PDA

View Full Version : Cứu cứu: đi Lào (Vienchian & Luang Prapang) từ Bangkok

bibicute
28-12-2010, 15:29
Chào các Bác nhà Phượt.

Em trót dại mua vé máy bay Air Asia đi BKK. Giờ em muốn từ BKK đi Laos bằng đường bộ (bằng xe bus hay tàu hỏa) đến Vientian sau đó lên Luan Phrapang. Bác nào có kinh nghiệm giúp em với. Thanks nhiều.

bluesky85
28-12-2010, 16:44
Thì bác cứ mua vé xe bus hoặc tàu hỏa đi Nong Khai. Từ Nong Khai sang Vientian khoảng 20km và có bus liên tục, không phải lo gì cả. Đi Laos từ BKK cũng là một cung đường tiết kiệm và thông minh, vì có thể bắt bus đêm hoặc tàu hỏa đêm. Cửa khẩu sang Laos chỉ làm việc từ 6h sáng cho đến 5h chiều nhé, nên chọn thời gian di chuyển thích hợp.

Lịch tàu chạy: http://www.railway.co.th/English/Time_HTML.asp

Còn xe bus thì bao la, mua vé và khởi hành tại bến xe đi các tỉnh phía Bắc, Mo Chit Terminal. Nếu mình nhớ không nhầm nó gần khu chợ Chatuchak.

kephieulang
28-12-2010, 19:17
Bạn có thể đi bus về Udonthani/ Nongkhai.

Nhớ là xe bus từ Udonthani về VTE chuyến cuối cùng là 6h tối, còn từ Nongkhai cũng tương tự.

Tuy nhiên, từ Noongkhai bạn có thể đi tuktuk (20 bath /1 người ra cửa khẩu) rồi check in vào Lào, sau đó đi tuk tuk về chợ Sáng (VTE) (5-7 ngàn kip/ người)

Bạn cũng có thể bay AA giá rẻ BBK-Udonthani rồi theo lộ tình trên về VTE nhé

Mà sao ko mua vé AA hoặc Thái airway bay thẳng Luangphabang rồi về VTE cho khỏe ??

Chúc vui