PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Những ngả đường châu Âu - chọn ngả nào?

Pages : 1 [2]

phuonganh
05-07-2010, 13:23
Vấn đề là bạn đi từ đâu, thời gian thế nào?

Việc lựa chọn tùy thuộc vào bạn thôi, nếu có thời gian nên đi cả 2 nơi.
Nếu đi Vatican thì đi Rome luôn

À bắt đầu đi là đi từ Oxford, nên chắc mình sẽ quyết định đi Vatican và sau đó đi luôn Rome cho nó tiện. Còn Pari thì để dịp khác dù sao thì cũng cách nhau có cái eo biển. thank

kephieulang
05-07-2010, 16:36
À bắt đầu đi là đi từ Oxford, nên chắc mình sẽ quyết định đi Vatican và sau đó đi luôn Rome cho nó tiện. Còn Pari thì để dịp khác dù sao thì cũng cách nhau có cái eo biển. thank

Easy Jet từ UK đi Rome giá cũng dễ chịu lắm. Nếu bạn có 3 ngày cho Rome và Vatican + 2 ngày cho Venice là ổn. Nếu bạn muốn đi Pisa, Florence thì thêm khoảng 2 ngày nữa

Sau đó bay về từ Venice. Tổng cộng thời gian khoảng 1 tuần.

Dù Paris cách có 1 cái eo biển, nhưng xin visa Schengen từ UK sang cũng mất công, nếu thu xếp được thời gian thì dành thêm 3-4 ngày cho Paris nữa thì tuyệt.

Chúc vui

sweetlemon
05-07-2010, 20:29
Cám ơn bạn nhé. Vé may bay của mình thế này HAN_PAR_ROM_PAR_HAN, tại vì người đi cùng mình lại xin visa ở Ý. Người trong đoàn mình thì vẫn nghĩ đến chuyện rẽ ngang qua Pisa tầm 2 tiếng, mình đọc trên này nếu đi tàu có ga Pisa, nên cũng nghĩ đến cả việc đi tàu. Đi bằng oto xem chứng khá tốn thời gian vì tính sơ sơ từ Rome đến Venice qua Pisa (dứng lại 2 tiếng) thì cũng tầm 9-10 tiếng rồi.

Hic, đúng là lên plan mà tham quá, cái gì cũng ko muốn bỏ qua thì mệt thật đấy

Đi bằng máy bay giá rẻ bạn ạ.
Từ Rome đi Venice mà ghé Pisa e rằng hơi mất thời gian

Ko rõ bạn xuất phát từ đâu nhưng nên bay Rome-Venice-Paris thì tốt hơn là tàu và ô tô

Check easyJet hoặc Ryal Air nhé

Rome
06-07-2010, 04:21
Mọi người cho hỏi. Nếu phải lựa chọn giữa Vatican và Paris thì mình nên chọn nơi nào. Và nên đi vào mùa nào trong năm. Thank mọi người

Mình thì mình recommend bạn đi vào khoảng cuối tháng 4 vì lúc đó thời tiết mát mẻ, kô nóng kô lạnh. Mùa xuân cây cối đâm chồi nảy lọc, hoa hoét tứ tung, tâm hồn con người thêm phần phơi phới. Cuối tháng 4 là sau Phục sinh Rome cũng kô quá đông khách du lịch.

Đi mùa này... nóng lắm :((.

chắc mình sẽ quyết định đi Vatican và sau đó đi luôn Rome cho nó tiện.

Vatican nằm trong lòng thành Rome.

phuonganh
06-07-2010, 06:28
Mình thì mình recommend bạn đi vào khoảng cuối tháng 4 vì lúc đó thời tiết mát mẻ, kô nóng kô lạnh. Mùa xuân cây cối đâm chồi nảy lọc, hoa hoét tứ tung, tâm hồn con người thêm phần phơi phới. Cuối tháng 4 là sau Phục sinh Rome cũng kô quá đông khách du lịch.

Đi mùa này... nóng lắm :((.

Người ta vẫn thường hay nói mùa xuân và mùa thu là mùa đẹp nhất của Châu Âu. Không biết có phải thế không ^^

kephieulang
06-07-2010, 21:27
Người ta vẫn thường hay nói mùa xuân và mùa thu là mùa đẹp nhất của Châu Âu. Không biết có phải thế không ^^

Mùa xuân và mùa thu thì ở đâu cũng đẹp, bạn ạ.

lanblue1511
08-07-2010, 13:31
Các bác ơi cho e hỏi, sắp tới em sang Pháp và Đức, lịch trình ntn nhờ cả nhà tư vấn cho mấy điểm ạ:

23/7: Hà nội - Paris (flight)

24,25 : Paris: Ở Paris có 2 ngảy ít quá :( e cũng đã ngắm nghía được một số điểm nên đi rồi. Ngoài ra, e định đi tàu trên sông Seine thì mua vé ở đâu được ạ? và nên đi vào giờ nào trong ngày thì đẹp nhất?

26/7: paris-Saint Priest (train): cho em hỏi có bản đồ của các trạm train k để từ đó mình xác định đi ở đâu cho tiện hay chỉ có 1 nhà ga trong trung tâm Paris thôi ạ. Các bác cho em hỏi mua tàu nào thì an tâm về giờ nhất ạ (k bị trễ chuyến) vì em phải tới SP trước 10am để làm việc.

26,27,28/7: Saint Priest ----------> lịch này fix

28/7-saint Priest-Frankfurt (flight or train)

29/7-1/8: Frankfurt : Em dự định đi shopping ở đó thì 3 ngày có quá nhiều k? Nếu đến 1 nơi khác nữa thì nên tới đâu ạ?

1/8: Frankfurt-HN (flight)

Em mới đi châu Âu lần đầu, còn gà mờ. Mong các bác bớt chút thời gian chỉ bảo. Em cảm ơn nhiều :L

À, các bác có địa chỉ nào ngon bổ rẻ ở Saint Priest và Frankfurt thì cho em xin với nhá. (beer)

Mẹ Mìn
14-07-2010, 01:49
Nói chung Frankfurt 3 ngày thì hơi nhiều. Xuống Heidelberg (HD) 1 ngày đi bạn. Từ Frankfurt xuống HD liên tục có tàu, mất khoảng tiếng đồng hồ. Đến HD thì đi bộ, buýt hoặc tram. Mua vé công cộng theo ngày hình như 5 euros (rẻ hơn nhiều single ticket - 1.9 euro cho 90 min) nếu ko thích đi bộ. Vào phố cổ, đi dọc Hauptstraße ngắm người hay mua sắm cũng thích lắm. Ghé vào xem Uni cổ nhất Đức, ngày xưa bác Mendeleev từng làm việc ở đó đấy. Cuối phố là lâu đài HD (nhớ là sau 6h chiều thì miễn phí - ko rõ còn như vậy ko, bác nào confirm hộ). Nếu có thời gian nữa thì bắt buýt lên Königstuhl (ca. 15-20 min) đi dạo trong rừng mùa hè thì phải biết. Xem giờ tàu, giá vé ở đây (http://www.bahn.de/i/view/GBR/en/index.shtml) nha.

luckychuck
15-07-2010, 17:15
Nhờ các anh chị tư vấn giúp em với, 13/8 này em đi công tác qua Đức, sẽ ở hai nơi là Bremen và Munich trong 10 ngày, em có được 3 ngày đi chơi tự do, nhờ anh chị tư vấn giúp em nên đi qua Hà Lan hay Thụy Sỹ, Pháp là tiện, và em nên đi bằng phương tiện gì tốt vậy? hihih, đây là lần đầu em đi châu âu, nên em chưa biết gì hết, nhờ anh chị giúp em với.

Xin cảm ơn

loox600
15-07-2010, 23:55
Nhờ các anh chị tư vấn giúp em với, 13/8 này em đi công tác qua Đức, sẽ ở hai nơi là Bremen và Munich trong 10 ngày, em có được 3 ngày đi chơi tự do, nhờ anh chị tư vấn giúp em nên đi qua Hà Lan hay Thụy Sỹ, Pháp là tiện, và em nên đi bằng phương tiện gì tốt vậy? hihih, đây là lần đầu em đi châu âu, nên em chưa biết gì hết, nhờ anh chị giúp em với.

Xin cảm ơn

Bạn nên đi Salzburg (Áo) 1 ngày, cách Munich 2h đi tàu thường (RE, RB), vé tàu thì bạn nên chọn vé đi trong Bang Bayern cho tiết kiệm.
Còn các địa điểm trên thì 3 ngày quả là hơi ít thời gian.
Sang Thụy sỹ bạn có thể chọn tàu ICE thì tiết kiệm được thời gian hơn.

www.dbahn.de - dành cho tra giá vé, lịch đi tàu
http://www.touring.de/ - dành cho tra giá vé, lịch đi bus

london
25-08-2010, 12:42
Giữa tháng 3 / 2011 này em cũng làm một chuyến du hý ở Châu Âu khoảng 6 tuần. Các bác xem giúp em lộ trình có hợp lý không nhé

HCMC ---> Rome (4 ngày)
---> Florence (3 ngày)
---> Milan (2 ngày)
---> Marseilles (2 ngày)
---> Paris (4 ngày)
---> Ansterdam (3 ngày)
---> Berlin (3 ngày)
---> Prague (3 ngày)
---> Munich ( 1 ngày)
---> Salzburg (1 ngày)
---> Venice ( 3 ngày)
---> về lại ROME---> HCMC

Tính ra cũng mới có khoảng 30 ngày. Các bác tư vấn giúp em đi thế nào cho hợp lý. Thời gian thì em rất thoải mái, chứ đi vồ vập quá mất vui. Budget của em khoảng $4000 không biết có đủ không ^^

danngoc
25-08-2010, 14:44
Trời đất bác làm em thèm quá, có những 6 tuần ở Châu Âu mà không biết làm gì!!!!

Nghe đồn Aix-en-Provence và Lyon rất đẹp nè, Budapest nữa nè, Bratislava nữa nè, Barcelona-Grenada nữa nè, Porto nữa nè, Hy Lạp nữa nè, trời không muốn kể nữa đâu, khóc thui.

Vấn đề chính của bác là bác thích gì? Ăn chơi, shopping, xem Moulin Rouge show, ngắm cảnh thiên nhiên, xem bảo tàng, xem kiến trúc, xâm nhập văn hóa. Nếu không, bác đi 2 tuần là mệt, là chán, là ứ họng không muốn đi nữa chỉ muốn về. Em thề.

london
25-08-2010, 14:55
@ danngoc: hihi..tớ thích đi kiểu slow travel, thưởng thức phong cảnh, kiến trúc, cứ từ từ mà hưởng thụ. chỉ sợ không đủ tiền ở lâu đến thế thôi :P

Mới đầu định quất luôn Hy Lạp nhưng thấy đi lại có vẻ bất tiện nên thôi, tập trung vào mấy em kia hihi... giữa tháng 3 thời tiết ở Châu Âu hình như hơi lạnh thì phải, nghe đồn đi tháng 5 là đẹp nhất nhưng tớ nôn đi quá không chờ được.

Từ Pháp qua Hà Lan đi như thế nào là tiện nhất vậy các bác. Em check tren esayjet hình như không có chuyến từ Paris qua Amsterdam thì phải.

hanoi1
25-08-2010, 16:52
@London: Mình đồng ý với bạn, nhất là nếu bạn chưa có gia đình và ko bị công việc ở VN giục giã quá. Thời sinh viên mình đã có lần 10 tuần đi lang thang châu Âu mà chưa bg chán hay mệt. Theo mình bạn nên plan khoảng 4-5 tuần, để 1 tuần chưa plan gì cả. Đi kiểu bạn sẽ phụ thuộc nhiều vào cảm xúc và vào những người du lịch hay người dân mình sẽ gặp, nhiều khi bạn sẽ nhận dc những Tips hay mà ở trong hướng dẫn du lịch ko bg có. Italia rất đẹp, tp nào cũng như tranh vẽ, mình là bạn sẽ ở 1 tuần ở Toscana, ở kiểu Agri Tourism, sống ở quê, ăn các đồ ở đó, hàng ngày đi xe đạp chơi.. .cảnh đẹp vô cùng...mặc dù favorite của mình là Sicily... à, nếu bạn đi tháng 3 thì mình khuyên là đi các nước phía Nam trước, ấm hơn, lúc bạn lên các nước ở phía Bắc hơn thì cũng đã là giữa tháng 4 rồi, dễ chịu hơn. Have fun!

london
25-08-2010, 23:14
@London: Mình đồng ý với bạn, nhất là nếu bạn chưa có gia đình và ko bị công việc ở VN giục giã quá. Thời sinh viên mình đã có lần 10 tuần đi lang thang châu Âu mà chưa bg chán hay mệt. Theo mình bạn nên plan khoảng 4-5 tuần, để 1 tuần chưa plan gì cả. Đi kiểu bạn sẽ phụ thuộc nhiều vào cảm xúc và vào những người du lịch hay người dân mình sẽ gặp, nhiều khi bạn sẽ nhận dc những Tips hay mà ở trong hướng dẫn du lịch ko bg có. Italia rất đẹp, tp nào cũng như tranh vẽ, mình là bạn sẽ ở 1 tuần ở Toscana, ở kiểu Agri Tourism, sống ở quê, ăn các đồ ở đó, hàng ngày đi xe đạp chơi.. .cảnh đẹp vô cùng...mặc dù favorite của mình là Sicily... à, nếu bạn đi tháng 3 thì mình khuyên là đi các nước phía Nam trước, ấm hơn, lúc bạn lên các nước ở phía Bắc hơn thì cũng đã là giữa tháng 4 rồi, dễ chịu hơn. Have fun!

