PDA

View Full Version : Lang thang Lào (29/04 - 04/05) - tuyển xế

le_vu_vu
29-03-2014, 17:48
Dear all!
Nghỉ lễ 30/04 có bạn xế nào muốn lang thang Bắc Lào cùng bọn mình ko ạ? Hiện nhóm đã có 7 người - 4 ôm + 3 xế. Mình cần thêm ít nhất là 1 bạn xế nữa (và 3 thì càng tốt) ạ.
CUng đường mình đang lên tạm như thế này:
T3 (29/04): HN –Mộc Châu
T4 (30/04): Mộc Châu – Lóng Sập – Luang Pha Bang. Cố gắng đêm thứ 4 đến Luang Pha Bang
T5 (01/05): Luang pha bang : Phố cổ Luangphabang – hang động Pak Ou (hang động chứa tượng Phật – đi dọc song Mekong 25km) – chùa Mai + chùa Xiêng Thông (2 chùa nổi tiếng nhất Luang Pha Bang) – Thác Kuang Si (cách Luang Pha bang 30km) – chợ đêm ở đường trung tâm.
T6 (02/05) Luang Pha bang – Vang viêng – Viêng chăn Nghỉ trưa và thăm thú Vang viêng (có nhiều trò chơi sông nước) Nghỉ đêm tại Viêng chăn
T7 (03/05): Viêng chăn – chợ Sáng – Khải hoàn môn Patuxay – Pha That Luang – Vườn tượng Phật – Chùa Phra keo Chiều t7: Khởi hành về cửa khẩu Cầu Treo. Ngủ tối trên đường đi.
CN(04/05): Cửa khẩu Cầu Treo – Vinh - HN (về tàu hoặc ô tô)
Chi phí dự trù: 3 triệu. Cần mang theo CMTND và Hộ chiếu. Sẽ off sớm để bàn bạc lại cung đường. Chốt nhiều nhất là 5 xe.

SĐT: 01688 680 488 (sms trong giờ làm việc ạ)
FB: https://www.facebook.com/vu.le.75641
Cung đường hơi gấp và hơi tham. But ko thể xin nghỉ đc dài hơn nên đành có sao thì xài vậy. Cũng tùy cơ ứng biến nữa.

Có bác nào từng lang thang xa gần Lào rồi cho em xin ít kinh nghiệm thì tốt quá ạ!

Mong nhận được gạch cứng và bê tông của các bạn xế ạ. Mình ko nhận ôm nữa (vì mình đang có quá nhiều bạn ôm muốn đi mà ko sắp xếp đc). Bọn mình là 1 nhóm từng đi vs nhau hơi nhiều rồi nên rất thoải mái, các xế chạy khỏe, các ôm ngủ gật tốt.

ngocquylc90
29-03-2014, 21:51
Ngày thứ 2 chạy ban căng đấy nếu xuất phát từ 6h00 sáng cũng phải ít là 11h00 đêm mới tới Luang Prabang. 500km :D

NamVuong
30-03-2014, 01:19
Phượt chuyến này kinh phi tầm 2tr5 , mình xác định phượt xe máy ngắm cảnh phương xa , ăn đâu là nhà..nghỉ đâu là giường.
Kinh phí càng ít càng tốt , phượt hay hơn các kiểu đi du lịch thương mại nhiều , nguyên tắc tiết kiệm , hạn chế chi tiêu.
À mà bác có kinh nghiệm làm giấy phép sang Lào chưa vậy , trước có mấy người bạn Thái phượt sang Việt nam bị xích lai hỏi thăm cho vào đồn đấy .
Thực ra chuyến này rất hay , chỉ lăn tăn về kinh phí và giấy tờ thủ tục sang Lào , e nó phức tạp , bác thớt nghiên cứu đc kĩ cái này.
Đảm bảo cung của bác đầy người gia nhập .

SnakeInTheRain
30-03-2014, 10:04
:) , Mình cũng muốn tham gia nhưng không biết có sắp xếp được thời gian không nữa :shrug:

312MissU4ever
31-03-2014, 14:11
1 xế Hoàng 0988 21 9899
FB: https://www.facebook.com/trinhv.hoang.1.

