PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Singapore (Phần 2)

Pages : 1 2 3 [4] 5

chikaku
16-09-2011, 23:14
@chi lilac: em cám ơn chị!

Chị cho em hỏi thêm là, em đến KL vào lúc 4am tại Ancasa Hotel, em chẳng biết cái này nằm ở đâu nữa, nếu chị biết chị có thể cho em biết taxi từ Ancasa hotel đến twin tower mất khoảng bao nhiêu tiền vậy chị? khoảng mấy giờ thì xe công cộng của KL hoạt động vậy chị?

Về Monorail, em muốn đi 1 vòng bằng monorail để ngắm cảnh thôi. mà đến mỗi từng trạm đều phải xuống mua vé và lên tàu đi tiếp hả chị? không phải mua vé 1 lần đi từ đầu trạm tới cuối trạm sao chị?

Theo lời khuyên của chị, Ngày cuối cùng nên tham quan gần khách sạn, vậy em ở Hotel 81 Geylang, ở khu geylang, có địa điểm nào để tham quan không chị?

Từ lịch trình của em, chị có thể chèn china town và orchard vào ngày nào được không chị? vì em thật sự muốn đến 2 chỗ này. e muốn đi China Town để mua quà :D

Một lần nữa..thank kiu vinamilk chị lilac nhiều nhiều!

lilac
17-09-2011, 07:55
@knightley:

Taxi bên Sing chạy metter nên giá tiền sẽ phụ thuộc vào điểm bạn đón xe. & phí overnight sẽ bị tính từ 12h đêm đến 5AM. :P Nên mình ko chắc lúc đó bạn đi có bị tính phí overnight ko nữa. :)

Tuy nhiên, chuyến bay 7AM, mà thgian chạy từ trong thành phố ra sân bay cũng phải hơn 30 phút. Bạn để ý thgian nha.

@chikaku:

1. Thật ra mà nói, từ cái ks này, em có thể đi bộ đến Twin Tower (trên đường đi có đi ngang qua KL Tower). Tuy nhiên, mới đi xe mệt + chưa biết đường mà đi bộ thì cực. :P
Chị nghĩ taxi khoảng đâu đó 10-15RM (vì có thêm phí overnight). Hoặc em có thể bảo taxi đi metter, vậy cho khỏi lăn tăn. :)

2. Ừh, em có quyền đi từ trạm đầu đến trạm cuối, nhưng ở mỗi trạm em ko đc… đi ra. :P Vì khi em đi ra rồi, muốn quay vào lại thì em lại phải mua vé tiếp. Nó gần giống với kiểu MRT của Sing ấy.

3. Khu Geylang thì cũng có khá nhiều chùa chiền & cả 1 cái Malaysia Village. Tuy nhiên, nó nằm cũng hơi xa ks của em, muốn đi phải đi bus. Mà đường Geylang nó 1 chiều, nên muốn đi bus đến Malaysia Village, em phải qua Sim Ave đón xe :( . Nói chung, khu này thì nói về "điểm tham quan" thì ko nhiều đâu. Chí có cái sáng đó em lang thang, ngó nghiêng xung quanh xem có gì hay ho ko. :P

4. Nếu em muốn di Orchard & Chinatown (thật ra để mua quà lưu niệm thì Bugis Street ổn hơn Chinatown. :P). Tuy nhiên, nếu em muốn đi cả 2 thì dành cho ngày 3.

- Sáng: Mustafa (vì giờ em đến, chưa Mall nào mở cửa ngoại trừ Mustafa), đến khoảng 8:30AM em bắt đầu đi sang Orchard ngó nghiêng.
Sau đó cỡ 10:30 AM em về Bugis -> Check in ks.
1 PM ra Chinatown chơi.
3 PM đi Sentosa.

Vậy là em đi đc hết, nhưng hơi cực & mệt nha, em cố gắng. :P

Littlefoot
17-09-2011, 09:41
Về chuyện mua quà cáp ở Sing mang về, mình thấy mua ở khu vực miễn thuế của sân bay tiện mà rẻ, không như ở VN, đắt lè so với bên ngoài. Dầu gió (quầy Pharmacy-cửa hàng Seven Eleven) trong khu miễn thuế ở Sing đa dạng và rẻ hơn ở các quầy trong thành phố. Thuốc lá, rượu.. nghe thì có vẻ xa xỉ nhưng dùng để tặng gia đình, người lớn tuổi thì cũng chỉ 10-25 SGD là đủ (mà thấy được mang về thoải mái, hải quan bên mình không kiểm tra). Mỹ phẩm cũng vậy, tầm 10 -15 SGD là có thể chọn được đồ làm quà rồi. Lại tiện cái là không mất công đi tìm mua, sau khi check in vào phòng chờ tranh thủ đi mua cũng được.:)

chikaku
17-09-2011, 10:11
Cám ơn chị lilac.
Chị cho em hỏi thêm 1 câu nữa là: 1 ngày ở KL, đi các nơi như chị đã hướng dẫn. Thì 1 ngày như vậy, chi tiêu khoảng bao nhiêu tiền vậy chị? Chưa tinhd mua sắm..chỉ ăn uống và đi lại thôi!

Thật ra em muốn đi chinatown để tìm mua những thứ lạ lạ..em thích dạo các chợ.

Điện thoại và máy tính bảng ở Sing galaxy tab có rẻ hơn VN không vậy chị? Mua mấy hàng này thì mua ở đâu vậy ạ?

lethanh0901
17-09-2011, 11:12
Anh chị ơi, đầu tháng 10 này em sẽ đi qua Sing và Mã Lai (Malacca và Kuala lumpur,mỗi nơi 1 ngày 1 đêm). Các anh chị có kinh nghiệm cho em hỏi em nên từ từ SIN sang KUL trước rùi từ KUL - Malacca hay qua Malacca trước rùi đi từ Malacca qua Kul ạh?

Mà có bus nào đi đêm từ Kul - Malacca và ngược lại hông anh chị, nếu có thì em đi xe đêm cho tiết kiệm?

1 ngày ở KUL thui thì nên đi tham quan những nơi nào ạ?

Em cảm ơn anh chị trước ^^

bull15102007
17-09-2011, 11:31
@yika: chào bạn!!! bên ABC hostel đã gửi mail lại cho mình rồi nhưng bên đó nói mình là phải thanh toán trước 50%. Nếu vậy mình phải thanh toán cho bên đó hả. nhờ @yika tư vấn dùm mình nha. có cần phải thanh toán ko? thank you!!!

Please confirm the said booking.
We need at least 50% down-payment of the total cost of your booking via PayPal.
After we received your confirmation I will send you a notification, regarding
How much you need to pay for the down payment. After that we will confirm your booking.

Note: If you don’t confirm your booking with-in 3days I will cancel the tentative reservation of the rooms. We can’t hold the rooms too long due to telephone, walk-in and online booking demands.

Regards,
Zeny

lilac
17-09-2011, 22:10
@chikaku:

Hỏi đc rồi làm tới hoài hả? :D
Tính tiền thì chị ko rành & ko thích làm. :P Chị chỉ tính trung bình thế này thôi.
Ăn uống khoảng 30 RM / ngày.
Đi lại khoảng 30 RM / ngày (do ngày này em có đoạn Pasar Seni & Putrajaya. Còn những cái khác đi tàu & đi bộ. Ví dụ đoạn Masjd Jamek - Merdeka Square thì chỉ cần đi rapid đến Masjd Jamek rồi đi bộ qua Square….)

Hàng điện tử ờ Sing rẻ hơn hay đắt hơn thì em phải tự mình kiểm chứng rồi. Vì có khi nó đắt hơn & có khi nó rẻ hơn & em phải có khiếu deal nữa. :P

Có 2 trung tâm lớn là Sim Lim Square & Funan Mall. Chị thích Funan hơn, nó ko bị mang tính "chợ" như Sim Lim. Em muốn mua cái gì thì nên dọ giá ở VN trước, ghi ra. Sau đó qua Sing hỏi & deal đến mức giá cuối cùng, tính toán (tính sau khi hoàn thuế ấy), xem rẻ hay đắt hơn rồi quyết định.

@lethanh0901:

Từ Kul đi Malacca chỉ có 2 tiếng bus thôi, nên nếu đi bus đêm cũng ko biết tiết kiệm gì. :) Chuyến cuối hình như 10PM.

Theo mình, lịch trình Sing - KL - Malacca phụ thuộc vào việc bạn bay đến & bay về ở đâu.

Nếu theo 1 lịch trình "chuẩn" thì thế này:
SGN - Sing (bay) - Malacca (bus) - KL (bus) - SGN (bay). (hay ngược lại).
1 ngày ở KL thì có ví dụ từ trên của chikaku. bạn có thể tham khảo.

nicegirl87
18-09-2011, 14:30
Tình hình là em đã nhờ bạn gọi điện đến mấy địa chỉ mà các chị chỉ, mà cái thì hết phòng, cái thì không gọi được, huhu. Tuần sau bọn em đi rồi mà chưa kiếm được hostel. Em xem web thấy có City backpackers ở Hongkong street, ngay gần clark quay, nhưng cái này mới, chưa có review gì cả, giá cũng tầm 450k/1 người/1 giường, em không biết có anh, chị nào biết cái này không ạ?
Ngoài ra, em còn khổ 1 cái là book được vé rẻ của tiger rồi, nhưng nó đột ngột hủy chuyến và chuyển sang chuyến ngày hôm sau. Bọn em cũng đang tính mua vé về HCM rồi về lại HN, vì ở lại 1 đêm thì cũng chả có gì, mà lại lỡ công việc (bọn em đi Sing mấy lần rồi, lần này chỉ đi xem F1 rồi về thôi). Bọn em chưa gọi đc cho tiger để hỏi chính sách đổi vé của nó.
Em cám ơn ạ

qn_princess
18-09-2011, 19:00
Mình cũng book bên ABC Hostel cho dịp đua xe F1 tuần tới, 29$Sing/người/giường (phòng nữ 4 giường), cũng đã thanh toán qua paypal và có xác nhận, bên hostel bảo là chỉ cần in ra và show lúc check in thôi.

bull15102007
18-09-2011, 19:39
@qn_princess: Chào bạn!!! Bạn hướng dẫn mình thanh toán qua paypal như thế nào nha, mình cũng đã mail cho abc hostel hỏi cách thanh toán cho nó như thế nào, nhưng ko thấy bên đó trả lời mail lại cho mình. Ko bit thanh toan cho abc hostel vào tài khoản nào. Mong bạn hướng dùm mình nha!!! Thanks you!!!

qn_princess
18-09-2011, 21:47
@Bull: khi bạn xác nhận mọi thông tin với hostel xong họ sẽ gửi cho bạn 1 cái mail invoice với mã số của đợt giao dịch đó, bạn click vào pay invoice trong email nó sẽ dẫn sang trang paypal. Làm theo hướng dẫn của trang đó như điền thông tin thẻ tín dụng và thanh toán. Khi thanh toán thành công paypal sẽ gửi email xác nhận. Sau đó mình cẩn thận hơn thì báo cho hostel đã thanh toán rồi, họ check lại ok thì reply cho mình và bảo mình in tờ xác nhận và present lúc check in. Còn tiếp theo thế nào phải đợt tuần sau mình đi về mới biết đc, hì hì ...

lethanh0901
18-09-2011, 22:01
Anh Yika và chị lilac ơi, cho em hỏi là em đi qua Sing sẽ mang theo Canon 5D và Ipad theo. Như vậy thì lúc nhập cảnh mình có cần khai báo ở hải quan Sing không anh chị? Em sợ ko khai báo, lúc về nó thấy mình mang thì nó có khi nào làm khó mình chuyện gì hông ạ? (Em lần đầu xuất cảnh nên hỏi chuyện hơi lúa tý ạ) Thks anh chị nhìu

bull15102007
18-09-2011, 22:05
@qn_princess: Cám ơn bạn đã hướng dẫn cho mình. Nhưng mà mình đã mail reply lại cái mail mà hostel mail cho mình cái thông tin book phòng của mình và nói mình thanh toán cho hostel 50%. Mình reply lại ([email protected]) nói là đồng ý thanh toán trước 50% và nói hostel hướng dẫn cho mình thanh toán. Nhưng hiện tại mình chưa nhận được mail invoice bên hostel gửi cho mình, vậy mình phải chờ hả? Chừng nào bạn bay qua đó vậy?

lethanh0901
19-09-2011, 10:34
Chị lilac ơi, đầu tháng 10 này em sẽ đi Sing và Mã. Bên Sing thì có bạn em dẫn đi nên em chỉ lên lịch trình bên Mã thôi. Tuy nhiên, em post xin ý kiến của các tiền bối bên thread "thông tin du lịch Malaysia" thì hông thấy ai reply. Nên em mạn phép post bên này.

Ngày 3/10: HCM – Singapore (bay bằng Jetstar)
• 00:35: tới sân bay Changi
• Xuống Terminal 1, làm thủ tục nhập cảnh
• Đi sky train (hay shuttle bus?) qua terminal 2
• Ngủ 1 đêm ở terminal 2

Ngày 4/10: Singapore – Kuala Lumpur
• 5h đi MRT về trung tâm
• 6h về nhà người quen cất hành lý (vệ sinh cá nhân)
• Ăn sáng, ra Golden Mile
• 7h30 bắt xe đi Kuala Lumpur
• 13h30: đến Kul, check in
• 14h30: đi tham quan:
– Twins tower
- Masjid Jamek
– Merdeka square
– China town
• Tối: đi ăn tối, tham quan
– Times Square
– Kuala Lumpur tower (toà nhà truyền hình): em nên tham quan cái này vào sáng hay tối ạ? Vì đọc cái bài khác thì thấy từ đây nhìn KL về đêm đẹp lắm

Ngày 5/10: Kuala Lumpur – Malacca
• Sáng khởi hành đi Putrujaya (nên đi tham quan ở đâu ạ?)
• Trưa về lại Kuala Lumpur
• 12h khởi hành đi Malacca
• 14h tới Malacca, đi bus số 17 vô trung tâm
• Check in khách sạn
• 15h tham quan:
– Tòa Cung điện “Melaka Sultanate” (Serajah Melayu”)
– Bảo tang biển
– Nhà thờ thánh Paul’s (chủ yếu lên đồi để nhìn bao quát Malacca và
• Tối: đi dạo phố đêm or đi thuyền trên sông
Cho em hỏi phố Famosa có phải là Jonker street ko ạ?

Ngày 6/10: Malacca – Johor Bahru - Singapore
• Sáng: ăn sáng, tham quan
– Quảng trường Hà Lan + Nhà thờ Thánh Christ
– Tháp đồng hồ
• 10h khởi hành đi Johor Bahru.
• 13h đi JB Central plaza
• 15h khởi hành về Singapore
• 16h tới Singapore

Anh chị giúp em góp ý với lịch trình này với ạ, phân bổ như vậy có hợp lý chưa ạ

Thks các bậc tiền bối nhìu lém ạ

tumtang
19-09-2011, 10:54
mình mới đi Sing về, thấy có mấy cái này cần cập nhật các bạn:
- hostel Cozy Coner : toilet ko có giấy vệ sinh nhá, ai định ở đây nhớ mang theo giấy, ko qua bển mua là chết tiền. Mình nhớ bạn Poly nói là có sẵn tô chén đũa, lò viba cho bữa sáng, nhưng thực tế mình ở 3 ngày ko hề thấy mấy cái quỷ này. Báo hại lúc đầu định đem mì ly theo ăn sáng, nghe bạn Poly nói vậy, bỏ mì ly đem mì gói bình thường, haizzz, ta nói phải ăn mì sống ko hà :(((
- máy quẹt thẻ ở mấy cái ga smrt đang bị trục trặc khá nhiều, bác paseger service nói với mìh là do họ đang renovate sao sao đó, nên hay bị tình trạng quẹt thẻ mà ko được lắm. Mình gặp quá trời cảnh dân Sing quẹt ko được thế là chơi ăn gian, 1 ng quẹt mà 2 ng đi qua luôn, thế là tới lúc thẻ của mình bị trục trặc kiểu đó, mình cũng bắt chước, chứ ko đứng đó đi lòng vòng quẹt hoài cũng ko ăn thua gì đâu. Có 1 tên tóc vàng mũi lõ, quẹt qua 3-4 cái máy cũng ko được, hắn điên tiết vứt cái thẻ luôn :)))))

Diem Hang Au My
19-09-2011, 12:33
Tình hình là còn nửa tháng là em và đứa bạn sẽ đi Sing. Em đã đăng hỏi nhưng chỉ mới nhận được vài reply. Em còn vài câu hỏi xin được giúp đỡ. Xin cám ơn trứoc ạ.
2/ Muốn mua sim dt M1 thì mua tại san bay có đựoc không ạ?
3/ Thẻ Singapore Pass day thì mua ở đâu và dùng trong thời gian như thế nào, qua ngày là ko còn giá trị? Nếu dùng không hết thì có trả lại tiền không? Tụi em đi có 3 ngày thì xài thẻ đó tiện hơn hay thẻ Ezlink tiện hơn ạ?
4/ Đi cable từ Mt Faber qua Sentosa có đáng để đi không?
7/ MRT chạy cách quãng là bao nhiệu vậy ạ? làm sao canh giờ đón xe. Tháy bảo là 11h30 là chuyến cuối mà coi trên map online (streetdirectory.com/asia_travel/)thì qua 11h đêm là chỉ còn bus. Mà trang web này có đúng kọ a? thấy tiện quá trời, tính cho cả thời gian, giá tiền tất cả phương tiện luôn.
8/ Mua đồ lưu niệm thì ở đâu là đẹp và tốt, giá phải chăng, đảm bảo ko bị lừa (tiền nào cuả nấy nên tụi em cũng ko ham của rẻ), có phải bargain ko ạ?
9/ Fastfood có ok ko ạh? Mc Donald va BurgerKing tính ra có gần với Lotte va KFC nhà mình ko ạ? Cải Ấn thì có hợp vệ sinh ko, có mắc hơn ở VN?(khu LittleIndian bị nói là dơ nên tụi em cũng hơi ngại)

tumtang
19-09-2011, 13:47
@ Diem Hang Au My
mình trả lời nhé
2/ ko rõ
3/ tourist pass mua ở sân bay có, nó có loại 1, 2 hoặc 3 ngày, qua ngày là ko còn giá trị (S$18 for a 1-Day pass, S$26 for a 2-Day pass or S$34 for a 3-Day pass), phí cái pass là 8$ ko được hoàn lại, còn tiền dư được refund nhá, theo mình nếu bạn ko đi nhiều lắm thì mua ezlink đi, mình so sánh thì thấy phí ez-link có 5$, còn tiền thì nạp vô xài ko hết cũng được lấy lại mà.
4/ đáng, nếu bạn chưa đi cáp treo bao giờ vì ngắm toàn cảnh vịnh rất đẹp :) còn mình đi 1 lần vào lúc giông gió sấm sét, lại thêm cái bệnh sợ độ cao nên cạch luôn từ đó!
7/ cái vụ này khó tính á, nếu gọi là truong bình thì khoảng 3', bạn nhớ cộng thêm 15' đi bộ từ ga ra đường hoặc từ đường vào ga nữa á.
bạn xem chi tiết thời gian các chặng ở đây nè
chuyến cuối là 23:00 đấy bạn ạ.
8/ mình vẫn thấy cái chuỗi cửa hàng "3 for $10" là khá ổn, tất cả đồ lưu niệm đều made in china hết hà, bạn có thể thấy cái loại cửa hàng này ở Little India, Chinatown (trong People's Park center, People's Park Complex), Bugis...
9/ có Mc Donald, Buger King, Subway, giá tầm tầm 6SGD. Mình mới ghé khu Little India hôm qua, chui vô Tekka center ăn cơm cà ri nị, có nguyên cục thịt gà to đùng, hết 4.5SGD, mà phải 2 đứa con gái cố ăn mới hết, thấy cũng ngon và sạch sẽ lắm

pandatuongvi
19-09-2011, 13:57
Ngày 03/10
- Có sky train đó bạn đi tiện hơn, 5:30 chuyến đầu.
Ngày 04/10
- Nhớ chuẩn bị tiền nhìu nhìu tí, có booking KS ở KL càng tốt, vé MB khứ hồi vì thấy dân VN (girl) , các pác hải quan Malay hay hỏi nhìu lắm nha.
- Tham quan Twin Tower vào buổi chiều thì ko có vé lên tầng 41 mà xem toàn cảnh KL (đi đến ga KLCC), đi bộ ra góc đường gần đó, bạn có thể chụp toàn cảnh tòa tháp đôi.
- China Town thì cũng y chang China Town tại Sing thôi
- Nên đi Batu Caves cho biết
- Tối bạn có thể lên KL Tower xem toàn cảnh TP, giá vé 40 RM, nếu ăn tối thì 128 RM
Ngày 05/10
- Sáng bắt bus hoặc Monorail (tốt nhất là Monorail) sẽ ko bị kẹt xe đến Putrajaya, thật ra đây làp tp điện tử thôi, cũng chả có gì xem, 1 điểm đặc biệt là mỗi con đường, đèn đường mỗi cái khác nhau
- Malaca là thành phố với kiến trúc cổ, nên đi xem
Bạn nên trừ hao thời gian nha, đi về Sing tầm giờ đó dễ kẹt xe + trời mưa. Cách đây 02 ngày tui về = bus từ KL-> Sing 12:30 - 19:30 mới tới Sing á :((

lethanh0901
19-09-2011, 14:51
Thks bạn pandatuongvi nhiều nha! Bạn cho mình hỏi thêm là:

- Mình đi Jetstar, sẽ xuống terminal 1 lúc 12h35 sáng. Vậy thì mình ngủ lại tại terminal 1 và sáng bắt sky train qua Ter 2 à? Vì mình định là vừa xuống máy bay, sẽ làm thủ tục nhập cảnh và đi shuttle bus qua bên Ter 2 để ngủ và sáng bắt MRT về TT lun.

- Mình nghe nói là Tháp đôi KUL giờ bán vé để lên tham quan rùi mà? Vậy nếu đi buổi chiều cũng hết vé hả bạn?

- Nếu putrajaya ko có gì để xem thì mình đổi lịch như sau được không?
Trưa ngày 4/10, sau khi check in hostel thì mình sẽ khởi hành đi Batu caves. Tối về đi tham quan Kul tower và qua Times Square chơi
Sáng ngày 5/10 thì đi Twins tower, Masjid Jamek, Merdeka Square,Central market...
Trưa ngày 5/10 thì khởi hành đi Malacca

Như vậy có đc ko bạn? Mình sẽ bỏ luôn Putrajaya mà thay vào đó là đi Batu trước để sáng hôm sau đi Tháp đôi

Thks bạn lần nữa nha

Schtroumpf
19-09-2011, 17:46
@Lethanh0901: Từ Ter 1 sang Ter 2 nếu đi bus cũng chỉ mất 15p à, nhưng vào lúc khuya thì 30p mới có 1 chuyến shuttle bus nhé. Tháp đôi bán vé không có nghĩa là em muốn mua lúc nào cũng được vì mỗi ngày họ chỉ bán một số lượng vé nhất định thôi (hình như là 200 vé). Vẫn phải xếp hàng từ sáng sớm để mua, sau đó mua được vé giờ nào thì canh tới lúc đó quay lại tháp đôi mà lên tham quan. Và theo thiến ý của chị thì Putrajaya hay và đẹp hơn, đáng để đi hơn Batu Cave nhiều! ;) Hơn nữa Putrajaya nằm trên đường ra sân bay nên nếu bay đi/bay về từ Mã thì em có thể kết hợp để làm một vòng được, chừng 2-3h là xong.

tran_tri_kien
19-09-2011, 18:04
@Diem Hang Au My:

Bạn dùng thẻ EZlink sẽ tiện lợi hơn nhé

Fast Food 4,5-6 SGD

Foodcourt thì khoảng 6 SGD cho 1 phần ăn và 2 SGD cho nước uống

@lethanh:

Từ Terminal 1 sang Terminal 2 bạn sẽ đi Sky Train

Ờ ngay cái chỗ đón Sky Train từ Terminal 1 sang Terminal 2 có 1 số quầy cafe và FastFood bạn có thể vào đấy gọi 1 phần rùi mượn ghế ngủ :D :P

Ở Terminal 2 (từ terminal 1 đi skytrain qua Terminal 2 đi hết đường, ngay cái cầu thang cuốn để xuống MRT) cũng có những quầy bán hàng như Terminal 1

Gud luck all

lethanh0901
19-09-2011, 21:57
@Bạn Kiên: vì mình đến sân bay lúc 12h30p khuya nên không biết là lúc đó sky train còn hoạt động để đi từ Ter 1 sang Ter 2 hay hông bạn nhỉ? Hay là mình chỉ có 2 cách:

1 là ngủ ở Ter 1, sáng bắt sky train qua Ter 2 để về Trung tâm
2 là bắt shuttle bus (nếu 12h30 sky train đã ngừng hoạt đông) để qua Ter 2 và ngủ bên Ter 2

@chị Schtroumpf: chị ơi, vậy nếu em để buổi chìu đầu tiên (em đi từ Sing qua KUL lúc 14h và khoảng 15h em bắt đầu tham quan) để tham quan Putrajaya thì co hợp lý ko chị? Vì để sáng hum sau em có thể xếp hàng mua vé lên skybridge nữa. Mà theo em search được trên mạng, batu hình như là cái hang hay cái động mình, chắc giống giống mấy cái hang ở vn mình hả chị? Phân vân giữa Putrajaya và batu quá. Chị giúp em xem hành trình em ổn ko nhé chị.