Ôi bạn như đi guốc trong bụng mình hihi...mình cũng đang đi làm công việc ổn định nhưng bỏ hết để đi chu du vì mình quan niệm rằng tiền có thể kiếm được lúc nào cũng được nên còn trẻ phải làm những gì mình thích :)

Plan gì thì plan nhưng mình sẽ ở Ý lâu nhất, bạn mình sợ o lâu quá đâm phát chán thôi hihi. thanks bạn nhé, mình sẽ note Tócana và Sicily vào lịch trình của mình.

Có thể mình sẽ bỏ bớt Hà Lan và Đức, thay vào đó là Hy Lạp. Nhưng mà mình đang lo không biết đi làm sao cho thuận tiện vì hình như rất ít chuyến bay qua đây thì phải.

TravelBug
26-08-2010, 04:16
@london:

Từ Pháp sang Hòa Lan thì đi xe lửa là tiện nhất. Nếu mua vé với Thalys không được thì mua với SNCF, mua càng sớm (từ 3 tháng trước ngày khởi hành) giá càng rẻ.

hanoi1
26-08-2010, 17:29
@london: mình vừa đi Italy, Slovenia và Hungary tháng 5, lúc đầu cũng định đi Greece (sau ko đi nữa:))nên có tìm hiểu tý thông tin, Easyjet có máy bay hàng ngày từ Rome đến Athens, vé rẻ thôi, có 1 hãng của Italia la Blu Express có bay sang Athens và nhiều đảo (kể cả các đảo các bạn ở Forum hay kể là Santorini) nhưng theo mình biết là bay các đảo chỉ vào mùa hè thôi, London check lại nhé...USD4k cho 6 tuần thì ko xông xênh lắm .... nhưng đi bụi thì đủ đấy, yên tâm, đi ở Ý thì nên đi tàu Regional, đi các nước khác nên book trước chút, như bác Travelbug đã nói, ăn uống thì hạn chế vào Restaurant thôi (1 người hết khoảng 25-30 Euros đấy).

tam_bb2003
31-08-2010, 22:16
@london: Mình vừa từ Paris đi Amsterdam bằng TGV Thylis khoãng 3h chạy. Giá vé tùy thời điểm bạn book.

huyenmeo09
14-09-2010, 23:41
Chào các bạn hôm qua mình hiện đang học ở Thụy điển nên đang lên plan đi chơi các nước châu âu trong thời gian học 2 năm ở đây. Hôm qua mình có đặt vé đi Berlin vào 20/11 vì thấy vé rẻ quá nên tính là qua Berlin rồi nhân tiện đi Áo (vienna) và Thụy sĩ ( Basel và Zermatt) trong khoảng thời gian là 9 ngày với lich trình sơ bộ
Ngày 20/11-21/11: Stockholm-Berlin (mình thấy ngày đó đang có vé rẻ 61sek nên nổi máu tham quá vì mỗi lần từ Umea nơi mình học lên Stockholm đi oto đã mất 330 sek rồi)
Ngày 22/11: Berlin-Vienna. Chơi ở Vienna đến chiều ngày 24/11 đi Basel ( Thụy Sĩ)
Ngày 25/11 : Chơi ở basel tới trưa rồi đi tàu đến Geneva-Zermat
Ngày 26/11: Leo đỉnh Matterhorn
Ngày 27/11: Zermatt- Geneva. Choi o Geneva
Ngày 28/11: 8h45 bay từ Geneva-Stockholm
Nhưng hôm trước đọc thông báo của tàu Glacier Express đang tu sửa trong thời gian đó nên thấy hơi tiếc và đi Thụy sỹ thật tình cũng đắt nên mình tính để dịp khác.

Hiện h mình đang định chuyển hướng đi Barcelona (3.5 ngày) và Madrid (2.5 ngày) sau khi chơi ở Berlin 2 ngày.
Mình thấy vé đi Barcelona từ Berlin tầm 25-30E mà đi mùa này thời tiết vẫn ấm áp lại đỡ đắt đỏ so với mùa hè nên định đi luôn vì tài chính cũng ko rủng rỉng cho lắm. Nhưng mình thấy Tây ban nha thì ở Nam âu như vậy theo lời tư vấn của các bạn trên này thì nên đi cụm nào hết cụm đó nên mình lại muốn tập trung đi mấy nước Đông âu cho phù hợp

Nều như vậy thì mình tính đi theo lộ trình là Berlin-Postdam-Dresden-Praha hoặc Berlin-Praha-Budapest về cơ bản là theo lịch trình các bạn đã viết rất rõ ràng trên phượt. Mình chỉ hơi băn khoăn là lúc mình đi đã là cuối tháng 11 rồi ko biết đi Praha hay budapest có thích hợp ko nữa.

Rất mong các bạn tư vấn giúp mình.

Gaubeo
15-09-2010, 11:01
Praha cuối tháng 11 trời hơi âm u một chút đấy bạn ạ, phải ngày có mưa thì cũng hơi buồn, tuy nhiên, nếu may mắn thì đây cũng không phải là thời gian quá tệ bạn ạ, cuối tháng 11 mà trời có nắng nhẹ, lá vàng, và đi vào dịp kỉ niệm cách mạng nhung - là ngày nghỉ lễ thì có diễu hành và nhiều hoạt động ở quảng trường rất vui. Bạn nên check lại lịch ngày kỷ niệm cách mạng nhung để đến Praha đúng dịp nhé.

danngoc
16-09-2010, 06:22
CM chìa khóa chứ?

huyenmeo09
17-09-2010, 20:06
Cảm ơn Gaubeo đã giúp mình thêm thông tin về Praha. Mình đã đặt vé rồi tham vé rẻ quá nên vẫn đặt dù thời tiết ko đep lắm hi đành dành Budapest cho một chuyến đi khác và chuyển hướng đi Krakow Balan vì ngày 27/11 có vé rẻ về Stocholm nên giờ lịch trình mình dự tính thế này:
Ngày 20/11: Bay từ Stoc-Berlin chơi ở Berlin.
Ngày 21-22/11: Berlin- Dresden. Chơi ở Dresden
Ngày 23-24-25: đi tàu qua Praha, chơi ở Praha. Tối 24 đi bus đêm đến Krakow
Ngày 26-27: Chơi ở Krakow. Trưa ngày 27/11 bay Krakow về Stoc.

Mình chưa rõ lich trình đi như vậy đã phù hợp chưa vi lúc trước có tận 9 ngày nên có thêm Postdam vào vì thấy mọi người recommend nhưng h chỉ còn 8 ngày như vậy mình đành cắt đi vây hoặc mình có thể rút ngắn thời gian ở Dresden hay praha?
Mong mọi người góp ý giúp mình

Gaubeo
20-09-2010, 09:14
Nếu đã đến Poland thì ngoài Krakow bạn có thể đi bus đến Warsawa chơi 1 ngày (đi chếch lên phía Bắc) hoặc đi đến 1 khu rừng được công nhận là di sản thiên nhiên thế giới nằm giữa Đức và Ba Lan (mình quên mất tên, bạn check google nhé). Cuối thu đi rừng cũng thú vị lắm, có lá đỏ, lá vàng. Nhưng mà bạn đã cố định lịch bay về Stoc là 27.11 rồi à?

huyenmeo09
20-09-2010, 20:35
Tớ đã cố định lịch bay rối Gaubeo ah vì tớ tranh thu đi chơi lúc được nghỉ giữa các tuần học thôi nên ko đi dài được.
Về lịc trình thì đến h tớ quyết định ko đi praha nữa để đầu thu năm sau đi đẹp hơn.
Tớ sẽ dành nhiều thời gian ở Đức hơn cụ thể là tớ sẽ ở Berlin và postdam 2 ngày đầu còn sẽ dành 4 ngày ở Dresden ở đó tớ sẽ đi một vài đoạn trong công viên quốc gia Sächsische Schweiz và thời gian còn lại 1.5 ngày sẽ đi Krakow (chiều tối 25/11 tớ sẽ đi tàu từ Dresden qua praha rồi đi tiếp đến Krakow tới Krakow vào sáng ngày 26/11) và về vào đầu h chiều 27/11.
Tớ chưa rõ lắm về cách đi công viên quốc gia Sächsische Schweiz hôm nay vừa đọc bài của Madator tớ sẽ hỏi thêm về phẫn này nữa có gì Gaubeo tư vấn thêm giúp tớ nhé

gaioc
21-09-2010, 16:15
Các bác ơi

E lần đầu mò sang EU nên ko biết đi thế nào cho hợp lý. Lịch của em bị fixed đối với Budapest và Paris (bay từ Bud-Paris ngày 29/10), trong khi xuất phát từ Rome (22/10). E plan thế này ạ:

Ngày 23-24: Chơi ở Rome ( e có 1 tuần trước đấy, nhưng phải học đến tối, nên cũng ko loay hoay đc gì)
Ngày 25/10: Đến Florence
Ngày 26/10: Florence- Venice (nếu có chuyến đêm 25 thì tốt)
Đêm 26/10: 22:30-23:50 Bay Venice- Frankfurt (Ryan Air, vé cả 15kg hành lý gửi: tổng giá khoảng 33đồng). Ngủ đêm tại sân bay
27/10: 9:40-11h Frank Furt – Vienne ( Airberlin, giá vé 29đồng, ko nhớ có thuế và hành lý chưa, hình như là chưa ạ. Không biết Airberlin có bay cùng sân bay của Frankfurt với bọn Ryan Air ko? Hay là phải chuyển sân bay) Chơi ở Vienne nửa buổi chiều + tối. E mới mò mẫm ít thông tin, thấy ko có cách nào đến Budapest, từ Ý mà ko phải qua Vienne để có giá vé rẻ, nên đành phải xếp thế
28/10: Bắt tàu đi Budapest chuyến sáng, ở đến 29 lên máy bay về Paris

Nếu ko qua Frankfurt, bay thẳng Venice-Viene thì ngày 27 đến nơi cũng là 13h rưỡi, giá vé sơ bộ là 99 đồng.

Ko biết có phải e tham vụ Florence với Venice quá không? đi mùa này thời tiết thế nào ạ, nên bỏ Florence không ạ? để tập trung Venice?

Bác nào thông thạo, góp ý cho em cái lịch trình với ah :L

Rome
22-09-2010, 06:40
Ko biết có phải e tham vụ Florence với Venice quá không? đi mùa này thời tiết thế nào ạ

Thời tiết ở Ý đã vào thu. Ban ngày lúc nóng có thể mặc áo quần hè, buổi tối thường lạnh hơn nên mang theo áo khoác mỏng và khăn nhẹ.

namchinh
27-09-2010, 16:30
Chào các bác, cho em hỏi chút với ! Đi từ Hà Nội sang Frankfurt (CHLB Đức) ngoài hãng VNA và Lufthansa, có hãng giá rẻ nào không ạ ? Em thấy các điểm bay của Air Asia sang châu Âu chỉ có đến London, mà mình lại cần vào Schengen. Các bác recommend giúp em đường bay nào sang Đức từ Hà Nội thuận tiện nhất không ? Cảm ơn mọi người !

