó thôi :).

littlewhitelily
14-11-2011, 12:32
Sẵn tiện về vấn đề đổi máy báy của bạn Tín Mập, cho mình hỏi luôn.

Mình đi bằng Air Asia đến Malaysia, máy bay đáp ở LCCT lúc 5 AM. Sau đó, mình sẽ đi qua Singapore bằng Jestar, chuyến bay khởi hành lúc 8:50 AM sáng ở sân bay KLLC. Mình chỉ có khoảng gần 4h cho vụ chuyển từ sân bay LCCT-KLLC, nhập cảnh và xuất cảnh để đi Singapore có kịp không????

Do lúc đầu mình không biết là Air Asia và Jestar dùng hai sân bay khác nhau, mà người khác mua vé cho mình nên mới xảy ra tình trạng thế này.

Cám ơn trước.

linhnam
14-11-2011, 13:41
@littlewhitelily : Mình thấy có người trả lời bạn rùi đó! trừ trường hợp 2 bạn xuống 2 sân bay khác nhau thui, còn không cách khác là bạn xuống trước, kiếm chỗ nằm nghĩ ngay trong sân bay ( nhiều chỗ lắm, yên tâm nha! ) hay đọc net miễn phí zì đó...Hỏi bạn của bạn xem số hiệu chuyến bay và giờ đáp dự kiến - Khi gần tới giờ chuyến đó tới thì bạn nhìn bảng thông báo trong sân bay mà lại ngay cổng đón chuyến của người thân bạn! Dc không?
Còn vụ 4h di chuyển qua 2 nhà ga thì thoải mái bạn ah!

hnmt69
14-11-2011, 14:04
Các bạn ơi cho mình hỏi với. Mình tự book vé trên mạng chố last name mình điền tên chỗ fist name mình điền họ và đệm khi in vé ra tên mình thành liendophuong mà hộ chiếu là dophuonglien thì có sao ko, mình thấy lo quá. mình book cả nhà mình tên đều bị như thế.

littlewhitelily
14-11-2011, 14:36
Cám ơn sự trả lời của hai bạn linhnam và uttchan nhe :)

Tín Mập
14-11-2011, 15:15
Các bạn ơi cho mình hỏi với. Mình tự book vé trên mạng chố last name mình điền tên chỗ fist name mình điền họ và đệm khi in vé ra tên mình thành liendophuong mà hộ chiếu là dophuonglien thì có sao ko, mình thấy lo quá. mình book cả nhà mình tên đều bị như thế.

Ko sao đâu anh/chị nhé :)

hnmt69
14-11-2011, 15:54
Cảm ơn bạn Tín mập nhiều nhé, có bạn trả lời, mình đỡ lo.

dulichbattrang
14-11-2011, 16:48
Một thông tin cập nhật cho mọi người. Em đặt vé đi USS vào cuối tuần này thì thấy từ 17/11/2011 đến hết T12/2011, vé đều là 72$ Sing. Không còn phân biệt giá ngày thường và cuối tuần nữa. Hic, làm tự nhiên chi phí của em phát sinh thêm.

Tín Mập
14-11-2011, 17:45
Sẵn tiện về vấn đề đổi máy báy của bạn Tín Mập, cho mình hỏi luôn.

Mình đi bằng Air Asia đến Malaysia, máy bay đáp ở LCCT lúc 5 AM. Sau đó, mình sẽ đi qua Singapore bằng Jestar, chuyến bay khởi hành lúc 8:50 AM sáng ở sân bay KLLC. Mình chỉ có khoảng gần 4h cho vụ chuyển từ sân bay LCCT-KLLC, nhập cảnh và xuất cảnh để đi Singapore có kịp không????

Do lúc đầu mình không biết là Air Asia và Jestar dùng hai sân bay khác nhau, mà người khác mua vé cho mình nên mới xảy ra tình trạng thế này.

Cám ơn trước.

Cũng đầy rủi ro!
thông thường chuyến tới 5AM sẽ nhập cảnh nhanh gọn, nhưng lấy hành lý thì cũng khá lâu. Phải nhanh.
Sau đó bạn ra, chờ xe bus sang KLIA, maximum là tới 6:30, nếu bạn chưa leo lên được xe, thì bạn phải bắt taxi đi. Đâu đó 40-50RM. tùy bạn trả giá.
Bởi vì sân bay KLIA khá là rộng, mà abjn ko quen đường thì rất căng. Maximum bạn phải có mặt tại KLIA là 7:00-7:15. Nếu tới sau đó thì bạn ráng mà chạy, nói chung cũng ko tới nổi đâu. :D.

Mèo Bay
14-11-2011, 21:40

Các hãng khác thì không biết thế nào nhưng với VN Airline thì nhất thiết là không được bạn ạ. Tên ghi trên vé phải giống hệt như tên ghi trên hộ chiếu. Nguyễn Văn A, A Văn Nguyễn hay A Nguyễn Văn sẽ không đương nhiên được hiểu rằng đó chỉ là 1 người.

Thng12345
15-11-2011, 00:31
Xe shuttle bus nối từ Budget terminal sang T1 trung bình từ 10 - 15ph có 1 chuyến, mỗi chuyến đi như vậy tầm 15ph nữa, nếu may mắn ko phải chờ thì bạn cũng còn hơn 1 tiếng cho việc check-in (khá rush). Bạn mua vé đi Bali của hãng nào, có thể check-in online được ko? Và rush như vậy thì nên nghĩ việc chỉ đi hành lý xách tay thôi đỡ lằng nhằng

Chân Thành cảm ơn bạn Đa chỉ bảo, tui Đa tính đến pa này, vì chưa đi con Hổ Lần nào nên trình bày bạn xem kỹ xem có vốte đcj cho tui ko:
Xuống tàu mang hành lý xách tay chạy Thăng đến cửa nhập cảnh rùi trình bày với nó ưu tiên cho chen ngang vì con nhỏ và nối chuyên( 15' có kịp ko). Sau đo chạy Thẳng ra cửa ko shute bus mà vẫy taxi ( đỗ ở chỗ nào) phóng Thẳng lên T1 (15' có kịp ko). E nối chuyên bằng airasia nên checkin online trc, sau đó vào qua Aa đong dấu xác nhân gửi đồ, nhập cảnh rùi an Ninh => ra cửa khơi hành là OK ko ạ. Mong bác chỉ bảo cụ thể xem có vote đcj pa này cho e ko. Tks các bác nhìu

Hổ cũng tốt mà, đơn giản là họ thay đổi lịch sử dụng tàu nên đôi khi họ phải thay đổi thời gian mà trước đây ko dự tính được thôi.
1 tiếng 25 phút sẽ ko đủ thời gian cho bạn vì bạn còn thao tác nhập cảnh và xuất cảnh, chưa kể là nếu có chút rắc rối thì bạn trễ chuyến là cái chắc.

Tiger sẽ có option cho bạn chuyển trong vòng +- 7 ngày, bạn nên chuyển vào chuyến trước đó 1 ngày. Thà lang thang ở Sin 1 ít rồi đi Bali còn hơn là đi chạy giặc bạn àh.

Theo mình chỉ có cách đó thôi :).
Cám ơn bạn nhìu, bạn làm ơn chỉ dẫn kỹ cho tôi Cái option đổi chuyến trong vòng 7 ngày cái, tui Liên lạc Mãi với tiger mà chưa đcj. Hic hic pa này phải ăn chơi cưỡng bức ở sing thêm 1 ngày đây. Bạn giúp tui nhé. Tks bạn nhìu

maxtrix2809
15-11-2011, 02:03
Chào cả nhà!
Tình hình là cuối tháng này mình và 1 người bạn sẽ có chuyến đi sang Singapore phượt. Ai có làm ơn cho mình mượn 2 thẻ Ezlink để làm phương tiện đi lại nhé!

Cảm ơn cả nhà!

Yahoo: [email protected]
ĐT: 0976 333 252

jinnynhungoc
15-11-2011, 09:35
@Matrix2809: Để bác lele về mình sẽ cho bạn mượn.

hnmt69
15-11-2011, 09:45
Các hãng khác thì không biết thế nào nhưng với VN Airline thì nhất thiết là không được bạn ạ. Tên ghi trên vé phải giống hệt như tên ghi trên hộ chiếu. Nguyễn Văn A, A Văn Nguyễn hay A Nguyễn Văn sẽ không đương nhiên được hiểu rằng đó chỉ là 1 người.
Tks bạn, sáng nay mình gọi tổng đài Jesta hỏi rồi, ko sao bạn à.

maxtrix2809
15-11-2011, 10:45
@Matrix2809: Để bác lele về mình sẽ cho bạn mượn.

@Jinnynhungoc ơi: Mình sẽ đi từ 24 - 30 tháng này. Bạn cho mình mượn kịp không, 2 cái nhé! Cảm ơn bạn nhiều. Có gì nhớ thông báo cho tớ qua địa chỉ trên nhé!

