PDA

View Full Version : đà nẵng - hội an - cù lao chàm (30/04 - 03/05)

thaochi
02-04-2014, 14:22
Dịp Lễ này được nghỉ khá dài, nên mình quyết định sẽ đến Đà Nẵng 1 chuyến, mình cũng tham khảo nhiều topic, muốn tham gia đi chơi cùng vs mn nhưng mà các bạn ấy khỏe quá, lịch di chuyển dày, mình sợ theo ko nổi, nên muốn tạo topic mới, hy vọng rủ rê được thêm một số gà công nghiệp giống mình ^^ , càng đông càng vui nghen.

Bởi vì mọi người có thể sẽ xuất phát từ những nơi khác nhau, bằng các phương tiện khác nhau, nên lịch trình mình viết sẽ bắt đầu và kết thúc tại TP Đà Nẵng, chi tiết nên hơi dài nhé:

30/04/14: ĐÀ NẴNG - HỘI AN
Bắt đầu từ buổi trưa, sau khi mn đến ĐÀ NẴNG, tập hợp về 1 điểm, di chuyển thẳng vào HỘI AN, khoảng 30km (Nếu đông mình dự định thuê xe, hoặc taxi (7 chỗ - 16 chổ): 350k - 550k/1xe, ít thì "nào ta cùng buýt" ^^), có thể ghé ăn trưa trên đường.
Nhận phòng tại Homestay, nghỉ ngơi, mình dự kiến sẽ dành buổi chiều này để tham quan các làng nghề ven sông CẨM NAM, đi thuyền trên sông Hoài/Thu Bồn (nghe mn bảo ven sông có nhiều hàng quán hấp đẫn lắm^^!) chiều mát di chuyển ra bãi biển CỬA ĐẠI tắm biển, ngắm hoàng hôn, linh tinh... ! mn sẽ di chuyển BY BICYCLE thuê tại Homestay luôn nha
Buổi tối: đi dạo, thưởng thức không gian về đêm của phố cổ, có thể mua sắm, có thể kéo nhau đi ăn vặt,... ngủ sớm (nghe nói ở HỘI AN mn ngủ sớm lắm, ai ko ngủ thì tự kiếm chuyện gì chơi đi, mình ngủ! ^^)

01/05/14: HỘI AN - ĐÀ NẴNG:
06h30: thức sớm nhe, ăn sáng tại Homestay luôn (ai dậy trễ wánh đứt đuôi, bỏ đói ^^!)
07h00: mua vé tham quan phố cổ, khoảng 80k, lại BY BICYCLE nhé, thăm các công trình kiến trúc nổi tiếng của HỘI AN, mua sắm linh tinh, ăn uống lung tung,...
11h00: Mình muốn ăn thử Cơm Gà Phố Hội ^^
12h00: Trả phòng, xuất phát về lại TP ĐÀ NẴNG, trên đường ghé NGŨ HÀNH SƠN, cách ĐÀ NẴNG 8km, nghỉ chân khoảng 02 giờ, khám phá các hang động, viếng những ngôi chùa, Làng Nghề Điêu Khắc Đá Non Nước… mua những bức tượng đá, cối đá, đồ trang sức đá…
16h: Đến KS nhận phòng, sắp xếp hành lý
17h: Tắm biển
19h: Ăn hải sản ở các Nhà hàng/Quán ven biển (thích nhất mục này^^!)
20h: Đạp xe nhe, tiêu hóa thức ăn^^, hay xe máy/taxi? Vào trung tâm TP tham quan ĐÀ NẴNG về đêm, ai ĐI DU THUYỀN TRÊN SÔNG HÀN? hay ngắm các cây cầu nổi tiếng của các bạn ĐÀ NẴNG?
Khuya: ai muốn làm Dơi hay Cú gì thì chỉ có tối nay thôi nhé, nghe các bạn bảo ĐÀ NẲNG có nhiều quán Cafe hay lắm!

