PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Singapore (Phần 2)

Pages : 1 2 [3] 4 5

kristy
18-07-2011, 01:49
Mình mới tìm được 1 nhà cho thuê dạng ở ngắn ngày du lịch ở forum vncnus, ở cùng chủ, được cái giá rẻ nhưng mình đang lo sợ hok biết có an toàn hok, mấy bạn góp ý dùm mình được hok, nhà đó ở đường Lorong 101 changi, giá là 25$sing/2 người/ngày. Đây là lần đầu tiên đi du lịch 1 mình nên hơi run, mong được giúp đỡ, xin cám ơn các bạn!

yilka
18-07-2011, 10:37
Anh yilka ơi em vào trang này coi book vé bus từ sing sang Kul nhưng em nhớ coi ở đâu mn bảo là vé 20 hay 23$ mà sao mấy xe nó charge 30$ ( 28$) hay em lộn giá bên Melacca nhỉ?
Không biết 3 hãng này đi ngon không anh? Anh có gợi ý em thêm hãng nào đi ok, giá cũng vừa tiền 1 chút.
3 hãng em coi là hãng này :
http://www.busonlineticket.com/golden_coach.aspx
http://www.busonlineticket.com/starmart.aspx
http://www.konsortium.com.sg/documents/packages/460/One_Way_Coach_Schedule.pdf

Tại đi 6h tới Kul nên tính xuất phát vào ban đêm (23:30) thì tới Kul là rạng sáng cho tiện, không biết đi xe nào là chất lượng ổn định ( tài xế chạy ra sao, có an toàn không)? Mong anh giúp đỡ. Thanks anh nhiều.

Giá vậy ko sai đâu e, vé từ Sing đi Malay lúc nào cũng đắt hơn chiều từ Malay đi Sing mà e vì chi phí bến bãi xăng dầu ở Sing cao hơn, họ charge vé xe vì thế cũng cao hơn vài đô. Trong 3 hãng đó thì a đi Konsortium, nhưng nhìn hình chụp thì a thấy chất lg xe cộ cũng như nhau. E cứ thấy cái nào rẻ hơn thì mua nhé!

Đi xe bus giữa Sing-Mã an toàn và tiện lợi, xe đi đêm rất nhanh nhưng ko ẩu, túm lại là cứ đắp chăn đeo tai nghe mà ngủ thôi chứ tốc độ gần trăm km vun vút trên cao tốc thì a e ta cũng ko ngắm đc gì nhiều đâu :D Chúc e đi chơi vui vẻ an toàn.

Mình mới tìm được 1 nhà cho thuê dạng ở ngắn ngày du lịch ở forum vncnus, ở cùng chủ, được cái giá rẻ nhưng mình đang lo sợ hok biết có an toàn hok, mấy bạn góp ý dùm mình được hok, nhà đó ở đường Lorong 101 changi, giá là 25$sing/2 người/ngày. Đây là lần đầu tiên đi du lịch 1 mình nên hơi run, mong được giúp đỡ, xin cám ơn các bạn!

Bạn paste thử link ra xem nhà cửa dư lào để mọi ng chia sẻ kinh nghiêm chứ :D nếu nhà này do du học sinh NUS đăng thì tin đc và sẽ ở đc, còn nếu do nick lạ nhảy vào quảng cáo ké thì cũng phải xem kỹ hơn. Về mặt giá cả thì rẻ ko chịu nổi rồi ... Changi Road nằm vuông góc nối liền Geylang Road và Joo Chiat rồi nên khu này rất (rất) nhiều ng Việt và các quán ăn Việt, đi vào town cũng ko xa nhưng ít bus nên cứ taxi một đoạn cho tiện. Nếu bạn là nữ thì cứ cẩn thận xíu vẫn hơn, Geylang-JooChiat về đêm sẽ hơi khác thường tẹo.

ngocanh181186
18-07-2011, 10:38

Ôi, bạn tìm đc nhà rẻ thế? Giới thiệu cho tớ được ko? Ở đc 2 người thì sao ko rủ thêm bạn ở cùng cho vui vừa đỡ sợ, :P

Hôm trước mình có đọc tin là mua vé đi USS của chủ hostel ABC thì còn lại 58$ ( so với 66$ và 72$) mình đang phân vân là nếu mình không ở ABC nhưng muốn nhờ chú ấy mua giùm thì có được không nhỉ? Tại thấy chị foot đưa link beary good nhìn thích quá. :D

Bạn ơi, mua vé bằng Master Card đang đc giảm 20% đến tận 18/11/2011 đấy, tự mua có 52.8 thôi, chịu khó đi ngày thường vừa rẻ hơn vừa đỡ đông, :P

lilac
18-07-2011, 10:57
Bạn paste thử link ra xem nhà cửa dư lào để mọi ng chia sẻ kinh nghiêm chứ :D nếu nhà này do du học sinh NUS đăng thì tin đc và sẽ ở đc, còn nếu do nick lạ nhảy vào quảng cáo ké thì cũng phải xem kỹ hơn. Về mặt giá cả thì rẻ ko chịu nổi rồi ... Changi Road nằm vuông góc nối liền Geylang Road và Joo Chiat rồi nên khu này rất (rất) nhiều ng Việt và các quán ăn Việt, đi vào town cũng ko xa nhưng ít bus nên cứ taxi một đoạn cho tiện. Nếu bạn là nữ thì cứ cẩn thận xíu vẫn hơn, Geylang-JooChiat về đêm sẽ hơi khác thường tẹo.

Em thì em ko dám ở khu Geylang-JooChiat đâu anh yilka ơi.
Khu này ng Việt nhiều.
Đoạn đường Joochiat toàn bar Việt, gái Việt. Em có quen 1 chị "làm" ở khu này, bả kêu em đừng có mà léng phéng đi qua khu này nữa. Sợ lắm! :D

kristy
18-07-2011, 12:02
Ý ghê quá yay hả, yay mà mình cứ tưởng là tìm được nhà rẻ, nên đang vui mừng, ai ngờ, người quảng cáo là khách lạ, vào quảng cáo, họ nói không biết cách pót hình nhà, nên không cho coi được, sax, có khi nào lừa đảo hok, run quá!

poly
18-07-2011, 14:20
Các bạn cho poly hỏi chút nha. Dù poly đã đi sing bụi vài lần nhưng lần này Poly mạo hiểm định ở tại địa chỉ 3 lorong 42 geylang. Thật ra poly ko rành khu này nên hỏi vị trí này thế nào, coi trên map thì nằm cũng gần bờ biển east coast, poly ko quan tâm lắm gái gú khu geylang. Mục đích lần này qua chơi quốc khánh sing 9/8, xem Imax 3D HP 7.2, đi chơi USS.

Bạn ơi, mua vé bằng Master Card đang đc giảm 20% đến tận 18/11/2011 đấy, tự mua có 52.8 thôi, chịu khó đi ngày thường vừa rẻ hơn vừa đỡ đông, :P

Nên nhân tiện hỏi luôn bạn nào đã mua dc vé rẻ vào khu USS giá 52SGD ngày thường ở đây chưa ? Chỉ dành cho thẻ master thôi pahi3 ko vì poly chỉ có thẻ visa
http://www.rwsentosa.com/language/en-US/Attractions/UniversalStudiosSingapore/Tickets

Tham khảo các baì viết trên thì thấy nhắc nhớ mang theo áo mưa phương tiện cho đỡ tốn tiền. Vậy còn lưu ý nào khác không ? Poly vẫn đang đọc lại topic này nhưng hỏi cụ thể mấy chi tiết này trước. Chân thành cảm ơn.

dinhvuanh
18-07-2011, 14:45
Dear cả nhà,
28/7 này 3 chị em mình sang Sing, đã book vé máy bay và ks tại Parkview hotel, 81 Beach Road. Mình chưa qua Sing lần nào, book ks mình cũng chỉ nhắm đại trên bản đồ rồi book chứ ko biết thực tế như thế nào. Hic...vì mình thấy ks này cũng gần gần khu Ochard.

Bạn nào rành Sing rồi, cho mình hỏi xem ở khu này như thế nào ? từ chỗ mình mà đi các khu vui chơi thì điểm đầu tiên nên đến là ở đâu ?
Mình cũng rất muốn đến 1 trong những quán cfe đẹp của Sing nữa :).
Mình định mang theo 1 cái laptop đi nhưng ko biết ban ngày để lại ks thì có an toàn ko ? chằng lẽ đi chơi lúc nào cũng kè kè bên mình thì toi.
Cảm ơn cả nhà.

b1gk
18-07-2011, 14:58
Tình hình là 22 này mình cũng sẽ qua Sin chơi.26 về.Mình đã đặt phòng tại Amrise Hotel ở đường Sims Ave vào 2 ngày 22 và 25.Mình có dự định sẽ đi qua Malai (KL) chơi bằng bus (đi vào tối 23 và về vào tối 24,như thế mình tiết kiệm được 2 đêm ks-đang băn khoăn có nên ở 1 tối ở KL không?vì đi 2 tối liền nhau vậy có thể mình sẽ ko .....được tắm. :) và mình nghĩ đi như vậy hơi cập rập.

Lịch trình thì mình dự định:

Chiều 22 tới Sin.bắt MRT về aljunied MRT rồi đi bộ về KS Amrise.Nhận phòng để đồ đạc xong đi ra bến xe Bus để mua vé đi Malay vào tối 23.xong chay về Suntec City đi dạo và....ngắm hàng hóa (apple store của epicenter) (mình mê đồ công nghệ điện tử nhưng có điều mấy thứ này nó ko mê mình).ở quanh đó thì có thể ăn chỗ nào ngon bổ rẻ nhỉ.Mình dự định kiếm chỗ ăn rồi ra chỗ bùng binh Fountain weath coi nhạc nước và đi ra merlion park,Clark quay,marina bay sands ...những điểm gần gần nhau có thể đi bộ qua lại được.tối về KS ngủ mai đi USS

Ngày 23 ăn sáng xong mình sẽ đi USS.do có đặt vé trước nên mình sẽ ko phải xếp hàng.23 là ngày cuối tuần.Mình dự định sáng đó ra Vivo city co 8h tới vivo.tham quan vivo city rồi bắt train qua sentosa.đến bên cuối bắt xe đi cong vien nước (khoảng mấy giờ thì cong vien nước waterworld mở cửa các bạn nhỉ? )tham quan waterworld xong mình dự định đi vòng vòng sentosa chụp hình rồi bắt đầu vào USS chơi.chơi tới tối mình dự định qua lại sentosa coi nhạc nước Song of the sea.coi xong bắt train về lại vivo city.thời điểm này chắc co 10h tối.mình có thể tới orchard road di dạo đc không?nếu không có gì thay đổi thì sẽ về ks lấy đồ rồi theo lịch là đi bus đêm qua KLlúc cỡ 11h đêm

Ngày 24: sáng tới KL.có thể kiếm KS nếu xác định về trong ngày thì ra mua vé bus (mình đang phân vân là có nên ở lại KL 1 đêm không?vậy thì mình sẽ đỡ cập rập về thời gian)Mình dự định đi ra khu bukit bintang để xem đồ công nghệ.ra tháp đôi chụp hình.(thực sự là chưa ngiên cứu Malay nhiều nên cũng chưa biết đi đâu :) )

Theo kế hoạch hiện giờ là tối khuya 24 mình sẽ về lại Sin.nhưng mình post bài lên đây là để tham khảo ý kiến của mọi người.

Ngày 25 mình dự định đi ra Chinatown,mustafa,city mall,chợ bugis mua sắm quà cáp.mình dự định cũng đi IKEA coi trang tri phòng em bé về vẽ cái phòng cho cháu mình :)

Ngày 26 mình sẽ có chuyến bay ở về SG lúc 7h tối.Sáng hôm đó mình có thể đi đâu đc nhỉ?

À~! nhân tiện bạn nào có thẻ EZlink và sim M1 không xài nữa có thể bán hoặc cho mình mượn được không :) có mượn chắc chắn sẽ trả

mong hồi âm đóng góp của mọi người cho chuyến đi lần đầu tới sin :D thanks mọi người

ngocanh181186
18-07-2011, 16:42
Nên nhân tiện hỏi luôn bạn nào đã mua dc vé rẻ vào khu USS giá 52SGD ngày thường ở đây chưa ? Chỉ dành cho thẻ master thôi pahi3 ko vì poly chỉ có thẻ visa
http://www.rwsentosa.com/language/en-US/Attractions/UniversalStudiosSingapore/Tickets

Vào Buy ticket, xong chọn promotion, mua bằng Master, nó calculate ra tiền, discount 20%, sau đấy tớ thấy vẫn thanh toán đc bằng visa, nhưng ko biết như thế có bị tính lại 100% ko nữa?
Tớ thì đã mua vé điện tử rồi, discount bình thường, in vé bình thường mà. Hỏi bạn bè xem ai có thẻ Master? :P

Tình hình là 22 này mình cũng sẽ qua Sin chơi.26 về.Mình đã đặt phòng tại Amrise Hotel ở đường Sims Ave vào 2 ngày 22 và 25.
Bạn ở Amrise về cho mình cái review nhé, ở ko ổn lắm thì tớ còn hủy phòng, hehe

b1gk
18-07-2011, 17:03

Ok :) mình đặt phòng cách ngày phải thanh toán hết! Mà mình đọc review chắc là ok. Phòng nhỏ và ồn thì cũng không đến nỗi lo lắng lắm. Xin no phòng bên trong. Được thì ok, không thì mình cũng không thấy gì phiền. Mình ở đây vốn cũng ồn ào quá rồi.

nhoc-teppi
18-07-2011, 22:55
Thế em tự mua vé chứ sao phải nhờ:

Hehe may có bạn ở dưới nói vụ promo 20% nè chị ^^

Vào Buy ticket, xong chọn promotion, mua bằng Master, nó calculate ra tiền, discount 20%, sau đấy tớ thấy vẫn thanh toán đc bằng visa, nhưng ko biết như thế có bị tính lại 100% ko nữa?
Tớ thì đã mua vé điện tử rồi, discount bình thường, in vé bình thường mà. Hỏi bạn bè xem ai có thẻ Master? :P

Bạn ơi, b có biết cái vụ Promo này nó deadline tới ngày nào ko bạn :D

Minkind
19-07-2011, 00:03
Dear cả nhà,
28/7 này 3 chị em mình sang Sing, đã book vé máy bay và ks tại Parkview hotel, 81 Beach Road. Mình chưa qua Sing lần nào, book ks mình cũng chỉ nhắm đại trên bản đồ rồi book chứ ko biết thực tế như thế nào. Hic...vì mình thấy ks này cũng gần gần khu Ochard.

Bạn nào rành Sing rồi, cho mình hỏi xem ở khu này như thế nào ? từ chỗ mình mà đi các khu vui chơi thì điểm đầu tiên nên đến là ở đâu ?
Mình cũng rất muốn đến 1 trong những quán cfe đẹp của Sing nữa :).
Mình định mang theo 1 cái laptop đi nhưng ko biết ban ngày để lại ks thì có an toàn ko ? chằng lẽ đi chơi lúc nào cũng kè kè bên mình thì toi.
Cảm ơn cả nhà.

Lại cùng ngày với mình. Mình ở Russack Inn 2 ở ngay khu Clark Quay luôn. Đồ đạc theo mình thấy thì để lại khách sạn không sao đâu, bạn đừng lo lắng quá.

woodien
19-07-2011, 02:04
Cho em hỏi nhập cảnh từ Malay vào Sing có khó ko ạ? Chỉ show vé về thôi là đủ chưa? Em đi bus ạ :)

catarina
19-07-2011, 08:33
@woodien: Thủ tục rất đơn giản và nhanh chóng , bạn không phải lo lắng gì đâu . Nhớ là phải đem theo tất cả hành lý đấy !

ngocanh181186
19-07-2011, 09:10
Ok :) mình đặt phòng cách ngày phải thanh toán hết! Mà mình đọc review chắc là ok. Phòng nhỏ và ồn thì cũng không đến nỗi lo lắng lắm. Xin no phòng bên trong. Được thì ok, không thì mình cũng không thấy gì phiền. Mình ở đây vốn cũng ồn ào quá rồi.

Ukie, mình đặt qua Booking.com, vẫn còn có thể hủy được, nhưng thấy phòng ở đấy là rẻ nhất rồi thì phải, lại có private bathroom nữa.

Bạn ơi, bạn có biết cái vụ Promo này nó deadline tới ngày nào không bạn :D?

Đến ngày 18/11/2011 nhé.

daniel_duong
19-07-2011, 12:45

Mình đã mua vé bằng Master card dễ lắm, giá 52.8sgd/người lớn, ngày thường. Chỉ off 20% khi thanh toán bằng Master, các loại thẻ khác cũng mua được nhưng khg có Promotion. Sau khi thanh toán sẽ nhận được qua mail cái booking confirm và vé có mã vạch. In 2 cái này đem theo là được.

ngocanh181186
19-07-2011, 13:20
@daniel_duong: Ơ, nhưng bạn daniel_duong ơi, bạn mua vé lâu chưa hay mới mua? tại vì cái term ở dưới cái Booking Confirmation của chúng nó chuối quá, cái chỗ USS promotion, lại nói là đến 27/5/2011 rồi thì phải mang theo Mastercard í, chả hiểu gì cả? Với cái 10$ retail nữa???

tuyenpt
19-07-2011, 13:31
Mình và bạn gái đang muốn đi du lịch bụi sang 2 nước trên. Mình cũng đã đọc nhiều bài về kinh nghiệm của mấy bạn đi trước. Nhưng cái chính là có vẻ mấy bạn ấy tiếng anh tốt nên đi chỗ nào cũng dễ dàng.
Thực ra tiếng anh của mình chưa đến nỗi ko biết j. Vấn đề của mình chỉ là nghe nói kém. Còn kĩ năng đọc hiểu thì mình rất tự tin.
Có ai có trình độ tiếng anh giống mình mà đã đi rồi có thể truyền đạt cho mình ít kinh nghiệm đi lại ko.
cảm ơn nhiều

ranchu
19-07-2011, 14:46
@tuyenpt : đọc hiểu tốt thì bạn cứ tự tin mà đi, vì ở Sin & Malay có rất nhiều biển báo, những máy mua vé tàu điện cũng có hướng dẫn rõ ràng bằng cả tiếng Anh và bằng hình ảnh nữa.

Tham khảo các baì viết trên thì thấy nhắc nhớ mang theo áo mưa phương tiện cho đỡ tốn tiền. Vậy còn lưu ý nào khác không ? Poly vẫn đang đọc lại topic này nhưng hỏi cụ thể mấy chi tiết này trước. Chân thành cảm ơn.
Áo mưa để chơi trò Rapids Adventure cho khỏi ướt thôi, nếu không chơi trò này thì khỏi mang cũng được.
Mà anh poly xem HP 7.2 ở rạp Shaw Lido IMAX à ? :D

poly
19-07-2011, 23:58
Áo mưa để chơi trò Rapids Adventure cho khỏi ướt thôi, nếu không chơi trò này thì khỏi mang cũng được.
Mà anh poly xem HP 7.2 ở rạp Shaw Lido IMAX à ? :D

Để ý avatar thấy bác thích phim UP.
Vâng, poly sang dành 1 ngày mục đích xem Imax 3D 2 phim HO 7.2 và Trans 3, lại còn phải xem "Sex and zen 3D" nữa, xong chơi 1 ngày USS và trọn ngày 9/8 ăn lễ QK Sing, các bác có thông tin gì xin chỉ giáo.

kristy
20-07-2011, 03:24
Tình hình là mình chuẩn bị đi sing ngày 22-07 chuyến 2g35 pm, đến changi khoảng 5g35, đi taxi về Geylang, xong tối đó chưa biết làm gì hết, có nên đi vòng vòng chỗ đó không, tại mình nghe nói buổi tối ở đó 'hơi khác thường' nên cũng không dám đi đâu, không lẽ mất luôn cả tối, hichic, có ai góp ý với mình với, :(

daniel_duong
20-07-2011, 10:01
@daniel_duong: Ơ, nhưng bạn daniel_duong ơi, bạn mua vé lâu chưa hay mới mua? tại vì cái term ở dưới cái Booking Confirmation của chúng nó chuối quá, cái chỗ USS promotion, lại nói là đến 27/5/2011 rồi thì phải mang theo Mastercard í, chả hiểu gì cả? Với cái 10$ retail nữa???

Mình mới mua đây thôi. mình thấy nó để promotion 2 giai đoạn: đến 27/5 và 1/7-18/11/2011. Có lẻ nó copy cái nội dung cũ rồi không sửa lại :D , khi tới đó cho nó coi cái Mastercard để lĩnh cái voucher 10$ để mua đồ lưu niệm trong USS, trong vé nói là in cái vé mang tới cổng để scan barcode thôi.

nhoc-teppi
20-07-2011, 22:14
@daniel_duong: Úi vậy tức là phải mang thẻ Master Card theo sao, huhuhu, mình nhờ bạn mình cà thẻ, mua 2 vé USS rồi, coi như nếu vào USS thì mất 20$ đúng không không có thẻ master) thì không lấy được voucher sao?

ngocanh181186
20-07-2011, 23:33
Mình mới mua đây thôi. mình thấy nó để promotion 2 giai đoạn: đến 27/5 và 1/7-18/11/2011. Có lẻ nó copy cái nội dung cũ rồi không sửa lại :D , khi tới đó cho nó coi cái Mastercard để lĩnh cái voucher 10$ để mua đồ lưu niệm trong USS, trong vé nói là in cái vé mang tới cổng để scan barcode thôi.
Ukie, thank nhiều. Thực ra cũng hiểu đại loại vậy, nhưng chả thấy nói gì về 2 giai đoạn cả, hehe. Nói chung là in vé và scan barcode thôi.
@ nhoc-teppi: đồ ở USS nghe đồn là đắt lắm, ko nên tiếc làm gì, tiếc rồi lại cố mua thì sau này lại hối hận, :P

daniel_duong
21-07-2011, 09:24
@ngocanh181186: bạn vào mục promotion của website USS sẽ thấy để 2 câu này:

1 Promotion valid for park visits from now till 27 May and 1 July till 18 November 2011. Applicable for a maximum purchase of up to 6 tickets per cardholder per day.
2 Limited to 1 redemption ($10 retail voucher) per cardholder.

http://www.rwsentosa.com/language/en-US/Attractions/UniversalStudiosSingapore/Promotions

kayaking
21-07-2011, 11:02
Vừa đi Sing về, bạn nào muốn vào wifi free trên đường thì có thể ghé vào khu citylink (đường hầm nối từ MRT Cityhall sang các tòa nhà khác) sẽ có 1 đoạn gần quán sushi băng chuyền có wifi free nhé. Vừa rồi mình khốn khổ để online, may mà có chỗ này :d. Hi vọng hữu ích cho mọi ng.

Đổi tiền thì ra khu shopping mall đổi đc 1USD = 1,2S$; còn nếu đổi ở sân bay thì chỉ đc 1,19.4 thui nhé ;).

Từ 16-24/7 có Food festival ở khu Clarke Quay, mọi ng ra đấy ăn cũng hay. Mình làm 1 suất Chili Crap (1/2 con cua) = 10S$, hi hi, cũng ngon. Mấy quán bar ở khu này thì đang có chương trình mua 2 tặng 1 cho bia Tiger Crystal nhá.

Nếu ra khu Chinatown thì tránh mấy cái dán tủ lạnh 3 for 10$ ra, để lên sân bay mà mua vì trên đó trong sảnh chờ nó bán 4 for 10$ nhé.

nhoc-teppi
21-07-2011, 16:05
Ukie, thank nhiều. Thực ra cũng hiểu đại loại vậy, nhưng chả thấy nói gì về 2 giai đoạn cả, hehe. Nói chung là in vé và scan barcode thôi.
@ nhoc-teppi: đồ ở USS nghe đồn là đắt lắm, ko nên tiếc làm gì, tiếc rồi lại cố mua thì sau này lại hối hận, :P

@ngocanh181186: bạn vào mục promotion của website USS sẽ thấy để 2 câu này:

1 Promotion valid for park visits from now till 27 May and 1 July till 18 November 2011. Applicable for a maximum purchase of up to 6 tickets per cardholder per day.
2 Limited to 1 redemption ($10 retail voucher) per cardholder.

http://www.rwsentosa.com/language/en-US/Attractions/UniversalStudiosSingapore/Promotions

Kekeke, tình hình mới gửi mail cho nó hỏi, nó trả lời là bắt buộc phải là cardholder, nếu ko thì ko dc voucher.
Thêm nữa là voucher chỉ dành cho 200 người đầu tiên vào thôi , thôi vậy coi như khỏi lăn tăn vụ voucher.
Mình tính có 10$ thì mua nước hay mua gì cũng dc, cho đỡ tiếc đó mà

lovely-chicken
22-07-2011, 00:05
Chào cả nhà, 23/07 là em khởi hành rồi ạ. Lịch bay của như sau.
Tiger Airways Singapore
Date Sat, Jul 23, 2011
Depart: Hanoi - 13:00
Arrive: Singapore - 17:30
---Tiger Airways Singapore
Date Mon, Aug 01, 2011
Depart: SIN - 4h:50 pm \
Arrive: Hanoi - 7h:20 pm

em cũng phác họa sơ plan, cả nhà cho em xin ý kiến với ạ.
Ngày 23/07: 15:30 đến SIN. bắt MRT đến Amrise Hotel - Geylang.
Check in xong đi ăn cháo ếch.
Sau đó thì có thể đi đâu được không ạ?

Ngày 24/07:
7h:00 - Có thể ăn sáng ở đâu và ăn cái gì rẻ tiền vậy ạ?
8h:00 - Botanic Garden. Em search map, thấy có đoạn cuối cùng phải đi bộ mà em thấy không hiểu gì cả. các bác chỉ cho e đường đi đến garden này ntn ạ.
11h:30 - Orchad Road
* Ăn trưa ở - Ăn trưa ở Food Republic tầng 4 của tòa nhà Wisma Atria
* Shopping: mall nào là có khả năng mua được đồ nhất ạ?
15h:17h - Littel India - Chỗ này có gì nên đi ạ?Từ đây đi bộ sang Bugis có xa không ạ và đi ntn ?
17h:18h - ăn tối ở Bugis- ăn gì ạ? - lượn lờ ở Bugis. Ngoài shopping ra thì còn có gì ở đây hay ko ạ?
23:00: về ngủ - Có kịp giờ MRT ko ạ?

Ngày 25/07:
8h:00: ăn sáng ở geylang ăn gì ạ?
9h:00 - đi Sentosa - đến Sentosa bắt train đi USS luôn
10:00 - 17h:00 - USS
17h:00 -dạo sentosa thăm cầu Henderson Wave Bride - thăm vivo city
16h:30 - 21h - china tower - có gì ko nên bỏ qua chỗ này ạ. Ăn tối ở đây thì ăn cái gì ạ?
21hp-city hall: cách di chuyển giữa các điểm tham quan ntn cho hợp lý ạ?
sau đó về nghỉ ngơi.
Ngày 26/07:
8h:00 - Đi vườn thú SIN - đi từ gey lang thì đi đến đó ntn ạ?
12:00 đến sáng hôm sau em chẳng biêgts đi đâu nữa cả, các bác chỉ giúp em với ạ
Em cảm ơn cả nhà!

