PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin phượt Hà Giang

backan_quetoi
07-03-2011, 00:23
Các bác cho em hỏi chút, em định thời gian nữa làm một chuyến tây bắc em muốn hỏi về tuyến đường quốc lộ 279 đoạn qua lào cai sang hà giang về tuyên quang đó? em định đi từ đường 32 sang, theo đó rồi về tuyên quang sau đó sang bắc kạn. tại vì em thấy đoạn từ tuyên quang sang bắc kạn chưa thông, xe đi lại rất khó. có bác nào đã từng đi hoặc biết thì giúp em với nhé, mong các bác các anh các chị giúp đỡ... thank

elche
24-04-2011, 01:27
đường này đi xe máy được tuy hơi khó khăn. tuy là quốc lộ nhưng ít đi qua khu dân cư, cảnh hai bên đường rất đẹp

Giang_777
02-05-2011, 09:53
Gầm cao đi cũng được. Sedan thì bó tay .

BachMa
05-05-2011, 14:19
Các bác cho em hỏi chút, em định thời gian nữa làm một chuyến tây bắc em muốn hỏi về tuyến đường quốc lộ 279 đoạn qua lào cai sang hà giang về tuyên quang đó?

Từ Phố Ràng đến Nghĩa Đô đường đang làm, từ Nghĩa Đô lên Quang Bình tương đối tốt có vài đoạn xấu nhất là đèo Nghĩa Đô; tuy nhiên đi tốt mình vừa đi bằng xe 16 chổ; từ Quang Bình đến Việt Quang đường nhựa tốt; đến Việt Quang thì mình rẽ về Hà Giang nên không biết đoạn còn lại.

sh.tourguide
07-05-2011, 10:38
Chuẩn bị chạy từ Lào Cai qua Hà Giang (200km thì phải?) .Cho mình thông tin cung đường này với!Mình quan tâm 2 phương tiện:
1. Đi xe honda
2.đi xe 15 chỗ: đi kiểu tour cho khách du lịch nên cần thông tin nhà hàng đạt tiêu chuẩn.
Mong đc help! thanks

Lantrailt
07-05-2011, 16:10
Bạn cho thêm lộ trình chút đi chứ! Cụ thể chút mọi người mới tư vấn đc chứ!
Mà xe honda mình nghĩ vẫn chạy tốt mà (chỉ là không biết xe của bạn Honda loại nào thôi), trc mình đi waves vẫn lượn quanh HG, rồi HG về HN đc tốt nhé!

sh.tourguide
08-05-2011, 09:57
Mình đang có 1 nhóm khách muốn đi từ Lào Cai qua Hà Giang.Cung đường ở Hà Giang thì mình biết vì có đi mấy lần rối .Nhưng cung đường từ LC sang HG chưa đi bao giờ nên không có thông tin nào hết!MÌnh cần nhiều thông tin: đường đi an toàn không? Có nhà hàng ăn tiêu chuẩn không? Vì làm tour nên quan tâm nhiều đến ăn uống! thanks!

mr.paighnim
08-05-2011, 10:11
Bạn cho thêm lộ trình chút đi chứ! Cụ thể chút mọi người mới tư vấn đc chứ!
Mà xe honda mình nghĩ vẫn chạy tốt mà (chỉ là không biết xe của bạn Honda loại nào thôi), trc mình đi waves vẫn lượn quanh HG, rồi HG về HN đc tốt nhé!

Honda của bác í có thể là Dream, wave hay Nouvo, Excite,.... Túm lại: Honda = xe máy :)
Em được biết từ thành phố Lào Cai qua thành phố Hà Giang mất khoảng 196km; đi toàn quốc lộ nên nếu đi xe máy hay ô tô đều OK tuốt.
Bác muốn nghỉ lại tại Lào Cai hay tại Hà Giang ? Tất cả đều là thành phố rồi, anh em nào sinh sống tại khu vực này thì tư vấn giúp bác í nhé.

baizenvn
08-05-2011, 14:01
Em vừa đi qua bắc hà - xín mần nếu đi 2 bánh thì khả quan hơn còn 4 bánh cũng không rõ cho lắm. Từ Bắc Hà sang Xín Mần mất khoảng 10km đường đang làm. Nhưng vẫn dễ đi hơn đèo Gió bên Du Già. Hôm em đi thấy đoàn nước ngoài chạy nhiều lắm. Còn từ Xín Mần - Hoàng Sú Phì cũng được nhưng bụi lắm.

xiphe
08-05-2011, 19:50
Mình đang có 1 nhóm khách muốn đi từ Lào Cai qua Hà Giang.Cung đường ở Hà Giang thì mình biết vì có đi mấy lần rối .Nhưng cung đường từ LC sang HG chưa đi bao giờ nên không có thông tin nào hết!MÌnh cần nhiều thông tin: đường đi an toàn không? Có nhà hàng ăn tiêu chuẩn không? Vì làm tour nên quan tâm nhiều đến ăn uống! thanks!
Cái tiêu chuẩn ăn uống của các bác guide nó hơi khác các bác phượt. Ở phượt chắc chỉ hỏi đường thôi.

Xoài
09-05-2011, 00:03
Chuẩn bị chạy từ Lào Cai qua Hà Giang (200km thì phải?) .Cho mình thông tin cung đường này với!Mình quan tâm 2 phương tiện:
1. Đi xe honda
2.đi xe 15 chỗ: đi kiểu tour cho khách du lịch nên cần thông tin nhà hàng đạt tiêu chuẩn.
Mong đc help! thanks

Lào Cai qua Hà Giang:
1. Đi xe máy: có thể đi 2 cung đường khác nhau một tý - chỉ là lúc đầu thôi:
* Lào Cai - Mường Khương - Pha Long - Si Ma Cai - Xín Mần - Hoàng Su Phì - Tân Quang - Hà Giang (~320km)
* Lào Cai - Bảo Nhai - Bắc Hà - Xín Mần - ...tiếp tục như trên (~280km)
2. Đi xe 15c: Lào Cai - Phố Ràng - Quang Bình - Việt Quang - Hà Giang (~220km)

Lantrailt
09-05-2011, 08:39
Đường số 2 mình đi rồi, cưỡi em waves, đường ngon lành! :d

baizenvn
09-05-2011, 21:21
Chủ thớt có thể hỏi bác Hoang Kien Dinh (090 225 8989) bác này vừa đi Xín Mần - Bắc Hà bằng bốn bánh (triton) chỗ ăn uống ngủ nghỉ chắc bác ý cũng rành.

favourite
10-05-2011, 08:55
279 của bác đây, đoàn vừa về xong. http://ttvnol.com/f_233/1319045/page-36

Jindo
10-05-2011, 23:53
Theo ngu ý của tớ thì bác chủ thớt nên chọn đi cung đường Lào Cai - Bảo Yên (Phố Ràng) - Quang Bình - Việt Quang - Hà Giang cho nó lành. Đường này là quốc lộ 279, là đường mà các tuyến xe khách hoạt động, có lẽ mức độ an toàn là cao nhất cho khách tour.

Về khoản đánh chén thì thế này. Quãng đường này không dài lắm, đường khá dễ đi, có thể đi trong một buổi. Trên đoạn đường QL279 nối ngang từ QL70 sang tới QL2 có vẻ chả có nhà hàng nào gọi là "đạt chuẩn du lịch" cả đâu, nên theo tớ thì bác nên cho đoàn xuất phát sớm từ Lào Cai, ăn sáng ở Phố Ràng - Bảo Yên, rồi căng chân ga một mạch tới thành phố Hà Giang mà chén bữa trưa. Tớ recommend ăn sáng ở Phố Ràng, vì đó là chỗ mà hầu hết các hãng xe khách tuyến cố định đều dừng cho khách ăn, bác đến đó cứ hỏi dân chỉ cho một vài option nhà hàng mà bọn xe khách hay dừng ăn là được. Ở TP Hà Giang thì hỏi dân chỉ cho đến phố ẩm thực, ở đó nhà hàng nối nhau san sát, tha hồ cho bác chọn, giá cả cũng dễ chịu thôi.

Phòng khách sạn thì bác có thể ở KS Huy Hoàn tại Hà Giang, nó nằm ngay trên trục đường chính, dễ tìm lắm. KS này tớ ở rồi, cũng tạm được, không đến nỗi tệ. Máu hơn nữa thì hỏi cái khu khách sạn cao cấp gì của bọn Trung Quốc, tớ không nhớ tên.

Chúc bác có chuyến đi thành công.

NguyenPhuongNam
11-05-2011, 11:39
Đoạn từ Lào Cai sang Hà Giang đã có QL279 hiện hữu, chỉ có điều đoạn từ Nghĩa Đô sang Bắc Quang (giao với QL2) hơi xấu chút. Từ Bắc Quang (theo QL279) đi đến Pắc Há, Liên Hiệp đã được nâng cấp, đường cũng được; Từ đấy đi sang Bắc Cạn đoạn này QL279 đang thi công còn 2km thuộc xã Phúc Sơn thuộc Chiêm Hóa (đi qua rừng đặc dụng) chưa thông tuyến (phải đi vòng khoảng 80km sang Na Hang, rồi đi theo TL176 về cầu 31 trên QL2 và về HN); QL279 đoạn Từ Na Hang (có 36km thuộc đường tránh ngập của thủy điện Na Hang) đi về Chợ Rã (Bắc Cạn) đã thông tuyến nhưng đi sẽ khó khăn do mới thông nền. Từ Chợ Rã về HN theo QL3 chắc bác biết rồi. Kế hoạch khoảng cuối tháng 9/2011 sẽ thông tuyến này (từ Liên Hiệp đến Nà Phặc), và cuối năm 2011 hoàn thành, lúc đó đi qua đoạn Hồ Ba Bể sẽ rất đẹp (nhưng đi trên núi vẫn không nhìn thấy thác Đầu Đẳng). Thân

baizenvn
11-05-2011, 19:57
Em thì không rành lắm khoản ẩm thực trên Hà Giang nhưng trên đó có quán thịt chó ngon bổ rẻ thiệt. Ngoài thịt chó Nghệ An thì ở đây em kết lắm. Quán đó nằm trên đường đi cửa khẩu Thanh Thủy. Món đặc sản của bác Jindo hơi ẩu đấy nha. Em nghĩ phượt không kết hợp với phịch thì tốt hơn =))

hettien
14-08-2012, 18:17
Các bác cho em hỏi quãng đường Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì - Tân Quang khoảng bao nhiêu km ạ, em cám ơn nhiều.

chuoiviet
14-08-2012, 18:56
Khoảng 140km

hoangvanhiep
09-02-2013, 16:47
Đây là phim của các cung đường QL2-Hoàng Su Phì-Vinh Quang-Xín Mần-Bắc Hà-SimaCai-Mường Khương-Bắc Ngầm cho bác bạn xem chơi. (02-3.09.2012)

http://www.youtube.com/watch?v=WWVaKAP-IOY
http://www.youtube.com/watch?v=O6cJdUnyf6M
http://www.youtube.com/watch?v=RvuF5Sly_2s
http://www.youtube.com/watch?v=feTvhAoKQQM
http://www.youtube.com/my_videos_edi...id=mlXrSreQSy8
http://www.youtube.com/watch?v=rcigwqUcn_I
http://www.youtube.com/watch?v=FQDGN0xMJXs
http://www.youtube.com/watch?v=Rn0DHF_NKoM

hailamientrung
08-04-2013, 09:41
chào các bạn!
Tôi là thành viên mới rợi của diễn đàn, là dân đam mê phượt nhất là những cung đường miền núi phía Bắc yêu thương. Mỗi lần nhìn Cao nguyên đá Đồng Văn, hay những ruộng lúa bật thang vàng óng người tôi như nỗi hết gai óc vì sung sướng. Vì vậy sắp đến tôi quyết định làm một chuyến cho thỏa đam mê. Tuy nhiên vì chưa biết nhiều về lộ trình này nên xin các bạn gần xa góp ý giúp. Hai lúa tôi xin chân thành biết ơn mọi người.
Lộ trình: Hà Nội - Cao Bằng - Hà Giang - Sapa - Hà Nội
Phương tiện: Xe máy (Win 100)
Thời gian: khoảng 7-10 ngày
dự kiến:
xuất phát từ Hà Nội bằng xe khách chất lượng cao, đi Cao Bằng lúc 20h (gửi xe máy theo).
ngày 1: đi thác Bản Giốc - Động Ngườm Ngao. Chiều xuất phát đi Pắc Pó. Tối ngủ lại Păc Pó
Ngày 2. Đi Đồng Văn - Hà Giang. Thăm cột cờ Lũng cú. Nghĩ đêm tại tt Đồng Văn.
Ngày 3: Đi TP Hà Giang. trên đường đi thăm Núi đôi Quản Bạ, cổng trời Sà Pìn. Tối ngủ TP Hà Giang
Ngày 4: Đi thị trấn Sapa.
Ngày 5. thăm sapa. Tối lên tàu về Hà Nội
Rất mong nhận được sự đóng góp của các bạn gần xa. các tiêu chí đóng góp như: time thực hiện lộ trình có thực hiện được không. đường sá, khách sạn và các chú ý khác. Chân thành cảm ơn.

hailamientrung
08-04-2013, 15:45
sao nhà mình chẳng ai cho tôi một góp ý nào thế? Buồn nhỉ?

axionov_nd
08-04-2013, 22:18
Lộ trình: Hà Nội - Cao Bằng - Hà Giang - Sapa - Hà Nội
Phương tiện: Xe máy (Win 100)
dự kiến:
xuất phát từ Hà Nội bằng xe khách chất lượng cao, đi Cao Bằng lúc 20h (gửi xe máy theo).
ngày 1: đi thác Bản Giốc - Động Ngườm Ngao. Chiều xuất phát đi Pắc Pó. Tối ngủ lại Păc Pó
Ngày 3: Đi TP Hà Giang. trên đường đi thăm Núi đôi Quản Bạ, cổng trời Sà Pìn. Tối ngủ TP Hà Giang
Ngày 5. thăm sapa. Tối lên tàu về Hà Nội
Rất mong nhận được sự đóng góp của các bạn gần xa. các tiêu chí đóng góp như: time thực hiện lộ trình có thực hiện được không. đường sá, khách sạn và các chú ý khác. Chân thành cảm ơn.

