PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Singapore (Phần 2)

Pages : 1 [2] 3 4 5

bibi7489
07-05-2011, 23:55
@conlele: Hôm mình đi, gửi locker ở Jurassic Park 4S$/h lận. Thế là mình mất 8S$ thật là đau. Mình thấy ai cũng gửi nên gửi theo luôn :((.

Con trai uống nước sao cũng được chứ con gái nên uống chai nhìn sẽ duyên dáng hơn :).

@ tran_tri_kien: Nhắc đến trà sữa mới nhớ. Trong lúc tìm đường đến hostel mình vô tình thấy quán trà sữa KOI trên đường Victoria (qua khỏi Bugis Junction), sẵn đang khát nước chị em mình ghé vào mua. Tưởng giống như ở VN, chọn rồi đi qua quầy pha chế lấy, ai dè họ bảo mình nhìn bảng điện tử be bé thấy số đến lượt thì lấy. Ôi, uống trà sữa lấy số như ở ngân hàng thật là đáng ngạc nhiên. Có lẽ quen uống trà sữa ở VN nên mình thấy trà sữa ở Sing ko ngon vì họ pha lạt nhưng mật ong trân châu thì hợp khẩu vị hơn. Tất nhiên, trà sữa cũng là một thức uống ko rẻ :(.

chauhien
08-05-2011, 14:55
Bạn ơi, cho mình hỏi cái này ngoài lề 1 chút nha!!!
Passport của mình tới tháng 08/2011 sẽ hết hạn, mình đã lên mạng search thông tin về thủ tục gia hạn, có thông tin nói rằng, có thể gia hạn qua đường bưu điện chỉ cần điền vào mãu TK2, mấy tấm hình và passport cũ (ko cần công chứng gì hết) đóng lệ phí vậy là ok, nhưng hôm nay mình đã đi tới Bưu điện Q.3 và Bưu điện TP, cả 02 nơi đều y/c mình phải điền vào mẫu form và fải có xác nhận của CA địa phương. Họ còn tư vấn thêm như vầy: vì passport của mình còn hạn sử dụng, mình nên tới Nguyễn Trãi để làm mới, nếu trực tiếp tới thì mình ko cần phải đi công chứng gì hết vì lúc đó họ sẽ nhận dạng mình luôn; còn trong trường hớp hộ chiếu đã hết hạn sử dụng thì mới lên Nguyễn Du để gia hạn.

Vậy mình nên làm sao đây? Các bạn có kinh nghiệm chỉ mình với..... Mình cám ơn!

tran_tri_kien
08-05-2011, 22:39
Gia hạn thì ra Nguyễn Trãi làm mà bạn ơi

Nhanh lắm, cứ điền form xong nộp đóng lệ phí rùi nó hẹn ngày đến lấy bình thường mà

balo
09-05-2011, 12:36
Cho nhà em hỏi tổng chi phí cho một chuyến đi Singapore 5 ngày 4 đêm thì hết khoảng bao nhiêu nhỉ? Tất nhiên không bao gồm mua sắm cá nhân!

Một người đi, chi phí như sau:

Vé máy bay mua Tiger Airways giá rẻ tầm 100-120$
Khách sạn ở phòng dorm tầm 15$/ngày, 4 ngày hết 60$
Ăn uống ở Sing ko mắc, tầm 20$/ngày là đủ, 4 ngày 80$
Tổng cộng chi phí là 260$ cho 4 ngày 5 đêm

Chúc bác đi vui vẻ!

tran_tri_kien
09-05-2011, 15:05
Thế bạn định đi bộ àh?!

Rùi tiền vé tham quan các điểm

Riêng USS là 66S$ cho ngày thường và 72S$ cho cuối tuần

huonggiangf1
09-05-2011, 16:07
Đồng ý với Kiên. Hơn nữa chi phí bạn balo đưa ra là mức thấp nhất, tuy nhiên đối với một người mới sang lần đầu và chưa nhiều thông tin như anh hero mà để mức chi phí này anh ấy dễ bị sốc khi sang đó lắm:

- Dorm 15$S/đêm chỉ có ở Cozy Backpacker Guesthouse, mà là loại mixed dorm 6 giường ấy chứ ko phải 4 giường nhé, loại 4 giường là 18$S/đêm. Chứ như ABC thì chẳng bao giờ có giá ấy, chưa nói đến mấy cái khác.

- Ăn 20$S/ngày phải nói là thấp, basic cực kỳ basic. Chưa kể anh hero sẽ muốn ăn đặc sản như Chili Crab, cháo ếch, trà sữa, chè... thì ko thể có giá đó được. Mà chẳng lẽ đi Sing lần đầu lại chỉ toàn ăn cơm với mỳ.

tran_tri_kien
09-05-2011, 17:23
Food count thì tầm 5S$/ phần ăn nước 3S$ Giang nhỉ? (mình ăn Food Count ở Orchard trung tâm Takashimay)

Chili Grab và cháo ếch thì nhiều người nói đến rùi mình không nhắc lại giá cả

Mc Donald phần combo 2 (Hamb + Khoai tây chiên + nước lớn) cũng phải 9,5 S$ rùi nhé

Rùi chưa kẻ Laksa nữa nhé mình không nhớ rõ giá nhưng tầm 5-10S$ (ăn ở ngay Bugis có quán cafe sáng nhé, tìm mãi mà chả thấy Recipt của quán này :( )

GOAL
10-05-2011, 01:04
Chà ! Thấy có nhiều bạn hỏi chi phí cho chuyến đi quá nhỉ ? Mình lôi cái lịch trình đi bụi ( lần đầu tiên đi Sing và chỉ cóp nhặt thông tin từ Phượt ) hùi đầu năm 2011 của mình ra pót lên để các bạn tham khảo nha ( cái này cũng là trả lời chung luôn cho mấy bạn đã P.M hỏi mình làm thế nào mà xài tổng cộng không đến 7 triệu trong vòng 5 ngày 4 đêm tại Singapore ) .
;)
Cụ tỉ mình đi như sau :
- Ngày 1 : đến Sing đầu giờ chiều . Check in phòng xong là bươn bả ra ngay Sentosa để mua vé nhạc nước Song Of The Sea ( 10SGD ) và Universal Studios ( 66SGD ) cho ngày mai . Lượn vòng vòng quanh Sentosa đến tối xem nhạc nước rùi về .
- Ngày 2 : sáng sớm ghé Merlion Park , Esplanade Theatre , ngó nghiêng ké luôn cái Singapore Flyer và Marina Bay kế bên . Từ 10h sáng đến 10h đêm sau đó là chết dí trong Universal Studios .
- Ngày 3 : sáng đi Zoo ( 14SGD ) . Chiều lòng vòng Little India , China Town ... ăn cháo ếch ( 8SGD ) . Tối đi Suntec City xem Fountain Of Wealth .
- Ngày 4 : sáng đi Jurong Bird Park ( 18SGD ) . Chiều đi Chinese/Japanese Garden , Botanic Garden . Tối lội khu Bugis Street ...
- Ngày 5 : trả phòng . Gửi đồ ở Nhà trọ . Trong buổi sáng cuối cùng này mình đi loanh quanh National Museum ( 10SGD ) , Art Museum ( 3SGD ) , Armenian Church , Buddha Tooth Relic Temple & Museum , Sri Mariammam Temple , Elgin Bridge , Parliament House , Đài tưởng niệm City Hall ... đến 2h chiều quay về Nhà trọ lấy đồ rùi tất tả ra sân bay .
:)
* Cộng mấy cái mình có ghi giá tiền ra kế bên ( cái nào mình không ghi thì cứ tự nhiên hiểu là nó free nhá các bác ) : 130SGD
* Cộng tiền 4 ngày phòng trọ ( mình và nhỏ bạn ở phòng Twin giá 45SGD/ngày , nếu ở dorm sẽ còn rẻ hơn ) : 90SGD
* Cộng tiền ăn uống trong 5 ngày ( ngày 1 và ngày 5 chỉ tốn tiền cho 1 bữa , các ngày còn lại thì bữa sáng miễn phí với bánh mì và cafe sữa ở nhà trọ , bữa trưa + tối ăn cơm ở mấy cái Food Court trên đường đi hoặc về , chỗ nào cũng chỉ từ 2SGD - 5SGD , ngày đi Universal Studios do có voucher nên cũng chỉ tốn 5SGD cho bữa trưa trong Discovery Food Court , "đặc sản" thì chỉ ăn cháo ếch và uống dừa Mã Lai hay Thái Lan gì đó , chứ mình không ăn cay được và dị ứng với hải sản nên gạch bỏ ngay cái món Chilli Crab , mình cũng không thích trà sữa hay chè , nhưng cũng có thử qua món trà sữa ) : 20SGD
* Cộng tiền đi lại ( xài thẻ EZ đi MRT + bus , thà đi bộ cương quyết không đi Taxi , hí hí ) : 30SGD
* Cộng phát sinh linh tinh : 10SGD
=>>> Tất tần tật là : 280SGD .
:D
Từ đó suy ra , thật dễ hiểu vì sao ngày đi mình cương quyết dắt túi đúng 300SGD đến ngày về vẫn còn tiền dư tiền để làm cuộc thí nghiệm đổi tiền tại sân bay TSN xem xem tỉ giá chênh lệch thế nào so với ở ngoài .

300SGD là chưa cộng giá vé máy bay vào . Vì tùy từng thời điểm mà giá vé đắt - rẻ khác nhau , tùy vào mua ở đại lý hay book online , các bác dự định mua vé theo trường phái nào thì cứ cộng thêm vào . Nhưng theo mình thì giá vé sẽ không quá 2 triệu đâu ạ .

Thế nhá ! Bác nào muốn xài không hết 300SGD thì cứ đi y chang như mình đi . Dĩ nhiên là không có những từ như : shopping hay mua sắm trong lịch trình đó nghen . (NO) Thiệt ra mấy buổi tối đi chơi về là cũng mệt phờ người rồi ( vì đi bộ cả ngày ) nên thôi không còn ham muốn gì với mấy cái Mall hết á . Ehheh ... :LL .
Nếu đi khác với mình thì cứ trừ tiền của địa điểm đó ra hoặc cộng thêm tiền của những địa điểm khác vô thì có thể áng chừng được Tổng chi phí là bao nhiêu rùi heng .

Chúc các bác có 1 chuyến đi vui - bổ - rẻ .
(BB)

khunglongvkc
10-05-2011, 10:09
Các bạn update tình hình bạn Merlion trong link bên dưới nha, thời điểm này vẫn chưa chụp hình được.
http://sparklette.net/travel/singapore/merlion-hotel/

tran_tri_kien
10-05-2011, 15:35
Giá chuẩn rùi đấy, nếu dư giả tí thì mình cho 1 bữa ăn 8$ nhé vị chi 1 ngày ăn hết 25S$/ người

Còn vé thì đã là giá cố định rùi

Nhắc lại việc voucher ở USS là bây giờ cái này nó không tặng nữa nhé (nên ăn trưa sẽ là 10-15S$ nhé)

whitecloud.hn
10-05-2011, 16:21
Nhóm mình định đặt hostel Beary Good (giá 22.15$ Sing) or River City Inn ( giá 21$ Sing). Bạn nào đã ở hostel này cho mình xin comment hoăc là có hostel nào vị trí gần MRT như hai cái này giá rẻ hơn thì recommend cho mình với. Thanks!

Schtroumpf
10-05-2011, 18:19
Bạn có thể đặt phòng ở The Hive Backpackers http://www.thehivebackpackers.com, giá mixed dorm là 20SGD còn female dorm thì 22SGD, gần MRT Boon Keng. Mình đã ở đây rồi, phòng sạch sẽ, có ăn sáng (bánh mì + mứt) miễn phí, free internet... ok lắm!

pjan
10-05-2011, 23:01
tôi và nhỏ em sắp đi Singapore.Các bạn đang sống và làm việc ở bên Sing cho tôi hỏi.Tôi ở gần trạm MRT Buona Vista,đường Ghim Moh ngày chủ nhật tôi muốn đi lễ nhà thờ.Các bạn có thể chỉ dùm tôi một nhà thờ gần nhất để tôi đến xem lệ vào sáng chủ nhật.Mặc dù đi chơi nhưng vẫn ko thể bỏ được lễ nhà thờ.Cảm ơn các bạn

tran_tri_kien
10-05-2011, 23:04
River City là 1 trong 2 INN được recomment trên internet đó bạn ơi.

http://www.rucksackinn.com/ Thằng này là thằng còn lại nè, cái này gần ngay thằng River City.

Ngoài ra rẻ hơn thì bạn về Bugis ABC nhé.

Anhnguyen
10-05-2011, 23:38
tôi và nhỏ em sắp đi Singapore.Các bạn đang sống và làm việc ở bên Sing cho tôi hỏi.Tôi ở gần trạm MRT Buona Vista,đường Ghim Moh ngày chủ nhật tôi muốn đi lễ nhà thờ.Các bạn có thể chỉ dùm tôi một nhà thờ gần nhất để tôi đến xem lệ vào sáng chủ nhật.Mặc dù đi chơi nhưng vẫn ko thể bỏ được lễ nhà thờ.Cảm ơn các bạn
Bên Sing nhiều nhà thờ lắm, bạn có thể hỏi người gần đấy, mình nhớ lúc còn học bên đó thì giữa Buona Vista và Clementi có 1 nhà thờ, vì thời gian đầu vừa sang mình ở Clementie 1 tháng nhưng mình học từ năm 2000 tới cuối 2003 thôi, sau này sang chơi vài lần thì lại ko đi khu đó :-)

khunglongvkc
11-05-2011, 11:41
Gần chỗ bạn ở thì mình không rõ nhưng lần trước mình đi chơi có ghé St. Andrew cathedral. http://en.wikipedia.org/wiki/St_Andrew%27s_Cathedral,_Singapore
Kiến trúc đẹp, trong nhà thờ có rất nhiều LCD để bạn theo dõi thánh lễ, lúc mình đến có người tới phát cho mình chương trình lễ, kinh bằng tiếng Anh rất tiện lợi. Bạn có thể đến tham quan rồi đi nhà thờ luôn.

abeille
11-05-2011, 18:43
@pjan: http://www.sjsm.org.sg/index.php/about-sjsm/our-services

yilka
12-05-2011, 10:08
@ junsuah: e vào www.gothere.sg để tìm đường đi lại trong Sing cho tiện, cứ đánh "from XYZ to ABC" là nó sẽ show cho e xem nên đi ntn.

Taxi Sing (và gần như nước nào cũng thế) tính 1.5 lần phí cho mỗi cuốc xe từ 12h đêm đến 6h sáng, kèm theo Midnight Surchage vài đô nữa.

tran_tri_kien
15-05-2011, 16:54
Mình xin giúp về việc đi MRT từ Changi về ABC nhé

Từ MRT Changi mọi người đi đến Tanah Marah change MRT (ở đây có 1 MRT chạy JOO KOO và 1 MRT chạy về Pasir Ris, mọi người chọn MRT đi Joo Koo nhé)

Lên MRT này mọi người đợi cho nó chạy đến ga Bugis (EW 12) là xuống

Từ đây có 2 hướng đi nhé (nói thế thui chứ nó là 2 bên đường vì 1 cái đi Bus 1 cái đi bộ :D :P)
1> Đi Bus từ Bugis về ABC
Từ trong MRT đi ra bạn rẽ tay trái (xuống MRT đi cầu thang cuốn để ra đường, bấm thẻ EZ link, ra ngay cửa có nhiều máy ATM và máy tự động Ez link) rẽ tay trái nhé

Bạn lên đường Victor Street

Ra đường Victor Street bạn sẽ thấy trạm Bus ngay kế chỗ đi xuống MRT
Đón những Bus này = Bus No: 2, 12, 33, 133A
Đi đến Stamford Pri School ( thực chất 1 - 2 chặng thui lên là nói bác tài ngay vì rất gần :D :P đi bộ chỉ mất 5min)
Xuống Bus băng qua đường là thấy ABC nằm trong đường Jalan Kubor Singapore (ngay đầu đường có cái Hotel cũng đẹp đẹp nhé)

2> Đi bộ từ Bugis - ABC

Từ trong MRT đi ra bạn rẽ tay phải (xuống MRT đi cầu thang cuốn để ra đường, bấm thẻ EZ link, ra ngay cửa có nhiều máy ATM và máy tự động Ez link) rẽ tay phải nhé

Đi theo bảng chỉ dẫn là ra Raffles hospital

Cũng là ra đường Victor Street bạn đi bộ thẳng về hướng Raffles hospital đến đường Jalan Kubor rẽ phải là thấy ABC luôn

P/s:
1> mình nghĩ là mọi người có con nhỏ và khi mới đến hành lý nhiều thì nên đi theo hướng thứ 1 và đón Bus đi cho khoẻ vì 1 chặng chả mất bao nhiểu tiền cả (ở SIN mình đã đi bộ nhiều rùi để dành sức cho việc đi bộ chơi bời tham quan)

2> Từ ABC ra Bugis MRT : đi ra khỏi ABC rẽ trái để đi về hướng Bugis MRT cũng có trạm Bus, đón Bus đi ra Bugis MRT cho khoẻ :D :P cũng chỉ 1 trạm là nó tới ngay cửa Bugis MRT :D

Mong giúp được mọi người

chauhien
16-05-2011, 16:23
Các bạn cho mình hỏi này chút nha, tại sao giá fòng niêm yết trên web http://www.hostelworld.com lại rẻ hơn giá trên website riêng của hostel vậy? VD footprint giá fòng dorm trên hostelworld là $17.73/đêm, trong khi đó giá trên website của footprints lại là 21$/đêm lận, vậy mình nên book fòng qua đâu đây? Vì kinh fí có hạn nên fải tính toán đủ bề hết.

À, xin lỗi, kiểm tra không kỹ, 1 cái là USD, một cái là SDG, nhưng các bạn cũng tư vấn dùm mình đi, nên book qua hostelworld hay book thẳng luôn, mình thấy footprint cũng được đúng ko?

lilac
16-05-2011, 17:25
Book qua hostelworld hay book thẳng cũng cùng giá với nhau. Book qua hostelworld sẽ bị charge 2$ (USD) tiền phí booking. :)
Mail qua cho Footprint hỏi cho chắc. :D

Dautay
16-05-2011, 18:12
Các bạn cho mình hỏi này chút nha, tại sao giá fòng niêm yết trên web http://www.hostelworld.com lại rẻ hơn giá trên website riêng của hostel vậy? VD footprint giá fòng dorm trên hostelworld là $17.73/đêm, trong khi đó giá trên website của footprints lại là 21$/đêm lận, vậy mình nên book fòng qua đâu đây? Vì kinh fí có hạn nên fải tính toán đủ bề hết.

À, xin lỗi, kiểm tra không kỹ, 1 cái là USD, một cái là SDG, nhưng các bạn cũng tư vấn dùm mình đi, nên book qua hostelworld hay book thẳng luôn, mình thấy footprint cũng được đúng ko?

Theo mình biết thì bạn cứ Booking trước khi qua đến Sin, lúc trước mình ở ABC, đối với ABC bạn nên mail trước và khi nó confirmed thì bạn in ra , khi qua đến nơi thì đến xem thấy thích thì ở, nó ko cần deposit gì cả mà giá rẻ hơn trực tiếp.

bichhai
16-05-2011, 21:15
Mọi người ơi, em đã book vé đi Sing từ 7/7 đến 12/7, giờ lên lịch trình, còn nhiều cái vướng mắc quá,mong mọi người xem rồi chỉ bảo giúp :(.

NGày 1 (7/7): Hạ cánh lúc 3h10p, về đến nơi nghỉ check in tầm 4h30.
Ngày này chắc chỉ lang thang dạo phố, đi nhà hát trái sầu riêng, qua cầu sang chỗ con sư tử, loanh quanh khu này ngắm tòa thị chính, nhà thờ St.Andrew, bảo tàng nghệ thuật, ăn tối ở No Signboard – nhà hát trái sầu riêng luôn.

Ngày 2 (8/7, Friday): Từ sáng đến 10AM: tranh thủ ra Merlion Park chụp hình ban 10AM - 6:30PM: Đi USS(nên mua vé oline trước không ạ ?)
7PM: Chạy sang Sentosa xem Song of the Sea
9PM: Quay lại USS xem Crane Dance.
Tối về lượn Vivo City ăn uống mua sắm luôn hay Clark Quay (Vivo mở đến mấy giờ ạ ??)

Ngày 3 (9/7)
9h: Đi Jurong Bird Park
Chiều đi Bugis, Sim Lim Sqare, Mustafa, Little India.
Ăn buffet lẩu hải sản ở Bugis.
Tối đi Clark Quay

Ngày 4 (10/7): Botanic Garden , National Orchid Garden, Orchard Road, Chinatown
Ăn cháo ếch

Ngày 5 (11/7): Chưa có lịch trình @_@ chỉ biết tối sẽ ở Clark Quay đến tầm sáng sáng rồi ra sân bay, vì 6 am hôm sau phải check in để 8 am bay, mà ngày cuối, sẽ không muốn ngủ phí :x.

GOAL
16-05-2011, 22:08
Mình thấy đa phần nhiều người pót lịch trình lên thì hay bị nói là "đi như ăn cướp" , "chạy giặc" ... Riêng hành trình của bạn rất ư là thong dong , thư thái . À . Có cái lấn cấn chiều ngày 1 bạn đã ghé Merlion rùi sao qua sáng ngày 2 thấy tấp vô đây tiếp thế nhỉ ? 2 lần cũng được , nhưng 1 buổi sáng hoắc và 1 buổi tối thui thì thích hơn ngắm cùng 1 lúc trời sáng . Với lại Clark Quay sát bên Merlion Park , Universal Studios nằm trên đảo Sentosa và National Orchid Garden ở bên trong Botanic Garden bạn nhé . Chúc an nhàn thưởng lãm heng . :)

lilac
16-05-2011, 22:26
@bichhai:
1. Bạn đi USS thứ 6, đã fix lịch rồi thì nên book vé ở nhà trước cho.. an toàn. Qua đó ko lo hết vé lại vỡ kế hoạch. Chưa kể là bạn đi T6, T2 đã về, nếu T6 hết vé thì chỉ còn T7, CN, T2. 2 ngày cuối tuần thì vé mắc mà đông, T2 thì sợ mệt, hành lý lỉnh kỉnh... Nên book online cho chủ động.

2. Vivo: Các shop mở cửa đến khoảng 10PM là hầu như đóng cửa. Nên sau khi xem xong Crane Dance quay lại ko biết còn mua sắm đc gì ko. :)

3. Lịch của bạn có vẻ rất an nhàn, thư thái. :)

bubu-myphelan
17-05-2011, 11:45
Mình recommend hostel River City Inn, rất ư là sạch sẽ, đi ra bus và MRT station chỉ khoảng 50m. Russack Inn và River City Inn cùng 1 chỗ, Rusack Inn lầu 3, còn River City Inn lầu 4 (tầng trệt tính là lầu 1 á). Nếu bạn nào plan đi USS ngày thứ 2, thì ngày đầu tiên đến nên ở đây, chiều dạo Clarke Quay, qua Merlion..., sáng hôm sau đi MRT line tím đến Vivo City luôn.

Mình mới đi Sing về còn sim Singtel (tài khoản 25SGD - hết hạn tháng 6/2011 và tài khoản 2SGD, het han tháng 9/2011). Bạn nào cần thì nhắn tin cho mình nhé. Mình sang lại giá 250k thôi. SDT: 0972.222.213. Mình có map và show time USS, muón lấy thì mình tặng lun.

bichhai
17-05-2011, 12:37
Cám ơn mọi ng nhiều,mọi ng nói vậy e thấy ngày t4 có vẻ hơi thảnh thơi,có nên đi thêm đâu ko ạ ? và ngày t5 từ sáng đến tối mọi ng có lời khuyên nào ko ạ ?? :d
Thêm nữa cho e hỏi mấy shop duty free trong sân bay mở 24/24 hay là cũng đóng lúc 10pm ạ ? nếu nó mở 24/24 thì đêm ngày 5 lang thang Clark Quay rồi đi sáng tinh mơ đi duty free mua sắm nốt :x

pizza
18-05-2011, 09:16
Chào các bác, em lần đầu vào phượt mong các bác chỉ giáo giùm em với ạ. Tháng 7 này em đi dự hội thảo bên Philippines định cho cả chồng và con đi cùng. Nhà em tính kết hợp sang Singapore du lịch luôn rồi mới sang Philppines sau. Em xin các bác góp ý giúp em mấy các vấn đề sau ạ:
1. Lịch trình nhà em sẽ là Hanoi- Singapore- Manila-Hanoi. Theo các bác thì em nên book vé của hãng nào thì giá rẻ ạ? Em đang nghĩ đến Tiger, JetStar hoặc Cebu. Không hiểu đi như nhà em thì làm thủ tục nhập cảnh vào Sing và Philippines có khó không ạ? Em đang sợ không biết lúc bay từ Sing sang Manila có bị hải quan Philippines vặn vẹo gì không.