MrGreen Datto
15-11-2011, 13:25
Em đã tham khảo rất kỹ các thông tin mà mọi người cung cấp trên đây...Xin chân thành cảm ơn!!

Tuần sau 22 - 24 e sẽ đi Sing, chỉ có 3 ngày thôi và cũng đã chuẩn bị xong xuôi được 90% rồi!!

E chỉ hỏi là: Em muốn lên Faber Mountain...Từ Ga Habour Front e đi bộ mất bao lâu ạh...Em chỉ lên ngắm cảnh, chụp hình xong là đi MRT đến Water Front để đi USS...

Thêm nữa giá vé e xem trên mạng, USS hiện nay ngày thường cũng lên 72SGD rồi ạh?? Mọi người check lại giúp em có phải không ạ???

Tín Mập
15-11-2011, 15:36
Chân Thành cảm ơn bạn Đa chỉ bảo, tui Đa tính đến pa này, vì chưa đi con Hổ Lần nào nên trình bày bạn xem kỹ xem có vốte đcj cho tui ko:
Xuống tàu mang hành lý xách tay chạy Thăng đến cửa nhập cảnh rùi trình bày với nó ưu tiên cho chen ngang vì con nhỏ và nối chuyên( 15' có kịp ko). Sau đo chạy Thẳng ra cửa ko shute bus mà vẫy taxi ( đỗ ở chỗ nào) phóng Thẳng lên T1 (15' có kịp ko). E nối chuyên bằng airasia nên checkin online trc, sau đó vào qua Aa đong dấu xác nhân gửi đồ, nhập cảnh rùi an Ninh => ra cửa khơi hành là OK ko ạ. Mong bác chỉ bảo cụ thể xem có vote đcj pa này cho e ko. Tks các bác nhìu

Cám ơn bạn nhìu, bạn làm ơn chỉ dẫn kỹ cho tôi Cái option đổi chuyến trong vòng 7 ngày cái, tui Liên lạc Mãi với tiger mà chưa đcj. Hic hic pa này phải ăn chơi cưỡng bức ở sing thêm 1 ngày đây. Bạn giúp tui nhé. Tks bạn nhìu

Hic, mình đã cố gắng đọc và hiểu cách bạn viết.
Làm thế nào để bạn biết chuyến bay của bạn bị đổi giờ, có phải bạn nhận email của tiger? Hãy đọc kỹ email đó. Thông thường mình đều thấy có thông tin cho đổi vé +- 7 ngày.

Như thế này nhé: giả sử chuyến bay bạn đúng giờ, bạn sẽ có 1 tiếng 25p.
Trong khi, chuyến bay AirAsia đi Bali sẽ đóng quầy trước 1 tiếng, và 1 tiếng là phải chịu khó chạy (nếu bạn đã rành đường đi sân bay Changi Terminal 1 thì là 1 lợi thế).
Xuống máy bay tới Hải quan, giỏi lắm: 10 phút.
Hải quan tại budget terminal nhỏ và ít, chưa kể có đôi chút khó khăn, bạn cứ cố gắng trình bày. giỏi lắm bạn sẽ tốn 15-20p tại đây.
Lúc ra bạn có lấy hành lý không? Giỏi lắm 10p. (vì bạn ra hải quan sớm thì phải chờ hành lý).
Lấy hành lý xong, bạn xuống chỗ đón bus, hoặc kể cả taxi. Total để bạn tới ga đi Terminal 1: là 10 phút nữa.
Vậy bạn sẽ tốn tầm 45-50 phút cho những việc này.

lúc đó thì chuyến bay đi Bali đã đóng cổng luôn rồi.

Thật lòng khuyên bạn đừng chạy như vậy, vừa đau tim mà vừa tốn tiền.

samkang
15-11-2011, 16:45
Nếu ai có đi thì tranh thủ buổi tối ra Manira Bay nhé, phải nói là đẹp ngỡ ngàng, về mọi thứ ánh đèn từ những nhà cao tầng, đối diện là khách sạn Marina bay sand tuyêt đẹp, lại có show nhạc nước free nữa. Còn siêu thi Ikea mua sắm đồ chơi cho noel thì nhiều vô cùng , giá cũng ok, nếu ai có time thì nên đi ,

uttchan
15-11-2011, 17:49

Việc trình bày ưu tiên cho chen ngang thì chắc bạn phải nói với những người xếp hàng trước bạn, chứ HQ Sing thì nghiêm lắm và nó cũng ko care câu chuyện của bạn. Nếu bạn hùng hổ chạy vào chen ngang khéo nó còn khó chịu thêm và hoạnh họe bạn vài chuyện.
Nói chung từ lúc đáp máy bay, quơ hành lý xách tay và chạy thật gấp vào gặp HQ, miệng luôn la to excuse me thì chắc bạn cũng tốn tầm 10ph (vì thằng Hổ bắt đi bộ từ máy bay lun :))). Gặp được HQ rồi xong xuôi thủ tục chắc thêm 5ph nữa (nếu đc ưu tiên ko ai xếp trên bạn).

Phương án bắt taxi từ Budget terminal sang Ter 1 có vẻ ko khả thi vì đoạn đường gần, taxi lời lỏm bao nhiêu mà giữa 2 ter này có bus free ai lại mún đi taxi. Mình đi Sing 2 lần đều đáp Budget Ter mà để ý ít ai đi taxi thì phải. Nếu mún bắt taxi thì vừa ra khỏi Ter này bạn quẹo trái sẽ thấy khu bắt taxi mà ở Sing là nước chuyên xếp hàng nên nếu có ng đến trc bạn cũng phải chờ.

AA cho check-in online được mà bạn, bạn check lại thử xem. Nếu check in online và ko có hành lý kí gửi thì có thể in boarding pass ra và có mặt tại quầy kiểm tra boarding pass trước 1 tiếng. Nhưng hiện tại theo như mình nghĩ thì phương án nối chuyến trong vòng 1h25ph là hơi bị ko khả thi vì thủ tục hải quan và chạy tới chạy lui ở sân bay Changi rộng, to, bự chắc ko nổi. Thôi bạn theo hướng dẫn của Tin Map chọn giờ bay sớm hơn 1 ngày đi vậy.

anna_lee
15-11-2011, 23:41
Mọi người ơi,sắp tới ai san Sing du lịch thì cho mình gửi chai thuốc nhé,bạn nào ở tp.HCM thì tiện hơn,vì người nhà mình có thể đem tới cho bạn.Mình qua đây hơn 2 tháng rồi,mà ko hiểu sao tóc dạo này bị rụng hơi bị nhiều,mà bên này thì mọi người biết rồi đấy,đi khám bác sĩ hay bệnh viện là ko biết đường nào mà lần.hic.Ai sắp qua thì giúp mình với nhé,có gì cứ pzz mình nhé,tnks all:)

dulichbattrang
16-11-2011, 17:24
Em đã tham khảo rất kỹ các thông tin mà mọi người cung cấp trên đây...Xin chân thành cảm ơn!!

Tuần sau 22 - 24 e sẽ đi Sing, chỉ có 3 ngày thôi và cũng đã chuẩn bị xong xuôi được 90% rồi!!

E chỉ hỏi là: Em muốn lên Faber Mountain...Từ Ga Habour Front e đi bộ mất bao lâu ạh...Em chỉ lên ngắm cảnh, chụp hình xong là đi MRT đến Water Front để đi USS...

Thêm nữa giá vé e xem trên mạng, USS hiện nay ngày thường cũng lên 72SGD rồi ạh?? Mọi người check lại giúp em có phải không ạ???

Từ 17/11 đến hết tháng 12/2011, vé ngày thường hay cuối tuần đều 72SGD.

@all: có ai ở HCM dư thẻ Ezlink cho em mượn với. Đi về em gửi lại. Thứ 6 em lên đường rồi. Thanks nhiều ạ.

maxtrix2809
17-11-2011, 00:01
Mọi người ơi,sắp tới ai san Sing du lịch thì cho mình gửi chai thuốc nhé,bạn nào ở tp.HCM thì tiện hơn,vì người nhà mình có thể đem tới cho bạn.Mình qua đây hơn 2 tháng rồi,mà ko hiểu sao tóc dạo này bị rụng hơi bị nhiều,mà bên này thì mọi người biết rồi đấy,đi khám bác sĩ hay bệnh viện là ko biết đường nào mà lần.hic.Ai sắp qua thì giúp mình với nhé,có gì cứ pzz mình nhé,tnks all:)

Từ 24 này mình sang Sing, bạn có gửi gì thì gửi nhé! Mình ở Bình thạnh, gần đường D5!
Liên hệ mình 0976 333 252

conlele
17-11-2011, 08:54
Chào cả nhà,
Conlele vừa dẫn đoàn U80 đi 3 ngày Sing + 1 ngày Mã về rồi đây.