Mình góp ý một chút thôi,
Ngày 1: Bạn đi Bản Giốc - Ngườm ngao nên đi theo đường qua cửa khẩu Trà Lĩnh (không nên đi theo đường Quảng Uyên vì đường đấy rất xấu) đường Trà Lĩnh cũng xấu nhưng đỡ xấu hơn. Lúc về lại đi lại đường Trà Lĩnh rồi đi bản Pác Pó luôn ko cần vòng lại Cao Bằng. Cố gắng đi nhanh, đi sớm, tối về lại Cao Bằng ngủ là tốt nhất (vì ngày này mặc dù đường có vẻ dài nhưng được cái dễ đi).
Ngày 2: Từ Cao Bằng bạn về Đồng Văn theo hướng đi Bảo Lạc, lưu ý là đến thị trấn Bảo Lạc thì nhớ hỏi đường rẽ về Khâu Vai Mèo Vạc, nếu ko dễ nhầm đi thẳng về Tp. Hà Giang. Đoạn này từ Cao Bằng đến Bảo Lạc tương đối bằng phẳng, còn đoạn từ Bảo Lạc qua Mèo Vạc đường nhỏ, có đèo dốc. Đoàn Mèo Vạc - Đồng Văn phần lớn là đèo dốc, đoạn này đi qua đèo Mã Pí Lèng, ban ngày cảnh rất đẹp, lên đỉnh đèo có thể ngắm được sông Nho Quế.
Ngày này theo dự kiến của mình, bạn không thể kịp thăm cột cờ Lũng Cú rồi quay lại ngủ Đồng Văn được. Vì nếu đi từ hướng Mèo Vạc về Đồng Văn không đi qua Lũng Cú. Từ Đồng Văn vào Lũng Cú mất thêm 24Km đường đèo nữa. (nếu bạn vào Lũng Cú vẫn có thể ngủ trong đấy được, ở đấy có nhà nghỉ Cực Bắc. Nhưng đêm thì rất buồn, Đồng Văn thì vui hơn một chút.
Ngày 3: Ngày này nhàn, đi từ Đồng Văn về Hà Giang đi thong thả 7h xuất phát 3h về đến Hà Giang, cảnh cao Nguyên rất đẹp. Với mình, cao nguyên tháng 4 đẹp nhất cả cao nguyên phủ một màu vàng căn cỗi, nhưng đấy mới thực sự là cao nguyên. Tốt nhất bạn nên để ngày này hãy vào cột cờ Lũng Cú hợp lý hơn. Ngày 2 để thời gian mà ngắm Mã Pí Lèng
Ngày 4: Ngày này thì không hiểu bạn chọn đường nào: Nếu đường đi dễ nhất thì từ Hà Giang đi về phía Hà Nội, đến thị trấn Việt Quang rẽ sang phố Ràng (bảo thắng) rồi về Lào Cai. Nhưng nếu là mình mình sẽ chọn đường Xí Mần - Bắc Hà rồi về Lào Cai Sapa. Đường này có ưu điểm là có một đoạn khoảng 20Km giữa Xí Mần và Bắc Hà rất xấu, nhưng bù lại được ngắm ruộng bậc thang và sông chảy rất dẹp bạn ah.
Nói chung kế hoạch của bạn tương đối ổn bạn ạ! Chúc bạn chuyến đi thành công.

axionov_nd
08-04-2013, 22:24
chào các bạn!
Tôi là thành viên mới rợi của diễn đàn, là dân đam mê phượt nhất là những cung đường miền núi phía Bắc yêu thương. Mỗi lần nhìn Cao nguyên đá Đồng Văn, hay những ruộng lúa bật thang vàng óng người tôi như nỗi hết gai óc vì sung sướng. Vì vậy sắp đến tôi quyết định làm một chuyến cho thỏa đam mê. Tuy nhiên vì chưa biết nhiều về lộ trình này nên xin các bạn gần xa góp ý giúp. Hai lúa tôi xin chân thành biết ơn mọi người.

Mà bạn bảo đi những từ 7-10 ngày, trong kế hoạch lại có 5 ngày. Nếu có thời gian bạn có thể vòng qua mấy nơi như Pha Long, Mường Khương, Lũng Pô, Y tý.
Mùa này Hoa gạo nở dọc biên giới đẹp lắm bạn ạ!

hailamientrung
10-04-2013, 18:04
rất cảm ơn axionov_nd. lộ trình trên mình đã tính luôn cho những ngày từ Đà Nẵng bay ra Hà Nội và ngược lại. Thật sự những thông tin chia sẽ của bạn rất có giá trị. Mình tính kéo dài hơn nữa, thăm thú nhiều hơn nữa, nhưng do thời gian không cho phép nên đành nhịn thèm với từng đó địa điểm thôi. Xin cho Hai Lúa hỏi tại Pắc Pó không có nhà nghĩ à? Lúa tính ngủ đêm tại đó rồi sáng chạy u đi Đồng Văn Luôn.

phanhuychu
10-04-2013, 23:57
Ngày 1 bạn đi như thế cũng ok. Tuy nhiên bạn có thể bỏ qua điểm Pắc Bó, trên đường đi thăm Thác Bản Giốc bạn ghé vào thăm Hồ Thang Hen cực đẹp, tối quay lại ngủ Cao Bằng (nhiều lựa chọn về nhà nghỉ). Còn về nhà nghỉ ở Pắc Bó mình chưa đi, vì điểm này là du lịch lịch sử mình cũng không thích lắm, tuy nhiên nếu đã là điểm du lịch thì thế nào cũng có nhà nghỉ, bạn yên tâm.

Đoạn đường đi như thế này cũng Ok. Nhớ dừng ở các điểm Mã Pì Léng, Lũng Cú, nếu chiều về có thời gian thăm luôn cái nhà Vương vào buổi chiều cho xong. Đỡ mất thời gian vào ngày 3.

Ngày 3 thăm các điểm: Núi Đôi, Nhà Pao, Phố cáo. Chợ ĐỒng Văn sáng. Nếu bạn đi Sapa theo đường Xín Mần Hoàng Su Phì thì mình khuyên bạn nên ngủ tại Bắc Quang vào tối ngày 3 này, vì đoạn đường ngày 4 đi có đoạn rất Boring (ven sông), có đoạn cực đẹp (khu xín mần hay Hoàng Su Phì) . Nếu đi đường Phố Ràng thì chả có gì phải bàn, ngủ Hà Giang hoặc Vị Xuyên cũng được (xem thêm khu du lịch tắm khoáng Vị Xuyên nhé).

Ngày 5. thăm sapa đến tầm 14h rồi chạy xe về lào Cai.

axionov_nd
11-04-2013, 01:08
Mình nghĩ đã đến Cao Bằng đừng nên bỏ qua pác pó. Dẫu pác pó không đẹp để cho điểm 10, thì chắc gì Bản giốc dám nhận mình hơn. Pác pó có gì đó hoang dã, nếu như leo lên mốc 675 rồi đi lung tung, cảm giác thư thái. Suối lênin có màu xanh khá lạ và luôn chảy rì rào. Mình thấy Pác pó ko hẳn chỉ là di tích lịch sử, mà nó có quang cảnh của riêng nó. Cũng biết là nếu ko có tính lịch sử thì có lẽ pác pó ko có tên trên bản đồ du lịch, nhưng mình nghĩ nếu từ miền trong lên tận cao bằng thì đi pác pó cũng đáng.
Việc khách sạn mình ko nhớ rõ lắm nhưng nếu mình ko nhầm thì ở pác pó ko có nhà nghỉ, chỗ này còn quá hoang sơ và nghèo nàn dịch vụ. Dân ở đây còn nghèo theo đúng nghĩa đen. Pác pó - cao bằng tổng cộng là 60 km. Mình sợ đúng là với tình hình đường xá cao bằng thì khó mà đi pác pó rồi về cao bằng được. Vì tổng đường phải di chuyển lên đến gần 300 km nếu đi Cao Bằng - bản giốc - pác pó - cao bằng. Bạn sẽ mất 1h thăm thác, ít nhất 1h để thăm ngườm ngao và ít nhât 1,5h để thăm pác pó.
Gần pác pó là huyện lỵ Hà quảng, nhưng ko phải thị trấn, ít nhà dân ko biết có ks ko. Bạn tìm hiểu thêm cho chắc, chúc bạn chuyến đi vui vẻ

hailamientrung
11-04-2013, 15:36
chắc chắn không thể bỏ qua Pắc Pó, vì mình muốn tận mắt nhìn thấy nơi Bác Hồ làm việc khi về nước. Những nơi Bác Hồ ở đều có những cảm xúc đặc biệt với mình. Cảm ơn hai bạn đã tư vấn, các bạn nghĩ trên đường đi qua Đồng Văn mình nghĩ tại thị Trấn Nước Hai, Cao Bằng trên tĩnh lội 203 được không nhỉ, như thế sẽ rút được 30km để chạy về Cao Bằng, và ngày hôm sau cũng đỡ tốn 30km chạy từ TP Cao Bằng đi. Lúa cũng đang phân vân cái ngày 1 này không biết có thực hiện được không nữa.

hailamientrung
11-04-2013, 15:40
các bạn cho hỏi thêm đường sá trên đoạn đường này hiện nay có ok lắm k? vì mình đi có mấy chị em nữa nên nếu khó quá phải lựa cung đường khác thôi

metalik
11-04-2013, 23:54
Cho e đào mồ topic lên tí ạ ! Hiện nay có xe khách đi từ Lào Cai lên Hà Giang k ? Thường xe xuất phát mấy giờ và giá vé bao nhiêu ạ? (nếu có xe)

Em cảm ơn ạ !

axionov_nd
12-04-2013, 05:13
các bạn cho hỏi thêm đường sá trên đoạn đường này hiện nay có ok lắm k? vì mình đi có mấy chị em nữa nên nếu khó quá phải lựa cung đường khác thôi

Trong cung bạn đi, đoạn Cao Bằng - Bản Giốc - Pác Pó đường bằng phẳng, có 1 đèo là đèo Mã Phục nhưng ngắn và không dốc, nói chung ko có vấn đề gì. Mặt đường khá xấu không đi nhanh được. Riêng đoạn Pác Pó - Cao bằng đường rất đẹp trừ một số đoạn sửa chữa.
Đoạn từ Cao bằng về bảo lạc đường xấu ở mức trung bình, bằng phẳng. (mình chưa đi đoạn đường tắt bao giờ nên ko rõ). Đoạn Bảo lạc về Mèo Vạc đường đèo dốc, mặt đường xấu và nhỏ, đoạn này nữ đi vất vả.
Đoạn từ Mèo Vạc về Đồng văn, đoạn này đi qua Mã Pí Lèng, mặt đường tốt nhưng khá ngoằn ngoèo, buổi sáng sớm và chiều muộn có thể có sương.
Đoạn Đồng Văn - Lũng Cú đường ở mức trung bình, khá đèo dốc
Đoạn Đồng Văn - Yên Minh đoạn này đèo dốc quanh co, mặt đường tốt
Đoạn Yên Minh - Quản Bạ, đoạn này bằng phẳng không có nhiều đèo dốc trừ 2 đầu gần Yên Minh và gần quản bạ. Mặt đường trung bình
Đoạn Quản Bạ - Hà Giang, nửa phía Quản bạ đi qua cổng trời đường rất xấu do đang sửa, nhất là khu vực gần cổng trời quản bạ. Dốc Bắc Sun độ dốc tương đối gắt có lẽ dốc nhất trên toàn hành trình. Đoạn từ chân dốc bắc sun về Hà Giang đường bằng phẳng, mặt đường ở mức độ trung bình đến xấu
Đoạn Hà Giang - Bắc Quang đường cực tốt, bằng phẳng như ở Hà Nội. Đoạn Bắc Quang - Bảo thắng đoạn này mình chưa đi, như có lẽ đường tốt và không đèo dốc nhiều bạn check lại (do mình đi mấy lần sang phía Lao cai toàn chọn đường qua Hoàng Su phì, đoạn này đường đèo dốc nhẹ nhưng rất ngoằn ngoèo, đoạn cuối có 15 Km đang làm rất xấu)
Đoạn Bảo thẳng - Lào Cai đường bằng phẳng và rất đẹp. Đoạn Lào Cai - Sapa đường đẹp nhưng đèo dốc liên tục.
Tổng cung đường của bạn chỉ ngại nhất đoạn đi qua đồng văn mèo vạc thôi, đoạn này đèo dốc nữ cần lái thì cần cứng tay một chút nhưng nói chung thừa sức đi được.

hailamientrung
12-04-2013, 09:11
cảm ơn Axionov_nd vì những thông tin giá trị của bác. Lúa tôi xin đa tạ đa tạ

nightflower
11-05-2013, 00:35
Các bác nào ngủ đêm ở Sủng Là rồi cho em xin hỏi:

1. Homestay ở đây có rộng không, ngủ được cho 1 nhóm khoảng bao nhiêu người ạ?
2. Thức ăn có vệ sinh không ạ?
3. Có tắm nước nóng không ạ?

Thanks các bác nhiều.

nightflower
11-05-2013, 11:57
Không bác nào giúp em ạ! Huhu!

lehaininh
11-05-2013, 13:00
Chắc tại chưa ai homestay ở Sủng Là. Nếu bạn có ý định chắc là xin ngủ nhờ được thôi. Điều kiện thì như dân họ sống, ăn thức ăn của họ. Nước nóng thì phải đun. Đoán thế :|

nightflower
12-05-2013, 22:01
THanks bác. Em hỏi rồi, nói chung chăn đệm cũng cơ bản, nguy hiểm là nhà wc thôi ^^

detete
03-08-2013, 03:42
Cho e đào mồ topic lên tí ạ ! Hiện nay có xe khách đi từ Lào Cai lên Hà Giang k ? Thường xe xuất phát mấy giờ và giá vé bao nhiêu ạ? (nếu có xe)

Em cảm ơn ạ !

Bạn đi xe khách Tiến Phương, số đt 0985418136. Xe xuất phát lúc 6h30 sáng ở bến xe Lào Cai. Đến Hà Giang lúc gần 12h trưa.
Giá là 120k. Trên đường đi có nghỉ 2-3 lần vệ sinh, ăn uống (taị nhà dân ven đường).

haiyen0204
11-08-2013, 14:54
Nhóm mình có 4 bạn nữ bay từ HCM ra HN trưa ngày 20/9 (t6) - về lại tối khuya ngày 23/9 (t2).
Bọn mình đang muốn đi Hà Giang ngắm hoa tam giác mạch và đi cả Tam Cốc - Ninh Bình cho biết.^^
Không biết là nên phân bổ lịch trình như thế nào cho hợp lý, bạn nào có kinh nghiệm chỉ dẫn giúp tụi mình với.hihi
P/S: nếu ai cũng có ý định đi giống tụi mình đúng dịp này thì vui biết mấy nhỉ^^

love buzz
11-08-2013, 16:58
20/09 thì khả năng lớn là chưa có hoa Tam Giác Mạch đâu bạn ơi. Tuy nhiên Hà Giang là điểm nên đi, bất kể thời gian nào trong năm.
Thêm nữa Hà Giang và Ninh Bình cách Hà Nội theo hai hướng, nên không thể kết hợp được. Bạn phải đi hoặc Ninh Bình, hoặc Hà Giang rồi quay về Hà Nội để đến điểm còn lại.
Hà Nội - Hà Giang, bạn có thể đi xe khách, giá vé hiện tại khoảng 200k/người/lượt.
Từ Hà Giang, nếu tự tin đi xe máy có thể thuê xe máy đi. Không thì cũng có xe khách đi các huyện.

Bạn có thể tham khảo thông tin ở Topic này:
https://www.phuot.vn/threads/4404-Th%C3%B4ng-tin-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-cung-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-H%C3%A0-Giang-(2013-t%E1%BB%AB-trang-25)

saoquay2006
11-08-2013, 23:36
Ba ngày thì bạn không bao giờ đi được 2 nơi ấy cả ,chỉ có thể là Hà Giang Hoặc Ninh Bình

haiyen0204
14-08-2013, 14:36
Nếu vậy bọn mình chuyển sang đi Mù Cang Chải dc ko nhỉ. Nghe nói cuối tháng 9 ở đấy đẹp lắm ^^

ducvietcd
07-09-2013, 13:57
Em cần tư vấn địa điểm từ thiện trên Hà Giang!

