PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hành trình Munich-Vienna-Budapest-Prague-Copenhagen

polizia
29-12-2010, 07:30
Chào các bạn, mình đang lên kế hoạch để đi du lịch bụi đợt nghỉ vacation bên mình từ 19/2 tới đây.

Dự định lịch trình của mình là Paris - Munich, Munich- Vienna, sau đó Vienna - Budapest, tiếp đó là Budapest - Prague rồi Prague - Copenhagen, Copenhagen - Paris.

Năm nay mình muốn đi mấy thành phố trên, có thể là đi một mình hoặc 2 người nếu bạn mình thu xếp đi được đợt này.
Về chỗ ở thì mình sẽ ở hostel tầm 25-30e/đêm, tại munich và Vienna thì mình sẽ ở hệ thống hostel Wombats city mà trước đó mình đã từng ở Berlin thấy rất sạch sẽ và rẻ.
Hiện tại mình đang tìm hostel ở Budapest và Prague với Copenhagen.

Mình được nghĩ lễ 2 tuần nên mình nghĩ đi mấy nơi đó là vừa, mỗi nơi trú lại khoảng 2 - 3ngày tùy vào thành phố

Bạn nào đã đi bụi quen hoặc cũng ở châu Âu lâu rồi thì xem thử xem hành trình như vậy có hợp lý không. Hiện tại Copenhagen là mình mới thêm vào list, nếu kinh phí phát sinh nhiều quá thì có thể cắt bớt thành phố này cũng được.

Về địa điểm sẽ tham quan thì mình sẽ tham khảo thêm trong này, nếu các bạn có thêm địa điểm nào hay và đáng chú ý thì có thể tư vấn giúp mình.

Mình xem trên bản đồ thì thấy Vienna nằm sát thủ đô của Slovakia, không rõ là chạy qua đó có gì để ngắm không, và 1 ngày có đủ không?
Nếu được thì nên Vienna 4 ngày trong đó có 1 ngày chạy qua thủ đô Slovakia chơi rồi lại quay về Vienna tiện hơn hay là ở Vienna 3 ngày rồi ngày thứ 4 qua Slovakia chơi 1 ngày, sau đó đi tiếp Budapest.

Ngoài ra về Budapest, Praha, đây là 2 thành phố của 2 nước đông Âu cũ. Về vấn đề an ninh thì đi chơi ở 2 thành phố này có gì nguy hiểm không, ở Séc và Bungarie cũng như Slovakia có kiểu đầu trọc như Nga ngố chuyên cắn trộm dân châu Á không? Mình thì chắc cũng không đi chơi quá khuya kiểu nửa đêm gần sáng ...

Mình cũng biết là đi chơi châu Âu thì đi mùa hè đẹp hơn nhưng tại vì mấy năm trước bận đi làm cũng như chưa thu xếp được, năm tới thì học xỏng rồi về nước nên tranh thủ từ giờ đến tháng 10 là cố đi nốt những nước còn lại ( Hè thì chắc đi làm kiếm tiền ) nên trước mắt chỉ đi được đợt này.

Rất mong nhận được tư vấn của những bạn đã đi rồi.

Xe Lu
29-12-2010, 14:31
Về an ninh trật tự thì các điểm du lịch bao giờ cũng lộn xộn hơn chỗ khác, bạn để ý hơn chút là được rồi. Các nước Đông Âu thì có thể sẽ gặp người di-gan nhiều hơn thôi. Mấy thành phố các bạn sẽ đi, có lẽ an ninh tốt hơn Paris tương đối. ;)

Mình thấy người dân Hungary và Tiệp Khắc nhìn chung khá hiền lành và thân thiện.

Mình tin là các bạn sẽ không gặp vần đề gì lớn về an nịnh trong hành trình này đâu. :)

thuongmeomeo
31-12-2010, 06:55
Điều đầu tiên tớ nghĩ khi đọc cái list nhưng nơi bạn đến: Copenhagen? vào tháng 2? bạn biết lạnh thế nào k? k thể đi ngoài trời 1 tiếng liên tục được vì cảm giác như mình bị đóng băng và cái đầu của mình sắp bị rơi cộp phát xuống đất ấy. Thôi, tớ can bạn đấy. Mà trên này á, 2g chiều là tối thui, 1 ngày được có mấy tiếng trời sáng mờ mờ, bạn đi được mấy nỗi đâu mà lại phải chạy lên tận trên này.