6500s
01-04-2014, 09:51
Mình xin tư vấn một chút cho các bạn nhé:
1. Thứ nhất về thủ tục:
- Sang Lào rất đơn giản. Bạn chỉ cần có hộ chiếu còn hạn sử dụng, giấy tờ xe máy (không cần chính chủ) là xuất cảnh thoải mái.
- Các cửa khẩu được mang xe qua theo mình biết ở phía Bắc này chỉ có Loóng Sập và Tây Trang, đi cửa khẩu Loóng Sập là cửa khẩu Quốc gia nên chỉ cấp giấy phép mang xe sang trong bán kính 20km đổ lại, nếu đi quá mà gặp CSGT Lào bắt được họ sẽ phạt 50k kíp/lần. Tuy nhiên nếu có kinh nghiệm thì cũng không ngại. Cửa khẩu Tây Trang là cửa khẩu Quốc tế thì cấp giấy phép cho xe đi cả nước luôn, không phiền phức khi gặp CSGT.
- Mình toàn đi Loóng Sập, mỗi lần qua thì bên VN thu 20k/xe thủ tục xuất cảnh, sang Lào mất 10k/xe & 5k tiền phun thuốc gì gì cho xe nữa ( lưu ý khi sang đến cửa khẩu Lào nó có cái biển Stop, các bạn phải dừng xe trước biển, nếu đi quá bị phạt 200k kíp và sẽ rất phiền phức)
- Làm thủ tục ở CK này rất lâu vì các bác ấy ko có máy tính nên toàn viết tay, nếu đi 4 xe có nhanh cũng phải tầm 90 phút.
- Nếu đi đường Loóng Sập khi đến đầu Sầm Nưa các bạn sẽ gặp một chốt CSGT, nếu họ ra hiệu dừng xe thì cứ coi như không nghe thấy và chạy thẳng nhá. Đến ngã 3 cuối Sầm Nưa rẽ trái sẽ lên đèo, đi khoảng 1km có 1 trạm tiếp theo, trạm này thì họ ra hiệu mà không dừng sẽ vác xe đuổi theo. Kinh nghiệm của bọn mình khi qua chỗ này là dừng ở dưới chân đèo, chờ có xe ôtô nào đi qua thì bám theo sau xe họ để đi qua trạm và nhớ là lần lượt từng xe một nhá. Chỗ này là để tránh mất tiền thôi chứ trạm này vui lắm, năm đầu bọn mình đi qua bị vẫy vào kiểm tra, chìa cái giấy ở LS cấp họ thu lại và viết giấy khác sau đó thu 15k kíp/xe, sau đó ngồi ăn trưa với họ luôn, có bao nhiêu bia & đồ ăn họ mang ra mời hết. Cứ nghĩ là họ cấp giấy cho đi sâu vào trong thế là năm sau chả cần vẫy tự phi vào, lần này họ thu 50k rồi lại ăn nhậu tiếp. Lúc về đến Nậm Cắn biên phòng giải thích đó là giấy phạt sau đó biên phòng lại phạt tiếp 50k. Rút kinh nghiệm nên năm ngoái bọn mình chạy theo cách vừa nói ở trên nên chả mất đồng nào cả.
- Còn lại tất cả các trạm ở trong nước thì bình thường, bọn mình chưa gặp trường hợp nào cả (cũng có thể là do bọn mình đi vào dịp tết Lào nên thế)

2. Về cung đường:
- Ngày thứ 2 các bạn sẽ không bao giờ thực hiện được trừ khi các bạn đi xe PKL và toàn bộ các xế đều đã đi cung này rồi. Theo mình nên chia ra như sau. Ngày 1 HN - Mộc Châu - Sầm Nưa, nên đi sớm để làm sao đến Loóng Sập tầm 1h30 làm thủ tục sau đó chạy đến Sầm Nưa cũng phải tầm 6-7h tối nghỉ lại. Ngày 2 Sầm Nưa - Ngã 3 Kor Hing rẽ phải theo đường 1c chạy miệt mài thì cũng tầm 8-9h tối các bạn mới tới Luông được.
- Ngày thứ 6 của các bạn cũng được nếu bỏ tiết mục thăm Vang Viềng.

