PDA

View Full Version : Vòng vèo châu Âu, lộn về châu Á...

Pages : 1 [2]

alias.noodles
15-03-2009, 23:15
Bạn Baxu dạo này kể chuyện thong thả quá ;)

Đến bây giờ vẫn chỉ thấy ảnh bạn Imim và Mdm Toet trình diễn thời trang còn bạn Baxu chuẩn bị oánh chén lòng lợn ...

Rồi sao nữa :D

matador
15-03-2009, 23:51
Bạn Baxu dạo này kể chuyện thong thả quá ;)

Đến bây giờ vẫn chỉ thấy ảnh bạn Imim và Mdm Toet trình diễn thời trang còn bạn Baxu chuẩn bị oánh chén lòng lợn ...

Rồi sao nữa :D

Theo tin TTX vỉa hè thì bạn baxu bây giờ đã lơ lửng trên giời rồi nên bạn Mì cứ là phải đợi, nhưng mà có khi bạn lại được bạn í kể trực tiếp cho nghe cũng nên (NT)

bluesky85
28-03-2009, 18:00
Em bấm nút Thanks mỏi tay mà chị Baxù cứ thong thả thế này thì... Tiếp đê chị ui!

baxu
11-04-2009, 21:13
(3 tuần dưỡng sức tại xứ sở ít fan nhiều thần tượng, tăng 3 kưn, hồi phục 50%, tiếp tục dìm hàng Mẫu hậu)

7h sáng, bạn imim sù sụ đi vào nhà.

Tuyết rơi lất phất, thật chẳng muốn ra khỏi nhà. Nhưng đã đến được đây, tourguide cũng đã book, gì gì cũng phải đi.

Mùa hè châu Âu sao mà vui vẻ, mùa đông thì buồn thế này đây!

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9739

Nhưng xem ra bạn imim vẫn hớn hở lắm:

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9740

Bờ sông gió lạnh, người đi siêu vẹo. Cứ đi khoảng 1 tiếng lại phải tìm cửa hàng cửa hiệu hay chỗ nào ấm ấm để sưởi người.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9734

Hiu hắt thế này đây!

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9737

Tourguide hướng dẫn Mẫu Nghi thưởng thức vẻ đẹp mong manh độc đáo của bức tường sứ Mêi-sèn nổi tiếng ở trung tâm Dresden:

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9736

Lần đầu đi du lịch có hướng dẫn, nhàn nhã vô cùng. Ỷ lại toàn phần, bản đồ không phải xem, đường không phải hỏi, đến chụp ảnh cũng ngại tháo găng tay, bạn imim ra nghị quyết sẽ cóp lại bộ ảnh của anh Nam Vinh chủ nhà hàng ;)

baxu
11-04-2009, 21:33
Sau bữa trưa gồm 2 món ít liên quan đến nhau là sushi và hot chocolate, chúng tôi tiếp tục khám phá khu phố nghệ sĩ ở trung tâm.

Nghe nói, dưới thời XHCN khu vực này có nhiều nhà đổ nát, bỏ hoang. Sau có nhiều sinh viên, nghệ sỹ đến thuê vì giá rẻ. Sau một thời gian được vẽ vời, trang trí, hiện giờ khu này tập trung khá nhiều cửa hàng, quán bar, cafe màu sắn xinh xắn.

Nhà Nước

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9732

Nhà Ánh sáng

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9731

Nhà lung tung:

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9730

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9728

Buổi tối, Mme chủ nhà dắt bạn imim đi xem múa dậm chân kiểu Ireland, bỏ lại tôi với anh chủ nhà cùng 1 con vịt và 1 túi măng. Em xé măng thì anh luộc vịt, em thái thịt thì anh rửa hành - nhịp nhàng và êm ái.