Rome
28-09-2010, 00:22
Đi từ Hà Nội sang Frankfurt (CHLB Đức) ngoài hãng VNA và Lufthansa, có hãng giá rẻ nào không ạ ? Em thấy các điểm bay của Air Asia sang châu Âu chỉ có đến London, mà mình lại cần vào Schengen. Các bác recommend giúp em đường bay nào sang Đức từ Hà Nội thuận tiện nhất không ?

Thuận tiện thì kô, nhưng nếu (có thể) rẻ, bạn thử Blu Express ( http://www.blu-express.com/cgi-bin/airkiosk/I7/181002i?BV=2&LANG=EN&LFF ). Nếu may rình đc vé rẻ 2 chiều Bangkok - Rome hoặc Bangkok - Milan (rẻ cực điểm là 169,5 EUR 1 chiều nhưng họ bắt mua 2 chiều), sau đó đi Air Asia từ Hà Nội - Bangkok, đi Blu Express từ Bangkok - Rome/Milan rồi lại bắt hàng kô giá rẻ sang Frankfurt.

Vì là hàng kô giá rẻ nên chỉ có 15kg hành lý gửi.

namchinh
28-09-2010, 11:26
Cảm ơn thông tin của bác Rome. Nhưng em xem trên Route map của trang web AirAsia.com (mục Where we fly) thì chỉ thấy điểm đến châu Âu của nó có mỗi London, không có Ý Đại Lợi bác ạ ?! Hay là nó mới mở điểm mới mà em ko biết. Chứ nếu chọn được AA thì tốt quá !

Rome
29-09-2010, 03:14
Cảm ơn thông tin của bác Rome. Nhưng em xem trên Route map của trang web AirAsia.com (mục Where we fly) thì chỉ thấy điểm đến châu Âu của nó có mỗi London, không có Ý Đại Lợi bác ạ ?! Hay là nó mới mở điểm mới mà em ko biết. Chứ nếu chọn được AA thì tốt quá !

Ôi hôm qua chả hiểu sao lại viết nhầm. Mình đã edit lại, bạn đọc lại hộ mình nhé. Sozzi.

twinlotus1801
29-09-2010, 21:46
không biết có ai giới thiệu về Brugge của Bỉ chưa? mình vừa đi Brugge về. người dân Bỉ tự hào rằng Brugge là Venice of the North. Mình chưa đến Venice nên khó mà so sánh nhưng quả thật Brugge rất đẹp.
Có nét cổ kính của châu Âu (hao hao giống Maastricht của Hà Lan) mà lại có canals, wind mills nữa. ở đây đi lại rất dễ dàng. ra khỏi trạm tàu thì có quầy tourist information. có thể đến đây để mua bản đồ với giá 0.5euro. (nếu bạn có ý định ngủ lại đêm thì có thể xin bản đồ tại khách sạn. một người bạn của mình ngủ lại tại Europa hostel nhận xét là khá tốt)

Một số điểm đến nổi bật như là: Fries Museum (bảo tàng khoai tây chiên :D), chocolate museum, Church of our Lady, đi thuyền dọc canal, dọc bờ sông có wind mills mình có thể trèo lên xem cảnh, ngồi xe ngựa vòng quanh thành phố, ăn waffles nổi tiếng, v...v...

Đặc biệt ai thích thử cảm giác đi khinh khí cầu có thể hỏi tại tourist information với giá khoảng 100euro (bao gồm phí bảo hiểm).

Nếu ở lại qua đêm, ngày hôm sau có thể đi ra biển chơi (vì Brugge ở gần biển)

Gần Brugge còn có Gent, trên đường về Brussel có thể ghé thăm :)

Aces
04-10-2010, 13:37
Mình sẽ đi công tác ở Berlin đầu tuần tháng 12 (từ 4-10 Dec), sau đó muốn đi chơi 1 nước nữa trong vòng 1 tuần (11-18), các bạn có thể cho mình lời khuyên nên đi đâu là ok và thuận tiện từ Berlin vào tháng 12 ko :( mặc dù biết sẽ rất lạnh nhưng mà tuyết với người VN thì cũng là something nice and interesting though. Mình thấy ở đây có 1 số bạn ở Đức (toet, matador...), rất mong các bạn cho mình 1 lịch trình từ Berlin sao cho ổn thỏa nha. Hiện nay dự định của mình là đi Italy trong vòng 6 ngày (Rome and Venice/or Florence). Rất mong nhận được lời khuyên của các cao thủ. Nếu có thể được mọi người advise luôn vụ đi lại và accomodation ở Ý. Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều.

hoamainho
07-11-2010, 01:09
Mình dự định 8.12 bay từ Hà Nội sang Paris rồi xuống Toulon ở đến 13.12 ( ở nhà người thân). Sau đấy từ 14.12 sẽ đi chơi đến 1.1 thì bay từ Paris về Hà Nôi. Các bạn cho mình lời khuyên nên đi những đâu và lịch trình thế nào với ( mình chưa đi Châu âu lần nào) . Các bạn giúp mình nhé. Ah, mình đi với bố mẹ, 4 người. Cảm ơn các bạn.

reddevils
21-12-2010, 11:45
Mình đọc bài của bạn mà ko nhịn được cười. Bạn viết vui thật đấy. Mình cũng ao ứoc đươc ghé thăm Manchester nhưng visa ANh chắc khó lắm nên đành bỏ qua một bên. Vẫn đang tham khảo ý kiến mọi người trên đây để plan cái trip đi Châu Âu 1 tháng, nhiều ý kiến quá cũng làm mình bối rối luôn. :).

Phuong Dublin
24-12-2010, 05:33
Hi cả nhà,
Hiện tớ đang ở Ireland, mùng 05/01 tới định sang London mấy hôm. Có tiền bối nào có kinh nghiệm chỉ giùm tớ được không? Vì tớ đi một mình nên đang rất lo lắng. Nếu có bạn nào ở London thì hỗ trợ tớ. Tớ hứa sẽ tiếp đón các bạn khi các bạn sang Dublin chơi. Cảm ơn nhiều nhiều. Nếu bạn nào cùng tham gia cùng đợt đó thì hay quá!.

Mẹ Mìn
27-12-2010, 05:28
Tiếc quá ko ở London đợt đó ko thì mẹ mìn tóm được một con mồi phượt nữa :D

Vài chú ý về London:

Underground cuối tuần hay ngày nghỉ, một số tuyến ko hoạt động hoặc hoạt động ít thường xuyên hơn. Check @london underground@ trên bác gúc. Đợt này đang có strike đới, hôm qua mất đứt 2h đồng hồ chờ xe buýt từ Heathrow về trung tâm, thêm 45min ride (18 pounds - nếu metro ko đóng cửa thì hết có mấy pounds à!) + 5min taxi lừa đảo (20 pounds). Grrrr!!!! Nói chung cẩn thận taxi london, tránh bác tài người gốc Ấn hay Ả... Ghi lại/ chụp biển số trước khi lên xe, mắt nhìn chằm chằm vào meter, bảo tài bấm meter về 0 ngay lúc lên....để đỡ bị lừa!

Hótel này khá ngon, bổ, rẻ: Aston Kensington: ngay canh Natural History Museum, gần metro, thân thiện, free WIFI 40min/ngày, nếu muồn thêm thì 25cents/10min. rất an toàn, có thang máy...

Chúc bạn enjoy London as I HAVE DONE many times.

Mẹ Mìn
28-12-2010, 04:36
Oh, muốn chỉnh lại cái tên hostel trên mà cái iPad nó ko làm sao cuộn xuống dưới được nên tớ đành viết vào đây vậy. Tên hostel là: Astor Kensington, chứ ko phải là Aston như bài trước. Ở đó được vaif ngayf thì phải chuyển sang hostel khác, ngay Arsenal ở Islington đây. Arsenal đáng chiến với Chelsea, đang 3-1 nên các bar cứ rạo rực hết cả lên. Mấy hôm nữa mới trở lại hostel cũ, vì lúc đó mới có phòng.

Hôm nào rảnh Mẹ Mìn sẽ viết bài về tìm hostel ngon vậy, cũng mất khá thời gian. Đến London nhớ dành thời gian xuống Oxford và Cam nha, đẹp lắm. Bạn xem bài bên RyanAir đi.

Thêm tí, đổi tiền thì check ngoài đường nha, nhiều vô kể. Không bao giờ dại gì mà đổi ở sân bay, toàn rip-off cả. Còn nhớ cách đây máy năm, 1 bảng lúc đó 2 đô Mẽo, 1,5 euro thế mà đổi từ euro sang bảng nó tính cho mình có 1,2. Đúng là ăn cướp cũng ko giàu nhanh bằng. Dùng credit card cũng tiện, nhưng cứ rút 1 ít euro mang cùng cho đề phòng. London nói chung rất an toàn, chứ ko như TBN hay Paris.

Phuong Dublin
29-12-2010, 06:56
Mẹ Mìn đang ở đâu cho em theo với ạ :D

Mẹ Mìn
31-12-2010, 05:48
Mẹ Mìn đang ở đâu cho em theo với ạ :D

Mẹ Mìn đang ở Astor Kensington đây. Night cuối cùng rồi phải tạm biệt London thôi.

Phuong Dublin
01-01-2011, 22:50
Mùng 5 này e sang UK rồi, ở đến tận 14. Mà có mỗi bạn ở Birmingham. Nhưng chỗ khác đi 1 mình chán quá. Đang cầu xin cuu trợ của Me Min ơi ời. Me Min đi choi LD co j hay không ạ? Chia sẻ đi

Với cả Me Min cho e xin cái lịch trình London và UK với. Xem ăn nghỉ tn, đi lại bằng j, đi những đâu bao ngày ạ. Em cảm ơn. Em thì đặt vé đến London, lúc về thì bay từ Glasgow mà.

Khách sạn thì e đặt cái
http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/Journeys-Arsenal-Hostel/London/43092

Cám ơn nhiều nhiều !

TungNguyenMD
19-02-2011, 23:41
Chào các bác cao thủ phượt!
Chẳng là từ 26/4 đến 30/4/2011 này em đi công tác ở Paris. Nhân tiện có cái visa Schengen em muốn tới Geneva, Rome, Florence, Venice sau đó quay lại Paris rồi về Hà nội trong khoảng thời gian 7 ngày (từ 1/5 đến 8/5).
Hiện tại em cũng mới có dự định như thế thôi nên chưa đặt vé tầu xe gì cả. Nên em mới mạo muội lên đây hỏi các bác:
1. Lịch trình em sắp xếp như vậy có OK không?
2. Tầu xe, hostel book thế nào cho ngon rẻ bổ khỏe
3. Các bác khuyến cáo giúp các điểm cần đến ở những thành phố em đến với
4. Cần chú ý và chuẩn bị gì trước chuyến đi
Em là gà mờ lần đầu sang Châu Âu, rất mong có được sự chỉ giáo của các bác
Có bác nào ở Hanoi bớt chút thời gian tư vấn offline được cho em thì tốt quá ạ
Xin cảm ơn các bác!

HMS
20-02-2011, 22:18
Hi mọi người , mình là thành viên mới .rất mong được các bạn giúp đỡ .Mình cũng rất thích đi du lịch và đi cũng được nhiều nơi ,Nhưng săp tới 2 vợ chồng mình cũng sẽ đi vòng quanh Châu Âu nên rất vui khi được đọc những bài viết bổ ích cho chuyến đi tới .Bọn mình sẽ đi từ Hanoi sang London , ở sân bay sẽ thuê xe ô tô ( ông xã mình đã book online) .sẽ nhận ô tô ở sân bay rồi sẽ đi Bristol bằng ô tô .Bọn mình sẽ ở Anh khoảng 1 tuần để tham quan rồi từ Anh sẽ đáp máy bay sang Praha .Ở Praha vài hôm rồi bắt train ( tầu nhanh) sang Berlin .Ở Đức khoảng 10 ngày rồi lại bắt tầu sang Halan , rồi qua Bỉ , rồi qua Paris rồi về lại London để kết thúc chuyến du lịch 6 tuần.Mình muốn hỏi từ Paris sang Anh đi tầu hay máy bay thì hơn? và nếu từ Pháp qua Tây ban Nha đi bằng gì? mình cũng muốn sang TBN .Liệu 6 tuần có đủ không ? Rất cảm ơn các bạn.

bucvuong
21-02-2011, 01:55
TBN mình thấy nên đi Barcelona, rất rất đẹp, còn Madrid thì ko đi cũng được vì nó ko đẹp hơn các tp khác ở châu Âu. nhưng nếu có thời gian thì từ Barcelona mua vé bus đêm lên madrid cũng tiện. Còn từ Pháp sang TBN hơi xa thì có thể đi máy bay giá rẻ, bạn kiếm trước càng sớm càng rẻ.
Ở bên này thì nên đi lại bằng máy bay cho nó đỡ mất thời gian và có khi rẻ hơn đi tầu hay bus rất nhiều, còn những chuyến ngắn thì đành chịu.

papaya17
22-02-2011, 20:33
Hi các bác,

Em định đi Châu Âu tầm 1 tháng, từ 1-30/5. Hiện giờ em đang chuẩn bị hồ sơ để nộp vào ĐSQ Ý theo diện du lịch tự do. Nhưng có điều em định vào Hà Lan để đi từ trên xuống dưới cho tiện đường, không biết có ổn không. Em post lịch trình của em lên đây mong các bác góp ý:
Amsterdam (3 ngày) - Cologne (2 ngày) - Brussels (3 ngày) - Paris (5 ngày) - Venice (3 ngày) - Florence (2 ngày) - Pisa (1/2 ngày) - Rome (4 ngày) - Athens+Santorini (4 ngày).