Littlefoot
22-07-2011, 00:28
Bạn này lãng phí thời gian thật. Singapore có bao điểm đi mà không biết đi chỗ nào là sao? Nếu không có thời gian đọc tất cả các bài về Sing ở đây thì bạn nên tham khảo lịch trình một tour tham quan của một hãng du lịch nào đó để xem lịch trình cho phù hợp rồi phát triển ra, hoặc vào đây xem cũng được:

http://www.yoursingapore.com/content/traveller/vi/plan-your-trip/your-singapore-guide.html

Singapore chỗ nào cũng có shop, chỗ nào cũng có ăn uống nên bạn đừng lo quá, nhưng 8h sáng mà đi tìm hàng ăn sáng thì hơi khó. Khách sạn bạn ở không có bữa sáng sao? (Mình ở hostel vừa rồi 26 SGD/giường mà cũng có bữa sáng free, bánh mì, sữa, còn cà phê, ca cao, trà thì miễn phí cả ngày. Có cả wifi và laptop free ).

Mình đi Sing mấy lần mà cũng chả biết cháo ếch nó ra sao, thật ra cũng chả quan tâm nữa, vì thích dành thời gian đi chơi hơn là ăn.

tidus1410
22-07-2011, 11:07
các bác cho em hỏi là có nên đi SIN vào tháng 9 kô ạ,vé jetstar đag siêu giảm giá,chỉ có 5 USD trong tháng 9 nên em tính đi SIN chơi,nghe ông anh em nói là tháng 9 bên SIN mưa nhiều lắm fải kô ạ

yilka
22-07-2011, 12:50
các bác cho em hỏi là có nên đi SIN vào tháng 9 kô ạ,vé jetstar đag siêu giảm giá,chỉ có 5 USD trong tháng 9 nên em tính đi SIN chơi,nghe ông anh em nói là tháng 9 bên SIN mưa nhiều lắm fải kô ạ

Nên đi bạn ơi :) Sing dưới mưa đẹp cực :D ko đùa đâu, với lại mưa cũng ko ảnh hưởng mấy đến việc đi lại và hoạt động của bạn.

tuyenpt
22-07-2011, 14:26
Mình cũng đinh đi vào t9 đây. Mình đi cũng bạn gái, lần đầu đi Sing. Mà bạn xem chỗ vào mà jetstar đang siêu giảm giá vậy. Trang chủ vẫn 1.8t mà. Nếu vẫn giữ kế hoạch đi t9 thì buzz mình nhé. IM: [email protected]

ngocanh181186
22-07-2011, 17:44
Kekeke, tình hình mới gửi mail cho nó hỏi, nó trả lời là bắt buộc phải là cardholder, nếu ko thì ko dc voucher.
Thêm nữa là voucher chỉ dành cho 200 người đầu tiên vào thôi , thôi vậy coi như khỏi lăn tăn vụ voucher.
Mình tính có 10$ thì mua nước hay mua gì cũng dc, cho đỡ tiếc đó mà

Thế cho tớ hỏi là hiện nay đang dùng thẻ của bạn tớ, thì nếu đi tớ mang theo thẻ của bạn tớ có okie ko?

À, tớ copy cho ấy cái term trên booking nhé, nghe chừng khó ăn được của ng ta lắm, hehe

(Thoai có gì contact tớ, chứ hem post được - skype: ngocanh181186 nhé!)

tidus1410
22-07-2011, 22:03
Mình cũng đinh đi vào t9 đây. Mình đi cũng bạn gái, lần đầu đi Sing. Mà bạn xem chỗ vào mà jetstar đang siêu giảm giá vậy. Trang chủ vẫn 1.8t mà. Nếu vẫn giữ kế hoạch đi t9 thì buzz mình nhé. IM: [email protected]

Tại mình có đang kí thành viên của Jetstar nên có giá rẻ đó bạn, nếu đi thì mình đi vào ngày 13 và về vào ngày 15, tổng tiền là 94$ nếu gửi 20 kg hành lí đó bạn.

nhoc-teppi
23-07-2011, 12:20
Thế cho tớ hỏi là hiện nay đang dùng thẻ của bạn tớ, thì nếu đi tớ mang theo thẻ của bạn tớ có okie ko?

À, tớ copy cho ấy cái term trên booking nhé, nghe chừng khó ăn được của ng ta lắm, hehe

(Thoai có gì contact tớ, chứ hem post được - skype: ngocanh181186 nhé!)

1. Mang theo thẻ của bạn bạn thì ko dc voucher 10$, 100% luôn, phải là chủ thẻ, cầm cái thẻ vào nó kiểm tra dữ liệu lúc mình mua online coi có đúng ng đó ko thì mới đưa voucher, thêm nữa, voucher chỉ dành cho 200 khách đầu tiên. 1voucher/ thẻ. Nó cũng nhấn mạnh ý đó :)). Ví dụ mua 2 vé nhưng quẹt 1 thẻ thì dc 1 voucher. Nhưng nếu mình mua 2 vé, quẹt 2 card khác nhau thì dc 2 vouchers ^^. Ý nó là vậy đó hahahaha.

2. Mình ko chắc vụ lúc đi phải mang theo thẻ. Chỉ cần mang cái booking confirmation chắc là ok ?

Nick YM mình là [email protected] , hihi mình ko xài skype, dc bạn gửi wa YM dc ko. Thanks a lot :D

helloannie
23-07-2011, 12:39
Chào các bạn, sắp tới mình sẽ đi Sing từ 6-10/8, có ngày 9/8 là quốc khánh Sing. Ngày hôm đó ở Sing có sự kiện gì đặc biệt không? Diễu hành? Lịch đóng cửa (mình tính đi Science Centre/Omni Theatre và vài mall vào ngày đó, không biết có mở cửa bình thường không? Pháo hoa?

GENERALS
23-07-2011, 14:01
Hi mọi người, mình vừa mới book được giá vé SIÊU RẺ của Jetstar với chỉ 60$/khứ hồi vào 22/9 - 26/9, mà công nhận trước giờ mình đi 2 lần ở Sing thì toàn đi Jetstar và giá vẻ luôn luôn rẻ hơn AirAsia, TigerAirways.

Lần này đi mình đang tính không thuê KS or Hostel mà muốn ngủ lều, bạn mình có biết chỗ dựng lều gần bãi biển an toàn, tuy nhiên điều mình băn khoăn nhất là không biết có thể mang bộ lều theo dạng hành lý xách tay được ko ạh ? Kích thước nguyên bộ lều ko to, đựng trong túi dài khoảng 60cm và nặng chừng 2,5-3kg là max, tuy nhiên nó có một số vật dụng dựng lều bằng kim loại như 8 cái đinh cọc lều.

Ko biết an ninh hàng không có cho mang túi lều lên máy bay không ạh ? Tất nhiên mĩnh cũng in ra thông số kỹ thuật, thông tin về các vật dụng trong bộ lều đó để khai báo, mình nghĩ cái này là travel equipment nên có thể mang theo được tuy nhiên ko chắc thực tế thế nào ?!

Link thông tin về bộ lều:
http://store.eurekatent.com/tetragon-7-tent

Many thanks,

Littlefoot
23-07-2011, 21:10
@ Helloannie: Bạn xem lịch chi tiết ở website chính:

http://www.ndp.org.sg/#/about/events

Mình đi hôm 1/7 thì có cả diễu hành, biểu diễn các loại máy bay phản lực, trực thăng và pháo hoa ở Marina Bay, cũng thuộc chương trình chào mừng quốc khánh.

@ Generals: Hôm rồi mình có lang thang mấy giờ ở bãi biển Sentosa thì không thấy bà con nào dựng lều cả. Search thông tin thì thấy nói thế này:

"The few campsites there are in Singapore are inconveniently located, making camping a difficult option. Campsites are: Changi Beach Park, East Coast Park, Pasir Ris Park, Sembawang Park and West Coast Park; permits are required to camp on a week-night. Tents can be rented from the Universal Adventure shop on Pulau Ubin, and can be pitched on open land on the island. The official campsite is called Jelutong; no permit is required."

Như vậy mấy chỗ dựng lều không cần xin phép hoặc phải xin phép đều không được tiện lắm, toàn xa tít.

lutrungduc
24-07-2011, 23:44
Mình có đi Sing 1 lần, mình nghe nói có chuyến phà từ Sing để qua Indonesia phải không ạ? Vậy cho mình hỏi mình có thể đến thủ đô Jakarta bằng đường bộ có xa không? Mình nghe nói đồ bên Indonesia khá rẻ, và đến chỗ nào bên Sing để đi phà qua Indo ạ?

ngocvy
25-07-2011, 00:57
Hehe may có bạn ở dưới nói vụ promo 20% nè chị ^^

Bạn ơi, b có biết cái vụ Promo này nó deadline tới ngày nào ko bạn :D

Cho em confirm vụ discount khi book bằng Mastercard ở USS với...Mình mượn thẻ người khác book vẫn được chứ ạ? (ignore vụ voucher 10$ vì sure là ko dc) Đến lúc đưa tờ booking ra nó có đòi mình show Mastercard ra ko ạ? Em phải hỏi lại cho chắc ăn rùi mới dám đặt...Vì tên chủ thẻ lại ko có trong danh sách người mua vé mừ...
Thanks cả nhà...

chiakinguyen
25-07-2011, 18:13
1. Đầu tháng 8 này mình đi Sin (total 3 người lớn, 2 trẻ em 11t & 7tuổi). Mình muốn đi từ aiport -> Bugis (kể cả trạm đầu cuối thì tổng cộng 11 trạm). Check trên smrt thì thấy giá là 1,9 sgd/người lớn và 0,58 sgd/trẻ em). Nhưng sao đọc ngược về trang 48 của chủ đề này thì thấy 1 bạn nói là đi MRT thì cứ 4 trạm là bị tính 1,8 SGD. Vậy cách tính nào đúng?

Nếu chỉ 1,9 SGD/người lớn thì tính ra đi MRT vẫn rẻ hơn đi taxi. Lúc mua thẻ ez-link thì nói mua thẻ trẻ em à? Hay nên mua vé lẻ cho trẻ em thì sẽ lợi hơn? Bạn nào biết, chỉ giúp mình nhé!

2. Nếu đi USS thì đi MRT đến Habour Front, lên Vivo City mua express qua, rồi lại đi train (miễn phí phải không?) sang Beach Front để mua vé Song of the sea. Không biết đúng không vậy?

Vui lòng viết hoa đầu câu, danh từ riêng, chữ viết tắt, chấm khi hết câu!

LongSeras
26-07-2011, 00:20
@chiakinguyen: MRT tính theo chặng ko tính theo trạm nên bạn cứ yên tâm là check trên trang của SMRT rồi thì đúng là 1,9$ nhé.
Mua vé lẻ ko bao giờ lợi hơn mua thẻ EZ trừ khi bạn đi rất ít.
Cách đến USS thì đúng rồi còn trình tự mua vé tớ ko nhớ lắm nhưng dễ lắm cứ đến đc Sentosa là xong.

@GENERALS: Mình e là các sản phẩm bằng kim loại tháo rời đều không được mang lên đâu bạn ạ dù đấy chỉ là cái đinh.

catarina
26-07-2011, 17:54
@chiakinguyen : Bạn có thể mua vé Songs of the sea tại tầng 3 Vivo City , ngay chỗ lên tàu điện qua Sentosa

tcovn
26-07-2011, 22:59
Mình có các điểm cần đi trong 2 ngày, kế hoạch của mình như sau:
Ngày 1: Jurong Bird --> Chinatown --> Vivo City --> Sentosa và xem Song of the sea --> quay về Vivo city ăn Chili crab
Ngày 2: Botanic Garden --> Orchard Road -->Bugis --> Geylang ăn cháo ếch
Các bạn xem giùm mình lịch xếp như vậy có ổn chưa vì mình không biết chính xác vị trí của các điểm này để đi sao cho thuận tiện và tiết kiệm được thời gian di chuyển
Mình muốn hỏi thêm là có cần phải mua trước vé xem Song of the sea không? nếu phải thì mua trước mấy tiếng?
Cảm ơn các bạn trước

phamtruong1909
27-07-2011, 10:46
Ngày mai mình đi S'pore rồi, 29/07 mình đi USS, vé đã nhờ người đặt qua mạng giúp rồi. Hy vọng sau chuyến xuất ngoại đầu tiên này trở về mình sẽ có nhiều cảm xúc và trãi nghiệm để kể với các bạn hén.

hanoiwelle
27-07-2011, 11:32
@tcovn: Nên mua vé xem Song of the sea trước, vì sát giờ mà đông quá, nó không cho vào đâu, bọn em cũng bị như vậy, không vào xem được vì hết vé, nên mua trước tầm bao nhiêu lâu thì em ko chắc, tầm 1, 2 tiếng có khi là đủ

andymoon
28-07-2011, 10:27
Chào cả nhà. Mình chuẩn bị đi Sing lần đầu, mua vé của Jetstar xong rồi. Hạ cánh lúc 0.35(+1), mới đi Jetstar qua Sing lần đầu nên cho mình hỏi nó hạ cánh ở Terminal nào vậy ạh?
Về việc phải có tiền mặt đem theo và có một số người bị trục xuất về thì mình cũng hơi lo lắng. Vì hạ cánh khuya như vậy lỡ xui xẻo nó trục xuất về thì mình chả biết thế nào...mình phải tự bỏ tiền mua vé mới để về hay sao ah? cũng hơi lo...

Cả nhà vui lòng cho mình biết Jetstar nó hạ cánh ở Terminal số mấy nhé

yilka
28-07-2011, 10:46
JetStar xuống Terminal 1 của Changi bạn ơi, Terminal vừa to vừa xịn, hoạt động 24/7 nên đêm khuya thì cũng ko sao, có chăng là hành khách buồn ngủ thôi :D Bạn cũng ko cần lo việc bị trục xuất, nếu sang với mục đích du lịch và đi ngắn ngày thì sẽ ko vấn đề gì.

tuyenpt
28-07-2011, 11:39
Cho mình hỏi chút là Sigapore là đảo mà mình xem lịch trình đi của các bạn đi đều không có chương trình tắm biển nhỉ. Nhìn trên film ảnh thấy bãi biển sing cũng đẹp đấy chứ

Agalloch
28-07-2011, 16:07
Sing có cảng biển tàu thuyền ra vào tấp nập nên bị nhiễm dầu, không tắm biển được đâu bạn ạ.

awu05
28-07-2011, 16:56
Phượt tử nhờ tư vấn .. 5h PM mình xuống đến Sing. Mình đi một mình, mình đang tìm phòng trên agoda nhưng cho ngày 29 và 30 mắc quá bạn nào có kinh nghiệp giúp mình với, liệu có massage giống Trung Quốc không? Trung Quốc họ có kiểu đấm lưng 3 tiếng rồi cho ngủ luôn ở phòng đến sáng. Mình muốn ai đó cũng đi lẻ như mình thành cặp, bởi mình không biết tiếng Anh.

Nhà bạn có thừa phòng không, cho mình ghép với.

lilac
28-07-2011, 19:32
Cho mình hỏi chút là Sigapore là đảo mà mình xem lịch trình đi của các bạn đi đều không có chương trình tắm biển nhỉ. Nhìn trên film ảnh thấy bãi biển sing cũng đẹp đấy chứ

Mọi người hay tắm biển ở Sentosa. Do lịch trình mọi người đi Sing trong khoảng 3-4 ngày, thường dành thời gian thăm thú, ít dành thời gian tắm biển nên ko để vào.
Nhưng mình vẫn thấy rất nhiều gia đình dẫn con đi tắm biển ở Sentosa. Mình cũng hay ra đây tắm. :)

@awu05:
Mình ko thấy dịch vụ này ở Sing.

Nếu bạn đi 1 mình & ko ngại chuyện ở chung thì có thể tìm 1 bed ở 1 cái hostel nào đó (dạng dorm đó).
Có đầy đủ giá từ 14S$ - 20S$ / giường / đêm.

Danh sách hostel thì có nhiều lắm. Bạn có thể lên hostelworld.com hay tripadvisor.com để tìm. :)

tran_tri_kien
28-07-2011, 23:38
Phượt tử nhờ tư vấn .. 5h PM mình xuống đến Sing. Mình đi một mình, mình đang tìm phòng trên agoda nhưng cho ngày 29 và 30 mắc quá bạn nào có kinh nghiệp giúp mình với, liệu có massage giống Trung Quốc không? Trung Quốc họ có kiểu đấm lưng 3 tiếng rồi cho ngủ luôn ở phòng đến sáng. Mình muốn ai đó cũng đi lẻ như mình thành cặp, bởi mình không biết tiếng Anh.

Nhà bạn có thừa phòng không, cho mình ghép với.

Vote 1 vé cho ABC nhé

http://www.abchostel.com.sg/

Chúc bạn vui

Prebronzer
29-07-2011, 08:30
Người Sing khác dân Châu Âu ở chỗ :
- Nếu ở Châu Âu hỏi đường đi bộ khá dễ và mọi người hay và thích đi bộ
- Ở Sing, Pre hỏi thử nhều lần, thì hầu hết không rành đường đi bộ :D , họ chỉ đi bộ trong khoảng giữa các ga của phương tiện công cộng nên nếu bạn định đi bộ ngoài khoảng đó, thì chỉ có cách sử dụng các thiết bị GPS dẫn đường.
Pre sử dụng một chú điện thoại cổ Ausus 535 với phần mềm Map-King rất tiện lợi để tìm đường.
Điện thoại thì mua thẻ khoảng 18 đồng trong tài khoảng có 15 đồng gọi về Việt Nam khoảng 2 giờ, nên nếu đi ngắn ngày nên mua chung

catarina
29-07-2011, 12:29
Mình cũng giống Lilac , mặc dù lịch trình tham quan & shoping cũng tốn khá nhiều thời gian , nhưng bao giờ mình cũng dành trọn 1 ngày ở Sentosa để vừa tắm biển , tham quan ....& tối coi nhạc nước . Có tấm hình bãi biển ở Sentosa mình vừa đi với gia đình về đây :

https://i1176.photobucket.com/albums/x327/THAIHOAVU/DSC06742-1.jpg

tuyenpt
29-07-2011, 20:40
Mọi người hay tắm biển ở Sentosa. Do lịch trình mọi người đi Sing trong khoảng 3-4 ngày, thường dành thời gian thăm thú, ít dành thời gian tắm biển nên ko để vào.
Nhưng mình vẫn thấy rất nhiều gia đình dẫn con đi tắm biển ở Sentosa. Mình cũng hay ra đây tắm. :)
Biển ở thế nào vậy bạn. Có đc trong và sạch như biển mỹ khê ko vậy. Lịch trình của mình đi cũng dành 1 ngày ở Sentosa, nhưng chủ yếu là chơi các trò chơi và thăm quan. Nếu biển sạch như ở đà nẵng thì chiều bọn mình sẽ tắm

catarina
30-07-2011, 07:29
@tuyenpt: Ở Sentosa có 4 bãi biển nằm gần nhau . Biển không xanh như các bãi biển miền trung của mình , nhưng rất đẹp & sạch , lại chẳng cần phải mướn ghế - mướn dù , tắm nước ngọt Free . Mình vẫn thầm ghen tỵ với tụi Sing : tốn có vài đồng đi MRT , vào Sentosa thì mất có 3SGD mà di chuyển nội bộ miễn phí hoàn toàn . Các em mà có hẹn hò , cứ vào đây thì cái khoản tình phí chỉ là mắt muỗi , hehe !

Sébastien Le
01-08-2011, 09:00
Các bạn ơi, mình đặt hostel River City ở Hong Kong street thì ở ngay khu trung tâm luôn fai k ah, thấy hình ảnh phòng ốc cũng đầy đủ tiện
nghi, sạch sẽ nữa, vì đây là lần đầu em đi phượt bên Sin nên cũng khong có kinh nghiệm nhiều lắm. Với lại MRT tất cả các tuyến chạy
đến mấy giờ , tại em tính buổi tối đi chơi về thì bằng MRT luôn cho nó tiện! :D

tuyenpt
01-08-2011, 10:11
Các bạn ơi, mình đặt hostel River City ở Hong Kong street thì ở ngay khu trung tâm luôn fai k ah, thấy hình ảnh phòng ốc cũng đầy đủ tiện
nghi, sạch sẽ nữa, vì đây là lần đầu em đi phượt bên Sin nên cũng khong có kinh nghiệm nhiều lắm. Với lại MRT tất cả các tuyến chạy
đến mấy giờ , tại em tính buổi tối đi chơi về thì bằng MRT luôn cho nó tiện! :D
Cậu đừng tin vào mấy cái ảnh hostel chúng nó quảng cáo. Đôi khi thực tế nó khác xa ảnh. Dành thời gian đọc feedback của khách từng ở đó sẽ có đc cái nhìn đúng hơn (mặc dù bây h có ngưiời nói cái feedback đấy cũng là fake nhưng ít ra còn đáng tin hơn ảnh)
MRT hình như chạy đến 9h tối, xe bus thì chạy muộn hơn hay sao đó. Toàn thông tin mình thu lượm khi tìm hiểu về sing chứ chưa đi thực tế nên có thể sẽ ko chuẩn lắm

hanahan
01-08-2011, 10:21
MRT ở Sing hoạt động từ 5:30 sáng đến 12:30 đêm lận bạn nhé, đi đâu chơi cứ thoải mái quẹt EZ Link và đi chơi trong khoảng từ 6h sáng đến 12h đêm là được, đi khuya hơn thì bắt taxi sẽ mắc hơn.

awu05
01-08-2011, 11:08
Nếu bạn nào ra sân bay muốn sạc máy tính thì chuẩn bị mang theo cái đổi chân sạc nhé. Nó La 3 chân vuông ,
máy mình chân tròn đang ở đây mà không sao có điên để sạc

tran_tri_kien
01-08-2011, 17:20
Cậu đừng tin vào mấy cái ảnh hostel chúng nó quảng cáo. Đôi khi thực tế nó khác xa ảnh. Dành thời gian đọc feedback của khách từng ở đó sẽ có đc cái nhìn đúng hơn (mặc dù bây h có ngưiời nói cái feedback đấy cũng là fake nhưng ít ra còn đáng tin hơn ảnh)
MRT hình như chạy đến 9h tối, xe bus thì chạy muộn hơn hay sao đó. Toàn thông tin mình thu lượm khi tìm hiểu về sing chứ chưa đi thực tế nên có thể sẽ ko chuẩn lắm

River thì tốt đó bạn ạh

River là 1 trong 2 hostel dc đánh gia cao nhất trên internet (cả các bác phượt gia nước ngoài đánh giá, chứ ko phải VN nhé nên bác cứ tin tưởng)

Cái thứ 2 là thằng
http://www.rucksackinn.com/

2 thằng này là tốt nhất rùi đấy nhưng giá thì hơi cao hơn so với các hostel khác :D :P (tiền nào của đó thui)
Rucksackinn nó vừa khai trương ở Lavender (thay thế PC bằng iMac lun đấy) bác lên Facebook xem thử nhé

Good luck

Sébastien Le
02-08-2011, 11:16
Tháng 9 này em tính đi sin, vào trang của tụi Tiger Airway thì đang có sale oneway nên em tính mua vé luôn, vào đặt online cho 4 người thì nó ra total là 298$,
http://farm7.static.flickr.com/6144/6000859542_8d7727a48d_b.jpg (http://www.flickr.com/photos/11151880@N00/6000859542/)

K biết giá này là cuối cùng chưa, có cần phải đóng thuế sân bay 14$ gì nữa k ạh, tại lần đầu tiên đặt online nên em cũng k
rành lắm! Với lại cho em hỏi airport check in với web check in là sao ạh?

hanahan
02-08-2011, 11:40
Tháng 9 này em tính đi sin, vào trang của tụi Tiger Airway thì đang có sale oneway nên em tính mua vé luôn, vào đặt online cho 4 người thì nó ra total là 298$,

K biết giá này là cuối cùng chưa, có cần phải đóng thuế sân bay 14$ gì nữa k ạh, tại lần đầu tiên đặt online nên em cũng k
rành lắm! Với lại cho em hỏi airport check in với web check in là sao ạh?

Bạn chọn chiều đi bay chuyến giá 7$, chiều về 16.67$, total 56.67$ + convenience fee 12$ = 68.67$/người. Book cho 4 người thì là 226.68 + 48 = 274.68$. (không mua hành lý và chỗ ngồi chi cho tốn tiền thêm)

Giá trên hình của bạn (298.68 $) là giá cuối rồi đó, chẳng tốn phí sân bay gì nữa đâu trừ khi bạn mua hành lý ký gửi tại sân bay. Khi book qua thẻ visa thì ngân hàng charge thêm một ít phí quy đổi ngoại tệ (4 - 5% gì đó tùy ngân hàng)

Airport check in là tới sân bay check in. Web check in là check in trên website của Tiger luôn, lúc ra sân bay không cần check in nữa, ngồi chơi chờ lên máy bay thôi.

Sébastien Le
02-08-2011, 18:26
Bạn ơi, hình như đi giá rẻ thì đâu cho hành lý ký gửi hả? Mình mua thêm 15kg hành lý là chỉ tính chiều đi về thôi phải không? Mình nghe bạn mình nói vậy! :(

lilac
02-08-2011, 18:51
@Sébastien Le:
HK giá rẻ thì hành lý mua riêng. Bạn có thể mua thêm 15kg, 20kg, 25kg tùy bạn & mua theo từng chặng, muốn mua chiều đi thì mua, mua chiều về thì mua, mua cả 2 chiều cũng đc. :)

Sébastien Le
02-08-2011, 19:17
@lilac: Không biết sao mà bây giờ nó chỉ có kêu chọn số kg, không chọn được chiều đi hay chiều về, muốn một chiều thôi thì chắc phải chia làm hai lần đặt quá! :(

tran_tri_kien
02-08-2011, 21:07
@Sébastien Le: Hình như là vậy, mình cũng đã thử return thì không book được hành lý 2 chặng khác nhau.

Còn kinh nghiệm của mình thì nếu book từng chặng thì nó lại không cho giá 7$ chiều đi và 16,67$ chiều về.

Tiger làm cái này hơi chán nhỉ.

********** Lưu ý ********************

Các bác khi book Tiger cẩn thận không khéo bị thằng Tiger nó lừa mất 5$/ lượt bay/ người nhé cho cái vụ "Boarding first" :D :P

Khi đến ô chọn chỗ ngồi bạn không chọn chỗ ngồi và nó hiện ra bảng thoại có chọn "Boading first" không thì chọn không nhé.

Không thì mất 5$/ lượt bay/ người nhé.

Dịch vụ này là cho lên may bay đầu tiên (trước cả bà bầu, người già, và gia đình có em bé).