2. Vì em có con nhỏ nên muốn book ks có private room included bathroom trong phòng mà giá cũng tầm vừa vừa tiền thôi. Theo các bác thì em nên book ở ks nào ạ? Em thấy có bác nói book hotel trên Tiger thì sẽ được discount. Các bác chỉ cho em cách book trên Tiger với ạ.

Mong các bác giúp em vụ này em xin cảm ơn các bác trước ạ.

conlele
18-05-2011, 10:13
2. Vì em có con nhỏ nên muốn book ks có private room included bathroom trong phòng mà giá cũng tầm vừa vừa tiền thôi. Theo các bác thì em nên book ở ks nào ạ?
Vừa rồi mình đi Sing có ở Hotel 81 Hollywood ở khu Geylang. Giá phòng book trên Agoda.com là 57 US$/đêm/phòng đôi (giá cuối tuần, giữa tuần chắc thấp hơn). Phòng ở được, sạch. Có bồn tắm, air-con, ấm nấu nước sôi siêu tốc, trà-cà phê miễn phí. Nói chung tầm tiền đó tính ra thì cũng ngang ngửa hay hơn ở hostel chút, nhưng được cái riêng tư. Ở khu Geylang này thì chi phí sinh hoạt, ăn uống rẻ. Gần chỗ ăn cháo ếch và chilli crab, và cũng gần chỗ "đèn đỏ" luôn nhé. Nhưng mình đi về khách sạn lúc 24h vẫn có thấy "ai" lang thang ngoài đường đâu, toàn ở trong nhà, liếc thấy qua cửa kính thôi mà!

Ở Sing thì hotel 81 có tới mấy chục cái khách sạn. Bạn thích ở khu nào thì chọn ở khu đó (ví dụ: bugis, chinatown...), xem địa chỉ các khách sạn ở đây: http://www.hotel81.com.sg/hotels.shtml.

* Còn một hệ thống khách sạn nữa giá cũng mềm (nghe nói chứ chưa ở qua), được anh em phượt lưu ý là: Fragrance Hotels. Hệ thống này mình chưa ở qua nên chưa dám ý kiến. Bạn tham khảo thêm: http://www.fragrancehotel.com/fragrance06/main.asp?action=hotel

Alexfr
18-05-2011, 13:51
@bichhai: Mình đã vô No - Signboard ở Nhà Hát Sầu Riêng, giá mắc kinh khủng tương đương với ăn bữa cơm tại KS Caraven.

bitis1103
19-05-2011, 00:34
Cho mình hỏi, mình ở Frankel Hostel (502A Changi Road, Singapore, 419905, Singapore), mình muốn đi MacRitchie Reservoir Park Singapore 298717 vậy mình nên đi MRT như thế nào? Thanks.

Kim Uyen
19-05-2011, 09:41
Các bạn vui lòng cho mình hỏi:
1. Các bạn có recommend đi Omni theatre xem phim IMAX (hay 3D IMAX?) và ở Vivo City cũng có cụm rạp chiếu phim IMAX. Vậy nên đi xem ở Omni hay Vivo và giá vé khoảng bao nhiêu?
2. Thẻ EZ link có hạn sử dụng như thẻ điện thoại không? Ví dụ như mình vẫn còn tiền trong thẻ nhưng mình không trả thẻ để lấy refund, mà để 1-2 năm sau mới qua sử dụng tiếp thì có ok không?
3. Ở budget terminal hoặc Tẻminal 2 - nơi đón MRT - có food court nào giá rẻ rẻ (so với vật giá bên Sin) không? Vì mình dẫn theo 1 em bé lâu năm (hơn 40 năm, hiihi) bụng bự ngại đi bộ và cứ 2-3 tiếng là kêu đói, mà xuống máy bay là 12h05 - giờ ăn trưa. Nếu không cho ăn sẽ không có sức đi MRT đến hotel.
Cảm ơn các bạn.

bitis1103
19-05-2011, 10:51
Cho em hỏi, lịch trình 4 ngày 3 đêm của em thế này có ổn ko vậy?
ngày 1: tới khách sạn, bắt đầu tham quan lúc 2pm
mac ritchie reservior
botanic garden
orchard road
mustafa center
ngày 2: sáng 6:30 ra khỏi nhà, tới sentosa, đi dạo biển và tham quan 1 số điểm mở cửa 24/24
9:00 đi sentosa nature discover
10:00 ghé qua The Merlion
10:30 đến 6:00 Pm: đóng đô ở USS
sau đó muốn tham quan Images of Sing, chơi Skyline Luge
7:40 xem Song of the Sea
chơi thêm 1 số trò như Tiger Sky Tower trc khi quay lại USS xem Crane Dance 9:00
quay về muốn đi ăn 1 xíu
ngày 3: bugis junction
suntec city
marina bay
china town
ngày 4: đi vòng vòng buổi sáng, trưa 12:00 ra sân bay

lilac
19-05-2011, 10:52
@pizza:
1. Anh/chị cứ online check giá vé máy bay của từng hãng. Vì 3 hãng Tiger, Jetstar, Cebu đều là hãng giá rẻ. Giá có thể khác nhau từng thời điểm, có thời điểm này hãng này rẻ, có khi hãng kia rẻ. Vì vậy kiểm tra để chọn là tốt nhất.
Thủ tục nhập cảnh ko có gì đâu ạ. Nhưng nhớ in hết vé máy bay ra mang theo, hải quan hỏi có cái mà show ra là xong ạ. Em cũng bay nối chặng vậy hoài, hải quan cũng ko làm gì hết ạ.
2. Nếu muốn book hotel trên Tiger thì em chỉ biết có 1 cách là mang vé máy bay ra phòng vé Tiger. :)
Ks private room có include bathroom thì anh/chị có thể thử với hệ thống ks 81 hoặc Fragrance. Còn ko thì chọn SEA Hotel, giá cũg tương đối. :)

@Kim Uyên:
1. Vụ phim IMAX em ko có ý kiến, vì chưa xem ở Vivo City. :) Giá 1 lần xem IMAX hình như 10S$.
2. Thẻ EZlink theo em thấy thì ko có hạn sử dụng, vì em dùng 1 cái thẻ đã 5 năm nay ko thấy bị báo lỗi.
3. Ở Budget Ter & Ter 2 đều có những quán ăn cũng tương đối. Ko có food court, chỉ có những quán riêng lẻ. Tuy nhiên, để đảm bảo giá, chị cứ ghé Mc Donal hay KFC, vì ở đâu giá cũng vậy. :)

pizza
19-05-2011, 11:39
Lilac ơi, cho tớ hỏi thêm là nhà tớ đi có bé 2,5 tuổi và tớ muốn mang sữa công thức cho bé đi có được không? Để ở hành lý ký gửi hay là xách tay. Cảm ơn bạn lần nữa nha.

lilac
19-05-2011, 14:09
@pizza: Vụ hành lý em cũng ko rành lắm vì em chưa mang bé theo bao giờ (em chưa có bé! :P) >.<.
Nhưng theo em cứ để trong hành lý ký gửi chắc ko sao ạ.

hanahan
19-05-2011, 15:39
Thẻ EZ Link có thời hạn đấy ạ, hình như là 5 năm. Lúc mình top up ở Terminal 2 thì nó in ra cho mình cái tờ này. Trên đó có ghi tiền trong thẻ còn bao nhiêu, số thẻ và ngày hết hạn nữa.

Có vấn đề này với Tiger Airways một chút xíu, không biết có ai gặp phải chưa cho mình hỏi thăm. Chẳng qua là bạn mình nó mua vé online của Tiger cho 3 người cùng chung 1 booking, ngày đi là 21/07 và ngày về 24/07. Nhưng trong đó có 1 người có công việc phải về ngày 23/07. Vào trang web của Tiger đổi ngày về (tốn 50 USD/người) thì tìm hoài không thấy cách nào nó cho đổi 1 người mà thấy toàn phải đổi cả 3 người. Như vậy không biết có cách nào khác ngoài cách mua lại vé chiều về tốn 60 USD cho riêng người đó không ạ?

pizza
20-05-2011, 08:26
@Lilac: Bạn ơi cho tớ hỏi thêm với. Như tớ đã nói là tớ sang Philippines để họp nhưng kết hợp đi du lich Singapore trước. Vậy, khi bay từ Sing sang Phil thì tớ sẽ nói với hải quan Phil là tớ sang Phil để du lịch hay để họp? Vì tớ sợ nếu nói đi họp thì nó lại bắt bẻ mình là tại sao không đi từ VN mà lại đi từ Sing. Cảm ơn bạn nhiều nha.

tuyetkha
20-05-2011, 09:36
cho mình hỏi là mình đã book ve rồi.nhưng hành lý 1 người chỉ có xách tay 7kg.lượt về mình muốn up size lên có được k.mình bôk online thì vào đâu bôk thấy nó ghi như vầy chẳng hiểu book thêm 20kg nữa lượt về như thế nào
chỉ giúp mình với
http://www.tigerairways.com/sg/en/luggage_upsize.php

Bạn muốn up size thì contact với số điện thoại hỗ trợ của TigerAir tại VN sđt 12060114 rồi bảo họ up lên cho.

Hoặc ko hôm về bạn cứ ra sân bay rồi ra quầy vé làm thủ tục up size mất 25$S đó.

yilka
20-05-2011, 09:50
Bạn có thể ghé China Town hoặc Lucky Plaza lầu 3, theo mình biết Lucky Plaza bán hàn nước hoa tester chất lượng hơn

Chuẩn đấy, nên ghé Lucky Plaza trên đường Orchard Road, có rất nhiều hàng tester để mua, chất lg xài ngon luôn, mà giá lại rẻ, giảm giá cho mọi mỹ phẩm và nước hoa :D

ah cho mình hỏi thêm là ở sing sale vào cuối tháng 5 đến 25/7 pk.great sale.

Cũng chuẩn luôn, Great Singapore Sale bắt đầu rồi đấy bạn 27/5 đến 24/7: http://www.greatsingaporesale.com.sg/2011/english-html/intro.html Giờ qua Sing là đâu đâu cũng thấy biển Sale, mà nó sale nghiêm chỉnh chứ ko phải hàng cũ đem ra bán hay tăng trước giảm sau như VN mình đâu :D

Schtroumpf
20-05-2011, 10:11
@Pizza: Bạn cứ bảo là đi họp, nó mà vặn vẹo thì nói luôn là tao muốn kết hợp đi du lịch ở Sing rồi mới sang họp sau, nếu mà đi họp trước rồi mới về Sing chơi thì tao không thu xếp được vì lúc đó tao bận một cuộc họp khác, blah blah blah... Cứ thẳng thắn mà trình bày, các bạn HQ cũng không đến nỗi làm khó khi biết bạn bận rộn thế đâu! :D

lilac
20-05-2011, 10:19
@pizza: Có sao nói vậy, bạn à. :)

Nếu nó hỏi sao ko đi từ VN, thì bạn cứ trả lời vì có chuyện phải qua Sing, ko sao hết. Nó cũng ko quá khắt khe đến vậy đâu. :)

Còn nếu ko, bạn cứ nói đi du lịch, cũng ko sao hết. :)

tran_tri_kien
20-05-2011, 20:18
@Lilac: Bạn ơi cho tớ hỏi thêm với. Như tớ đã nói là tớ sang Philippines để họp nhưng kết hợp đi du lich Singapore trước. Vậy, khi bay từ Sing sang Phil thì tớ sẽ nói với hải quan Phil là tớ sang Phil để du lịch hay để họp? Vì tớ sợ nếu nói đi họp thì nó lại bắt bẻ mình là tại sao không đi từ VN mà lại đi từ Sing. Cảm ơn bạn nhiều nha.

Chả việc gì phải bảo du lịch hay công tác cả bạn àh, nó cứ thấy vé máy bay của bạn SIN - Manila là nó ok hết :D :P

Chả hỏi gì đâu

Hôm mình đi, HCM - SIN đi Tiger khi check in, NV Tiger nó bắt mình show cái vé từ SIN đi 1 nước bất kỳ và mình hỏi thì đó là quy định mới của Tiger gì gì đó. Mình show xong nó cho check in và khi đến SIN, HQ chả hỏi câu nào cả (mình đi 1 nam 1 nữ) chả ai bị hỏi câu nào
Chỉ có khi từ Bali quay lại SIn để quay về VN thì nó hỏi là ở lại SIN bao lâu rùi mới về VN thế thui

Đừng lo lắng quá, cứ show được vé từ SIN đi 1 nước khác là ok hết

Gud luck

cho mình hỏi là mình đã book ve rồi.nhưng hành lý 1 người chỉ có xách tay 7kg.lượt về mình muốn up size lên có được k.mình bôk online thì vào đâu bôk thấy nó ghi như vầy chẳng hiểu book thêm 20kg nữa lượt về như thế nào
chỉ giúp mình với
http://www.tigerairways.com/sg/en/luggage_upsize.php

Hôm mình đi, HCM - SIn có 1 trường hợp giống như bạn

Mình thấy là NV của Tiger nó cho mua ngay tại Sân bay và phí bằng với phí mình mua trên Website lúc book vé

Nếu kỹ tính thì ra Tiger check lại trước nhé

Schtroumpf
20-05-2011, 22:36
@Tran_Tri_kien: Tất nhiên mua tại sb vẫn được nhưng sẽ giới hạn chỉ có 15kg là tối đa và mất khoản phí là 30S$, mắc hơn mua vé online nhiều chứ. Trừ phi em Only mua vé upgrade cho chặng về trước lúc bay 72 giờ thì mới có giá bằng giá web thôi.

pizza
20-05-2011, 23:08
Các bác ơi, em cần các bác chỉ giáo đây ạ. Em đi có con nhỏ muốn mang chút đồ ăn cho bé ( như đồ hộp, ruốc, mý, bánh...) vì em sợ bé đi nước ngoài không hợp đồ ăn lại không ăn được không hiểu Tiger có cho phép gửi vào hành lý ký gửi không ạ? HQ liệu có sờ gáy em không ạ :D

lilac
20-05-2011, 23:15
@pizza: Để vào hành lý ký gửi ok ạ. Có lần em còn để cả mực khô vào mang sang cho bạn nữa cơ, ko sao nhé! :)

pizza
20-05-2011, 23:18
Ui, lilac vẫn còn thức cơ à, hihi. Thế thì tớ yên tâm rùi. Many tks. Ah, có bạn nói chất lỏng phải cho vào túi zip lock lại đúng không bạn? và dung tích không quá 100ml? đấy là cho hành lý ký gủi hay xách tay hả bạn? Sorry vì tớ hỏi hơi nhiều, lần đầu đi Sing nên tớ cà rốt quá:D

lilac
20-05-2011, 23:36
@pizza: Đó là hành lý xách tay (thật ra nếu dưới 100ml thì ko cần zip lock :) ). Còn hành lý ký gửi thì ko cần cả 2 điều kiện: zip lock lẫn 100ml. :) ... Đi ngủ đây! :P Nhưng nếu còn thắc mắc, pizza cứ hỏi, nhiều bạn sẽ sẵn sàng trả lời mà. Ko sao, ai cũng có lần đầu. :P

tran_tri_kien
21-05-2011, 10:40
@Tran_Tri_kien: Tất nhiên mua tại sb vẫn được nhưng sẽ giới hạn chỉ có 15kg là tối đa và mất khoản phí là 30S$, mắc hơn mua vé online nhiều chứ. Trừ phi em Only mua vé upgrade cho chặng về trước lúc bay 72 giờ thì mới có giá bằng giá web thôi.

Em ko rõ nhưng hôm ở tân sân nhất, có 1 trường hợp ko mua hành lý ký gửi và mua ở sân bay mình thấy giá giống mua onl

onlyyou157
21-05-2011, 18:49
Cho mình hỏi mình muốn biết $ Mỹ đổ ra $ Sing thế nào thì xem ở đâu? Vì mình tính đem tiền Mỹ qua bên đó đổi sang tiền Sing. Không biết có lợi hơn không?

yilka
21-05-2011, 23:03
1 USD = 1.24 SGD, giá ở thời điểm này khoảng đó, ko thì bạn vào google tra cứu cũng ra. Thực ra trừ khi bạn đổi rất nhiều kiểu vài nghìn thì chênh lệch mới đáng kể, còn lại nếu mua SGD ở VN bằng VND hay mang USD sang Sing đổi thành SGD cũng gần như nhau. Thực ra đô Mỹ xuống mạnh so với đô Sing, thời điểm này đi Sing đc coi là đắt chứ ko rẻ, bạn nên mua SGD từ VN luôn là hơn :)

hoang phuc
22-05-2011, 02:01
Các bro cho em hỏi: nếu lịch trình bay của em bắt đầu đi từ 9/8 (13:30 đến KL), đến 14/8 thì bay từ KL sang Singapore (9:50), ngày 19/8 từ Singapore về Sài Gòn. Các bro có thể tư vấn lịch trình trong thời gian này dùm em được không ạ, cám ơn các bro nhiều.

chauhien
22-05-2011, 22:44
Khoảng cuối tháng 10 này, mình dự định làm 01 chuyến vi vu qua Sing, đã tham khảo rất nhiều topic này từ phần 01 tới phần 02, mình đã lên được plan như vậy nè, nhờ các bạn xem dùm mình như vậy đã hợp lý chưa nha:

Thời gian: 4 ngày 3 đêm (thứ năm – chủ nhật)
Phương tiện đi lại: Tàu điện ngầm, Bus, đi bộ, Taxi (trong TH bất khả kháng)
Hostel: phòng dorm, Footprints
Kinh phí dự kiến: 7 triệu all in

Ngày 01
- Bắt chuyến bay 9:10 – 12:05 hãng Tiger Airway, đi shuttle bus qua terminal 2.
* Cách đi từ Budget Terminal qua MRT Changi Airport & ngược lại: Ra khỏi Budget Terminal, bác quẹo phải, đón shuttle bus qua Terminal 2. Vào Ter 2, chui xuống tầng hầm là trạm MRT.
- Nạp tiền thẻ Ezlink
- Từ sân bay Changi đón tàu điện ngầm về hostel, check in, ăn trưa.
- Tham quan National museum, nhà hát Esplanade, tượng Sư tử, City Hall, Marian bay sands, Suntec và xem nhạc nước.
- Ăn tối tại lẩu Bugis hoặc food cort, đi vòng vòng tham quan tp về đêm.
- Về khách sạn, nghỉ ngơi.

Ngày 02
- Ăn sáng, di chuyển qua Sentosa, tham quan cầu Henderson Wave Bride,
* Bắt BUS (có 3 tuyến) đến đường Henderson Wave.
Cái cầu đấy nằm ngay tại bến xe Bus. Từ bến xe Bus leo lên đồi là đến (tầm 4 bến BUS tính từ Sentosa) - lúc về sang đường là có BUs đối diện về Sentosa
- Tham quan Universal Studio, xem Song of the Sea, and Crane Dance
Sau khi xem Songs of Sea lúc 7h40 thì 8h10 sẽ kết thúc, nhanh chóng đi ra cửa chính queo tay trái chúng ta sẽ đến khu vực xe bus, đi Line Màu Vàng, trạm cuối cùng sẽ đến Universal trong vòng 10p đi xe. Chúng ta nên đi xe bus sẽ đỡ thời gian xếp hàng đi Sentosa Express
- Khi chơi tại USS, còn thời gian sẽ qua Sentosa tham quan Bảo tàng Sáp, ngắm biển v..v…
- Về khách sạn, đi vòng vòng khu tiểu Ấn Mustafa , nghỉ ngơi.

Ngày 03
- Ăn sáng
- Đi Zoo
* Đi thăm vườn chim và sở thú. Nếu bạn đi bằng xe điện ngầm thì nhớ đến tận ga Choa Chu Kang rồi hẳn chuyển sang xe bus chứ đừng đón xe bus ngay từ ga Ang Mo Kio vì đoạn này xe điện chạy trên đường ray trên cao, ngắm cảnh xung quanh thú lắm.
- Tham quan Raffles city, Bugis.
- Qua Geylang ăn Chilli Grab hoặc cháo ếch, đi vòng vòng Geylang.
* Quán Chilicrab ở Geylang là: No Signboard Seafood, số 414 Geylang Road, Lorong 24. Đi taxi hoặc đi tàu (nếu đi MRT thì đến bến Aljunied thì xuống, đi 1 block là đến)
* Cháo ếch: quán G7 Sinma Live Seafood, Lorong 3. Cứ taxi mà đi, ko thì đi bộ gần hết Geylang Road là thấy, chỉ có 1 quán như thế ở Lorong 3 nên ko sợ nhầm
- Ra Clark Quay coffee, có thể về KS sau 12h, vì hôm nay là weekend sẽ có bus đêm.

Ngày 04 (bắt chuyến bay trẽ nhất trong ngày)
- Dậy sớm, đi tham quan Changi Village.
- Tham quan Botanic Garden.
- Tham quan khu China Town, tham quan chợ, chùa.
- Dạo các trung tâm mua sắm như Orchard Street, Arab, …
- Chiều chuẩn bị gói gém vè lại SG yêu dấu.

Lần đầu tiên xuất ngoại nên hổng biết jì. Mình muốn đi nhiều nơi nữa, nhưng thời gian ko cho phép, các bạn tư vấn giúp mình nên thêm, bớt hay điều chỉnh giờ giấc sao cho hợp lý hay giới thiệu thêm dùm mình những nơi phải đến để mình điều chỉnh lại lịch trình nha!

ranchu
23-05-2011, 16:30
Cho mình hỏi 2 điều :
- Email của anh chủ Tony's GH ở Melaka ?
- Và quán cháo ếch ở Lorong 3 Geylang bán tới mấy giờ. Mình định xem Crane Dance xong chạy sang đấy, chắc cũng tấm 10 giờ tối, họ còn bán không nhỉ ?

conlele
23-05-2011, 16:47
Cho mình hỏi mình muốn biết $ Mỹ đổ ra $ Sing thế nào thì xem ở đâu? Vì mình tính đem tiền Mỹ qua bên đó đổi sang tiền Sing. Không biết có lợi hơn không?

Theo mình thấy, nếu đổi được Đô Sing ngay tại Việt Nam thì nên đổi luôn! Nghe nói VCB cho phép đổi đô của nước mình tới nếu cầm theo vé máy bay ra ngân hàng. Còn chợ đen thì ở SG nhiều điểm lắm.
Hoặc chí ít cũng mang theo một ít đô Sing để đi MRT/bus hay taxi ngay khi vừa tới Sing.

Chuyến vừa rồi mình đi từ Mã sang Sing, do chủ quan không đổi trước. Tới khi xe bus bỏ xuống ở Queen St. thì không có đồng nào để gọi taxi về khách sạn. Lúc đó lại quá sớm (9h sáng) nên chưa có điểm đổi tiền nào hoạt động. Mình phải mất hơn 1h đồng hồ lội ngược lội xuôi trong Bugis để tìm điểm đổi tiền, cuối cùng đổi tính ra tỉ giá tới hơn 17.500 VND/Đô Sing. Trong khi tỉ giá ở SG lúc đó chỉ chừng 16,800 tới 17,000 thôi! Vừa mất thời gian, vừa tốn tiền.

huonggiangf1
23-05-2011, 17:46
@ ranchu: email của chú Tony (chứ ko phải anh đâu) của Tony's GH là [email protected], chú ấy dễ thương và nhiệt tình lắm. Khi bạn email đặt phòng chú ấy sẽ hướng dẫn tận tình cho bạn đi từ Sing về nhà chú ấy như thế nào lận :).

Cháo ếch ở Geylang thì mình ko biết vì mình ăn ở Laverder Food Square, 12h đêm vẫn nhộn nhịp.

Getalong
23-05-2011, 20:26
Cho mình hỏi cái MRT, nếu mình đi 2 người thì mua 2 cái hay sao ạ? Hay dùng chung 1 cái thôi?

conlele
23-05-2011, 20:53
@Getalong: Mua Ezlink thì mỗi người phải một cái.
Còn đi ít thì cứ tới mỗi trạm mỗi mua cũng được (mất thời gian, phí hình như cao hơn)

Getalong
23-05-2011, 22:35
À quên, bác nào ở Sing cho em hỏi. Em muốn mua cái iphone 4 phiên bản quốc tế thì giá bên Sing là bao nhiêu ạ. Mua xong làm sao để hoàn thuế. Em ngu tiếng Anh nên sợ không bít làm thế nào.
Mua thì có phải theo điều khoản của thằng Apple đóng tiền mấy chục đô tháng gì không ạ?