Sau một ngày nghiêng ngả trong gió tuyết cùng chị chủ, giây phút cuối ngày được cùng anh chủ loanh quoanh trong căn bếp chật hẹp sao mà ấm cúng, êm đềm tệ ;)

(tiếc là mải ăn, không có cái ảnh nào :D - ngon kinh khủng! bạn imim bảo vịt Đức ngon hơn vịt Việt nam)

Chitto
11-04-2009, 23:50
(tiếc là mải ăn, không có cái ảnh nào :D - ngon kinh khủng! bạn imim bảo vịt Đức ngon hơn vịt Việt nam)

Nếu mà vịt bắt trộm ngoài hồ công viên thì có khi còn ngon hơn nữa.

baxu
14-04-2009, 03:26
Nếu mà vịt bắt trộm ngoài hồ công viên thì có khi còn ngon hơn nữa.

@ bậc Mẫu Nghi thiên hạ ai lại làm thế ;)

baxu
14-04-2009, 03:40
Sáng ra trong lúc chúng tôi còn đang sì sụp bún với phở thì chị chủ nhà đã vào bếp tranh thủ làm 50 cặp bánh giầy giò chả. Bánh mỏng, gói là chuối bôi mỡ, kẹp miếng giò to gấp đôi cái bánh, la liệt trên mặt bếp.

Cho thêm vào túi vài cái xúc xích mini, 4 quả chuối, vài quả mận, chúng tôi lên đường chinh phục Hoàng Sơn núi tuyết.

Tàu đi dọc sông Elbe, 30' là đến nơi. Đi đò sang bên kia sông là bắt đầu hành trình leo núi

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9725

Mùa đông lạnh lẽo, lại đúng ngày tuyết rơi, đường lên núi hun hút, may cũng gặp 1 đoàn 3 người ... điên y như mình :D

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9720

Toàn người quen đi kiệu, nay hổn hển leo núi, quần áo mũ mãng găng tất cũng không chuyên dụng, ướt lượt sượt, trượt bậc thang giập mông mấy lần, lên đến chặng giữa, nhìn xuống thấy bến đò vừa mới đây sao giờ đã bé tí ...

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9722

... tự mình thấy phục mình quá cơ

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9719

Và bắt đầu lẩm bẩm "Hoàng Sơn trong ta là đây chứ còn là đâu nữa"

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=446&pictureid=9717

imim
24-06-2009, 10:10
Buổi tối, Mme chủ nhà dắt bạn imim đi xem múa dậm chân kiểu Ireland, bỏ lại tôi với anh chủ nhà cùng 1 con vịt và 1 túi măng. Em xé măng thì anh luộc vịt, em thái thịt thì anh rửa hành - nhịp nhàng và êm ái.

oài, sao hnay mình mới biết có đoạn trần thuật này của bạn baxu nhỉ, đáng tiếc đáng tiếc. Mình vữn thấy đi mùa đông cũng hay đấy chứ. Chỉ tội, từ hồi đi về, thấy ngại ăn kem thôi;)
Nhất là anh Nam Vinh và Mme chủ nhà rất chi là nhiệt tình, thế thì tour du hành-văn hóa-ẩm thực mới hay ho thế được chứ :L. Đi chơi quần quật thế còn gì :) Ăn chơi mà lại sợ tuyết rơi à? :LL

Mà công nhận, nói xấu giang hồ vui đáo để, chỉ tội mệt thôi. Thiên hạ nhiều đứa cần phải nói xấu quá.=))

Tiếp nào bạn baxu (beer)

GreatTATA
26-06-2009, 13:22
Hik....
- Thứ nhất thấy nick baxu cứ tưởng anh baxu (3xu) nhà mình bên Xóm Nhiếp Ảnh. Đọc một hồi hóa ra không phải mà là chị Xu.
- Thứ hai đọc xong tăng xông não vì choáng và ngất với độ đi của chị Xu. Bái chị làm sư phụ ...
- Thứ ba là ngồi ngẩn ra mà suy nghĩ không biết cả đời này có được diễm phúc như chị không...hị hị....
Yêu chị Xu quá cơ! Chụt chụt...

bacgiangman
04-08-2009, 00:51
Đọc xong bài của chị Baxu mà e ngưỡng mộ, khâm phục wa'.
E cũng vừa phượt 1 mình sing-malay về. có nhiều trải nghiệm thú vị nhưng mà đôi khi bùn thật.
Chị Baxu sẽ lun là..tấm gương sáng cho dân phượt trẻ pọn e noi theo, hjhj
Chúc chị và gia đình mọi điều tốt lành.