Chúc các bác book vé ngon bổ rẻ!

awu05
03-08-2011, 08:35
Cac bạn ơi ! mình mới đi Sing về. Hôm 30 mình chụp được rất nhiều ảnh ngày gì đó của họ , có rất nhiều máy bay, tàu, pháo chiến đấu mình chụp kha khá nhiều ảnh giờ up lên như thế nào?

yilka
03-08-2011, 09:05
Sing chuẩn bị đón Quốc khánh ngày 9/8 đó bạn :) năm nào cũng có xe tăng duyệt binh và máy bay mang cờ khổng lồ bay phành phạch trên giời, chưa kể sẽ bắn pháo hoa rực rỡ ở Marina Bay, trong tuần tới bạn nào qua Sing là sướng :D xem hoành tráng lắm, cũng nhiều sale khuyến mại, chỉ có đặt phòng khó thui hihi

diroibiet
03-08-2011, 11:01
Ngày 1: Mình đến changi lúc 12:00. Khoảng 23:30 là mình đi bus sang genting.
-Mình không biết sẽ gửi hành lý ở đâu để chơi cho thoái mái đến 23:30PM? Mình có thể mua vé đi Genting ở Beach Road và gửi ở chổ đấy luôn để tối hôm đó mình xuất phát đi Genting ở Beach Road được không? hay chổ nào thì tốt hơn?
-Suntec City, Foundtain of weath, chụp ảnh Meriana Bay Sand
-Sau đó, mình định đi Bugis ăn tối và shopping đến giờ ra chổ Bus luôn.
Nhưng mình đang lo lắng vụ tắm rửa, vậy có nên k đi bugis mà sang sentona tắm biển và tắm nước ngọt (hình như free) và xem Song of See xuất 19:00-20:00 luôn. Và sau đó ra Bus đi genting?

Các ngày tiếp theo mình ở malaysia

Ngày 2 ở Sin( bay từ langkawi đến changi lúc 10:20).
-Check in khách sạn gần trạm aljuned.
-Chùa răng phật.
-Botanic garden
-OcharDd road

Ngày 3: USS và về changi bay chuyến 19:55. Mà nếu bay chuyến này thì đi từ MRT aljuned phải đi trước bao lâu?

Gia đình mình có người lớn tuổi và bé 6 tuổi. Mình toàn đi tour nên không biết tự đi sắp xếp thế này có hợp lý không. Tư vấn giúp mình nhé! Many thanks

ngocanh181186
03-08-2011, 11:34
Hự hự, đúng là chết vì thiếu hiểu biết, từ mùng 6 - 14/8 này mình lang thang ở Malay và Sing, nhưng lại định đi Malay trước, mùng 10 mới qua Sing, vé máy bay Malay - Sing thì đã book rồi, hủy thì tiếc lắm, huhu!

phamtruong1909
04-08-2011, 09:51
Ngày đầu tiên đến S’pore đến Budget Terminal lúc 12h20 mình đi taxi về khách sạn. Về đến KS mình nghỉ ngơi đến 16h thì đi taxi đến City Hall đi loanh quanh được có chút xíu thì con trai mình bị đau bụng nên đành bắt taxi quay gấp lại KS cho bé nghỉ, nên ngày đầu tiên hổng có làm được gì hết…hix…hix.

Ngày thứ hai kế hoạch đi USS, mình mua 2 thẻ EZlink cho mình và con hết SGD24, mình đi xe Bus số 80 từ trạm đón Bus ở gần Lorong 18 (quên nói với các bạn là mình đặt KS tại Lorong 16, phần KS sẽ được đề cập ở phần tiếp theo nhé), xe chở thằng tới VIVO City, đi bộ lên tầng 3, mua 2 vé Monotrail mỗi vé SGD3 để xe chở tới USS. Đi loanh quanh chơi một số trò chơi ở tại USS đế 3h thì mình trở về vì cả hai mẹ con đã quá mệt. Vì mất thời gian sắp hàng để chờ đến lượt tham dự các trò và cũng đi bộ chưa quen… Ở phần này mình lưu ý các bạn nào muốn tham gia trò chơi vào vương quốc khủng long thì nhớ đem sẵn áo mưa theo nhé. Hôm ấy mình không biết nên đến lúc vào xếp hàng và trong khi chờ đợi đến lượt thì thấy những người tham gia trước đó đi ra ai cũng ướt mem. Thế là đành bấm bụng mua 2 cái áo mưa tại khu tham gia trò chơi hết SGD4…hix…hix.
Mình không ghé Sentosa lần này nên từ USS mình đi Monotrail quay trở lại VIVO city, sau đó mình đi MRT từ trạm Habourt Front và dừng ở trạm đến đầu tiên là Outram Park, sau đó chuyển sang tàu Line xanh để đi về Kallang, xuống trạm Kallang mình đón xe Bus số 7 đi về Lorong 16. Kết thúc ngày thứ hai tại S’pore

Ngày thứ ba kế hoạch đi S’pore Zoo, khởi hành lúc 9h, cả hai mẹ con đi bộ đến trạm MRT Aljunied cách KS mình ở khoảng 10’ đi bộ, bằng cách băng qua Lorong 18, Lorong 23…Đi từ trạm này đến ga City Hall mình xuống và đón tiếp MRT Line đỏ để đi đến Ga Ang Mo Kio. Xuống trạm này mình phải đi xuống hai lần thang để đến cổng B1 đón xe Bus số 138 đến Zoo. Chờ xe ở chỗ này khá lâu, hành khách đông và hầu như phải đứng suốt tuyến đường. Đến Zoo lúc 12h mua vé vào cổng. Lúc này tùy theo gói tham quan mà các bạn sẽ quyết định mua vé nhé. Mình và cháu mua gói rẻ nhất là SGD29 cho mẹ và SGD20 cho con. Đi loanh quanh cho bé xem các loại thú đến 14h30 thì hai mẹ con trở về. Lại đón Bus 138 trở lại MRT Ang Mo Kio, đi đến ga City Hall mình xuống và chuyển sang Line xanh về lại ga Kallang và tiếp tục đón Bus số 7 về KS. Tối này hai mẹ con lại đi bộ đến ga Aljunied đón tàu đi đến trạm Clark Quay, chuyển tiếp sang Line màu đỏ đi đến trạm Dhoby Ghaut, xuông ở đây lại tiếp tục chuyển sang Line màu tím đi đến trạm Farrer Park và từ đây hai mẹ con đi đến khu chợ Mustafa tập trung người Ấn độ…Hai mẹ con đi loanh quanh đên hơn 11h sau đó đi taxi (vì đã quá mệt…)về KS. Kết thúc ngày thứ ba.

Ngày cuối cùng thì chẳng đi đâu cả vì bé ngủ đến 10h mới dậy nên mình chuẩn bị thu xếp trả phòng và ra sân bay quay lại VN.

Đúc kết lại một số được và mất sau chuyến đi xuât ngoại đầu tiên của mình như sau:
• Tiếc là chưa đi đến khá nhiều nơi đáng để tham quan ở S’pore như lịch trình dự tính vì chưa quen đường xá và chưa có thói quen đi bộ nên đã không đủ sức khỏe để chiến đấu.
• KS ở khu này theo mình không nên ở vì tiện nghi như tủ để chứa quần áo, tủ lạnh không hề có. Mình rất bất ngờ vì cái phòng nhỏ xíu và không hề có bất kỳ cái tủ nào, nên sang đó quần áo phải để nguyên trong Vali, bất tiện kinh khủng. Giá phòng ở đây mình trả cho 3 đêm là SGD225.
• Ngược lại thì tuy mệt nhưng con trai mình rất vui và khi về lai VN cháu cứ luôn miệng bi bô là ở S’pore sạch sẽ và không có rác như ở VN, biết được hệ thống di chuyển công cộng MRT hiện đại…hehe. Bản thân mình thì dù sao cũng đã được đi nước ngoài và cũng thấy thú vị khi tự mình khám phá một đất nước xa lạ với chính khả năng xử lý mọi tình huống của mình mà không đến nỗi bị lạc đường hay có sự cố xảy ra trong suốt chuyến đi.

Bài viết của mình có lẽ đọc hơi rối rắm và lũng cũng, do mình cũng không khéo viết lách. Tuy nhiên đây là những cảm xúc trãi nghiệm qua chuyến đi của mình gửi đến các bạn . Và nhân đây mình cũng xin cám ơn rất nhiều đến những bạn đã giúp cho mình các thông tin và những lời chia sẽ hữu ích trước chuyến đi.

virus_domi
04-08-2011, 10:51
Mình book vé sale fare của Tiger đi tháng 10/2011. Khi điền tên mình chỉ ghi Tên và Họ mà quên ghi tên đệm như trong passport. Vậy thì khi ra sân bay mình có được cho lên máy bay không ?(Thông tin ngày tháng năm sinh và số passport thì chính xác), nếu gọi Agent nhờ họ sữa thông tin có được không? Có bị charge thêm tiền không?
Mọi người ai có kinh nghiệm vụ này chỉ mình với nha! Xin cám ơn mọi người trước

tuyenpt
05-08-2011, 20:27
Cho mình hỏi bên sing có bán các loại sim 3g chỉ dùng data ko gọi điện đc giống ở Vn không nhỉ. Nếu có cho mình biết giá với. Điên thoại thì mình dùng dv roaming của vina nên ko cần mua sim đt. Chỉ cần sim data để dùng cho ipad.
Cảm ơn nhiều

lilac
07-08-2011, 20:20
@virus domi:
Bạn PHẢI liên hệ đại lý hay trung tâm hỗ trợ khách hàng của Tiger để thêm tên nếu ko ra sân bay sẽ ko đc lên máy bay. Vì tên trong vé phải giống y chang tên trong passport (đúng từng ký tự).
Nếu bạn ra đại lý, chắc chắn bạn sẽ bị charge tiền phí.
Nếu bạn gọi lên trung tâm Tiger (ở Sing) & bạn trình bày về "vấn đề tên VN", có khi chỉ bị tốn tiền điện thoại. Có khi cũng bị charge phí. Hên xui.

Chúc bạn thành công.

orijo911
08-08-2011, 11:27
Mình định đặt phòng private room ở hostel ABC từ 25/8 - 28/8 nhưng hết phòng.
Bạn nào hostel nào có private room mà ở tốt thì giới thiệu mình với. Mình có thể đổi lại ngày đi vì chưa book vé máy bay.
Cảm ơn nhiều.

lilac
08-08-2011, 11:35
@orijo911:

Bạn có thể thử 2 bạn này:

Gần MRT Little India & Bugis:
http://www.the-inncrowd.com/

Gần MRT Boon Keng:
http://www.thehivebackpackers.com/

orijo911
08-08-2011, 22:49
Thanks bạn lilac, 2 hostel bạn giới thiệu bạn đã ở chưa, chất lượng dịch vụ tốt chứ bạn.
Mình có thể chấp nhận giá phòng từ 80-100USD thì theo bạn nên ở hotel 2*-3* hay ở private room của hostel? Vì hotel 3* có giá trong khoảng trên thì review trên Agoda đánh giá không được tốt lắm

Cảm ơn sự tư vấn của các bạn

gredbk
09-08-2011, 02:52
Tối thứ 7 tuần này vợ chồng mình qua Sing chơi. Mình đã book vé của Tiger Airways, 137 đô khứ hồi cho cả 2 vợ chồng.
Sau khi đọc hết gần 200 trang của topic, gồm cả phần 1 và phần 2, mình đã biết thêm rất nhiều thông tin bổ ích cho chuyến đi. Tuy nhiên, để cho chắc ăn, mình post lại đây lịch trình dự kiến của mình. Mong các anh chị có kinh nghiệm góp ý giúp mình, vì thiệt tình vì có nhiều thông tin quá khiến mình cũng hơi rối.
Đây là lịch trình dự kiến của mình:
Ngày 1, Chủ Nhật, 14/08/2011
- 0h: Xuống sân bay tại Budget Terminal. Ngủ lại đây đến sáng. Sau đó làm thủ tục nhập cảnh Singapore.
- 6h: bắt MTR ra ChinaTown kiếm gì đó ăn sáng. Có ai gợi ý giúp mình ăn gì ko ạ ^^.
- 7h30: Ra khu Melion chụp ảnh.
- 9h: đi bus qua Johor baru sau đó đi bus sang Malacca.
- 12h: đến Malacca, nhận phòng ở Tang House. Ngủ đêm tại Malacca.
Ngày 2, Thứ Hai, 15/08/2011
- 7h: đi bus từ Malacca về thẳng Singapore.
- Đến ABS hostel gởi hành lý.
- 10h: ra USS chơi đến chiều.
- 18h: qua Sentosa xem nhac nước.
- 19h: xem nhạc nước xong trở lại USS xem create dance gì đó.
- Từ USS trở về, đi ăn cháo ếch ở gần khu ABC.
Ngày 3, Thứ Ba, 16/08/2011
- Sáng đi Zoo
- Chiều đi Zurong Bird Park
- 16h, bắt MTR ra sân bay, 17h20 bắt đầu check-in, trở về VN.

Mong nhận được góp ý của các anh chị đi trước.
Vì mình mới tham gia, nếu có gì thiếu sót mong cả nhà bỏ qua cho ^^.

Littlefoot
09-08-2011, 09:42
Các bạn sang Singapore đợt này muốn xem pháo hoa có thể tham khảo thời gian và địa điểm bắn tại đây:
http://www.etour-singapore.com/fireworks-in-singapore.html

Quenx
09-08-2011, 09:48
@gredbk: Góp ý thêm: thời gian di chuyển luôn dự trù thêm khoảng 15-20 phút. Không phải là di chuyển như mình tính đâu. Đi chơi nên đi sớm 1 chút. Thông tin về các show trong Zoo và Zurong Birb Park .... đều có trên web ( google ra ). Nhớ tìm ngay bản đồ trong khu vực san bay. Chúc chuyến đi vui vẻ.

gredbk
09-08-2011, 10:22
< Chạy sẽ không kịp nếu đi MRT từ 7h30, đi từ 5h30 bạn sẽ không có sức khỏe để theo lịch trình này đâu>
Cảm ơn Quenx nhiều, mình sẽ nhớ những lưu ý của bạn. Có điều, ở ngày 1, mình định đi Malacca, bạn góp ý < Chạy sẽ không kịp nếu đi MRT từ 7h30, đi từ 5h30 bạn sẽ không có sức khỏe để theo lịch trình này đâu> là sao ạ? Nghĩa là ngủ ở sân bay xong là mình phải tranh thủ đi Malacca sớm kẻo không kịp? hay mình không nên đi Malacca?

dulichbattrang
09-08-2011, 10:36
Hôm nay có deal vé cable ở Sentosa thì phải. Anh chị nào đi du lịch thì cú thường xuyên theo dõi cái deal nhé.

http://www.deal.com.sg/deals/singapore

Schtroumpf
09-08-2011, 13:14
Cảm ơn Quenx nhiều, mình sẽ nhớ những lưu ý của bạn. Có điều, ở ngày 1, mình định đi Malacca, bạn góp ý < Chạy sẽ không kịp nếu đi MRT từ 7h30, đi từ 5h30 bạn sẽ không có sức khỏe để theo lịch trình này đâu> là sao ạ? Nghĩa là ngủ ở sân bay xong là mình phải tranh thủ đi Malacca sớm kẻo không kịp? hay mình không nên đi Malacca?
Ý anh Quenx nghĩa là nếu bạn đón bus lúc 9h (sau khi tham quan Merlion về) thì tới 12h bạn vẫn chưa có mặt ở Malacca được đâu. Thời gian di chuyển từ Sing sang Malacca khoảng 2.5h - 3h, và bạn còn phải làm thủ tục xuất cảnh khỏi Sing rồi nhập cảnh vào Mã, đến Malacca Sentral xong còn phải đi bus vào Old Town nữa. Chưa kể bạn ghi là đi bus sang JB rồi đón bus sang Melaka -- như vậy bạn đi tới 2 chặng bus, khá mất thời gian. Nếu đi như bạn thì dự trù đến Malacca cũng phải 13h hay 14h chiều. Theo mình bạn nên dành nơi này cho một dịp khác chứ vừa đến đã đi như lịch thì chẳng kịp thăm thú chơi bời gì lại còn khá mệt.

gredbk
09-08-2011, 14:01
Ý anh Quenx nghĩa là nếu bạn đón bus lúc 9h (sau khi tham quan Merlion về) thì tới 12h bạn vẫn chưa có mặt ở Malacca được đâu...Theo mình bạn nên dành nơi này cho một dịp khác chứ vừa đến đã đi như lịch thì chẳng kịp thăm thú chơi bời gì lại còn khá mệt.
Mình hiểu rồi. Tại nghe mọi người đề cập nhiều đến Malacca nên mình cũng muốn đi cho biết :(. Mình sẽ bàn lại với bxã để xem có thể tranh thủ đi Malacca sớm hoặc để dịp khác rồi đi.
Cảm ơn hai bạn nhiều!

lilac
09-08-2011, 15:03
@gredbk:

1. Nếu ngày 1 bạn có ý định đi ra Chinatown chỉ để ăn sáng thì ko cần ra, mất thgian.
Từ sân bay, ra khỏi chỗ làm thủ tục Hải quan đã có hàng quán cho bạn ăn sáng. Còn ko trên đường đi MRT, bạn đến MRT City Hall cũng đã có những hàng quán trong trạm tàu để bạn ăn sáng.
Còn ko bạn ghé Esplanade tham quan trước thì dưới tầng trệt có quán coffee bán đồ ăn sáng rất ngon. Sau đó qua tham quan Merlion Park.

2. Mình cũng đồng ý là nếu có 3 ngày thì bạn ko nên tốn thgian cho Malacca mà nên dành cho 1 chuyến đi khác. Thgian di chuyển đi đi về về cũng tốn rất nhiều thgian & sức lực.
Nên bỏ qua Malacca trong chuyến này, dành thgian trọn vẹn cho Singapore. Malacca dành cho 1 chuyến khác.

3. Ngày 3 - Sáng đi Zoo, chiều đi Jurong Park & 5:20PM check in máy bay. Mình nghĩ là 2 vợ chồng bạn 1 là siêu nhân, 2 là… ghé qua ngó cho biết. :)
Vì: Từ Zoo / Jurong về lại trung tâm hết 1 tiếng.
Từ ks ra sân bay cũng cỡ 1 tiếng
-> mất 2 tiếng.
Bạn muốn check in lúc 5:20PM thì bạn phải rời Zoo / Jurong trễ nhất là 3PM. Vậy 2 vc sẽ ko làm đc gì ở 2 điểm này hết. :P
Ý mình là nếu ko đi Malacca, bạn dành hết cho Sing thì nên chia Zoo & Jurong ra làm 2 ngày. Cho khỏe & đi cũng vui hơn. Đi kiểu này rất đuối, ko có sức & thgian để tham quan.
Còn ko có thể chọn 1 trong 2 điểm, chứ ko sẽ tốn tiền mà ko đc gì. Mình vote cho Zoo. :)

Chúc vợ chồng bạn đi vui.

gredbk
09-08-2011, 15:44
@gredbk:

1. Nếu ngày 1 bạn có ý định đi ra Chinatown chỉ để ăn sáng thì ko cần ra, mất thgian.
...
Còn ko có thể chọn 1 trong 2 điểm, chứ ko sẽ tốn tiền mà ko đc gì. Mình vote cho Zoo. :)

Chúc vợ chồng bạn đi vui.
Ôi, được lilac góp ý nữa (beer).

Trong chuyến đi này, vợ chồng mình đặt ra 2 điểm quan trọng để tham quan là Malacca và Universal. Bxã mình đặc biệt thích Malacca sau khi đọc các bài review của các bạn đi trước. Nên có lẽ 2 vợ chồng sẽ cố gắng đi Malacca bạn lilac à. Tụi mình sẽ khởi hành sáng sớm ngày thứ 1 để không có lụp chụp.
Về việc đặt phòng ở Malacca, sáng giờ mình đã mail cho Tang House như giới thiệu của mọi người nhưng chưa thấy trả lời. Còn mail cho bác Tony ở Tony GH thì được biết TonyGS sẽ đóng cửa trong thời gian từ 12th -> 17th tháng 8, bạn nào có dự định đặt phòng ở đây thì lưu ý nhé.

Còn lịch trình cho ngày 3, mình sẽ chỉ tham quan Zoo như lời khuyên của lilac ^^.

Cảm ơn lilac nhiều. Những bài viết của bạn trong topic này cung cấp rất nhiều thông tin bổ ích.

lilac
09-08-2011, 16:06
@gredbk:

Bạn Tang đang đi du lịch ở... VN. :P Đang ở HCM city nè. Mai mình gặp sẽ book phòng dùm cho. :P

Bạn cứ đến, Tang House ko hết phòng đâu, mà có hết cũng ko sao, vì gần đó có rất nhiều guesthouse khá OK.

Nếu có ý định đi Malacca. Lịch trình của bạn nên thế này:

1. Ngày 1: Sau khi ngủ dậy từ sân bay, bạn đi bus trực tiếp qua Johor Bahru.
Ở sân bay Changi có bus qua thẳng Johor Bahru, chuyến sớm nhất hình như 7:15AM & cách 1 tiếng có 1 chuyến.
Từ Johor Bahru bạn đi bus qua Malacca chơi.
Tối ngủ ở Malacca.

2. Ngày 2:
Đi chuyến sớm nhất từ Malacca về USS.
Chú ý thgian di chuyển. Vì nếu cố gắng đi sớm thì về đến USS cũng gần 11AM. :)
Sau đó chơi USS & Sentosa.

3. Ngày 3:
Sáng: Zoo hoặc Jurong hoặc Botanic Garden.
Chiều: Merlion Park.
Ra sân bay.

Hoặc:
Ngày 1: Chơi ở Malacca đến tối, đi chuyến bus trễ nhất về lại Johor Bahru / Singapore (lúc đến Malacca phải xem xét cái này nha). :)
Vậy sẽ đi đc trọn vẹn USS hơn.

Tùy vc bạn chọn nha. Hơi mệt, nhưng sẽ đi đc hết. :)

P.S: Thanks bạn đã đề cao mình quá. :P Mọi ng cũng chia sẻ nhiệt tình mà. Với lại mình cũng nhận đc rất nhiều chỉ dẫn nên cái gì biết, mình chia sẻ lại. Mình nhận nhiều nên mình phải tìm cách cho. :P

gredbk
09-08-2011, 17:36
@gredbk:

Bạn Tang đang đi du lịch ở... VN. :P Đang ở HCM city nè. Mai mình gặp sẽ book phòng dùm cho. :P
...
Ồ, hóa ra Tang lại đang du lịch ở VN ^^. Nghe lilac nói về phòng ốc ở Malacca mình cũng yên tâm rồi, khi nào tới đó thì đặt phòng luôn, không phải phiền bạn book giúp.
Lịch trình bạn đề nghị mình thấy thích hợp với vợ chồng mình lắm. Hai vợ chồng qđịnh sẽ theo lịch trình này, không phải suy tính lăn tăn nữa. Tối ngày 1 có lẽ mình sẽ ở lại Malacca vì nghe nói tối Chủ Nhật ở đó vui.

Cảm ơn lilac nhiều. Mình thích cái P.S của bạn ;).

Chúc bạn và Tang đi chơi vui!

bunnie
09-08-2011, 21:51
Cả nhà ơi cho e hỏi, tiger đang có đợt vé giảm giá nên e muốn đặt vé đi trong tháng 9 này. Nhưng hộ chiếu thì e đang làm lại vì hộ chiếu cũ hết hạn mất rồi, mà chờ làm lại thì sợ không được giảm giá vé nữa. E định cứ đặt vé và ghi số hộ chiếu cũ. Sau đó rồi mình thay đổi số hộ chiếu có được không ạ, làm như vậy có bị mất phí không. Vì e k thay đổi thông tin cá nhân mà chỉ thay đổi thông tin hộ chiếu thôi

diroibiet
10-08-2011, 12:57
các bạn cho mình hỏi có chổ nào ở sin để mình gửi hành lý từ 12:00 đến khảong 23:00 không? Sau đó mình ra bus ở
Coach Company
StarMart Express Air Asia Liner Pte Ltd
Pickup Point
5001, Beach Road #01-16, Golden Mile Complex, Singapore 199588

đi malaysia luôn.

nếu tiện nhất là gửi ở đây luôn có được không? Giúp mình với. many thanks

Schtroumpf
10-08-2011, 15:00
@diroibiet: Bạn gửi ngay vp của StarMart ấy, họ giữ miễn phí nếu hành lý của bạn gọn nhẹ. Tha hồ đi đâu thì đi rồi tới giờ quay lại đó nhận hành lý và đi bus luôn.

tuyenpt
10-08-2011, 15:16
Hôm nay có deal vé cable ở Sentosa thì phải. Anh chị nào đi du lịch thì cú thường xuyên theo dõi cái deal nhé.

Có thử mua mấy cái voucher nhưng nó ko chấp nhận thẻ tín dụng việt nam. Vì mục country trong phần Bill address để mặc định là Singapore. Nếu gõ địa chỉ bừa thì đến lúc check out nó cũng denie vì ko đúng với địa chỉ bill của thẻ của mình

samkang
10-08-2011, 16:41
Quốc khánh SIng đã qua, có ai bên SINg cho biết có trương trình khuyến mãi gì không ? Mình đi thứ 6 12.08 về lại 14.08

diroibiet
12-08-2011, 11:48
Mình cảm ớn nhé!
Mình phiền tý nữa, vì buổi chiều mình định tắm rửa tý nên định qua sentosa, nhưng giờ nghĩ lại thấy di chuyển nhiều quá. Liệu ở loanh quanh gần starmart hay các chổ shopping có chổ nào tắm tý không bạn?:D
Thanks nhé!

dungha
12-08-2011, 16:00
Có bạn nào rành về điện thoại gọi từ Sing về Việt Nam không ? Chia sẻ thông tin cho mình nhé. Cám ơn

hoang phuc
12-08-2011, 19:05
Các bro cho em hỏi, nếu chuyến bay về của em là 7h20 thì buổi sáng và buổi chiểu có thể đi zoo và vườn chim được không? Và khoảng mấy giờ rời khu vui chơi là hợp lý. Nếu từ hostel ABC thì đi đường nào để đến zoo và từ zoo đến vườn chim ạ? Cám ơn các bro nhiều nhiều.

tran_tri_kien
12-08-2011, 20:48
Từ bugis ra terminal 2 đi MRT khoảng 45min

Bạn cứ dự trù khoảng 1h30 trước giờ bay là ok

vivan
13-08-2011, 11:09
Các Bạn cho mình hỏi, mình đi Tiger đến Sing, sau đó bay thẳng qua Malaysia, vậy trong Budget Terminal có chổ nào gởi hành lý không? Bạn nào biết chỉ dùm mình, thaniks!

tuyenpt
14-08-2011, 13:41
Chào cả nhà. Mình đang trong giai đoạn lên lịch trình đi. Mình đang có thắc mắc về thẻ đi MRT.
Mình đi 2 người, luc trước mình định sẽ chỉ dùng thẻ ezlink. Rồi sẽ lách luật là chỉ mua 1 thẻ để dùng chung. Người thứ nhất quẹt xong thì đưa người thứ 2 quẹt tiếp. Ở MRT thì ko sao vì ko có nhân viên gác chỗ quẹt. COn khi dùng xe bus thì đưa cho lái xe tính 2 lần chắc sẽ ko thành vấn đề vì họ cũng thu đc đủ tiền.
Nhưng hqua mình đọc đc thông tin về thẻ Singapore Tourist Pass. Thẻ này là thẻ dùng theo ngày: 1ngày 8$, 2 ngày: 16$, 3 ngày: 24$. Họ sẽ cho mượn thẻ và mình đặt cọc 10$ (trong vòng 5 ngày từ ngày mượn mà mình đem trả thì họ trả lại tiền đặt cọc)
Thẻ ezlink giống thuê bao internet theo lưu lượng: dùng bao nhiêu trả bấy nhiêu
Thẻ Singapore Tourist Pass giống thuê bao trọn gói: Dùng thoải mái trong số ngày mà nó quy định
Nên bây h mình định sẽ mua 1 thẻ Singapore Tourist Pass 3 ngày là 24$ để 2 người dùng chung. nếu dùng MRT chắc ko có vấn đề j. Nhưng mình thắc mắc là nếu đi xe bus, có mặt của lái xe họ có chịu cho mình lách luật để dùng chung thẻ ko. Nếu đc thì sẽ rẻ hơn ezlink vì thẻ ezlink giá 15$ (trong đó 5$ là tiền thẻ, 3$ là tiền đặt cọc, chỉ còn 7$ để dùng)
Ai có kinh nghiệm trong chuyện này trả lời giúp mình nhé
Thanks

Littlefoot
14-08-2011, 16:29
@Tuyenpt: Ở chỗ quẹt thẻ MRT có nhân viên đứng bạn ạ. Ít ra là một người. Ezlink rất tiện cho cả đi MRT, đi bus sao bạn phải nghĩ cách vất vả vậy nhỉ? Cần nhớ ở Singapore người ta phạt rất nặng với các hành vi phạm pháp, kể cả là ăn uống trong MRT. Với 24 SGD thì bạn cũng đã mua được 2 thẻ Ezlink để mà đi đàng hoàng và đi thoải mái trong tầm 5 ngày rồi. Còn nếu bạn muốn tiết kiệm 5 SGD thì có thể hỏi mượn trên Phượt này, đến đó chỉ cần top up thôi. Trên xe bus bạn cũng không có cơ hội lách luật đâu. Một là trả bằng tiền, hai là quẹt thẻ.

lilac
14-08-2011, 20:18
@Tuyenpt:

- Thẻ EZLink - 2 người dùng 1 thẻ:
Dù ko có nhân viên gác thì bạn cũng ko dùng đc 2 người 1 thẻ. Lý do: Thẻ EZlink nó là thẻ tự động, khi bạn quẹt 1 lần, nó sẽ quy ước là bạn VÀO tàu. Khi bạn quẹt lần 2, nó sẽ quy ước là bạn RA tàu.
Vậy nên khi bạn quẹt 2 lần, nó sẽ ko ghi nhận là cho 2 người mà là cho 1 lần vào & 1 lần ra. Vậy khi đến bến, bạn quẹt ra, nó ko xác nhận & bạn sẽ bị mắc kẹt trong đó.
Bus cũng vậy.
Trừ khi bạn quẹt 1 lần & 2 người đi qua cùng lúc, lúc ra cũng vậy.
Tuy nhiên, cái này thì nhân viên gác ga tàu sẽ thấy & 1 là nhắc nhở, 2 là phạt, rất ko hay.
Còn ở Bus thì bạn KHÔNG THỂ làm việc này, vì tuy ko có ng bán vé nhưng tài xế sẽ là người quan sát. Bạn ko làm đc việc này. :)

2. Thẻ Tourist Pass:
Thẻ này cách sử dụng cũng tương tự EZLink, chỉ khác cách tính tiền. Thẻ này cũng chỉ 1 NGƯỜI / 1 THẺ. Bạn cũng ko thể dùng chung đc (lý thuyết như đối với thẻ EZlink) & thẻ này chỉ có lợi khi bạn ở Sing dưới 2 ngày hoặc đi rất nhiều trong 1 ngày.
Còn ngoài ra, dùng thẻ EZlink vẫn kinh tế hơn hẳn.