Đầu tiên, cảm ơn mọi thông tin của bà con cô bác trên này đã giúp conlele hoạch định chuyến đi tốt đẹp.

Đặc biệt cảm ơn tới Jinnynhungoc - đã giúp conlele tới 3 thẻ EZLink (trong thẻ còn nhiều tiền quá, conlele dùng thâm lạm vào mỗi thẻ hết S$1.8 x 3, sẽ quy ra tiền Việt để mời Jinny một bữa nhé!)

Cảm ơn anh/chị Barandom và chị Tâm TQ nhà ĐTM đã cho mượn 2 thẻ EZLink và thông tin tư vấn. Cảm ơn luôn bạn Gà có nhã ý cho mượn thẻ, nhưng conlele đã không sang lấy được vì đã đủ.

________

Lần đầu dẫn một đội toàn U80 với U70 đi Sing-Mã chắc chắn sẽ có nhiều chuyện để kể. Hy vọng công việc kg nhiều để conlele có đủ thời gian chia sẻ trong một hồi ức. Vì cũng là Sing nhưng Sing cho các cụ dưỡng lão sẽ diễn ra thế nào!

Đã ở Empire Hostel và sẽ review về cái hostel rẻ nhất Sing này (S$8 người/ngày).

Thanks all.

jinnynhungoc
17-11-2011, 09:17
Vậy anh conlele lên cập nhật thông tin Sing cho bà con tham khảo thêm nha. Em nghe nói bây giờ đi Sentosa không còn tốn phí đi mono rail và vé vào nữa. Anh confirm lại dùm em nghen. Àh còn thẻ Ezlink có gì hôm nay anh chuyển lại cho em cho Maxtrix2809 mượn. Chờ hôì ức của anh. Hì hì đi với các cụ U80 thì thể nào không có người quan tâm vì các bác nhà mình cũng muốn dẫn các U50--> nhưng chưa có kinh nghiệm nhờ anh hỗ trợ nhé. Chúc anh ngày tốt lành

conlele
17-11-2011, 11:15
@Jinny and all: Đợt rồi mình đi Sentosa thì thấy như thế này - có 4 cách đi từ VivoCity/HarbourFront MRT Station vô Sentosa:

- Cách 1S$: Đi bộ qua Boardwalk (tốn S$1), khoảng cách tới điểm gần nhất là Resort World Sentosa (RWS/USS) là 2,5km. Sau đó đi lại trong Sentosa bạn có thể dùng monorail (Sentosa Express) thoải con gà mái toàn bộ free (có 4 trạm monorail mình sẽ nói bên dưới)

- Cách 2S$: Bắt bus RWS8 to RWS $2; Sau đó đi các trạm khác của Sentosa bằng monorail Sentosa Express miễn phí.

- Cách 3S$: Bắt Sentosa Express (Lobby L, Level 3) $3 đi tới các trạm trong Sentosa. Có bốn trạm tính từ VivoCity: i) Vivocity/Harbourfront Station; ii) Waterfront (USS) Station; iii) Imbiah Outlook Station (Merlion); iv) Beach Station (nhạc nước Song ò the Sea).

Conlele chọn cách S$3n (vì đi với đội U80 mà!), đi thẳng tới trạm cuối Beach Station. Tại đó, đón Tram (tàu lửa bánh mềm) miễn phí đi thẳng tới Siloso Beach (có thể xem Underwater World nếu các bạn thích). Sau đó thì tùy, đi bộ ngược về lại Beach Station hoặc bắt tram đi ngược về Beach Station. Rồi từ từ đón monorail đi lùi về Imbiah, Waterfront (USS/Crane Dane), và quay lại VivoCity để mua sắm hoặc bắt MRT về lại trung tâm thành phố.

- Cách S$26: Đi Cable Car, lên Station tại HarbourFront Tower Two, xuống tại trạm Imbiah Lookout. Đi lại ở Sentosa thì lại dùng Monorail (Sentosa Express). Khứ hồi là $26$, đi 1 chiều là S$24.

Đó là 4 cách mà conlele biết. Hổng biết còn cách nào khác nữa không. Nghe nói tới Faber Mt. gì đó mà conlele thì chưa tìm hiểu vì thấy không cần thiết.

Thanks all.

tran_tri_kien
17-11-2011, 13:21
Xin thông tin về Emprise nhé

Thanks Conlele

conlele
17-11-2011, 15:07
Bạn Kiên là thổ địa Singapore rồi mà!

Xin thông tin về Emprise nhé

Thanks Conlele

westriver
17-11-2011, 15:59
nhà concele cho mình hỏi, đoàn nhà bạn đi đông người lại toàn các cụ già mà vẫn ở Empire được ah... Ở đó có phòng riêng ko? Đoàn nhà mình gồm 3 GD mang theo con nhỏ Mình muốn thuê nguyên 1 phòng có được ko? Vào web của nó mà xem ko có nhiều thông tin lắm, bạn chia sẻ giúp mình nhé

tran_tri_kien
17-11-2011, 17:47
@conlele: nói ra đáng xấu hổ

Em đến Sin 2 lần mỗi lần 1,5 ngày chỉ mới biết Marina,USS,Merilon (2con),nhà sầu riêng,china town, orchard

Cho em link cảm nhận về Emprise hostel 8sgd/night nhé

Teddy
18-11-2011, 15:10
Hi cả nhà !
Mọi người trên diễn đàn cho mình hỏi là có ai đã đặt khách sạn SEA hotel ở Sing chưa ạ ? Chuyện của em là thế này : Đã bôk vé máy bay sang Sing dịp cuối năm, mò mẫm trên web thấy bảo cai SEA hotel này không phải deposit gì cả, lớ ngớ vào viết mail cho nó bôk phòng và nó trả lời lại là chuyển khoản deposit cho nó vào tài khoản, gọi điện hỏi nó là không thanh toán online được ak, thì nó cắm ca cắm cảu như ma và nó bắt chuyển khoản. Đến khi ra thằng Techcombank thì nó ko cho chuyển ngoại tệ vì chắc sợ rửa tiền ạ , cứ đòi em phải có hơp đồng này nọ, cuối cùng em phải nhờ anh westu union đấy ạ . mệt .Mọi người đã ai rơi vào trường hợp giống em chưa ạ :((

duytran121
19-11-2011, 14:58
Em có một số vấn đề thắc mắc cần các anh chị giúp đỡ . Dịp tết em có dự định di tour bụi Sing , Malai , Indo . Theo lịch trình em book vé như sau : VN > SING > MALAI > INDO > VN . Vậy em có bị rắc rối về vấn đề xuất nhập cảnh giữa các nước không . Kính mong các anh chị giúp đỡ . Xin cảm ơn .

jinnynhungoc
19-11-2011, 17:26
@duytran121: Bác vui lòng vào ô hỏi Phượt phia trên searchĩem thông tin nhé , trong đó có rất nhiều thông tin , sau khi bạn tìm hiểu mà còn thắc mắc gì thì đặt câu hỏi thêm bạn nhé!

kebuomhoa
19-11-2011, 22:48
Cho mình hỏi cái Universal Studio: mình mùa vé ngày 23/12/2011 vào nhưng giờ lại muốn vào ngày 24/12/2011. Trên vé nó ghi Giá trị từ 23/12/2011 đến 20/6/2012, vậy vào ngày 24/12/ 2011 mình vẫn được vào Universal phải không

dulichbattrang
19-11-2011, 23:02
@kebuomhoa: Theo mình biết trên hạn của vé thì bạn đổi ngày đi kể từ ngày vé có giá trị. Chắc không vấn đề gì đâu, trừ khi bạn muốn đổi ngày đi trước đó thì chắc phải liên hệ với USS.

Ngày mai mình mới đi USS nên chưa biết thế nào. Hôm nay cũng lòng vòng khá nhiều chỗ ở Sing.

kebuomhoa
19-11-2011, 23:17
@kebuomhoa: Theo mình biết trên hạn của vé thì bạn đổi ngày đi kể từ ngày vé có giá trị. Chắc không vấn đề gì đâu, trừ khi bạn muốn đổi ngày đi trước đó thì chắc phải liên hệ với USS.

Ngày mai mình mới đi USS nên chưa biết thế nào. Hôm nay cũng lòng vòng khá nhiều chỗ ở Sing.

