PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Địa điểm phượt gần Hà Nội

metalwork
28-12-2010, 14:54
Các bạn cho mình hỏi quoanh hà nội có những địa điểm nào có địa hình tương tự như ở đây không ?

https://i198.photobucket.com/albums/aa228/dangkhoaquan/XE%20DAP/ResizeofP9060040.jpg

cảm ơn các bạn đã chia sẻ

battramdao
28-12-2010, 15:35
Các bạn cho mình hỏi quoanh hà nội có những địa điểm nào có địa hình tương tự như ở đây không ?

https://i198.photobucket.com/albums/aa228/dangkhoaquan/XE%20DAP/ResizeofP9060040.jpg

cảm ơn các bạn đã chia sẻ

Trường tăng Xuân Mai.

http://www.otofun.net/showthread.php/761-%c4%90%c6%b0%e1%bb%9dng-t%e1%ba%adp-xe-t%c4%83ng-Xu%c3%a2n-Mai-%c4%90i%e1%bb%83m-%c4%91%e1%ba%bfn-c%e1%bb%a7a-CLB-Offroad

tubeobin
28-12-2010, 21:15
Đây nà đâu vậy ta ???

battramdao
29-12-2010, 10:40
Đây nà đâu vậy ta ???

Đi hết Đại lộ Thăng Long thì rẽ trái, trên đường tới Xuân Mai, hỏi dân người ta chỉ cho.

flamencol78
30-12-2010, 16:19
Khu vực núi Hàm Lợn - Sóc Sơn cũng có một số đoạn offroad khá thú vị. Đoạn đường tầm 7km băng qua một số ngọn núi đang được san ủi để làm đường. Đây là một số hình ảnh mà hội ê Mông chúng tôi đã đi vào tháng 5/2010.
Các bức ảnh dưới đây là của thành viên Casper_HN

https://i210.photobucket.com/albums/bb75/Casper_HN/Emong%20Group/He%20he%20he/31024FILEminimizer.jpg

https://i210.photobucket.com/albums/bb75/Casper_HN/Emong%20Group/He%20he%20he/41024FILEminimizer.jpg

https://i210.photobucket.com/albums/bb75/Casper_HN/Emong%20Group/He%20he%20he/11024FILEminimizer.jpg

silver309
30-12-2010, 18:28
Đường tăng nguyên bản thì xe đạp không đi hết đc chi oto thôi, mà bạn đi nên đi mùa khô, mùa mưa có chỗ bùn ngập gần hết lốp oto đấy.

qwerty68
31-12-2010, 10:47
Em chào các anh các chị ạ, lớp đại học của em đã quyết định khi thi xong( tầm 15/1) làm một chuyện phượt trong ngày để sau đó các bạn còn về quê. Em đã chấm Sóc sơn vì đây có núi, phong cảnh chắc cũng được. Vậy em mong các anh tư vấn ở đây nên đi theo cung đường nào? Đi đến những địa điểm phù hợp tiêu chí sv: ngon, đẹp, bổ, rẻ, tiện ạ?
Em xin cảm ơn!

qwerty68
02-01-2011, 11:12
Các bác cho em hỏi muốn leo núi Hàm lợn thì đuwowngf nào ạ? Gửi xe ở đâu ạ? Em tìm được đường trên google earth nhưng chả biết có đúng ko?

odie
05-04-2011, 18:16
Tình hình là thế này ạ.Em học trường kinh tế quốc dân và tuần trước trường em vừa tổ chức offline cho những thành viên trong 4rum trường:X:X
Nói chung là rất vui vẻ bên những ng bạn cùng trường,tuổi sinh viên năng động và đầy nhiệt huyết ấy:))
Sắp tới giỗ tổ Hùng Vương.bọn em đc nghỉ 4 ngày,liền từ thứ 7 đến thứ 3 tuần sau.Em định tổ chức đi phượt để tăng thêm tình cảm=))
Em chỉ định đi 1 ngày thôi,xung quanh và lăng quăng Hà Nội.Đáng nhẽ cũng chả khó khăn lắm,nhưng khi rủ mấy đứa bạn.TỤi nó lại rủ thêm mấy đứa nữa...
Giờ nói chung có khoảng gần 20 đứa đi theo dự báo sơ kiến anh chị à.Em không có kinh nghiệm tổ chức đi đông thế,thường thường chỉ 7,8 đứa loăng quăng mà thôi:((
Thế nên em muốn hỏi mọi người nên đi ở đâu?Có thể cho em địa điểm và lịch trình cụ thể 1 chút được không,vì trong đó có 1 nửa là em không quen @@.Em muốn rõ ràng để phổ biến mọi người cho dễ,chứ nếu toàn bạn thì mọi chuyện cũng đơn giản.
Thanks anh chị trước:))

taophuongtao
05-04-2011, 21:00
Sao không đi 2 ngày đi hở em? cái trường mềnh sao bọn nó đi phượt ít nhỉ mà chị thấy chắc bọn nó cũng chả đi xa được nên chỉ đi khu Sóc Sơn, Ba Vì thôi, kiểu như Khoang Xanh, Ao vua, vườn Quốc Gia Ba Vì như các khóa khác nó vẫn hay đi ấy.

odie
05-04-2011, 21:37
Em đã nói rồi đấy thôi.Bạn lại gọi thêm bạn của tụi nó đi,thành ra gần 20 đứa.Trai gái lẫn lộn.Em sợ lắm,k dám quản lý các bạn đi 2 ngày đâu...
Chứ nếu chỉ mấy đứa quen quen thì em thích đi 2 ngày hơn nhiều.Cơ mà sau vụ off đấy mấy đứa bạn lại muốn cưa mấy em...Chẳng nhẽ lại bảo k cho đi:((

taophuongtao
05-04-2011, 21:59
Nghỉ mấy ngày đó em định đi ngày nào? đã phượt thì phải có quy tắc của nó mà bọn em mới đi thì cố gắng thu xếp sao cho an toàn nha, cứ cái kiểu phóng xe ào ào sợ lắm vì dịp đó mọi người đi đông. Chị nghĩ là nên cho lên vườn quốc gia Ba Vì chụp ảnh lung tung cũng được rồi leo đền thượng. Nếu thích thì tạt qua Đường Lâm chơi, 70km thì cũng đơn giản. Sáng em tập trung ở cổng ktx lúc 7h, lên đó tầm 8 rưỡi, 9h gì đó bắt đầu chụp ảnh và chơi bời, chuẩn bị đồ ăn trưa và chiều 3h về, tiện thể tạt qua Đường Lâm. Dặn mấy đứa có thích nhau thì thích trong hòa bình nhá, đừng có oánh nhau gây mất đoàn kết là được.

odie
05-04-2011, 22:58
Em định đi vào thứ 2,vì chủ nhật vẫn có những đứa đi học chị à.Em cũng đang định lên ba vì.
Chị có thể cho lịch trình cụ thể k ạ,thời gian nữa càng tốt,thời gian nào đến đâu đến đâu ý ạ.
EM định mang đồ ăn ở nhà đi,nhưng ở trên đó có gì ngon ngon là lạ k ạ?
Có những địa điểm nhỏ lẻ nào đẹp đẹp cần chú ý trên đó k ạ:))
Nếu đc chị có thể cho em xin sđt,có gì em hỏi trực tiếp luôn chị nhé:))
Cám ơn chị nhiều

taophuongtao
05-04-2011, 23:17
Trời ơi, cứ đi là đến chứ lịch vụ thể làm gì. Trên đó chả có gì ăn đâu. Đem bánh mì với các thứ lên trên đó mà ăn. Trên đó gần mấy khu Khoang Xanh - Ao vua mà. Đường đi chắc em biết rồi chứ hả? Cứ thong thả mà đi thôi. 7h sáng đi, 5h chiều có mặt ở cổng ktx là được.
Đồ ăn thì cứ đem bánh mì, xúc xích... ít bánh kẹo ngọt nữa là ok. Vật vờ một tí. Đơn giản thôi mà.

odie
05-04-2011, 23:26
Cám ơn chị,chị k nào thế ạ?

taophuongtao
05-04-2011, 23:37
k49, hết tháng này ra trường rồi.
Nói thật cái chỗ đó chị đi có 1 buổi chiều là hết rồi.

xiphe
06-04-2011, 12:11
Đi trong ngày:
- Nên trọn địa điểm trong 80km quanh HN. Xem đa số thích đi kiểu gì: Câu cá, ăn nhậu, leo núi, tắm thác ... chốt.
- Tìm hiểu thông tin nơi mình định đi: dịch vụ, thắng cảnh, di tích, đặc sản ... Như thế chuyến đi sẽ có ý nghĩa hơn.
- Có những ý tưởng hoặc đề xuất fun tí: Làm clip nhái, chụp ảnh fun,... Sẽ là những kỷ niệm vui để sau nhìn lại.
Đi như thế gọi là sơ phượt, nhẹ nhàng đơn giản, không cần chuẩn bị nhiều, cũng chả cần kế hoạch cụ thể. Cử ra 1 nhóm bô lão để biểu quyết trên đường thôi, còn lại cho đi theo.
Nếu đi xe máy phải biết kỹ năng đi xe máy theo đoàn nhé. CÒn không làm chuyến ô tô cho đơn giản, khỏi lo thủng xăm, trục trặc giữa đường.
Gợi ý địa điểm thì có topic địa điểm quanh HN đấy, em vào mà chọn. Gần nhất có Hồ Đồng Quan và đỉnh Hàm Lợn (Sóc Sơn-tầm 40km), vừa có leo núi vừa có hồ, có thể đạp xe, cắm trại, có đầy nhà hàng ăn uống, có thể kết hợp đi đền Gióng, đền Sóc, Việt phủ Thành Chương quanh đó.

