PDA

View Full Version : Nhờ tư vấn cung đường Hà Nội - Điện Biên - APACHAI - Sơn La - Mộc Châu 4/2014

Sam2012
02-04-2014, 20:14
Xin chào mọi người. :)

Mình có một nhóm bạn muốn trek cực Tây - Apachai kết hợp đổ đèo Pha Đin ( một trong tứ đại đỉnh đèo), tận dụng ngày nghỉ lễ 30/4. 1/5/2014, nhưng bọn mình sẽ đi sớm để tránh sự đông đúc của ngày nghỉ lễ, giảm bớt chi phí ( vì vào thời gian này, giá cả mọi dịch vụ đều tăng).

Bọn mình dự định đi theo plan sau: (25/4/2014 - 30/4/2014)

+ Ngày 0: (Thứ 6, ngày 25/04/2014).
19h - Người + xe lên oto đi Điện Biên.

+ Ngày 1: (Thứ 7, ngày 26/04/2014).
Điện Biên - Apachai.

+ Ngày 2: (Chủ nhật, ngày 27/04/2014).
Trek Cực Tây - Mường Nhé.

+ Ngày 3: (Thứ 2, ngày 28/04/2014).
Mường Nhé - Điện Biên - Sơn La.

+ Ngày 4: (Thứ 3, ngày 29/04/2014).
Sơn La - Mộc Châu (xe máy)

+ Ngày 5: (Thứ 4, ngày 30/4/2014).
Mộc Châu - Hà Nội. (xe máy)

Xin mọi người tư vấn giùm mình plan trên có gì cần chỉnh sửa cho phù hợp không? Dự tính ngày 4, 5 nếu mệt quá. có thể về bằng oto.

Mình thấy các đoàn đi trước nói bây giờ không cần qua đồn Biên Phòng Tỉnh xin giấy phép, mà chỉ cần lên ĐBP 317 làm thủ tục với các anh biên phòng trên đó. Bạn nào mới đi, có thể cho mình thông tin về vấn đề này được không?

Vì trong đoàn có bạn từ SG ra, nên không có xe máy. Bọn mình tính lên Điện Biên thuê xe, và trả ở Điện Biên. Bạn nào biết thông tin giá cả, cũng như số điện thoại của dịch vụ thuê xe trên Điện Biên, có thể cho mình xin ít thông tin. :)

Đồng thời, mình cũng xin thêm thông tin, SĐT của dịch vụ thuê xe trên thành phố Sơn La. Tks. :D

Cảm ơn mọi người. :)

caonguyendom
03-04-2014, 07:13
Xin chào mọi người. :)

Mình có một nhóm bạn muốn trek cực Tây - Apachai kết hợp đổ đèo Pha Đin ( một trong tứ đại đỉnh đèo), tận dụng ngày nghỉ lễ 30/4. 1/5/2014, nhưng bọn mình sẽ đi sớm để tránh sự đông đúc của ngày nghỉ lễ, giảm bớt chi phí ( vì vào thời gian này, giá cả mọi dịch vụ đều tăng).

Bọn mình dự định đi theo plan sau: (25/4/2014 - 30/4/2014)

+ Ngày 0: (Thứ 6, ngày 25/04/2014).
19h - Người + xe lên oto đi Điện Biên.

+ Ngày 1: (Thứ 7, ngày 26/04/2014).
Điện Biên - Apachai.

+ Ngày 2: (Chủ nhật, ngày 27/04/2014).
Trek Cực Tây - Mường Nhé.

+ Ngày 3: (Thứ 2, ngày 28/04/2014).
Mường Nhé - Điện Biên - Sơn La.

+ Ngày 4: (Thứ 3, ngày 29/04/2014).
Sơn La - Mộc Châu (xe máy)

+ Ngày 5: (Thứ 4, ngày 30/4/2014).
Mộc Châu - Hà Nội. (xe máy)

Xin mọi người tư vấn giùm mình plan trên có gì cần chỉnh sửa cho phù hợp không? Dự tính ngày 4, 5 nếu mệt quá. có thể về bằng oto.