Alexfr
24-05-2011, 09:05
@Getalong: Mình vừa đi Sing về, giá Iphone4 bên Sing ko rẻ hơn Việt Nam đâu bạn, nó lại ko có hàng mà phải đặt trước.
Nhóm của mình có người mua Ipod Classic , hình như đâu rẻ hơn 1tr5 so với Việt Nam.

vanle6
24-05-2011, 10:13
@ranchu: Cháo ech ở Geylang mở cửa qua 12h khuya lận, mình đã ăn ở đó rùi...ngon lém

Thang2010
24-05-2011, 18:53
Chào các bạn,
Mình dự định đi Sin trong mấy ngày, đã book khách sạn. Nhưng hu hu...khách sạn giá rẻ nên không có Internet, mà mình cần check mail mỗi ngày, cộng thêm sử dụng bản đồ định vị GPS để tìm đường. Mình xem trên mạng thấy hãng M1 bán "Prepaid Broadband Card": sử dụng được tổng cộng 9h truy cập với tốc độ đến 7.2 Mbps (trong vòng 30 ngày), như vậy là chấp nhận được. Nhưng bạn nào biết cho hỏi, có thể mua "M1 Prepaid Broadband Card" ở sân bay Changi không?
Cám ơn các bạn.

onlyyou157
24-05-2011, 22:28
cho mình hỏi về việc book vé uss chút ạ
nghe nói book bằng thẻ master thì giảm giá 20% nhưng mình đọc mãi k thấy cái phần giảm ấy nằm đâu
và vé book ngày nào đi ngày đó hay có giá trị dài hơn vì mình bọok vé zoo thì giá tri 1 tháng
và mua vé uss ở web http://www.rwsentosa.com/ đúng k

Bạn chú ý viết hoa đầu câu và tên riêng, chấm khi hết câu nhé!

conlele
25-05-2011, 08:53
@Onlyyou:

1- Vé USS chỉ có giá trị trong ngày mua. Trên vé có ghi như vầy: This ticket is non-transferable, non-refundable and void if altered.

2- Giảm giá 20% với Master Card: bạn vào mục Promotion (hình như chỉ còn giảm giá tới 27/05 này thôi!).

*** Khi đặt vé online, RSW sẽ gửi cho bạn một e-ticket (file pdf), bạn cần in vé này ra, cầm theo và quẹt máy ngay cổng vào.

whitecloud.hn
25-05-2011, 12:56
Tớ hỏi chút là nếu đặt vé USS đi ngày 17/6 và đặt trước 27/5 thì có được sales off 20% không nhỉ?

huonggiangf1
25-05-2011, 13:07
Trên trang web nó nói rõ mà bạn. 27/5 là deadline ngày sử dụng vé chứ ko phải là deadline ngày mua vé. Tụi mình cũng đã mua đc vé giảm 20% này trong đợt 30/4 vừa rồi.

Mà hình như chỉ đc book vé trước ngày đi tối đa là 5 ngày thôi nên các bạn cũng đừng vội book sớm quá.

Quỳnh Hoa
25-05-2011, 14:23
Các bạn cho mình hỏi với, lúc đặt vé TigerAirways mình đăng ký tên thiếu mất chữ lót đệm (Thị) ấy, mà trên passport của mình nó nằm lù lù đấy thì có phải đổi lại tên hành khách ko?
Sợ nhất là hành trang đầy đủ mà nó lại không cho lên máy bay thì khổ lắm hic hic.

Schtroumpf
25-05-2011, 15:03
@Hoa: Bạn gọi cho vp của TA ở đây, đọc code vé, nhờ họ bổ sung thêm chữ Thị vào hệ thống cho bạn là được. Ko mất phí gì đâu! Chứ ko là ko lên được máy bay đâu đấy!

huonggiangf1
25-05-2011, 15:05
Gửi bạn letitbe_we2, người đã pm cho mình hỏi

chào bạn, mình muốn hỏi thăm cách mua vé uss bằng thẻ master card với. Mình thấy sau khi chọn ngày, số lượng vé thì họ yêu câu nhập thẻ để thanh táon chứ ko thấy cái chỗ đc discount 20% ở đâu cả, tks bạn advise nhé.

Vì bạn chưa dùng đc inbox PM nên mình reply cho bạn ko đc, đành trả lời luôn trên đây để các bạn khác tham khảo luôn:

Bạn ko vào đúng phần promotion rồi, mà là mua bình thường.

Bạn vào link này thử xem nhé https://reservations.rwsentosa.com/default.aspx?type=4&pt=0&pd=634423679994351369&pc=AUSSMA

Chúc bạn thành công

onlyyou157
25-05-2011, 18:05
Thế thì mua tại chỗ cũng ok mà. Vì giá cũng vậy tới sớm mua là được pk mọi người. Có ai có kinh nghiệm đi USS chỉ mình với. Mà đi có đáng tiền không? Vì thấy giá cả triệu cũng ngán.
@Qhoa: Mình thì nghĩ là sẽ mất tiền. Vì TA làm tiền lắm nhé. Hôm trước mình cũng vậy. Không biết đánh tên tiếng Việt có dấu nhưng bị lỗi phông chữ tí thôi. Cố nhìn cũng ra tên. Thế mà mất 800k đấy.

Alexfr
25-05-2011, 18:23
@onlyyou157: Đi USS rất đáng đồng tiền bạn ạ, nhưng bạn nhớ lấy thông tin các show diễn ngay cổng ra vào và map để sắp xếp thời gian tham dự hết các show.

conlele
25-05-2011, 21:56
@Only:
1- Mua vé USS online có lợi: (1) Khỏi lo hết vé, đặc biệt nếu đi cuối tuần; (2) Khỏi mất thời gian xếp hàng mua vé khi tới USS.

2- Có đáng tiền kg: Nếu bạn thích một số trò cảm giác mạnh (như đi roller-coaster), đủ thời gian và sức khỏe (dành hết cả ngày), sắp xếp lịch đi hợp lý để coi hết tất cả các show và tham gia hết các trò trong USS thì 72S$ là rất xứng đáng. Còn nếu chỉ đi để ngắm thì đừng vào. Có nhiều bài viết về USS, vào Hồi ức nước ngoài mà xem. Gần đây nhất là bài của hanahan: https://www.phuot.vn/threads/18790-R%C6%B0%E1%BB%A3t-theo-m%C3%A1y-bay-t%E1%BA%A1i-Changi

pizza
27-05-2011, 08:49
Các bác cho em hỏi thêm nữa là em đi có con nhỏ nên muốn mang theo 1 ít thuốc dự phòng cho bé thì có được không ạ? Em đi Tiger ạ.

yilka
27-05-2011, 09:32
@ pizza: được bạn, thoải mái luôn :) nếu là dạng thuốc nước thì đừng mang quá nhiều hơn 100ml trong mỗi chai và tổng cộng không quá 10 chai (tức là 1 lít) nhé.

pizza
27-05-2011, 10:08
Tớ chỉ định mang 1 số loại thuốc dạng gói thôi :D nếu có chai thì chắc cũng chỉ 1-2 chai thôi. Để trong hành lý ký gửi bạn nhỉ?

conlele
27-05-2011, 10:14
@pizza: Hành lý ký gửi thì tha hồ, khỏi cần lo lắng gì.

Hành lý xách tay: vừa rồi mình đi JetStar thì thấy Hải quan Sing có ghi rõ đúng như bạn Yilka nói. Được xách tay tối đa 10 lọ mỗi lọ <=100ml).
Thuốc bột/viên: mình cũng có mang theo khá nhiều loại thuốc thông thường trong hành lý xách tay nhưng qua máy quét không thấy Hải quan Sing hỏi gì. Cẩn thận: thì bạn nên để đầy đủ nhãn thuốc.

P/S: Sing khác Mã Lai là sẽ yêu cầu bạn lấy laptop ra ngoài (hành lý xách tay) và bỏ vào mâm (khay) như ĐTDĐ vậy. Nên đừng đóng gói cái laptop kỹ quá. Tới máy soi, mất công lục tung ra đấy!

pizza
27-05-2011, 10:52
Các bác ơi, đi Tiger thì mỗi người được mang mấy laptop ạ? Vợ chồng em định mang 1 cái từ nhà đi còn nếu sang kia có cái nào hay hay thì vác thêm về nhưng không hiểu hải quan Sing có giới hạn j không? Em còn sang cả Philippines nữa nên không biết thế nào các bác nhỉ.

yilka
27-05-2011, 10:56
@ pizza: nhà bạn có 2 người mà, 2 người với 3 laptop là hợp lý lắm lắm, còn nếu mỗi ng xách 1 laptop thì càng ko vấn đề gì, bất kể là laptop mới hay cũ. Hải quan nước ngoài ko bao giờ làm phiền bạn về đồ dùng hi-tech, đặc biệt là Sing, cái chỗ bực mình và phiền hà lại chính là hải quan VN khi nhập cảnh về :D nhưng có 2 người mà mang 2-3 máy laptop thì yên tâm ko sao :)

dantocgoc
27-05-2011, 16:22
Mình có 2 ngày ở Sinh thôi, chính xác là 1,5 ngày vì trưa hôm sau tụi mình bay đi Bali rồi.Theo các bạn nên trọn điểm nào để đi cho phù hợp..? thanks sm

tran_tri_kien
27-05-2011, 22:27
@dantocgoc: Mình cũng đi như bạn
Chiều 27-04 mình đến SIN, 7h pm mình về tới ABC Bugis check in

Đêm 27-04, mình chạy loanh quanh Suntec, xem nhạc nước ở đấy, rùi tim bus chạy qua Marina Bay
Mình chạy qua Marina Bay , ăn tối ở Food Court dạo loanh quanh Marina, cầu Helix, đón Bus về Bugis

Sáng 28-04, mình dậy trễ (khoảng 10h) check out và gửi hành lý lại ABC chạy qua Bugis Junction ăn sáng (Laksa, Mc Donald)
Sau đó mình chạy lên Orchard (đi bằng MRT), mình loanh quanh ở Toyrus khoảng 2h :D
MÌnh ăn trưa ở cái mall của tụi Nhật (Takashimaya) khoảng 8 SGD/ người có nước nhé
Sau đó mình chạy qua Chinatown, loanh quanh Chinatown, chùa răng phật
Quay về Bugis, ABC lấy hành lý và ra Changi (mình đến Changi khoảng 18h vì mình bay chuyến 9h pm)
Ra Changi từ T2 mình đi sang T1 check in xong hết rùi chay qua T3 ăn tối :D :P rùi quay về T1 còn dạo loanh quanh duty free

Bạn có thể sắp xếp lịch trình tham khảo để mọi người chỉnh sửa giúp thì hay hơn

Mình lưu ý với bạn từ Bugis - Terminal 2 - Terminal 1 mất khoảng 45min

Chúc bạn vui

tmt4788
30-05-2011, 17:20
Mình mới mua vé tiger airway đi sing từ 8-11/7.. ở homestay khu Farrer Park :) Không biêt có bạn nào đi trùng thời điểm này, muốn tìm thêm bạn đồng hành đi cho zui ở cùng homestay cho rẻ ^^ hiện giờ tụi mình chỉ ở 2 người.. đc tối đa 4 người lận.. có j cứ pm nick yh mình : tmt4788 hay sms cũng đc 091.909.2364

Mà đây là lần đầu mình wa Sing đi bụi, cũng khá là bối rối :(..mình đọc 1 loạt bài trong forum, cuối cùng mình lên lịch trình như sau, không biết lịch trình vậy thì hợp lý chưa? Mình ở khu Farrer Park, nên sắp xếp đi sao cho tiện í mà :)

Ngày 1 (thứ 6): : Mình bay chuyến 9AM, đến sb Changi lúc 12PM. Về homestay nghỉ ngơi đến 2.30PM, lên đường đi:
+ Little India
+ China town -> Buddha tooth relic temple -> chilly crab
+ Vivo City
+ Đêm đi Clake Quay

Ngày 2 (thứ 7) Dành cả ngày cho Universal Studio
+9AM có mặt tại Sentosa, tham quan bảo tàng sáp.
+10AM wa USS chơi đền 6PM
+ Quay về Sensota xem Song of the sea
+Quay lại USS xem Hollywood Spectacular show lúc 9PM

Ngày 3 (chủ nhật) :
+ Bugis
+ Suntec City/Fountain of weath
+ Marina square/merlion park/esplanade/helix bridge
+ Orchard

Ngày 4: 4PM mình mới bay nên cả buổi sáng vẫn chưa biết đi đâu. Mình định 8am đi wa bên mustafa vì cái này gần Farrer Park và mở cừa 24/7 :p, với mình định đi tham quan bảo tàng.. tầm 2h về homestay dọn đồ ra sân bay :D

Không biết kế hoạch mình vậy hợp lý chưa? Mấy bạn cho mình ý kiến với nha :( Thankss

anhgia15
31-05-2011, 10:21
Các bác cho em hỏi là từ ga MTR ở orchard muốn đi casino chơi thì đi như thế nào với ạ ( Em ở York hotel). Vì em cũng muốn qua đó thử vận may 1 chút. Cám ơn các bác nhiều

tran_tri_kien
31-05-2011, 10:46
@anhgia15: Từ Orchard MRT bạn đi thẳng 1 line xuống Marina Bay ở đó là sòng bạc lớn nhất đó.

abeille
02-06-2011, 01:06
@tran_tri_kien: Đi Marina Bay Sands thì phải xuống ở Promenade hoặc Esplanade MRT đi bộ tới Casino chứ xuống Marina Bay MRT thì xa hơn.

altaybonita
02-06-2011, 09:50
Chào các bác,

Tháng 7 này em với 1 đứa bạn nữa quyết định sẽ đi phượt Malaysia, Singapore một bữa, nhưng bọn em chỉ có quỹ thời gian là 5 ngày từ 12-17/7 lại còn tham lam mua vé giá rẻ của airasia nên phải đi 2 chiều ở Malaysia nữa. Em đã lên kế hoạch xơ xơ như thế này mong các bác góp ý giúp và giúp em trả lời một số câu hỏi nhớn vẫn chưa có lời đáp^^.
Lịch trình:
T3-12/7
Sáng: bay HN-KL đến nơi lúc 2h chiều đi taxi về khách sạn check-in.
Chiều: Đi tham quan tòa nhà quốc hội, quảng trường độc lập, chùa bà Thiên hậu, khu putrajaya, nhà thờ hồi giáo, nhà socola.
Tối: đi ăn tối, lên tháp truyền hình Merana ngắm hoàng hôn, shopping.
T4-13/7
Sáng: dậy sớm đi lấy vé lên tháp đôi Petronas, đi tham quan vườn chim KL Zoo Negara hoặc Kinabalu National Park ở Saba.
Chiều: lên tháp đôi nếu có thể, mua sắm khu Petaling market.
Tối: ăn tối, mua sắm.
T5-14/7
Sáng: 8am Bắt xe bus đi Melaka từ Banda Tasik Selatan (chẳng biết là ở đâu :D) mất 2 tiếng thì phải. Sau đó đi bus Panorama về khu phố cổ tham quan nhà thờ đỏ, cối xay gió, bảo tàng thuyền buồm, pháo đài cổ.
Chiều: 4pm bắt xe bus đi Singapore và checkin khách sạn ở Singapore.
Tối: Ra khu orchard tham quan Singapore về đêm.
T6-15/7
Sáng-chiều: Sentosa, Bảo tàng sáp, đài phun nước Fountain of Wealth hoặc công viên đại dương (Underwaterworld)
Chiều-tối: Universal studio.
T7-16/7
Sáng-tối: Thăm quan trung tâm thành phố theo thứ tự này:
Nhà quốc hội, tòa thị chính -> vịnh Marina -> công viên sư tử, chụp ảnh sư tử-> Thian Hock Keng temple --> China Town --> vườn Lan bên trong vường bách thảo --> Little India.
Tối: 6pm bắt bus từ Singapore về thẳng sân bay KL mất khoảng 8-9 tiếng. Ngủ nghỉ tại sân bay.
CN-17/7
Sáng: 6am bay từ KL về HN.

Đây là lịch trình em làm sau khi đã cóp nhặt thông tin và lời khuyên của các bác trên diễn đàn, cơ mà em vẫn thấy hơi bị mông lung một tí và có một số câu hỏi sau:
1. Em không biết mỗi địa điểm tham quan ở trên sẽ mất bao nhiêu thời gian nên cứ liệt kê mà không biết có đi hết được không, các bác góp ý giúp em nên đi những địa điểm nào thì đủ thời gian nhé.
2. Không rõ các địa điểm có gần nhau hay xa nhau, làm thế nào để đi từ địa điểm nọ đến địa điểm kia và đi như thế nào thì tiết kiệm và hợp lý ạ?
3. Em muốn mua bản đồ KL, Melaka và Singapore trước từ HN để lên kế hoạch đi không biết có thể mua được ở đâu ạ?
4. Bọn em có 2 đứa con gái nên cũng rất máu me mua sắm quần áo mỹ phẩm, các bác tư vấn giúp em mua sắm chỗ nào là hay và có nhiều đồ đẹp ạ?
5. Ở lịch trình trên em chỉ ghi là đi ăn chứ em cũng chẳng biết phải ăn ở đâu thì ngon. Các bác cho em xin tên mấy chỗ ăn uống must go hoặc should go nhé^^.
6. Lúc đi chơi ở Melaka em phải vác theo valy, không biết có cách nào gửi valy ở đâu đó để đi chơi cho thoải mái được không ạ?

Ôi nhiều câu hỏi quá, lần đầu tiên đi phượt cái gì cũng thấy lo. Em nhờ cả nhà giúp đỡ với ạ. Cảm ơn các bác rất nhiều!!!

ranchu
02-06-2011, 11:39
@altaybonita :
- Kinabalu cách KL xa lắm bạn ơi :D
- Xếp hàng lên Twin Tower rất mất thời gian, mình nghĩ nên bỏ qua vụ này.
Là mình thì sẽ đi như vầy :
-T3 : checkin, tham quan các điểm gần gần trung tâm ( nhà QH, quảng trường, nhà thờ Hồi giáo... ) nhưng chừa Putrajaya ra nhé. Tối ra Twin Tower tham quan.
-T4 : sáng đi Putrajaya, trưa/chiều đón bus đi Melaka. Tham quan các di tích + đi chợ đêm và nghỉ đêm ở Melaka luôn nhé. Ở Melaka có mall nên cũng shopping được.
-T5 : sáng ra Melaka Sentral đi bus sang Sin, checkin và dành thời gian còn lại cho các điểm xung quanh nhà hát trái Sầu riêng ( Suntec city, Esplanade Theatre, Merlion, nhà QH, Marina Bay Sand,... )
-T6 : trọn ngày này dành cho USS, nhạc nước và crane dance.
-T7 : sáng đi Chinatown, còn lại dành cho shopping. Tối bắt chuyến bus tầm 9pm về KL. Mình nghĩ bus KL-Sin tầm 6 tiếng thôi.

huonggiangf1
02-06-2011, 13:35
@ altaybonita: Mình ở HN, mình có bản đồ Singapore. Bản đồ KL thì mình phải tìm lại vì hình như nó thất lạc đâu rồi. Nếu cần thì bạn pm cho mình để lấy nhé. Mình tặng bạn.

lilac
02-06-2011, 18:37
@tmt4788:

Lịch của bạn đã tương đối. Tuy nhiên, ngày 1 & ngày 3 cần sắp xếp lại 1 chút để tiện đường :)

Ngày 1: Botanic Garden -> Orchard -> Marina Bay Sands (Helix Bridge) -> Esplanade -> Merlion Park -> Clake Quay.

Ngày 2: OK. Nhưng phải can giờ & mua vé Song of the sea ngay khi đến Vivo City.

Ngày 3: Bugis -> Little India -> Vivo City (có thể đi or bỏ qua, vì nó nằm trên đường đi USS & … cũng chỉ là Mall) -> Chinatown -> Suntec City (The Fountain Of Wealth).

Ngày 4: Ở gần Mustafa có cái City Mall (mình thấy ở đây rẻ hơn Vivo City) & dưới tầng hầm B2 có quán cơm Hàn (Korean Restaurant) với món cơm cá nướng rất ngon. :)

Thời gian của bạn rất thoải mái. Chúc đi vui. :)

altaybonita
02-06-2011, 20:54
Bác ranchu ơi,

Cảm ơn bác rất nhiều về lời khuyên ạ. Bác cho em hỏi chút:
1. ở KL có 1 hôm như vậy có đủ tham quan không ạ? Em thì em không cần đi thăm vườn chim nhưng nếu không lên Twin tower thì cũng thấy hơi tiêng tiếc (không biết có thích như người ta nói không bác?)
2. Ở Melaka buổi đêm có buồn không ạ, hôm đó lại là tối thứ 4, em nhớ có bác nào nói là ở Melaka ngày thường buồn lắm chỉ cuối tuần mới vui, không rõ có phải không.
3. Trọn ngày cho Universal studios có nhiều quá không ạ? Em thấy có chỗ ghi nên ở đó 4-6h, không biết có đúng không, cơ mà vé đắt chỉ ở đó 1 buổi cũng tiếc. Mà đến Singapore ai cũng đi Sentosa, không đi cũng tiếc. Bây giờ em mới ước em đặt vé dài thêm 2 ngày nữa =((.
4. Với cả bác cho em hỏi, shopping ở chỗ nào có nhiều quần áo, giầy dép đẹp ạ? Em thích nhất vụ này =D

Ngày 2 (thứ 7) Dành cả ngày cho Universal Studio
+9AM có mặt tại Sentosa, tham quan bảo tàng sáp.
+10AM wa USS chơi đền 6PM
+ Quay về Sensota xem Song of the sea
+Quay lại USS xem Hollywood Spectacular show lúc 9PM
[B]
Bác tmt4788 ơi, Sentosa với USS ở cùng 1 chỗ hả bác? (cái này mới với em^^) Mà nếu từ USS sang Sentosa rồi lại quay lại vẫn dùng chung được 1 vé ạ? Nếu đúng thế thì bác cho em mượn ngày thứ 2 của bác nhé, nghe lịch trình rất hấp dẫn vì em cũng muốn đi cả 2 nơi này mà :)

m3oxinh
02-06-2011, 22:52
Em chuẩn bị đi Sing giữa tháng 6 này, lò dò trên mạng tìm thông tin thấy Phuot có nhiều lời khuyên hữu ích quá. Em đã lên hoàn chỉnh lịch trình cho 5 ngày đi chơi nhưng vẫn chưa được yên tâm cho lắm ( lần đầu qua Sing và đi tự túc). Các bác cho em xin góp ý nhé:

Ngày 18/06: Đến Budget Terminal lúc 1.am, ngủ lại sân bay rồi sáng về Hotel81 ở Geylang , lang thang khám phá chút rồi đi ăn chờ đến h check in:
Chiều : 1pm đi MRT đến City Hall rồi thăm quan lần lượt các điểm dưới on foot :D
Parliament House
Victoria Theater
Merlion Park
Esplanade Theater
Fountain of weath
Suntec City
Marina Square
Tối về Bugis loanh quoanh shopping và ăn lẩu
Ngày 19/06

- Từ khách sạn đi MRT đến trạm Bugis rồi lượn qua Sim Lim, Arab ST

- Đi thẳng qua Little India thăm Ablul Gaffoor, Sri Temple
- Đi line tím đến Chinatown và thăm Hong Lim Park/ Tower, Heritage Centre, Temple
- Tối về Clarke Quay ăn chơi

Ngày 20/06 Sentosa
- Đi MRT qua Harbour, mua vé bus vào Sentosa
- Thăm Images of Singapore mở cửa lúc 9h, lượn quanh Sentosa chơi
- Đi bộ qua Universal Studio mở cửa lúc 10am, mua vé chơi cả ngày
- Tối ra ngoài xem Song of the Sea, nếu muốn về USS xem tiếp Crane
- Quay về Vivo City shopping và ăn Chili ( nghe mọi ng nói ở đây ngon, bổ rẻ :D)

Ngày 21/06
- Line xanh đến EW27 xuống đi bus hoặc đi bộ đến Jurong Bird
- Qua Chinese & Japan Garden
- Đi ngược lại vào chơi Snow City ( do ở đây mở cửa khá muộn)
- Ngược tiếp lại line xanh qua Botanic Garden
- Orchard: shopping, trên bản đồ thấy Botanic Garden khá gần Orchard)

Ngày 22/06
- 16h50 máy bay cất cánh mà các địa điểm ở Sing mở khá muộn nên em chưa biết đi đâu cho hợp lý, chọn tạm di MRT ra Bugis rồi lang thang mấy nơi:
- Church of Joseph
- Singapore Museum

Các bác góp ý hộ em nhé :D. Tiện thể gợi ý thêm hộ em 1 số chỗ ăn ngon tại những điểm cuối cùng em dừng chân trong ngày :P

ranchu
02-06-2011, 22:56
@altaybonita :
1. Thích hay không mình cũng không biết vì chưa đi ;) nhưng những bạn đi rồi thì thường thấy kể như này : sáng phải dậy sớm ra tower xếp hàng mất vài tiếng, rồi chờ thêm vài tiếng nữa để đến lượt lên, mà cũng chỉ lên được tới đoạn nối giữa 2 tháp thôi ( thấp tè ), ngó nghiêng tầm 15 phút thì bị đuổi xuống :( Tính mình ghét chờ đợi nên nghe vậy là té khẩn :D
2. Melaka ban đêm có chợ đêm, đi thuyền trên sông, vào bar xì xồ với tây, cũng có shopping mall, giá thì chắc là rẻ hơn KL và Sin rồi. Cuối tuần dân Sin qua đây ăn chơi mua sắm nên đông vui. Nếu không muốn ngủ ở Melaka bạn có thể đi xe bus 8pm sang Sin tầm... nửa đêm !
3. USS nằm trong Sentosa luôn. 1 ngày cho USS là vừa đủ, vì xếp hàng lâu lắm. 10h sáng USS mới mở cửa nên bạn có thể tranh thủ dậy sớm đi tham quan các điểm gần đó ( như cầu Henderson waves, chùa răng Phật... chẳng hạn ) Vào trang www.gothere.sg (http://www.gothere.sg) tham khảo bản đồ nhé.
4. Shopping thì có Bugis Junction, khu Orchard. Sáng thứ 7 có thể tranh thủ được luôn vườn chim Jurong, vì các shop ở Singapore sau 10h sáng mới mở.
Cuối tháng này mình cũng đi, rồi về chia sẻ kinh nghiệm thêm nhé :)