Thân,

Lilac

chauhien
14-08-2011, 21:07

Bạn cho mình hỏi, làm cách nào mua được những deal trong trang web này? vì mình thấy khi click mua, mình sẽ phải khai những thông tin như tên, địa chỉ, số đt v..v... Vậy làm sao mình có thể lấy voucher được? Thanh toán mình có thể qua Paypal, ko sao! Có bạn nào đã từng mua deal rồi giúp mình với nha!

tuyenpt
14-08-2011, 21:21
Bạn cho mình hỏi, làm cách nào mua được những deal trong trang web này? vì mình thấy khi click mua, mình sẽ phải khai những thông tin như tên, địa chỉ, số đt v..v... Vậy làm sao mình có thể lấy voucher được? Thanh toán mình có thể qua Paypal, ko sao! Có bạn nào đã từng mua deal rồi giúp mình với nha!
Mình thử mua rồi ko đc đâu bạn. Trừ khi bạn có thẻ credit mà có địa chỉ bill tại sing mới đc. Mình cũng thử thanh toán qua paypal cũng ko đc vì địa chỉ mình add trong paypal ở VN, nó sẽ thông báo là địa chỉ thanh toán ko giống với nơi mua.
Mình thấy đa phần voucher nó gửi theo đường email nên nếu bạn mượn đc thẻ của người đăng kí bên sing thì chắc là đc. Xong rồi in voucher ra mang đến nơi bạn cần sử dụng là đc

Quenx
16-08-2011, 08:43
Cả nhà ơi cho e hỏi, tiger đang có đợt vé giảm giá nên e muốn đặt vé đi trong tháng 9 này. Nhưng hộ chiếu thì e đang làm lại vì hộ chiếu cũ hết hạn mất rồi, mà chờ làm lại thì sợ không được giảm giá vé nữa. E định cứ đặt vé và ghi số hộ chiếu cũ. Sau đó rồi mình thay đổi số hộ chiếu có được không ạ, làm như vậy có bị mất phí không. Vì e k thay đổi thông tin cá nhân mà chỉ thay đổi thông tin hộ chiếu thôi

bạn cứ dùng hộ chiếu cũ book, không có sao. Vì làm xong hộ chiếu mới bên Cục QLXNC sẽ trả lại bạn hộ chiếu cũ mà. Không vấn đề gì.

hoang phuc
16-08-2011, 21:37
Các bro cho em hỏi nếu ở khu Gelang như khách sạn 81 thì có phức tạp không? Và có điều gì cần lưu ý không? Mong nhận dược hồi âm sớm từ các bro. Cám ơn các bro nhiều?

chauhien
17-08-2011, 08:42
Các bạn cho mình hỏi về Sentosa Express một chút với. Sentosa Express là phương tiện chở mình từ Vivo City qua Sentosa hay mình sẽ đi phương tiện này để tham quan Sentosa luôn? Và tiền vé trả qua thẻ EZ Link phải ko?

Và một vấn đề nữa, sáng hôm đi USS, mình định sẽ đi bus qua tham quan cầu Henderson rồi bắt bus về Sentosa và buổi tối về sẽ đi bằng Sentosa Express, nhưng nếu phương tiện này dùng để tham quan một vòng Sentosa luôn vậy lúc đi bus qua Sentosa, mình có thể mua vé để đi tham quan một vòng được ko?

Nhóm mình sắp tới đi SIN nên tính mượn các bạn thẻ EZ Link để đi lại, nếu mượn ko đủ cho các thành viên thì tụi mình sẽ qua đó mua. Vậy lúc về, mình có thể trả lại cái thẻ đó và lấy tiền thuê thẻ lại được ko? Hay mua rồi miễn hoàn trả???

Bạn nào từng đi rồi chỉ mình với!

hanahan
17-08-2011, 12:44
Lúc về bạn trả thẻ EZ Link và lấy lại tiền thừa trong thẻ thôi, còn 5 SGD tiền thẻ thì không lấy lại được.
Sentosa express mình đi mình trả bằng EZ Link luôn - 3 SGD - đi một vòng Sentosa.
Cầu Henderson thì mình chưa đi nên không rành, chỉ biết là đi bằng tàu điện đến trạm MRT Habourt Front, chạy đến trạm xe bus, đón xe bus số 131, 145, 176 hoặc 648 xem xe nào ghé ngang trạm ở Henderson Road thì dzọt lên, hỏi đường đến thang máy lên đỉnh Fabour thì lên đến cầu Henderson. Như vậy thì Henderson Waves có liên quan gì đến Sentosa ta, ngoài việc trước khi qua Sentosa thì tới MRT Habourt Front?

chauhien
18-08-2011, 08:42
Hana biết sao ko? Có bạn chỉ đường đến Cầu Henderson Waves, thì mình thấy cũng gần với Sentosa, nên mình muốn sáng sớm đi tham quan Cầu xong rồi chạy wa Sentosa luôn. Nếu đi như vậy thì khi tới Sentosa bằng bus mình vẫn có thể mua vé để đi tham quan một vòng bằng Sentosa Express phải ko?

knightley
18-08-2011, 10:46
Nhân tiện các bác cho hỏi, cái Science Center có gì hấp dẫn không? Số là thói quen, cứ đến đâu hay lọ mọ coi cái science của nước đó. Cuối tháng 10 đầu tháng 11 thì ...trời còn làm mưa mưa rơi mênh mang ở Sing không?

lilac
18-08-2011, 12:05
@chauhien:

- Bus hay Sentosa sky train: chỉ mua vé 1 lần khi vào thôi (bus 2S$ & sky train 3S$), còn lại khi di chuyển trong nội bộ đảo Sentosa (bao gồm Sentosa Beach, Universal Studio, Imbiah…) đều là miễn phí.
Vào trong khu vực đải rồi thì cứ thấy xe bus, tàu điện là leo lên ngồi thôi, ko tốn tiền nữa đâu. (Đây là cái mình thích nhất ở Sentosa cũng như dịch vụ du lịch ở nước ngoài).
Bus di chuyển trong Sentosa khá nhiều & chia thành vài line: Line xanh lá cây, line xanh dương, line vàng, line biển. Có bản đồ chỉ dẫn, bạn muốn đi đến điểm nào chỉ cần đi vào chỗ đợi xe line màu đó, ngồi lên, đến mỗi nơi sẽ có hướng dẫn xuống.

Đi cầu Henderson Waves buổi sáng sớm cũng là 1 lựa chọn sáng suốt. :)

@knightley:

Science Center ở Sing hay bạn ạ. Trong đó có show diễn, phim IMAX, những vật phẩm trưng bày khoa học rất … khoa học & sáng tạo. Đáng để đi & sẽ đáng hơn nếu bạn có thói quen đó. :)

Cuối tháng 10 năm ngoái mình đi thì trời cũng hơi đỏng đảnh, chiều chiều hay mưa 1 tí. Nhưng mưa ở Sing mưa rồi tạnh, ko dai dẳng. :)

Tigon Travel
19-08-2011, 13:35
Các bro cho em hỏi nếu ở khu Gelang như khách sạn 81 thì có phức tạp không? Và có điều gì cần lưu ý không? Mong nhận dược hồi âm sớm từ các bro. Cám ơn các bro nhiều?

Khu Geylang KS cũng ok nếu muốn tiết kiệm chi phí, chỉ khoảng 60$, nên ở gần Lorong 18 hoặc Lorong 8 vì ngay trạm bus. Khu này KS Fragrance thì ok hơn KS 81...còn nếu muốn tốt hơn, 3 sao gần trung tâm hơn thì phải tầm 120$/phòng/đêm

nhoc-teppi
19-08-2011, 17:41
Cho em hỏi là cái promotion của USS là áp dụng cho Master Card, ko biết có áp dụng cho Visa ko?
Ai đã book bằng thẻ visa thì confirm cho em với. Tức là ai trả qua thẻ Visa thì có dc Khuyến mãi ko đó mà. Thanks all.

huonggiangf1
19-08-2011, 17:45
@ nhoc-teppi: Chắc chắn là chỉ áp dụng cho Master Card bạn ạ. Không áp dụng cho VISA.

GIÀ MÀ GÂN
19-08-2011, 21:04
Du lịch singapore các bạn nên đến tham quan bảo tàng SÁP và xem múa rối nước nhé!. Mấy tấm hình để các bạn tham khảo. Chúc các bạn một chuyến đi vui vẻ.
https://www.mediafire.com/imgbnc.php/f23cbc279c747f6521207b9371b2e3f9f5d0e3c8b9c9aeb6c4 f18518daa4360f4g.jpg

https://www.mediafire.com/imgbnc.php/19fdd5256c46f9cf5ddd72cc57c215690212a9a6fd68c762c5 bfa797bb504de24g.jpg

alalala
20-08-2011, 00:39
Ủa, đọc thấy lúc tới phải đưa thẻ ra kiểm tra mà bạn. Tức là ng mua = thẻ master cũng phải đi chung đoàn đó

Tigon Travel
20-08-2011, 10:30
Hồi tháng 7 mình cũng có mua cái vé USS = Master Card, có điều là sau khi nó tính hết chi phí, đến phần thanh toán thì nó cho chọn cả Visa... không biết là xài thẻ Visa thì nó charge phí như thế nào thôi.
@alalala: Mình mua = thẻ master, nó gửi vé cho mình, mình in ra rồi cầm theo thôi bạn à, đâu cần phải đi chung đoàn đâu

Duong Hoang Lien
21-08-2011, 21:40
Chào cả nhà,
Mình đã đặt vé đi Sing từ ngày 15/9 đến 19/9. Mình ở KS Amrise khu geylang. Bạn nào đã từng ở đó cho mình xin comment nhé.
Bạn nào có thể cho mình mươn thẻ EZ link và simcard được ko? Mình đi 5 người (4 người lớn, 1 bé 12 tuổi)
Tks các bạn nhiều.
Email của mình: [email protected].

chauhien
21-08-2011, 21:52
Các bạn ơi, sắp tới tụi mình qua Sin chơi, lần đầu qua đó. Các bạn xem dùm mình, lịch mình lên đã hợp lý chưa nha, vì mình cũng cảm thấy lịch hơi dày. Lần đầu qua đó, mình muốn tham quan là chính và cũng mua sắm vài thứ về làm quà.

Hostel mình ở: Inn crowd nằm trên đường Dunlop

Ngày 01 (thứ bảy)
- 12h tới sân bay. Về ks check in và ăn trưa xong cũng khoảng 2pm. Tham quan Singapore City Gallery, Marina bay sands, nhà hát Esplanade, tượng Sư tử, City Hall, Suntec và xem nhạc nước (8PM).
- Ăn tối tại lẩu Bugis hoặc food cort.
* Option ngoài lề: sau khi xem xong nhạc nước, bắt train ra Holland Village ăn tối, vì đi cũng mất cỡ 30-40' mới tới, ăn tối xong quay lại Clarke Quay coffe, có thể về sau 12h đêm, hôm nay thứ 7 sẽ có bus đêm ----> lịch bus mình sẽ check lại với chủ ks khi tới nơi.
Nhạc nước có xuất diễn nào sớm hơn ko?

Ngày 02 (Chủ nhật)
- Đi Zoo
- Xế chiều tham quan khu Arab, đi bộ qua Bugis chơi.
- Tham quan Raffer City
- Qua Geylang ăn Chilli Grab hoặc cháo ếch, đi vòng vòng Geylang.
Mình nên đi Arab hay China town vậy các bạn?? Thông thường Bugis, Chinna town mở cửa đến mấy giờ vậy??

Ngày 03 (thứ hai)
- Sáng sớm tham quan cầu Henderson Wave Bride
- Tham quan Sentosa, tham quan Bảo tàng Sáp, ngắm biển v..v…
- Universal Studio, xem Song of the Sea, and Crane Dance (chương trình này đang tạm ngưng biểu diễn)
- Lúc về tham quan Vivo City, ăn tối tại Lau Pa Sat (nếu thời gian cho phép)
Mấy cái Mall thì mấy giờ là ngưng hoạt động vậy các bạn?

Ngày 04 (thứ ba)
- Sáng sớm tham quan Botanic Garden.
- Dạo các trung tâm mua sắm như Orchard Street, Sim lim, v..v...
- Tham quan chùa, đền thờ tại các khu China town, Tiểu Ấn
- Tham quan Bugis Junction
- Về khách sạn, lấy đồ đạc ra sân bay, chuyến bay 7pm
Mình đang vướng chỗ tham quan các khu Chinna town, Tiểu Ấn, Bugis và Arab, ko biết sắp xếp sao cho hợp lý nữa

Các bạn tư vấn dùm mình với!

Mèo Bay
21-08-2011, 22:23
Khu China Town cơ bản có mấy chỗ tham quan:

1-Chùa Xá lợi răng Phật
2-Đền thờ Ấn Giáo Sri Mariamman
3-Đền thờ Hồi giáo Jamae Chulia

3 nơi này là những đền chùa lớn nhất Singapore, cùng nằm trên đường Neil Road và ở rất gần nhau; chỉ cần độ 2h là đi hết. Ở chùa Răng Phật, nếu bạn đi sớm có thể xem được khóa lễ buổi sáng bắt đầu lúc 9h, nghe niệm kinh rất hay (dù chả hiểu gì cả :D) Trên tầng trên của chùa có bảo tàng văn hóa Phật Giáo rất đáng ngưỡng mộ. đến đây bạn sẽ hiểu được như thế nào là một cái chùa "công nghệ cao" :D

Ngoài ra ở Chinatown còn có khu chợ đêm rất đông vui trên 3 con đường Smith Street, Temple Street và Pagoda Street. Cuối đường Smith Street là khu ẩm thực giá cả rất được; còn trên đường Eu Tong Sen thì có một dãy quán lẩu hải sản tự chọn 18 SGD/ người ăn cũng OK lắm. Bạn cũng có thể đến thăm Chinatown Heritage Center trên đường Pagoda Street để hiểu thêm về khu Ngưu Xa Thuỷ (tên người Hoa gọi khu Chinatown).

Ở khu Arab, nếu bạn hâm mộ vải vóc tơ lụa thì đến đường Arab Street, ở đó hai bên đường đầy các tiệm tơ lụa.

Có một góp ý nhỏ: ngày cuối bạn đi Botanic Garden là mất non 1 buổi sáng rồi; trưa về giỏi lắm bạn chỉ đi thêm 1,2 cái Mall ở khu Orchard là đủ mệt đứt hơi. Nếu xế chiều bạn lại chạy qua khu Chinatown thì giỏi lắm thì tham quan được 3 cái đền chùa mình kể ở trên là hết nhẵn cả giờ rồi, không có chỗ nào đi xem chợ đêm được đâu. Mình nghĩ bạn có thể bỏ chuyến lượn lờ ở Geylang để lượn lờ ở Chinatown cho nó lành :D Lượn ở Geylang gặp nhiều em gái đồng hương mất công ê trệ lắm :D

lilac
22-08-2011, 10:31
@chauhien:

Lịch trình của bạn tương đối OK, mình chỉ trả lời câu hỏi & góp ý thêm 1 vài đoạn.

Ngày 1:
- Nhạc nước tại The Fountain Of Wealth (Suntec City) có từ 8PM-9PM.
- Nếu bạn ghé Holland Village chỉ để ăn tối thì mình khuyến cáo là ko nên đi. Vì thgian di chuyển tốn kém mà đến đó cũng chỉ là 1 Food Court. Bạn có thể ăn ngay trong Food Republic của Suntec City cho tiện.
Nói chung nếu là Food Court, ko có gì đặc biệt thì đụng đâu ăn đó cho khỏe & khỏi tìm kiếm. Lẩu Bugis có thể dành cho ngày nào đi chơi ở Bugis rồi ghé ăn luôn.

Ngày 2:
- Raffle City nằm cùng khu với Merlion Park, bạn nên kết hợp đi luôn trog ngày 1.
- Ngày hnay sau khi đi Zoo về, bạn có thể tham quan khu Bugis, ăn lẩu hải sản Bugis.
Nếu còn thgian thì ghé Chinatown tham quan chợ đêm Chinatown.

- Geylang là khu đèn đỏ, nếu bạn thích ghé cho biết thì ghé. Nhưng nếu chỉ để ăn Chili Grab thì có thể ăn ở tầng trệt nhà hát Esplanade hay ở tầng 3 Vivo City cũng đc, ko cần phải ra đây. :)

Ngày 3:
- Mình nghĩ là ko có tgian để ăn tối ở Lau Pa Sat. & nếu chỉ ghé Lau Pa Sat để ăn tối thì cũng ko nên ghé làm gì. Nó chỉ là 1 Food Court. :)
- Mình nghĩ bạn sẽ gặp vấn đề với buổi sáng khi vừa muốn tham quan Henderson Wave vừa muốn tham quan Sentosa & Bảo Tàng Sáp khi mà cỡ 10AM là phải quay về USS để tham quan USS cho đáng đồng tiền. :P
- Các Mall thường đóng cửa lúc 10PM.

Ngày 4:
- Sim Lim nằm ở gần ks của bạn (gần khu Bugis), bạn nên kết hợp đi chung.
- Bugis Junction cũng nằm trong khu Bugis. bạn nên đi chug lúc đi Bugis.
- Khu Tiểu Ấn là ngay khu bạn ở, ngày nào cũng dòm qua 1 cái cho biết, khỏi cần đi tham quan, tốn thgian. :D
- Ngày hnay bạn chỉ tập trung đánh Botanic Garden, Orchard & Chinatown. :)

chauhien
22-08-2011, 12:45
Cám ơn bạn lilac rất nhiều, mình sẽ điều chỉnh lại lịch trình cho thích hợp. Vì lần đầu wa đó nên cái gì cũng muốn đi. City Hall có phải là dinh tổng thống ko vậy lilac? Mình có được vào trong tham wan ko?

lilac
22-08-2011, 12:57
@chauhien:
City Hall là khu hành chính của Sing, ko phải dinh tổng thống. & City Hall là 1 khu. :)
Dinh tổng thống nằm trên đường Orchard Road (phía cuối đường) & mỗi năm chỉ mở cửa cho khách tham quan 1 lần duy nhất vào ngày Quốc Khánh Singapore. :)

tisieulun
22-08-2011, 13:59
kế hoạch của e mọi người góp ý dùm e
Kế hoạch chính thức
Đi từ ngày 03/09 đến 06/09
Tối ngày 02/09 tập trung ở nhà T ( nếu được ) đi siêu thị mua mì gói, bánh kẹo và những đồ dùng cần thiết để sắp xếp hành lí, ngủ lại và để sáng có thể đón 1 chiếc taxi 7 chỗ ra sân bay share 4 sẽ thuận tiện và rẻ hơn
Cần đem theo
- Đổi một ít tiền từ nhà
- Kiểm tra lại các loại Thẻ tín dụng , vé đặt trước
- Mang tăm, café tan, như khăn giấy, khăn ướt, áo mưa, phích cắm 3 chấu
- Đặt trước vé USS, Sciene center
- Mì gói , Ô che mưa

Chi phí dự kiến:
1. mua đồ siêu thị 100k/người
2. Taxi ra sân bay 150k
3. Mua thẻ Ez-link (thẻ để đi tàu diện ngầm và xe buýt tại Singapore)
S$15/person
Dự kiến: chúng ta sẽ sử dụng khoảng S$25/person để đi lại cho toàn bộ chuyến đi.
Ngoài ra, chi phí phát sinh như sim điện thoại

Ngày 3/9 : đáp xuống về hostel lấy room
1. Có nhiều sự lựa chọn có thể ăn sushi - ăn tại cái food court- hoặc ăn Chilli Grab(nổi tiếng nhất Singapore) tại nhà hàng:
No Signboard Seafood Restaurant (VivoCity)
#03-02, VivoCity / Sentosa Station.
- Sau khi ăn uống no say, chúng ta sẽ tham quan dạo chơi tại Vivo City

2. . Tham quan Merlion Park (Công viên có tượng Sư tử phun nước), Esplanade (nhà hát hình trái sầu riêng), Marina Bay Sands, , Suntec City, Museum, Funan IT Mall ,Foutain of Wealth là các vị trí nằm gần nhau, đều đến đc từ MRT Cityhall rất trung tâm. I t
3. Tham quan Chùa răng Phật (Buddha Tooth Relic Temple) , Chinatown.

- Khởi hành từ HarbourFront MRT đến Chinatown MRT, tham quan Chùa răng Phật. Chúng ta sẽ tham quan tại chùa.
HarbourFront MRT --> Chinatown MRT
- Sau đó, chúng ta sẽ dạo chơi tại Chinatown, tập trung ăn tại Chinatown. Mức giá tại China Town là 6-8$
Ăn tối tại lẩu Bugis hoặc food cort, đi vòng vòng tham quan tp về đêm

4. Buổi tối ở Foutain of Wealth có bắn nhạc nước từ 8p.m đế 9p.m
5.Vui chơi tại Clarke Quay.
Chinatown MRT --> Clarke Quay MRT
- Chúng ta sẽ ở đây vui chơi tùy thích, đến 11h30 chúng ta sẽ về đại bản doanh.
Clarke Quay MRT (line tím) --> Dhoby Ghaut MRT (line đỏ) --> Orchard MRT.
- Sau đó lội bộ về đại bản doanh. Mọi người sửa soạn đi ngủ, nạp năng lượng cho hành trình ngày hôm sau

Ngày 04/09 Universal Studio Singapore (USS), Songs of Sea, Under water world
- Tập trung khởi hành vào lúc 8:00 sáng. Ăn sáng, di chuyển qua Sentosa- Theo kế hoạch chúng sẽ đi tham quan và vui chơi ở USS và nghe nhạc nước tại Sentosa.
Open hours: 10:00AM~ 10:00 PM
Chúng ta sẽ tham quan cá cảnh, xem trình diễn cá heo hồng và hải cẩu.

Đây là lịch trình diễn tại Underwater Worldt-the-Dolps and Fur Seals LIVE! Programme Schedule:
1100hrs: Meet-the-Dolphins Session and
Photo Opportunity
1430hrs: Fur Seals LIVE! and Photo
Opportunity
1530hrs: Meet-the-Dolphins Session and
Photo Opportunity
1700hrs: Fur Seals LIVE! and Photo
Opportunity
1745hrs: Meet-the-Dolphins Session and
Photo Opportunity
1930hrs: *Meet-the-Dolphins Session
Chúng ta sẽ vui chơi cả ngày tại Sentosa và USS đến 18h30.
- Chúng ta sẽ quay ngược về Sentosa xem nhạc nước Songs of Sea tại Sentosa từ 19h30-20h30.
- Sau đó chúng ta sẽ trở lại USS tham gia Crance Dance or Hollywoods after hours.
Vui chơi tại Underwater World chúng ta sẽ đến Khu GeyLang ăn cháo ếch hoặc các món khác. Ăn tối tại lẩu Bugis hoặc food cort, đi vòng vòng tham quan tp về đêm, tham quan cầu Henderson Wave Bride

Chi phí dự kiến:
1. Vé USS: S$58.00/person
2. Chỗ ở: 27$/person
3. Ăn trưa tại USS : mang theo thức ăn, thức ăn trong USS 10-15$/person
4. Vé Songs of Sea: S$10.00/Person.
5. Ăn tối: S$10~15.00/person.
6. Underwater world : 9am opening 25.9$/person.
Ngoài ra, chi phí phát sinh như mua sắm, đồ lưu niệm

Ngày 05/09: dự định là sang biên giớ Malaysia: đi bằng bus

Chiều tối về khách sạn, đi vòng vòng khu tiểu Ấn Mustafa. Ở gần Mustafa có cái City Mall (ở đây rẻ hơn Vivo City) & dưới tầng hầm B2 có quán cơm Hàn (Korean Restaurant) với món cơm cá nướng , nghỉ ngơi.
Mua sắm ở Bugis – Bugis MTR

Ngày 06.09 :
6h30: Ăn sáng
7h30~11h: Khởi hành đi tham quan & mua sắm tại khu Bugis Village, Sim Lim Tower Tham quan Botanic Garden. Vườn Bách Thảo lớn & đẹp ở Sing.
Tham quan khu mua sắm Ion Orchard
Tham quan khu mua sắm Orchard Center
Tham quan khu mua sắm Raffles City
Tham quan khu mua sắm Ngee Ann city
Tham quan Anderson Wave Bridge, Alkaff Bridge
11h30: Ăn trưa
12h: Về nhà nghỉ dọn dẹp đồ, & nghỉ ngơi
Đi khu hội chợ Japanese
Ra san bay đi vòng vòng…về nhà

chauhien
22-08-2011, 16:59
lilac ơi, bạn thấy lịch mình lên vậy là vừa hay là hơi ít vậy? Ý mình nói là các nơi mình tham quan đó. Mình vẫn chưa hình dung ra được hết việc đi lại, tham quan nó như thế nào, có tốn quá nhiều thời gian không. Vì thấy ai cũng nói Sin nhó lắm, đi 4 ngày là nhiều.