Cụ thể là nhóm ảnh ót bọn em cũng thường xuyên du hí trên Hà Giang, cảnh thì đẹp, người thì khổ, trước đi qua nhiều những địa điểm khó khăn nhưng không thể nhớ đợc là điểm nào. Cuối tháng này lúa lại chín bọn em lại chuẩn bị rồng rắn kéo nhau lên đấy. Lần này cũng muốn góp một phần rất nhỏ vào công viẹc xã hội. Hội em hiện tại đang có một lượng đồ dùng học tập cũng kha khá, sắp tới hô hào đóng góp thêm chắc cũng thêm nữa nên rất muốn mang theo đi tặng 1 điểm nào đó còn khó khăn trên kia. Vì thế bác nào biết một địa điểm cụ thể nào trên Hà Giang nằm trong tuyến đường đi từ hà Nội lên Lũng cú thì chỉ giúp em để em lien hệ trước. Do không có xe cao mà chỉ có xe thấp nên những địa điểm quá cheo leo thì bọn em không thể với tới được. Đia điểm mà xe thấp có thể gần tới được, sau đó thì săp xếp phương tiện khác tiến vào! Bác nào biết chỉ em với nhá.

Đức Việt: 0985 310 511

axionov_nd
07-09-2013, 22:25

Cụ thể là nhóm ảnh ót bọn em cũng thường xuyên du hí trên Hà Giang, cảnh thì đẹp, người thì khổ, trước đi qua nhiều những địa điểm khó khăn nhưng không thể nhớ đợc là điểm nào. Cuối tháng này lúa lại chín bọn em lại chuẩn bị rồng rắn kéo nhau lên đấy. Lần này cũng muốn góp một phần rất nhỏ vào công viẹc xã hội. Hội em hiện tại đang có một lượng đồ dùng học tập cũng kha khá, sắp tới hô hào đóng góp thêm chắc cũng thêm nữa nên rất muốn mang theo đi tặng 1 điểm nào đó còn khó khăn trên kia. Vì thế bác nào biết một địa điểm cụ thể nào trên Hà Giang nằm trong tuyến đường đi từ hà Nội lên Lũng cú thì chỉ giúp em để em lien hệ trước. Do không có xe cao mà chỉ có xe thấp nên những địa điểm quá cheo leo thì bọn em không thể với tới được. Đia điểm mà xe thấp có thể gần tới được, sau đó thì săp xếp phương tiện khác tiến vào! Bác nào biết chỉ em với nhá.

Hà Giang chỗ nào mà chẳng nghèo hả bạn, cái nghèo dường như ăn sâu vào từng hòn đá, từng cây ngô, từng ánh mắt của trẻ nhỏ, từng hơi thở của người già. Nhưng chẳng lẽ trong cái dằng dặc về chiều sâu, chiều rộng của cái mảnh đất khô cằn ấy, không có một hình ảnh nào thực sự để các bạn trăn trở để mà thấy mình như mắc nợ, và muốn làm được điều gì đó dù nhỏ nhoi cho mảnh đất ấy hay sao? Các bạn lên đấy thường xuyên mà?
Những đứa trẻ cần sự chia sẻ, mong rằng các bạn hãy đến và chia sẻ tình cảm của mình với những đứa trẻ ấy bằng cả tấm lòng?
Câu hỏi của bạn tưởng như thật đơn giản nhưng có lẽ mấy người trả lời được chăng???

Andong
08-09-2013, 08:58

Đã có ý định nhân đạo thì dù một đồng cũng quí, một tập vở viết dở cũng dùng được. Tuy nhiên, kinh nghiệm cho thấy nếu đi cả đoàn xe máy lên chở những thứ đó thì e là không phù hợp. Phần vì em không thể vào một điểm trường trao chỉ một vài đồ đùng cho các cháu (nhớ là sách giáo khoa, vở viết các con được nhà nước cấp phát đầy đủ nhé) phần vì nếu khác sách vở mà chở những đồ cồng kềnh khác thì rất nguy hiểm khi dịch chuyển. Vì vậy, theo ý của anh em nên suy nghĩ về phần quà mang đi, còn địa chỉ thì rất nhiều. Vừa rồi bọn anh cũng làm một chương trình trước khai giảng. Đi 4 bánh mà đã rất gian khổ rồi. Em tham khảo qua cách làm của anh bên này nhé.
http://www.otofun.net/threads/565674-xin-man-team-rs-va-nhung-nguoi-ban-den-hen-lai-len

Và nếu lười thì xem qua clip do một bác sỹ trong đoàn dựng.

http://www.youtube.com/watch?v=lG01ZgAGvR0
Chúc em và các bạn lên đường bình an và có những trải nghiệm đẹp.

ducvietcd
08-09-2013, 23:25
Đã có ý định nhân đạo thì dù một đồng cũng quí, một tập vở viết dở cũng dùng được. Tuy nhiên, kinh nghiệm cho thấy nếu đi cả đoàn xe máy lên chở những thứ đó thì e là không phù hợp. Phần vì em không thể vào một điểm trường trao chỉ một vài đồ đùng cho các cháu (nhớ là sách giáo khoa, vở viết các con được nhà nước cấp phát đầy đủ nhé) phần vì nếu khác sách vở mà chở những đồ cồng kềnh khác thì rất nguy hiểm khi dịch chuyển. Vì vậy, theo ý của anh em nên suy nghĩ về phần quà mang đi, còn địa chỉ thì rất nhiều. Vừa rồi bọn anh cũng làm một chương trình trước khai giảng. Đi 4 bánh mà đã rất gian khổ rồi. Em tham khảo qua cách làm của anh bên này nhé.
http://www.otofun.net/threads/565674-xin-man-team-rs-va-nhung-nguoi-ban-den-hen-lai-len

Và nếu lười thì xem qua clip do một bác sỹ trong đoàn dựng.

http://www.youtube.com/watch?v=lG01ZgAGvR0
Chúc em và các bạn lên đường bình an và có những trải nghiệm đẹp.

Dạ, bọn em có khoảng 3-4 xe 4 chỗ rồi, đi ô tô chứ đi xe máy xa giờ bon em cũng sợ lắm rồi. Chính vì bởi quy mô quá rộng mà khả năng thì có hạn nên chắc chỉ chọn được 1-2 điểm thôi ah! Bác cho em xin 1-2 địa điểm cụ thể mà xe thấp có thể vào gần tới nơi được không ạ! Nếu có số đt để liên lạc đợc với ai đó thì tốt quá, em sẽ nghiên cứu chương trình của các bác ạ!

Andong
08-09-2013, 23:35
Dạ, bọn em có khoảng 3-4 xe 4 chỗ rồi, đi ô tô chứ đi xe máy xa giờ bon em cũng sợ lắm rồi. Chính vì bởi quy mô quá rộng mà khả năng thì có hạn nên chắc chỉ chọn được 1-2 điểm thôi ah! Bác cho em xin 1-2 địa điểm cụ thể mà xe thấp có thể vào gần tới nơi được không ạ! Nếu có số đt để liên lạc đợc với ai đó thì tốt quá, em sẽ nghiên cứu chương trình của các bác ạ!
Cụ có thể quay lại Xín Mần được đấy. Cung này chạy đẹp hơn phía cao nguyên đá vì đi qua Hoàng Su Phì. Vừa hay bọn mình được biết là điểm trường Hẩu Cấu bị núi đất đè sập. Theo mình những nơi chả bao giờ được lên TV là phù hợp cho các bạn. Lần trước bọn mình đi cũng cũng có 4 xe gầm thấp mà. Bạn có thể PM cho mình biết là thành phần quà là gì không? mình sẵn sàng chắp nối để quà tới được nơi.

Lấp Lánh
23-09-2013, 15:26
Anh ơi,

Có một thực tế trên Đồng Văn/Hà Giang là nhiều điểm được tặng quá nhiều đến nỗi dân chả buồn đến lấy như mấy xã quanh Đồng Văn. Trong khi nhiều xã nghèo đói lắm thì chả ai đến nơi.

Nến anh liên hệ với anh Xuân Đôn là người phụ trách Cao nguyên đá nhé. Nhóm các anh chị ý mỗi người quản lý một khu vực của cao nguyên đá, nắm rõ đời sống từng thôn từng bản sẽ biết rõ nơi nào cần và đường đi nào đẹp cho các anh chị.

Số điện thoại anh Đôn: 0948011022

elbrujo
23-09-2013, 16:44
Bạn có thể tình nguyện huyện Mèo Vạc- một huyện cũng rất nghèo của Hà Giang. Đây là contact chị Lan (Phó trưởng phòng giáo dục huyện Mèo Vạc): 0168 4676 723. Bạn có thể liên hệ để xem xã nào cần hỗ trợ không.

WhitePlace
30-10-2013, 18:44
Em đã hoàn thành chuyến đi tốt đẹp - bác Mod nào ghé qua xoá hộ em topic với ạ :D

Em xin trân trọng cảm ơn bác Quân Béo - Thơm Thối và bác hiepnt1974 đã giúp đỡ em nhiệt tình ạ :D

1 lần nữa em xin cảm ơn :D

neverquit
09-11-2013, 11:42
Tầm 21/11 này em có kế hoạch đi Hà Giang mà mới có mỗi 2 anh em. Có anh/chị/em/bạn bè nào đi vào dịp này thì anh em mình nhập hội đi luôn cho vui ạ.
Vì là lần đầu tiên em đi, mà lại lặn lội từ Sài Gòn ra nên mọi thông tin về chuyến đi này vẫn còn rất mơ hồ. Mong các anh/chị phượt thủ có kinh nghiệm chia sẻ cho em ít kinh nghiệm ạ.
Em xin cảm ơn.

holymy
09-11-2013, 13:02
Anh ơi, bọn em có chuyến đi 11/11 cung đường mai châu, ha giang, mù căng chải anh có thể xem qua rồi cùng ghép đoàn được ko ạ ?
https://www.phuot.vn/threads/125538-Tuyển-xế-ôm-cặp-full-HN-Mộc-Châu-Hà-Giang-t2-11-11-Và-xin-thêm-hướng-dẫn?p=1017960#post1017960

Cecilianguyen
09-11-2013, 13:21
Tuần sau mình đi rùi nè. Cũng đi có mình, tiếc quá >_<

nguyenkhanh1217
10-11-2013, 20:02
Bạn đi bằng phương tiện j . cho mình số điện thoại . có j mình liên lạc . khả năng mình cũng đi tuần đấy

neverquit
10-11-2013, 20:24
Nguyenkhanh1217 minh nghi di xe oto len Ha Giang rui minh thue xe may di. Sdt cua to 0932.694.239 . Co gi inbox nhe. CO the di som hon, tam 18/19 gi di cung ok

l0gitech
10-11-2013, 21:20
bác đi chưa 15-17 này nhóm bọn e đi cung Mộc Châu - Hà Nội mà nhóm e lại đang thiếu xế bác đi 1 mình đi chung với bọn e cho vui

WhitePlace
12-11-2013, 13:01
Các bác mà đi xe khách lên đấy thuê xe máy thì đi đường gặp nhiều lắm, các bác xem có đoàn nào họ đi có 2-3 xe nói chuyện thử nếu cảm thấy hợp ok thì ghép đoàn đi chung :D đợt em đi 2 anh em cũng ghép được 2 đoàn :D

nguyenkhanh1217
12-11-2013, 13:16
Bên mình nều ko có j thay đổi là đi hôm 22-24 . cũng đi ô tô lên xong thuê xe số ĐT mình 01262070607 . cuối tuần này chốt lịch rõ ràng bên mình có 3 xe rồi .

neverquit
15-11-2013, 16:29
ok. bạn chạy xe máy từ dưới HN lên luôn hả?

cauut_anchoi
26-12-2013, 13:01
Lời đầu tiên xin gởi lời chào tới toàn thể anh chị em Phuot.vn và chúc mọi người có một năm mới nhiều thành công...(c)
Tình hình là em có lập kế hoạch đi Hà Nội - Hà Giang - Sa Pa trong 10 ngày (cỡ từ 6-16/01/2014) (em ở HCM). Mong mọi người xem qua và đóng góp chút ý kiến với ạ.
Thêm nữa là bạn đồng hành của em nó đòi đi cả Mường Thanh và Mộc Châu nữa (mà em thì sợ đi không nổi). ACE coi thử kế hoạch đi 2 nơi đó trong 2 ngày có khả thi không ạ.
Em xin chân thành cảm ơn... :)

Lịch trình di chuyển:

Ngày 0:
14h00: Lượn
15h45: Sân bay Nội Bài
16h30: Ga Hà Nội  Nhận xe
17h300-22h00: Ăn tối, thăm thú HN
Ngày 1:
05h00: Xuất phát đi Hà Giang
07h00: Ăn sáng tại TT Sơn Dương (Tuyên Quang) – Có thể ghé vào khu chiến khu Tân Trào
12h00: Ăn trưa tại TT Tân Quang – Chụp ảnh các kiểu
16h00: Dừng chân tại TP Hà Giang
19h00: Tới TT Quản Bạ – Nghỉ chân tại đây
Ngày 2:
5h30: Xuất phát đi Đồng Văn
7h00: Ăn sáng tại Chợ Quyết Tiến
7h30-12h00: Tận hưởng đất trời Hà Giang với những địa danh tuyệt đẹp: Núi đôi Cô Tiên, rừng thông Yên Minh, Cổng Trời, TT Phó Bảng.
11h00: Nghỉ trưa tại TT Yên Minh
12h00: Tiếp tục khám phá Yên Minh – Phố Cáo – vựa hoa Sủng Là, Sà Phìn, Cột cờ Lũng Cú, dinh nhà họ Vương,…
5h30: Về TT Đồng Văn
Ngày 3:
6h30: Thăm thú chợ Đồng Văn, Phố cổ Đồng Văn
8h00: Xuất phái đi Mèo Vạc
9h00: Dừng chân tại đèo Mã Pí Lèng (tuyệt đẹp)
10h30: Nghỉ trưa tại Mèo Vạc
11h00: Xuất phát về TT Tân Quang
18h00: Nghỉ đêm tại Tân Quang
Ngày 4:
6h00: Xuất phát đi SaPa
10h00: Nghỉ trưa tại TT Xín Mần
13h00: Dừng chân tại TT Bắc Hà
16h30: Dừng chân tại TP Lào Cai
18h00: Dừng chân tại Sapa
Ngày 5:
5h30: Xuất phát đi Sín Chải
7h00: Bắt đầu leo Fanxipang
Ngày 6:
00h00: Fanxipang
18h00: Tới Trạm Tôn
19h00: Về lại SaPa – Nghỉ ngơi
Ngày 7:
7h00: Bắt đầu thăm thú Mường Hoa, Cổng Trời, Bản Tà Phìn, núi Hàm Rồng..
12h00: Về lại TT Sapa ăn trưa, nghỉ ngơi.
13h00: Bắt đầu thăm thú: Bãi đá cổ, Cầu Mây, Bản Lao Chải…
18h00: Về lại TT Sapa
Ngày 8:
6h00: Xuất phát về Hà Nội
12h00: Ghé ngang thủy điện Thác Bà
13h00: Ghé ngang Mù Cang Chải (ruộng bậc thang đẹp nhất VN)
18h00: Về lại Hà Nội – nhận phòng
Ngày 9:
Thăm thú Hà Nội: Lăng Bác, Văn Miếu Quốc Tử Giám, Hồ Gươm, Hồ Tây, các vườn hoa Đào ngày Tết, trường Ams, Đại học Quốc Gia Hà Nội….
Ngày 10:
Thăm thú những nơi còn lại chưa kịp đi
13h00: Ra ga gởi xe…
15h00: Về SG