Mình thấy các đoàn đi trước nói bây giờ không cần qua đồn Biên Phòng Tỉnh xin giấy phép, mà chỉ cần lên ĐBP 317 làm thủ tục với các anh biên phòng trên đó. Bạn nào mới đi, có thể cho mình thông tin về vấn đề này được không?

Vì trong đoàn có bạn từ SG ra, nên không có xe máy. Bọn mình tính lên Điện Biên thuê xe, và trả ở Điện Biên. Bạn nào biết thông tin giá cả, cũng như số điện thoại của dịch vụ thuê xe trên Điện Biên, có thể cho mình xin ít thông tin. :)

Đồng thời, mình cũng xin thêm thông tin, SĐT của dịch vụ thuê xe trên thành phố Sơn La. Tks. :D

Cảm ơn mọi người. :)

Plan của bạn quá chuẩn rùi, mình cũng chuẩn bị đi cung này nhưng đi bằng xe máy chỉ xe máy và xe máy thui. Chúc bạn đi vui nhé.

Tuyendv
03-04-2014, 16:54
Bạn nào có kế hoạch đi sau ngày 30/04 -01/05 không ah ? cùng cung đường này ?cho E tham gia với.

Lantrailt
05-04-2014, 10:56
Ngày 3 theo mình bạn dừng lại ở Tuần Giáo hoặc tối đa là THuận Châu. Vì di chuyển từ ĐB- Mường Nhé (và ngược lại, đường vẫn chưa hoàn thiện, phải chờ họ thông đường nên mất thời gian ở chỗ này).
Mường Nhé- Sơn La gần 300km, khi đi ngày 3, do ngày 2 leo núi nên ngày 3 sẽ bị mỏi chân nên tốc độ không sung sức như ngày đầu đâu :)
Hơn nữa, từ Sơn La về Mộc Châu rất gần, nên không cần thiết phải chạy cố gần 300km về Sơn La đâu.
Cân đối lại thời gian nhé.
Ngày 4: Tuần Giáo (hoặc Thuận Châu) - Mộc Châu
Ngày 5: Mộc Châu - HN.

Lantrailt
05-04-2014, 11:00
Trước mình có cung cấp sdt của người cho thuê xe ở Điện Biên trên topic nào đó ở phuotvn, nhưng quên xừ rồi. Nếu bạn không hỏi được và bí, có thể điện cho em này nhờ em ấy chỉ giùm chỗ thuê xe, em ấy người Điện Biên luôn nhé 0986 001 ba ba ba (nói là chị Lan Trai giới thiệu, em ấy sẽ nhiệt tình hỗ trợ bạn).
Khi lên đồn 317 nhớ báo trước (nếu ăn cơm ở đó) để các anh chuẩn bị

Sam2012
06-04-2014, 16:57
Trước mình có cung cấp sdt của người cho thuê xe ở Điện Biên trên topic nào đó ở phuotvn, nhưng quên xừ rồi. Nếu bạn không hỏi được và bí, có thể điện cho em này nhờ em ấy chỉ giùm chỗ thuê xe, em ấy người Điện Biên luôn nhé 0986 001 ba ba ba (nói là chị Lan Trai giới thiệu, em ấy sẽ nhiệt tình hỗ trợ bạn).
Khi lên đồn 317 nhớ báo trước (nếu ăn cơm ở đó) để các anh chuẩn bị

Cảm ơn chị rất nhiều.
Em đã chỉnh sửa lại plan, điểm dừng trong ngày hợp lý hơn. Vì cũng sợ sau khi trek xuống, mn đuối sức, tốc độ di chuyển chậm. Sang ngày 3 chạy thẳng về SL sẽ mệt, và đổ đèo PHA ĐIN vào buổi cũng không ngắm nghía được gì. :)

Lantrailt
07-04-2014, 09:36
Cảm ơn chị rất nhiều.
Em đã chỉnh sửa lại plan, điểm dừng trong ngày hợp lý hơn. Vì cũng sợ sau khi trek xuống, mn đuối sức, tốc độ di chuyển chậm. Sang ngày 3 chạy thẳng về SL sẽ mệt, và đổ đèo PHA ĐIN vào buổi cũng không ngắm nghía được gì. :)