Còn những chỗ còn lại, thì thực ra hành trình bạn đặt ra gần như là 1 tour phổ biến rồi, mọi ng hầu hết đều đi theo lộ trình munchen- vienna- budapest- slovakia-prague, nên tớ chỉ có 1 comment về Copen thôi.

Budapest tớ thấy an toàn, Praha ai cũng bảo an toàn, nên bạn yên tâm.

polizia
31-12-2010, 20:53
Cảm ơn bạn, đúng là mình biết đi đợt này hơi lạnh, nếu vậy thì mình cắt bớt Copenhagen ra vậy, lạnh quá cũng không chịu nổi, đợt noel vừa rồi ở Pháp mới chỉ có âm vài độ mà sáng chả buồn dậy rồi.

Humboldt
02-01-2011, 21:19
Từ Vienna đi Budapest, bạn có thể chạy qua Bratislava chơi 1 ngày được. Thành phố nhỏ lắm, không có đường tàu điện ngầm nữa kia, chỉ có 1 khu phố cổ có những bức tượng ngộ nghĩnh và trèo lên đồi thăm lâu đài là đáng kể thôi. Có tàu của ÖBB đi thẳng từ Vienna đến Bratislava đấy!

danngoc
04-01-2011, 17:08
Bratislava làm mình nhớ tới phim Maika-cô bé từ trên trời rơi xuống

Tennis
04-01-2011, 21:10
Từ Viên sang Bratislava có thể đi bằng Eurolines, ngày chạy đâu 5-6 chuyến, giá hồi mình đi có 6 euros. Bratislava đi 2 tiếng thì thăm hết :)

Vova
05-01-2011, 21:17
Mặc dù là thổ dân ở Blava nhưng tớ nghĩ là bạn không nên qua đó, thà qua thẳng Praha rồi để một ngày đi Karlovy Vary hay một chỗ nào khác thì còn thích hơn. Blava ngoài Old Town với cả lâu đài ra chẳng còn chỗ nào đáng đi cả :)

polizia
06-01-2011, 05:08
Thế có nghĩa là Slovaquie không có gì hả, tại mình coi bản đồ thấy nó gần Vienne quá nên nghĩ 1 ngày chạy qua coi như cũng biết thêm Slovaque.

ooDKNYoo
06-01-2011, 05:13
Ko biết các tp kia thì thế nào nhưng mình khẳng định nếu bạn đến Munich không bao giờ bạn phải lo về an ninh, kể cả móc túi ăn cắt vặt v..v.v. vì hệ thống an ninh của Munich là nhất nước Đức, có thể là nhất nhì Châu Âu và cũng là top của Thế giới :).

Vova
07-01-2011, 23:32
Thế có nghĩa là Slovaquie không có gì hả, tại mình coi bản đồ thấy nó gần Vienne quá nên nghĩ 1 ngày chạy qua coi như cũng biết thêm Slovaque.

Không đến mức là không có gì, nhưng Slovakia với Czech tớ nghĩ là như nhau, ngoài cái cái gì của Czech cũng gấp 2 lần Slovakia (dân số, diện tích ...). Qua khoảng hơn mười năm ly dị tớ nghĩ Slovakia, đặc biệt là Bratislava chưa đủ hình thành nét riêng, độc đáo gì so với thời còn liên bang (Thời đó dân Tiệp gọi Blava là Velka dedina - ngôi làng lớn, còn trước nữa Pressburg - tên cũ của Blava chỉ là town nhỏ cho hội vua chúa từ Vienna đi săn dừng chân). Trong khi đó Praha với các điểm du lịch xung quanh hấp dẫn hơn nhiều.
Blava chỉ nên đến nếu bạn tiện tàu, xe khi đi Praha từ Vienna hay Budapest, ghé vào nửa ngày, đi dạo lòng vòng trong old town, qua thăm lâu đài (Bratislavky hrad), rồi tiện chân qua cầu Mới (novy most) bắc qua sông Danube), lên quán cafe khá độc đáo trên cầu ngắm cảnh thành phố, ăn một hai món đặc trưng của Sloven trên đó hay ở mấy restaurant trong phố cổ, thế là đủ :)