chimchim
12-11-2009, 00:22
Topic đầu tiên tôi đọc trên 4rum này (tình cờ qua Google) là topic của bạn baxu. Lối viết sinh động và những chuyến đi phiêu lưu kỳ thú của bạn đã thực sự thu hút tôi đọc 1 lèo từ đầu đến cuối topic mấy chục trang. Từ đó dẫn dắt tôi tìm hiểu về những chuyến đi đầy thú vị và học hỏi được nhiều điều từ nhiều bài viết và những chuyến đi của các mem khác trên phuot.com.
Cảm ơn bạn baxu rất nhiều, chúc bạn luôn mạnh khỏe, xinh tươi và có thêm nhiều những chuyến đi mới để típ tục có bài chia sẻ với cả nhà :D

minhphred
25-11-2009, 10:30
chị baxu cho em hỏi 1 số vấn đề với:
1. cái thắt lưng có phéc mơ tuya của chị ở VN có bán ko nhỉ? chị có biết bán ở đâu ko ạ?
2. cái thẻ SV chị mua ở BKK í có thời hạn ko? mua nó như thế nào ạ?

em là mem mới nên có hỏi ngu ngơ chị đừng cười :D

baxu
26-11-2009, 15:24
Lâu lâu lại được khen, cám ơn các bác :)

@ minhphred: cái thắt lưng chị mua là của Ý, chị không biết ở VN có hay không, nhưng bên này chị cũng vào hàng chuyên bán đồ du lịch mới thấy, các hàng thắt lưng bình thường không phải hàng nào cũng có. Em tìm thử ở khu Khaosan Bangkok xem, ở đó cái gì cũng có ;)
Thẻ sinh viên thời hạn 1 năm thôi, thì họ mới kiếm được tiền của mình chứ, hồi chị mua là 5$/thẻ ;)

minhphred
27-11-2009, 15:08
cám ơn chị baxu. có lẽ sang năm em cũng sang BK và sẽ thử tìm :D cái thẻ SV ấy liệu có áp dụng được ở Cửu Trại Câu ko chị? Tháng 10 sang năm em định đi.

trietmn
10-01-2010, 17:27
Đã quá! mình dự tính đi Châu âu năm 2010. co gi nho bạn giúp mình thông tin nhé!

may lang thang
20-01-2010, 06:22
Lần mò theo dấu chân của baxu tớ vào làm quen với forum này và thấy nhiều điều bổ ích. Cám ơn baxu đã có những bài viết khá ấn tượng về những chuyến đi cũng như kho ảnh vô cùng đặc sắc.
Chúc bạn lại nhanh chóng vác máy, xách ba lô lên đường.
Thân.

vietnam0809
24-01-2010, 21:32
Cảm ơn Baxu

Thực ra , Nhà cháu muốn gõ cửa để cảm ơn thịnh tình của Mợ đã dành động viên , chia sẻ với những ghi chép lăng nhăng của Nhà cháu từ lâu rồi đấy ạ . Nhưng ngó " Bảng thành tích " cùng dấu chân để lại của Mợ trên thế gian này lại thấy ngài ngại , người ta có thể cho là " Thấy người sang bắt quàng làm họ " không chừng ?

Thế là để thời gian đọc những bài Mợ viết xem cái linh cảm bảo sao đã . Xem ra Mợ cũng là người không mấy khó tính hả ? Mà hình như cũng : Đồng hương , đồng khói , đồng cả cái hiện tại " Đất khách , quê người " với Nhà Cháu thì phải nhỉ ? Có gì không hợp lý Mợ cũng đừng chấp Nhà Cháu nha .

Mợ hiểu biết rộng thật đấy , lại chụp hình cũng tốt nữa . Nghe trong những bài viết có vị của Trí thức nòi , có phải vậy không ta ????? Cứ thắc mắc : Khả năng và trải nghiệm như thế ! Giá có cái gì đó lớn hơn ( Như một tác phẩm chẳng hạn ? ) thì chắc phải hay lắm đấy ?