Thanks bạn nhiều vậy mình khỏi đổi lại vé, ngày mai bạn hỏi vấn đề này dùm rồi infor lại mình được không

Littlefoot
20-11-2011, 05:24
@Kebuomhoa:

Còn tùy bạn mua vé peak pass (giá cao hơn, dành cho ngày cuối tuần, giá 74 SGD) hay là vé non-peak (dành cho các ngày từ thứ Hai đến thứ Sáu, giá 68 SGD). Nếu bạn mua vé non-peak thì không thể đổi đi vào ngày peak (thứ Bảy và Chủ Nhật) được. Ngược lại đã mua vé peak day thì đi thoải mái.

ikazu
20-11-2011, 23:28
Tháng 12 này em đi du lịch Sing và cũng là lần đầu đi nước ngoài luôn nên hơi bị lo lắng :D
Sau khi tích lũy được kha khá thông tin du lịch từ diễn đàn, em vẫn còn 1 số vướng mắc bé bé, rất mong nhận được sự chia sẻ từ mọi người :)

1/ Em chỉ đem hành lý xách tay (balô) thôi, nhưng lại muốn đem theo nước hoa, lotion (tổng cộng ko tới 100ml). Vậy thì nên nhét luôn vào balô hay nên cầm riêng ạ? Em sợ mấy bác HQ lại bắt bẻ.
2/ Em thấy có anh chị nói là trong sân bay Changi có cả hàng ghế nằm nghỉ cho hành khách (vì em đến Changi lúc 12h đêm nên định ngủ luôn trong đó), nhưng ko biết là chổ đó nằm trong hay ngoài khu check-in ạ? Nhiều bác bảo ngủ trong khu check-in an toàn hơn nên em cũng định thế.
3/ Điện thoại em dùng là Nokia N-series có thể lên web bằng wireless được. Nhưng có bữa em đọc được 1 bài nói là mình ko thể lướt web bằng wireless bên sing được vì nó đòi account, password. Hostel em ở có free wifi mà nếu ko lên được thì cũng toi công :(
4/ Hostel em ở hình như có PC cho khách dùng, vậy nếu ko lướt web được bằng điện thoại thì em có thể lướt bằng PC được ko ạ. Ko biết có lại đòi account gì nữa ko? Vì em dùng chỉ để lên facebook update tin tức cho gia đình thôi.

dulichbattrang
21-11-2011, 00:14
@Kebuomhoa:

Còn tùy bạn mua vé peak pass (giá cao hơn, dành cho ngày cuối tuần, giá 74 SGD) hay là vé non-peak (dành cho các ngày từ thứ Hai đến thứ Sáu, giá 68 SGD). Nếu bạn mua vé non-peak thì không thể đổi đi vào ngày peak (thứ Bảy và Chủ Nhật) được. Ngược lại đã mua vé peak day thì đi thoải mái.
Như em đã nói ở trên, từ 17/11 trở đi cho đến hết tháng 12 thì vé đều là Peak hết ạ, 72 SGD vì hiện giờ ở Sing đã chuẩn bị cho mùa Noel và mua sắm cuối năm. Không còn non-peak nữa.
@ikazu: Nếu chỗ hostel có free wifi thì người ta sẽ đưa cho bạn password. Mình đem cả nước hoa, dầu gội, sữa tắm, lotion và cả 1 chai sữa rửa mặt nhưng vẫn qua HQ bình thường, mình cho hết vào hành lý xách tay.

Hôm nay em đi USS, trưa nắng nóng mà chiều lại mưa tầm tã, dĩ nhiên mưa Sing không lớn như mưa SG. Vui nhất là xem Song of the Sea dưới trời mưa, vào cửa nhân viên phát cho mỗi người cái áo mưa. May là lúc bên USS em không mua áo mưa, cứ chạy tìm từng chỗ dừng chân để đỡ tốn 2SGD. Quyết định sáng suốt. Ở USS có Transformer 4D thật sự rất hay và cảm giác thật hơn xem 3D nhiều dù em đã xem phần 3-3D, thích nhất là cảnh được Autobot vàng kéo dây mình như người nhện qua các nhà cao tầng. Rất đáng phải xem, trước khi ra về em còn quay lại xem lần nữa.

Còn Công viên khủng long thì hiện đóng cửa để làm lại, tu sửa gì đó nên đầu năm 2012 mới open.

Littlefoot
21-11-2011, 00:18
@Ikazu: Password wifi hay PC của hostel thì cứ hỏi lễ tân họ sẽ cấp cho, còn PC thì đã là dành cho khách thì khách dùng thoải mái chứ.
Còn chuyện nước hoa với lotion, nếu là bạn, mình sẽ để ở nhà, vài ngày không có cũng không sao, còn hơn là có thể bị HQ giữ lại kiểm tra hoặc bắt bỏ đồ vào thùng rác.

dulichbattrang
21-11-2011, 01:03
@ikazu: dưới 100ml thì không sao đâu bạn à, mình đã chia ra chai nhỏ dạng du lịch.

Thông tin em muốn cập nhật nữa là về món chilli crab ở No signboard seafood. Em ăn tại Vivo citytối hôm nay sau khi xem Song of sea về. Cua Srilanka là 45SGD/1kg. Bọnn em đi 4 người kêu 1.2kg + cơm trắng + 08 cái bánh màn thầu+ trà nóng, tổng cộng trả bill sau thuế là 84SGD.

conlele
21-11-2011, 08:42
@Ikazu:

- # 3-4: Little-foot đã trả lời chính xác. Conlele confirm cho bạn yên tâm. Dùng Wifi thoải mái (xin acc và pass của KS). Máy PC ở Hostel thì thường rất ít (1-2 cái), nên nếu muốn dùng cũng phải "canh giờ", được ngồi thì cũng chỉ nên 30' - 60' còn nhường cho khách khác với (vì của công cộng mà).

- #1: dung dịch đựng trong chai dưới 100ml thì OK.

- #2: Conlele ngủ Changi 4 lần rồi. Ngủ trong nhà Arrival (Ter 1) và nhà Departure (Ter 1) có cả. Tất cả đều rất an ninh. Bạn yên tâm. Chỉ có điều là lạnh kinh khủng nha. Đặc biệt lúc 2-4h sáng. Với lại Ter 1 đang có công trình nâng cấp nên công nhân làm đêm hơi nhiều (từ 24h-02 sáng). Tụi Tây ba-lô còn gan hơn mình, nó thấy Ter1 lạnh quá, còn ra khỏi T1, trải tấm carton nằm ngay vỉa hè chỗ Taxi bỏ khách xuống để ngủ cho ấm (ngoài nhà ga nên kg có máy lạnh).

dulichbattrang
21-11-2011, 22:12
Thông tin mới em muốn cập nhật hôm nay, lên Skypark ở Marina Bay Sands thì không còn được vào khu vực hồ bơi từ sau 26/9/2011, chỉ được vào lúc 21h. Còn lại thì chỉ được lên phần công viên phía trước và được ở trong vòng 1h. Chiều nay em vừa lên, tiếc là Sing những ngày này mưa buổi chiều, may là vẫn chụp được chút ảnh khi lên đây. Giá vé 20SGD, em sẽ chia sẻ thêm với mọi người trong bài viết riêng.

ikazu
22-11-2011, 12:26
Cám ơn các thông tin bổ ích của mọi người rất rất nhiều :)
Em sẽ chuẩn bị áo khoác dày dày khi ngủ ở Changi ^^.
Em cũng còn có 1 ít thắc mắc, rất mong được mọi người góp ý :D

1/ Trong terminal 1 có khu mua sắm và em nge nói còn có cả vườn để đi dạo nữa. Vậy em muốn hỏi là 2 nơi ấy từ khuya tới sáng có mở cửa ko? Ở trong ter1 cả buổi tối mà ko đi dạo, chụp hình đc thì phí lắm.
2/ Chùa trong Chinatown có thể đi vào tham quan vào buổi tối tầm sau 18h được ko ạ? Em mún đi mua đồ ở Chinatown buổi tối rồi wa chùa lun.
3/ Thời gian di chuyển của MRT, bus trong thực tế có khi nào lại lâu hơn là thời gian được gợi ý trên trang gothere.sg ko ạ? Em có nghe là đi bus thì đông nên phải chờ đợi lâu.
Lịch của em thì đang dựa cả vào trang ấy để canh thời gian di chuyển qua lại giữa các điểm du lịch, thực tế mà lâu hơn thì sẽ "bể show" hết.
4/ Hồi tháng 7 có Food festival ở khu Clarke Quay, 1 suất Chili Crap (1/2 con cua) = 10S$, không biết bây giờ có còn ko ạ, hay đã tăng giá rồi? Tầm 10-12S$ em sẽ ăn thử để biết đặc sản, còn mắc hơn thì ... :(

conlele
22-11-2011, 12:33
1/ Trong terminal 1 có khu mua sắm và em nge nói còn có cả vườn để đi dạo nữa. Vậy em muốn hỏi là 2 nơi ấy từ khuya tới sáng có mở cửa ko? Ở trong ter1 cả buổi tối mà ko đi dạo, chụp hình đc thì phí lắm.
3/ Thời gian di chuyển của MRT, bus trong thực tế có khi nào lại lâu hơn là thời gian được gợi ý trên trang gothere.sg ko ạ? Em có nghe là đi bus thì đông nên phải chờ đợi lâu.

Biết gì trả lời nấy nè:
#1: Changi hoạt động 24/24, đèn đuốc sáng choang, máy lạnh chạy phà phà ngày đêm. Chỉ sợ bạn kg đủ sức!