Tennis
10-01-2011, 20:24
Ko biết các tp kia thì thế nào nhưng mình khẳng định nếu bạn đến Munich không bao giờ bạn phải lo về an ninh, kể cả móc túi ăn cắt vặt v..v.v. vì hệ thống an ninh của Munich là nhất nước Đức, có thể là nhất nhì Châu Âu và cũng là top của Thế giới :).

Dạ, Munich thì tương đối an toàn nhưng cũng không đến mức độ tuyệt đỉnh như bạn tả đâu. Những gì báo chí đưa tin thời gian vừa qua còn hơn cả móc túi, ăn cắp vặt, ví dụ như
- Một du khách người Úc bị lái xe tắc xi đánh nhừ tử, cướp sạch và tống ra khỏi xe (NO)
- Một nam du khách người New Zealand bị một gã nam khác lôi vào bến xe buýt và rape :T
...đó là 2 trường hợp điển hình. Chả ở đâu là thiên đường an ninh cả, đề phòng vẫn là tốt nhất.

PS: Sang Slovakia thì nhất định phải thử bia Zlatý Bažant ngon tuyệt cú mèo (HH)

ooDKNYoo
11-01-2011, 19:32
Gửi các bác 1 tí motivation du lịch Munich

https://s-hphotos-snc1.fbcdn.net/hs009.snc1/2866_83434583016_509408016_1782833_4505990_n.jpg

https://s-hphotos-snc1.fbcdn.net/hs009.snc1/2866_83434598016_509408016_1782836_5092434_n.jpg

https://s-hphotos-snc1.fbcdn.net/hs009.snc1/2866_83434623016_509408016_1782839_321900_n.jpg

https://s-hphotos-snc1.fbcdn.net/hs009.snc1/2866_83434608016_509408016_1782837_4119733_n.jpg

https://s-hphotos-snc1.fbcdn.net/hs009.snc1/2866_83434653016_509408016_1782843_4442705_n.jpg

https://s-hphotos-snc1.fbcdn.net/hs009.snc1/2866_83437403016_509408016_1782936_8081276_n.jpg

polizia
15-01-2011, 10:12
Cho mình hỏi thêm là sang Hungarie với Séc thì nên đổi tiền ở nhà ga, sân bay, quầy đổi tiền trong thành phố hay là ra ATM rút tiền mặt, trong mấy cách trên thì cái nào lợi nhất.
Mình đang đặt hostel thì thấy ở mấy hostel nó ghi là nên vào city đổi tiền hoặc rút ở ATM chứ không nên đổi ở sân bay.

muahexanh
16-01-2011, 07:10
Theo mấy cách trên em nghĩ, nếu bác đã có thẻ ATM thì bác nên rút tiền ở máy tự động là tốt nhất vừa rẻ, lại tiện lợi ở mọi nơi, tỷ lệ % phải chăng. Còn không tốt nhất bác cứ cầm tiền Euro sang vậy là Ok, vì ở các khu du lịch đều quy ra tiền E cả.
Còn bác mà cứ đổi ở những nơi còn lại em nghĩ là không an toàn cho cái ví của bác. :))

kitara
24-01-2011, 23:50
Đúng là nếu bạn có thẻ visa/master đc 1 bank ở châu âu cấp thì khi rút ở nc khác, charge fees cũng ko đắt lắm đâu :D. Cơ mà nên mang theo ít tiền lẻ để tiêu, còn vào nhà hàng hay mua đồ ở shop thì lấy thẻ ra mà cà bác ạ, đỡ phải cầm nhiều nhiều tiền mặt :-P