Mong Mợ và gia quyến luôn được vui , khỏe , mọi chuyện suôn sẻ để lại đó , đây nhiều nhiều , chia sẻ nhiều nhiều với cộng đồng !

Thân ái - Thằng Xe

baxu
25-01-2010, 01:23
Trước tình cảm chân thành của Thằng Xe, Mợ xúc động lắm =))

Bác xe khiêm tốn quá, lại khen Mợ nhiều thế, Mợ xấu hổ ;)

Vâng, Mợ giờ cũng đang loăng quoăng ở châu Âu, rất thích cách viết dí dủm, nhẹ nhàng của bác xe.

@ hehe, và cũng khoái nhân vật Mợ trong các câu chuyện của bác :))

hanoi06
12-04-2010, 15:51
Hik....
- Thứ nhất thấy nick baxu cứ tưởng anh baxu (3xu) nhà mình bên Xóm Nhiếp Ảnh. Đọc một hồi hóa ra không phải mà là chị Xu.
- Thứ hai đọc xong tăng xông não vì choáng và ngất với độ đi của chị Xu. Bái chị làm sư phụ ...
- Thứ ba là ngồi ngẩn ra mà suy nghĩ không biết cả đời này có được diễm phúc như chị không...hị hị....
Yêu chị Xu quá cơ! Chụt chụt...

Cũng vậy,
- thứ nhất cứ tưởng là anh 3xu người quen
- thứ hai: phục quá nhưng tại sao bạn baxu nhiều tiền thế để đi các nơi
- thứ ba: Bạn này không đi làm ăn gì à?
Cũng yêu quá, chụt , chụt...

vivutitmu
19-04-2010, 22:30
híhí đầu tiên thì cháu xin gửi lời chào tới các bác, các cô, các chú, các anh, các chị cùng toàn thể các bạn phượt tử trú ngụ tại forum. Cháu là memb tí tởn trong này nghiền ngẫm đã lâu nhưng chưa dám xuất đầu lộ diện xin còm lần nào cả.
báo cáo cháu là cháu háo được vác balo tung hoành khắp các xó xỉnh trên thế giới rộng lớn này lém lém nhưng rủi thay cho cái thân sinh viên nghèo lại sinh ra là phận gái gắn thêm lời tiên tri rởm của pà thấy bói phán với mamma " để nó đi là mất cả tiền lẫn con đây " (dạ đó là lần đầu em đựơc xổng chuồng chạy sang Thai lan ạ) nên vẫn chưa đựoc thoả ươc mơ còm. Nhưng sau khi đọc xong bài nè của chị Baxu mà cháu " lòng sôi vì sướng nước rãi chảy ròng " vì " ước gì mình đựoc như cô ấy"
gửi lời khâm phục kèm theo lời cảm ơn sâu sắc tới chị Baxu cung toàn thể gia quyến những người đã sinh thành nuôi dưõng một Baxu như ngày hôm nay để mang tới cho đứa "chỉ biết ngồi đáy giếng mà mơ" như em được mở to đôi mắt cận 2 độ này quyết tâm cày việc, bóp cái eo bánh mì nhịn ăn giành money lê lết đất người.
Để bắn phát súng đầu chắc em sẽ làm 1 tour lượn lờ Đông Nam Á vào đầu năm 2011 ( kakaka) rùi hẹn càn qúet tới mấy nơi mà chị Baxu oánh trong này sau vậy (hứchức không biết tơí thập niên nào đây)
Iu chị Baxu lém lém.............

kent77
14-07-2010, 14:51
Hi bạn baxu,
Mất 2 buổi chiều trộm thời gian vàng ngọc của sếp Nhật bủm để đọc, mấy lần định tks, nhưng thấy bà con tks nhiều nên đọc đến cuối mới tks cho đỡ khách sáo. Thật ngưỡng mộ," ươc gỉ mình cũng đựoc như chị ấy",eheheh.
chúc baxu "chân cứng đá mềm"

reddevils
25-11-2010, 10:01
@baxu: Bạn kể chuyện thú vị lắm đấy.