#3: Theo kinh nghiệm cá nhân mình đi thì thấy thời gian di chuyển thực tế so với trên gothere.sg là sai sót +/-10% (nhanh hơn hay chậm hơn còn tùy khả năng cuốc bộ của bạn giữa các trạm, đổi bến, đổi phương tiện, còn bus thì tùy giờ cao điểm).

2 vấn đề còn lại nhường cho các cao thủ khác vậy!

westriver
22-11-2011, 14:04
nhà concele cho mình hỏi, đoàn nhà bạn đi đông người lại toàn các cụ già mà vẫn ở Empire được ah... Ở đó có phòng riêng ko? Đoàn nhà mình gồm 3 GD mang theo con nhỏ Mình muốn thuê nguyên 1 phòng có được ko? Vào web của nó mà xem ko có nhiều thông tin lắm, bạn chia sẻ giúp mình nhé

Các bố mẹ làm ơn giúp em vụ này cái nhá... Vì em đang vừa rớt mất vụ phòng homestay ở SIN đây

maxtrix2809
22-11-2011, 17:05
Tình hình là em có mang dùm Anna Lee 1 chai thuốc, dạng dung dịch, hơi có mùi cồn. Xem trên chai thì nó ghi là 500ml, vậy có gặp vấn đề gì không hả mọi người. Chỉ bảo em gấp với vì 24 là em bay rồi!

jinnynhungoc
22-11-2011, 17:19
Vấn đề là bạn có kí gửi hành lý không vì nếu là dung dịch lỏng khi qua hải quan trên 100ml sẽ bị bắt vứt vào sọt rác. Không thể xách tay mang qua được.
Ngày mai bạn qua 2A Nguyễn Thị Minh Khai Phường Đa Kao Quận 1 lấy thẻ EZlink nghen. Trong đó còn khá nhiều tiền bạn sử dụng bi nhiêu thì charge lại trong thẻ dủ cho mình là được. Chúc bạn chuyến đi thú vị

maxtrix2809
22-11-2011, 18:30
Vấn đề là bạn có kí gửi hành lý không vì nếu là dung dịch lỏng khi qua hải quan trên 100ml sẽ bị bắt vứt vào sọt rác. Không thể xách tay mang qua được.
Ngày mai bạn qua 2A Nguyễn Thị Minh Khai Phường Đa Kao Quận 1 lấy thẻ EZlink nghen. Trong đó còn khá nhiều tiền bạn sử dụng bi nhiêu thì charge lại trong thẻ dủ cho mình là được. Chúc bạn chuyến đi thú vị

Nếu mà như vậy thì thôi xin lỗi bạn Anna Lee vậy, mình không thể mang hết 500ml sang cho bạn được mà chỉ có thể sớt làm 2 chai, mỗi chai 100ml để mang sang. Số còn lại thì tính sau nhé!

uttchan
23-11-2011, 00:26
Cái vụ xách giùm đồ cho bạn bè / người quen qua Sing làm mình nhớ chuyến đi lúc trước của mình, 2 con nhỏ đc nhờ mang 1 kg cá cơm đóng hộp sang cho 1 ng bạn của 1 anh bạn (quen trên mạng). Phải đem giùm cá cơm và đồng thời nhận lời vác về giùm ảnh 2 cái iphone 4 vì ảnh đã nhiệt tình mua giùm 2 con nhỏ 2 cái vé USS rồi còn cho mượn thẻ EZLink để xài. Hộp cá cơm đó 2 đứa xách tòn teng ở ngoài chứ ko nhét balo vì sợ um mùi (dù ảnh gói cũng kỹ). Kết quả:
- Xém chút để quên ở chỗ ghế chờ Boarding Pass Tân Sơn Nhất
- Xém chút để quên trên máy bay
- Xém chút để quên trên xe bus chạy từ Budget Ter sang Ter 2
- Xém chút để quên trên MRT về hostel
- Hộp cá cơm sau đó được yên vị trong tủ lạnh free của hostel và đến ngày ra về thì hẹn gặp bạn của anh bạn kia giao cá, nhận iphone.... Vậy mà rốt cục, check out xong rồi, lon ton đi bộ ra MRT luôn rồi (cũng đâu có gần)... mới sực nhớ ra là đã để quên hộp cá cơm trong tủ lạnh hostel (ko hiểu tại sao lại nhớ ra đc hay ghê :))) , 2 con lật đật lội bộ quay lại mà cười rũ rượi 1 cách sợ hãi lun :)).... May mắn là hộp cá cơm đã hoàn về cố chủ, iphone cũng đã nhận xong (2 cái), 2 con nhỏ tự nhủ chuyến này đi buôn có lãi, đổi cá cơm (xém để quên rất nhiều lần) lấy iphone :))....

Khác với cá cơm (hok có giá trị), 2 con nhỏ nghèo mà ham vui nâng iphone như nâng trứng, hứng như hứng hoa lun, lỡ mất là teo đời mà nói ai tin hixx hixx.... Đúng là trọng trách lớn lao..... Cho nên ngay khi vìa tới nhà thì đã ngoan ngoãn giao nộp iphone ngay lập tức cho anh bạn (giữ lâu sợ mang họa) :))

Câu chuyện nhạt nhẽo về chuyến phiêu lưu của hộp cá cơm được kể đêm khuya đến đây chấm dứt!

mithuonghp84
24-11-2011, 11:07
Các bác đã mua iphone 4S hay Ipad 2 bên Sing chưa ạ? Giá có rẻ hơn VN mình ko?
Sang bên đó thì mọi người hay mua gì về làm quà ạ? Quà nào mà vừa rẻ, vừa tiện ích đấy.
Bọn em mới đổi chỉ có 600$ Sing/ 1 người sang đó trong 3 đêm, 4 ngày, liệu k bít có đủ ko các bác nhỉ?
Khu vực nào bán hàng giá rẻ và đẹp ạ? theo em biết thì có bugic, China Town, các bác bổ sung thêm giúp em một vài địa chỉ với nhé.
Ăn Cua ở đâu thì ngon và rẻ ạ.
Bọn em đi phượt nên tiêu chí rẻ là hàng đầu ạ, mong các cao nhân chỉ giáo giúp ạ.
Em xin chân thành cảm ơn.

jinnynhungoc
24-11-2011, 13:26
@mithuonghp84: Mỗi bạn 600s$ Híc bạn nhiều tiền vậy còn lo gì ? Mình lần nào đi cũng chỉ 200$ là quá nhiều hâu như chỉ cỡ 100$ đến 150$
-Bạn vào Mustafa ở khu Idian trong đó có nhiều thứ cho bạn lựa chọn để làm quà. Thượng vàng hạ cám đều có.
Còn thông tin ăn uống chơi bời có rất nhiều bạn nên search thêm mà đọc không thiếu điều bạn cần hỏi đâu . Chúc bạn có chuyến đi vui.

pentax647
24-11-2011, 14:13
Đi Sing thì chớ có xách dùm cho ai đồ gì. Lỡ mà có hàng trắng, hàng quốc cấm bên trong chính phủ Sing treo lên thì khỏi cãi. Cứ thẳng thắn khỏi lụy vào thân sau này bạn hiền nhé

conlele
24-11-2011, 16:10
@mithuonghp84: Mỗi bạn 600s$ Híc bạn nhiều tiền vậy còn lo gì ? Mình lần nào đi cũng chỉ 200$ là quá nhiều hâu như chỉ cỡ 100$ đến 150$
-Bạn vào Mustafa ở khu Idian trong đó có nhiều thứ cho bạn lựa chọn để làm quà. Thượng vàng hạ cám đều có.
Còn thông tin ăn uống chơi bời có rất nhiều bạn nên search thêm mà đọc không thiếu điều bạn cần hỏi đâu . Chúc bạn có chuyến đi vui.
Đúng rùi. Vừa rồi conlele đi một đoàn 5 cụ. 4 ngày 4 đêm tròn Sing-Mã vị chi 3,5tr/cụ + 1,5tr/cụ (VND) tiền mua sắm.
Mua sắm ở Mustapha có lẽ giá rẻ nhất. Ở Bugis thì ồn ào như cái chợ trời!

