PDA

View Full Version : Đông Bắc - Tây Bắc : đón chào năm mới ! (31/12/2010 - 09/01/2011)

SyNguyen
27-12-2010, 13:25
Hầu như tất cả các địa điểm này tớ đều đi qua rồi.
Chỉ là giờ ghép lại các cung đã từng đi qua thành 1 cung dài ngày để chào đón năm mới.

Mục tiêu chủ yếu của lần đi này là đón năm mới tại cột cờ Lũng Cú (cực Bắc Tổ Quốc) đúng ngày 1/1/11.
Sau đó là chúc tết các anh bộ đội biên phòng ở Apachải và đặt dấu ấn cho năm mới tại Ngã 3 biên giới Việt - Trung - Lào (cực Tây Tổ Quốc).
Thêm mục tiêu chính nữa là mình sẽ chinh phục tam đại đỉnh đèo (trong số tứ đại đỉnh đèo : Ô Quý Hồ / Pha Đin / Khau Phạ / Mã Pì Lèng). mình sẽ bỏ qua Khau Phạ vì Khau Phạ tớ đi nhiều nhất trong số 4 thằng này rồi , và cũng ko đẹp = mấy thằng kia.
Ngoài ra , còn có đèo Hoàng Su Phì cũng rất đẹp , lưng đèo có 1 con thác , nhìn xuống dưới là bạt ngàn ruộng bậc thang.
Đi cung này ta cũng sẽ chạy qua núi Tây Côn Lĩnh huyền thoại. (nhưng sẽ không trek Bốt Đen)

Lịch trình của tớ tạm thời như thế này :

Ngày 31/12/10 : Hà Nội - Thái Nguyên - Bắc Kạn - Phủ Thông - Nà Phặc - Tĩnh Túc. (ăn ngủ ở Tĩnh Túc, nếu không thì chạy ngược sang phải 9km nghỉ ở Nguyên Bình)

Ngày 1/1/11 : Tĩnh Túc - Bảo Lạc - Mèo Vạc - Mã Pì Lèng - Đồng Văn - Lũng Cú - quay về Đồng Văn (ăn ngủ ở Đồng Văn)

Ngày 2 : Đồng Văn - dinh họ Vương - Phó Bảng - Yên Minh - Quản Bạ - Hà Giang (ăn ngủ ở Hà Giang)

Ngày 3 : Hà Giang - Tây Côn Lĩnh - Hoàng Su Phì - Xín Mần - Bắc Hà (ăn ngủ ở Bắc Hà)

Ngày 4 : Bắc Hà - Phố Lu - Lào Cai - Sapa (ăn ngủ ở Sapa)

Ngày 5 : Sapa - Ô Quý Hồ - Phong Thổ - Lai Châu (ăn ngủ ở Lai Châu)

Ngày 6 : Lai Châu - Mường Tè - Pắc Ma - Ka Lăng - Kẻng Mỏ (ăn ngủ đồn biên phòng)

Ngày 7 : Kẻng Mỏ - Apachải - Ngã 3 biên giới - Mường Nhé (ăn ngủ ở Mường Nhé)

Ngày 8 : Mường Nhé - Huổi Thông - Nậm Ngà - Mường Lay (ăn ngủ ở Mường Lay)

Ngày 9 : Mường Lay - Điện Biên - Tuần Giáo - Pha Đin - Thuận Châu - Sơn La (vứt người + xe lên ô tô về HN)

Phương tiện di chuyển : xe máy (xe số hoặc xe côn tay)
Chi phí dự tính : 2 triệu ~ 2.5 triệu.

Cần tìm bạn đồng hành (cả trai lẫn gái) có sức khỏe tốt và không than thở nhiều.

Mọi chi tiết xin liên lạc :
Yahoo! Messenger : SyNguyenFPT
Cellphone : 0915.966.535

susu
27-12-2010, 14:14
Bạn SyNguyen thân mến !!

Bạn tham khảo Nội Quy của Box Tìm bạn đồng hành tại đây: https://www.phuot.vn/threads/4719-QUY-%C4%90%E1%BB%8ANH-v%E1%BB%81-Ti%C3%AAu-%C4%91%E1%BB%81-ph%E1%BA%A3i-c%C3%B3-%28NG%C3%80Y%29-TH%C3%81NG-N%C4%82M.-L%C6%B0u-%C3%BD-khi-l%E1%BA%ADp-nh%C3%B3m-%C4%91i-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t
Sau đó đề nghị bạn tự sửa lại tên topic cho phù hợp!!

Hạn cho bạn 24h nhé ! :)

Nhi Nhít
27-12-2010, 14:29
Good itinerary!

Tớ muốn join nhưng ngồi sau xe bạn có được không?

SyNguyen
27-12-2010, 14:35
Tớ đang có ý định chạy 1 mình 1 xe.
Nhưng tùy tình hình có thể sẽ xế thêm ôm.
Mời bạn ra yahoo để bàn chi tiết hơn nhé.