Ở Tuần Giáo và Thuận Châu đều có nhà nghỉ, giá cũng mềm, nếu đuối sức thì cứ dừng nghỉ thôi, đừng cố.
Đèo Pha Đin nhớ đi đèo cũ nhé, đèo mới chán lắm, đường ngon nhưng không cảm nhận được là bạn đang đi đèo đâu.
Khi di chuyển trên QL6 tránh vượt oto, ôm cua phải cẩn thận nhé. Nói chung đường nhiều xe tải, xe khách, nên mình đi phải cực kỳ cẩn thận, di chuyển an toàn nhé

Sam2012
07-04-2014, 11:10
Ở Tuần Giáo và Thuận Châu đều có nhà nghỉ, giá cũng mềm, nếu đuối sức thì cứ dừng nghỉ thôi, đừng cố.
Đèo Pha Đin nhớ đi đèo cũ nhé, đèo mới chán lắm, đường ngon nhưng không cảm nhận được là bạn đang đi đèo đâu.
Khi di chuyển trên QL6 tránh vượt oto, ôm cua phải cẩn thận nhé. Nói chung đường nhiều xe tải, xe khách, nên mình đi phải cực kỳ cẩn thận, di chuyển an toàn nhé

Chị Lan Trai chỉ dẫn nhiệt tinh quá! Tks chị nhiều nhiều luôn. Hihi.
Nếu đi qua đèo cũ, chặng đường sẽ dài hơn một chút. Nhưng trong đoàn cũng thống nhất đi đèo cũ để thật sự có cảm giác đổ đèo Pha Đin, và ngắm nghía được nhiều hơn. :)
Trong ngày 3 bọn em sẽ tuỳ cơ ứng biến, nếu mn mệt và đuối quá thì kiếm nhà nghỉ để dừng chân. Sẽ cố gắng hạn chế tối đa việc chạy đêm. Và đi với tốc độ trung bình ~50km/h. ( Đối với đoạn đường đẹp).

Lantrailt
07-04-2014, 12:12
Tại QL6 là thiên đường...đi ẩu của xe tải, xe khách, lại toàn xe tải to. Nên mình xe nhỏ cứ phải đi cẩn thận :D
Chúc các bạn có chuyến đi vui vẻ, an toàn nhé

Chị Lan Trai chỉ dẫn nhiệt tinh quá! Tks chị nhiều nhiều luôn. Hihi.
Nếu đi qua đèo cũ, chặng đường sẽ dài hơn một chút. Nhưng trong đoàn cũng thống nhất đi đèo cũ để thật sự có cảm giác đổ đèo Pha Đin, và ngắm nghía được nhiều hơn. :)
Trong ngày 3 bọn em sẽ tuỳ cơ ứng biến, nếu mn mệt và đuối quá thì kiếm nhà nghỉ để dừng chân. Sẽ cố gắng hạn chế tối đa việc chạy đêm. Và đi với tốc độ trung bình ~50km/h. ( Đối với đoạn đường đẹp).

mrsunftu
14-04-2014, 02:16
Plan của bạn quá chuẩn rùi, mình cũng chuẩn bị đi cung này nhưng đi bằng xe máy chỉ xe máy và xe máy thui. Chúc bạn đi vui nhé.

với cung chỉ toàn xe máy ko thôi thì bạn có thể cho mình lời khuyên với cung của nhóm mình đang lên 5ngafy 5đêm:

chiều tối ngày 1. Hà Nội -> Mai Châu. Nghỉ tối ở Mai Châu.
ngày 1 & đêm 2. Mai Châu -> Điện Biên. Nghỉ tối ở Đ.Biên
ngày 2 & đêm 3. Điện Biên -> Mường Nhé. Nghỉ tối ở nhà khách bưu điện Mường Nhé.
ngày 3 & đêm 4. Mường Nhé -> Apachải -> Mường Nhé. Tối về lại nhà khách bưu điện Mường Nhé.
ngày 4 & đêm 5. Mường Nhé -> Lào Cai (hoặc Sapa) từ Mường Nhé vòng về Mường Chà, dọc theo QL12 qua QL 4D. Nhiều khả năng thiên về tối về đến Sapa rồi để tối đó lăn lê bò toài ở Sapa chút. ???
ngày 5. Lào Cai (hoặc Sapa) -> Hà Nội theo QL 70.

như mình thấy là lịch chạy hơi căng, mình chỉ lo ở ngày 4, từ Mường Nhé về Lào Cai, ko biết nên đi đường nào, vì có 2 cái tỉnh lộ có thể làm đường ngắn hơn, nhưng mà chưa đi bao giờ nên ko biết như thế nào cả?