kebuomhoa
24-11-2011, 22:10
Kính gửi các bác Phuot
Số là ngày 22/12-25/12 em sẽ cùng vợ đi qua Sing đón Noel. Nhưng em chưa có kế hoạch cụ thể cho 4 ngày này.
- Các bác có thể giúp em lên kế hoạch dùm em.:D đi chơi và ăn uống ở đâu
- Các bác chỉ dùm em cách đi MRTtừ changi về tới Hotel Parkview(NO)
- Em muốn sử dụng wifi hoặc 3g ở sing nhưng khách sạn em ở lại không có wifi, vậy có cách nào giải quyết không? em có thể mua sim 3g ở vn mạng mobile hoặc viettel, rồi roaming trả trước, qua đó sing sử dụng được không. VD mạng moblie: soạn tin nhắn DK CVQT gửi 999;)
+ Kế hoạc sơ bộ của em:
22/12: đến Changi lúc 10h sáng, về khách sạn, chưa có kế hoạch tiếp
23/12: đi mua sắm tại Sing, chưa có kế hoạch cụ thể
24/12: đi sentosa và universal studio
25/12: sáng check out, gửi đồ khách sạn, tối 21h mới bay về, chưa có kế hoạch cho free time
Thanks các bác nhiều(BB)

dulichbattrang
25-11-2011, 14:19
Các bác đã mua iphone 4S hay Ipad 2 bên Sing chưa ạ? Giá có rẻ hơn VN mình ko?
Sang bên đó thì mọi người hay mua gì về làm quà ạ? Quà nào mà vừa rẻ, vừa tiện ích đấy.
Bọn em mới đổi chỉ có 600$ Sing/ 1 người sang đó trong 3 đêm, 4 ngày, liệu k bít có đủ ko các bác nhỉ?
Khu vực nào bán hàng giá rẻ và đẹp ạ? theo em biết thì có bugic, China Town, các bác bổ sung thêm giúp em một vài địa chỉ với nhé.
Ăn Cua ở đâu thì ngon và rẻ ạ.
Bọn em đi phượt nên tiêu chí rẻ là hàng đầu ạ, mong các cao nhân chỉ giáo giúp ạ.
Em xin chân thành cảm ơn.

Mình lượn lờ qua mấy chỗ bán điện thoại thì không rẻ hơn bao nhiêu.
Mình không phải dân nghiện shopping nên qua Sing hầu như là đi tham quan, khám phá và trải nghiệm, nhất là những câu chuyện với các người Việt tại khu Geylang. Đêm cuối cùng ở Sing, mình đã ngồi ở Lorong 11 uống bia và trò chuyện với mọi người ở đó đến hơn 6h sáng. Nói chung mỗi người đều có hoàn cảnh, trải nghiệm đó cũng thú vị với mình.

Mình cũng tham khảo nhiều chỗ và cuối cùng quyết định ăn ở No signboard seafood - Vivo city sau khi xem Song of sea về. Giá 1kg là 45SGD chưa thuế, Bọn mình 4 người ăn 1.2kg cua + bánh màn thầu+ cơm trắng, tổng cộng trả 84SGD.

Mình cũng đi phượt nên tiêu chí rẻ và ngon là chính. Buổi sáng mình ăn mì ly có đem theo sẵn vì buổi sáng ở Sing mở cửa muộn lắm. Mình đi cũng 4 ngày như bạn, đi lại khá nhiều, không tính vé USS ( vì đã mua online) thì tổng cộng đi lại + ăn uống + linh tinh như mua thẻ Ez, sim điện thoại... hết 270 SGD

@ikazu: Chùa Răng Phật ở Chinatown nếu bạn đến vào buổi chiều thì mở cửa từ 5.30pm nha.

@all: Mình có 01 sim M1 và 1 thẻ Ezlink, nếu bạn nào có nhu cầu mượn thì PM hoặc SMS cho mình số 090 688 3748 nha. Nhớ gửi trả lại sau khi dùng là ok rồi vì mình sẽ còn sang Sing nữa. Sim M1 mua ở Sing là 15SGD trong đó tk 5SGD, hiện số mình đã top up 1 lần nên được free incoming call.

uttchan
25-11-2011, 20:02
Việc vác đồ giùm khi đi nước ngoài thì đúng thiệt là... tùy tâm tùy người. Cá nhân mình cũng hơi e ngại nhưng với những người mình gặp cảm thấy có thể tin tưởng thì cũng đành liều... Cảm giác liều đó nó cũng... sướng người lắm. Mà mình nghĩ ng đã ứng trc tiền mua vé USS còn cho mình mượn thẻ thì hem thể nào xấu đc, lại còn nhờ vác về giùm iphone nữa (lúc đó nếu mình... ko đưa lun iphone cho bác í thì bác í cũng chịu lun đâu có bằng chứng gì đâu...). Nói chung ng ta liều mình cũng liều lun, vì đâu biết đc phía trong cái hộp đt iphone là cái chi (gói kín mít điện thoại nguyên seal ko thể unbox được). Vậy mà vìa tới nơi iphone đúng vẫn iphone, của nả hoàn trả chủ, ng đi làm việc giao nhận cũng an toàn hok tổn hại hao mẹ thứ gì, VUI!!!! ^_____^ HAHAHA

Sim ở Sing thời hạn sử dụng là bao nhiêu tháng hen? Vì lần mình đi tháng 4/2011 có bà chị cho cái sim màu đỏ đỏ nói là bả đi hồi tháng 11/2010 vẫn còn tiền, mình có thể sử dụng. Vậy mà đút vô điện thoại thì nó tèo, ko kết nối được (đã thử 2-3 cái điện thoại)

nguahoang_levan
26-11-2011, 08:36
Mọi người cho em hỏi chút là giờ em có thẻ mater card của ngân hàng ACB thì nếu đặt mua vé online hãng tiger đi Sing có được không ah? Em nghe nói có sự chênh lệch chút về % số tiền sẽ bị trừ trong tài khoản khi mua vé online,mà ngoài mater card và visa thì còn thẻ nào có thể mua vé online được nữa không thế mọi người?

Đoan Đoan
26-11-2011, 08:45
Tớ muốn đi Sing nhưng rủ bạn bè k ai đi cùng, đi 1 mình có nên qua đó k ta

noobie
26-11-2011, 10:31
Bạn Đoan Đoan tính đi Sing vào thời gian nào? Tớ cũng đang canh vé giá rẻ của Jetstar cho khoảng tháng 2 tháng 3 sang năm. Tớ chưa đi Sing bao giờ nên dự kiến bỏ 1 tuần ra đi cả Sing và Malay. Nếu bạn có hứng thú thì pm cho tớ lấy số điện thoại rồi trao đổi thêm nhé. Hiện nay tớ cũng mới có 1 mình, chưa rủ được ai cả.

kebuomhoa
26-11-2011, 12:45
Kính gửi các bác Phuot
Số là ngày 22/12-25/12 em sẽ cùng vợ đi qua Sing đón Noel. Nhưng em chưa có kế hoạch cụ thể cho 4 ngày này.
- Em muốn sử dụng wifi hoặc 3g ở sing nhưng khách sạn em ở lại không có wifi, vậy có cách nào giải quyết không? em có thể mua sim 3g ở vn mạng mobile hoặc viettel, rồi roaming trả trước, qua đó sing sử dụng được không. VD mạng moblie: soạn tin nhắn DK CVQT gửi 999;)
+ Kế hoạc sơ bộ của em:
25/12: sáng check out, gửi đồ khách sạn, tối 21h mới bay về, chưa có kế hoạch cho free time
Thanks các bác nhiều(BB)
Có bác nào giúp em với:help

kebuomhoa
26-11-2011, 12:46
Tớ muốn đi Sing nhưng rủ bạn bè k ai đi cùng, đi 1 mình có nên qua đó k ta

Mình đi vào 22/12 này, nếu tiện thì đi chung

kebuomhoa
26-11-2011, 12:48
Mọi người cho em hỏi chút là giờ em có thẻ mater card của ngân hàng ACB thì nếu đặt mua vé online hãng tiger đi Sing có được không ah? Em nghe nói có sự chênh lệch chút về % số tiền sẽ bị trừ trong tài khoản khi mua vé online,mà ngoài mater card và visa thì còn thẻ nào có thể mua vé online được nữa không thế mọi người?
Bạn có thể dùng American Express để mua cũng được, nhưng mức phí chuyển đổi ngoại tệ của 3 loại thẻ này khác nhau ah nhe
Phí của Visa là rẻ nhất, tiếp đến Master, rùi AE. Nhưng các chương trình khuyến mãi cho du lịch thì Master nhiều hơn

Tín Mập
26-11-2011, 20:51
Cái vụ xách giùm đồ cho bạn bè / người quen qua Sing làm mình nhớ chuyến đi lúc trước của mình, 2 con nhỏ đc nhờ mang 1 kg cá cơm đóng hộp sang cho 1 ng bạn của 1 anh bạn (quen trên mạng). Phải đem giùm cá cơm và đồng thời nhận lời vác về giùm ảnh 2 cái iphone 4 vì ảnh đã nhiệt tình mua giùm 2 con nhỏ 2 cái vé USS rồi còn cho mượn thẻ EZLink để xài. Hộp cá cơm đó 2 đứa xách tòn teng ở ngoài chứ ko nhét balo vì sợ um mùi (dù ảnh gói cũng kỹ). Kết quả:
- Xém chút để quên ở chỗ ghế chờ Boarding Pass Tân Sơn Nhất
- Xém chút để quên trên máy bay
- Xém chút để quên trên xe bus chạy từ Budget Ter sang Ter 2
- Xém chút để quên trên MRT về hostel
- Hộp cá cơm sau đó được yên vị trong tủ lạnh free của hostel và đến ngày ra về thì hẹn gặp bạn của anh bạn kia giao cá, nhận iphone.... Vậy mà rốt cục, check out xong rồi, lon ton đi bộ ra MRT luôn rồi (cũng đâu có gần)... mới sực nhớ ra là đã để quên hộp cá cơm trong tủ lạnh hostel (ko hiểu tại sao lại nhớ ra đc hay ghê :))) , 2 con lật đật lội bộ quay lại mà cười rũ rượi 1 cách sợ hãi lun :)).... May mắn là hộp cá cơm đã hoàn về cố chủ, iphone cũng đã nhận xong (2 cái), 2 con nhỏ tự nhủ chuyến này đi buôn có lãi, đổi cá cơm (xém để quên rất nhiều lần) lấy iphone :))....