CVN
06-04-2011, 13:47
Bạn xem topic này: https://www.phuot.vn/threads/1294-Hà-Nội-và-vùng-phụ-cận-(đi-1-2-ngày)

Tôi cũng sẽ đổi tên topic của bạn để phản ánh nội dung bạn cần hỏi.

la_palm
06-04-2011, 18:36
theo tiêu chí của bạn thì nên tổ chức cắm trại, picnic ở Bãi Giữa Sông Hồng - Bãi có cái cầu Long Biên ý. Bạn quan tâm thì PM mình nói thêm và cụ thể cho :D

odie
11-04-2011, 20:18
k49, hết tháng này ra trường rồi.
Nói thật cái chỗ đó chị đi có 1 buổi chiều là hết rồi.
Khổ,chị có biết em đi mỗi đền Thượng mất bao lâu k ạ @@.Từ sáng tới tận 2h30,các bạn nữ cứ đi đc 10p lại chụp ảnh 30p.Hết pin 10 cái máy ảnh...
Em tổ chức cũng khá rẻ.Bánh mỳ,chả,pate mua riêng ở hàng rồi mang đi.Bánh kẹo nước thì mua ở Hàng Buồm.Thế nên đồ ăn tẹt ga thừa 1 đống hết có 45k,tiền vé+gửi xe đền THượng,Đường Lâm có 25k...Nhưng tiền xăng hết 100k...

Đi trong ngày:
- Nên trọn địa điểm trong 80km quanh HN. Xem đa số thích đi kiểu gì: Câu cá, ăn nhậu, leo núi, tắm thác ... chốt.
- Tìm hiểu thông tin nơi mình định đi: dịch vụ, thắng cảnh, di tích, đặc sản ... Như thế chuyến đi sẽ có ý nghĩa hơn.
- Có những ý tưởng hoặc đề xuất fun tí: Làm clip nhái, chụp ảnh fun,... Sẽ là những kỷ niệm vui để sau nhìn lại.
Đi như thế gọi là sơ phượt, nhẹ nhàng đơn giản, không cần chuẩn bị nhiều, cũng chả cần kế hoạch cụ thể. Cử ra 1 nhóm bô lão để biểu quyết trên đường thôi, còn lại cho đi theo.
Nếu đi xe máy phải biết kỹ năng đi xe máy theo đoàn nhé. CÒn không làm chuyến ô tô cho đơn giản, khỏi lo thủng xăm, trục trặc giữa đường.
Gợi ý địa điểm thì có topic địa điểm quanh HN đấy, em vào mà chọn. Gần nhất có Hồ Đồng Quan và đỉnh Hàm Lợn (Sóc Sơn-tầm 40km), vừa có leo núi vừa có hồ, có thể đạp xe, cắm trại, có đầy nhà hàng ăn uống, có thể kết hợp đi đền Gióng, đền Sóc, Việt phủ Thành Chương quanh đó.
Cám ơn anh,mà em đi theo tuyến chị taophuongtao chỉ rồi ạ.Hôm nay em mới trả lời đc vì dạo này thi nhiều môn quá...

Bạn xem topic này: https://www.phuot.vn/threads/1294-Hà-Nội-và-vùng-phụ-cận-(đi-1-2-ngày)

Tôi cũng sẽ đổi tên topic của bạn để phản ánh nội dung bạn cần hỏi.
Cám ơn anh,em xem rồi nhưng muốn lập topic riêng để tiện bề hỏi han và theo dõi ý mà:))

theo tiêu chí của bạn thì nên tổ chức cắm trại, picnic ở Bãi Giữa Sông Hồng - Bãi có cái cầu Long Biên ý. Bạn quan tâm thì PM mình nói thêm và cụ thể cho :D
Cám ơn bạn.mà để khi khác,mình vừa mệt đứt hơi trên đường về rồi...

magic stone
29-06-2012, 00:10
Hiện tại diễn đàn của em đang có ý định tổ chức đi dã ngoại hè :D Nhưng khá băn khoăn về mặt địa điểm :-?? chỗ đẹp thì lại đắt, ít ng đi mà muốn nhiều ng đi, giá hợp lý thì lại toàn địa điểm cũ quá :(
Mọi người có thể tư vấn cho em một vài địa điểm được không ạ? Rồi có gì bọn em đi tìm hiểu thêm sau

Điều kiện là:
+ Chi phí dưới 500K :))
+ Núi hay biển không quan trọng :))
+ Đi được 2 ngày 1 đêm :))
+ Có bãi đất để tổ chức trò chơi :)) (cái này thì ko cần thiết quá nhưng có thì càng tốt) :D

hailong
29-06-2012, 00:12
tham khảo cung này nhé
mình đang pót

https://www.phuot.vn/threads/46379-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-trong-H%E1%BA%A3i-Ph%C3%B2ng-C%C3%A1t-B%C3%A0-2012-!

magic stone
29-06-2012, 00:17
tham khảo cung này nhé
mình đang pót

https://www.phuot.vn/threads/46379-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-trong-H%E1%BA%A3i-Ph%C3%B2ng-C%C3%A1t-B%C3%A0-2012-!
Chi phí tầm bao nhiêu vậy bác? :-?

lehaininh
29-06-2012, 10:20
Ủa bạn không cho biết là bạn đang ở đâu làm sao mà tư vấn được :D

magic stone
03-07-2012, 00:07
Ủa bạn không cho biết là bạn đang ở đâu làm sao mà tư vấn được :D

sorry các bác, bọn e ở HN :D
Thằng ad bên e dự định đi bãi cháy 2 ngày 1 đêm, ko biết bác nào có thể tư vấn cho bọn e dc ko ạ? :-?

Chumaanhhung
03-07-2012, 18:23
Tình hình là e đi công tác tại Hà Nội vào tuần sau và rãnh rỗi vào thứ 6, 7, cn (13-15/7) nên muốn tìm hiểu HN. Các bác cho e xin tí lời khuyên nên đi đâu chơi với. Hoặc có tour nào nhằm ngày đó cho e tham gia chung thì hay quá. Ngoài Bắc hơi bị đẹp, chỗ nào e cũng muốn đi

hanoidem
03-07-2012, 18:27
Ờ thì bác cũng phải nói rõ là chỉ đi ở Hà Nội hay đi cả đâu nữa chứ.Tại khen ngoài Bắc thì ngoài Bắc rộng lắm.
Còn nếu chỉ tính riêng Hà Nội thì kiếm bạn nào thổ dân dẫn đi chơi là ok.Chứ đừng đi theo tour làm gì.Hà Nội phải lang thang mới thú.

Chumaanhhung
03-07-2012, 18:52
mình chả quen ai o HN cả :( . Mình tính dành 1 ngày để tham quan HN. Còn 2 ngày thì có đi Đồng Văn kịp ko nhỉ? Mình chưa ra HN bao giờ cả

lehaininh
03-07-2012, 19:12
Bạn đi 3 ngày Đồng Văn còn không đủ ấy chứ 2 ngày chịu thôi.
Thời gian thế này chắc đi Ninh Bình hoặc Hạ Long gì đấy được.
Quanh Hà Nội thôi thì có dọc đê đi Bát Tràng hoặc đi Bắc Ninh gì đó cũng hơi hay ho tí.

vitbau222
03-07-2012, 20:25
Tình hình là e đi công tác tại Hà Nội vào tuần sau và rãnh rỗi vào thứ 6, 7, cn (13-15/7) nên muốn tìm hiểu HN. Các bác cho e xin tí lời khuyên nên đi đâu chơi với. Hoặc có tour nào nhằm ngày đó cho e tham gia chung thì hay quá. Ngoài Bắc hơi bị đẹp, chỗ nào e cũng muốn đi
he he. chị có đi đêm được không??? nếu được thì đêm lượn một vòng cầu Long Biên-Nhà thờ lớn Hà Nội-phố cổ-chợ hoa ở Hồ Tây
lên cầu Long biên thì lên muộn muộn một tí, tầm 2-3h đêm í, lúc í yên tĩnh ít người. nhìn sang bên kia ánh đèn của cầu Chương Dương phản chiếu dưới sông, đẹp mê hồn luôn:D:D:D

trandinhanh88
04-07-2012, 18:11
Các anh chị cho em hỏi 1 chút là nhóm em đang muốn đi đâu đó chơi khoảng 2 ngày 1 đêm rồi về. Đi bằng xe máy khoảng tầm hơn 100km tý xíu. Đi gọi là thay đổi không khí, tiện đâu thỳ nghỉ đấy nhưng chi phí thỳ sinh viên thôi ạ!
Em định đi thiền viện Trúc Lâm nhưng mà chiều tối thì chả biết đi đâu, mà đi về trong ngày thì không khoái chút nào
Nhờ anh chịc tư vấn giúp em nên đi chỗ nào thì hợp lý với ạ
Thanks anh chị rất rất nhiều ạ

satthudanong
05-07-2012, 13:31
Bạn có thể đi Thung Nai hoặc Ba Vì bằng xe máy rất thú vị mà không xa lém. Còn Thiền Viện thì đi thêm Tam Đảo vs Hồ Đại Lải 2 ngày là ok.

thaile
08-07-2012, 12:15
nếu mình đi Đường cổ Hà Lâm thì có xa HN k nhỉ? và di chuyển ntn các bác?