3. Về chi phí dự trù 3tr thì chi tiêu hơi tiết kiệm nhưng mỗi đoàn đi có một cách chi tiêu khác nhau nên mình không ý kiến.

le_vu_vu
01-04-2014, 10:06
Mình xin tư vấn một chút cho các bạn nhé:
1. Thứ nhất về thủ tục:
- Sang Lào rất đơn giản. Bạn chỉ cần có hộ chiếu còn hạn sử dụng, giấy tờ xe máy (không cần chính chủ) là xuất cảnh thoải mái.
- Các cửa khẩu được mang xe qua theo mình biết ở phía Bắc này chỉ có Loóng Sập và Tây Trang, đi cửa khẩu Loóng Sập là cửa khẩu Quốc gia nên chỉ cấp giấy phép mang xe sang trong bán kính 20km đổ lại, nếu đi quá mà gặp CSGT Lào bắt được họ sẽ phạt 50k kíp/lần. Tuy nhiên nếu có kinh nghiệm thì cũng không ngại. Cửa khẩu Tây Trang là cửa khẩu Quốc tế thì cấp giấy phép cho xe đi cả nước luôn, không phiền phức khi gặp CSGT.
- Mình toàn đi Loóng Sập, mỗi lần qua thì bên VN thu 20k/xe thủ tục xuất cảnh, sang Lào mất 10k/xe & 5k tiền phun thuốc gì gì cho xe nữa ( lưu ý khi sang đến cửa khẩu Lào nó có cái biển Stop, các bạn phải dừng xe trước biển, nếu đi quá bị phạt 200k kíp và sẽ rất phiền phức)
- Làm thủ tục ở CK này rất lâu vì các bác ấy ko có máy tính nên toàn viết tay, nếu đi 4 xe có nhanh cũng phải tầm 90 phút.
- Nếu đi đường Loóng Sập khi đến đầu Sầm Nưa các bạn sẽ gặp một chốt CSGT, nếu họ ra hiệu dừng xe thì cứ coi như không nghe thấy và chạy thẳng nhá. Đến ngã 3 cuối Sầm Nưa rẽ trái sẽ lên đèo, đi khoảng 1km có 1 trạm tiếp theo, trạm này thì họ ra hiệu mà không dừng sẽ vác xe đuổi theo. Kinh nghiệm của bọn mình khi qua chỗ này là dừng ở dưới chân đèo, chờ có xe ôtô nào đi qua thì bám theo sau xe họ để đi qua trạm và nhớ là lần lượt từng xe một nhá. Chỗ này là để tránh mất tiền thôi chứ trạm này vui lắm, năm đầu bọn mình đi qua bị vẫy vào kiểm tra, chìa cái giấy ở LS cấp họ thu lại và viết giấy khác sau đó thu 15k kíp/xe, sau đó ngồi ăn trưa với họ luôn, có bao nhiêu bia & đồ ăn họ mang ra mời hết. Cứ nghĩ là họ cấp giấy cho đi sâu vào trong thế là năm sau chả cần vẫy tự phi vào, lần này họ thu 50k rồi lại ăn nhậu tiếp. Lúc về đến Nậm Cắn biên phòng giải thích đó là giấy phạt sau đó biên phòng lại phạt tiếp 50k. Rút kinh nghiệm nên năm ngoái bọn mình chạy theo cách vừa nói ở trên nên chả mất đồng nào cả.
- Còn lại tất cả các trạm ở trong nước thì bình thường, bọn mình chưa gặp trường hợp nào cả (cũng có thể là do bọn mình đi vào dịp tết Lào nên thế)

2. Về cung đường:
- Ngày thứ 2 các bạn sẽ không bao giờ thực hiện được trừ khi các bạn đi xe PKL và toàn bộ các xế đều đã đi cung này rồi. Theo mình nên chia ra như sau. Ngày 1 HN - Mộc Châu - Sầm Nưa, nên đi sớm để làm sao đến Loóng Sập tầm 1h30 làm thủ tục sau đó chạy đến Sầm Nưa cũng phải tầm 6-7h tối nghỉ lại. Ngày 2 Sầm Nưa - Ngã 3 Kor Hing rẽ phải theo đường 1c chạy miệt mài thì cũng tầm 8-9h tối các bạn mới tới Luông được.
- Ngày thứ 6 của các bạn cũng được nếu bỏ tiết mục thăm Vang Viềng.

3. Về chi phí dự trù 3tr thì chi tiêu hơi tiết kiệm nhưng mỗi đoàn đi có một cách chi tiêu khác nhau nên mình không ý kiến.