Khác với cá cơm (hok có giá trị), 2 con nhỏ nghèo mà ham vui nâng iphone như nâng trứng, hứng như hứng hoa lun, lỡ mất là teo đời mà nói ai tin hixx hixx.... Đúng là trọng trách lớn lao..... Cho nên ngay khi vìa tới nhà thì đã ngoan ngoãn giao nộp iphone ngay lập tức cho anh bạn (giữ lâu sợ mang họa) :))

Câu chuyện nhạt nhẽo về chuyến phiêu lưu của hộp cá cơm được kể đêm khuya đến đây chấm dứt!

Cám ơn em thật nhiều!
Nhân vật mà em nói trogn câu chuyện, anh bạn đó đó...
là anh đây!

Thiệt lòng là lúc đó ko biết lấy j cám ơn tụi em và bạn Thảo nữa!!!

Tín Mập
26-11-2011, 20:54
Em có một số vấn đề thắc mắc cần các anh chị giúp đỡ . Dịp tết em có dự định di tour bụi Sing , Malai , Indo . Theo lịch trình em book vé như sau : VN > SING > MALAI > INDO > VN . Vậy em có bị rắc rối về vấn đề xuất nhập cảnh giữa các nước không . Kính mong các anh chị giúp đỡ . Xin cảm ơn .

Không bị j em àh.
Miễn là em trình bày được lịch trinh của em, đi từ nước này sang nước khác và có vé về lại VN từ nước áp cuối. Vậy thì cứ đi thôi :).

ikazu
27-11-2011, 14:47
Mọi người cho em hỏi 1 tý:
1/ Không biết tỷ giá ở Changi có thấp hơn so với giá ngân hàng ở VN niêm yết ko nhỉ? Em thấy có nhiều bác bảo là đổi ở Vn trước xong đến lúc về lại tiếc vì tỷ giá ở sb thấp hơn. Mà em ko biết thấp hơn ở đây là thấp hơn so với tiệm vàng hay là so với giá của ngân hàng ạ.

2/ Ở Changi và trong các mall có chỗ nào cấm chụp hình ko các bác? Hồi đó em đi Parkson mới chụp ảnh 1 quầy bán gấu bông mà bị anh bảo vệ bắt phải xóa hình :(

Kính gửi các bác Phuot
+ Kế hoạc sơ bộ của em:
Thanks các bác nhiều(BB)

Không biết là nói về điện thoại hay laptop, Ipad nhưng dù là cái nào thì em khuyên là bác nên tìm hiểu kỹ thông tin về phí roaming kỹ lưỡng trước khi sử dụng, vì đó là dịch vụ cho ... nhà giàu, nếu ko cẩn thận thì tiền thanh toán có thể lên đến hàng triệu.

Về cách đi, thời gian và phương tiện đi lại tại Sing, bác có thể tra cứu ở trang gothere.sg bằng cách dán dòng "from ... to ..."

Ngoài ra, em có góp ý là có thể thêm vào kế hoạch là đến Merlion park, Marina Bay, nhà hát sầu riêng, Bontanic Garden, Singapore Zoo

jilla
28-11-2011, 08:15
Mình đi vào 22/12 này, nếu tiện thì đi chung

Ủa, bạn đi ngày 22 à, mình cũng đi ngày đấy, bạn ở Hà Nội hay HCM vậy?

uttchan
28-11-2011, 12:29
Cám ơn em thật nhiều!
Nhân vật mà em nói trogn câu chuyện, anh bạn đó đó...
là anh đây!

Thiệt lòng là lúc đó ko biết lấy j cám ơn tụi em và bạn Thảo nữa!!!

Kekeke, lấy 1 chầu cafe là đc mà anh. Giờ em mới bít nick trong phuot.com của anh nha
Em đặt vé đi Sing sang năm rồi, đang si nghĩ có đi USS nữa ko (vì lần này em đi với papa của em cũng hơi lớn tuổi rồi, sợ vô đó pa chơi ko đc).... Đến lúc đó lại nhờ anh mua vé giùm em nha T"T.... Cám ơn anh trc!!!!

nguahoang_levan
28-11-2011, 14:26
Bạn có thể dùng American Express để mua cũng được, nhưng mức phí chuyển đổi ngoại tệ của 3 loại thẻ này khác nhau ah nhe
Phí của Visa là rẻ nhất, tiếp đến Master, rùi AE. Nhưng các chương trình khuyến mãi cho du lịch thì Master nhiều hơn

Oh.cảm ơn thông tin bạn nhiều.Lần trước mình đi đặt vé ngoài nên hơi đắt,nên năm sau sang sing tiếp sẽ mua ve online bằng thẻ thấy là hay nhất.Nhưng không biết có nên làm thêm cái thẻ Visa không nữa?Không biết làm thể visa hay mater card ở các ngân hàng nếu bị trừ vào tài khoản có chệnh lệch nhiều không nữa.

kebuomhoa
29-11-2011, 00:07
Ủa, bạn đi ngày 22 à, mình cũng đi ngày đấy, bạn ở Hà Nội hay HCM vậy?

Mình ở Sài Gòn

kebuomhoa
29-11-2011, 00:10
Oh.cảm ơn thông tin bạn nhiều.Lần trước mình đi đặt vé ngoài nên hơi đắt,nên năm sau sang sing tiếp sẽ mua ve online bằng thẻ thấy là hay nhất.Nhưng không biết có nên làm thêm cái thẻ Visa không nữa?Không biết làm thể visa hay mater card ở các ngân hàng nếu bị trừ vào tài khoản có chệnh lệch nhiều không nữa.

Master hay Visa thì đều như nhau thui, nhưng mình thấy mảng du lịch thì master có nhiều chương trình hơn, như mua vé USS bằng Master được giảm giá hay chơi các trò trên Sentosa cũng vậy, Master của EIB ấy. Còn vấn đề tỷ giá thì mình thấy sử dụng thẻ Credit thì tỷ giá tốt hơn là mua chợ đen

kebuomhoa
29-11-2011, 00:11
Kính gửi các bác Phuot
+ Kế hoạc sơ bộ của em:
Thanks các bác nhiều(BB)

Chưa thấy bác nào help em, please

linhnam
29-11-2011, 10:49
@kebuomhoa : Theo ý cá nhân mình thì như thế này :
01. Lên mạng tìm vị trí khách sạn bạn ở nằm gần ga MRT nào - từ sân bay đi thẳng MRT về ga đó, sau đó cuốc bộ hay đi taxi ( nếu xa ) về KS nha!
02. Nếu muốn đọc tin bằng 3G hay GPRS thì nên mua sim Sing ấy ( mạng Singtel đó ), cứ vô siêu thị 24h 7-11 rùi show hộ chiếu ( phải có hộ chiếu nha! ) thì nhân viên bán sim thui, hình như là nhiều giá lắm; Mình mua một lần là 15đô Sing có 5 đô trong khoản thì phải! Muốn nạp thêm tiền dĩ nhiên cũng ra đó! Nhưng nói trước là dùng mạng bằng đt ở Sing rất mắc ( Vì mức sống họ cao hơn VN mình thế thôi).
Cách khác là dùng sim Vietel ( không cần phải trả sau đâu - Gọi tổng đài VN nha! Mình xài nhiều nhất cách này - không chỉ ở Sing đâu ), rùi chuyển vùng ở nước ngoài! bạn dùng Mobile hả?
03.Cuối cùng : Nhớ mua vé trên mạng khu tham quan universal trước nha! Qua đó mua trễ hết vé mắc công tiền bus hay taxi rùi quay về! Hình như bạn nào nói nó lên giá rùi thì phải! Chia buồn. Những điểm khác bạn muốn đi thì hãy đọc hết các trang bài Thông tin này - rất đầy đủ rùi đó!
Chúc chuyến đi thành công nha!