cauut_anchoi
30-12-2013, 18:02
Hok ai giúp e ạ... :-s

Vo_thuong
30-12-2013, 20:09
Em xin góp ý với bác một chút thế này :
- Ngày 1: bác đi Hà Nội - tt.Tam Sơn là ok ( cỡ 350 km ), mà thời gian tới các địa điểm của Bác thì e thấy chưa được chuẩn, bác nên xem lại. Và bác xuất phát từ HN lúc 5h sáng được thì quá tốt, nhưng tầm giờ đó thì tương đối lạnh bác nhé ( chắc dưới 10 độ ).
À, tới Tam Sơn, bác có thể ngủ ở nhà khách Tam Sơn, khá ok (giá năm ngoái em đi là 150k/phòng 2 giường 1m3). Ngoài ra có ks 567 mà giá chắc đắt hơn.
- Ngày 2 : bác đi chợ Quyết Tiến, Cổng Trời, Núi Đôi là từ tt.Tam Sơn quay lại đường hôm qua một đoạn nhé. Nếu bác đi Phó Bảng thì nên chạy thẳng lên đây ăn trưa luôn ( qua Yên Minh rồi tới Phó Bảng ). Để chạy qua hết được Phó Bảng, Dinh nhà họ Vuơng, Lũng Cú, thì em e bác về tới Đồng Văn cũng lúc khá tối trời. Bác nên tham khảo thêm mọi người về lịch trình ngày hôm thứ 2 này nhé.
- Ngày 3: bác chạy Đồng Văn - Mèo Vạc - tp.Hà Giang - tt.Tân Quang là ok, mà bác nên tìm hiểu thêm về cung đường Mèo Vạc - tp.Hà Giang (có khá nhiều lựa chọn ) và chắc bác khó về tt.Tân Quang trước 18h.
-Ngày 4 : bác nghỉ ăn trưa ở tt.Xín Mần là ok, từ Xín Mần - tt.Bắc Hà cỡ 40 km đi tầm 2 - 3h xe chạy vì đường xấu. Đường từ tt.Bắc Hà - tt.SaPa thì đừong ngon bác cứ bon bon mà chạy.
- Ngày 5 - 6 : bác dự định leo Fan cung Sín Chải - Trạm Tôn. Cung này mọi người thường đi 3 ngày 2 đêm ( muốn đi 2 ngày chắc thể lực pải cực tốt). Bác nên xem lại cung này nhé, 2 ngày 1 đêm bác đi cung Trạm Tôn - Trạm Tôn chắc là vừa tầm.
- Ngày 7: chắc 1 ngày bác khó đi hết từng đó địa điểm đã nêu, bác đi Hàm Rồng cũng hết cỡ 2-3h đến 1 buổi.
- Ngày 8 : Từ SaPa đi thủy điện Thác Bà là theo đường về tp.Lào Cai, rồi đi QL70. Từ Sapa đi Mù Cang Chải thuận đường là theo QL 4D rồi QL32. Từ Thác Bà đi MCC vẫn có cung đường đi, mà chắc chắn bác không thể đi được qua các địa điểm này trong 1 ngày, kịp về Hà Nội chiều tối. Bác nên xem lại.

Bác có thể tham khảo thêm cái lịch trình như thế này :
Ngày 0 : 20h, cả người + xe lên ô tô từ HN đi SaPa.
Ngày 1 - 2 : Leo Fan cung Trạm Tôn - Trạm Tôn
Ngày 3: thăm thú tt. SaPa
Ngày 4: tt.SaPa - Hà Giang - Quản Bạ
Ngày 4: Quản Bạ - Đồng Văn
Ngày 5 : Đồng Văn - Mèo Vạc - tp.Cao Bằng ( sắp xếp thời gian hợp lý)
Ngày 6: tp.Cao Bằng - Pác Bó - Thác Bản Giốc
Ngày 7: Thác Bản Giốc - tp.Cao Bằng - Hồ Ba Bể ( sắp xếp thời gian hợp lý)
Ngày 8: thăm thú Ba Bể
Ngày 9: Ba Bể - Hà Nội.

Nếu bác muốn đi thêm Mộc Châu, bác thử tham khảo tuyến đường: HN - Mộc Châu - phà Vạn Yên - Phù Yên - đèo Lũng Lô - tt.Nghĩa Lộ - tt.Mù Cang Chải - tt.SaPa; thêm khoảng 3 ngày nữa là vừa đẹp.

WHITE TIGER
27-01-2014, 17:42
Chợ Quyết Tiến chỉ họp vào thứ 7 bạn nhé.Ngày 2 lên đó có mà gặp chợ trống không

tibong
29-01-2014, 21:33
Chào mọi người
Mình là thành viên mới của diễn đàn
Dịp tết này để thay đổi không khí gia đình có y định đi Hà Giang cắm trại đi bằng một xe máy ( hai vợ chồng mình và hai con cháu trai 7 tuổi cháu gái 3 tuổi )
Mình không có tí kinh nghiệm gì đi HG hơn nữa lần này đi cắm trại lại cùng các con còn nhỏ nên rất cần những lời khuyên bổ ích của mọi người
Nếu có bất cứ lời khuyên nào xin mọi người chỉ giáo nhé
cám ơn mọi người rất nhiều

denmuon
30-01-2014, 10:19
Theo mình thì bạn chưa nên đi, vì thời tiết khá (nếu không nói là rất) bất lợi cho trẻ em bạn ạ. Bạn có thể hoãn chuyến đi vào lúc thời tiết thích hợp và chọn phương tiện khác xe máy để đảm bảo sức khỏe cho trẻ. Thân
Mình có giống bác sỹ quá không nhỉ?

vitieubai9x
30-01-2014, 14:26
The Repopulation là một game online gia nhập vai phối hợp bắn súng góc trông coi cụm từ 3 lấy đề giỏi ra cái điều ngỡ. Game chôm sẽ đặng phiêu bạt trong suốt đơn cố gắng giới thời mai sau, hồi hương con loi chuc tet (https://play.google.com/store/apps/details?id=com.appviet.chuctet2014) người tốt chân khai khẩn những hành rành mới và giả dụ đối bình diện với rất giàu kẻ sáo kỳ phẳng phiu tới từ khắp vũ trụ rộng to. tin nhan chuc tet 2014 (https://play.google.com/store/apps/details?id=com.tinnhannammoi.chuctet2014)

rockportcity
30-01-2014, 17:43
không nên đi kiểu đó bác ạ, trừ khi xe của bác là xe honda...goldwing. Bình thường chạy xe máy lên Hà Giang đi có 2 người lớn + 2 balo mà đã mỏi hết người rồi. Bây h bác còn đem theo 2 trẻ con + lêu nữa thì bác định buộc đồ vào đâu ? Ngồi chật chội thì nhanh mỏi, nhanh mệt, các cháu cũng ko thoải mái. Nhất là con bác 3 tuổi + 7 tuổi nữa thì càng khó. Nếu bác muốn đi cắm trại gia đình thì thuê oto tự lái thôi chứ một xe máy chắc chắn ko đủ

gyokujo
06-02-2014, 09:06
thuê oto hoặc đi 2 xe, không thì tốt nhất gia đình bác nên ở nhà cho lành, thời tiết như này mà đi thì nhóc 3 tuổi mà nhiễm lạnh vào thì khổ :(

MayaNguyen
17-02-2014, 23:55
Em chào cả nhà!

Em là thành viên mới và cũng dân phượt nghiệp dư ạ. Đợt lễ 30/4 này em có 5 ngày nghỉ và đang có ý định đi Hà Giang nên em muốn nhờ các anh chị tư vấn giúp em lịch trình trong 5 ngày được không ạ? Em muốn đi 3 địa điểm chính là Hà Giang - Đồng Văn - Mèo Vạc thôi nhưng em muốn đi kiểu thảnh thơi dừng chụp ảnh nhiều :D

Hiện giờ em dự kiến sẽ đi xe khách Hải Vân lên TT Hà Giang vào đêm 29/4 (gửi xe máy theo), sáng 30/4 sẽ lấy xe máy khởi hành lên Đồng Văn. Tuy nhiên em chưa biết là trong 5 ngày thì nên phân bố lịch trình như thế nào vì trong các topic khác đa phần chỉ hướng dẫn lịch trình cho 3 - 4 ngày. Và ngoài 3 địa điểm trên ra thì có địa điểm nào khác nên đi ko ạ? Em rất thích các thác nước, sông và suối :)

Các anh chị đi rồi có kinh nghiệm xin tư vấn giúp em với ạ. Em cám ơn nhiều!! xxx

vltk1989
20-02-2014, 13:27
còn nhà vua mèo và cột cờ lũng cú nữa - toàn địa điểm đáng đến mà bạn :D

love buzz
20-02-2014, 15:18
Bạn tham khảo một trong hai cung đường này nhé!

Ngày 1: Thành phố Hà Giang - dốc Bắc Sum - Cổng trời quản Bạ - Tam Sơn - cầu Tráng Kim 2 (Cán Tỷ) - qua cầu rẽ phải đi Thái An - Đường Thượng - Mậu Duệ (khoảng 20km đường xấu) - Yên Minh - Phố Cáo - Phó Bảng (mốc 393/394) - Sủng Là - Đồng Văn.
(ngày này nhiều địa điểm chơi, cố gắng đánh nhanh rút gọn. Không la cà một chỗ quá lâu. Nếu muộn thì có thể bỏ Phó Bảng)
Ngày 2: Đồng Văn - Dinh họ Vương - Lũng Cú - Mốc 422/428 - Đồng Văn - Đồn Cao.

Phương án 1:
Ngày 3: Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Xín Cái - Săm Pun - Sơn Vĩ - Mèo Vạc
Ngày 4: Mèo Vạc - cầu Lý Bôn - Bảo Lâm - Bắc Mê - thuê thuyền xuôi sông Gâm về Na Hang/Ba Bể
Ngày 5: Na Hang (Ba Bể) - Hà Nội

Phương án 2:
Ngày 3: Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc - cầu Lý Bôn - Bảo Lạc - Cao Bằng - Trùng Khánh
Ngày 4: Trùng Khánh - thác Bản Giốc - Ngườm Ngao - Cao Bằng - Ba Bể
Ngày 5: Ba Bể - Hà Nội

MayaNguyen
21-02-2014, 11:42
Thanks bạn nhiều.

Cho mình hỏi thêm 1 chút, mình đang nghiêng về phương án 2 vì mình thích thác bản giốc và cao bằng, nhưng gần đây mình đi Ba Bể rồi và ko muốn đi lại nữa, thì liệu có thể thay Ba Bể bằng địa điểm nào khác trên đường về ko nhỉ?

love buzz
21-02-2014, 11:51
Bạn có thể chuyển qua Cao Bằng - Lạng Sơn - Hà Nội.
Tham quan cửa khẩu Hữu Nghị, điểm bắt đầu QL1A, Mẫu Sơn, và một số địa điểm ở thành phố Lạng Sơn.

chaptervn
23-02-2014, 10:09
Mình cũng định đi Hà Giang trong đợt 30/4 tới này. Bác chủ thread cho mình hỏi giá gửi xe máy theo xe ô tô như thế nào nhỉ :D

WHITE TIGER
27-02-2014, 09:16
Em chào cả nhà!

Em là thành viên mới và cũng dân phượt nghiệp dư ạ. Đợt lễ 30/4 này em có 5 ngày nghỉ và đang có ý định đi Hà Giang nên em muốn nhờ các anh chị tư vấn giúp em lịch trình trong 5 ngày được không ạ? Em muốn đi 3 địa điểm chính là Hà Giang - Đồng Văn - Mèo Vạc thôi nhưng em muốn đi kiểu thảnh thơi dừng chụp ảnh nhiều :D

Hiện giờ em dự kiến sẽ đi xe khách Hải Vân lên TT Hà Giang vào đêm 29/4 (gửi xe máy theo), sáng 30/4 sẽ lấy xe máy khởi hành lên Đồng Văn. Tuy nhiên em chưa biết là trong 5 ngày thì nên phân bố lịch trình như thế nào vì trong các topic khác đa phần chỉ hướng dẫn lịch trình cho 3 - 4 ngày. Và ngoài 3 địa điểm trên ra thì có địa điểm nào khác nên đi ko ạ? Em rất thích các thác nước, sông và suối :)

Các anh chị đi rồi có kinh nghiệm xin tư vấn giúp em với ạ. Em cám ơn nhiều!! xxx

Nếu bạn thích chụp ảnh và săn ảnh thì bạn cho tớ biết lịch trình xuất phát ngày nào và đi mấy ngày.Chính xác từ lúc đi xe khách tớ sẽ tư vấn theo đúng photo tour tớ hay chạy để bạn chụp được nhiều ảnh nhất có thể.Chứ đừng có tham chạy cả Bản Giốc rồi Ba Bể như cưỡi ngựa xem hoa xong về lại phí cả chuyến đi mất cả 1000 km

MayaNguyen
03-03-2014, 21:14
Tớ định khởi hành đi xe khách đêm thứ 3 ngày 29/4. Sáng ngày thứ 4 30/4 đến Hà Giang sẽ lấy xe máy và khởi hành. Đi trọn 4 ngày thứ 4 - thứ 5 - thứ 6 - thứ 7 và về trong ngày chủ nhật 4/5. Bạn tư vấn giúp mình với. Cám ơn bạn nhiều.

Nếu bạn thích chụp ảnh và săn ảnh thì bạn cho tớ biết lịch trình xuất phát ngày nào và đi mấy ngày.Chính xác từ lúc đi xe khách tớ sẽ tư vấn theo đúng photo tour tớ hay chạy để bạn chụp được nhiều ảnh nhất có thể.Chứ đừng có tham chạy cả Bản Giốc rồi Ba Bể như cưỡi ngựa xem hoa xong về lại phí cả chuyến đi mất cả 1000 km

MayaNguyen
03-03-2014, 21:16
Mình tham khảo trên mạng thì giá vé xe khách chất lượng cao từ HN đi HG là 200k 1 ng. Giá gửi xe máy theo tùy hãng là từ 350k - 400k (mình ko rõ là giá gửi xe này đã bao gồm vé ng chưa hay phải cộng 2 cái vào)

Mình cũng định đi Hà Giang trong đợt 30/4 tới này. Bác chủ thread cho mình hỏi giá gửi xe máy theo xe ô tô như thế nào nhỉ :D

love buzz
04-03-2014, 16:04
Mình tham khảo trên mạng thì giá vé xe khách chất lượng cao từ HN đi HG là 200k 1 ng. Giá gửi xe máy theo tùy hãng là từ 350k - 400k (mình ko rõ là giá gửi xe này đã bao gồm vé ng chưa hay phải cộng 2 cái vào)

Giá đó là giá cho xe không thôi bạn ah. Nghĩa là nếu bạn muốn đi bus 1 người và 1 xe máy thì tổng số tiền sẽ là 200+350 = 550k.