Chìu ngày 4/10, em đến KUL lúc 14h, check in, 15h đi Putrajaya (or Batu cave). Tối về thì tham quan KUL tower và Times Square
Sáng ngày 5/10, dậy sớm xếp hàng mua vé Twins towers, tham quan Twins towers, Merdeka Square, Masjid Jamek. Nếu có thời gian thì em sẽ đi central market
Trưa ngày 5/10 em rời KUL để đi Mallacca

Như vậy lịch trình ở KUL như vậy có ổn chưa ạ? Các anh chị khác góp ý dùm em lun nhé (em xin lỗi vì lần đầu em đi nước ngoài mà có 2 mạng nên cũng sợ lém, chỉ vạch kế hoạch dựa trên thông tin online và cảm tính thui nên mong anh chị đi trước hướng dẫn giúp em)

Rùa
20-09-2011, 07:37
Các pro giúp em với, em đang lên kế hoạch cho một chuyến bụi Sing và Malay. Hiện thời em đang gặp bối rối trong việc xếp thời gian để book hostel. Em ko biết là nên dành thời gian ở Sing nhiều hơn hay ở Malay nhiều hơn.

Theo như em thấy thì:
- Sing hiện đại, sang trọng, nhưng nhỏ, chủ yếu shopping là chính. USS, đài sư tử biển, vườn Nhật...các khu mua sắm...
- Malay thì "thiên nhiên" nhiều hơn, nhiều cái "khám" và "phá" hơn: KL, Genting, Langkawi, Penang, Malaca, Cameron Highland, vườn quốc gia kinabalu...

Em thì thích đi tùy hứng, nhưng khó 1 cái là em phải xác định thời gian để book hostel, em mà ko book hostel chắc nó ko cho nhập cảnh quá. Giả sử em book hostel ở Sing 3 ngày mà em chỉ ở 2 ngày thì có mất tiền cho 3 ngày ko ạ ? Hoặc là em chỉ book 2 ngày mà em ở thêm 1 ngày thì ko biết có đc ko ạ ?

Mục đích của em đi chủ yếu thiên về ngắm nghía là chính, chứ ko có xiền shopping nên em đang phân vân ko biết nên dành cho Sing bao nhiêu ngày, Malay bao nhiêu ngày. Em dự định là Sing 3-4 ngày, Malay 5 - 7 ngày, Nếu ở Sing chán thì quá Malay sớm và ngược lại, ko biết như vậy có hợp lý ko, hay là hơi dài nhỉ ? Em định di thong thả, ko tham mà ôm hết các địa điểm, ưu tiên cái nào hay, đẹp.

Mong mọi người cho em xin ý kiến, cảm ơn cả nhà nhiều ạ :D

Schtroumpf
20-09-2011, 11:22
@Rùa: Nếu em thích thiên nhiên thì nên dành nhiều thời gian cho Malay hơn (cái này thấy em giống chị nè) :D chứ Sing thì chỉ có chui lên chui xuống thôi, chán chết! Việc book hostel em cứ làm cái lịch trình dự kiến rồi theo đó mà book, có nơi sẽ phải đặt cọc và có nơi không, tùy hostel. Cọc thì thường là đặt 5% thôi nên không ảnh hưởng gì lắm nếu giờ chót em "quit" :D, còn nếu cuối cùng lại ở thêm ngày hay ở ít ngày hơn thì lúc check-in báo họ trước là được.

lethanh0901
20-09-2011, 11:59
chị Schtroumpf ơi, vậy từ khoảng 14h30, 15h khởi hành đi Putrajaya thì có kịp hông chị?

Với lại sky train là giờ em đến (12h30) là nó ngưng hoạt động rùi, thế nên em phải ngủ ở Ter 1 or đợi shuttle bus để qua Ter 2 ngủ phải hông chị?

Schtroumpf
20-09-2011, 13:31
@Lethanh0901: Putrajaya nằm trên đường ra sân bay nên nếu được em kết hợp luôn cho tiện. Còn không thì giờ đó đi là vừa rồi, 3h chiều có mặt lượn lờ tới 5h là ok. Vụ kia thì phải đợi shuttle bus hen, buổi đêm thì cứ 30p có 1 chuyến. Nhưng chị nhớ là bay TA sẽ xuống ga giá rẻ là Budget Terminal kia chứ không phải Ter 1 như JS nghen.

lethanh0901
20-09-2011, 15:09
@Schtroumpf: Dạ, em thks chị nhiều lắm ạ. Vì em đi từ Sing qua KUL và đi về lại Sing nên sẽ hông ra sân bay KUL đâu. Vậy nên chắc em đi chiều hôm đó luôn để sáng hôm sau em đi Tháp Đôi (lên Skybridge).

Em đi Jetstar chị à nên sẽ xuống Ter 1,mà chị ơi, ngủ ở Ter 1 có đc hông chị? Hay qua Ter 2 ngủ thì ok hơn ạ?

Schtroumpf
21-09-2011, 11:16
@Lethanh0901: Ter 1 hay 2 đều ngủ ngon, nhưng lạnh đấy, chuẩn bị chăn mền nghen.

dulichbattrang
21-09-2011, 12:20
Các anh chị ơi cho em chút comment về khách sạn Amrise được không ạ? Có khách sạn nào thuận lợi cho việc đi lại mà giá rẻ như Amrise không? Thời tiết ở Singapore vào giữa tháng 11 là mùa mưa? Em cảm ơn mọi người trước.

peccovn
21-09-2011, 12:45
@dulichbattrang: Em muốn giá bình dân thì có thể ở các hostel, giá cho phòng private rất mềm, chừng 50S$ thôi. Em có thể tham khảo thêm ABC, G4 station ... sạch sẽ, thuận tiện đi lại

tuyenpt
22-09-2011, 00:09
Ngoài ra, em còn khổ 1 cái là book được vé rẻ của tiger rồi, nhưng nó đột ngột hủy chuyến và chuyển sang chuyến ngày hôm sau. Bọn em cũng đang tính mua vé về HCM rồi về lại HN, vì ở lại 1 đêm thì cũng chả có gì, mà lại lỡ công việc (bọn em đi Sing mấy lần rồi, lần này chỉ đi xem F1 rồi về thôi). Bọn em chưa gọi đc cho tiger để hỏi chính sách đổi vé của nó.
Em cám ơn ạ
Mình cũng mới từ sing về đi bằng TA. Ko riêng j bạn mà có mình và rất nhiều người khác đợt này đều bị lùi lịch bay sang ngày hôm sau không biết có phải là do vụ F1 ko?. Trước khi mình khởi hành sang sing. TA nó gửi email bảo là thay đổi lịch bay của mình thành như sau: #$^&**(*(*&&^$$##@@@. Nếu đồng ý thì ấn nút confirm phía dưới. Mình thấy cái lịch bay mới y chang cái lịch mà mình đã order. Nên ấn confirm ko do dự. Sát đến ngày bay mình check lại trên website của nó. Đã thấy lịch bay về của mình bị đổi (Mình book tối ngày 19/9 bay về hn thì bị chuyển sang sáng sớm ngày 20). Nếu để thế tự nhiên bị mất thêm 1 đêm ỏ hostel, thêm 1 đêm mà chả để làm j, lại còn đã xin sếp nghỉ 5 ngày h ko biết nói sao.
Thấy số hỗ trợ khách hàng vn, mình gọi nhưng chờ 20' mà chỉ đc nghe cái máy auto answer là: các nhân viên đều đang bận. Mình gọi liên tục trong 2 ngày vào các cung h khác nhau và đều như thế. Search trên mạng thấy ở vn có cty khang vượng là đại lý vé của TA thì nó bảo: rất nhiều người bị đổi lịch bay và gọi đến để hỏi. Nó bảo lúc mình nhận đc email mà thấy ngày tháng thay đổi giống lúc lúc book thì đừng ấn confim. Nếu ấn thì lịch sẽ bị đổi. Chính nhưng khách hàng booking qua cty khang vượng cũng nhận đc email đấy nhưng nó biết nên ko ấn confirm nên ko bị đổi. Nó khuyên nên gọi sang số hỗ trợ kia. Nhưng có lẽ mấy đứa ở call centre của TA biết sẽ bị nghe chửi nên ko đứa nào thèm nghe máy.
Mình quyết định ko gọi nữa, lên đường rồi sang đấy thắc mắc trực tiếp. Sang đến nơi chạy khắp nơi tìm cái information counter của TA ở changi. Sau 1 hồi nc bằng mồm và tay (tiếng anh của mình ko đc tốt). Nhưng túm lại là nó bảo: nhìn trên hệ thống thì chính mình yêu câu thay đổi. Mình khăng khăng là ko phải mình. Thế là nó đưa cho mình 1 số đt (chắc là số của trung tâm của nó) bảo gọi lên đấy mà thắc mắc. Hic. Mình nghĩ gặp trực tiếp vừa nc bằng miệng và tay mà còn ko ăn thua. Với vốn tiêng anh của mình mà thắc mắc qua cái đt rè thì khác nào ông nói gà bà nói vịt, chi tốn tiền đt. Thôi đành tự nhủ mất thêm 50$/đêm tiền lệ phí ngu vậy.

PS: Bạn nào mà định di chuyển ra sân bay để về bằng MRT chú ý là: nên đi trước h bay khoảng hơn 3 tiếng nhé. Đừng nghĩ rằng MRT chạy ko bao h tắc đường nên ko sợ muộn. Nó ko tắc đường nhưng nó có thể bị hỏng trong lúc mình ra sân bay.
Hôm mình về, 9h40' sáng bay. Căn thời gian từ chỗ lavender -changi mất 40' nên đủng đỉnh hơn 7h mới xuất phát. Ra bến Boon keng (line tím) đi gần hết line tím để chuyển sang line vàng rồi từ line vàng chuyển sang line xanh ra changi. Nhưng khi ra khỏi tàu line tím tìm sang đường line vàng thì nhân viên MRT ra chặn lại bảo quay lại vì tàu line vàng bị làm sao đó người hoa nói rất khó nghe. Túm lại bảo quay lại tìm đường khác mà đi. Thế là lại hộc tốc quay lại tàu line tím để đi ngược lại. Phải đi vòng hết line tím về phía Habour front rồi chuyển sang line đỏ cuối cùng sang line xanh để ra changi.
SÁng sớm dân sing đi làm đi học, khách dlịch đi chơi, đi sân bay. lại thêm do line vàng ko dùng đc nên làm cho MRT các line còn lại đông kinh người. ĐỨng trong mrt mà phải dóm dó không khác j xe bus vn. Ra khỏi MRT , với balo trên vai và vali kéo chạy sồng xộc xuống tầng hầm để lên shuttle bus. Đến đc quầy check in đúng lúc nó chuẩn bị đóng quầy. Hú vía. Tí nữa bị mất thêm mấy trăm đô tiền ngu để mua lại vé. Sáng thì chưa ăn, lại phải chay lên , chay xuống với tâm lí căng thẳng bụng đói cồn cào. Lúc gần về Vn lại do thời tiết xấu, máy bay lắc lư. Nên máy vừa hạ cánh là mình liver phun luôn. Kết thúc chuyến đi ta balo đáng nhớ

dulichbattrang
22-09-2011, 09:27
@peccovn: Em cũng có dự định book ở ABC hostel, phòng private có luôn phòng tắm là 80$. Có lẽ vị trí Amrise không thuận lợi như ABC, nhưng em thấy địa điểm nằm giữa 2 trạm MRT nên cũng khá ok. Chờ đợi comment của các anh chị.

phuongvan89
22-09-2011, 14:00
Chào cả nhà em có 2 thẻ EZ link còn tk trong đó mỗi cái hơn 5SGD vì lúc về ko biết nạp mỗi thẻ 10 SGD để ra sân bay từ trạm Tong Baru . Và 1 cái sim còn tiền hạn đến 2012 . EM xin nhượng lại 2 cái đó . AE nào trong đây cần thì liên hệ em . Em sẽ bán lại cho ai cần .
Em cám ơn .

nhoc-teppi
22-09-2011, 14:40
vì mình đến sân bay lúc 12h30p khuya nên không biết là lúc đó sky train còn hoạt động để đi từ Ter 1 sang Ter 2 hay hông bạn nhỉ? Hay là mình chỉ có 2 cách:

1 là ngủ ở Ter 1, sáng bắt sky train qua Ter 2 để về Trung tâm
2 là bắt shuttle bus (nếu 12h30 sky train đã ngừng hoạt đông) để qua Ter 2 và ngủ bên Ter 2

Ủa Sky Train từ các Ter hết hoạt động lúc 2:30 am, nên bạn yên tâm nhé. 5a.m là chạy lại. còn shutter bus thì chạy nguyên đêm nhưng từ 2:30 am tới 4:59am sẽ là 30p /chuyến thay vì 10p 1 chuyến cho các h cao điểm.
Mình có kinh nghiệm ngủ 2 đêm ở sân bay ( ngày đi và về) . Sau khi đi hết các Ter thì nên ngủ ở Ter 1 Or Ter 3 . Lý do, ghế của T1&3 là ghế bằng dễ nằm hơn Budget và Ter2 : là ghế cong, nằm sẽ bị cấn. các quầy bên Ter2 ít hơn Ter 3 nên việc kiếm 1 cái ghế nệm ngả lưng thì khó hơn ( tức là bạn trả tiền để ăn uống + tiện ngủ trên ghế nệm của ng ta luôn).

Máy lạnh ở Ter 2 là lạnh nhất. Mình hum đi nằm ở Ter2 do mới đến nên ko biết. nằm trên cái cong đau hết cả ng hehehe. Về sau hơn 5h đi dạo các Ter kia mới biết là ghế bên đó là ghế bằng, dễ ngả lưng. Máy lạnh cũng ok. Còn nóng nhất chắc là Budget rùi kekekek.
Bên T2 có quán kia, uống nc thì dc chơi ipad free, cũng cool, cho những ai muốn giết time. Do mình ở đêm bên T2 nên tối có 3 anh Police tay, lưng súng trang bị đầy mình đi lòng vòng kiểm tra, cứ đi như thế tới sáng. Nên bạn yên tâm là rất safety nhé.

P.S: đi Shutter bus wa ter 2, từ Ter 2 có thể đi bộ wa Ter 3 đó ( 2 cái Ter này thông nhau. đi bộ 5 phút là tới. Wa Ter 3 chơi game sân bay do changi nó làm kỷ niệm 100 năm mở cửa. Có thể coi film về Changi, mình thì chỉ chơi game thôi hahahha

Hum mình đi MRT ko có bị hư nên ko sao, nhưng nếu wa Malay ( từ KL central về Bến Bus : đi melacca í) đợi monorail cực lâu. hơn 20p chưa có nữa. Do mình đi lúc 17h nên đông lắm. Nhanh chân mà vào nếu ko bị kẹt lại ở ngoài đấy. Dân Malay cũng như Vn mình, xô đẩy chứ ko lịch sự như Sing. Mà coi chừng thất vọng nhé. MRT bên Sing vừa xuống là có máy lạnh + thang cuốn. Còn Malay 1 là có thang cuốn nhưng đa số bị hư ( trừ trung tâm KLCC- tháp đôi đó bạn) do đó bạn phải xách vali hành lý leo lên xuống, muốn xỉu luôn ^^.

Vé bus wa Kul thì tùy giờ sẽ có giá khác, mình đi của StarMar giá 30$ chuyến 11:30 p.m , còn chuyến 11:59 thì giá 35$, ghế có masage, dc nước free. Khá rộng và tốt. Nói chung bỏ 30$ wa Kul mà ko thấy tiếc kekekeke

À quên, nếu đã đi Melacca thì cố sắp lịch để đến vào cuối tuần ( Friday to Sunday) có night market ngay Jonker Street, mình hum đầu cũng tính đi Malay trc nhưng nghĩ có chợ đêm ở Melacca nên dời ngày để đi đến cuối tuần. Rất vui và thik. Sáng thì yên ắng, thanh bình, tối thì nhộn nhịp, có karaoke + đêm nhạc tiếng hoa. ^^

Mình ở hostel A beary good ngay china town, giá 26$, gửi đồ free nếu đến sớm và sau khi check out. Ví dụ 14h bạn mới check in nhưng đã tới đó 7h sáng thì có thể dc ăn sáng free tại đó. Và sử dụng Toilet free luôn. Nước bán cũng rẻ. Đa số các cửa hàng khoảng 1-> 1.5$ thì ở A beary good thì 0.6$ chai 500ml. Hostel sát MRT, đi bộ khoảng 10 bước là xuống MRT. Rất tiện nhé. Ra giường màu trắng ( khoảng này thì mình thik nhất, trắng nên dễ đánh giá sạch hay dơ hahahha). Máy sấy tóc, bàn ủi free hết. Ipad . Wii, Play Station free luôn. Có 2 cái netbook free cho mình vào internet nếu những ai ko mang theo thiết bị hỗ sợ.

qn_princess
23-09-2011, 00:11
Mọi người cho mình hỏi là nếu ở Hostel ABC thì nên xuống ở trạm MRT Lavender hay Bugis thì đi bộ ít hơn, mình thấy hostel nằm khoảng giữa nhưng không biết đến đâu thì tiện hơn :D. Mình xem bản đồ thì từ sân bay về Bugis có line xanh thôi đúng không? Có phải chuyển tàu không mọi người?
Mình cũng có mang ít thuốc cá nhân chắc qua hải quan không vấn đề gì nhỉ?

lipitbab
23-09-2011, 00:11
Tình hình là còn nửa tháng là em và đứa bạn sẽ đi Sing. Em đã đăng hỏi nhưng chỉ mới nhận được vài reply. Em còn vài câu hỏi xin được giúp đỡ. Xin cám ơn trứoc ạ.
2/ Muốn mua sim dt M1 thì mua tại san bay có đựoc không ạ?

Trả lời bạn nhé:
Theo mình biết thì ở sân bay không mua được sim của M1 đâu. Sân bay chỉ bán sim của Singtel thôi. Mà sim của Singtel khá đắt đỏ. Nên nếu muốn mua sim của M1 thì vào trong hãy mua nhé:)

lipitbab
23-09-2011, 01:00
Contact gấp với TA để điền đủ full name đi em, để như thế là ko được đâu! Họ ko cho check-in đâu á. Và phải chịu phí đổi tên đó!

Mình thấy cũng tùy trường hợp mà. Chỉ là tránh không nên điền thiếu full name thôi.
Vì ở Việt Nam thì có quá nhiều người họ Nguyễn, nên mới cần đầy đủ tên để phân biệt, còn ở nước ngoài, đôi khi họ không care đến middle name của mình luôn.
Ví dụ như Jason Flynn... McCathy thì họ có thể viết thành Jason McCathy vẫn được chấp nhận.
Mình cũng gặp trường hợp tương tự về việc khi booking quên ghi middle name, ở đầu Việt Nam gặp chút khó khăn và các bạn ở quầy chec-in đe dọa làm mình đầy lo lắng, nhưng sang đến bên kia, họ check rất dễ dàng, không yêu cầu phải chịu phí nữa, cũng chẳng hỏi han gì cả luôn :)

tran_tri_kien
23-09-2011, 08:44
Mọi người cho mình hỏi là nếu ở Hostel ABC thì nên xuống ở trạm MRT Lavender hay Bugis thì đi bộ ít hơn, mình thấy hostel nằm khoảng giữa nhưng không biết đến đâu thì tiện hơn :D. Mình xem bản đồ thì từ sân bay về Bugis có line xanh thôi đúng không? Có phải chuyển tàu không mọi người?
Mình cũng có mang ít thuốc cá nhân chắc qua hải quan không vấn đề gì nhỉ?

Xuống Bugis nhé bạn

Ra cửa Raff hospital đi bộ khoảng 5min sẽ đến

nicegirl87
23-09-2011, 11:51
@tuyenpt: Huhu, em còn mất tầm 6 triệu cho 2 đứa vì vụ này. Bọn em quyết định đổi bay từ Sing về hcm rồi về hà nội, đã mua vé jetstar hết rồi, nhưng không nhờ có đứa bạn bên Sing tốt quá, do bọn em nhờ 1 lần, mà quên chưa báo lại là đã mua vé jetstar nên nó cứ gọi đến đó đòi đổi chuyến, thế thành ra bọn em thừa 2 vé từ sing về HCM :(( huhu. Ghét bọn Tiger quá :((:(

diana_tse
23-09-2011, 14:18
xin chào mọi người...mình có kế hoạch đi Sing - Mã vào ngày 14/2/2012 đến 21/2/2012...sau đây mình có những thắc mắc nhờ các bạn và các anh chị đi trước giải đáp dùm mình với ^^

1/ Mình nghe nhiều bạn khen người dân Mã hiền lành nhưng cũng phức tạp hơn Sing nhiều nên mình cũng hơi ngại vì đây là lần đầu tiên mình ra nước ngoài còn nhiều bỡ ngỡ, quan trọng nhất là con gái, lại đi 1 mình, các bạn có thể nhắc nhở giúp mình những điều gì quan trọng để phòng thân trong khi ở Mã ko, và mình đã book phòng ở Backpackers Travellers Inn ở khu China Town phòng dorm female nên mình muốn hỏi là ở khu đó có an ninh không , mình không ngại chuyện ăn ở chỉ sợ mỗi cái ra đg` gặp kẻ xấu...phòng được người ngay chứ ai phòng được kẻ gian phải ko mọi người ^^

2/ Ở Langkawi có hostel nào rẻ và an toàn không nhỉ...mình định ở Langkawi 1 đêm nhưng search trên hostelworld.com thì thấy giá phòng còn cao hơn ở Kul...hay là đến lúc gần đi rùi mới book phòng nhỉ ?

3/ Mình còn là sinh viên nên đi với tiêu chí tiết kiệm tối đa...chỉ tham quan là chính, ko shopping ko ăn ở sang trọng nên mình định cầm theo khoảng 7tr cho 7 ngày ăn ở và vui chơi Sing - Mã thì có đủ không mọi người

4/ Xí quên còn cái lấn cấn thế này, lịch trình mình vạch ra là:

14/2 - 16/2 SG - Sing (đã book vé chiều đi)

16/2 - 18/2 Sing - Kul (đã book vé chiều đi)

18/2 - 19/2 Kul - Langkawi (đã book vé chiều đi)

18/2 thì khoảng 7:10 pm mình mới đến Langkawi tính ra thì cũng phải 8 - 9 pm mình mới tới chỗ ở rùi sáng 19/2 khoảng từ 12pm (trả phòng) tới 4pm sẽ đi coach từ Penang về Malacca để ở lại Malacca 1 đêm vậy trong thời gian đó mình sẽ đi tham quan những điểm nào của Langkawi đc nhỉ ^^...nghe mọi người nói về Malacca thix lắm nên cũng muốn ở lại nữa^^

19/2 - 20/2 Langkawi - Penang (ferry or ship cái nào rẻ hơn nhỉ :">) - Malacca

21/2 Malacca - Sing

mọi người cho mình hỏi tổng thời gian từ Langkawi đến Penang và từ Penang đến Malacca là bao nhiêu tiếng nhỉ (mình ngồi xe tốt nên quyết định đi coach cho rẻ ^^)

Xin lỗi vì đây là topic đi Sing mà mình hỏi về đi Mã hơi nhiều...mong mọi người tư vấn giúp mình với nhé ^^

À vì ko rủ đc bạn đi cùng nên mình đi 1 mình nhưng nếu bạn nào có đi phượt Sing - Mã cùng thời gian với mình thì rủ nhau đi cùng nhé, con gái 1 thân 1 mình nơi xứ người cũng hơi lo ^^

edit: đã book được vé về Sing - SG...mong mọi người tư vấn giúp mình những câu hỏi còn lại...cám ơn mọi người rất nhiều ^^ :x

conlele
23-09-2011, 15:06
Jet Star đang có khuyến mãi bay tháng 10-11/2011 giá 0 đồng kìa bà con.
Vừa làm 6 vé khứ hồi, bình quân mỗi vé khoảng 50 USD.

Bà con nào có cái lịch trình 4 ngày Singapore dạng "dưỡng lão" (conlele đi với 4 phụ huynh tuổi U75 + 1 trẻ con U12) cho conlele xin với.

Cảm ơn nhiều.

P/S: À, với 5 người lớn 1 trẻ con như vậy thì di chuyển giữa các điểm đến bằng phương tiện nào là tiện và rẻ nhất nhỉ? Đi taxi liệu có rẻ hơn metro/bus không nhỉ?

diana_tse
23-09-2011, 15:44
May quá cuối cùng đã book được vé về, thở phào nhẹ nhõm. Còn những câu hỏi khác mọi người trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn mọi người rất nhiều và đặc biệt cám ơn bạn conlele đã thông báo cho mình promo của Jet Star ^^ :x.

bull15102007
23-09-2011, 16:21
@conlele: Làm sao bạn bit được khuyến mãi của Jetstar, mình có đăng ký mail nhận khuyến mãi, nhưng mà toàn khuyến mãi trong nước thôi, ko nhận được promo đi sing. Mình đi sing ngày 11/11/2011 về ngày 13/11 mình book vé 85.20 usd, bây giờ nhìn thấy fromo của jetstar mà ngồi tiếc rười rược. bạn có đi vào ngày đó ko???

conlele
23-09-2011, 16:23
@bull15102007: Ừ cũng may sáng nay vô phuot.com nhà mình đọc được tin. Chứ là Jet member cũng chỉ biết promo thứ sáu bình thường thôi.
Mình book bay tối 12/11 về tối 16/11. Giá 0 đồng, thuế + phí sân bay thì ra khoảng 50USD/vé khứ hồi, làm phát 6 vé luôn. Giờ đang ngồi đau đầu với hành trình và khách sạn!

dulichbattrang
23-09-2011, 16:25
@conlele: Tiếc chị nhỉ, em đã mua vé Tiger Airways từ tháng trước rùi, giá cũng tương đương vậy thôi, nhưng không được vào Terminal 2 như Jetstar.

Các anh chị cho em xin comment về Amrise hotel với, nó ở giữa 2 MRT Kalang và Aljunied, MRT nào là gần hơn?