Longdo
17-07-2012, 11:38
Hà nội là thủ đô mà. Chỗ nào chẳng đẹp.
Nếu bạn có ít thời giàn thì đi thăm Hà Nội 1 ngày hoặc halong 1 ngày. Thăm hanoi 1 ngày thi lăng Chủ Tịch, Hồ Tây, Chợ Hoa, Chùa Trấn Quốc , Đền quán thánh, Rồi về phố cổ dạo quanh hồ Hoàn Kiếm. Ăn phổ Hà nội. Mà phố cổ nhiều món ăn ngon nha.
1- PHở Sứong

2- Trà Chanh chém gió
3- Chả cá Thăng Long
4- Bò Nứong phố Mã Mây
5- Cháo Chửi

Nói chung nhiều lắm

Nhím Xù
23-07-2012, 10:53
Dễ lắm bạn ạ, bạn đi thẳng đường 32 hoặc Láng Hòa Lạc rồi rẽ phải đi thẳng lên Sơn Tây. Khoảng 50 đến 60 km thôi, đường ngon
Ăn uống trên đó cũng đơn giản thôi, đi thì biết bạn ạ :D

lehaininh
23-07-2012, 12:14
Xin lỗi nhưng cho mình hỏi Đưởng cổ Hà Lâm là địa danh nào vậy?
Bạn Nhím Xù hình như chỉ đường đi Đường Lâm thì phải.

binlei
21-09-2012, 00:57
Mình mới ở trong Nam ra được vài ngày.
Tham khảo tin tức qua mạng thấy giới trẻ Hn giờ rất hay đi picnic và chụp ảnh ở bãi đá Sông Hồng.
Nên tò mò muốn đi thử coi sao. ( Cũng máu me muốn chụp vài pic )
Vậy e nhờ các bác cho em 1 vài ý kiến.
- Đường đi tới đó ?
- Em muốn đem đồ ăn và bếp du lịch đi để làm đồ nướng và ăn uống với bạn thì có được không ? Và có cần phải thuê chỗ hay gì đó k ? ( Sợ chỗ đó k cho phép nổi lửa hay gì đó thì toi )
- Những điều cần tránh hay lưu ý nếu đến đó ?
- Em muốn ở đó đến tối muộn tầm 8,9h thì có gì nguy hiểm hay có vấn đề gì k ?
Mong các bác chỉ giáo tận tình. Thứ 7 này em lên đường.

binlei
21-09-2012, 09:07
=.=" Không bác nào trả lời cho em à ?

kub4undre
21-09-2012, 09:54
Đi qua chỗ chợ Hoa Nghi Tàm có 1 cái ngõ bạn rẽ xuống đó đi vào rẽ trái là ra. Lâu lắm ko đi cũng chẳng nhớ nữa đâu, bạn nên đi lên chợ Hoa rồi hỏi thêm nhé.
Mà khuyên là ko nên đi tối nhé, nguy hiểm lắm

binlei
21-09-2012, 10:07
Đi qua chỗ chợ Hoa Nghi Tàm có 1 cái ngõ bạn rẽ xuống đó đi vào rẽ trái là ra. Lâu lắm ko đi cũng chẳng nhớ nữa đâu, bạn nên đi lên chợ Hoa rồi hỏi thêm nhé.
Mà khuyên là ko nên đi tối nhé, nguy hiểm lắm
Vậy mình có thể mang đồ ăn đi nấu nướng không bạn ? Có phải thuê chỗ hay đặt chỗ gì không hả bạn ?

kub4undre
21-09-2012, 10:11
Xe thì phải gửi gần nhà dân gần đấy ngày trước là 3k bây giờ thì chịu chắc lên 5k - 10k thôi. Dịch vụ ở đấy chẳng có gì cả đâu, mỗi bãi đá kè cạnh sông Hồng thôi. Nếu nấu nướng ở đây thì mình ko chắc lắm vì chưa làm bao giờ, bạn qua đấy hỏi xem vậy. Chỗ không cần thuê ,mà mùa này dân tình hình như ra đấy chụp ảnh cưới nhiều lắm nên cũng khá đông người.

binlei
21-09-2012, 10:15
Xe thì phải gửi gần nhà dân gần đấy ngày trước là 3k bây giờ thì chịu chắc lên 5k - 10k thôi. Dịch vụ ở đấy chẳng có gì cả đâu, mỗi bãi đá kè cạnh sông Hồng thôi. Nếu nấu nướng ở đây thì mình ko chắc lắm vì chưa làm bao giờ, bạn qua đấy hỏi xem vậy. Chỗ không cần thuê ,mà mùa này dân tình hình như ra đấy chụp ảnh cưới nhiều lắm nên cũng khá đông người.

Vậy bạn có thể tư vấn cho mình đi đâu là hợp lí được k ? Muốn đi đâu đó dã ngoại cuối tuần ( đi trong ngày ), có 2 đứa thôi, mình và đứa bạn. Nhưng cả 2 đều là con gái.
Bạn có thể tư vấn giúp mình k ?

kub4undre
21-09-2012, 10:36
Nhiều lựa chọn lắm nếu bạn muốn đi 1N : Làng cổ Đường Lâm, Bát Tràng, Tour dọc sông Hồng, hay đi vào tham quan Hoàng Thành Thăng Long. Quan trọng là 2 bạn cần đi thăm quan hay đi chơi, dã ngoại gần HN hay xa HN. Bạn đi oto hay đi xe máy nữa . Môc Châu đi trong ngày cũng được hoặc đi xa hơn như Hạ Long, Sapa, Ninh Bình...
. Tối thì có thể lên phố cổ hoặc Hồ Tây ngắm cảnh, chứ mà 2 bạn ra sông Hồng lúc tối thì mình khuyên là không nên.

binlei
21-09-2012, 10:39
Nhiều lựa chọn lắm nếu bạn muốn đi 1N : Làng cổ Đường Lâm, Bát Tràng, Tour dọc sông Hồng, hay đi vào tham quan Hoàng Thành Thăng Long. Quan trọng là 2 bạn cần đi thăm quan hay đi chơi, dã ngoại gần HN hay xa HN. Bạn đi oto hay đi xe máy nữa . Môc Châu đi trong ngày cũng được hoặc đi xa hơn như Hạ Long, Sapa, Ninh Bình...
. Tối thì có thể lên phố cổ hoặc Hồ Tây ngắm cảnh, chứ mà 2 bạn ra sông Hồng lúc tối thì mình khuyên là không nên.
Mình tính đi bằng xe máy cho thú vị. Muốn đi khoảng từ 100km đổ lại. Và chỗ nào có thể cho mình nướng đồ ăn theo kiểu dã ngoại BBQ thì càng tốt . Bạn có nick yh có thể cho mình xin để tiện nói chuyện được k ?

kub4undre
21-09-2012, 10:49
Mình tính đi bằng xe máy cho thú vị. Muốn đi khoảng từ 100km đổ lại. Và chỗ nào có thể cho mình nướng đồ ăn theo kiểu dã ngoại BBQ thì càng tốt . Bạn có nick yh có thể cho mình xin để tiện nói chuyện được k ?

Bạn check ibox đi nhé, mình gửi cho bạn rồi đó.

Lantrailt
27-09-2012, 16:52

Bạn đi rừng quốc gia Ba Vì cũng có thể nướng đc đồ ăn nhé.
Hoặc Tây Thiên, Tam Đảo.....
Trong phạm vi 100km thì nhiều chỗ đi lắm bạn ơi!
Nhưng chắc Kun tư vấn cho bạn những chô nên đi rồi.
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ nhé!

lilcalvin
23-11-2012, 15:19
Chào các bạn :)
Chủ nhật này mình phải dẫn tầm 10 bạn đi thăm và chơi ở Bát Tràng bằng xe máy
Mà mình lại chưa tới đó bao giờ
Bạn nào biết làm ơn chia cho mình ít kinh nghiệm với :)
về: địa điểm ăn uống(ngon bổ rẻ) , chỗ chơi, nghỉ chân, gửi xe ra sao chơi như nào==>>> vì toàn là sinh viên học sinh nên kinh phí cũng k được rủng rỉnh cho lắm nên phiền các bạn chỉ cho mình chỗ nào giá cả vừa phải thui nhé ;) và đi đường nào là tiện nhất :)
Ps Mình ở HN :)
Cảm ơn các bạn rất nhiều :)

noobie
23-11-2012, 15:53
Từ Hà Nội đi qua cầu Chương Dương sang bên kia sông. Vừa hết cầu 1 cái thì rẽ phải xuống đường bờ đê. Có biển chỉ dẫn rất rõ ràng. Đi khoảng 10km là đến. Đến nơi cũng có biển chỉ dẫn rất rõ để đi vào chợ gốm giữa làng. Đối diện chợ gốm là bãi gửi xe và mấy hàng ăn vặt. Bạn gửi xe ở đấy rồi đi quanh thôi.