Schtroumpf
02-06-2011, 23:23
@Altay: Cá nhân mình thì thấy Twin Tower hay và đáng để bỏ thời gian lên xếp hàng và tham quan. TT được xem là biểu tượng của KL mà, cũng nên lên cho biết người ta xây dựng nó hoành tráng như thế nào. Nếu bạn thích ngắm cảnh nữa thì tuyệt vì từ đây có thể ngắm được nhiều góc KL lắm. Melaka buổi tối cũng không buồn đâu, chỉ là cuối tuần có chợ đêm thì nhộn nhịp hơn và đặc sắc hơn (chợ đêm Melaka hay hơn các thể loại Bến Thành hay Kỳ Hòa nhà mình nhiều). Ko có chợ đêm vẫn có thể lang thang phố xá chụp ảnh rồi ghé quán nào đó thưởng thức cafe và nghe nhạc Pháp. Sentosa thực sự chỉ là khu phức hợp thôi mà, để đi cho biết chứ không đi lần này còn có lần sau, không phải tiếc đâu bạn!

atamd
03-06-2011, 10:33
Chào mọi người, mình cũng mới tham gia vào phuot.com, tháng 07 tới mình định nghỉ phép đi du lịch tự túc tại Sing 4 ngày 3 đêm, thời gian thì cũng ko nhiều nên mình cũng muốn tranh thủ đi đến những nơi tiêu biểu của Sing, mình tham khảo trên này và tự lập 1 cái tour ntn, vì ko rành địa hình Sing nên mình hy vọng mọi người góp ý để chuyến đi của mình được thuận lợi, xin cảm ơn các bạn rất nhiều :)

Ngày 1:
*8h : có mặt tại sân bay (TR 2327 SGN 09:10 hrs SIN 12:05 hrs)
*12h30 : Đón MRT về nhà nghỉ cất đồ, ăn uống, nghỉ ngơi
*14h chiều: ra vịnh Marina tham quan Esplanade Theatre & MerlionPark
*16h: đi ăn uống (ăn uống tại foodcourt các điểm tham quan)
*17h: tiếp tục tham quan Khu Marina Bay Sands- Khu phức hợp mua sắm – giải trí mới của Singapore.
*21h: Về lại nhà nghỉ

Ngày 2:
• 6h: Sáng ngủ dậy ăn sáng
• 7h: Khởi hành đi đảo Sentaso, tham quan khu mua sắm Vivo city- rất đẹp (mua luôn vé coi nhạc nước suất 7:40 tối ở Vivo city- ???bao nhiu tiền/vé?)
• 9h30 Đến Universal Studio (Mua vé66$/người) Khu phim trường mới xây dựng của Sing với những show diễn & những trò chơi thú vị.
• 10h: Tham quan Universal Studio: Madagasca, Far Far Away, Lost World...
• 12h: Ăn trưa trong USS.
• 13h: Tiếp tục tham quan US: Ai Cập, New York, Hollywood...
• 17h: Ăn tối
• 18h: Sang sentosa xem nhạc nước suất 7:40 .Xem xong quay lai cổng USS xem show Crane Dance lúc 21h
• 22h30: Về lại nhà nghỉ

Ngày 3:

• 6h30: Sáng ngủ dậy ăn sáng
• 7h30: Tham quan Botanic Garden. Vườn Bách Thảo lớn & đẹp ở Sing.
• 11h: Tham quan khu mua sắm Ion Orchard
• 12h: Ăn trưa
• 14h: Tham quan khu mua sắm Orchard Center
• 16h: Tham quan khu mua sắm Ngee Ann city
• 17h : Ăn tối
• 18h: Tham quan khu mua sắm Raffles City
• 20h: tham quan Anderson Wave Bridge, Alkaff Bridge…
• 21h30: Về lại nhà nghỉ

Ngày 4:
6h30: Ăn sáng
7h30~11h: Khởi hành đi tham quan & mua sắm tại khu Bugis Village, Sim Lim Tower
11h30: Ăn trưa
12h: Về nhà nghỉ dọn dẹp đồ, & nghỉ ngơi
14h:có mặt tại sân bay (TR 2328 SIN 15:10 hrs SGN 16:05 hrs)

+ Có cần edit gì thì mọi người cứ điều chỉnh giúp mình nha.

pizza
03-06-2011, 16:24
Hic, các bác lại tư vấn cho em với ạ. Vấn đề của em hơi bị lằng nhằng chút ạ. Như em đã báo với các bác là em đi họp ở Philippines nhưng lại hứng thú sang Sing chơi nên em sẽ sang Sing trước rồi mới qua Phil sau.

Vấn đề của nhà em là con em em nó muốn bám càng đi theo nhưng mà nó chỉ sang Sing thôi cho nên sau khi họp ở Phil về em sẽ phải quay lại Sing đón nó. Em định book vé từ Manila về Sing ngày mùng 7/7 và từ Sing về Hanoi ngay 8/7, không hiểu em đi thế hải quan có sờ gáy em không bác? nó có đặt vấn đề về hành trình vòng vèo Hanoi-Sing-Manila-Sing-Hanoi của nhà em không ạ?

Một câu hỏi hơi bị cà rốt tí nhưng mà các bác thông cảm vì em chưa sang Sing bao giờ :D. Giờ check-in và check-out của khách sạn là mấy giờ ạ? Em check-in tầm 4h sáng ngày 7/7 và check-out tầm 3h chiều ngày 8/7 thì tính là 1 day hay 2 days ạ? Tks các bác trước ạ.

Schtroumpf
03-06-2011, 23:36
@Pizza: Có thể HQ sẽ đặt dấu hỏi khi thấy hành trình vòng vèo của bạn, nhưng cứ bảo tao đi chơi cùng người thân rồi đi họp 1 mình, giờ tao quay lại đón người thân của tao rồi mới về. Hết! Có sao khai vậy, bạn không gian dối gì thì không phải sợ, hơn nữa có giấy tờ chứng minh đàng hoàng (vé máy bay + booking confirmation của ks) thì có gì đâu mà lo! Giờ giấc check-in/check-out bạn nên xem thông tin của chính ks mà bạn đã đặt phòng ấy, họ đều có ghi rõ ràng hết (thường là check-in 11AM và check-out 12PM hoặc 1PM). Còn việc in-out như giờ của bạn thì phải tính 2 ngày rồi, nhưng cứ việc hỏi rõ ks xem sao đã rồi tùy tình hình mà thương lượng.

conlele
04-06-2011, 08:30
@pizza: vừa rồi 2 vợ chồng tui cũng bay như vầy nè: SGN-Sing-KUL-Sing-SGN. Các lần làm thủ tục ở Sing-KUL đều không bị hỏi một tiếng nào. Chỉ đưa passport cùng với vé máy bay, cộng với đưa cái mặt cho họ ngó rồi chấm hết! Rất buồn khi các bạn hải quan cả ở Sing và Mã đều không thèm hỏi mình câu nào! (không có cơ hội luyện tập tiếng Anh, hic hic (chảnh ghê chưa!)... !). Nói vậy để bạn yên tâm. Hải quan không khó như bạn nghĩ đâu!

tmt4788
04-06-2011, 09:44
@lilac: Cảm ơn bạn nhiều :).

@altaybonita: Đây cũng là lần đầu em qua Sing bác ơi, toàn đọc bài trện diễn đàn rồi lên lịch trình à ;). Tới Sing thì để xem tùy cơ ứng biến, em định book vé USS online trước, đến đó buổi sáng thì mua vé "Song of the sea". Đi 1 ngay không nhiều đâu bác ơi, em còn sợ đi không hết nữa là :p. Giờ em cũng giống bác ước gì đặt vé đi thêm 1 ngày nữa :((.
Mà bọn em đi cũng 2 người à, có gì bác nhập bọn chung cho zui (beer).

pizza
06-06-2011, 08:18
Cảm ơn hai bác Schtroumpf và conlele nha. Khổ, đi Sing lần đầu mà lại đi theo kiểu vòng vo tam quốc nên em hơi ca mơ run tí :D. Các bác lại cho em hỏi chút em định sang đó mua Iphone 4 thì nên mua ở đâu ạ? có dex mua không ạ? Nên mua ở store hay mua online ạ?

atamd
06-06-2011, 13:00
USS nó rộng và nhiều thế nên nếu trong trường hợp ko có time thì mọi người có thể cho mình lời khuyên xem những show nhất định ko thể bỏ qua, thanks mọi người.

hanahan
06-06-2011, 13:12
@atamd: Theo mình thấy thì USS không rộng (chắc còn thua Đầm Sen). Nếu bạn chơi ít trò chơi tất nhiên tiết kiệm được thời gian xếp hàng thì chắc chắn xem được hết các show. Có vài show hay như Water World, Lights-Camera-Action hosted by Steven Spielberg. Đừng bỏ qua Shrek 4D, xem 4D xong có thể bạn được nhân viên hướng dẫn qua xem tiếp show Donkey Live - show này cũng không có gì đặc biệt. Nếu chơi mệt bạn ghé vào coi show Monster Rock để... nghỉ mệt (vì mình thấy nó không hay lắm). Vừa vào cổng USS bạn xin tờ hướng dẫn và tờ chương trình, trong đó có thể hiện bản đồ tổng thể khu USS cũng như tờ chương trình liệt kê thời gian và tên các show sẽ diễn ra trong ngày.

Chúc bạn chơi vui :)

atamd
06-06-2011, 19:41
Các bạn có biết chỗ nào của khu Farrer Park cho thuê phòng ở với giá từ 70-90SGD ko? Nếu có thì liên hệ với ai? Trong trường hợp kẹt quá ko thuê được nhà thì mọi người có thể khuyên mình nên thuê KS nào với giá tối đa 1tr - 1tr2 VND/1 đêm để có thể đi đến khu Marina Bay thuận tiện ko? Cảm ơn mọi người :)

hanahan
06-06-2011, 19:45
Để mình cho bạn số điện thoại của chị này, lúc bọn mình đi thì thuê phòng ở 6 Starlight Rd, gần ga Farrer Park luôn
Chị Na: +65 8355 4866/ +65 8223 4868
Còn không bạn có thể thuê phòng ở ABC Hostel ấy.

onlyyou157
06-06-2011, 20:06
Cho mình hỏi là lúc mua vè tiger airway thì mình k có đặt chổ ngồi.vì tiết kiệm chi phí đặt chổ vì mình nghe mấy bạn nói là k cần đặt chổ khi bôk vé.đến khi checkin thì nói với nhân viên ngta tự xếp chổ ngồi như vậy thì k tốn tiền.pk vậy.mình sợ đến lúc đó lại tính tiền lúc check in (k được chọn chổ rẻ tiền mà nó chọn chổ nào thì phải trả tiền chổ nấy).
Với lại lúc đó mình muốn mua thêm kg lượt về thì mình mua lúc check in đi luôn được k.có mắc hơn k?

hanahan
06-06-2011, 20:20
@onlyyou157: Đúng rồi bạn, mua vé Tiger hay Air Asia online gì mình cũng đừng thèm chọn chỗ ngồi chi cho tốn tiền (trừ khi bạn say máy bay, muốn có chỗ ngồi tốt thì hãy chọn lúc booking online). Đến lúc ra sân bay check in thì đi sớm để có chỗ tốt là được, nhân viên sẽ sắp chỗ cho bạn mà không mất thêm xu nào hết.

Nếu bạn mua khứ hồi thì phải mua cả hành lý ký gửi đi và về luôn (hình như tốn thêm 12 USD cho 15kg hành lý). Còn mua vé oneway từng chặn thì giá vé lại cao hơn: mua ký gửi 1 lượt + vé đi + vé về = vé khứ hồi + ký gửi 2 chiều. Mà nếu mua thêm hành lý ký gửi đợt về lúc check in cũng được nhưng giá thì cao hơn (ví dụ: bình thường 12 USD/chiều, mua tại sân bay nó bán 24 USD/chiều)

atamd
07-06-2011, 12:49
Mới vào cái web của USS hình như nó tăng giá từ 66$ lên 72$ phải ko mọi người, mình muốn book online luôn trên web có gì tiện hơn so với khi đến đó mới mua ko?

hanahan
07-06-2011, 13:01
Book online trên web USS khỏi sợ hết vé và cũng đỡ thời gian xếp hàng mua vé!

Hình như giá vé tăng thật rồi... Mà sao cuối tuần hay ngày thường gì cũng 72 SGD là *** nhỉ? Nhưng mà đi ngày thường thì đỡ phải xếp hàng (cuối tuần người ta đi đông)

atamd
07-06-2011, 13:03
@hanahan: Ngoài web thì nó vẫn ghi là 66$ ngày thường và cuối tuần là 72$ , thế mà vào book thì lại đồng giá 72$ cho tất cả các ngày hehe. Có cách nào chui vô ko cần vé ko ta :D

atamd
07-06-2011, 13:08
À hình như là có mấy ngày 72$ thôi, mình book qua tháng sau thì giá vé lại là 66$ như thường.
Book vé là vào đây phải ko mọi người

atamd
07-06-2011, 13:24
@hanahan: Ko phải bị chém mà là do mấy ngày sắp tới là có cái event gì đó nên nó mới tăng giá lên 72$.
Đã book bằng VISA ACB ngon lành cành đào mấy bạn à :D.

ilovepiaggio
07-06-2011, 13:46
Mình từ 2/7 đến 6/7 cũng đưa cả gia đình đi. Đã có vé Tiger, đã đặt chỗ tại Farrer Park. Tham khảo các bạn đi trước cũng đã lập được một lộ trình, Rất mong các bạn đánh giá hộ

Thanks

Chuẩn bị trước khi đi
- Đổi một ít tiền từ nhà
- Kiểm tra lại các loại Thẻ tín dụng , vé đặt trước
- Mang tăm, café tan, như khăn giấy, khăn ướt, áo mưa, phích cắm 3 chấu
- Đặt trước vé USS, Sciene center
- Áo khoác mỏng cho con khi vào các Mall, giầy đi bộ êm
- Mì gói , Ô che mưa –
- Thuốc
Ngày thứ 1 : Thứ bảy 2/7/2011
- 10.00am ra sân bay bắt chuyến TR2303 xuất phát 13.00 đến Sing lúc 17.30
- Đến Budget Terminal lấy một loạt Bản đồ … bắt xe Bus sang Terminal 2 để đón MRT
- Lấy vé hoặc mua EZ link cho 4 người lớn + 1 trẻ em về trạm Farrer Park MRT - địa chỉ : 06 StarLight Road , Singapore 217759 – cất đồ đạc, nghỉ ngơi (mua thẻ yêu cầu nạp luôn 20S$ thẻ) hành trình Farrer Park -Outram Park -Tanah Merah --Changi Airport
19.30 đi ăn tối - quanh đấy ăn gì đơn giản các bác nhở
- Đi dạo sông Singapore, nhà hát, sư tử … về đêm . MTR Dhoby Ghaut, Espalanade
- 22.30 Về nghỉ
( Quanh khu Farrer park có những điểm nào nên đến : Holland Village, Mustafa, Mall City Square, ..)

Ngày thứ 2 : Chủ nhật 3/7/2011: Đi thăm quan các điểm mà đi vào Chủ nhật cho vui
- Science center , SnowCity, Omni Theatre : MRT station is Jurong East Station, which is on both the East-West Line and the North-South Line. From there, you can transfer to bus 66 or 335, or take a short walk to the Science Centre.
Nên xem phim Imax hay sharks3d?

- Mairina Bay Sand :
Muốn bơi có được không ? Nên lên lúc mấy giờ? Vào khu đánh bài có cho trẻ con (8 tuổi ) vào được không?
Cầu Helix.
- Singapore Flyer
- Suntec City, ghé qua Koi Garden (ngay tầng hầm của Tower 1).xem nhạc nước ở Fountain of Wealth lúc 8h đến 9h tối

Ngày thứ 3: Thứ hai 4/7/2011 :Quốc khánh Mỹ - Dành cả ngày cho USS và Sentosa - Habourfont MRT
- MRT Habour Front (line tím), ra khỏi MRT, lên tầng 3 Vivo city ,mua vé coi nhạc nước suất 7:40 tối ở Vivo city, Vivo city -> Water Front (là trạm USS) -> Impiah (là trạm con sư tử to to) -> Beach (là trạm chính, kế bên là Song of the Sea)
Mua vé train SENTOSA EXPRESS đến ga thứ nhất: Water Front, xuông ga là cổng USS, vào USS chơi đến khoảng 6h tối thì ra ngoài cổng USS sang Sentosa tham quan và chơi (lên trạm Water Front đến trạm Beach) Xem nhạc nước ở Song of the Sea lúc 7h30.
- 9h30 Đến Universal Studio
- 10h: Tham quan Universal Studio: Madagasca, Far Far Away, Lost World...
- 12h: Ăn trưa trong USS.
- 13h: Tiếp tục tham quan US: Ai Cập, New York, Hollywood...
- 17h: Ăn tối
- 18h: Sang sentosa xem nhạc nước suất 7:40 .Xem xong quay lai cổng USS xem show Crane Dance lúc 21h - Crane Show tại Universal lúc 21h.

- 22h30: Về lại nhà nghỉ

Cho mình hỏi Show “Voyage de la Vie” là gì, có nên xem không ?™

Ngày thứ 4 : Thứ ba 5/7/2011 – Shoping
- Orchar road – ToyUs Dhoby Ghaut, Somerset, Orchard mrt (line đỏ)
- Mua điện thoại, đồ điện tử : Em muốn mua HTC sensation thì mua ở đâu cho rẻ. Có chợ điện tử Second hand không?
- Mua quà về nhà , re rẻ thì ra đâu : Chinatown, Mustafa hay “ trên đường Seragoong có cái ABC Express, nó là cái the cheapest store in Singapore. sau đó có thể ghé City Mall (kế bên đó) tham quan mua sắm (em thấy rẻ hơn cả Vivo ) & xuống tầng B1 ăn trưa bằng cơm Hàn (Korea Restaurant), ăn cơm cá nướng, ngon phải biết mà chỉ khoảng 4-5S$. “.
- Bugis – Bugis MTR
- Tối đi Ăn Chilicrab và cháo Ếch tại Geeylang:
Quán Chilicrab ở Geylang là: No Signboard Seafood, số 414 Geylang Road, Lorong 24. Đi taxi hoặc đi tàu (nếu đi MRT thì đến bến Aljunied thì xuống, đi 1 block là đến).
Cháo ếch: quán G7 Sinma Live Seafood, Lorong 3. Cứ taxi mà đi, ko thì đi bộ gần hết Geylang Road là thấy, chỉ có 1 quán như thế ở Lorong 3 nên ko sợ nhầm - ăn cháo ếch tại Lorong 3 Gay Lang theo hướng dẫn sau:
Đi MRT đến Keblang MRT, ra khỏi MRT quẹo tay trái đi một đoạn 100m sẽ gặp ngã tư giữa Sim Ave và Lorong 3, quẹo tay phải vào đường Lorong 3, đi một đoạn 50m sẽ gặp 02 quán đối diện nhau nhưng thực chất là một. Đây là nơi bạn sẽ trải nghiệm món Cua và Cháo ếch (lúc mình đi thì cháo ếch là $30 và Cua là $47/kg) . Hai người có thể chén 1 phần cháo ếch và 1kg Cua, đừng tiếc tiền vì có thể bạn sẽ bỏ lỡ một trong hai món ngon đặc sản của Singapore.

Ngày thứ 5 : Thứ tư 6/7/2011
- Làm gì cho đến 12.00am : Mình muốn thăm quan một trường đại học nổi tiếng nào đó có được không ? (để cho con biết mà phấn đấu )
- Ra sân bay – Vào Terminal 2 ngó nghiêng một tí rồi sang Budget Terminal bắt chuyến TR2304 cất cánh lúc 16.50
- 19.20pm hạ cánh tại Nội bài
- Về nhà – Ngủ thôi

atamd
07-06-2011, 13:53
Mua EZlink đi MRT bằng VISA được ko các bạn nhỉ?

hoalan08
07-06-2011, 14:50
@atamd: Thẻ EZlinh giá chỉ có 18SGD/thẻ thôi, nó chỉ chấp nhận lấy tiền mặt, chứ không nhận cà thẻ VISA thanh toán đâu bạn.

khunglongvkc
07-06-2011, 14:52
@ilove piaggio: Mình trả lời 1 số cái mình biết nha:
1. Marina Bay sand: hình như chỉ cho khách ở tại KS mới dc bơi, hồi trước mình đi còn được vào khu vực hồ bơi tham quan bây giờ hình như chỉ lên được sky park chứ không cho vào khu vực hồ bơi. Khu đánh bài chỉ dành cho người trên 21 tuổi, cấm trẻ em dưới 21 tuổi vào nhé.
2. Voyage de la Vie: show này có thông tin trong website của resort world đó bạn, vé khá là mắc, khoảng 68S$
3. Trường Đại học: mình nghĩ xem bên ngoài thì được chứ vào trong chắc phải liên hệ trước.

tran_tri_kien
08-06-2011, 10:25
@ilovepiaggio: ra khỏi Orchard MRT bạn đi thẳng từ lên ngã tư đầu tiền bằng qua đường có cái MALL Paragon lên tầng cao nhất là có Toyrus

atamd
08-06-2011, 11:14
Mình cần mua đô Sing, bạn nào đi về còn dư để lại cho mình hoặc chỉ mình chỗ nào mua được đô Sing tại HCM với :D

Cho mình hỏi thêm là MRT của Sing có chạy suốt 24/24 hay ko? nếu ko thì chuyến cuối cùng và đầu tiên thường bắt đầu lúc nào trong ngày?

abeille
08-06-2011, 17:29
@atamd: Quầy thu đổi ngoại tệ của EXIMBANK số 58 Đồng Khởi ( góc NGUYỄN THIỆP - ĐỒNG KHỞI)

onlyyou157
08-06-2011, 21:47
Chắc book gần ngày quá nó chém đẹp chăng?:D
Web đó là chính xác bạn ợ!
K phaỉ đâu.tháng 6 là tháng school holiday.nghĩ hè nên giá ngaỳ thường bằng với thứ 7 chủ nhật.khi bạn vaò mua vé có caí bảng
seasonal price chart bạn bấm vaò xem thì thấy ghi vậy
http://www.rwsentosa.com/language/en-US/Attractions/UniversalStudiosSingapore/Tickets

hanahan
08-06-2011, 22:22
@atamd: Bạn ơi gom một mớ câu hỏi post lên một loạt luôn cho tiện trả lời :D. MRT hoạt động từ 5.30 sáng đến 12.30 đêm hàng ngày, mỗi trạm cách nhau 3-8 phút. Cuối tuần có dịch vụ bus cú đêm (Nite Owl) sẽ chở bạn về nhà nếu đi chơi lố giờ hoạt động của MRT. Bus đêm hoạt động vào các ngày thứ Sáu, thứ Bảy và các buổi tối trước các ngày nghỉ lễ. Giá vé là 4 SGD cho cả thẻ EZ-link và tiền mặt, và 1.5 SGD nếu bạn đi trong khu vực nội thành.

Ca Vang
09-06-2011, 09:17
Hi các bạn, không biết hỏi ở đâu nên mình hỏi ở đây luôn :
Mình có mua vé AirAsia đi SGN-KUL cho mình và 2 người bạn nữa, nhưng giờ bận việc nên mình và 1 bạn không đi được. Vậy bạn còn lại có thể cầm cái vé 3 người kia để đi không ? Hay phải làm thủ tục tách vé ra nhỉ ?

Schtroumpf
09-06-2011, 09:28
@Ca Vang: Ko sao đâu em, cứ cầm vé group check-in bình thường, người ta sẽ hỏi 2 người còn lại đâu thì cứ trả lời thẳng thắn là họ đã cancel chuyến bay! Lúc đi và lúc về đều vậy. Sau khi bạn em về thì gửi email cho AA để claim lại phí sân bay cho 2 người hủy chuyến nhé! (Phí sân bay chỉ được hoàn lại sau khi chuyến bay đã cất cánh).

tackebong
09-06-2011, 10:59
Các anh chị cho em hỏi với ạ. Em đã mua vé của TA rồi. Lúc điền name thì có một ô là Last/Family name và một ô là First/Given Name. Tên em đầy đủ là Nguyen Thi Thu Thuy thì em chỉ ghi khi book vé là Last name: NGUYEN và First name: THUY. Và khi TA gửi confirmation thì chỗ Passenger Names thì nó hiện ra là NGUYEN,THUY. Như vậy có sao ko ạ?Hay là phải hiện lên đầy đủ tên hành khách là Nguyen Thi Thu Thuy thì mới check-in được? Tự dưng mấy hôm lôi cái confirmation này ra đọc mà sao cứ thấy lo lo về NAME. Em cám ơn nhiều!