Các bạn có biết mình nên mua nước hoa và dầu gió ở đâu ko? Có người nói là khu China town, nhưng cũng có người nói là khu đó bán hàng giả...... Với lại nếu mua đồ ở Bugis, tiểu ấn, China town, mình có thể trả giá thoải mái phải ko???

Ga con lon ton
24-08-2011, 00:52
Các bạn có biết mình nên mua nước hoa và dầu gió ở đâu ko? Có người nói là khu China town, nhưng cũng có người nói là khu đó bán hàng giả...... Với lại nếu mua đồ ở Bugis, tiểu ấn, China town, mình có thể trả giá thoải mái phải ko???

Hi chauhien,

Ga Con vừa mới đi Sing cuối tháng 7 này. Có 1 địa điểm mua nước hoa, tinh dầu tại Little India mà Gà Con rất thích (từ phong cách phục vụ, hướng dẫn nhiệt tình, tha hồ đứng thử nước hoa) "Jamal Kazura Aromatics", 21 Bussorah Str. Chỗ này nằm ngày ngã tư giao nhau ở 2 con đường, chauhien thử tạt ngang qua xem nhé. Cửa hàng của Ấn, giá $5S, $10S, $15S, nếu không mua thì anh chủ cũng cực kỳ nhiệt tình ^^ (còn tặng chai bé xí nữa chứ)

chauhien
24-08-2011, 10:38
Cám ơn Ga con nhé, mình sẽ note lại địa chỉ này, h cũng định ở khu Tiểu Ấn, vậy sẽ rất tiện để ra mua!!! Mình trả giá được ko Ga con??? Trả để cho vui!

anna_lee
24-08-2011, 11:57
chào mọi người,mình là thành viên mới,mình sẽ sang sing đầu t9 tới.Bác nào có kình nghiệm book vé trên tiger airway cho mình hỏi với:hôm trước mình có book vé online,phần surname và first name mình chỉ viết họ và tên,còn chũa lót thì mình ko cho vào,lúc đó ko hiểu sao mình ko để ý cái vụ nữa,vì mình ko đem passport về nên cg ko xem thử trong ấy surname với first name viết ntn?ko biết nếu như trong passport viết cả họ,tên,chữ lót thì tên rong vé máy bay của mình sẽ bị thiếu,vậy lúc check in có bị làm khó dễ gì ko mọi người?ah,bạn nào có passport cho mình hỏi,bạn nhìn xem pp của bạn ghi sur và first name như thế nào nhé.thnks all:)

linhnam
24-08-2011, 12:15
Cho mình hỏi nếu mình không mang theo chấu 03 chuyển đổi khi cắm điện thì xài chấu 02 bình thường như ở Việt Nam thì có sao không ah?
Cám ơn trước nha!

knightley
24-08-2011, 12:16
theo kinh nghiệm book vé của knightley thì first name: viết cái tên của bạn, ví dụ : TRAM, còn ô last thì gõ hết các chữ còn lại, ví dụ: NGUYEN THI THU.
( TEN: NGUYEN THI THU TRAM)
Nó có 2 cột:
*Title:
*Your full name: first / last đó

yilka
24-08-2011, 13:05
chào mọi người,mình là thành viên mới,mình sẽ sang sing đầu t9 tới.Bác nào có kình nghiệm book vé trên tiger airway cho mình hỏi với:hôm trước mình có book vé online,phần surname và first name mình chỉ viết họ và tên,còn chũa lót thì mình ko cho vào,lúc đó ko hiểu sao mình ko để ý cái vụ nữa,vì mình ko đem passport về nên cg ko xem thử trong ấy surname với first name viết ntn?ko biết nếu như trong passport viết cả họ,tên,chữ lót thì tên rong vé máy bay của mình sẽ bị thiếu,vậy lúc check in có bị làm khó dễ gì ko mọi người?ah,bạn nào có passport cho mình hỏi,bạn nhìn xem pp của bạn ghi sur và first name như thế nào nhé.thnks all:)

Tiện có bạn hỏi mình có ít kinh nghiệm chia sẻ về vụ đặt vé và điền tên trên mạng thế này:

Ví dụ tên bạn là: NGUYỄN HOÀNG LONG thì lúc khai tên mua vé, bạn đánh tiếng Việt không dấu:

1. Ở các site mà chỉ có First Name và Last Name thì nên điền: First name = NGUYEN, Last name = HOANG LONG

2. Ở các site có First, Middle, Last Name thì điền là: First name = NGUYEN, Middle name= HOANG, Last name = LONG.

3. Ở các site mà nó đảo, để Last Name trước Fist Name, điền là: Last name = NGUYEN, First name = HOANG LONG

Thực ra đâu là tên đâu là họ ko quan trọng, nó cũng chả biết mình là ai và chắc chắn ko đọc đc tiếng Việt. Điều cần thiết là khi nhìn tên từ trái sang phải (dựa theo site đặt vé đó): First name -> Middle name -> Last name hay Last Name -> First Name, hay First Name -> Last name đều thành "NGUYEN HOANG LONG", vừa khít với passport!

4. Ở một số site, lúc mua vé nó có thể in là NGUYEN HOANG LONG, lúc xuất vé vào mail lại là HOANG LONG/NGUYEN, thậm chí LONG/NGUYEN vv... thì cũng ko cần quan tâm, vì chỗ checkin counter nó sẽ giống màn hình mua vé và kiểm tra đc.

Kinh nghiệm này mình áp dụng thấy chưa bao giờ sai, ko chỉ cho các site đặt vé đi Sing mà cả các nước khác, cả những vùng mà ko dùng ký tự ABC cũng ok luôn.

===

Riêng trường hợp bạn anna_lee là ko điền chữ lót, có thể coi là điền thiếu thông tin. Bạn phải liên hệ với phòng vé TigerAir ở VN để bổ sung ngay, mất 300k thì phải, ko thì sẽ phiền toái lúc checkin. Chúc bạn như ý!

nhoc-teppi
24-08-2011, 13:19
Ui, kì này chết em thiệt rồi, book 2 vé đi Sing bằng Tiger, mà nhỏ bạn lại làm lễ tốt nghiệp đúng ngày đó mới chết.
Em mới lên coi thủ tục đổi vé trên web, nghe bảo tới 50$, chỉ có điều là ko biết nó cho đổi khứ hồi luôn ko? ...vì em mua onl ko book ở phòng vé nên ko biết phải liên lạc thông tin ở đâu. Mọi người có ai đã từng đổi vé chưa ?

yilka
24-08-2011, 13:39
@ nhoc-teppi: có e, a vừa đổi vé cách đây nửa tiếng, cũng ở trên site Tiger luôn :D Tiger cho e đổi vé từng chiều hoặc cả 2 chiều, charge phí 50sgd + phí chênh lệch giữa 2 ngày bay (nếu có) :D

Sau khi e điền code đặt vé và tên vào, nó truy xuất ra vé của e, e chọn View rồi Modify, nó hiện ra ngày đi và ngày về, e muốn đổi ngày nào thì tick vào ngày đó, đổi 2 chiều thì tick vào cả 2, rồi nó sẽ ra ô booking của các ngày khác cho e chọn, xong xuôi nó tình tiền chênh lệch và cộng thêm 50sgd hoặc 100sgd (tuỳ e đổi 1 chiều hay khứ hồi). E tiếp tục thanh toán nốt phần tiền đó là nó confirm vé mới, done :D

anna_lee
24-08-2011, 14:15
@yilka cho mình hỏi,nếu mình có việc ko bay được thì vé ấy mình có thể nhượng lại cho người khác ko?hay mình phải hủy và xem như mất ấy?

virus_domi
24-08-2011, 14:20
@anna_lee:
Cách 1: Mình cũng bị trường hợp giống bạn khi book vé hồi tháng 8. Mình liên hệ với agent ở VN ĐT: (84)938456189-(848)38843306 – (08)22128030 họ sẽ thay đổi thông tin cho mình và charge phí 300k.
Cách 2: Bạn gọi trực tiếp vào số này 12060114, đây là số tổng đài của TA, bạn yêu cầu họ thay đổi thông tin cho bạn, hình như là free đó (vì mình nghe một số bạn đã gọi và nói vậy)bạn cứ thử đi nhé!

yilka
24-08-2011, 14:39
@yilka cho mình hỏi,nếu mình có việc ko bay được thì vé ấy mình có thể nhượng lại cho người khác ko?hay mình phải hủy và xem như mất ấy?

Vé TigerAir thuộc loại giá rẻ, ko cho phép đổi tên nhượng lại đâu bạn. Nếu bạn ko đi thì có thể chuyển ngày, huỷ vé (nhưng ko hoàn tiền mà giữ lại dưới dạng tiền trong account và cho sử dụng trong 6 tháng sau đó để re-book). Những việc này bạn fone cho đại lý TigerAir ở VN là đc tư vấn đầy đủ hơn. Nói chung là với TigerAir hay AirAsia, tiền xuất ra rồi là 1 đi ko trở lại :D

nhoc-teppi
24-08-2011, 14:55
@ nhoc-teppi: có e, a vừa đổi vé cách đây nửa tiếng, cũng ở trên site Tiger luôn :D Tiger cho e đổi vé từng chiều hoặc cả 2 chiều, charge phí 50sgd + phí chênh lệch giữa 2 ngày bay (nếu có) :D

Sau khi e điền code đặt vé và tên vào, nó truy xuất ra vé của e, e chọn View rồi Modify, nó hiện ra ngày đi và ngày về, e muốn đổi ngày nào thì tick vào ngày đó, đổi 2 chiều thì tick vào cả 2, rồi nó sẽ ra ô booking của các ngày khác cho e chọn, xong xuôi nó tình tiền chênh lệch và cộng thêm 50sgd hoặc 100sgd (tuỳ e đổi 1 chiều hay khứ hồi). E tiếp tục thanh toán nốt phần tiền đó là nó confirm vé mới, done :D

Anh ơi, tức là 1 chiều là 50$ nếu đổi 2 chiều thì phải charge tận 100$. Chắc em mua vé mới luôn quá, vì vé mới chưa tới 100$.
Thêm nữa anh, cái vụ anh nói là hủy vé thì re book -> tức là em mua vé đó là 98$ khứ hồi, em hủy vé thì tiền để dành vào acct của em ( thời hạn là 6 tháng em phải book lại). Lúc em book lại thì nếu tính luôn tiền chên lệch giá vé mới, tổng cộng ví dụ là 120$ thì acct em có 98$ của vé trc, thì em chỉ thanh toán ( 120-98$ ) . Ko biết em hiểu vậy đúng ko nữa.
Thanks a yilka nhiều nha ^^

yilka
24-08-2011, 15:16
A vừa check lại, ko đúng như a e ta hiểu :D tình hình là cancel chia ra 2 loại:

- Cancel bởi hãng (Tiger) thì nó mới refund cho e dưới dạng credit để book vé trong 6 tháng tiếp, và sẽ giống e đã tính, tiền nộp thêm = vé mới-vé cũ

- Cancel bởi người bay: mất vé, mất luôn xiền; theo nó nói thì có thể xin lại được tiền thuế của vé mà thôi, nhưng lại mất 50sgd nữa để processing (coi như ko ăn thua)

- Và tin tốt là được đổi tên, phí là 75sgd, nhưng ko làm online đc, phải fone đến Call Centre của nó

- Còn vụ đổi ngày giờ thì làm online đc, phí 50sgd + tiền vé chênh lệch

Duong Hoang Lien
24-08-2011, 19:56
Cho mình hỏi chút nhé. Mình đang phân vân giữa ABC hostel/Bugis và homestay nhà bạn Vân Anh ở khu Pacific Manson gần Orchard (theo bạn ấy nói đi khoảng 1km). Bạn nào đã ở rồi cho mình comment nên ở đâu ko?

Có bạn nói nên đi thăm cái Science gì đó, cụ thể trong khu đó là gì? (có phải bảo tàng khoa hoc???) và giá vé vào cửa là bao nhiêu hả mọi người?

Cám ơn nhiều

anna_lee
24-08-2011, 22:49
Anh ơi, tức là 1 chiều là 50$ nếu đổi 2 chiều thì phải charge tận 100$. Chắc em mua vé mới luôn quá, vì vé mới chưa tới 100$.
Thêm nữa anh, cái vụ anh nói là hủy vé thì re book -> tức là em mua vé đó là 98$ khứ hồi, em hủy vé thì tiền để dành vào acct của em ( thời hạn là 6 tháng em phải book lại). Lúc em book lại thì nếu tính luôn tiền chên lệch giá vé mới, tổng cộng ví dụ là 120$ thì acct em có 98$ của vé trc, thì em chỉ thanh toán ( 120-98$ ) . Ko biết em hiểu vậy đúng ko nữa.
Thanks a yilka nhiều nha ^^
Vậy nếu khứ hồi đổi thành 1 chiều thì cũng vậy hả bạn?mình thấy việc đổi vé nếu thiếu thì fai bù thêm,còn dư thì ko được trả lại thì fai:(

Ga con lon ton
25-08-2011, 01:32
@ Chauhien: Ga Con chưa thử trả giá, nhưng xem chừng chắc fix giá... :D Chauhien thử xem nhé!
À, còn mua souvenir ở Little India mà càng vào trong thì cũng càng kiếm được nhiều thứ hay ho lắm ^^ mà giá cũng rẻ hơn được $1 2S ;)

virus_domi
25-08-2011, 22:04
A vừa check lại, ko đúng như a e ta hiểu :D tình hình là cancel chia ra 2 loại:

- Cancel bởi hãng (Tiger) thì nó mới refund cho e dưới dạng credit để book vé trong 6 tháng tiếp, và sẽ giống e đã tính, tiền nộp thêm = vé mới-vé cũ

- Cancel bởi người bay: mất vé, mất luôn xiền; theo nó nói thì có thể xin lại được tiền thuế của vé mà thôi, nhưng lại mất 50sgd nữa để processing (coi như ko ăn thua)

- Và tin tốt là được đổi tên, phí là 75sgd, nhưng ko làm online đc, phải fone đến Call Centre của nó

- Còn vụ đổi ngày giờ thì làm online đc, phí 50sgd + tiền vé chênh lệch

Trường hợp của em: đã mua vé roundway của TA rồi nhưng giờ em mua thêm 1 vé lượt đi mới để được bay chuyến sớm hơn. Vậy thì khi ra sân bay em có phải trình cả vé lượt đi mới và vé roundway củ không? Nếu vậy thì TA có đưa vé lượt về cho mình không?( vì em không sử dụng lượt đi của vé roundway củ). Như vậy có bị trục trặc gì ở sân bay không?

tran_tri_kien
26-08-2011, 13:54
@virus: theo quy định mới của tiger airway bạn phải xuất trình vé về hoăc vé từ Singapore bay đi 1 nơi khác khi check in ở VN

Hôm mình bay từ HCM thì được NV check in tiger airway giải thích như vậy

Việc bạn không đi bỏ vé cũng có sao đâu

Gud luck bạn nhé

thuyvy115
26-08-2011, 14:19
hix mọi người cho mình hỏi là nếu muốn tìm hiểu đường đi, các trạm MRT, bus trước khi đi Sing thì mình tìm bằng cách nào trên trang gothere.com. Có phải là mình sẽ phải tìm hiểu địa chỉ của các nơi mình đi trc, rồi lên đó search không mọi người?????
Mình thấy mọi người rất là rành rẽ việc dự định đi trạm nào, đường nào nên mình muốn bắt chước tìm hiểu.hehe thank mọi người

diroibiet
26-08-2011, 19:51
Mọi người cho mình hỏi nếu mình muốn dùng ipad để lướt web ở sin và malay thì nên mua sim nào? họ có cắt sim cho mình không? Mình dùng mỗi nơi khoảng 3 ngày thôi. Thanks

yilka
26-08-2011, 19:57
- Ở Sing thì có: Singtel, M1, hoặc Starhub
- Ở Mã thì có: Digi, Maxis Hotlink, Celcom

Bạn mua của hãng nào cũng dc, khi mua thì nói là mua sim 3G cho iPad, họ sẽ đưa bạn microSIM, ko cần cắt :)

tuyenpt
26-08-2011, 21:41
Mọi người cho mình hỏi nếu mình muốn dùng ipad để lướt web ở sin và malay thì nên mua sim nào? họ có cắt sim cho mình không? Mình dùng mỗi nơi khoảng 3 ngày thôi. Thanks
Mình cũng có nhu cầu giống bạn. Nên sau khi tìm hiểu mình thấy mạng Singtel có 1 gói cước broadband trả trước dành cho 1 ipad. Gói này free data trong 3 ngày đầu tiên sau khi kích hoạt. Giá của gói này là 12.6$. Sau 3 ngày bạn có thể nạp thêm tiền để sử dụng. Bạn có thể tham khảo tại đây:
http://info.singtel.com/personal/communication/mobile/prepaid-plans/prepaid-broadband
Bên mạng StarHub cũng có gói broadband trả trước nhưng giá đắt hơn.
Mình nghĩ gói này giá hợp lí, dùng ko giới hạn lưu lượng trong 3 ngày, với tốc độ 7,2Mbs đi kèm với ipad thì ko còn j tuyệt hơn
Ps: còn bên malay do mình chỉ định sang malacca 1 ngày nÊn ko có định dùng. Bạn thử vào site cua mấy nhà mạng bên đấy theo gợi í của bác yilka xem

linh_bebu
26-08-2011, 22:46
hix mọi người cho mình hỏi là nếu muốn tìm hiểu đường đi, các trạm MRT, bus trước khi đi Sing thì mình tìm bằng cách nào trên trang gothere.com. Có phải là mình sẽ phải tìm hiểu địa chỉ của các nơi mình đi trc, rồi lên đó search không mọi người?????
Mình thấy mọi người rất là rành rẽ việc dự định đi trạm nào, đường nào nên mình muốn bắt chước tìm hiểu.hehe thank mọi người

Tìm hiểu trc' cũng k làm j đâu mà :D mrt ở sing dễ tìm lắm :D chỉ dẫn cực kì rõ ràng, cách 1 khoảng lại có trạm MRT í mà:D

Còn Bus thì mình ko rõ vì ít khi di chuyển bằng bus, thấy bảo bus phải đi vòng vèo theo đúng tuyến , nên chậm hơn MRT.

ĐI MRT là tiện nhất :D

dulichbattrang
27-08-2011, 10:50
Tình hình là giữa tháng 11 em đi bụi ở Sing 04 ngày. Các anh chị có comment gì về các hostel mà dân phượt mình hay ở, giá rẻ, chỗ ngủ tương đối ok thì giúp em với nhé. Em chưa làm được lịch trình cho chuyến đi này nên sẽ nhờ mọi người góp ý sau, vì em chỉ mới xong đựoc cái trip đến Penang-Genting-Kul thôi. Em cảm ơn trước ạ.

@lilac: chị ơi, hình như em đọc ở đâu đó bên wtt là chị đã ở Footprints rồi. Nhờ chị comment giúp em chỗ này. Em đang lựa chọn giữa Cozy, Footprints, The Hive, ABC hostel. Cozy thì em thấy location rất tiện lợi vì ngay MRT Bugis, còn mấy chỗ kia thế nào thì nếu chị hoặc ai biết đã từng ở cho em chút comment để em đặt chỗ sớm.
Giá hiện giờ như sau:
Cozycorner:Dorm từ 20S $, Twin room: 50S $
Footprints: Dorm từ 26 - 29S $
ABC hostel: Dorm từ 23- 26S $. Private room từ 60$ - 80$
The Hive Backparker: Dorm từ 20$, Twin room 50S$

Em cũng định ở homestay, có vẻ rất an toàn, nhưng em thấy giá cũng cao. Có một chỗ ở ngay Commonwealth MRT, không biết từ nơi này đi tham quan có tiện lắm không.

Em cảm ơn các anh chị trước

tran_tri_kien
27-08-2011, 15:27
Cozy thì đối diện Bugis MRT rùi nhưng mình thấy có vẻ là không sạch sẽ và an toàn cho lắm
(đối diện Cozy là Bugis MRT, xuống đất đi 10 bước là có bus, ngay dưới nhà là quán ăn người Hoa ăn cũng ok giá cũng rẻ)

ABC thì sạch sẽ và an toàn hơn nhưng cách Bugis MRT 5min đi bộ hoặc bạn có thể đi BUS từ Bugis MRT 1 trạm về trường học gì đó mình quên mất rùi nhưng chỉ đi đúng 1 trạm bus thì băng qua đường là đến ABC

Đây là 2 chỗ mình đã ở rùi nên recomment cho bác vài ý kiến của mình

Littlefoot
27-08-2011, 16:41
@dulichbattrang:
Nếu bạn đi không có người già trẻ nhỏ hay quá đông thì ở dorm hơn là ở hostel. Với giá các hostel như bạn kê ở trên thì bạn có thể ở A beary Good Hostel hoặc A Beary Nice Hostel. Giá cũng khoảng bằng giá dorm các hostel trên mà lại mới, cực kỳ sạch sẽ, tiện nghi rất tốt, internet, sử dụng laptop free, sát cửa ga tàu diện ngầm Chinatown, nằm trong phố đi bộ, là trung tâm của Sing nên tiện đi lại. Hơn nữa cũng cạnh các food court và food center của người Hoa nên ăn uống tiện mà rẻ so với ở khu Ấn. Beary Good được đánh giá là một trong 5 hostel tốt nhất tại Sing hiên nay.
https://www.abearygoodhostel.com/rates.htm

dulichbattrang
29-08-2011, 09:43
@Littlefoot: dạ hiện giờ em đi mới có 2 người ( em và ông anh trai), bọn em xác định chuyến đi này thật sự bụi như dân phượt để trải nghiệm xem sao nên không yêu cầu cao về chỗ ở ( em cũng muốn ở dorm chứ không như chuyến đi Mã lai vào tháng 9 tới).

Giá ở Beary good là 12 mixed bed là 26S$. Em biết là chỗ này được đánh giá tốt nhất nhưng giá vẫn hơi cao. Em ở đến 4 đêm lận. hic. Cozy hiện là S$20. cho 4 mixed bed là 20

@Anh poly: Em có reply bên topic kia cho anh Poly, cảm ơn anh rất nhiều về comment Cozy. Thật sự em cũng chấm chỗ này vì location quá ok của nó. Đang chờ ông anh trai quyết định, em cũng đã chuyển comment của a poly về Cozy cho ông anh rồi, vì cũng là lần đầu tiên ông anh đi phượt bụi nên cần nhiều thông tin.

Sébastien Le
29-08-2011, 09:53
Em đọc trên trang web kia nói : "Theo quy định, khi đi nước ngoài với mục đích du lịch, hộ chiếu của bạn phải còn hạn tối thiểu 6 tháng. Muốn đi Singapore bạn cũng cần phải có hộ chiếu đáp ứng được yêu cầu nói trên." Mà bạn em tháng 10 này pp hết hạn rồi, không biết có sao không nữa? :(

poly
29-08-2011, 09:55
mà bạn em tháng 10 này pp hết hạn rồi, k biết có sao k nữa! :(

Như vậy là hoàn toàn không được bạn ơi. Bạn phải nhanh đi đổi pp để đi, nếu không ra sân bay phải quay lại đó.

Sébastien Le
29-08-2011, 10:03
:(( nếu giờ đi gia hạn pp thì số pp mới fai k Poly, tại mình đã đặt vé máy bay rồi, k biết giờ đổi lại thì phí bao nhiêu nữa!

poly
29-08-2011, 10:06
:(( nếu giờ đi gia hạn pp thì số pp mới fai k Poly, tại mình đã đặt vé máy bay rồi, k biết giờ đổi lại thì phí bao nhiêu nữa!

Bây giờ đã là gần đầu tháng 9, bạn phải đi đổi PP ngay, chần chừ là không kịp đó. Thủ tục rất đơn giản chỉ sau 1 tuần là có, chi phí 200k. Còn đổi số PP không ảnh hưởng đến vé máy bay đâu, họ chỉ check tên và hình ảnh đúng người thôi.

daniel_duong
29-08-2011, 12:23
Cozy thì đối diện Bugis MRT rùi nhưng mình thấy có vẻ là không sạch sẽ và an toàn cho lắm
(đối diện Cozy là Bugis MRT, xuống đất đi 10 bước là có bus, ngay dưới nhà là quán ăn người Hoa ăn cũng ok giá cũng rẻ)

ABC thì sạch sẽ và an toàn hơn nhưng cách Bugis MRT 5min đi bộ hoặc bạn có thể đi BUS từ Bugis MRT 1 trạm về trường học gì đó mình quên mất rùi nhưng chỉ đi đúng 1 trạm bus thì băng qua đường là đến ABC

Đây là 2 chỗ mình đã ở rùi nên recomment cho bác vài ý kiến của mình

Theo mình thì mình cũng vote cho ABC. Cozy Corner quá tệ từ chỗ ở cho đến thái độ phục vụ, được cái gần khu Bugis Junction, nếu đến MRT thì gần hơn một chút so với ABC.

@Poly: Rất vui khi gặp bác bên Sing nhưng không nói chuyện được nhiều. Không những nhận ra Poly là mem Phượt mà hình như cô bạn đi cùng Poly cũng gần nhà mình bên Q9 thì phải? :)

Lần này mình quyết định thử Cozy Corner là vì vị trí tiện shopping ở Bugis Juntion, gần MRT Bugis (so với ABC thì gần hơn một chút) và cũng gần lẩu hải sản La Mei Zi đường Beach road và giá phòng cũng rẻ.

Để cho thoải mái chút và cũng có air-con nên đoàn mình book cái phòng dorm 4 giường và phòng twin. Khi đi nhận phòng thì mình cũng hơi mừng vì ông chủ nói là cho mình phòng đặc biệt và mắc hơn phòng 4 giường mình đã đặt, nhưng không tính thêm. Phòng ‘đặc biệt’ cho 4 người nằm trên sân thượng (lầu 3), sau khi leo thêm 2 tầng (reception ở tầng 1), muốn đi đến cửa phòng là phải len qua 2 dãy giường tầng với khách nằm la liệt là nơi dành cho khách ở dorm quạt. Phía sau không biết nó nấu nướng cái gì mà mùi bay vào phòng nồng nặc suốt đêm.

Phòng twin là phòng có một cái giường tầng chứ không phải 2 giường đơn như hình đăng trên website nhé. Trước cửa phòng cũng có người nằm cứ như là để bảo vệ phòng mình vậy. Cozy tận dụng tất cả hành lang, lối đi và chỗ nào có thể để đặt giường quạt, nằm la liệt như bệnh viện í. Lối đi thì ẩm thấp, dơ và chất đồ như mình đang đi trong nhà kho. Đi toilet bên trong ở tầng 1 bị đám chó nó cứ nhìn mình sủa in ỏi, đành chạy lên tầng 2 cho yên …:(

dulichbattrang
29-08-2011, 12:54
@lilac: chị ơi cho em xin chút comment về Footprints nha chị:). Em cảm ơn chị nhiều.