Axon_Edwards
23-09-2011, 16:39
Các bạn cho mình hỏi về xe bus đi từ Sing - Malai với ạ. Có chạy ban đêm ko, giá tầm khoảng bnh với . Tks

hanhnhan
23-09-2011, 17:22
Em đi từ năm ngoái đi bus chiều từ Malaysia đến Sing giá là 5 đô Sing nếu em không nhầm. Em đi bộ từ Immigration house ở JB sang Sing nhanh lắm, và sau khi vào Sing thì đi bus rất tiện lợi (mất khoảng hơn 1/2 tiếng về đến khu Orchid Road)

hanhnhan
23-09-2011, 17:36
@diana_tse: Theo mình nếu bạn bay từ Sing đến KL thì khi về đến sân bay KL - sau khi ra khỏi khu vực đóng dấu nhập cảnh bạn sẽ thấy có một số counter bán vé xe taxi, bạn nên mua luôn tại đây nhanh và không bị chặt chém vì Malay nôi tiếng cái vụ này lắm, mấy ngừoi Ấn Độ là vớ vẩn nhất nên tốt nhất nếu họ không chịu đi theo đồng hồ thì thôi hoặc mặc cả ( giống như nhà mình nhỉ :)). Bạn ở khu China Town thỉ đông và hơi lộn xộn nhưng nói chung an toàn, buổi tối ko nên đi một mình ra chỗ vắng người.

Từ Pennang đi Malaca thì hơi xa đấy chắc phải over ninght trip ( nếu bay mất khoảng 1h). Bên Malay cái gì cũng rẻ, nhưng Sing thì cái gì cũng đắt theo kinh nghiệm của mình. Mình nghĩ bạn nên mang dư tiền vì nhờ có việc gì thì còn kịp xoay. Bạn nhớ giứ túi sách cẩn thận.

conlele
23-09-2011, 17:53
2/ Ở Langkawi có hostel nào rẻ và an toàn không nhỉ...mình định ở Langkawi 1 đêm nhưng search trên hostelworld.com thì thấy giá phòng còn cao hơn ở Kul...hay là đến lúc gần đi rùi mới book phòng nhỉ ?

Chỗ này conlele ở rồi nè: Delta Motel ở ngay Pantai Cenang (cách sân bay khoảng 10km). Phòng ở kiểu nhà sàn sát biển (chalet), 50RM/ngày (2 người, chỉ 350k VND rẻ ơi là rẻ!): http://deltamotellangkawi.net/?page_id=10

Biển langkawi đẹp mê tơi luôn, độ trong vắt chỉ thua Côn Đảo chút xíu!

diana_tse
23-09-2011, 19:48
@diana_tse: Theo mình nếu bạn bay từ Sing đến KL thì khi về đến sân bay KL - sau khi ra khỏi khu vực đóng dấu nhập cảnh bạn sẽ thấy có một số counter bán vé xe taxi, bạn nên mua luôn tại đây nhanh và không bị chặt chém vì Malay nôi tiếng cái vụ này lắm, mấy ngừoi Ấn Độ là vớ vẩn nhất nên tốt nhất nếu họ không chịu đi theo đồng hồ thì thôi hoặc mặc cả ( giống như nhà mình nhỉ :)). Bạn ở khu China Town thỉ đông và hơi lộn xộn nhưng nói chung an toàn, buổi tối ko nên đi một mình ra chỗ vắng người.

Từ Pennang đi Malaca thì hơi xa đấy chắc phải over ninght trip ( nếu bay mất khoảng 1h). Bên Malay cái gì cũng rẻ, nhưng Sing thì cái gì cũng đắt theo kinh nghiệm của mình. Mình nghĩ bạn nên mang dư tiền vì nhờ có việc gì thì còn kịp xoay. Bạn nhớ giứ túi sách cẩn thận.

ừ...chắc mình sẽ cầm dư dư 1 tí...ui...câu cuối bạn nói nghe sợ wa'...hix...là móc túi hay cướp giật huh bạn...sao ở Sing thấy thoải mái mà wa Malay thấy sợ sợ :(...tại mình lỡ book vé rùi...thôi cầu mong cho mọi chuyện ổn thỏa :(

Chỗ này conlele ở rồi nè: Delta Motel ở ngay Pantai Cenang (cách sân bay khoảng 10km). Phòng ở kiểu nhà sàn sát biển (chalet), 50RM/ngày (2 người, chỉ 350k VND rẻ ơi là rẻ!): http://deltamotellangkawi.net/?page_id=10

Biển langkawi đẹp mê tơi luôn, độ trong vắt chỉ thua Côn Đảo chút xíu!

ui...hay nhỉ...mình chưa đi Phú Quốc bao giờ nhưng chắc cũng cỡ Nha Trang nhỉ ^^...à bạn cho mình hỏi ở đó có gần trung tâm của Langkawi ko...từ sân bay về Langkawi có xa không hén và mình phải đi bằng phương tiện gì, rùi từ đó tới cửa hàng miễn thuế thì sao? vì bạn mình nó gửi mình mua chocolate cho nó í ^^

conlele
23-09-2011, 19:57
@diana: chỗ Pantai Cenang (bãi biển Cenang) chính là trung tâm của Langkawi và cũng là nơi gần sân bay nhất. Còn thị trấn là Kuah Town thì cách bãi Pantai Cenang tới 25km lận. Ở thị trấn Kuah Town thì chỉ có bến phà (Jetty Point) và quảng trường đại bàng (Eagle Square) mà thôi, chứ không có gì đẹp nữa hết. Người ta đi Langkawi đa phần chơi và tắm ở Pantai Cenang (có một con đường đi bộ dọc biển giống như Pattaya nhưng hiền lành và đẹp hơn nhiều).

Delta Motel này cũng nằm sát bên 2 siêu thị miễn thuế lớn nhất luôn, chocolate và bia/rượu rẻ quá chừng (Hershey hay Mars lần mình đi gói 350gr hình như chỉ có 7,5RM thôi.. Đi bộ vài bước là tới. Cũng gần sát cái Aquarium gì đó quên mất tên vì mình kg vô (giá vé vô thế giới nước đó hình như 40 hay 45 RM gì đó!).

P/S: À nếu tới sân bay LCCT hay KLIA thì đi về KL Sentral rẻ nhất là đi Airport Bus nhé (chỉ 10 RM thôi). Đắt hơn chút thì đi MRT, chớ có mà đi taxi, dân phượt mà.

Đọc thêm một ít về di chuyển từ sân bay về KL Sentral ở đây: https://www.phuot.vn/threads/18157-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-b%E1%BB%A5i-xuy%C3%AAn-Malaysia-KL-Langkawi-Penang-Malacca-Johor-Bahru-Singapore

Mình cũng có nói chút xíu hình ảnh về Delta Motel và bãi biển Pantai Cenang của Langkawi ở đây: https://www.phuot.vn/threads/19259-L%E1%BB%8Bch-tr%C3%ACnh-v%C3%B2ng-quanh-%C4%90%C3%B4ng-Nam-%C3%81.-11-ng%C3%A0y-(23-3-2-4-2012)

l2k
24-09-2011, 13:43
Mình cũng vừa Book 6 vé nhân dịp khuyến mãi bay 0$ của JetStar , tính ra mỗi người 50$ cho vé khứ hồi .
Có 1 vài điều mình muốn hỏi , rất mong các bạn giúp đỡ . Đây là lần đầu tiên mình đi Sing và cũng là topic đầu tiên , nên nếu có gì sai phạm về nội quy v.v... xin các bạn lượng thứ .

Mình đi chuyến 1h trưa - đến sing là 4h chiều ngày 18/10/11
quay về chuyến 7h55 tối ngày 22/10/11 .

Thực sự mình đã theo dõi và đọc đi đọc lại topic này nhiều lần , nhưng vẫn không đúc kết lại được những nơi nào đáng để tham quan nhất trong 4 ngày vì nơi nào cũng thú vị. Xin hỏi trong 4 ngày này mình có thể đến malacca 1 ngày không .

18/10 : 4h chiều hạ cánh -> tối sẽ đáng tham quan - chơi những gì .
19/10 : ...?
20/10 : ...?
21/10: ... ?
22/20 : sáng - trưa ? chiều ra sân bay để 7h55 về nhà .

Mình rất mong các bạn có kinh nghiệm lên giúp mình 1 lịch trình thuận lợi nhất . Mình chưa có thẻ Ez - sim ĐT . Nếu có thể thì có thể có bạn nào chia lại giúp mình không . Mình Ở Cần Thơ . Để không làm loãng topic xin liên hệ qua phần tin nhắn private message . Hoặc để lại số phone mình sẽ gọi .

Cảm ơn các bạn.

Summer_Flower44
24-09-2011, 16:29
P/S: À, với 5 người lớn 1 trẻ con như vậy thì di chuyển giữa các điểm đến bằng phương tiện nào là tiện và rẻ nhất nhỉ? Đi taxi liệu có rẻ hơn metro/bus không nhỉ?

Nếu đi 3 lớn + 1 trẻ em = 1 taxi thì đi taxi lợi hơn và ko mệt vì đi Metro phải tính thời gian đi bộ đến bến MRT, có khi cũng xa xa khoảng vài trăm m đến 1km .

Đi 5 lớn + 1 trẻ em = 2 taxi thì ko lợi rồi :D Ở Sing kiếm taxi 7 chỗ hơi bị khó đó nha!

Xí quên còn cái lấn cấn thế này, lịch trình mình vạch ra là:

14/2 - 16/2 SG - Sing (đã book vé chiều đi)

16/2 - 18/2 Sing - Kul (đã book vé chiều đi)

18/2 - 19/2 Kul - Langkawi (đã book vé chiều đi)

8/2 thì khoảng 7:10 pm mình mới đến Langkawi tính ra thì cũng phải 8 - 9 pm mình mới tới chỗ ở rùi sáng 19/2 khoảng từ 12pm (trả phòng) tới 4pm sẽ đi coach từ Penang về Malacca để ở lại Malacca 1 đêm vậy trong thời gian đó mình sẽ đi tham quan những điểm nào của Langkawi đc nhỉ ^^...nghe mọi người nói về Malacca thix lắm nên cũng muốn ở lại nữa^^

19/2 - 20/2 Langkawi - Penang (ferry or ship cái nào rẻ hơn nhỉ :">) - Malacca

21/2 Malacca - Sing

21/2 Sing-SGN

Bạn Diana,

Hành trình của bạn có nhiều điều ko ổn, bạn mất nhiều thời gian & tiền cho vé đi và về nên bạn sẽ ko kịp tham quan các nơi mà bạn đến. Có nơi tối nay bạn đến và sáng hôm sau lại đi thì làm sao đủ thời gian để thấm nhỉ :)
Quan điểm của mình là dành thời gian khám phá và hiểu thật nhiều về cái nơi mình đi rồi lần sau lại tiếp tục khám phá nơi khác. Vé rẻ thường xuyên được bán suốt cả năm nên cũng dễ mua thôi mà :D

Mình đính kèm theo đây bản đồ Malaysia cho bạn dễ hình dung:

https://i43.photobucket.com/albums/e366/phuongxnk2003/malaysia-map.jpg

Lấy Singapore là điểm khởi đầu trong hành trình Sing-Mã của bạn. Kuala Lumpur thuộc bang Selangor của Malaysia, và Melacca là điểm nằm giữa 2 chặng đấy.

1/ Nếu tính toán hợp lý thì bạn sẽ đi bus từ SING - Melacca (khoảng 2h30')

2/ Sau đó bạn từ Melaca đón bus đi KUL (Selangor).

3/ Tiếp theo, bạn đi bus từ KUL - Penang. (Thông tin về bus ở đây: http://www.journeymalaysia.com/ptapenang.htm#9)

4/ Từ Penang, bạn có thể đi phà hoặc bay sang Langkawi. (Langkawi ko thể hiện trên bản đồ nhưng gần Perlis)

(- Thời gian đi phà là 2h45', bay thì khoảng 1hr thôi.
- Giá phà cố định 60RM/pax, giá vé bay thì tùy thời điểm KM, có lúc mình mua vé bay chỉ có 30RM đã có cả thuế.
- Giờ phà từ Penang sang Langkawi có 2 chuyến 8:15am và 8:30am. Ko tiện vì bạn phải check-out sớm, sẽ ko tham quan được gì. Tham khảo thêm link ở đây: http://www.langkawi-ferry.com/Home/Schedule.aspx#penang)

5/ Từ Langkawi, bạn bay về KUL, đón tiếp máy bay về SGN là vửa đẹp :)

Tất nhiên là bây giờ bạn đã book vé bay rồi nên chẵng thể làm gì khác nhưng mình cũng đưa lên cho bạn tham khảo cách tính toán hành trình như thế nào là tiết kiệm nhất về thời gian và tiền vé. Nhân đây, mình cũng muốn gửi lời cảm ơn bạn Yilka và bạn Lilac đã hỗ trợ mình rất nhiều trong những ngày đầu mình tập tành đi Phuot nhé :)

linhnam
24-09-2011, 17:07
Mong nhận câu trả lời gấp của anh - chị :
Bạn mình định đi Singapore trong tuần sau - nhưng thời hạn passport là 03.02 năm sau ( 2012 )! vậy có đi được không? Theo mình biết là phải 6 tháng trở lên ah?
Cám ơn!!!

Summer_Flower44
24-09-2011, 20:39
@linhnam: Theo quy định visa phải còn hạn từ 6 tháng trở lên, mình ko biết có trường hợp ngoại lệ ko nhưng khả năng khó xảy ra :)

Mình vừa tìm thấy thông tin này trên web: "All travelers will need a passport valid for at least 90 days following your departure date from Singapore. However, we strongly recommend traveling with 6 months validity on your passport at all times. VisaHQ can assist U.S. citizens with a full range of expedited passport services, including new passport application and passport renewal."

Trường hợp bạn ko kịp làm mới pasport, tốt nhất bạn nên gọi đến Đại Sứ Quán để xác nhận việc này:

The Saigon Centre, Level 8, 65 Le Loi Boulevard, District 1
Ho Chi Minh City
Vietnam
Phone:
+84-8-8225174
Fax:
+84-8-9142938
Email:
[email protected]

diana_tse
24-09-2011, 22:38
@Summer Flower: hì, cám ơn bạn đã giúp đỡ mình ^^, ừ có lẽ mình hơi đi ngược hành trình chút xíu ^^, thật ra lịch trình ban đầu mình tính là ko đi Langkawi vì khá tốn kém nếu đi bằng coach nhưng vì vô tình thấy airasia khuyến mãi vé từ Kul đi Langkawi nên liều book luôn, một phần cũng vì nghe mọi người khen Langkawi quá, rồi con bạn nó lại nhờ mua hộ nó chocolate nữa :">.

Về việc ghé Penang thì chắc mình ko ở lại hay tham quan Penang đâu vì ko có time, mình chỉ định wa Penang để làm điểm trung chuyển đi Malacca thui, theo mình tìm trên jouneymalaysia.com thì hình như ko có chuyến coach từ Langkawi đến Malacca mà chỉ có từ Penang đi Malacca thì phải ^^...tuy nhiên vẫn hi vọng từ giờ đến lúc đi các hãng máy bay có promo từ Langkawi về Malacca lun thì đỡ mất thời gian và money ^^, nếu ko có vé rẻ thì quay trở lại phương án A là đi coach về Malacca từ Penang ^^, nói chung đó mới là lịch trình dự kiến của mình thui, có thể sẽ thay đổi vào phút chót vì từ giờ đến lúc đi vẫn còn nhiều thời gian và cũng tùy vào khả năng kinh tế để có thể thêm bớt một vài điểm (chắc là bớt chứ ko thêm hihih)

Cám ơn mod đã nhắc nhở mình, lần đầu tiên post bài trong phượt nên có nhiều thiếu sót, xin lỗi mod và hứa sẽ rút kinh nghiệm, hì ^^

pandatuongvi
24-09-2011, 22:46
xe bus từ Sing - Malay đón tại Golden Mile Complex, chuyến rẻ nhất từ 10p.m, 10.30 p.m, 11.00 p.m, mình mới vừa đi hãng gì có hình hoa dâm bụt của Malay Sir Maju giá 24 $S, xe đêm nên chạy khá nhanh đi chuyến 11h thì tầm 3:30 tới khu China Town của Malay. Về thì tới ga Banda Tasik Selatan giá rẻ nhất khoảng 39 Ringit tới Golden Mile

[QUOTE=diana_tse;450061]xin chào mọi người...mình có kế hoạch đi Sing - Mã vào ngày 14/2/2012 đến 21/2/2012...sau đây mình có những thắc mắc nhờ các bạn và các anh chị đi trước giải đáp dùm mình với ^^

1/ Mình nghe nhiều bạn khen người dân Mã hiền lành nhưng cũng phức tạp hơn Sing nhiều nên mình cũng hơi ngại vì đây là lần đầu tiên mình ra nước ngoài còn nhiều bỡ ngỡ, quan trọng nhất là con gái, lại đi 1 mình, các bạn có thể nhắc nhở giúp mình những điều gì quan trọng để phòng thân trong khi ở Mã ko, và mình đã book phòng ở Backpackers Travellers Inn ở khu China Town phòng dorm female nên mình muốn hỏi là ở khu đó có an ninh không , mình không ngại chuyện ăn ở chỉ sợ mỗi cái ra đg` gặp kẻ xấu...phòng được người ngay chứ ai phòng được kẻ gian phải ko mọi người ^^

- Dân Malay cũng nhiệt tình lắm bạn, nếu ở 1 mình nên chọn khu China Town hoặc Bukit Bintang là ok. Bạn về phòng trước 12p.m thì chắc an toàn mà :))
- Nếu cầm 7tr đã trừ các chi phí di chuyển, ko shopping thì cũng ok.
- Con gái mà đi một mình qua Malay(dân VN), dễ bị soi kỹ lắm nha, tốt nhất cần có khoảng vài trăm $ tiền mặt, booking hotel tai Malay, vé Mb khứ hồi HCM-Sing, không thôi là hỏi nhiều, bức

nhoc-teppi
24-09-2011, 23:02
@ conlele
Đi 5 lớn + 1 trẻ em = 2 taxi thì ko lợi rồi Ở Sing kiếm taxi 7 chỗ hơi bị khó đó nha!
Yep anh, em thấy tài xế gật đầu chở mới đi đó anh. Taxi bên Sing rất "chảnh" hahah. Một hàng dài ng xếp hàng. Ông số 1 đi tới A. Bác tài ko chở thì ông số 2 chạy ra nói điểm đến. Bác tài lắc đầu tiếp thì ông số 3 chạy lên hỏi. Nếu tài xế đồng ý thì mới đi. Nên có khi ông thứ nhất đợi 3 chiếc thì cũng chưa đi dc do bác tài lắc đầu miết. Chứ ở vn thì tuốt luốt hết rồi đúng ko. ( kinh nghiệm 1h ngồi ngắm các bác bắt Taxi trong khi đợi bus wa Malay ^^)

tuyenpt
24-09-2011, 23:28
@l2k: Lúc trước khi đi sing mình cũng gặp tình trạng giống bạn. Đọc thì nhiều, biết nhiều chỗ để đi. Nhưng ko biết sắp xếp sao đi nhưng chỗ đó hợp lý. Nếu bạn đang sử dụng thiết bị chạy hệ điều hành ios như: iphone, ipod, ipad. Thì mình gợi í với bạn phần mềm: Singapore Travel Guide - mTrip. Đây là phần mềm để bạn lên lịch chuyến đi đến sing. Nó đã lưu hầu hết các địa danh để tham quan, chỗ ăn uống, khách sạn nhà nghỉ với địa chỉ và ảnh về nơi đó.
Bạn đang ko biết đi điểm nào, lúc nào cho hợp lý. Thì phần mềm này giải quyết tốt việc đó. Khi sử dụng đầu tiên nó sẽ yêu cầu bạn chọn chọn ngày đầu và ngày cuối chuyến đi của bạn. Với mỗi ngày sẽ chia thành: Sáng và chiều. Bạn chỉ việc chọn ngày và thời điểm sang hay chiều để add từ list các điểm đến trong phần mềm cung cấp. Khi đã add xong thì bạn có thể vào mục Map của phần mềm. Nó sẽ hiện thị các điểm đến bạn đã chọn trên bản đồ. Bạn có thể thấy các điểm đấy xa hay nhau. Nó sẽ cung cấp cho bạn khoảng cách giữa các điểm. Bạn có thể sắp xếp lại thứ tự các điểm cho hợp lí: ĐI các điểm gần nhau rồi đến các điểm xa....
Nói chung đây là phần mềm rất hay cho nhưng người lần đầu đến sing. Tính năng của nó còn nhiều. Bạn thử cài vào rồi tìm hiểu thêm
Đây là link giới thiệu về nó : http://itunes.apple.com/vn/app/singapore-travel-guide-mtrip/id402524035?mt=8
Đây là link tải phầm mềm này đã crack dành cho máy đã đc jailbreak: http://www.filedude.com/download/BIsV3UuymGa7d5abaf95

l2k
25-09-2011, 00:10
@tuyenpt : cảm ơn bạn đã chia sẽ , mình sử dụng điện thoại hệ điều hành android , nên không biết sẽ ra sao đây , trước đây mình cũng đi campuchia bằng xe máy - từ Cần Thơ -> Phnompenh bằng dẫn đường của google map và note của nó . Nhưng Sing thì khác , nó quá hiện đại và di chuyển hoàn toàn = phương tiện công cộng cũng như quá nhiều địa điểm để có thể tham quan ... trong 4 ngày . Mình đang cố gắng đọc lại từng post của cả 2 thread về thông tin du lịch và hệ thống nó lại thành 1 tour của mình ... mặc dầu đã tham khảo các lịch trình của những tiền bối đi trước .
Dẫu sao cũng còn non 25 ngày nữa. Hy vọng đầu xuôi đuôi lọt ;)

tuyenpt
25-09-2011, 12:46
@l2k: Phần mềm này cũng có 1 phiên bản cho android đấy. Mình ko dùng android nên ko biết tải bản crack ở đâu.
Website của nó đây: http://www.mtrip.com/
Ps: Nếu bạn mua qua android market thì giá là 125k VND

lethanh0901
25-09-2011, 15:26
Mọi người ơi, cho em hỏi cái vụ ngủ tại sân bay nữa nha. Em di Jetstar nên sẽ xuống Ter 1

Nếu em ngủ ở Ter 1 thì có cần làm thủ tục nhập cảnh xong rùi mới tìm chỗ ngủ không ạ? (em ko có hành lý ký gửi, chỉ xách tay thui) Hay tìm chỗ ngủ đã rùi sáng sớm mới làm thủ tục nhập cảnh?

Còn nếu em muốn qua Ter 3 để ngủ thì em làm thủ tục nhập cảnh ở Ter 1 rùi đi skytrain qua Ter 3 hay là qua Ter 3 ngủ rùi sáng dậy làm thủ tục ở Ter 3 luôn ạ?

Mọi người tư vấn giúp em nhé. Thks mọi người nhiều lắm

anna_lee
26-09-2011, 00:14
mọi người ơi,sắp tới ai qua Sing thì cho mình nhờ xíu nhé,mình đang cần mua 1 quyển từ điễn việt anh nhỏ nhỏ,vì hum trước qua đây mình quên mất ko mang theo mà giờ mua bên này thì ko có.Ai giúp được thì pzz mình nhé,mình sẽ hậu tạ sau khi gặp bên này:)

l2k
26-09-2011, 12:49
@tuyenpt : Cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ , mình sẽ thử .
@anna_lee : Mình sẵn sàng giúp bạn , nhưng mà mình khởi hành vào 18/10 , không biết có ai đi trước đã mua giúp bạn chưa , còn chờ dc thì mình sẽ mua giúp , bạn pm private cho mình thông tin liên hệ , sang tới mình sẽ liên hệ để bạn đến lấy .

dulichbattrang
26-09-2011, 13:31
@diana_tse: Hôm rồi mình đi cũng lo vụ 500usd tiền mặt, nhưng cuối cùng anh HQ chỉ hỏi đúng 1 câu là ở mấy ngày thôi. Ban đầu mình cũng tham khảo thông tin của nhiều người trên phượt. Bạn nên ăn mặc kín đáo, không trang điểm, tự tin khi gặp HQ và biết nghe hiểu tiếng Anh, mình đã làm như vậy và chẳng bị hỏi gì, từ lúc lên quầy đưa hộ chiếu cho HQ, rồi lấy dấu tay, HQ đóng dấu cộp chưa đầy 5 phút.

lethanh0901
26-09-2011, 13:52
Mọi người ơi cho em hỏi là em mang chân máy ảnh (tripop) lên máy bay có được không ạ? Nhét vô hành lý xách tay í?

tran_tri_kien
26-09-2011, 18:03
@lethanh0901: không được đem tripod lên máy bay đâu bạn àh, bạn phải gửi hành lý đấy

diana_tse
26-09-2011, 19:29
@pandatuongvi: hì, cám ơn bạn ^^, vé khứ hồi SG - Sing mình đã có rồi, cả book hostel cũng có luôn rồi nên chắc cũng an tâm được phần nào, hix bị soi ở Sing rồi qua Malay cũng bị nữa huh bạn, mình tưởng chỉ bị ở Sing thôi chứ, chán ghê, tại ai đâu không mà khiến dân phượt tụi mình phải khổ thế này chứ :(

@dulichbattrang: hehe mình tự tin khoản ăn mặc lắm vì thứ nhất là mình hok biết trang điểm, thứ hai là đi phượt nên chắc chắn mình chỉ bỏ balo quần jean, áo pull thôi, khoản ăn nói thì mình nghĩ mình cũng đủ xài :D, vậy là cũng yên tâm phần nhiều rồi ha, nhỏ bạn mình hồi trước tết mới đi nó cũng nói là nó không bị soi gì nhưng nó cũng thấy có mấy chị đi cùng chuyến bị đưa vào phòng thẩm vấn, haizzzzz, chán dễ sợ luôn :(

P/s: à quên, mọi người cho mình hỏi với là lúc đi xe qua cửa khẩu ở Malay - Sing thì mình có phải đóng phí gì không ha, hay là chỉ vào trình passport rồi thôi :-?, cám ơn mọi người rất nhiều ^^

chikaku
26-09-2011, 20:50
@lilac: Cám ơn chị Lilac..Em đã hoàn tất chuyến phượt ngoại đầu tiên: SGN - SIN - KUL - SGN. (20 - 23/09/2011)

Hướng dẫn của các anh chị trên diễn đàn khá chi tiết! Và đúng như các anh chị nói, Singapore rất dễ đi...đâu đâu cũng có bảng chỉ đường..mặc dù mới bước đến...nhưng không mấy bỡ ngỡ.