Schtroumpf
09-06-2011, 11:40
Contact gấp với TA để điền đủ full name đi em, để như thế là ko được đâu! Họ ko cho check-in đâu á. Và phải chịu phí đổi tên đó!

m3oxinh
09-06-2011, 12:11
Cho mình hỏi 1 câu hơi gà 1 chút, nhưng cứ hỏi cho chắc :D

Tiger có ghi trên confirmation là chuyến bay từ SIN- HAN cất cánh lúc 16h50, nhưng mình k biết 16h50 tính theo giờ Sing hay là giờ Indochina nhỉ? :">

yilka
09-06-2011, 12:30
Tất cả giờ ghi trên vé máy bay của mọi hãng đều là giờ địa phg tại nơi đi hoặc đến nha bạn :) như vé bạn là giờ đến theo đồng hồ Sing tại Sing

ilovepiaggio
09-06-2011, 14:20
Các bạn cho hỏi: Trường đại học nào tại Sing là tốt nhất, đẹp nhất ? và có đến thăm quan được không?

Thanks

THUYLE
09-06-2011, 14:56
Đoàn mình 5 người trong đó có 2 trẻ con, vừa đăng ký ở ABC hostel. Có bạn nào đi thời gian 18-22/6 này không , đi chung cho vui. Mình ở TPHCM nhé!

yilka
09-06-2011, 15:33
Các bạn cho hỏi: Trường đại học nào tại Sing là tốt nhất, đẹp nhất ? và có đến thăm quan được không?

Thanks

Lần đầu thấy có câu hỏi thú vị thế này, để thử trả lời bạn nhé:

- Trường xa xôi nhất, mà có lẽ là rộng nhất, địa hình phức tạp toàn đồi núi, nhưng lại đầy màu xanh, trường lớp và KTX thấp thoáng trong tán cây là NTU - Nanyang Technological University, tạm dịch Nam Dương Kỹ Nghệ Đại Học Viện, gọi tắt là Nam Dương kỹ viện ... cũng là trường minh học ngày xưa :P mình thấy khá đẹp, mỗi tội xa (bến MRT Xanh cuối cùng Joo Koon, rồi còn đi bus chục trạm nữa, trong trường đi bộ mỏi cẳng, túm lại là giống kiểu Bách Khoa VN)

- Trường lâu đời nhất, nhưng lại chịu khó thay đổi để bắt nhịp với thế giới, cũng là trường được ranking cao nhất của Sing, đa dạng về khoa ngành, cấu trúc hiện đại, lắm tiền và bắt mắt: NUS - National University of Singapore, Đại học quốc gia Singapore. Trường NUS pha trộn cũ mới, mới lấn cũ nhưng ko vì thế mà mất đi phong cách riêng, lại thêm vị trí trung tâm (khu Clementi MRT) nên hình ảnh NUS gần như luôn đứng đầu ko chỉ ở Sing mà toàn ĐNA. Nôm na giống ĐH Quốc gia nhà mình:

http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/4/44/NUS%2C_Engineering_12%2C_Nov_06.JPG/800px-NUS%2C_Engineering_12%2C_Nov_06.JPG

- Trường thuộc dạng "nhỏ và đẹp" nhưng mà cơ sở vật chất khá khá hiện đại, vì mới xây và chịu chi, đào tạo ra toàn nghề lương cao là SMU - Singapore Management University, Đại học Quản lý Singapore; vị trí đắc địa nhất trong các trg ở Sing, gần thư viện Quốc gia Singapore, đi từ MRT Cityhall hay Bugis đều đến đc ^^ Trường này mang phong cách của Ngoại Thương+Luật của VN chăng, tất nhiên khác nhau về trình độ ...

http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/5/5d/Singapore_Management_University_6%2C_Aug_06.JPG/800px-Singapore_Management_University_6%2C_Aug_06.JPG

Xem ra nếu bạn muốn vãn cảnh và chụp ảnh thiên nhiên thì NTU ăn ảnh nhứt, còn nếu thích building thì vote cho SMU. Thường các trường đều cho khách vào tham quan, nhưng NTU rộng rãi và nhiều khu cây cối hơn nên sẽ dễ chụp ảnh hơn so với các khu vực trường lớp ở nơi khác :)

hanahan
09-06-2011, 23:42
Cảm ơn anh Yilka, dù thiên vị "gà nhà" nhưng trường NTU lãng mạn thật nhờ nhiều mảng xanh.
Em chỉ mới đi lòng vòng SMU - trường đắc địa nhất (mà chắc học phí cũng mắc nhất quá)
Bạn nào có con em học lớp 11 thì ráng ôn luyện thi vô 1 trong 3 trường công lập này, sẽ được tài trợ 80% học phí, ra trường làm việc cho công ty của Sing ở Sing hoặc cty Sing ở nước khác trong vòng 3 năm để "trả nợ" ---> cơ hội quá tốt :)

Summer_Flower44
10-06-2011, 00:13
Contact gấp với TA để điền đủ full name đi em, để như thế là ko được đâu! Họ ko cho check-in đâu á. Và phải chịu phí đổi tên đó!

Các anh chị cho em hỏi với ạ. Em đã mua vé của TA rồi. Lúc điền name thì có một ô là Last/Family name và một ô là First/Given Name. Tên em đầy đủ là Nguyen Thi Thu Thuy thì em chỉ ghi khi book vé là Last name: NGUYEN và First name: THUY. Và khi TA gửi confirmation thì chỗ Passenger Names thì nó hiện ra là NGUYEN,THUY. Như vậy có sao ko ạ?Hay là phải hiện lên đầy đủ tên hành khách là Nguyen Thi Thu Thuy thì mới check-in được? Tự dưng mấy hôm lôi cái confirmation này ra đọc mà sao cứ thấy lo lo về NAME. Em cám ơn nhiều!

Mình đã book TA cho nguyên group 9 người và chỉ điền Họ, Tên (ko có chữ lót), nhiều lần như thế nhưng vẫn đi bình thường vì bên cạnh đó còn số Passport & ngày tháng năm sinh làm chi tiết kèm theo nữa mà! Mình nghĩ ko sao đâu bạn. Liên hệ với VP ở Việt nam thì cực kỳ củ chuối......Chẳng giúp mình được gì đâu :(

ngocanh
10-06-2011, 06:46
Lúc trước mình book TA còn điền tên có dấu nữa kìa. Check mail thì thấy tên bị lỗi font chữ (mặc dù là lúc nhập tên nó vẫn hiện tên đúng y boong luôn). Gọi điện cho bọn TA thì nó nói phải đổi tên, phí là 600K thì phải, ko thì sẽ ko đi dc. Lúc đó mình cũng hoảng, nhưng liều 1 phen :), chứ bỏ ra thêm 600K thì còn gì là vé rẻ nữa.
Khi check-in, mấy chị í xoay lên xoay xuống cái vé của mình, gọi cả sếp nữa chứ :P. Mình nói ngô nghê là máy mình bị lỗi font (ko bít có tin ko nữa). Rất may là lúc đó có in vé về luôn, vé về của mình book của Jet nên rút kinh nghiệm gõ đúng tên, ko dấu. Mấy chị í lại xoay lên xoay xuống, xong thì phán 1 câu: do em có vé về nên chị cho em đi ^:^
Mình nghĩ đúng số PP là được thôi, ko thì đến lúc đó gân cổ cãi với nó :)

faceless_308
10-06-2011, 09:22
Bài về 3 trường đại học của Yilka hữu ích quá! Cảm ơn không chưa đủ.

Nhưng mà chủ nhân hình như hơi thiên vị gà nhà :):)

hehe bạn hãy thử đến NTU 1 lần xem để biết có thiên vị hay không :D

Bonus vài tấm ảnh vậy ;))

https://farm1.static.flickr.com/76/153829529_449aefd57f_z.jpg?zz=1

ilovepiaggio
10-06-2011, 10:02
Cảm ơn anh Yilka, dù thiên vị "gà nhà" nhưng trường NTU lãng mạn thật nhờ nhiều mảng xanh.
Em chỉ mới đi lòng vòng SMU - trường đắc địa nhất (mà chắc học phí cũng mắc nhất quá)
Bạn nào có con em học lớp 11 thì ráng ôn luyện thi vô 1 trong 3 trường công lập này, sẽ được tài trợ 80% học phí, ra trường làm việc cho công ty của Sing ở Sing hoặc cty Sing ở nước khác trong vòng 3 năm để "trả nợ" ---> cơ hội quá tốt :)

Rất cám ơn các bạn, chẳng là muốn dẫn cậu con trai thăm quan để phấn đấu mà
Bạn có thể hướng dẫn mình đi xe bus nào thì đến NTU không?

faceless_308
10-06-2011, 10:25
Hi chị, để vào được NTU thì chỉ có thể đi được 2 bus là 179 hoặc 199...mỗi bus đi vào mỗi cửa khác nhau của NTU...

Cụ thể chị sẽ phải đi MRT line xanh (EW line) đến Boonlay (EW27), đi ra bên cửa ngược lại vs bên có shopping mall , đó là bus terminal cũ ở Boonlay mà hiện h chỉ có xe 179, 199 và 1 2 bus nữa đỗ ở đó...chị đi dọc đễn 2 hàng cuối cùng thì 1 cái là 199 và 179...chị bắt bus nào cũng vào được NTU cả...

Chị cũng có thể đi MRT thêm 1 trạm nữa xuống ở Pinoneer (EW 28) rồi bắt bus nhưng chỉ có thể bắt được bus 179...khi exit ra ngoải thì chị nên hỏi người xung quanh là vào NTU bắt bus bên phía nào thì được vì 2 bên đường đều có 2 bus stop có 179 chạy qua (ngược nhau).

Khi vào đến NTU thì tốt nhất chị nên xuống ở Hall 2 Canteen bus stop hay khi nhìn thấy hình tòa nhà hình trái tim (ảnh thứ 3 bài trước) thì xuống vì đó là điểm trung tâm, chính giữa của NTU, từ đó có thể đi đâu cũng k quá xa...trong NTU thì chị có the bắt shuttle bus chạy quanh trường. Có 3 shuttle bus tất cả A, B, C chị có thể bắt để tham quan NTU ( miễn phí), chị có thể check route của từng bus ở bus stop.

tackebong
10-06-2011, 12:11

Chết em rồi, không biết phí có đắt không anh nhỉ? Em đã mua cho 3 người nữa và hai trẻ nhỏ (infant) cũng đều ko ghi full name. Vừa nãy em gọi TA số 12060114 mà cứ nghe nhạc suốt, sao bận lâu vậy nhỉ?

E vừa gọi được rồi. Họ đã support để điền full name cho em và sẽ gửi confirmation vào email trong vòng 24hrs. Phù, free anh ạ. may quá.

Ca Vang
10-06-2011, 14:43
Có bạn nào biết cách đổi tên hành khác trên trang web Jetstar không ạ ? Em mua vé SIN-SGN giờ không đi được nên muốn đổi tên nhượng vé cho người khác.
Jetstar nó ghi đổi trên web phí 30$ còn đổi ở chi nhánh thì 40$ lận, mà em mò mẫm trên trang web thì không thấy chỗ đổi tên nằm ở đâu cả.

hoalan08
10-06-2011, 15:52
@Ca Vang: Đăng nhập vào trang chủ tìm mục QUẢN LÝ ĐẶT CHỖ sau đó nhập vào địa chỉ e-mail và mã đặt chổ là xong chứ theo hướng dẫn mà làm theo.

Tes
10-06-2011, 23:18
Chào cả nhà ạ, em sắp sang Sing học 1 năm, em muốn tìm mua 1 cái xe đạp cá nhân để đạp lên trường cho tiện (loại folding-bike thì càng tốt) thì chỗ nào có bán ạ, và tầm khoảng bao nhiêu ạ ?
Bác nào có kinh nghiệm xe cộ ở Sing giúp em với, em cảm ơn nhiều :D

atamd
12-06-2011, 15:38
Hix, mình book cái homestay ở Corporation Drive (khu Lake Side), từ khu này mà muốn đi khu Marian Bay và Sentosa là quá xa phải ko mọi người ?

faceless_308
13-06-2011, 09:10
Cũng khá xa đấy bạn ạ Nếu đi taxi cũng phải tầm khoảng 20 SGD. Đi MRT thì tầm 40 phút (tính cả thời gian chuyển line).

ilovepiaggio
13-06-2011, 14:40
Ơ, cho mình hỏi : USS tính thứ 2 là ngày thường hay ngày nghỉ nhỉ

Thanks

ranchu
13-06-2011, 16:27
Ơ, cho mình hỏi : USS tính thứ 2 là ngày thường hay ngày nghỉ nhỉ

Thanks
USS không chia ngày thường ngày nghỉ, mà chia theo non-peak và peak ( ngày thấp điểm và ngày cao điểm ).
Bạn xem bảng này để biết giá vé ngày mình muốn đi USS nè :
http://www.rwsentosa.com/Portals/0/RWS/attractions/uss/images/USS_calendar2011_lowerRes.jpg

pizza
14-06-2011, 10:40
Các bác có biết ks nào gần sân bay Changi thì cho em thông tin với ạ. Em đang cần gấp ạ. Many tks.

conlele
14-06-2011, 12:17
@pizza: Ở gần Changi thì conlele chưa ở. Nhưng có cách kiếm như dzầy nè:
1- Vào Agoda.com, chọn Singapore.
2- Trong trang Singapore, ở cột dọc bên trái, chỗ Area/Location, tick chọn ở Changi thì nó ra như vầy:
Hotels near Changi (http://www.agoda.com/pages/agoda/default/DestinationSearchResult.aspx)

Chắc còn nhiều hotels khác và cách kiếm khác nữa.

manutd_bk
15-06-2011, 07:20
Chào các bạn, chủ nhật này mình và bạn mình sang Sing và Malai chơi, mình đi từ cn đến thứ 7 tuần sau. Vé máy bay mình đã book của Tiger Airways. Mình cũng đã tìm hiểu về bên đó nhưng mình vẫn rất mơ hồ, các bạn đã sang đó và có nhiều kinh nghiệm thì có thể cho mình 1 cái lịch trình sang bên đó được ko ạ, cảm ơn các bạn rất nhiều. :)

huybank
15-06-2011, 14:55
Hi, khoảng tháng 7/11 này mình cũng đi, vì là lần đầu tiên nên mình muốn hỏi một chút, nghe nói là phải mua thẻ gì đó để đi tàu điện ngầm hả, nếu mua thì mua ở đâu vậy, ở VN có bán không, và nếu có thì bán ở đâu. Còn nếu như có bác nào đã đi rồi, hiện còn giữ thẻ đó thì cho mình mượn được không, mình ở Sài Gòn. Xin cảm ơn.

Đó là thẻ EZ link, mua 12$ S, cái này mua tại Metro, cái này có thời hạn 1 tháng, nếu bạn của bạn không đi thì có thể mượn để dùng. hết tiền thì cứ nạp tiền vào, mệnh giá tối thiểu nạp là 10$ S. Thẻ này có thể dùng để đi xe bus. Nếu bạn ở dài ngày nên mua thẻ này đi cho tiện và giá lại rẻ hơn fải đi mua cho 1 chuyến đi là 3$

bichhai
15-06-2011, 20:11
Mọi người cho em hỏi, em vừa đọc topic Sing 2 ngày 200$, bạn chủ topic có nói vé Tiger chỉ bán cho chủ tài khoản, đợt em mua thì dùng tài khoản của chị gái mua hết 3 vé, liệu lúc đi (chị gái không đi) thì có trục trặc rắc rối gì không ạ??? @_@ hoang mang quá.

paven
15-06-2011, 20:26
@ bichhai: hình như bạn chưa đọc xuống phần tiếp theo của mình.

Ban đầu do tụi mình gà mờ nên mới nghĩ như vậy nhưng thông tin chính xác là MUA BẰNG TÀI KHOẢN CỦA AI CŨNG ĐƯỢC VÀ ĐI BÌNH THƯỜNG CHO DÙ NGƯỜI ĐÓ CÓ ĐI CÙNG VỚI BẠN HAY KHÔNG.

Bạn đừng hoang mang nữa nhé.

Son Tran
15-06-2011, 23:36
Cho mình hỏi là giá trên trang web của tiger là đã tính thuế chưa vậy ??? Liệu lúc đi có bị charge phí gì nữa k?
Mình thấy trên web của nó có 2 loại là sale fare và lowest fare, chắc cũng không có gì khác biệt nhiều phải k :-s

yilka
16-06-2011, 09:46
@ Son Tran: khi bạn mua trên trang web Tiger, số tiền cuối cùng (ngay trước khi ấn nút Payment) là toàn bộ số tiền thực trả (đã bao gồm vé + thuế + dịch vụ vv..). Khi bay bạn ko cần nộp thêm bất cứ khoản nào ở sân bay (cả Sing cũng như ở VN).

Còn sale fare, lowest fare, promotion fare hay cái gì gì thì cũng chỉ là cách gọi thôi, nếu bạn thấy rẻ là mua, cũng ko quan trọng lắm. Một số loại sale fare có thể giới hạn về điều kiện (như phải travel trong khoảng thời gian nào, đổi vé mất tiền ra sao ...) trong khi đó lowest fare đơn giản chỉ là giá thấp nhất trong ngày mà bạn định đặt nên đk ít ngặt nghèo hơn. Tuy nhiên ít ai đi máy bay quan tâm vì thường lịch trình đã định mà có vé hời là mua liền :D

Banker
16-06-2011, 11:06
Các bác có biết ks nào gần sân bay Changi thì cho em thông tin với ạ. Em đang cần gấp ạ. Many tks.
Khách sạn Changi Village, 5 sao ngay cạnh sân bay, máy bay cất cánh bay qua khách sạn còn chưa kịp thu càng. Giá cả rất ổn, nội thất cực đẹp, trước khách sạn còn có công viên rất đẹp, bến tàu du lịch và bãi tắm, nói chung là rất ok.

Đến 25/7 này tớ có việc sang Sing mấy ngày, bác nào muốn thưởng thức Chili Crap, cháo ếch Geyleng và khu phố đèn đỏ khu vực đó ới em một tiếng nhé, vui ra phết đấy.

ilovepiaggio
16-06-2011, 13:03
Cho mình chút kinh nghiệm về - Science center , SnowCity, Omni Theatre với

Thanks

À hình như là có mấy ngày 72$ thôi, mình book qua tháng sau thì giá vé lại là 66$ như thường.
Book vé là vào đây phải ko mọi người

Ơ sao hôm nay mình đặt mua vé cho 4 người lớn + 1 trẻ em mà nó cứ báo là " Bạn đặt quá số người cho phép" là thế nào nhỉ

THUYLE
16-06-2011, 15:47
Đó là thẻ EZ link, mua 12$ S, cái này mua tại Metro, cái này có thời hạn 1 tháng, nếu bạn của bạn không đi thì có thể mượn để dùng. hết tiền thì cứ nạp tiền vào, mệnh giá tối thiểu nạp là 10$ S. Thẻ này có thể dùng để đi xe bus. Nếu bạn ở dài ngày nên mua thẻ này đi cho tiện và giá lại rẻ hơn fải đi mua cho 1 chuyến đi là 3$
Sao mình nghe nói thời hạn sử dụng thẻ là vài năm , chỉ cần nạp tiền vào thì sử dụng tiếp chứ bạn. Thời hạn bạn đề cập là thời hạn gì nhỉ, mình chưa hiểu lắm !

tad2r
17-06-2011, 10:25
Hi mọi người,

Cho mình hỏi là mình book vé sai tên trên tiger airway thì đổi onl như thế nào, mình mò mãi vẫn k thấy, còn gọi đại lí Khang Vượng gì đó ở HN thì "số máy này hiện đang tạm khóa" (k hỉu sao luôn), mọi người có biết contact nào nữa k? Hay là đợi ngày bay ra đổi tên có được k? Vì các thông tin khác đều đúng.

Nhóm mình đi 8 người vào đầu tháng 7, định là ở ABC hoặc footprints nhưng thấy nhiều ng khuyên nên ở gần khu chinatown để tối còn đi loanh quanh, bạn có biết hostel nào mà gần chinatown k bạn, kiểu mà đi bộ là ra được liền đó. Còn ABC và footprint thì khu nào buổi tối nhộn nhịp hơn vậy bạn?

Thks mọi người,

tran_tri_kien
17-06-2011, 11:10
@tad2r: Nếu bạn thích nhộn nhịp thì lên khu Clark Quay mà ở

Ở đấy có 2 chỗ được recomments nhiều nhất trên internet đáy

Ruckstuck inn
http://www.rucksackinn.com/

Rivercity inn
http://www.rivercityinn.com/

Good luck

B

tad2r
17-06-2011, 16:51
@tran_tri_kien: Thank bạn,

Và mình mới gọi cho đại lý khangvuong thì nó nói là để nó xem và sau đó nói phí đổi tên là 20USD, mình thấy vô lí quá thử gọi số trên web nó check xem sao (120 60114) thì họ nói là không tốn phí và sau đó đã đổi ngay cho mình.

Các bạn có dùng hãng Tiger Airway nên liên hệ trực tiếp số trên web, thấy đại lý khangvuong làm ăn chặt chém quá.

tidus1410
17-06-2011, 19:58
Hè này mình định làm 1 chuyến SIN-KUL-HKG, lịch trình của mình là sẽ bay qua SIN thăm bạn bè ở đó khoảng 3 ngày bằng Jetstar, sau đó đi xe bus qua KUL và bắt chuyến bay của Air Asia từ KUL bay qua HKG, nhưng chuyến bay từ HKG về KUL lại đáp vào buổi tối khoảng 10h30 nên mình không biết làm gì ở KUL trong khoảng thời gian từ đó đến sáng để bắt xe bus về SIN, các bác có lời khuyên nào không ạ?

onlyyou157
18-06-2011, 09:14
Sao mình nghe nói thời hạn sử dụng thẻ là vài năm , chỉ cần nạp tiền vào thì sử dụng tiếp chứ bạn. Thời hạn bạn đề cập là thời hạn gì nhỉ, mình chưa hiểu lắm !
Thời hạn 3-5 năm lận á, lâu lắm. Mình mua năm ngoái năm nay lấy đi tiếp.
Còn về việc đi USS thì mình đi từ sớm vào mua vé k cần đặt online vì theo kinh nghiệm của mình qua bên đó sắp xếp thời gian. Hôm nào trời mát không mua thì đi luôn cho tiện
USS mọi người nói lớn chứ theo mình đi từ 9h-2h về không còn gì để xem. Nó nhỏ bằng 1/3 đầm sen thôi. Có mấy trò chính đi 1 vèo là hết. Cứ tưởng to lắm, nhưng thật ra đi cái đó tận hưởng dịch vụ nước ngoài thật tốt.

Cho mình hỏi mùa sale bên ấy ngoài tháng 7 sale thì cuối năm có sale nhiều k và vào tháng mấy.vì mình vừa đi về chẳng sale gì nhiều nghe nói tháng 7 mới sale nhiều.

@ bichhai: hình như bạn chưa đọc xuống phần tiếp theo của mình.

Ban đầu do tụi mình gà mờ nên mới nghĩ như vậy nhưng thông tin chính xác là MUA BẰNG TÀI KHOẢN CỦA AI CŨNG ĐƯỢC VÀ ĐI BÌNH THƯỜNG CHO DÙ NGƯỜI ĐÓ CÓ ĐI CÙNG VỚI BẠN HAY KHÔNG.

Bạn đừng hoang mang nữa nhé.

Theo mình thìa tự mua hoặc có gì thắc mắc thì lên hỏi trên này. Mình chúa ghét đại lý ở Việt Nam. Toàn nói linh tinh làm tiền mình. Nó nói thế để mình sợ phải đặt vé của nó. Chặt chém khủng khiếp.

Son Tran
18-06-2011, 12:58
Nhờ trời và thông tin tham khảo trên diễn đàn mà mình đã book được vé khứ hồi đi ngày 24 và về ngày 30/6. Bạn nào đi cùng khoảng thời gian thì contact đi cùng cho vui nhé:L

Nhân tiện sang mình cũng dự định tậu 1 em psp về, không biết đang là mùa sale có được giảm giá k nhỉ :D , mình không rành về máy lắm nên chắc là cứ ra Funan thôi đúng k :help:L

Mình muốn hỏi thêm về vấn đề mua quà lưu niệm về VN, tiêu chí là rẻ và vui là chính, liệu có đồ gì hay ho không ngoài mấy loại móc chìa khóa hình sư tử ( mình thấy ai đi về cũng mua cái này :))) :help:)

hanahan
18-06-2011, 13:46
@Son Tran: mua mấy cái bấm móng tay Merlion cũng hay đó bạn, hoặc là bộ nĩa hình Merlion, mấy cái cục thủy tinh trang trí có đèn. Ở khu Chinatown với Mustafa bán nhiều lắm :D

martin_khoa
18-06-2011, 21:30
Hè này mình định làm 1 chuyến SIN-KUL-HKG, lịch trình của mình là sẽ bay qua SIN thăm bạn bè ở đó khoảng 3 ngày bằng Jetstar, sau đó đi xe bus qua KUL và bắt chuyến bay của Air Asia từ KUL bay qua HKG, nhưng chuyến bay từ HKG về KUL lại đáp vào buổi tối khoảng 10h30 nên mình không biết làm gì ở KUL trong khoảng thời gian từ đó đến sáng để bắt xe bus về SIN, các bác có lời khuyên nào không ạ?