Tuyendv
08-03-2014, 01:06
5 Ngày trên Hà Giang là thời gian hợp lý để đến các địa điểm.

WHITE TIGER
12-03-2014, 19:35
Tớ định khởi hành đi xe khách đêm thứ 3 ngày 29/4. Sáng ngày thứ 4 30/4 đến Hà Giang sẽ lấy xe máy và khởi hành. Đi trọn 4 ngày thứ 4 - thứ 5 - thứ 6 - thứ 7 và về trong ngày chủ nhật 4/5. Bạn tư vấn giúp mình với. Cám ơn bạn nhiều.

Lịch đi cũng hơi dở,30-4 là thứ tư ngày Mùi nên không có chợ gì cả.Vậy sẽ đi từ Hà Giang đi Quản Bạ xem cổng trời và núi đôi.Đi tiếp đến đèo 8 khúc thì xuống gần hết đèo nó có một ngã ba bên phải rẽ đi Lùng Tám.Xuống hết đèo thì rẽ trái đi dọc con sông khoảng 1km thì rẽ phải qua cầu.Hết cầu đến ngã ba thì bên trái là nhà bà Mai chuyên làm đồ vải đay khá đẹp.Bên trái là xưởng,còn đối diện là trường học và bưu điện.Rẽ trái đi tiếp lên Yên Minh,cách Yên Minh 11 km là rừng thông YM.Ăn trưa ở YM,đi tiếp lên Phố Cáo.Qua chợ Phố Cáo thì đến ngã ba bên phải đi Đồng Văn còn rẽ trái vào UBNN thì rẽ trái vào UBNN,trong này có rất nhiều nhà cổ.Đi tiếp Sủng Là ở ngay đầu bản chỗ trồng hoa là nhà trong phim Nhà Của Pao.Sau đó đi đến nhà họ Vuơng và về Đồng Văn ăn nghỉ tối

Ngày thứ 2 1-5

chocolove
16-03-2014, 19:23
Mình cùng nhóm bạn cũng định đi Hà Giang. Chủ thớt chốt đoàn chưa?

chaptervn
23-03-2014, 12:24
Các bác cho mình hỏi nhóm mình định đi hà giang trong 3 ngày. Sáng ngày 30/4 ( ngày thứ 1)có mặt tại Hà giang (mang xe máy lên để đi ) tối ngày 2/5( ngày thứ 3) có mặt tại hà giang để về hà nội, nhóm mình định đi quản bạ ( núi đôi và cổng trời ), cao nguyên đồng văn, lũng cú, đèo mã pí lèng thì đi với nghỉ 2 tối ở chỗ nào là hợp lý nhỉ. Thanks các bác. Mình định ngày đầu tiên đi từ hà giang qua quảng bạ, yên minh đến tối thì đến đồng văn, nghỉ tối ở đấy, ngày thứ 2 đi các nơi xung quang đồng văn (cao nguyên đá, lũng cú,... ) tối ngủ lại đồng văn, ngày thứ 3 thì đi từ đồng văn về hà giang để tối đi xe khách về hn. thế có hợp lý ko nhỉ

WHITE TIGER
24-03-2014, 17:30
Nói thực là đi Hà Giang mùa nào cũng OK thôi.Nhưng nên tránh đi vào các ngày nghỉ lễ

bebe12
01-04-2014, 21:09
Cuối tháng này mình định chinh phục cực bắc
(Lịch trình: 26/4 ~ 28/4)
Đoàn hiện tại mới có 2 người.
Bọn mình sẽ đi ô tô lên Hà Giang, sau đó thuê xe máy đi Đồng Văn và Lũng Cú.
Do đây là lần đầu mình tự đi, nên chưa biết lên kế hoạch như nào.
Mong các bạn chỉ giáo:
- 2 người có đi được ko?
- Nên đi theo cung đường nào
- Có cần chuẩn bị gì đặc biệt mang theo không (trước mình có chinh phục Fan nhưng đi theo đoàn)
- Ngang đường nên chú ý ghé những địa danh nào :D

Cảm ơn mọi người.

lambarca
02-04-2014, 23:55
Hà Giang làm gì có tàu hả bạn bebe ơi

bebe12
03-04-2014, 07:55
Cảm ơn bạn lambarca
Mình sẽ đi ô tô từ Mỹ Đình từ tối thứ 6 :)

pingcu
03-04-2014, 14:39
Bạn mới tự đi lần đầu thì mình nghĩ cứ đi cung cơ bản- đi theo quốc lộ 4C là có thể thoải mái ngắm cảnh Hà Giang rồi.
Ngày 26/4: Sáng bạn đến thành phố. Nhớ hỏi nhà xa\e và địa chỉ thuê xe máy xem có tiện đường thì nhờ nhà xe đưa đến chỗ thuê ko lại mất tiền xe ôm. Từ đấy thì đi cửa khẩu Thanh Thủy trước. Sau đấy vòng lại thành phố đi Quản Bạ. Ra khỏi thành phố 1 lúc là toàn đường đèo rất đẹp. Núi đôi Quản Bạ-> rừng thông Yên Minh-> cửa khẩu Phó Bảng, nếu thích có thể đi thêm vào Phố Là ngắm nghía. Đến đây thì bạn xem còn cân đối thời gian, trời còn sáng thì đi thêm nhà vua Mèo, cột cờ Lũng Cú, nếu ko thì về ĐỒng Văn để hôm sau quay lại. Bạn mới đi thì mình nghĩ đừng cố đi trong trời tối, đặc biệt là vào Lũng Cú rất không nên. Vì đường vào đấy là khu vực gần biên giới, đi 2 người nguy hiểm. Tối đi cafe phố cổ.

Ngày 27/4: sáng dậy sớm leo núi Đồn Cao, rồi sau đó thì quay lại đi thăm cột cờ Lũng Cú và nhà vua Mèo nếu hôm trước chưa đi. Sau đấy thì quay lại Đồng Văn, vượt đèo Mã Pì Lèng rồi tối ngủ lại Mèo Vạc.

Ngày 28/4: đi theo đường Lùng Phìn - Mậu Duệ - Du Già về thành phố HG, tối lên xe khách về HN. ngày thứ 3 này khá nhàn, bạn có thể thăm quan thêm hang Nà Luồng ở xã Mậu Long (gần xã Mậu Duệ). So với 2 ngày đầu thì ngày t3 này đường xấu hơn nhưng vẫn đi tốt.

Lịch trình sơ sơ là thế. Chúc bạn đi vui vẻ.

bebe12
03-04-2014, 16:06
Cảm ơn bạn pingcu.
Theo lịch trình như vậy, mình có thể rút ngắn thời gian xuống còn 2 ngày (ngày 28 ko phải xin nghỉ)
Sáng 26: đi quốc lộ 4C đến đồng văn (tối ngỉ tại đồng văn)
Sáng 27: đi cột cờ lũng cú, sau đó quay về tp HG. Tối lên xe khách về HN

Ludo
03-04-2014, 17:21
E dự tính đi Hà Giang vào ngày 9/4.

E muốn hỏi là thời gian này thì ruộng Hà Giang có như hình này ko ?
https://2.bp.blogspot.com/-wKlarIgc-Es/Ufs3fzoagAI/AAAAAAAAAOI/b59k-OrQFSo/s400/Hoangsuphi1.jpg
https://3.bp.blogspot.com/-dm_Yg7X-A2w/UfzTX1dNiaI/AAAAAAAAAUg/c6iB1TmDd88/s400/hoang-su-phi-mua-do-nuoc2.jpg

Và ai ở trên đấy có thể cho e bít luôn là thời tiết có nắng, có mây gì ko :-?

Thanks mọi người :D

lambarca
04-04-2014, 12:26
Cảm ơn bạn pingcu.
Theo lịch trình như vậy, mình có thể rút ngắn thời gian xuống còn 2 ngày (ngày 28 ko phải xin nghỉ)
Sáng 26: đi quốc lộ 4C đến đồng văn (tối ngỉ tại đồng văn)
Sáng 27: đi cột cờ lũng cú, sau đó quay về tp HG. Tối lên xe khách về HN

Mình thích cách làm việc chăm chỉ của bạn, nhưng mình k thích cách đi của bạn, nó quá vội vàng :D.

Omerta_Vn
04-04-2014, 15:23
Đây là 1 cung quá phổ biến, bạn nên chuẩn bị trước để có đủ thông tin và có chuyến đi tốt đẹp. Một số chú ý chung cho bạn

- Có thể đi tối thứ 6, về sáng thứ 2 thoải mái
- Đi vào cuối tháng 4 năm nay có cái đặc biệt là tại Lũng Cú đã có hoa tam giác mạch trồng trái vụ
- Những nơi nên đi, dừng lại ghi dấu ấn: Quản Bạ, Yên Minh, Phố Cáo, Sủng Là, Đồng Văn, Lũng Cú. Đặc biệt cách thành phố khoảng 7km là THÔN THA là làng văn hóa rất tuyệt, nhưng ít người biết và đến đây, bạn có thể vào thăm(trên đường đi cửa khẩu Thanh Thủy)

pingcu
05-04-2014, 10:48
Mình thích cách làm việc chăm chỉ của bạn, nhưng mình k thích cách đi của bạn, nó quá vội vàng :D.
Em lại thấy hợp lí đấy chứ bác Lam. Đi 2 ngày đỡ phải xin nghỉ. Đi HG không thể đi 1 lần giống như bác đi Thu Lũm 3 lần. Lần đầu tiên đi như lần thứ nhất đọc lướt 1 cuốn sách, nó tạo ra cái nhìn tổng quan và cả cái ham muốn để khám phá tiếp vào các lần sau( vì lần đầu cảm giác nó cứ thiếu thiếu cái gì đó). các lần sau mới là lúc dành thời gian để xin nghỉ mà đi khám phá thực sự :D

lambarca
05-04-2014, 12:50
Em lại thấy hợp lí đấy chứ bác Lam. Đi 2 ngày đỡ phải xin nghỉ. Đi HG không thể đi 1 lần giống như bác đi Thu Lũm 3 lần. Lần đầu tiên đi như lần thứ nhất đọc lướt 1 cuốn sách, nó tạo ra cái nhìn tổng quan và cả cái ham muốn để khám phá tiếp vào các lần sau( vì lần đầu cảm giác nó cứ thiếu thiếu cái gì đó). các lần sau mới là lúc dành thời gian để xin nghỉ mà đi khám phá thực sự :D

Tại đi Hà Giang lần đầu mà đi như thế chắc chắn sẽ bị lỡ chuyến xe ngày sau bạn ơi :D. Đến đoạn nào cũng mê mẩn thì bao giờ mới về được Hà Nội :D.

Còn Thu Lũm e chuẩn bị đi lần 4 thì là do ae gọi lên ăn Tết :">. Rượu ngon, thịt ngon, còn cái thú nào hơn đâu bác :x.

Ludo
05-04-2014, 22:23
Có ai ko ? :'(

WhitePlace
06-04-2014, 16:20
Mình nghĩ bạn nên chờ thêm độ 1-2 tháng nữa khi lúa đã xanh hoặc chín thì đẹp hơn.

Ludo
06-04-2014, 21:22
Mình chỉ có thời gian rảnh nhiều vào ngày 9 sắp tới đây thôi nên muốn đi, đợi thêm thì sợ ko có time nhìu :( ko bít hoàng su phì đã tới mùa đổ nước chưa :-?

Jumper
13-04-2014, 20:32
Em dự định là tháng 6 hoặc ít nhất là tháng 7 này sẽ đi Hà Giang 1 chuyến ko biết tầm đấy có gì đẹp ko nhỉ ?

WhitePlace
14-04-2014, 13:08
Gọi lên nhà nghỉ rồi hỏi xem nhé, họ có thông tin chuẩn nhất.

tony1990
22-04-2014, 13:03
Xin chào mọi người, e là dân Sài Gòn, tháng 7 này e dự định làm 1 chuyến du lịch ra Bắc.
Theo dự định, Đầu tiên e sẽ lên Sapa để leo Fansipan, sau đó vòng về Hà Nội, mướn xe máy đi lên Mộc Châu, Mai Châu trong 3 ngày.
Nhưng e đc 1 số bạn bè tư vấn là đầu thàng 7 ở Mộc Chau k có cái gì cả ( k phải mùa hoa). Bạn e khuyên e là nên đi thẳng từ Sapa lên Hà Giang chơi lun ( nghe quảng có là có cột cờ Lũng Cú, đèo Mã Pí Lèng.
Nên e lập topic này để hỏi mọi người là : từ Sapa lên Hà Giang mình đi bằng gì ? ( em chỉ có 2 người nên cũng thích phiêu lưu bằng xe máy, nhưng đừng hành xác là đc). Đi đâu, chơi gì ở Hà Giang.
Nếu mướn xe máy ở Hà Giang, thì lúc về mình đi xe khách thằng từ HG về HN luôn.
thanks mọi người đã đọc

lehaininh
22-04-2014, 14:21
Xin chào mọi người, e là dân Sài Gòn, tháng 7 này e dự định làm 1 chuyến du lịch ra Bắc.
Theo dự định, Đầu tiên e sẽ lên Sapa để leo Fansipan, sau đó vòng về Hà Nội, mướn xe máy đi lên Mộc Châu, Mai Châu trong 3 ngày.
Nhưng e đc 1 số bạn bè tư vấn là đầu thàng 7 ở Mộc Chau k có cái gì cả ( k phải mùa hoa). Bạn e khuyên e là nên đi thẳng từ Sapa lên Hà Giang chơi lun ( nghe quảng có là có cột cờ Lũng Cú, đèo Mã Pí Lèng.
Nên e lập topic này để hỏi mọi người là : từ Sapa lên Hà Giang mình đi bằng gì ? ( em chỉ có 2 người nên cũng thích phiêu lưu bằng xe máy, nhưng đừng hành xác là đc). Đi đâu, chơi gì ở Hà Giang.
Nếu mướn xe máy ở Hà Giang, thì lúc về mình đi xe khách thằng từ HG về HN luôn.
thanks mọi người đã đọc

Bạn có thể thuê xe máy ở Sapa dạo vòng vòng và ở thành phố HG. Ngoài ra có thể bắt bus từ Lào Cai đi HG luôn, nhưng xe này không có nhiều đâu, ngày có khi một chuyến buổi chiều thôi thì phải. Nhưng cứ đến Lào Cai rồi hỏi luôn ở bến xe cũng được chả cần đặt trước. Vậy thôi.

Cai banh xe
23-04-2014, 11:12
Gọi lên nhà nghỉ rồi hỏi xem nhé, họ có thông tin chuẩn nhất.

Cũng là 1 kinh nghiệm hay, bác nhỉ!