02/05/14: ĐÀ NẴNG - CÙ LAO CHÀM
06h30: Tranh thủ nhét đầy bụng để đi chơi nak! KS luôn.
07h: có 2 lựa chọn cho mn nhé
PA 1: mua open tour ra CÙ LAO CHÀM lặn biển, giá ~500k, gồm ăn trưa và tất cả chi phí khác, đón lúc 7h30 và kết thúc khoảng 14h
PA 2: Đắm mình trong làn nước xanh ngăn ngắt, bãi tắm tuyệt đẹp với cát trắng tinh của một trong các bãi biển đẹp nhất thế giới do Forbes - tạp chí uy tín hàng đầu của Mỹ bình chọn và trải nghiệm thú vị với các môn thể thao biển: mô-tô nước, lướt sóng trên phao cá, phao chuối, ca-nô kéo dù bay, chèo thuyền kayak...
Đối với PA2, mn sẽ lựa chọn thêm thực đơn bữa trưa cho mình, gợi ý nhé: 1/nếu lười - KS, 2/Quán đặc sản Trần, 3/SALA Thái Restaurant
16h: Đến Chợ Hàn/vòng quanh TP mua đặc sản nak, đi chơi cho đã rồi tay ko về là sẽ được quần chúng "quan tâm" lắm^^
19h: Viêm màng túi, ăn bụi nhe, thuê bạt, ghế bày ngay trên bãi biển của các quán hàng rong, tự chuẩn bị thêm "mồi" theo khả năng nghen!
Ngủ!

03/05/14: BÀ NÀ HILL
06h30: Ráng dậy ăn sáng nhe, tại KS! Tranh thủ trả phòng và gửi hành lý luôn, KS có dịch vụ giữ hộ hành lý (đối với bạn nào muốn kết thúc kỳ nghỉ vào ngày 03/05 này luôn
07h30: Tập trung đến BÀ NÀ HILL, mất khoảng 1giờ, đi cáp treo lên tham quan BÀ NÀ: Chùa Linh Ứng, tượng Phật Thích Ca, Hầm rượu Debay, Vườn Tịnh Tâm, Khu vui chơi giải trí Fantasy Park, Cầu Treo, Lĩnh Chúa Linh Từ. Mn khuyên nên mang theo áo ấm, đồ ăn, nước uống vì thức ăn trên này rất mắc và cũng ít lựa chọn.
14h: Đón cáp treo đi xuống, về lại TP ĐÀ NẴNG nhận hành lý, MÌNH THÌ THÍCH MN CÓ BỮA ĂN XẾ CHIA TAY CHÂN, lấy ý kiến chung nhe!

VỀ PHẦN CHI PHÍ, MÌNH CŨNG ĐÃ THAM KHẢO TRƯỚC MỘT SỐ DỊCH VỤ, DỰ TÍNH: 2,5TR/NGƯỜI
XE ĐI LẠI: 250K (ĐN - HA; ĐN - BN: ĐI VÀ VỀ)
KS: 700K (03 NGÀY)
ĂN UỐNG: 1,000K (04 NGÀY)
CÁP TREO: 500K
CHƯA KỂ CHI PHÍ TOUR CÙ LAO CHÀM VÀ CÁC MÔN GIẢI TRÍ TỰ CHỌN TRÊN BIỂN
Bạn nào muốn join thì liên lạc sớm vs mình để chuẩn bị chu đáo nhất có thể nha! càng sớm thì dịch vụ càng tiết kiệm và tiện lợi.
Mail của mình: [email protected]

Boo-Mo1210
02-04-2014, 17:13
Hi Thaochi,

Mình thì chưa đến đây bao giờ, nghe lịch trình thì thấy OK nhưng chỉ có điều, hình như chi phí hơi cao phải không? (Mình chưa đi, nên không biết mức giá trên là đã trung bình hay sao)

coffeethinh
02-04-2014, 20:18
mình thấy bạn nên mua tour ở Hội An luôn :3 hoán đổi ngày 2 với ngày 3 như thế vừa tiếp kiệm tiền vùa tiếp kiệm thời gian và sức khỏe

kanko_09
02-04-2014, 21:17
Cho mình hỏi đi Cù Lao Chàm từ Đà Nẵng bằng cách nào? Trong bao lâu? Giá bao nhiêu?. Với lại, mình cũng muốn biết ở CLC có gì vui không bạn? Tks nha.