Cảm ơn mọi người đã comment về Cozy và ABC. Tuy nhiên như anh Poly cũng đã đề cập thì nếu không quá quan trọng về điều kiện chỗ ở, location tốt, giá rẻ thì Cozy là 1 lựa chọn khá ok. Em ở đến 4 đêm nên tiết kiệm tối đa về chỗ ở vì thật sự ngủ cũng không bao nhiêu.

Giá Footprints hiện nay: 6 mixed bed là S$26 ( tương đương A Beary good), ABC là 23 và Cozy là S$18.

anna_lee
29-08-2011, 15:02
ngày 6.9 mình sang sing,bạn nào cũng đi ngày này thì đi chung cho vui nhé,mình đi jetstar lúc 13h05.Sẵn tiện bạn nào đã bay jetstar share mình ít kinh nghiệm với,mình lần đầu đi nên ko biết lúc check in như thế nào,cả hành lý nữa...mình thấy họ ghi terminal 1,vậy lúc đến sân bay Changi là sẽ thấy bảng báo hả các bạn?

lilac
29-08-2011, 15:13
@dulichbatrang:

Thật ra mà nói, chị đã ở cả Footprints, The Hive, Incrowded, City River Inn &... Cozy. :P

Nhưng vì em đang băn khoăn về Footprints thì chị sẽ comment về Footprints cho em nhé. :)

- Vị trí:
Vị trí Footprints ko tốt bằng ABC & tất nhiên cũng ko thể bằng Cozy. Vì Footprints nằm bên phía Little India, cách MRT Little India khoảng 5-7 phút đi bộ. Footprints nằm gần Incrowded & nằm kế bên The Prince of Wales Hostel.
Ngay gần Footprints chính là Hotel 81 Dickson. Fooprints nằm ngay góc ngã tư giữa 2 mặt tiền: 1 mặt là Perak Road, 1 mặt là Dickson Road. Đi bộ từ Dickson Rd ra đường Jalan Besar chính là trạm bus ngay Sim Lim Tower. Bên kia đường là Sim Lim Square. Đối diện với Sim Lim Square chính là Bugis Market.

- Chất lượng:
Footprints là 1 hostel khá rộng, chủ là những bạn trẻ nên rất nhiệt tình nhưng cũg rất... đàng hoàng. :D Em có thể lên trang web xem:
http://www.footprintshostel.com.sg/
Tuy ngoài đời nó ko lung linh như trong hình, nhưng nhìn chung là vậy (chị đến Footprints ko bị sốc về hình ảnh như... những hostel khác :P). Chị ở Footprints 2 lần, 1 lần ở dorm & 1 lần ở phòng Family (5 ng). Theo chị thì chất lượng phòng Family 5 người tốt hơn hẳn (nên nếu em có đủ 5 ng thì rất OK). Tuy nhiên, dorm cũng OK.
Phòng tắm ở Footprints khá sạch sẽ & nước rất mạnh (rất khoái mỗi khi đi chơi về mệt). Trong nhà có máy giặt, em có thể bỏ xu vào để tự giặt & tự phơi.
Hầu hết việc gì ở Footprints cũng tự mình làm. Dưới lầu có TV màn hình lớn, đầu DVD, em có thể bỏ đĩa vào xem phim & ngủ trên sô pha đó >.< (chị thấy rất nhiều bạn tây làm vậy :D) & bên cạnh đó có khoảng 5 cái máy để lên internet.
Sáng có đồ ăn sáng gồm có bánh mì, bơ, trái cây (thường là táo), sữa, trà, cafe... Tự mình phục vụ & tự mình dọn dẹp. :P

Tuy có những hostel khác tốt hơn (A Beary Good / Nice Hostel, TRee In Lodge, City River Inn, Rucksack Inn,...) nhưng nếu chất lượng đi kèm với giá thành thì chị sẽ chọn Footprints thay cho Cozy. :)

Sébastien Le
29-08-2011, 20:27
Mình sắp lịch trình đi trong 3 ngày ( 10-12/09) mọi người xem góp ý nha:

Ngày 1:
- 13g: Xuống Budget Ter, bắt taxi 7 chỗ về thẳng homestay ở Tiong Bahru nghỉ ngơi
- 15g: đến food court gần nhà nạp năng lượng rồi qua khu Haji Lane ở Little India chơi, xong rồi đi tham quan các điểm như: Merlion Park, Esplanade Theatre, đi bộ sang Suntec City shopping nghỉ ngơi đến 20g xem nhạc nước. Khu này còn gì gần gần có thể đi được không mọi người?
- 21g thẳng tiến qua China Town đi phố lồng đèn vì ngay dịp trung thu. (HH)
- Nếu còn sức thì ra Clarke Quay ngắm thành phố về đêm ( k biết từ china town đi bộ ra có gần k mọi người? )
- Kết thúc ngày 1.

Ngày 2:
- 8g xuất phát đi dọc Singapore River.
- Đến trưa 11g sang Vivo City ăn uống, nghỉ ngơi và mua vé sang sentosa chơi, tắm biển đến 19g.
- 19g40 xem nhạc nước Song Of The Sea, xong MRT thẳng tiến về cầu Helix ( ở nhà hát sầu riêng ??? ), qua cầu sang vịnh Marina Bay.
- 21g30 có nhạc nước Thế giới của ánh sáng và âm nhạc ở Marina Bay.
- Về Geylang ăn Chilli Crab hay cháo ếch.
- Kết thúc ngày 2.

Ngày 3:
- 8g qua khu Little India tham quan. ( hay đi Botanic Garden )
- 10g: chuẩn bị hành lý và đi MRT ra sân bay Changi Airport (Budget Terminal)
- 11g làm thủ tục check in và đón chuyến bay về VN

Kết thúc chuyến tham quan Singapore!

Vì lần đầu tiên đi nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm nên đi điểm nào, điểm nào k? Em cũng muốn đi Botanic Garden nữa, mà nghe nhiều người nói đi cũng mất nửa ngày nên đành bỏ... :(

tran_tri_kien
29-08-2011, 23:40
ngày 6.9 mình sang sing,bạn nào cũng đi ngày này thì đi chung cho vui nhé,mình đi jetstar lúc 13h05.Sẵn tiện bạn nào đã bay jetstar share mình ít kinh nghiệm với,mình lần đầu đi nên ko biết lúc check in như thế nào,cả hành lý nữa...mình thấy họ ghi terminal 1,vậy lúc đến sân bay Changi là sẽ thấy bảng báo hả các bạn?

Mình chưa hiểu rõ ý của bạn !!!

Có phải bạn muốn hỏi cách check in để bay từ SIN - HCM????

Nếu đúng là vậy thì mình xin hướng dẫn bạn 1 tí

Bạn đi MRT từ chỗ ở đến MRT Changi

Lên thang cuốn 2 tầng rồi rẽ tay trái bạn đi thẳng là đến SKY STRAIN để đi từ Terminal 2 sang Terminal 1

Đến Terminal 1 bạn tìm đến quầy Jet Star để check in bình thường (nếu không tìm đường thì đi thẳng đến thang máy ở Terminal 1 đối diện thang máy có quầy hướng dẫn)

Mong sẽ giúp được bạn

dulichbattrang
30-08-2011, 08:38
@lilac: Cảm ơn chị nhiều về comment Footprints. Em hiện đang đắn đo về location của chỗ ở, nơi nào tiện nhất cho việc đi lại với giá cả rẻ. Footprints và A Beary good có giá tương đương nhau, em sẽ tìm hiểu xem cái nào tiện lợi hơn về Location. Qua tham khảo thông tin mọi người, thật sự em vẫn muốn ở khu Bugis. Chắc em hội ý với ông anh trai xem sao, bản thân em là con gái những cũng chả ngại gì, nhìn bọn Tây còn phượt được thì sao mình không làm được, phải trải nghiệm mới biết thế nào đúng không chị?

Chị rãnh sang topic Malaysia cho em vài ý kiến về lịch trình của em nha, 2 tuần nữa em lên đường rồi. Hic, vẫn lo cái vụ 500 $

knightley
30-08-2011, 10:21
chào cả nhà,
Tận cuối tháng 10 knightley mới lên đường, chờ đợi là...cuộc đời thật. nó cứ nhộn nhạo thế nào ấy nhỉ?! Vé, lịch trình, hành trang xong đâu vào đấy cả rồi. Ngày tới là alez thôi, mong đi về đặng còn nhảy vào chia sẻ cùng các bác đây!

lilac
30-08-2011, 10:22
@dulichbatrang:

Nếu giá tiền Footprints & A Beary Good tương đương nhau thì... ở A Beary Good đi em. :P Sing nhỏ nên cái nào gần MRT là tiện lợi về location rồi (tất nhiên ko nói đến những trạm MRT quá xa trung tâm TP).
A Beary Good ngay MRT Chinatown & nằm ngay đường Smith Street - là phố đi bộ & ẩm thực đêm của Chinatown. Em ở đây sẽ ko tiếc đâu. :D Từ MRT Chinatown em có thể tung tăng đi khắp nơi, đi Bugis cũng gần. Ban đêm ở Chinatown nhộn nhịp hơn Bugis đó em. :)

** Vụ 500$: Mấy bữa chị ra chỗ check in của AA thấy nó có dán tờ giấy yêu cầu "Hàng khách khi đến các nước Sing, Malay, Thái... yêu cầu phải có 500$/người", dán ngay trên quầy check in.
Tuy nhiên, chị lại ko bị hỏi gì cả. (Chị đi 1 nhóm 5 đứa mà chỉ mang tất tần tật chỉ khoảng... 700$ thôi. Nó mà hỏi chị cũng ko biết lấy gì show. :D). Nên vụ này chị cũng ko biết góp ý sao. :(

thuyvy115
30-08-2011, 10:37
Hi mọi người. Sau khi lặn ngụp trong topic này cuối cùng mình cũng có đôi nét sơ khảo để chuẩn bị đi Sing.hihi thank mọi người nhiều.
Mình cũng có phác thảo sơ qua lịch trịch 5 ngày 4 đêm của mình, mọi người cho mình ý kiến là với lịch trình vậy thì ok chưa, thuận tiện và đủ thời gian để tham quan, vui chơi không. Cám ơn mọi người trước nha. Thời gian mình định đi là từ 28/4 đến 2/5 năm sau.hehe lo xa bà kon à.
Lúc đi là tiger, lúc về là jestar. Tổng tiền vé máy bay là 76$ (giá vậy được gọi là rẻ rồi phải hok)
- 28/4: chiều khoảng 16h là đến Sing.Mình dự định ở ACB hostel nên chắc 18h là về tới ACB rồi. Sau đó nghỉ ngơi và ăn lẩu ở Bugis rồi tham quan Clark Quay
- 29/4: sáng mình đi Science Centre, chiều tối đi đi tham quan nhà hát, tượng sư tử biển, Mariana bay sand và ăn Chili Crab ở chỗ nhà hát luôn.
- 30/4: Sáng đi tham quan bảo tàng kẹo (thật ra là chỗ bán chocolate trước cổng USS) rồi chơi ở USS luôn. Tối qua coi nhạc nước ở Sentosa rồi về
- 1/5: Sáng mình đi Jurong Birb Park rồi qua Sentosa (chơi trượt cỏ gì đó và tắm biển). Tối mình ghé tham quan cầu Henderson Waves (mình cũng chưa rành đi đến đó ntn)
- 2/5: Sáng mình đi Botanic Garden (chủ yếu là vô vườn lan thôi) rồi lượn lời mấy chỗ Shopping như Orchard (coi cho biết :D), chinatown,... để mua đồ lưu niệm thôi rồi ăn cháo ếch nữa. Đến 5h chiều thì mình ra sân bay Changi và đến 19h55 thì về lại Việt Nam.
p/s: mọi người cho mình hỏi phòng giá phòng private trên website của ACB hostel là giá dành cho 2 người luôn phải hok? Mình đi 4 người nên mình sẽ thuê 2 phòng private được không ta? Không biết ACB có nhiều phòng private không nữa.
Mọi người cho ý kiến giúp mình với nha, thank mọi người

huonggiangf1
30-08-2011, 10:58
@ thuyvy115:

Chỉ có Việt Nam mới có ACB thôi bạn ạ, mà lại là ACB Bank chứ cũng ko phải là hostel. Mình đoán bạn đang nói đến ABC hostel http://www.abchostel.com.sg/index-eng.php?section=accomodation? Nếu đúng thì câu hỏi của bạn được trả lời ở ngay trên đó rồi còn gì:

Private rooms are meant for 2 person only, there will be an additional charge of S$18 for 3rd person and he/she must be above 5 years of age.

Có nhiều phòng hay không thì tốt nhất bạn nên email cho họ để đặt phòng thì họ sẽ trả lời bạn là có rooms available hay ko.

lilac
30-08-2011, 10:58
@Sebastien Le:

Đọc sơ qua lịch của bạn thì mình thấy bạn vòng vòng khu vực City Hall (bờ sông Singapore) đến 3 lần & Little India đến… 2 lần. Bạn nên gom lại để đi 1 lần, dành thgian cho những chỗ khác.

Khu City Hall (bờ sông Singapore) tập trung những điểm sau: Merlion Park, Esplanade (nhà hát trái sầu ring), Marina Bay Sands, cầu Helix (đường dẫn qua Marina Bay Sands).
Cái này bạn nên đi ngay sau khi đến (tức từ lúc 15h ngày 1).
Thgian còn lại của ngày 1 dành cho Suntec City & Clark Quay.

Ngày 2: Ko cần đi dọc Singapore River nữa, vì ngày 1 đã đi rồi. Buổi sáng hnay có thể dành cho Botanic Garden (vì ngày 3 ko kịp thgian để đi).
Có thể ghé Vivo City ăn Chili Grab luôn, ko cần ra tận Geylang đâu. :)
Sau đó có thể đi Chinatown ngắm phố lồng đèn.

Ngày 3:
Buổi sáng chỉ kịp lòng vòng khu xung quanh homestay rồi ra sân bay. :)

dulichbattrang
30-08-2011, 11:50
@lilac: Thanks chị nhiều. Vì đang có 1 đôi bạn có thể join cùng nên em cũng chưa quyết định chính thức. Nếu 2 bạn ấy confirm thì chắc em sẽ chọn ABC hostel vì ở đây có Private room cho 2 bạn đó, em với ông anh trai thì ở dorm rồi. Chứ Footprints và Beary good hình như không có private room.

Cái vụ 500$: Em lo vì lần này em đi đúng có 1 mình bay sang KUL, chắc không vét đủ 500$ quá vì một số khoản cũng phải trả rồi ( tiến vé máy bay nè). Bạn em thì từ Sing bay thẳng Penang luôn. Nên thật sự cũng lo.:( . Mặc dù em có địa chỉ nhà chị họ em ở Kul.

chauhien
30-08-2011, 13:10
Lilac ơi, nhóm mình đi cỡ 8 bạn, định ở hostel Inncrowd, lilac đã ở đó rồi bạn thấy nếu đi bộ tự Bugis MRT tới chỗ hostel đó có xa lắm ko? Mình có thấy bản đồ chỉ dẫn của ks trên website, nhìn lên bản đồ chỉ đường đi thì đi bộ cũng xa nhưng theo một bạn đã từng ở đó rồi thì lại rất gần chỉ cần từ Bugis MRT băng qua đường tới trung tâm SimLim thì kế bên đó đã là con đường Dunlop rồi!!! Vì mình cũng muốn tối đi bộ ra khu Bugis, China town rồi lỡ có quá 12h đêm thì đi bộ về cũng còn được!!!! Chỉ mình với!!!

Littlefoot
30-08-2011, 14:13
Nếu muốn ở phòng đôi thì ở Chinatown có Fernloft Hostel cũng được dân backpacker đánh giá rất cao, giá tốt, ở ngay cửa chùa Răng Phật, gần Maxwelll foodcourt, Viện quy hoạch và Bảo tàng Red dot. Tính ra đi sang cửa ga MRT cũng gần.
http://www.fernloft.com/rates.html

poly
30-08-2011, 14:22
Lilac ơi, nhóm mình đi cỡ 8 bạn, định ở hostel Inncrowd, lilac đã ở đó rồi bạn thấy nếu đi bộ tự Bugis MRT tới chỗ hostel đó có xa lắm ko?

Từ incrowd đi bộ ra MRT Little India gần hơn, khoảng 300m, đi bộ ra Mugis khoảng 800m đến gần 1000m.

dulichbattrang
30-08-2011, 14:35
@poly: Anh có ở Inncrowd 2 (Dunlop) chưa? Chị lilac nữa, cho em xin chút comment về location, giá dorm của nó là 20$ nhưng không thấy để bao nhiêu giường. Thanks anh chị.

Em mới mail cho ABC hostel thì 6 mixed dorm: 21$/pax

lilac
30-08-2011, 15:09
@chauhien & dulichbatrang:

Inncrowd: :D

- Vị trí:
Inncrowd nằm gần Footprints Hostel nên vị trí của nó là... gần như nhau. Inncrowd nằm ở gần ngã tư Perak Road & Dunlop, đường Dunlop song song với đường Dickson Road. Mà như chị đã nói, Footprints nằm ngay góc ngã tư Perak Road & Dickson Road. Nói thế là mọi ng hiểu đc vị trí của 2 bạn này gần như thế nào rồi ha. Nên về vị trí của Incrowd có thể xem qua vị trí của Footprints mà chị đã review.
Từ đây đi bộ ra MRT Little India (là gần nhất), khoảng 5ph đi bộ. Nhưng đi ra MRT Bugis thì cỡ 12 phút đi bộ (gần như là chính xác) :D

Inncrowd có 2 cái (kiểu chi nhánh ấy), nằm cũng gần gần nhau. & 2 cái về dịch vụ & chất lượng cũng giống giống nhau.

Cách đây mấy năm, Inncrowd ko tốt lắm, nhưng dạo gần đây thì nó lại có vẻ rất tốt (chắc do cải thiện).
Phòng khá sạch sẽ, phòng tắm cũng sạch sẽ. Đi vào trong khu vực ở thì phải bỏ dép ra ngoài nên khu vực chung khá sạch sẽ. Có phục vụ bữa sáng cũng giống mấy hostel khác & có máy vi tính để vào internet.
Nhìn chung thì nó cũng giống Footprints nhưng có những phòng private cho những đôi tình nhân / cặp vợ chồng & những gia đình cần sự riêng tư.
Dorm ở Inncrowd thì có dorm 6 giường là chính, còn nhiều giường hơn thì ko rành. :)

Không nhớ Inncrowd nào (1 hay 2) có cái bar ở dưới lầu, bán bia khá rẻ & mọi người ở những hostel gần đó thường ghé mua & ngồi uống thâu đêm.

poly
30-08-2011, 15:22
Không nhớ Inncrowd nào (1 hay 2) có cái bar ở dưới lầu, bán bia khá rẻ & mọi người ở những hostel gần đó thường ghé mua & ngồi uống thâu đêm.

Đây là cái này, quán bar phía dưới, bên phải là cầu thang, đi lên phải bỏ dép lại

https://img.photo.yume.vn/photo/pictures/20110828/anhpoly/thumbnail/604x604/dscf3415_1658233830.jpg

dulichbattrang
30-08-2011, 15:34
Thanks chị lilac và anh poly. Chỗ này là Inncrowds 2 ( theo trên web nó nói), giá dorm là 20$. Rẻ hơn ABC là 1$ nhỉ.

Littlefoot
31-08-2011, 09:38
Các bạn đi Singapore trong tháng 9 nhớ ghé khu Chinatown và Chinese Garden để xem lễ hội đèn lồng, khu Orchard để xem thi múa sư tử. Thông tin chi tiết xem tại đây:
http://www.etour-singapore.com/singapore-lantern-festival.html

jilla
31-08-2011, 13:04
Hi cả nhà, em đang vướng 1 cái là em muốn đi dạo dọc boat quay từ cầu cũ đến phía cầu esplanade để xem tượng nhân sư, khi qua đoạn mấy ngôi nhà nhỏ thì ok, nhưng đến đoạn mấy tòa nhà thì em có tiếp tục đi dọc sông được nữa ko hay phải vòng ra ngoài?

chauhien
31-08-2011, 13:11
Cám ơn poly va lilac rất nhiều, nghe xong thấy cũng sao sao đó vì thấy nó cũng xa xa, mà chắc chọn đại inncrowd vậy, đi bộ 12' cũng ko là vấn đề, vì cũng lần đầu ở dorm nên cũng mong là có ấn tượng tốt về chỗ ở í mà. Miễn sao chỗ đó tấp nập, sạch sẽ là được rồi. Tháng 10 này ko biết hai bạn có bên đó ko, nếu có tụi mình gặp mặt cho vui!!

lilac
31-08-2011, 18:11
@chauhien:

Khu vực Inncrowd ko đc tấp nập & ko đc đặc trưng Sing lắm đâu. :P Mình nói trước để bạn khỏi bị shock. Inncrowd nằm khu Little India nên nó đặc trưng... Ấn. :D
12 phút tuy ko là gì, nhưng đi chơi ở Sing hầu như là đi bộ & sau 1 ngày dài đi bộ thì lúc về 12 phút đi bộ về đến hostel là 1 vấn đề đó. :D
Nên bạn thử tham khảo các tuyến bus ở đường Jalan Besar, Sungei Road, Rochor Canal Road (là những đường lớn gần Inncrowd) để tiện việc di chuyển. & kết hợp cả 2 trạm MRT Little India & Bugis (cái nào tiện thì đi & về) để tìm phương án tiện nhất. Điểm bus ở đường Jalan Besar là 1 "vũ khí lợi hại" vì có bus đi đến rất nhiều nơi (Suntec City - The Fountain of Wealth, Marina Bay Sands, Esplanade, Clark Quay...)
Taxi đôi khi cũng là 1 lựa chọn hợp lý. Ví dụ từ Inncrowd mà đi ăn cháo ếch ở Lavender Food Square (góc đường Jalan Besar & Lavender) thì đi taxi rẻ & nhanh hơn bus (nếu đi từ 2 ng trở lên). :)

P.S: Tháng 10 này mình ko có ở Sing, Tiếc thật nhỉ. :P

Littlefoot
31-08-2011, 21:09
Hi cả nhà, em đang vướng 1 cái là em muốn đi dạo dọc boat quay từ cầu cũ đến phía cầu esplanade để xem tượng nhân sư, khi qua đoạn mấy ngôi nhà nhỏ thì ok, nhưng đến đoạn mấy tòa nhà thì em có tiếp tục đi dọc sông được nữa ko hay phải vòng ra ngoài?

Bạn có thể đi theo sơ đồ này, có hướng dẫn rất cụ thể về cách đi và thời gian đấy. Trang này còn có hướng dẫn đi rất nhiều điểm khác và các sự kiện sắp diễn ra.

http://www.etour-singapore.com/singapore-river-walking-tour-route.html

thuyvy115
31-08-2011, 21:51
Có thể cho mình hỏi đi từ ABC hostel đến Botanic Garden bằng cách nào không??
Với lại lúc về mình đi jestar nên đến terminal 1 bằng taxi được không hay là phải đến terminal 2 rồi bắt shullte bus qua terminal 1?

loveleeyoungae
31-08-2011, 22:25
Cho em hỏi 1 chút về việc mua vé khuyến mãi USS bằng Mastercard online.
Em đang ở VN, tính nhờ người quen bên Sing mua giúp, và quan trọng là em và người quen sẽ ko gặp nhau khi em qua đó. Vậy việc mua vé đó có đơn giản ko:
- Kiểu như người quen mua online xong, có bản pdf của vé gửi vào mail để họ fwd qua cho em ko?
- Vé online có ghi info gì của người mua ko, hay chỉ đơn giản là 1 cái vé online có mã vạch số? (Em hỏi vụ này để có gì còn in vé để trình ra hải quan :D )
- Nói chung là với việc mua và trao đổi với nhau hoàn toàn online như vậy thì em có dùng được vé đó ko?

Biết vụ voucher thì phải có chính chủ cầm thẻ, nên em cũng ko cần 10$ voucher, chỉ cần giảm 20% là good rùi ạ :D

tran_tri_kien
31-08-2011, 23:35
Có thể cho mình hỏi đi từ ABC hostel đến Botanic Garden bằng cách nào không??
Với lại lúc về mình đi jestar nên đến terminal 1 bằng taxi được không hay là phải đến terminal 2 rồi bắt shullte bus qua terminal 1?

Bạn đi Taxi thì được rùi nếu muốn tiết kiệm thì đi MRT đến Terminal 2 rùi đi Sky Train sang Terminal 1 :D :P

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

tuyenpt
31-08-2011, 23:40
Vậy nơi nào là đặc trưng của Sin nhất vậy lilac?
Theo mình hiểu thì Sing là 1 nước đa văn hóa. Giống hợp chủng quốc Hoa Kỳ. Nên chọn 1 chỗ đặc trưng nhất thì lại do quan điểm mỗi người. Còn theo mình thi chọn chỗ nào ở giữa khu China town và Little India là ổn, tiện cả đôi đường :D.

boybt79
01-09-2011, 00:24
Chào các bác, em đọc mấy ngày mà chưa thấy ai recommend buổi tối đi cruise dọc sông ra đến Merlion rồi trở lại, ban đêm nhìn lên 2 bên khu Clark Quay cũng lóng lánh ánh đèn lém;).

dulichbattrang
01-09-2011, 07:46
Cho em hỏi 1 chút về việc mua vé khuyến mãi USS bằng Mastercard online.

Biết vụ voucher thì phải có chính chủ cầm thẻ, nên em cũng ko cần 10$ voucher, chỉ cần giảm 20% là good rùi ạ :D

Không biết bạn sẽ ở đâu bên Sing, nhưng nếu ở ABC hostel có thể nhờ ông chủ ABC mua dùm, cũng rẻ như mua bằng master card. Mình không rõ là nếu bạn không thuê ở ABC thì ông chủ có mua giúp không, do mình đã book giường ở ABC nên đã hỏi nhờ Kenix mua dùm.

huonggiangf1
01-09-2011, 09:36
@ loveleeyoungae: Việc mua vé online diễn ra hoàn toàn online, đã gọi là online thì làm sao mà cần phải gặp mặt nữa :(. Nó cũng chỉ như vé máy bay thôi mà. Hải quan cũng ko hỏi bạn cái vé USS đâu mà phải trình. Bạn chỉ cần in vé rồi đưa cho nhân viên soát vé ở cổng USS là ok.

Nhưng mình thắc mắc là bạn sẽ thanh toán lại tiền cho "người quen bên Sing" đó như thế nào nếu ko gặp mặt nhỉ? Chuyển khoản thì từ VN ko được phép chuyển ngoại tệ ra nước ngoài đâu.

loveleeyoungae
01-09-2011, 10:56
Cảm ơn mấy bạn trả lời.