Nobita Seme
24-04-2014, 08:54
Em là giáo viên, cho nên chỉ có mùa hè này em rảnh rỗi được ít hôm nên dự định xách ba lô lên miền Bắc cho biết với người ta ( Em ở SG ) Trong vòng 10 ngày em dự định đi Hà Nội, Sa Pa, Hà Giang ( Đồng Văn và cột cờ Lũng Cú ). Em định lên kế hoạch như sau :

Thời gian dự kiến : 14 đến 22 tháng 6

14 + 15 / 6 : Ở Hà Nội
Chiều 15 : Đi xe lửa lên Lào Cai
Sáng 15 : đến Lào Cai, bắt xe lên Sa Pa
Trưa / Chiều 15 : Tới Sa Pa ( Ở đây em dự định ghép tour để tham quan cổng trời , thác bạc .... )
16 + 17 ở Sa Pa
Chiều 17 : Đi Hà Giang
17 + 18 + 19 : Ở Hà Giang ( tham quan cao nguyên đá Đồng Văn, cột cờ Lũng Cú )
20 : về lại HN
20 + 21 : Ở Hà Nội
( còn dư 1 ngày để dự phòng )

Các anh/chị/em thấy em lên plan có gì trục trặc không ạ, xin các anh/chị/em cho em ý kiến.

ngoài ra em còn có 1 vài câu hỏi nhỏ ở đây

1 - Từ Hà Nội mua vé tàu lên Lào Cai có khó không ? Có cần đặt trước 1 2 ngày không ?
2 - Từ Lào Cai lên Sa Pa đi như thế nào ? Đặt vé xe ở đâu. Từ ga Lào Cai ra bến xe đi bằng phương tiện gì ?
3 - Ở Sa Pa có những khách sạn nhà nghỉ nào phù hợp với túi tiền nhất ( em nghèo )
4 - Ở Sa Pa nên tham quan chỗ nào và tránh chỗ nào ?
5 - Từ Sa Pa đi Hà Giang có xe không ạ ? Hay phải quay về xuôi rồi mới có xe ?
6 - Ở Hà Giang có những khách sạn nhà nghỉ nào tốt và giá mềm ?

Chắc hơi nhiều câu hỏi, mong các anh/chị/em giúp em nhỏ nó với , lần đầu đi xa nên cũng cần mọi người tư vấn.

Em xin cám ơn.

P.s : Có ai muốn đi chung với em không ạ :D Em là con trai 25t, độc thân vui tánh chưa có ng yêu :)) Đi cùng với 1 bà chị ( cũng giáo viên luôn ) 29 tuổi, độc thân vui tánh chưa có người yêu nốt :">

love buzz
24-04-2014, 09:50
Thời gian dự kiến như của bạn là mình thấy có thể chơi bời, tham quan khá thoải mái rồi. Không có vấn đề gì đâu.

1. Vé tàu HN - LC theo mình thấy nếu lấy vé giường nằm và đi đông người thì đa phần phải lấy thông qua các đại lý bán vé nên giá đội lên khá cao. Nếu lấy vé ngồi và tàu chậm thì chắc không cần đặt trước.
Ngoài ra để di chuyển từ Hà Nội thì bạn có thể đi Bus thẳng lên Sapa luôn (nếu không cần thiết phải dừng lại LC). Bus Hà Nội - Sapa thì có Hải Vân, Sao Việt...

2. Nếu bạn đi tàu lên LC thì khi xuống bạn đi bộ ra cửa ga là có thể đón Bus lên Sapa.

5. Từ Sapa thì mình không rõ nhưng từ LC thì mình tìm thấy thông tin nhà xe này, bạn liên lạc hỏi thông tin cụ thể nhé:

Nhà xe: Xe khách Tân Trọng
Tuyến xe: Lào Cai, TP. Lào Cai - Hà Giang, TP. Hà Giang
Nơi xuất phát: Lào Cai
Nơi đến: Hà Giang
Lộ trình: Xuất bến Hà Giang 12h30 ngày chẵn âm lịch
Xuất bến Lào Cai 12h30 ngày chẵn lẻ lịch
Ngoài ra để có thêm thông tin thì khi đến nơi bạn hỏi thăm người dân bản địa nhé.

hanhht20787
24-04-2014, 09:53
Em thì cũng không trả lời được hết câu hỏi của bác, nhưng giúp bác 1 số thông tin sau:
- Mua vé tàu từ HN đi Lào Cai thì không khó, chỉ cần đến ga Trần Quý Cáp mua, đơn giản, nhanh gọn lắm (đợt em mua là vào tháng 9). Nhưng vào mùa du lịch thì nên đặt trước vài ngày, đặt càng sớm càng tốt (khỏi sợ hết vé)
- Đợt em đi Sapa, em chọn khách sạn Mùa Xuân, gần trung tâm, giá phòng là 200k/1 đêm, thuê xe máy 80k/1 ngày (tự đổ xăng). Em thấy một số khách sạn khác giá cũng tương tự, k đắt lắm đâu.
- Còn xe đi từ Lào Cai lên Sapa thì bác đặt phòng khách sạn nào thì hỏi luôn họ có dịch vụ xe đón ở Ga không? Vì như vậy thì xe sẽ đưa đến tận khách sạn luôn, không phải đi tìm. Khách sạn Mùa Xuân em đặt thì có đón khách, 50k/1 người.
- Địa điểm đi chơi thì có rất nhiều chỗ, bác xem trên diễn đàn nhiều vô số kể (chỉ sợ không có sức đi hết)
Em chỉ có ít kinh nghiệm thế thôi, mà em kết món gà đồi trên đó nhất, nướng, luộc, lẩu, rang muối đều ngon khủng khiếp :D

Chúc bác có chuyến đi vui vẻ nhé!

lambarca
24-04-2014, 10:07
10 ngày như thế này, bác bay ra HN rồi long rong 1 em xe máy từ HN đi 1 vòng cung, vừa hạt rẻ mà có khi lại hay hơn, k phải đắn đo n` về việc có xe khách hay ko có xe bác ah.

Nobita Seme
24-04-2014, 11:48
10 ngày như thế này, bác bay ra HN rồi long rong 1 em xe máy từ HN đi 1 vòng cung, vừa hạt rẻ mà có khi lại hay hơn, k phải đắn đo n` về việc có xe khách hay ko có xe bác ah.

Tại em đi với bà chị, cho nên bả ngán đi xe máy đường dài lắm bác à. Chứ em đi 1 mình là đi xe máy luôn rồi :)

WHITE TIGER
19-05-2014, 09:20
Em dự định là tháng 6 hoặc ít nhất là tháng 7 này sẽ đi Hà Giang 1 chuyến ko biết tầm đấy có gì đẹp ko nhỉ ?

Hà Giang lúc nào cũng đẹp,dù nắng hay mưa,kể cả mây mù.Đi tầm nào cũng ok

WHITE TIGER
19-05-2014, 09:26
Bạn vào đây đọc trước,nếu cần tớ tư vấn thêm cho

http://www.otofun.net/threads/665088-topic-chuyen-ve-ha-giang

WHITE TIGER
19-05-2014, 09:46
Dù bạn đi 1 lần hay 2 lần hay 3 lần và nhiều hơn nữa.Như tớ đã đi hơn 13 lần nhưng lần nào cũng khác nhau,cảm nhận đều khác nhau,phong cảnh cũng như cảnh vật đều khác nhau.Mặc dù cảnh vẫn vậy,nhưng tùy thời điểm mà có thời tiết khí hậu khác nhau sẽ cho ảnh khác nhau

Còn đối với Hà Giang,đặc trưng là các phiên chợ lùi.Nếu không đi chợ lùi xem bà con mua bán và thưởng thức đồ ăn nuôi sống họ thì bạn đã phí 1/3 chuyến đi

iamcuong
19-05-2014, 10:14
Mình mới đi và lộ trình thế này, bạn góp ý thêm nhé
- Đi xe giường nằm từ HN - LC (250k/vé), do giờ nó vừa thông đường cao tốc nên đi mất tầm 6h (đi từ 8h tối hôm trước ở bến mĩ đình - HN)
- Sáng sớm xuống LC, thuê phòng khoảng 150k/ngày đêm, nghỉ ngơi ngủ trưa
- 1h dậy Thuê xe máy lượn Tp Lào Cai, ăn đồ nướng, thăm cửa khẩu, ra mấy Đền Thượng, rồi ra Xã Bát Xát (là nơi sông hồng hòa vào đất việt)
- Tối lượn lờ ThP, cafe cà pháo
- Sáng 5h30 bắt xe oto lên Sapa (50K/Ng)
- Thuê xe máy ở Sapa (chắc khoảng 400k), lượn đến 4h chiều chắc là đi được hết.
- Về nghỉ ngơi, liên hệ vs tour Fanxipang (hình như dạo này phải liên hệ qua công ty, họ không cho leo tự do nữa)
- Từ Sapa tớ nghĩ nên lên Điện Biên Phủ, vì năm nay kỉ niệm năm chẵn, lại có nhiều ý nghĩa (Hà Giang mùa tháng 7 mình nghĩ không đẹp lắm)

Bạn tham khảo thêm anh chị em nhé.

crYztaL
19-05-2014, 12:25
Đặc sản Hà Giang là đá, mà đá thì mùa nào mà chả có :)

Ludo
19-05-2014, 13:37
cho e hỏi ai đã đi/ai ở gần đó/... thì bây giờ đã vào mùa nước đổ nước, ng ta đã cấy mạ chưa ạ ? e dự tính cuối tuần này hoặc cuối tuần sau lên thăm hoàng su phì :D tks ạ :D

crYztaL
19-05-2014, 17:12
Vừa đi Hoàng Su Phì cuối tuần trước về. Đang khô như ngói :d

Ludo
19-05-2014, 20:45
tks bạn, vậy mình phải dời lịch đi rồi @@
theo bạn thì khi nào thì bắt đầu mua nước đổ ?

crYztaL
19-05-2014, 23:08
Mình hơi dốt về thời tiết nhưng đoán chắc phải mưa kha khá mới có nc cấy. Hiện tại suối chạy dọc HSP - XM đang cạn có thể lội qua đc.

tantrungdt
26-05-2014, 14:33
bác cho em xin thêm thông tin chi tiết được không ạ, tuần tới e đi ra bắc mà chưa có được nhiều thông tin, vấn đề ăn ở và thuê xe máy ở lào cai và sapa như thế nào nữa bác ạ. Cám ơn bác nhiều

coden
26-05-2014, 15:12
Từ Lào Cai bạn có thể đi Hà Giang bằng ô tô hoặc xe máy đều được . Mình ở Lào Cai cần thông tin gì mình có thể giúp bạn.

WHITE TIGER
25-06-2014, 16:35
Từ Lào Cai bạn có thể đi Hà Giang bằng ô tô hoặc xe máy đều được . Mình ở Lào Cai cần thông tin gì mình có thể giúp bạn.

Đường Bắc Hà sang Xín mần đã xong đường chưa bạn hay vẫn đi 3 tiếng và hơn

crYztaL
30-06-2014, 08:25
Đường Bắc Hà sang Xín mần đã xong đường chưa bạn hay vẫn đi 3 tiếng và hơn
Chắc phải tầm cuối năm mới xong hết bác ạ.

WHITE TIGER
02-07-2014, 14:58
Chắc phải tầm cuối năm mới xong hết bác ạ.

Cuối năm nào mới xong vậy bác

crYztaL
04-07-2014, 08:06
Cuối năm nào mới xong vậy bác

Chắc tầm cuối năm nay thôi. Đợt tháng 5 em đi thì còn khoảng tầm 20Km đang làm. Dân trên Bắc Hà cũng bảo tầm cuối năm nay xong.

WHITE TIGER
05-07-2014, 17:03
Chắc tầm cuối năm nay thôi. Đợt tháng 5 em đi thì còn khoảng tầm 20Km đang làm. Dân trên Bắc Hà cũng bảo tầm cuối năm nay xong.

20 KM đó em đã được lãnh ngộ khi lái xe 16 chỗ qua đó đầu năm ngoái 2013 ạ.Gần 2 năm mà vẫn 20km thì pó chiếu

crYztaL
08-07-2014, 11:26
20 KM đó em đã được lãnh ngộ khi lái xe 16 chỗ qua đó đầu năm ngoái 2013 ạ.Gần 2 năm mà vẫn 20km thì pó chiếu

Năm nay rải đá hộc cũng kha khá rồi. Nhiều chỗ em qua đang đổ nhựa. Còn khoảng vài km đường đất đang nổ mìn thôi. Kể ra đường này làm xong thì cũng hơi tiếc :)

WHITE TIGER
08-07-2014, 14:31
Năm nay rải đá hộc cũng kha khá rồi. Nhiều chỗ em qua đang đổ nhựa. Còn khoảng vài km đường đất đang nổ mìn thôi. Kể ra đường này làm xong thì cũng hơi tiếc :)

Đường từ bắc hà sang Xín Mần đi có 1 đường,nhưng đi khoảng vài km nó chia làm 2 đường.Sau đó nó lại nhập lại làm 1 đường.Nếu trên google là đường trên thì chỉ có ô tô 2 cầu đi mà ô tô cũng ít đi mà chỉ có xe máy để đi.Còn đường dưới toàn đá hộc to tổ chảng,ổ voi cũng to,sống trâu cũng cao.Nói chung 22km đi hết hơn 2 tiếng

fresh_men
10-07-2014, 15:40
Cho mình hỏi đi Hà Giang, Đồng Văn, đèo Mã phí lèng bằng xe ga có được ko?

crYztaL
11-07-2014, 16:40
Cho mình hỏi đi Hà Giang, Đồng Văn, đèo Mã phí lèng bằng xe ga có được ko?

Đi được bạn ạ, mình đi gặp AirBlade, Nouvo, Noza trên đường lên Đồng Văn rồi. Kinh nghiệm đi xe có đuôi nặng ( xe ga ) đường núi là khi lên dốc , vào các cua hẹp cũng cố gắng tránh dùng phanh làm xe mất đà. Chủ yếu dùng ga để giảm tốc thôi. Nhưng đừng đi xe yếu quá nhé, có vài chỗ dốc khá cao đấy.

dquang517
08-08-2014, 17:23
Các bác ơi,

Cho em hỏi là đi bọn em đi xe khách từ Sapa sang Hà Giang thì đi hãng xe nào vậy mấy bác? Giờ giấc, sđt mấy bác có share cho bọn em với.

Thank mấy bác nhiều,

metavana
10-08-2014, 13:10
Có xe Lào Cai - Hà Giang thui bạn. Chạy tầm 6h sáng ở bến xe Lào Cai.

Hình như có 2 nhà xe chạy thay phiên nhau thì phải.