Cụ thể:

1/5: Nội Bài - Amsterdam (bay của LOT, transit ở Warsaw, total fare $583)
2/5: Amsterdam
3/5: Keukenhof
4/5: Amsterdam, tối bắt train Amsterdam - Cologne
5-6/5: Cologne
7/5: sáng sớm bắt train Cologne - Brussels
8/5: Brussels
9/5: Brussels, chiều đi train Brussels - Paris
10-14/5: Paris
15/5: train hoặc bay Paris - Venice
16-18/5: Venice
19/5: train to Florence
20/5: Florence
21/5: sáng train to Pisa - tham quan Pisa - train tiếp to Rome
22-25/5: Rome
26/5: bay Rome - Athens
27/5: Athens
28-29/5: ferry ra đảo (Santorini)
30/5: ferry back to Athens
31/5: fly back to Hanoi (Aeroflot - total $517)

Trừ chặng bay Paris - Venice và Rome - Athens (định đi ferry từ Venice nhưng mà đắt quá 200eur nên chuyển sang bay cho rẻ), em định đi bằng tàu, mua vé Pass Saver 6 days được 1 ngày free, 5 countries, giá $615, nhưng em lên trang web xem họ không bán và chuyển về VN, phải mua ở agent Vietnam, em gọi lên agent ở VN thì họ bảo mua ko trả lại được, mà em lại chưa xin được visa nên ko dám mua.

Sorry các bác em viết hơi dài, các bác thông cảm lần đầu tiên em mò sang Châu âu nên nhiều bỡ ngỡ mong các bác góp ý và giúp đỡ :D

bucvuong
22-02-2011, 22:41
Em nghĩ Venice tuy đẹp thật nhưng ko đến nỗi ở 3 ngày đâu bác ạ. Ở Venice 2 ngày là quá đủ vì nó rất rất nhỏ. Bác để dành thời gian đi thêm Milan hay là Verona cũng rất được.
Còn vé Train là vé ko giới hạn thì bác mua sau khi có Visa là tốt nhất, ko sợ hết vé đâu ạ.

Zorzo
22-02-2011, 22:52
Mình muốn hỏi từ Paris sang Anh đi tầu hay máy bay thì hơn? và nếu từ Pháp qua Tây ban Nha đi bằng gì? mình cũng muốn sang TBN .Liệu 6 tuần có đủ không ? Rất cảm ơn các bạn.

Từ Paris sang London đi tầu là nhanh nhất, chỉ 2h30 phút là đến, từ giữa thành phố đến giữa thành phố. Nhưng bạn lại hỏi từ Paris sang Anh, không biết bạn muốn đến điểm nào của nước Anh?

Từ Pháp qua TBN cũng thế? Nếu đi Marseile Barca có khi đi tàu biển tiện, nếu đi Paris Madrid thì nên bay.

6 tuần là quá ngon rồi.

Với lại không hiểu sao bạn lại phải đi thẳng đến Bristol, một thành phố không nhiều thú vị, bạn có hẹn à?

papaya17
22-02-2011, 23:32
@bucvuong: cám ơn bác, em không đi Milan vì em biết kinh đô thời trang, chủ yếu shopping, mà mục đích của em là du lịch bụi, look look see see là chủ yếu chứ nhất quyết ko shopping gì hết :D
Bạn em bảo nên đi Tuscany, vì xem cái phim gì, hình như là 'under Tuscan sun', thấy bảo là đẹp mê hồn. Cái này ở gần Pisa thì phải, không biết có bác nào đi chưa chỉ giáo cho em với.

Một vấn đề nữa là khi em apply xin visa ĐSQ bắt show vé book hành trình giữa các nươc, em muốn hỏi là book của easyjet hay ryan có phải thanh toán luôn không? (vì em phải trình cái í cho ĐSQ mà)

Chuyện nữa là cái giá tàu hơn 600$ cho 7 ngày là đắt quá phải không ạ?

bucvuong
22-02-2011, 23:57
Tất cả hãng máy bay giá rẻ khi book vé là phải trả tiền luôn, muốn hủy thì mất một khoản phí có khi còn nhiều hơn tiền vé máy bay. Em nghĩ là đến tháng 5 bác mới bay thì bác có thể kiếm vé máy bay giá rẻ cho tất cả các chặng, sẽ rất rẻ và ko tốn thời gian. Bác có thể nghiên cứu cách bay vd: Dusseldorf - Rome - Brussel - Venice - Barcelona... Với những quãng bay trung bình sẽ có rất nhiều lựa chọn và giá rẻ (Đừng nghĩ là lịch trình trên là mua đường nhé) ko nhất thiết phải đi theo tuần tự từ Bắc xuống Nam.
Với 600€ cho 7 ngày em nghĩ là quá đắt.
Em đi cũng gần hết cái châu âu này rồi (du lịch bụi) thì chi phí trung bình cho 1 chặng máy bay 15€, ở 10€ 1 đêm, đi lại trong thành phố 1 ngày khoảng 5€, ăn uống thì nếu bình dân chưa tới 20€ 1 ngày. với 600€ làm được nhiều việc lắm bác ạ.

Michelle1109vn
14-01-2012, 07:03
Chào các bạn, vợ chồng mình định đi Châu Âu và Ai Cập đầu tháng 6 này, đi khoảng 30 ngày, và muốn đi:
- Pháp (Paris, Provence),
- Ý (Venice, Tuscany, Rome),
- Hy Lạp (Athens, Santorini, Meteora),
Séc (Prague).
Ai Cập (Cairo)

Mình có tham khảo 1 vài hãng máy bay và làm lịch trình tạm như sau. Bắt đầu đi từ 1 tháng 6:

Day 1 – 2 : HCM - Paris, Paris - Prague
Day 3 - 4: Prague. Tối Day 4 đi tàu Prague - Venice.
Day 5 -6 : Venice
Day 7 – 9: Tuscany
Day 10 – 11: Rome
Day 12: Rome - Athens, từ Athens tối đi phà đến Santorini
Day 13 - 14: Santorini. Tối 14 đi phà về lại Athens
Day 15-16: Meteora. Tối quay lại Athens
Day 17 – 20 : Cairo (từ Athens -- Cairo)
Day 21: Athens
Day 22 : Athens - Paris, Paris - Provence
Day 23 – 26: Provence. Tối 26 Provence - Paris
Day 27 – 28: Paris
Day 29 – 30: Paris - HCM

Mình thấy lịch trình tốn 1 vài lần di chuyển nhiều chặng quá (ví dụ: HCM – Paris – Paris – Prague; Rome – Athens – Athens – Santorini; Cairo – Athens - A thens – Paris – Paris – Provence), nhưng chưa biết sắp xếp sao để tiết kiệm nhất, kết hợp cả đi tàu và máy bay (nhất là đi tàu đêm để bớt được tiền khách sạn). Các bạn cho mình ý kiến với.
Chuyến tàu từ Prague đến Venice, mình có tra nhưng thấy rất ít tàu đi tuyến này và giá vé rất mắc. Có bạn nào đã từng đi tuyến này chưa?

Mình 23/6 đến Provence thì đã có lavender chưa các bạn? Mình thấy các bạn trên Phượt nói là tháng 7 mới có, nhưng tra các web khác thì họ nói chung chung là từ giữa tháng 6 là đã có rồi.

Cảm ơn sự chia sẻ kinh nghiệm của các bạn (beer)

kitara
22-01-2012, 03:51
Em nghĩ Venice tuy đẹp thật nhưng ko đến nỗi ở 3 ngày đâu bác ạ. Ở Venice 2 ngày là quá đủ vì nó rất rất nhỏ. Bác để dành thời gian đi thêm Milan hay là Verona cũng rất được.
Còn vé Train là vé ko giới hạn thì bác mua sau khi có Visa là tốt nhất, ko sợ hết vé đâu ạ.

Bác đi đảo chính mới đi có 2 ngày, có 2 đảo nhỏ đáng đi nữa là Burano và Murano khá hay và thú vị, nên bạn kia ở Venice 3 ngày 2 đêm là hợp lý rồi :D

@Michelle1109vn : bạn đi Provence tầm đó là có lavender rồi đó, năm vừa rồi bạn của mình đi tầm đó bảo có rồi, còn mình 19/7 sang thì họ đã thu hoạch hết rồi nên tiếc ơi là tiếc :((((

Vaniste
02-02-2012, 22:00
chương trình của anh gặp nhiều vấn đề về thời gian tham quan các điểm. Cụ thể như sau

Prague bị trái tuyến hoàn toàn so với trục Pháp-Ý-Hy Lạp và nếu như đến Séc chỉ để thăm Prague thì mình nghĩ nên bỏ Prague đi. 9/10 phượt tử kinh nghiệm chọn hoặc đi tuyến Tây Âu (Pháp, Thụy Sỵ Ý, TBN, etc) hoặc đi Trung và Đông Âu (Ba Lan, Séc, Áo, Hung) chứ không chọn cả 2.

Từ Paris, có thể bắt tàu đi xuống Geneve (3h), nghỉ đêm rồi hôm sau bắt tiếp tàu đi Milan (5h). Sang đến Ý rồi, bạn có thể đi tuyến Milan-Venice-Florence-Pise-Florence-Rome bằng tàu hỏa. Từ Rome bay sang Athens và chỉ nên nghỉ lại 1 đêm do chẵng có gì đáng xem ở đó. Từ Athen nên bay máy bay sang Santorini, giá có dắt hơn một chút nhưng tiêt kiêm được rất nhiều thời gian, 1 tiếng so với hơn 10 tiếng đi tàu. Mình đã từng đi phà giữa các đảo Hy Lạp và biết thế nào là lãng phí thời gian vô ích.

Mình tuyệt đối không khuyến khích bạn đi Ai Cập khi đang có kế hoạch đi Châu ÂU; Thú nhất, phải xin 1 visa Schengen và 1 visa Ai Cập. Thứ 2, từ Athen tự dưng bay đến Âi cập thi vô duyên quá mà hầu như không có chuyến bay trực tiếp. Thứ 3, bay sang Ai cập chỉ để dành vài ngày thăml Cairo là một bất công lớn với quốc gia này trong khi Ai Cập không chỉ có Cairo mà kim tự tháp.