thaochi
02-04-2014, 21:34
chào bạn Boo, chi phí đó là mình đã call xin báo giá từ khoảng đầu tháng 3, bởi vì mình đến vào dịp lễ, và mình cũng hơi ưu tiên tính thoải mái, nên có lẽ là hơi cao tý, ví dụ như xe đi lại, mình dự kiến là thuê xe hoặc đi taxi, giá tất nhiên là sẽ cao hơn một chút so với đi bằng xe bus, nhưng tiện lợi hơn và mn có thể để dành sức cho việc ăn chơi, ko phải dài cổ đợi xe bus, tất nhiên, cũng có thể tham khảo PA thuê xe máy, nếu mn ko sợ nắng, sợ mệt (mùa hè nhá, nắng điên luôn^^!), về phần Homestay & KS, mình lựa chọn trên tiêu chí tiện nghi và vị trí thuận lợi, Homestay hiện đại, mới, vị trí thuận lợi nằm giữa Phố cổ và bãi biển Cửa Đại, còn từ KS ở ĐÀ NẴNG ra bãi biển chỉ có 100m ~ 5phút đi bộ, bãi tắm đẹp, gần khu dịch vụ ăn uống, giá đó theo mình tham khảo nhiều chỗ là tương đối hợp lý, còn lại là chi phí ăn uống, cái này là do mình ham hố mấy món đặc sản của các bạn ĐÀ NẴNG thôi, chứ nếu ăn cơm bình dân thì ko đến mức đó đâu, theo mình nghĩ thì ko cần biết có hợp khẩu vị ko, đã bỏ công ra đến đấy thì phải thử cho biết hà^^, cuối cùng là giá các dịch vụ, cái này là chịu rồi, mình nhận báo giá từ công ty khai thác dịch vụ mà, họ thay đổi thì mình mới đổi được^^, NÓI TÚM LẠI, MÌNH TẠO TOPIC ĐỂ RỦ RÊ THÊM BẠN MÀ, NÊN NẾU MN THAM GIA THÌ CỨ GÓP Ý THẲNG THẮN, KẾ HOẠCH ĐÓ DỰA TRÊN QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN, NHƯNG NẾU TẬP THỂ THỐNG NHẤT Ý KIẾN KHÁC THÌ MÌNH SẼ TÔN TRỌNG!

thaochi
02-04-2014, 21:51
Hj Kanko, tour CÙ LAO CHÀM mà mình tham khảo là do Cty giải trí biển Huy Khánh khai thác, tất cả việc mình làm là trả tiền mua tour và đi theo họ, họ dẫn mình đi đâu thì đi theo đó, bị bán cũng ráng chịu luôn^^!

Giỡn thuj, mình có nhận mail chương trình cụ thể của tour này, post lên để mn tham khảo luôn nha: GIÁ KHOẢNG 500 - 550K!

• 8h00: Xe công ty Đảo Chàm đón khách tại điểm hẹn, khách sạn hoặc nhà riêng tại Tp Đà

Nẵng khởi hành vào Cảng Du Lịch Cửa Đại - Hội An.

• 8h30: Cano cao tốc đưa quý khách khởi hành từ Cảng Du Lịch Cửa Đại đi Cù Lao Chàm,

bắt đầu hành trình khám phá biển đảo.

• 9h00: Cano cập bến Cảng Cù Lao chàm, HVD đón khách đi tham quan các khu di tích lâu

đời tại đảo như: Khu Bảo Tàng, Giếng Cổ Chămpa, Âu Thuyền, Chùa Hải Tạng, Chợ Làng

Tân Hiệp.

• 10h00: Cano đưa quý khách đến khu du lịch sinh thái Bải Chồng - Cách bến Cảng Cù Lao

Chàm 2 km đường biển. Nghỉ mát tại nhà hàng, cất giữ hành lý, thay trang phục tắm biển.

• 10h20: Cano đưa quý khách đến Hòn Dài ( bãi rạng san hô ), du khách tham gia chương

trình tắm biển ngắm san hô cùng với nhiều loài sinh vật biển.

• 11h30: Quay trở về nhà hàng dùng cơm trưa với nhiều loại hải sản đặc sắc của Cù Lao

Chàm. Sau bữa trưa quý khách tự do tắm biển hoặc nghỉ ngơi trên những chiếc võng tre dưới

hàng dừa mát lạnh.

• 14h00: Tạm biệt Cù Lao chàm. Cano đưa quý khách quay trở về đất liền - Cảng Du Lịch

Cửa Đại Hội An/ TP Đà Nẵng.