Số đt 1 nhà xe mà mình có: 098 541 8136

dquang517
10-08-2014, 22:29
Cám ơn bạn nhiều,

hailong
10-08-2014, 22:59
cảm ơn chủ topic vì thông tin bổ ích

onghhp
12-08-2014, 18:49
Sắp tới vào dịp Quốc khánh em định làm một chuyến lên Hà Giang, có nghe nói mùa này Hà Giang mưa nhiều và hay có lũ, đường khó đi, không biết thực hư thế nào? Nhờ các bác đã có kinh nghiệm đi Hà Giang giải đáp giúp em với ạ.
Ngoài ra các bác có kinh nghiệm gì về vấn đề đi lại, ăn ở thì tư vấn luôn giúp em với ạ. Em dự định đi xe máy và đi 4 ngày 3 đêm. Xin đa tạ các bác :D

jump
13-08-2014, 10:05
Bạn nghiên cứu cái này thử:

http://www.accuweather.com/en/vn/ha-giang/353389/august-weather/353389

WHITE TIGER
13-08-2014, 11:26
Sắp tới vào dịp Quốc khánh em định làm một chuyến lên Hà Giang, có nghe nói mùa này Hà Giang mưa nhiều và hay có lũ, đường khó đi, không biết thực hư thế nào? Nhờ các bác đã có kinh nghiệm đi Hà Giang giải đáp giúp em với ạ.
Ngoài ra các bác có kinh nghiệm gì về vấn đề đi lại, ăn ở thì tư vấn luôn giúp em với ạ. Em dự định đi xe máy và đi 4 ngày 3 đêm. Xin đa tạ các bác :D
Hà Giang cao nguyên đá có nhưng không phải chỗ nào cũng có vì toàn đá chứ không có đất nhiều.Còn phía Xín Mần thì khác đấy.Còn muốn biết mưa gió ra sao thì xem trang này

http://www.nchmf.gov.vn/Web/vi-vn/72/Default.aspx

Đừng có nghe mấy cái bọn dự báo.Xem bản đồ mây IR trước khi đi để biết.Bản đồ này cập nhật hàng giờ nên tiện hơn cái dự báo mà cứ 6 tiếng mới báo 1 lần

onghhp
13-08-2014, 12:00
Cảm ơn hai bác ạ :D Thật sự chỉ xem dự báo thời tiết thì khó quá ạ :( Em muốn biết theo kinh nghiệm của các bác đi rồi thì thời điểm đó hàng năm trời có hay mưa và mưa nhiều ko ạ?

WHITE TIGER
13-08-2014, 12:16
Khó nói lắm,nắng mưa là chuyện của trời.Đi HG càng có mưa càng tốt vì lên đó mới săn ảnh dễ hơn.Còn bản đồ mây thì nhìn chỗ nào đen xì thì không mây.Chỗ nào trắng xóa là mây dày đang mưa.Xem cái đó cộng thêm hướng gió là biết nơi đi có bị ảnh hưởng hay không.Chứ năm nay thời tiết khó đoán lắm

chuoinhun
14-08-2014, 10:04
Có xe từ Hà Giang qua Lào Cai, sáng đi từ 6h30 sáng tới nơi tầm 12h gì đó. Rồi bắt tiếp xe lên Sapa,hết 1h và tốn chừng 50k. Bạn gọi thử số này nhé: 0983765811. Xe 24 chỗ và thường nhồi nhìu khách lắm nên nếu được thì tới hẳn nhà xe chọn chỗ thay vì xe tới đón tận nơi.

metavana
14-08-2014, 10:54
1 ngày chỉ có 1 chuyến thôi nên khách nào bắt họ cũng chở hết nhé. Tuyến này thường chỉ có dân địa phương đi nên nhà xe nể khách lắm. Chưa kể người gửi hàng nữa. Bữa mình đi thì sàn xe chất đầy bao bắp lun.

Nếu may mắn ngày vắng khách thì sẽ đc ngồi thoải mái.

quocviet89
29-09-2014, 02:36
KÍnh chào quý bạn và các vị.
Tình hình là đợt tới em chuẩn bị có kế hoạch đi Hà Giang trong 2 ngày cuối tuần ngăm hoa tam giác mạch (11~12/10).
Ngày 11: Hà giang phó bảng sủng là. Dự là sẽ ăn trưa ở bản. Chiều thăm dinh họ Vương và đến đồng văn : 144km
Ngày 12: Đồng văn - mèo vạc -Yên Minh - Hà Giang: 162km
Kế hoạch cụ thể:https://dl.dropboxusercontent.com/u/52458806/Ha_giang_11-12-t10.docx

Em có đi Hà Giang 1 lần rồi nhưng đợt đó không phải em chủ trì nên cũng ko quan tâm nhiều lắm đến các thông tin có liên quan. Có mấy điều em băn khoăn các bác giải đáp giùm em:
1. Em plan nghỉ trưa tại Phó bảng với Yên Minh như thế hợp lý hay chưa. Lần trước em đi 1 lần qua Yên Minh và Quảng Bạ mãi mới tìm thấy mấy cái quán ven đường.
2. Vấn đề xe cộ, nên thuê ở bác nào thì uy tín.
3. Nên chuẩn bị gì vào thời điểm này thì hợp lý.
4. Thời điểm này đi đã hợp lý chưa. Những địa điểm trên có phải nhiều hoa tam giác mạch không?

Cảm ơn các bác trước.

lambarca
29-09-2014, 07:37
KÍnh chào quý bạn và các vị.
Tình hình là đợt tới em chuẩn bị có kế hoạch đi Hà Giang trong 2 ngày cuối tuần ngăm hoa tam giác mạch (11~12/10).
Ngày 11: Hà giang phó bảng sủng là. Dự là sẽ ăn trưa ở bản. Chiều thăm dinh họ Vương và đến đồng văn : 144km
Ngày 12: Đồng văn - mèo vạc -Yên Minh - Hà Giang: 162km
Kế hoạch cụ thể:https://dl.dropboxusercontent.com/u/52458806/Ha_giang_11-12-t10.docx

Em có đi Hà Giang 1 lần rồi nhưng đợt đó không phải em chủ trì nên cũng ko quan tâm nhiều lắm đến các thông tin có liên quan. Có mấy điều em băn khoăn các bác giải đáp giùm em:
1. Em plan nghỉ trưa tại Phó bảng với Yên Minh như thế hợp lý hay chưa. Lần trước em đi 1 lần qua Yên Minh và Quảng Bạ mãi mới tìm thấy mấy cái quán ven đường.
2. Vấn đề xe cộ, nên thuê ở bác nào thì uy tín.
3. Nên chuẩn bị gì vào thời điểm này thì hợp lý.
4. Thời điểm này đi đã hợp lý chưa. Những địa điểm trên có phải nhiều hoa tam giác mạch không?

Cảm ơn các bác trước.

1. Về chuyện ăn uống: bh quán xá nhiều mà bạn, mình du lịch bụi cứ bừa phứa đi.
2. Nếu thuê xe máy thì có thể gọi điện đến số 0915842019 hoặc 01653982928 gặp Chị Hồng hoặc a chồng chị Hồng (mình k nhớ tên) - hình như sinh năm 68-70 gì đó. Nếu bạn đi xe khách lên thì cứ bảo xe khách dừng ở chỗ thuê xe máy đấy là xe khách sẽ dừng cho bạn :D. Đơn giản hơn nữa là nhờ a/c Hồng kia tư vấn là ok.
3. Hợp lý nhất vẫn là chuẩn bị tiền :D. Ngoài ra mang thêm áo khoác mỏng vì tầm này đi có thể có ít gió lạnh về đêm.
4. Thời điểm đi bạn cứ xem trong cái lịch gieo trồng và thu hoạch mà quất thôi, ngại gì :D. Lần này không đc thì ủ mưu lần sau làm lại, vừa đi vừa rút kinh nghiệm.

Chúc bạn vui.

hatayhanu
29-09-2014, 23:37
cuối tuần này em định đi phượt với thằng bạn! 2 thằng đang phân vân không biết nên đi HG hay MCC??? các bác cho em ý kiến với ạ? bọn em đều là đi lần đầu? có gì phải lưu ý không ạ? hay là nên phượt chỗ nào gần hơn chút? nói chung là em đi lần đầu nên khá là lo, các bác ghé qua thì chỉ giáo tận tình cho em với ạ :D
thanks các bác quan tâm :)

cuoptrengianmuop
30-09-2014, 09:59
cả 2 đều đẹp. Nếu đi Hà Giang nên đi xe khách, lên trển thuê xe máy thì an toàn hơn, đi từ HN lên Hà Giang k0 có gì đặc sắc đâu mà đường lại đông và xa. (gửi xe máy theo ô tô cũng được).

hatayhanu
30-09-2014, 20:02
cả 2 đều đẹp. Nếu đi Hà Giang nên đi xe khách, lên trển thuê xe máy thì an toàn hơn, đi từ HN lên Hà Giang k0 có gì đặc sắc đâu mà đường lại đông và xa. (gửi xe máy theo ô tô cũng được).

thế thì đi MCC đường đẹp hơn hả bác?

dfg242
01-10-2014, 16:49
Đi Mù thì cảnh từ trên đường từ Hà Nội đến Mù đã đẹp mê rồi, không cần rẽ ngang, rẽ dọc vẫn ok; còn đi Hà Giang thì từ HN - tp Hà Giang chả có gì ngắm cả, cảnh đẹp là từ tp đi các huyện, vì thế mọi người hay đi xe khách đến tp HG rồi mới đi xe máy tiếp.

Bạn đi lần đầu mà thời gian hạn hẹp thì đi Mù cho gần.

beam
01-10-2014, 21:58
Cho em ké topic bác hatayhanu, mình cũng từ SG có 3 ngày để đi không biết nên đi MCC hay Hà Giang? Cho hỏi nếu chạy xe từ HN lên Hà Giang thì bao nhiêu tiếng nếu đi đường cao tốc và đi xe đò là bao nhiêu lâu? Nếu mình xuất phát từ HN 2h chiều thì có tới kịp HG nghỉ đêm không ah? Cám ơn các bác

dfg242
01-10-2014, 22:11
ô tô thì em không biết bao nhiêu tiếng nhưng em thong dong xe máy cũng chừng 7, 8 tiếng thôi

beam
02-10-2014, 17:34
Bạn đi đường cao tốc ah? Cám ơn bạn

Macallan14798
02-10-2014, 22:44
Hà Nội - Yên Bái: 170km
Yên Bái - Nghĩa Lộ: 90km
Nghĩa Lộ - MCC: 90km

Hà Nội - Hà Giang: tầm 320km

Cả 2 cung đường đều đẹp, đường to dễ đi.
Cảnh thì mỗi nơi một khác, nhưng thời điểm này lên MCC mình sợ lúa gặt hết rồi.

s89hd1
04-10-2014, 16:12
em đang có ý định lên hà giang chơi cuối tuần tới...mục tiêu lớn nhất là Lũng Cú rồi :D
phương tiện là đi ô tô lên TP HG rồi kiếm xe đi tiếp...

nhưng mà em k rành về những địa điểm có thể đến thăm thú chụp ảnh..các bác có thể giới thiệu qua cho em đc k??

quên là em có ông anh làm ở Quản Bạ..ăn ngủ ở đó luôn

Tuyendv
05-10-2014, 15:15
Giữa hoặc cuối tháng 10 lên HG là đẹp nhất.

s89hd1
06-10-2014, 21:23
Giữa hoặc cuối tháng 10 lên HG là đẹp nhất.

cuoiis tuần này lên hg em sợ gặt xongn hết rùi...thui thì đi chụp núi non ">

Tuyendv
10-10-2014, 14:07
cuoiis tuần này lên hg em sợ gặt xongn hết rùi...thui thì đi chụp núi non ">
Thế không phải lên HG để ngắm hoa TGM ah ?

bichnt89
18-10-2014, 12:40
E chào các bác phượt tử. Vào cuối tuần tới e có kế hoạch đi Hà Giang nhưng vì chưa có kinh nghiệm đi nhiều nên em muốn tham khảo ý kiến của các bác chuyên nghiệp. Các bác xem lộ trình của e xem đi như vậy có ổn ko ạ?
- Ngày 24/10: 8-9h tối lên xe đi Hà Giang
- Ngày 25/10:
+ Nhận xe, ăn sáng, cố gắng bắt đầu xuất phát từ Hà Giang tầm 7h.
+ Đi tới Quản Bạ, núi Cô Tiên dừng lại nghỉ ngơi, ngắm cảnh chụp choẹt tầm 20-30p
+ Tiếp tục đi Yên Minh, dừng chân ăn trưa tại đây, qua rừng thông nếu thấy đẹp thì dừng chụp ảnh tầm 5-10p
+ Tiếp theo là đi Phố Cáo
+ Sủng Là: thăm nhà Pao
+ Dinh nhà Vương
+ Cột cờ Lũng Cú
+ Thị trấn Đồng Văn: ăn tối và nghỉ tại đây, lang thang ngắm phố cổ
- Ngày 26/10:
+ 6h đi chợ Đồng Văn ăn chơi và khám phá
+ Sau đó xuất phát đi Mã Pí Lèng
+ Tiếp là thị trấn Mèo Vạc: ăn trưa tại đây
+ Cuối cùng là đi về tp Hà Giang: đường về này em có ngâm cứu trên bác mapgoogle và thấy hướng dẫn đi tỉnh lộ 182, tỉnh lộ 176 và 1 đoạn của QL 4C
+ 8h tối lên xe về HN, kết thúc chuyến đi :)

Sau đây e có 1 số thắc mắc muốn các bác tư vấn:
1. Trên đường đi đến Yên Minh, ta sẽ đi qua rừng thông rồi mới vào thị trấn hay qua thị trấn mới đến rừng thông hay là rừng thông xuyên từ đầu tới cuối Yên Minh ạ? :D.

2. Trên đường QL có bảng chỉ dẫn vào Phố Cáo, Sủng Là, Dinh nhà Vương ko ạ? Vì e xem trên bản đồ, có thấy nó nằm gần QL 4C thật nhưng ko phải tạt vào là đến mà có rẽ đường này đường kia mới vào được. Mà đi đường rừng núi thấy đường nó bé bé có khi e lại ko dám rẽ vào :D

3. Đường đèo thì e cũng đã từng đi nhưng nghe thiên hạ đồn đèo lên Hà Giang ngoằn ngèo, dốc nữa nên chắc e đi với tốc độ vừa vừa, chỗ nào bằng bằng thì tầm 50km (e chỉ ước lượng vậy thôi, vào thực tế có khi khác :D). Vậy với lịch trình ngày 1 thì đến Lũng Cú về Hà Giang liệu có tối quá ko ạ?
E thì đang phân vân nên để Lũng Cú sang hôm sau đi hay là cố đi từ chiều hôm trước. E sợ đi đường la cà nhiều, đến Lũng Cũ sẽ ko kịp. Mà nếu để hôm sau đi thì e lại sợ đến Mèo Vạc đã quá trưa, và khi ấy thời gian về sẽ gấp hơn.

4. Đường về qua TL 182, 176 có chỗ nào xấu quá ko các bác. e đi 2 girl, xấu quá thì cũng nguy hiểm, ko xử lý đc :D. Mà ngoài cung này và cung quay lại đường Đồng Văn - Tp Hà Giang thì còn cung nào khác mà đường ko quá xấu ko ạ?

5. Trong các địa điểm e dừng chân, những chỗ nào thì có hoa tam giác mạch ạ để e còn chú ý chụp ít ảnh :D
Các bác giải đáp giúp e với, e cảm ơn :)

baka
18-10-2014, 16:43
Sau đây e có 1 số thắc mắc muốn các bác tư vấn:
1. Trên đường đi đến Yên Minh, ta sẽ đi qua rừng thông rồi mới vào thị trấn hay qua thị trấn mới đến rừng thông hay là rừng thông xuyên từ đầu tới cuối Yên Minh ạ? :D.