Vào google map tìm đường phải nói là cực dễ và tiện, sao bạn ko chịu tìm?

lilcalvin
23-11-2012, 16:14
Từ Hà Nội đi qua cầu Chương Dương sang bên kia sông. Vừa hết cầu 1 cái thì rẽ phải xuống đường bờ đê. Có biển chỉ dẫn rất rõ ràng. Đi khoảng 10km là đến. Đến nơi cũng có biển chỉ dẫn rất rõ để đi vào chợ gốm giữa làng. Đối diện chợ gốm là bãi gửi xe và mấy hàng ăn vặt. Bạn gửi xe ở đấy rồi đi quanh thôi.

Vào google map tìm đường phải nói là cực dễ và tiện, sao bạn ko chịu tìm?

Vâng ạ cảm ơn bạn để mình xem :)

lilcalvin
24-11-2012, 16:25
Còn bạn nào có thông tin gì nữa không làm ơn giúp mình với :(

lehaininh
24-11-2012, 19:59
Chỗ chơi thì ở đó chỉ có cái chợ Gốm, đi một vòng độ nửa tiếng cùng lắm 1h là hết. Muốn làm đồ nhờ người ta nung thì đi qua chợ vào làng chắc là thích hơn. Ăn uống mang đồ đi ăn cho xong nếu thích tiết kiệm. Ngoài cổng chợ cũng có mấy đồ kiểu xúc xích nướng trứng nướng abc... Nó chả rộng + bạn đi cũng chả xa đâu mà cần nghỉ chân vui chơi. Gửi xe thì ngay ngoài cổng chợ.
Bạn căng lắm mất tầm 100k/người có khi 50k cũng đủ. Hồi sinh viên mình đi suốt toàn đi bus tận nơi. Bạn đi xe máy từ sáng rồi về HN ăn trưa cũng kịp. Chả mất nhiều thời gian ở đấy đâu.

lilcalvin
25-11-2012, 01:03
Chỗ chơi thì ở đó chỉ có cái chợ Gốm, đi một vòng độ nửa tiếng cùng lắm 1h là hết. Muốn làm đồ nhờ người ta nung thì đi qua chợ vào làng chắc là thích hơn. Ăn uống mang đồ đi ăn cho xong nếu thích tiết kiệm. Ngoài cổng chợ cũng có mấy đồ kiểu xúc xích nướng trứng nướng abc... Nó chả rộng + bạn đi cũng chả xa đâu mà cần nghỉ chân vui chơi. Gửi xe thì ngay ngoài cổng chợ.
Bạn căng lắm mất tầm 100k/người có khi 50k cũng đủ. Hồi sinh viên mình đi suốt toàn đi bus tận nơi. Bạn đi xe máy từ sáng rồi về HN ăn trưa cũng kịp. Chả mất nhiều thời gian ở đấy đâu.

Cảm ơn bạn nhiều nhiều ^^

misanthropians
12-01-2013, 13:14
Chào các anh chị và các bạn.

Thứ 3 tới, em và 3 người bạn sẽ bỏ việc để đi chơi 1 chút, xả hơi sau những chuỗi ngày cuối cùng đã hoàn thành công việc trọn vẹn.
Tụi em cũng từng đi loanh quanh, rồi đi xuyên Việt, ngủ bờ ngủ bụi cũng nhiều, giờ nhìn lại, quanh Hà Nội còn nhiều chỗ mình chưa đi quá!

Vậy nên qua diễn đàn, nhờ mọi người tư vấn giúp tụi em.
Xuất phát sáng-trưa thứ 3 (15/1), chiều thứ 5 về (17/1). Em tính đi đâu đó trong bán kính 170~200km trở xuống thôi. Phương tiện: xe máy (hoặc ô tô đều được).
Một chỗ nào đó có núi, rừng, hoặc sông suối :D Mà quan trọng nhất là tụi em muốn dựng trại, và đốt lửa ngồi với nhau, tránh chỗ nào ầm ĩ, có quá nhiều bàn tay con người...

Ở Thung Nai? Ra mấy cái đảo mình có tự dựng trại và ngủ ở đó được ko ạ?
Hay trong rừng Cúc Phương nữa? Em chưa đi mấy chỗ đó, chưa biết người dân ở đó có cho phép mình tự tiện dựng trại rồi đốt lửa không?

Ngày trước em dựng trại ngủ qua đêm ở Hàm Lợn, Suối Hai rồi, giờ muốn đi chỗ nào đó xa hơn, mới mẻ hơn :D

Rất mong mọi người giúp đỡ!
Em chân thành cám ơn ^^

KID1485
26-04-2013, 01:05
Đi xe máy giờ có thể đi qua cầu Thanh Trì, sang bên kia sông đi theo đường đê một đoạn là tới Bát Tràng (chi tiết xem Gmap).

Bạn nên vào chơi trong làng cổ, len lỏi vào những cái ngõ bé tin hin, sâu hun hút, cao vời vợi để khám phá một Bát Tràng xưa cổ kính. Có rất nhiều công trình kiến trúc cổ như nhà ở, nhà thờ, cổng, đền, đình, chùa... để bạn ngắm nghía.

Bạn cũng có thể ghé qua nhà Vạn Vân, một gallery nhỏ về gốm sứ qua nhiều thời kỳ, ngồi uống trà, ngắm những món đồ được trưng bày ở đó.

Những lần đến Bát Tràng, ít khi mình vào chợ, vì ở trong chợ đầy hàng hóa, nhìn lóa cả mắt, chỉ ngó nghiêng chọn lựa, chẳng xem được gì hay.

Ăn uống thì khu chợ gốm và khu chợ bên ngoài cũng khá nhiều đấy. Bạn có thể gửi xe ở chợ gốm (chỗ đậu xe bus) rồi đi chơi ở chợ hoặc trong làng cổ Bát Tràng. Nếu mệt thì có thể ra bến sông, chùa, đình ngồi chơi.

lilcalvin
26-04-2013, 13:28
Đi xe máy giờ có thể đi qua cầu Thanh Trì, sang bên kia sông đi theo đường đê một đoạn là tới Bát Tràng (chi tiết xem Gmap).

Bạn nên vào chơi trong làng cổ, len lỏi vào những cái ngõ bé tin hin, sâu hun hút, cao vời vợi để khám phá một Bát Tràng xưa cổ kính. Có rất nhiều công trình kiến trúc cổ như nhà ở, nhà thờ, cổng, đền, đình, chùa... để bạn ngắm nghía.

Bạn cũng có thể ghé qua nhà Vạn Vân, một gallery nhỏ về gốm sứ qua nhiều thời kỳ, ngồi uống trà, ngắm những món đồ được trưng bày ở đó.

Những lần đến Bát Tràng, ít khi mình vào chợ, vì ở trong chợ đầy hàng hóa, nhìn lóa cả mắt, chỉ ngó nghiêng chọn lựa, chẳng xem được gì hay.

Ăn uống thì khu chợ gốm và khu chợ bên ngoài cũng khá nhiều đấy. Bạn có thể gửi xe ở chợ gốm (chỗ đậu xe bus) rồi đi chơi ở chợ hoặc trong làng cổ Bát Tràng. Nếu mệt thì có thể ra bến sông, chùa, đình ngồi chơi.