Mng
08-02-2012, 09:13
Các bác cho em hỏi vùng Avingon thì có lavendes không với. Nếu như cả provence và avignon đều có thì nên đi vùng nào từ Paris thì thuận lợi hơn. Tới nơi thì di chuyển bằng phương tiện gì vì các cánh đồng hoa nằm trên trục có bus hay phải đi vào làng tìm. Nếu đi trong ngày rồi lại quay về paris ngủ có ổn k hay phải ngủ lại một đêm? Rất mong đc hướng dẫn. Xin cảm ơn.

dothuhuong2548
22-01-2013, 15:46
Mình săp sang Hà Lan một tuần: sau đó muốn đi chơi khoảng 4, - 5 ngày các bạn tư vấn cho mình lịch trình như nào cho hợp lý với. Mình sẽ bay sang Frankfrut hoặc Paris sau đó qua Ams, mình làm việc ở đó 5 ngày sau đó dành 2 ngày để đi chơi ở Ams. Tiếp đó mình nên đi đâu ..... Mình định đi khoảng 2 - 3 nước nữa. VÀ đang băn khoăn là nên đi sang Bỉ sau đó quay về Đức được không? Mình rất thích đi Paris hoặc Rome, Venice nhưng lại sợ không tiện đường . Các phượt tử tư vấn giúp ạ

Oyster
22-01-2013, 18:29
Mình sẽ bay sang Frankfrut hoặc Paris sau đó qua Ams, mình làm việc ở đó 5 ngày sau đó dành 2 ngày để đi chơi ở Ams. Tiếp đó mình nên đi đâu ..... Mình định đi khoảng 2 - 3 nước nữa. VÀ đang băn khoăn là nên đi sang Bỉ sau đó quay về Đức được không? Mình rất thích đi Paris hoặc Rome, Venice nhưng lại sợ không tiện đường
Mình không biết bạn định book vé máy bay chiều đi từ VN sang EU và quay về thế nào. Bạn thử tham thảo lịch trình thế này nhé:
- Amsterdam: chơi 1 ngày
- Zaanse Schans: làng cối xay gió ngoại ô Ams. Cách đi từ ga Amsterdam Centraal đi tàu Sprinter (đừng nhầm với tàu IC nhé) đến ga Koog-Zaandijk, vé 5.8E return, mất khoảng 20ph. Từ ga Koog-Zaandijk đi bộ tới làng.
- Amsterdam - Bruges ( Bruges mệnh danh là Venice của phương Bắc), bạn xem vé tàu ở link này
http://www.nshispeed.nl/en/belgium/bruges-by-train
Bạn có thể đi từ Ams tới Bruges từ buổi sáng, chơi ở đó nửa ngày, rồi tối đi từ Bruges về - Brussels
- Bruges - Brussels: bạn xem vé tàu ở link này http://www.b-rail.be
- Brussels - Paris: bạn đi tàu Eurostar chặng này (nếu rẻ hơn có xe khách Megabus )
http://www.b-europe.com/Travel/Destinations/Paris
- Note: bạn cũng có thể đi tàu Eurostar thẳng từ Amsterdam tới Paris, hoặc có tàu chặng Amsterdam tới Brussels. Quyết định đi chặng nào là do bạn muốn đi hết mấy cities này không.
- Paris- Rome: Bạn search AIR ticket giá rẻ ở đay http://www.kayak.co.uk/
- Rome - Venice: Tàu http://www.trenitalia.com (nên đi loại tàu nhanh (FRECCIARGENTO/ FRECCIAROSSA)
- Venice - ?? : chặng cuối này phụ thuộc vào chiều Air ticket của bạn về VN

trangusia
22-03-2013, 16:37
Em sắp đi châu âu nên muốn hỏi các phượt thủ ý kiến về lịch trình của em. e mới lên lịch trình như sau:
11-15/4: paris-> berne-> lausane (tuyến này thì em đi ô tô với bạn em)
15-19/4: Ý. Em định đi Florenze, Venice, Rome nhưng ko biết nên đi theo thứ tự nào cho xuôi và ở mỗi nơi bao lâu là vừa. từ đây là em phải đi 1 mình rồi sẽ hơi lúng túng vì em cũng chưa đi 1 mình bao giờ cả. :(
20-22/4: Nice/Monaco hoặc Marseille
22-25/4: Barcelona
Em muốn quay về đến Paris trước/trong ngày 26 vì sau đấy em phải sang Warsaw có chút việc.
lịch trình như vậy có ổn không ạ?
những địa điểm này thì nên đi thăm gì nhất ạ.
em định ở hostel, mọi người có recommend hostel nào ở các địa điểm trên không ạ?
và đi bằng gì cho tiết kiệm nhất ạ. Em vừa lên eurail và thấy co eurail pass trong 15 ngày khoảng $600. như vậy có đắt không ạ. Em nên đi tàu từng chuyến riêng biệt và bay chặng Barca-Paris và Paris-Warsaw hay đi hết bằng tàu ạ.
.
Em còn 1 câu hỏi nữa là khi mình đi qua các nước họ có bắt mình xuất trình booking ks o nơi đấy không ạ hay chỉ lúc mình xuất cảnh từ hà nội vào Paris thì phải xuất trình booking cho ca quá trình du lịch của mình ạ. Cái anh ở DSQ dặn là phải mang booking khi di vì sẽ bị hỏi.
Cám ơn cả nhà ^^

rinfu
04-05-2013, 22:18
Em chao anh/chi. Dau thang 6 nay em co ke hoach di Phap, tien the muon dj quanh quanh may nuoc xung quanh ma chua bjet nen di dau a. Anh chj giup em voi.
Em dj khoang 8-9 ngay a.Ngay khj sang Phap em se dj Bi va Ha Lan trong 2 ngay. Em djnh dj xuong mien nam nuoc Phap vj nghe noi thang 6 la mua Lavender ^^ Sau do em van chua bjet nen dj dau nua a.

Anh chi co kjh nghjem suggest em voj a ;;)

Yêu cầu bạn viết tiếng Việt có dấu. Không viết chữ J thay cho chữ I.

Hellen1979
18-02-2014, 13:44
Hallstatt - thị trấn đáng thăm nhất châu Âu
Nếu bạn đã đi vòng quanh châu Âu rồi mà lại bỏ qua thị trấn nhỏ thơ mộng HallStatt ở Áo thì thật sự là điều rất đáng tiếc.
Hallstatt là một thị trấn bên hồ, nổi tiếng khắp thế giới với cảnh vật thơ mộng và yên bình, được đánh giá là một trong 20 thị trấn đẹp nhất châu Âu. Với mình, đây là một trong những nơi đáng để đi nhất trong chuyến đi châu Âu, nó đúng như những cái gì mà mình hình dung về một thị trấn thanh bình, yên ả và thơ mộng.

HallStatt nổi tiếng với nghề khai thác muối từ mỏ muối ở trên núi cao nên đến đây sẽ rất thú vị nếu bạn dành thời gian tham quan hang muối. Tuy nhiên do hang muối chỉ mở cửa từ tháng 5 đến cuối tháng 10 hàng năm nên nếu muốn thăm hang muối, các bạn hãy cân nhắc thời gian cho phù hợp nhé. HallStatt cách thành phố Salzburg 73km. Vì vậy, cách rẻ và tốt nhất để đi thăm HallStatt là nghỉ ở Salzburg rồi bắt tàu đi thăm HallStatt và về trong ngày.

Nếu nghỉ ở Salzburg thì các bạn có thể chọn Youth Hostel sau ở ngay gần ga. Đây là một dorm tuyệt vời với mức giá rất rẻ và hợp lý. Yoho International Youth Hostel Salzburg có giá phòng từ 11 đến 15 Eur cho một đêm tuỳ loại, giờ check in là 12h trưa. Tuy nhiên có phòng chờ rất to và ấm cúng, các bạn có thể đến sớm, gửi đồ và ngủ tại phòng chờ này một cách thoải mái. Hostel này free wifi, phòng tắm rất sạch sẽ và rộng, phòng ở cũng thoáng đãng, không gian sáng tạo, có cả bếp ăn cho khách. Các bạn có thể mua đồ siêu thị về và nấu, cũng có thể để lại hành lý rồi quay lại lấy sau nếu có ý định đi HallStatt và về trong ngày.

Lịch trình gợi ý:

- 5h sáng: Dậy chuẩn bị đồ tại nhà nghỉ ở Salzburg

- 6h15 bắt tàu từ ga Salzburg Hbf đi HallStatt (Bạn phải đổi tàu ở ga Attnang Pucheim lúc khoảng 8h). Tàu chạy hướng Stainach-Idring, trên đường đi dừng lại ở ga Hallstatt - điểm bạn cần đến. Thời gian di chuyển từ Salzburg đến HallStatt khoảng 2 tiếng rưỡi đến 3 tiếng.

Chi phí: Vé tàu khứ hồi từ Salzburg đi HallStatt: 44 Eur (22 Eur/một chiều), Vé phà từ bến tàu vào thị trấn 4,4 Eur (hai chiều).

hipkat85
17-03-2014, 00:12
Chào cả nhà,

Mình đang lên lịch trình khám phá Châu Âu lần đầu vào đợt lễ 30-4 (29/4-16/5). Mình chỉ chọn một số địa điểm mình thích nhất cho 1st year anniversary;). Các phượt thủ cho mình xin ý kiến xem chương trình của mình có hợp lý hay tham quá không nhé:

Amsterdam-Venice-Rome-Santorini-Athen-Yvoire-Paris (16 ngày + 2 ngày bay)

29/4: Bay bằng MAS, transit o KL
30/4: Đến Paris, đi tàu đến Ams, city tour
1/5: Keukenhof
2/5: Zaanse Schans, Volendam
3/5: Tham quan bảo tàng ở Ám. Đi tàu đêm đến Venice
4/5: Tham quan Venice
5/5: Về Rome. Tham quan Rome
6/5: Vatican
7/5: Trưa đi Athen, chiều đi Santorini, tối ngủ ở Santo (Fira)
8/5: Tham quan đảo. Tối ngủ trên tàu về Athen
9/5: Đến Athen, tham quan và ngủ đêm ở Athen
10/5: Bay về Rome, đi tàu đi Nyon, ngủ đêm trên tàu
11/5:Đến Nyon, đi ferry qua Yvoire tham quan, ngủ đêm ở Nyon
12/5: Đi về Paris
13-15/5: Paris
16/5: Về VN

Xin cảm ơn mọi người trước. :)

hipkat85
19-03-2014, 00:11
Ui topic này nguội hết rồi... chắc ai cũng busy chưa tư vấn cho mình hix hix... bữa nay mình đã xong visa schengen ở lãnh sự Pháp. Khi nào đi EU xong về, mình sẽ post chi tiết 1 bài A-Z chia sẻ kinh nghiệm cho các bạn đam mê phượt EU nhé. Còn 1.5 tháng nữa lên đường rùi...(BB)

letrieuhai
20-03-2014, 02:48
Chào cả nhà,

Mình đang lên lịch trình khám phá Châu Âu lần đầu vào đợt lễ 30-4 (29/4-16/5). Mình chỉ chọn một số địa điểm mình thích nhất cho 1st year anniversary;). Các phượt thủ cho mình xin ý kiến xem chương trình của mình có hợp lý hay tham quá không nhé:

Amsterdam-Venice-Rome-Santorini-Athen-Yvoire-Paris (16 ngày + 2 ngày bay)

29/4: Bay bằng MAS, transit o KL
30/4: Đến Paris, đi tàu đến Ams, city tour
1/5: Keukenhof
2/5: Zaanse Schans, Volendam
3/5: Tham quan bảo tàng ở Ám. Đi tàu đêm đến Venice
4/5: Tham quan Venice
5/5: Về Rome. Tham quan Rome
6/5: Vatican
7/5: Trưa đi Athen, chiều đi Santorini, tối ngủ ở Santo (Fira)
8/5: Tham quan đảo. Tối ngủ trên tàu về Athen
9/5: Đến Athen, tham quan và ngủ đêm ở Athen
10/5: Bay về Rome, đi tàu đi Nyon, ngủ đêm trên tàu
11/5:Đến Nyon, đi ferry qua Yvoire tham quan, ngủ đêm ở Nyon
12/5: Đi về Paris
13-15/5: Paris
16/5: Về VN

Xin cảm ơn mọi người trước. :)

16 ngày mà đi nhiều nơi như vậy là quá tham, anniversary thì nên chọn những địa điểm gần nhau, tiết kiệm chi phí, thời gian đi lại, và quan trọng là giử sức để enjoy. Bạn có thể đi một trong 2 lộ trình sau:

Paris-Brussels-Bruges-Ams. Đến Paris về từ Ams hoặc ngược lại.

Rome-Sorrento-Florence-Pisa-Venice-Verona. Đến và đi từ Rome.

hipkat85
24-03-2014, 19:21
Cảm ơn Hải đã tư vấn nhé. Vấn đề là mình vẫn thích đi các điểm trên thôi. Mình cũng thấy hơi nhiều và tốn kém hix hix mà thôi đành theo... dream mà. Mình đã bỏ Yvoire trong hành trình rồi. Vậy là vẫn Ams - Venice - Rome - Santorini - Athen - Paris (đến và đi từ Paris, mình đã mua vé rồi T_T). Mình đang xem xét thứ tự các địa điểm... hix

Thanhthuy1213
02-07-2014, 21:32
Chào các bạn,
Mình muốn đi qua các nước Pháp - Ý - Monaco - Đan Mạch - Nauy,
Các bạn tư vấn giúp mình đi theo cung đường nào tiện nhất, và đi xe lửa Metro hay máy bay hé
Tks các bạn.