- Đi từ Quản Bạ đến Yên Minh, bạn sẽ qua rừng thông trước rồi mới đến Yên Minh.

2. Trên đường QL có bảng chỉ dẫn vào Phố Cáo, Sủng Là, Dinh nhà Vương ko ạ? Vì e xem trên bản đồ, có thấy nó nằm gần QL 4C thật nhưng ko phải tạt vào là đến mà có rẽ đường này đường kia mới vào được. Mà đi đường rừng núi thấy đường nó bé bé có khi e lại ko dám rẽ vào :D

- Các địa danh này đều có bảng chỉ dẫn.

2.1. Phố Cáo: thực ra có một đoạn trên QL 4C vẫn thuộc xã Phố Cáo, nhưng muốn đi vào trung tâm xã thì phải rẽ ở đoạn ngã 3 nơi có bảng chỉ dẫn.
2.2. Sủng Là: Từ Phố Cáo đi Đồng Văn bạn gặp 1 ngã 3 có biển chỉ dẫn rẽ trái đi Phó Bảng, đi thẳng đi Đồng Văn đấy là bắt đầu địa phận xã Sủng Là rồi. Xã Sủng Là nằm dọc theo QL4C trên đường đi Đồng Văn. Tại làng văn hóa du lịch Lũng Cẩm Trên thuộc xã Sủng Là (có biển đàng hoàng) bạn có thể ghé vào thăm nhà của Pao. Tuy nhiên muốn ngắm toàn cảnh Sủng Là bạn nên rẽ theo đường đi Phó Bảng khoảng vài trăm mét sẽ có nhiều chỗ đứng từ trên cao để nhìn xuống thung lũng Sủng Là.
- Ở đây mình xin giải thích kỹ một chút: thực ra theo mình, chỗ này là ngã 4 nhưng con đường rẽ phải rất nhỏ, không phải là đường nhựa và thường chỉ dành cho dân địa phương và những bạn nào có máu offroad đi thôi. Muốn ngắm toàn cảnh thung lũng Sủng Là bạn cũng có thể đi lên con đường này cũng có nhiều view khá đẹp.
2.3. Dinh nhà Vương: Có bảng chỉ dẫn đi vào. Nói chung khoảng gần 1 năm nay, tất cả các địa điểm du lịch trên Hà Giang được đầu tư khá tốt, họ xây dựng bảng biển chỉ dấn rất đẹp và rõ ràng, thậm chí còn xây dựng nhiều bãi đỗ xe, lầu ngắm cảnh để cho du khách dừng chân ngắm cảnh nữa. Về điểm này theo mình Hà Giang làm rất tốt, ăn đứt mấy tỉnh bên cạnh như Cao Bằng, Tuyên Quang...
- Từ Sủng Là đi đến Đồng Văn bạn sẽ gặp một ngã ba ở đầu xã Sà Phìn, gọi là ngã ba Sà Phìn. Tại ngã 3 này có biển báo rẽ trái đi Lũng Cú, đi thẳng đi Sà Phìn - Đồng Văn. Muốn vào nhà Vương bạn đi thẳng một đoạn rồi sẽ có biển báo rẽ vào nhà Vương.
- Sau khi thăm quan nhà Vương, bạn có thể đi thẳng tiếp Ql4C để về Đồng Văn hoặc có thể quay lại ngã 3 Sà Phìn để đi lên Lũng Cú. Ở Lũng Cú trở về Đồng Văn bạn cũng sẽ gặp một ngã 3 cũng có biển chỉ dẫn là đi Đồng Văn hoặc Sà Phìn. Bạn có thể về Đồng Văn theo đường này mà không cần quay lại ngã 3 Sà Phìn để đi theo Ql4C.

3. Đường đèo thì e cũng đã từng đi nhưng nghe thiên hạ đồn đèo lên Hà Giang ngoằn ngèo, dốc nữa nên chắc e đi với tốc độ vừa vừa, chỗ nào bằng bằng thì tầm 50km (e chỉ ước lượng vậy thôi, vào thực tế có khi khác :D). Vậy với lịch trình ngày 1 thì đến Lũng Cú về Hà Giang liệu có tối quá ko ạ?
E thì đang phân vân nên để Lũng Cú sang hôm sau đi hay là cố đi từ chiều hôm trước. E sợ đi đường la cà nhiều, đến Lũng Cũ sẽ ko kịp. Mà nếu để hôm sau đi thì e lại sợ đến Mèo Vạc đã quá trưa, và khi ấy thời gian về sẽ gấp hơn.

Câu này mình không có ý kiến, bạn cứ căn cứ vào thời gian và khoảng cách mà ước lượng để điều chỉnh lịch cho phù hợp.

4. Đường về qua TL 182, 176 có chỗ nào xấu quá ko các bác. e đi 2 girl, xấu quá thì cũng nguy hiểm, ko xử lý đc :D. Mà ngoài cung này và cung quay lại đường Đồng Văn - Tp Hà Giang thì còn cung nào khác mà đường ko quá xấu ko ạ?

Cũng khoảng 1 năm nay rồi mình không đi đường này nên cũng không trả lời được. Tuy nhiên, theo mình biết thì dân sống ở Mèo Vạc muốn về tp Hà Giang thường đi đường này vì ngắn hơn là đường đi qua Mã Pí Lèng.

5. Trong các địa điểm e dừng chân, những chỗ nào thì có hoa tam giác mạch ạ để e còn chú ý chụp ít ảnh :D
Các bác giải đáp giúp e với, e cảm ơn :)

Mình trả lời theo những gì mình nhìn thấy cách đây khoảng 2 tuần nhé:

- Phố Cáo: mình không rõ vì cách đây khoảng 2 tuần mình không rẽ vào PC.
- Sủng Là: có tam giác mạch, không bạt ngàn bao la nhưng cũng đủ để bạn chụp ảnh. Có lẽ khu vực này là dễ chụp nhất vì địa hình bằng phẳng, không phải leo trèo.
- Trên đường đi Lũng Cú: có rất nhiều tam giác mạch được trồng dọc 2 bên đường, đặc biệt khu vực xã Ma Lé (nằm trên đường đi từ ngã 3 Sà Phìn đến Lũng Cú) có cả một vạt đồi rất rộng ngay bên đường trồng toàn tam giác mạch.
- Mã Pí Lèng: chịu khó để ý trên đỉnh đầu (cái này phải bạn ngồi sau nhìn nhé, bạn cầm lái đừng có mải nhìn mà quên nhìn đường đấy) cũng sẽ gặp những ruộng tam giác mạch.
- Từ Đồng Văn đi Mèo Vạc: cách Mèo Vạc khoảng 5km cũng có nhiều ruộng tam giác mạch.

Ngoài lề chút (cái này mình chưa kiểm chứng nên chỉ đưa lên như một tin ngoài lề cho bạn tham khảo): 2 tuần trước lên đây, khi mình đang trú mưa ở Phó Bảng có gặp một bạn tự giới thiệu là dân bản địa ở đó. Bạn ấy nói rằng muốn ngắm tam giác mạch đẹp nhất thì phải vào Phố Là. Vì không còn thời gian, hơn nữa lúc đó trời lại mưa nên mình không rẽ vào đó nhưng cũng muốn đưa lên để bạn hoặc các bạn khác muốn ngắm tam giác mạch có thể tham khảo thêm.

Chúc các bạn đi an toàn, vui vẻ, có nhiều ảnh đẹp.

tuananhtbu
28-11-2014, 08:28
Em chào các anh, đợt nghỉ tết dương lịch này em định đi phượt lên sapa rồi từ sapa sang hà giang, vì đoạn đường từ sapa sang hà giang em chưa đi bao giờ, các bác có thể cho em xin chỉ dẫn về đường đi, và đường hiện giờ có dễ đi không ạ, nhiều đèo dốc không.em chân thành cảm ơn

ovuong
28-11-2014, 18:33
Từ Sapa sang Hà Giang về cơ bản có thể đi theo 3 đường như sau:

1. Sapa xuống Lào Cai, từ đó theo QL 70 về tới ngã ba Bản Phiệt, sau đó lên Mường Khương, Pha Long, đến ngã ba Lùng Phìn thì rẽ trái đi Xín Mần, Hoàng Su Phì ra Tân Quang và lên Hà Giang. Đường này là xa nhất, đoạn khó đi là từ Lùng Phìn đi Xín Mần.

2. Sapa xuống Lào Cai, xuôi theo QL 70 tới tận ngã ba Bắc Ngầm thì rẽ trái theo đường 153 sau đó lên Bắc Hà rồi lên Lùng Phìn và sang Xín Mần như đoạn cuối của cung đường 1.

3. Đường dễ đi nhất là từ Sa Pa xuống Lào Cai, xuống ngã ba Phố Ràng thì rẽ trái theo đường 279 sang Yên Bình, Việt Quang, lên Tân Quang và Hà Giang - Đây là đường dễ đi, nhựa hóa 100% và cũng ít cảnh sắc nhất.

Tùy vào thời gian và kinh nghiệm cũng như sự chuẩn bị mà bạn nên chọn cung đường đi phù hợp với mình, đừng quá ham khám phá đường mới hoặc ham thành tích mà không an toàn.

tuananhtbu
28-11-2014, 21:53
Dạ vâng em cảm ơn anh, em chọn đường 3 vậy

Birua2009
06-01-2015, 22:28
Tết này mình và một nhóm bạn từ HCM qua Bắc du lịch dài ngày. Nhưng mình đang kẹt ngay chỗ di chuyển từ Sapa qua Hà Giang. Và mình cũng không tìm thấy trên mạng thông tin hãng xe nào để di chuyển

Bạn nào từng đi rồi, có thể cho mình xin thông tin về hãng xe đi, số điện thoại liên hệ, giờ giấc khởi hành đi.
Cám ơn các bạn đã đọc topic. Mong chờ phản hồi sớm giúp.

hai ly hong
06-01-2015, 22:56
Hồi tháng 11 mình đi xe dù từ Hà Giang qua Lào Cai, đi lúc 6h30, tới Lào Cai 12h20, sau đó xe về Hà Giang lại trong ngày, bạn gọi hỏi thử giờ về lúc nào 0985418136, nhưng xe khởi hành từ bến xe Lào Cai, ko phải Sa Pa. Xe chạy ok nhưng nhồi nhét ghê lắm, ra khỏi địa phận Lào Cai đường rất xấu nên chạy chậm.

Birua2009
06-01-2015, 23:25
Hồi tháng 11 mình đi xe dù từ Hà Giang qua Lào Cai, đi lúc 6h30, tới Lào Cai 12h20, sau đó xe về Hà Giang lại trong ngày, bạn gọi hỏi thử giờ về lúc nào 0985418136, nhưng xe khởi hành từ bến xe Lào Cai, ko phải Sa Pa. Xe chạy ok nhưng nhồi nhét ghê lắm, ra khỏi địa phận Lào Cai đường rất xấu nên chạy chậm.

Cám ơn thông tin của bạn nha. Kiếm hoài trên mạng nhưng không thấy thông tin nào để liên hệ hết :) . Mà mình có nắm được 1 ngày nó có mấy chuyến di chuyển từ Lào Cai qua Hà Giang ko bạn ?

hai ly hong
07-01-2015, 01:26
Cám ơn thông tin của bạn nha. Kiếm hoài trên mạng nhưng không thấy thông tin nào để liên hệ hết :) . Mà mình có nắm được 1 ngày nó có mấy chuyến di chuyển từ Lào Cai qua Hà Giang ko bạn ?

Hồi đó lúc đi mình cũng kiếm trên mạng ko có, sau đó hỏi a Nam chỗ mình thuê xe máy ở Hà Giang thì ảnh bảo cứ ra đi ảnh chỉ, xe này hình như 1 ngày chạy 1 lượt đi về thui, mà nói trước là nhồi nhét lắm nhe, xe 29 chỗ. Hồi mình đi xe đã chật ních mà họ vẫn đón khách dọc đường thêm, có người lên sau phải đứng luôn. Bạn liên lạc trước cho chắc, vé 120k.

thay-giao-lang
08-01-2015, 16:35
Chào anh chị trên diễn đàn, em là người SG, sắp tới cùng vợ bay ra HN, 21/1 sẽ xuống HN, 26 bay về SG. Trong khoảng thời gian đó, liệu có đủ đi cả Hà Giang và Bản Giốc không ạ, và đi như thế nào là tiện nhất? Cám ơn mọi người

thay-giao-lang
09-01-2015, 07:27
Các bác cho em ý kiến với

onghhp
09-01-2015, 15:55
Lịch trình bình thường của cung này rơi vào khoảng 5 ngày 4 đêm, bác vẫn có thể đi được nhưng mà khá gấp nhé :) thời tiết này thì nên đi ô tô cho ấm bác ạ :D

metavana
11-01-2015, 10:19

Có 1 chuyến buổi sáng thôi, có 2 nhà xe chạy thay phiên nhau ngày chẵn lẻ. Bạn cứ gọi số kia, nếu ngày đó họ ko chạy hướng Lào Cai - Hà Giang thì họ sẽ cho số nhà xe kia.

Chuyện nhồi là hên xui nhé vì có khách là nhà xe cho lên tất, vì xe phục vụ dân địa phương là chính nên phải giữ uy tín nữa.

janhy
19-01-2015, 19:11
Chào mọi người. Mình dự định đi Hà Giang vào đợt tết Nguyên Đán sắp tới. Vì ở tận phương nam xa xôi nên hầu như mù tịt thông tin cũng như các cung đường ở Hà Giang. Theo dõi các topic về du lịch Hà Giang, mình tính bay ra HN vào buổi tối ngày 12/2, ở HN một ngày rồi mua vé xe khách đi HG vào ngày 14/2. Chiều 17/2 về HN để bay chuyến sáng ngày 18. Mình đang lên kế hoạch đi với 1 người bạn (cả 2 đều là nữ). Mong người người cho mình thêm thông tin về lịch trình tham khảo. Mình cảm ơn. Nếu có đoàn nào cho mình nhập vào thì quá sức tuyệt vời rồi. :)

Lonely_Tramper
20-01-2015, 10:10
Dear bạn, mình cũng định đi Hà Giang vào 2 ngày 14 và 15/2. Hy vọng có thể gặp nhau tại Tt Đồng Văn :D.

love buzz
20-01-2015, 10:22
Chào bạn!
Thông tin về Hà Giang bạn có thể tham khảo ở đây:
https://www.phuot.vn/threads/4404-Th%C3%B4ng-tin-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-cung-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-H%C3%A0-Giang-%282013-t%E1%BB%AB-trang-25%29/page38

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm lịch trình của các nhóm đã đi hoặc đang tuyển thành viên trên diễn đàn ở mục Tìm bạn đồng hành:
https://www.phuot.vn/forums/160-T%C3%ACm-b%E1%BA%A1n-%C4%91%E1%BB%93ng-h%C3%A0nh-c%C3%A1c-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-TRONG-N%C6%AF%E1%BB%9AC

janhy
20-01-2015, 13:26
Hay quá! Bạn giúp mình ít kinh nghiệm với nhé.