Mình thử làm đến bước Payment thì thấy có phần Guest Information, có khi kêu người quen điền thông tin của mình (loveleeyoungae) vào phần đó được ko nhỉ?
À, còn tiền thì mình trả cho em gái anh đó ở VN.

huonggiangf1
01-09-2011, 11:00
Đương nhiên là phải điền thông tin của bạn rồi. Bạn mới là người đi USS cơ mà.

lilac
01-09-2011, 13:22
@chauhien:

Theo cá nhân mình thì khu Orchard là có không khí Sing nhất, sạch sẽ, hiện đại & con người cũng lạnh lùng. :P Nhưng khu này ko có hostel.
Vì bạn đang mong chờ 1 khu "đậm chất Sing" ở khu vực hostel Inncrowd nên mình đính chính, sợ bạn bị shock. :D & khu Inncrowd cũng ko nhộn nhịp ngày đêm, chỉ có vài quán bar hoạt động nhưng riêng lẻ lắm.
Nếu bạn thích nhộn nhịp thì có thể chọn khu Clark Quay - nhộn nhịp kiểu bar, vui chơi, giải trí thâu đêm suốt sáng hay Chinatown - nhộn nhịp kiểu mua bán, ẩm thực... (nhất là vào dịp trung thu).
Tuy nhiên, Sing nhỏ nên ở đâu bạn cũng có thể cảm nhận đc không khí Sing hết. Bạn đừng lo. :)

@ thuyvy:
- Từ ABC Hostel có thể đón bus số 7 đến Botanic Garden. Hoặc đi bộ đến MRT Bugis & sau đó đi MRT đến MRT Botanic Garden (line cam - circle line).
- Taxi từ Tp có thể đến bất cứ Terminal nào. Chỉ cần bạn nói Terminal bạn muốn đến, taxi có thể chở bạn đến tận cửa. :)

anna_lee
02-09-2011, 23:48
Các bạn ơi, ai đã từng bay của Jetstar cho mình hỏi với, mình mua 40kg luggage, nhưng tình hình là mình thấy chắc phải nặng hơn rất nhiều. Mình đã cố bỏ bớt những thứ không cần thiết nhưng vì mình sang đó lâu nên có nhiều thứ cần mang theo. Vậy không biết lúc check in thì mình phải bỏ ra bớt hay được phép mang đi nhưng phải trả thêm phí?

lilac
03-09-2011, 09:01
@anna_lee:
Cái này... tùy bạn. Bạn có quyền lựa chọn bỏ lại hay mang thêm & bị trả phí phạt (hơi cao: 3$/kg).

Tuy nhiên, nếu bạn quyết định & xác định mang nhiều thì bạn nên cân hành lý ra số kg chính xác (ở nhà) & gọi lên hãng mua thêm hành lý quá cước trước để cho đỡ bị phạt. :)

yummy
03-09-2011, 16:48
cuối tuần sau mình đi rồi, không biết có bạn nào còn dư thẻ Ezlink với sim M1 có thể cho mình mượn được không? (beer)

Tớ vừa ở Sing về cách đây 2 tuần. Theo tớ thì bạn chả cần phải mượn thẻ Ezlink đâu. Bạn đến terminal 2, vào quấy bán vé đưa 12 đô sing là có thẻ, mất chả đến 1 phút. Mà thẻ EZlink có thể refund bạn nhé (đỡ mất tiền deposit). Cái này tớ đọc được ở ga tàu, làm tại quầy mình mua vé luôn. Tuy nhiên tớ lại không làm refund vì để thẻ lại cho bạn tớ ở lại và làm luôn thể.

Về sim điện thoại: nếu bạn mua để liên lạc với nhau ở Sing thì tớ không bàn nhưng bạn chỉ dùng để gọi về Việt Nam để báo cáo với gia đình là mình đã đến nơi an toàn như tớ thì tớ nghĩ cũng không cần luôn. Tớ đã từng gọi điện thoại về nhà ở điện thoại công cộng có 0.4 đô 1 phút (rẻ ngoài sức tưởng tượng). Chỉ việc cho xu vào mà gọi thôi, cực đơn giản. Mà các bạn chú ý nhé, chả hiểu bạn tớ lơ đãng thế nào mà mua phải 1 cái sim (của starhub thì phải) mà ngay cả nhận cuộc gọi đến cũng bị mất tiền. Tớ buồn cười quá vì tiếng anh cung có đến nỗi nào đâu.

lilac
03-09-2011, 17:05
@yummy:
Sim của Sing thì sim nào nhận cuộc gọi đến cũng bị mất tiền, bạn à. :) Do ở Sing quy định 1 cuộc gọi thì người gọi & người nhận cuộc gọi sẽ cùng nhau share phí, nên dù bạn có nhận hay gọi đi, bạn cũng tốn tiền. :)

anna_lee
05-09-2011, 07:51
các bạn ơi,cho mình hỏi ở sài gòn chỗ nào đổi đô sing ok vậy?mình nghe bảo ngân hàng đổi tỉ giá thấp lắm nên hơi băn khoăn:(

Tigon Travel
05-09-2011, 11:13
các bạn ơi,cho mình hỏi ở sài gòn chỗ nào đổi đô sing ok vậy?mình nghe bảo ngân hàng đổi tỉ giá thấp lắm nên hơi băn khoăn:(
Bạn đến tiệm vàng Mai Hà đường Nguyễn Đình Chiểu hỏi thử xem...lần trước mình cũng mua ở đó khi đi Sin, tỉ giá thấp hơn của ngân hàng luôn...

poly
05-09-2011, 12:26

ngã tư Đồng Khởi và Nguyễn Thiệp, cách đây 1 tháng 1$SGD= 17.200VND

yilka
05-09-2011, 13:13
Đó là nơi thu đổi buôn bán ngoại tệ của Eximbank, số 58 Đồng Khởi (góc Đồng Khởi - Nguyễn Thiệp), 1 trong những tiệm kinh doanh ngoại tệ to và có tiếng nhất SG, làm ăn nhanh gọn và tiền gì cũng có, bạn có thể yên tâm ra giao dịch, giá thì theo ngày nên bạn ghé qua sẽ biết cụ thể, đô Sing giờ ko dưới 17.400

À quên mình nói thêm là ko cần giấy tờ thủ tục đơn từ gì nhé, tiền đổi tiền thôi, nếu bạn cần tờ mệnh giá nhỏ thì cứ nói họ lấy cho mệnh giá nhỏ, dễ dàng và thoải mái hơn là vào ngân hàng nhiều (mặc dù đứng tên Eximbank nhưng tiệm này vốn là tiệm đổi tiền 69 hay 96 gì đó ngày xưa nằm trên Lê Lợi :D)

toanlkh
05-09-2011, 20:14
Năm ngoái em đi Sing cũng đổi tiền ở nhà mình. Sang bên đó, xuống sân bay có quầy đổi tiền, em đổi thẳng từ tiền Việt sang đô Sing, giá còn rẻ hơn đổi ở nhà :D Thế nên các bác đi Sing chỉ cần đổi 1 ít ở nhà thôi cho đỡ thiệt.

tra_chanh
05-09-2011, 21:43
Mình tra mấy cái link chưa có cái nào trả lời giống trường hợp của mình :P Bọn mình đi từ Sing sang Kul bằng máy bay của Tiger, chuyến 23:00 pm. bây giwof lại đang hoang mang là không biết làm thế nào để tìm được máy bay cần đi là 1 ;), 2 là xuống sân bay ở Kul rồi thì làm thế nào bắt bus về trung tâm thành phố? Vì mình thấy bảo Tiger Airways xuống terminal khác Airasia. :(

yilka
05-09-2011, 22:04
@ tra_chanh: chắc vì câu hỏi của bạn đơn giản quá nên ko search ra chăng? Nếu muốn tìm máy bay từ Sing thì bạn đến Budget Terminal của sân bay Changi checkin, chuyến của bạn sẽ hạ cánh xuống Terminal KLIA của KL, xuống rồi bạn làm thủ tục hải quan xong rồi bắt bus mà vào thành phố thôi.

Thông tin bus bạn xem ở đây: http://www.klia.com.my/index.php?option=com_content&view=article&id=11

diroibiet
05-09-2011, 23:21
Mình ở 1 ngày sin, 4 ngày malay ròi tiếp 2 ngày sin chắc không sử dụng gói này được rồi. Hic
Mình hỏi thêm tý, bé 5 tuổi có phải mua vé bu s hay mrt không nhỉ? Thanks

Mình cũng có nhu cầu giống bạn. Nên sau khi tìm hiểu mình thấy mạng Singtel có 1 gói cước broadband trả trước dành cho 1 ipad. Gói này free data trong 3 ngày đầu tiên sau khi kích hoạt. Giá của gói này là 12.6$. Sau 3 ngày bạn có thể nạp thêm tiền để sử dụng. Bạn có thể tham khảo tại đây:
http://info.singtel.com/personal/communication/mobile/prepaid-plans/prepaid-broadband
Bên mạng StarHub cũng có gói broadband trả trước nhưng giá đắt hơn.
Mình nghĩ gói này giá hợp lí, dùng ko giới hạn lưu lượng trong 3 ngày, với tốc độ 7,2Mbs đi kèm với ipad thì ko còn j tuyệt hơn
Ps: còn bên malay do mình chỉ định sang malacca 1 ngày nÊn ko có định dùng. Bạn thử vào site cua mấy nhà mạng bên đấy theo gợi í của bác yilka xem

lilac
06-09-2011, 09:08
@tra_chanh:

- Bay từ Sing-KL bằng Tiger: Đến Budget Terminal đúng như anh Yilka nói.
Nhưng khi đến KL, bạn bay bằng Tiger Airways vẫn xuống... LCCT. :P & Từ đây bạn có thể đón Sky Bus (của AA) giá 9RM/ng hoặc Aero Bus giá 8RM/ng về đến KL Sentral & thgian đi khoảng 1 tiếng. :)

@diroibiet:
MRT hay bus ở Sing ko tính miễn phí theo độ tuổi mà tính miễn phí theo chiều cao. Hình như trẻ em cao dưới 90cm thì được miễn phí (cái này em ko chắc lắm, nhớ man mán), cao hơn thì dùng thẻ dành cho trẻ em. :)

boybt79
06-09-2011, 12:25
Các bác cho e hỏi đã có ai tham dự Formula 1 Singtel ở Sin không?bạn em bảo năm trước hoành tráng lém. Năm nay tổ chức vào 23-29/9 này.có bác nào đã xem rồi cho e chút thông tin. Em hỏi mua vé mà gần như hết chỗ tốt rồi.

prettyass1201
06-09-2011, 13:26
Mình mới đi Sing về, còn một 144 S$ và một ít xu lẻ, bạn nào mua lại bảo mình nhé, tỉ giá VCB/2, mình ở HN nhé. ()9()4, 284, 227. Thanks.

yilka
06-09-2011, 13:45
Các bác cho e hỏi đã có ai tham dự Formula 1 Singtel ở Sin không?bạn em bảo năm trước hoành tráng lém. Năm nay tổ chức vào 23-29/9 này.có bác nào đã xem rồi cho e chút thông tin. Em hỏi mua vé mà gần như hết chỗ tốt rồi.

Có đấy bạn boybt79 :D nói chính xác thì F1 chỉ có 3 ngày thôi: đêm thứ 6 23/9 là chạy thử, 24/9 là vòng loại, và đêm CN 25/9 là đua chính thức. Vòng đua quanh Marina dài khoảng 5km, đua 60 laps, tổng cộng khoảng 300km trong 2 tiếng (từ 8h tối đến 10h tối), sau đó là show Linkin Park World Tour đánh từ 10.30 tối đến 12h sáng.

Nếu bạn muốn mua vé thì mua ngay online: http://www.singaporegp.sg , vé tốt cỡ mấy nghìn thì cũng hết rồi, còn vé thường thôi (đứng xem) giá 148sgd cho đêm chung kết, còn các ngày trước đó thì rẻ hơn (38sgd, 118sgd), đến thời điểm hiện tại vẫn còn vé. Ai mua vé xem F1 thì đc miễn vé xem show Linkin Park :D

Nói chung là nếu thích thì xem sẽ vui, không khí là chính, chứ vòng đua Sepang F1 ở Malay có không gian sống động thoáng hơn Marina Circuit nhiều, bù lại Sing sẽ đua đêm, nghe nó rú cũng phấn khích ra phết ...

pandatuongvi
06-09-2011, 13:53
Số là lần này em book được cái vé Jetstar giá rẻ, làm luôn chuyến đi bụi. Trước giờ e toàn đi tour không hà, lần đầu đi bụi.Tiêu chắc
LỊCH TRÌNH DỰ KIẾN
- NGÀY 1: Sing
- 12:00 tới Changi Airport đón MRT đi loanh quanh (em cũng chưa biết đi đâu)
, các pác gợi ý giúp
- 10:30 p.m em phải có mặc tại Golden Mile Complex leo xe qua Malaysia
Trạm ở Malay :Kuala Lumpur, Petronas Petrol Station (After Sungai Besi Toll) , chỗ này có gần Tòa tháp đôi không ah? Em quyết tâm xếp hàng lấy vé lên coi (lần trước đi thằng guide trong đoàn nó lười, nói trên đó chả có gì xem nên ko cần đi)
[U]- Ngày 2: Malay
- Em định đi cái Thánh đường hồi giáo, đón MRL ở đâu ah? Em ở KS khu Bukit BingTang 25usd/đêm (có mắc ko ta?):(
- Được nữa thì đi cái động Batu gì gì ấy? đón xe thế nào ah?
- Tối dạo loanh quanh shopping, hehe, phụ nữ mà.
- Ngày 3:
- Sáng leo xe về Sing
- Trưa check in Ks Sing
- Nghỉ ngơi tí, 3:00p.m đi MRT qua Sentosa chơi: tắm biển, xem nhạc nước
- Tối: ăn Chili Crab (ăn ở đâu ngon, bổ, rẻ ah?), xong di chợ Mustanfa
Ngày 4: Sing
- Di Chinatown, chùa Răng phật
- 12:00 check out ks, ăn trưa gửi đồ đi Sim Lim, Ochar (xem chứ không dám mua)

Em hơi lúa tí, các pác thông cảm, vài câu hỏi nhờ tư vấn ah:
- Mua Ipad 2 ở Sing hay May rẽ hơn ah? mua ở đâu? Nói chung là e chỉ cần mua đồ IT: camera, Ipad, Iphone.... pác chỉ e chỗ nào nha!:D

Thanks các bác ah

tra_chanh
06-09-2011, 19:18
Nhóm bạn mình lại đi Air Asia từ Sing qua Kul thì sẽ đến Terminal 2 ở Changi check-in, và xuống Kul sẽ vẫn xuống ở LCCT phải ko bạn Lilac và yilka? ^^

poly
07-09-2011, 00:54
Nhóm bạn mình lại đi Air Asia từ Sing qua Kul thì sẽ đến Terminal 2 ở Changi check-in, và xuống Kul sẽ vẫn xuống ở LCCT phải ko bạn Lilac và yilka? ^^

Poly xin lỗi hơi bức xúc tý. Mấy cái thông tin này trên vé máy bay có in hết mà sao nhiều người cứ hỏi đi hỏi lại mãi thế nhỉ. Cứ in vé máy ra hoặc lên web check là thấy thôi. Đặt được cái vé máy bay chả nhẽ không đọc được tiếng Anh ?

chumkhengot
07-09-2011, 13:15
Chào các bạn, nhà mình bên sing hiện đang trống 1 phòng common (máy lạnh, wifi miễn phí) và phòng khách cho thuê ngắn hạn giành cho các bạn có nhu cầu du lịch bụi. Nhà mình 5' đi bộ tới Tiong Bahru MRT, có bus thẳng trực tiếp đến Bugis, ChinaTown, Sentosa, Universal, Ikea, ... chỉ 15'. Nhà nằm giữa 2 công viên lớn nên rất thoáng mát và dễ chịu, kế ngay Police Station nên cũng rất an ninh :)
Giá thuê phòng common là S$50/2ng/đêm, từ người thứ ba là S$10/ng/đêm.
Giá thuê phòng khách là người đầu tiên S$20/đêm, người thứ hai là S$10/đêm, từ người thứ ba là S$5/ng/đêm.

Mình nghĩ thông tin này sẽ hữu ích cho các bạn có thêm một sự lựa chọn tìm chỗ ở khi du lịch ở sing. Nhà mình toàn người Việt nên các bạn sẽ đỡ lo hơn khi đi du lịch nước ngoài, nhà mình sẽ cố gắng hết sức để hỗ trợ thông tin cho các bạn. Mọi chi tiết các bạn liên hệ mình qua [email protected], số đt bên sing của mình là +65 98593039, gặp Ngọc, mình sinh năm 1983.

Mong rằng thông tin này của mình sẽ giúp ích được một phần cho chuyến đi du lịch của các bạn.

tuyenpt
07-09-2011, 15:24
@chumkhengot: Bạn có gửi luôn thông tin chi tiết về địa chỉ nhà, kèm ảnh phòng ốc được không. Hình như topic này ko cấm quảng cáo thì phải (chỉ trừ nhưng thứ ko liên quan). Mình thấy đưa thông tin chung nhất trước còn ai cần chi tiết hơn sẽ email riêng thì tiền hơn. Mình thấy giá bạn đưa ra là hợp lí. Ko biết phòng ốc thế nào

dulichbattrang
07-09-2011, 15:49
@chumkhengot: rất cảm ơn thông tin về phòng của bạn. Mình nghĩ chỗ bạn chắc chắn sẽ rất thoáng mát và cũng đầy đủ tiện nghi bếp núc như dạng homestay. Đây là thông tin hữu ích cho các bạn có nhu cầu du lịch sang Sing.

Riêng mình cũng đi du lịch bụi, cũng muốn trải nghiệm như các anh chị ở phượt, nên cần chỗ ở rẻ. Tuy nhiên mình lại ưu tiên về location cho tiện việc đi lại tham quan, mua sắm để giảm thiểu tối đa thời gian di chuyển, và mình chọn ABC hostel ( đúng ra thích vị trí Cozy hơn mà sợ ông anh mới đi phượt lần đầu bị sốc nên đã chuyển sang ABC - phòng common niêm yết là S60$, có thể deal với Kenix được giá rẻ hơn xíu). Dù mình cũng biết từ ga MRT nhà bạn đến MRT Bugis mất khoảng 10 phút thôi.

@Các anh chị rành thông tin về Sing ( chị lilac, anh poly, anh yilka..): có khách sạn nào giá tương đối mềm nhất trong khu Bugis gần ABC không ạ? Em chưa tìm được thông tin. Em cảm ơn nhiều.

Littlefoot
07-09-2011, 17:28
Trở lại Sing sau 2 tháng, thấy kem gói của mấy bác Tàu bán rong ở khu Marina Bay và Cavenagh Bridge đã tăng từ 1 SGD lên 1,2 -1,5 SGD, đền Sri Mariamman ở Chinatown đã không còn cho du khách chụp ảnh tự do mà phải mất 3-5 SGD.

3 ngày cuối tuần rồi thấy bảo là 1 trong 4 đợt khuyến mại lớn nhất trong năm. Dân tình Singapore đi khuân đồ, nhất là đồ điện tử, đông như hội.

Lần này mình mới biết thêm một kinh nghiệm, không biết có bạn nào đã chia sẻ chưa, là gọi điện thoại bằng thẻ M1, bấm đầu 021 rồi đến mã Việt Nam 84 ... (ví dụ: 02184912xxxx) rất rẻ, tính ra một cuộc rất dài cũng chỉ hết mấy chục cent.

lilac
07-09-2011, 17:33
@dulichbatrang:

Có SEA Hotel đó em. Còn ko thì Victoria Hotel (đẹp & tốt hơn).

Tuy nhiên, ks nên giá mềm cũng là cỡ gần 100S$ / phòng. :) Em check & mail qua deal giá thử xem nha.

tra_chanh
07-09-2011, 22:08
Xin lỗi đã làm bạn Poly phải bức xúc như vậy. Bạn mình book ở web Air Asia toàn tiếng Việt bạn ạ, chẳng cần biết tí tiếng Anh nào cũng book được. Hôm nay xem lại vé mới phát hiện ra thông tin bạn nói. Chúng mình lần đầu đi phượt như vậy nên khá lo lắng, dù đã đọc qua những link cần thiết ở đầu topic nhưng vẫn còn băn khoăn 1 vài điểm nên mới hỏi mọi người cho an tâm thôi. Dù sao cũng cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ.

qn_princess
08-09-2011, 12:48
Mình đi Sing vào đúng dịp đua F1, 23-26/9, mình cần 1 ks tầm 2-3tr/đêm ở khu gần Ochard, có bạn nào gợi ý ks nào cho mình không, mình đi 2 người. Mình cũng định xem cái ko khí đua xe, vé đứng xem là thế nào nhỉ? có mức giá 58 x 2 $ cho ngày thứ 7 là sao nhỉ? mua toàn phải call trực tiếp chứ ko thanh toán ol đúng không?

yilka
08-09-2011, 13:13
@ qn_princess: khách sạn thì bạn tìm từ Agoda, Hostelworld và trong topic này nhiều lắm, càng trung tâm thì càng đắt, với mức 2-3 triệu thì cũng đc ks tầm trung rồi đó bạn.

Vé đứng xem tức là xem ... đứng :D để phân biệt với loại vé ngồi hàng đầu (Grandstand) và vào phòng riêng xem (Greenroom). Loại vé Greenroom khoảng hơn 4000sgd thì đã sold out lâu rồi, còn Grandstand trên 1000sgd thì vẫn còn. Vé đứng rẻ nhất (Walkabout) thì có loại xem ở từng Zone (dưới 150sgd) hoặc xem cả 4 Zones (khoảng 450sgd). Bạn có thể mua vé xem từng ngày hoặc cả 3 ngày luôn, chú ý chỉ có đêm CN là thực đua còn 2 ngày trước đó là thử xe và vòng loại.

Vé 58x2 mà bạn thấy là vé đặc biệt dành cho người tàn tật ngồi xe đẩy (Wheelchair), cái này chúng ta ko dùng đc (trừ khi là ng dùng xe lăn), họ viết x2 vì mỗi slot này rộng bằng 2 lần slot cho người thường, cách chia Zone và ngày thì y hệt như trên.

Vé bạn mua thanh toán online đc từ http://www.singaporegp.sg , có thể gửi về nhà (ở VN, thêm 20sgd) hoặc gửi về Sing (thêm 10sgd) hoặc tự bạn đến collect sau đó (thêm 3sgd). Ko nhất thiết phải call trực tiếp, với lại sát ngày chắc cũng sẽ ko còn vé để call :D

Littlefoot
09-09-2011, 17:58
Theo mình thì Foutain of Wealth cũng không đặc biệt lắm, trừ việc bạn có thể xuống đăng ký với bộ phận quản lý để họ cho đăng lời chúc hay lời nhắn của bạn để chiếu bằng tia la de lên trên nền nhạc nước. Kể ra được một lần ghi tên lên đài phun nước lớn vào loại nhất thế giới cũng thú vị chứ nhỉ?:-)

greentea252
10-09-2011, 09:52
Xin chào các bạn, sắp tới mình cũng đi singapore vào ngày 31/12/2011. Hiện tại mình có một số vấn đề hy vọng các bạn có thể tư vấn giúp.
1/ Mình đến Sing ngày 31/12/2011, dự tính ngày 1/1/2012 mình sẽ đi USS, tính book vé online, nhưng trên web hiện tại đã hết vé, theo mình biết la ở Sing vẫn còn vài nơi bán vé trực tiếp như la Singapore Visitor, không biết có bạn nào có thể mua giúp mình 2 vé daily peak pass được ko? mình sẽ gửi tiền lại và đáp lễ xứng đáng. :))
2/Mình đến Sing vào dịp tết dương lịch nên ngoài xem pháo hoa ra không biết theo kinh nghiệm các bạn bên đó, thì còn event nào khác ko? (Ah nhác đến xem pháo hoa thì các bạn co kinh nghiệm gì ko? ví dụ như nên đến đâu để xem tốt. v.v.)
Cám ơn sự giúp đỡ của các bạn

Littlefoot
10-09-2011, 10:58
2/Mình đến Sing vào dịp tết dương lịch nên ngoài xem pháo hoa ra không biết theo kinh nghiệm các bạn bên đó, thì còn event nào khác ko? (Ah nhác đến xem pháo hoa thì các bạn co kinh nghiệm gì ko? ví dụ như nên đến đâu để xem tốt. v.v.)

Bạn xem ở đây:

http://www.etour-singapore.com/fireworks-in-singapore.html

echcon46
11-09-2011, 14:56
Xin chào các anh chị! Em lần đầu tiên du lịch nước ngoài lại đi theo dạng balo này nên cũng có ít nhiều vấn đề chưa rõ nên mong mọi người giải đáp giúp em. Em đã tham khảo những bài viết cùng chủ đề của các thành viên khác và tự lên cho mình 1 lịch trình riêng. Mọi người cho ý kiến giúp em nha!
Xuất phát: 4/11 đến Sing 5/11 (12AM): em sẽ ngủ bụi tại sân bay đến sáng, đi MRT về hoste Cozy( Vì vị trí và giá cả nữa ah).
Ngày 1 (5/11): Sáng: Botanic garden
Chiều: Merlon Park, Esplanade, Suntec City
Tối: Marina Sand, Clark Quay
Ngày 2 (6/11): Sáng: Singapore Zoo
Tối:Night Safara
Ngày 3 ( 7/11): Sáng: Jurong Bird Park
Chiều: Orchard street
Tối: Chinatown, little In, City Hall, Chinese Garden và Japanese Garden
Ngày 4 ( 8/11): USS và Sentosa, Vivo city
Ngày 5 (9/11) : Sáng: Bugis street, Arab street
Trưa: check out ra sân bay. Check in lúc 2h cho chuyến bay 4h
Anh chị cho em hỏi lịch có bất hợp lý chỗ nào không ah? Thời gian có gấp rút quá không? Em cố xếp cho thuận tiện thời gian và tuyến đường. Em cảm ơn nhiều!

knightley
11-09-2011, 18:56
hi mọi người,
Lên lịch trình mà quên mất thông tin này. Ở Sing có dùng thẻ gọi điện thoại công cộng không, hay dùng coin? Hay mua sim di động? CÁi nào ok hơn vậy? Giá gọi về VN thì tính thế nào?Thanks mọi người.

Thanhnienxame
11-09-2011, 21:13
@knightley: Ở Sing cũng có bốt điện thoại nhưng không nhiều và cũng không tiện, khuyên bạn nên mua 1 sim di động, nhớ hỏi mua sim M1 nhé. Bạn mua cái 18$ là đủ cho bạn gọi điện thoải mái với người thân rồi, giá cước gọi về VN đối với mạng M1 không đắt đâu (chỉ khoảng 2k VND cho 1p gọi, cách gọi thì bấm 021 84 9xxxxxxxxx)

nicegirl87
12-09-2011, 14:07
Lần này em sang Sing tiếp để xem Linking park, nhưng khổ nỗi lại đúng dịp đua xe, nên tìm những hostel mà các anh/chị recommend hoặc mấy cái rating cao trên hostelworld toàn bị hết chỗ, huhu, lần trước em ở nhờ bạn rồi nên ngại, muốn ra hostel ở. Các anh/chị/em nào có thông tin về hostel hoặc homestay vẫn còn chỗ thì cho em biết với nhé.

linhnam
12-09-2011, 14:33
Xin chào các anh chị! Em lần đầu tiên du lịch nước ngoài lại đi theo dạng balo này nên cũng có ít nhiều vấn đề chưa rõ nên mong mọi người giải đáp giúp em. Em đã tham khảo những bài viết cùng chủ đề của các thành viên khác và tự lên cho mình 1 lịch trình riêng. Mọi người cho ý kiến giúp em nha!
Xuất phát: 4/11 đến Sing 5/11 (12AM): em sẽ ngủ bụi tại sân bay đến sáng, đi MRT về hoste Cozy( Vì vị trí và giá cả nữa ah).
Ngày 1 (5/11): Sáng: Botanic garden
Chiều: Merlon Park, Esplanade, Suntec City
Tối: Marina Sand, Clark Quay
Ngày 2 (6/11): Sáng: Singapore Zoo
Tối:Night Safara
Ngày 3 ( 7/11): Sáng: Jurong Bird Park
Chiều: Orchard street
Tối: Chinatown, little In, City Hall, Chinese Garden và Japanese Garden
Ngày 4 ( 8/11): USS và Sentosa, Vivo city
Ngày 5 (9/11) : Sáng: Bugis street, Arab street
Trưa: check out ra sân bay. Check in lúc 2h cho chuyến bay 4h
Anh chị cho em hỏi lịch có bất hợp lý chỗ nào không ah? Thời gian có gấp rút quá không? Em cố xếp cho thuận tiện thời gian và tuyến đường. Em cảm ơn nhiều!