Iceberg86
09-07-2014, 11:44
Chào các anh chị. e lên plan 2 tuần cho chuyến đi của mình. Lịch trình sẽ ntn:
HCM->Paris (3 ngày) ->Ams (2 ngày) ->Roma(2 ngày)->Venice (3 ngày) ->Florence (1 ngày)->Paris->HCM

Ngoại trừ chặng bay đi và về HCM e đi bằng mbay, tất cả các chặng còn lại e đều đi train, lịch trình e đi như vậy có hợp lí ko ạ, và ngoài train ra thì còn phương tiện gỉ rẻ hơn cho các chặng ko ạ?
Ngoài ra e muốn ghé Hallstaff (Áo) thì thêm vào lịch trình có bất tiện ko ạ?

sk8erboinhl
09-07-2014, 15:39
Em cho chị hỏi, chi muốn đi Pháp - Monaco - Ý, E tư vấn giúp chị nhá:
@ Chị sẽ đi từ Paris xuống Nice (đến Nice **** sáng), từ Nice chị đi bú tham quan Monaco, roi sau đó về lại Nice.
@ Lên tàu đi Ý (cho chị thứ tự lộ trình hơp lý nhé, những điễm chính thôi), chị muốn ở Ý 2 ngày thôi.
* nếu chỉ ở Ý được 2 ngày, e thấy chị chỉ có thể tham quan Milan cộng thêm 1 day trip ở lake Como hoặc Cinque Terre.

Cho chị hỏi tiếp:
1/ Tàu Paris - Nice (tàu gì) ? TGV Train, thường nên book trước 3 tháng để được giá rẻ.
2/ Nice - Ý (tàu gì)? Từ Nice đến Milan chia làm 2 chặng, Nice đến Ventimiglia khoảng €7, có thể mua ngay tại train station; Ventimiglia đến Milan nếu book sớm trên trang trentitalia có thể mua đưộc giá rẻ €9.

Nếu được chị muốn đi thêm Đan Mach (copenhaghen), Nauy (Oslo) & Đức (Bẻlin) vì chị có bạn ờ 3 nước đó, theo e thì đi lộ trình như thế nào. từ Ý có thể ghé Berlin rồi về lại Paris, nhưng Copenhaghen với Oslo thì ngược đường lắm, nếu ko dư nhiều thời gian thi e thấy ko nên đi.

Thanhthuy1213
09-07-2014, 15:47
cảm ơn bạn sk8erboinhl nhiều lắm nhé

sk8erboinhl
09-07-2014, 15:56
Lịch bạn có thể chỉnh lại 1 chút như sau:
HCM->Paris -> Ams -> Venice -> Florence -> Rome ->Paris-> HCM
Từ Rome bắt máy bay về Paris. Nếu đi Hallstatt thì sau Ams bạn phải ghé Salzburg hoặc Vienna 2 ngày, sẽ mất khá nhiều thời gian đi lại...

HCM->Paris (3 ngày) ->Ams (2 ngày) ->Roma(2 ngày)->Venice (3 ngày) ->Florence (1 ngày)->Paris->HCM

Ngoại trừ chặng bay đi và về HCM e đi bằng mbay, tất cả các chặng còn lại e đều đi train, lịch trình e đi như vậy có hợp lí ko ạ, và ngoài train ra thì còn phương tiện gỉ rẻ hơn cho các chặng ko ạ?

Iceberg86
10-07-2014, 09:09
Lịch bạn có thể chỉnh lại 1 chút như sau:
HCM->Paris -> Ams -> Venice -> Florence -> Rome ->Paris-> HCM
Từ Rome bắt máy bay về Paris. Nếu đi Hallstatt thì sau Ams bạn phải ghé Salzburg hoặc Vienna 2 ngày, sẽ mất khá nhiều thời gian đi lại...

Cám ơn bạn nhiều,
Các chặng trên mình đều chọn train để di chuyển là OK phải ko ạ?
Chặng Rome->Paris thì đi train hay bay thì rẻ hơn ạ?
Nếu được, mình có thể nhờ mọi người cho mình tên Ga ở mỗi TP ko ạ? Ga mình sẽ đón train đi và ga mình sẽ xuống?

sk8erboinhl
10-07-2014, 13:55
Đi train hay flight phụ thuộc vào nhiều yếu tố: hành lý, thời gian, tiền, v.v và ko phải lúc nào đi train cũng rẻ/tiện lợi hơn máy bay. Lấy lộ trình của bạn làm vd:
1) Paris đến Amsterdam: đi train khoảng 3h từ trung tâm đến trung tâm, vé từ 40 đến hơn 100 euro => tiện lợi và nhanh hơn đi máy bay.
2) Amsterdam đến Venice: nếu đi bằng train phải chia làm 3 chặng: night train từ Amsterdam đến Zurich, Zurich đến Milan rồi từ Milan đến Venice. Book vé 3 chặng riêng, tổng cộng khoảng 100 euro và mất gần 1 ngày ngồi train (ko có delay). Trong khi nếu bạn mua vé máy may giá rẻ (chỉ có hành lý xách tay) trước 1, 2 tháng thì vé khoảng 60 euro, thời gian bay 2h.
3) Đi lại trong nước Ý thì cứ train là nhất rồi.
4) Rome về Paris: bay luôn luôn rẻ và nhanh hơn train.

Train station ở các thành phố: Paris Gare du Nord, Amsterdam Centraal, Venice Santa Lucia, Firenze Santa Maria Novella (Firenze SMN), Roma Termini.

Iceberg86
11-07-2014, 14:56
Đi train hay flight phụ thuộc vào nhiều yếu tố: hành lý, thời gian, tiền, v.v và ko phải lúc nào đi train cũng rẻ/tiện lợi hơn máy bay. Lấy lộ trình của bạn làm vd:
1) Paris đến Amsterdam: đi train khoảng 3h từ trung tâm đến trung tâm, vé từ 40 đến hơn 100 euro => tiện lợi và nhanh hơn đi máy bay.
2) Amsterdam đến Venice: nếu đi bằng train phải chia làm 3 chặng: night train từ Amsterdam đến Zurich, Zurich đến Milan rồi từ Milan đến Venice. Book vé 3 chặng riêng, tổng cộng khoảng 100 euro và mất gần 1 ngày ngồi train (ko có delay). Trong khi nếu bạn mua vé máy may giá rẻ (chỉ có hành lý xách tay) trước 1, 2 tháng thì vé khoảng 60 euro, thời gian bay 2h.
3) Đi lại trong nước Ý thì cứ train là nhất rồi.
4) Rome về Paris: bay luôn luôn rẻ và nhanh hơn train.

Train station ở các thành phố: Paris Gare du Nord, Amsterdam Centraal, Venice Santa Lucia, Firenze Santa Maria Novella (Firenze SMN), Roma Termini.

Cám ơn bạn nhiều nhé. Vậy mình sẽ lên lịch trình cũng như bôk vé cho từng chặng lại, trước đây mình cứ tưởng là cứ bôk train trước 2 tháng thì là tiết kiệm nhìu nhất....Lần đầu áp ủ plan phượt EU nên ko bít tí gì cả.

kimvanchinh
11-07-2014, 21:59

câu hỏi hơi ngớ ngẩn, cần tìm hiểu kỹ hơn rồi mới hỏi sẽ hiệu quả hơn

Từ Am về Rome hoặc Venice bạn nên đi máy bay rẻ hơn nhưng phải book trước.

Nên ở Venice 2 ngày là cùng, rồi đi tàu ghé Florence tối về Rome, hoặc ngược lại.

Không nên ghé Halstaff vì đến đó khá hẻo lánh và mất thời gian ít nhất 2 ngày cộng đi lại.

Thanhthuy1213
05-09-2014, 21:31
Minh doi lai cung duong cua minh nhu sau:
Phap - Thuy Sy - Ao - Nice - Monaco - Nice - Phap
Cac ban tu van giup minh di nhu the nao cho tien & hop ly, ch minh thay tu Ao ve Phap roi lai di Monaco roi quay ve Phap nua thay ko hop ly...
Cac ban giup minh nhe,
Cam on cac ban nhieu.

subinsuboi
17-09-2014, 11:33
Chào các bạn,
Nhờ các bạn tư vấn cho mình cung đường 4 nước: Pháp-Ý-Hi Lạp- Tân Ban Nha. Mình dự định như sau:
1/ Paris: (4 ngày )- thung lũng sông Loire ( 2 ngày)
2/ Rome: (3 ngày) -Florence-Pisa ( 1 ngày)- Cinque terre ( 1 ngày)- venice-( 2 ngày)
3/ Athens: (1 ngày) - Santorini ( 3 ngày)
4/ Barcelona: 2 ngày
Nhờ các bạn tư vấn cung đường đi hợp lý nhất để thuận tiện về mặt di chuyển và giao thông. ( Nhà mình có 4 người: 2 vợ chồng và 2 nhóc 5 tuổi)
Thanks

tiki
24-10-2014, 09:33
Nhờ các bác góp ý chương trình của em mới ạ, em lần đầu mon men châu Âu

1. Ngày 1: Hà Nội – Paris

2. Ngày 2:
Đến sân bay CDG Paris, đi xe về trung tâm thành phố. Ngủ đêm ở Paris

3. Ngày 3: Paris
Tham quan Paris với tháp Eiffel, nhà thờ Đức Bà, Quãng trường Concorde, Đại lộ Chams Elysee

Chiều: Bảo tàng lớn nhất thế giới Lourve

Tối Khải Hoàn Môn (10 giờ sáng đến 11 giờ đêm, ngoại trừ các ngày 01/01, 01/05, 08/05, 14/06, 11/11, 25/12)

4. Ngày 4: Paris

Sáng Cung điện Versailles

Chiều đi thăm khu đồi Monmartre, nơi cư ngụ lâu đời của giới văn nghệ sĩ, thăm nhà thờ Sacre Coeur (Đền thờ trái tim cực Thánh), Moulin Rouge.. Nghiên cứu đi thêm nếu có thời gian: Điện Pantheon, Nhà hát Opera, Bảo tàng picasso

Tối: Tour du thuyền sông Seine vào buổi tối

5. Ngày 5: Mua sắm, café ở Paris
Khu shopping của dân Paris là Chatelet, Galleries Lafayette

6. Ngày 6: Paris – Marseille (bay hoặc đi TGV mất 3h)

7. Ngày 7: Marseille

Nhà thờ Notre Dame de la Garde
Hải cảng cổ Vieux Port

8. Ngày 8: Marseille - Rome

Chưa bít đi bằng gì

9. Ngày 9: ROME
Thăm đấu trường Colloseum, Imperial Forum, Pantheon.
Buổi chiều dạo quanh khu vực đổ nát Palatine, nhà thờ St. Peter-in-chains, hay Marmetime Prison.
Sau bữa tối dạo quanh quảng trường lớn ở khu trung tâm. Ngủ đêm ở Rome.

10. Ngày 10: Thăm thành phố Vatican
Bảo tàng Vatican với Sistine Chapel, St. Peter Bassilica với những kiệt tác của Michelangelo.
Thời gian còn lại ăn uống chơi bời tự do

11. Ngày 11: Rome - Florence
Nên đi bằng tàu, rất rẻ và tiện lợi trên đất Ý.
Thời gian di chuyển khoảng 4h bằng xe bus hoặc tàu.
Ngủ đêm ở Florence

12. Ngày 12: Florence:
Đi thăm Academia Gallerynơi có tượng David nổi tiếng, thăm Uffizi với những tuyệt tác nghệ thuật có một không hai của Ý. Dạo bộ quanh các phố sau, còn nguyên trạng ảnh hưởng của thời kỳ Phục hưng, thời trung cổ và những thay đổi vào thế kỷ 19 của Florence.
Ngủ đêm ở Florence

13. Ngày 13: Florence - Venice
Chặng này cũng đi bằng tàu hoặc xe bus, mất khoảng 4 tiếng.
Chiều tối dạo chơi thành phố. Ngủ đêm ở Venice.