ôi sao bạn k vào nói sớm chút xíu :(((((
lần sau đi nhất định mình sẽ qua bến sông chơi:((((((
cảm ơn bạn :((

jade_pogi
06-08-2013, 19:16
Chào các bạn,
Mình là dân miền Tây, lần đầu ra thăm lăng Bác, nhưng mình chỉ đi 1 mình nên hơi lo ngại vấn đề chi phí. Mình xác định ở khoảng 6 ngày. Khách sạn Hà Nội Advisor khu phố cổ 200k/ngày. Ăn uống ước tính khoảng 100k/ngày. Còn phần đi lại tham quan, taxi thì mình không biết thê nào cả. Mình định đi daily tour Sapa, Mai Châu, Hạ Long của các cty du lịch với giá rẻ nhất.
Mình không có nhiều tiền nhưng ham hố đi nhiều nơi, vì theo mình biết Hà Nội chi phí cũng không quá đắt đỏ so với nước khác.
Các bạn vui lòng cho mình hỏi trừ vé máy bay không tính ra, thì chi phí khoảng 3 triệu cho 6 ngày là có khả thi không ạ, xin cám ơn.
Mình không biết để topic nào vào đâu được nên có gì không đúng xin Mod chuyển dùm, mình cám ơn nhé.

hanlhn
06-08-2013, 23:00
đi Hạ Long thì tốn ít nhất khoảng 700k (200k xe Hà Nội - Hạ Long, 500k cho vé tham quan vịnh + ăn uống), bạn có thể đi về trong ngày. Mai Châu mình chưa đi, nhưng mình nghĩ khoảng tầm 500 -> 700k như Hạ Long. Riêng Sapa thì đi 2 ngày và giá tiền phải gấp đôi số đấy.
Về du lịch Hà Nội, mình nghĩ bạn nên đi xe bus được, không cần đi taxi. Hồi mình ra Hà Nội, mình mua hẳn cái bản đồ để đi lang thang.
3 triệu bạn có thể ở Hà Nội được 6 ngày, nhưng đi thêm Hạ Long, Sapa, Mai Châu thì không thể. Mình nghĩ thế.

jade_pogi
07-08-2013, 19:11
Cám ơn bạn Hanlhn nhiều nhe, vậy chắc phải tăng chi phí lên rồi, cũng hơi lo lo. Thôi thì chắc không đi hết mấy điểm đó, tiết kiệm nhất có thể vậy. :)

dunghoang249
08-08-2013, 11:51
hi bạn,

Bạn qua HN có thê liên lạc với mình, mình sẽ đưa bạn đi lòng vòng quanh HN chơi.
Mail của mình là: [email protected]

hoangvanhiep
11-08-2013, 22:12
Núi Đại Lải
http://www.youtube.com/watch?v=kQ_LQO0u6-s
http://www.youtube.com/watch?v=jrAkSDat_yA
http://www.youtube.com/watch?v=ZaNu2wpO98I
http://www.youtube.com/watch?v=KIk_Oh81Hp8
http://www.youtube.com/watch?v=_Ef88BBkxac
http://www.youtube.com/watch?v=Q8p7ZQ_X0hA
http://www.youtube.com/watch?v=bGTA-o6xDPY
http://www.youtube.com/watch?v=zxdTEpGvlQ4
http://www.youtube.com/watch?v=QDGKTEEGLVM
http://www.youtube.com/watch?v=WMg3VTu0mN0
http://www.youtube.com/watch?v=BLDN6Qn9x1g
http://www.youtube.com/watch?v=kYJESicNWQM
http://www.youtube.com/watch?v=SIlVKVqvgcs

Hà Nội
http://www.youtube.com/watch?v=qQVU5ECZfdY
http://www.youtube.com/watch?v=TG7gCfHW5Ms
http://www.youtube.com/watch?v=6ut0_sYU844
http://www.youtube.com/watch?v=z09iWgrbyhU
http://www.youtube.com/watch?v=Q_dRsvhMcR0
http://www.youtube.com/watch?v=f38Mx5RUAR4

qa17889
16-08-2013, 18:35
em ở hà nội, t7 này em và bạn gái muốn đi chơi xa 1 chuyến nhưng mà chưa biết đi đâu cả. Mọi người vào tư vấn giúp em với, em chỉ đi trong ngày thôi ạ khoảng 100km đổ lại. Cám ơn mọi ng !

korando0035
17-08-2013, 12:21
Cụ lên Đại lải vừa gần và đẹp, vắng người, rất phù hợp với những người đi cùng bạn gái như cụ.

alohacool_143
18-08-2013, 11:41
Vào thẳng chủ đề luôn các bác ạh:
Em 20 tuổi, là sinh viên, sống tại Tp HCM. Em đã và đang nung nấu một ý tưởng phượt bụi từ Tp HCM ra Hà Nội bằng tàu hoả. Và cho đến hôm nay có lẽ ý tưởng sắp thực hiện được rồi vì kinh phí em bỏ ống heo đã đạt đến con số..... vừa đủ xài đối với em =)) Nên em lên đây hỏi các anh chị một ít thông tin để chuẩn bị cho chuyến du hí sắp tới.
Chuyện thế này:
1/ Đi tàu hoả từ HCM ra HN em tính đi loại rẽ nhất, là ghế cứng, giá vé nó chính xác là bao nhiêu anh chị nhĩ, em xem trên google sao lại cùng 1 loại ghế cứng nhưng có nhiều mức giá khác nhau quá, chênh lệch khoảng 100k lận. Với lại phần ăn uống thì nên mang đồ ăn theo hay ăn đồ ăn trên tàu?
2/ Em nghe nói có loại tàu nhanh, tàu chậm, vậy cho em hỏi nếu đi tàu loại chậm thì khoảng bao lâu mới tới nơi vậy (bao nhiêu tiếng)?
3/ Em cũng nghe nói là sinh viên học sinh gì đó sẽ được hưởng chế độ ưu tiên, giảm giá vé thì phải, ko biết thông tin này có đúng hay ko vậy?
4/ Em dự định khi ra tới HN thì sẽ qua khu Phố Cổ thuê nhà nghỉ, chắc chỉ ở 2 đêm thôi, ban ngày thì đi tham quan các địa điểm (chủ yếu đi bộ hoặc bus hoặc xe ôm), ăn thì cứ "ẩm thực lề đường" làm tới! Nhưng thú thật em sợ bị chém quá, vì nghe đâu nói giọng miền Nam ra ngoãi dễ bị chặt chém lắm. Anh chị nào biết nhà nghỉ nào giá rẽ, và hàng quán hay khu vực ăn uống nào giá rẽ thì chĩ em 1 ít đi!
Em xin cám ơn nhiều nhiều ạ :D

Hoằng Lộc
19-08-2013, 00:28
Mình xin trả lời giúp bạn một số vấn đề sau:
- Đi tàu từ Sài Gòn ra Hà Nội có 2 loại tàu là SE và TN, SE là tàu nhanh, TN là tàu chậm( . Ghế cứng thì có 2 loại là cứng quạt và cứng điều hòa. Bạn có thể mang đồ ăn lên tàu tùy thích. Thông tin về vấn đề tàu hỏa bạn có thể tham khảo giá, đặt chỗ... tại trang vetau.com.vn là chuẩn nhất. Sài Gòn- Hà Nôi thì bạn nên đi tàu SE chuyến 6h30' sáng. Chiều ngày hôm sau bạn sẽ tới Hà Nội
- Thẻ sinh viên thì bạn được giảm 10%