* DỊCH VỤ BAO GỒM

o Vé cano cao tốc ra vào đảo Cù Lao Chàm

o Hướng dẫn viên nhiệt tình suốt hành trình

o Hướng dẫn viên bơi lặn, tắm biển ngắm san hô

o Nước suối trên cano 2 chai / 1 người

o 1 Xuất ăn chính trị giá 120.000đ / 1 xuất

o Dụng cụ tắm biển ngắm san hô

o Toàn bộ phí tham quan các điểm và bãi du lịch Cù Lao Chàm

o Bảo hiểm trọn tour

o 10% VAT

THỰC ĐƠN NHÁ:

• Món 1: Điệp nướng mỡ hành

• Món 2: Ốc nón hấp sã

• Món 3: Mực xào chua ngọt

• Món 4: Cá sốt cà chua

• Món 5: Canh chua cá

• Món 6: Tôm rim thịt

• Món 7: Rau rừng luộc, mắm nêm

• Món 8: Rau đắn trộn hoặc rau muốn xào tỏi

• Món 9: Cơm trắng ăn no

• Món 10: Tráng miệng, Bánh ít lá Gai

thaochi
02-04-2014, 22:12
mình thấy bạn nên mua tour ở Hội An luôn :3 hoán đổi ngày 2 với ngày 3 như thế vừa tiếp kiệm tiền vùa tiếp kiệm thời gian và sức khỏe
Cảm ơn bạn Coffee, mình có thể hiểu ý bạn là buổi sáng ngày 01/05 mình nên mua tour ra CÙ LAO CHÀM luôn đúng ko? Nhưng như vậy thì mình lại phải có 2 điều chỉnh: về TP ĐN ngay chiều hôm đó, vậy thì phải trả phòng từ sáng sớm, bỏ luôn buổi sáng ở HA, cái này thì hơi tiếc HA rồi, HOẶC tiếp tục ở lại HA thêm 1 ngày, nhưng mà HA thì hơi bé, vậy lại ko đủ thời gian cho TP ĐN xinh đẹp, còn sáng hôm sau về thì lỡ giờ check in KS tại ĐN, phải đến 14h á,chỗ đâu cất đồ đi chơi? buổi trưa mà ko có chỗ nghỉ ngơi thì mình chết weo luôn á, chiều làm j còn sức đu theo mn, gà công nghiệp mà ^^! theo mình tìm hiểu thì tour CÙ LAO CHÀM vẫn đón - trả khách tại TP ĐN, mà giá cũng khá hợp lý, nên chắc vẫn theo lịch này được, bạn thấy sao?

coffeethinh
03-04-2014, 09:51
Cảm ơn bạn Coffee, mình có thể hiểu ý bạn là buổi sáng ngày 01/05 mình nên mua tour ra CÙ LAO CHÀM luôn đúng ko? Nhưng như vậy thì mình lại phải có 2 điều chỉnh: về TP ĐN ngay chiều hôm đó, vậy thì phải trả phòng từ sáng sớm, bỏ luôn buổi sáng ở HA, cái này thì hơi tiếc HA rồi, HOẶC tiếp tục ở lại HA thêm 1 ngày, nhưng mà HA thì hơi bé, vậy lại ko đủ thời gian cho TP ĐN xinh đẹp, còn sáng hôm sau về thì lỡ giờ check in KS tại ĐN, phải đến 14h á,chỗ đâu cất đồ đi chơi? buổi trưa mà ko có chỗ nghỉ ngơi thì mình chết weo luôn á, chiều làm j còn sức đu theo mn, gà công nghiệp mà ^^! theo mình tìm hiểu thì tour CÙ LAO CHÀM vẫn đón - trả khách tại TP ĐN, mà giá cũng khá hợp lý, nên chắc vẫn theo lịch này được, bạn thấy sao?

như dự tính của bạn là ok. (beer) do mình là nam nên sk tốt hơn nên quen hanh sức :D chúc có những ngày zui zẻ ở Quảng Nam-Đà Nẵng

martin889
03-04-2014, 11:10
mình rất ấn tượng và thấy hợp với lịch trình của bạn ở trên
mình có mail cho bạn hỏi về thông tin chuyến đi rùi đó, mail mình là [email protected] :D

thaochi
06-04-2014, 22:26
mn đi Lý Sơn đông thế, nghe bảo tỏi cô đơn số lượng có hạn, đông quá sao đủ chia, đến Đà Nẵng chơi thôi^^

MaiThanh
07-04-2014, 15:13
cho mình hỏi bạn chủ thớt xuất phát từ đâu vậy, mình ở sài gòn nếu dc thì đi chung lun.

thaochi
07-04-2014, 15:32
Hj, mình cũng xuất phát từ HCM luôn, đi cùng cho đông vui nha ban!

thaochi
08-04-2014, 16:31
Có bạn nào ở Hội An hay có kinh nghiệm góp ý cho mình cái: Sleepy Gecko Homestay với, nhìn thích quá!