Àh..Tiện đây em cũng thông tin luôn, hiện tại Skybridge đang bảo trì, từ đầu tháng 9 đến cuối tháng 12 năm nay. Nên đợt vừa rồi, mặc dù có mặt tại Tòa tháp đôi nhưng lại không lên skybridge được..đáng tiếc vô cùng..!

chikaku
26-09-2011, 20:58
Ngoài ra các bạn nào sắp đi đừng lo về việc qua cửa hải quan. Em mới đi về. Qua hải quan khá dễ..và các anh cũng vui vẻ! Chỉ cần hỏi mình trả lời được là ok àh. Trước mình có 1 bạn gái...anh ấy hỏi cái gì cũng ú ớ...thế là bị đuổi ra ngoài. Đến lượt mình, a ấy complain là "Đi nước ngoài mà hỏi cái gì cũng không biết trả lời, hỏi ở đâu cũng không biết luôn". Sau đó chỉ hỏi mình vài câu "Đi với ai?" - Bạn trai. Nó ở line bên kia kìa.. "Đi 4 ngày hả??" (nó xem trên tờ khai nhập cảnh) - Uh. Tao đi du lịch. "Mày ở VN hả" - Uh.."Cám ơn" - Nó nói cám ơn bằng tiếng việt với mình..hihihi

Tuy nhiên, trên tàu điện ngầm, mình làm quen được 2 bạn gái người VN. 2 bạn này hỏi mình qua hải quan có bị bắt show tiền không..2 bạn này bị hải quan bắt show tiền. Hizhiz..cũng k biết đường mà lần.

lethanh0901
27-09-2011, 09:02
Ôi, skybridge không được lên nữa rồi ạ? Tiếc quá đi, vậy lần này chắc phải mò lên KL tower xem toàn cảnh KL thôi, hichic

Rùa
27-09-2011, 09:12
Ai giúp e với, chuyến xe bus trễ nhất từ Sing đi Malacca là khoảng mấy giờ ạ ? Giá khách sạn ở Sing mắc gần gấp 3 lần ở Malacca, em định tối tầm 7pm từ Sing Malacca ngủ 1 đêm tiết kiệm tiền KS. Vì ngủ ở đâu thì cũng là ngủ.
Em check từ http://www.journeymalaysia.com/ptasingmelaka.htm thì thấy là chuyến trễ nhất là 7:30pm. Nhưng em ko biết là thông tin này có tin tưởng đc ko, và đi ban đêm từ Sing nhập cảnh vào Malay thì có vấn đề gì ko ạ ?
Đi xe đêm em cũng hơi sợ, nhưng tiết kiệm đc gần 20USD.

conlele
27-09-2011, 09:36
Lần trước conlele có ghé Sing nhưng chỉ 2 ngày nhưng lại dành trọn 1 ngày trong USS nên chưa biết Sing nhiều.

Nay quay lại Sing 3 ngày với đội hình lớn tuổi (U75) chủ yếu tham quan, mua sắm thì chắc chỉ window-shopping chứ không nhiều $$$ để mua, thấy các tour đi Sing đều có tham quan Jurong Bird Park. Xin hỏi các anh/chị/em tư vấn giúp:

1- Công viên chim Jurong có những gì đặc biệt, phù hợp với các cụ không nhỉ?
2- Nếu đi, thì dành thời gian bao lâu trong CV Jurong là phù hợp? (1/2 ngày hay trọn ngày?, vì các cụ đi chắc cũng chậm.)
3- Giá vé ra sao và có cách nào để mua vé rẻ hơn không (đoàn mình đi tổng cộng 6 người lớn + 1 bé 11 tuổi).

Mong các bạn nào rành về Jurong giúp. Cảm ơn nhiều.

tuyenpt
27-09-2011, 10:17
@Conlele: Theo mình thấy ở jurong hợp với người trẻ hơn người già. Jurong có 1 số show diễn liên quan đến chim từ 10 sáng đến 3h chiều. Nên cố gắng có mặt ở đây trong khoảng thời gian này.
Với người trẻ thì chỉ cần nửa ngày là đi hết (đi bộ nhé). Còn nếu trả thêm tiền để đi monotrail hoặc xe điện thì 1 lèo là hết. Mình nghĩ đi đến 3h chiều rồi về orchard lượn phố đẹp
Giá vé thì bạn có thể vào đây tham khảo: http://eticketing.birdpark.com.sg:81/JBPBooking.aspx?langid=1

Schtroumpf
27-09-2011, 10:18
@Rùa: Cứ tự tin trả lời các câu hỏi của HQ, chuẩn bị sẵn vé máy bay khứ hồi, họ hỏi gì trả lời nấy, trôi chảy là qua thôi em!

conlele
27-09-2011, 10:29
Thanks bạn tuyenpt nhiều.
Còn thấy các bạn nhắc đến Botanic Garden nữa, mà cũng chưa tìm hiểu xem trong đó có gì. Hổng biết so với Jurong Bird Park thì ra sao? Nên đi cả 2 hay chọn 1 trong 2 cái này thôi nhỉ?

lilac
27-09-2011, 10:32
@diana_tse:
Qua cửa khẩu Malay - Sing thì chỉ cần làm tờ khai nhập cảnh, ko cần đóng tiền bạn nha.

@chikaku:
Chúc mừng em đã hoàn thành chuyến đi thành công. Chào mừng em về nhà. :P

@vivian_phạm:
Rẻ là khi bạn thấy nó rẻ.
Giá tương đối là khoảng 100$.
Giá rẻ là 50$.
Giá mình nói là giá từ SGN. Mình ko ở HN nên ko check.

@Rua:
Chuyến bus cuối cùng từ Sing - Malay đúng giờ đó đấy bạn.
Tuy nhiên, nếu ko có, bạn cũng đừng lo. Vì ở Sing có bus sang Johor Bahru, từ Johor Bahru có bus đi Malacca đến tận 9PM.
Qua cửa khẩu khoảng 7-8h cũng ko sao đâu bạn, chỉ khi bạn đi chuyến quá khuya hoặc gần sáng thì có bạn bị "làm tiền". Nhưng mình đi bus đêm qua lại giữa 2 cửa khẩu nhiều lần thấy ko sao. Đóng dấu & đi thôi.

@Conlele:
CV Jurong có… chim. :P Là nơi tập hợp những loài chim. Có nhiều show diễn để xem.
Nếu đi với các cụ thì nên đi 1 ngày cho thư giãn, đi 1/2 ngày hơi vất vả cho các cụ.
Có 1 cách mua rẻ hơn là mua kết hợp với Zoo & Night Safari (hạn dùng trong 1 tháng). Ngoài ra có thể check 1 số agency xem sao.

Tuy nhiên, lilac thấy đi Zoo thích hơn Jurong. :)

Rùa
27-09-2011, 10:48
Em cảm ơn Schtroumpf's và lillac. Nếu vậy có lẽ em ko kịp thời gian đi genting, trừ khi em ngủ lại 1 đêm ở genting. Em cân nhắc có nên bỏ qua genting ko :( ? genting so với Universal Studios thì như thế nào ạ ?

diana_tse
27-09-2011, 15:28
@tuyenpt: bạn ơi cho mình hỏi, mình thấy có zoo trong một số vé 3-in-1 hay 2-in-1 chính là Singapore zoo phải không bạn, nếu mình chỉ mua vé zoo thôi thì sao nhỉ, vì mình thấy nhiều bạn khuyên là nên đi zoo hơn là đi Jurong, và giữa zoo với Jurong thì mình chỉ có thể chọn 1 trong 2, mình không có time để đi hết cả hai nơi, nhưng mình thấy trong link http://eticketing.birdpark.com.sg:81/JBPBooking.aspx thì không bán vé đi zoo riêng ?

hoang phuc
27-09-2011, 18:46
Các anh chị cho em hỏi, nếu em xài kính áp tròng thỉ làm sao đem được chai nước ngâm kính lên máy bay ạ? Vì thể tích chai tới 135ml, và em đã xài được một nửa rồi, em xin cám ơn anh chị nhiều.

chikaku
27-09-2011, 21:04
@Lethanh: Mình mới đi về. Có sim M1 còn dư khoảng 8SGD, nhưng lại quăng đâu mất tiêu, để kiếm lại, kiếm có mình sẽ hú bạn. Mình đang ở SG. Sim này gọi rẻ cực, em làm 6 cuộc về VN, khoảng 1'/cuộc, mà sao vẫn còn trên 8SGD. Mỗi ngày thì free 30 SMS, cái này hình như là local, vì mình chỉ nhắn tin cho bạn ở Sing thôi.

lilac
27-09-2011, 21:40
@diana_tse:

Vé Zoo, Jurong Park & Night Safari thường đc bán chung với nhau theo gói (package) để tiết kiệm.

Vé 2-in-1 là vé cho 2 trong 3 cái trên, có thể chọn 2 trong 3 cái trên chung 1 package & hạn dùng của 2 vé là 1 tháng từ ngày mua.

Vé 3-in-1 là vé cho cả 3 cái đó.

2 loại vé này đc bán ở cả Zoo, Jurong & Night Safari. Mua xong muốn đi cái nào trước cũng đc.

Còn nếu bạn muốn mua lẻ thì cứ đến đó mua, ở đâu bán vé đó. Zoo bán vé Zoo, Jurong bán vé Jurong.

lethanh0901
27-09-2011, 22:59
@Lethanh: Mình mới đi về. Có sim M1 còn dư khoảng 8SGD, nhưng lại quăng đâu mất tiêu, để kiếm lại, kiếm có mình sẽ hú bạn. Mình đang ở SG. Sim này gọi rẻ cực, em làm 6 cuộc về VN, khoảng 1'/cuộc, mà sao vẫn còn trên 8SGD. Mỗi ngày thì free 30 SMS, cái này hình như là local, vì mình chỉ nhắn tin cho bạn ở Sing thôi.

Vậy chikaku cố gắng kiếm lại giúp mình nhé. Khi nào kiếm đc thì hú mình hen, mình nhượng lại nó :D. Vì mình chủ yếu để liên lạc trong Sing thui [đi 2 người mà 2 người lại ở chỗ khác nhau] nên mình cần có cái để gọi khi ở Sing [chứ cũng không có nhu cầu gọi về vn], mua mới thì tài khoản nhìu quá, gọi không hết, xài phone booth thì không tiện. Tks bạn trước nha :D

toanlkh
28-09-2011, 00:44
Mình nhờ các bạn 1 chút. Sắp tới mình định mua tour Sin-Malay cho bố mẹ đi nhưng chưa biết tour của công ty nào tốt. Các cụ có tuổi rồi nên không đi tự túc nhw mình được. Nhờ các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp. Mình ở Hà Nội. Cảm ơn các bạn.

giaolinh
28-09-2011, 08:30
Mọi người làm ơn cho Linh hỏi. Linh muốn mua mấy bich sữa bột về VN. Không biết có sao không ha?

yilka
28-09-2011, 09:39
@giaolinh: Ko sao bạn, mua bao nhiêu cũng đc, tất nhiên quá số lượng cân cho phép của vé thì chỉ trả thêm tiền thôi, còn việc mua sữa bột ko bị vấn đề gì :)

lethanh0901
28-09-2011, 12:40
Cho em hỏi là đối với dt thì mình nạp tiền mỗi lần at least phải bao nhiêu đô ạ? Em định mượn sim rồi qua đó nạp tiền vô thôi ý. Thks all

huonggiangf1
28-09-2011, 15:00
@ lethanh: 5$ bạn nhé.

Một góp ý là bạn gom câu hỏi lại rồi hỏi 1 lần đi, để cho người trả lời cũng dễ trả lời. Chứ cứ lắt nha lắt nhắt thế này... Chẹp! Chẳng lẽ lại nghĩ là bạn câu bài :( thì ko hay tẹo nào.

Diem Hang Au My
29-09-2011, 13:48
Cám ơn các câu trả lời của các bạn.
Giờ mình hỏi thêm là mua sim M1 lúc đầu là bao nhiêu và tài khoản nạp vào như thế nào? xài không hết thì mang về VN chứ ko đổi lại được đúng không?
Bạn nào đi Jetstar thì cho mình hỏi là giờ máy bay đến là giờ đáp hay là giờ làm thủ tục hết rồi đi ra và bay trong vòng mấy tiếng (ba mình nói nó gần hơn HCM-HN mà mình thấy trogn vé ghi bay đến 2 tiếng).
Mua đồ điện tử là mua ở Suntec là giá cả phải chăng và tốt phải không?

hoangvanphuong75
29-09-2011, 15:08
Budget airlines thường mình để ý, thời gian đến là thời gian ghi máy bay bay đến sân bay đó. Cho nên bạn không ngạc nhiên là sao lại bay 2 tiếng, thực ra thời gian bay ngắn hơn như vậy, khi họ báo hạ cánh thì khoảng 30 phút sau là bạn bước ra khỏi máy bay rồi (cho dù bạn có khởi hành trễ 10 or 20 phút đi nữa). Còn lý do tại sao, bạn đi nhiều sẽ hiểu, nhưng luôn đến đúng giờ!
Nếu trễ thực sự họ sẽ thông báo. Hãng nào cũng giữ uy tín mà!

huonggiangf1
29-09-2011, 15:21
Giờ bay đến là giờ máy bay hạ cánh, và là giờ địa phương (local time), bất kể hãng hàng không nào cũng vậy chứ ko chỉ riêng gì Jetstar hay budget airlines nào cả.

Singapore nhanh hơn VN 1 múi giờ nên bạn thấy là 2h nhưng thực tế bay chỉ có 1h. Ví dụ 7h bạn bay từ VN thì bên đó đã là 8h, bạn bay mất 1h tức là 8h VN và bên Sing là 9h. Đơn giản có vậy thôi mà.

hoangvanphuong75
29-09-2011, 15:36
@huonggiang: Singapore xa hơn Malaysia đó, đừng viết vậy kẻo em nó nhầm: Jetstar (Depart HCMC 13:05 arrival Singapore 16:00)

linhnam
29-09-2011, 19:04
@ mình đang có một sim Singtel, bạn nào cần pm vào hộp thư mình nha! Bản đồ Sing nữa...

hoathienvu
30-09-2011, 15:26
Hi các bác,

Chủ nhật tới em có chuyến sang Sing công tác 1 tuần nhưng chỉ đi chơi được buổi tối từ 18h trở đi, do ban ngay sang làm việc, các bác có kinh nghiệm du lịch Sing cho em ý kiến nên đi chơi những đâu tương ứng đi MRT nào được không ạ?? Em cảm ơn các bác nhiều. Do không có thời gian tìm hiểu trên forum nên em không đọc được nhiều thông tin của từng địa điểm.

Em cảm ơn các bác.

huy_ok
01-10-2011, 01:25
Viet Travel tốt bạn à

zanghe
01-10-2011, 13:20
mình sắp đi công tác 1 mình nên tính book 1 phòng double ở ks 5s rồi rủ thêm vài đứa bạn đi cho đỡ buồn. Kô biết bên đó nó có cho ở 3 người trong phòng đôi ko nhỉ ?

linhnam
01-10-2011, 13:41
@zanghe: Theo mình biết thì giá phòng tính theo người anh ơi! phòng 1 giường lớn dành cho 2 người nha - mình ví dụ - nhưng anh ở một mình thì khách sạn nó cho anh ở phòng này và dĩ nhiên là giá phòng 1 người , mà anh ở thêm 01 người nữa thì nó vẫn cho anh va người còn lại ở phòng này ( mình đang nói trường hợp phòng có giường tiêu chuẩn 2 người đó nha ) nhưng nó sẽ tính thêm tiền dành cho phòng 2 người !
03 người thì khả năng nó bố trí anh phòng khác ( 03 giường nhỏ hay 01 giường lớn 02 người + 01 giường nhỏ tùy khách sạn và yêu cầu của khách hàng )!
Trừ trường hợp anh chơi "ma" với nó : Book 2 người, sau đó đợi 1 times sau dẫn theo một người nữa vào - chấp nhận ở chật; Dĩ nhiên là kín đáo! Nhưng không nên đâu - tiết kiệm kiểu này ít người làm lắm!
Thân!

tuyenpt
01-10-2011, 13:57
Trừ trường hợp anh chơi "ma" với nó : Book 2 người, sau đó đợi 1 times sau dẫn theo một người nữa vào - chấp nhận ở chật; Dĩ nhiên là kín đáo! Nhưng không nên đâu - tiết kiệm kiểu này ít người làm lắm!

Với ks rẻ tiền thì làm trò đấy đc. Chứ với ks 5 sao thì làm điều này hơi bị khó. Họ ít khi cho khách tiếp khách ở trên phòng. nếu có cho lên thì chắc họ cũng sẽ giám sát giờ giấc.
Chắc bạn zanghe đi công tác bằng tiền cty nên mới tính kiểu lách luật như vậy chứ nếu có tiền mà ở ks 5* thì chả ai làm kiểu đấy

nhoc-teppi
01-10-2011, 17:34
Ai giúp e với, chuyến xe bus trễ nhất từ Sing đi Malacca là khoảng mấy giờ ạ ? Giá khách sạn ở Sing mắc gần gấp 3 lần ở Malacca, em định tối tầm 7pm từ Sing Malacca ngủ 1 đêm tiết kiệm tiền KS. Vì ngủ ở đâu thì cũng là ngủ.
Em check từ http://www.journeymalaysia.com/ptasingmelaka.htm thì thấy là chuyến trễ nhất là 7:30pm. Nhưng em ko biết là thông tin này có tin tưởng đc ko, và đi ban đêm từ Sing nhập cảnh vào Malay thì có vấn đề gì ko ạ ?
Đi xe đêm em cũng hơi sợ, nhưng tiết kiệm đc gần 20USD.
Theo mình thấy thì từ Sing qua Malay rất dễ, ko biết mình đi giờ đó ( 2h sáng), nên hải quan làm việc không được cẩn thận cho lắm. Tức là đóng dấu cộp cộp là xong, tới vụ check hành lý thì ko có ai check, cả bus cũng lấy làm lạ. Thôi thì ko check thì càng khỏe kekekeke.

echcon46
01-10-2011, 18:29
Xin chào các anh chị, em đang lên kế hoạch cho chuyến du lịch bụi tháng 11 này. Em đã đọc qua các bài tham khảo nhưng em có một số thắc mắc sau mong các anh chị chỉ giúp. Em thấy anh Poly có bài viết về hostel Cozy rất phù hợp với khả năng tài chính của bọn em, nhưng e xem trên web của nó lại không có đề cập đến phòng quạt như anh Poly đã nói, e cũng đã mail và được hồi âm lại nhưng Cozy vẫn ko đề cập đến vấn đề này. Em không biết làm sao để đặt phòng này (vì tài chính của bọn em ạh). Với lại hành lý xách tay được quy định mỗi người 7kg, vậy em mang nhiều túi nhưng tổng số kg vẫn là 7 được ko ah? cảm ơn các anh chị

hoangvanphuong75
02-10-2011, 07:40
@hoangphuc: trên 100ml là bị tịch thu không thương tiếc, bạn tìm cái chai nào dưới 100ml trút cái dung dịch đó vào, về Vietnam rồi lại trút vào chai 135ml hiiii.
@echcon: Mang 1 cái túi to dồn tất cả các thứ vào. Trình diễn vài phút lúc check in và boarding lên máy bay thôi, sau đó các túi nhỏ của bạn lại chiều theo ý của chủ nhân mà!
Không biết Hostel cozy đó giá như thế nào, nhưng bạn có thể đặt Empire Hostel ở Bugis, lần nào ở đó cũng gặp người Việt hết (vậy là welknown rồi) được ăn sáng, sử dụng Microwave....rẻ.

nhoc-teppi
03-10-2011, 00:26
@echcon46: Đúng vậy hành lý xách tay là đúng 7kg đó bạn, làm sao thì làm, đừng lố 7kg là dc. Tuy nhiên mình vẫn lách dc luật. Mình làm thế này. Mình mang 1 vali kéo ( đúng 7kg). Và 1 balo nhỏ nhỏ đựng đồ linh tinh như camera, bóp, giấy tờ. Lúc kiểm hàng từ TSN thì họ cũng chỉ cân cái vali kéo của mình ( là 6.6 Kg). Ko thấy hỏi han cái balo nhỏ. Tuy nhiên lúc từ Sing về thì mình bị lố kg. Tổng tất cả đồ đạc trong vali kéo là 8.9kg. Thế là ngồi hì hục xếp đồ lại. Kekek cứ xếp đồ nặng và nhỏ vào balo nhỏ. Áo khoác thì mặc 2 cái luôn ^^. Bịch giầy đi shopping bên đó cũng lấy ra.
Túm lại mình cầm lúc từ Sing về SG: 1 vali kéo ( đúng 7kg), 1 balo nhỏ và 1 túi xách đựng 2 đôi giầy. Lúc vào cân đồ thì chú HQ cũng chỉ yêu cầu mình cân cái vali kéo. Còn balo nhỏ và cái kia thì ko thấy hỏi han. Mình cũng run lắm, vì nếu họ bắt cân cả balo nữa thì chắc gần 10kg ^^.
P.S: đừng mang đồ nhọn về VN nhé. Lúc mình đi có ông khách mua mấy cái hộp bấm móng tay gồm 5 món: dũa, kéo nhíp, cắt móng tay... Thì HQ lấy hết 2 món trong 3 hộp: dũa và kéo nhíp. Còn mình bị lấy chai mỹ phẩm ( 150ml, nhưng thật chất là còn có 1/3 bình thôi, mà ổng vẫn lấy, bởi vì họ thấy ghi ngay nhãn là 150ml thì tịch thu. Hix hix ...Túm lại có bỏ vào bình nào thì bỏ vào bình nhỏ hơn 100ml cho chắc cứu)

P.S: @conlele: yep em đi tiger anh ơi ^^.

conlele
03-10-2011, 07:43
7kg chắc là Tiger nhỉ!
Bay JetStar thì khỏe hơn. Cho phép vali 10kg xách tay.
Vừa rồi mình đi vali hơn 11kg mà mấy anh/chị Jetstar cũng không thấy nói gì.

hanahan
04-10-2011, 08:41
Mình đi Tiger mang hành lý xách tay 8-9 kg nó cũng cho qua, miễn là nhét vừa hộc máy bay thôi à, mấy bạn đừng lo lắng. Còn chuyện chất lỏng thì đúng là chai nào lố 100 ml là bị quăng vào thùng rác ngay :D

selena86
04-10-2011, 09:51
Cả nhà ơi ai có thể giúp được em không ạ. Tình hình là em có lên diễn đàn coi về kinh nghiệm đi du lịch Sing và rất muốn làm một chuyến qua Sing với ông xã trong năm sau í, nhưng khổ nổi bây giờ em lại đang đi làm và ông xã cũng đang đi làm chưa có thời gian đi làm pasport kịp mà thằng Tiger nó lại đang khuyến mãi. giá vé có 17$ thui, rất là muốn mua để đi nhưng giờ đi làm pasport thì lấy không kịp rùi, huhu:(. mà em lại nghe nói muốn mua phải dùng credit chứ không dùng thẻ debit được nữa, chết mất thui. Em muốn hỏi cả nhà.
1. Nếu trường hợp dùng được thẻ debit thì khi mua mình điền đại một số vào chổ điền passport, điền đại ngày tháng hết hạn rồi mua, sau này mình chỉnh lại được không và chỉnh bằng cách nào, có dễ không và bị mất phí gì không.
2. Nếu trường hợp không mua được bằng debit thì sao ạ. Có anh chị nào có thể giúp em được không ạ. Có anh chị nào có thể mua dùm em được, và điền đại số pass, em đi làm pass về sẽ chỉnh lại sau (nếu chỉnh được). Anh chị mua giúp em được em xin đội ơn lắm lắm. Chỉ cần mua giúp em được, khi nào thằng Tiger nó gửi mail (vé máy bay) cho anh chị thì liên lạc với em, em chuyển tiền trả cho anh chị trước , khi đó thì gửi cái mail mà Tiger nó gửi, gửi lại cho em sau.
Nếu có anh chị nào đồng ý giúp em thì liên lạc với em nhé, em ở Cần Thơ nhưng em có thể chuyển khoản trả cho anh chị mà. Nếu được thì liên lạc với em theo số đt 0123 5002422 (Vi), yahoo: [email protected] . hoặc phản hồi trên diễn đàn nhé, cho số dt hay yahoo em sẽ liên lạc ngay.

tran_tri_kien
04-10-2011, 12:28
@salena86:

1> thẻ Debit thì vẫn trả được bình thường mà bạn

2> Bạn nên mua Jet Star:
- không cần điền thông tin passport
- Vé đang giảm cho tháng 11, vừa kịp cho bạn đi làm passport

Chúc bạn có chuyến đi vui

selena86
04-10-2011, 13:45
@tran_tri_kien: Bạn ơi sao mình vào trang web Jetstar lại không cho tìm chuyến bay trong tháng 11 vậy, sớm nhất là tháng 4 năm sau, bộ từ bây giờ đến tháng 4 năm sau bán hết vé rồi hả, với lại sao mình thấy không có thông tin khuyến mãi nào trong tháng 11 như bạn nói hết, huhu.