Cảm ơn bạn ạ! Mình sẽ nghiên cứu lại đường xá xem thế nào @@

Thichthethoi
02-04-2014, 22:30
Chốt ngày giờ ọp ẹp sớm để chuẩn bị cho 5 ngày rực rỡ đi Mợ Vũ Lê ơi :)

duonghp
03-04-2014, 00:54
Ngày thứ 2 chạy ban căng đấy nếu xuất phát từ 6h00 sáng cũng phải ít là 11h00 đêm mới tới Luang Prabang. 500km :D

Ngày thứ 2 này mà các bạn chạy như vậy là sẽ quá căng luôn, đoạn đường từ cửa khẩu Loóng Sập đến phà Sông Mã đường xấu, ko đi nhanh được, qua phà cũng mất khoảng 30 phút nữa, và đặc biệt là qua phà xong rồi thì đến đoạn đường cực kì xấu luôn ( mất khoảng 30 km ) sau đoạn đường này thì đường tương đối đẹp nhé. Theo mình ngày đầu tiên bạn lên xuất phát từ HN sớm, chạy thẳng 1 mạch đến Sầm Nưa rồi nghỉ đêm ở đó, sáng ngày hôm sau chạy tiếp từ sớm thì may ra mới đến Luông được. Có gì liên lạc với mình qua số đt này 0906004168, mình sẽ tư vấn chi tiết giúp bạn. Thanks !

duonghp
03-04-2014, 01:05
Kinh phí 3t chi tiêu tiết kiệm thì may ra mới đủ bởi vì chi phí bên Lào đắt đỏ hơn ở VN mình bạn nhé, còn thủ tục sang Lào thì rất đơn giản, ko có gì phức tạp cả bạn ạ, chỉ cần có hộ chiếu và đăng ký xe máy (ko cần chính chủ) là ok rồi bạn ạ.

Bụi Đường
03-04-2014, 11:14
Mình cũng hóng, có lịch Off thông báo cho mình với nhé
Nếu lịch trình hợp lý cho mình một chân xế với
https://www.facebook.com/ManhVuong.BuiDuong
0937 23 999
Thank!

chinh_akay
03-04-2014, 11:47
Tuyển đủ xế chưa Em? Cho a đặt 02 bánh xe nhé :D

tunvlv304
03-04-2014, 12:38
cho mình join vs.
1 xế nam
đt: 01697427057
Fb https://www.facebook.com/ivan.xackxovoi
Mong tin bạn sớm