Nguyen Thu Thuy
27-12-2010, 22:04
Hizhiz giá mà bạn post thread này sớm hơn chút nữa thì mình đã có thể join cùng rồi. Tiếc quá :((
Chúc đoàn có một chuyến đi an toàn, vui vẻ và thành công nha ^^

SyNguyen
28-12-2010, 01:31
Tối nay vừa mới chốt lại lịch trình 1 lần nữa để cho chính xác hơn đến từng km , và cũng sẽ đi thêm được nhiều địa danh nữa như cột mốc 17 , 18 - nơi thượng nguồn Sông Đà chảy vào nước Việt :

- Ngày 1/1/11 ko tham leo cột cờ nữa. mà sẽ ngủ luôn ở Đồng Văn.

- Hôm sau sẽ dậy sớm đi chợ phiên và leo cột cờ. (nếu tham thì vẫn đi cửa khẩu Phó Bảng, còn ko đủ thời gian thì thôi)

- Cái ngày vượt Tây Côn Lĩnh, chắc chỉ cố đến Hoàng Su Phì rồi nghỉ. (ngoài ra đã cẩn thận chuẩn bị lều , túi ngủ , thuốc chống muỗi , xả đuổi rắn ... đề phòng trường hợp bị delay phải ngủ lại trong rừng ~ đã được nếm mùi chặt củi đốt lửa ngủ đêm trên Tây Côn Lĩnh đợt tháng 11 vừa rồi)

- Ngày tiếp theo khá nhàn nên có thể sẽ chạy Xín Mần - Simacai - Mường Khương. vẫn kịp về Sapa. (không mặn mà gì với Bắc Hà lắm)

- Tiếp theo thay vì nghỉ ở Lai Châu thì sẽ chạy cố đến Mường Tè để nghỉ (vì ngày này đường đi khá đẹp, rút ngắn thời gian cho những đoạn đường xấu của các ngày tiếp theo)

- Hôm sau sẽ chạy Ka Lăng - Kẻng Mỏ để đi lên cột mốc thượng nguồn sông Đà và quay về Pắc Ma ngủ thay vì ngủ ở Kẻng Mỏ như dự định , đỡ được thời gian ngày hôm sau chạy Ka Lăng - Pắc Ma.

- Ngày 7/1 : cái ngày này mình quá chủ quan , sau khi tính toán lại thì thấy nếu đi như lúc đầu là không thể. chỉ có thể đến Apachải và ngủ lại đây là may rồi. (nếu có thời gian sẽ leo lên Ngã 3 biên giới luôn)

- Ngày 8/1 : Apachai - Huổi Thông - Mường Lay (ngày này là bắt đầu "rút quân" nên thoải mái , nếu không đến kịp Mường Lay có thể nghỉ ở Nậm Chà.

- Ngày cuối : chạy quốc lộ 6 mới , đường đẹp nên thoải mái. vẫn có thể đến đèo Pha Đin lúc trời còn sáng và tối về đến Sơn La để 10h lên ô tô về Hà Nội.

mong mọi người góp ý thêm nữa để lịch trình càng hoàn thiện hơn !

vanphibk
28-12-2010, 07:12
29, 30 mình theo hành trình đi Mộc Châu

sang 31 tiếp tục bám theo bạn đc ko vậy, có lẽ chỉ đi đc đến ngày 4, sang ngày 5 sẽ chạy thẳng từ Sapa qua tp Yên Bái về Hà Nội

hiện chỉ chạy 1 mình 1 xe

SyNguyen
28-12-2010, 11:49
@vanphibk : Thì 31 mình mới xuất phát mà.
Welcome bạn join đoàn ^_^ đi cùng cho vui.

vanphibk
30-12-2010, 05:12
@vanphibk : Thì 31 mình mới xuất phát mà.
Welcome bạn join đoàn ^_^ đi cùng cho vui.

Bạn ơi!

Xe mình có vấn đề rồi, chắc ko đủ sức theo đc hành trình của bạn!

Mình dự định từ Mộc Châu sẽ tách đoàn đi tiếp lên Sơn La và vòng lên Sapa.
Nhờ bạn tư vấn giúp đoạn đường 6 cũ - đường 12 hay đường 279 - 32 đường nào tốt hơn vậy? Có phải đi qua cả 2 đèo lớn là Pha Đin và Ô Quy Hồ luôn phải ko? Có đường nào tránh ko vậy? Vì mình đi 1 mình và mục tiêu chỉ là đến đc Sapa .

Cảm ơn bạn!

mua_hn2484
30-12-2010, 22:19
Ôi cái cung này.. với những ai đã từng đi rồi thì đúng là 1 bản tống kết , còn với những ai chưa đi thì quả là : cưỡi ngựa xem hoa . muốn join quá mà join ko nổi :(

xttran23
30-12-2010, 22:50
Ngày 1: Bạn không nên quay về Nguyên Bình mà ngủ luôn ở Tĩnh Túc [có vài cái nhà khách], vì đường Tính Túc- Nguyên Bình - Cao Bằng đang làm bụi mù. Ngày 2: Sao bạn không nghỉ lại ở nhà nghỉ Cực Bắc chỗ chị Tuyết ấy, sao lại phải quay lại Đồng Văn làm gì?.

Mà bác đi sợ nhỉ? 10 ngày như vậy em thì chỉ dám đi bằng 2 ngày của bác :)

Ối_zời_ơi
11-01-2011, 13:01
Mời bạn chia sẻ với anh em những thông tin về chuyến đi trong box Hồi ức nhé. nice