14. Ngày 14: Venice
Tour thuyền mũi cong dạo trên các dòng kênh nổi tiếng của Venice. Ngủ đêm ở Venice.

15. Ngày 15: Venice – Paris - Paris – Hà Nội

linhnd
26-10-2014, 02:49
Buổi chiều mà thăm Lourve thì có hơi quá ít :P

daugaunhoibo
26-10-2014, 16:07
Thăm Louvre biết bao nhiêu thời gian cho đủ mà bạn chê một buổi chiều là ít :P Thông thường thì chừng 3-5g cho Louvre là được rồi. Đi cho biết một chút. Biết bao nhiêu cho hết cho đủ. Nếu chỉ có nhu cầu check-in và chụp hình cùng Mona Lisa thì 30 phút là quá đủ :P Mà nếu xếp lịch đi Louvre vào thứ 4 hoặc thứ 6, khi bảo tàng mở cửa đến 21g45 thay vì 18g như mọi ngày thì thời gian một buổi chiều-tối cũng gần như cả ngày -> ko biết thế đã đủ chưa :P

Thanhthuy1213
30-10-2014, 20:36
Cac ban cho minh hoi
Minh mua tour HOHO nay :
http://www.hop-on-hop-off-bus.com/super-saver-rome-hop-on-hop-off-and-vatican-museums-ticket_24322
La minh se di 1 ngay nhung diem o Rome & 1 ngay o Vatican duoc ko ah? Vi ve nay la 48hrs, cac ban xem thu ho minh cai ve nay la da co cai thap nghieng Pisa chua ah? Minh ko biet cai thap nghieng Pisa do ghi tieng Y la gi nua nen ko biet. :-(
Ngay thu 3 thi minh di bus xuong Venice de di thuyen 1 ngay o do
Muc dich toi Phap cua minh chi co 3 noi : Rome, thap nghieng Pisa & Venice . Hihihi
Mong bac tu van giup minh nhe
Cam on bac nhieu

daugaunhoibo
31-10-2014, 10:43
Cac ban cho minh hoi
Minh mua tour HOHO nay :
http://www.hop-on-hop-off-bus.com/super-saver-rome-hop-on-hop-off-and-vatican-museums-ticket_24322
La minh se di 1 ngay nhung diem o Rome & 1 ngay o Vatican duoc ko ah? Vi ve nay la 48hrs, cac ban xem thu ho minh cai ve nay la da co cai thap nghieng Pisa chua ah? Minh ko biet cai thap nghieng Pisa do ghi tieng Y la gi nua nen ko biet. :-(
Ngay thu 3 thi minh di bus xuong Venice de di thuyen 1 ngay o do
Muc dich toi Phap cua minh chi co 3 noi : Rome, thap nghieng Pisa & Venice . Hihihi
Mong bac tu van giup minh nhe
Cam on bac nhieu

Đã trả lời bên bạn bên topic của namiver rồi nhé

cafeviet
01-12-2014, 23:52
Truoc het nho Admin dung xoa bai cua minh nhe vi hien tai may minh ko go dc tieng Viet nen . Cam on ban nhieu!

Sap toi minh co chuyen DL Chau Au 20 ngay tu 19/1-9/2/15, nho cac bac cao thu tu van giup minh HÀNH TRÌNH sau a:
HÀ LAN - NAUY - Ý - PHÁP - HÀ LAN (20 Ngày)
Sơ bộ: Diem den va di tu Hà Lan. Voi 20 ngay ke ca 2 ngay bay, trong do mat 4-5 ngay bay den Nauy de tham ba con (diem nay la bat buoc, ko bo dc a.).
Con lai tam 15 ngay, sau khi tham khao cac lich trinh cua cac cao thu tien boi, minh tam gut theo lich trinh cua bac Toet (luoc bo Duc-AO-hen dip sau).
Moi nguoi xem qua va gop y giup minh lieu lich trinh nay co kha thi neu di 1 minh voi thoi tiet mua dong Chau Au ko a ?

Ngày 1_19/1 SGN-KUL-AMS
- Bay Mas (fixed)
-
Ngày 2 _20/1 AMS_OSLO
- Bay Norwegian, dang co ve gia 69E/luot/20kg hanh ly (ko hanh ly 51E): Cho cao kien cua cac cao thu , chua book
-
Ngày 3,4,5_21-24/1: OSLO (Co ba con lo)

Ngày 6_25/1 Oslo – Rome
Bay Norwegian, dang co ve gia 73E/luot/20kg hanh ly (ko hanh ly 49E): Chua book
- Ngủ đêm ở Rome
-
Ngày 7_26/1: Khám phá Roma
- Thăm Colloseum, Imperial Forum, Pantheon.
Buổi chiều dạo quanh khu vực đổ nát Palatine, nhà thờ St. Peter-in-chains, hay Marmetime Prison.

Ngày 8_27/1: Thăm thành phố Vatican
- Bảo tàng Vatican với Sistine Chapel, St. Peter Bassilica với những kiệt tác của Michelangelo.
(nên xem thêm topic của Chitto tại đây: Rome - Thành đô vĩnh hẵng)

Ngày 9_28/1: Rome – Florence
- Nên đi bằng tàu, rất rẻ và tiện lợi trên đất Ý.
Ngủ đêm ở Florence.
-
Ngày 10_29/1: Florence:
- Đi thăm Academia Gallerynơi có tượng David nổi tiếng, thăm Uffizi với những tuyệt tác nghệ thuật có một không hai của Ý. Dạo bộ quanh các phố sau, còn nguyên trạng ảnh hưởng của thời kỳ Phục hưng, thời trung cổ và những thay đổi vào thế kỷ 19 của Florence.
Ngủ đêm ở Florence.
-
Ngày 11_30/1: Florence – Venice
- Chặng này cũng đi bằng tàu hoặc xe bus, mất khoảng 4 tiếng.
- Venice nổi tiếng đắt đỏ, nhưng ra ngoài rìa cách trung tâm độ 30-40km thì cũng bình thường thôi.
- Chịu khó đi xe bus vào trung tâm mất khoảng 40phut/lượt

Ngày 12_31/1: Venice
- Nên mua một tour thuyền mũi cong dạo trên các dòng kênh nổi tiếng của Venice, mà nghe các anh lái thuyền hát đối. -> mùa đông thì thế nào ạ???
- Ngủ đêm ở Venice.

Ngày 13_1/2: Venice – Paris
- Bay hàng không giá rẻ (Easy Jet hay Ryanair,…)
- Ngủ đêm ở Paris

Ngày 14_2/2 Paris
- Tham quan Paris với tháp Eiffel, nhà thờ Đức Bà, Khải Hoàn Môn, Đại lộ Chams Elysee, bảo tàng Louvre (Bảo tàng này có lẽ nên dành nguyên ngày để thăm). Buối tối dạo bờ sông Seine. Nếu thời tiết tốt nên mua một tour thuyền đi dọc sông Seine,.

Ngày 15_3/2 Paris
- Sáng đi thăm Cung điện Versaille ở ngoại vi Paris, cực đẹp vào mùa hè với khu vườn danh tiếng-> Mua dong thi the nao a ??? 
- Chiều đi thăm khu đồi Monmartre, nơi cư ngụ lâu đời của giới văn nghệ sĩ, thăm nhà thờ Sacre Coeur, Moulin Rouge... Buổi tối dạo chơi khu này rất thú. Nhiều hàng quán đủ mùi vị quốc tế, giá hạ. Nhưng cẩn thận móc túi.

Ngày 16_4/2 Paris
- Nguyên ngày đi mua sắm, lượn phố, cà phê ở trung tâm cũng khoái.

Ngày 17_5/2 Paris – Brussels-Ams
- Nếu có ghé Brussels chơi thì đi tàu, không thì bay hàng không giá rẻ (vẫn chưa book vé  )
- Đến Brussels thì nên đi dạo khu phố cổ xem thằng bé đứng tè (Manneken Pis) + con bé ngồi tè (trong 1 ngõ cụt nhỏ, khá khó tìm), quảng trường trung tâm (Grand Place), khu EU Parliament, Atomium và đặt biệt chú ý những bức tranh comic trên tường ở Brussels - thứ mình thích nhất ở đây, giống như 1 nét riêng phân biệt Brussels với các thủ đô châu Âu khác.
(Humboldt)
- Ngủ đêm ở Ams.

Ngày 18-19_6-7/2 AMS (Co nguoi quen dua di)
- Lượn lờ thành phố, xem bảo tàng Van Gogh, bảo tàng Rijks, Nhà tưởng niệm Anne Frank, bảo tàng Sex,... khu vực quận đèn đỏ, thăm các ngôi nhà nhiều màu soi mình trên kênh, đi xe đạp trong các ngõ ngoằn ngoèo...
- Ngủ đêm ở Ams.

Ngày 20_8/2 Ams-Kul
- Bay MAS (fixed)

Vi nhieu ly do nen cuoi cung minh chi di 1 minh. Lan dau phuot Chau Au lai ngay mua dong nen hoi bi lo lang.
Mong cac Bac gop y them.
Cam on Bac Toet va cac Bac nhieu a

Vivian
02-12-2014, 06:31
Sẽ khá lạnh nên dạo bờ sông Seine hay đồi Monmartre không phải ý hay. Nói chung là mua đấy đi thì rút bớt chương trình chứ đằng nào cũng không chịu được cái lạnh khi ở ngoài quá lâu, dù bạn có trang bị đồ ấm đến đâu.

hamacon
03-12-2014, 11:28
...
Ngày 2 _20/1 AMS_OSLO
- Bay Norwegian, dang co ve gia 69E/luot/20kg hanh ly (ko hanh ly 51E): Cho cao kien cua cac cao thu , chua book
-
Ngày 3,4,5_21-24/1: OSLO (Co ba con lo)

Ngày 6_25/1 Oslo – Rome
Bay Norwegian, dang co ve gia 73E/luot/20kg hanh ly (ko hanh ly 49E): Chua book
- Ngủ đêm ở Rome
...
Ngày 11_30/1: Florence – Venice
- Chặng này cũng đi bằng tàu hoặc xe bus, mất khoảng 4 tiếng.
- Venice nổi tiếng đắt đỏ, nhưng ra ngoài rìa cách trung tâm độ 30-40km thì cũng bình thường thôi.
- Chịu khó đi xe bus vào trung tâm mất khoảng 40phut/lượt

Ngày 12_31/1: Venice
- Nên mua một tour thuyền mũi cong dạo trên các dòng kênh nổi tiếng của Venice, mà nghe các anh lái thuyền hát đối. -> mùa đông thì thế nào ạ???
- Ngủ đêm ở Venice.

Ngày 13_1/2: Venice – Paris
- Bay hàng không giá rẻ (Easy Jet hay Ryanair,…)
- Ngủ đêm ở Paris
...
Ngày 17_5/2 Paris – Brussels-Ams
- Nếu có ghé Brussels chơi thì đi tàu, không thì bay hàng không giá rẻ (vẫn chưa book vé  )
- Đến Brussels thì nên đi dạo khu phố cổ xem thằng bé đứng tè (Manneken Pis) + con bé ngồi tè (trong 1 ngõ cụt nhỏ, khá khó tìm), quảng trường trung tâm (Grand Place), khu EU Parliament, Atomium và đặt biệt chú ý những bức tranh comic trên tường ở Brussels - thứ mình thích nhất ở đây, giống như 1 nét riêng phân biệt Brussels với các thủ đô châu Âu khác.
(Humboldt)
- Ngủ đêm ở Ams.
...

Theo ý kiến cá nhân mình thì thấy bạn đã chọn toàn những top cities rồi, và lịch trình cũng khá hợp lý với nhiêu đó thời gian. Tuy nhiên chuyến bay đến Norway xa xôi như vậy chỉ để ghé Olso không thì cũng hơi uổng. Giá như thêm được dọc 1 trong các tp Stavanger, Bergen, Trondheim, ... thì tuyệt biết bao nhiêu.
Thời gian ở Venice của bạn trùng với lễ hội hóa trang Venice Carnival 2015, 31st January to 17th February 2015. Nhớ để ý nhé.

Paris – Brussels-Ams : Có thể đón chuyến tàu sớm từ Paris ghé Brussels, dành cho tp này khoảng 6 tiếng dạo chơi vòng vòng khu trung tâm là đủ để bạn thăm những điểm như bạn liệt kê và chiều tối đi Ams là khá hợp lý. Tuyến này bay thì cũng hơi uổng do gần mà nếu bay thì check in check out mất thời gian lắm.