Bạn có thể mua vé trước của hãng FiveStar giá 40RM khởi hành chuyến 23:55 đến Sing khoảng 4h30 sáng thế là đẹp . Sau khi từ LCCT bạn bắt tàu về TBS ( Terminal Bersepadu Selatan )để đi vì bến xe này khá xa lạ với những người ở KUL .Chúc bạn vui

@ Son Tran Thật sự đang mua Mega Sale ma Sing thấy giá cũng vậy có chăng là giày dép với quần áo . Nếu bạn muốn mua móc khoá thì đến China Town mà mua . Hôm mình đi 2-6 thấy đề giá 16 for 10$ va có nơi còn 28 for 10$ :D. Chúc bạn mua sắm vui vẻ

nikko084
19-06-2011, 12:51
Các bạn cho mình hỏi là sang Sing chỗ nào bán đồ ăn Nhật rẻ mà ngon vậy ? Mình nghe đánh tiếng bảo đồ ăn JPN ở Sing ngon , đa dạng và đúng kiểu hơn VN mình nhiều.
Còn món chilicrab mình thấy mắc quá :(( ở geylang nơi nào rẻ nhỉ , chỉ có 3 đứa con gái ăn hết 1 set thì phí.
Mình dự định sang sing cuối T8 , ở tầm 4 ngày 3 đêm, chi phí dự trù là 350$. Mục đích chính chỉ là tham quan ( trọng tâm là sentosa có USS ) và ăn uống không shopping như vậy thì đủ đúng không :)
Mình vừa check thử giá của vé khứ hồi ở Tiger thì thấy tổng chi phí là như lày, vậy thì đây là giá cuối không cần cộng bất cứ phụ phí nào nữa phải không ? thấy khá rẻ ( mình chả mua sắm hay mang vác gì nhiều nên không kí gửi )
https://farm3.anhso.net/upload/20110619/12/o/anhso-124931_untitled.jpg

Schtroumpf
19-06-2011, 13:30
@Nikko084: Giá đó là rẻ thôi chứ không gọi là khá rẻ :D, đã bao gồm tiền vé và lệ phí sân bay rồi, tuy nhiên khi thực hiện thanh toán bằng visa/master card bạn sẽ bị tính thêm mấy $ nữa gọi là phí cà thẻ nhé! Lệ phí này sẽ khác nhau tùy từng hãng hàng không, hồi lâu mình đi TA thì họ tính 5$/chặng/người nữa. Trên vé số tiền này nằm ở mục Service Fees inclusive of Tax trong Payment Details.

ranchu
19-06-2011, 15:36
@Nikko084 : đang có khuyến mãi từ 17-19/6 cho chủ thẻ HSBC khi mua vé Tiger Airways.
Mình vừa check giá bay đi 12 về 15 tháng 8 thì tất cả hết có 67.47USD thôi.
Bạn Nikko084 chưa mua vé thì mua nhanh nhanh nhé.
Hic, thấy vé rẻ lại thèm đi Sin :(

hanahan
19-06-2011, 15:40
Ôi ôi, mình chỉ có thẻ Exim chứ không có thẻ HSBC. Vé tầm 70 USD là ok quá rồi! Thế mà mình vẫn canh me chừng nào nó còn 50 -60 USD cơ đấy, tham quá mức :D. Năm ngoái có đợt Tiger sales còn có 50 USD mà sao năm nay canh hoài không thấy. Mình muốn đi Sing mùa Giáng Sinh mà thấy vé mùa đó không rẻ chút nào.

onlyyou157
19-06-2011, 16:54
@ nikko084: ăn món nhật theo mình biết thì sushi tei là ngon nhất.ở vivo city.ở bên ấy có caí vui là ăn gì cũng xếp hàng,trật tự ngăn nắp lắm.

@ hanahan : cho mình hỏi giáng sinh thì bên ấy có sale không,vì đợt này đi vò tháng 6 chưa sale nên hơi tiếc.tính đi vào dịp cuối năm.k biết có sale nhiều như great sale tháng 7 k hanahan.thanks.

hanahan
19-06-2011, 17:06
@onlyyou157: Nói thật giờ Singapore sales quanh năm bạn ơi, mùa sales từ tháng 6,7 mình nghĩ chủ yếu "dụ dỗ" du khách qua Sing thôi mà (vì mùa này mưa nữa, qua Sing mùa mưa buồn chết :D). Đi mùa sales thì đông đúc, mua hàng xếp hàng chờ tính tiền cũng lâu hơn.

Singapore mùa Giáng Sinh đẹp lắm, mà vé máy bay mắc quá, ít khi nào thấy khuyến mãi vé máy bay mùa Giáng Sinh rẻ rẻ cỡ 70 - 80 USD hết à :(

nikko084
19-06-2011, 20:19
@rachu: Mình cũng chỉ có thẻ master của exim thôi chứ k có HSBC. Sale còn 67 thì thích quá nhỉ :(( Mình có đi TA bao giờ đâu, thấy 93 đồng là rẻ hơn jet đến tân 60 đồng rồi :(( Mà làm thể tín dụng ở HSBC thủ tục có rườm rà và phí cao không ?Nghe nói nó đòi chứng minh tài chính với mức lương hàng tháng trên 5 triệu lận . với cả mình chưa bao giờ sử dụng bất cứ dịch vụ nào của bank này.
@onlyyou: thế có mắc lắm không bạn ? tầm 10$S trở xuống thì mình mới ăn :(

PeterPan
19-06-2011, 21:06
@nikko084: Visa hay Master là tên thương hiệu thẻ. Việc bạn có phải chứng minh tài chính không phụ thuộc vào loại thẻ bạn làm, chứ không phải là thương hiệu thẻ.

Nếu bạn làm thẻ ghi nợ quốc tế (debit card) thì không phải chứng minh tài chính gì cả. Đây là loại thẻ bạn nạp tiền vào và chi tiêu theo số tiền đó. Gọi là ghi nợ vì bạn nạp tiền vào nghĩa là cho ngân hàng nợ khoản tiền của bạn.

Nếu bạn làm thẻ tín dụng quốc tế (credit card) thì mới cần phải chứng minh tài chính. Đây là loại thẻ mà ngân hàng cấp cho bạn một hạn mức chi tiêu dựa trên thu nhập thực tế của bạn. Ví dụ, bạn có thu nhập 5 triệu, ngân hàng cấp hạn mức chi tiêu cho bạn là 4 tháng thu nhập chẳng hạn, thì bạn có thể chi tiêu tới 20 triệu bằng thẻ tín dụng.

Đại khái theo mình biết là vậy. Mình không phải dân ngân hàng nên có thuật ngữ nào chưa chuẩn xác, bác nào làm ngân hàng có ghé qua thì đừng chê cười nhé :D.

Để nắm thông tin chính xác và cập nhật hơn về các loại thẻ và thương hiệu thẻ, bạn nên vào trang web của ngân hàng mà bạn muốn làm thẻ để tham khảo thêm.

nikko084
19-06-2011, 21:20
@PeterPan: ừm cảm ơn bạn, mình đã edit lại rồi :) ( chị mình cũng đang làm ở bank này, PeterPan nói về mấy loại thẻ đúng rồi đấy. Chị mình mở thẻ debit master cho mình để đi du lịch nên mình k rành về mấy vụ này lắm )

Mình có vào website của HSBC VN thấy cái thẻ thanh toán quốc tế, nhưng mà nó yêu cầu số dư tối thiểu 3tr :|. Có ai biết về vụ này không chỉ minh với. Mình định làm cả 2 cho chắc.

PeterPan
19-06-2011, 21:27
@nikko084: Bạn xem thông tin về thẻ thanh toán quốc tế (thẻ ghi nợ) của HSBC ở đây này (http://www.hsbc.com.vn/1/2/personal/the_tin_dung_the_thanh_toan_quoc_te/the_thanh_toan_quoc_te_the_atm).

catarina
19-06-2011, 22:55
Từ Changi về đến Lake Side chỉ có 1.91 S$ thôi bạn à ! Bạn muốn biết thêm về giá các tuyến đường đi thì vào trang www.smrt.com.sg/trains/fares.asp .

ranchu
19-06-2011, 23:08
@rachu: Mình cũng chỉ có thẻ master của exim thôi chứ k có HSBC. Sale còn 67 thì thích quá nhỉ :(( Mình có đi TA bao giờ đâu, thấy 93 đồng là rẻ hơn jet đến tân 60 đồng rồi :(( Mà làm thể tín dụng ở HSBC thủ tục có rườm rà và phí cao không ?Nghe nói nó đòi chứng minh tài chính với mức lương hàng tháng trên 5 triệu lận . với cả mình chưa bao giờ sử dụng bất cứ dịch vụ nào của bank này.
@onlyyou: thế có mắc lắm không bạn ? tầm 10$S trở xuống thì mình mới ăn :(
Bạn cũng có thể nhờ bạn bè đang xài thẻ HSBC mua dùm cũng được mà.
Nhưng giờ này là kết thúc chương trình khuyến mãi rồi :)

Banker
20-06-2011, 10:58
@nikko084: Visa hay Master là tên thương hiệu thẻ. Việc bạn có phải chứng minh tài chính không phụ thuộc vào loại thẻ bạn làm, chứ không phải là thương hiệu thẻ.

Nếu bạn làm thẻ ghi nợ quốc tế (debit card) thì không phải chứng minh tài chính gì cả. Đây là loại thẻ bạn nạp tiền vào và chi tiêu theo số tiền đó. Gọi là ghi nợ vì bạn nạp tiền vào nghĩa là cho ngân hàng nợ khoản tiền của bạn.

Nếu bạn làm thẻ tín dụng quốc tế (credit card) thì mới cần phải chứng minh tài chính. Đây là loại thẻ mà ngân hàng cấp cho bạn một hạn mức chi tiêu dựa trên thu nhập thực tế của bạn. Ví dụ, bạn có thu nhập 5 triệu, ngân hàng cấp hạn mức chi tiêu cho bạn là 4 tháng thu nhập chẳng hạn, thì bạn có thể chi tiêu tới 20 triệu bằng thẻ tín dụng.

Đại khái theo mình biết là vậy. Mình không phải dân ngân hàng nên có thuật ngữ nào chưa chuẩn xác, bác nào làm ngân hàng có ghé qua thì đừng chê cười nhé :D.

Để nắm thông tin chính xác và cập nhật hơn về các loại thẻ và thương hiệu thẻ, bạn nên vào trang web của ngân hàng mà bạn muốn làm thẻ để tham khảo thêm.
Giải thích của bác Pan chính xác như....lãnh đạo ngân hàng (beer). Cùng là thẻ thanh toán quốc tế nhưng chia làm 2 loại là thẻ ghi nợ ( debit card ) và thẻ tín dụng ( credid card ), thẻ ghi nợ thì chủ thẻ chỉ được chi tiêu số tiền có trong tài khoản, còn thẻ tín dụng chủ thẻ có thể chi vượt quá số tiền nhất định ( thấu chi ) khi tài khoản hết tiền. Số tiền có thể chi là bao nhiêu là do ngân hàng đánh giá năng lực tài chính của khách hàng và thông thường ngân hàng sẽ cho bạn 15 ngày không phải tính lãi khi sử dụng số tiền đó, sau 15 ngày mà bạn không nộp đủ số tiền đã tiêu vào tải khoản thì số tiền đó coi như một khoản vay và ngân hàng sẽ tính lãi bạn với lãi suất......cắt cổ :)). Nói chung là chỉ nên dùng 2 loại thẻ VISA và Master card vì đây là 2 loại thông dụng nhất, có thể sử dụng mọi lúc, mọi nơi và chủ nhân thẻ hay được hưởng các loại chiết khấu, khuyến mại khi thanh toán

martin_khoa
20-06-2011, 12:10
Từ Changi về đến Lake Side chỉ có 1.91 S$ thôi bạn à ! Bạn muốn biết thêm về giá các tuyến đường đi thì vào trang www.smrt.com.sg/trains/fares.asp .

Vào trang đó thỉ thấy đúng như vậy nhưng khi đi thực tế thì ko đúng như vậy bạn ơi . Như hôm mình đi từ Changi Aiport đến Boonlay để gặp bạn thì nó trừ mình 4.20S$ . Boonlay cách Lakeside đúng 1 ga

huybank
20-06-2011, 13:28
Singapore Great Sale từ 27/5 đến 12/7 thì fải, nói thì cho vui, mình vừa đi về 12/6 này, giá cả cũng trên trời và cũng chỉ sale 1 số mặt hàng. Các hàng hiệu ở Orchar cũng chả có cửa hàng nào sale. hàng điện tử cũng đắt hơn bên VN rất nhiều, laptop, tablet, điện thoại.. đa số đắt hơn VN, đảm bảo các bạn mua ở VN sẽ rẻ hơn. Chỉ được cảm giác thích là được ngắm nhiều mặt hàng điện tử mà VN mình chưa nhập về.
Bác nào đi thích mua áo quần thì ghé bên ga tàu Sumerset mua áo thun Polo hiệu Giordano đang có sale mạnh từ 39$ còn 20$, nếu mua từ 3 cái trở lên còn 18$ S, hoặc Bossini có áo thuan giá có 8$ S, giá này theo em là quá OK so với các mặt hàng ở VN bảo là hàng VNXK nhưng thực tế toàn hàng Tàu khựa, hoặc hàng chợ.

prettyass1201
20-06-2011, 17:10
Hi các bác.
Gia đình mình đã book vé đi Sing vào dịp cuối tháng 8, định vào USS chơi. Nhưng gia đình mình gồm 2 vc và 1 bé gần 3 tuổi, vé vào USS của bé hình như là đc miễn, nhưng mình không biết là những trò nào bé có thể chơi được, những trò nào thì không nhỉ, vì 2 vc mà một người trông, 1 ng vào chơi chắc phải mất mấy hôm mới chơi hết các trò chơi í chứ, hi.

nikko084
20-06-2011, 19:03
@prettyass1201: Với độ tuổi của bé thì theo mình nghĩ chỉ nên cho bé tham quan, xem phim 4D và đi xem show thôi. Mình cũng cuối T8 mới đi nên không rõ có tổng cộng bao nhiêu trò tuy nhiên qua tìm hiểu vài web và diễn đàn thì thấy nhiều trò cảm giác mạnh lắm. Trên 10 tuổi thì còn may ra chứ 3 tuổi thì nghĩ là hơi nhỏ. Mà USS cũng rộng và đẹp nên chắc sẽ nhiều cái để ngắm và chụp hình. Chúc gia đình đi vui vẻ.

nikko084
21-06-2011, 02:51
Các bạn cho mình hỏi 1 chút bên Sing có bán Samsung galaxy S2 chính hãng không ? Mình định mua giùm chị.
Ở VN rất khó tìm để mua vì thường hàng xách tay khá hiếm. Về đợt nào thì sold out đợt đó mà lại toàn ở SG , không phải thành phố mình sống nên rất khó mua. Mấy cái thegioididong hay vienthongA thì chả thấy bán. Giá xách tay về VN thường dao động từ 13.5tr -> 15tr. Không biết mua ở Sing giá có rẻ hơn và có dễ mua ( dễ lựa ở mấy siêu thị điện tử ) không. Cảm ơn vì đã đọc :)

prettyass1201
21-06-2011, 11:04
tks bác Niko084. Mình cũng ko biết cái phim 4D đấy thằng cu có đi đc ko nữa. Bác nào đi rồi thì đánh giá hộ E xem trò nào trẻ con 3 tuổi chơi đc, trò nào ko với. Mí cả thằng cu nhà E <3 tuổi, cao khoảng 95cm thì có phải mua vé MRT ko các bác nhỉ? Tks các bác.

congchuadiana
21-06-2011, 13:46
Các anh chị ơi,
Em giúp bạn em book 1 bed ở singapore, trước khi đi có trả deposit là 7,8 đô. Xong giờ do lý do ko qua sing được nên phải cancel bed. Người ta gửi mail ghi vậy:

Cancellation charge for 21 & 22 June: S$26 (Room charge) x 2 (no of nights) x 1 (no of beds) x 90% = S$46.80

Thus outstanding balance for your booking (ref no 3201) = S$46.80

Tức là phải trả cho họ 46,80 đô.
Em bây giờ chưa đủ tiền trong thẻ Visa nên ko trả cho họ, không biết có bị gì ko ạ (í em là người ta có tự ý trừ tiền của mình ko, em còn dư 1 ít tiền thôi ạ).
Cái này là do đột xuất thôi, tự nhiên bắt mình trả tiền cancel.

tidus1410
22-06-2011, 11:50
Tình hình là vào khoảng giữa tháng 7 này mình sẽ đi phượt hở SIN và HKG. Lịch trình dự kiến như sau:
17/7: Bay từ SGN sang SIN bằng hãng tiger sau đó tham quan SIN tới ngày 21/7 sau đó bay từ SIN sang HKG cũng bằng tiger,ngày 27/7 sẽ bay từ HKG về SIN rồi sau đó bay thẳng về SGN.
vớ lịch trình như vậy thì các bạn nghĩ mình nên đi tham quan những chỗ nào cho hợp lý, cám ơn các bạn đã chỉ giáo

whitecloud.hn
22-06-2011, 12:10
Bạn nào đi Universal thi lien lac với boss của ABC hostel: Tel: +65 6298 1611, Fax: +65 6294 1611, [email protected] mua vé có 58SGD (giá tháng 6 mua online là 72SGD) và bác ý có thể đưa mình đến tận cửa vào của USS luôn bằng xe 4 chỗ (free).
Về việc làm thể thì mình vừa đi về thì thấy thẻ Master của Vietcombank tiêu được thoải mái bên Sing, tỉ giá tính ( từ 18/6/ - 21/6/2011) là khoảng từ 16.600 - 16.800 đã bao gồm tất cả các loại phí chuyển đổi ngoại tệ rồi còn bên HSBC tính tỉ giá là từ 17.200 - 17.300, mang thẻ HSBC này ra nước ngoài chỉ để đề phòng có việc gì xảy ra đột xuất thôi còn mua bán thì dùng thẻ của ngân hàng Viêtnam cho rẻ nhỉ.:)

Minkind
23-06-2011, 00:00
các bác cho em hỏi cái nha, vé USS em mua thì nó ghi thời hạn từ 29/07/11 đến 25/01/12. Vậy em đi Sing ngày 27 thì ko biết em nên mua vé ngày 27/07/11 luôn cho nó dễ , thích đi ngày nào đi hay sao ạ ?

sun_flower
24-06-2011, 01:02
Mình cũng đi Universal ngày 20/6 vừa rùi, lúc đến mình hên là gặp ông chủ mua dùm vé và chở ra đó nhưng sau đó chả gặp lần nào nữa (có bạn lưu lại số điện thoại của ông chủ trên kia rồi) Nó không lớn lắm đâu, đi nhanh chân 1 chút là khoảng 3h là chơi được hết các trò. Mình đi đúng tuần school holiday nên xếp hàng lâu. Ai có đi mấy trò tàu lượn thì đi thử 2 hay 3 cái locker xem thời gian gửi đồ trong tủ bao lâu, nó free 30 phút hoặc 50p hoặc 70p, vì chờ xếp hàng lâu nên quá 30p phải trả tiền nó mới cho lấy đồ, 30 phút đầu free, 20p tiếp theo 3sgd, mỗi 20p tiếp theo nữa tính 2sgd (trước lúc đó mới lấy đồ ở locker kế thấy free 50p mà quên béng mất) nhớ là đem tiền lẻ theo và mang ít tiền trong người để lỡ có tiền mà trả. Do không có tiền lẻ nên mua đồ rùi quay lại quá 20p nên thành ra mình phải trả 5sgd.

các bác cho em hỏi cái nha, vé USS em mua thì nó ghi thời hạn từ 29/07/11 đến 25/01/12. Vậy em đi Sing ngày 27 thì ko biết em nên mua vé ngày 27/07/11 luôn cho nó dễ , thích đi ngày nào đi hay sao ạ ?

Nó ghi 29/07 đến 25/01 có nghĩa là đi ngày nào trong thời gian đó cũng được bạn ah.

Cứ ở chơi cho đã 5h hoặc 6h leo lên tàu điện sang sentosal coi songs of the sea (hỏi hoặc nhìn bảng chỉ đường sang sentosal beach, tàu này free) Songs of the sea có 2 suất 7h40 và 8h40 thôi vé 10sgd. Coi xong lại leo lên tàu điện (free luôn) về tới Vivo city. Ở Vivo city có MRT nhưng do mình đi 1 mình và muốn ra Marina Bay nên đi bus ra Marina Bay cho biết (trời tối mà bus lại thả đối diện con sư tử phun nước nên đi bộ 1 chút rồi xuống MRT về khách sạn). Từ Vivo city phải đi ra khỏi tòa nhà, đi bộ sang bên kia đường, bắt xe bus số 97 nếu ai mún đi Marina Bay từ Vivo city. Giá vé để lên tòa nhà có con tàu ở trên là 20sgd, 10 tối đóng cửa, đi tối nhìn xuống thành phố khá đẹp.

Ui, xui thế nhỉ. Mình vừa mua 4 vé trên trang web của USS, mặc dù cũng ở ABC hostel :(
Còn thẻ MasterCard của Vietcombank mình thanh toán trên mạng đầu tuần này tính tỷ giá là 17.150 lận đấy.

Cần giúp gì không ranchu, sms qua yahoo tui chỉ cho, chừng nào đi? ABC hostel cũng khá dễ đi lắm, T7 tới về quê mấy ngày nên không online được, có rảnh ngày mai ah

Ai mà có dùng MRT mà hết tiền thì có thể trả bằng tiền mặt đi bus hoặc MRT, (MRT chọn điểm đến nó sẽ báo bao nhiêu tiền và cộng 1sgd tiền deposit cái thẻ) khi nào đi xong ra trả thẻ nó trả lại 1sgd tiền deposit. Qua đây mua đồ có tiền lẻ thì đổi thành xu nhiều nhiều, lỡ có mua vé bus thì có tiền lẻ trả (đưa tiền chẵn nó ko thối lại đâu nhé).
@Ranchu có cần thì qua tui cho mượn cái sim của Sing, qua pop up tiền thôi, mua sim tốn 9sgd lận đó, pop up tiền 5sgd thì phải trả cho người bán 6sgd lận.

MayMan
26-06-2011, 12:56
Sorry minh dung may tinh ksan nen ko co tieng Viet.

Dang dinh sang mai co mat o Sing di choi den het thu 4. Muon hoi gap anh chi em xem nen o dau re nhat (budget, hostel deu duoc) ma lai tien di lai mua sam, di choi. Minh chi co 1 chuong trinh chay ra xem casino o Sentosa la fix con lai chua co y tuong gi? KHong biet co du thoi gian di Malacar cua Malay khong nhi?

Tien ai da o cho nay chua? Thay qcao ok ma chua dam o ksan kieu nay bao gio.
http://www.hostels.com/hostels/singapore/@-the-little-red-dot/45400

Cam on nhieu.

Vui lòng viết tiếng Việt có dấu, diễn đàn đã tích hợp sẵn bộ gõ rồi!

Littlefoot
27-06-2011, 00:54
@ MayMan

Thứ Năm này mình cũng sang Sing.

Mình đặt phòng ở A beary good hostel https://www.abearygoodhostel.com/

Hostel này ở ngay sát Outrampark MRT ở khu Chinatown (cạnh chùa Răng Phật) nên rất tiện cho việc đi lại, hơn nữa lại nằm trong phố Smith và cạnh mấy food court lớn nên được thêm điểm cộng cho việc ăn uống tiện và rẻ. Nhà này có hai hostel cạnh nhau là Beary good và Beary nice, đều mới mở giữa năm 2010. Giá 26 SGD/giường/đêm có ăn sáng. Mấy hostel ở Little India và Clark Quay có rẻ hơn chút, nhưng cũ hơn, phải đi bộ xa hơn và review không tốt bằng. Bạn thử xem nhé.

tcovn
27-06-2011, 14:09
Hi all,
Mình sẽ cùng bà xã sang Sing chơi 4N3D
Mục đích : Tham quan, giải trí và mua sắm
Mình đã đặt vé của Tiger, và đang tìm hiểu vế Hotel.
Yêu cầu của mình là ở KS tầm 1tr~1tr2/ night: Private include bathroom, breakfast, gần MRT, có wifi càng tốt để liên lạc về VN
Mình có xem qua Hotel81 va Frangance nhưng chưa chọn được cái nào.

Cá bạn giúp mình với.
Book xong hotel mình se lên lịch tham quan mua sắm và lại nhờ các bạn góp ý tiếp.