nguahoang_levan
29-11-2011, 12:43
Master hay Visa thì đều như nhau thui, nhưng mình thấy mảng du lịch thì master có nhiều chương trình hơn, như mua vé USS bằng Master được giảm giá hay chơi các trò trên Sentosa cũng vậy, Master của EIB ấy. Còn vấn đề tỷ giá thì mình thấy sử dụng thẻ Credit thì tỷ giá tốt hơn là mua chợ đen

Oh EIB là ngân hàng gì thế bạn ơi? Mình chưa nghe tên ngân hàng này bao giờ cả T.T,bạn mình sắp sang sing nên mình định đặt mua vé online giúp bằng thẻ master card của ACB,mình nghe nói sử dụng thẻ visa hay là thẻ debit mua sẽ ít bị giảm tiền từ thẻ mua online thì phải>.<

tran_tri_kien
29-11-2011, 15:53
@nguahoang: theo kinh nghiệm của mình thì ACB tính tỷ giá "ác chiến" lắm nhé

uttchan
29-11-2011, 16:14
Hôm nay vô tình lục lọi thấy tấm hình này chụp cái form HQ của Sing đợt đi tháng 4 vừa rồi, post lên cho các bạn nào lần đầu đi Sing và còn nhìu băn khoăn.
Tip: điền đầy đủ và chính xác thôgn tin cá nhân (còn địa chỉ ở Sing thì ko cần chính xác vv...) vào tờ form, các câu hỏi Yes / No ở phía dưới thì cứ "No" mà tick vào :D. Cái "Last/Next City embarkation/disembarkation before/after Singapore" nếu giống nhau sẽ ko bị hỏi nhiều, nếu khác nhau thì chuẩn bị vé máy bay show lịch trình cụ thể ra cho HQ xem nhá :"D

https://i2.photobucket.com/albums/y20/utt_chan/219902_1851316495750_1625890409_1752453_6930275_o. jpg

hoangvanphuong75
29-11-2011, 21:34
@noobie: Cách đây mấy hôm Jetstar có bán vé SG - Sing 19USD cho các ngày giữa cuối tháng 02, bạn check lại xem. Mình đã mua được cho chuyến 21.02 của hãng này.

kebuomhoa
29-11-2011, 22:08
Oh EIB là ngân hàng gì thế bạn ơi? Mình chưa nghe tên ngân hàng này bao giờ cả T.T,bạn mình sắp sang sing nên mình định đặt mua vé online giúp bằng thẻ master card của ACB,mình nghe nói sử dụng thẻ visa hay là thẻ debit mua sẽ ít bị giảm tiền từ thẻ mua online thì phải>.<

EIB là Ngân hàng Eximbank đó bác

hacnhica
30-11-2011, 22:10
Chưa thấy bác nào help em, please
Bạn vào trang streetdirectory.com để tìm đường, khá là chi tiết. Thường thì hotel check in lúc 3h chiều, đến 10 sáng thì hơi sớm, ăn trưa xong hãy đến hotel. Mua 2 thẻ Ezlink Card để sd MRT, đi MRT Changi đến East West Line at Tanah Merah (EW4) MRT, nhìn sơ đồ MRT là biết. Đến EW4 xuống, đi lên hỏi người ta là được, cách khoảng 500m. Bạn không nói rõ nhu cầu đi sing mua sắm hay vui chơi hoặc ngắm cảnh nên cũng khó mà lên kế hoạch.

shubeo
01-12-2011, 16:30
Hello mọi người
Giữa tháng 12 này mình đi Sing, đang tính tìm cặp vé USS giá rẻ.
Cho mình hỏi là khuyến mãi master card còn không ạ ?
Hiện tại mình thấy một số người đang rao vé giá rẻ (60$ S) trên các diễn đàn sv tại Sin, mình muốn mua nhưng ko biết có đảm bảo uy tín ko nữa. Ko bít ở đây đã ai từng mua thử chưa ạ ?
Tks mọi ng` nhiều

maxtrix2809
01-12-2011, 18:27
Chào cả nhà!

Tình hình là mình vừa kết thúc chuyến đi Singapore trong 6 ngày 1 cách tốt đẹp, phần rất lớn là nhờ thông tin chu đáo của bà con trên diễn đàn. Hơn nữa, may mà có chị Jinny Như Ngọc cho mượn 2 thẻ EZlink nên tiết kiệm đuọc kha khá chi phí, cuối tuần này sắp xếp mang trả chị.hi hi

Trong chuyến đi, mình cũng tranh thủ giúp bạn Anna Lee, đem cho bạn mấy lọ thuốc bổ, nhưng đáng tiếc là còn khoảng nữa chai rượu chưa mang qua được nên ai sắp đi làm ơn giúp mình, để lâu minh ghiền uống hết của bạn Anna Lee.

Sau 1 tuần vắng mặt, công việc tồn lại 1 đống to tướng nên sẽ tranh thủ chia sẻ về chuyến đi và 1 vài điểm lưu ý sau nhé mọi người.

P/s: không biết có còn phải là phượt không nữa vì có 1 đêm quậy quá trên club Sky Park, Marina Bay Sands tới 5h sáng mới chịu về nhà ngủ he he

nguahoang_levan
01-12-2011, 22:00
Hello mọi người
Giữa tháng 12 này mình đi Sing, đang tính tìm cặp vé USS giá rẻ.
Cho mình hỏi là khuyến mãi master card còn không ạ ?
Hiện tại mình thấy một số người đang rao vé giá rẻ (60$ S) trên các diễn đàn sv tại Sin, mình muốn mua nhưng ko biết có đảm bảo uy tín ko nữa. Ko bít ở đây đã ai từng mua thử chưa ạ ?
Tks mọi ng` nhiều

Oh,mình cũng mới đi sing về hồi thang 10 nhưng lúc đó mải đi chơi ăn uống linh tinh nên không đi UUS được nên tiếc quá :(:(:( Hiện tại thì bạn mình cũng đang bán vé UUS là price : "$ 53 /1 vé cho weekdays ,$ 63 cho holidays và weekend" còn đây là số đt liên hệ +6584554666 :) nếu bạn mua trên 4 vé thì bạn mình sẽ giảm thêm^^.Có gì thắc mắc bạn có thể đt hỏi rồi mua vé cũng được cho an tâm.

shubeo
02-12-2011, 10:00
@nguahoang_levan: Cảm ơn bạn nhé. Mình đi vào 17/12, ko biết lúc đó có đông quá ko nhỉ ? Bt mọi người warning là đi USS cuối tuần sẽ đông lắm, hix, mình ko sợ gì chỉ sợ xếp hàng và chờ đợi trong vô vọng thui :| (nghe bảo có trò chơi phải xếp hàng cả 1h mới đc chơi hix)

nguahoang_levan
02-12-2011, 11:42
@shubeo: Mình cũng chưa đi UUS nhưng nghe bạn mình bảo là đông thật mà,có những trò được nhiều người thích là phải xếp hàng 1 tiếng là chuyện thường đó :)) nên bạn đi thì đi từ sơm là chắc nhất.Năm sau sang phải đi mới được,mình mới vi vu được marian bay và một số nơi khác thôi :( Nhưng đến sing thì bạn nên đi chùa ở China Town rất đẹp,được chính phủ Sing bỏ tiền xây dựng và đầu tư công phu dã man luôn đó.

conlele
03-12-2011, 14:02
@nguahoang: theo kinh nghiệm của mình thì ACB tính tỷ giá "ác chiến" lắm nhé
Tên này dám nói xấu cái thẻ của tui (ACB_Visa). Cụ thể nè:

Giá tính ngày 28/11/2011 này: là 21.708 VND/USD (đã tính tất tần tật mọi lọi phí) (nguồn: vé khứ hồi SGN - Manila - SGN giá 104 USD, trừ trong tài khoản: 2,257,694 VND). ==> Vậy là mắc hay rẻ

@trai_nhà_nghèo_mà_đòi_nuôi_heo: có lỡ sa chân vô đây đọc bên trên cũng biết luôn số tiền vé của em rồi đấy nhé, miễn thông báo thêm!

conlele
03-12-2011, 14:05
Cái "Last/Next City embarkation/disembarkation before/after Singapore" nếu giống nhau sẽ ko bị hỏi nhiều,
@uttchan: cái này lỡ may bạn đến từ SGN đến Singapore, sau đó sang Malaysia (có thể về thẳng SGN hoặc quay lại Sing để về SGN) thì không nên điền như trên chứ nhỉ?

linhnam
03-12-2011, 17:47
@conlete : Bình thường - không sao đâu bạn!

PeterPan
03-12-2011, 19:17
Mời các bạn tiếp tục trao đổi các thông tin về du lịch Singapore tại topic sau: Thông tin du lịch Singapore (Phần 3) (https://www.phuot.vn/threads/30885-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Singapore-%28ph%E1%BA%A7n-3%29)

Topic Phần 2 này sẽ được PeterPan tiếp tục biên tập để tạo điều kiện cho các thành viên dễ dàng tìm kiếm thông tin.