Rùa
04-10-2011, 16:39
Mọi người ơi, cho em hỏi điều này với ạ. Em có thể mang các loại thuốc như: thuốc say tàu xe, thuốc cảm, smecta... nói chung là các loại thuốc qua hải quan Sing ko ạ ? Đây đều là các loại thuốc cần thiết mà khi đi phượt em thường mang theo, nhưng đều là ko có toa bác sĩ. Như vậy thì có sao ko ạ ?
Em ko định khai báo gì, bỏ trong balo vác đi bình thường thôi, như vậy có sao ko ạ ? :|

conlele
04-10-2011, 16:48
@Rùa: Cứ bỏ trong vali vác đi bình thường, không phải khai báo gì đâu. Vừa rồi, ngoài những loại thông dụng kể trên, nhà conlele còn mang cả dầu cù là (cao). Đâu thấy hỏi gì đâu.

poly
04-10-2011, 16:49
Em ko định khai báo gì, bỏ trong balo vác đi bình thường thôi, như vậy có sao ko ạ ? :|

Poly vẫn bỏ balo xách tay qua hải quan bình thường nhé bạn. Nhắc nhở luôn các bạn đi bui nên chuẩn bị sẵn các loại thuốc đau bụng bao tử cảm sổ mũi say xe.....Và vô tư mang trong hành lý nhé, nếu qua đó mua sẽ rất mắc và nếu các thuốc liên quan đến phụ nữ hoặc nhạy cảm sẽ khó mua, cần phải khám và có toa bác sĩ tốn tiền lắm nhé.

tran_tri_kien
04-10-2011, 16:51
bạn ơi sao mình vào trang web jetstar lại không cho tìm chuyến bay trong tháng 11 vậy, sớm nhất là tháng 4 năm sau, bộ từ bi giờ đến tháng 4 năm sau bán hết vé rồi hả, với lại sao mình thấy ko có thông tin khuyến mãi nào trong tháng 11 như bạn nói hết, huhu

Ý của mình là tháng 11 năm nay (2011)

knightley
04-10-2011, 21:09
hi mọi người, knightley hỏi tí.
- Thẻ elink kiểm tra còn tiền trong đó thế nào ạ?
- Thẻ M1 cũng vậy?
Sử dụng rùi, check để hết còn biết nạp thêm đóa. Thanks mọi người. Hix, giờ này theo thông tin của thằng em bên đó Sing cũng đang mưa tơi bời. Chẳng biết cuối tháng 10 còn xụp xùi không nữa.

tran_tri_kien
04-10-2011, 23:01
@knight:

1> Thẻ EZ link mỗi khi anh táp vào máy nó sẽ hiện số tiền mình còn trong thẻ lên (Khi vào thì nó hiện số tiền trong thẻ lên, khi ra táp vô để nó trừ và báo số tiền còn lại trong thẻ)

2> Sau mỗi cuộc gọi đi hoặc nhận cuộc gọi thì mình sẽ nhận được 1 SMS của nhà mạng báo số tiền còn trong SIM

Chúc bạn vui

selena86
05-10-2011, 10:17
Sao vào trang tiger đặt vé mà đến phần thanh toán lại chỉ đòi số credit card thui hà. mình chỉ có debit. Vậy mà lên diễn đàn lại có bạn bảo rằng nó vẫn chấp nhận thẻ debit bình thường, vậy là sao, mình chả hiểu
https://booking.tigerairways.com/Payment.aspx

poly
05-10-2011, 12:30
Sao vào trang tiger đặt vé mà đến phần thanh toán lại chỉ đòi số credit card thui hà. mình chỉ có debit. Vậy mà lên diễn đàn lại có bạn bảo rằng nó vẫn chấp nhận thẻ debit bình thường, vậy là sao, mình chả hiểu
https://booking.tigerairways.com/Payment.aspx

poly mua vé bằng Visa debit đây.
Bạn cứ điền số thẻ vào bình thường thôi rồi nó check đủ tiền là ok.
Còn nếu ko đủ tiền thì ko dc vậy thôi. Băn khoăn nhiều chi mệt vậy ?

peccovn
05-10-2011, 14:30
Đùng rồi, nó chỉ phân biệt Visa, Master, ... thôi, chứ đâu phân biệt Credit hay Debit đâu nè.

kenryvo
06-10-2011, 19:28
Chào các bạn,

Mình mới book vé trên Tiger bay từ SG - Sing vào tháng 04/12.Luc no bao minh khai tên tuổi mình để first name là tên,last name là họ sau đó book xong nó tra lời vậy : Passenger Cities Flight Seat
MR BA THACH VO SGN - SIN TR 2325 27F

Trong khi trên passport mình lại ghi họ tên là VO BA THACH,còn bên AA mình book lượt về KKL - SG thì mình ghi tên y hệt trên pp.

Vậy có hợp lệ không hay mình phải contact với nó để xin sửa lại?và nếu muốn contact thì làm sao ạ?Sorry lần đầu tiên mình book vé đi nứoc ngoài lại online nữa nên gà mờ quá

Thanks mọi người nhiều

j3an
06-10-2011, 22:34
Cho mình hỏi, thấy giá vé tiger sang sing rẻ, định làm 1 chuyến chơi nhưng có 1 thắc mắc là nếu giờ mình mua vé 1 chiều từ hcm-sing, rồi mua vé 1 chiều từ sing-hanoi thì có được không, hay phải mua vé 2 chiều hcm-sing. Bạn nào biết, giúp mình với, thanks.

yilka
06-10-2011, 23:14
Chào các bạn,

Mình mới book vé trên Tiger bay từ SG - Sing vào tháng 04/12.Luc no bao minh khai tên tuổi mình để first name là tên,last name là họ sau đó book xong nó tra lời vậy : Passenger Cities Flight Seat
MR BA THACH VO SGN - SIN TR 2325 27F

Trong khi trên passport mình lại ghi họ tên là VO BA THACH,còn bên AA mình book lượt về KKL - SG thì mình ghi tên y hệt trên pp.

Vậy có hợp lệ không hay mình phải contact với nó để xin sửa lại?và nếu muốn contact thì làm sao ạ?Sorry lần đầu tiên mình book vé đi nứoc ngoài lại online nữa nên gà mờ quá

Thanks mọi người nhiều

Bạn ko cần sửa lại, vé bạn thế là chuẩn, đừng quá lo khi nó in ra ntn, miễn sao ko thiếu chữ nào hay sai ký tự là đc :)

Cho mình hỏi, thấy giá vé tiger sang sing rẻ, định làm 1 chuyến chơi nhưng có 1 thắc mắc là nếu giờ mình mua vé 1 chiều từ hcm-sing, rồi mua vé 1 chiều từ sing-hanoi thì có được không, hay phải mua vé 2 chiều hcm-sing. Bạn nào biết, giúp mình với, thanks.

Miễn sao bạn có vé về VN là bạn có quyền xuất nhập cảnh vào nc khác, nói chính xác là có vé để đi tiếp đến bất kỳ nước nào khác (và có visa nếu nc sắp đến yêu cầu) thì đều ok cả, còn về VN thành phố nào cũng như nhau, bạn cứ yên tâm mà đi.

hoangvanphuong75
07-10-2011, 07:50
@kenryvo: Không vấn đề gì đâu bạn, bạn cứ yên tâm lên đường, nếu lần sau bạn còn bay Tiger tiếp thì dù cho vé của bạn có như trường hợp hôm nay, thì account của Tiger sẽ đúng như Họ và tên của bạn trên passport! Chúc chuyến đi vui vẻ.

eureka
07-10-2011, 11:59
Xin chào mọi người

Cho em hỏi là khi mang máy trị giá trên 500$ thì phải khai báo hải quan phải không ạ? Cái thủ tục này làm ở đâu và như thế nào ạ? Vì em chưa bước ra sân bay bao giờ =.=

yilka
07-10-2011, 13:06
@ eureka: ko nhất thiết e ạ, nếu là máy e mang từ nhà đi rồi lại mang về thì ko phải khai gì với Hải quan VN cả. Ở đầu xuất cảnh chủ yếu quan tâm xem có mang trên 7000 USD thì mới cần khai báo, hàng hóa tiêu dùng và cá nhân nói chung thì cứ mang theo thoải mái.

Còn ở Sing e mang gì vào cũng đc, họ ko hỏi và ko bắt khai báo thứ gì khi nhập cảnh.

dulichbattrang
07-10-2011, 13:29
Chuyến đi vừa rồi em thấy như anh Yilka nói, không biết tháng sau em đi Sing có bị hỏi gì không. Xuất cảnh bên VN cũng chả khai báo gì, cũng không mở kiểm tra lục lọi hành lý xách tay như hồi em đi Hong Kong vào tháng 3/2010.

Hải quan bên Malaysia cũng vậy, không bắt khai báo gì hết, luôn cả vụ 500 đô em cũng không bị hỏi đến.

@ Các anh chị nào biết về Amrise hotel khu Geylang thì cho em xin chút comment được không ạ, em cảm ơn nhiều.

kenryvo
07-10-2011, 18:48
Cả nhà ơi ai có thể giúp được em không ạ. Tình hình là em có lên diễn đàn coi về kinh nghiệm đi du lịch Sing và rất muốn làm một chuyến qua Sing với ông xã trong năm sau í, nhưng khổ nổi bây giờ em lại đang đi làm và ông xã cũng đang đi làm chưa có thời gian đi làm pasport kịp mà thằng Tiger nó lại đang khuyến mãi. giá vé có 17$ thui, rất là muốn mua để đi nhưng giờ đi làm pasport thì lấy không kịp rùi, huhu:(. mà em lại nghe nói muốn mua phải dùng credit chứ không dùng thẻ debit được nữa, chết mất thui. Em muốn hỏi cả nhà.
1. Nếu trường hợp dùng được thẻ debit thì khi mua mình điền đại một số vào chổ điền passport, điền đại ngày tháng hết hạn rồi mua, sau này mình chỉnh lại được không và chỉnh bằng cách nào, có dễ không và bị mất phí gì không.
2. Nếu trường hợp không mua được bằng debit thì sao ạ. Có anh chị nào có thể giúp em được không ạ. Có anh chị nào có thể mua dùm em được, và điền đại số pass, em đi làm pass về sẽ chỉnh lại sau (nếu chỉnh được). Anh chị mua giúp em được em xin đội ơn lắm lắm. Chỉ cần mua giúp em được, khi nào thằng Tiger nó gửi mail (vé máy bay) cho anh chị thì liên lạc với em, em chuyển tiền trả cho anh chị trước , khi đó thì gửi cái mail mà Tiger nó gửi, gửi lại cho em sau.
Nếu có anh chị nào đồng ý giúp em thì liên lạc với em nhé, em ở Cần Thơ nhưng em có thể chuyển khoản trả cho anh chị mà. Nếu được thì liên lạc với em theo số đt 0123 5002422 (Vi), yahoo: [email protected] . hoặc phản hồi trên diễn đàn nhé, cho số dt hay yahoo em sẽ liên lạc ngay.

Cái này mình biết nên trả lời hộ vậy.
Thật ra tiger khuyến mãi quanh năm mà bạn lo gì,giờ đang có KM cho thời hạn bay tới tận 31/07/2012 từ SG-Sing có 12usd (41usd luôn thuế).Bạn cứ đi làm passport đi,mất có 1 tuần chứ nhiêu,sau đó đặt vẫn kịp chán.Chứ không nên đặt bừa rồi mai mốt khó sửa lại lắm phiền phức lắm.Còn cái thẻ Visa bạn ra ngân hàng làm cũng 1tuần là có thẻ.Nên dùng mấy ngân hàng lớn như VCB,Sacombank,ACB...
Mình mới book trên Tiger và Airasia bằng thẻ visa của sacombank đều okie hết

nguahoang_levan
07-10-2011, 19:22
Em lần đầu tiên đi du lịch sing nên có điều này muốn hỏi chút cho chắc ăn về cái vụ nộp tiền deposit khoảng 500$ sing nếu đấy là lần lần đầu tiên du lịch Sing:(....em nghe nói nếu là con gái thì rất có thể sẽ bị kiểm tra nghiêm ngặt và nhất là người mới đến sing lần đầu tiên.Ngày 18/10 em bay sang sing thăm người thân,và 24 thì bay về,có khoảng 250$sing không biết đến cửa hải quan nó có hỏi này nọ không nữa.Và câu hỏi cuối cùng là em nghe nói khi lên máy bay phải xin tờ giấy màu vàng để điền khi nhập cảnh vào Sing phải không ah?

hanahan
07-10-2011, 19:57
@nguahoang: mình cũng là nữ, đi du lịch Sing tự túc, hải quan chẳng hỏi câu nào, nhìn mặt mình giống với hình trong passport là "cộp" cho qua thôi à, bạn đừng quá lo lắng. Hải quan hỏi tiền thì nói tiền bỏ thẻ hết rùi, hehe.

Khi bạn đi máy bay, tiếp viên sẽ phát phiếu nhập cảnh Singapore để bạn điền thông tin. Bạn có thể điền trên máy bay hoặc bước xuống sân bay rồi điền cũng được. Bạn cầm tờ khai nhập cảnh, vé máy bay khứ hồi và passport đưa cho Hải quan là xong thôi.

nguahoang_levan
08-10-2011, 00:44
Oh...cảm ơn thông tin của bạn nhé..;))..he..he..hi vọng lần đầu tiên đi du lịch sing thuận lợi không bị hỏi han gì cả...Mà mình đặt vé máy bay qua mạng,nên chăc lúc ra sân bay chỉ cần mang theo pass và tờ giấy có thông tin chuyến bay của mình là được đúng không nhỉ...?Nghe phải đóng tiền deposit nên mình cũng hơi lo về khoản này vì sợ không có nhiều tiền,hải quan sing lại không cho nhập cảnh vào nước nó thì chết..:(...

Bạn vui lòng không dùng màu khác, font chữ khác cho cả bài viết, hạn chế chấm chấm, viết hoa tên riêng.

changsan
08-10-2011, 01:01
Anh chị ơi cho e hỏi chút xíu, từ Changi về công viên sư tử biển mình đi như thế nào ạ,,,e đang mù mờ vì lần đầu qua đó...hihi mong được sự giúp đỡ..:)

lilac
08-10-2011, 01:27
@changsan:

Từ sân bay, bạn đón MRT ở tầng hầm Terminal 2 đến MRT Raffle City hoặc City Hall hoặc Esplanade đều đc. Ra khỏi trạm MRT thì cứ đi theo hướng dẫn là đến Merlion Park. :)

Cách đi đơn giản nhất như sau:
- Đón MRT ở tầng hầm Terminal 2.
- KHi MRT đến trạm MRT Terah Minah thì xuống, chuyển qua tàu khác (line xanh), đi về hướng City Hall. Khi đến trạm MRT City Hall thì bước ra rồi đi theo hướng dẫn đến Merlion Park. (ko thì hỏi ngta). :)

Hoặc bạn có thể vào trang http://www.gothere.com.sg/ để tra. Cứ nhập điểm đi & điểm đến là ra hết thông tin.

changsan
08-10-2011, 11:47
@lilac: e cảm ơn nhiều lắm.:) ngoài ra cho em hỏi thêm là đã có ai từng ở Rucksack Inn 2 chưa ạ, e vừa mới đặt phòng ở đó, mà k biết thế nào...hihi

lady_kill3r
08-10-2011, 17:43
Các anh chị vui lòng giúp em câu hỏi này.Em viết lịch trình từ Singapore qua Malaysia nhưng tới Malacka thì em bí đường đi rồi.thấy vé ở KUL về ĐÀ NẴNG rẻ quá nên booking.Mà ngặt cái 7h15AM la nó bay rồi.Vậy từ Malacka có cách nào ra đc KUL sớm ko? nếu taxi anh chị đón dùm em khoảng nhiêu MYR va đi mất time bao lâu để em bik sắp xếp.Hay mình phải đi thế nào.29/12 em trả phòng ở Sing và sáng 30/12 thi bay về ĐÀ NẴNG,nên tính ghé Malacka chơi chiều tối ko bik co kip ko.Anh chị nao bik trả lời giúp em.thank............

hoangvanphuong75
08-10-2011, 20:06
@Lády_: Từ Malacca có Shuttle bus đi LCCT và ngược lại! bạn không phải lo nữa đâu. Mình đã đi chuyến bus này rồi khoảng 2 tiếng, có chuyến đêm.

lady_kill3r
08-10-2011, 20:38
@hoangvan75: thanks bạn nhiều.Minh hơi gà LCCT là ở đâu? phải sân bay KUL ko? và như vậy đi bus lúc 4h AM?từ trung tâm MALACKA đi thế nào để đến đc tuyến bus đó và mua vẻ trước ở đâu?nó thả mình ngay sân bay luôn hả bạn?sr vì hỏi hơi nhiều nhưng giúp dùm minh vì lỡ book vé rồi.

tran_tri_kien
08-10-2011, 23:58
@lilac: e cảm ơn nhiều lắm.:) ngoài ra cho em hỏi thêm là đã có ai từng ở Rucksack Inn 2 chưa ạ, e vừa mới đặt phòng ở đó, mà k biết thế nào...hihi

Rusck Sack Inn 2 bạn nói là ở Bugis mới mở phải ko?

Rusck Sack Inn là 1 trong 2 guest house được recomment nhất trên internet đấy nên bạn đừng lo

Chúc chuyến đi vui

echcon46
09-10-2011, 12:40
Cảm ơn 2 bạn hoangvanphuong75 và bạn nhoc-teppi nhiều.
Mọi người ơi, cho mình hỏi sắp tới có ai đi Sing đặt vé USS không? Vì khi dùng thẻ Master card được giảm đến 20%, nhưng mình chỉ có Visa thui. Nếu được các bạn có thể đặt giúp mình với được không? Mình sẽ trả tiền lại liền. Nếu không phiền các bạn có thể cho mình mượn 2 thẻ Ez nữa có được không? Cảm ơn mọi người.

hoangvanphuong75
11-10-2011, 07:11
@lady_: LCCT là sân bay riêng của Airasia. Bus từ Sentral Malacca đến LCCT (ngay sân bay!). Bạn từ Sing qua thì bus dừng ở Sentral Malacca, bạn check time của shuttle bus đi LCCT, mua vé trước hay lúc lên xe trả tiền cũng được, sau đó bạn mới đi public bus vào Trung tâm của Malacca hết 1 RM, xe đi khoảng 20 phút bạn thấy dãy nhà màu đỏ thì xuống, vì đây có nhà thờ Malacca và cối xay gió...
Đến đây bạn nên trèo lên đỉnh của ngọn núi này để phóng tầm mắt nhìn Malacca và eo biển được cả thế giới biết đến, thăm những di tích của các vị tiền bối bảo vệ Malacca... để suy nghĩ để lặng lẽ.

lipitbab
11-10-2011, 17:22
Cả nhà cho em hỏi, đã ai gọi điện cho Tiger Airways local center chưa? Do Tiger Airways thay đổi chuyến bay, nên e phải chuyển chuyến bay sang ngày khác cho phù hợp với lịch của em. Nhưng em gọi cho số 12060114 theo trên website chính thức cứ không gọi được.

mithuonghp84
11-10-2011, 18:37
Các bạn ơi help,em book vé máy bay của Tiger, tới phần Seat selector, em thấy rẻ nhất là 4$ cho 1 ghế ngồi, còn cao nhất là 23$. E đã phải book vé tới 260$ cả khứ hồi rồi nên cái tiền seat selector này e k muốn mất thêm nữa, nên em chọn cancel assign. Nhưng k bít khi lên máy bay, họ có yêu cầu mình chi thêm tiền cho khoản này nữa ko nhỉ? Kiểu như họ bảo hết ghế rẻ rồi, chị phải ngồi ghế 23$ thì e tiếc tiền lắm. Híc, bác nào book rùi giúp em với.

uttchan
11-10-2011, 19:09
Mọi người ơi, em đã book vé sang năm làm 1 chuyến Sing Mã nhưng có thông tin này em chưa rõ lắm cần mọi người đã rành tư vấn giúp:

1. Em đi bus từ Sing sang Mallacca hết tầm bao nhiêu tiếng?
2. Tại Sing nếu muốn đến địa điểm này: 5001, Beach Road #01-16, Golden Mile Complex, Singapore 199588 thì đi MRT or Bus như thế nào ạ? Em dự tính sẽ ở hostel tại China Town
3. Ngoại trừ Golden Mile Complex thì còn điểm nào bán vé xe bus đi Mellacca nhiều nữa ko ạ?

@mitphuong: nếu bạn đã ko chọn chỗ ngồi thì sẽ ko bị charge nữa đâu, ra sân bay check-in nó sẽ tự phân chỗ, thường là ngồi cuối nhé

lipitbab
11-10-2011, 21:25
Các bạn ơi help,em book vé máy bay của Tiger, tới phần Seat selector, em thấy rẻ nhất là 4$ cho 1 ghế ngồi, còn cao nhất là 23$. E đã phải book vé tới 260$ cả khứ hồi rồi nên cái tiền seat selector này e k muốn mất thêm nữa, nên em chọn cancel assign. Nhưng k bít khi lên máy bay, họ có yêu cầu mình chi thêm tiền cho khoản này nữa ko nhỉ? Kiểu như họ bảo hết ghế rẻ rồi, chị phải ngồi ghế 23$ thì e tiếc tiền lắm. Híc, bác nào book rùi giúp em với.

Hi bạn, bạn yên tâm. Khi bạn chọn cancel assign tức là Tiger sẽ chỉ định bất cứ chỗ nào cho bạn khi check-in. Thường là các vé ở cuối tầm từ 18->24. Nếu may mắn bạn vẫn có thể được ngồi cạnh cửa sổ:) Không mất tiền đâu

Mọi người ơi, em đã book vé sang năm làm 1 chuyến Sing Mã nhưng có thông tin này em chưa rõ lắm cần mọi người đã rành tư vấn giúp:

2. Tại Sing nếu muốn đến địa điểm này: 5001, Beach Road #01-16, Golden Mile Complex, Singapore 199588 thì đi MRT or Bus như thế nào ạ? Em dự tính sẽ ở hostel tại China Town
3. Ngoại trừ Golden Mile Complex thì còn điểm nào bán vé xe bus đi Mellacca nhiều nữa ko ạ?

1. Đi bus từ SIN sang Mallacca trung bình hết từ 3-4 giờ.
2. Bạn đi từ điểm nào để đến Golden Mile Complex? Bạn có thể vào gothere.sg để search cụ thể nhé. Ở đấy sẽ chỉ dẫn cho bạn chi tiết từ giá cả lần đường đi với từng loại phương tiện. Ví dụ mình sẽ đánh như sau:https://img209.imageshack.us/img209/952/capturewd.jpg
3. Có nhiều điểm bán vé đi Mellacca. Tùy thuộc từng hãng khác nhau. Mình thấy hãng StarMart đi khá ổn. Ở ngay Golden Mile đấy. Ghế còn có mát-xa :P. Nếu bạn muốn chọn các hãng thì lên busticketonline.com thử check nhé. Nhưng mình thấy ra tận nơi mua vé có khi còn rẻ hơn book online :)

Schtroumpf
11-10-2011, 21:52
Đúng như bạn Uttchan nói, nếu em không chọn chỗ ngồi trước thì khi check-in ở sb nhân viên hàng không sẽ xếp chỗ cho em, ngồi ở đâu thì tùy vào số ghế còn trống và em đến check-in sớm hay muộn.

Từ Sing đi Melaka khoảng 3-3.5h tính luôn thời gian làm thủ tục. Nếu muốn đến Golden Mile Complex thì em đi MRT đến trạm Nicoll Highway, ra khỏi trạm đi thẳng lên đường là đụng Beach Road, đi bộ thêm 220m nữa là tới.

uttchan
12-10-2011, 23:09
Cám ơn bạn lipitpab và chị Xì Trum nhìu lắm, hôm nọ em cũng dò ra Nicoll Highway rồi nhưng chưa dám chắc lắm hihi

mithuonghp84
13-10-2011, 13:34
bác cho em hỏi, book vé Tiger = master card thì ngoài tiền vé trên web, mình có mất thêm phí gì ko nhỉ?

tran_tri_kien
13-10-2011, 14:21
bác cho em hỏi, book vé Tiger = master card thì ngoài tiền vé trên web, mình có mất thêm phí gì ko nhỉ?

Tiền vé + các loại phí của tiger ( thuế sân bay, phí thanh toán bằng thẻ)

mithuonghp84
13-10-2011, 14:54
Phí thanh toán bằng thẻ khoảng bao nhiêu % bác nhỉ? Em nhờ bạn em mua, nó chỉ có visa của Techcombank thì mất khoảng bn % ạ. EM gà mờ, chưa book vé quốc té bao h, híc

mithuonghp84
13-10-2011, 16:17
Em ở HN, em có thể mua đô Sing ở đâu giá rẻ rẻ cả nàh nhỉ?

echcon46
13-10-2011, 23:29
Mọi người cho em hỏi với, Tigerairway gửi mail thông báo đổi lịch bay. Nhưng sao lịch mới được thông báo lại giống với lịch lúc đầu em book vậy? Em vẫn chưa chấp nhận đổi lịch? không biết có vấn đề gì không ạh?

hoangvanphuong75
14-10-2011, 07:06
@echon: enter đồng ý đi bạn, không thì nó cũng mặc định thôi mà.

hanahan
14-10-2011, 10:23
@mithuonghp84: Phí quản lý chuyển đổi chi tiêu ngoại tệ qua thẻ visa của Techcombank và Sacombank là 3%.
Phí chuyển đổi tiền tệ của Eximbank qua thẻ Visa là 2.8%, Vietcombank là 2%

@echcon46: Mình bay vào cuối tháng 10 mà Tiger nó đổi lịch bay của mình 3 lần rồi đó bạn, một là bạn cancel luôn thì nó sẽ trả lại tiền cho bạn, hai là bạn chọn chuyến bay khác trong 7 ngày, ba là ok theo lịch nó đổi.

nguahoang_levan
14-10-2011, 11:51
giờ thấy sai lầm khi mua tiger quá..:((:((...thứ 3 tuân sau bay rồi..không biết nó có lên cơn thay đổi hay có vấn đề gì không nữa..:(:(:(....lo quá thôi ah....bạn bị đổi tới 3 lần rồi ah?Thế nó có thông báo không vậy bạn?hay đến sân bay thi mình mới biết được?

knightley
14-10-2011, 11:59
hi mọi người, cho K hỏi thêm thông tin với nhe:
- Có xe đi từ Sin đi thẳng Cameron hill - malaysia không? Xe chuyến cuối chạy mấy giờ? Mua vé lên xe luôn hay nên đặt trước?
Lịch trình đi có thay đổi một chút, cũng đang gấp, mong tin mọi người

hanahan
14-10-2011, 13:00
@nguahoang: cũng chẳng có gì sai lầm đâu bạn, mỗi lần thay đổi lịch bay Tiger đều gửi mail thông báo trước mà.