gaconlonton177
17-02-2011, 09:03
polizia đi về rồi cho tí rì viu đi.
Tớ sắp tới cũng có một chặng đi Dresden - Prague - Budapest - Vienna - Salzburg. Đang có mấy băn khoăn:
- Đi Từ Prague đến Budapest với Budapest vs Vienna thì đi bằng gì thì hay. Thấy có cái student bus thì khoảng 20E một chuyến. Nghe nói đi tàu đẹp hơn, nhưng không biết là có worth it không
- Allocate ngày thế nào cho hợp lý? Tớ định Prague 3-4 ngày, Budapest 3 ngày, Vienna 2-3 ngày (đang muốn xem một cái opera ở đấy xem thế nào :D), Salzburg 1 ngày.
- Đang băn khoăn không biết có nên vòng lên Munich không? Vì sau đấy tớ định quay xuốn Ý nên vòng lên Munich thấy có vẻ ngược đường. Nhìn ảnh Munich thì thấy nó có vẻ modern sắt thép nhiều quá có vẻ không phải taste của mình; nhưng vẫn muốn xem review cảu polizia thế nào

Thanks in advance nhé :D
Mà polizia còn định đi Ý không thế :D

polizia
17-02-2011, 19:22
Mình thì đi ngược với bạn, Vienne rồi Buda rồi Prague, vừa rồi không đi Munich được vì không đủ thời gian do được nghỉ có 11 ngày.
Từ Vienna đi Budapest bằng Eurolines hết có hơn 2h thôi, giá vé là 19e, 1 ngày có nhiều chuyến, chiều đi ngược lại có thể rẻ hơn vì giá cả ở Hung rẻ hơn ở Áo.
Từ Budapest đi Prague thì xe chạy lúc 22h30 và đến nơi lúc 6h sáng, giá vé là 4900 HUF tương đương với tầm 18e, chiều ngược lại chắc cũng tương tự.
Bạn thấy không, đi từ Vienna sang Budapest có 2h xe chạy mà mất 19e trong khi chạy từ Budapest sang Praha xuyên đêm cũng chỉ hết có từng đấy tiền.
Về thời gian ở thì mình ở hệt như bạn, Vienna 3 ngày, Budapest 2 đêm 3 ngày, Prague 3 đêm.

Vụ đi Ý thì kế hoạch vẫn đang giữ nguyên vì tháng tư mình được nghỉ xuân 2 tuần, đang chờ đứa bạn ở Paris kịp làm xong thẻ cư trú thì nó rủ mình đi Porto với Barcelona luôn nên mình cũng đang tính gộp lại đi 1 phát 3 nước này luôn.

gaconlonton177
18-02-2011, 01:13
Cái vụ vé Budapest đến Vienna thì tớ đọc thấy chiều từ Vienna là 19E còn từ Budapest là 13E.
3 ngày ở Vienna có nhiều quá không và Budapest 2 đêm 3 ngày thì có ít quá không :-? tớ đang băn khoăn cái này :-?

polizia
18-02-2011, 05:50
Vừa rồi mình đi thì thời gian trú lại tại Vienna và Budapest là gần tương đương nhau tuy nhiên thấy thế là đủ, ở Budapest 2 đêm 3 ngày nhưng ngày thứ 3 mình khởi hành đi Praha lúc 22h30 nên còn thừa cả 1 ngày đi chơi, đồ thì vẫn gửi lại tại hostel được, lúc chuẩn bị rời đi Praha mới ghé qua hostle lấy balô.

gaconlonton177
18-02-2011, 06:07
ok. cảm ơn nhà polizia nhiều nhé ;)

ntmhuong
07-03-2011, 15:12
Bạn Polizia đã kết thúc kỳ holiday chưa, vào review cho mọi người tham khảo thông tin với ạ. Mình cũng dự tính 1 vòng Prague-Vienna-Budapest nên đang rất nóng lòng tìm hiểu về chỗ ở (rẻ và tiện tham quan các điểm nổi tiếng), chi phí dành cho việc ăn + đi lại trong từng thành phố ra sao để chuẩn bị.
Cảm ơn các bạn!