Littlefoot
27-06-2011, 18:08
@tcovn: Ở mức tiền đó thì khó tìm được khách sạn như yêu cầu của bạn, trừ vài khách sạn Hotel 81 phòng bé tẹo ở Geylang.
Một số hostel cũng có phòng double, tuy nhiên có thể là non-ensuite, tức là không có bathroom riêng, nhưng mình nghĩ cũng không thành vấn đề.
Một số hostel có phòng private, tiện lợi và có rating cao:
Fernloft Chinatown và Fernloft Little India: http://www.fernloft.com/rates.html
ABC hostel (ở khu Bugis): http://www.abchostel.com.sg/index-eng.php?section=accomodation
The Inncrownd (ở Little India): http://www.the-inncrowd.com/ratesnreservations.htm
Nếu là mình, mình sẽ hỏi Fernloft Chinatown trước, vì địa điểm cực đẹp và tiện cả cho đi lại và ăn uống.

Nana KKim
28-06-2011, 19:20
Bạn nào đi Universal thi lien lac với boss của ABC hostel: Tel: +65 6298 1611, Fax: +65 6294 1611, [email protected] mua vé có 58SGD (giá tháng 6 mua online là 72SGD) và bác ý có thể đưa mình đến tận cửa vào của USS luôn bằng xe 4 chỗ (free).
Về việc làm thể thì mình vừa đi về thì thấy thẻ Master của Vietcombank tiêu được thoải mái bên Sing, tỉ giá tính ( từ 18/6/ - 21/6/2011) là khoảng từ 16.600 - 16.800 đã bao gồm tất cả các loại phí chuyển đổi ngoại tệ rồi còn bên HSBC tính tỉ giá là từ 17.200 - 17.300, mang thẻ HSBC này ra nước ngoài chỉ để đề phòng có việc gì xảy ra đột xuất thôi còn mua bán thì dùng thẻ của ngân hàng Viêtnam cho rẻ nhỉ.

Bác cho em hỏi là phải ở ABC hostel này thì mới dc bác boss offer vé USS 58S$ và đưa đến free hay thế nào ạ ?
Em 11/07 này cũng đi Sing Malay 10 ngày, hiện mới chỉ có thẻ visa debit của Techcombank, có nên làm thêm Mastercard của Vietcombank ko hay cứ cầm tiền mặt tiêu được hả các bác :D ?

tcovn
28-06-2011, 21:09
@littlefoot
Cám ơn bạn.
ABC Hostel và Fernloft chinatown hết phòng vào cuối tháng 7 rồi hic
Vậy cái Inncrowd o Little India co được không? Bạn nào có từng ở đó rồi cho mình xin ý kiến với. Ngoài ra còn có chỗ nào gần MRT hay khu mua sắm k?
Mình sang Sin chủ yếu là tham quan vài nơi còn lại là shopping.

Megumi
29-06-2011, 13:47
@tcovn: Mình vừa đi về xong, lần đầu tiên ở hostel nhưng thấy ấn tượng tốt với Tree in Lodge. Về vị trí thì quá tuyệt rồi, vì nằm ngay Bugis MRT. Bạn chỉ cần băng qua đường, là Bugis Junction, đi xuống tầng hầm là MRT. Ngoài ra, nó cũng ở ngay trạm bus, đi khắp nơi. Shopping mùa này đang sale nhưng nên đi những trung tâm mua sắm nào có thật nhiều nhãn hiệu bạn muốn mua. Theo mình thì Vivo City, Raffles và khu Orchard.

Banker
29-06-2011, 16:29
USS thực ra chả có gì đáng để ca ngợi, nó không ra một cái trường quay, cũng chẳng hẳn là một khu công viên giải trí, cứ nửa nạc nửa mỡ. Có lẽ người ta xây dựng cái Studio này nhằm giữ chân du khách và để hỗ trợ thêm cho Sentosa vốn đang ngày càng trở nên nhàm chán đi. Điều ấn tượng nhất với tớ có lẽ lại là...khu vực tầng hầm để xe: nó rộng mênh mông như một thành phố thu nhỏ dưới lòng đất, và hệ thống giao thông dưới đó được thiết kế và vận hành cực kỳ khoa học. Trong USS không có nhiều thứ để chơi, để xem nhưng công tác tổ chức khá là tốt và có trật tự, điều du khách cảm thấy thoải mái nhất là chỉ mất tiền mua vé một lần duy nhất, khi đã vào trong thì không phải trả thêm bất kỳ khoản tiền vé nào nữa, thích chơi trò gì, chơi bao nhiều lần tùy thích, và nếu như có việc phải ra khỏi khu vực đó nhân viên soát vé sẽ hỏi có nhu cầu quay trở lại không? Nếu quay lại họ sẽ đóng một cái dấu vào tay và khi quay lại sẽ free, rất là fair. Sing đang mùa giảm giá, chỗ nào cũng thấy sale off, thậm chí lên đến 70%. Hôm qua mình lượn vào Lucky Plaza ở đường Orchard, đối diện với trung tâm thương mại Takeshimaia, hàng hóa hạ giá rẻ như cho, dân Sing đi mua đông như hội, đồng chí nào muốn mua về làm quà thì cực hợp lý. Tầng 2 có một anh chàng người Úc, bán túi xách làm bằng da cứ 25 $ một cái, sô cô la 2$ một hộp 10 thỏi hình con nhân sư, nhìn chàng ta tất bật bán hàng đáng yêu tệ.

kiwi_ngoc_hien
30-06-2011, 00:23
Mình đã ở inncrow năm 09 thấy cũng được,nhưng giờ không biết sao.Tháng 7 mình và gia đìng gồm 10 ngườ đi sing và ở inncrow nữa nè.
Cả nhà ui ai có thẻ ezlink cho mình nhe,vì nếu mua vé đi Mrt thì xếp hàng lâu lắm,thank cả nhà trước nhe.

ilovepiaggio
30-06-2011, 10:02
Thứ 7 em đi mà có nhõn 2 tờ 1000$ - Không biết tiêu ra sao đây. Tại các quầy đổi tiền có đổi tiền lẻ không? có tính phí không? Hay lại phải vào ngân hàng ???

Thanks

m3oxinh
30-06-2011, 12:21
Cái USS kể cũng đẹp nhưng ko ăn thua với Disney Land hoặc Disneysea, USS hơi nhỏ đâm ra nếu muốn chơi các trò chơi phải xếp hàng tương đối lâu, có trò xếp hàng 1,5h lận, xếp xong chơi đựoc 5' lại bò sang chỗ khác xếp hàng tiếp :( ( đấy là mình đã tránh đi cuối tuần, thứ 2 mới vào chơi). Cuối ngày thì lại chả có ma nào mấy nên chơi nhanh và thoáng hơn nhiều :D, đáng chơi nhất là mấy trò ở Scifi City ;))

onlyyou157
01-07-2011, 16:29
Cho mình hỏi là qua sing có dịch vụ đi bằng cruise giá khoảng mấy trăm $.đi malai..philip..hay gì gì ấy.tìm thông tin ở đâu ạ.

lilac
01-07-2011, 18:18
@onlyyou157:

Bạn tìm thông tin ở đây nhé:

http://www.starcruises.com/newweb/main.aspx

lakini
01-07-2011, 20:07
Cho em hỏi thẻ Visa debit của ngân hàng Vietcombank mua được vé trên Tiger Airway ko ạ :(. Em đang làm Master mà nó trì hoãn gần 2 tuần rồi nên em chuyển qua Visa, mà thấy có vẻ phiêu quá. Em muốn hỏi để tranh thủ thời gian mà đi làm thẻ tại ngân hàng khác :-S, mọi người giúp e với ạ =((.

kiwi_ngoc_hien
02-07-2011, 00:09
Chào cả nhà,14/7 mình đi sing,malai,bali có ai đi về còn dư tiền 3 nước trên đổi cho mình nhe,01266781518 gặp Hiền nhe,thank cả nhà nhìu.

Mèo Bay
02-07-2011, 06:10
Nếu bạn ở TP.HCM thì tiền ML và Sing không khó mua đâu. $Sing được kể là ngoại tệ mạnh nên chỗ đỗi tiền nào cũng có, RM của ML thì hơi khó hơn chút nhưng các chỗ đổi tiền, tiệm vàng lớn vẫn có. Mèo đi cuối tháng 5 vừa rồi, giá RM đổi tại TP.HCM là 7000đ/ 1RM, khi về giá thu lại là 6800đ/RM (người ta chỉ thu lại tiền 50 và 100RM thôi).

Schtroumpf
02-07-2011, 11:12
@Lakini: Mua được hết em, visa hay master đều như nhau, chỉ khác ở chỗ cái debit là mua trong giới hạn số tiền mình có trong tài khoản thẻ còn credit thì mua trước trả sau theo hạn mức thôi.

lyly3112
04-07-2011, 13:53
Cả nhà ơi, thứ 4 này em sang sing, muốn nhờ mọi người góp y giúp em về lịch trình để đi thế nào cho tiện đường (ăn uống thì cứ tiện đâu em ăn đấy :

Ngày 1 : Vivo City - USS - sentosa (trong USS có rất nhiều show, không biết show nào đặc sắc ạ?) - cầu Handerson Waves
Ngay 2 : Merlion Park - Nhà hát Sầu riêng - Marina Bay Sands - Tòa Thị Chính,Tòa nhà quốc hội - Orchard - Suntec City - Clark Quay
Ngay 3 : Orchard (có thể tranh thủ đi mấy cái Garden) - Bugis Street - Funan mall/SimLim (nếu còn thời gian sẽ đi Mustafa)

Cám ơn mọi người nhiều.

Hyma
05-07-2011, 10:48
@lyly3112: Ngày 2 buổi chiều đi thêm China Town chơi cho biết đi bạn . ChinaTown với ClarkQuay là hai trạm MRT line tím liền nhau luôn nên dễ đi lắm .

Littlefoot
05-07-2011, 16:58
Thứ 7 em đi mà có nhõn 2 tờ 1000$ - Không biết tiêu ra sao đây. Tại các quầy đổi tiền có đổi tiền lẻ không? có tính phí không? Hay lại phải vào ngân hàng ???

Thanks
Mình thấy có rất nhiều quầy đổi tiền trong các khu mua sắm.

7/7 này có show của Lady Gaga ở Sing.:)

Cả nhà ơi, thứ 4 này em sang sing, muốn nhờ mọi người góp y giúp em về lịch trình để đi thế nào cho tiện đường (ăn uống thì cứ tiện đâu em ăn đấy :

Ngày 1 : Vivo City - USS - sentosa (trong USS có rất nhiều show, không biết show nào đặc sắc ạ?) - cầu Handerson Waves
Ngay 2 : Merlion Park - Nhà hát Sầu riêng - Marina Bay Sands - Tòa Thị Chính,Tòa nhà quốc hội - Orchard - Suntec City - Clark Quay
Ngay 3 : Orchard (có thể tranh thủ đi mấy cái Garden) - Bugis Street - Funan mall/SimLim (nếu còn thời gian sẽ đi Mustafa)

Cám ơn mọi người nhiều.

Tòa nhà Quốc hội, Funnal Malll và nhà thờ St Andrew gần nhau, chung một cửa lên là Exit B của ga City Hall (bạn cứ để ý sau khi ra là thấy). Từ trong ga City Hall bạn cũng có thể đi thông qua đường ngầm của dãy cửa hàng City Link để lên Suntec. Còn nếu chỉ đi Suntec thì đi line vàng MRT, đến ga Promanade để lên là gần nhất, nếu từ trong Suntec đi ra có thể về bằng ga Promanade hoặc ga Esplanade.

altaybonita
05-07-2011, 18:33
Anh chi, cô bác ơi cho em hỏi chút:
Sau khi nghe lời khuyên của mọi người em quyết định thay đổi lịch trình thành
T3: Kualalumpur
T4: Melaka
T5, T6, T7: Singapore
Đêm thứ 7 đi bus từ Singapore về thẳng LCCT Kualalumpur và sáng chủ nhật bay về Hà Nội.
Cơ mà em search mãi trên mạng không ra chuyến bus nào đi muộn từ Singapore về thẳng LCCT cho hợp lý.
Chỉ có mỗi xe của Golden Coach Express đến LCCT xuất phát 1 chuyến duy nhất 11:59pm mỗi ngày, nhưng máy bay của em lại cất cánh ở LCCT lúc 6h30 sáng hôm sau nên sợ không kịp mất. Có bác nào có phương án giúp em về kịp chuyến bay ở LCCT mà vẫn có thời gian chơi buổi tối ở Singapore không ạ?

linh_bebu
05-07-2011, 19:49
Sau 1 hồi nghiên cứu thì em nhận ra được vấn đề khá là đau đầu với bọn em :((.
Chả là 19/7 tới đây em sẽ sang Sing - Malay chơi 1 chuyến (book vé từ tháng 10 năm trc' chờ dài cổ T_T).
Em là con gái và đi cùng 1 đứa cũng là gái nốt ~:> 2 đứa lần đầu tiên ra nước ngoài =)).

Đọc thấy vụ hải quan có vẻ ghê ghê :((.
Em chỉ định mang theo visa +master debit cho đỡ phải đổi tiền mặt nhiều tỷ giá cao T_T cầm nhiều cũng lo nữa.

Bọn em đang là sinh viên năm 2 (sắp tới là 3) đại học Ngoại Thương, tiếng Anh tốt, nói chung là nó hỏi cũng trả lời được.

Như thế có chắc chắn qua được Hải quan không ạ :((.
Hoang mang quá :-<

À 1 điều nữa là bọn em đi từ Hà Nội sang Sing (Tiger Airway) nhưng lại về Hà Nội từ Kuala (Air Asia), không hiểu có sao không =(.

tran_tri_kien
05-07-2011, 22:33
@linh_bebu: qua hải quan thì đơn giản em àh, em cứ show vé quay về Hà Nội cho nó là nó cho đi thôi chả có gì đâu.
Lúc làm thủ tục thì cứ show hết vé HAN - SIN , Malay - HAN chả có gì đâu
Đừng nên quá lo lắng, còn nếu quá lo lắng thì thủ 500 USD cash/ người là nó chả dám khó dễ :D :P

lyly3112
05-07-2011, 22:42
Cả nhà cho em hỏi em đi 3 đôi vợ chồng, thuê ksan o khu Geylang thì có sao không? Khi dien form nhập cảnh nên ghi đúng ksan hay ghi tạm địa chỉ khác để nó đỡ hỏi? Thanks

Littlefoot
05-07-2011, 23:31
Mọi người hay chê khách sạn ở khu Geylang nhỏ và ồn. Còn việc điền chỗ ở vào form thì mình nghĩ cứ điền thông tin thực, chứ không nên ghi địa chỉ khác.

Có khi thuê phòng double hay dorm 6 giường ở mấy hostel trung tâm lại rẻ và tiện hơn nhiều đấy.

conlele
06-07-2011, 22:48
Cả nhà cho em hỏi em đi 3 đôi vợ chồng, thuê ksan o khu Geylang thì có sao không? Khi dien form nhập cảnh nên ghi đúng ksan hay ghi tạm địa chỉ khác để nó đỡ hỏi? Thanks
Bạn yên tâm đi. Đi theo cặp vợ chồng thì không ai hỏi cả.
Mình đi 2 vợ chồng ở Hotel 81 Hollywood khu Geylang, kg HQ nào hỏi lấy 1 câu!.
Qua Hải quan, bạn cứ đưa đầy đủ vé máy bay đi về, ghi rõ địa chỉ khách sạn khu Geylang luôn, chẳng sao đâu.

Mình ở Geylang, toàn đi chơi về khuya 12h-1h sáng mà có thấy gì đâu. "Hoạt động" nếu có cũng trong các khu nhà rất kín đáo.
Ở Geylang ăn đêm cũng thú vị lắm.

Mọi người hay chê khách sạn ở khu Geylang nhỏ và ồn. Còn việc điền chỗ ở vào form thì mình nghĩ cứ điền thông tin thực, chứ không nên ghi địa chỉ khác.

Có khi thuê phòng double hay dorm 6 giường ở mấy hostel trung tâm lại rẻ và tiện hơn nhiều đấy.
Nếu đi theo cặp vợ chồng thì ở phòng khách sạn vẫn phù hợp hơn (riêng tư) so với dorm/hostel. Mình đi hồi tháng 5, ở khu Geylang có nhiều khách sạn của hệ thống Hotel 81. Vừa rồi ở phòng 1 double bed + phòng tắm có bồn + shower, cà phê trà, máy đun nước sôi siêu tốc... giá 57 USD/đêm, đặt qua Agoda.com.

Nana KKim
07-07-2011, 00:30
Chào các bác,
11-7 tới đây em sẽ đi Sing-Malay 10 ngày.
Lịch trình của em đại khái là nó sẽ như thế này:
12: Chinatown, Bugis, Orchard Road
13: Botanic Garden, Merlion Statue và 1 số điểm tham quan quanh đó như Esplanade,vv..Tối đi Clarke Quay/arab street
14: Universal Studio nguyên 1 ngày
Sau đó là sang Malay. Lịch trình trên em cũng phác qua thôi, còn lại thì "tùy cơ ứng biến" vì dù sao cũng là đi phượt mà.
Có bác nào vừa đi Sing về giữ thẻ Ezlink thì cho em mượn phát :D, cả S$ bác nào có thì đổi em ít tiền lẻ với, em ở HN nên đang lo ko đổi đc tiền S$ :(

Nhân tiện, có ai cũng đi Sing-Malay trong đợt 11-22/7 ko ạ ? (sing trước, malay sau)

linh_bebu
07-07-2011, 09:18
Chị ơi bây giờ đổi tiền hình như cứ ra Ngân hàng là đổi đc đấy ạ, chìa vé máy bay + cmt là ok :-?
E cũng sắp đi, cũng cần đổi,
Hay 2 ce m hẹn hò nhau khi nào cùng đi đổi đi :D

duturi
07-07-2011, 10:31
Mình vừa ở Sing về.
Nhập cảnh dễ, không có hỏi han gì đâu. Họ chẳng quan tâm đến việc bạn có tiền hay không đâu.
Họ cũng chẳng quan tâm đến việc bạn ở chỗ nào đâu nhưng lên taxi mà nói đi về Geylang thì nó sẽ cười, thế thôi.
Có điều là dùng tiền mặt đôi khi dễ hơn vì khu Geylang có nhiều quán ăn không thanh toán bằng thẻ đâu. Taxi có người còn bảo là máy hỏng, không đọc thể được, phiền quý khách trả bằng cash.

conlele
07-07-2011, 10:50
@anh duturi: Hehe... như anh với em thì nhập cảnh phải cực dễ rồi. Ai lại làm khó mấy ông vừa nhiều râu vừa nhiều nếp nhăn.
Ở đây là nói chị em trẻ măng tươi sáng kia kìa, cứ U23 tươi xinh mà qua thì thử coi mấy anh/chị HQ Sing-Mã xét cỡ nào?!

huonggiangf1
07-07-2011, 11:17
Em thấy em nhập cảnh dễ ko hà. Chỉ có khó mỗi lúc checkin ở Nội Bài thôi.

Đúng là phải nói ra để các bạn ko băn khoăn về chuyện nhập cảnh họ đòi hỏi soi xét này nọ. Cả mấy lần xuất cảnh và nhập cảnh tại Sing và Malay em đều thấy hải quan của họ rất dễ thương.

Chị ơi bây giờ đổi tiền hình như cứ ra Ngân hàng là đổi đc đấy ạ, chìa vé máy bay + cmt là ok :-?

Ra VCB tại Trần Quang Khải, cần photo vé máy bay và hộ chiếu chứ ko phải CMT bạn nhé. Nếu mua USD thì chỉ được mua tối đa 500$US còn nếu mua ngoại tệ khác thì được mua tối đa tương đương 3000$US.

Littlefoot
07-07-2011, 14:30
Bạn yên tâm đi. Đi theo cặp vợ chồng thì không ai hỏi cả.
Nếu đi theo cặp vợ chồng thì ở phòng khách sạn vẫn phù hợp hơn (riêng tư) so với dorm/hostel. Mình đi hồi tháng 5, ở khu Geylang có nhiều khách sạn của hệ thống Hotel 81. Vừa rồi ở phòng 1 double bed + phòng tắm có bồn + shower, cà phê trà, máy đun nước sôi siêu tốc... giá 57 USD/đêm, đặt qua Agoda.com.

Mình vừa đi về hôm thứ Hai. Lần này đi muốn ở phòng double nên cũng tìm hiểu khá kỹ. Hostel cũng có phòng double mà bạn, giá lại mềm hơn nhiều so với ở hệ thống Hotel 81 hay Fragance(Hotel 81 Chinatown giá cũng hơn 2 triệu tiền Việt/dêm đấy). Mình thì vẫn thích chọn ở các khu trung tâm, đi lại ăn uống tiện lợi hơn nhiều.

ilovepiaggio
07-07-2011, 15:19
Mình vừa từ Sing về hôm qua, có vài kinh nghiệm muốn chia sẻ với các bạn

- Máy bay : Tiger tốt, máy bay mới ... nhớ mang theo nước và đồ ăn nhẹ do bán trên máy bay rất đắt (3$ chai nươc 300cc)
- Chỗ ở: Không nên ở HomeStay nếu không có lý do đặc biệt như ở lâu, con nhỏ ... rất hên xui ( Phòng xấu, người ở cùng lung tung, bẩn, hôi ...) dịch vụ do người Việt liên kết cũng không có trách nhiệm lắm.
- Đi lại : Cứ EZlink mà chơi - 5 ngày lúc mua thẻ ngay sân bay đề nghị nạp thêm 10S$ lúc về vẫn thừa 3$ ( Refund rất dễ dàng, kể cả thẻ ngày cũng lấy lại 1$ tự động )
- Điện thoại : Mua Sim M1 gọi thêm đầu 02181xxxxxx rất rẻ- Gọi nhòe chẳng hết 1$. 5 ngày mình dùng hết 30$ (dùng nhiều đấy ). Nên mua thẻ ở 7/11 vì mua ở sân bay chỉ có Sim 50$ - tài khoản 60$ ( Hiện mình đang thừa 1 Sim còn 30$ - Bạn nào lấy mình để lại cho 400k)
- Đi USS có thể đi bằng xe Bus tại http://www.sentosarider.com/ và mua vé Song of the Sea tại các Ticket$information của trạm Waterfrond chứ không cần lên Vivo mua Sentosa Express (lúc về miễn phí nhé )
- Tắm biển: Từ USS nếu có trẻ con nên ra Beach Station sớm một tí, đi bộ sang Palawan cho các con nghịch nước trước rồi mới quay lại để xem Song of the Sea sau
- Ăn uống : Khu Orchard - tầng hầm của Takasimaya. Khu Nhà hát Sầu riêng - Phố nướng bên cạnh ngon, rẻ
- Có trẻ con nên tới Sience Center - rất thú vị
- Nên mang một dây cắm điện từ nhà sang (3 đến 4 ổ cắm) để sạc nhiều thiết bị điện ( chỉ cần mua một phích nối 3 chân thôi)

catarina
07-07-2011, 21:36
Chào cả nhà,14/7 mình đi sing,malai,bali có ai đi về còn dư tiền 3 nước trên đổi cho mình nhe,01266781518 gặp Hiền nhe,thank cả nhà nhìu.
Nếu ở TpHCM bạn ra góc đường Đồng Khởi - Nguyễn Thiệp thì tiền nước nào cũng có . Theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên mua vừa đủ để khỏi mất công dư về lại phải đi bán lại . Nếu có thiếu thì mình xài thêm USD , về nhà có dư thì cất làm của , ha ha !

@linh_bebu : theo quan sát của chị qua mấy lần đi thì tụi hải quan nó biết nhìn người lắm , nên em đừng có lo vụ nhập cảnh , cứ ngẩng cao đầu mà đi , hehe !

altaybonita
09-07-2011, 10:33
Hi bạn Nana Kkim,

Mình với bạn mình cũng ở Sing ngày 13, 14,15. 14 cũng sẽ đi USS cả ngày :). Mình ở hostel Rucksack Inn, bạn ở chỗ nào? Nếu ở Hà Nội bạn cứ ra Hà Trung mà đổi S$ với MYR, mình vừa đổi ở đó 1S$ là 16850 và 1MYR là 7k đấy, thấy cũng ok.

linh_bebu
09-07-2011, 12:28
@altaybonita: Chị đổi hôm nào ạ :-s
Tỷ giá Vietcombank đô Sing đang là 17.028 rồi hic?
Không hiểu Hà Trung lên bao nhiêu nữa T_T?
Chị đổi ở địa chỉ nào ở HT ạ?

arielyangyi
09-07-2011, 15:09
Mọi người cho hỏi , sắp tới đi Sing gia đình 4 người .
Nên đặt Hotel nào trong hệ thống 81

Hotel 81 Orchid
Hotel 81 Geylang
Hotel 81 Gold
Hotel 81 Palace
Hotel 81 Star
Hotel 81 Princess
Aliwal Park Hotel
Amrise Hotel

Em tìm trên agoda được các ks trên từ 1tr - 1tr5
Mọi người ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình với .
Gia đình có ba mẹ và 2 anh em .