@vivutitmu oi, thang 9/2011 bạn có muốn đi châu Âu ko? mình đang tìm bạn đồng hành để lên kế hoạch nè. Dự kiến đi trong vòng 1 tháng.

hoahuyen
09-12-2010, 12:08
Thật ấn tượng, liệu lúc nào đó có thể gặp chị để có thể hoc hỏi những kinh nghiệm của chị nhỉ, chúc chị luôn vui nhé!

Led3T
17-02-2011, 11:23
Năm mới chưa ai mở hàng à, vậy để em.
Đọc 1 lèo 28 trang, hêy dzà, sướng thật đấy.
Khoái nhất là đọc về Nhật Bửn hay Bủn hay Bổn. Cám ơn chị 3xu nhé ^.^~

FlyingDance
29-06-2011, 11:38
E chỉ định kiếm mấy cái thông tin Châu âu, lại vớ ngay được bài của chị Ba Xu. Đọc 2ngày mới hết 28trang. Vừa đọc mà lòng cứ rạo rực, ngưỡng mộ, ngẩn ngơ, thẫn thờ vì không hiểu sao có kiểu con gái tự do hơn chim trời thế này :shrug: , muốn lượn đâu thì lượn, thích cái là quẳng gánh balo đi luôn. (c)
E cũng muốn được đi lang thang như chị Ba Xu, nhưng ko thích vụ đi 1mình lắm, ít nhất cũng phải có 2người để có cảnh đẹp có người cùng thưởng thức, có người chụp ảnh cho nữa chứ ...híhí :LL
Anyway, e rất khâm phục chị Ba Xu, cả về độ đi xuyên châu lục và khả năng tài chính, sức khoẻ nữa. Chúc chị luôn vui vẻ trẻ khoẻ như cô gái Hà Lan nhé :))

namlinhchi
31-07-2011, 23:11
Thật ấn tượng!

Mợ Baxu có lối dẫn chuyện khiến người theo dõi khó có thể cưỡng lại, cho đến khi câu chuyện kết thúc.

Hy vọng sớm gặp lại Mợ Baxu với các khám phá và trải nghiệm mới, trong các bài viết tiếp theo.

195
19-11-2011, 13:04
Mình vừa mong tăng tốc đọc để khỏi lo mất dấu bước chân Baxu, vừa hồi hộp sợ bấm đến trang cuối thì lại hẫng... Và nỗi lo đã thành hiện thực... The end mất rồi!

Thật vui là khi lộ ảnh leo núi Hoàng Sơn thì mình nhận ra người quen cũ (mình đã nghi nghi khi đọc tới trang 8 viết về kỷ niệm đề thi ĐH của bạn:
"Đến lúc thi ĐH, tinh thần đấu đá lên cao, nằm bò ra bàn cố viết ra 3 tờ, kiểu gì cũng phải 3 tờ phê đúp, bài về Bác đc 4,5 về anh Chí có lẽ có tình cảm hơn nên được 5, may 2 môn kia gỡ lại".

Còn bạn đồng hành để Baxu "ỷ lại toàn phần" khi leo núi kia thì đích thị là bạn Toét classmate cái thời chí chóe ô mai với mình!

nguahoang_levan
21-12-2011, 01:08
hehe...Cuối cùng thì cũng đọc xong được hết topic dài miên man của chị baxu ;))hihih.Phải công nhận rằng hổng ai mà có sức bền bỉ vi vu khắp năm châu bốn bể như chị baxu :)) dù topic đã mở cách đây được 3 năm nhưng đọc lại vẫn là những kinh nghiệm bổ máu.Không biết dạo này chị baxu còn đi phượt ở đâu không nữa nhỉ^^

Imquoc
24-12-2011, 11:28
Hành trình tuyệt vời, mính cũng muốn có một chuyến đi như vậy, bạn đã ở Châu Âu và cũng gọi là thông thạo kha khác một chút về kiến thức, con người ở đó, nếu một người chưa có một chts hoài niệm nào về Châu Âu, xuất phát từ HN thì chặng đường 1 mình trên thì thật sự là gian nan cả về lộ trình, cách đi cũng như tiền bạc. Bạn cho một vài gợi ý nhé