Mình xin cám ơn trước. Và nếu có thể gặp đc trên cung thì đương nhiên sẽ kính ba chén gọi là đội ơn rất nhiều. :)

Casperkid
14-04-2014, 18:34
với cung chỉ toàn xe máy ko thôi thì bạn có thể cho mình lời khuyên với cung của nhóm mình đang lên 5ngafy 5đêm:

chiều tối ngày 1. Hà Nội -> Mai Châu. Nghỉ tối ở Mai Châu.
ngày 1 & đêm 2. Mai Châu -> Điện Biên. Nghỉ tối ở Đ.Biên
ngày 2 & đêm 3. Điện Biên -> Mường Nhé. Nghỉ tối ở nhà khách bưu điện Mường Nhé.
ngày 3 & đêm 4. Mường Nhé -> Apachải -> Mường Nhé. Tối về lại nhà khách bưu điện Mường Nhé.
ngày 4 & đêm 5. Mường Nhé -> Lào Cai (hoặc Sapa) từ Mường Nhé vòng về Mường Chà, dọc theo QL12 qua QL 4D. Nhiều khả năng thiên về tối về đến Sapa rồi để tối đó lăn lê bò toài ở Sapa chút. ???
ngày 5. Lào Cai (hoặc Sapa) -> Hà Nội theo QL 70.

như mình thấy là lịch chạy hơi căng, mình chỉ lo ở ngày 4, từ Mường Nhé về Lào Cai, ko biết nên đi đường nào, vì có 2 cái tỉnh lộ có thể làm đường ngắn hơn, nhưng mà chưa đi bao giờ nên ko biết như thế nào cả?

Mình xin cám ơn trước. Và nếu có thể gặp đc trên cung thì đương nhiên sẽ kính ba chén gọi là đội ơn rất nhiều. :)

LỊch của bác đi đến Mường Nhé thì ok rất rất hợp lý còn cung tiếp theo em chưa đi nên ko dám có ý kiến. Chúc các bác lên đườn thượng lộ bình an. Mà ở ĐB thì sao các bác không tham gia 1 bữa ăn ở Bản và tìm hiểu văn hóa họ nhỉ? nhưng mà đoàn đông thì họ mới nhận tổ chức cho, mà em đồ phải cộng thêm 1 ngày vì hôm sau sẽ chưa tỉnh vì say, các bạn Thái chúc rượu quá hay hì hì.

Tư vấn cung chứ không quảng cáo nhé

bebu123
23-04-2014, 10:00
Hi vọng gặp các bạn, mình cũng chỉ xe máy, HN - Mù - Apachai - ĐB - SL - Mộc Châu - HN, mình 1 ôm 1 xế ( 1 béo - 1 gầy) hi vọng gặp để giao lưu :D

kenkendautroc
23-04-2014, 13:23
Hi vọng gặp các bạn, mình cũng chỉ xe máy, HN - Mù - Apachai - ĐB - SL - Mộc Châu - HN, mình 1 ôm 1 xế ( 1 béo - 1 gầy) hi vọng gặp để giao lưu :D

Mình cũng tính trek cực Tây chỉ bằng xe máy, hiện tại cũng chỉ có 1 xe, đi từ ngày 27, ko biết các bạn đi ngày nào? ^^ Mà bạn có biết có chỗ nào ở HN thuê xe máy ngon bổ rẻ ko?

Maitrang49
23-04-2014, 21:46
chào bạn, đoàn mình cũng đi cực tây ngày 27/4.
hiện tại đoàn mới có 2 xe thôi...nếu thích bạn có thể tham gia cùng bọn mình luôn cho vui!

future18u1
25-11-2014, 10:27
các anh chị em cho e hỏi chỗ thuê xe máy ở thành phố Điện Biên ạ, Team e tầm 10-12 ng chuẩn bị treck cực Tây trong tháng 12 này ạ. Cảm ơn cả nhà