axionov_nd
19-08-2013, 00:40
@bạn alohacool_143: Vấn đề của bạn về thông tin tàu hỏa thì bạn vào mấy trang Web đường sắt (vr.com.vn, hoặc gasaigon.com.vn) thậm chí mấy trang bán vé trực tuyến cũng có thông tin mà.
Tạm thời thì mình giải thích một số vấn đề bạn đưa ra như sau:
1. Giờ tàu và giá vé
Nói về tàu thì đường sắt chia các chuyến tàu HN - SG và ngược lại làm 2 loại cơ bản là TN và SE. SE thường là tàu nhanh, có chất lượng cao hơn so với TN. SE có các loại rất nhanh, nhanh vừa và chậm của nhanh. Cụ thể,
- Các tàu từ HN xuôi SG đánh số lẻ; các tàu từ SG ngược HN đánh số chẵn và chia thành các cặp giống nhau (SE1 = SE2; SE3 = SE4 v.v.., nói chung là các tàu này giống hệt nhau về thời gian chạy, giá vé và giờ xuất phá.)
- Ở VN hiện nay, tàu nhanh nhất là SE3,4 = 30h (Xp 23h00 đến 5h00), Các loại tàu nhanh: SE1,2 = 33h (xp 19h00 đến 4h00), SE 5,6 (xp 9h00 đến 19h00 hôm sau), SE 7,8 (Xp 6h15 đến 15h10), Tàu chậm là tàu TN1,2 (xp 13h30 đến 3h00 hôm sau nữa). Các tàu càng chạy chậm thì đỗ ở càng nhiều ga, bạn xem thêm trong trang Web tên các ga tàu dừng đỗ.
- Về chất lượng các tàu cũng khác nhau, tàu SE1,2,3,4 chỉ có ngồi mềm điều hòa và nằm còn tàu SE5,6,7,8 thì có đủ loại, tàu TN1 thì chủ yếu là ngồi cứng chỉ có 1 toa giường nằm.
- Còn giá tàu phụ thuộc vào chất lượng tàu, tàu càng nhanh càng đắt, càng chậm càng rẻ, loại vé thì càng xịn càng đắt. Chính vì vậy cùng là nằm nhưng giá của SE3,4 > SE1,2 > TN1; cùng là ngồi cthifthif SE5,6 > TN1,2
=> bạn chọn tàu nào là do kinh tế của bạn và do thời gian, muốn rẻ thì TN1 là siêu rẻ rồi nhưng với kinh nghiệm đi tàu của bản thân thì mình nghĩ nên đi vé mềm điều hòa, có thể giá vé đắt gấp đôi ngồi cứng nhưng bù lại bạn sẽ gặp ít phiền toái hơn so với tàu ngồi cứng. (chỉ là những phiền toái nhỏ có thể phát sinh mà chủ yếu là do những người đồng hành trên tàu gây ra). Hơn nữa nếu muốn ngắm cảnh thì ngồi ghế mềm cũng hơn ngồi cứng với lý do cửa của khoang điều hòa là cửa kính cho nên bạn dễ dàng ngắm cảnh bên ngoài, tàu ko điều hòa dùng lưới để ngăn làm khó ngắm cảnh hơn nữa tàu ko điều hòa đi rất ồn so với có điều hòa => tóm lại thì cứng điều hòa cũng có thể là sự lựa chọn. Ưu điểm của ghế cứng là nếu tàu vắng (đợt t9->12) có thể nằm ngủ sướng hơn ghế mềm.
2. Kinh nghiệm đi tàu
Về vị trí ngồi, khi mua vé bạn yêu cầu nhân viên bán vé lấy cho cái vé cạnh cửa sổ, sẽ tiện hơn cho một chuyến đi xa (thứ nhất là đỡ bị xe đẩy đi lại liên tục trước mặt, hai là gần cửa sổ toa tàu có sạc điện cũng như công tắc đèn, ba là chủ động điều chỉnh được rèm cửa và thêm nữa là có mặt kính để tỳ người vào.. ngồi lâu thường rất mỏi. Vé tàu bạn mua lấy số ghế chia cho 4, nếu chia hết hoặc dư 1 thì đó là ghế sát cửa sổ; chia cho 4 được bao nhiêu thì bạn ngồi ở hàng thứ bấy nhiêu.
Về ăn uống, bạn phải tự túc 100% bạn có thể tự mua đem lên tàu, mua tại tàu khi các xe đẩy đi bán cơm hoặc giải khát hoặc mua tại các ga hoặc có thể xuống toa hàng ăn trên tàu để ăn. Lưu ý là đồ ăn trên tàu bán khá đắt và không được ngon lắm.
Về các ga dọc đường (trừ HN và SG) mình tạm thời chia làm 3 loại ga (việc chia này dựa trên cơ sở chủ quan của bản thân và do nghiệp vụ kỹ thuật của ngành đường sắt.
Loại to: Đồng Hới, Đà Nẵng, Diêu Trì, 3 ga này tàu sẽ thay đầu, thay nước đỗ rất lâu, thoải mái chạy xuống chơi... Hơn nữa ba ga này rất nhiều hàng quán ăn, bạn có thể mua xôi ở Đồng Hới (lưu ý ko bao giờ mua trứng luộc ở ga ĐỒng Hới, toàn phải trứng hết hạn sử dụng), mua gà, xôi, cơm ở ga Diêu trì, mua cơm ở ga Đà Nẵng.
Loại vừa: Vinh, Huế, Nha Trang tàu đỗ vừa có thể xuống chơi, nhưng chỉ nên mua đồ ăn vặt linh tinh.
Còn lại là loại nhỏ không nên xuống tàu.
3. Về chế độ ưu đãi, bạn là sinh viên được giảm giá 10% cho mọi loại vé trên tàu thống nhất, yêu cầu mang theo thẻ sinh viên, Chứng minh thư khi mua vé và lên tàu để đối chứng.
4. Giá k/s ở phố cổ HN thì mình không rõ vì ko đi ks trong phố cổ bao giờ.
Ở HN đi lại bạn nên đi = xe buýt, buýt có thể đưa bạn đi khắp nơi, chỉ 5000/vé.
Còn việc có bị chặt chém hay không là do bạn thôi. Ở đâu cũng có chặt chém, chỉ là đừng để nó chém mình. Còn về hàng ăn, quán xá thì ở HN bạn cứ nhìn mặt tiền quán thôi, quán trông bình dân thì giá cũng bình dân, giá cả ở phố cổ đắt hơn khu vực bên ngoài!
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!

utcutdui
19-08-2013, 01:00
hi! ở trên tàu có nước nóng bác cứ mua mì ly, trứng và xúc xích sống qua ngày nhe, di chuyển bằng xe bus bác lên lịch trình tham quan rồi nhờ hội đi xe bus trên fb hướng dẩn nhé.
https://www.facebook.com/yeuxebus?fref=ts

alohacool_143
20-08-2013, 10:29
thanks các bạn nhìu lắm ạ :)

Hoằng Lộc
23-08-2013, 00:45
@bạn alohacool_143: Vấn đề của bạn về thông tin tàu hỏa thì bạn vào mấy trang Web đường sắt (vr.com.vn, hoặc gasaigon.com.vn) thậm chí mấy trang bán vé trực tuyến cũng có thông tin mà.
Tạm thời thì mình giải thích một số vấn đề bạn đưa ra như sau:
1. Giờ tàu và giá vé
Nói về tàu thì đường sắt chia các chuyến tàu HN - SG và ngược lại làm 2 loại cơ bản là TN và SE. SE thường là tàu nhanh, có chất lượng cao hơn so với TN. SE có các loại rất nhanh, nhanh vừa và chậm của nhanh. Cụ thể,
- Các tàu từ HN xuôi SG đánh số lẻ; các tàu từ SG ngược HN đánh số chẵn và chia thành các cặp giống nhau (SE1 = SE2; SE3 = SE4 v.v.., nói chung là các tàu này giống hệt nhau về thời gian chạy, giá vé và giờ xuất phá.)
- Ở VN hiện nay, tàu nhanh nhất là SE3,4 = 30h (Xp 23h00 đến 5h00), Các loại tàu nhanh: SE1,2 = 33h (xp 19h00 đến 4h00), SE 5,6 (xp 9h00 đến 19h00 hôm sau), SE 7,8 (Xp 6h15 đến 15h10), Tàu chậm là tàu TN1,2 (xp 13h30 đến 3h00 hôm sau nữa). Các tàu càng chạy chậm thì đỗ ở càng nhiều ga, bạn xem thêm trong trang Web tên các ga tàu dừng đỗ.
- Về chất lượng các tàu cũng khác nhau, tàu SE1,2,3,4 chỉ có ngồi mềm điều hòa và nằm còn tàu SE5,6,7,8 thì có đủ loại, tàu TN1 thì chủ yếu là ngồi cứng chỉ có 1 toa giường nằm.
- Còn giá tàu phụ thuộc vào chất lượng tàu, tàu càng nhanh càng đắt, càng chậm càng rẻ, loại vé thì càng xịn càng đắt. Chính vì vậy cùng là nằm nhưng giá của SE3,4 > SE1,2 > TN1; cùng là ngồi cthifthif SE5,6 > TN1,2
=> bạn chọn tàu nào là do kinh tế của bạn và do thời gian, muốn rẻ thì TN1 là siêu rẻ rồi nhưng với kinh nghiệm đi tàu của bản thân thì mình nghĩ nên đi vé mềm điều hòa, có thể giá vé đắt gấp đôi ngồi cứng nhưng bù lại bạn sẽ gặp ít phiền toái hơn so với tàu ngồi cứng. (chỉ là những phiền toái nhỏ có thể phát sinh mà chủ yếu là do những người đồng hành trên tàu gây ra). Hơn nữa nếu muốn ngắm cảnh thì ngồi ghế mềm cũng hơn ngồi cứng với lý do cửa của khoang điều hòa là cửa kính cho nên bạn dễ dàng ngắm cảnh bên ngoài, tàu ko điều hòa dùng lưới để ngăn làm khó ngắm cảnh hơn nữa tàu ko điều hòa đi rất ồn so với có điều hòa => tóm lại thì cứng điều hòa cũng có thể là sự lựa chọn. Ưu điểm của ghế cứng là nếu tàu vắng (đợt t9->12) có thể nằm ngủ sướng hơn ghế mềm.
2. Kinh nghiệm đi tàu
Về vị trí ngồi, khi mua vé bạn yêu cầu nhân viên bán vé lấy cho cái vé cạnh cửa sổ, sẽ tiện hơn cho một chuyến đi xa (thứ nhất là đỡ bị xe đẩy đi lại liên tục trước mặt, hai là gần cửa sổ toa tàu có sạc điện cũng như công tắc đèn, ba là chủ động điều chỉnh được rèm cửa và thêm nữa là có mặt kính để tỳ người vào.. ngồi lâu thường rất mỏi. Vé tàu bạn mua lấy số ghế chia cho 4, nếu chia hết hoặc dư 1 thì đó là ghế sát cửa sổ; chia cho 4 được bao nhiêu thì bạn ngồi ở hàng thứ bấy nhiêu.
Về ăn uống, bạn phải tự túc 100% bạn có thể tự mua đem lên tàu, mua tại tàu khi các xe đẩy đi bán cơm hoặc giải khát hoặc mua tại các ga hoặc có thể xuống toa hàng ăn trên tàu để ăn. Lưu ý là đồ ăn trên tàu bán khá đắt và không được ngon lắm.
Về các ga dọc đường (trừ HN và SG) mình tạm thời chia làm 3 loại ga (việc chia này dựa trên cơ sở chủ quan của bản thân và do nghiệp vụ kỹ thuật của ngành đường sắt.
Loại to: Đồng Hới, Đà Nẵng, Diêu Trì, 3 ga này tàu sẽ thay đầu, thay nước đỗ rất lâu, thoải mái chạy xuống chơi... Hơn nữa ba ga này rất nhiều hàng quán ăn, bạn có thể mua xôi ở Đồng Hới (lưu ý ko bao giờ mua trứng luộc ở ga ĐỒng Hới, toàn phải trứng hết hạn sử dụng), mua gà, xôi, cơm ở ga Diêu trì, mua cơm ở ga Đà Nẵng.
Loại vừa: Vinh, Huế, Nha Trang tàu đỗ vừa có thể xuống chơi, nhưng chỉ nên mua đồ ăn vặt linh tinh.
Còn lại là loại nhỏ không nên xuống tàu.
3. Về chế độ ưu đãi, bạn là sinh viên được giảm giá 10% cho mọi loại vé trên tàu thống nhất, yêu cầu mang theo thẻ sinh viên, Chứng minh thư khi mua vé và lên tàu để đối chứng.
4. Giá k/s ở phố cổ HN thì mình không rõ vì ko đi ks trong phố cổ bao giờ.
Ở HN đi lại bạn nên đi = xe buýt, buýt có thể đưa bạn đi khắp nơi, chỉ 5000/vé.
Còn việc có bị chặt chém hay không là do bạn thôi. Ở đâu cũng có chặt chém, chỉ là đừng để nó chém mình. Còn về hàng ăn, quán xá thì ở HN bạn cứ nhìn mặt tiền quán thôi, quán trông bình dân thì giá cũng bình dân, giá cả ở phố cổ đắt hơn khu vực bên ngoài!
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!