Schtroumpf
14-10-2011, 13:10
@knightley: Từ Sing không có bus đi Cameron Highlands. Bạn buộc phải đi từ KL hoặc Penang thôi.

knightley
14-10-2011, 18:10
hix, tìm cả ngày luôn, mới ra được thông tin. Có chuyến đi từ Sing thẳng Cameron nè mọi người ơi, sẵn tiện share luôn cho ai có nhu cầu. Nhưng mừ ai đã đi bú này chưa, chất lượng an toàn ra sao?? Chắc chưa ai thử tuyến này rồi.
www.cameronhighlands.com/Destination-Guide/Travel-Info/Bus-Schedule/
From Singapore Departs From Schedule
Unititi - Konsortium Express
02-62924211 or 02-63923911 Golden Mile Tower 10.30pm (Arrives at 7am the following morning)

Từ changi airport ra tới Golden Mile mất bao nhiêu phút MRT hả mọi người?

echcon46
15-10-2011, 00:44
mọi người ơi cho em hỏi, trên web tiger có free bus coupon, dùng như thế nào ah? vào làm sao thể có được ạh?

uttchan
15-10-2011, 11:08
Mọi người ơi em đang đặt vé máy bay cho cả đoàn, nhưng có 1 người passport chỉ tới tháng 7/2012 thôi mà thời gian bay là tháng 4/2012. Vậy là phải đi gia hạn trước rồi mới đặt vé máy bay được hay mình cứ dùng thông tin số passport cũ để đặt cũng được?

Mà nếu gia hạn chắc cũng phải có thời gian mới được phép gia hạn chứ đúng không mọi người? Ví dụ của chị này là tháng 7/2012 hết hạn thì ít nhất tháng 1/2012 mới được gia hạn chẳng hạn? Mấy cái này em ko rành và làm em nhức đầu thật... Mà nếu vé máy bay đợt 30/4 chờ đến tháng 1 đặt chắc nó đụng nóc lun chứ ko còn promo gì nữa hixx....

lipitbab
15-10-2011, 21:16
@echcon46: có thể do thông tin của tigerair bị sai đó bạn àh. Lần trước mình cũng bị gửi thông tin y hệt vé mình đặt, xong mình bấm thử đồng ý. Check lại trên web đã thấy bị đổi ngày rồi. Sau đó thì tigerair gửi lại thông báo là xin lỗi do thông tin bị sai.
Bạn cứ thử check lại cẩn thận dựa trên booking lên web check xem. Có thể là đổi ngày hoặc đổi giờ bay.
Nếu bạn thấy không phù hợp với giờ của mình, bạn có thể gọi điện cho Tiger qua số 12060114 để đổi. Nhớ là chỉ gọi được số này từ di động mạng Mobi nhé. Vì tớ đã thử hết các kiểu từ các mạng khác hay cố định đều không được. Thời gian chờ đợi điện thoại viên sẽ khá lâu, nhưng cứ cố chờ nhé. Trong vòng 7 ngày so với lịch vé ban đầu của bạn bạn có thể được đổi miễn phí sang 1 chuyến khác. Ngoài 7 ngày thì sẽ bị mất phí chênh lệch nhé :)

Từ changi airport ra tới Golden Mile mất bao nhiêu phút MRT hả mọi người?

Khoảng 50' bạn nhé. Từ Teminal 2 bắt MRT về thẳng Golden Mile. Xuống ở Nicoll Highway nhé

echcon46
15-10-2011, 22:58
Cảm ơn bạn lipitbab rất nhiều

hanahan
15-10-2011, 23:20
Mọi người ơi em đang đặt vé máy bay cho cả đoàn, nhưng có 1 người passport chỉ tới tháng 7/2012 thôi mà thời gian bay là tháng 4/2012. Vậy là phải đi gia hạn trước rồi mới đặt vé máy bay được hay mình cứ dùng thông tin số passport cũ để đặt cũng được?

Mà nếu gia hạn chắc cũng phải có thời gian mới được phép gia hạn chứ đúng không mọi người? Ví dụ của chị này là tháng 7/2012 hết hạn thì ít nhất tháng 1/2012 mới được gia hạn chẳng hạn? Mấy cái này em ko rành và làm em nhức đầu thật... Mà nếu vé máy bay đợt 30/4 chờ đến tháng 1 đặt chắc nó đụng nóc lun chứ ko còn promo gì nữa hixx....

Mình mới book Air Asia cho 2 người, chị bạn mình cũng hết hạn passport vào tháng 08/2012, mà bọn mình lại bay vào tháng 04/2012, cũng y chang trường hợp của bạn. Mình hỏi bạn mình làm bên hàng không thì nó nói bộ phận vé là mảng khác so với giấy tờ nên nó không quan tâm mà chỉ khuyến cáo thôi. Miễn là tới lúc gần bay mình gia hạn/ làm mới passport để đừng bị cấm hoặc bị đuổi về là được. Bạn cứ yên tâm "chụp" vé rẻ đi nhá! Cẩn thận hơn thì gia hạn hay làm mới passport xong cầm cả 2 cái passport cũ lẫn mới ra cho nó xem luôn.

uttchan
16-10-2011, 13:31
Mình mới book Air Asia cho 2 người, chị bạn mình cũng hết hạn passport vào tháng 08/2012, mà bọn mình lại bay vào tháng 04/2012, cũng y chang trường hợp của bạn. Mình hỏi bạn mình làm bên hàng không thì nó nói bộ phận vé là mảng khác so với giấy tờ nên nó không quan tâm mà chỉ khuyến cáo thôi. Miễn là tới lúc gần bay mình gia hạn/ làm mới passport để đừng bị cấm hoặc bị đuổi về là được. Bạn cứ yên tâm "chụp" vé rẻ đi nhá! Cẩn thận hơn thì gia hạn hay làm mới passport xong cầm cả 2 cái passport cũ lẫn mới ra cho nó xem luôn.

Thanx bạn nhiều nha, nếu có thể bạn cho mình số điện thoại của bên AA nhé, mai mình sẽ gọi đt hỏi và email confirm lun cho chắc, hi vọng là ko có phát sinh gì. Mà mình book vé cho đoàn là đi Tiger đến Sing, về AA từ Mã nữa hixx.... Vậy là phải hỏi confirm của cả 2 hãng...

hanahan
16-10-2011, 13:57
Số điện thoại liên hệ của Air Asia ở HCM là 08 3838 9811, 08 3838 9812

hoangvanphuong75
16-10-2011, 19:36
@uttchan: mua vé của AA thì nhập tên và ngày sinh cho đúng, còn Passport thì sau này lên web check in thay đổi lại. Mình đã làm nhiều lần rồi. Phòng vé AA ở SB Bangkok cũng OK chuyện này. Vậy là bạn yên tâm cả người thật, việc thật.

uttchan
17-10-2011, 10:31
Cám ơn mọi người giải đáp giúp mình thông tin của AA, nhưng có ai rành rẽ vụ này bên Tiger ko?
Hôm nay mình gọi cho Tiger theo số điện thoại trên web của nó 120 60114 - sau 1 hồi nghe nhạc đau hết cả tai thì cũng ko gặp đc "tư vấn viên" nào.....

Vì mình đi Sing bằng Tiger lại về từ Malay bằng AA nên mới rắc rối....

hoangvanphuong75
17-10-2011, 14:37
@uttcha: Tiger là vụ gì, giống nhau thôi, họ quan tâm đến tên thật và ngày sinh thât, rồi Pasport bạn cầm lúc lên máy bay giống trong hình là OK, có ai mà ngẫu nhiên giống nhau về tên, ngày sinh, rồi vé máy bay thì send cho mình bằng email, khi mình đăng ký mua vé, ai nhận sai được hè....

uttchan
17-10-2011, 16:23
Ok cám ơn anh hoangvanphuong75 nhiều nhé, em sẽ book vé lun cho chị bạn em đây, nếu tiger nó ko cho lên thì bất quá là... ăn vạ :P

dulichtabalo
18-10-2011, 10:32
Mình đi Sing hoài, cũng nghe nói vậy, cũng đem nhiều tiền mà chẳng thấy ai hỏi ji cả!!! Nên bạn cứ yên tâm. Tại mấy em đi đèn đỏ đó Ý là coi có tiền qua đây xài không hay là qua đây để kiếm tiền đó!!!

lipitbab
18-10-2011, 10:34
Bạn Uttchan ơi,

Bạn chịu khó chờ tư vấn viên đi. Vì cả hệ thống chỉ có 2 tư vấn viên trực điện thoại ở đầu Việt Nam thôi. Nó là giá rẻ nên là cũng không đầu tư nhiều người đâu.

lethanh0901
18-10-2011, 10:47
Hihi, vụ án hải quan bên Singapore lúc nào cũng nóng hổi nhỉ? Em mới đi về tuần trước. Lúc từ VN qua Singapore thì không sao. Anh hải quan Singapore còn không thèm hỏi câu nào, chỉ có điều nhìn hình trong pp mấy lần và soi lại cái mặt em mấy lần thôi [ vì có vẻ không giống lắm], hehe. Nhưng lúc từ Malaysia nhập cảnh về lại Sing thì hơi phiền 1 chút. Vừa đút pass cho hải quan, 1 bạn hải quan mặt trẻ măng, cầm xong quay qua nói với cô bé đồng nghiệp của nó với vẻ mặt kì kì, và giọng thì "nếu ở vn, em tát nó mấy cái rồi", nó bảo "việt nam" còn cười nhếch mép nữa chứ. Thiệt bực mình! Xong nó hỏi em câu gì đó, em ko nghe rõ, cứ em bảo nó nói lại đi, nó xuề xòa, quơ quơ tay í là thôi khỏi. Haiza, thế là em sợ nó nghĩ em ko biết tiếng anh nên em chặn đầu nó trước luôn, em xì vé máy bay ra, nói đây là air ticket của tao nè. Xong tuông 1 tràng tiếng anh cho nó biết là ta đây tiếng anh good lém nha, haha. Cứ nó săm soi vé xong, quay qua em hỏi 11/10 mày về mà sao m ghi trong tờ khai là ở Sing 5 ngày, phải 6 ngày chứ [do em đếm nhầm, hichic]. Em cứ bảo tao nhầm. Đoạn, nó với con nhỏ đồng nghiệp 2 đứa ngồi săm soi từng dấu xuất nhập cảnh của em luôn (nó xuất cảnh từ TSN ngày 3 này, nhập cảnh sing ngày 4 này, xuất cảnh sing ngày..., nhập cảnh Mã ngày..., xuất cảnh Mã ngày...). Xong nó mới cho em qua. Tại nó mà em bị xe nó bỏ đi mất tiêu, em phải đi bus từ chỗ nhập cảnh về trung tâm đó, huhu...

Mà có đi rồi mới thấy cũng không có gì khó, mình cứ bình thường, nó hỏi gì trả lời đó là nó cho qua à, hehe. À, ai đi em recommend cái the hive backpacker nhé. Em không biết cái ở Boon keng như thế nào nhưng cái mới mở [thì phải] ở Kallang ok lắm. Phòng dorm 24S$. Sạch sẽ, an toàn, quan trọng là ngay MRT Kallang, đỡ đi bộ xa, hehe ^^

Hẹn Singapore vào 1 ngày không xa, sẽ quay lại vì còn nhiều chỗ chưa đi, và còn món chili crab chưa ăn (hichic, ham shopping quá, hết sạch tiền, hức hức)

9room.sg
19-10-2011, 08:16
Cám ơn mọi người giải đáp giúp mình thông tin của AA, nhưng có ai rành rẽ vụ này bên Tiger ko?
Hôm nay mình gọi cho Tiger theo số điện thoại trên web của nó 120 60114 - sau 1 hồi nghe nhạc đau hết cả tai thì cũng ko gặp đc "tư vấn viên" nào.....

Vì mình đi Sing bằng Tiger lại về từ Malay bằng AA nên mới rắc rối....

Bên Tiger nếu bạn nhập đúng số PP (trong trường hợp ngày đi và ngày hết hạn hộ chiếu dưới 6 tháng) thì nó ko cho bạn book vé đâu. Vì hộ chiếu hết hạn giờ đổi thành hộ chiếu mới luôn (số PP khác) nên mình ko nghĩ là bạn có thể nhập số cũ và sau đó mang số mới ra là bên check in đồng ý. Vì nếu nói nhầm 1,2 ký tự ko sao chứ số PP khác hoàn toàn thì ko sure là họ cho lên máy bay đâu. Tốt nhất bạn nên hoi trực tiếp Tiger trước khi đặt vé tránh trường hợp phải đổi lại vé sau này. Vì vé tiger đổi lại cũng khá là mắc.

Schtroumpf
19-10-2011, 09:53
@uttchan: Bạn 9room.sg nói đúng đó em, chỉ có AA là mình có thể gõ số pp cũ để book vé rẻ rồi sau đó log in vào và chỉnh sửa lại thông tin sau thôi. Còn Tiger không có hỗ trợ chức năng này nên mọi thứ buộc phải đúng luật (ngày hết hạn pp trên 6 tháng) và khi check-in thì số PP lúc book và số PP thực tế khớp nhau mới được.

uttchan
19-10-2011, 13:16
@9room & Xì Trum: trời ơi mọi người đừng hù em nhé, em đã book vé tiger rồi T"T.... Vì em gọi điện thoại liên tục cho nó vẫn không được, và khi em book thì em ko thấy có dấu hiện từ chối nào từ website cả (bên AA khi em nhập cái số passport và ngày hết hạn vào thì nó từ chối, yêu cầu em là ko được book vé tiếp cho người này, bên AA em phải để trống ngày hết hạn PP của chị này đó, vì nhân viên họ tư vấn là được / còn bên Tiger thì nó process bình thường dù em vẫn khai báo ngày hết hạn đầy đủ)....

Em hỏi bên AA thì nó giải thích với em rằng nếu book vé khi ra làm thủ tục check-in thì dùng passport cũ, nhưng mang theo cả passport cũ và mới cho nhân viên họ confirm là "đủ điều kiện bay", còn khi làm thủ tục xuất/nhập cảnh ở Hải Quan thì dùng passport mới (vì chỗ bán vé và Hải quan không liên quan với nhau). Mà em hỏi thăm trên này 1 số người cũng nói vậy mà...

Lúc sáng em đặt vé cho chị này bên AA cũng gặp vấn đề, rõ ràng đã chọn giờ bay đúng với cả đoàn mà sau lộ trình ra lại sai đi, làm em tốn 800k đổi lại giờ bay cho chị í mà có biết kêu ai đâu. Giờ mà tiger lại còn trục trặc nữa thì vía bà chị này coi bộ nặng lắm, vé book rồi ko biết tiền nong như thế nào nữa.... Ai rành về vụ này tư vấn đúng giùm em nhé, em đau tim với ca này nhiều lần rồi ạ.... T"T

Đây là thông số khi em book vé với Tiger, rõ ràng em có khai báo rõ ngày hết hạn passport, website nó vẫn chấp nhận. Nếu nó ko approve cho bạn em đi dù có cầm passport cũ để check-in, passport mới để đối chiếu cùng là 1 người và làm thủ tục tại Hải Quan thì là Tiger nó lừa khách hàng hả mọi người?

huonggiangf1
19-10-2011, 14:45
Bên Air Asia thì ko cần điền thông tin passport vẫn bay bình thường mà bạn. Mình đã bay nhiều chuyến cho nhiều chặng của AA rồi nhưng chưa lần nào điền thông tin passport khi mua vé online cả, và chưa thấy có vấn đề gì bao giờ. Hơn nữa phần thông tin hộ chiếu cũng ko có dấu * mà, đâu có bắt buộc phải điền. Nhiều người đặt vé xong mới đi làm hộ chiếu ấy chứ.

uttchan
19-10-2011, 14:58
Mình đang hỏi Tiger mà bạn =,,=, AA mình giải quyết gọn, xong rồi. Chỉ tốn thêm 800k tiền ngu vì ko hiểu sao cái vé nó ra sai giờ phải đổi lại

Rùa
21-10-2011, 12:04
Nhân tiện mọi người đang nói về các hãng máy bay, cho phép Rùa nói 1 cái, bức xúc quá: Mọi người nhớ cẩn thận với thằng Jestar, tốt nhất là nên đến quầy check-in của nó trước giờ bay tối thiểu là 1 tiếng 30p. Nếu bạn trễ, dù chỉ 5p, nó cũng sẽ hủy vé, và thái độ thì thôi rồi...cứ như là mình đi ăn mày của nó.

Không phải là chỉ jestar ở Vn như thế, mà cả ở Sing nó cũng như thế nốt. Mình trễ 5p vì tìm ko được quầy check-in, một phần do chủ quan check-in trên web rồi, chỉ cần in boarding pass thôi. Nó đã hủy vé của mình mà thái độ thì... thiếu điều ko thèm nhìn mặt mình. Cảnh báo luôn là check-in trên web của thằng jestar giống như là chỉ có cho vui thôi. Lúc mình nói mình check-in trên web rồi, chỉ cần in boarding pass thôi, nó hét vào mặt nửa câu: " Check-in trên web cũng đâu có..." tới đó nó thắng lại ko nói nữa, mình ko biết nửa câu sau là gì...

Nhân viên jestar hình như chỉ có 1 bài ca khi khách hàng trễ chuyến bay thôi: "xin lỗi, trường hợp này chúng tao ko giải quyết đc. Nhưng mà giờ đó, giờ đó, trong ngày hôm nay chúng tao có chuyến bay như vậy, mày có muốn book ko ?".

Ở sân bay TSN, bà nhân viên Jestar ca bài đó với mình, với cái mặt ngó lên trần nhà. Không ngờ qua Sing, ở sân bay Changi, mình gặp 1 bác tây balo, cũng trễ giờ check-in vài phút thôi. Nó cũng mặc kệ bác trình bày, kiên quyết ko là ko và ca bài ca y chang nhwu bài mình đc nghe ở TSN - với cùng thái độ: khách hàng là rơm rác !

Lúc ở VN trễ chuyến bay thấy nó thấy ghét đã đành, lúc ở Sing về lại VN, thái độ của nó cũng y vậy, cứ khinh khỉnh, rồi soi mói, xét nét, như mình ăn cắp, ăn trộm gì rồi dấu đồ á. Hành lý nó cân từng gram, nên nó giới hạn 10kg là đúng 10kg, bà con nhớ cẩn thận.

Cạnh mặt thằng Jestar ! trả tiền mua lấy một cục tức và một bài học. Đành là máy bay giá rẻ, nhưng thái độ như thế này thì...

mithuonghp84
21-10-2011, 13:32
Em đang có dự định ở quanh khu China cho gần, cơ mà chưa tìm đc phòng nào giá rẻ rẻ tí. Bác nào bít chỗ nào cho em thêm thông tin đc ko ạ? Plan khoảng tầm 50$ Sing 1 đêm cho 2 người nữ ạ.

mithuonghp84
21-10-2011, 16:38
bác nào cho em đánh giá 2 cái hostel này với ạ:
Hostel bạn có thể ở Cozy Corner ở MRT Bugis, website của nó đây http://www.cozycornerguest.com/
ABC Hostel cũng ở MRT Bugis
http://www.abchostel.com.sg/index-eng.php
Em định thuê private riêng double room cho 2 người, thì nên thuê của cái nào nhỉ?
Cái nào ổn hơn ạ? HÍc, đau đầu vụ này quá

ranchu
21-10-2011, 16:43
Nhân viên jestar hình như chỉ có 1 bài ca khi khách hàng trễ chuyến bay thôi: "xin lỗi, trường hợp này chúng tao ko giải quyết đc. Nhưng mà giờ đó, giờ đó, trong ngày hôm nay chúng tao có chuyến bay như vậy, mày có muốn book ko ?".

Họ vẫn xin lỗi mặc dù lỗi rành rành là ở bạn ( checkin trễ ) còn gì, vậy là họ lịch sự lắm rồi :)
Hầu như tất cả cảc hãng hàng không đều có quy định "45 phút", có khi họ còn lập trình cho hệ thống trước giờ bay 45 phút là tự động ngắt thủ tục checkin ấy, lúc đấy bạn có quăng ra cả kí vàng thì nhân viên thủ tục cũng bó tay thôi =))
Mà mình cũng chẳng ưa gì tụi jetstar, bay HCM-Úc tụi nó còn hủy chuyến ầm ầm chứ nói gì tới mấy chuyến nội địa VN hay HCM-Sin :))

uttchan
21-10-2011, 17:48
Với budget của bạn mithuong thì mình recommend cho bạn Hostel Chinatown Travel Inn nha, mình từng ở đây 6 ngày, nó có bếp, dụng cụ nấu ăn, tủ lạnh.... WC và phòng tắm ít nhưng mình quen thói tắm sớm và dậy sớm nên ko phải chờ, phòng private 2 người thì hơi chật nhưng đủ để ngủ và với budget đó thì phải chịu (khu Chinatown cũng khá đắt đỏ thì phải), cách MRT từ 6ph đi bộ, nằm trên đường Mosque. Ở đây cũng ko phải đặt cọc chìa khóa phòng, khóa tủ gì cả. Phòng private toilet chung 2 người nên mình cũng ưng ^^. Nó có 2 cơ sở, 1 chỗ thì ngay phía trên 1 pub, nghe nói ồn ào. Đợt mình đi được ở chỗ cách pub 3-4 căn nhà, ko ồn và okie lém.

http://www.hostels.com/hostels/singapore/backpackers-inn-chinatown/33396

Hoặc nếu ko thì Beary hostel cũng okie

http://www.hostelbookers.com/property/index.cfm?fuseaction=propertyDynamic.overview&intpropertyID=62929&strArrivalDate=2011-12-09&intNights=1

Đợt sau đi thì mình định ở 5.foot Way

http://www.hostelbookers.com/property/index.cfm?fuseaction=propertyDynamic.overview&intpropertyID=72158&strArrivalDate=2011-12-09&intNights=1

Ragnarokggc
22-10-2011, 20:06
Nhân tiện mọi người đang nói về các hãng máy bay, cho phép Rùa nói 1 cái, bức xúc quá: Mọi người nhớ cẩn thận với thằng Jestar, tốt nhất là nên đến quầy check-in của nó trước giờ bay tối thiểu là 1 tiếng 30p. Nếu bạn trễ, dù chỉ 5p, nó cũng sẽ hủy vé, và thái độ thì thôi rồi...cứ như là mình đi ăn mày của nó.

Không phải là chỉ jestar ở Vn như thế, mà cả ở Sing nó cũng như thế nốt. Mình trễ 5p vì tìm ko được quầy check-in, một phần do chủ quan check-in trên web rồi, chỉ cần in boarding pass thôi. Nó đã hủy vé của mình mà thái độ thì... thiếu điều ko thèm nhìn mặt mình. Cảnh báo luôn là check-in trên web của thằng jestar giống như là chỉ có cho vui thôi. Lúc mình nói mình check-in trên web rồi, chỉ cần in boarding pass thôi, nó hét vào mặt nửa câu: " Check-in trên web cũng đâu có..." tới đó nó thắng lại ko nói nữa, mình ko biết nửa câu sau là gì...

Ở sân bay TSN, bà nhân viên Jestar ca bài đó với mình, với cái mặt ngó lên trần nhà. Không ngờ qua Sing, ở sân bay Changi, mình gặp 1 bác tây balo, cũng trễ giờ check-in vài phút thôi. Nó cũng mặc kệ bác trình bày, kiên quyết ko là ko và ca bài ca y chang nhwu bài mình đc nghe ở TSN - với cùng thái độ: khách hàng là rơm rác !

Lúc ở VN trễ chuyến bay thấy nó thấy ghét đã đành, lúc ở Sing về lại VN, thái độ của nó cũng y vậy, cứ khinh khỉnh, rồi soi mói, xét nét, như mình ăn cắp, ăn trộm gì rồi dấu đồ á. Hành lý nó cân từng gram, nên nó giới hạn 10kg là đúng 10kg, bà con nhớ cẩn thận.

Cạnh mặt thằng Jestar ! trả tiền mua lấy một cục tức và một bài học. Đành là máy bay giá rẻ, nhưng thái độ như thế này thì...
em cạch Jet từ lâu rùi, ghế ngồi ko thoải mái, nghe nói độ an toàn càng đáng nghi vấn =.=, bạn em làm bên sân bay kêu là bên nó toàn đưa tiền cho bên kiểm tra chứ ko có đi bảo dưỡng định kì máy bay đâu ạ =.=

tran_tri_kien
22-10-2011, 21:49
em cạch Jet từ lâu rùi, ghế ngồi ko thoải mái, nghe nói độ an toàn càng đáng nghi vấn =.=, bạn em làm bên sân bay kêu là bên nó toàn đưa tiền cho bên kiểm tra chứ ko có đi bảo dưỡng định kì máy bay đâu ạ =.=

Chú này nói cứ như đùa, cẩn thận không nó lại kiện cho đi tù mọt gông đấy

congchuadiana
22-10-2011, 22:39
Em đang có dự định ở quanh khu China cho gần, cơ mà chưa tìm đc phòng nào giá rẻ rẻ tí. Bác nào bít chỗ nào cho em thêm thông tin đc ko ạ? Plan khoảng tầm 50$ Sing 1 đêm cho 2 người nữ ạ.