Còn ko thì mọi người có chỗ nào khác , rẻ nhưng chấp nhân được , em nghe có người đi về than homstay quá trời , mất vệ sinh , phòng ổ chuột ,. ko biết đâu mà lần

hienphan113
09-07-2011, 23:16
Chào cả nhà e mới tham gia vào 4Rum và thấy nhiều thông tin về Singapore rất là bổ ích.
Tình hình là 4 ngày nữa em sẽ đi Sing, từ ngày 15/7 đến 20/7.
Em đi 3 người mẹ, anh trai và em. Em sẽ ở khách sạn Hotel 81 o Geylang, ( cho em hỏi, hotel thì chị của em ở bên Mỹ đã book và thanh toán xong bằng credit card của chị ấy, khi emcheck in người ta có cần show cái thẻ đó không ạ )
* Lịch trình của em đây, mọi người xem có hợp ý không thì góp ý cho em với nha. Em thì đã đi Sing nhiều rồi, nhưng lần này là lần đầu tiên của Mẹ và anh trai, nên em muôn dắt đi nhiều cho đáng nhớ.

Ngày 1 : Check in Hotel, đi ra Orchard chơi đến tối , sau đó ra Bugis ăn lẫu và ra City Hall
Ngày 2 : Đi Sentosa cả ngày đi tham quan bảo tàng sáp và xem nhạc nước Song of the Sea. Lúc 7:40pm
Ngày 3 : Universal Studio cả ngày đến tối ( 10h mở cửa )
Ngày 4 : Đi Singapore Zoo buổi sáng, buổi chiều đi Bugis, đi Marina Bay buổi tối
Ngày 5 : Đi Jurong Bird Park luc 7h sáng đến chiều 2pm, em không biết sau đó sẽ đi đâu
Ngày 6 : Check out Hotel, Đi vòng vòng Orchard, Singapura, Somest, ra sân bay lúc 5h chiều.

* Vài điều em lo lắng là :
+ Nhờ mọi người hướng dẫn cho em cách đi MRT đến Jurong Bird Park và Singapore Zoo...
+ Còn về thẻ MRT, nên mua ticket single trip hay là mua thẻ Elink ạ? Và thẻ Elink 1 lân là bao nhiêu tiền?
Em xin cảm ơn cả nhà nhé :)

Nana KKim
10-07-2011, 08:00
@altaybonita:
Hi chị,
Chị đổi ở Hà Trung có minimum là bao nhiêu tiền trở lên ko ạ ? Em và đứa bạn định đi USS ngày 14 nguyên cả ngày luôn nhưng chưa book vé, chị book vé chưa ạ ? Nếu tiện thì đi cùng nhau cho vui ^^

Littlefoot
10-07-2011, 08:05
@hienphan113: Bạn đi Sing nhiều lần rồi nên chắc cũng có rất nhiều kinh nghiệm. Mình xin góp vài ý nhỏ thôi:

1. Lúc xuống sân bay bạn nên ra giá sách free lấy một cuốn hướng dẫn du lịch Singapore (tự nhiên mình quên tên cuốn đó), có hướng dẫn cách đi cho từng điểm du lịch, bản đồ MRT...

2. Theo mình thì nên dùng Ezlink để có thể đi cả MRT và bus mà đỡ phải tìm tiền lẻ để trả. Từ terminal của sân bay bạn xuống ga Changi Aiport MRT station, rồi mua ngay ở chỗ Service Center ấy (nếu bạn đi từ Budget Terminal thì rẽ tay phải, lên xe shuttle bus miễn phí (10 phút/chuyến) sang Terminal 2 rồi cứ theo mũi tên dẫn trên cao trước mặt mà đi thôi. Còn nếu bạn đi taxi về khách sạn thì mua sau. Như bạn đi 4 ngày thì mua 15 SGD/thẻ, có 10 SGD trong thẻ, đủ đi chơi, thẻ thì để lần khác sang chơi lại dùng tiếp, còn muốn rút hết tiền thừa thì rút luôn ở trạm cuối).

3. City Hall và Marina Bay là một khu, thế nên chỉ cần một buổi chiều để chơi quanh các điểm ở City Hall rồi tối ra ngồi Marina Bay ngắm vịnh và trèo lên Park là được thôi chứ nhỉ.

4. Universal Studio thuộc khu Sentosa nên không cần phải đi 2 ngày. Sáng đi USS, chiều tối xem mấy thứ kia là quá thừa thãi thời gian rồi. Cái chỗ bảo tàng sáp chán chết, lần trước đi mình đã tránh, lần này đi dẫn mẹ mình đi, vào chưa được một nửa cả hai mẹ con phải chui ra. Mình thích đi Under Water World và xem biểu diễn cá heo hơn.

5. Sao bạn không đi Botanic Garden nhỉ, đẹp thế cơ mà? Còn Little India và Chinatown nữa?

6. Đi Singapore Zoo: Bạn xem ở đây http://www.zoo.com.sg/l2_t2.aspx?l2=11&l1=2&langid=1
Đi Jurong Bird Park: Xem ở đây http://www.birdpark.com.sg/l2_t2.aspx?l2=3&l1=2&langid=1

catarina
10-07-2011, 08:19
@hienphan113
1-Khi check in ở hotel bạn chỉ cần nói mã số ( reference booking ) là được .
2-Có người lớn tuổi & đi lần đầu , tôi nghĩ bạn nên mua tour hop on hop off thì tham quan được nhiều nơi -không phải đi bộ nhiều .
3-Singgapore zoo : đi MRT tới trạm Ang Mo Kio , bắt bus số 138 .
4-Jurong BirdPark : đi MRT tới tạm Boon Lay , bắt bus số 194 hoặc 251 .
5-Mua thẻ Ezlink tiện , lợi hơn , giá S$15 (bao gồm phí làm thẻ ) mỗi lần nạp thêm là S$10 . Khi về bạn có thể trả lại thẻ ở sân bay để lấy lại tiền dư , nhưng theo mình thì nên giữ lại , vì thẻ có giá trị 5 năm ( mà mình đã chịu phí làm thẻ rồi S$5 )
Một vài ý nhỏ thôi vì bạn đã đi nhiều rồi nên sẽ tự biết sắp xếp hợp lý . Chúc gia đình bạn có chuyến đi an toàn và vui vẻ

hienphan113
10-07-2011, 09:29
Thank little foot và catarina nhiều nhé.
Còn vấn đề khách sạn đó, vì chị mình muốn trả cho mình, mình book ở trang booking.com, mình như người ta yêu cầu la đến hotel mới pay được, nên không biết phải làm sao.

Littlefoot
10-07-2011, 09:45
@hienphan113: Không có gì đâu. Bạn cẩn thận thì cứ in sẵn cái thư xác nhận đã book phòng, rồi khi đến khách sạn thì đưa cho họ (nếu cần). Vì book khách sạn thì mới trả một phần tiền thôi, nên đến nơi bạn mới thanh toán toàn bộ là đúng rồi.

hienphan113
10-07-2011, 10:57
Chào mọi người, đây là lịch trình mới của em, mọi người xem và sửa giúp em với nhé.
Ngày 1 ( 15/07 ) : check in Hotel, đi ra Orchard chơi đến tối , sau đó tham quan Bugis, ăn lẫu và ra City Hall, nhà hát sầu riêng.

Ngày 2 ( 16/07 ) : Tham quan Merlion Park (Công viên có tượng Sư tử phun nước), Esplanade (nhà hát hình trái sầu riêng), Marina Bay Sands, Clacky Quay..

Ngày 3 ( 17/ 07 ) : Đi UnderWater World đến 18h., buổi chiều đi Bugis ăn lẫu đầu cá và Clacky Quay (Harbourfront MRT--> Walk to Sentosa--> Sentosa Express Line-->Beach Station-->Walk to Under Water World. ) Ăn chiligrab quán No Signboad tầng 3 Vivo city và mua sắm tại Vivo city

Ngày 3 ( 18/07): Universal Studio cả ngày đến tối ( 10h mở cửa ) Lầu 3 Vivo City, ( mua Sky Train ra Sentosa, đến trạm Water Front ). Và xem Song of the Sea lúc 7h30pm mua vé tại Vivo city ( nằm trong khu Beach Station )

Ngày 5 ( 19/07 ): Đi Jurong Bird Park (đi MRT tới tạm Boon Lay , bắt bus số 194 hoặc 251 .) luc 7h sáng và Botanic Garden , đi Clacky Quay buổi tối.

Ngày 6 ( 20/ 07 ): Check out Hotel, Đi vòng vòng Orchard, Singapura, Somest, ra sân bay lúc 5h chiều.
* Hỏi : Cho em hỏi cách đi đến Botanic Garden bằng MRT với ạ.
Chuyện là em mua vé máy bay online bằng thẻ debit card của bạn em ở Mỹ của hãng Jet Star, không biết lúc ra sân bay có cần phải show thẻ không ạ ? Cảm ơn mọi người nhiều..

Schtroumpf
10-07-2011, 12:08
@Hienphan113: Vì em không nói rõ em đi Botanic Garden từ đâu nên khó hướng dẫn quá! Giả dụ em đi từ trạm MRT Boon Lay thì sẽ xuống ở Dover MRT, sau đó đón bus 106 đi tiếp đến BG. Đi từ trạm nào cũng phải bắt thêm một chuyến bus nữa vì ngay BG không có trạm MRT. Còn mua vé máy bay bằng thẻ nào và ở đâu cũng như nhau, ra sân bay mà chỉ việc trình vé có booking code là được, không phải trình thẻ gì đâu em nhé!

lilac
10-07-2011, 17:18
@Hienphan113:

1. Botanic Garden đã có trạm MRT, đó là trạm MRT Botanic Garden - line màu cam (Circle Line) rồi nha. Tuy nhiên, đi theo cách chị Schtroupt chỉ cũng đc. :)

2. Mua vé Jetstar bằng thẻ ng khác ko sao đâu, ko cần show thẻ.

3. Lịch trình:
Tương đối OK, tuy nhiên, có ngày 2 & ngày 3 ko hợp lý.

NGày 2: Merlion Park (Công viên có tượng Sư tử phun nước), Esplanade (nhà hát hình trái sầu riêng), Marina Bay Sands -> 3 điểm này tươg đối gần nhau, chỉ cần 1 buổi sáng đến trưa là có thể tiêu diệt đc hết.
Clark Quay tối khuya mới vui.
THgian ngày hnay còn trống nhiều, nên tìm thêm điểm để đi. :P

Ngày 3:
Under Water World nằm trong Sentosa. Mua vé thường mua chung với xem show diễn cá heo hồng. 2 cái này cũng chỉ cỡ 1 buổi, còn nhiều điểm trong Sentosa có thể đi xem, cái Under WW ko đáng đi từ sáng sớm đến 18h tối đâu.
& Hnay có thể ăn Chili Grab ở Vivo City & mua sắm ở Vivo City ngay sau khi chơi ở Sentosa luôn, tránh quay về Bugis rồi lại đi Clark Quay rồi lại quay ngược ra Vivo City.

:) Ko biết bạn có niềm đam mê gì ở Clark Quay, vì thấy bạn quay đi, quay lại đến 3 đêm. :)

linh_bebu
10-07-2011, 18:38
E xin phép post lại lịch trình của em. Mọi người góp ý cho em với ạ =(

Em được bạn host nên sẽ ở NTU ạ (Nanyang Tech Univ.)

Ngày 1: 19/7 , đến nơi lúc 15h10 (gmt+8) (nhưng chắc cũng phải cao su lắm :-s)
--Em có dự tính là vác đồ đi chơi luôn :| vì từ Changi đến NTU cũng xa lắm, thấy bảo đi MRT thì mất tiếng rưỡi gần 2 tiếng :-s
--Từ Changi thì sẽ qua Geylang nên em định dừng lại ở đó ăn cháo luôn ( anh chị tư vấn hộ e quán nào ngon ạ, cả địa chỉ cụ thể nữa nhé )
--Sau đấy ra chơi bời chụp ảnh thăm thú ở Merlion, Esplanade, Clarke Quay, Marina Bays.... ( khu vực xung qanh đấy)
--Tối thì về NTU ăn nhờ ở đậu

Ngày 2: 20/7
-- Giải quyết Orchard, Bugis, China town, Simlim ....
(nói chung là mấy địa điểm của ngày 1 và ngày 2 có thể bù trừ cho nhau, tùy thuộc vào thời gian ạ )

Ngày 3: 21/7
Sentosa USS

Ngày 4: 22/7
Sáng chơi nốt ở Sing rồi trưa bắt bus qua Melaka (không hiểu tối t6 đã có chợ đêm Jonker chưa ạ :-? )

Ngày 5: 23/7
Chơi ở melaka nốt buổi sáng rồi bắt bus về KL (cho e hỏi là có thể đổi lịch trình thành Melaka - Putrajaya được không ạ, có tuyến nào trực tiếp MLC-Putra không hay phải đến KL rồi mới quay lại Putra được ạ?

Hoặc phuơng án 2: bắt bus sang penang ở lại 1 đêm
Ngày 6: 24/7
Bắt bus về KL
Ngày 7: 25/7
Chơi ở KL
Ngày 8: 26/7
-- Nốt KL
-- Tối ra sân bay ngủ vì bay chuyến 6h30 sáng 27/7

hienphan113
10-07-2011, 20:02
@lilac
Em cảm ơn anh/chị nhiều về góp ý rất là chí tiết.
- Ngày 2 em định đi Singapore Zoo được không ạ? Mấy giờ là em có thể đi Singapore Zoo được ạ? Nếu từ City Hall thì bắt MRT như thế nào để đi đến Zoo vậy anh/chị? Và lúc mình về lại city từ Zoo là đi bus nào ạ? Và thường mấy giờ bus sẽ đến? E dự định đi Zoo vào 1h chiều đến 5h
- E thích buổi tối ra Clacky Quay uống cafe, và sẽ đi club cuối tuần :)
* Ai có thẻ Elink và sim điện thoại cho e mượn đỡ vài hôm ạ :D

altaybonita
11-07-2011, 08:46
@altaybonita: Chị đổi hôm nào ạ :-s
Tỷ giá Vietcombank đô Sing đang là 17.028 rồi hic?
Không hiểu Hà Trung lên bao nhiêu nữa T_T?
Chị đổi ở địa chỉ nào ở HT ạ?

Chị đổi cách đây 1 tuần rồi, ở 1 trong những cửa hàng vàng ở Hà Trung nhưng chẳng nhớ là địa chỉ nào. Ở đó chị thấy còn rẻ hơn ở ngân hàng cơ em ạ. Vì chị thử thanh toán vé xe bằng visa Vietcombank ngày hôm kia thì họ tính tỷ giá 17.200 cơ, nên chị thấy tốt nhất nếu đổi được tỷ giá tốt thì cứ đổi và tiêu hết bằng tiền mặt có khi lại hay hơn:)

@altaybonita:
Hi chị,
Chị đổi ở Hà Trung có minimum là bao nhiêu tiền trở lên ko ạ ? Em và đứa bạn định đi USS ngày 14 nguyên cả ngày luôn nhưng chưa book vé, chị book vé chưa ạ ? Nếu tiện thì đi cùng nhau cho vui ^^

Có đấy em, ở Hà Trung chỉ đổi chẵn S$50 thôi nhé, không đổi lẻ đâu. Chị cũng chưa book vé USS, vì thấy họ đang có khuyến mại giảm 20% khi thanh toán bằng Mastercard, cơ mà mãi vẫn chưa mượn được của ai nên vẫn tiếc rẻ cái khuyến mại mà chưa book vé. Nếu được thì book vé rồi cùng đi cho vui :D

daniel_duong
11-07-2011, 21:17
mình sắp dắt gđ đi Sing-Mã bằng Tiger airways và Air Asía, trong đó có 2 bé 7 tuổi có pasport riêng mà không có cha mẹ đi cùng. Theo mình nghe nói thì ngoài pp phải đem khai sinh của bé và giấy cam kết của bố hoặc mẹ (có chứng thực), không biết có đúng không hay ngoài ra còn giấy tờ gì khác để trình cho an ninh sân bay? Anh chị nào có kinh nghiệm này chia sẻ giúp mình với. Cám ơn nhiều.

tranngockhuong
13-07-2011, 07:36
Các bạn có thể cho mình hỏi 1 tí được không?/
Mình nghe thiên hạ đồn đại ở Singapore có 1 bể cá lớn nhất thế giới và là bể cá duy nhất có thể đưa tay vào cho cá ăn!! Bể cá này ở đâu vậy??
Cám ơn các bạn, nếu mà mình nhầm lẫn với nước khác thì sorry các bạn nhe, hì hì! mình cũng chỉ nghe kể lại thôi!:)

Littlefoot
13-07-2011, 10:26
Đó là chỗ Underwater World trong Sentosa:

http://www.underwaterworld.com.sg/abtus_getting%20there.htm

ngocanh181186
13-07-2011, 10:27
Mình sẽ sang Sing từ ngày 11 đến 13/8/2011. Bạn nào đi cùng ko? Bạn nào có thẻ EZLink thì cho mình mượn mấy ngày được ko? Mình ở Hà Nội nhé!
Btw, hành trình của mình là 6 -8 KL, 9 Genting, 10 Malacca, 11 - 13 Sing, 14/8 bay về HN, bạn nào cùng tour thì đi cùng nhé!

hienphan113
13-07-2011, 12:39
Mọi người ơi, cho em hỏi lúc từ Zoo về lại city là di chuyển như thế nào ạ? Nếu như đi bằng bus thì mấy giờ sẽ có bus ạ? E định đi Zoo từ 1h chiều đến 5h chiều..

lilac
13-07-2011, 12:58
@hienphan113:

Bạn có thể đón bus 138 từ Zoo, nó sẽ chở về MRT Ang Mo Kio, từ đây bạn đi MRT về. Đi từ City ra bạn cũg đi như vầy mà ngược lại.

Bus chạy từ sáng đến tận 12h đêm, bạn đừng lo.

phamtruong1909
15-07-2011, 12:18
Mình và bé trai con mình (7 tuổi) sẽ khởi hành đi S'pore ngày 28/07/2011 khởi hành chuyến bay 09:00 của TA, về lại Sài gòn ngày 31/07/2011. KS mình đã đặt là HOTEL 81 PALACE ở Lorong 16. Đây là chuyến đi xuất ngoại đầu tiên của mình, nhưng lại bị sự cố vì người bạn đã từng đi S'pore đáng lẽ đi cùng mình nhưng không đi được...Mình đã được bạn Yilka hướng dẫn một số thông tin rồi nhưng nếu có bạn nào có lịch trình đi cùng những ngày này thì liên lạc với mình nhé. Đang lo lắng quá chừng vì không biết cách sử dụng hệ thông giao thông công cộng ở S'pore...hix...hix.
Have a nice weekend!

huonggiangf1
15-07-2011, 13:41
@ phamtruong1909: anh đừng lo lắng quá như thế mà chuyến đi mất vui. Như cá nhân em thấy, và chắc hẳn nhiều bạn cũng đồng tình, thì hệ thống MRT và bus của Singapore là một trong những hệ thống đơn giản, dễ hiểu và dễ sử dụng nhất trong số những nơi mà em đã đi qua. Chỉ cần 1 tấm bản đồ MRT (mà ở bất kỳ ga MRT nào anh cũng thấy) và 1 cái thẻ EZ Link là đã có thể để bất kỳ đâu ở Singapore. Thêm nữa là người dân rất thân thiện và nhiệt tình, hỏi đường là họ chỉ tận nơi, thậm chí còn dẫn tới tận nơi ấy. Bọn em đã từng được một cô bé dẫn từ ga MRT Lavender về Lavender Foods Square đấy ạ.

phamtruong1909
15-07-2011, 14:11
Hi,
Cảm ơn huonggiangf1 nhiều nhe, mình là chị chứ hổng phải anh :D!
Tâm trạng của người lần đầu tiên đi xuât ngoại có nhiều thứ lo lắng lắm, nhiều lúc cũng không đáng phải lo như vậy, nhưng đó là tâm lý chung (chán ghê hén).
Mình thấy các bạn ở đây rất dễ thương, ai cũng nhiệt tình và giúp cung cấp thông tin rất nhiều.
Mình sẽ ghi lại những trãi nghiệm và cảm xúc sau chuyến đi này với mọi người sau khi trở về.

atamd
15-07-2011, 19:20
Lúc đầu mình cũng lo lắm,nhưng khi đi rồi thì mới thấy cái hệ thống MRT của Sing cực kỳ dễ hiểu, chỉ cần để ý nhìn trên bảng hướng dẫn là có thể đi bất cứ đâu. Vừa đến sân bay thì chạy theo ngừi ta ra cái bú nó sẽ chuyển mình đến trạm MRT, vào đó vứt tờ 12SGD ra và hét lên : One EZlink, right now :D là có đồ đi chơi

Littlefoot
17-07-2011, 10:03
5 hostel được CNNGo đánh giá là tốt nhất Singapore hiện nay:

1. Beary Good Hostel: http://www.abearygoodhostel.com
2. Betel Box Hostel: http://www.betelbox.com
3. Drop Inn Hostel: http://www.dropinnhostel.com
4. River City Inn Hostel: http://www.rivercityinn.com
5.The Sojourn: http://www.thesojourn.com.sg

Link nguồn:http://www.cnngo.com/singapore/play/best-backpacker-hostels-singapore-814886

Mình mới ở Beary Good Hostel hồi đầu tháng. Đúng là không có gì để phàn nàn :)

chubby85
17-07-2011, 21:55
@embuon2811: Mình còn thẻ MRT, trong tài khoản vẫn còn hơn 8S$, nếu bạn đồng ý thì liên lạc với mình qua diễn đàn nhé!

@Littlefoot: Mình cũng mới đi về xong, thấy footprint cũng rất ổn, sạch sẽ, vệ sinh, an toàn, staff rất nice.
Ở theo dorm hết tầm 21S$, nằm ngay trong khu Little India, đi lại cũng tiện.
Kinh nghiệm là đừng mang gì khác ngoài giày thể thao khi đi chơi ở Sing

ngocanh181186
17-07-2011, 23:11
Tớ cũng đi Sing ngày này nhưng đi từ SG. 12h trưa là có mặt ở Sing. Có gì gặp nhau nhé. Số đt ở Sing của tớ là 85480031. Tớ tên Trang.

Tớ đi từ Malacca sang Sing, cũng định là 12h sẽ ở Sing, nhưng định cut cost nên sẽ ko mua sim điện thoại, hichic. Bạn ở đâu, tớ ở Amrise, có S$55/night, phòng có cả bathroom nữa. Ngày 12/8 thì tớ định đi USS. Tớ tên Ngọc Anh

justin_cp
17-07-2011, 23:24
Mình đã đi Sin 1 lần, định năm nay đi nữa, nhưng mà chưa biết làm sao để cập nhật tin tức về vé máy bay giá rẻ, mọi người biết chỗ nào có không :D? Có đăng ký mấy hãng máy bay để nó gửi mail thông báo mà lâu lắm rồi ko thấy gì hết :D.

Cảm ơn mọi người trước.

yilka
17-07-2011, 23:35
@ justin-cp: đăng ký mail thường sẽ nhận đc bản tin quảng cáo nhưng sẽ trễ vài tiếng nên cách tốt nhất là bạn chịu khó check trực tiếp website vậy, thực ra cũng chỉ có TigerAir với AirAsia là rẻ chấp nhận đc thôi, chứ Jetstar với LionAir toàn treo đầu dê bán thịt chó ko hà :D thêm cách nữa là vào Phượt hàng ngày!

nhoc-teppi
18-07-2011, 00:14
Anh yilka ơi em vào trang này coi book vé bus từ sing sang Kul nhưng em nhớ coi ở đâu mn bảo là vé 20 hay 23$ mà sao mấy xe nó charge 30$ ( 28$) hay em lộn giá bên Melacca nhỉ?
Không biết 3 hãng này đi ngon không anh? Anh có gợi ý em thêm hãng nào đi ok, giá cũng vừa tiền 1 chút.
3 hãng em coi là hãng này :
http://www.busonlineticket.com/golden_coach.aspx
http://www.busonlineticket.com/starmart.aspx
http://www.konsortium.com.sg/documents/packages/460/One_Way_Coach_Schedule.pdf

Tại đi 6h tới Kul nên tính xuất phát vào ban đêm (23:30) thì tới Kul là rạng sáng cho tiện, không biết đi xe nào là chất lượng ổn định ( tài xế chạy ra sao, có an toàn không)? Mong anh giúp đỡ. Thanks anh nhiều.

@All: Hôm trước mình có đọc tin là mua vé đi USS của chủ hostel ABC thì còn lại 58$ ( so với 66$ và 72$) mình đang phân vân là nếu mình không ở ABC nhưng muốn nhờ chú ấy mua giùm thì có được không nhỉ? Tại thấy chị foot đưa link beary good nhìn thích quá. :D

Littlefoot
18-07-2011, 00:29
@[B]All: Hôm trước mình có đọc tin là mua vé đi USS của chủ hostel ABC thì còn lại 58$ ( so với 66$ và 72$) mình đang phân vân là nếu mình không ở ABC nhưng muốn nhờ chú ấy mua giùm thì có được không nhỉ? Tại thấy chị foot đưa link beary good nhìn thích quá. :D

Thế em tự mua vé chứ sao phải nhờ:
http://www.rwsentosa.com/language/en-US/Attractions/UniversalStudiosSingapore/Tickets