5482
03-04-2014, 14:59
Một vài kinh nghiệm và góp ý với các bạn đi cung này:
Thứ nhất: Đường từ Luongprabang về đến Vienchan dài khoảng 600K nếu bạn đi cũng mất trọn 1 ngày tương đối mệt vì đa phần là đường đèo ( đèo ở Lào rất nguy hiểm vì không có vạch sơn phân làn, rất ít biển báo và lan can phòng hộ nên các bạn đi chú ý cẩn thận). Ở Vang Vieng đa phần là khách Tây nên không nhiều đồ ăn và cũng không nên ở lại lâu. các bạn xuất phát từ Luongprabang vào sáng sớm cũng không kịp đến Vang vieng ăn trưa đâu mà phải ăn trưa dọc đường thôi vì Vang Vieng gần về phía Vienchan nhiều hơn.
Thứ 2: Đường từ Vienchan về đến cửa khẩu Cầu Treo gần như không có điểm dừng để nghỉ, kể cả điểm ăn uống trên đường cũng hầu như không có ( chỉ có thể ăn tạm cơm nếp Lào ven đường thôi nên tốt nhất các bạn chuẩn bị đồ ăn)
Thứ 3: Dân Lào ở khá thưa thớt và tập trung vào các thị trấn thị tứ dọc đường nhưng chợ búa và hàng quán rất ít nên các bạn chú ý chuẩn bị đồ ăn đầy đủ.
Thứ 4: Các bạn cần phải mang đăng ký xe máy ra Cao Bá Quát ( ở HN) để làm giấy thông hành.
Một số kinh nghiệm khác các bạn có thể tham khảo để phục vụ chuyến đi được an toàn và vui vẻ như: Chuẩn bị bản đồ ngoại tuyến ( trên điện thoại android), các bạn có thể tham khảo cung này hợp lý hơn:
Ngày 1: Xuất phát ở HN ( tùy thời gian) tối đến Hồng Lĩnh hoặc Đức Thọ nghỉ ngơi
Ngày 2: Sáng đi sớm đến cửa khẩu Cầu Treo làm thủ tục và sang Lào (không cần đổi nhiều tiền Kip Lào ở cửa khẩu chỉ đổi ít đủ dùng thôi) đi qua cửa khẩu khoảng 50Km nếu có thể tranh thủ ăn uống hoặc chuẩn bị đồ ăn dọc đường đi Vienchan ( vì dọc đường đi không sẵn hàng quán và đồ ăn), Chiều tối có mặt tại Vienchan, nên ở khách sạn (không nhớ tên) ngay bên cạnh ngân hàng Lào Việt, tại đây có thể đổi tiền đúng mệnh giá, chủ khách sạn là người Việt nên có vấn đề gì hỏi rất dễ (30% dân số Vienchan đặc biệt là trong các chợ lớn biết tiếng Việt nên các bạn có thể yên tâm). Đường đẹp dễ đi
Ngày 3: Xuất phát sớm đi Luongprabang ( vì cung này dài và nhiều đồi núi), ăn trưa ở Vang Vieng ( nhớ chọn cung đường cũ phía tay phải để đi Luongprabang chứ đừng đi đường mới đang thi công siêu bụi và đồi núi cực gắt ( đi 10Km phải dừng cho xe thở rồi mà bụi thì khủng khiếp hơn cả mỏ than)
Ngày 4: Ở Luongprabang có thể tham khảo khách sạn Hoa Ban của người Việt có đồ ăn Việt và đầu bếp người Nghệ An giá rẻ và đồ ăn hợp lý, ở Luongprabang có ít người Việt nên các bạn nên ở KS của người Việt có vấn đề gì dễ hỏi han, ngoài ra có thể thưởng thức đồ nướng ở cạnh sông MeKong cách KS 3km đi bộ, tham quan đỉnh núi ngay trong cố đô, 5h sáng dậy xem các nhà sư đi khất thực cũng là một nét văn hóa đẹp tại đây.
Ngày 5: dậy sớm xem các nhà sư khất thực và xuất phát sớm đi Xieng khoảng theo tuyến đường cũ đến ngã ba một hướng về Vien Chan thì rẽ đi Xieng Khoảng, ăn trưa tại ngã ba ( không nhớ rõ nhưng rất nhiều xe khách Việt Nam dừng ăn trưa. Đến Xieng Khoảng tầm 4-5h có thể tham quan cánh đồng chum ( có 2 địa điểm nằm ở bên phải và bên trái) nghỉ đêm ở Xiêng Khoảng,
Ngày 6: Xuất phát từ Xiêng Khoảng về cửa khẩu Nậm Cắn và về đến HN là vừa hết ngày.
Một vài kinh nghiệm chia sẻ từ chuyến đi hy vọng các bạn sẽ có một chuyến đi thú vị, an toàn

leduongxd
03-04-2014, 22:36
Cho mình đăng ký 1 chân xế.
https://www.facebook.com/leduongxd
0989697000

le_vu_vu
03-04-2014, 22:55
Một vài kinh nghiệm và góp ý với các bạn đi cung này:

Một vài kinh nghiệm chia sẻ từ chuyến đi hy vọng các bạn sẽ có một chuyến đi thú vị, an toàn
Cảm ơn Anh/bạn vì nhiều điều cụ thể thế này ạ.

312MissU4ever
04-04-2014, 15:32
làm cái Group FB tag mọi người vào đi Le_vu_vu ơi

kieuhungday
04-04-2014, 23:19
Lại thèm cái nắng, cái gió và những con đèo ở Lào rồi.
Còn tuyển Ôm ko bạn ơi?
Cho mình đk 1 slot ôm. 0976 295 315
https://www.facebook.com/hung.lekieu.5

conghiv
05-04-2014, 00:01
Chào bạn, cho mình đăng ký một xế nhé :D
Công: 016784848 Một không
facebook.com/conghiv

duonghp
06-04-2014, 22:54
Chào bạn, cho mình đăng ký một xế nhé :D
Công: 016784848 Một không
facebook.com/conghiv

Công Trĩ, em cũng đăng ký tham gia chuyến này ah ???

conghiv
07-04-2014, 21:20
Công Trĩ, em cũng đăng ký tham gia chuyến này ah ???
He He, em đăng ký nhưng chưa thấy bạn ấy nhận em chắc chắc :D
bạn ấy bảo có 1 người HP, chẳng nghẽ là anh :D mà anh là ai :))