Botanic mà bạn đi nửa ngày thì hơi nhiều đó! lại đi balo - chí ít phải đi 2 người mới thíc thăm điểm này! Có thể kết hợp với vườn chim bạn ah - zoo nữa!

Xin chào các bạn, sắp tới mình cũng đi singapore vào ngày 31/12/2011. Hiện tại mình có một số vấn đề hy vọng các bạn có thể tư vấn giúp.
1/ Mình đến Sing ngày 31/12/2011, dự tính ngày 1/1/2012 mình sẽ đi USS, tính book vé online, nhưng trên web hiện tại đã hết vé, theo mình biết la ở Sing vẫn còn vài nơi bán vé trực tiếp như la Singapore Visitor, không biết có bạn nào có thể mua giúp mình 2 vé daily peak pass được ko? mình sẽ gửi tiền lại và đáp lễ xứng đáng. :))

Mình đi Sing trong tháng này - mình chưa biết có mua trực tiếp vé như bạn nói hay không - nhưng sẽ cố gắng giúp bạn nha! bạn có thể pm vào hộp thư số đt nha!

poly
12-09-2011, 14:50

Tham khảo nhé bạn
https://www.phuot.vn/threads/25479-V%C3%A0i-h%C3%ACnh-%E1%BA%A3nh-ng%C3%A0y-Qu%E1%BB%91c-Kh%C3%A1nh-Singapore-9-8-2011

Littlefoot
12-09-2011, 17:25
Lần này em sang Sing tiếp để xem Linking park, nhưng khổ nỗi lại đúng dịp đua xe, nên tìm những hostel mà các anh/chị recommend hoặc mấy cái rating cao trên hostelworld toàn bị hết chỗ, huhu, lần trước em ở nhờ bạn rồi nên ngại, muốn ra hostel ở. Các anh/chị/em nào có thông tin về hostel hoặc homestay vẫn còn chỗ thì cho em biết với nhé.

Bạn thử add nick và hỏi nhà bạn này xem còn phòng không:

http://ttvnol.com/Singapore/1321895

http://s1102.photobucket.com/albums/g441/ddtdmax/Thue%20Nha%20Singapore/#!cpZZ2QQtppZZ24

Mình mới ở dịp 02/9 vừa rồi. Nhà ở Pear's Center, ngay Exit B và Exit E của ga Outtrampark, đi lại, ăn uống đều tiện. Nhà cửa phòng ốc đúng như trong quảng cáo luôn. Hai bạn chủ nhà đều trẻ và giúp đỡ bọn mình rất nhiều.

apple246
13-09-2011, 11:07
Cả nhà ơi cho em hỏi cái này với.
Em dự định giữa tháng 11 sẽ qua Sing mừng sinh nhật zai nhà em ( tầm từ 17 đến 25 ạ), hiện giờ em book vé trên Tiger Airway thì nó cho giá là 55USD chiều đi và 43USD chiều về ( Từ HAN nhé :D), cộng phí thuế các kiểu cũng tầm 300USD/ 2 người/ khứ hồi.
Cho em hỏi là em nên book ngay hay đợi canh giá tốt hơn ạ?

dulichbattrang
13-09-2011, 11:23
apple: Từ HN đi thì em thấy giá đó cũng tốt rồi, nếu chờ thêm thời gian thì giá sẽ cao hơn nhiều. Em cũng đi Sing vào thời điểm đó ( từ 18-22/11) nhưng đi từ HCM nên lúc em mua cũng 80USD ( đã mắc hơn trước thời điểm em mua 15 ngày, trước đó em đặt mua có 55 USD nhưng thẻ Visa bị lỗi không thanh toán được)

lady_kill3r
13-09-2011, 19:30
Anh chị cho em nhỏ hỏi. Tại sao phải mua vé USS online trước vậy? Vào dịp Christmas hoặc tết Tây bộ không còn vé sao? Em đến đó ngày 26/12 này, vậy giờ em làm thế nào để có vé? Cảm ơn anh chị. Trả lời giúp em nhé.

nhoc-teppi
14-09-2011, 10:11
Ơ, USs thông báo cái vụ Jurassic Park sữa chữa => vậy là ko đi dc rồi :((((((

Jurassic Park Rapids Adventure® will be undergoing enhancement works from 10 August 2011, and will not be available to park guests. We anticipate that the attraction will reopen in early 2012
Mà cái adventure này là cái đi cần phải có áo mưa.....

Link đây mọi ng: http://www.rwsentosa.com/language/en-US/Attractions/UniversalStudiosSingapore/RidesShows/TheLostWorld

qn_princess
14-09-2011, 14:21
Mình đang lên plan tham quan ở Sing trong 3 ngày, có rất nhìu địa điểm tham quan và mọi người hướng dẫn rất cụ thể, tuy nhiên vẫn còn 2 nơi mình chưa thấy thông tin cụ thể lắm. Mình muốn đi thuyền trên sông vào buổi tối í, mà không biết mua vé ở đâu, cụ thể như thế nào. Điều thứ 2 là mình đạo thiên Chúa, đi dịp cuối tuần cũng muốn tìm 1 nhà thờ vừa tham quan vừa đi lễ nhưng ko có nhìu thông tin lắm. Mọi người giúp mình với nhé. Lần đầu tiên đi Sing 1 mình cũng hơi bối rối :D
Ah, tiện thể hỏi luôn nếu ai có biết 1 bar hay chỗ nào có khiêu vũ (ballroom dancing í) thì cho mình địa chỉ lun nha

bull15102007
14-09-2011, 14:42
Chào Cả Nhà!!!
Vc mình tháng 11 này lần đầu qua singapore du lịch, mình đã book vé máy bay rồi (bay ngày 11/11/2011). Mình cũng đã tìm hiểu thông tin trên phượt rồi, mình quyết định ở ABC hostel, mình đã Reservation trên trang wed của ABC hostel rồi nhưng mà ko thấy trả lời, các bạn có cách nào book đựơc ko, hay là mình Reservation là ok? nếu ai bít cách book thì hướng dẫn cho mình nha. Thanks you.

Mình gửi ngày hôm qua đến giờ chưa thấy họ mail cho mình, cũng đang nóng lòng ko bít sao nữa. Mình có cần gửi mail ko? nếu có gửi mail bạn có mail của ABC hostel ko, có thì cho mình đc mail nha. Thank you!!!

yilka
14-09-2011, 15:52
@ bull15102007: bạn gửi mail lần nữa cho ABC nhé: [email protected] , ku Kenix phụ trách booking thì phải, sẽ trả lời bạn, nếu sau 1 ngày ko thấy lại gửi lần nữa để follow up. Mình nghĩ đợt này ABC đang siêu bận vì Singapore F1 nên trả lời mail chậm, mình cũng phải gửi 2 lần mới xong cái booking :D

qn_princess
14-09-2011, 17:01
- 21h40: máy bay cất cánh.
- 00h35: đến Singapore, ngủ ở sân bay
- 6h00: làm thủ tục nhập cảnh, ra MRT về trung tâm (hostel ABC)

Ngày thứ 01 : Sentosa

- 7h: Ăn sáng tại FoodCourt gần chỗ ở
- 8h: Đón MRT đến và tham quan Vivo City
- 9h: Đi tàu điện trên không qua biển và đến đảo Sentosa
- 9h30: Tham quan và mua sắm chocolate tại Hershey’s Chocolate World – Thế giới của những viên Socola đầy màu sắc
- 10h30: Tham quan và chụp hình tượng đài Sư Tử tại Sentosa
- 11h: Tham quan bảo tàng sáp – Images of Singapore – Tái hiện lại thời kỳ lịch sử của Singapore từ hàng trăm năm về trước
- 12h: Ăn trưa tại Foodcourt của bãi biển Palawan Beach
- 13h: Tham quan pháo đài Southermost Point – ngắm toàn cảnh đảo Sentosa
- 14h: Tham quan bãi biển Palawan và Tajong Beach bằng Train đi dọc bờ biển
- 15h: Tắm biển tại bãi biển Tajong Beach
- 16h30: Tham quan khu phố người Hoa đặc trưng tại China Town
- 17h: Ăn chiều tại China Town
- 19h: Tham quan City Hall và nhà hát Esplanade Theatre
- 19h30 Tham quan và chụp hình tại vịnh Marina – Cầu Helix nổi tiếng
- 20h: Ngắm vịnh Marina về đêm. Tham qua cầu vòng Helix.
- 20h30: Đi thuyền trên sông ngắm thành phố về đêm
- 21h30: Xem trình diễn nhạc nước đặc sắc tại vịnh Marina Bay
Ngày thứ 2: Vườn hoa + Zoo
- 7h: Ăn sáng tại FoodCourt gần chỗ ở
- 8h: Tham qua khu vườn Botanic Garden
- 9h: Tham quan vườn Lan Orchid
- 11h Ăn trưa
- 12h: Đón MRT đi Zoo
- 17h: Quay về hostel
- 18h: ăn tối ở khu bugis hoặc đi ăn chilli crab ở geylang
- 20h: xem đua xe F1 (nếu lo xong vụ vé), không thì lang thang shopping, bar, dancing …
Ngày thứ 3:
- Còn chỗ nào chưa đi tranh thủ đi buổi sáng
- 11h: check out, gửi đồ ở hostel
- Đi shopping và ăn trưa ở 1 trung tâm nào đấy
- 17h: Đi MRT từ bugis ra sân bay về VN
- 19h40: tạm biệt Singapore, hẹn gặp lại :D

Mình sắp xếp lịch trình thế này, ngày 1 mình đi cùng 1 nhóm bạn trên sotaydulich, mọi người góp ý dùm cái chương trình hộ mình nhé, mình vẫn chưa lo xong vụ vé F1, haiz ... Còn buổi sáng ngày thứ 3 mình nên đi đâu? Lộ trình như vậy nếu không tính vé máy bay, hostel, shopping thì chi phí tầm bao nhiu nhỉ?

Littlefoot
14-09-2011, 20:10
Mình đang lên plan tham quan ở Sing trong 3 ngày, có rất nhìu địa điểm tham quan và mọi người hướng dẫn rất cụ thể, tuy nhiên vẫn còn 2 nơi mình chưa thấy thông tin cụ thể lắm. Mình muốn đi thuyền trên sông vào buổi tối í, mà không biết mua vé ở đâu, cụ thể như thế nào. Điều thứ 2 là mình đạo thiên Chúa, đi dịp cuối tuần cũng muốn tìm 1 nhà thờ vừa tham quan vừa đi lễ nhưng ko có nhìu thông tin lắm. Mọi người giúp mình với nhé. Lần đầu tiên đi Sing 1 mình cũng hơi bối rối :D
Ah, tiện thể hỏi luôn nếu ai có biết 1 bar hay chỗ nào có khiêu vũ (ballroom dancing í) thì cho mình địa chỉ lun nha

Về chỗ khiêu vũ, tối thứ Năm ở Clark Quay có nhảy Salsa free, đông vui nhộn nhịp lắm, nhưng bạn nhớ đi sớm. Ở đấy cũng có rất nhiều bar hát có nhạc sống. Bến thuyền cũng ở Clark Quay luôn.
https://www.clarkequay.com.sg/essentialguide/jul2010/images/trendspotting/latino.jpg

Nhà thờ thì bạn có thể đi Nhà thờ St Andrew's, một nhà thờ có kiến trúc rất đẹp. Địa chỉ: St Andrew's Cathedral; 11 St Andrew's Road. Cách đi như sau : Lên Exit B của City Hall MRT, rẽ tay trái vài bước là bắt đầu men theo tường rào của Nhà thờ rồi, bên kia đường thì là Funnal Mall, trung tâm điện tử lớn vào loại nhất ở Sing.

qn_princess
14-09-2011, 21:06
Cám ơn bạn rất nhìu, nhưng mình lại ở Sing từ 24-26/9, tức là thứ 7, CN và thứ 2, nhưng có lẽ mình sẽ ra khu Clark Quay xem thế nào. Bến thuyền ở khu đó, bạn mình nó đi theo tour nên giới thiệu chương trình đi thuyền ban đêm, bạn có biết giá vé và tour nó đi theo giờ hay thế nào ko?

Littlefoot
14-09-2011, 21:18
@qn_princess: Mình chưa thử đi bao giờ, toàn lang thang trên bờ. Bạn tham khảo ở đây nhé, đầy đủ lắm:

http://www.etour-singapore.com/singapore-river-cruise.html

Diem Hang Au My
15-09-2011, 14:21
Chào các " tiền bối", em là new member và cũng là new "phuoter". Em và bạn em sẽ đi Sing vào tháng 10 này, đi trọn được 3 ngày 3 đêm, và ở nhà người quen nên chì phí ở coi như là tiết kiệm thêm kha khá. Em có mấy câu hỏi xin các bậc tiền bối giúp giải đáp, em xin cám ơn trước.
1/ Vé máy bay Jetstar ghi giờ đến là 12h35 PM, vậy tụi em ngủ lại sân bay là tốt nhất fải không ạ? Nhà người wen ở Bedok South Avenue1 nhưng giờ đó chỉ đi tãi, tốn gấp 8 lần RMT *o*
2/ Muốn mua sim dt M1 thì mua tại san bay có đựoc không ạ?
3/ Thẻ Singapore Pass day thì mua ở đâu và dùng trong thời gian như thế nào, qua ngày là ko còn giá trị? Nếu dùng không hết thì có trảlại tiền không?
4/ Đi cable từ Mt Faber qua Sentosa có đáng để đi không? Đi bộ qua cầu thì có xa không? Nếu đi Universal studio thì có phải mua vé vô Sentosa nữa không?
5/ Tụi em đi đầu tháng 10, xem xét mấy trang web của Universal và Sentosa thì ko phải mùa cao điểm nên chắc khỏi book vé đúng ko? Book vé thì có lợi gì thêm ko ạ? Vấn đề tụi em quan tâm nhất là ăn uống bên trong Uni, qua cái Interative map quảng cáo mấy gian đồ ăn từng khu thật quá là hấp dẫn, ko biết thực tế có vậy ko ạ? Xin nhờ các anh chị mách bảo.^^. Em tia mấy trò ở Sci-fi mà ko biết đivào thứ 6 thì có đủ đông khách để chơi không (có vẻ kén người chơi mà, lại ko phải peek nữa). Các trò chơi phải đủ ng mới được đúng ko ạ? Uni nhỏ hơn cả Đại Nam nên đi 1 ngày chắc là đi đc hết phải không a? Đithứ 7 tốt hơn chứ ạ? dĩnhiện là đống quá cũng cực mà vắng thì hơi buồn, nhất là ko được đi mấy cái special.
6/ Thời tiết Sing như thế nào vậy ạ? có mưa nhiều ko? Buôi trưa mà đi Universal thì có ổn ko?
7/ MRT chạy cách quãng là bao nhiệu vậy ạ? làm sao canh giờ đón xe. Tháy bảo là 11h30 là chuyến cuối mà coi trên map online (streetdirectory.com/asia_travel/)thì qua 11h đêm là chỉ còn bus. Mà trang web này có đúng kọ a? thấy tiện quá trời, tính cho cả thời gian, giá tiền tất cả phương tiện luôn.
8/ Mua đồ lưu niệm thì ở đâu là đẹp và tốt, giá phải chăng, đảm bảo ko bị lừa (tiền nào cuả nấy nên tụi em cũng ko ham của rẻ), có phải bargain ko ạ?
9/ Fastfood có ok ko ạh? Mc Donald va BurgerKing tính ra có gần với Lotte va KFC nhà mình ko ạ? Cải Ấn thì có hợp vệ sinh ko, có mắc hơn ở VN?(khu LittleIndian bị nói là dơ nên tụi em cũng hơi ngại)
Hiện tại thì tụi em mới suy tính đến đây, hy vọng là nhận được sự chỉ dẫn từ các tiền bối.

poly
15-09-2011, 14:57
4/ Đi cable từ Mt Faber qua Sentosa có đáng để đi không? Đi bộ qua cầu thì có xa không? Nếu đi Universal studio thì có phải mua vé vô Sentosa nữa không?
5/ Tụi em đi đầu tháng 10, xem xét mấy trang web của Universal và Sentosa thì ko phải mùa cao điểm nên chắc khỏi book vé đúng ko? Book vé thì có lợi gì thêm ko ạ? Vấn đề tụi em quan tâm nhất là ăn uống bên trong Uni, qua cái Interative map quảng cáo mấy gian đồ ăn từng khu thật quá là hấp dẫn, ko biết thực tế có vậy ko ạ? Xin nhờ các anh chị mách bảo.^^. Em tia mấy trò ở Sci-fi mà ko biết đivào thứ 6 thì có đủ đông khách để chơi không (có vẻ kén người chơi mà, lại ko phải peek nữa). Các trò chơi phải đủ ng mới được đúng ko ạ? Uni nhỏ hơn cả Đại Nam nên đi 1 ngày chắc là đi đc hết phải không a? Đithứ 7 tốt hơn chứ ạ? dĩnhiện là đống quá cũng cực mà vắng thì hơi buồn, nhất là ko được đi mấy cái special.
Hiện tại thì tụi em mới suy tính đến đây, hy vọng là nhận được sự chỉ dẫn từ các tiền bối.

Bạn tham khảo bài viết #893 của poly ngay trang trước nhé.

drquachloc
15-09-2011, 16:13
Chào các bạn,
Tuần tới mình có chuyến du lịch tự túc qua Sing với gia đình, bay bằng hãng Tiger Airways. Tới sân bay Budget Terminal / Changi là tầm 12h đêm. Hotel mình book là Fragrance Ruby ở Lorong 20 Geyland ( MRT Aljunied). Vậy 12h đêm thì MRT ở Changi còn hoạt động không? Hay là phải đi bus hoặc taxi (mắc!) về hotel.
Thẻ EZlink bán ở tất cả các trạm MRT đúng không các bạn?
Mong là chuyến đi này có nhiều điều thú vị để chia sẻ với phuot.com:)

poly
15-09-2011, 16:37
Vậy 12h đêm thì MRT ở Changi còn hoạt động không? Hay là phải đi bus hoặc taxi (mắc!) về hotel.

12g đêm ko còn MRT nhé bạn, sợ tốn tiền taxi thì ngủ lại sb sân bay
https://www.phuot.vn/threads/25433-Du-l%E1%BB%8Bch-b%E1%BB%A5i-Singapore-Ng%E1%BB%A7-b%E1%BB%A5i-t%E1%BA%A1i-s%C3%A2n-bay-Changi

Thẻ EZlink bán ở tất cả các trạm MRT

drquachloc
15-09-2011, 16:42
@poly:
Vậy bạn có biết nếu đi xe bus thì còn chuyến hay không, giá cước taxi là khoảng bao nhiêu? (đi gia đình có em bé và người lớn tuổi nên không ở lại sân bay được. Thanks.

Littlefoot
15-09-2011, 18:14
Chào các bạn,
Tuần tới mình có chuyến du lịch tự túc qua Sing với gia đình, bay bằng hãng Tiger Airways. Tới sân bay Budget Terminal / Changi là tầm 12h đêm. Hotel mình book là Fragrance Ruby ở Lorong 20 Geyland ( MRT Aljunied). Vậy 12h đêm thì MRT ở Changi còn hoạt động không? Hay là phải đi bus hoặc taxi (mắc!) về hotel.
Mong là chuyến đi này có nhiều điều thú vị để chia sẻ với phuot.com:)

Theo website của sân bay thì chuyến bus cuối cùng là 12h đêm. Nếu bạn xuống máy bay rồi làm thủ tục check out chắc cũng sẽ không kịp.

http://www.changiairport.com/getting-around/to-and-from-airport/buses

Hơn nữa, nếu đi bus bạn phải sang Terminal 2. Shuttle bus miễn phí từ Budget Terminal sang Terminal 2 ban đêm 20 phút mới có một chuyến, chưa kể xếp hàng chờ bus đi tiếp về KS rồi lại đi bộ từ bus stop về KS.

Bạn nên đi taxi, ra khỏi cửa ra, bạn rẽ qua trái vài chục bước là bãi xe taxi, giá 1 cuốc taxi giờ đó tầm hơn 20 đô chút thôi (vì như mình đi vào trung tâm giờ đó là 25 đô, ngoài ra bạn có thể tham khảo ở đây:

http://www.worldtaximeter.com/singapore/changi+airport/20+LORONG+6+GEYLANG+Dot+SINGAPORE+399174,

Thẻ Ezlink có thể mua ở đầu ga MRT (ở Service Center) hoặc ở các cửa hàng Seven Eleven, nhưng ở ga thì rẻ hơn. Bạn nên mua thẻ và top up thêm luôn 10 SGD để đỡ phải top up nhiều lần. Khi về đến ga cuối thì lại vào Service Center để rút hết tiền ra.

chikaku
16-09-2011, 14:14
Chào các anh chị!

Sau khi tham khảo thông tin du lịch về Sing và Malay. Em vạch ra lịch trình của em như sau, các anh chị xem và tư vấn cho em với nhé! Thứ 3 tuần sau (20/9) là em bay rồi.

NGÀY 1: SGN - SIN - KUL

Em book vé của TA, bay đến Changi là 12:10. Check in xong hết em sẽ về khách sạn 81 Orchid ở Geylang gửi hành lý. Dự kiến khởi hành từ Hotel đi tham quan từ 15:00.

15h:00 - 19:00: Em dự định đi các nơi sau: City Hall, Raffle Palace, Esplanade, Merlion, Marina Bay, Cầu Helix, China Town,
19:30 - 21:00: Đi tàu ở Boat Quay, Suntec City để xem Fountain of Wealth. Sau khi kết thúc, em sẽ về Golden Mile lấy vé bus đi Kuala Lumpur chuyến 22:30

NGÀY 2: KUALA LUMPUR

Tầm 4am em sẽ đến KL, sẽ đến Petronas Twin Tower xếp hàng lấy vé lên Skybridge, tranh thủ lên chuyến sớm nhất.
10:00 - KL Monorail, Lake Garden
14:00 - Putrajaya
19:00 - Đi Time Square, Merdeka Square, Central Market, (Thánh đường Hồi giáo Masjid Jamek, tòa nhà Sultan Abdul Samad - nếu kịp)
23:00 - KL Sentral, đi train về Sing.

NGÀY 3: SENTOSA

06:30 - Checkpoint, bus về Little India, dạo khu LA: Mustafa, Sim Lim, Bugis Juntion

12:00 - Về khách sạn check in

14:00 - Sentosa: bảo tàng sáp, thế giới nước và cá heo, Vivocity, song of sea

21:00 - Về Clarke Quay chơi

23:00 - Về khách sạn

NGÀY 4: SIN - HCMC

Em có các câu hỏi sau cần anh chị ở đây giúp đỡ:

1. Ngày 1 của e như vậy, e có đi kịp để 7pm về Boat Quay đi du thuyền và xem Suntec City không ạ? Muốn lên tầng trên cùng của Marina có được không? Chi phí này là bao nhiêu?

2. Ngày 2 em đến KL khá sớm như vậy, có phương tiện nào cho em đi đến Twin Tower để xếp hàng lấy vé không? Mấy giờ thì Twin Tower mở cửa cho mình xếp hàng?

3. Đi tour tham quan bằng Monorail thì mua vé ở đâu? Đón tàu ở đâu? Đi Monorail và Lake Garden trong 4 tiếng có kịp không? Nếu không, em có thể đi Patrajaya vào khoảng 3h chiều được không?

Nếu lịch trình ở Kuala Lumpur của em không hợp lý. Với chừng đó địa điểm, các anh chị có thể giúp em sắp xếp sao cho hợp lý được không ạ?

4. Em bay chuyến 13:00, vậy sáng đó em dạo phố Orchard có kịp không các anh chị? Em ở khu Geylang đến Orchard rồi về khách sạn - ra sân bay thì có ổn không ạ?

drquachloc
16-09-2011, 16:25
Chào các bạn,
Các bạn có kinh nghiệm sử dụng sim 3G của Singtel cho Iphone không? Mình có phần mềm gothere.sg (phần mềm dẫn đường Singapore) rất hay của IP mà phải có kết nối Internet mới sử dụng được. Giá cả và cách dùng sim 3G thế nào. Thanks much.

lilac
16-09-2011, 17:18
@chikaku:

1. Ngày 1: em nên bỏ qua Chinatown.
& nếu em muốn đi Suntec City thì nên bỏ qua du thuyền trên Boat Quay & ngược lại. Vì thgian du thuyền cũng cỡ 1-2h đó.

Để lên tầng thượng của Marina Bay Sands phải mua vé lên Sky Park, giá 20S$ & theo chị là ko đáng. :)

2. Ngày 2: Em đến KL lúc chưa có phương tiện công cộng nào làm việc, em chỉ có thể đến Twins Tower bằng taxi.
Twins Tower mở cửa cho xếp hàng từ 5AM. Nhưng đến 8:30 AM mới bắt đầu tiến hành bán vé. :P

3. Tham quan bằng monorail thì em cứ lên monorail mà đi thôi, mua vé từng trạm & đi, ko có tour em nha. monorail là 1 dạng tàu điện trên không, nên chị ko hiểu ý em khi em hỏi "đi monorail" & tham quan Lake garden.
Lake Garden rất lớn. Muốn đi tham quan hết cũng mất cả ngày. Tuy nhiên, cũng ko đáng xem lắm đâu (ngoài vườn chim). Em có thể bỏ qua điểm này nếu ko thật sự thích.
Ngày 2 của em có vấn đề khi em sắp xếp đi Merdeka Square & Masjd Jamek sau khi tham quan Putrujaya.
Theo chị, ngày hnay em nên sắp xếp thế này:
- Sáng: Twins Tower, Masjd Jamek, Merdeka Square, Central Market.
- Chiều: Putrujaya
- Tối: Time Square.

4. Các mall ở Orchard gần 9AM mới bắt đầu mở cửa. Em bay chuyến 1PM thì 10:30AM là đã phải ra sân bay rồi, nên chị nghĩ là sáng đó em chỉ nên đi lòng vòng khu vực gần khách sạn thôi.
:)

knightley
16-09-2011, 20:50
lilac ơi, cho k hỏi thêm luôn. Tình hình là sẽ check out lúc 5h sáng để kịp sân bay chuyến 7h sáng về nhà. Giờ này taxi đi từ Geylang ra changi thì khoảng bi nhiu tiền? Thanks nhièu nhen!