Mình giới thiệu bạn chỗ này ngay khu chinatown luôn nè. Mình đi sing 2 lần toàn ở chỗ này, đi lại tiện vô cùng. Chỗ ở cũng sạch sẽ và an ninh lắm bạn à. Mình nghĩ bạn có plan là 50$ 2 nữ thì nên ở thử phòng Female Dormitory, mỗi người 1 giường.
http://www.backpackersinn.com.sg/about

tran huy dat
23-10-2011, 03:30
KHÔNG phải chỉ có ở sing đâu bạn à . hộ chiếu việt nam mình đi đâu cũng bị kiêm tra kinh khủng, mình đi du lịch vào sing nhiều lân rồi vì mình là male nên nó cho nhập cảnh nhanh chứ còn mấy bạn nữ thì khổ , nhiều bạn nữ ăn mặc đẹp và lại không biết tiếng anh nên nó send back home luôn, mình đi vietnam airline chặng HÀ NỘI _ MOSCOW< DME> VÀ HAN_ FRA< ĐỨC> với hộ chiếu việt nam không cần biết nam hay nữ, khi nhập cảnh vào moscow nó cho hẳn mình vào một đường riêng , đứng chen chúc nhau ớ quầy nhập cảnh phải đến hai tiếng mặc dù có 6 cửa hải quan 2 khu vực nó mới đóng bộp vào cái visa của mình , nó soi hộ chiếu và visa kinh khủng mặc dù cả hộ chiếu và visa của mình rất chuẩn , còn khi bay đên frankfurt máy bay boeing 777_200 của viẹt nam airline vừa mới mở cửa tầu bay để nối băng truyền vào khu nhập cảnh thì bọn german police đẵ đứng ngay cửa tầu bay để kiểm tra hộ chiếu và visa . nếu nó thấy ok thì nó cho vào nhập cảnh để đánh vật với bọn hải quan , còn nếu thấy nghi thì nó dẫn vào phòng riêng để điều tra và thẩm vấn . mình thấy sợ thật. không hiểu sao lại thế , đất nước nào mà chẳng có người tốt và người sấu sao nó lại đối sử với việtnam mình như vậy , mình rất tự hào về những gì mà quê hương đất nước mình đẵ làm nhưng sao lại như vậy , thật là một câu hỏi khó

Littlefoot
23-10-2011, 10:27
KHÔNG phải chỉ có ở sing đâu bạn à . hộ chiếu việt nam mình đi đâu cũng bị kiêm tra kinh khủng, mình đi du lịch vào sing nhiều lân rồi vì mình là male nên nó cho nhập cảnh nhanh chứ còn mấy bạn nữ thì khổ , nhiều bạn nữ ăn mặc đẹp và lại không biết tiếng anh nên nó send back home luôn, mình đi vietnam airline chặng HÀ NỘI _ MOSCOW< DME> VÀ HAN_ FRA< ĐỨC> với hộ chiếu việt nam không cần biết nam hay nữ, khi nhập cảnh vào moscow nó cho hẳn mình vào một đường riêng , đứng chen chúc nhau ớ quầy nhập cảnh phải đến hai tiếng mặc dù có 6 cửa hải quan 2 khu vực nó mới đóng bộp vào cái visa của mình , nó soi hộ chiếu và visa kinh khủng mặc dù cả hộ chiếu và visa của mình rất chuẩn , còn khi bay đên frankfurt máy bay boeing 777_200 của viẹt nam airline vừa mới mở cửa tầu bay để nối băng truyền vào khu nhập cảnh thì bọn german police đẵ đứng ngay cửa tầu bay để kiểm tra hộ chiếu và visa . nếu nó thấy ok thì nó cho vào nhập cảnh để đánh vật với bọn hải quan , còn nếu thấy nghi thì nó dẫn vào phòng riêng để điều tra và thẩm vấn . mình thấy sợ thật. không hiểu sao lại thế , đất nước nào mà chẳng có người tốt và người sấu sao nó lại đối sử với việtnam mình như vậy , mình rất tự hào về những gì mà quê hương đất nước mình đẵ làm nhưng sao lại như vậy , thật là một câu hỏi khó

Cái này tôi nghĩ phần lớn cũng do những người đi trước để hậu quả cho người đi sau. Như ở Sing, chị em sang khu Geylang làm gái rất nhiều. Những cô bị trả về chắc là do họ quen mặt rồi. Còn với một số nước phương Tây cũng là do dân ta đi du lịch rồi trốn ở lại nhiều mà thôi.

nhoc-teppi
23-10-2011, 16:26
Cái này tôi nghĩ phần lớn cũng do những người đi trước để hậu quả cho người đi sau. Như ở Sing, chị em sang khu Geylang làm gái rất nhiều. Những cô bị trả về chắc là do họ quen mặt rồi. Còn với một số nước phương Tây cũng là do dân ta đi du lịch rồi trốn ở lại nhiều mà thôi.

Em thấy HQ có nhiều kinh nghiệm nên họ nhìn là biết ngay, mọi người đừng sợ. Hồi em đi cũng lo lắm, nhưng có vẻ tác phong và cách mình nhìn họ khi nc họ sẽ biết ngay. Em bay wa Sing là chuyến cuối trong ngày. Phần lớn là các chị. Lúc xếp hàng thì em đứng sau 2 chị gái, và có 1 cuộc trò chuyện với họ. Vì em lên máy bay trễ nên Tiếp viên TA chưa phát giấy nhập cảnh nên em phải hỏi cái tờ giấy chị đó cầm là tờ gì. Chị đó trả lời:" Em có đến cùng chỗ với chị ko? " Vừa nói chị vừa đưa giấy ra, rồi em nói, em chưa có tờ đó. Thì chị bảo:" ở đằng kia, em điền thông tin giống chị nè. Nếu ko biết thì chị chỉ cho. " Sau khi em viết tờ khai thì 2 chị đó lên check-in rồi. Một chị bị cô HQ gọi Security tới. Chị đó liền nhìn chị còn lại. Thế là đến lúc chị đó check-in cũng bị dẫn đi luôn. Nhìn hình ảnh đó rất buồn. Em xếp hàng ngay sau nên cũng thấy lo, nhưng HQ chỉ hỏi em 1 câu: " Tháo nón ra" (mặc dù là tối, nhưng em có thói quen đội nón lưỡi trai :D. Cũng may em ko bịt khẩu trang như lúc trên máy bay, vì em ko chịu dc máy lạnh của xe bus và máy bay :)). Rồi họ cho qua thôi.

Tips:
1. Thái độ: các bạn cứ bình tĩnh. Mình ko làm thì chả phải sợ. Nó chả có quyền trục xuất nếu mình có đủ dk.
2. Trang phục: Vì ở đây đa phần là đi phượt, tốt nhất cứ quần Jeans, giầy thể thao=> du lịch cho thoải mái. Nhìn cũng ra dáng dân du lịch đúng ko. HQ 1 phần cũng nhìn vào cơ sở này để đánh giá rồi.
3. Cứ nhìn nó mà trả lời, nhìn thẳng => thậm chí trợn mắt cũng dc. hahahah em đùa thôi. Nhìn nó là dc rồi. Cho thấy mình tự tin. Hồi coi film gì, FBI nó bảo, nếu bạn cứ liếc về phía trái => chứng tỏ bạn đang nói dối. Thôi thì nếu có liếc thì cố liếc wa phải nghen :D

Rùa
23-10-2011, 19:03
Đúng là HQ nó cũng trông mặt mà bắt hình dong thôi. Mọi người cứ thoải mái, tự tin, ăn mặc đàng hoàng là được, và quan trọng là: con gái thì trang điểm nhẹ thôi. Em thì e để mẹt mộc vì em chẳng biết trang điểm, HQ Sing thậm chí còn chẳng thèm hỏi em vé khứ hồi, chỉ hỏi mã số chuyến bay rồi đóng dấu cái cộp kèm theo 1 nụ cười và 1 câu "thank you". :D

uttchan
23-10-2011, 23:49
2 lần đi Sing lần nào cũng gặp các bà Hải quan đen mập ù mặt mày khó đăm. Mí bả liếc mình 1 cái, hỏi ậm ừ trong họng "Why do you come here?" Mình đáp: "juz for travelling." Mấy bả: "Alone?" Xì, tính bẫy tui hả, mình dõng dạc trả lời "No, with mah friend, she's standing behind" rồi chỉ chỉ con bạn.... Mà không có lần nào các bà hỏi về tiền hay vé khứ hồi gì cả, amen...

Xong 2 lần đi với 2 đứa bạn khác nhau, mình là người đi trước bị hoạnh họe như trên, tới phiên tụi nó đều ko ai bị hỏi cái chi, đóng dấu cái cộp rồi qua :))))).... Kinh nghiệm là đi phượt thì cứ cho thiệt phượt vô, giày sport, quần áo gọn gàng, ai có kiếng thì đeo vô (kiếng cận á) vì prostitute không ai đeo kiếng cận hết, còn ko cận thì mua đại cái mắt kiếng 50k nào đeo vô cũng xong :))

Mà đợt mình đi thứ 2 thì có thấy 1 đoàn chừng 5 em/bạn gái bị giữ lại.... Nhìn các bạn đó nói sao nhỉ? Nhìn vô là biết hơi có vấn đề, kiểu phục sức hay thấy ở các cô gái miền Tây bia ôm í, cũng quần jeans dài áo thun nhưng nhìn kì lắm, cũng có 1 cô trong số đó nhìn tương đối giống dân phượt, nhưng ko hiểu sao cô thấy các bạn mình bị giữ lại cô cũng đi theo lun..... SGP họ không cấm prostitute nhưng các cô VN, Malay, Phi sang đó toàn trốn thuế, làm lậu nên họ ghét lắm, vì giành miếng ăn chân chính của prostitute đăng ký bên đó, trốn lậu các loại thuế má của Nhà nước và khó quản lý mấy cô, làm xã hội lộn xộn khó kiểm soát....

Ragnarokggc
24-10-2011, 00:44
ầy, bạn em làm bên sân bay nó bảo vầy, em chỉ bảo là nghi vấn thôi, kiện tụng gì bác. Chia sẻ thông tin thôi =.=.

Còn về phần hải quan sang Sing, em đi có 1 lần nhưng suôn sẻ lắm, mặc dù lúc đó ko rành tiếng E lắm, ra gặp chị HQ cũng run lắm nhưng ng ta chỉ nhìn em nhìn hộ chiếu là cộp dấu luôn hay tại em bị cận :D. Cả đi và về đều vậy. Nhưng nghe mọi ng nói vậy sắp tới đi du lịch lại sợ.

samkang
24-10-2011, 11:10
mình biết ở Sing có siêu thị Ikea , các bạn bên Sing co thể chỉ đường cho mình đi được không ? Mình ở Somerset MRT

mithuonghp84
24-10-2011, 11:42
E đang cần thêm 1 vé VNA đi Sing ngày 16-Dec, về 19-Dec. Bác nào có vé rẻ, pm em nhé.

uttchan
24-10-2011, 23:42
@samkang: Ikea có 2 cái nhưng thấy mọi người hay đi cái ở đường Alexandra, xuất phát từ Somerset MRT bạn đến Dhoby Ghaut đổi line tím đến Outram Park đổi line xanh và dừng ở Queenstown MRT, chịu khó đi bộ 1 lát là tới Ikea

Ragnarokggc
25-10-2011, 07:07
bạn ơi mình thấy bên vnairline có cái này. Bạn xem qua xem có order được ko - 59$
http://vnairlines.com.vn/wps/portal/vn/site/promotions/local_fares?country=vietnam

mấy hôm trc mình thấy nó có khoảng thời gian bạn đi bây giờ còn mỗi đến 27-11 thì phải ="=

westriver
25-10-2011, 12:03
các bạn cho mình hỏi thằng Jetstar khi check in cùng nhau thì có được ngồi gần nhau ko???Mình ko quan tâm chỗ đẹp hay xấu nhưng như thằng AA lần trước mình đi, nó cho VC mình ngồi mỗi nơi 1 chỗ, vì chỗ của nó được máy tính chọn 1 cách ngẫu nhiên thì phải??? Ko hiểu thắng Jet có giống thằng VNair ko, mình có thể yêu cầu chọn chỗ...
Mình đi cùng với 1 infant, ko biết có được ưu tiên chỗ ngồi ko nhỉ????

Các mẹ có kinh nghiệm bay bằng Jet cho mình xin kinh nghiệm luôn nhá

mithuonghp84
25-10-2011, 12:24
bạn ơi mình thấy bên vnairline có cái này. Bạn xem qua xem có order được ko - 59$
http://vnairlines.com.vn/wps/portal/vn/site/promotions/local_fares?country=vietnam

mấy hôm trc mình thấy nó có khoảng thời gian bạn đi bây giờ còn mỗi đến 27-11 thì phải ="=
tớ đi từ HN cậu ạ, hì hì

khongthudao
25-10-2011, 17:14
Oh yeah... nhiều người đi vào 30/4 năm sau quá nhỉ! Nhắc vụ passport mới nhớ, passport mình t.6 năm sau là hết hạn. Cũng định đặt Tiger mà sao ghê ghê :D, để nghiên cứu lại xem.

westriver
26-10-2011, 13:32
GIa hạn hộ chiếu thì vẫn là số hộ chiếu cũ mà...Các mẹ sợ gì cơ chứ...

Mình tháng 8 năm sau hết hạn hộ chiếu, mà lỡ book vé tháng 4 rồi, cũng chẳng sợ mấy...hi hi..
Thấy bảo quy định là ít nhất phải valid 1 month, và suggest là 6 month... Cơ mà mình vẫn đủ điều kiện cần mà

bụi đường ca
26-10-2011, 14:06

Mình tháng 8 năm sau hết hạn hộ chiếu, mà lỡ book vé tháng 4 rồi, cũng chẳng sợ mấy...hi hi..
Thấy bảo quy định là ít nhất phải valid 1 month, và suggest là 6 month... Cơ mà mình vẫn đủ điều kiện cần mà

Ai nói số HC cũ vậy? Mình mới thay tháng trước, số mới à nha.

Schtroumpf
26-10-2011, 14:53

Ai nói số HC cũ vậy? Mình mới thay tháng trước, số mới à nha.
Theo quy định mới của cục XNC VN thì pp hết hạn sẽ được cấp lại pp mới, số mới luôn. Không còn vụ gia hạn (thêm 3 năm) trong pp cũ nữa nha.

westriver
26-10-2011, 15:12
Theo quy định mới của cục XNC VN thì pp hết hạn sẽ được cấp lại pp mới, số mới luôn. Không còn vụ gia hạn (thêm 3 năm) trong pp cũ nữa nha.

Mình nhầm với CMT, nhưng mà khi cấp lại PP thì người ta thu luôn PP cũ, đặt tiger cũng dở ghê...May quá mình bay Jet nên ko yêu cầu

selena86
26-10-2011, 16:42
Sao mình book vé dùm cho gia đình đi sing vào tháng 7/2012 của tiger không được nữa rồi. Gì kỳ vậy, mình mới book được cho mình đi vào tháng 7 năm sau mà. chẳng lẽ tụi nó hết ghế trống rồi sao? tháng 7 lận mà. có ai bọ tình trạng giống mình không vậy, hoặc là có ai biết như thế nào không giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!cám ơn lắm ạ

Cho mình hỏi cái nữa nhé. Trang airasia mình vào không lúc nào được hết, có ai biết cấch không chỉ mình với, còn trang jetstar thi vào được nhưng nó không hiển thị thời gian của năm sau là sao. chẳng lẽ vé máy bay đắt dữ vậy ta. giờ làm sao giờ, ai giúp mình với

Schtroumpf
26-10-2011, 16:49
Mình nhầm với CMT, nhưng mà khi cấp lại PP thì người ta thu luôn PP cũ, đặt tiger cũng dở ghê...May quá mình bay Jet nên ko yêu cầu

PP cũ chỉ thu lại để cục XNC bấm lỗ (để không còn giá trị sử dụng) và sẽ được trả lại cho khổ chủ cùng với pp mới mà.

uttchan
26-10-2011, 16:50

Khi cấp PP ko thu PP cũ đâu, chị mình đã được cấp lại và được trả lại đây
Mình có 1 ca đã book vé rồi dù pass cũ sẽ hết hạn tháng 7.2012 bay tháng 4.2012 nè... Hỏi vòng vòng người quen trong khu sân bay thì họ nói là ok thôi, ko có vấn đề. Quên, bổ sung là đem pass cũ đi đối chứng vé và pass mới làm thủ tục hải quan nha

bụi đường ca
26-10-2011, 16:56
Sao mình book vé dùm cho gia đình đi sing vào tháng 7/2012 của tiger không được nữa rồi. Gì kỳ vậy, mình mới book được cho mình đi vào tháng 7 năm sau mà. chẳng lẽ tụi nó hết ghế trống rồi sao? tháng 7 lận mà. có ai bọ tình trạng giống mình không vậy, hoặc là có ai biết như thế nào không giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!cám ơn lắm ạ

Thỉnh thoảng nó giở chứng, bạn tắt trình duyệt đi làm lại, hoặc đổi sang máy khác, hoặc đợi vài tiếng làm lại.

mithuonghp84
27-10-2011, 10:24
Tình hình dạo này em thấy $ Sing có vẻ lên quá, hiện em đang muốn gom góp 1 ít $ Sing. Bác nào còn $ sing thừa or bít chỗ nào bán giá tốt, pm em nhé. Em ở HN ạ. :)

westriver
27-10-2011, 10:41
mình đang chuẩn bị cho các cháu đi sang SIN chơi...Có mẹ nào có thể tư vấn chút về chỗ chơi phù hợp cho các cháu ko??? COn mình chủ yếu tầm 6-7y trở xuống. Có bé mới gần 2y thôi.

Thêm nữa là ko biết đi Jetstar có được mang theo sữa + thức ăn cho cháu (dưới 2y) trên máy bay ko??? Mình sợ từ lúc check in (con mình ăn 3h/lần, từ lúc check in đến lúc check out, bé ko thể ko ăn ít nhất 1 bữa chính được...Mình rất lo lắng về việc ăn uống của cháu... Ko biết HQ có cho mình mang thức ăn (dạng lỏng, cháo hoặc sữa) lên máy bay ko nữa....

tv41147
27-10-2011, 11:06
Chào cả nhà, tình hình là mình có book đi Sing vào 30/11 này của thằng Tiger, đến Sing lúc 16h35, sau đó nối chuyến của thằng AA đi KL lúc 20h20. Nhưng tự dưng thằng Tiger dở chứng change time của mình thành tới Sing lúc 12h05. Vậy là mình fải ở Changi tới 8 tiếng lận. Các bạn tư vấn dùm mình xem liệu trong 8h đó có thể vô City để đi đâu đc ko, hay là chỉ nên vòng vòng ở Airport thui??? Thêm nữa là nếu dzo city tham quan mà xách theo hành lý thì lỉnh kỉnh lắm. Các bạn có biết ở sân bay có dịch vụ giữ đồ hay ko???? Thanks trước nha.:)

bụi đường ca
27-10-2011, 11:44
Chào cả nhà, tình hình là mình có book đi Sing vào 30/11 này của thằng Tiger, đến Sing lúc 16h35, sau đó nối chuyến của thằng AA đi KL lúc 20h20. Nhưng tự dưng thằng Tiger dở chứng change time của mình thành tới Sing lúc 12h05. Vậy là mình fải ở Changi tới 8 tiếng lận. Các bạn tư vấn dùm mình xem liệu trong 8h đó có thể vô City để đi đâu đc ko, hay là chỉ nên vòng vòng ở Airport thui??? Thêm nữa là nếu dzo city tham quan mà xách theo hành lý thì lỉnh kỉnh lắm. Các bạn có biết ở sân bay có dịch vụ giữ đồ hay ko???? Thanks trước nha.:)

Dịch vụ thăm city miễn phí từ sân bay đây, đọc cho kỹ bạn nhé:
http://www.changiairport.com/at-changi/leisure-indulgences/free-singapore-tour

bụi đường ca
27-10-2011, 11:48
mình đang chuẩn bị cho các cháu đi sang SIN chơi...Có mẹ nào có thể tư vấn chút về chỗ chơi phù hợp cho các cháu ko??? COn mình chủ yếu tầm 6-7y trở xuống. Có bé mới gần 2y thôi.

Thêm nữa là ko biết đi Jetstar có được mang theo sữa + thức ăn cho cháu (dưới 2y) trên máy bay ko??? Mình sợ từ lúc check in (con mình ăn 3h/lần, từ lúc check in đến lúc check out, bé ko thể ko ăn ít nhất 1 bữa chính được...Mình rất lo lắng về việc ăn uống của cháu... Ko biết HQ có cho mình mang thức ăn (dạng lỏng, cháo hoặc sữa) lên máy bay ko nữa....

Mang sữa bột thoải mái. Lên máy bay thì bạn xin/mua nước nóng của tiếp viên pha sữa cho cháu.

tv41147
27-10-2011, 11:49
Dịch vụ thăm city miễn phí từ sân bay đây, đọc cho kỹ bạn nhé:
http://www.changiairport.com/at-changi/leisure-indulgences/free-singapore-tour

Thanks bạn nhìu:)

hanahan
27-10-2011, 12:50
Dịch vụ gửi hành lý ở Changi cho bạn nhẹ gánh đi chơi nè
http://www.changiairport.com/at-changi/facilities-and-services/baggage-services

tran_tri_kien
27-10-2011, 13:13
Bay tiger thì đến Budget terminal

Sau đó bạn phải đi bus qua terminal 2 và đi sky train sang terminal 1 (nơi khởi hành của AA)

Bạn có thể gửi đồ ở tầng dưới cùng của terminal 1 ( có tính phí )

khongthudao
27-10-2011, 21:27
Các bạn cho hỏi mình đặt vé đi Sing 30/4 năm sau, đến lúc tổng kết nó ra thêm cái phí: convenience fee 28usd. Nó là phí gì vậy nhỉ? Mình đặt 2 người khứ hồi, không hành lý, không chọn chỗ là: 274 USD. Có đắt không nhỉ? :(. Thấy nhiều bạn kiếm được vé rẻ hay quá.

khongthudao
27-10-2011, 21:33
Vậy bác không đọc bài báo của ông kỹ sư Jetstart tố cáo về tình trạng mất an toàn của máy bay Jet Start à?

tran_tri_kien
27-10-2011, 21:33
274 $ / 2 người là quá đắt bạn àh

Từ từ rùi mua cũng được mà, sẽ có vé rẻ cho bạn thôi

28$ là phí thanh toán qua thẻ

Mong giúp được bạn

bụi đường ca
28-10-2011, 07:31
274 $ / 2 người là quá đắt bạn àh

Từ từ rùi mua cũng được mà, sẽ có vé rẻ cho bạn thôi

28$ là phí thanh toán qua thẻ

Mong giúp được bạn

274$ cho 2 người khứ hồi là khá hợp lý chứ không đắt, vì bạn lưu ý thời điểm bạn ấy đi là 30-4 vốn rất đông. Đảm bảo đến gần dịp đó mà đặt thì 274 chắc chỉ cho 1 người thôi. Vì vậy bạn gì mua được vé 274& cho đúng kỳ nghì thì yên tâm là rất hợp lý rồi nhé.

uttchan
28-10-2011, 08:44
Bạn mua giá này của hãng nào thế? Giá này gần như kịch kim rùi í? Bên Tiger thì hiện tại giá vé Sing của nó hơi mắc, Jet cũng chưa có khuyến mãi gì... Đoàn bên mình cũng đi dịp 30/4 nè, mới đặt đc cho 4 ng còn lại thì thấy giá vé lên đang tạm stop rồi :)), chờ xem nó có xuống ko chứ giá đó thì chát quá....

khongthudao
28-10-2011, 08:57
Hic... còn một vấn đề mà mình chưa dám click chuột confirm là vụ Passport. Passport t.6 năm sau hết hạn có nghĩa là chỉ cách ngày đi 2 tháng, mà Tiger nó lại để 1 dòng bên dưới là "PP phải tối thiểu 6t trước khi lên máy bay, nếu không sẽ bị từ chối" nên hơi lo.

uttchan
28-10-2011, 09:23
* Passport must have a minimum 6-month validity from the latest date of travel. Otherwise, passenger will be denied boarding at the airport

Ở đây nó đang để là "bị từ chối lên máy bay" chứ không phải "bị từ chối cho check-in", nói chung cũng khá lập lờ. Vì dĩ nhiên PP dưới hạn sáu thágn Hải Quan sẽ không cho lên máy bay đâu bạn.
Mình bị vướng booking mua 1 vé cho 1 chị PP hết hạn tháng 7/2012 rùi nè. Đang định là cầm PP cũ cho thằng Tiger đối chiếu khi check-in và làm thù tục Hải Quan bằng PP mới. Bạn hỏi trên này cũng ko ai rành và trả lời cho bạn được đâu. Vì trường hợp này với thằng Tiger thì chưa ai trải qua hết :)). Mình đành hỏi người quen bên sân bay thì họ nói ko sao, cứ làm vậy thôi, ko có vấn đề gì. NHƯNG ĐỂ CHO CHẮC CHẮN THÌ MÌNH KHUYÊN BẠN ĐI LÀM PP MỚI ĐI RỒI HẴNG ĐẶT VÉ, ko thôi lại lo lắng mệt mỏi nữa.

Chúc bạn ngày vui!!!

bụi đường ca
28-10-2011, 09:47
Hic... còn một vấn đề mà mình chưa dám click chuột confirm là vụ Passport. Passport t.6 năm sau hết hạn có nghĩa là chỉ cách ngày đi 2 tháng, mà Tiger nó lại để 1 dòng bên dưới là "PP phải tối thiểu 6t trước khi lên máy bay, nếu không sẽ bị từ chối" nên hơi lo.

Ở đây nó đang để là "bị từ chối lên máy bay" chứ không phải "bị từ chối cho check-in", nói chung cũng khá lập lờ. Vì dĩ nhiên PP dưới hạn sáu thágn Hải Quan sẽ không cho lên máy bay đâu bạn.
Mình bị vướng booking mua 1 vé cho 1 chị PP hết hạn tháng 7/2012 rùi nè. Đang định là cầm PP cũ cho thằng Tiger đối chiếu khi check-in và làm thù tục Hải Quan bằng PP mới. Bạn hỏi trên này cũng ko ai rành và trả lời cho bạn được đâu. Vì trường hợp này với thằng Tiger thì chưa ai trải qua hết :)). Mình đành hỏi người quen bên sân bay thì họ nói ko sao, cứ làm vậy thôi, ko có vấn đề gì. NHƯNG ĐỂ CHO CHẮC CHẮN THÌ MÌNH KHUYÊN BẠN ĐI LÀM PP MỚI ĐI RỒI HẴNG ĐẶT VÉ, ko thôi lại lo lắng mệt mỏi nữa.

Chúc bạn ngày vui!!!

Thứ nhất mình đã đặt vé Tiger và đã hỏi đại diện hãng trong SG và được hãng trả lời như sau: Trường hợp chưa có số PP thì điền số CMND cũng được, vì số đó để xác minh nếu có hai khách chẳng may trùng tên.