Từ SE1 -> SE7 giá vé giống nhau nhé bạn,vào chẵn ra lẻ. Chẵn thì S4 nhanh nhất, lẻ thì S3 nhanh nhất. Hơn nữa các tàu từ S1-8 đều có đầy đủ các loại ghế từ cứng quạt, cứng điều hoà, mềm quạt, mềm điều hòa đến nằm cứng, nằm mềm, Còn trang web mình nói: vetau.com.vn là trang web bán vé trực tuyến của ga Sài Gòn. Bạn đặt vé có thể thanh toán tại Ngân hàng nếu xa ga. Qua trang web bạn có thể đặt vé, check vị trí của vé trên toa, check giờ tàu chạy, giá vé, khoảng cách giữa các ga... sao lại phải tính vị trí ghế ngồi nhỉ :)). Làm cái ảnh minh họa cho bạn chủ thớt nhé :D
https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/1009869_655775897767126_1507544588_n.jpg

Peodung
31-08-2013, 20:25
2/9 e sẽ đi hồ Gò Miếu, huyện đại từ , tỉnh thái nguyên .
Xem thông tin trên mạng khá mơ hồ, nên e lên đây mong cả nhà giúp đỡ ai đi rồi hoặc có thông tin giúp e với.
Đây là thông tin e tìm đc trên mạng
http://vietnamnet.vn/vn/doi-song/97616/suoi-da-huyen-dieu-duoi-chan-tam-dao.html
http://vietnamnet.vn/vn/doi-song/97616/suoi-da-huyen-dieu-duoi-chan-tam-dao.html
Tương đối gấp nên e mong mọi ng giúp đỡ . E cảm ơn.

Sonvc
31-08-2013, 21:06
Mình nhớ, ngày 20-6-2013, lúc 12h chiều bạn peodung cũng đã post nội dung câu hỏi như vậy, mình đã vào coment phản hồi, nhưng có lẽ bạn chưa đọc, thì nay mình nói lại vậy:
- Đường đi: Đi từ Hà Nội lên đến Phổ Yên thì rẽ trái để lên huyện Đại Từ (để ý biển chỉ báo hiệu đường sẽ thấy) sẽ đi ngang qua hồ đó, hồ nằm phía bên tay trái, hồ bình thường...nhưng các bạn lưu ý, không phải phút bốc đồng mà lao ngay xuống hồ...để rồi có những chuyện không may...
- Ăn, ở: ra tt.Đại Từ
- Chi phí: các bạn tự dự trù theo số ngày lưu lại, lưu ý ngày 2/9 dễ bị chặt chém đấy nhá.

Peodung
31-08-2013, 22:08
Mình nhớ, ngày 20-6-2013, lúc 12h chiều bạn peodung cũng đã post nội dung câu hỏi như vậy, mình đã vào coment phản hồi, nhưng có lẽ bạn chưa đọc, thì nay mình nói lại vậy:
- Đường đi: Đi từ Hà Nội lên đến Phổ Yên thì rẽ trái để lên huyện Đại Từ (để ý biển chỉ báo hiệu đường sẽ thấy) sẽ đi ngang qua hồ đó, hồ nằm phía bên tay trái, hồ bình thường...nhưng các bạn lưu ý, không phải phút bốc đồng mà lao ngay xuống hồ...để rồi có những chuyện không may...
- Ăn, ở: ra tt.Đại Từ
- Chi phí: các bạn tự dự trù theo số ngày lưu lại, lưu ý ngày 2/9 dễ bị chặt chém đấy nhá.
Em muốn kiếm thêm ít thông tin thôi :D.
K biết trên đấy đông k ? Bọn e định đi trong ngày thôi .
Lên đấy thuê thuyền, thăm thú hồ. Leo suối thác. cắm trại nướng thịt .
Có cần lưu ý gì k a ?

Sonvc
01-09-2013, 05:51
Đông hay không còn tùy vào ngày nghỉ dài hay ngắn nữa (dân tình kéo lên thì đông ngay) nếu tính chỉ đi trong ngày thì chắc cũng chẳng cần ra tt.Đại Từ làm gì, phía ngoài hồ có 2 quán, vô đó ngồi nghỉ hoặc ăn cho gần...
Cắm trại thì có thể chọn chỗ rộng rộng trên thân đập mà cắm, rùi tổ chức ăn uống....nhưng đừng xả rác bừa bãi là được thôi.

hoangvanhiep
02-09-2013, 16:26
Tour mới đi ngày 01.09.2013 tại Hàm Lợn:

http://www.youtube.com/watch?v=aIsYRrL1I1k
http://www.youtube.com/watch?v=5RXonCY94Vo
http://www.youtube.com/watch?v=rSglFzqLCCQ
http://www.youtube.com/watch?v=u7bqAgfnR-U
http://www.youtube.com/watch?v=MwGUg8Abj7k
http://www.youtube.com/watch?v=aYALV6TrCCA

http://www.youtube.com/watch?v=ByjmimdVUwo
http://www.youtube.com/watch?v=qIbt9ZV0lpU
http://www.youtube.com/watch?v=z3n8q-RzXmM
http://www.youtube.com/watch?v=f2ayhih31FU

hoangvanhiep
02-09-2013, 16:31
Đây là ò-road vùng chung quanh Phủ Thành Chương:

http://www.youtube.com/watch?v=tkUGFkP-xeE
http://www.youtube.com/watch?v=YX1H8NyZj-4
http://www.youtube.com/watch?v=uJrTvaC_sRM

Đường vào kho xăng Quân Đội Sóc Sơn

http://www.youtube.com/watch?v=hvSt6TS_ACQ

http://www.youtube.com/watch?v=hvSt6TS_ACQ

spring16k8
02-09-2013, 21:17
Chia sẻ với các bạn một vài địa điểm mình vừa đi ở Bắc ninh và Hải dương
I. Bắc ninh
Thành phố Bắc ninh nhỏ bé, mình tìm trên google thấy 2 địa điểm tâm đắc là Thành cổ Bắc ninh và Văn Miếu Bắc ninh
1. Thành cổ Bắc ninh
- Tìm trên google map thì hiển thị rất rõ thành cổ hình lục giác ngay trung tâm thành phố, thành cổ đã được tận dụng làm trường Sỹ quan chính trị lâu rồi, hiện nay cũng không được vào xem, vì là khu vực quân sự, hi vọng sau khi trường chuyển đi thì tỉnh sẽ phục hồi di tích này chăng?
- Để đi đến đó, các bạn hỏi đường đến Bến xe Bắc ninh, thành cổ nằm ngay sau nó