Chúc bạn 1 chuyến đi vui vẻ :)

cafeviet
04-12-2014, 22:52
Sẽ khá lạnh nên dạo bờ sông Seine hay đồi Monmartre không phải ý hay. Nói chung là mua đấy đi thì rút bớt chương trình chứ đằng nào cũng không chịu được cái lạnh khi ở ngoài quá lâu, dù bạn có trang bị đồ ấm đến đâu.

Cám ơn lời khuyên của bạn Vivian. Mình sẽ lưu ý và xem lại lịch trình

cafeviet
04-12-2014, 23:02
Theo ý kiến cá nhân mình thì thấy bạn đã chọn toàn những top cities rồi, và lịch trình cũng khá hợp lý với nhiêu đó thời gian. Tuy nhiên chuyến bay đến Norway xa xôi như vậy chỉ để ghé Olso không thì cũng hơi uổng. Giá như thêm được dọc 1 trong các tp Stavanger, Bergen, Trondheim, ... thì tuyệt biết bao nhiêu.
Thời gian ở Venice của bạn trùng với lễ hội hóa trang Venice Carnival 2015, 31st January to 17th February 2015. Nhớ để ý nhé.

Paris – Brussels-Ams : Có thể đón chuyến tàu sớm từ Paris ghé Brussels, dành cho tp này khoảng 6 tiếng dạo chơi vòng vòng khu trung tâm là đủ để bạn thăm những điểm như bạn liệt kê và chiều tối đi Ams là khá hợp lý. Tuyến này bay thì cũng hơi uổng do gần mà nếu bay thì check in check out mất thời gian lắm.

Chúc bạn 1 chuyến đi vui vẻ :)

Cám ơn các thông tin của bạn hamacon. Mình tranh thủ sang Nauy thăm người thân ít ngày nên lịch trình bên ấy do mọi người sắp xếp. Chắc sẽ nghe lời bạn vòi vĩnh thêm 1 trong 3 điểm đến mà bạn gợi ý :)
Oánh dấu Venice Cảnival 2015 luôn, hihi
Lịch trình này mình toàn cóp nhặt từ bác TOet và các cao thủ khác . Một lần nữa cám ơn các Bác nhiều ạ :)

hamacon
05-12-2014, 09:49
Cám ơn các thông tin của bạn hamacon. Mình tranh thủ sang Nauy thăm người thân ít ngày nên lịch trình bên ấy do mọi người sắp xếp. Chắc sẽ nghe lời bạn vòi vĩnh thêm 1 trong 3 điểm đến mà bạn gợi ý :)
Oánh dấu Venice Cảnival 2015 luôn, hihi
Lịch trình này mình toàn cóp nhặt từ bác TOet và các cao thủ khác . Một lần nữa cám ơn các Bác nhiều ạ :)

Nếu mà có duyên biết đâu chúng ta gặp nhau ở Venice Canival tới hén :) Còn Na Uy á, cảnh thiên nhiên phải nói là trên cả tuyệt vời.

cafeviet
08-12-2014, 17:15
Nếu mà có duyên biết đâu chúng ta gặp nhau ở Venice Canival tới hén :) Còn Na Uy á, cảnh thiên nhiên phải nói là trên cả tuyệt vời.
Nếu mà được vậy thì còn gì bằng . Mình đã mua ve Oslo-Rome theo như lịch trình đã post. Thời điểm đến Venice chắc sẽ như lịch trình.
Có gì hamacon lemail cho mình theo địa chỉ này nhen: [email protected]

duongvannam
19-02-2015, 19:22
cái chi phí này khoảng bao nhiêu vậy ạ
Lần đầu đi châu Âu, ai nấy trong đầu đều nghĩ tới Paris - thủ đô nước Pháp hoa lệ và hoành tráng, đến Rome với Roma cổ kính - thành đô vĩnh hằng của nhân loại, tới Venice - điểm đến lãng mạn, Amsterdam - thành phố sôi nổi của vùng đất thấp, rồi Berlin - thủ đô của nước Đức thống nhất, mảnh đất lưu giữ lịch sử lâu đời không chỉ của chính nước Đức mà còn của cả châu Âu...

Biết chọn nơi nào đây, đi từ đâu đến đâu giữa muôn địa danh hấp dẫn của châu lục già này.

Có một hành trình gợi ý theo chuyến bay từ Việt Nam và tạm thỏa mãn sự hào hứng của những người lần đầu tự đi châu Âu.

Pháp - Ý - Áo - Đức - Hà Lan - Bỉ - Paris

Bay với Vietnam Airlines hoặc Air France hoặc Thai Airways từ Hà Nội hoặc TP HCM, có thể transit tại Bangkok, sau đó nối chuyến bay dài đi Paris, đến sân bay quốc tế Charles De Gaulle.

Lịch trình sơ lược như sau:

Ngày 1: Bay HN hoặc Tp HCM đi Paris.
Ngày 2: Đến sân bay CDG Paris, đi xe về trung tâm thành phố. Ngủ đêm ở Paris.
Ngày 3: Tham quan Paris với tháp Eiffel, nhà thờ Đức Bà, Khải Hoàn Môn, Đại lộ Chams Elysee, bảo tàng Louvre (Bảo tàng này có lẽ nên dành nguyên ngày để thăm). Buối tối dạo bờ sông Seine. Nếu thời tiết tốt nên mua một tour thuyền đi dọc sông Seine, cũng thú.

Ngày 4: Paris.
- Sáng đi thăm Cung điện Versaille ở ngoại vi Paris, cực đẹp vào mùa hè với khu vườn danh tiếng.
- Chiều đi thăm khu đồi Monmartre, nơi cư ngụ lâu đời của giới văn nghệ sĩ, thăm nhà thờ Sacre Coeur, Moulin Rouge... Buổi tối dạo chơi khu này rất thú. Nhiều hàng quán đủ mùi vị quốc tế, giá hạ. Nhưng cẩn thận móc túi.

Ngày 5: Paris
Ai có em bé hoặc hứng thú chơi các trò mạo hiểm thì bỏ ra thêm một ngày đi Disneyland Paris, còn không thì nguyên ngày đi mua sắm, lượn phố, cà phê ở trung tâm cũng khoái.

Ngày 6: Paris - Rome
Chặng này bay với hãng hàng không giá rẻ nào đó như Easy Jet hay Ryanair, hoặc bất kỳ hãng hàng không nào thích hợp với túi tiền và thời gian đi lại của bạn.
Ngủ đêm ở Rome.

Ngày 7: Khám phá Roma
Thăm Colloseum, Imperial Forum, Pantheon.

Ngày 8: Thăm thành phố Vatican
Bảo tàng Vatican với Sistine Chapel, St. Peter Bassilica với những kiệt tác của Michelangelo.
(nên xem thêm topic của Chitto tại đây:
Rome - Thành đô vĩnh hẵng (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=985&page=2))

Ngày 9: Rome - Florence
Nên đi bằng tàu, rất rẻ và tiện lợi trên đất Ý.
Ngủ đêm ở Florence.

Ngày 10: Florence:
Đi thăm Academia Gallerynơi có tượng David nổi tiếng, thăm Uffizi với những tuyệt tác nghệ thuật có một không hai của Ý. Dạo bộ quanh các phố sau, còn nguyên trạng ảnh hưởng của thời kỳ Phục hưng, thời trung cổ và những thay đổi vào thế kỷ 19 của Florence.
Ngủ đêm ở Florence.

Ngày 11: Florence - Venice
Chặng này cũng đi bằng tàu hoặc xe bus, mất khoảng 4 tiếng.
Nếu nhiều thời gian và nhiều tiền thì ngủ ngoài đảo, tiện nghi, nhưng mất thời gian đi lại từ đảo ra đất liền và ngược lại.
Venice nổi tiếng đắt đỏ, nhưng ra ngoài rìa cách trung tâm độ 30-40km thì cũng bình thường thôi. Chịu khó đi xe bus vào trung tâm mất khoảng 40phut/lượt thì cũng chả sao, nhỉ?

Ngày 12: Venice
Nên mua một tour thuyền mũi cong dạo trên các dòng kênh nổi tiếng của Venice, mà nghe các anh lái thuyền hát đối.
Ngủ đêm ở Venice.

Ngày 13: Venice - Vienna
Chặng này cũng nên đi tàu hoặc xe bus đường dài ngắm cảnh ven đường rất thú.
Ngủ đêm ở Vienna.

Ngày 14: Vienna
Thăm cung điện Schonbrunn, khu vực trung tâm thành phố với hàng loạt bảo tàng trứ danh, lâu đài...
Nhớ ăn bánh Sacher Torte đắt khét lẹt ở khách sạn 5 sao Hotel Sacher.
Mua sắm ở đại lộ Mariahilfe rất sướng, đủ nhãn hiệu đắt tiền, vừa tiền và ít tiền, tha hồ chọn. Đứng có dại mua vé xem hòa nhạc dành cho khách du lịch ở bất kỳ lâu đài, biệt thự hoặc nhà hát nhỏ nào tại Vienna, nếu mua được vé xem Dàn nhạc thành Viên chơi thì bõ công, hoặc phải xem ở Opera House.
Ngủ đêm ở Vienna.

Ngày 15: Vienna - Munich (München)
Tiện nhất là đi bằng tàu. Nhiều khi vớ được vé rẻ, chỉ có 29E/chặng.
Ngủ đêm ở München.

Ngày 16: München
Tham quan thành phố với Glockenspiel và Marienplatz.
Uống beer Đức và chén thịt lợn quay với bắp cải muối chua.
Ngủ đêm ở München.

Ngày 17: Munich (München) - Berlin
Lại tiếp tục đi tàu nhỉ. Ai muốn tự lái xe cũng có thể thuê xe, đủ loại nhãn xe của Đức và sản xuất ở Đức nhé, tha hồ chọn.
Hoặc đi máy bay, có thể đi với nhiều hãng hàng không như Lufthansa, German Wings, Air Berlin...
Giá vé bao gồm cả thuế khoảng 60E - 100E/lượt, tùy thời điểm đặt vé và bay. Chặng này hết khoảng hơn 1 tiếng bay.
Ngủ đêm ở Berlin.

Ngày 18: Tham quan Berlin
Thăm cổng thành Brandenburg, Quảng trường Parisien, Nhà quốc hội, Bức tường Berlin, Khu vực tưởng niệm các nạn nhân Do Thái, các nhà thờ khu vực trung tâm lịch sử của thành phố, quảng trường Alexandre...
Lượn bar trên phố trung tâm vào buổi tối.

Ngày 19: Berlin - Amsterdam
Chặng này nên đi bằng tàu EC (liên vận châu Âu), hết khoảng 4h.
Mua vé trước 3 ngày online, có vé giá rẻ tại www.bahn.de
Ngủ đêm ở Amsterdam.

Ngày 20: Amsterdam
Lượn lờ thành phố, xem bảo tàng Van Gogh, bảo tàng Rijks, Nhà tưởng niệm Anne Frank (tôi thì không khoái xem các ký ức buồn), bảo tàng Sex,... khu vực quận đèn đỏ, thăm các ngôi nhà nhiều màu soi mình trên kênh, đi xe đạp trong các ngõ ngoằn ngoèo...
Ngủ đêm ở Ams.

Ngày 21: Amsterdam - Bỉ - Paris
Có thể đi bằng tàu chạy ngang qua Bỉ (chỉ là transit) rồi quay về Paris.
Nếu còn thời gian thì ở lại chơi Brussels 1-2 ngày, rồi đi tàu về Paris.
Dành thời gian thăm bà con họ hàng, bạn bè... tại Pháp
Sau đó tiếp tục bay về Việt nam từ sân bay Charle De Gaulle qua Bangkok.
Kết thúc chuyến đi.

duongvannam
10-03-2015, 12:00
Bạn ơi, cho mình hỏi là mình định đi du lịch châu Âu. Vé khứ hồi Pháp chỉ có 11tr thôi. Mình thấy ok. Nhưng mà nếu đi châu âu mà chỉ đi Pháp thôi thì phí quá không ạ? Nếu đi tiếp mấy nước lân cận như Bỉ, Hà Lan, Đức, Thuỵ Sĩ, rồi quay lạii Pháp thì chi phí cao không ạ? Nếu tiết kiệm tối đa. Nếu mình đi chỉ Pháp trong vòng 1 tuần thì chi phí khoảng 16tr thì mình ok. Còn đi nhiều nước như thế thì khoảng bao nhiêu? 25tr có đủ đi trong vòng 25 ngày không đã tính luôn vé máy bay đó ạ? Xin cám ơn!