Thứ hai, bạn cứ điền số PP cũ rồi làm PP mới, lúc ra sân bay nếu có bị hỏi thì đưa PP cũ ra trình bày.

Tóm lại nhân viên người ta không chăm chăm soi số PP đâu.

Bạn có thể hỏi thẳng đại diện của hãng, có số điện thoại trên web đó.

tv41147
28-10-2011, 09:54
Thứ nhất mình đã đặt vé Tiger và đã hỏi đại diện hãng trong SG và được hãng trả lời như sau: Trường hợp chưa có số PP thì điền số CMND cũng được, vì số đó để xác minh nếu có hai khách chẳng may trùng tên.

Thứ hai, bạn cứ điền số PP cũ rồi làm PP mới, lúc ra sân bay nếu có bị hỏi thì đưa PP cũ ra trình bày.

Tóm lại nhân viên người ta không chăm chăm soi số PP đâu.

Bạn có thể hỏi thẳng đại diện của hãng, có số điện thoại trên web đó.

Nếu các bạn book của thằng Tiger thì ko sao đâu, mình cũng book đi ngày 30/11 nè. Cũng mới gọi đt để đổi số PP nè.

Bạn dùng thuê bao Mobi nha (cái này mình ko rành, nhưng hình như là thuê bao Mobi thi free cước gọi hay sao đóa:D), gọi tới số đt trực tiếp của Tiger tại VN luôn là 12060114 và làm theo hướng dẫn là đc ah. (lưu ý là bạn phải đợi hơi lâu đó, vì số này hình như line hay bận lắm, có lúc mình phải đợi tới hơn 10' mới đc kết nối đó)

dulichbattrang
28-10-2011, 10:10
274$ cho 2 người khứ hồi là khá hợp lý chứ không đắt, vì bạn lưu ý thời điểm bạn ấy đi là 30-4 vốn rất đông. Đảm bảo đến gần dịp đó mà đặt thì 274 chắc chỉ cho 1 người thôi. Vì vậy bạn gì mua được vé 274& cho đúng kỳ nghì thì yên tâm là rất hợp lý rồi nhé.

Vé như vậy là quá mắc rồi. Tuần trước em mua trong đợt Km của Jet 94$ Sing/ người.

bụi đường ca
28-10-2011, 11:08
Vé như vậy là quá mắc rồi. Tuần trước em mua trong đợt Km của Jet 94$ Sing/ người.

Bạn định nghĩa thế nào là quá mắc, trong khi giá phải mua đúng thời điểm và số vé còn lại trên hệ thống. Điều đó có nghĩa là bạn mua sớm thì bạn có cơ hội mua được giá rẻ hơn. Còn khi bạn ấy chạy đến thì giá vé rẻ đã hết, chỉ còn giá vé 274$ cho 2 người khứ hồi thì đó là giá thấp nhất của hãng bán ra vào thời điểm đó. Bạn ấy mà cứ chần chừ đợi tháng sau hoặc đến gần ngày bay thì lại còn đắt hơn.

Lưu ý là bạn ấy bay vào 30-4, còn nếu cứ khoe ta đây giá rẻ thì tớ khẳng định tớ mua rẻ nhất của Tiger hồi năm 2009 là: 150.000 đồng một vé một chiều full tax và đến ngày đi thì tớ có việc nên chẳng thèm đi vì rẻ quá thể, chẳng thèm tiếc.

uttchan
28-10-2011, 11:10
Thật ra vụ PP bên Tiger thì mình nghĩ cũng chả sao đâu, vì mình cũng đã liều book vé cho chị í rồi đó, nếu có gì mình ăn cho hết :)). Nhưng trường hợp của bạn khongthudao thì mình thấy ko có gì phải vội vã mua ngay bây giờ cả, bạn cứ chờ vé khuyến mãi đi và thu xếp trong thời gian đó làm PP mới lun, chứ giá vé bạn định mua là đỉnh rồi, thế nào nó cũng hạ thôi

bụi đường ca
28-10-2011, 11:12
Đi dịp 30-4 mà đòi đợi giá giảm mới book???? Ok các bạn cứ chờ xem.

uttchan
28-10-2011, 11:17
@Bụi đường ca: bạn ơi bình tĩnh mọi ng đang chia sẻ thông tin thôi mà, còn quyết định mua hay ko là ở bạn, ở bạn í, nên nói "chờ xem" nghe có vẻ căng thẳng quá. Còn nếu bạn để ý cái sign của mình thì thấy mình đã từng đi sing mùa 30/4 rồi, lúc đó mình book vé chỉ cách ngày đi 1 tháng rưỡi, giá vẫn tốt, tùy theo thời điểm và theo kn của riêng mình thấy các hãng giá lên lên xuống xuống lắm. Lúc này thì vé đi Sing nó khá cao vì nó vừa có 1 đợt giá rẻ 250,000 hồi tháng trc (mình hốt vé trong đợt này)

dulichbattrang
28-10-2011, 11:33
Bạn định nghĩa thế nào là quá mắc, trong khi giá phải mua đúng thời điểm và số vé còn lại trên hệ thống. Điều đó có nghĩa là bạn mua sớm thì bạn có cơ hội mua được giá rẻ hơn. Còn khi bạn ấy chạy đến thì giá vé rẻ đã hết, chỉ còn giá vé 274$ cho 2 người khứ hồi thì đó là giá thấp nhất của hãng bán ra vào thời điểm đó. Bạn ấy mà cứ chần chừ đợi tháng sau hoặc đến gần ngày bay thì lại còn đắt hơn.

Lưu ý là bạn ấy bay vào 30-4, còn nếu cứ khoe ta đây giá rẻ thì tớ khẳng định tớ mua rẻ nhất của Tiger hồi năm 2009 là: 150.000 đồng một vé một chiều full tax và đến ngày đi thì tớ có việc nên chẳng thèm đi vì rẻ quá thể, chẳng thèm tiếc.

Thứ 6 Tuần trước Jet KM HCM-Sing từ 350k và em mua vé đi vào dịp 30/4 - thời gian bay từ 1/4 đến 23/5/2012 thì phải, em chỉ nhớ ngày hết hạn bay thôi. 94$ Sing khứ hồi cho 1 người. 30/4 chỉ là lễ bên mình chứ không phải bên Sing nên Jet có KM như vậy là bình thường. Em thì lo canh vé rẻ vào quốc khánh Sing mà thấy chả rẻ được chút nào.

bụi đường ca
28-10-2011, 11:39
Chính vì lễ bên mình nên dân mình mới đi đông bạn ạ, cho nên còn cố đợi thì giá còn lên cao vời vợi.

Tuy nhiên, như bạn gì bên trên nói, giá có thể lên xuống khá bất ngờ nên không chắc điều gì cả. Kinh nghiệm của mình là dịp lễ tết dân mình đi đông nếu thấy giá vé hợp lý thì nên book luôn, đừng đợi phải rẻ nhất mới book. Còn tất nhiên không đi dịp lễ, cứ đợi km rẻ xuất hiện mới mua thì yên tâm là sẽ mua được vé rất rẻ, cái này là kinh nghiệm book với các hãng giá rẻ trong ASEAN của mình.

phthao
28-10-2011, 11:48
Tình hình là mình book vé tiger cho 4 người trong gia đình sang sing ngày 14/11,nhưng bà của mình trên passport và hồ sơ lẫn CMND chỉ có năm sinh,không có ngày sinh,khi mình mua vé mình có điền ngày 1/2 vào,vì theo mình được biết những người già ngày xưa không có giấy khai sinh,và nhà nước cũng quy định có thể lấy 1 ngày dễ nhớ,Nhưng mình chỉ sợ khi check in tiger air lại làm khó,không biết có sao ko?Bạn nào rành giải đáp dùm mình,cho mình yên tâm trước khi bay tí,thanks all

uttchan
28-10-2011, 12:18
Bà của bạn Thảo có thể an tâm bay, vì nó chỉ kiểm tra thông tin đúng trên giấy tờ thôi, thông tin ko hiển thị thì nó ko care đâu. Nhưng bạn nên đi cùng khi check-in hỗ trợ bà nhé, người già lúng túng nhiều khi nó lại hỏi nhiều thêm và làm khó í

bụi đường ca
28-10-2011, 13:13
Bạn Thảo muốn yên tâm hơn thì book ở phòng vé chính hãng có địa chỉ trên web, giá đắt hơn chút ít thôi, bù lại nhân viên sẽ đặt và tư vấn cho bạn. Theo mình nghĩ là đặt chính hãng có khi không cần PP, chỉ ai đặt online mới thế.

Tóm lại thay vì hỏi trên này thì bạn hỏi thẳng phòng vé chính hãng là yên tâm 100% (địa chỉ và phone có trên web Tiger)

khongthudao
28-10-2011, 14:30
Cám ơn các bạn :D, để an tâm mình sẽ vừa canh vừa làm lại PP. Tự nhiên dính cái vụ PP này cũng hơi đau đầu :(.

phthao
28-10-2011, 22:15
hic,vì mình lỡ mua vé rồi,tự nhiên sực nhớ ra cái chuyện day of birth mới khổ,nhưng mình nghĩ cơ quan xuất nhập cảnh đã cấp pp thì đương nhiên họ chấp nhận cho mình đi du lịch họ mới cấp,chỉ có mỗi tiger air mua online là cần ,còn các hãng khác họ cũng chả để ý,nên mình cứ thấy lo lo

rubyruby9898
28-10-2011, 22:59
Ngày 1 : tới changi 12:05
tiger air ks Fragrance Hotel - Pearl
21 Lorong 14 Geylang, Geylang, Xing-ga-po, Sing ga po 398 961(em có thể đi bằng gì về khách sạn)
Checkin :3pm
Có thể đi bus số mấy để đến (St.Andrew cathedral=> Parliament house ,Art house,Asian civilization museum,Stamford Raffles landing site ,'Singapore river bank (Anderson Brd & Cavenagh Brd,Merlion Park =>Esplanade theater) ,ăn tối Clark Quay có kịp không xe bus về khách sạn không.
Ngày 2.từ ks bus 80 đến chùa rang phật ,sao đó đi dạo Chinatown (và có nhà hàng dimsum nào ăn ngon và rẻ gần đó chỉ giùm em)em có thể đón xe bus số mấy đến vivo city mua vé sang Sentosa.khi về có thể đón xe bus số mấy về hotle lại.
Ngày 3:botanic garden ,sở thú đêm
Ngày 4:shoppingOrchard Road, Little India, Simlim,Bugis rồi quay ve khach sạn check out nhưng tới 19:45 em bay thì trong thời gian đó em có thể làm gì.
Các anh chi xem giùm em có thể them bớt chỗ nào không ,có chỗ nào tiện cần đi trước hay sao nhờ anh chị giúp giùm em 1/11 em đi thanks
em muốn xem Đỉnh núi Mt Faber thì co tham quan ngày nào trong các ngày trên,mua vài món nữ trang thì nên mua ở đâu rẻ ,đẹp

linhnam
28-10-2011, 23:20
@rubyruby9898: Từ Changi ( Bạn đi ga chính háy ga giá rẻ vậy? ) thì đi tàu điện ngầm chừng 40 phút thì tới ga Kallang ( hay ga trên đó q ga _ không nhớ tên ); sau đó thì lội bộ về hotel được mà! Nếu cẩn thận thì nghiên cứu bản đồ trước ở nhà - Cái này nhớ lên mạng lấy bản đồ và thông tin cần thiết bạn nha! nếu cần pm mình lấy sing map nha, mình ở SG!
Các điểm bạn liệt kê có thể đi thoải mái bằng ga MRT hay bus bạn ah! Lội bộ chút xíu từ cửa ra MRT cũng tốt cho sức khỏe đó!
Bạn có thể mua vé Sentosa trực tiếp tại quầy vé trước cổng tham quan ấy - không cần thiết phải vào Vivocity đâu! Mình đề nghị bạn coi nhạc nước ở Suntec nha, nếu tiết kiệm không muốn coi ở đảo ( 10 đô Sing lận đó - mặc dù nhạc nước Sentosa đẹp hơn ). Bạn nên đặt vé chính xác đảo Sentosa từ khi còn ở nhà nha - lên website Universal chẳng hạn sẽ hay hơn!
Đỉnh núi Faber cá nhân mình khuyên bạn đừng đi - không có gì cả, cảnh nhìn trên đó cũng bình thường - trừ khi bạn leo cáp treo qua đảo thui!
Cuối cùng : 19h45 bay - nhưng phaỉ làm thủ tục tại sân bay - thêm 01h30p mua hàng và tham quan gian hàng miễn thuế nữa@ Nên khoảng 16h là bạn phải rời trung tâm ra sân bay nha ( mất 1h đó )
Thân!

tran_tri_kien
29-10-2011, 12:29

Năm 2011 em book cho 2 người

HCM - SIN 26-04-2011 của tiger airways : 48,17usd có 20 kg hành lý ký gửi, 36,17 ko hành lý ký gửi (ngày em book là 31-01-2011)

Sin - HCM 04-05-2011 của jetstar : 69sgd có 20kg hành lý ký gửi, 54 sgd ko hành lý ký gửi (cáy này thì mua khá lâu trước đó 09-08-2010)

linhnam
29-10-2011, 22:42
@rubyruby9898: Bạn xóa bớt hộp thư nha - mình không gởi tin nhắn cho bạn được!

giobui
29-10-2011, 23:41
Chào các bạn, vô tình mình tìm thấy diễn đàn này hay quá, mình sắp đi Sing 4N3D nhưng vì ko có nhiều thời gian đọc hết bài của các bạn nên các bạn thông cảm cho mình hỏi chút nhé.
- Ngày thứ nhất mình đến Sing và lòng vòng ở đó thôi
- Ngày thứ hai buổi sáng thì cũng vòng vòng Sing nhưng mình muốn chiều đi Malai, chiều ngày thứ ba về lại Sing ;
- Ngày thứ tư về HCM.

Các bạn hướng dẫn mình đi giờ giấc và cách đi như thế nào cho hợp lý nhé.
Thank các bạn

littlewhitelily
31-10-2011, 08:39
Xin mọi người giúp đỡ thêm

Chào mọi người, minh muốn hỏi về vấn đề giữ hành lý ở Singapore.

Số là mình sẽ check out khách sạn ở Singpaore luc 12AM ngày 31/12/2011.

Mình dự định đi chơi, xem pháo bông đón năm mới rồi qua ra sân bay lúc 4AM ngày 1/1/2012 để đi Malaysia.

Nhưng mà trong khoảng thời gian đó, minh không biết gởi hành lý đi đâu, mang theo thi nặng và cồng kềnh, mà nếu thêu thếm 1 ngày khách sạn nữa thí quá phí (thêm khoảng 100 SGD nữa) vì minh đầu có ở khách sạn hết 1 ngày đâu. Khoảng 7PM hay 8 giờ tối ngày 31/12 mình đã dọn dồ ra khách sạn đi coi pháo bông rồi đi Malaysia luon.

Bạn nào biết cho nào gởi hành lý (đương nhiên la có trả tiền dịch vụ, hi hi ), vui lòng chỉ giúp mình nhé.

Cám ơn nhiều

jinnynhungoc
31-10-2011, 10:38
Xin mọi người giúp đỡ thêm

Chào mọi người, minh muốn hỏi về vấn đề giữ hành lý ở Singapore.

Số là mình sẽ check out khách sạn ở Singpaore luc 12AM ngày 31/12/2011.

Mình dự định đi chơi, xem pháo bông đón năm mới rồi qua ra sân bay lúc 4AM ngày 1/1/2012 để đi Malaysia.

Nhưng mà trong khoảng thời gian đó, minh không biết gởi hành lý đi đâu, mang theo thi nặng và cồng kềnh, mà nếu thêu thếm 1 ngày khách sạn nữa thí quá phí (thêm khoảng 100 SGD nữa) vì minh đầu có ở khách sạn hết 1 ngày đâu. Khoảng 7PM hay 8 giờ tối ngày 31/12 mình đã dọn dồ ra khách sạn đi coi pháo bông rồi đi Malaysia luon.

Bạn nào biết cho nào gởi hành lý (đương nhiên la có trả tiền dịch vụ, hi hi ), vui lòng chỉ giúp mình nhé.

Cám ơn nhiều
Chào bạn về vấn đề gửi hành lý
-Nếu bạn muốn ở lại chơi mà không mang theo hành lý khi check out bạn có thể mang tới quầy reception gửi hộ không mất tiền đâu. Nhưng nếu để đó bạn đi chơi xong phải quay lại lấy thì bất tiện vậy thì bạn mang số hành lý đó ra sân bay gửi gần quầy thông tin.
Để biết nhiều hơn bạn vào link phần.

Làm gì trong thời gian transit ở Singapore?
Trả lời: https://www.phuot.vn/threads/1845-Th...�n-1)/page7#70

tham khảo thêm

- Ngày thứ hai buổi sáng thì cũng vòng vòng Sing nhưng mình muốn chiều đi Malai, chiều ngày thứ ba về lại Sing ;
Các bạn hướng dẫn mình đi giờ giấc và cách đi như thế nào cho hợp lý nhé.
Thank các bạn

Ngày thứ hai bạn có thể tham khảo link chọn lọc của PeterPan từ đây

Di chuyển qua lại giữa Singapore và Malaysia như thế nào và cần lưu ý gì?
Trả lời: https://www.phuot.vn/threads/1845-Th...-1)/page24#231
https://www.phuot.vn/threads/1845-Th...-1)/page69#682

Bạn chịu khó đọc thông tin nhiều hơn sẽ tốt hơn cho bạn khi gặp vấn đề rắc rối đột xuất . Chúc bạn đi chơi vui vẻ nhé

diemvnvt
31-10-2011, 11:47
Cho em hỏi là thẻ Singapore Tourist Pass mình mua ở đâ vậy ah?

Phukhanh
31-10-2011, 14:40
Các bác chỉ giáo giúp em ở khách sạn nào thì ok a? chi phi khoảng bao nhieu $/phòng? Nhà em 4 người (bố mẹ +2 contrai) dự tính đi 4/12 về 15/12
Tks các bác

hoangvanphuong75
31-10-2011, 15:14
@Phukhanh: Empire Hostel Singapore Bugis gần siêu thị Mustafa 24h, Sim Lim Square, Little India. Book trước 1-2 ngày giá room 4Euro dorm bed/người cho room 4 beds. Nhưng book trước 1 tuần hay tháng giá sẽ mắc hơn nhiều ( check, để ý sẽ thấy nó down giá cho book trước 1-2 ngày).

jinnynhungoc
31-10-2011, 15:46
Các bác chỉ giáo giúp em ở khách sạn nào thì ok a? chi phi khoảng bao nhieu $/phòng? Nhà em 4 người (bố mẹ +2 contrai) dự tính đi 4/12 về 15/12
Tks các bác
Bạn có thể tham khảo link về dorm của bác Poly.
https://www.phuot.vn/threads/25066

tranduc1604
02-11-2011, 08:46
Xin các ace trong phượt giúp đỡ, tình hình nhóm mình phượt qua Sing dịp Lễ 30/4 năm sau. Nhưng khi book vé máy bay thì mình đã lỡ book nhầm giờ bay của 3 thành viên (cùng ngày, cách nhau 5 tiếng). Mình muốn đổi giờ bay của 3 thành viên đó để bay cùng với nhóm phải làm thế nào? (mình book online trên tigerairways)
Thanks

uttchan
02-11-2011, 10:43
@tranduc1604: bạn vô web tigerairways, ngay kế bên ô booking chuyến bay có 1 ô "manage my booking" đó. Bạn vào đó nhập số booking, tên và họ người bay vào (đúng theo thông tin trên vé điện tử) và nhấn vào "view", sau đó vào xem lại lịch trình và nhìn góc trái có chữ "Change flights" (date, time....)

Thường là mất phí đó bạn, bữa mình bị AA charge 36.36 đô, thành ra mua tưởng giá rẻ mà lại hóa mắc do bất cẩn và web nhảy lung tung...

westriver
02-11-2011, 13:39
các Bố mẹ có kinh nghiệm đi cùng con nhỏ sang SIN cho mình hỏi, các bé nhỏ dưới 3T, khi đi tàu điện ngầm với vào các khu vui chơi như USS hay Sở thú có phải mua vé ko??? Nếu phải mua thì xót tiền quá, vì con đã chơi được gì đâu

uttchan
02-11-2011, 13:42
các Bố mẹ có kinh nghiệm đi cùng con nhỏ sang SIN cho mình hỏi, các bé nhỏ dưới 3T, khi đi tàu điện ngầm với vào các khu vui chơi như USS hay Sở thú có phải mua vé ko??? Nếu phải mua thì xót tiền quá, vì con đã chơi được gì đâu

Dưới 0.6m bé đi kẹp với bố mẹ vào MRT nhé
USS theo ý kiến cá nhân của mình là công viên giải trí trò chơi cảm giác mạnh, nếu em bé 3t vào chắc chỉ đi được khu Far Far Away xem 4D và show của Shrek với khu Madagasca, khu Ai Cập có trò chơi ngồi xe đi tham quan miễn cưỡng thì bé cũng chơi đc nhưng bé nhỏ quá cũng ko hiểu đc đâu. USS bố mẹ bế bé vào cũng ko chơi đc gì nhiều đâu nếu phải trông giữ bé. Ngoài ra mỗi trò chơi phải sắp hàng từ 30ph hoặc có trò lên tới 2 tiếng đồng hồ :)), bố mẹ bế bé chắc ko nổi mà bé chịu cũng ko nổi

Vé vào công viên, khu giải trí bên Sing hình như ko phân biệt tuổi, như nhau hết

westriver
02-11-2011, 13:49
Hic hic... Mình cũng nghĩ bé chả chơi được gì, nhưng vẫn phải cho vào, vì cả nhà (nhất là anh nhớn thik ah)... Chả nhẽ mẹ với em lại vạ vật ngoài Sentosa để bố với anh chơi ah... Anh cháu thì chơi được tất rồi... Thấy bọn USS nó ghi từ 4-14Y thì mất 48$, chắc dưới 4Y nó free...

Dưới 0.6m thì bé SS (1M) ah... Bọn bé tý chúng nó cũng phải tầm 0.8m rồi. Chắc bế trên tay thì chúng nó cũng ko mất phí đi MRT đâu nhỉ, vì nó đâu có đếm người, mà chỉ 1 lượt qua thôi mà... He he

uttchan
02-11-2011, 14:02
Hic hic... Mình cũng nghĩ bé chả chơi được gì, nhưng vẫn phải cho vào, vì cả nhà (nhất là anh nhớn thik ah)... Chả nhẽ mẹ với em lại vạ vật ngoài Sentosa để bố với anh chơi ah... Anh cháu thì chơi được tất rồi... Thấy bọn USS nó ghi từ 4-14Y thì mất 48$, chắc dưới 4Y nó free...

Dưới 0.6m thì bé SS (1M) ah... Bọn bé tý chúng nó cũng phải tầm 0.8m rồi. Chắc bế trên tay thì chúng nó cũng ko mất phí đi MRT đâu nhỉ, vì nó đâu có đếm người, mà chỉ 1 lượt qua thôi mà... He he

Mình nhớ đâu đó mang máng là dưới 0.6m í bạn mà cũng ko để ý kĩ vì mình ko có em bé, bạn cứ ra các trạm MRT ngay chỗ cổng ra vào trạm (chỗ để tap thẻ vào) cổng nào cũng có 1 cái bảng và cây thước announce vụ miễn phí vé cho trẻ em dưới bao nhiêu mét í bạn. Ở bên Sing họ cũng dễ thôi nhưng họ rất tự giác tuân thủ luật, bạn xem nếu đc cứ đúng theo luật của họ mà làm là ổn nhất

Còn USS thì ko rõ là dưới 4 tuổi nó ko cho vào hay đc free nữa hehe, thôi chờ ai có kinh nghiệm hơn lên chia sẻ vậy, mà mình cũng thấy bé dưới 4t vào USS đúng là ko chơi đc gì lun í, nhưng trong đó có mấy khu chụp ảnh cũng đáng iu lắm ^^

lelinhhuyen
02-11-2011, 21:06
em mua vé jestar bay thẳng từ HN đi ngày 22/12 về ngày 27/12. Nhóm em đi 3 người có 1 mình em là nữ, liệu qua HQ có sao k các anh chị nhỉ? :-s . Thêm nữa, e muốn hỏi là đi từng đấy ngày, mua sắm là chính nhưng em cũng muốn đi ngắm cảnh, người lớn như chúng em có nên đi zoo hay night safari không ạ? vì em có nghe nói 2 chỗ này k thích hợp với người lớn đi với nhau lắm. nên em muốn biết để có gì điều chỉnh lại lịch trình ạ.

jinnynhungoc
03-11-2011, 10:13
em mua vé jestar bay thẳng từ HN đi ngày 22/12 về ngày 27/12. Nhóm em đi 3 người có 1 mình em là nữ, liệu qua HQ có sao k các anh chị nhỉ? :-s . Thêm nữa, e muốn hỏi là đi từng đấy ngày, mua sắm là chính nhưng em cũng muốn đi ngắm cảnh, người lớn như chúng em có nên đi zoo hay night safari không ạ? vì em có nghe nói 2 chỗ này k thích hợp với người lớn đi với nhau lắm. nên em muốn biết để có gì điều chỉnh lại lịch trình ạ.

Bạn có nhiều thời gian như vậy thì nên tham quan hết các điểm du lịch. Vào zoo cũng thú vị lắm.Ở các quầy thông tin có nhiều bản đồ hướng dẫn các điểm du lịch bạn nên lấy để sử dụng rất hữu ích.

Còn về phần HQ nếu bạn trả lời được các câu hỏi thì đâu vấn đề gì. Còn nữa bạn nên ăn bận cho kín đáo đàng hoàng thì cũng bình thường thôi. Nếu làm quá khó khăn bạn lấy thẻ tín dụng hay debit hoặc tiền mặt nếu nó yêu cầu kiểm tra. Thiết nghĩ bạn đi shopping thể nào mà không có nhiều tiền hihi . Chúc bạn chuyến đi thú vị