2. Văn miếu Bắc ninh
- Địa chỉ: Khu 10 Đại Phúc. Các bạn hỏi đường đến trường Cao đẳng sư phạm, rẽ phải, đi đến một cái chợ cóc là sắp đến rồi
- Đây là nơi ghi danh 677 người quê ở Bắc ninh (trước khi tách tỉnh) đỗ đạt qua các triều đại, chiếm gần 1/4 của cả nước, đến để ngưỡng mộ tinh thần hiếu học của người dân Bắc ninh
- Bạn tìm đến và gọi điện cho bác trông coi Văn miếu mở cửa giúp cho (sđt ghi trên cổng, nhà bác ngay bên cạnh)
3. Thành cổ Luy Lâu
- Nguyên nhân tìm hiểu thành cổ này là vì đọc một bài viết của một bạn, thấy nó mù mờ và khó hiểu quá nên cố gắng đi để xem nó thế nào. Nếu bạn nào có hứng thú đi thì cũng nên search trước lịch sử của thành cổ để hiểu hơn
- Đường đi: Search Google map địa chỉ: "Đền Sỹ nhiếp, Thuận thành, Bắc ninh". Bạn đi theo tỉnh lộ 282, chú ý đến gần vị trí rẽ, bên trái, có biển đề "Lăng và đền Sỹ Nhiếp" khá cũ và gần đổ nên hơi khó nhìn. Rẽ vào khoảng 100m nhìn bên tay phải sẽ thấy khu cây cối mọc um tùm chính là Lăng Sỹ nhiếp. Bạn rẽ phải đi vòng sang bên cạnh để vào, nếu khóa cửa thì có thể nhờ bác trông coi lăng (nhà gần đó) mở giúp, tụi trẻ con vẫn đi vào bằng lối khác vì lăng hầu như không có tường bao quanh
https://i968.photobucket.com/albums/ae163/spring16k8/Bac_ninh/Luy%20Lau/IMG_3783.jpg
Cổng đền
https://i968.photobucket.com/albums/ae163/spring16k8/Bac_ninh/Luy%20Lau/IMG_3785.jpg

bên trong
https://i968.photobucket.com/albums/ae163/spring16k8/Bac_ninh/Luy%20Lau/IMG_3786.jpg

Gác chuông và gác Trống
https://i968.photobucket.com/albums/ae163/spring16k8/Bac_ninh/Luy%20Lau/IMG_3788.jpg
https://i968.photobucket.com/albums/ae163/spring16k8/Bac_ninh/Luy%20Lau/IMG_3789.jpg

- Đi tìm thành cổ, bạn lại đi ra ngoài tỉnh lộ 282, đi tiếp xuống chợ Dâu, cách chợ Dâu khoảng 200m chú ý biển màu đỏ bên tay phải "Di tích thành cổ Luy Lâu" (biển mới được nhà nước dựng lên), đi theo hướng dẫn sẽ đến được chỗ này
https://i968.photobucket.com/albums/ae163/spring16k8/Bac_ninh/Luy%20Lau/IMG_3791.jpg

còn lại thành cổ thì hầu như không thấy, chỉ thấy ruộng lúa, nghe người dân nói còn vài bức tường thành bằng đất, cao khoảng 1-2m nằm sâu trong bụi rậm ?
https://i968.photobucket.com/albums/ae163/spring16k8/Bac_ninh/Luy%20Lau/IMG_3797.jpg

Để tìm cổng thành thì bạn đi ra ngoài cổng chợ Dâu, ngay mặt đường có cái cổng trông rất bình thường, đề là Chùa Phi tướng, đây là di tích cổng thành còn lại, hầu như không còn gì nữa

Cổng chùa Phi tướng
https://i968.photobucket.com/albums/ae163/spring16k8/Bac_ninh/Luy%20Lau/IMG_3798.jpg

Thành cổ bên tay phải, chùa Dâu bên tay trái, đều có biển chỉ dẫn

spring16k8
02-09-2013, 21:23
Đảo Cò (Hải dương)
- Đường đi: Search "Đảo Cò Chi Lăng Nam" hoặc đi đến thị trấn Thanh Miện hỏi đường đi đảo Cò, đường đi thẳng, có biển chỉ dẫn đầy đủ
- Hình ảnh

korando0035
03-09-2013, 19:36
Rất nhiều nơi có thể đi trong ngày. Tây thiên, Tam đảo, Thiền viện trúc lâm, Đại lải...

hoangvanhiep
22-09-2013, 15:34
Xã Minh Phú / Sóc Sơn cũng đang sang lấp nên khá lắm.

http://www.youtube.com/watch?v=Y-GBT2KW-Ks
http://www.youtube.com/watch?v=wdqTkuNGKiQ
http://www.youtube.com/watch?v=u4ofWQDzIHs
http://www.youtube.com/watch?v=TGlhn0X64Ic
http://www.youtube.com/watch?v=Tqe4lRg_pZ8

http://www.youtube.com/watch?v=AUJxLcfAqi4
http://www.youtube.com/watch?v=RFoT2lRq1fM
http://www.youtube.com/watch?v=fxaWdFdZcFw
http://www.youtube.com/watch?v=Rs_shDaKhgE
http://www.youtube.com/watch?v=RFoT2lRq1fM
http://www.youtube.com/watch?v=F3p2Df0uNvU
http://www.youtube.com/watch?v=IF3i95kj-5U(BB)

quocviet89
06-10-2013, 22:54
Dear !
Tình hình là vừa rồi em có đi cắm trại trên Đồng Cao về. Đang húng và thấy thú vị khi đi cắm trại ngoài trời. Bác nào có kinh nghiệm đi cắm trại chỉ giáo giúp em một số địa điểm nào cắm trại ngoài trời mà có thể đốt lửa trại được. Gần hà nội thì càng tốt ạ. Em xin cảm ơn trước nhé ::D

dainv
06-10-2013, 23:18
hồ Xạ Hương, vĩnh phúc
Đỉnh Hàm Lợn, Sóc Sơn

korando0035
17-10-2013, 12:48
Đi loanh quanh thì mình thích nhất các làng khu vực Hà tây cũ.

lulilula211
09-11-2013, 23:30
Đi Ninh Bình, đến Tràng An, mùa này có hoa súng và hoa trang nở đẹp lắm :)

haibep
05-12-2013, 15:11
các mem cho xin một số địa chỉ nhà nghỉ an ninh tốt, sạch sẽ, giá rẻ ở khu vực quận Hoàn Kiếm nhé. sắp tới có chuyến du lịch thủ đô mong mọi người giúp đỡ! thank

minabe
08-01-2014, 11:40
các mem cho xin một số địa chỉ nhà nghỉ an ninh tốt, sạch sẽ, giá rẻ ở khu vực quận Hoàn Kiếm nhé. sắp tới có chuyến du lịch thủ đô mong mọi người giúp đỡ! thank

Bạn thuê mạn Đầm Trấu, Bãi An Dương thì nhiều lắm, nhà nghỉ ở HN thì nhiều quá (chất lượng dv, giá cả chắc cũng như nhau) nên ko có tên nào nổi cả. Đi qua đê một cái là trung tâm TP rồi (~ 2km, đi bộ thoải mái)

Janie
05-02-2014, 01:46
Mình sắp du lịch bui Hà Nội 3-4 ngày, bạn nào biết thông tin nhà nghỉ rẻ, bình dân mách nước với.

gyokujo
06-02-2014, 09:07
giá chung tầm 200k/ngày, 150k/đêm, tham khảo từ trời đất :D, bác định ở khu nào thì đi qua cái nào rồi vào hỏi là được thôi

ductran151
28-03-2014, 08:29
Lớp ĐH mình dự định sẽ tổ chức 1 chuyến du lịch (hoặc có thể là phươt) vào ngày 30/4 - 1/5. Mọi người cho mình hỏi chút là gần Hà Nội có địa điểm nào hay hay không ạ???

nangtruongit
28-03-2014, 11:42
Mình nghĩ là đi Mai Châu thì hay bạn à

lambarca
28-03-2014, 12:39
http://tapchigiadinh.edu.vn/dia-diem-di-phuot-thu-vi-gan-ha-noi/

Cái này thì đơn giản nhất là google nhanh hơn hỏi ở đây e nhé.

heartlessss11
05-04-2014, 23:13
Khu vực núi Hàm Lợn - Sóc Sơn cũng có một số đoạn offroad khá thú vị. Đoạn đường tầm 7km băng qua một số ngọn núi đang được san ủi để làm đường. Đây là một số hình ảnh mà hội ê Mông chúng tôi đã đi vào tháng 5/2010.
Các bức ảnh dưới đây là của thành viên Casper_HN

https://i210.photobucket.com/albums/bb75/Casper_HN/Emong%20Group/He%20he%20he/31024FILEminimizer.jpg

https://i210.photobucket.com/albums/bb75/Casper_HN/Emong%20Group/He%20he%20he/41024FILEminimizer.jpg

https://i210.photobucket.com/albums/bb75/Casper_HN/Emong%20Group/He%20he%20he/11024FILEminimizer.jpg

ôi. cái này trông thích thế nhỉ. :D

korando0035
11-04-2014, 15:09
Mùa hè theo em cứ khu Ba vì là nhiều địa điểm hay nhất, khí hậu mát mẻ.

xuxukalo
11-06-2014, 06:34
Nhờ mod xóa giùm em ạ

Gaku
15-06-2014, 10:22
Các bác cho em hỏi em định đi thung nai trong 1 ngày, chắc là ko ăn uống nghỉ ngơi j trên đảo, chỉ du lịch sông nước thì giá thuyền rơi vào khoảng bao nhiêu ạ :D