PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Vấn đề vô sinh khi đạp xe!

nikita17hl
24-03-2014, 19:34
Mình vừa mua xe đạp dòng MTB xong hí hửng đạp nguyên 2 hôm nay mà cả 2 bên háng giờ đau quá :((, lên web tìm kiếm về vấn đề sức khỏe về bộ môn xe đạp thì hỡi ôi toàn kêu bị vô sinh. Nhưng em vẫn quyết tâm theo bộ môn thể thao này, nay lập topic này xin anh em nào có kinh nghiệm - kiến thức về sức khỏe cho người đi xe đạp thì chia sẻ cho em cùng mọi người với! (NT)

minabe
25-03-2014, 14:12
Mình vừa mua xe đạp dòng MTB xong hí hửng đạp nguyên 2 hôm nay mà cả 2 bên háng giờ đau quá :((, lên web tìm kiếm về vấn đề sức khỏe về bộ môn xe đạp thì hỡi ôi toàn kêu bị vô sinh. Nhưng em vẫn quyết tâm theo bộ môn thể thao này, nay lập topic này xin anh em nào có kinh nghiệm - kiến thức về sức khỏe cho người đi xe đạp thì chia sẻ cho em cùng mọi người với! (NT)

Mua bọc yên (150K) hoặc quần bỉm (350K) nhé :)

dinhngo
26-03-2014, 10:13
Chỉnh cái yên xe hơi chúi xuống một chút cho đở tê thằng nhỏ. Ai mới nhập môn xe đạp đều bị đau háng vậy đó, nên không có gì phải lo, chừng tuần lễ là đâu vào đấy thôi. Mình mua cái bọc yên về xài được mấy bửa thấy vướng víu xộc xệch qua nên tháo ra .

Ferrari1102
26-03-2014, 16:53
Mua cái quần bỉm chuyên đạp xe là vô tư bạn nhé

Vinh Pham
27-03-2014, 14:24
Thật ra khi bắt đầu một môn thể thao nào bạn cũng phải tìm hiểu về các kiến thức để đảm bảo tập luyện đúng cách và tránh các vấn đề về chấn thương.
Đây là một bài mình tìm được về việc tránh bị ảnh hưởng đến vấn đề nam giới khi đạp xe đạp : http://assopharma.com/content/view/316/6-CACH-BAO-VE-CAU-NHO-KHI-DAP-XE.html

Thêm nữa trong môn xe đạp có rất nhiều dụng cụ an toàn mà mình khuyên tất cả các bạn đi xe đạp nên có.
+Quần yếm : bảo vệ mông và cậu nhỏ, có một số bạn bảo nóng nhưng sài một thời gian sẽ quen. Có 2 loại một là kiểu quần lót mặc trong quần dài hai là loại mặc ở ngoài luôn mà các vận động viên thường sử dụng.
+Găng tay : bảo vệ tay trong những chuyến đi dài, bạn nào đổ mồ hôi tay thì nên mua loại nào có khả năng thấm hút mồ hôi tốt.
+Nón bảo hiểm : nên mua loại dành cho xe đạp vì nó thoáng khí khi chạy xe sẽ thoải mái hơn.
+Ống tay : dành chống nắng và lạnh, mua loại chuyên dụng dành cho xe đạp vì dùng vải 3d thoáng khí và thấm hút mồ hôi tốt, không nên vừa mặc áo khoác vừa đạp xe sẽ rất nóng và ngộp.
+Khẩu trang khi đi xe đạp : dùng trong thành phố hoặc các điểm nhiều bụi, mình thường dùng khăn đa năng làm khẩu trang. Tránh dùng khẩu trang thường hoặc khẩu trang y tế sẽ rất khó cho việc hô hấp của bạn khi chạy xe.
+Quần áo đi xe đạp : nên sẽ dụng các loại mỏng, thoáng khí và thấm hút mồ hôi tốt, nếu được thì mua hẳn 1 bộ dành riêng cho xe đạp thì quá tuyệt.
+Đèn hiệu xe : nên có đèn chiếu sáng và đèn hiệu ở đuôi khi đi ban đêm, nhớ gắn cả chuông để báo hiệu cho người đi đường biết.
... Còn nhiều thứ để viết lắm nhưng thôi nhớ nhiêu viết bấy nhiêu thôi, thú chơi nào cũng lắm công phu chứ không phải cứ xách xe lên và chạy là được đâu.

Chúc các bạn tham gia bộ môn xe đạp sẽ thật khỏe và đạt được mục đích mình đề ra.

pibebong
27-03-2014, 16:22
bạn nên mua các bộ dụng cụ cho môn đạp xe này nhé. Tốn ít tiền nhưng lại tốt cho sức khỏe

capcuu
28-03-2014, 00:50
Người Việt mình từ năm 45 đến năm 2000 chủ yếu đi xe đạp, tất nhiên là chả có "bảo vệ" gì sất. ấy vậy mà dân số tăng từ 20 triệu lên gần 100 triệu.
Trung Quốc đang có hơn 500 triệu chiếc xe đạp được sử dụng hàng ngày, chắc chắn phần lớn cũng ko có lót mông với bọc yên đâu, vậy mà dân số trên 1 tỉ người, vẫn đang có chiều hướng tăng.

Tóm lại, nếu không phải đạp xe để thi đấu (nghĩa là không ngồi trên yên xe 5-6 tiếng/ngày liên tục 26 ngày/tháng ) thì khỏi lo chuyện vô sinh, mệt xác.
Bác nào thích chơi đồ sành điệu thì cứ mua quần có lót mông, bọc yên này nọ........ chả sao cả

GiaLampho
03-04-2014, 15:23
Chào các phượt tử!
Tôi bắt đầu đạp xe từ tháng 7/2013 tới nay, chỉ trừ những ngày mưa hoặc rét quá là nghỉ. Mỗi ngày tôi đi 25km để rèn luyện sức khỏe thế mà không thấy sao cả, tôi thấy ý kiến bạn capcuu nêu ra là chính xác và các bạn tự lựa chọn điều kiện hợp lý cho mình./.

exo0311
07-05-2014, 09:30
vấn đề vô sinh chỉ xảy ra ở các vận động viên hoặc những người chạy xe đạp quãng đường dài với cường độ cao liên tục thôi (trên 200km/ngày), còn mình đạp xe đi làm hoặc thể thao cỡ >50km thì không vấn đề gì đâu.

Khi mua yên xe đạp nên lựa những loại mềm, nếu có thể thì mang xe đạp theo rồi lắp vào để ngồi thử xem thế nào.cái yên xe rất quan trọng nên chịu khó đầu tư cho nó.

Bạn cũng nên có thói quen đứng dậy đạp sau 20-30p ngồi trên yên xe để máu có thể lưu thông và tránh tình trạng ê mông :D bên cạnh đó bạn cũng nên đứng bằng 2 chân khi chờ đèn đỏ thay vì ngồi trên yên mà chống 1 chân

linhlee
12-05-2014, 15:25
Quá chuẩn ah. Mình độp được 2 hôm đau trym quá :)

lekhue
18-06-2014, 00:39
@linhlee: bác tập khoảng hơn tuần là hết tình trạng này ngay ấy mà

falconx
22-06-2014, 15:55
Giống như tập Gym thôi mà. Tầm 1 tuần là thấy bt ngay không còn bị tê mỏi gì nữa :D